Maswali na majibu. Swali moja. Nimekuwa nikisoma vitabu ulivyonitumia kwa fadhili na ninaona baadhi ya dhana zako kuhusu ubatizo wa Yesu zinavutia. Je, unaweza kuniambia kile unachofundisha kuhusu uhusiano wa ubatizo wetu na ubatizo, kifo na ufufuo wa Yesu Kristo? Jibu. Kwanza kabisa, tunapaswa kuzingatia eyo mabatizo o kama ilivyoandikwa katika Waibrania sura sita aya mbili. Kulingana na Biblia, kuna ubatizo tatu tofauti: ubatizo wa Yohana Mbatizaji kwa toba, ubatizo ambao Yesu alipokea kutoka kwa Yohana Mbatizaji, na ubatizo wetu wa maji ambao ni ibada yetu. Ubatizo tunaopokea ni ukiri wa imani yetu katika ubatizo wa Yesu. Yaani tunabatizwa ili kukiri imani yetu kwamba tunaamini Yesu alibatizwa ili kuondoa dhambi zetu zote na pia alikufa msalabani kufidia dhambi hizo. Sasa unaweza kuelewa Mathayo sura tatu, aya kumi na tano ambapo inasema kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Hapa hivyo, e, ina maana kwamba Yesu mwenyewe alibeba dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote. Ulikuwa ni mpango wa kina wa God kutuokoa kutoka kwa mtego wa dhambi usioepukika. Lord Bwana God e, ameweka juu yake maovu yetu sisi sote ya, e, Isaya sura 53 aya 6 na ametupa haki yake Haki e hapa inamaanisha dikaiosune kwa Kigiriki ambayo pia inaashiria e haki na usawa. Inatuambia kwamba Yesu alibeba uovu wa wanadamu wote kwa njia ya haki na usawa zaidi kwa kubatizwa kwa mfumo wa kuwekewa mikono. Tumepokea wokovu kwa kuamini imara ubatizo wa Yesu, kifo chake msalabani na ufufuo wake. Nguvu ya tohara ya kiroho ya ubatizo inayofuta dhambi zetu zote kutoka moyoni mwetu, Warumi sura mbili aya ishirini na tisa imeosha dhambi za mioyo yetu. Kwa hiyo Mtume Petro akawaambia watu, tubuni mkabatizwe, kila mmoja kwa jina lake Yesu Kristo, mpate ondoleo la dhambi kutoweka kabisa kwa dhambi zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu, Umatendo ya Mitume sura mbili Wenye dhambi wote wanapaswa kupata ondoleo la dhambi kutoweka kabisa kwa dhambi mioyoni mwao kwa kuamini katika jina la Yesu. Nini maana ya jina lake? Einawe utamwita jina lake Yesu, maana yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao, Mathayo sura moja aya ishirini na moja. Jina Yesu linamaanisha Mwokozi, anayewaokoa watu wake kutoka katika dhambi zao zote. Alituokoaje kutoka kwa dhambi zetu zote? Yesu ametuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo na kifo chake msalabani. Wakati mitume wa Yesu Kristo walipohubiri Injili, walihakikisha ufahamu wazi wa ubatizo wa Yesu na msalaba, kwa hiyo walifundisha Injili ya kweli na kisha wakabatiza wale walioamini ipasavyo tunabatizwa kukiri kwa nje kwamba tunaamini katika ubatizo na kifo cha Yesu. Ndani kabisa ya akili zetu tunapobatizwa tunakiri, Asante Lord Bwana, ulizibeba dhambi zangu zote kwa ubatizo wako, ulikufa kwa ajili yangu na ukafufuka ili kuniokoa. Ninaamini katika injili yako. Tunabatizwa kwa maji na wachungaji kama ishara ya imani yetu katika ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani, kama vile yeye alivyobatizwa na Yohana Mbatizaji. Kwa hiyo, washiriki wa kanisa la kwanza walikiri imani yao katika Injili, wakapokea wokovu, au ondoleo la dhambi, kutoweka kabisa kwa dhambi zao, na kubatizwa kama ushahidi wa imani yao. Ibada ya ubatizo siyo sharti la lazima kuokolewa ingawa ni muhimu sana kuwa wazi kuhusu imani yetu. Ubatizo wetu wa maji hauna uhusiano wowote na wokovu wetu. Tunaweza tu kuokolewa kwa kuamini injili ya maji na damu. Biblia inasema kwamba tunabatizwa katika Yesu Kristo, Warumi sura 6 aya 3, wa Galatia sura 3 aya 27, tunapoamini katika ubatizo wake. Basi tungewezaje kuwa eu, tuliobatizwa katika Kristo Yesu? Sababu ambayo nafsi yetu ya zamani mwili inaweza kuungana na Yesu na kusulubiwa pamoja naye ni kwamba hii inawezekana tu kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu. Matokeo yake, Yesu alibeba dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo, hivyo kifo chake kilikuwa hukumu juu ya dhambi zetu. Kwa hiyo, sisi pia tulikufa msalabani pamoja naye. Yaani, mwili wetu ambao hauwezi kuepuka kutenda dhambi hadi kifo umekufa kuhusiana na dhambi, na kwa ubatizo wa Yesu tumepokea wokovu kutoka dhambi zote. Wale ambao wameunganishwa na Yesu kupitia ubatizo na kifo chake, pia wataunganishwa na ufufuo wake. Ufufuo wake si ufufuo wetu tu kutoka kifo chetu kwa dhambi, bali pia unatufanya tuzaliwe upya kama watoto watakatifu wa God, safi na wasio na dhambi mbele za God. Kama tusingekuwa tumepitisha dhambi zetu kwake kwa kwa kutokiamini ubatizo wake, kifo chake na ufufuo vingekuwa havina maana, visiwe na uhusiano wowote na wokovu wetu. Wale ambao wamepitisha dhambi zao zote juu yake kwa imani wameunganishwa na kifo chake msalabani na kuwaruhusu kuzaliwa tena kama wenye haki. Hata hivyo, wale ambao hawajapitisha dhambi zao juu yake kwa kutoamini ubatizo wake hawana uhusiano wowote na kifo na ufufuo wake. Kama vile mume na mke wanavyotambuliwa kama wanandoa halali kupitia harusi, ubatizo wa waumini pia ni wa kutegemewa. Ubatizo wa watakatifu ni tangazo la nje la imani hiyo ya ndani. Tunapotangaza imani yetu katika ubatizo na msalaba wake mbele za God, watakatifu na ulimwengu, imani yetu inakuwa isiyobadilika zaidi. Sisi, kwa kuelewa vibaya maana halisi ya ubatizo ambao Yesu alipokea kutoka kwa Yohana Mbatizaji, hatupaswi kuamini kwamba tunaweza kuokolewa bila kuamini katika ubatizo wake na maana yake. Hiyo ni udanganyifu mjanja wa shetani tu. Tunaweza kupokea ondoleo la dhambi, kutoweka kabisa kwa dhambi na kukaribishwa mbinguni kwa kuamini kweli katika ubatizo wa Yesu mioyoni mwetu badala ya kuamini katika ubatizo wetu wenyewe. Swali mbili: ninawezaje kusema mimi ni mwenye haki, e, wakati ninatenda dhambi kila siku? Jibu: sisi kama wanadamu tunatenda dhambi tangu wakati tunapozaliwa hadi tunapokufa. Kwa kweli hii ni kwa kwa sababu ya asili yetu. Kwa hiyo Biblia inasema ya kwamba hakuna mwenye haki hata mmoja, e Warumi sura tatu aya kumi. Ndiyo maana mtume Paulo alikiri mbele za God kwamba e, ni neno la kuaminiwa tena la stahili kukubalika kabisa ya kwamba Kristo Yesu alikuja ulimwenguni awaokoe wenye dhambi ambao wa kwanza wao ni mimi, moja Timotheo sura moja aya kumi na tano. E, lakini sasa haki ya God Yehova imedhihirika pasipo la Torati, inashuhudiwa na la Torati na manabii; ni haki ya God Yehova iliyo kwa njia ya imani katika Yesu Kristo kwa wote waaminio. Maana hakuna tofauti, kwa sababu wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa God Yehova; wanahesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi uliyo katika Kristo Yesu. Warumi sura tatu aya 21 hadi 24. Hii hi haki ya God ina maana kwamba Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu katika Yordani. Kabla ya kubatizwa, alimwambia Yohana, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote, Mathayo sura 3 aya 15. Yesu alibeba dhambi za dunia kwa njia ya haki na usawa zaidi wakati Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu, alipompa ubatizo. Hivyo Yohana alipaza sauti siku iliyofuata baada ya kumbatiza Yesu, tazama mwanakondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu, Yohana sura moja aya ishirini na tisa. Kisha ni nini? E, dhambi ya ulimwengu hapa maana yake inaashiria dhambi za wanadamu wote, kuanzia Adamu na Hawa, wanadamu wa kwanza kwenye dunia hii, hadi mtu wa mwisho kuishi hapa duniani. Watu wa zamani ni wa ulimwengu, watu wa sasa pia ni wa ulimwengu, na watu wa siku zijazo pia ni wa ulimwengu. Yesu Alfa na Omega alibatizwa katika mto Yordani na kufa msalabani akijitwika dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wote, na kutoa dhabihu kwa ajili ya dhambi za nyakati zote, na hivyo tumetakaswa. Biblia inasema wazi, katika mapenzi hayo mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Yesu Kristo mara moja tu, Waebrania sura kumi aya kumi. Kumbuka kwamba hii ilikuwa imeandikwa katika wakati uliopita kamili. Tulifanywa kuwa wakamilifu wasio na dhambi na watakatifu tangu wakati ule tulipomwamini God hadi leo na hata milele kwa maana Lord Bwana ni God Mwenyezi ana mtazamo wa jicho la ndege, wa mwanzo na mwisho wa dunia. Ingawa ilikuwa takriban miaka elfu mbili iliyopita, alipobatizwa aliondoa dhambi zote ambazo wanadamu wanafanya kutoka mwanzo hadi mwisho wa dunia. Kwa hiyo kabla ya kufa msalabani, alisema imekwisha, Yohana sura 19, aya 30. Alichukua kwa ubatizo wake dhambi zote za ulimwengu yapata miaka elfu mbili iliyopita na kufa msalabani. Bado tunatenda dhambi hata baada ya kuokolewa kwa sababu mwili yetu ni dhaifu. Hata hivyo, Yesu ametukomboa kutoka dhambi zote za zamani, za sasa na zijazo kwa kubeba dhambi zote mwilini mwake kupitia ubatizo wake na kuhukumiwa kwa ajili yake msalabani. Huu ndio wokovu kamili na wa haki wa God. Kama Yesu asingechukua dhambi zote ambazo tutazitenda mbele, hakuna hata mmoja angekombolewa kutokana na dhambi za kila siku, kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti. Warumi sura 6 aya 23. Yakobo na Esau walipokuwa bado tumboni mwa mama yao, God aliwatenganisha katika mataifa mawili hata kabla hawajafanya jambo lolote jema au baya, akampenda Yakobo lakini akamchukia Esau na kusema, mkubwa atamtumikia mdogo. Mwanzo sura 25 aya 23. Kifungu hiki kinadokeza kwamba wokovu wa God hauna uhusiano wowote na matendo yetu wenyewe, lakini hutolewa kwa wale wanaoamini tu wokovu mkamilifu wa God katika ubatizo na kusulubiwa kwake. Sisi binadamu tumeandikiwa kwenda jehanamu kama viumbe wenye dhambi tangu tunapozaliwa hadi tunapokufa, lakini kwa sababu God anatupenda, alijua dhambi zetu mapema na akaziosha dhambi zetu zote kwa mara moja kupitia ubatizo wa Yesu na msalaba. Tunaishi katika wakati wenye baraka. Nabii Isaya alisema, semeni na moyo wa Yerusalemu, kawaambieni kwa sauti kuu ya kwamba vita vyake vimekwisha, uovu wake umeachiliwa, dhambi imetoweka kabisa, kwa kuwa amepokea kwa mkono wa Lord Bwana adhabu maradufu kwa dhambi zake zote. Isaya sura arobaini aya mbili. Enzi ya utumwa wa dhambi imemalizika kwa ubatizo wa Yesu na injili ya msalaba. Hivyo, mtu yeyote anayeamini katika injili anaweza kuokolewa kutoka kwa dhambi zote. Hili ni agano nitakaloagana nao baada ya siku zile, anena Lord Bwana, nitatia lao torati zangu mioyoni mwao na katika nia zao nitaziandika. Dhambi zao na uasi wao sitaukumbuka tena kabisa. Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa. La hayo likiwapo, hapana toleo tena kwa ajili ya dhambi. Waebrania sura kumi, aya kumi na sita hadi kumi na nane. God hatuhukumu tena kwa dhambi zetu za kila siku kwa sababu tayari ameosha dhambi zote za wanadamu na kuzihukumu kupitia Yesu. Matokeo yake hata tukitenda dhambi maishani mwetu, tunaweza kumgoja Lord Bwana arudi kama watu waadilifu wasio na dhambi na kufuata maneno yake. Swali tatu: ubatizo wa toba wa Yohana ni upi? Jibu: Yohana Mbatizaji alikuwa mtumishi wa God ambaye alizaliwa miezi sita kabla ya Yesu, na alitabiriwa katika Malaki angekuwa nabii wa mwisho katika Agano la Kale. I, ikumbukeni la torati ya Musa mtumishi wangu niliyomwamuru huko Horebu kwa ajili ya Israeli wote, naam amri na hukumu. Angalieni nitawapelekea Eliya nabii, kabla haijaja siku ile ya Lord Bwana iliyokuu na kuogofya, naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao, na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao, ili nisije nikaipiga dunia kwa laana. Malaki sura 4 aya 4 hadi 6. Hata Yesu alipozaliwa watu wa Israeli waliacha maneno ya agano la God na kuabudu miungu ya kigeni. Walitoa wanyama vipofu na wenye sadaka yenye madoa na kulifanya hekalu la God kuwa mahali pa biashara. Yesu Kristo pia ametabiriwa katika la torati ya Musa na manabii. La torati inawapa wanadamu ujuzi wa dhambi na kuwaonyesha jinsi walivyo wenye dhambi. Warumi sura tatu aya ishirini ni dhambi kutoshika hata amri moja iliyoandikwa katika vitabu vya Law Torati. Katika Agano la Kale mwenye dhambi aliyekiuka hata moja ya amri za Law Torati alileta sadaka ya dhambi mbele ya maskani. Anaweka mikono yake juu ya kichwa cha dhabihu ya upatanisho ili kuhamisha dhambi zake juu yake na kwa kuwawa kwa dhabihu ya upatanisho mtu anakuwa ameungana tena na God kama mtu asiye na dhambi. Kisha kuhani alichukua damu hiyo na kuipaka kwenye pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa, na damu iliyobaki yote ilimwagika chini ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa. Hata hivyo, licha ya dhabihu nyingi walizotoa kila siku, Waisraeli hawakuokolewa kutoka kwa dhambi zao zote. Kwa hiyo God aliweka kwa ajili yao amri ya milele, siku ya upatanisho. Wakati huo, God alifuta dhambi za mwaka huo kabisa tarehe kumi ya mwezi wa saba. Siku hiyo Haruni kuhani mkuu alichukua mbuzi wawili na kupiga kura, kura moja kwa ajili ya Yehova na kura nyingine kwa ajili ya Azazeli. Kisha aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi kwa ajili ya Lord Bwana ili kuweka dhambi zote za kila mwaka za watu wa Israeli juu yake. Haruni akaichinja akachukua baadhi ya damu na kuinyunyiza mara saba juu na mbele ya kiti cha rehema. Alipomaliza kufanya upatanisho kwa patakatifu, alitoa sadaka mnyama mwingine. Aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai na kuungama juu yake dhambi zote za mwaka za Waisraeli. Kwa njia hii, dhambi zao zote za mwaka zilipitishwa juu yake na ikapelekwa jangwani kwa mkono wa mtu anayefaa. Waisraeli walikombolewa kutoka kwa dhambi zao za kila mwaka kwa njia hii. Hata hivyo, dhabihu iliyotolewa kwa mujibu wa lao Torati ya agano la kale haikuweza kuwafanya wale waliotoa dhabihu mwaka baada ya mwaka kuwa wakamilifu. Ilikuwa ni kivuli tu cha mambo mema, matendo ya haki ya masihi yajayo. Waebrania sura kumi aya moja. Watu Waisraeli hawakumgoja Yesu Kristo mokozi badala yake waliacha maneno ya manabii wa agano la kale na kutumikia miungu ya kigeni ya ulimwengu wa dhambi. Kwa hiyo God alitabiri kwamba atamtuma Yohana Mbatizaji kurejesha mioyo ya Waisraeli, kuwarudisha kwake na kuitayarisha mioyo yao kumpokea Yesu Kristo. Kabla ya Yohana Mbatizaji kumbatiza Yesu, alitoa ubatizo wa toba kwa watu wa Israeli katika jangwa la Yudea. Kusudi lake la kuwabatiza kwa maji lilikuwa ni kuwaongoza kumngoja na kumwamini Yesu. Alifundisha kwamba mwokozi angebatizwa na yeye kwa njia ya kuwekewa mikono ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu na kisha kusulubishwa ili kuwaokoa kutoka kwa dhambi zao zote. Yesu alisema kwamba angekuja na kuchukua dhabihu zisizo kamilifu za zamani na kutoa dhabihu ya milele pamoja na mwili wake. Angechukua dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo. Kama vile watu wa Israeli walivyokombolewa kwa kuleta sadaka ya dhambi isiyo na dosari, kuiweka mikono yao juu yake na kuichinja kulingana na mfumo wa dhabihu katika Agano la Kale. Waisraeli wengi waliungama dhambi zao, wakatubu na kubatizwa naye. Etoba, e, e inamaanisha e, kurudisha akili ya mtu kwa Lord Bwana. Wakikumbuka lao torati ya agano la kale, walimwendea Yohana na kukiri kwamba walikuwa wenye dhambi wasio na tumaini ambao hawakuweza kuepuka kutenda dhambi hadi kufa kwao. Pia walikiri kwamba hawawezi kuingia katika ufalme wa mbinguni kwa matendo yao mema kulingana na lao torati, na wakageuka mioyo yao kwa Yesu Kristo ambaye angefuta dhambi zao zote mara moja na kwa wote, akifungua mlango wa ufalme wa mbinguni. Ubatizo ambao Yohana Mbatizaji aliwapa Waisraeli ni kama ifuatavyo: aliwaruhusu kukiri ni kiasi gani walitenda dhambi maishani mwao, walitubu na kumtazama Yesu Kristo aliyewaokoa kutokana na dhambi zao zote. Hii ni toba ya kweli ya kibiblia. Kwa hiyo Yohana akawaambia watu, kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba, lakini yeye anayekuja nyuma yangu ana uwezo zaidi kuliko mimi, hata sistahili kubeba viatu vyake. Yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto. Mathayo sura tatu aya kumi na moja. Yohana Mbatizaji aliwageuza akili za watu kwa Yesu, akawashuhudia kwamba Yesu angeondoa dhambi zote za dunia, Yohana sura moja aya 29, na kufa kwa niaba yao. Kwa hiyo Yesu mwenyewe alishuhudia kwamba Yohana alikuja kutufundisha njia ya haki, Mathayo sura 21 aya 32. Swali nne. Je, haufikiri kwamba kuelewa ubatizo wa Yesu kama kipengele cha lazima kwa wokovu kungebatilisha kifo chake msalabani katika Injili? Jibu: ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani ni muhimu vilevile vile kwa wokovu wetu. Hatuwezi kusema kwamba moja ni muhimu zaidi kuliko nyingine. Hata hivyo, tatizo ni kwamba Wakristo wengi siku hizi wanajua tu damu ya Yesu msalabani. Wanaamini kwamba wamepata ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa kwa sababu ya kifo chake msalabani, lakini haikuwa msalabani tu ambapo Yesu alizichukua dhambi za ulimwengu. Kwa kuwa alibatizwa na Yohana Mbatizaji na kubeba dhambi zote za ulimwengu mgongoni mwake, kifo chake msalabani kingeweza kuwa hukumu ya dhambi zetu zote. Kuamini tu katika msalaba bila ubatizo wa Yesu ni sawa na kutoa dhabihu kwa Lord Bwana bila kuwekea mikono juu yake. Wale waliotoa dhabihu kama hizo hawakuweza kukombolewa kwa dhambi zao kwa sababu aina hii ya dhabihu ilikuwa ni sadaka haramu ambayo Lord Bwana God hakuweza kukubali. Lord Bwana alimuita Musa na kusema naye kutoka hema la mkutano akisema, ama matoleo yake kwamba ni sadaka ya kuteketezwa ya ng'ombe, atatoa ng'ombe mume mkamilifu, ataleta mlangoni pa hema ya kukutania ili akubaliwe mbele ya Lord Bwana. Kisha ataweka mkono wake juu ya kichwa cha hiyo sadaka ya kuteketezwa, nayo itakubaliwa kwa ajili yake ili kufanya upatanisho kwa ajili yake. Mambo ya Walawi sura moja aya tatu hadi nne. Lord Bwana ni mwenye haki na halali. God aliweka utaratibu wa haki na wa usawa wa dhabihu ili kuosha dhambi zetu. Tunapotoa dhabihu halali, dhabihu inakubaliwa na Lord Bwana kufanya upatanisho kwa ajili yetu. Bila kuwekewa mikono hakuna dhabihu inayoweza kukubalika kwa God. Vivyo hivyo tukiondoa ubatizo wa Yesu kutoka imani yetu kwake, hatuwezi kupokea ondoleo la dhambi. Dhambi imetoweka kabisa kwa aina hiyo ya imani. Mojawapo ya makosa ya kawaida yanayoaminiwa na Wakristo leo ni kwamba wanafikiri wanaweza kuokolewa kwa kumkiri Yesu kama Mwokozi wao kwa sababu Lord Bwana ni upendo. Biblia bila shaka inasema na itakuwa kila atakayeliitia jina la Lord bwana ataokolewa matendo ya mitume sura mbili aya ishirini na moja warumi sura kumi aya kumi na tatu kumbe pia inatuambia hivyo si kila mtu aniambiaye Lord bwana Lord bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya baba yangu aliye mbinguni Mathayo sura saba aya ishirini na moja ili ungamo kwamba Yesu ni Mwokozi, tunapaswa kujua la torati ya wokovu ambayo God ameiweka. Ikiwa tunaweza kuokolewa kwa kumwamini tu jina la Yesu, basi hakungekuwa na sababu yoyote kwa maandiko kuandikwa kuhusu mfumo wa dhabihu wa Agano la Kale na kuhusu wale wanaofanya haramu katika Mathayo sura saba aya hata hivyo njia ya ajabu na kamilifu ya wokovu wa Lord Bwana imeandikwa wazi katika Biblia. Kwa hakika tunaweza kuona wazi kutoka katika Mambo ya Walawi sura ya tatu na nne kwamba mwenye dhambi alipaswa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha dhabihu ili kuhamisha dhambi zake juu ya kichwa chake na kisha kuwa na kunyunyiza damu yake alipotoa sadaka za za dhambi na za amani kutoa dhabihu yenye dosari bila kuwekewa mikono ni haramu na haileti upatanisho wa dhambi. Maneno yote mawili ya Agano la Kale na Agano Jipya yana yaliomo yanayolingana na kila jingine, Isaya sura 34 aya 16. Ubatizo wa Yesu katika mto Yordani ni kama wakati mwenye dhambi katika Agano la Kale alipoweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi. Yesu alipobatizwa na Yohana Mbatizaji katika Yordani, alisema kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote, e Mathayo sura tatu aya kumi na tano. Hapa haki yote e inamaanisha e uadilifu na usawa. Hii ina maana kwamba inafaa kwa Yesu kuwa dhabihu ya dhambi kwa binadamu kupitia njia hiyo. Pia ilifaa kwa yeye kubatizwa na Yohana Mbatizaji katika mfumo wa kuweka mikono ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu. Hili lilifanyika kwa njia iliyo ya haki zaidi kulingana na mfumo wa dhabihu uliojumuisha kuweka mikono na damu ambao God aliweka katika Agano la Kale. Kuamini msalaba pekee ina maana kuwa kifo chake hakikuwa na uhusiano wowote na dhambi zetu, kwa sababu dhambi zetu zisingeweza kamwe kuvuka kwa Yesu bila ubatizo wa Yesu. Kwa hiyo damu yake inachukuliwa kuwa haiwezi kuosha dhambi, Waibrania sura 10 aya 29. Hivyo, damu yake itakuwa kweli yenye ufanisi katika kuosha dhambi katika mioyo ya waumini ikiwa tu wanaamini kwamba dhambi zao zote zilihesabiwa kwake wakati Yohana mbatizaji alipompatia ubatizo kwa kuwekewa mikono. Hivyo, mtume Yohana alishuhudia kwamba mtu anayeamini kwamba Yesu ni mwana wa God ambaye alikuja kwa maji na damu anaoshinda ulimwengu. Yesu alikuja kwa maji na damu, si kwa maji tu. moja Yohana sura tano aya nne hadi sita. Yesu Kristo aliwaeleza wanafunzi wake mambo yanayomhusu katika maandiko yote, kuanzia na Musa na manabii wote, alionyesha kwamba sadaka ya dhambi katika agano la kale ni yeye mwenyewe. Daudi alinena kwa ajili yake katika Zaburi, tazama nimekuja, katika gombo la chuo nimeandikiwa kuyafanya mapenzi yako, E God Yehova. Zaburi sura 40 aya 7 hadi 8; Waibrania sura 10 aya 7. Matokeo yake, ubatizo wake haubatilishi msalaba, bali ni sehemu kuu ya injili ya Lord Bwana inayokamilisha na kutimiza maana ya msalaba. Pia inatufundisha kwamba hatuwezi kupata ukombozi bila ubatizo na damu ya Yesu Kristo. Ninachomaanisha kwa kuokoka ni kwamba unapata ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa, na kupokea kipawa cha Roho Mtakatifu kwa kuamini ubatizo wa Yesu na damu yake msalabani. Moja Yohana sura tano aya nane, Matendo ya Mitume sura mbili aya thelathini na nane. Swali tano huje unaweza kunipa maelezo ya Injili ya maji na roho? Jibu, hii ikiwa tungepoteza sindano mahali fulani nje, tungekuwa tukitafuta katika eneo ambalo tumepoteza. Hata hivyo, inaonekana ni upuuzi kabisa kujaribu kuitafuta ndani ya nyumba kwa sababu tu ni angavu zaidi ndani. Siku hizi tunapata watu wapuuzi namna hii hata makanisani. Wakati wao ni rahisi kujihusisha katikati ya mabishano yasiyoisha ya kibiblia kuhusu ubatizo wa maji wa waumini, hawajiulizi swali hili muhimu, kwa nini Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji? Kwa sababu ya mwelekeo huo, kunatokea kuwa na madhehebu na madhehebu mengi katika jumuiya ya Kikristo ya leo. Ili kukomesha mabishano haya yasiyokoma, tunapaswa kutoka nje ya kijiji chenye machafuko na kurudi mahali ambapo tulipoteza sindano yetu ikiwa tunataka kwa unyofu kupata ukweli, tunapaswa kuondokana na wazo hilo fasta, kwa maana hatuwezi kuipata katika kijiji cha kidini. Kwa nini mitume walitilia mkazo sana juu ya ubatizo wa Yesu Kristo? Yesu alisema kweli kweli na kuambia mtu, asipozaliwa kwa maji na kwa Roho hawezi kuingia ufalme wa God Yehova, Yohana sura 3 aya 5 biblia inatuambia kwamba yesu alikuja kwa maji na damu ili atuokoe na dhambi zetu zote moja yohana sura tano aya sita maana ya damu ni kifo chake msalabani basi unamaanisha nini kwa maji kwa nini yohana mbatizaji alimbatiza yesu kwa nini alitangaza kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote mathayo sura tatu aya 15 kabla tu ya ubatizo wake Ninatumai kwa dhati kuwa unaelewa na kuamini katika Injili ya maji na Roho, hasa katika ubatizo wa Yesu. Hapa kuna baadhi ya maelezo mafupi juu ya Injili ya maji na Roho ambayo aliwapa wanafunzi wake. Mitume waliweka mkazo mkubwa zaidi juu ya ubatizo wa Yesu walipohubiri Injili. Mtume Paulo alisema, kwa maana naliwatolea ninyi hapo mwanzo yale niliyoyapokea mimi mwenyewe ya kuwa Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko, na ya kuwa alizikwa, na ya kuwa alifufuka siku ya tatu, kama yanenavyo maandiko. Umoja wa Korintho sura kumi na tano aya tatu hadi nne Ina maana gani? Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko hii inamaanisha kuwa kifo chake kilifanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zetu zote kulingana na mbinu iliyotolewa na God katika agano la Kale. Alikufa kwa ajili yetu kulingana na ufunuo na agano katika agano la Kale. Waibrania sura kumi aya moja inasema basi la Torati kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuwa. Hebu tuangalie dhabihu ya kawaida katika Mambo ya Walawi sura moja aya tatu hadi tano mwenye dhambi anapaswa kutimiza masharti matatu ya sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zake. 1. Sadaka isiyo na mawaa ilitolewa, mambo ya Walawi sura 1 aya 3. 2. Alipaswa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka, mambo ya Walawi sura 1 aya 4. Hapa ni lazima tuiweke wazi law torati ya God. Kuwekea mikono juu ya kichwa cha dhabihu ilikuwa ni law torati ya God ya kuhamisha dhambi zake mwenyewe kwa kichwa cha dhabihu. tatu. ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zake ilimbidi awe sadaka. Mambo ya Walawi sura 1 aya 5 Siku ya upatanisho Haruni aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai na kukiri dhambi zote na makosa ya Waisraeli na kuweka dhambi zote juu ya kichwa cha mbuzi huyo. Mambo ya Walawi sura kumi na sita aya ishirini na moja. Wakati huo Haruni alikuwa mwakilishi Waisraeli, yeye peke yake aliweka mkono wake juu ya kichwa cha mbuzi na dhambi zote za kila mwaka za Waisraeli, kama watu milioni mbili ondoa tatu zilipitishwa juu ya mbuzi. Dhabihu ya Agano la Kale ni kivuli cha mambo mema yajayo, kulingana na Maandiko. Yesu alijitoa mwenyewe kufuatia mapenzi ya God ili kututakasa. Kwanza, Yesu alikuja katika mwili wa mwanadamu kama mwanakondoo asiye na doa wa God. Yeye ni mwana pekee wa God na echapa ya nafsi yake wa Ibrania sura moja aya tatu. Hivyo yeye anafaa kama dhabihu ya dhambi kwa wanadamu wote. Pili, Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu katika Yordani. Ubatizo unatolewa kwa namna ya ekuwekewa mikono, na Yohana Mbatizaji ni mzao wa Haruni na mwakilishi wa wanadamu wote. Yohana alipoweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu Kristo, dhambi zote za ulimwengu zilitwikwa kwake, kulingana na law Torati ambayo God aliiweka. Yesu akamwambia Yohana, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Na ndipo Yohana akambatiza. Dhambi zetu zote hatimaye zilikuwa zimepita juu yake. Siku iliyofuata Yohana akasema, tazama mwana kondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Yohana sura moja aya 29. Tatu, Yesu alikufa msalabani ili kufuta dhambi zetu zote akisema, imekwisha. Yohana sura 19 aya 30. Alifufuka kutoka kwa wafu ili atufanye wenye haki mbele za God. Kumbuka kwamba dhabihu ya dhambi ilitolewa kwa ajili ya ondoleo la dhambi; dhambi imetoweka. Mwenye dhambi alipaswa kuweka mkono wake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kabla ya kuiwa ikiwa alisahau hata jambo moja, kwa maneno mengine, ikiwa alikosa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka, hangeweza kukombolewa kwa sababu ya vitendo vyake vya haramu. Ikiwa Mkristo hana wazo lolote linalomaanisha ubatizo wake, mtu kama huyo lazima awe na dhambi moyoni mwake na hawezi kuokolewa kwa imani yake mwenyewe tu. Wakristo wengi wanajua nusu tu ya tendo lake la haki. Mtume Yohana anaweka wazi injili katika waraka wake wa kwanza, huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo, si katika maji tu, bali katika maji na katika damu, naye Roho ndiye ashuhudiaye, kwa sababu Roho ndiye kweli. 1 Yohana sura tano aya sita hadi saba. Kuna mistari mingi katika Biblia inayounga mkono jinsi gani ubatizo wake ni muhimu kwa kukamilisha tendo lake la haki kwa ajili ya wokovu wetu. Wakristo wote wanapaswa kurejea injili ya maji na Roho. Swali sita ni maandiko gani yanayotoa uthibitisho kwamba mitume waliweka mkazo mkubwa juu ya ubatizo wa Yesu? Jibu, zaidi ya yote tunapaswa kutofautisha maana ya ubatizo tulioipokea na maana ya ubatizo wa Yesu. Hatutoweza kuzaliwa upya kwa kupokea ubatizo wa maji pekee. Tunaweza kuzaliwa mara ya pili tu kwa kumwamini Yesu Kristo. Taratibu kama vile ubatizo au tohara si masharti ya lazima kwa wokovu wa God. Biblia haifafanui ubatizo wa maji kuwa sharti la lazima kwa wokovu wa waaminio. Badala yake inasisitiza sana ubatizo ambao Yesu alipokea kutoka kwa Yohana Mbatizaji. Kwa kweli mistari mingi ya Biblia inaunga mkono kwamba ubatizo wa Yesu ni sehemu isiyokosekana na cha lazima kwa wokovu wetu. Kwanza kabisa ubatizo wake unatangazwa kama utangulizi wa tendo lake zima la haki katika kila moja ya injili nne. Kwa mfano, injili ya Marko huanza na injili ya Yesu Kristo, yaani kwa ubatizo wa Yesu na injili kulingana na Yohana iliandika injili katika mfuatano wa tarehe kwa kutumia istilahi kama vile siku ya pili, Yohana sura moja aya ishirini na tisa, na siku ya tatu, Yohana sura mbili aya moja. Kuanzia siku Yesu alibatizwa, Yohana Mbatizaji alisema haya alipokuwa akitangaza neno la God siku iliyofuata baada ya Yesu kubatizwa, tazama mwanakondo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Yohana sura moja aya ishirini na tisa. Kifungu hiki kinamaanisha kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu wakati Yohana Mbatizaji alipombatiza. Na kisha alikufa msalabani kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zetu akisema imekamilika. Yohana sura kumi na tisa aya thelathini na kufufuka tena kutoka wafu siku ya tatu. Mtume Paulo pia alisema Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko 1 Wakorintho sura 15 aya tatu. Biblia hapa inarejelea agano la kale. Katika agano la kale wenye dhambi walitoleaje sadaka ili kufuta dhambi? Alipaswa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kabla ya kuiwa kama angepuuza kabisa mchakato wa kuweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi, asingeweza kufidia dhambi ya kutoa dhabihu isiyo halali. Mtume Paulo alisema, hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake, Warumi sura sita aya tatu. Kwa hivyo inawezekanaje kwamba tubatizwe katika Yesu kubatizwa katika Kristo Yesu ni kuamini ubatizo wake katika Yordani, sio tu ubatizo wetu wa maji. Tunapoamini kwamba Yohana mbatizaji alimtwika dhambi zetu zote kwa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu, tunaweza kubatizwa katika yeye. Imana, ninyi nyote mliobatizwa katika Kristo mmemvaa Kristo, o wa Galatia sura 3 aya 27 wale waliohamisha dhambi zao zote kwa Yesu kupitia imani kwa kupitia Yohana mbatizaji wamekuwa watoto wasio na dhambi wa God. E, katika yeye mmetahiriwa kwa tohara isiyofanyika kwa mikono kwa kuuvua mwili wa nyama kwa tohara ya Kristo, o wa Kolosai sura 2 aya 11. Mtume Paulo alisema kuwa njia ya kuokolewa kutoka dhambi kwa kuvua mwili wa dhambi za mwili ni kupitia tohara ya kiroho isiyo ya mikono. Warumi sura 2 aya 29, inasema tohara ni ya moyo, yaani kuamini ubatizo wa Yesu ambao unaondoa kabisa dhambi iliyo mioyoni mwetu mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaookoa ninyi pia siku hizi, sio kuwekea mbali uchafu wa mwili, bali jibu la dhamiri safi mbele za God Yehova kwa kufufuka kwake Yesu Kristo, 1 Petro sura tatu aya ishirini na moja. Ubatizo ni mfano wa kutuokoa. Kama tunavyojua, watu waliangamia katika siku za Nuhu kwa kutoamini maji hata leo bado kuna watu wasiotii ambao wangeangamia ingawa wanaweza kumwamini Yesu kwa sababu hawaamini ubatizo wa Yesu ambao ni maji. Mtume Yohana alifunua kila kitu kuhusu Injili katika uandishi wa waraka wake wa kwanza. Huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo, si katika maji tu, bali katika maji na katika damu. 1 Yohana sura 5 aya 6. Yesu alikuja kwetu kwa ubatizo wake na kwa msalaba ili kutuokoa na dhambi zetu zote. Yohana pia alisema, kisha wako watatu washuhudiao duniani roho na maji na damu, na watatu hawa hupatana kwa habari moja. moja Yohana sura tano aya tisa. Hii inatuambia kwamba ubatizo wa Yesu, msalaba na Roho, vyote kwa pamoja vinaunda wokovu mmoja mkamilifu. Yesu akamwambia Nikodemo, kweli kweli nakuambia, mtu asipozaliwa kwa maji na kwa Roho hawezi kuingia ufalme wa God Yehova. Yohana sura tatu aya tano. Tumezaliwa mara ya pili kwa maji na Roho. Imani katika ubatizo wake wa maji na msalaba ni yote yanayohitajika ili kupokea wokovu na kupewa Roho Mtakatifu kama zawadi. Biblia inasema hivi kuhusu kuzaliwa mara ya pili. Hivyo mtume Petro alisema, tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi dhambi imetoweka kabisa zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu. Matendo ya Mitume sura 2 aya 38. Ili kupokea ondoleo la dhambi dhambi imetoweka kabisa zote na zawadi ya Roho Mtakatifu, unapaswa kuwa na imani isiyobadilika katika ubatizo wa Yesu kwa moyo wako wote. Nini kingine tunaweza kusema? Usikatae ukweli kwamba kuna vifungu vingi vinavyounga mkono ubatizo wake kama kitendo kisichoweza kukosa cha haki yake kwa ajili ya wokovu wetu. Ukristo lazima urudi kwa Injili ya maji na Roho. Hivyo basi tukiacha mazungumzo ya kanuni za msingi za Kristo, tuendelee kuelekea ukamilifu bila kuweka tena msingi wa kutubu kutoka matendo yaliyokufa na waimani kwa God Yehova, wa ubatizo wa kuweka mikono, wa ufufuo wa wafu na wahukumu ya milele, Waebrania sura sita aya moja hadi mbili. Hapa tunaweza kuwa na kidokezo cha kupata injili asilia ya kanisa la kwanza waliwafundisha wale ambao wamekuwa Wakristo hivi punde kuhusu ubatizo, kuwekewa mikono, ufufuo wa wafu na hukumu ya milele. Sote tunapaswa kuamini kwa mioyo yetu yote kwamba Yesu alizichukua dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo wake na kufa msalabani ili kupokea hukumu kwa ajili ya dhambi zetu kulingana na law, Torati ya haki ya God. Swali saba. Isipokuwa tu tunasisitiza kwa pekee ubatizo wa Yesu unaopuuzwa mara kwa mara. Hii ni kitu ambacho tayari nimeamini na kufundisha. Ikiwa ndivyo, basi ni nini hasa tofauti kuhusu injili ya maji na Roho? Jibu: kuokolewa inamaanisha kupokea ondoleo la dhambi; dhambi imetoweka kabisa zote. Inamaanisha pia kuzaliwa mara ya pili Wakati mwenye dhambi anakuwa mtu mwenye haki kwa kuamini katika injili ya uzima, tunasema wamezaliwa mara ya pili kwa maji na kwa Roho kupitia wokovu wa Yesu. Roho Mtakatifu huja juu ya wale ambao wamekombolewa na kuzaliwa mara ya pili na kushuhudia kwamba wao ni watoto wa God. Mwishowe kila kitu kinafanana: kupokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa, kupokea Roho mtakatifu, kukombolewa, kuzaliwa mara ya pili, kuwa mtoto wa God na kuwa mtu mwenye haki . Yesu alisema, mimi ndimi njia na kweli na uzima, mtu haji kwa baba ila kwa njia ya mimi. Yohana sura kumi na nne aya sita, ambayo ina maana kwamba ni kwa kupitia Yesu pekee, mwana pekee wa God, tunaweza kuingia ufalme wa God. Kwa hiyo, tunapaswa kujua jinsi Yesu alivyoosha dhambi zetu zote na kutuhesabu kama watu wake, ambao tunastahili kuingia katika ufalme wake. Licha ya hayo, Wakristo wengi bado wanafikiri kwamba kwa kuita tu jina lake wanaweza kuokolewa. Wanamwamini Yesu bila kamwe kufungua Biblia na bila hata kujua Yesu alifanya nini ili kutuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. God ni roho na ni mtakatifu asiye na mabadiliko, lakini sisi tunaishi maisha ya dhambi. Kuingia katika ufalme wa Lord Bwana kunawezekana kupitia Yesu pekee, na tunaweza kumwamini kupitia imani ndani yake. La Torati ya roho wa uzima ule ulio katika Kristo Yesu. Warumi sura nane aya mbili. Watu wengi hawajui hata kile Yesu alifanya kwa ajili ya wokovu, badala yake wanamwamini kwa upofu wakisema Lord Bwana, Lord Bwana, na kuishi bure. Pia wanafikiri wameokoka, lakini bado wana dhambi mioyoni mwao. Ikiwa bado kuna dhambi moyoni licha ya kuamini katika Yesu, imekombolewa kutokana na nini? Mtu akiuliza Yesu alioshaje dhambi zetu? Watu wengi hujibu, pengine aliwaosha msalabani. Kisha kwa swali lingine, je, una dhambi moyoni mwako? Wanasema bila shaka, ni nani katika dunia hii anayeweza kuwa huru kabisa kutoka dhambi? Jina la Yesu linamaanisha yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao, Umathayo sura moja aya ishirini na moja. Tunamwamini Yesu ili tuokolewe kutoka dhambi hata hivyo ikiwa bado kuna dhambi mioyoni mwetu hata kama tunamwamini Yesu, sisi bado ni wenye dhambi waliouzwa kama watumwa wa dhambi, na tutahukumiwa ipasavyo. Mtume Paulo alisema, sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika Kristo Yesu, Warumi sura nane aya moja. Kwa hiyo ni hakika kwamba mtu ambaye bado ana dhambi moyoni mwake bado hajawa mmoja na Kristo Yesu. Kwa nini hawajaokoka na kubaki kuwa wenye dhambi ambao hawajaokolewa ingawa wanamwamini Yesu? Ni kwa sababu wanaamini tu katika damu ya msalaba bila kuyaweka dhambi zao juu yake kwa ubatizo wa Yesu. Kwa hiyo bado wana dhambi mioyoni mwao ambapo Yesu alikufa msalabani bila kujali dhambi zao. Kuna tofauti kubwa kati ya Wakristo wanaoamini ubatizo wa Yesu na Wakristo wasioamini. Wengine wana ukombozi na kuwa wenye haki kwa kuwa na imani katika ubatizo wa Yesu, wakati wengine bado wanabaki kuwa wenye dhambi bila imani ndani yake. Roho Mtakatifu haji juu ya mwenye dhambi. Anakuja tu juu ya wenye haki ambao wamezaliwa mara ya pili kwa maji na kwa Roho. Hivyo Mtume Paulo alisema, hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake? Warumi sura sita aya tatu. Watu wengi wanaamini kwamba Yesu alizichukua dhambi zetu pale msalabani, lakini hatuwezi kamwe kuungama kuwa na moyo usio na dhambi ikiwa hatuamini ubatizo wa Yesu. Ikiwa tutafanya hivyo, tutakuwa tunafanya dhambi ya kusema uongo kwa God, na hilo linapingana na dhamiri zetu wenyewe. Ikiwa hatujaamini ubatizo wa Yesu na hatujahamisha dhambi zetu zote kwa Yesu, basi bado tutakuwa na dhambi mioyoni mwetu. Wale wasioamini injili ya ubatizo wa Yesu na msalaba wana uwezekano wa kuanguka katika uhalali na kuwa wadhambi wakubwa. Hivyo iwe ni kuomba milimani kwa kina au kutafuta ondoleo kwa dhati katika mikutano ya maombi, tutagundua kwamba bado kuna dhambi zilizobaki mioyoni mwetu. Yesu alisema si kila mtu aniambiaye Lord Bwana, Lord Bwana, atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya Baba yangu aliye mbinguni. Wengi wataniambia siku ile, Lord Bwana, Lord Bwana, hatukufanya unabii kwa jina lako, na kwa jina lako kutoa pepo, na kwa jina lako kufanya miujiza mingi? Ndipo nitawaambia dhahiri, sikuwajua ninyi kamwe, ondokeni kwangu, ninyi mtendao maovu. Mathayo sura saba aya ishirini na moja hadi ishirini na tatu. Je, mtendao maovu anamrejelea nani? Inarejelea wale ambao hawajapokea ukombozi mkamilifu mioyoni mwao kwa kuamini msalaba pekee. Hii ni imani ya kiholela, sio kutoka kwa God. Tunafanya haramu ikiwa hatuamini ukweli kwamba Yesu ametuokoa kupitia ubatizo wake na msalaba. Hatuwezi kusema tuna imani sahihi kabla ya kujua na kuamini ubatizo wa Yesu na msalaba. Yesu alisema kwamba ikiwa mtu anataka kuzaliwa mara ya pili, inawezekana tu kwa maji na Roho Mtakatifu. Kama vile watu wangeweza tu kuokolewa kutoka kwa maji ya gharika ikiwa wangekuwa ndani ya safina ya Nuhu, unaweza kupokea ondoleo la dhambi, kutoweka kabisa kwa dhambi zako zote, na kuishi maisha ya kweli ya imani ikiwa utaamini katika injili ya maji na Roho. Bila injili ya maji na Roho, huwezi kupokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa, wala kuwa watoto wa Mungu. Swali nane nilikuwa na hakika kwamba nilipokea wokovu kwa kumwamini Yesu, niliishi kwa amani huku nikijiamini moyoni, lakini sasa nimechanganyikiwa na jumbe zako. Ili kuokolewa, je, ni lazima niamini katika ubatizo wake kwa pamoja na msalaba wake? Jibu. Hii ikiwa huamini ubatizo wa Yesu, ni wazi una dhambi moyoni mwako. Mtume Yohana alisema, tukisema kwamba hatuna dhambi twajidanganya wenyewe, wala kweli haimo mwetu. Umoja Yohana sura moja aya nane. Ukisema kwamba huna dhambi, ingawa kweli una dhambi, kwa sababu huamini ubatizo wa Yesu, ni kitendo cha kudanganya dhamiri yako mwenyewe na ni ushahidi kwamba ukweli haumo ndani yako. Tunapoamini katika ubatizo na msalaba wa Yesu na kupokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa na Roho Mtakatifu kama zawadi, uhakika wa wokovu hutokea katika mioyo yetu. Mtume Paulo alisema, na staajabu kwa kuwa mnamwacha upesi hivi yeye aliyewaita katika neema ya Kristo na kugeukia Injili ya namna nyingine, wala si nyingine, lakini wapo watu wa wataabishao na kutaka kuigeuza injili ya Kristo. o wa Galatia sura moja aya sita hadi saba Hakuna chochote isipokuwa injili ya maji na roho ambayo mitume walipokea kutoka kwa Yesu na kuwahubiria watu inaweza kutuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. Ikiwa hatuamini katika injili ya maji na roho ambayo mitume walihubiri, hakika bado tuna dhambi ndani yetu. Je, tunawezaje kuishi na uhakika wa wokovu wakati bado tuna dhambi ndani yetu? Wakati wa Kristo ambao bado hawajazaliwa mara ya pili, wanajiendesha vyema mbele za God, wana uhakika wa wokovu wao katika furaha na usadikisho kamili, lakini wanapofanya dhambi nzito, hawana uhakika na wanaogopa kwa sababu ya mzigo wa dhambi moyoni mwao. Ni wokovu bandia unaotegemea mawazo na hisia za mtu mwenyewe, si kutoka kwa God. Wana mwelekeo wa kutoa maombi ya toba kila siku ili wawe watakatifu taratibu na kudumisha wokovu wao unaotikisika kwa urahisi. Wale wanaoamini katika wokovu huu wa uongo wanafikiri kwamba hatimaye wataokolewa kikamilifu siku moja ikiwa watadumisha maisha matakatifu, wakimwomba God ondoleo kila siku na kutunza love torati kwa matendo. Hata hivyo, bado ni wenye dhambi kama hawajamtuika Yesu dhambi zao kupitia imani katika ubatizo wake. Wokovu ambao God amefanya ni wokovu mkamilifu ambao unatuambia kwamba Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wake na Yohana huko Yordani na kuzifuta msalabani. Hivyo mtume Yohana alisema tukiziungama dhambi zetu, yeye ni mwaminifu na wa haki hata atuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote, moja Yohana sura moja aya tisa. Ikiwa hatujui injili ya maji na Roho na dhambi zetu zote hazijaoshwa, lazima tukiri mbele za Lord Bwana kwamba sisi bado ni wenye dhambi na tumekusudiwa kwenda jehanamu kwa sababu ya dhambi zetu. Huu ni ungamo la kweli la dhambi dhambi haiwezi kuoshwa bila injili ya maji na Roho. Haijalishi dhambi ni ndogo kiasi gani, tunapokiri hivi, injili ya maji na Roho inasafisha dhambi zetu zote mara moja na kutufanya tuwe wenye haki. Sasa ndio wakati uliokubalika, 2 wa Korintho sura sita aya mbili. Mtu yeyote anayesikia na kuamini katika injili ya ubatizo wa Yesu na msalaba anaokolewa kutoka kwa dhambi zao zote, anakuwa mwadilifu na ana imani thabiti kwamba wako tayari kila wakati kuingia katika ufalme wa mbinguni wakati wowote wa Lord Bwana atakapokuja. Imani yoyote katika mafundisho na theolojia isipokuwa injili ya kweli haiwezi kutuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. Hizo ni hila za ujanja tu ambazo shetani ameweka katika mawazo ya wanadamu. Tunapaswa kurudi kwenye injili ya maji na Roho na kupokea wokovu wa kweli kutoka kwa dhambi mioyoni mwetu. Huku ni kumpenda yeye na kazi yake. Swali tisa: unawezaje kueleza wokovu wa mwizi msalabani? Jibu: wakati huo Wayahudi wote walikuwa wakimgojea Masihi aliyetabiriwa. Kwa hiyo walijua vizuri zaidi elau Torati na mfumo wa dhabihu ambao God alitoa kupitia Musa kuliko watu wengine wowote. Wa waliamini kwamba Masihi angekuja kulingana na law Torati ya upatanisho ya God ili kuwaokoa kutoka dhambi zao zote. Hata hivyo, hawakuamini kwamba ubatizo wa Yesu uliofanywa na Yohana Mbatizaji ulitoka kwa God na ulipaswa kuweka dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu. Marko sura kumi na moja aya ishirini na saba hadi thelathini na tatu. Badala yake walimsulubisha Yesu kama mdanganyifu wa watu, kwa kuwa Warumi walilindwa dhidi ya kupigwa mijeledi au kusulubishwa kwa mujibu wa law Torati ya Kirumi. Matendo ya Mitume sura 22 aya 25 hadi 29, sura 23 aya ishirini na saba. Tunaona kwamba wezi pale msalabani hawakuwa warumi bali Wayahudi. Pia tunaona kwamba mwizi alikuwa ni Myahudi aliyemcha God kutokana na maneno yake akisema, E Yesu, nikumbuke utakapoingia katika ufalme wako, Luka sura ishirini na tatu aya arobaini na mbili. Mwizi wa kiyahudi tayari alijua la Torati na mfumo wa dhabihu ambao God alimpa Musa hivyo aliamini kwamba Masihi atakuja kulingana na lao Torati ya upatanisho ya God. Wale wanaokuja kwa God lazima wakiri kwamba wao ni wenye dhambi waliokusudiwa kwenda Jehanamu kwa ajili ya dhambi zao. Mwizi aliungama dhambi zake akisema, nayo ni haki kwetu sisi kwa kuwa tunapokea malipo tuliyostahili kwa matendo yetu. uluka sura 23 aya 41 tunaweza pia kuona kwamba mwizi alimcha God na tumaini lake lilikuwa kuingia katika ufalme wa mbinguni kutokana na maneno yake, akisema e, hey Yesu, nikumbuke utakapoingia katika ufalme wako, Luka sura 23:42. Mwizi akasema bali huyu hakutenda lolote lisilofaa, Luka sura 23:41. Mwizi alijua nini kuhusu yale Yesu aliyafanya. Aliamini kwamba Yesu alitungwa kwa Roho Mtakatifu, alizaliwa na bikira Mariamu, akabatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote, alichukua mzigo wa dhambi zote za ulimwengu na akasulubiwa. Alikuwa Myahudi, aliamini yale ambayo Yesu aliwafanyia watu wote pamoja na yeye mwenyewe. Wale walioungama dhambi zao kupitia ubatizo wa Yohana walikiri haki ya God, waliposikia dhambi zao zote zingepitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake. Hata hivyo, wale ambao hawakupokea ubatizo wa toba wa Yohana walikataa mapenzi ya God kwa sababu hawakuamini katika ubatizo wa Yesu. Luka sura 7 aya 28 hadi 30. Kinyume chake mwizi aliyeokolewa alikiri kwamba kila kitu Yesu alichofanya kilikuwa sahihi na cha haki, lakini Wayahudi wengine hawakufanya hivyo. Huenda alikuwa mmoja wa Wayahudi waliosikia mambo hayo yote yaliyotimizwa katikati yetu Luka sura moja aya moja. Hatimaye angeweza kusema kwamba Yesu alikuwa mwenye haki na Masihi aliyetabiriwa kwa sababu hatimaye alikuja kuamini msalabani kwamba Yesu alikuwa amezichukua dhambi zake zote kupitia ubatizo wake. Ipasavyo, aliokolewa. Pia aliokolewa kwa kuamini Injili ya maji na Roho kwa sababu God ni mwenye haki; anawahesabia haki wale wanaoamini ubatizo wa Yesu na msalaba kulingana na la torati yake ya roho wa uzima. Swali kumi. Kwa kuwa God ni mwenye neema na mwenye rehema, ikiwa tunamwamini Yesu tu, je, hatatuhesabu kuwa wenye haki hata kama tuna dhambi mioyoni mwetu? Jibu: hu, God ni upendo na pia ni wa haki. Kwa hiyo yeye huhukumu dhambi kwa haki hata iweje. Mshahara wa dhambi ni mauti iwarumi sura sita aya ishirini na tatu. Hii inamaanisha kwamba mwenye dhambi ana hatima ya kwenda kuzimu baada ya kuhukumiwa. Yeye hutenganisha wenye haki na wenye dhambi kama alivyofanya nuru na giza. God anawatambua kuwa wenye haki, wale wasio na dhambi wanaoamini kwamba Yesu aliosha dhambi zote kwa njia ya ubatizo na kifo msalabani. Hata hivyo, wale ambao bado wana dhambi ndani yao kwa kutokuamini ubatizo wa Yesu ni wenye dhambi mbele za God. Wao ni wale wasioamini katika maji, kwa maneno mengine, ubatizo wa Yesu, kama vile watu wa siku za Nuhu wasivyoamini. Ikiwa God anawaona wenye dhambi ambao bado wana dhambi ndani yao kama wenye haki na wasio na dhambi, basi lazima awe anadanganya na kwa hivyo hawezi kuhukumu au kutawala viumbe vyake vyote. Alisema kuwa mimi sitamhesabia haki yeye aliyemwovu mwovu, Kutoka sura 23:7. Waovu ni wale wanaofuata na kutegemea zaidi mapokeo ya watu, wakiweka kando Injili ya maji na Roho ambayo kwayo God ametukomboa kutoka kwa dhambi zetu zote kwa njia ya haki na ya usawa. Yesu alisema, kwa habari ya dhambi, kwa sababu hawaniamini mimi, Yohana sura 16 aya 9. Dhambi pekee iliyobaki duniani sasa ni kutokuamini ukweli kwamba Yesu amechukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na msalaba na amekuwa Mwokozi wetu. Hii ni dhambi dhidi ya Roho Mtakatifu ambayo haiwezi kamwe kupokea upatanisho. Hakuna njia nyingine hata kidogo kwa wale wanaomkufuru Roho Mtakatifu kuokolewa kwa sababu hawaamini kwamba Yesu aliosha dhambi zao zote. Mtume Yohana alisema kila atendaye dhambi afanya uwasi, kwa kuwa dhambi ni uwasi. Nanyi mnajua ya kuwa yeye alidhihirishwa ili aziondoe dhambi, na dhambi haimo ndani yake. Kila akaye ndani yake hatendi dhambi; kila atendaye dhambi hakumwona yeye wala hakumtambua. Moja Yohana sura tatu aya nne hadi sita. Kutoamini kwamba Yesu alichukua dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo na msalaba ni haramu. Yeye atawashinda wale wanaofanya uharamu katika siku za mwisho. Wale wanaokaa ndani ya Yesu hawana dhambi na wanaunganishwa na Yesu kwa kubatizwa katika yeye. Wale ambao wameweka juu yake dhambi zote za maisha yao kwa njia ya imani katika ubatizo wake hawana dhambi hata kama bado wanatenda dhambi kwa sababu ya udhaifu wa mwili. God anatangaza kama wenye haki wale ambao wamehamisha dhambi zao kwa Yesu na wametakaswa kwa lav torati ya roho wa uzima. Anawapa Roho Mtakatifu kama zawadi. Roho Mtakatifu kamwe haji juu ya wale walio na dhambi mioyoni mwao. Daudi alisema katika Zaburi yake, maana huwi God Yehova apendezwaye na ubaya, mtu movu hatakaa kwa kwako. Zaburi sura tano aya 4. Roho Mtakatifu wa God kamwe hakai ndani ya mioyo ya wale walio na dhambi ndani yao. Hata wenye dhambi wasio na roho mtakatifu wanaweza kusema kwamba wameokolewa kutoka kwa dhambi kulingana na mafundisho na mawazo yao wenyewe. Hata hivyo, kwa sababu dhamiri ya mtu huachoma, mtu hawezi kamwe kusema kwamba hana dhambi moyoni mwake na ni mwenye haki. Kwa hiyo mtu wa namna hiyo husema kwamba yeye ni mwenye dhambi machoni pa watu wengine lakini kwa hakika hufikiri kwamba yeye ni mtu mwenye haki machoni pa God. Hata hivyo God kamwe hamchukulii mwenye dhambi kuwa mwadilifu. Mwenye dhambi ndiye mhusika wa hukumu yake na mwenye dhambi lazima amini Injili ya maji na Roho ili kuokolewa. Swali kumi na moja. Ikiwa tunasema kwamba Yesu tayari wasilisha dhambi zote za zamani za sasa na za baadaye, kulingana na madai yako, hatma ya mtu itakuwaje ikiwa ataendelea kutenda dhambi akifikiria kwamba tayari amepata ondoleo la dhambi? Dhambi imetoweka kabisa zake kwa kuamini ubatizo wa Yesu na msalaba. Mtu huyu hata akimuua mtu mwingine ataamini kwamba dhambi kama hiyo imekombolewa kupitia Yesu Hivyo ataendelea kutenda dhambi bila kusita hata kidogo kwa kuamini kwamba Yesu tayari ameondoa hata dhambi ambazo atazitenda baadaye. Tafadhali elezea kuhusu hili. Jibu: kwanza kabisa, ninakushukuru kwa kuuliza maswali kuhusu injili ya maji na Roho. Maswali uliouliza ni yale ambayo Wakristo wengi wameuliza kabla ya kuzaliwa mara ya pili. Ninajua kwamba una wasiwasi kwamba wale ambao wamezaliwa mara ya pili wataendelea kutenda dhambi kwa kuwa wameokolewa kwa injili kamili, lakini ninapenda kusema kwamba wale wanaoamini injili ya maji na Roho hawaishi maisha ya kuwa na wasiwasi, bali badala yake wanaishi maisha ya haki. Unapaswa kufikiria kwanza juu ya hili: ikiwa Roho Mtakatifu yuko ndani yangu, kweli nitazaa matunda matakatifu hata kama sitaki. Kwa upande mwingine, ikiwa Roho Mtakatifu hakai ndani yako, hutaweza kuzaa matunda yoyote ya Roho, haijalishi unajaribu sana. Je, mtu anawezaje kuzaa tunda la Roho ikiwa hana Roho Mtakatifu moyoni mwake? Hata ikiwa kwa namna fulani anamwamini Yesu, hili haliwezekani. Lord Bwana alisema kwamba mti mbaya hauwezi kamwe kuzaa matunda mazuri. Mathayo sura 7 aya 17 hadi 18. Sasa nataka nikuulize swali hili na pia nikupe jibu. Unamwamini Yesu lakini je, kweli unaongoza maisha yako ukiwa umeshinda dhambi za ulimwengu? Je, unaishi kama mtumishi mwenye haki wa God kwa kushinda dhambi za kidunia, kumtumikia Lord Bwana zaidi na kuacha wengine waokolewe kutoka dhambi zao zote kwa kuwapelekea injili ya maji na Roho? Je, umekuwa kweli mtu mwenye haki ambaye hana hata kiwango kidogo cha dhambi baada ya kumwamini Yesu? Imani na Injili pekee inayokuwezesha kujibu ndio kwa maswali haya ni Injili ya maji na Roho ambayo Lord Bwana ameishuhudia katika Agano la Kale na Agano Jipya. Tunaendelea kutenda dhambi duniani hata baada ya kumwamini Yesu. Hata hivyo, Lord Bwana wetu alibatizwa na Yohana na kumwaga damu yake msalabani ili kutuokoa na dhambi zote za ulimwengu. Kwa hiyo Lord Bwana alifanya jambo la haki kwa ajili yetu, nasi tukaokolewa kutoka kwa dhambi kwa njia ya imani katika haki ya God katika ubatizo na damu ya Lord Bwana ambayo kwayo alizichukua dhambi zetu. Ninataka kukuuliza maswali tena. Je, uko huru kutokana na dhambi za dhamiri yako? Je, hukuwa mwenye dhambi hata baada ya kumwamini Yesu kama vile ulivyokuwa kabla ya kumwamini? Ikiwa hii ni kweli, labda ni kwa sababu hukujua kuhusu Injili ya maji na Roho. Kwa hiyo, kwa sababu huna Roho Mtakatifu moyoni mwako, umezama katika matatizo na vikengeushio vya mwili. Haijalishi ni muumini mwaminifu kiasi gani, lazima ufanye moyo wako kuwa mtupu na kupokea injili ya maji na roho ili uweze kutoroka mawazo ya mwili. Lazima uachane na mawazo ya kimwili na kurejea kwenye neno lililoandikwa la God ili kutambua kwamba injili ya maji na roho ndio ukweli. Kuna watu wengi katika ulimwengu huu ambao wanabadilisha lao torati ya wokovu ambayo Lord Bwana ameiweka kwa njia yoyote wanayotaka, ingawa wanakiri kwa Lord Bwana kwa midomo yao. Ikiwa wewe ni mmoja wa watu wa aina hii, Lord Bwana atakutupa siku ya mwisho. Natumai kuwa hii haitatokea kwa mtu yeyote katika ulimwengu huu. Ninaomba kwamba wewe si mtu anayeamini kwamba damu ya Yesu msalabani ndiyo pekee inayoweza kukuokoa na kwamba umeuliza maswali haya kwa tamaa ya kuishi muda uliobaki wa maisha yako mbali na dhambi. Hata hivyo mawazo yako ni mawazo ya mwili ambayo ni imaana haitii la torati ya God Yehova wala haiwezi kuitii. Warumi sura 8 aya 7. Paulo anasema wale waufuatao mwili hawawezi kumpendeza God Yehova Warumi sura nane aya nane. Ikiwa kwa kweli unataka kuwa na imani inayompendeza God, unapaswa kuamini katika kazi ya ajabu ya Lord Bwana alikuja katika ulimwengu huu kwa njia ya Bikira Mariamu, akazichukua dhambi za wanadamu kwa ubatizo ambao Yesu aliupokea na Yohana Mbatizaji kwenye mto Yordani na hivyo kutimiza haki yote ya God. Unafikiri ni nani anayeweza kutekeleza kazi ya haki ya God, mtu mwadilifu au mwenye dhambi? Mwenye dhambi bado yupo katikati ya dhambi kwa sababu hajapokea ondoleo la dhambi. Dhambi imetoweka kabisa mbele za God. Kwa hiyo, kinachobakia kwa mtu kama huyo ni hukumu kwa ajili ya dhambi zake. God hawezi kuruhusu wenye dhambi kuingia katika ufalme wake kwa sababu umana huwi God Yehova apendezwaye na ubaya Zaburi sura tano aya nne. God alisema kwamba ikiwa mwenye dhambi atamgeukia na kuomba kitu, hatasikiliza maombi ya mwenye dhambi kwa sababu umaovu yenu yamewafarikisha ninyi na God Yehova wenu Isaya sura hamsini na tisa aya mbili. Kwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti, mwenye dhambi lazima aanguke kuzimu. Watu waadilifu tu ambao wamekuwa watakatifu na kwa hiyo hawana dhambi mioyoni mwao wanaweza kufanya matendo ya haki. Kwa kuongezea, Roho Mtakatifu anakaa ndani ya mioyo ya wenye haki ambao hawana dhambi baada ya kuamini ubatizo wa Yesu na msalaba. Mtume Petro alisema siku ya Pentekoste, tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu Kristo, mpate ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu, Matendo ya Mitume sura mbili, aya 38 na Kile kifungu hiki kinasema ni kwamba ikiwa unataka kuwa na imani ya kweli na kupokea ondoleo la dhambi, kutoweka kabisa kwa dhambi zako zote kwa imani, basi unapaswa kuamini ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani. Imani kama hiyo inaweza kukuruhusu umkabatizwe kila mmoja kwa jina lake Yesu. Hiyo ni kusema unaweza kupokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa zako kwa kuwa na imani katika matendo yake ya haki. Bila shaka wanafunzi wa Yesu pia walihudumu ibada ya ubatizo kwa waamini waliozaliwa mara ya pili waliokuwa na imani katika ubatizo wake na msalaba. Yesu aliwaamuru wanafunzi wake kubatiza kila mtu kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu, Mathayo sura 28 aya 19. Zaidi ya hayo, Mtume Paulo alisema, lakini mtu awaye yote asipokuwa na Roho wa Kristo huyo si wake, Warumi sura nane aya 9. God huwapa Roho Mtakatifu wenye haki ili kuwatia muhuri kama watoto wake. Roho Mtakatifu hawezi kamwe kukaa ndani ya mwenye dhambi, kwa sababu mwenye dhambi ana dhambi. Roho Mtakatifu hapendi dhambi. Badala yake, Roho Mtakatifu anapendelea utakatifu kwa mbali na dhambi. Roho pia huwaongoza watu wenye haki katika njia ya haki na kuwaongoza kufuata mapenzi ya Baba. Kwa hivyo, mapenzi ya Baba ni nini? Ni kueneza Injili ya maji na Roho kwa watu wa kila taifa na kuwafanya watoto wa God wasio na dhambi. Mwili wa wenye haki na wenye dhambi hufanya dhambi mpaka wafe. Lakini Lord Bwana amefanya kazi ya haki ya kuondoa dhambi zote zinazotendwa na mwili na akili za watu kupitia ubatizo na damu. Hii ndiyo haki ya God ambayo Yesu ameitimiza. Kwa hiyo imeandikwa katika Biblia, kwa maana injili ya kweli, haki ya God Yehova inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani, kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani, Warumi sura 1 aya 17. Mtu ambaye amepokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa kwa kuamini katika haki ya God, atashinda ala torati ya dhambi na mauti na mfuate haki yake badala yake. Hili linawezekana tu kwa njia ya Roho Mtakatifu ambaye huja na kukaa ndani ya wale wanaoamini katika Injili ya maji na Roho. Za mwenye haki dhambi zote za wakati uliopita, wa sasa na ujao zilipita kwa Yesu wakati Yesu alipokuwa anapokea ubatizo kutoka kwa Yohana Mbatizaji. Mwili wa mwenye haki pia umekufa pamoja na Yesu. Mtu anapoamini hili, wanaungana na Yesu katika kifo chake. Hii inakuwa hukumu ya dhambi zao zote, Warumi sura ya sita. Hivyo hata kama mwili wa mtu mwenye haki unaendelea kutenda dhambi maisha yake yote, Roho Mtakatifu anayekaa moyoni mwao anawaongoza ili waweze kumfuata Roho. Mtu mwenye haki anamfuata Roho Mtakatifu na kufanya kazi za God, kwa sababu Roho Mtakatifu anaishi ndani yao. Hata katika kipindi cha mitume, watu wengi walikuwa wakiwalaumu bila msingi watu waliozaliwa mara ya pili kwa sababu walikuwa na shavu la kuhangaikia maisha ya watu waliozaliwa mara ya pili ambao walitawaliwa na Roho Mtakatifu. Hata hivyo, watu wa aina hii walielewa vibaya Injili ya kweli ya maji na Roho ambayo mitume walihubiri, kama silika ya asili ya mwili. Kwa hiyo Mtume Paulo aliwaambia watu hawa, "Tuseme nini basi?" Tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi? Hasha! sisi tulioifia dhambi tutaishije tena katika dhambi? Warumi sura sita aya moja hadi mbili Aliongeza, namshukuru God Yehova kwa Yesu Kristo lord Bwana wetu. Basi kama ni hivyo, mimi mwenyewe kwa akili zangu naitumikia law, torati ya God Yehova, bali kwa mwili wangu law, torati ya dhambi. Warumi sura saba aya 25. Kwa kumalizia, mwili wa wenye haki bado hautoshi na hawana chaguo ila kutenda dhambi daima, lakini bado wanamfuata Roho Mtakatifu, wakihubiri Injili kwa ulimwengu wote. Wenye haki hutembea katika roho kwa sababu mioyo yao inapumzika chini ya neema. Ni nini basi? Tufanye dhambi kwa sababu hatui chini ya law, torati bali chini ya neema. Hasha. Hamjui ya kuwa kwake yeye ambaye mnajitoa nafsi zenu kuwa watumwa wake katika kumtii, mmekuwa watumwa wake yule mnayemtii, kwamba ni utumishi wa dhambi uletao mauti au kwamba ni utumishi wa utii uletao haki. Warumi sura sita aya kumi na tano hadi kumi na sita. Kama vile maua halisi na maua ya bandia yanatofautiana sana, Bwana katika moyo wa mtu mwenye haki na moyo wa mwenye dhambi ni tofauti kutoka kwa kila mmoja. Kwa kuwa Bwana aliye ndani ya moyo wa mtu mwadilifu ni Roho Mtakatifu. Mtu huyo anaweza kutembea katika Roho na kufuata ukweli mwadilifu katika maisha yake, jambo ambalo linampendeza God. Kwa upande mwingine, mwenye dhambi hana chaguo lingine ila kufuata dhambi kwa sababu Bwana aliye ndani yao ni dhambi yenyewe. Mwenye dhambi hawezi kuishi maisha matakatifu kwa sababu hawajaweza kumiliki Roho kutokana na maovu yao mengi. Wazo kwamba wale wanaoamini katika injili ya maji na roho hawawezi kuishi maisha matakatifu ni udanganyifu tu uliozaliwa na mawazo ya asili ya mwili. God anawaonya, lakini watu hawa huyatukana mambo wasiyoyajua na mambo wayatambuayo kwa asili wajiharibu kwayo, kama wanyama wasio na akili. Yuda sura moja aya kumi. Watu wengi siku hizi hawaelewi maisha ya wenye haki, hata kama wanatambua injili ya maji na roho kama injili ya kweli, kwa sababu hawajaelewa kikamilifu na hawajaipokea mioyoni mwao. Je, una maoni gani kuhusu matendo ya haki ya watakatifu waliozaliwa mara ya pili? Wametoa vitu vyao vyote vya dhamani, hata wao wenyewe kama dhabihu iliyo hai, kwa ajili ya matendo mema ya kueneza injili kwa ulimwengu wote. Kulingana na mawazo yako mwenyewe, kwa nini unafikiri kwamba waumini katika injili ya maji na roho wangetenda dhambi kimakusudi kwa kisingizio cha injili? Wenye haki hufanya matendo mema kwa imani katikati ya nuru ya ukweli na haki ya God. Wale wanaotenda haki ya God wamezaliwa na God. Tunatumaini kwa urahisi kwamba wenye dhambi wote watarudi kwenye injili ambayo Yesu aliosha dhambi zao zote kwa ubatizo na damu yake. Ndiyo, tamaa yetu ya dhati ni kwamba mtayamini kwa dhati injili ya maji na Roho ili mpokee ondoleo la dhambi. Dhambi imetoweka kabisa na kumsubiri Lord Bwana bila dhambi hadi siku ya mwisho.