Ukombozi wa milele. Yohana sura nane aya moja hadi kumi na mbili. Walikwenda kila mtu nyumbani kwake, naye Yesu akaenda mpaka mlima wa Mizeituni. Hata asubuhi kulipokucha, akaingia tena hekaluni na watu wote wakamwendea, naye akaketi, akawa akiwafundisha. Waandishi na Mafarisayo wakamletea mwanamke aliyefumaniwa katika uzinzi wakamweka katikati. Wakamwambia mwalimu mwanamke huyu amefumaniwa alipokuwa kizini. Basi katika Torati Musa alituamuru kuwapiga kwa mawe wanawake namna hii nawe wasemaje? Nao wakasema neno hilo wakimjaribu ili wapate sababu ya kumshitaki. Lakini Yesu akainama akaandika kwa kidole chake katika inchi. Nao walipozidi kumhoji alijiinua akawaambia, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza wa kumtupia jiwe. Akainama tena akaandika kwa kidole chake katika inchi. Nao waliposikia wakashitakiwa na dhamiri zao, wakatoka mmoja mmoja, wakianzia tangu wazee hata wa mwisho wao. Akabaki Yesu peke yake na yule mwanamke amesimama katikati Yesu akajiinua asimwone mtu ila yule mwanamke. Akamwambia, mwanamke, wako wapi wale washitaki wako? Je, hakuna aliyekuhukumu kuwa na hatia? Akamwambia hakuna, Lord Bwana. Yesu akamwambia wala mimi sikuhukumu. Enenda zako wala usitende dhambi tena. Basi Yesu akawaambia tena akasema, Mimi ndimi nuru ya ulimwengu, yeye anifuataye hatakwenda gizani kamwe, bali atakuwa na nuru ya uzima. Yesu aliondoa dhambi ngapi? Dhambi zote za ulimwengu. Yesu alitupa ukombozi wa milele. Hakuna mtu katika ulimwengu huu ambaye hawezi kukombolewa ikiwa anamwamini Yesu kama Mwokozi wao. Alitukomboa sisi sote. Ikiwa kuna wenye dhambi ambao wanateswa na dhambi zao, ni kwa sababu hawaelewi jinsi Yesu alivyowaokoa kutoka kwa dhambi zao zote kwa ubatizo. Sote tunapaswa kujua na kuamini siri ya wokovu. Yesu alichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na amebeba hukumu ya dhambi zetu kwa kufa msalabani. Unapaswa kuamini katika wokovu wa maji na Roho, ukombozi wa milele kutoka kwa dhambi zote. Unapaswa kuamini katika upendo wake mkuu ambao tayari umekufanya kuwa mtu mwenye haki. Amini katika kile alichofanya kwa ajili ya wokovu wako katika mto Yordani na msalabani. Na Yesu alijua dhambi zetu zote zilizofichwa pia. Watu wengine wanakutoelewa kuhusu dhambi. Wanafikiri kwamba dhambi zingine haziwezi kukombolewa. Yesu amezikomboa dhambi zote, kila moja kati ya hizo. Hakuna dhambi katika dunia hii ambayo hajaiondoa, kwa sababu amezikomboa dhambi zote katika ulimwengu huu. Hakuna wenye dhambi tena. Unaijua injili iliyokomboa dhambi zako zote, hata dhambi zako za wakati ujao? Amini hicho na uokolewe na kurudi kwenye utukufu wa God. Mwanamke aliyekutwa katika tendo la uzinzi. Ni watu wangapi duniani wanafanya uzinzi? Watu wote. Katika Yohana nane kuna mwanamke ambaye alikamatwa katika tendo la uzinzi. Na tunaona jinsi yeye mwanamke alivyookolewa na Yesu. Tungependa kushiriki neema ambayo yeye mwanamke alipokea. Sio sana kusema kwamba wanadamu wote wanafanya uzinzi katika maisha yao yote. Watu wote hufanya uzinzi. Ikiwa haionekani hivyo ni kwa sababu tu tunaifanya mara nyingi ndipo inaonekana kana kwamba hatufanyi hivyo. Kwa nini tunaishi na uzinzi mwingi sana katika maisha yetu? Ninamtazama mwanamke na kufikiria ikiwa kuna mtu yeyote kati yetu ambaye hajafanya uzinzi. Hakuna mtu ambaye hajazini kama yule mwanamke aliyekamatwa. Sisi sote tunajifanya kuwa hatujafanya hivyo. Je, unafikiri nina makosa? Hapana, mimi si. Angalia ndani yako kwa uangalifu. Kila mtu juu ya uso wa dunia amefanya hivyo. Wanafanya uzinzi huku wakiwatazama wanawake barabarani katika mawazo yao na katika matendo yao, wakati wowote mahali popote. Hawatambui tu wanafanya hivyo kuna watu wengi ambao hawatambui hadi siku ya kufa kwamba wamefanya uzinzi bila kuhesabika katika maisha yao yote. Sio tu wale walionaswa, lakini sisi sote ambao hatujawahi kunaswa. Watu wote wanafanya hivyo katika akili zao na katika matendo yao. Je, hii si sehemu ya maisha yetu? Umekasirika. Ndio ukweli. Tunanyamaza tu kwa sababu tuna aibu. Ninaamini kwamba watu siku hizi wanafanya uzinzi kila wakati na hawatambui kuwa wanafanya hivyo. Watu hufanya uzinzi katika nafsi zao pia. Sisi sisi tuliombwa na God; tunaishi katika dunia hii bila hata kujua kwamba tunafanya uzinzi katika nafsi zetu. Kuabudu miungu mingine ni uzinzi wa kiroho kwa sababu Lord Bwana ndiye mume pekee wa wanadamu wote. Mwanamke aliyekamatwa katika tendo alikuwa binadamu kama sisi wengine na alipokea neema ya God kama sisi tuliookolewa. Lakini Mafarisayo wanafiki walimfanya yeye mwanamke asimame katikati yao na kumnyoshea vidole kana kwamba walikuwa waamuzi na walikuwa karibu kumrushia mawe. Walikuwa karibu kumdhihaki na kumhukumu kana kwamba wao wenyewe walikuwa safi kana kwamba hawakuwahi kufanya uzinzi. Wakristo wenzangu, wale wanaojijua wenyewe kuwa ni donge la dhambi hawahukumu wengine mbele za God. Badala yake, kwa sababu wanajua kwamba wao pia wanafanya uzinzi maisha yao yote wanapokea neema ya God ambayo imetukomboa sisi sote. Ni wale tu wanaojitambua kuwa wao wenyewe ni wenye dhambi, wanaofanya uzinzi muda wote, wanaostahili kukombolewa mbele za God. Ni nani anayepokea neema ya God? Je, anayeishi kwa usafi bila kufanya uzinzi atapokea neema yake? Au je, mtu asiye na dhamani anayekubali dhambi zake atapata neema? Yule anayekubali dhambi zake mwenyewe ndiye anayepokea kwa wingi neema ya wokovu. Wale ambao hawawezi kujisaidia, wale walio dhaifu na wasiojiweza, wanapokea ukombozi; ni watu walio katika neema yake. Nani anapokea neema ya godi? Watu wasiostahili wale wanaofikiri kwamba hawana dhambi hawawezi kukombolewa. Je, wanawezaje kupokea neema ya ukombozi wake wakati hakuna kitu cha kukomboa? Waandishi na mafarisayo walimkokota yule mwanamke aliyenaswa kizini mbele ya Yesu na kumweka katikati yao na kumuuliza, katika la Torati, Musa alituamuru kuwapiga kwa mawe wanawake namna hii, nawe wasemaje? Kwa nini walimleta mwanamke mbele yake wakimjaribu yeye? Wao pia walikuwa wamezini mara nyingi, lakini walitaka kumhukumu na kumua yule mwanamke kupitia Yesu na kujaribu kumtupia Yesu lawama za dhambi hizo. Yesu alijua yaliyokuwa moyoni mwao na alijua kila kitu kuhusu yule mwanamke. Kwa hiyo akasema, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza wa kumtupia jiwe. Kisha waandishi na Mafarisayo wakaondoka mmoja baada ya mwingine kuanzia wakubwa hadi wa mwisho na Yesu pekee na yule mwanamke walibaki. Walioondoka walikuwa waandishi na Mafarisayo, yaani viongozi wa kidini. Walikuwa karibu kumhukumu mwanamke ambaye alikuwa amenaswa katika tendo la uzinzi kana kwamba wao wenyewe hawakuwa wenye dhambi. Yesu alitangaza upendo wako katika ulimwengu huu. Alikuwa mwenyeji wa upendo. Yesu aliwapa watu chakula, alifufua wafu, alifufua mwana wa mjane, alimfufua Lazaro, aliponya mtu mwenye ukoma na kufanya miujiza kwa maskini. Naye alichukua dhambi zote za kila mmoja wa wenye dhambi wote na kuwapa wokovu. Yesu anatupenda. Yeye ndiye mwenye uwezo wote anayeweza kufanya lolote, lakini Mafarisayo na waandishi walimdhania kuwa adui yao. Ndio maana wakamleta yule mwanamke mbele yake wakimjaribu yeye, wakauliza katika lao Torati Musa alituamuru kuwapiga kwa mawe wanawake namna hii, nawe wasemaje? Walidhani kwamba Yesu angewaambia wao wamtupie mwanamke huyo mawe. Kwa nini? Ikiwa tungehukumu kulingana na ilivyoandikwa katika lao ya God, watu wote ambao wamezini wangepigwa mawe hadi kufa bila ubaguzi wote lazima wapigwe mawe hadi wafe, na wote wamekusudiwa kwenda motoni. Mshahara wa dhambi ni mauti. Hata hivyo, Yesu hakuwaambia wampige kwa mawe, bali badala yake alisema, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza wa kumtupia jiwe. Kwa nini God alitupa kifungu cha mia sita na kumi na tatu cha Torati? ili kutufanya tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi. Lao Torati huleta ghadhabu. God ni mtakatifu na pia lao Torati yake. Lao Torati hii takatifu imetujia katika vifungu mia sita na kumi na tatu. Sababu ambayo God alitupa vifungu mia sita na kumi na tatu vya lao Torati ni kutufanya tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi, kwamba sisi ni viumbe visivyokamilika. Inafundisha kwamba ili kuokolewa ni lazima atazame neema ya God ikiwa hatujui hili na kufikiria tu juu ya kile kilichoandikwa, sote tutapigwa mawe hadi kufa kama mwanamke aliyekamatwa katika tendo. Waandishi na Mafarisayo ambao hawakujua ukweli wa Lawf Torati wangefikiri kwamba wangeweza kumtupia mawe mwanamke huyo, na labda hata kutupia sisi mawe pia. Nani anaweza kumtupia mawe mwanamke asiyejiweza hata kama wangenaswa katika eneo la tukio, hakuna mtu yeyote duniani ambaye angeweza kumrushia jiwe mwanamke huyo. Ikiwa mwanamke na kila mmoja wetu tungehukumiwa kulingana na lav torati tu, sisi pia tungepata hukumu ya kutisha kama yule mwanamke. Lakini Yesu alituokoa sisi wenye dhambi kutoka katika dhambi zetu na hukumu ya haki kwa dhambi zetu zote. Ikiwa lao torati ya God inatumiwa madhubuti kwa barua, ni nani kati yetu anayeweza kukaa hai? Sisi sote tutaenda kuzimu hatimaye. Lakini waandishi na mafarisayo walijua lao torati kama ilivyoandikwa tu. Ikiwa lao torati za God zitatumika kwa usahihi, basi wao pia bila shaka watakufa kama wale waliohukumiwa. Kwa kweli law torati ya God ilitolewa kwa wanadamu ili waweze kuelewa dhambi zao, lakini wamepatwa na mateso kwa sababu wameielewa vibaya na kuikosea kutumia. Mafarisayo wa siku hizi, kama Mafarisayo katika Biblia, wanajua tu law torati kama ilivyoandikwa. wanapaswa kuelewa neema, haki na ukweli wa God. Inawabidi wafundishwe injili ya ukombozi ili waokolewe. Mafarisayo wakasema, katika law of Torati, Musa alituamuru kuwapiga kwa mawe wanawake namna hii, nawe wasemaje? Waliuliza huku wakiwa wameshika mawe kwa kujiamini. Walifikiri kwa hakika kwamba Yesu hangekuwa na lolote la kusema kuhusu hilo. Walikuwa wakingoja Yesu achukue chambo chao. Ikiwa Yesu angehukumu kulingana na law of Torati, Yesu pia angepigwa mawe na wao. Kusudi lao lilikuwa kuwapiga mawe wawili hao. Ikiwa Yesu angesema wasimpige mawe mwanamke huyo, wangemwambia Yesu amedharau la Torati ya God na kumpiga mawe kwa kufuru. Ilikuwa njama mbaya kama nini! Lakini Yesu akainama chini, akaandika kwa kidole chake ardhini. Nao wakaendelea kumuuliza, wewe wasema nini? Unaandika nini ardhini? Jibu tu swali letu. Unasema nini? Waliaelekeza vidole vyao kwa Yesu na kuendelea kumsumbua. Yesu alisimama na kuambia kwamba yule asiye na dhambi miongoni mwao anapaswa kwanza kumtupia jiwe. Kisha akainama na kuendelea kuandika chini. Kisha wale waliosikia hayo, wakiwa wamehukumiwa na dhamiri zao, wakaondoka mmoja baada ya mwingine kuanzia wazee mpaka wa mwisho na Yesu aliachwa peke yake, na yule mwanamke alikuwa amesimama mbele ya Yesu. Yeye asiye na dhambi miongoni mwenu, na awe wa kwanza wa kumtupia jiwe e eh. Je, dhambi zinaandikwa wapi? Kwenye kibao cha moyo wetu na katika kitabu cha matendo. Yesu alisema yeye asiye na dhambi miongoni mwenu, na awe wa kwanza wa kumtupia jiwe, na akaendelea kuandika adhini kisha wakaanza kuondoka mmoja baada ya mwingine, kuanzia wale wakubwa, mafarisayo wakubwa, ambao walikuwa wamefanya dhambi nyingi zaidi, waliondoka kwanza, na vijana pia waliondoka. Tuseme Yesu anasimama katikati yetu na sisi tunasimama karibu na yule mwanamke. Ikiwa Yesu angekuwa amesema kwamba yule asiye na dhambi miongoni mwetu awe wa kwanza kutupa jiwe, nyinyi mngefanya nini? Yesu alikuwa akiandika nini ardhini? God aliyetuumba anaandika dhambi zetu katika sehemu mbili tofauti. Kwanza anaandika dhambi zetu kibao cha moyo wetu. Dhambi ya Yuda imeandikwa kwa kalamu ya chuma na kwa ncha ya almasi imechorwa katika kibao cha moyo wao na katika pembe za madhabahu zenu, Yeremia sura kumi na saba aya moja. God anazungumza nasi kupitia Yuda Dhambi za wanadamu zimechongwa kwa kalamu ya chuma kwa ncha ya almasi zimeandikwa kwenye kibao cha moyo wetu. Yesu alijongea chini na kuandika ardhini kwamba mtu ni mwenye dhambi. God anajua kwamba tumetenda dhambi na anachonga dhambi hiyo kwenye kibao cha moyo wetu. Kwanza God anaandika dhambi tunazofanya kutokana na udhaifu wetu mbele ya Law, Torati, yaani anaandika matendo yetu dhambi imeandikwa ndani ya mioyo yetu. Kwa hiyo tunapoitazama Law, torati tunatambua kwamba sisi ni wenye dhambi, kwa sababu God ameziandika katika mioyo yetu na katika dhamiri zetu. Tunajua kwamba sisi ni wenye dhambi mbele zake. Naye Yesu akainama mara ya pili kuandika ardhini. Maandiko yanasema kwamba dhambi zetu zote pia zimeandikwa katika kitabu cha matendo mbele za God, Ufunuo sura 20 aya 12. Jina la mtu na dhambi zake zimeandikwa katika kitabu. Na pia zimeandikwa kwenye kibao cha moyo wa mtu huyo. Dhambi zetu zimeandikwa mara mbili katika kitabu cha matendo na kwenye kibao cha moyo wetu. Dhambi zimeandikwa kwenye kibao cha moyo wa kila mtu, mdogo au mkubwa. Ndiyo maana hawakuwa na la kusema kuhusu dhambi zao mbele ya Yesu. Wale waliokuwa wakijaribu kumpiga kwa mawe yule mwanamke walikuwa hoi mbele ya maneno yake. Ni lini dhambi zetu ambazo zimeandikwa katika sehemu mbili zinafutwa? Tunapokubali ukombozi wa maji na damu ya Yesu mioyoni mwetu. Hata hivyo unapopokea wokovu, dhambi zako zote katika kitabu cha matendo zinafutwa na jina lako litaingizwa katika kitabu cha uzima. Wale ambao majina yao yanaonekana katika kitabu cha uzima huenda mbinguni. Matendo yao mema, mambo waliofanya katika ulimwengu huu kwa ajili ya ufalme wa God na haki yake, pia yameandikwa katika kitabu cha uzima, walikubaliwa mbinguni. Wale ambao wameokolewa kutoka kwa dhambi wanaingia katika ufalme wa milele. Dhambi za kila mtu zimeandikwa mahali pabili. Kwa hiyo hakuna anayeweza kumdanganya God. Hakuna yeyote ambaye hajafanya dhambi moyoni mwake na ambaye hajafanya uzinzi moyoni mwake. Sisi sote ni wenye dhambi, na sisi sote si wakamilifu. Wale wasiokubali wokovu wa Yesu mioyoni mwao hawawezi kujizuia kuteseka kwa sababu ya dhambi zao. Hawana kujiamini, wanamwogopa God, wanaogopa mbele za God na wengine kwa sababu ya dhambi zao. Lakini mara tu wanapokubali mioyoni mwao Injili ya ukombozi wa maji na Roho, dhambi zote zilizoandikwa kwenye kibao cha moyo yao na katika kitabu cha matendo zinafutwa. Waliokolewa kutoka kwa dhambi zao zote. Kuna kitabu cha uzima mbinguni. Majina ya wale wanaoamini katika ukombozi wa maji na Roho yameandikwa katika kitabu na wataingia mbinguni. Wanaingia mbinguni si kwa sababu hawajatenda dhambi katika ulimwengu huu, bali kwa sababu wameokolewa kutoka katika dhambi zao zote kwa kuamini katika wokovu wa maji na roho. Ni ila torati ya imani, Warumi sura tatu aya ishirini na saba. Wakristo wenzangu, waandishi na mafarisayo walikuwa wenye dhambi kama vile mwanamke aliyekamatwa katika uzinzi. Kwa kweli walikuwa wametenda dhambi zaidi kwa sababu walijifanya na kujidanganya kwamba wao si wenye dhambi. Viongozi wa kidini walikuwa wezi wenye vibali rasmi. Walikuwa wezi wa roho, wezi wa maisha. Walithubutu kuwafundisha wengine kwa kustahili ingawa wao wenyewe walikuwa bado hawajakombolewa. Hakuna mtu asiye na dhambi kwa mujibu wa torati. Lakini mtu anakuwa mwenye haki si kwa sababu hatendi dhambi bali kwa sababu amekombolewa kutoka katika dhambi zake zote na jina lake limeandikwa katika kitabu cha uzima. Jambo la muhimu ni kama jina la mtu limerekodiwa katika kitabu cha uzima. Kwa sababu watu hawawezi kuwa huru kutokana na dhambi, ni lazima waokolewe. Iwapo utakubaliwa mbinguni inategemea kama unaamini au la. Kupokea au kutopokea neema ya God inategemea kama unakubali wokovu katika Yesu. Nini kilitokea kwa mwanamke aliyekamatwa katika uzinzi? Mwanamke huyo alisimama pale akiwa amefumba macho kwa sababu alijua kwamba atakufa. Labda mwanamke alikuwa analia kwa hofu na toba. Wakati watu wanakabiliwa na kifo wanakuwa waaminifu kwao wenyewe. Oh, God, ni jambo la kawaida kwamba mimi kufa. Tafadhali ipokee nafsi yangu mikononi mwako na yunihurumie. Tafadhali nihurumie, Yesu. Mwanamke aliomba kwa Yesu kwa upendo wa wokovu. God, ukinihukumu nitahukumiwa, na ukisema sina dhambi, basi dhambi zangu zitafutwa. Ni juu yako. Mwanamke labda alikuwa akisema maneno haya yote. Kila kitu kiliachwa kwa Yesu. Mwanamke aliyekuwa ameletwa mbele ya Yesu hakusema, nimekosea, tafadhali nisamehe kwa kosa la uzinzi wangu. Yule mwanamke akasema, uniokoe kutoka katika dhambi yangu. Ukizikomboa dhambi zangu, nitaokolewa. Ikiwa sivyo, nitaenda kuzimu. Nahitaji ukombozi wako. Nahitaji upendo wa God, na ninahitaji anione huruma. Mwanamke alifunga macho yake na kukiri dhambi yake. Yesu akamwambia yule mwanamke, wako wapi wale washitaki wako? Je, hakuna aliyekuhukumu kuwa na hatia? Yule mwanamke alijibu, hakuna mtu yeyote, Lord Bwana. Yesu akamwambia yule mwanamke, wala mimi sikuhukumu. Sababu ya Yesu kutomhukumu mwanamke huyo ni kwa sababu tayari alikuwa amechukua dhambi zote za mwanamke kwa kubatizwa katika mto Yordani na mwanamke huyo alikuwa amekwisha kukombolewa. Sasa Yesu si mwanamke, ilibidi ahukumiwe kwa ajili ya dhambi za mwanamke huyo. Yeye akasema, wala mimi sikuhukumu. Je, mwanamke alihukumiwa na Yesu? Hapana. Mwanamke huyu alibarikiwa kwa wokovu katika Yesu. Mwanamke aliokolewa kutoka kwa dhambi zote. Lord, Bwana wetu Yesu anatuambia kwamba alikomboa dhambi zetu zote na kwamba sisi sote ni wenye haki. Anatuambia hivyo katika Biblia. Yesu alizichukua dhambi zetu kwa ubatizo wake katika mto Yordani, na kisha akafa msalabani ili kulipia dhambi zetu. Anatuambia wazi kwamba aliwakomboa wote wanaoamini katika ukombozi wa ubatizo wake na hukumu juu ya msalaba. Sisi sote tunahitaji maneno ya Yesu yaliyoandikwa, na tunahitaji kushikilia maneno hayo, kisha sisi sote tutabarikiwa na ukombozi. E God, sina sifa mbele yako, sina talanta, sina cha kukuonyesha ila dhambi zangu. Lakini ninaamini kwamba Yesu ni Lord, Bwana wangu wa ukombozi. Alizifuta dhambi zangu zote katika mto Yordani na kufanya upatanisho kwa ajili yao msalabani. Alizichukua dhambi zangu zote kwa ubatizo wake na damu yake. Ninakuamini wewe Lord, Bwana. Hivi ndivyo unavyookolewa. Yesu hatuhukumu. Alitupa haki ya kuwa watoto waadilifu wa, wa God kwa wale wanaoamini katika ukombozi wa maji na roho. Wapenzi marafiki, mwanamke alikombolewa. Mwanamke ambaye alikamatwa katika uzinzi alibarikiwa kwa ukombozi mbele ya Yesu. Tunaweza pia kubarikiwa hivyo. Mtu yeyote anayejua dhambi zao na kumwomba God awahurumie. Mtu yeyote anayeamini katika wokovu wa maji na roho katika Yesu anapokea baraka ya wokovu kutoka kwa God. Yeyote anayekubali dhambi yake mbele za God anaweza kukombolewa. Mtu anayetenda dhambi na asitambue dhambi zake mwenyewe hawezi kubarikiwa na ukombozi. Yesu alizichukua dhambi za ulimwengu, Yohana sura moja aya 29. Mwenye dhambi yeyote duniani anaweza kukombolewa ikiwa anamwamini Yesu. Yesu akamwambia yule mwanamke, wala mimi sikuhukumu. Yesu hakumhukumu mwanamke kwa sababu dhambi zake zote zilikuwa tayari zimekwisha kabidhiwa kwake na alisema kwamba alijitwika dhambi zetu zote na kuhukumiwa badala yetu. Tunahitaji kukombolewa mbele za Yesu pia. Ni lipi lililo kuu, upendo wa God au hukumu ya God? God, upendo wa God. Mafarisayo wakiwa na mawe mikononi mwao pamoja na viongozi wa dini wa leo wanatafsiri lao Torati kwa ukamilifu wa herufi. Wanaamini kwamba kwa sababu lao Torati inasema usizini, ukitenda dhambi, utawawa kwa kupigwa mawe. Wanajifanya kutozini, lakini wanawatazama wanawake kwa matamanio. Hawa kombolewi wala hawawezi kuokolewa. Mafarisayo na waandishi walikuwa wa morali wa dunia hii. Hawakuwa wale ambao Yesu aliwaita. Watu hawa hawakuwahi kusikia kutoka kwake, sitakuhukumu. Ni yule mwanamke tu aliyenaswa katika uzinzi ndiye aliyesikia maneno hayo ya furaha. Kama utakuwa mkweli mbele zake, basi wewe pia utapokea baraka kama yule mwanamke. Hey God, mimi hufanya uzinzi maisha yangu yote. Sidhani kama ninaifanya kwa sababu naifanya mara nyingi sana. Mimi hufanya dhambi mara kadhaa kila siku. Tunaposimama mbele ya la Torati na kukubali ukweli kwamba sisi ni wenye dhambi ambao tunapaswa kufa na kukabili God kwa uaminifu na kutambua nafsi zetu kama tulivyo, tukisema, God, hivi ndivyo nilivyo. Tafadhali niokoe. God atatubariki kwa ukombozi. Upendo wa Yesu wa maji na roho umeshinda hukumu ya haki ya God. Iwala mimi sikuhukumu. Yeye hatutuhukumu lakini anasema kwa maana umeokolewa. Lord, Bwana wetu Yesu Kristo ni God wa huruma. Ametuokoa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu. God wetu ni God wa haki na God wa upendo. Upendo wa maji na roho ni mkubwa zaidi kuliko hukumu yake. Upendo wake ni mkuu kuliko haki yake. Kwa nini alitukomboa sisi sote? Kwa sababu upendo wake ni mkuu kuliko haki yake. Iwapo God angekuwa ametekeleza hukumu kwa ajili ya kukamilisha haki, angewahukumu wenye dhambi wote na kuwapeleka kuzimu. Lakini kwa sababu upendo wa Yesu unaotuokoa kutoka kwa hukumu ni mkuu zaidi, God alimtuma mwana wake wa pekee Yesu. Yesu mwenyewe alichukua dhambi zetu zote juu yake na kupokea hukumu ya haki kwa ajili yetu sisi sote. Sasa, yeyote anayemwamini Yesu kama Mwokozi wao anakuwa mtoto wake na mwenye haki. Kwa sababu upendo wake ni mkuu kuliko haki yake, alitukomboa sisi sote. Ni lazima tumshukuru God kwa kuwa hatutuhukumu kwa haki yake tu. Kama vile Yesu alivyowaambia waandishi, Mafarisayo na wanafunzi wao, God anataka rehema na ujuzi wa kumjua God si sadaka zetu. Baadhi ya watu huchinja ng'ombe au mbuzi kila siku na kumtolea God na kuomba, God, nisamehe dhambi zangu kila siku. God hataki tutoe dhabihu, bali tuamini katika ukombozi wa maji na Roho. Anataka tukombolewe na kuokolewa. Anataka kutupatia upendo wake na anataka kukubali imani yetu. Mnaweza kuelewa maana ya kina ya hili? Yesu ametupa wokovu. Yesu anachukia dhambi, lakini ana upendo unaowaka kwa wanadamu ambao waliumbwa kwa mfano wa God. Alikuwa ameamua hata kabla ya mwanzo wa wakati kutufanya watoto wa God, na alifuta dhambi zetu zote kwa ubatizo na damu yake. God alituumba ili atukomboe atuvike Yesu na kutufanya watoto wake. Huu ndio upendo alionao kwetu sisi viumbe vyake. Ikiwa tu God angetuhukumu kulingana na lao torati yake ya haki, sisi wenye dhambi tungepaswa kufa. Lakini alituokoa kupitia ubatizo na hukumu ya mwanaye msalabani. Je, unaamini hivyo? Tutaangalia katika Agano la Kale. Haruni aliweka mikono yake juu ya mbuzi wa Azazeli. Nani aliyehamisha dhambi za Israeli kwa mbuzi hai kama mwakilishi wao? Kuhani mkuu. Kwa njia ya kuwekea mikono katika agano la kale na ubatizo katika agano jipya, dhambi zote za ulimwengu huu zimepatanishwa. Katika agano la kale, dhambi zote za kila mwaka za Israeli zilipatanishwa kupitia kuhani mkuu ambaye aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi bila kasoro. Na Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao na dhambi zao zote, naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi kisha atampeleka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari. E, Mambo ya Walawi sura 16 aya 21. Hivi ndivyo walivyopatanishwa dhambi zao katika enzi za agano la kale. Ili kupatanishwa kutoka dhambi za kila siku, ilibidi walete mwanakondoo au mbuzi bila doa kwenye maskani na kumtolea kwenye madhabahu. Aliweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka, na dhambi zake zilihamishiwa kwenye sadaka. Kisha sadaka iliwawa na damu yake ilipakwa kwenye pembe za madhabahu na kuhani. Kulikuwa na pembe kwenye pembe nne za madhabahu. Pembe hizi zinaashiria kitabu cha Matendo kilichoandikwa katika Ufunuo sura ishirini aya kumi na mbili. Na damu yake iliyobaki ilinyunyizwa ardhini pia, kwa sababu wanadamu waliumbwa kutokana na mavumbi. Dunia inafananisha moyo wa mwanadamu. Watu walifanya upatanisho wa dhambi zao za kila siku kwa njia hii. Lakini hawakuweza kutoa sadaka za dhambi kila siku. Kwa hiyo God aliwafanya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya mwaka mmoja mara moja kwa mwaka. Hii ilikuwa siku ya kumi ya mwezi wa saba, siku ya upatanisho. Siku hiyo, mwakilishi wa watu wote wa Israeli, kuhani mkuu, alileta mbuzi wawili na kuweka mikono yake juu yao ili kupitisha dhambi zote za watu juu yao na kuwawasilisha mbele za God ili kufanya upatanisho kwa ajili ya watu wa Israeli. Ena Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao na dhambi zao zote, naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi ye. Mambo ya Walawi sura 16 aya 21. God alikuwa amemteua Haruni kuwa kuhani mkuu wa Israeli. Badala ya kila mtu kuweka mikono yake juu ya matoleo kibinafsi, kuhani mkuu, kama mwakilishi wa Waisraeli wote, aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai, na hivyo ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka, likatolewa kwa mwaka mzima. Naye angesimulia dhambi zote za Israeli mbele za God, e hey God, wana wa Israeli wamefanya dhambi. Tumeabudu masanamu, tumevunja vifungu vyote vya la Torati yako, tumeliita jina lako bure, tumeunda sanamu zingine na tumezipenda kuliko wewe. Hatukuiweka sabato takatifu, hatukuwaheshimu wazazi wetu kuwa kufanya uzinzi na wivi. Tulijiingiza katika wivu na ugomvi. Aliorodhesha dhambi zote. Hey God, watu wa Israeli wala mimi hatujaweza kushika la Torati yako yoyote. Ili kukombolewa kutoka kwa dhambi hizi zote, ninaweka mikono yangu juu ya kichwa cha mbuzi huyu na kuhamisha dhambi hizi zote kwake. Kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka kwa ajili ya Waisraeli wote na kuzihamisha dhambi zote kwenye kichwa cha sadaka hiyo. Kuweka mikono ina maana ya kupitisha mambo ya Walawi sura moja, aya moja hadi nne, sura kumi na sita, aya ishirini hadi ishirini na moja. Katika enzi za Agano la Kale, upatanisho wa dhambi ulitekelezwa vipi? Kwa kuwekea mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi. God alikuwa amewapa watu wa Israeli ibada ya kutoa sadaka ya dhambi ili waweze kupokea ukombozi kwa gharama ya dhambi zao zote. Alibainisha kwamba inapaswa kuwepo na sadaka ya dhambi isiyo na doa, kuweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kwa ajili ya watu wa Israeli kwa dhambi zao zote, na kwamba sadaka ya dhambi inapaswa kufa badala ya mtu. Katika siku ya upatanisho, sadaka ya dhambi iliwawa na damu yake ilichukuliwa ndani ya mahali patakatifu na kunyunyiziwa juu ya kiti cha rehema mara saba. Hivyo watu wa Israeli walifanya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya mwaka mmoja katika siku ya kumi ya mwezi wa saba. Kuhani mkuu aliingia mahali patakatifu peke yake ili kutoa dhabihu. Na watu walikusanyika nje, walisikiliza sauti ya njuga za dhahabu zilizo kwenye vazi la efodi la kuhani mkuu zikilia mara saba wakati damu ilipokuwa ikinyunyizwa kwenye kiti cha rehema. Kisha Waisraeli watafurahi kwamba dhambi zao zote zimepatanishwa. Sauti ya njuga ya dhahabu ilikuwa sauti ya furaha ya Injili. Si kweli kwamba Yesu anawapenda watu fulani na kuwakomboa wao pekee. Yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa wakati wote kwa ubatizo wake. Alitaka kututoa mara moja na kwa wote. Dhambi zetu hazingeweza kukombolewa kila siku, waliokolewa mara moja na kwa wote. Katika Agano la Kale, upatanisho ulitolewa kwa kuwekewa mikono na sadaka ya dhambi. Haruni aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai mbele ya Waisraeli wote na kuorodhesha dhambi zote ambazo watu walikuwa wamefanya katika mwaka huo. Alipitisha dhambi kwa mbuzi mbele ya kila mtu. Dhambi za watu ziko wapi basi? Wote walipitishwa kwa mbuzi. Kisha mbuzi aliongozwa mbali na mtu anayefaa. Mbuzi huyo pamoja na dhambi zote za Israeli aliongozwa hadi jangwani ambako hakukuwa na maji na hakuna nyasi. Basi mbuzi huyo angetangatanga jangwani chini ya jua kali na hatimaye kufa. Mbuzi alikufa kwa ajili ya dhambi za Israeli. Huu ndio upendo wa God, upendo wa ukombozi. Hivi ndivyo walivyofanya upatanisho wa dhambi za mwaka mmoja katika siku hizo. Lakini tunaishi katika wakati wa Agano Jipya. Takriban miaka elfu mbili imepita tangu Yesu aje katika ulimwengu huu. Alikuja na kutimiza unabii ambao alikuwa ametoa katika Agano la Kale. Alikuja na kukomboa dhambi zetu zote ili atukomboe sote. Maana ya Yesu ni nini? Mwokozi ambaye atawaokoa watu wake kutoka kwa dhambi zao. Tusome Mathayo moja. Embasi alipokuwa akifikiri hayo, tazama malaika wa Lord Bwana alimtokea katika ndoto akisema, Yusufu, mwana wa Daudi, usihofu kumchukua Mariamu mkeo, maana mimba yake ni kwa uweza wa Roho Mtakatifu. Mwana, nawe utamwita jina lake Yesu maana yeye ndiye atakayewaokoa watu wake na dhambi zao. Mathayo sura moja aya 20 hadi 20 na moja. Baba yetu wa mbinguni aliazima mwili wa bikira Mariamu ili kumtuma mwanawe katika ulimwengu huu ili kuosha dhambi zote za ulimwengu. Akatuma malaika kwa Mariamu na kumwambia, tazama, utachukua mimba na kuzaa mtoto mwanamume na jina lake utamuita Yesu. Ilimaanisha Mwana akija kupitia kwa Mariamu angekuwa mwokozi. Yesu Kristo maana yake ni yule ambaye atawaokoa watu wake, kwa maneno mengine, mwokozi. Njia ambayo Yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu ilikuwa ni kwa ubatizo wake katika mto Yordani. Alibatizwa na Yohana Mbatizaji na dhambi zote za ulimwengu zikapitishwa kwake. Hebu tusome Mathayo sura 3 aya 13 hadi 17. Ewakati, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe, lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu? Yesu akajibu akamwambia, kubali hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama, mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa God Yehova akishuka kama huwa akija juu yake, na tazama, sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa, wangu ninayependezwa naye. Yesu alikwenda kwa Yohana Mbatizaji ili kutukomboa sisi sote kutoka kwa dhambi zetu zote. Yeye aliingia ndani ya maji na kuinamisha kichwa chake mbele ya Yohana. Yohana, nibatize mimi sasa. Inafaa kwetu kutimiza haki yote. Ili niweze kuchukua dhambi zote za ulimwengu na kuwaokoa wenye dhambi kutoka dhambi zao zote, inabidi niondoe dhambi zao kupitia ubatizo. Nibatize sasa. Tafadhali iruhusu. Hivyo ilifaa kutimiza haki yote. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Na papo hapo haki yote ya God ambayo ilikomboa dhambi zetu zote ilitimizwa. Hivi ndivyo alivyochukua dhambi zetu zote. Dhambi zako zote zilipitishwa kwa Yesu pia. Je, unaelewa hili? Amini wokovu kwa ubatizo wa Yesu na Roho na uokoke. Jinsi gani mwadilifu wote ulitimizwa? Kupitia ubatizo wa Yesu. Kwanza, God alikuwa amewaahidi Israeli kwamba dhambi zote za watu wa Israeli zingeoshwa kwa kuwekewa mikono na dhabihu ya sadaka ya dhambi. Hata hivyo, kwa vile haikuwezekana kwa kila mtu kuweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi mmoja mmoja, God alimweka wakfu Haruni kuwa kuhani mkuu ili aweze kutoa dhabihu kwa ajili ya watu wote wa Israeli. Hivyo alipitisha dhambi zao zote za mwaka kwa kichwa cha sadaka ya dhambi mara moja. Hii ni hekima yake na uwezo wa kuokoa. God ni mwenye hekima na waajabu. Alimtuma mwanawe Yesu ili kuokoa ulimwengu wetu. Kwa hiyo sadaka ya dhambi ilikuwa tayari. Sasa ilibidi kuwe na mwakilishi wa wanadamu, mtu ambaye angeweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Mwakilishi huyo alikuwa Yohana Mbatizaji. Katika Mathayo sura kumi na moja aya kumi na moja, God alimtuma mwakilishi wa wanadamu wote kabla ya Yesu ilikuwa ni Yohana Mbatizaji, kuhani mkuu wa mwisho wa mwanadamu, kama ilivyoandikwa katika Mathayo sura kumi na moja aya kumi na moja, moja: hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Yeye ndiye mwakilishi pekee wa wanadamu. Alimtuma Yohana kama mwakilishi wa kila kiumbe ili aweze kumbatiza Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Ikiwa watu bilioni nane katika ardhi hii walikwenda kwa Yesu sasa na kila mmoja alipaswa kuweka mikono yake juu ya Yesu ili kupitisha dhambi zao kwake, nini kitatokea kwa kichwa chake? Ikiwa zaidi ya watu bilioni nane katika ulimwengu huu walipaswa kuweka mikono yao juu ya Yesu, haitakuwa macho mazuri. Watu wengine wenye shauku wanaweza kushinikiza chini sana hivi kwamba nywele zake zote zingeanguka. God kwa hekima yake alimteua Yohana kuwa mwakilishi wetu na akapitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu mara moja na kwa wote. Imeandikwa katika Mathayo sura 3 aya 13: wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe. Hii ilikuwa wakati Yesu alikuwa na umri wa miaka thelathini. Yesu alitahiriwa siku nane baada ya kuzaliwa kwake. Na tangu wakati huo hadi alipokuwa na umri wa miaka thelathini kuna rekodi ndogo sana yake. Sababu ya Yesu kungoja hadi alipokuwa na umri wa miaka thelathini ili kuwa kuhani mkuu wa mbinguni ilikuwa kutimiza agano la kale. Katika kumbukumbu la Law of Torati, God alimwambia Musa kwamba kuhani mkuu alipaswa kuwa angalau thelathini kabla ya kuhudumu ukuhani mkuu. Yesu ndiye kuhani mkuu wa mbinguni. Je, unaamini hili? Katika agano jipya, Mathayo sura tatu aya kumi na tatu hadi kumi na nne inasema: wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka Yordani kwa Yohana ili abatizwe. Lakini Yohana alitaka kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu. Ni nani mwakilishi wa wanadamu? Yohana Mbatizaji. Kisha, ni nani mwakilishi wa mbinguni? Ni Yesu Kristo. Wawakilishi hao walikutana basi, ni nani aliye juu zaidi? Bila shaka mwakilishi wa mbinguni. Kwa hiyo Yohana Mbatizaji ambaye alikuwa na ujasiri wa kuwalilia viongozi wa kidini siku zile, tubuni enyi wazao wa nyoka, ghafla akawa mnyenyekevu mbele ya Yesu. Mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe waja kwangu? Katika hatua hii Yesu alisema, kubali iwe hivi sasa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote. Yesu alikuja katika ulimwengu huu ili kutimiza haki ya God na ilitimia alipobatizwa na Yohana Mbatizaji, basi akamkubali. Naye Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama mbingu zikamfunukia, akamwona Roho wa God Yehova akishuka kama huwa akija juu yake, na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye. Hiki ndicho kilichotokea alipobatizwa Yesu. Alipobatizwa na Yohana Mbatizaji na kujitwika dhambi zote za ulimwengu, milango ya mbinguni ilifunguliwa. Etangu siku za Yohana Mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu, nao wenye nguvu wa uteka. E, Mathayo sura 11 aya 12. Manabii wote na lao torati ya God walikuwa wametabiri hadi Yohana Mbatizaji. Etangu siku za Yohana Mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu, nao wenye nguvu wa uteka. Kila mtu anayeamini katika ubatizo wake anaweza kuingia ufalme wa mbinguni bila ubaguzi. E, wala mimi sikuhukumu. Kwa nini Yesu alihukumiwa msalabani? Kwa sababu alizichukua dhambi zetu zote. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji na kuchukua dhambi zote za ulimwengu, na baadaye alimwambia yule mwanamke, wala mimi sikuhukumu. Hii ni kwa sababu ni Yesu si mwanamke ambaye alikuwa amezichukua dhambi zote za ulimwengu katika mto Yordani na ilibidi ahukumiwe kwa ajili ya dhambi hizo. Yesu alifuta dhambi zote za ulimwengu. Tunaweza kuona ni kiasi gani aliona hofu ya maumivu ambayo angepaswa kuvumilia msalabani kwa sababu mshahara wa dhambi ni mauti, kwa Rumi sura 6 aya 23. Alimwomba God mara tatu juu ya mlima wa Mizeituni aondoe hukumu hii kutoka kwake. Yesu alikuwa na mwili wa mwanadamu, kwa hiyo inaeleweka kwamba aliogopa maumivu. Yesu alilazimika kumwaga damu ili kutimiza hukumu. Kama vile sadaka za dhambi katika Agano la Kale zilipaswa kumwaga damu ili kulipia dhambi, ilimbidi atolewe dhabihu pale msalabani. Alikuwa tayari amechukua dhambi zote za ulimwengu na sasa alipaswa kutoa maisha yake kwa ajili ya ukombozi wetu. Alijua kwamba alipaswa kuhukumiwa mbele za God. Yesu hakuwa na dhambi yoyote moyoni mwake, lakini dhambi zote zilipopitishwa kwake kupitia ubatizo wake, God alilazimika kumhukumu mwanawe mwenyewe. Sasa kwanza, haki ya God ilitimizwa na pili, God alitoa upendo kwa ajili ya wokovu wetu. Kwa hiyo Yesu alipaswa kuhukumiwa pale msalabani. Sikuhukumu wala sikukushtaki. Dhambi zetu zote kwa kukusudia au kutokukusudia, kujua au kutokujua zilipaswa kupewa hukumu na God. God hakutuhukumu bali alimhukumu Yesu ambaye alikuwa amechukua dhambi zetu zote juu yake kwa ubatizo wake. God hakutaka kuwahukumu wenye dhambi kutokana na upendo na huruma yake. Ubatizo na damu juu ya msalaba ulikuwa upendo wake wa ukombozi kwetu. Ni e, kwa maana jinsi hii God Yehova aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwanawe pekee, ili kila mtu amwaminie asipotee, bali awe na uzima wa milele e. Yohana sura tatu aya kumi na sita. Hivi ndivyo tunavyojua upendo wake. Yesu hakumhukumu mwanamke aliyekamatwa katika uzinzi Mwanamke huyo alijua kwamba yeye ni mwenye dhambi, kwa sababu alikamatwa katika tendo la uzinzi. Mwanamke hakuwa na dhambi katika moyo wake pekee, bali pia alikuwa na dhambi katika mwili wa kimwili. Hakukuwa na njia kwa mwanamke huyo kukana hatia yake. Hata hivyo, mwanamke huyo aliokolewa kwa sababu aliamini kwamba Yesu alikuwa amechukua dhambi zake zote. Tukiamini katika ukombozi katika Yesu, tutaokolewa. Amini hivyo. Ni kwa manufaa yetu wenyewe. Ni nani waliobarikiwa zaidi? Wale ambao hawana dhambi. Watu wote wanatenda dhambi. Watu wote wanafanya uzinzi. Lakini watu wote hawahukumiwi kwa ajili ya dhambi zao. Sisi sote tumetenda dhambi lakini wale wanaoamini katika wokovu wa Yesu Kristo hawana dhambi mioyoni mwao. Wale wanaoamini katika wokovu wa Yesu ndio watu wenye furaha zaidi. Wale ambao wameokolewa kutoka kwa dhambi zote, yaani wale ambao ni wenye haki ndani ya Yesu, ndio waliobarikiwa zaidi. God anatuambia kuhusu furaha katika Warumi sura nne aya saba, heri waliosamehewa makosa yao na waliositiriwa dhambi zao. Sisi sote tunatenda dhambi mpaka tufe. Sisi ni wakorofi na wasio wakamilifu mbele za God. Tunaendelea kutenda dhambi hata tunapoifahamu lao torati yake. Sisi ni dhaifu sana. Lakini God alitutoa kwa ubatizo na damu ya mwanawe pekee na anatuambia wewe na mimi kwamba sisi si wenye dhambi tena na kwamba sasa sisi ni wenye haki mbele zake. Anatuambia kwamba sisi ni watoto wake. Injili ya maji na Roho ni Injili ya ukombozi. Je, unaamini hivyo? Kwa wale wanaoamini anawatambua kama wenye haki waliookolewa na watoto wake. Ni nani aliye na furaha zaidi katika ulimwengu huu? Mtu anayeamini na kuokolewa. Je, umeokolewa? Je, Yesu hakubeba dhambi zako? Hapana, alichukua dhambi zako zote kwa ubatizo wake. Amini jambo hilo, amini na uokoke kutoka kwa dhambi zako zote kama kufagia kwa ufagio, Yesu aliondoa dhambi ngapi? Dhambi zote za ulimwengu. Hebu tusome Yohana sura 1 aya 29: siku ya pili yake amuona Yesu anakuja kwake, akasema tazama, mwanakondo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Yohana sura 1 aya 29. Itazama mwanakondo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Yohana mbatizaji alimkabidhi Yesu dhambi zote za ulimwengu katika mto Yordani. Siku iliyofuata alishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwanakondoo wa God aliyechukua dhambi zote za ulimwengu. Yesu alibeba dhambi zote za ulimwengu mabegani mwake. Dhambi zote za ulimwengu ni dhambi zote ambazo watu hutenda katika ulimwengu huu, ulimwengu tangu uumbaji hadi mwisho wake. Takriban miaka elfu mbili iliyopita Yesu alizichukua dhambi zote za dunia na kutukomboa. Kama mwana kondoo wa God alizichukua dhambi zetu zote na kuhukumiwa kwa ajili yetu. Dhambi yoyote tunayofanya sisi wanadamu ilipitishwa kwa Yesu. Naye akawa mwana kondoo wa God aliyezichukua dhambi zote za ulimwengu. Yesu alikuja katika ulimwengu huu kama Mwokozi ambaye angewaokoa wenye dhambi wote wa ulimwengu. Tunatenda dhambi kwa sababu sisi ni dhaifu, kwa sababu sisi ni waovu, kwa sababu sisi ni wajinga, kwa sababu sisi ni wapuuzi na kwa sababu hatujakamilika. Dhambi hizi zote zilipitishwa juu ya kichwa cha Yesu kupitia ubatizo wake huko Yordani. Na msalabani alikomesha yote kwa kifo cha mwili wake. Alizikwa, lakini alifufuka baada ya siku tatu, kama mwokozi wa wenye dhambi wote, kama mshindi, kama hakimu. Sasa ameketi mkono wa kuume wa God. Si lazima atukomboe tena na tena, na tunachopaswa kufanya ni kuamini. Kuokolewa, uzima wa milele unawangoja wale wanaoamini, na uharibifu unawangoja wale ambao hawaamini. Hakuna njia nyingine. Yesu aliwakomboa ninyi nyote. Wewe ndiye mtu mwenye furaha zaidi kwenye sayari hii. Dhambi zote utakazozifanya mbeleni kwa sababu ya udhaifu wako alizichukua zote. Je, kuna dhambi yoyote iliyobaki moyoni mwako? Eh, hapana. Je, Yesu alichukua yote? Ndiyo. Alifanya. Watu wote wanafanana. Hakuna aliye mtakatifu kuliko jirani yake. Lakini kama vile watu wengi ni wanafiki, wanafikiri wao si watenda dhambi, lakini ukweli ni kwamba wao pia ni wenye dhambi. Dunia hii ni nyumba ya kijani inayolea dhambi. Wanawake wanapotoka nje ya nyumba zao hupaka rangi nyekundu ya midomo, hupaka nyuso zao, hukunja nywele, huvaa nguo nzuri na viatu virefu. Wanaume pia huenda kwenye kinyozi ili kukata nywele zao, kujitayarisha wenyewe, kuvaa mashati safi na tai za mtindo na kung'arisha viatu vyao. Lakini ingawa wanaweza kuonekana kama wakuu na kifalme kwa nje, ndani wao ni kama dampo chafu zaidi. Je, pesa huwafurahisha watu? Je, afya inawafurahisha watu? Hapana. Wokovu pekee ndio huwafanya watu kuwa na furaha ya kweli. Walakini mtu mwenye furaha anaangalia nje ni duni, ikiwa wana dhambi moyoni mwao, wanaishi kwa hofu ya hukumu. Mtu aliyekombolewa hata akivalia matambara ni mjasiri kama simba, hakuna dhambi moyoni mwao. E, asante Lord Bwana ulimokoa mwenye dhambi kama mimi na kuchukua dhambi zangu zote. Najua mimi ni mtu asiyefaa kitu, lakini nakusifu kwa kuniokoa. Nimeokolewa milele kutoka kwa dhambi yangu. Utukufu uwe kwa God. Wale ambao wameokoka ni watu wenye furaha kweli kweli. Mtu ambaye amebarikiwa kwa neema ya ukombozi wa God ni mtu mwenye furaha ya kweli. Mwanakondoo wa God Yehova aichukuaye dhambi ya ulimwengu. Kwa sababu Yesu alizichukua dhambi zetu zote, hatuna dhambi. Yeye imekwisha uokovu wetu msalabani. Dhambi zetu zote kutia ndani yako na yangu pia zimejumuishwa katika dhambi ya ulimwengu na kwa hiyo sisi sote tumeokolewa. Kwa mapenzi ya God. Je, tuna dhambi mioyoni mwetu tunapokuwa ndani ya Yesu Kristo? Hapana, hatufanyi. Wapendwa, yule mwanamke aliyekamatwa katika uzinzi aliamini maneno ya Yesu na akaokoka. Sababu ya hadithi ya mwanamke huyo kuandikwa katika Biblia ni kwa sababu alipokea baraka ya wokovu. Lakini waandishi na mafarisayo wanafiki walimkimbia Yesu. Ikiwa unamwamini Yesu ni mbinguni, lakini ukimwacha Yesu ni kuzimu. Ikiwa unaamini katika matendo yake ni kama mbingu, lakini ikiwa huamini katika matendo yake ni kama kuzimu. Ukombozi siyo juu ya juhudi za mtu binafsi, ni kwa sababu ya wokovu wa Yesu. Hebu tusome Waibrania kumi. Embasi la Torati, kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuwa, wala si sura yenyewe ya mambo hayo, kwa dhabihu zile zile wanazozitoa kila mwaka daima, haiwezi wakati wowote wa kuwakamilisha wakaribiao. Kama ndivyo, je, Dhabihu hazingekoma kutolewa kwa maana waabuduo wakiisha kusafishwa mara moja wasingejiona tena kuwa na dhambi. Lakini katika dhabihu hizo liko kumbukumbu la dhambi kila mwaka. Maana haiwezekani damu ya mafahali na mbuzi kuondoa dhambi. Kwa hiyo ajapo ulimwenguni asema, dhabihu na toleo hukutaka, lakini mwili uliniwekea tayari. Sadaka za kuteketezwa na sadaka za dhambi hukupendezwa nazo. Ndipo niliposema, tazama, nimekuja katika gombo la chuo nimeandikiwa, niafanye mapenzi yako, God Yehova. Hapo juu asemapo dhabihu na matoleo na sadaka za kuteketezwa na hizo za dhambi, hukuzitaka wala hukupendezwa nazo, zitolewazo kama ilivyoamuru la Torati. Ndipo aliposema, tazama, nimekuja ni afanye mapenzi yako. Aondoa la kwanza ili kusudi alisimamishe la pili. Katika mapenzi hayo mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa Yesu Kristo mara moja tu. Waibrania sura kumi, aya moja hadi kumi. E, kwa mapenzi ya God Yesu alitoa maisha yake kuchukua dhambi zetu mara moja na kwa wote, na alihukumiwa mara moja na kwa wote na kufufuka. Kwa hiyo tumekuwa watakatifu, mmepata e utakaso wa Ibrania sura kumi, aya kumi imeandikwa katika wakati uliopita kamili, ina maana kwamba ukombozi hauhitaji kutajwa tena, umefanywa mtakatifu. Eina kila kuhani husimama kila siku akifanya ibada na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi ambazo haziwezi kabisa kuondoa dhambi. Lakini huyu alipokwisha kutoa kwa ajili ya dhambi dhabihu moja idumuyo hata milele, aliketi mkono wa kuume wa God Yehova tangu hapo akingojea hata adui zake wawekwe kuwa chini ya miguu yake. Maana kwa toleo moja amewakamilisha hata milele hao wanaotakaswa wa Ibrania sura kumi, aya kumi na moja hadi kumi na nne. Nini nyote mmetakaswa milele? Ukitenda dhambi kesho, je, utakuwa mwenye dhambi tena? Je, Yesu hakuziondoa dhambi hizo pia? Alifanya. Alizichukua dhambi za wakati ujao pia Ina Roho Mtakatifu naye amshuhudia, kwa maana baada ya kusema hili ni agano nitakaloagana nao baada ya siku zile, anena Lord Bwana, nitatia lao torati zangu mioyoni mwao na katika nia zao nitaziandika. Dhambi zao na uasi wao sitaukumbuka tena kabisa. Basi ondoleo dhambi imetoweka kabisa la hayo likiwapo, hapana sadaka tena kwa ajili ya dhambi. Waebrania sura aya 10 aya 15 hadi 18. Maneno ondoleo dhambi imetoweka kabisa la hayo yanamaanisha kwamba alifuta dhambi zote za ulimwengu. Yesu ni mwokozi wetu, mwokozi wangu na mwokozi wako. Tumeokolewa kwa kumwamini Yesu. Huu ni ukombozi ndani ya Yesu, na hii ndiyo neema kuu na zawadi kuu kutoka kwa God. Mimi na wewe, ambao tumepokea ondoleo la dhambi, dhambi imetoweka kabisa zote, ni wenye baraka kuu zaidi.