Ubatizo wa wa Yesu na upatanisho wa dhambi Mathayo sura tatu aya kumi na tatu hadi kumi na saba. E, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe, lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu Yesu akajibu akamwambia, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama, mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa God Yehova akishuka kama hua, akija juu yake. Na tazama, sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye. Je, kuna yeyote ambaye bado anateseka na dhambi? Je, utumwa wetu wa dhambi uliisha? Ndiyo. Lord, Bwana, God wetu amekata pingu za dhambi kwa watu wote. Wote wanaofanya kazi chini ya dhambi ni watumwa. Ameondoa wa dhambi zetu zote. Je, kuna yeyote ambaye bado anateseka na dhambi? Tunapaswa kuelewa kwamba vita vyetu dhidi ya dhambi vimeisha. Hatutateseka na dhambi tena. Utumwa wetu kwa dhambi uliisha wakati Yesu alipotukomboa. Dhambi zote ziliisha hapo na pale. Dhambi zetu zote zimeondolewa na mwana wake. God alilipa dhambi zetu zote kupitia Yesu aliyetuweka huru milele. Unajua ni kiasi gani watu wanakabiliwa na dhambi zao? Ilianza tangu wakati wa Adamu na Hawa. Wanadamu wanateseka kutokana na dhambi walizoridhi kutoka kwa Adamu, lakini God wetu alifanya agano ambalo limeandikwa katika Mwanzo sura 3 aya 15, na agano lilikuwa kwamba atawaokoa wenye dhambi wote. Alisema kwamba wanadamu wangekombolewa dhambi zao kupitia dhabihu ya Yesu Kristo kwa maji na Roho. Na wakati ulipofika, alimtuma mwokozi wetu Yesu akae kati yetu pia aliahidi kumtuma Yohana Mbatizaji mbele ya Yesu na alitimiza ahadi yake katika Marko sura moja, aya moja hadi nane Mwanzo wa injili ya Yesu Kristo mwana wa God Yehova, kama ilivyoandikwa katika nabii Isaya: Tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, atakayeitengeneza njia yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Lord Bwana, yanyosheni mapito yake. Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba liletalo ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa. Wakamwendea nchi yote ya Uyahudi nao wa Yerusalemu wote wakabatizwa katika mto wa Yordani wakiziungama dhambi zao. Na Yohana alikuwa amevaa singa za ngamia na mshipi wa ngozi kiunoni mwake, akala nzige na asali ya mwitu. Akahubiri akisema yuaje, nyuma yangu aliye na nguvu kuliko mimi, ambaye mimi sistahili kuinama na kuilegeza gidamu ya viatu vyake. Mimi niliwabatiza kwa maji, bali yeye atawabatiza kwa roho Mtakatifu. Yohana, Yohana Mbatizaji, Mbatizaji shahidi na na mtangulizi wa wa Injili. Yohana Mbatizaji ni nani? Kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu wote wale wanaomwamini Yesu wamebatizwa. Ubatizo maana yake ni kuoshwa, kuzikwa, kuzamishwa, kupitisha kwa Yesu. Alipobatizwa, mwadilifu ya God ilitimizwa. Haki ini idikayosune katika Kigiriki linalomaanisha kuwa mwadilifu, na pia linamaanisha inafaa zaidi, kufaa zaidi. Kwa Yesu kubatizwa ilikuwa kwake kuwa mwokozi kwa njia inafaa zaidi na kufaa kwa hiyo wale wanaomwamini Yesu wanapokea zawadi ya ukombozi kutoka kwa God kwa kuamini ubatizo wake na msalaba wake maji na Roho katika Agano Jipya. Yohana Mbatizaji ndiye kuhani mkuu wa mwisho wa Agano la Kale. Hebu tuangalie Mathayo sura kumi na moja aya kumi hadi kumi na moja. Biblia inasema kwamba Yohana Mbatizaji ndiye mwakilishi wa wanadamu na akiwa kuhani mkuu katika enzi ya Agano Jipya alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu, hivyo kuhudumu ukuhani mkuu wa Agano la Kale. Yesu alikuwa ametoa ushuhuda moja kwa moja kuhusu Yohana, alisema katika Mathayo sura 11 aya 13 hadi 14, kwa maana manabii wote na la Torati walitabiri mpaka wakati wa Yohana, na ikiwa mnataka kukubali, yeye ndiye Eliya atakayekuja. Kwa hiyo Yohana Mbatizaji aliyembatiza Yesu alikuwa mzao wa kuhani mkuu Haruni na kuhani mkuu wa mwisho. Biblia pia ameshuhudia kwamba Yohana alikuwa mzao wa Haruni katika Agano la Kale, Luka sura moja aya tano moja Mambo ya Nyakati sura 24, aya kumi. Basi kwa nini Yohana aliishi nyikani peke yake akiwa amevaa nguo zilizotengenezwa kwa singa za ngamia kujitwalia kuhani mkuu na kama mwakilishi wa wanadamu Yohana Mbatizaji hangeweza kuishi kati ya watu. Kwa hiyo akawalilia watu, tubuni enyi wazao wa nyoka na kuwabatiza kwa ajili ya tunda la toba ambalo liliwarudisha watu kwa Yesu ambaye angechukua dhambi zao zote. Yohana Mbatizaji kupitisha Yesu dhambi za ulimwengu kwa ajili ya wokovu wetu. Aina mbili za ubatizo. Kwa nini Yohana Mbatizaji alibatiza watu? Kuwaongoza watu kutubu dhambi zao zote na kuamini ubatizo wa Yesu kwa wokovu. Yohana Mbatizaji alibatiza watu na kisha kumbatiza Yesu. Ya kwanza ilikuwa ubatizo wa toba ambao uliwaita wenye dhambi wamrudie God. Watu wengi waliosikia maneno ya God kupitia Yohana waliacha sanamu zao na kumrudia God. Ubatizo wa pili ulikuwa ni ubatizo wa Yesu, ubatizo uliopitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu ili kutimiza haki ya God. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji ili kuwaokoa watu wote kutoka katika dhambi zao, Mathayo sura 3 aya 15. Kwa nini Yohana ilimbidi kumbatiza Yesu? Ili kufuta dhambi za ulimwengu, ilimbidi God kumwacha Yohana kupitisha dhambi zote kwa Yesu ili watu waliomwamini Yesu wapate kuokolewa. Yohana Mbatizaji alikuwa mtumishi wa God ambaye kazi yake ilikuwa kuwasaidia wanadamu wote kusamehe dhambi zao na alikuwa mwakilishi wa wanadamu, ameshuhudia injili ya ukombozi. Kwa hiyo, Yohana ilimbidi kuishi peke yake nyikani. Wakati wa Yohana Mbatizaji, watu wa Israeli walikuwa wafisadi na wameoza hadi kiini. Kwa hiyo God alikuwa amesema katika Agano la Kale, Malaki sura 4 aya 5 hadi 6: Angalieni, nitawapelekea Eliya nabii, kabla haijaja siku ile ya Lord Bwana iliyokuu na kuogofya. Naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao, na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao, ili nisije nikaipiga dunia kwa laana. Machoni pa God, watu wote wa Israeli waliomwabudu Yehova walikuwa wafisadi. Hakuna aliyekuwa mwadilifu mbele yake. Kwa mfano, viongozi wa kidini wa hekalu kama vile makuhani, wakili, torati na waandishi walikuwa wameoza hadi kiini. Israeli na makuhani hawakutoa dhabihu kulingana na law, torati ya God. Makuhani walikuwa wameacha kuwekea mikono na sadaka ya kutoa damu ambayo God alikuwa amewafundisha kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zao. Imeandikwa kwamba makuhani katika siku za Malaki walikuwa wameacha dhabihu, kuwekewa mikono na kutoa damu katika hiyo. Kwa hiyo, Yohana Mbatizaji hangeweza kukaa pamoja nao. Kwa hiyo, Yohana Mbatizaji akaenda nyikani na kupaza sauti. Alisema nini? Imeandikwa katika Marko sura moja aya mbili hadi tatu katika maneno ya nabii Isaya: Tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, atakayeitengeneza njia yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Lord Bwana, yanyosheni mapito yake. Sauti ya nyikani ililia kwa watu kupokea ubatizo wa toba. Ubatizo wa toba ambao Biblia inazungumzia ni nini? Ni ubatizo ambao Yohana Mbatizaji alilia, ubatizo unaowaita watu warudi kwa Yesu ili wamwamini Yesu atakayechukua dhambi zao zote na kuokolewa. Ubatizo wa toba ulikuwa wa kuwaongoza kwenye wokovu. Etubu na ubatizwe na Yesu atabatizwa vivyo hivyo ili aziondoe dhambi zote za ulimwengu. Kilio cha Yohana Mbatizaji kilikuwa kwamba Yesu atachukua dhambi zote za ulimwengu na kuhukumiwa msalabani ili kuwaokoa watu wote ili waweze kumrudia God. Mimi niliwabatiza kwa maji, bali yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Marko sura moja aya nane. Atawabatiza kwa Roho Mtakatifu, maana yake ni kuosha dhambi zako zote. Kubatiza maana yake ni kuosha Ubatizo wa Yesu katika Yordani unatuambia kwamba mwana wa God alibatizwa hivyo na kuchukua dhambi zetu zote ili kutuokoa. Kwa hiyo tunapaswa kugeuka kutoka katika dhambi na kumwamini. Yeye ndiye mwana kondoo azichukuaye dhambi za watu wote. Na hii ndiyo Injili ya wokovu ambayo Yohana Mbatizaji alishuhudia. Kazi ya kuhani mkuu kwa upatanisho wa dhambi. Ni nani aliyetayarisha njia ya wokovu? Yohana Mbatizaji. Nabii Isaya alitabiri, semeni na moyo wa Yerusalemu, kawambieni kwa sauti kuu, ya kwamba vita vyake vimekwisha, uovu wake umeachiliwa, kwa kuwa amepokea kwa mkono wa Lord Bwana adhabu maradufu kwa dhambi zake zote. ya e Isaya sura arobaini aya mbili. Yesu Kristo alizichukua dhambi zako na zangu na za kila mtu bila ubaguzi, dhambi ya asili, dhambi za sasa na hata dhambi zijazo zilioshwa kwa njia ya ubatizo wake. Alitukomboa sisi sote. Sote tunapaswa kujua kuhusu wokovu. Ili kuokolewa kutoka kwa dhambi zetu zote, lazima tuamini katika Injili inayosema kwamba Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote kwa Yesu kupitia njia ya ubatizo. Ni kutokuelewana kufikiri kwamba kwa sababu God ni upendo, tunaweza kuingia ufalme wa mbinguni kwa kumwamini Yesu tu hata kama tuna dhambi mioyoni mwetu. Ili tukombolewe dhambi zetu zote, inatupasa kuamini ubatizo wake ambao kwa huo Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Ilikuwa ni kwa njia ya maji kwamba Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za wanadamu kwa Yesu. Jambo la kwanza ambalo God alifanya ili kutuokoa ni kumtuma Yohana katika ulimwengu huu. Mjumbe wa God, Yohana Mbatizaji, alitumwa kama balozi wa mfalme ambaye alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu kupitia ubatizo. Alichukua wadhifa wa kuhani mkuu wa wanadamu wote. God alituambia kwamba alimtuma mjumbe wake Yohana Mbatizaji kwetu. Ninamtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako. Mbele ya uso wako maana yake ni mbele ya Yesu. Je, ni kwa nini alimtuma Yohana kabla ya Yesu? Ilikuwa ni kwa ajili ya kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu, mwana wa God, kupitia ubatizo. Ataitengeneza njia yako mbele yako. Hiki ndicho alichomaanisha. Ni nani aliyetayarisha njia ili tuweze kukombolewa na kwenda mbinguni? Yohana Mbatizaji wako maana yake Yesu na wangu maana yake ni God mwenyewe. Kwa hiyo aliposema namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako, ina maana gani? Nani atutayarishie njia ili tuweze kwenda mbinguni? Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zetu zote kwa Yesu ili tuamini kwamba Yesu aliosha dhambi zetu zote kwa ajili yetu. Jukumu lake lilikuwa ni kupitisha dhambi kwa kumbatiza Yesu Kristo. Ni Yesu na Yohana waliofanya iwezekane kwetu kuamini ukweli na kukombolewa. Wokovu wetu unategemea nini? Inategemea kama tunaamini katika kazi za Yesu mwana wa God na ukweli kwamba mjumbe wa God alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwake. Sote tunapaswa kujua Injili ya ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa. God Baba alimtuma mjumbe wake mbele yule ambaye angembatiza mwanawe na kumfanya kuwa mwakilishi wa wanadamu. Hivyo alikamilisha kazi ya ukombozi kwa ajili yetu. God alimtuma mtumishi wake Yohana Mbatizaji kumbatiza mwanawe ili Yohana Mbatizaji aweze kuandaa njia ya wokovu kwa wale waliomwamini mwana wake. Hiyo ndiyo sababu ya ubatizo wa Yesu. Ubatizo ambao Yesu alipokea kutoka kwa Yohana Mbatizaji ulikuwa ukombozi ambao kupitia huo dhambi zote za wanadamu zilipitishwa kwa Yesu ili watu wote wamwamini Yesu na kwenda mbinguni. Hata dhambi za baadaye za wanadamu zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake. Yesu na Yohana Mbatizaji kwa pamoja walituandalia njia ya mbinguni. Kwa njia hii, God alifunua siri ya ukombozi kupitia Yohana Mbatizaji. Kama mwakilishi wa kila mmoja wetu, Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu ili tuweze kuamini katika ukombozi wetu na kwenda mbinguni. Alipitisha dhambi zote kwa Yesu kupitia ubatizo hii ni habari ya furaha ya furaha. Ukombozi, injili. Kwa nini Yohana Mbatizaji alizaliwa? Kupitia nani tunaweza kumwamini Yesu? Yohana Mbatizaji. Katika Malaki sura tatu aya moja imeandikwa, angalieni, namtuma mjumbe wangu naye ataitengeneza njia mbele yangu. Unapaswa kusoma Biblia kwa makini. Kwa nini God alimtuma mjumbe wake mbele ya Yesu? Kwa nini Yohana Mbatizaji alizaliwa miezi sita kabla ya Yesu? Tunapaswa kuelewa Biblia inahusu nini. Kuna sehemu katika Agano la Kale kuhusu huduma ya kuhani mkuu Haruni. Haruni alikuwa kaka mkubwa wa Musa. Yeye na wanawe walitiwa mafuta na God kama makuhani. Walawi wengine walifanya kazi chini yao, wakiwaletea vyombo vya aina mbalimbali, wakichanganya unga wa mkate na kadhalika, huku wana wa Haruni wakitoa dhabihu ndani ya hema maskani. Kwa hiyo wana wa Haruni walitiwa mafuta ili kushiriki kiasi sawa cha kazi kati yao wenyewe. Lakini katika siku ya upatanisho, siku ya kumi ya mwezi wa saba, kuhani mkuu pekee ndiye alitoa dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya watu wake. Katika Luka sura moja aya tano kuna hadithi kuhusu ukoo wa Yohana Mbatizaji. Tunapaswa kuelewa kwa usahihi kuhusu mjumbe huyu wa God ili kumwelewa Yesu kwa usahihi. Tuna mwelekeo wa kufikiria sana juu ya Yesu, lakini tunapuuza mengi kuhusu Yohana Mbatizaji ambaye alikuja kabla yake. Ningependa kukusaidia kuelewa. E, mwanzo wa injili ya Yesu Kristo, mwana wa God Yehova, kama ilivyoandikwa katika Nabii Isaya, tazama, na mtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, atakayeitengeneza njia yako. E, Marko sura moja aya moja hadi mbili. Injili ya mbinguni daima huanza na Yohana Mbatizaji. Tunapoelewa vizuri kuhusu Yohana Mbatizaji, tunaweza kuelewa na kuamini kwa uwazi injili ya wokovu wa Yesu. Ni sawa na kuwasikiliza mabalozi ambao tumewatuma duniani kote ili kuelewa hali ya mataifa yote. Tunapojua kuhusu Yohana Mbatizaji, tunaweza kuelewa ukombozi wa God vizuri sana. Ni huruma iliyoje! Hata hivyo, inasikitisha kama nini kwamba Wakristo wengi siku hizi hawaoni umuhimu wa Yohana. God hakumtuma Yohana Mbatizaji kwa sababu alikuwa alichoshwa na hakuwa na kitu kingine cha kufanya. Injili zote nne za Agano Jipya zinazungumza juu ya Yohana Mbatizaji kabla ya kuzungumza juu ya ukombozi wa Yesu. Lakini wainjilisti wa siku hizi wanampuuza kabisa na kuwaambia watu kwamba kumwamini Yesu tu kunatosha kuokoka. Kwa kweli wanaoongoza watu kuishi kama wenye dhambi maisha yao yote na kuishia kuzimu. Ukimwamini Yesu tu bila kuelewa jukumu la Yohana Mbatizaji, Ukristo unakuwa dini nyingine kwako. Je, unaweza je unawezaje kukombolewa dhambi zako ikiwa hujui ukweli? Haiwezekani. Injili ya ukombozi si rahisi wala si rahisi. Watu wengi sana wanafikiri kwamba ukombozi upo katika imani yetu katika msalaba kwa sababu Yesu alikufa msalabani kwa ajili yetu. Lakini ikiwa unaamini tu katika kusulubiwa bila kujua ukweli wa kupita kwa dhambi, hakuna kiwango cha imani kitakachosababisha ukombozi kamili. Kwa hiyo God alimtuma Yohana Mbatizaji ili kuujulisha ulimwengu jinsi ukombozi ungetimizwa na jinsi Yesu angechukua dhambi za ulimwengu. Ikiwa tu tutajua ukweli, ndipo tutaelewa kwamba Yesu ni Mwana wa God ambaye alichukua dhambi zetu zote kwake. Yohana Mbatizaji anatuambia kuhusu ukweli wa ukombozi. Anatueleza jinsi alivyokuja kushuhudia uungu wa Yesu na jinsi watu wasingempokea wakati nuru iliposhuka kwa ulimwengu huu. Pia alishuhudia katika Yohana 1 kwamba ni yeye aliyetayarisha Injili ya ukombozi kwa kumbatiza Yesu Kristo. Ikiwa hatukuwa na ushuhuda wa Yohana Mbatizaji kuhusu ukombozi, tungewezaje kumwamini Yesu? Hatujapata kamwe kumwona Yesu na tunapotoka katika tamaduni na dini tofauti tofauti, tunawezaje kumwamini Yehova? Dunia ikiwa na dini mbalimbali kama hizo ulimwenguni pote, tunawezaje kumjua Yesu Kristo? Je, tungewezaje kujua kwamba Yesu alikuwa kweli mwana wa God ambaye alitukomboa kwa kuchukua dhambi zote za ulimwengu juu yake? Kwa hiyo inatubidi kuangalia ndani ya Agano la Kale ili kupata tangu mwanzo maneno ya ukombozi na kujua kwamba Yesu ni Mwokozi wetu. Tunapaswa kupata maarifa sahihi ili kuamini kwa usahihi. Hakuna tunachoweza kufanya bila maarifa ya kweli. Ili kumwamini Yesu na kuokolewa, tunapaswa kujua injili ya ukombozi ambayo Yohana Mbatizaji alishuhudia na jukumu lake ndani yake. Ili kuwa na imani kamili katika Kristo, tunapaswa kujua ukweli kuhusu ukombozi. Kwa hiyo kama Yesu alivyosema, tena mtaifahamu kweli, nayo hiyo kweli itawaweka huru, Yohana sura nane aya thelathini na mbili. Tunapaswa kujua ukweli wa wokovu katika yesu. Uthibitisho katika Biblia. Injili nne zinaanzia katika hatua gani? Kuanzia ujio wa Yohana Mbatizaji. Hebu tuendelee na kuchunguza uthibitisho wote wa ukombozi katika Biblia. Hebu tufichwe yanayosemwa na injili nne kuhusu Yohana Mbatizaji, kuhusu alikuwa nani, kwa nini aliitwa mwakilishi wa wanadamu au kuhani mkuu wa mwisho. Jinsi dhambi zote za ulimwengu zilivyopitishwa kwa Yesu kupitia yeye na iwapo Yesu aliondoa dhambi zote juu yake mwenyewe au la. Injili zote nne zinaanza na Yohana Mbatizaji. Yohana sura moja, aya sita inatuambia jambo muhimu zaidi katika injili. Inatuambia ni nani aliyefanya kazi ya kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Palitokea mtu ametumwa kutoka kwa God Yehova, jina lake Yohana. Huyo alikuja kwa ushuhuda, ili aishuhudie ile nuru, wote wapate kuamini kwa yeye. Yohana sura moja, aya sita hadi saba Inasema wote wapate kuamini kwa yeye na kwamba alikuwa ili aishuhudie ile nuru. Nuru ni Yesu Kristo. Ina maana kwamba Yohana alipaswa kutoa ushuhuda kwa Yesu ili wote waweze kuamini kupitia yeye. Sasa acheni tuangalie kwa makini Mathayo. Katika Mathayo sura tatu aya kumi na tatu hadi kumi na saba wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe. Lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu? Yesu akajibu akamwambia, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama, mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa God Yehova akishuka kama hua akija juu yake, na tazama, sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye. Kwa nini tunapaswa kuelewa na saba ya Yohana? Kwa sababu Biblia inatuambia kwamba Yohana ndiye kuhani mkuu wa wanadamu wote. Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu. Ni Yohana Mbatizaji aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu Kristo. Katika Luka moja, Luka anazungumza juu ya ukoo wa Yohana Mbatizaji. Hebu tuangalie katika Luka sura moja aya moja hadi kumi na nne Kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa katikati yetu, kama walivyotuadidhia wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa lile neno tokea mwanzo, nimeona vema mimi nami, kwa kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo, kukuandikia kwa taratibu, Theofilo mtukufu, upate kujua hakika ya mambo yale uliyofundishwa. Zamani za Herode mfalme wa Uyahudi, palikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abiya, na mkewe alikuwa mmojawapo wa uzao wa Haruni, jina lake Elisabeti. Na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za God Yehova, wakiendelea katika amri zote za Lord Bwana na maagizo yake bila lawama. Nao walikuwa hawana mtoto, maana Elisabeti alikuwa tasa, na wote wawili ni wazee sana. Basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu ya zamu yake mbele za God Yehova, kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani, kura ilimwangukia kuingia katika hekalu la Lord Bwana ili kufukiza uvumba, na makutano yote ya watu walikuwa wakisali nje saa ya kufukiza uvumba. Akatokewa na malaika wa Lord Bwana amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukizia. Zakaria alipomwona alifadhaika, hofu ikamwingia. Lakini yule malaika akamwambia, usiogope Zakaria, maana dua yako imesikiwa, na mkeo Elisabeti atakuzalia mtoto mwanamume, na jina lake utamwita Yohana. Nawe utakuwa na furaha na shangwe, na watu wengi watakufurahia kuzaliwa kwake. Luka anatueleza kwa undani nasaba ya Yohana. Luka mfuasi wa Yesu anaeleza nasaba ya Yohana tangu mwanzo. Luka alikuwa amefundisha Injili kwa mtu mmoja aitwaye Theofilo ambaye alikuwa kutoka utamaduni tofauti na hakujua kuhusu Lord Bwana. Kwa hiyo ili kumfundisha kuhusu Yesu, Mwokozi wa wenye dhambi, Luka alifikiri kwamba alihitaji kueleza kwa undani ukoo wa Yohana Mbatizaji. Katika Luka sura 1 aya 5 hadi 9 anasimulia, zamani za Herode mfalme wa Uyahudi palikuwa na kuhani mmoja, jina lake Zakaria wa zamu ya Abiya na mkewe alikuwa mmojawapo wa uzao wa Haruni, jina lake Elisabeti na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za God Yehova wakiendelea katika amri zote za Lord Bwana na maagizo yake bila lawama. Nao walikuwa hawana mtoto maana Elisabeti alikuwa tasa na wote wawili ni wazee sana. Basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu ya zamu yake mbele za God Yehova kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani. Hapa tukio lilitokea wakati Zakaria alipokuwa akimtumikia God kulingana na desturi ya ukuhani. Luka alishuhudia waziwazi kwamba Zakaria alikuwa mzao wa Haruni. Kisha Zakaria alikuwa wa mgawanyiko gani? Hii ni hoja muhimu sana. Alifafanua alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu ya zamu yake mbele za God Yehova. Tunaweza kuona kwamba Luka alijua kuhusu Zakaria vizuri sana hivi kwamba alieleza Injili ya ukombozi kupitia Zakaria na Elisabeti. Kwa vile sisi pia ni wa mataifa kutoka jamii tofauti, hatuwezi kuelewa wokovu wa Yesu ikiwa haujafafanuliwa kwa undani hatua kwa hatua. Hebu tujue maelezo ni nini. Yohana Mbatizaji alizaliwa na Zakaria na mkewe Elisabeti, ambaye alikuwa mmoja wa binti za Haruni. Sasa hebu tuangalie ukoo wa Zakaria na Yohana. Ukoo wa Yohana Mbatizaji. Yohana Mbatizaji alikuwa wa uzao wa nani? Haruni kuhani mkuu. Ili kuelewa na saba ya Yohana Mbatizaji inatubidi kusoma Agano la Kale moja, Mambo ya Nyakati sura 24 aya moja hadi 19, einazamu za wana wa Haruni ni hizi, wana wa Haruni Nadabu na Abiu na Eleazari na Idhamari. Lakini hao Nadabu na Abihu walikufa kabla ya baba yao, wala hawakuwa na watoto. Kwa hiyo Eleazari na Idhamari wakafanya ukuhani. Akawagawanya Daudi na Sadoki wa wana wa Eleazari na Ahimeleki wa wana wa Idhamari katika utumishi kwa kadiri ya usimamizi wao Wakaonekana wakuu wengi wa wana wa Eleazari kuliko wa wana wa Ithamari. Wakagawanyika hivi: wa wana wa Eleazari kulikuwa na kumi na sita waliokuwa wakuu wa mbari za baba zao, na wa wana wa Ithamari sawasawa na mbari za baba zao wanane. Ndivyo walivyogawanyika kwa kura wao kwa wao, kwani kulikuwa na wakuu wa patakatifu na wakuu wa God Yehova wa wana wa Eleazari na wa wana wa Ithamari pia. Naye Shemaya mwana wa Nethaneli mwandishi, aliyekuwa wa Walawi, akawaandika mbele ya mfalme na mbele ya wakuu, na Sadoki kuhani, na Ahimeleki mwana wa Abiadhari, na wakuu wa mbari za baba za makuhani na za Walawi; ikatwaliwa ya Eleazari mbari moja ya baba, na moja ikatwaliwa ya Idhamari. Kura ya kwanza ikamtokea Yehoyaribu, na ya pili Yedaya, ya tatu Harimu, ya nne Seorimu, ya tano Malkia, ya sita Miamini, ya saba Hakosi, ya nane Abia, ya kenda Yeshua, ya kumi Shekania, ya kumi na moja Eliashibu, ya kumi na mbili Akimu. Ya kumi na tatu Hupa, ya kumi na nne Yeshebeabu, ya kumi na tano Bilga, ya kumi na sita Imeri, ya kumi na saba Heziri, ya kumi na nane Hapisesi, ya kumi na kenda Pedhahia, ya ishirini Ezekieli, ya ishirini na moja Yakini, ya ishirini na mbili Gamuli, ya ishirini na tatu Delaya, ya ishirini na nne Maazia. Huu ndio usimamizi wao katika huduma yao, waingie nyumbani mwa Lord Bwana kwa kadiri ya agizo lao kwa mkono wa Haruni baba yao, kama Lord Bwana God Yehova wa Israeli alivyomwamuru. Hebu tusome mstari wa kumi tena. Ya saba Hakosi, ya nane Abia. Hapa Daudi aligawa kura kwa kila mmoja wa wana wa Haruni ili dhabihu itolewe kwa utaratibu kama mnavyojua nyote, Haruni alikuwa kaka mkubwa wa Musa. God alimweka Musa kuwa wakala wake, na Haruni kuwa kuhani mkuu wa hema takatifu mbele ya wana wa Israeli. Walawi wengine wote waliwekwa chini ya makuhani na Haruni na wanawe walisimamia dhabihu zote mbele za God. Kabla Daudi hajagawa kura, makuhani wazao wa Haruni walilazimika kuchora kura kila mara, na hili lilikuwa limesababisha mkanganyiko mwingi. Kwa hiyo Daudi alipanga mfumo kwa kuweka kila mgawanyiko kwa utaratibu. Kulikuwa na migawanyiko 24 kwa utaratibu kutoka kwa wajukuu wa Haruni, na wanane alikuwa Abiya. Na inasemekana kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abiya. Kwa hiyo Zakaria na Elisabeti mkewe wote walikuwa wazao wa Haruni kuhani mkuu. Alikuwa Zakaria kuhani wa zamu ya Abia ambaye alikuwa baba yake Yohana Mbatizaji. Tunajua kutoka kwenye Biblia kwamba walikuwa wakiwa ndani ya familia zao. Kama unavyojua, Yakobo alioa binti ya mjomba wake upande wa mama yake. Ni maelezo haya ya ukoo ambayo yana umuhimu mkubwa. Inasema kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abia. Kwa hiyo hakika alikuwa mzao wa Haruni. Nani? Zakaria baba yake Yohana Mbatizaji. Hili ni jambo muhimu katika kueleza ukombozi wa Yesu na huduma ya Yohana Mbatizaji na kupitisha kwa dhambi za ulimwengu kwa Yesu. Wana wa Haruni pekee ndio watahudumu kama makuhani. Ni nani angeweza kuhudumu kama kuhani mkuu katika wakati wa Agano la Kale? Haruni na wazao wake basi ni wapi katika Biblia inapobainisha kwamba wana wa Haruni wanapaswa kuhudumu kama makuhani? Hebu tuangalie katika Hesabu sura 20, aya 22 hadi 29. Kisha wakasafiri kutoka Kadeshi, wana wa Israeli mkutano mzima, wakafikilia mlima wa Hori. Lord Bwana akanena na Musa na Haruni katika mlima wa Hori, karibu na mpaka wa nchi ya Edomu, akawaambia, Haruni atakusanywa awe pamoja na watu wake, kwa kuwa hataingia katika nchi niliyowapa wana wa Israeli, kwa sababu mliasi kinyume cha neno langu hapo penye maji ya Meriba. Uwatwae Haruni na mwanawe Eleazari uwalete juu ya mlima wa Hori, umvue Haruni mavazi yake, ukamvike Eleazari mwanawe mavazi hayo, kisha Haruni atakusanywa kwa watu wake, naye atakufa huko. Musa akafanya kama Lord Bwana alivyomwagiza, wakakwea katika mlima wa Hori mbele ya macho ya mkutano wote. Kisha Musa akamvua Haruni mavazi yake, akamvika mwanawe Eleazari mavazi hayo. Haruni akafa huko katika kilele cha mlima. Musa na Eleazari wakatelemka mlimani. Na mkutano wote ulipoona ya kuwa Haruni amekufa, wakamwombolea Haruni muda wa siku thelathini, maana nyumba yote ya Israeli ikamwombolea. Katika Kutoka lau torati ya God imerekodiwa ikisema kwamba wana wa kuhani mkuu wanapaswa kuchukua ukuhani mkuu kama baba zao walivyofanya walipofikia umri. Katika Kutoka sura 28 aya 1 hadi 5: nawe umlete Haruni ndugu yako karibu nami na wanawe pamoja naye, miongoni mwa wana wa Israeli ili anitumikie katika kazi ya ukuhani Haruni na Nadabu na Abiu na Eleazari na Ithamari wana wa Haruni. Nawe utamfanyia Haruni ndugu yako mavazi matakatifu kwa utukufu na kwa uzuri. Nawe utawaambia watu wote wenye moyo wa hekima niliowajaza na roho ya hekima wamfanyie Haruni mavazi ili kumtakasa anitumikie katika kazi ya ukuhani na mavazi watakayoyafanya ni haya: kifuko cha kifuani na naivera na joho na kanzu ya kazi ya urembo na kilemba na mshipi. Nao watawafanyia Haruni nduguyo na wanawe mavazi matakatifu ili anitumikie katika kazi ya ukuhani. Nao wataitwaa dhahabu na nguo ya rangi ya samawi na ya rangi ya zambarau na ya rangi nyekundu na nguo ya kitani nzuri kwa wazi. God alimweka Haruni ndugu ya Musa kuwa ukuhani. Ukuhani haukufunguliwa kwa mwanaume mwingine yeyote. Kwa hiyo God alimwagiza Musa kumweka wakfu Haruni kama kuhani mkuu na kumvika mavazi yanayofaa kwake kama alivyoagiza yeye. Hatupaswi kamwe kusahau maneno ya God. Pia katika Kutoka sura 29 aya 1 hadi 9: nawe uwafanyie jambo hili, ili kuwatakasa wapate kunitumikia mimi katika kazi ya ukuhani. Twaa ng'ombe mmoja mume kijana, na kondoo waume wawili walio wakamilifu, na mkate usiotiwa chachu, na maandazi yasiyotiwa chachu yaliyokandwa kwa mafuta, na kaki zisizotiwa chachu zilizotiwa mafuta; utazifanya za unga mzuri mwembamba wa ngano Nawe vitie vyote katika kikapu, uvilete ndani ya kikapu pamoja na huyo ng'ombe na hao kondoo waume wawili. Kisha mlete Haruni na wanawe hata mlangoni pa hema ya kukutania, ukawaoshe kwa maji. Kisha twaa hayo mavazi na kumvika Haruni, itie kanzu na joho ya naivera na naivera, na kifuko cha kifuani na kumkaza kwa huo mshipi wa naivera uliosukwa kwa ustadi. Nawe mvike kile kilemba kichwani na ile taji takatifu utaitia katika kile kilemba. Ndipo utakapotwaa hayo mafuta ya kutiwa na kummiminia kichwani mwake na kumtia mafuta. Kisha walete hao wanawe na kuwavika kanzu. Nawe wakaze mishipi, Haruni na wanawe, na kuwavika kofia, nao watakuwa na huo ukuhani kwa amri ya milele. Nawe utawaweka Haruni na wanawe kwa kazi takatifu. Wafunge mishipi Haruni na wanawe na kuwavika zile kofia. Ukuhani utakuwa wao kwa amri ya kudumu. Kwa hiyo utamtakasa wakfu Haruni na wanawe. God alibainisha kwamba Haruni na wanawe pekee ndio wangewekwa wakfu ili kuhudumu ukuhani daima. Aliposema mahususi kwa amri ya milele, ilibaki kuwa kweli hata baada ya Yesu kuja duniani. Kwa hiyo Luka anaeleza kwa kina kwamba Zakaria alikuwa wa ukoo wa Haruni, kuhani mkuu. Zakaria alipokuwa akihudumu kama kuhani mbele za God katika hekalu la Lord Bwana, malaika alimtokea na kumwambia kwamba maombi yake yamesikiwa na kwamba mke wake Elisabeti angemzalia mwana. Zakaria hakuweza kuamini hili na akasema, mke wangu ameendelea sana kiumri, atawezaje kumzaa mwana? Kwa sababu ya mashaka yake, God alimfanya kuwa bubu kwa muda, ili kuonyesha kwamba maneno yake ni kweli. Kwa wakati ufao, mke wake akapata mimba, na baada ya muda, Mariamu bikira pia akapata mimba. Matukio yote mawili yalikuwa kazi za matayarisho ya God kwa wokovu wetu. Ili kuokoa wanadamu walioharibika, ilimbidi atume mtumishi wake Yohana, na kumzaa mwana wake wa pekee, Yesu, azaliwe katika ulimwengu huu. Kwa hiyo God aliamuru mwanawe abatizwe na Yohana ili kupitisha dhambi zote za ulimwengu ili wale wanaomwamini wangeokolewa. Mipango maalum ya God. God alimtayarisha nani kabla ya Yesu kwa kazi ya ukombozi? Yohana Mbatizaji. God alimtayarisha Yohana azaliwe katika ulimwengu huu kabla ya Yesu. Yohana alizaliwa ili aweze kumbatiza Yesu na kupita dhambi zote za ulimwengu. Mzao wa kuhani mkuu alilazimika kutoa dhabihu ya upatanisho ili kutimiza Agano la God lililofanyika katika Agano la Kale na Jipya ili tuweze kuamini katika Injili ya ukombozi wa Yesu na kutenda kwa usahihi. Katika Kutoka God aliwapa Israeli lao Torati na maagano yake, lao Torati ya God na amri kwa ajili ya kutoa huduma ya dhabihu katika hema, hadi mavazi ya makuhani, maelezo ya dhabihu na mfululizo wa ukuhani kwa wana wa makuhani. God alimtewa Haruni na uzao wake katika ukuhani mkuu milele. Kwa hiyo wazao wote wa Haruni wangeweza kutoa dhabihu na kuhani mkuu wangetoka tu katika nyumba ya Haruni. Unaelewa, ili kuwaje. Lakini kati ya wazao wengi wa Haruni, God alichagua kuhani fulani aitwaye Zakaria na mke wake Elisabeti. Alikuwa amesema tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako. God alipomwambia Zakaria kwamba angemwezesha Elisabeti kupata mtoto wa kiume na kwamba angemuita Yohana, alishangaa sana, hata akawa bubu kwa amri yake, mpaka mtoto alipozaliwa na kupewa jina na hakika mtoto wa kiume alizaliwa nyumbani kwake. Ilipofika wakati wa kumpa mtoto jina kulingana na desturi ya Israeli, walikusudia kumwita mtoto huyo jina la baba yake. E, ikawa siku za kuzaa kwake Elisabeti zilipotimia, alizaa mtoto mwanamume. Wakasikia jirani zake na jamaa zake ya kwamba Lord Bwana amemwongezea rehema zake, wakafurahi pamoja naye. Ikawa siku ya nane wakaja kumtahiri mtoto, wakataka kumpa jina la babaye Zakaria. Mamaye akajibu akasema, la sivyo, bali ataitwa Yohana. Wakamwambia, hapana mtu katika jamaa zako aitwaye jina hilo. Wakamwashiria babaye, wajue atakavyo kumuita. Akataka kibao, akaandika ya kwamba jina lake ni Yohana. Wakastaajabu wote. Papo hapo kinywa chake kikafunguliwa na ulimi wake pia, akaanza kunena akimsifu God Yehova. Wakaingiwa na hofu wote waliokuwa wakikaa karibu nao, na mambo hayo yote yakatangazwa katika nchi yote ya milima milima ya Uyahudi. Na wote walioyasikia wakayaweka mioyoni mwao, wakisema mtoto huyu atakuwa wa namna gani? kwa sababu mkono wa Lord Bwana ulikuwa pamoja naye. Luka sura moja aya hamsini na saba hadi sitini na sita. Zakaria alikuwa bubu wakati huo. Ilipofika wakati wa kumpa mtoto jina, jamaa walipendekeza mtoto huyo aitwe Zakaria, lakini mama yake alisisitiza kwamba jina lake linapaswa kuwa Yohana. Kwa hili jamaa walisema kwamba hakuna mtu aliye na jina hilo katika familia na kwamba mtoto anapaswa kupewa jina la baba yake. Elisabeti alipozidi kusisitiza juu ya jina hilo, wale jamaa walimwendea Zakaria na kuuliza jina la mtoto linapaswa kuwa nani. Zakaria kwa vile alikuwa bado hawezi kuzungumza, aliomba kibao cha kuandikia na kuandika Yohana. Jamaa wote walishangaa kwa chaguo hili lisilo la kawaida la jina. Lakini baada ya kutaja jina, kinywa cha Zakaria kilifunguka mara moja. Alimsifu God na akajazwa na Roho Mtakatifu na kutabiri. Luka anasimulia juu ya kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji katika nyumba ya Zakaria. Epalikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abiya. Katika majaliwa maalumu ya God, Yohana Mbatizaji mwakilishi wa wanadamu alizaliwa na Zakaria mzao wa Haruni. Na kupitia Yohana Mbatizaji na Yesu Kristo, God alikuwa amekamilisha wokovu wa wanadamu. Tunaokolewa kutoka kwa dhambi zetu zote kwa kuamini kazi ya ukombozi iliyofanywa kupitia Yohana na Yesu Kristo. Ubatizo wa Yesu. Kwa nini Yesu alibatizwa na Yohana? Kuchukua dhambi zote za ulimwengu. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwana wa God na alizichukua dhambi zetu zote. Alikuwa Yohana Mbatizaji mtumishi wa God ambaye hushahidia wokovu wetu. Haimaanishi kwamba God hatuambii yeye mwenyewe kuwa yeye ndiye Mwokozi wetu. God anafanya kazi kupitia watumishi wake katika kanisa na kwa vinywa vya watu wake wote ambao wameokolewa. God anasema semeni na moyo wa Yerusalemu, kawambieni kwa sauti kuu ya kwamba vita vyake vimekwisha, uovu wake umeachiliwa, kwa kuwa amepokea kwa mkono wa Lord Bwana adhabu maradufu kwa dhambi zake zote. Majani yakauka, walanyauka, bali neno la God Yehova wetu litasimama milele. E Isaya sura 40 aya mbili na nane. E nini, si wenye dhambi tena. Nimefanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zako zote na vita vimekwisha. Hivyo sauti ya injili ya ukombozi inaendelea kupaza kilio chake kwetu. Hii ndiyo inaitwa injili iliyotayarishwa. Tunapoelewa kazi za Yohana Mbatizaji, tunapoelewa kweli kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu kupitia Yohana Mbatizaji, sisi sote tunaweza kuwekwa huru kutokana na dhambi zetu. Injili zote nne zinatuambia kuhusu Yohana Mbatizaji na nabii wa mwisho wa Agano la Kale pia anamshuhudia Yohana Mbatizaji mtumishi wa God. Na Agano Jipya linaanza na kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji na kupitishwa kwa dhambi kupitia kwake. Basi kwa nini tunamwita Yohana Mbatizaji? Ni kwa sababu alimbatiza Yesu. Ubatizo unamaanisha nini? Ina maana kupitisha, kwa kuzikwa, kuoshwa, sawa na kuwekewa mikono katika agano la kale. Katika agano la kale mtu alipotenda dhambi alipitisha dhambi zake kwenye kichwa cha dhabihu ya dhambi, dhabihu isiyo na dosari kwa kuweka mikono yake juu ya dhabihu ya dhambi, na dhabihu hiyo ilikufa na dhambi hizo. Kuwekewa mikono maana yake ni kupitisha kwa kwa hiyo kuwekewa mikono na ubatizo vina kitu kimoja lakini kwa majina tofauti. Basi nini maana ya ubatizo wa Yesu? Ubatizo wake ulikuwa njia pekee ya kufanya upatanisho ndani ya mpango wa God. Katika agano la kale wenye dhambi walilazimika kuweka mikono yao juu ya kichwa cha dhabihu ili kuzipitisha dhambi zao kwenye kichwa chake. Kisha walipaswa kukata koo lake na makuhani wakaleta damu ili kuiweka kwenye pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa. Hii ilikuwa njia ya kufanya upatanisho kwa dhambi za kila siku. Basi walifanyaje upatanisho kwa dhambi za kila mwaka? Haruni kuhani mkuu alitoa dhabihu kwa ajili ya watu wote wa Israeli. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alizaliwa katika nyumba ya Haruni, ilikuwa sahihi kwake kuwa kuhani mkuu na God alimchagua mapema kuwa kuhani mkuu wa mwisho kulingana na ahadi yake ya ukombozi. Yohana Mbatizaji alikuwa mwakilishi wa wanadamu wote na kuhani mkuu wa mwisho wa wanadamu wote, kwa sababu agano la kale liliisha Yesu Kristo alipozaliwa. Ni nani mwingine isipokuwa Yohana Mbatizaji aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu katika agano jipya, kama vile Haruni alivyofanya upatanisho kwa dhambi za watu wake katika agano la kale? Kama kuhani mkuu wa mwisho katika agano la kale na mwakilishi wa wanadamu wote, Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu alipombatiza. Kwa sababu Yohana alipitisha kwa Yesu dhambi zote, tunaweza kukombolewa kwa kuamini Injili ya maji na Roho. Yesu alifanyika mwanakondoo ili kuokoa wenye dhambi wote na hivyo kufanya kazi ya ukombozi kama God alivyopanga. Yesu alituambia kwamba Yohana Mbatizaji alikuwa nabii wa mwisho, kuhani mkuu wa mwisho aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu kwake. Kwa nini Yesu hakuweza kufanya hivyo peke yake? Kwa nini Yesu alimhitaji Yohana Mbatizaji? Kulikuwa na sababu ya Yohana Mbatizaji kuja miezi sita kabla ya Yesu. Ilikuwa kutimiza Torati ya agano la kale, kukamilisha agano la kale. Yesu alizaliwa na Bikira Mariamu na Yohana Mbatizaji alizaliwa na mwanamke mzee aliyeitwa Elisabeti. Hizi zilikuwa kazi za God na alizipanga kuwaokoa wenye dhambi wote. Ili kutuokoa na vita vya daima dhidi ya dhambi na mateso yote ya wanadamu wenye dhambi, alimtuma mtumishi wake Yohana na kisha mwanawe mwenyewe Yesu. Yohana Mbatizaji alitumwa kama mwakilishi wa wanadamu wote, kuhani mkuu wa mwisho. Mtu mkuu zaidi aliyezaliwa na wanawake. Ni nani aliyekuwa mtu mkuu zaidi juu ya uso wa dunia? Yohana Mbatizaji. Hebu tuangalie Mathayo sura kumi na moja aya saba hadi kumi na nne. Eina e hao walipokwenda zao, Yesu alianza kuwaambia makutano habari za Yohana, mlitoka kwenda nyikani kutazama nini? Unyasi ukitikiswa na upepo? Lakini mlitoka kwenda kuona nini? Mtu aliyevikwa mavazi mororo? Tazama, watu wavao mavazi mororo wamo katika nyumba za wafalme. Lakini kwa nini mlitoka? Ni kuona nabii? Naam nawaambia, na, na aliye mkuu zaidi ya nabii. Huyo ndiye aliandikiwa haya, tazama, mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako. Amin nawaambieni, hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji; walakini aliye mdogo katika ufalme wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye. Tangu siku za Yohana Mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wa uteka. Kwa maana manabii wote na lao Torati walitabiri mpaka wakati wa Yohana. Na ikiwa mnataka kukubali, yeye ndiye Eliya atakayekuja. Watu walitoka kwenda nyikani ili kumwona Yohana Mbatizaji. Yohana Mbatizaji akapaza sauti, "Tubuni enyi wazao wa nyoka na Yesu akasema, lakini mlitoka kwenda kuona nini? Mtu aliyevikwa mavazi mororo? Tazama, watu wavao mavazi mororo wamo katika nyumba za wafalme. Yesu mwenyewe alishuhudia ukuu wa Yohana. Imlitoka, mlitoka kwenda kuona nini? Mshenzi anayevaa manyoya ya ngamia na kupiga kelele juu ya mapafu yake? Lazima alikuwa amevaa manyoya ya ngamia Ulitoka kuona nini? Mtu aliyevaa mavazi mororo. Anayevaa mavazi mororo yuko ikulu. Lakini yeye ni mkuu kuliko mfalme alishuhudia Yesu. Tazama watu wavao mavazi mororo wamo katika nyumba za wafalme. Lakini kwa nini mlitoka? Ni kuona nabii. Naam, nawaambia na, na aliye mkuu zaidi ya nabii. Katika siku za zamani manabii walikuwa wakubwa kuliko wafalme. Yohana Mbatizaji alikuwa zaidi ya mfalme na zaidi ya nabii. Alikuwa zaidi ya manabii wote wa Agano la Kale. Kwa hakika, Yohana kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu alikuwa zaidi ya Haruni, kuhani mkuu wa kwanza. Yesu mwenyewe anamshuhudia Yohana. Ni nani mwakilishi wa wanadamu? isipokuwa Kristo mwenyewe. Ni nani aliye mtu mkuu zaidi duniani? Yohana Mbatizaji ena, aliye mkuu zaidi ya nabii. Huyo ndiye aliandikiwa haya, tazama, mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, atakayeitengeneza njia yako mbele yako. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba vita dhidi ya dhambi vimekwisha. E, tazama mwana mwanakondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Ni Yohana Mbatizaji aliyeshuhudia kwamba Yesu alizichukua dhambi za ulimwengu. Katika Mathayo sura 11 aya 11, na na, amin nawaambieni, hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Je, kumekuwa na mtu yeyote mkuu kuliko Yohana Mbatizaji kati ya wale waliozaliwa na wanawake? Ina maana gani kuzaliwa na wanawake? Hii ina maana ya ubinadamu wote. Mbali na Adamu, wanadamu wote wamezaliwa na wanawake. Ndiyo, kati ya wale waliozaliwa na wanawake hakutokea aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Kwa hiyo yeye ndiye kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu. Yohana Mbatizaji alikuwa kuhani mkuu, nabii na mwakilishi wetu. Katika Agano la Kale, Haruni na wanawe walitawazwa na God kutumikia milele. Dhambi zote zilipaswa kuoshwa kupitia Haruni na wanawe; ilikuwa kama God alivyoamuru. Ikiwa mtu mwingine miongoni mwa Walawi angejitokeza na kuthubutu kuingilia kati, bila shaka angekufa. Walichoweza kufanya ni kukusanya kuni kwa ajili ya moto kwenye madhabahu, kuwachuna wanyama, kusafisha matumbo yao na kuondoa mafuta. Ikiwa wangekuwa na kiburi cha kutosha kujaribu kufanya kazi ya ukuhani, wangekufa ni lao torati ya God, hawakuweza kuvuka mstari. Duniani hakujatokea mtu mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Alikuwa mkuu kuliko wote wanaoweza kufa. E, tangu siku za Yohana Mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu, nao wenye nguvu wa uteka. E, Mathayo sura 11 aya 12. Ukombozi wa wanadamu ulitimizwa wakati Yohana mbatizaji alipombatiza Yesu. Na wale wanaomwamini Yesu wanaweza kuingia katika ufalme wa mbinguni, wanakuwa waadilifu. Hebu tuangalie jinsi babake Yohana alivyomshuhudia mwanawe. Ushuhuda wa Zakaria, baba wa Yohana. Zakaria alitabiri nini kuhusu mwanawe? Yohana atatayarisha njia ya Lord Bwana kwa kuwapa watu wa Lord Bwana ujuzi wa wokovu. Tusome Luka sura moja aya sitini na saba hadi themanini. Na Zakaria baba yake akajazwa Roho Mtakatifu, akatabiri akisema, atukuzwe Lord Bwana God Yehova wa Israeli kwa kuwa amewajia watu wake na kuwakomboa. Ametusimamishia pembe ya wokovu katika mlango wa Daudi mtumishi wake. Kama alivyosema tangu mwanzo kwa kinywa cha manabii wake watakatifu, tuokolewe na adui zetu, na mikononi mwao wote wanaotuchukia; ili kuwatendea rehema baba zetu, na kulikumbuka agano lake takatifu, wapo aliomwapia Ibrahimu, baba yetu, ya kwamba atatujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu, na kumwabudu pasipo hofu, kwa utakatifu na kwa haki mbele zake siku zetu zote. Nawe mtoto, utaitwa nabii wake aliye juu, kwa maana utatangulia mbele za uso wa Lord, Bwana umtengenezee njia zake, uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi. Dhambi imetoweka kabisa zao, kwa njia ya rehema za God, Yehova wetu, ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia, kuwaangaza wakao katika giza na uvuli wa mauti, na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani. Yule mtoto akakua akaongezeka nguvu rohoni, akakaa majangwani hata siku ya kutokea kwake kwa Israeli. Zakaria alitabiri mambo mawili. Alitabiri kwamba mfalme wa watu wote amekuja. Kuanzia mistari 68 na hadi 73 alitabiri kwa furaha kwamba God hakusahau ahadi zake, na kwamba Yesu kama God alivyoahidi kwa Ibrahimu, alizaliwa na Mariamu bikira ili kuokoa uzao wake kutoka mikononi mwa maadui zao, na kisha kutoka aya ya 74 ya kwamba atatujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu na kumwabudu pasipo hofu. Hii ni ukumbusho wa ahadi ya God kwa Ibrahimu na watu wa Israeli, na akatabiri kwamba atatujalia sisi na kumwabudu pasipo hofu. Kutoka mstari wa sabini na sita alitabiri kwa mwanawe, enawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu, kwa maana utatangulia mbele za uso wa Lord Bwana umtengeneze njia zake, uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi, dhambi imetoweka kabisa zao. Kwa njia ya rehema za God Yehova wetu ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuangaza wakao katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani. Hapa alisema wajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi, dhambi imetoweka kabisa zao. Je, alisema kwamba ujuzi wa wokovu utatolewa kutoka kwa nani? Yohana Mbatizaji. Mnaweza kuelewa hili? Yohana Mbatizaji kwa njia ya maneno ya God alipaswa kutupa ufahamu kwamba Yesu ni mwana wa God aliyechukua dhambi za ulimwengu. Sasa hebu tuangalie Marko moja. Ni mwanzo wa injili ya Yesu Kristo, mwana wa God Yehova. Kama ilivyoandikwa katika nabii Isaya, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayetengeneza njia yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Lord Bwana, yanyosheni mapito yake. Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba liletalo ondoleo la dhambi; dhambi imetoweka kabisa. Wakamwendea nchi yote ya Uyahudi nao wa Yerusalemu wote, wakabatizwa katika mto wa Yordani wakiziungama dhambi zao. u Marko sura moja, aya moja hadi tano. Waisraeli waliposikia kutoka kwa Yohana Mbatizaji, waligeuka kutoka kuabudu sanamu za mataifa na kubatizwa na Yohana Mbatizaji. Lakini Yohana alishuhudia, ninawabatiza kwa maji ili mpate kumrudia God. Lakini mwana wa God atakuja na kubatizwa nami ili dhambi zenu zote zipitishwe kwake na ikiwa unaamini ubatizo wake kama vile ulivyobatizwa nami, dhambi zako zote zitavuka kwake, kama vile dhambi zilivyovuka kwa kuwekewa mikono katika agano la kale. Hayo ndiyo Yohana aliyashuhudia. Ukweli kwamba Yesu alibatizwa katika Yordani ina maana kwamba alibatizwa katika mto wa mauti. Tunaimba kwenye mazishi e, hivi karibuni tutakutana kwenye pwani hiyo nzuri. Tutakutana kwenye pwani hiyo nzuri. Tukifa tutavuka mto Yordani. Mto Yordani ni mto wa mauti. Yesu alibatizwa katika mto wa mauti. Ubatizo wa kukabidhi dhambi zetu. Je, kuwekewa mikono katika agano jipya ni nini? Ubatizo wa Yesu. Katika Mathayo sura 3 aya 13 hadi 17, tunasoma, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe, lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu. Yesu akajibu akamwambia, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa God Yehova akishuka kama huwa akija juu yake, na tazama, sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye. Yesu alikuja Yordani na kubatizwa na Yohana Mbatizaji. Yesu akasema nibatize, Naye Yohana akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu. Makuhani wakuu wa mbinguni na duniani walikutana pamoja. Kulingana na Waibrania, Yesu Kristo ndiye kuhani mkuu milele baada ya utaratibu wa Melkizedeki. Yesu ni mtu asiye na nasaba. Hakuwa wa uzao wa Haruni wala hakuwa wa uzao wa mwanadamu yeyote duniani. Yeye ni mwana wa God muumba wetu. Kwa hiyo Yesu hana na saba. Hata hivyo aliacha utukufu wa mbinguni na akashuka duniani ili kuwaokoa watu wake. Sababu iliyomfanya aje hapa ulimwenguni ilikuwa kuokoa wenye dhambi wote wanaoteseka kutokana na udanganyifu wa shetani. Zaidi ya hayo alizichukua dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji. Yesu akajibu akamwambia, Kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naomba uniruhusu kufanya hivyo kwa sasa, iruhusu. Yesu aliamuru mwakilishi wa wanadamu wote na akainamisha kichwa chake. Katika Agano la Kale, wakati dhabihu ilitolewa kwa God, ama mwenye dhambi au kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa chake na kupitisha kwa dhambi. Kuweka mikono ya tu juu ya inamaanisha kupitisha kwa. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji, maana yake ni sawa na kuwekea mikono kwenye Agano la Kale, kupitisha kwa, kuzikwa, kuoshwa na kutoa dhabihu, pia ni vivyo hivyo. Agano jipya ni hali halisi na agano la kale ni kivuli. Wakati mwenye dhambi alipoweka mikono yake juu ya mwanakondoo katika agano la kale, dhambi yake ilipitishwa kwa mwanakondoo na mwanakondoo akafa. Mwanakondoo alipokufa, alizikwa. Dhambi ya yule aliyeweka mikono yake juu ya mwanakondoo ilipitishwa kwa mwanakondoo ili mwanakondoo afe na dhambi dhambi imehamishiwa kwa mwanakondoo. Je, yule aliyemleta mwanakondoo naye akawa hana dhambi? Hebu tuseme kwamba leso hii ni dhambi na kipaza sauti hiki mwanakondoo, na ninapoweka mikono yangu juu ya kipaza sauti hiki, dhambi hii inapitishwa kwa kipaza sauti hiki mwanakondoo. God mwenyewe aliamua kwamba itakuwa hivyo. Iweka mikono yako kwa hiyo ili kupokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa, mtu lazima aweke mikono. Baada ya hapo hakuna dhambi. Ubatizo wa Yesu ni kwa ajili ya kuoshwa, kuzikwa na kukabidhi dhambi kwake. Hiyo ndiyo maana yake. Inamaanisha nini kutimiza haki yote? Ni kuosha dhambi zote kwa kupitisha dhambi kwa Yesu. Basi Yesu alipobatizwa ili kuondoa dhambi zote za dunia, je, zilipitishwa kweli kwake? Dhambi zote za dunia zilipitishwa kwa Yesu na watu wote walikombolewa. Hii ni sawa na kupitisha dhambi za agano la kale kwenye dhabihu. Yesu alikuja katika ulimwengu huu na kusema kwenye mto Yordani, kubali iwe hivi sasa, kwa maana ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Mathayo sura tatu aya 15. Kisha Yohana alimbatiza Yesu. Yesu alimwambia Yohana kwamba ilikuwa inafaa kwao kutimiza haki yote kwa ubatizo wake. Uadilifu wote humaanisha inafaa zaidi, kufaa zaidi. Hivyo ilifaa kwao kutimiza haki yote. Hii ina maana kwamba ni sawa kwa Yohana kumbatiza Yesu na kwa Yesu kubatizwa na Yohana na hivyo kuzipitisha Yesu dhambi zote za ulimwengu. God hutoa wokovu unaotegemea ubatizo wa Yesu, dhabihu yake na imani yetu. Ni ubinadamu wote wanateseka kwa sababu ya dhambi, na wanaendelea kupata mateso kutoka kwa shetani kwa sababu ya dhambi zao. Kwa hiyo, ili waokolewe na kupelekwa mbinguni, wewe kama mwakilishi wa wanadamu na mzao wa Haruni unapaswa kunibatiza kwa ajili ya watu wote. Nitabatizwa na wewe, kisha kazi ya wokovu itatimizwa. Kisha akaruhusu. Kwa hiyo Yohana alimbatiza Yesu. Aliweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Yesu alikuwa mwokozi ambaye aliosha dhambi zetu zote. Tunaokolewa kwa kuamini katika ukombozi wake. Unaamini? Baada ya ubatizo wake, kazi ya kwanza ya Yesu katika huduma yake ya hadharani pale Yordani, kupitia mikono ya mwakilishi wa wanadamu wote, alisafiri huku akihubiri Injili kwa muda wa miaka mitatu na nusu akiwa na dhambi zote za ulimwengu juu yake. Akamwambia yule mwanamke aliyekamatwa akizini, wala mimi sikuhukumu. Hakuweza kumhukumu mwanamke kwa sababu ilimbidi kuchukua juu yake dhambi zake zote na kuzifia msalabani. Yesu alipokuwa akiomba katika mahali paitwapo Getsemane, aliomba mara tatu kwa Baba aondoe kikombe hicho kutoka kwake, lakini hivi karibuni alikata tamaa na kusema, walakini si mapenzi yangu bali yako yatendeke. E, Luka sura 22 aya 42, aitazama mwana mwanakondo wa God Yehova aichukuae dhambi ya ulimwengu. Yesu aliondoa dhambi ngapi? dhambi zote za ulimwengu katika yohana sura moja aya ishirini na tisa siku ya pili yake amwona yesu anakuja kwake akasema tazama mwanakondoo wa god yehova aichukuae dhambi ya ulimwengu yohana mbatizaji alimbatiza yesu na siku iliyofuata yohana mbatizaji alimwona yesu akimjia akapaza sauti na kuwashuhudia watu tazama mwanakondoo wa god yehova aichukuae dhambi ya ulimwengu Mwana wa God alikuja ulimwenguni na kuchukua dhambi zote za ulimwengu. Yohana mbatizaji alishuhudia tena katika Yohana sura 1 aya 35 hadi 36, tena siku ya pili yake, Yohana alikuwa amesimama pamoja na wawili katika wanafunzi wake, akamtazama Yesu akitembea akasema, tazama mwana kondoo wa God Yehova. Mwanakondo wa God ina maana kwamba yeye ndiye uhalisia wa kweli na halisi wa dhabihu ya Agano la Kale aliyeufa kwa ajili ya dhambi za Israeli. Mwana wa God, muumbaji wetu alishuka duniani kwa ajili yako na mimi na kutoa dhambi zetu zote, dhambi zote tangu kuumbwa kwa ulimwengu hadi siku ile inapoisha; kutoka dhambi ya asili hadi dhambi zetu zote, kutoka kwa mapungufu yetu hadi matendo yetu maovu. Alitukomboa sisi sote kwa ubatizo wake na damu yake msalabani. Yesu alizichukua dhambi zetu zote na kutupa ukombozi. Je, unaelewa hili? E, mwanakondoa wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu imekuwa takriban miaka elfu mbili hii. Ina maana kwamba takriban miaka elfu mbili imepita tangu alipokuja katika ulimwengu huu na mwaka thelathini BK Yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu. Mwaka wa moja BK ni mwaka ambao Yesu alizaliwa, tunaita kipindi kabla ya Kristo. Hivyo karibu miaka elfu mbili imepita tangu Yesu alipokuja duniani. Hii mnamo mwaka wa thelathini BK Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Na siku iliyofuata Yohana akawapigia kelele, watu, tazama mwana-kondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Tazama, alikuwa akiwaambia watu kumwamini Yesu ambaye alichukua dhambi zao zote juu yao. Alikuwa akishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwana-kondoo wa God aliyetuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. Yesu alichukua dhambi zetu zote na kumaliza vita vya milele dhidi ya dhambi. Mwana wa God alichukua juu yetu dhambi zetu zote, kwa hiyo sisi sasa hatuna dhambi. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba alizichukua dhambi zetu zote, dhambi zako na zangu. E, huyo alikuja kwa ushuhuda ili aishuhudie ile nuru, wote wapate kuamini kwa yeye. Yohana sura moja aya saba. Bila ushuhuda wa Yohana, tungejuaje kwamba yesu alizichukua dhambi zetu zote? Katika Biblia mara nyingi imeandikwa kwamba alifariki kwa ajili yetu, lakini wakati huu mtu pekee aliyeshuhudia kwamba alibeba dhambi zetu zote alikuwa ni Yohana Mbatizaji tu. Dhambi za dunia ni dhambi nyingi kiasi gani? Dhambi zote za wanadamu tangu mwanzo hadi mwisho wa dunia. Wengi walishuhudia baada ya kifo cha Yesu, lakini ni Yohana pekee aliyeshuhudia alipokuwa hai. Bila shaka wanafunzi wa Yesu pia walitoa ushahidi kuhusu ukombozi wa Yesu. Walishuhudia kwamba Yesu alizichukua dhambi zetu, kwamba yeye ni mwokozi wetu. Yesu aliichukua dhambi ya ulimwengu. Sasa huna hata miaka mia moja, sivyo? Yesu aliichukua dhambi ya ulimwengu alipokuwa na umri wa miaka 30. Hebu tuseme kwamba ilikuwa miaka elfu nne kabla ya Yesu kuja na imepita zaidi ya miaka elfu mbili tangu Yesu aje. Hatujui itakuwa muda gani, lakini mwisho bila shaka utakuja. Anasema, mimi ni alfa na omega, mwanzo na mwisho, wa kwanza na wa mwisho. Ufunuo sura 22 aya 13. Kwa hivyo hakika kutakuwa na mwisho na tuko kwenye hatua iliyoonyeshwa na mwaka wa 2024. Kristo alizichukua dhambi zetu mwaka wa 30 BK na ilikuwa miaka tatu kabla ya kufa msalabani. Aitazama mwanakondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Alichukua dhambi ya ulimwengu, dhambi zako na zangu. Takriban miaka elfu mbili imepita tangu kuzaliwa kwa Yesu. Sasa tunaishi takriban miaka elfu mbili baada ya Yesu kuchukua dhambi zetu. Na bado tunaishi na kutenda dhambi katika siku hizi na zama hizi. Yesu ni mwanakondoo wa God aliyeichukua dhambi ya ulimwengu. Tunaanza kuishi katika ulimwengu huu tangu tunapozaliwa. Je, sisi sote tunatenda dhambi tangu tunapozaliwa au sivyo? Ndio tunatenda dhambi. Hebu tupitie jambo zima. Tangu siku tunazaliwa mpaka kufikia umri wa miaka kumi je, tunatenda dhambi au hatufanyi? Hii ndio. Tunatenda dhambi. Je, dhambi hizo zilipitishwa kwa Yesu au la? Hii ndio, ndivyo hivyo. Dhambi zote hupitishwa kwa Yesu, kwa hiyo yeye ni Mwokozi wetu. Kama sivyo, angewezaje kuwa Mwokozi wetu? Dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu. Kuanzia umri wa miaka kumi na moja hadi ishirini je, tunatenda dhambi au hatufanyi? Tunatenda dhambi mioyoni mwetu katika matendo yetu. Sisi ni wazuri sana katika hilo. Tumefundishwa tusitende dhambi, lakini tunaifanya kwa urahisi sana. Na God anatuambia kwamba dhambi hizo zilipitishwa kwa Yesu. Yeye alijua sisi ni watu wa aina gani na alibeba dhambi hizo mapema. Na tunaishi kwa muda gani katika ulimwengu huu? Wacha tuseme ni kama miaka sabini. Ikiwa tungejumlisha pamoja dhambi zote tunazofanya katika miaka hiyo sabini, je, hiyo ingekuwa nzito kiasi gani ikiwa tungewapakia kwenye malori ya tani nane? Labda itakuwa zaidi ya malori mia moja. Hebu fikiria, ni dhambi ngapi tutatenda katika maisha yetu yote. Je, hizo ni dhambi za ulimwengu au sivyo? Ni dhambi za ulimwengu. Tunatenda dhambi tangu kuzaliwa hadi kumi, kutoka kumi hadi ishirini, kutoka ishirini hadi thelathini, hadi siku tunapokufa. Lakini dhambi hizo zote zinajumuishwa katika dhambi za ulimwengu ambazo tayari zimepitishwa kwa Yesu kwa njia ya ubatizo wake, Mkombozi wa mwanadamu, Yesu Kristo. Yesu aliondoa dhambi ngapi? Dhambi zote za mababu zetu, sisi na vizazi vyetu mpaka mwisho wa dunia. Yesu anatuambia kwamba aliosha dhambi hizo zote. Kwa kuwa Yesu hangeweza kujibatiza mwenyewe, kwa hiyo God alimtuma mtumishi wake Yohana kwanza, mwakilishi aliyechaguliwa wa wanadamu wote. einae ataitwa jina lake mshauri wa ajabu, God Yehova mwenye nguvu. Isaya sura tisa aya sita. Kwa yeye mwenyewe, kwa hekima yake, kwa mpango wake, alimtuma mwakilishi wa wanadamu mbele, na yeye mwenyewe mwana wa God alikuja katika mwili na kuondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo uliotolewa na Yohana Mbatizaji. Je, huu si wokovu wa ajabu? Ni ajabu, sivyo? Kwa hiyo mara moja tu kwa kupokea ubatizo kutoka kwa Yohana Mbatizaji aliosha dhambi zote za wanadamu wote ulimwenguni, na kwa njia ya kusulubiwa aliokoa kila mtu kutoka kwa dhambi. Alitukomboa sisi sote. Fikiri juu yake, dhambi zako zote kuanzia ishirini hadi thelathini, thelathini hadi arobaini, arobaini hadi sitini, hadi sabini, hadi mia moja. Halafu kuna za watoto wako. Je, alichukua dhambi zako zote au hakufanya hivyo? Ndiyo, alichukua juu yetu dhambi zetu zote. Yeye ni Yesu Kristo, Mwokozi wa wanadamu. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zetu zote kwa Yesu na kwa sababu God alipanga hivyo, tunaweza kuokolewa kwa kumwamini Yesu. Je, wewe na mimi ni wenye dhambi? Je, dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu au lai E, sisi si wa dhambi tena na dhambi zetu zote zilitwikwa kwa Yesu. Ni nani anayethubutu kusema kwamba kuna dhambi katika ulimwengu huu? Yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu. Alijua kwamba tungetenda dhambi na pia alichukua dhambi zote za wakati ujao. Baadhi yetu tuna zaidi ya miaka 50, na wengine bado hawajaishi nusu ya maisha yetu, lakini tunazungumza juu yetu wenyewe, pamoja na mimi mwenyewe, kana kwamba tumeishi milele. Kuna wengi wetu tunaishi maisha ya misukosuko. Ngoja nieleze hivi, kuna wadudu wanaoishi siku moja tu. Nusu ya maisha yake itakuwa muda gani? Ni kama masaa 12. Iwema wangu Nilikutana na mtu kama huyo na akanipiga mtego wa nzi kwangu, na nilikuwa karibu kusagwa hadi kufa. Na unajua alikuwa ameishi kwa saa kumi na mbili tu na hakuweza kuacha kuzungumza, lakini tayari hiyo ilikuwa nusu ya maisha yake. Kufikia saba au nane jioni, anakabiliwa na macho ya maisha yake na kwa muda mfupi kifo Baadhi ya wadudu wanaoishi siku moja tu wanaweza kuishi kwa masaa 20 wengine 21 na wengine huishi hadi uzee wa masaa 24. Wanaweza kuzungumza juu ya uzoefu wao wa maisha yote, lakini inaonekanaje kwetu? Huenda tukaishi hadi miaka sabini au themanini na kusema usiwe mcheshi. Uzoefu wao sio chochote machoni petu. God ni wa milele. Yeye anaishi milele na milele. Anaamua mwanzo na mwisho. Kwa kuwa anaishi milele, anaishi ndani ya fremu ya wakati inayoitwa milele. Anatutazama kutoka kwenye nafasi ya umilele wake. Enzi za kale yeye alibeba dhambi zote za dunia, akafa msalabani na kusema imekwisha. Alifufuliwa siku tatu baadaye na kupaa mbinguni. Sasa anakaa katika umilele. Sasa yeye anamtazama kila mmoja wetu chini, na mtu mmoja anasema ah, mpendwa, nimetenda dhambi sana. Ingawa nimeishi miaka ishirini tu, nimetenda dhambi sana. Nimeishi kwa miaka thelathini na nimefanya dhambi nyingi sana, ni nyingi tu. Ninawezaje kusamehewa? Lakini Lord Bwana wetu katika milele yake angesema usinifanye nicheke. Sikuzikomboa dhambi zako tu hata sasa, bali pia dhambi za mababu zako kabla hujazaliwa na dhambi zote za uzao wako utakaoishi baada ya wewe kufa. Yeye anasema hivi kwenu kutoka katika fremu ya wakati wa milele. Je, unaamini hili? Amini hili na kupokea zawadi ya wokovu iliyotolewa bure kwako na ingia katika ufalme wa mbinguni. Usiamini katika mawazo yetu, lakini katika maneno ya God, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Haki yote tayari ilitimizwa na mwana kondoo wa God aliyechukua dhambi ya ulimwengu. Yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu. Je, yeye au hakufanya? Alifanya. Yesu alisema nini mwisho pale msalabani? I, imekwisha Yesu Kristo alizichukua dhambi zote za ulimwengu, alihukumiwa kifo katika mahakama ya Pontio Pilato na alisulubishwa msalabani. E, akatoka hali akijichukulia msalaba wake mpaka mahali paitwapo fuvu la kichwa au kwa Kiebrania Golgotha. Wakamsulubisha huko na wengine wawili pamoja naye, mmoja huku na mmoja huku na Yesu katikati. Naye Pilato akaandika anwani, akaiweka juu ya msalaba, imeandikwa, Yesu Mnazareti, mfalme wa Wayahudi. Basi anwani hiyo walisoma wengi katika Wayahudi, maana mahali pale aliposulibiwa Yesu palikuwa karibu na mji, nayo iliandikwa kwa Kiebrania na Kirumi na Kiyunani. Yohana sura 19 aya 17 hadi 20. Tuangalie kilichotokea baada ya yeye kupigiliwa misumari msalabani. Ni hey, baada ya hayo Yesu hali akijua ya kuwa yote yamekwisha kumalizika ili andiko litimizwe. Alikuwa amechukua dhambi zetu zote kulingana na maandiko. Alisema, naona kiu. Kulikuwako huko chombo kimejaa siki, basi wakatia sifongo iliyojaa siki juu ya ufito wa hisopo wakampelekea kinywani. Basi Yesu alipokwisha kuipokea ile siki, alisema, imekwisha. Akainama kichwa akaisalimu roho yake. Yohana sura 19 aya 28 hadi 30. Baada ya kupokea ile siki alisema imekwisha, na akainamisha kichwa chake na kutoa roho yake. Alikuwa amekufa na Yesu Kristo alifufuka baada ya siku tatu na kupaa mbinguni. Hebu tufungue Waibrania sura kumi aya moja hadi tisa basi la Torati, kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuwa, wala si sura yenyewe ya mambo hayo, kwa dhabihu zile zile wanazozitoa kila mwaka daima, haiwezi wakati wowote kuwakamilisha wakaribiao. Kama ndivyo, je, dhabihu hazingekoma kutolewa? Kwa maana waabuduo wakiisha kusafishwa mara moja, wasingejiona tena kuwa na dhambi. Lakini katika dhabihu hizo liko kumbukumbu la dhambi kila mwaka. Maana haiwezekani damu ya mafahali na mbuzi kuondoa dhambi. Kwa hiyo ajapo ulimwenguni, asema, dhabihu na toleo hukutaka, lakini mwili uliniwekea tayari. Sadaka za kuteketezwa na sadaka za dhambi hukupendezwa nazo. Ndipo niliposema, tazama, nimekuja. Katika gombo la chuo nimeandikiwa, niyafanye mapenzi yako, God Yehova. Hapo juu asemapo dhabihu na matoleo na sadaka za kuteketezwa na hizo za dhambi hukuzitaka, wala hukupendezwa nazo, zitolewazo kama ilivyoamuru la Torati. Ndipo aliposema, tazama nimekuja ni afanye mapenzi yako. Aondoa la kwanza, ili kusudi alisimamishe la pili. Ukombozi wa milele. Je, tunawezaje kutatua tatizo la dhambi ya kila siku baada ya kumwamini Yesu? Tunathibitisha kwamba Yesu tayari amechukua dhambi zote kwa njia ya ubatizo. Lao Torati ilikuwa kivuli cha mambo mema yatakayokuja. Sadaka za kondoo na mbuzi za Agano la Kale zilituonyesha kuwa Yesu Kristo angekuja na kubeba dhambi zetu zote kwa njia ile ile ili kuondoa dhambi zetu zote. Watu wote wa Agano la Kale Daudi, Ibrahimu na wengine wote walijua na kuamini kile mfumo wa dhabihu ulimaanisha kwao. Ilifunua kwamba Masihi Kristo, Kristo maana yake ni mwokozi, angekuja siku moja na kuosha dhambi zao zote. Waliamini katika ukombozi wao na waliokolewa kwa imani yao. Lao Torati ilikuwa kivuli cha mambo mema yatakayokuja. Siku baada ya siku, mwaka kutoa sadaka kwa ajili ya dhambi zao kamwe haiwezi kutuokoa kikamilifu kwa hiyo kiumbe kamili na wa milele yule asiye na kasoro mwana wa God alipaswa kuja duniani. Naye alisema kwamba amekuja kufanya mapenzi ya baba yake kama ilivyoandikwa katika kitabu kilichoandikwa juu yake. Enkisha akasema, tazama nimekuja kufanya mapenzi yako, e hey God Yehova. Yeye huondoa ya kwanza ili aweze kuanzisha ya pili. Tumekombolewa kutoka kwa dhambi zetu kwa sababu Yesu Kristo alibeba dhambi zetu kama ilivyoandikwa katika Agano la Kale na kwa sababu tunaamini katika yeye. Hebu tusome Waibrania sura kumi aya kumi. E, katika mapenzi hayo mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Yesu Kristo mara moja tu. Kwa kadiri ya mapenzi yake tumefanywa watakatifu kwa toleo la mwili wa Yesu Kristo mara moja. Je, tumekuwa watakatifu au hatujapata utakatifu? Hii tumetakaswa. Hii ina maana gani? God Baba alimtuma mwanawe na kupitisha dhambi zetu zote kwake kupitia ubatizo na kumhukumu mara moja kwa wote msalabani. Hivyo yeye aliokoa sisi sote tuliokuwa tukiteseka kutokana na dhambi. Yalikuwa mapenzi ya God. Kwa ajili ya kutuokoa Yesu alijitoa mwenyewe mara moja kwa wote, ili sisi tuwe watakatifu, tumetakaswa. Yesu alijitoa dhabihu kwa ajili ya dhambi zetu zote, akafa badala yetu, ili sisi tusihitaji kuhukumiwa. Dhabihu ya Agano la Kale ilitolewa kila siku, kwa sababu dhambi zote mpya zilihitaji toleo lingine, kuoshwa. Maana kiroho ya ya Yesu kuosha miguu ya Petro katika Yohana kumi na tatu kuna hadithi ya Yesu kuosha miguu ya Petro. Sababu ya Yesu kuosha miguu ya Petro ilikuwa ni kuonyesha kwamba Petro angetenda dhambi siku zijazo na kumfundisha kwamba dhambi hizo zote zilikuwa zimekwisha kukombolewa. Yesu alijua kwamba Petro angetenda dhambi tena wakati ujao, kwa hiyo alimimina maji kwenye beseni na kumwosha miguu yake petro alijaribu kukataa, lakini yesu akasema, nifanyalo wewe hujui sasa, lakini utalifahamu baadaye. E, Yohana sura 13 aya saba. Hii ina maana utafanya dhambi tena, baada ya haya utanikana mimi na kutenda dhambi tena, baada ya mimi kuosha dhambi zako zote. Mtafanya dhambi hata baada ya kupaa kwangu. Kwa hiyo sababu ya mimi kuosha miguu yako ni kumwonya shetani asikujaribu, kwa sababu tayari nimeshachukua dhambi zako zijazo. Je, unadhani kuwa kuosha kwa Yesu miguu ya Petro kulikuwa ni kwa ajili ya kutuambia kwamba tunapaswa kutubu kila siku? Hapana. Ikiwa tungelazimika kutubu kila siku ili kukombolewa, Yesu hangeondoa dhambi zetu zote mara moja na kwa wote. Lakini Yesu alisema, alitutakatifuza mara moja na kwa wote. Ikiwa tunatubu kila siku, itakuwa bora kurejea nyakati za agano la kale. Basi ni nani awezaye kuwa mtu mwadilifu? Nani angeweza kukombolewa kabisa, hata kama tulimwamini God? Ni nani angeweza kuishi bila dhambi? Ni nani angeweza kufanywa kuwa mtakatifu kupitia toba? Tunatenda dhambi bila kukoma kila siku, kwa hivyo tunawezaje kuomba kuondolewa kwa kila dhambi? Je, tunawezaje kukosa aibu kiasi kwamba tunamsumbua kila siku kwa ajili ya wokovu wetu? Sisi tuna mwelekeo wa kusahau dhambi tulizofanya asubuhi ifikapo mwisho wa siku na dhambi tulizofanya jioni tunazisahau ifikapo asubuhi ya siku inayofuata. Haiwezekani sisi kutubu kabisa dhambi zetu zote. Hivyo Yesu alibatizwa mara moja na akafa msalabani mara moja ili kutusafisha mara moja na kwa wote. Je, unaweza kuelewa hili? Tulikombolewa mara moja kwa ajili ya dhambi zetu zote. Kila wakati tunapotubu hatuokolewi. Je, kuna dhambi nyingine zozote ambazo tunahitaji kuziombea tobai? Hapana. Tumeokolewa kutoka kwa dhambi zetu kwa kuamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote, dhambi zako na dhambi zangu. Eina, kila kuhani husimama kila siku akifanya ibada na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi ambazo haziwezi kabisa kuondoa dhambi, lakini huyu alipokwisha kutoa kwa ajili ya dhambi dhabihu moja idumuyo hata milele, aliketi mkono wa kuume wa God Yehova, tangu hapo akingojea hata adui zake wawekwe kuwa chini ya miguu yake. Maana kwa toleo moja amewakamilisha hata milele hao wanaotakaswa. Na Roho Mtakatifu naye amshuhudia, kwa maana baada ya kusema hili, ni agano nitakaloagana nao baada ya siku zile, anena Lord Bwana, nitatia lao torati zangu mioyoni mwao, na katika nia zao nitaziandika. Dhambi zao na uasi wao sitaukumbuka tena kabisa basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa la hayo likiwapo, hapana sadaka tena kwa ajili ya dhambi iwaibrania sura kumi aya kumi na moja hadi na nane. ina maana gani? Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa la hayo likiwapo katika sura kumi aya kumi na nane ina maana kwamba dhambi yenyewe, dhambi yoyote ile ilifidiwa milele bila ubaguzi. God amefanya upatanisho kwa dhambi zote za ulimwengu. Je, unaamini hili? Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa la hayo likiwapo hapana sadaka tena kwa ajili ya dhambi. Wacha tufanye mutasari wa kila kitu hadi sasa. Ikiwa Yohana Mbatizaji hangemwekea Yesu mikono kwa maneno mengine kama hangembatiza Yesu, je, tungeweza kukombolewa? Hatukuweza kuwa Wacha tufikirie kinyume. Ikiwa Yesu hangemchagua Yohana Mbatizaji kuwa mwakilishi wa wanadamu wote na kuchukua dhambi zote kupitia kwake, je, angeweza kuosha dhambi zetu zote? Hakuweza kufanya hivyo. Lao, Torati ya God ni ya haki. Ni haki. Hakuweza kusema tu kwamba alikuwa Mwokozi wetu, kwamba alichukua dhambi zetu zote. Alipaswa kuondoa dhambi zetu kimwili. Kwa nini Yesu God alikuja kwetu katika mwili? Kwa sababu alifahamu dhambi zote za ubinadamu, dhambi za moyo na za mwili, ili kuondoa dhambi zote za ubinadamu. Yeye, mwana wa God, ilimbidi aje kwetu katika mwili. Ikiwa Yesu Kristo hangebatizwa, dhambi zetu zingebaki. Kama angalisulubishwa bila kuchukua dhambi zetu kwanza, kifo chake kingekuwa hakina maana. Isingekuwa na chochote cha kufanya na sisi. Kabisa, haina maana. Kwa hiyo alipoanza huduma yake ya hadharani akiwa na umri wa miaka 30 alimwendea Yohana Mbatizaji kwenye Yordani ili abatizwe. Huduma ya Yesu ya hadharani ilianza akiwa na umri wa miaka 30 na ikaisha akiwa na umri wa miaka 33. Yesu alipokuwa na umri wa miaka 30 alimwendea Yohana Mbatizaji na kubatizwa. E, iruhusu iwe hivyo sasa, kwa maana inafaa sisi kufanya hivyo ili watu wote waokolewe na kuwa waadilifu. Ni jambo linalofaa kufanya. Sasa nibatize mimi. Ndiyo, Yesu Kristo alibatizwa kwa ajili ya ukombozi wa watu wote. Kwa sababu Yesu alibatizwa na kuchukua dhambi zetu zote na kwa sababu dhambi zetu zote zilitwikwa kwake kupitia kwa mikono ya Yohana Mbatizaji, God mwenyewe aligeuza macho yake mbali wakati Yesu alipokuwa anakufa msalabani. Hata kama Yesu alikuwa mwana pekee, ilimbidi amwache mwana wake afe. God ni upendo lakini ilimbidi amruhusu mwanawe afe. Kwa hiyo kwa muda wa saa tatu, kulikuwa na giza juu ya nchi yote. Yesu alilia kabla tu hajafa, Eloi Eloi lama sabakthani, yaani God Yehova wangu, God Yehova wangu, mbona umeniacha? Mathayo sura 27 aya 46. Yesu alizibeba dhambi zetu zote na kupokea hukumu pale msalabani kwa ajili yetu, hivyo yeye alituokoa. Bila ubatizo wa Yesu, kifo chake kingekuwa haina maana. Je, wewe ni mwenye dhambi au mwenye haki? Mtu mwenye haki ambaye hana dhambi yoyote moyoni mwangu. Kama Yesu angekufa msalabani bila kuchukua dhambi zetu zote, bila kubatizwa, kifo chake kisingetimiza ukombozi. Ili kutukomboa Yesu alibatizwa na Yohana, mwakilishi wa wanadamu wote, na akapokea hukumu msalabani ili kila anayemwamini aweze kuokolewa. Kwa hivyo tangu siku za Yohana Mbatizaji hadi sasa ufalme wa mbinguni umeteseka vurugu. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alimpitisha Yesu dhambi zote za ulimwengu, dhambi zangu na zako zingeweza kusuluhishwa. Kwa hiyo wewe na mimi sasa tunaweza kumuita God Baba yetu na kuingia kwa ujasiri katika ufalme wa mbinguni. Katika Waibrania sura kumi, aya kumi na nane. Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa, la hayo likiwapo, hapana sadaka tena kwa ajili ya dhambi. Je, ninyi nyote ni wenye dhambi? Sasa kwa kuwa Yesu amekwisha kulipa madeni yako yote, je, bado unapaswa kulipa madeni? Kulikuwa na mtu ambaye unywaji pombe kupita kiasi ulimfanya awe na deni kwa wadai wengi. Kisha siku moja mtoto wake alipata pesa nyingi na kulipa madeni yote ya baba yake, kulipa kiasi kikubwa cha kutosha mapema. Baba hangekuwa na deni tena hata angekunywa kiasi gani. Hivi ndivyo Yesu alivyotufanyia. Alilipa zaidi ya kutosha mapema kwa ajili ya dhambi zetu zote. Sio tu dhambi za maisha yetu, lakini dhambi zote za ulimwengu. Yote alikabidhiwa kwake Yesu alipobatizwa. Kwa hiyo ninyi ni wenye dhambi sasa? Hapana, sio hivyo. Ni rahisi kiasi gani kwetu kumwamini Yesu, kama tungejua injili hii ya wokovu tangu mwanzo. Lakini kama ilivyo inasikika kuwa mpya sana hivi kwamba watu wengi wanashangaa juu yake. Lakini hili si jambo jipya, imekuwepo tangu mwanzo wa wakati. Hatukujua hilo hapo awali. Injili ya maji na Roho daima imeandikwa katika Biblia na imekuwa na ufanisi. Ilikuwa daima huko. Ilikuwa hapa kabla mimi na wewe hatujazaliwa. Imekuwepo tangu kuumbwa kwa dunia. Injili ya ukombozi wa milele. Je, tunapaswa kufanya nini mbele za God? Ni lazima tuamini injili ya ukombozi wa milele. Yesu Kristo ambaye aliosha dhambi zetu zote kwa ajili yetu, alifanya hivyo hata kabla yako na mimi tulizaliwa. Aliwachukua wote. Je, uko pamoja na dhambi? Eh, hapana. Basi vipi kuhusu dhambi utakazofanya kesho? Pia wamejumuishwa katika dhambi za ulimwengu. Hebu tutupe mbali wasiwasi wa dhambi za kesho. Dhambi tulizofanya mpaka sasa zilijumuishwa pia katika dhambi za ulimwengu, sivyo? Je, yalipitishwa kwa Yesu au la? Ndiyo, walikuwa. Basi je, dhambi za kesho pia zimepitishwa kwake? Ndiyo, aliwachukua wote bila ubaguzi. Hajaacha hata dhambi moja nyuma. Injili inatuambia kuamini kwa mioyo yetu yote kwamba Yesu alichukua juu yetu dhambi zetu zote mara moja tu na kulipa gharama kwa ajili ya zote. ni mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo, mwana wa God Jehovah, Marko sura moja, aya moja. Injili ya mbinguni ni habari ya furaha. Anatuuliza, nimezichukua dhambi zako zote, mimi ni mwokozi wako. Je, unaniamini mimi Miongoni mwa watu wasiohesabika ni wachache tu wanaojibu ndiyo naamini. Ninaamini kama ulivyotuambia. Ilikuwa rahisi sana hivi kwamba niliweza kuielewa mara moja. Mtu anayesema hivyo anakuwa mtu mwenye haki kama Ibrahimu. Lakini wengine wanasema siwezi kuamini. Hili linasikika kuwa jipya na geni kwangu. Kisha anauliza niambie. Tu, je, niliondoa dhambi zako zote au la? E, nilifundishwa kwamba ulichukua dhambi ya asili tu, lakini hukuchukua dhambi zangu za kila siku. E, niligundua una akili sana kuamini ninachosema. Kwa kuwa sina kitu kingine cha kukuambia, lazima uende kuzimu. Tumeokolewa kwa kuamini katika ukombozi wake kamili. Wale wote wanaosisitiza kuwa wana dhambi lazima waende motoni. Ni chaguo lao wenyewe. Injili ya wokovu huanza na ushuhuda wa Yohana Mbatizaji. Kwa sababu Yesu aliosha dhambi zetu zote kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji, tunatakaswa tunapoamini. Mtume Paulo alizungumza sana kuhusu ubatizo wa Yesu katika nyaraka zake katika wagalatia sura tatu aya ishirini na saba maana nini nyote mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo kubatizwa katika kristo maana yake ni kwamba tuko ndani ya kristo yesu alipobatizwa dhambi zetu zote zilitwikwa kwake kwa njia ya yohana mbatizaji na dhambi zetu zote zilioshwa katika moja Petro sura 3 aya 21, mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaowaokoa ninyi pia siku hizi, sio kuwekea mbali uchafu wa mwili, bali jibu la dhamiri safi mbele za God Yehova kwa kufufuka kwake Yesu Kristo. Ni wale tu wanaoamini ushuhuda wa Yohana Mbatizaji, ubatizo wa Yesu na damu juu ya msalaba, wana neema ya ukombozi ndani yao. Pokea ndani ya moyo wako ubatizo wa Yesu, mfano wa wokovu, na uokoke.