Maelezo ya ziada. Fidia. Bei iliyolipwa kwa ajili ya ukombozi wa mtu aliyetekwa, mali iliyowekwa rehani au deni, kitendo cha kutatua tatizo kwa pesa. Mara nyingi hutumika kama uwakilishi chanya wa ukombozi. Mfano, kutoka sura 21 aya 30, ukombozi hesabu sura 35 aya 31 hadi 32, Isaya sura 43 aya 3. Fidia katika agano jipya Mathayo sura 20 aya 28 na Marko sura 10 aya 45 inaelezea fidia kama malipo ya pesa. Kufidia upatanisho. Ibada ya kupitisha dhambi zote za ubinadamu kwa Yesu. Katika Agano la Kale, upatanisho ulikuwa uhamishaji wa dhambi kwenda kafara kwa kuwekewa mikono juu ya kichwa chake. Katika Agano Jipya inamaanisha ubatizo wa Yesu na Yohana Mbatizaji. Katika Kiebrania na Kigiriki, neno hili linamaanisha kupitishwa kwa dhambi kwa Yesu Kristo ili wenye dhambi waingie katika uhusiano haki na God. Agano jipya linaonyesha vizuri sadaka ya upatanisho, ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani. Katika agano la kale, neno upatanisho au limetumika karibu mara mia moja katika agano la kale na inaonyeshwa kila mara kama mfano, mambo ya Walawi sura 23, aya 27, sura 25, aya 9, hesabu sura 5 Aya nane, kafa, katika Kiebrania kawaida huandikwa kama afanya upatanisho. Upatanisho ni tafsiri ya neno la Kiebrania linaloashiria kupitishwa kwa dhambi kwa kuwekea mikono juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai na kuungama juu yake maovu yote ya wana wa Israeli. Mambo ya Walawi sura 16 aya 20. Katika Agano Jipya, upatanisho unahusiana na Kiaramu kpr ambayo ina maana ya kufunika. Hii ina maana ya ubatizo wa ukombozi wa Yesu katika Agano Jipya. Yesu alikuja katika ulimwengu huu na kubatizwa akiwa na umri wa miaka 30 ili kutimiza wokovu wa wanadamu wote. Upatanisho wa kibiblia. A. Katika agano la kale upatanisho ulitolewa kwa kawaida kupitia dhabihu ya mnyama mfano, kutoka sura 30 aya 10; mambo ya walawi sura 1 aya 3 hadi 5; sura 4 aya 20 hadi 21. B. Katika agano jipya dhana ya dhabihu ya upatanisho ya agano la kale ilidumishwa, lakini ukombozi wa wanadamu unahusiana na Yesu Kristo. Mtume Paulo alisema Yesu Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, moja wa Korintho sura 15 aya tatu. Neno upatanisho lilitumika si kumaanisha kifo cha Kristo ili tu kuondolea mbali dhambi ya asili, bali kuchukua dhambi zote za watu na baada ya ubatizo ambao dhambi za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu, Mathayo sura tatu aya 15, aliokoa wanadamu kwa damu msalabani, mambo ya Walawi sura 1 aya 1 hadi 5, Yohana sura 19 aya 30. Mtume Paulo aeleza katika mbili wa Korintho sura tano aya kumi na nne kwamba mmoja alikufa kwa ajili ya wote, kisha katika mstari wa 21 kwa ajili yetu. Katika Wagalatia sura tatu aya kumi na tatu kwa kuwa alifanywa laana kwa ajili yetu miongoni mwa mistari mingi katika Agano Jipya inayomtaja Yesu kama dhabihu, mfano wa Efeso sura 5 aya 2, ni Yohana sura 1 aya 29 na 36, mwana kondoo Yohana na na mbatizaji, na 1 Wakorintho sura 5 aya 7 Pasaka wetu. Mtume Paulo Paulo aliweka bayana kwamba ubatizo wa Yesu katika Yordani ulikuwa upatanisho wa dhambi zote za ulimwengu anaeleza katika Warumi sita kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wa Yesu na Yohana Mbatizaji. Anaendelea kufafanua kwamba kusulubiwa kwa Yesu ilikuwa hukumu na fidia ya dhambi, kwamba dhabihu ya upatanisho ilitolewa kwa ajili ya roho za watu wote. Kifo cha Yesu kinaashiria kwetu dhabihu ya upatanisho katika Agano la Kale. Kuwekewa mikono katika Agano la Kale na ubatizo wa Yesu katika Agano Jipya ni kwa mujibu wa lao, torati ya God: Isaya sura hamsini na tatu aya kumi Madhayo sura tatu aya kumi na tatu hadi kumi na saba Waibrania sura 7 aya moja hadi kumi na kumi na nane moja Petro sura tatu aya ishirini na moja. Agano Jipya halishi kwa ubatizo na kifo cha Yesu bali linaendelea kutuambia utimilifu wa wokovu ni kubatizwa kwetu katika Kristo na kufa pamoja naye Warumi sura 6 aya tatu hadi saba, Wagalatia sura mbili, aya kumi na tisa hadi ishirini. Inatuambia kwamba Yesu Kristo alibatizwa na Yohana Mbatizaji ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu na kwamba alisulubishwa kwa sababu hiyo. Yesu Kristo kupitia ubatizo na damu yake hakufuta tu dhambi za ulimwengu na kuvumilia maumivu yaliyotokana nayo, lakini pia alituokoa kutoka kwa nguvu za shetani na kumrudisha kwa uwezo wa God kwa kukubali adhabu badala ya wanadamu. Kwa hiyo ukombozi wa Yesu ulitatua tatizo la dhambi ambalo lilikuwa linawazuia watu kuwa karibu na God tukio hili muhimu lilirejesha amani na upatano kati ya watu na God, likileta wokovu furaha, Warumi sura 5 aya 11; uzima Warumi sura 5 aya 17 hadi 18; na ukombozi, Mathayo sura tatu aya 15, Yohana sura moja, aya ishirini na tisa Waibrania sura 10 aya 1 hadi 20, Waefeso sura 1 aya 7, Wakolosai sura 1 aya 14 kwa wakati mmoja. Siku ya upatanisho: katika Kiebrania dhana hii ina maana ya siku ya kufunika au upatanisho. Siku muhimu zaidi kwa Wayahudi ilikuwa siku ya upatanisho, katika siku ya kumi ya mwezi wa saba. Mambo ya Walawi sura 23 aya 27, sura 25 aya tisa. Tunaweza kuona katika mambo ya Walawi 16 kwamba hata kuhani mkuu hangeweza kuingia patakatifu pa patakatifu isipokuwa kwa taratibu maalum za ibada. Patakatifu pa patakatifu pia palihitaji upatanisho pamoja na watu wa Israeli. Hivyo kuhani mkuu alilazimika kutoa dhabihu ili kupitisha dhambi kwa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha dhabihu. Wana wa Israeli walifikiri juu ya utakatifu wa God na dhambi zao katika siku ya upatanisho. Wakati huo sadaka 15 pamoja na mbuzi wa Azazeli, sadaka 12 za kuteketezwa na sadaka tatu za upatanisho ziliwekwa mbele za God. Mambo ya Walawi sura 16 aya 5 hadi 29. Hesabu sura 29 aya 7 hadi 11. Tukihesabu mwanakondoo wa pili aliyetajwa katika Hesabu sura 28 aya 8, kuna sadaka 13 ya kuteketezwa na sadaka 4 ya upatanisho. Siku ambayo Waisraeli walifanya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka ilikuwa siku ya kumi ya mwezi wa saba. Vivyo hivyo, siku ya upatanisho kwa ulimwengu wote ilikuwa siku Yesu alipobatizwa na Yohana Mbatizaji. Ilikuwa siku ya upatanisho kwa wanadamu wote, Mathayo sura 3 aya 13 hadi 17. Ilikuwa ni siku ambayo God aliosha dhambi zote za ulimwengu, Mathayo sura 3 aya 15. Ilikuwa ni siku ya upatanisho ambayo God kwa kuwa ndivyo. Kuitimiza haki yote. Sadaka ya upatanisho. Katika Agano la Kale, kama vile dhabihu zingine, dhabihu ya upatanisho ilitolewa katika hema. Kuhani mkuu akajitakasa na kuvaa mavazi matakatifu ya kitani badala ya mavazi ya kawaida ya ibada, na akachagua ng'ombe mume mchanga kama sadaka ya dhambi na kondoo mume kama sadaka ya kuteketezwa kwa ajili yake na nyumba yake. Mambo ya Walawi sura kumi na sita aya tatu hadi nne. Kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ili kupitisha dhambi. Kuwekewa mikono ilikuwa sehemu muhimu ya siku ya upatanisho. Kama isingekuwa hivyo, bila kuwekewa mikono, upatanisho wa dhambi haungeweza kupatikana na kwa hiyo, dhabihu zisingeweza kutolewa wala dhambi za mwaka za Israeli zisingeweza kupitishwa. Katika Mambo ya Walawi sura 16 aya 21, na Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao na dhambi zao zote, naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi, kisha atampeleka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari. Alichukua mbuzi wawili kama sadaka ya dhambi na kondoo mume kama sadaka ya kuteketezwa kutoka kwa watu. Mambo ya Walawi sura 16 aya tano. Kisha akaleta mbuzi wawili mbele za Lord Bwana kwenye mlango wa maskani na kupiga kura ili kuchagua mmoja kwa ajili ya Lord Bwana na mwingine awe mbuzi wa Azazeli mmoja kwa ajili ya Lord Bwana alitolewa kama sadaka ya dhambi na mbuzi wa Azazeli alitolewa hai mbele za Lord Bwana ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka za watu wa Israeli, kisha akapelekwa aende jangwani. Mambo ya Walawi sura kumi na sita aya saba hadi kumi. Dhambi za Waisraeli zilipaswa kupitishwa kwa mbuzi wa Azazeli kwa kuwekewa mikono kisha mbuzi wa azazeli, ambaye alichukua dhambi zote za Israeli, aliwekwa aende jangwani kwa ajili ya amani kati ya watu na God. Hivyo dhambi za kila mwaka za Israeli zilioshwa katika agano jipya. Vivyo hivyo katika agano jipya, Yesu Kristo alibatizwa na Yohana Mbatizaji kuwekewa mikono katika agano la kale na kuondoa dhambi zote za ulimwengu kama mwanakondoo wa dhabihu, ili kutimiza wokovu wa God. Mambo ya Walawi sura 20, aya 22, Mathayo sura 3, aya 15, Yohana sura 1 aya 29 na 36. Katika Agano la Kale, kabla ya kupiga kura, Haruni alimchinja ng'ombe mume mchanga kama sadaka ya dhambi kwa ajili yake na nyumba yake, Mambo ya Walawi sura 16 aya 11. Kisha akachukua chetezo kilichojaa makaa ya moto yanayowaka kutoka madhabahuni mbele za Lord Bwana, pamoja na mikono yake iliyojaa ubani mtamu uliosagwa vizuri na kuvipeleka nyuma ya pazia. Kisha akaweka ubani juu ya moto mbele za Lord Bwana, ili kwamba wingu la ubani lipate kutanda juu ya kiti cha rehema. Pia alitoa baadhi ya damu ya ng'ombe mume na kuinyunyiza kwa kidole chake juu na mbele ya kiti cha rehema mara saba. Mambo ya Walawi sura 16 aya 12 hadi 19. Katika siku ya upatanisho, kuwekewa mikono ya Haruni juu ya kichwa cha sadaka hakungeweza kuachwa. Haruni aliweka mikono juu ya mbuzi na kuweka dhambi zote na maovu yote ya Waisraeli juu ya kichwa chake. Kisha mtu anayefaa akamchukua yule mbuzi jangwani na kumpeleka. Mbuzi wa Azazeli alitangatanga jangwani na dhambi za Israeli na akafa kwa ajili yao mwishowe. Hii ilikuwa ni sadaka ya upatanisho ya agano la kale. Ni vivyo hivyo katika agano jipya isipokuwa ni Yesu Kristo kama mbuzi wa Azazeli aliyechukua dhambi zote za ulimwengu juu yake kwa ubatizo wake na kumwaga damu na kufa msalabani kwa ajili yetu. Kwa hiyo sasa, wokovu kutoka kwa dhambi zote hauwezi kuletwa bila ubatizo na kusulubiwa kwa kuhani mkuu wa mbinguni Yesu Kristo. Huu ni utimilifu wa wokovu wa kuzaliwa mara ya pili kwa maji na Roho. Kuwekewa mikono, huu ni mchakato wa kupitisha dhambi kwa sadaka ya dhambi katika agano la kale. Mambo ya Walawi sura 4 aya 29, sura 16 aya 21. Katika siku za Agano la Kale, God aliruhusu watu kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zao kwa kuwekea mikono juu ya kichwa cha sadaka yao ya dhambi ndani ya maskani. Na inafunua ubatizo wa Yesu kuja katika Agano Jipya. Ubatizo. Ubatizo unamaanisha kuoshwa, kuzikwa, kuzamishwa na katika maana ya kiroho kupitisha dhambi kwa kuwekewa mikono kama inavyofanywa katika Agano la Kale. Katika agano jipya, ubatizo wa Yesu kwa Yohana Mbatizaji ulikuwa wa kuosha dhambi zote za ulimwengu. Ubatizo wa Yesu ina maana ya kuondoa dhambi za mwanadamu, kuosha dhambi za ulimwengu. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote na kuhani mkuu katika mapokeo ya Haruni, na kuchukua dhambi zote za ulimwengu juu yake. Hili ndilo lilikuwa kusudi la ubatizo wake. Maana ya kiroho ya neno ubatizo ni kupitisha kwa kuzikwa. Kwa hiyo ubatizo wa Yesu unamaanisha kwamba dhambi zote zilitwikwa kwa Yesu na kwamba alihukumiwa badala ya sisi. Ili kuwaokoa wanadamu, Yesu alipaswa kuchukua dhambi zetu na kufa kwa ajili yao. Hivyo kifo chake pia ni kifo cha wewe na mimi, wenye dhambi wote wa ulimwengu, na ufufuo wake, ufufuo wa watu wote sadaka yake ni wokovu wa wenye dhambi na ubatizo wake ni ushuhuda wa kuosha dhambi zote za wanadamu. Biblia inatuambia mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaookoa ninyi, imoja Petro sura tatu aya ishirini na moja. Ubatizo wa Yesu ni njia ya haki ya kuokoa wanadamu kwa kuosha dhambi zetu zote dhambi. Dhambi, kila kitu kinachopingana na God ni dhambi. Hii inarejelea dhambi zote ikijumuisha dhambi ya asili na haramu ambayo tunatenda sisi wenyewe katika maisha yetu yote. Dhambi kwa kigiriki ni hamartia na kutenda dhambi ni hamartano, ambayo ina maana ya kukosa alama. Kwa hiyo moja ya dhambi kubwa zaidi ni kumwamini Yesu kimakosa na hivyo kukosa uwezo wa kuokolewa. Kutojua wala kuamini katika ukweli ni kutenda dhambi ya kutotii na kumdharau Mungu. Ikiwa kweli hatutaki kutenda dhambi mbele za God, inatupasa kuelewa maneno ya God kwa usahihi na kutambua ukweli kwamba Yesu amekuwa Mwokozi wetu. Tunapaswa kuamini ubatizo wa Yesu na msalaba wake kupitia maneno ya God. Ni dhambi kutokubali neno la God na kukengeuka kutoka kwa ukweli na kuamini nadharia za uongo. Biblia inatuambia kwamba dhambi kubwa zaidi ni kutokuamini kwamba God aliosha dhambi zote za ulimwengu. Inatupasa kuamini katika kuzaliwa kwa Yesu, katika kuosha kwake dhambi kwa njia ya ubatizo wake na katika kutupa uzima kwa damu yake msalabani. Ni dhambi ikiwa mtu hataamini katika maneno yaliyoandikwa kwamba Yesu alibatizwa na kufa msalabani na alifufuka ili kutuweka huru kutoka kwa dhambi zetu. Toba. Wakati mtu ambaye amepotoka mbali na God anatambua dhambi zao na kumshukuru Yesu kwa kuwaosha mbali na kurudi kwa God, hii inaitwa toba. Sisi sote ni uvimbe wa dhambi. Toba ya kweli ni kukiri ukweli ufuatao. Ni lazima tukubali kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za God na kwamba hatuwezi ila dhambi maisha yetu yote na kwenda kuzimu tunapokufa. Pia tunapaswa kukubali kwamba tunapaswa kumpokea Yesu kwa kuamini kwamba alikuja duniani kuokoa wenye dhambi kama sisi na kwamba aliondoa dhambi zote kupitia ubatizo wake na akafa na kufufuka ili kutuokoa. Toba ya kweli ni kuacha mawazo yetu wenyewe na kumrudia God, Matendo ya Mitume sura mbili aya thelathini na nane. Toba ni kukubali dhambi zetu na kurudi kwa neno la God. Kukubali wokovu wa maji na damu kwa mioyo yetu yote, 1 Yohana sura tano aya sita. Toba ya kweli ni kujikubali sisi wenyewe kuwa wenye dhambi kamili na kumwamini Yesu mwana wa God kama mwokozi wetu aliyetuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. Ili kuokolewa na kuosho dhambi zote, ni lazima tuache kujaribu kuwa wasafi kupitia matendo yetu wenyewe na tukiri kwamba sisi ni wenye dhambi kamili mbele za God na Law torati zake. Basi inatupasa kukubali ukweli wa wokovu wake, injili ya maji na Roho, wokovu ambao Yesu alitupa kwa ubatizo na damu yake. Mwenye dhambi hana budi kuacha mawazo yake yote na mapenzi yake na kumrudia Yesu kabisa. Tutaokolewa tunapoamini kwamba ubatizo wa Yesu ulikuwa ni kuchukua dhambi zetu zote juu yake. Kwa maneno mengine, amini katika ukweli kwamba ubatizo wa Yesu, kusulubiwa kwake na kufufuka kwake ilikuwa njia ya kuokoa wenye dhambi. Yesu alikuja katika mwili na kubatizwa na kusulubiwa ili kuosha dhambi zetu zote. Kuwa na imani kamili katika haya yote na kuamini kwamba Yesu alifufuka na kuwa Mwokozi wa wale wote wanaomwamini ni toba ya kweli na imani ya kweli. Wokovu. Wokovu, maana yake kuokolewa kutoka kuzama. Tunapokea wokovu tunapokubali kwamba hatuwezi ila kwenda jehanamu kwa ajili ya dhambi zetu na kuamini kwamba Yesu alituokoa kutoka kwa dhambi zetu zote kupitia kuzaliwa kwake na ubatizo na damu yake msalabani. Wale wanaosafishwa na dhambi kwa kuamini wokovu wa Yesu, ubatizo ya Yesu na damu wanaitwa waliookolewa, waliozaliwa mara ya pili wenye haki. Tunaweza kutumia neno uokovu kwa wale ambao wameokolewa kutoka katika dhambi zao zote, ikiwa ni pamoja na dhambi ya asili na dhambi zao za kila siku, kwa kumwamini Yesu. Kama vile mtu anayezama anaokolewa, mtu anayezama katika dhambi ya ulimwengu anaweza kuokolewa kwa kumwamini Yesu kama mwokozi wao, kwa kuamini ubatizo na damu yake, kwa kuamini maneno ya ukweli wa kiroho. Kuzaliwa mara ya pili. Ina maana ya kuzaliwa mara ya pili. Mwenye dhambi huzaliwa mara ya pili anapookolewa kiroho kwa kuamini ubatizo wa Yesu na msalaba wake. Tunazaliwa mara ya pili kiroho kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu. Waliozaliwa mara ya pili ni wale ambao wameoshwa dhambi zao zote na hawana dhambi wakingojea ujio wa Yesu. Upatanisho wa dhambi. Dhana hii muhimu pia inajulikana kama ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa. Tunaweza kupata wokovu kutoka dhambi tunapotakaswa dhambi zote mara moja tu kwa njia ya Injili ya maji na Roho. Imani katika Injili ya maji na Roho ni kuamini kuwepo kwa Yesu kama mwana wa God, kuja kwake katika ulimwengu huu, katika mwili wa mwanadamu, ubatizo wake na kusulubishwa kwa wokovu wetu sisi sote. Ukombozi ambao Yesu alimpa mwanadamu ni kwa njia ya imani katika ubatizo na damu yake kama ilivyoandikwa katika Agano Jipya kwamba Yesu mwenyewe angewaokoa watu wote kutoka kwa dhambi. Ukombozi katika Biblia unaelekeza kwenye kuoshwa kwa dhambi kwa njia ya imani katika ubatizo wa Yesu na damu yake. Dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu, hivyo hakuna tena dhambi moyoni mwa wanadamu. Tunaweza kutangaza tu kwamba tumeokolewa na wenye haki wakati tunapokabidhi dhambi zetu zote kwa Yesu kupitia ubatizo wa Yesu. Yesu Kristo, Yesu maana yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao, Mathayo sura moja aya ishirini na moja. Yesu anarejelea mwokozi yule ambaye amewaokoa watu wote kutoka katika dhambi zao. Kristo aliyetiwa mafuta Kulikuwa na majukumu matatu rasmi ambayo watu walietiwa mafuta na God. Yesu alitimiza yote: ule wa mfalme, ule wa nabii, ule wa kuhani mkuu wa mbinguni. Yesu Kristo alikuwa mambo haya yote. Tunapaswa kumwamini Yesu kama mfalme, nabii na kuhani mkuu wa mbinguni aliyetuletea ukombozi na wokovu. Hivyo tunakuja kumwita Yesu Kristo. Alikuwa kuhani mkuu wa mbinguni ambaye alituokoa kutoka kwa dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo na damu yake. Kwa hiyo, yeye ni mfalme wa wote wanaomwamini. Naye hutufanya tutambue dhambi zetu tunapokuja mbele zake. Alitufundisha kwamba sisi ni wenye dhambi tangu wakati wa mababu zetu, kwamba kama wazao wa wenye dhambi, tulizaliwa wenye dhambi na kwamba kwa matokeo tuko chini ya hukumu ya God. Pia alitufundisha kwamba tunasafishwa dhambi zetu kupitia ubatizo wake na damu yake. Alifanya kazi zote hizi kwa ajili yetu sisi wenye dhambi. Kwa nini mwana wa God akawa mwanadamu? Alifanyika mtu kuwa Mwokozi na kuokoa wenye dhambi wote kutoka kwa dhambi, hukumu na kuzimu. Yesu ni nani? kama ilivyoelezwa katika Mwanzo moja, alikuwa mwanzoni pamoja na God. Vitu vyote viliumbwa kupitia yeye na bila yeye hakuna kilichoumbwa kilichoumbwa. Yeye ndiye muumba God wa kweli, God wa ulimwengu wote, ambaye aliwaokoa wenye dhambi wote kutoka katika dhambi za ulimwengu. Wa Filipi sura mbili aya sita ambaye yeye mwanzo alikuwa yuna namna ya God Yehova. Yohana sura moja aya mbili hadi tatu. Huyo mwanzo alikuwako kwa God Yehova, vyote vilifanyika kwa huyo, wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Yesu ndiye God wa uumbaji Lord, Bwana wa ulimwengu wote mzima. Hata hivyo, watu wengi walishindwa kuokolewa kwa kutokuamini katika upendo na wokovu unaotoka kwa Yesu aliposhuka katika ulimwengu huu katika mwili lakini wale wanaoamini katika mambo haya yote huokolewa kwa njia ya imani, wanakuwa watu wa God na kupata uzima wa milele. Kwa kumwamini wamekuwa wenye haki. Lao torati iliyoamriwa na God ni nini? God ndiye mpangaji, God wa pekee wa kweli na mwenye ukamilifu. Kwa hiyo aliweka lao torati katika ulimwengu kwa madhumuni yafuatayo: moja, aliwapa wenye dhambi lao torati na amri zake ili kuwaokoa na dhambi zao. Ne kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya lao torati Warumi sura 3 aya 20. Mbili, lao torati ambayo God ametupa ni lao haki ya imani inayowaokoa wenye dhambi. Ni e, laoth haki ya roho wa uzima Warumi sura nane aya 2, ambayo hutupa ufikiaji wa wokovu kupitia imani katika Yesu Kristo kama mwokozi wetu Warumi sura tano aya moja hadi mbili. Yesu alikuja duniani ili kutimiza laoth haki ambayo God aliiweka na kubatizwa na kumwaga damu msalabani na kisha kufufuka. Yesu aliweka laoth haki ya wokovu ili kuwaokoa wenye dhambi wote wa ulimwengu. Tatu, God aliweka lao haki ya imani kwa wale wanaoamini katika wokovu wa maji na roho. Yeyote anayetaka kuokolewa na kuwa mwana wa God hana budi kuamini lao haki ya imani aliyoiweka God. Ndiyo njia pekee ya wokovu. Nne, aliruhusu mbingu kwa wale wanaoamini katika wokovu wa kiroho wa ukweli. Lao, torati ya God amri kumi. Kuna vifungu 613 vya Law Torati katika Law Torati ya God kuhusu maisha ya kila siku, lakini kiini chake ni amri kumi ambazo tunapaswa kuzishika mbele za God. Kuna maagizo na marufuku, kama vile afanya hivi ina e usifanye vile. Hii ndiyo miongozo ya kuishi kwayo, na amri za God zilitolewa kwetu ili tuweze kutambua dhambi zetu. Kupitia amri zilizoandikwa za God, tunaweza kutambua ni kwa kiasi gani tunakosa kumtii God. Warumi sura 3 aya 19 hadi 20. Sababu ya God kutupa amri zake ni kutufanya tutambue dhambi zetu. Hatuwezi kamwe kuzishika amri zake zote, kwa hiyo ni lazima tukubali kwa unyenyekevu ukweli kwamba sisi ni wenye dhambi kabla ya kumwamini Yesu. Hatupaswi kamwe kutenda dhambi ya majivuno kwa kujaribu kuishi kwa amri zake. Sisi sote ni wenye dhambi, na God anajua kwamba hatuwezi kamwe kuishi kulingana na law Torati yake. Kwa hiyo alishuka duniani kama mwanadamu na kubatizwa na kuhukumiwa msalabani. Law Torati inaonyesha jinsi law Torati ya God ilivyo kamili, vile vile jinsi sisi binadamu tulivyodhaifu haswa kwa wakati mmoja, utakatifu na ukamilifu wa God unaonyeshwa katika la Torati ya God. Je, tunapaswa kumwamini Yesu? Ndiyo, inatubidi. E, kwa maana hapana jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa kwalo. Matendo ya Mitume sura 4 aya 12. Kwa sababu yeye ni Lord Bwana wetu, kwa sababu yeye ndiye mwadilifu zaidi, na kwa sababu ni mapenzi yake. Hakuna mwokozi mwingine, kwa kuwa Yesu pekee ndiye mwokozi wetu. Tunaweza kukombolewa na kuzaliwa mara ya pili kwa kumwamini tu, kwa sababu tunaweza tu kwenda mbinguni na kuishi milele kwa kumwamini. Tunapaswa kumwamini. Kwa nini tunapaswa kumwamini Yesu? Tunapaswa kumwamini Yesu. Kutimiza mapenzi ya God. Kuokolewa kutoka kwa dhambi zetu zote. Kuokolewa na kuingia katika ufalme wa mbinguni ili tupate kuishi milele pamoja na Lord Bwana. Je, tunaweza tukimwamini Yesu bado tuwe wenye dhambi? Hapana. Mtume Paulo alisema akikumbuka siku kabla ya kukutana na Yesu katika moja Timotheo sura moja aya kumi na tano, wenye dhambi ambao wa kwanza wao ni mimi. Siku hizi kuna wengi wanaofikiri kwamba wao ni wenye dhambi hata wanapomwamini Yesu, lakini si kweli. Sisi sote ni wenye dhambi kabla ya kumwamini Yesu. Hata hivyo, mara tunapomwamini Yesu kwa usahihi kulingana na neno lake, tunakuwa wenye haki mara moja. Mtume Paulo alikumbuka wakati kabla ya kumjua Yesu na kukiri kwamba yeye ndiye mkuu wa wakosefu wote. Hata hivyo, Paulo alipoitwa Sauli alikutana na Yesu njiani kuelekea Damasko na kutambua kwamba Yesu alikuwa Mwokozi wake, na aliamini na kumshukuru Yesu. Kisha kwa maisha yake yote alishuhudia kuwa haki ya God ubatizo wa Yesu ulikuwa ni kuchukua dhambi za ulimwengu na kwamba ilibidi afe ili kufuta dhambi za ulimwengu. Kwa maneno mengine akawa mtumishi wa God aliyehubiri injili ya maji na Roho. Kwa kutoelewa ukiri huu kwamba yeye ndiye aliyekuwa mtenda dhambi mkuu kabla ya kuokoka, kabla ya kukutana na Yesu, wengi hufikiri kwamba mtume Paulo alikuwa mwenye dhambi hata baada ya kukutana na Yesu. Ukweli, hata hivyo, ni kwamba hakuwa mwenye dhambi tena, bali alikuwa mtu ambaye angeweza kukutana na Yesu wakati wowote. Wa alikuwa ameishi akihubiri injili ya wokovu, ukombozi wa ubatizo na damu ya Yesu. Hata baada ya kwenda mbele za God, barua zake zimeachwa kwetu katika Biblia zikishuhudia kwamba injili ya maji na roho ilikuwa ni injili ya kanisa la mwanzo. Hivyo kukiri kwa mtume Paulo katika 1 timotheo sura moja aya kumi na tano kulikuwa ni kumbukumbu kumbu ya siku zake za zamani na shukrani kwa Lord Bwana vilevile. Je, alikuwa mwenye dhambi baada ya kumwamini Yesu? Hapana. Kabla ya kuzaliwa mara ya pili alikuwa mwenye dhambi. Wakati alipomwamini Yesu kama Mwokozi wake, wakati alipotambua kwamba dhambi za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake, wakati alipoamini ubatizo wa Yesu na damu ya msalabani, alikuwa mwenye haki. Sababu alijitaja kuwa mwenye dhambi mkuu ni kwamba alikumbuka wakati alipokuwa akiwatesa wafuasi wa Yesu na kumshukuru God kwa kumwokoa mwenye dhambi asiye na tumaini kama yeye. Ni nani awezaye kumtangaza kuwa mwenye dhambi? Ni nani anayeweza kutangaza kwamba mtu ambaye amekuwa mwenye haki kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu kwa ajili ya wokovu ni mwenye dhambi? Hawa ni watu tu ambao hawajui ukweli wa ukombozi wa Yesu. Mtume Paulo alifanyika mwadilifu kwa kuamini wokovu kupitia Yesu na tangu wakati huo na kuendelea, akiwa mtumishi wa God, alihubiri kwa kila mtu injili ya kuwa mwenye haki kwa kumwamini Yesu Kristo mwana wa God kuwa mwokozi. Mtume Paulo hakuwa mwenye dhambi bali mtumishi mwadilifu wa God, mtumishi wa kweli aliyehubiri injili kwa wenye dhambi wa ulimwengu. Je, mwenye dhambi anaweza kuhubiri injili ya maji na Roho kwa wengine? Hilo haliwezekani kamwe. Mtu anawezaje kuwahubiria wengine asichoweza kufanya yeye mwenyewe, wakati yeye mwenyewe hajaokolewa? Mtu anawezaje kuwaokoa wengine? Ikiwa mtu alikuwa akizama na kujaribu kumsaidia mtu aliye karibu naye, wote wawili wangeishia chini ya maji. Mwenye dhambi anawezaje kuwaokoa wengine? Wangekuwa tu wanawashusha kuzimu pamoja nao wenyewe. Mtu mgonjwa kiroho anawezaje kumwokoa mgonjwa mwingine? Je, mtu anayedanganywa na shetani anawezaje kumwokoa mwingine? Mtume Paulo alikuwa mwenye dhambi, lakini akawa mwenye haki alipoamini ubatizo na damu ya Yesu na kuokolewa kutoka katika dhambi. Kwa hiyo angeweza kuwa mtumishi wa God na kuhubiri Injili kwa wenye dhambi wa ulimwengu. Angeweza kuokoa wenye dhambi wengi kwa haki ya God. Yeye mwenyewe hakuwa mwenye dhambi tena. Alizaliwa mara ya pili na akaishi si kwa haki ya law torati bali kwa haki ya God. Akawa mtumishi na mhubiri wa haki ya God aliyewarudisha wengi kwa God. Hakuwa mhubiri wa bidii yake mwenyewe au haki ya law torati, lakini haki ya God. Je, alikuwa mwenye dhambi? Hapana. Alikuwa mwadilifu. Akiwa mtu mwadilifu, akawa mtume wa ukweli wa ukweli God. Usimuite mwenye dhambi, kwa sababu itakuwa ni tusi kwa God, pamoja na kutoelewa wazi kwa ukweli. Alikuwa mwadilifu. Hatupaswi kumtukana yeye wala Yesu kwa kufikiria vinginevyo. Tukisema alikuwa bado mwenye dhambi baada ya kukutana na Yesu ni kumwita Yesu mwongo. Yesu alikuwa amemfanya kuwa mwadilifu na ni Yesu aliyemfanya mtumishi wa haki. Je, dhambi zetu zinaweza kuoshwa kwa kuomba toba? Dhambi zetu haziwezi kamwe kuoshwa kwa maombi na toba kwa sababu ukombozi hauwezi kamwe kuja kupitia kazi zetu wenyewe. Badala yake, ili kuoshwa dhambi zetu kabisa na kwa kudumu, inatupasa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu na kwamba Yesu ni God. Ukombozi wa kweli unatolewa kwa wale wanaoamini kwamba Yesu aliosha dhambi zetu kwa kubatizwa na kumwaga damu msalabani ili kutupa maisha mapya. Kisha tunaweza kuosha dhambi za kila siku kwa kuomba toba? Hapana. Dhambi zote tunazotenda katika maisha yetu tayari zilishaoshwa karibu miaka elfu mbili iliyopita wakati Yesu alipozichukua kwa ubatizo wake. Tulisafishwa milele dhambi zetu zote kwa ubatizo wa Yesu na kumwaga damu yake msalabani. Alifanyika mwana kondoo wa dhabihu kwa ajili yetu waamini, akaosha dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na kulipa gharama ya dhambi zote kwa damu yake msalabani hata dhambi tunazozitenda baada ya kumwamini Yesu inabidi zioshwe katika chemchemi ya wokovu wa ubatizo, ukweli wa ukombozi. Yesu amekwisha kuwa mwokozi wetu na amechukua dhambi zote tunazotenda mpaka siku ya kufa kwetu. Yesu alikuja katika ulimwengu huu na kubatizwa kwa kuwa ndivyo Mathayo sura 3 aya 15, na alitimiza haki yote kwa kuchukua dhambi zetu zote. Mwana wa God alichukua jukumu la dhambi zetu kwa kubatizwa Ubatizo wa Yesu una maana ya ekuoshwa kwa sababu dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu alipobatizwa. Tulioshwa kabisa dhambi zetu, na hilo likatuweka huru kutoka dhambi zetu zote. Ubatizo pia unamaanisha kuzamishwa, kuzikwa. Kwa sababu dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu, alikufa kwa ajili yetu wenye dhambi. Na wale wanaoamini kwamba dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake wanakuwa safi milele. Imani ya kweli ni kuamini mioyoni mwetu kwamba dhambi zetu zote, hata dhambi tunazofanya sasa, zilipitishwa kwa Yesu yapata miaka elfu mbili iliyopita alipochukua dhambi zetu zote na kwa kuwa ndivyo alitimiza haki ya God. Kama asingeosha dhambi zetu miaka hiyo yote iliyopita kwa ubatizo wake, hapangekuwa na njia ya sisi kuosha dhambi zetu wenyewe. Kumbuka kwamba dhambi zetu zote zilioshwa na Yesu zamani sana. Imani ya kweli na wokovu wa kiroho leo ina maana ya kuleta dhambi zetu mbele ya Yesu ili kuhakikisha kwamba zimeoshwa, akisema Lord Bwana, umeiosha dhambi hii pia, sivyo? ina kumwamini na kumshukuru Ndiyo maana alikuja akabatizwa na kufa msalabani na kisha akafufuka baada ya siku tatu, hivyo kuwa mwokozi wetu. Heri wale wanaosha dhambi zao na kuamini ubatizo wa yesu ulioosha dhambi zetu zote. Huu ndio ukweli wa kuoshwa mbali na dhambi zetu za kila siku. Imani ya kweli ni kumwamini Yesu ambaye alizichukua dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wake. Warumi sura nane aya thelathini inatuambia na wale aliowachagua tangu asili hao akawaita na wale aliowaita hao akawahesabia haki na wale aliowahesabia haki hao akawatukuza. Je, hili ndilo neno juu ya kutakaswa kwa taratibu? Hii si kuhusu kutakaswa kwa taratibu. Wanatheolojia wengi na wachungaji wa uongo wamefundisha wale wanaomwamini Yesu watabadilika taratibu na kuwa watakatifu kabisa katika mwili na roho na wengi wameiamini. Lakini kwa hakika watu wanajikuta wanakuwa wakaidi zaidi. Na dhambi mioyoni mwao inakuwa kadiri wanavyozidi kuwa wazee. Utakaso wetu unawezaje kutegemea wakati Neno au kutakaswa kwa taratibu ndilo ambalo God anachukia zaidi na ambalo Shetani anapenda kulitumia. Tunaweza tu kuwa wenye haki ikiwa hatuna uhusiano zaidi na dhambi, kwa sababu Yesu aliosha dhambi zao zote kwa ubatizo wake na kujitoa mhanga kulipia mwenyewe. Tuna deni la haki yetu kwa ubatizo na damu ya Yesu pekee. Tunakuwa wenye haki kupitia imani katika ukweli kwamba Yesu alizichukua dhambi zetu zote kwake. Neno kutakaswa linamaanisha kuwa utakatifu. Kujaribu kutakaswa na nafsi yako si kuamini ukweli bali kushawishiwa na mwili wako dhaifu mwenyewe. Kutakaswa kwa taratibu pia inatokana na tamaa yetu wenyewe ya kiroho. Dini zote zina neno la kutakaswa, lakini sisi tunaomwamini Yesu hatupaswi kamwe kuweka umuhimu kwa neno lenyewe. Hatutakaswi taratibu kwa kumwamini Yesu. Tunakuwa wenye haki mara moja kwa wote kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu, injili ya wokovu wa kiroho. Wenye haki kweli wanazaliwa kwa imani katika injili ya ubatizo na damu ya Yesu. Je, kukiri dhambi zetu kunaweza kufanya dhambi zetu kutoweka? Hapana. Dhambi hazipotei kwa kuungama bali kwa imani katika injili ya maji na Roho. Dhambi zetu zinaweza kutoweka pale tu tunapoamini ubatizo na damu ya Yesu ambayo ilitusafisha dhambi zote. Hii ni injili ya wokovu wa kiroho wa Yesu ambaye aliosha dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika Yordani. Kukiri dhambi ni kukubalika kwa law torati ya God, lakini ukombozi unatolewa kwetu pale tu tunapoamini ubatizo na msalaba wa Yesu. Maji ya ubatizo na damu ya Kristo ni kweli ya mbinguni iliyowaokoa watu wote kutoka katika dhambi, na wokovu wetu hautegemei kuungama dhambi bali kuamini kwamba Yesu alichukua dhambi zote kutoka kwa wanadamu wote kwa ubatizo wake. Kusulubishwa kwa Yesu ilikuwa adhabu kwa ajili ya dhambi alizozichukua kutoka kwa sisi wenye dhambi. Kwa hiyo, wokovu wetu wa kweli ni katika ubatizo katika Yordani na damu juu ya msalaba. Sababu ya sisi kutakaswa dhambi zetu zote ni kwamba tunamwamini Yesu ambaye aliosha dhambi zetu zote. Kama kuna wale wanaohubiri kwamba tunaweza kukombolewa kwa kukiri dhambi zetu, wanapuuza wokovu wa kweli wa God. Kwa hiyo ni lazima tuamini ubatizo na damu ya Yesu, wokovu wa Yesu. Usiseme kamwe kwamba dhambi za mwanadamu zinaweza kukombolewa kwa kuzikiri kwa God. Jua kwamba dhambi zetu zitatutumbukiza kuzimu, lakini dhambi zinaweza kuoshwa kwa kumwamini Yesu, ubatizo wake na damu ambayo inatukomboa na kuturuhusu kuwa wenye haki mbele ya God. Ndiyo njia pekee tunaweza kuokolewa kutoka kwa dhambi zetu zote. Hebu sote tutambue kwamba tumeoshwa dhambi zetu mara moja na kwa wote kwa kuamini katika maneno ya kweli, maji na damu ya Yesu, 1 Yohana sura 5 aya 4 hadi 8. Dhambi hazifutiwi kila tunapoungama. Ukisisitiza kutegemea kuungama, utaishia kuzimu. Hebu tuamini injili ya kweli ili dhambi zilizo moyoni mwetu ziweze kuoshwa. Amini kwa moyo wako, si kwa kichwa chako, na uwe huru na dhambi zako milele. Injili ya kweli ni ipi? Injili ya kweli ni ile inayotuwezesha kuwa huru kutokana na dhambi zetu kabisa mara tu tunapoiamini. Injili ya God ni dinamaiti. Injili ya God ni kwamba Yesu Kristo alilipa deni kwa mwenye deni, mwenye dhambi ambaye hawezi kulipa deni lake mwenyewe. Sababu ya kuita injili hii dinamaiti maiti ni kwamba tulipotakiwa kufa kwa ajili ya dhambi zetu na kwenda kuzimu, tulipotakiwa kuhukumiwa, mwana wa God akawa dhabihu ya sadaka kwa ajili yetu ili kufuta dhambi zetu zote. Alikuja hapa ulimwenguni mara moja na kuchukua dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake katika Yordani na kuosha dhambi zetu zote milele. Alilipa mishahara ya dhambi zetu kwa kuchukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika Yordani na kwa kufa msalabani. Yesu alilipua dhambi zote za ulimwengu kama dinamaiti kwa ubatizo wake na damu yake. Hii ndiyo injili ya kweli. Injili ya kweli ni kwamba Yesu alikuja ulimwenguni na kwa kubatizwa na kumwaga damu msalabani, aliwaokoa wale wote wanaomwamini kama ilivyoandikwa katika moja Yohana sura tano aya sita hadi saba huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo si katika maji tu, bali katika maji na katika damu, naye Roho ndiye ashuhudiaye kwa sababu Roho ndiye kweli. Kwa nini Yesu alijitoa sadaka msalabani? Sadaka ya Yesu ilikuwa kwa ajili ya dhambi zetu ambazo aliziondoa kupitia ubatizo wake. Alitupa mwili wake kulipia dhambi zetu ili tuweze kuachiliwa huru kutoka adhabu ya dhambi zetu. Tunachopaswa kujua ni kwamba Yesu alibatizwa katika Yordani ili kuchukua dhambi zetu zote. Tunapaswa kuamini kwamba Yesu alikufa msalabani kwa sababu hii. Ikiwa Yesu hangebatizwa kabla ya kusulubishwa, kama hangekufa msalabani, dhambi zetu zote zingebaki. Kwa hiyo inatupasa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu, kwa sababu Yesu ni mwana wa god, mwana kondoo wa sadaka, alitolewa kuwa dhabihu ili kufuta dhambi zetu zote. Sote tunapaswa kuamini kwamba Yesu ni mwana wa god, kwamba alibatizwa ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu, na kwamba alisulubiwa kwa ajili ya dhambi zetu. Yesu alibatizwa ili kuchukua dhambi zetu zote kisha akasulubishwa ili sisi wenye dhambi tuweze kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote na kuwa huru kutokana na adhabu. Yohana Mbatizaji aliyembatiza Yesu ni nani? God aliwapa Waisraeli lao Torati yake kupitia Musa pamoja na sadaka ya ukombozi ili waweze kupata upatanisho kwa ajili ya dhambi na maovu yao. Alimweka Aaron ndugu yake Musa kuwa kuhani mkuu na kumwamuru atoe sadaka ya upatanisho siku ya kumi ya mwezi wa saba, siku ya upatanisho, ili dhambi za mwaka wa Israeli ziweze kuoshwa, Mambo ya Walawi kumi na sita. Alibainisha kwamba sadaka ya siku ya upatanisho ingetolewa tu na wazao wa Haruni God alifungua njia kwa Waisraeli kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zao zote kwa njia ya kuwekewa mikono sadaka ya upatanisho iliyotolewa na Haruni na uzao wake. Hii ndiyo mbinu ya upatanisho ambayo God aliiweka kwa ajili yetu. Alifanya ijulikane wazi kwamba Yesu ndiye Mwokozi wa wanadamu. Katika enzi ya Agano Jipya, Yohana Mbatizaji alikuwa wa uzao wa Haruni na kuhani mkuu wa mwisho wa Agano la Kale. Na Yohana Mbatizaji kama nabii wa God na mwakilishi na kuhani mkuu wa wanadamu, alimbatiza Yesu mwana wa God aliyekuja kuokoa wenye dhambi na kupitisha dhambi zote za wanadamu juu ya kichwa chake. Watu wote wamebarikiwa kweli kuweza kupitisha dhambi zao kwa Yesu kupitia Yohana Mbatizaji. Jukumu la Yohana lilikuwa la kuhani mkuu anayewakilisha wanadamu, mtumishi wa God aliyepitisha dhambi zetu zote kwa Yesu. Yohana Mbatizaji ndiye mwakilishi na kuhani mkuu wa wanadamu aliyetumwa na God na mjumbe aliyetumwa miezi sita kabla ya Yesu. Kwa upande mwingine, Yesu alikuwa ni mwana kondoo wa God aliyezichukua dhambi zote za ulimwengu huku Yohana Mbatizaji akiwa kuhani mkuu aliyepitisha dhambi za ulimwengu kwa Yesu kwa njia ya ubatizo. Yohana Mbatizaji alikuwa mtumishi wa God. Yordani ambamo Yesu alibatizwa. Mto Yordani unatiririka kwa kasi hadi bahari ya chumvi ambako hakuna kiumbe hai. Uso wa bahari ya chumvi ni kama mita 400 chini ya usawa wa bahari. Kwa hiyo maji ya bahari ya chumvi hayawezi kutiririka popote, yakiwa yamefungwa katika bahari ya chumvi. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji katika mto wa mauti, mto Yordani. Inawakilisha kwamba wanadamu wote isipokuwa wale wasio na dhambi mioyoni mwao wanakabiliwa na laana ya milele kwa ajili ya dhambi zao mwishowe. Kwa hiyo, mto Yordani ni mto wa kuosha dhambi, mto ambapo wenye dhambi hufa. Kwa kifupi, ni mto wa ukombozi ambapo dhambi zote za ulimwengu zilioshwa kupitia ubatizo wake, kupitisha dhambi kwa Yesu. Sadaka ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za siku moja katika Agano la Kale ilikuwa ni nini? Kulikuwa na sadaka ya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya siku moja. Ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya siku moja, mtu alipaswa kuleta mwanakondoo, ng'ombe mume mchanga, fahali au njiwa ndani ya maskani na kuweka mikono yake juu ya sadaka ili kupitisha dhambi zake kwenye sadaka. Hii ilikuwa sadaka ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za siku moja kama ilivyotolewa katika Torati ya God mambo ya Walawi sura tatu aya moja hadi kumi na moja. Je, dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka mmoja ilikuwa nini katika agano la kale? Ilikuwa ni sadaka ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka mzima mara moja. Kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi na kupitisha dhambi za mwaka mmoja za watu wote wa Israeli mara moja. Mambo ya Walawi sura 16 aya moja hadi 34. Sadaka kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu zilikamilishwa na Yesu Kristo alipofanyika mwana kondoo wa God kuchukua dhambi zote juu ya kichwa chake kwa ubatizo wake. Sadaka ya upatanisho wa kudumu ilikuwa ni nini? Ni upatanisho wa dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wote kwa kumwamini Yesu. Na kwa sababu Yesu ni mwana wa God na Lord, Bwana wetu anayeishi milele, anaweza kuchukua dhambi zote za ulimwengu milele. Je, alizichukuaje dhambi zetu milele? Moja, kwa kuzaliwa katika mwili wa mwanadamu. Mbili, kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji pale Yordani. Tatu, kwa kupokea hukumu juu ya msalaba. Mwana wa God alikuja ulimwenguni katika mwili wa mwanadamu na kubatizwa ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu kupitia Yohana Mbatizaji. Kisha alimwaga damu msalabani ili kuwaokoa wanadamu kutoka kwa dhambi zao zote milele. Mambo ya Walawi sura 16 aya 6 hadi 22, Mathayo sura 3 aya 13 hadi 17, Yohana sura 1 aya 29, Waebrania sura 9 aya 12, sura 10 aya 1 hadi 18. Je, ukombozi unatolewa mara moja kwa wote au hatua kwa hatua? Inatolewa mara moja kwa wote kwa sababu Yesu alichukua dhambi zetu zote kwa mara moja kwa kubatizo mara moja na kupokea hukumu mara moja kwa wote. Alisema kama ilivyoandikwa katika Mathayo sura 3 aya 15, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Katika Yohana sura 1 aya 29, Yohana Mbatizaji alisema, tazama mwanakondo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Na katika Yohana sura 19 aya thelathini, Yesu alisema, imekwisha. Katika Waibrania sura kumi aya tisa hadi kumi na nane ndipo aliposema, tazama nimekuja ni afanye mapenzi yako. Aondoa la kwanza, ili kusudi alisimamishe la pili. Katika mapenzi hayo mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Yesu Kristo mara moja tu. Na kila kuhani husimama kila siku akifanya ibada na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi, ambazo haziwezi kabisa kuondoa dhambi. Lakini huyu alipokwisha kutoa kwa ajili ya dhambi dhabihu moja idumuyo hata milele, aliketi mkono wa kuume wa God Yehova, tangu hapo akingojea hata adui zake wawekwe kuwa chini ya miguu yake. Maana kwa toleo moja amewakamilisha hata milele hao wanaotakaswa na Roho Mtakatifu naye amshuhudia, kwa maana baada ya kusema hili ni agano nitakaloagana nao baada ya siku zile, anena Lord, Bwana, nitatia lao torati zangu mioyoni mwao, na katika nia zao nitaziandika. Dhambi zao na uasi wao sitaukumbuka tena kabisa. Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa, la hayo likiwapo, hapana sadaka tena kwa ajili ya dhambi. Dhambi zote za ulimwengu zinakombolewa mara moja na kwa wote kwa ubatizo na damu ya Yesu. Mshahara wa dhambi ni nini? Mshahara wa dhambi ni mauti. Bila kujali ni nini, kila dhambi inapaswa kuhukumiwa mbele za God, na hukumu ya dhambi zote ni mauti. Ili kufanya upatanisho wa dhambi zote, watu wa Israeli walipaswa kutoa kondoo asiye na doa mbele za God. Kwa hiyo God alimtayarisha mwana-kondoo ili kuwakomboa watu wote kutoka katika dhambi zao zote. Mwana-kondoo alikuwa chini ya kuwekewa mikono ili kuchukua dhambi zote na kisha akafa badala yao. Katika agano jipya, Yesu alizichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika Yordani kama mwana-kondoo na akafa kwa ajili yetu. I mshahara wa dhambi ni mauti, bali karama ya God ni uzima wa milele katika Kristo Yesu Lord Bwana wetu. Warumi sura sita aya ishirini na tatu. Mshahara wa dhambi ni mauti, lakini Yesu alionyesha upendo wake kwa kufa kwa niaba yetu na kutoa zawadi ya uzima wa milele kwa ajili ya wenye dhambi wote wa ulimwengu. Kwa nini Yesu alipaswa kufa msalabani? Kifo cha Yesu kilikuwa malipo kwa dhambi zote za ulimwengu ambazo aliziondoa kupitia ubatizo wake. Wanadamu walikuwa wakikabiliwa na kifo katika moto wakao wa kuzimu kwa ajili ya dhambi zao. Lakini kwa sababu Yesu alitupenda, alikubali ubatizo ambao ulimtwika dhambi zetu zote na akafa msalabani ili kutuokoa. Alijitoa sadaka ili kutuokoa kutoka kwa dhambi, kutoka kwa laana ya kuzimu. Kifo chake kilikuwa malipo ya dhambi za wanadamu. Alibatizwa ili kuchukua dhambi zote za ulimwengu na akajitoa kwa hukumu juu ya msalaba ili atuokoe sisi sote kutoka katika dhambi, kifo, hukumu na laana. Kifo cha Yesu kilikuwa kwa ajili ya dhambi za ulimwengu ambazo alizibeba mwenyewe kwenye Yordani ili aweze kupokea hukumu kwa ajili ya dhambi za wanadamu alikufa msalabani na alifufuka, ili kutuacha tuishi tena kama wenye haki. Je, tunapata nini tunapomwamini Yesu? Moja, tunapokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa zetu zote na kuwa wenye haki, Warumi sura nane aya moja hadi mbili. Mbili, tunapokea roho wake na uzima wa milele, Matendo ya Mitume sura 2 aya 38, moja Yohana sura 5 aya 11 hadi 12. Tatu, tunapokea haki ya kufanyika watoto wa God Yohana sura moja aya kumi na mbili. Nne, tunapata kuingia katika ufalme wa God, ufalme wa mbinguni, Ufunuo ishirini na moja ondoa 22. Tano, tunapokea baraka zote za God Waefeso sura moja, aya tatu hadi ishirini na tatu. Kwa nini tunapaswa kumwamini Yesu? Sisi sote ni wenye dhambi ambao tungeanguka kuzimu bila imani katika Yesu Kristo, Mwokozi wetu. Yesu pekee ndiye Mwokozi wetu anayeweza kutuokoa kutoka kuzimu. Tunapaswa kumwamini Yesu kwa sababu yeye tu ndiye Mwokozi wa kweli. Watu wanaomwamini Yesu na kukombolewa dhambi zao zote wanaishia wapi? I mbinguni. Wale wasiomwamini Yesu wala kukombolewa, hatimaye wanaishia wapi? Ei, katika kuzimu kwa dhambi zao zote, lile ziwa liwakalo moto na kiberiti. Ufunuo sura ishirini na moja haya nane. Kondoo wa God ni nani? Wale wanaopokea wokovu wa kiroho kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu. Kondoo wengine ni nao ambao si wazizi hili, Yohana sura kumi aya kumi na sita. Wale ambao ni mbuzi kwa sababu wanaamini kile wanachopenda, bado ni wenye dhambi, lakini wale wanaoamini ubatizo na damu ya Yesu wanaokolewa mara moja kwa wote, na ni kondoo wa God. Kanisa la kweli la God ni nini? Kanisa la God ni mahali ambapo wenye haki wale waliokombolewa na kutakaswa katika Kristo kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu hukusanyika pamoja na kumwabudu God. moja wa Korintho sura moja aya mbili Kanisa la kweli la God, kama lilivyoandikwa katika Waefeso sura 4 aya 5 hadi 6, ni mahali ambapo washiriki wote wanaamini katika Lord, Bwana mmoja, imani moja, ubatizo mmoja, God mmoja, naye ni Baba wa wote. Ni nani mzushi katika Biblia? Mzushi ni yule ambaye ana dhambi moyoni mwake huku akimwamini Yesu. Katika Tito sura tatu aya kumi na moja inasema, mtu kama huyo amepotoka, tena atenda dhambi, maana amejihukumu hatia yeye mwenyewe. Yesu alichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake, lakini mzushi haamini injili iliyobarikiwa maji, ubatizo wa Yesu, ubatizo wa ukombozi, ambayo ni zawadi ya neema kutoka kwa God. Bali wazushi wanakataa wokovu na kujihukumu wenyewe kama wenye dhambi. God anawaita wale wazushi wanaomwamini Yesu bado kujihukumu wenyewe kuwa wenye dhambi, Tito sura 3 aya 11. Unapaswa kufikiri kama wewe mwenyewe ni mzushi au la. Ikiwa unamwamini Yesu lakini bado unajiita mwenye dhambi, basi hujui ukweli wa kiroho wa injili ya maji na Roho. Ikiwa unamwamini Yesu lakini bado unajiona mwenyewe kuwa mwenye dhambi, basi wewe ni mzushi, ni kupuuza wokovu wa injili ya maji na Roho na pia kuthibitisha kwamba wewe si mtoto wa God. Ikiwa wewe ni mmoja wa watu hao wanaokiri dhambi zao mbele za God na kukubali kwamba wewe ni mwenye dhambi, basi lazima ufikirie upya kuhusu imani yako kwa uzito. Unawezaje kuwa bado mwenye dhambi wakati dhambi zako zote zimeondolewa na Yesu? Kwa nini unaendelea kujaribu kulipa deni wakati tayari lilitunzwa na Yesu kama zawadi kwako? Ikiwa unasisisitiza kulipa deni mwenyewe, wewe ni mzushi kwa sababu unatofautiana na God. Yeyote anayemwamini Yesu lakini hajazaliwa mara ya pili ni mzushi. Lazima ujue ukweli. Kwa sababu God alizichukua dhambi zote za ulimwengu, ukipuuza wokovu wake wewe ni mzushi. Mzushi ni yule anayejiita mwenye dhambi. Ukijiita mwenye dhambi huku unamwamini God mtakatifu, wewe ni mzushi. Ili usiwe mzushi unapaswa kuamini ubatizo wa Yesu na damu yake msalabani pamoja kama seti moja. Unaweza kuokolewa tu unapoamini vyote viwili pamoja wakati mmoja, ubatizo wa Yesu na damu yake.