Wanadamu huzaliwa wakiwa ni wenye dhambi. Marko sura saba aya 20 hadi 23. E, akasema kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi, kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani nayo yamtia mtu unajisi. Watu wamechanganyikiwa na wanaishi chini ya udanganyifu wao wenyewe. Ni nani anaye uwezekano mkubwa wa kuokolewa? Mtu anayejiona kuwa yeye ndiye mwenye dhambi kubwa zaidi duniani. Kabla sijaendelea ningependa kukuuliza swali. Wewe unaonaje kuhusu wewe mwenyewe? Je, unafikiri wewe ni mzuri sana au mbaya sana? Unafikiri nini? Watu wote wanaishi chini ya udanganyifu wao wenyewe. Labda wewe sio mbaya kama unavyofikiria na sio mzuri kama vile unavyofikiria. Kwa hiyo unadhani nani ataongoza maisha bora ya kidini? Je, itakuwa wale wanaojiona kuwa wazuri au wale wanaojiona kuwa wabaya? Ni ya pili. Kwa hiyo ni nani ana uwezekano mkubwa wa kuokolewa, wale ambao wamefanya dhambi nyingi au wale ambao wamefanya dhambi chache? Wale walio na dhambi nyingi wana uwezekano mkubwa wa kukombolewa kwa sababu wanajijua wenyewe kuwa wenye dhambi; wanaweza kukubali vyema zaidi ukombozi uliotayarishwa kwa ajili yao na Yesu. Tunapojiangalia wenyewe tunaona kwamba sisi si chochote zaidi ya furushi la dhambi. Binadamu ni nini binadamu? Ni wazao wa watenda mabaya. Katika Isaya 59 inasema kwamba kuna kila aina ya maovu katika mioyo ya watu. Kwa hiyo binadamu ni donge la dhambi. Hata hivyo, ikiwa tutafafanua binadamu kama donge la dhambi, wengi hawatakubali. Kufafanua binadamu kama wazao wa watenda mabaya ni ufafanuzi sahihi. Ikiwa tunajiangalia kwa uaminifu, tutafikia hitimisho kwamba sisi ni waovu. Watu ambao ni waaminifu kwao wenyewe lazima wafikie hitimisho sawa. Haionekani kuwa wengi wanaokubali kwamba wao ni kweli donge la dhambi. Wengi wanaishi kwa raha kwa sababu hawajioni kuwa watenda dhambi. Kwa sababu sisi ni watenda maovu, tumeunda ustaarabu wenye dhambi. Wengi wakijua asili yao ya dhambi, wataona aibu sana kutenda dhambi. Hata hivyo, watu wengi hawana aibu juu ya dhambi zao, kwa sababu hawajui asili yao ya dhambi. Hata hivyo, dhamiri zao zinajua. Kila mtu ana dhamiri inayomwambia ni aibu. Adamu na Hawa walijificha kati ya miti baada ya kufanya dhambi. Leo wakosefu wengi wanajificha nyuma ya utamaduni wetu waovu, yaani utamaduni wa dhambi. Wanajificha miongoni mwa wenye dhambi wenzao ili kuepuka hukumu ya God. Watu wanadanganywa na udanganyifu wao wenyewe. Wanajiona kuwa watakatifu kuliko wengine. Wanapiga kelele kwa hasira, mtu anawezaje kufanya mambo kama haya? Muumini anawezaje kufanya hivyo? Mtoto anawezaje kufanya hivyo kwa wazazi wake mwenyewe? Wao wenyewe wanadhani hawangefanya mambo kama hayo. Marafiki wapendwa, ni ngumu sana kujua asili ya mwanadamu. Ikiwa kweli tunataka kuokolewa, kwanza lazima tujue sisi wenyewe jinsi tulivyo. Hasa ni mchakato unaotumia muda mwingi, na kati yetu kuna wengi ambao hatutajua hili hadi siku tunapokufa. Jitambue. Je, ji, wale wasiojijua wanaishi vipi? Wanaishi wakijaribu kujificha wenyewe. Wakati mwingine tunakutana na watu ambao kweli hawajijui. Socrates alisema jitambue, lakini wengi wetu hatujui ni nini kilicho ndani ya mioyo yetu: uwaji, wivi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, nk. Ana sumu ya nyoka moyoni mwake, lakini anazungumzia wema. Ni kwa sababu hajui kwamba alizaliwa mwenye dhambi. Duniani kuna watu wengi mno wasiojua jinsi ya kujitazama wenyewe. Wanajidanganya wenyewe na kuishi maisha yao yakiwa yamezungukwa na hila zao wenyewe. Wanajitupa kuzimu. Wanakwenda kuzimu kwa sababu ya hila zao wenyewe. Watu tunamwaga dhambi kwa mfululizo katika maisha yao yote. Kwa nini wanaenda kuzimu? Kwa sababu hawajijui. Hebu tuangalie Marko sura 7 aya 21 hadi 23. E, akasema "Kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi, kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Moyo wa mwanadamu umejaa mawazo mabaya tangu siku ya kutungwa mimba kwa mtu. Hebu tuwazie kwamba moyo wa mtu umeumbwa kwa kioo na kujazwa hadi ukingo na umajimaji mchafu, yaani dhambi zetu. Nini kitatokea ikiwa mtu huyu anasonga mbele na nyuma? Bila shaka, kioevu kichafu, dhambi, kingemwagika kila mahali. Alipokuwa akitembea hapa na pale, dhambi ilimwagika tena na tena. Sisi ambao ni donge la dhambi tunaishi maisha yetu hivyo. Tunamimina dhambi popote tuendapo. Tutafanya dhambi maisha yetu yote kwa sababu sisi ni donge la dhambi. Tatizo ni kwamba hatutambui kwamba sisi ni donge la dhambi na kwamba sisi ni mbegu za dhambi. Sisi ni donge la dhambi na tuna dhambi mioyoni mwetu. Hivi ndivyo watu walivyo kweli. Misa hii ya dhambi iko tayari kufurika. Dhambi ya mwanadamu ni kwamba hawaamini kwamba wana dhambi kwa asili, lakini kwamba wengine wanawaongoza kwenye dhambi, na kwa hivyo si kwamba wao ndio waliofanya makosa kwa kweli. Kwa hivyo hata wanapotenda dhambi, wanafikiri kwamba yote yanayohitajika ni kuosha enyewe safi tena ili dhambi iondolewe. Kila mara wanapotenda dhambi huendelea kujipangusa kwa kujiambia kwamba kweli si kosa lao. Kwa sababu tu tunaifuta, hatuimwagi tena. Sisi lazima tuendelee kuipangusa. Wakati glasi imejaa dhambi, itaendelea kumwagika. Haina maana kupangusa upande wa nje. Haijalishi ni mara ngapi tunang'arisha nje kwa maadili yetu, haina faida maadamu sisi sote tuna kikombe kilichojaa dhambi. Tumezaliwa tukiwa tumejaa dhambi na haijalishi tunamwaga dhambi kiasi gani, mioyo yetu kamwe haitawahi kuwa mitupu. Kwa hiyo tunaendelea kutenda dhambi maisha yetu yote. Watu hawatambui kwamba wao si chochote ila ni furushi la dhambi, na wanaendelea kujaribu kujificha wenyewe. Dhambi iko ndani ya moyo wa kila mtu na haitaondoka hata ukisafisha nje tu. Tunapomwaga dhambi kidogo, tunaifuta kwa kitambaa cha chai, na tunapomwaga dhambi tena, tunaifuta kwa taulo deki, na kisha zulia. Tunaendelea kufikiria kwamba ikiwa tu tutaendelea kuifuta mara moja tu, itakuwa safi tena, walakini inamwagika tu tena na tena. Je, unadhani hii itaendelea hadi lini? Itaendelea mpaka siku atakayokufa. Watu hufanya maovu hadi kifo chao. Hii ndiyo sababu inatubidi kumwamini Yesu ili tupate kukombolewa. Na ili kukombolewa tunapaswa kujijua wenyewe. Nani anaweza kumpokea Yesu kwa shukrani? Mwenye dhambi ambaye anakiri kwamba amefanya makosa mengi. Wacha tuseme kuna wanaume wawili ambao wanaweza kulinganishwa na glasi mbili zilizojaa kiwevu kichafu. Miwani yote miwili imejaa dhambi. Mtu hujitazama na kusema, "Lo, mimi ni mtu mwenye dhambi kama huyo." Kisha anakata tamaa na kwenda kutafuta mtu ambaye anaweza kumsaidia. Lakini mtu mwingine anafikiri kwamba yeye si mwovu sana. Yeye hawezi kuona donge la dhambi lililo ndani yake na anafikiri kwamba yeye si mwovu sana. Anaendelea kufuta vitu vilivyomwagika katika maisha yake yote. Anaifuta upande mmoja na kisha upande mwingine haraka kusonga hadi upande mwingine. Kuna wengi ambao wanaishi kwa uangalifu maisha yao yote na dhambi mioyoni mwao ili kujaribu kuzuia kumwagika, lakini kwa kuwa bado wana dhambi mioyoni mwao, ina faida gani kuwa mwangalifu? Hakutawaongoza karibu zaidi na mbinguni. Jihadhari, ni barabara ya kuzimu. Wapendwa, kuwa mwangalifu kunaongoza tu kuzimu. Ikiwa watu wako makini, dhambi inaweza kutoenea sana, lakini wao bado ni wadhambi kwa kujificha. Ni nini kilichomo katika moyo wa ubinadamu? Dhambi? maadili mabaya? Ndio. mawazo mabaya? Ndio. Je, kuna wizi? Ndio. Ujeuri? Ndiyo. Tunajua kwamba sisi ni furushi la dhambi. Tunapojiona tunatenda dhambi na uovu, ingawa hatujafundishwa kufanya hivyo. Huenda isionekane wazi sana tunapokuwa wachanga, lakini vipi tunapozeeka, tunapopitia shule za upili, chuo kikuu na kadhalika? Tunatambua kwamba tulicho nacho ndani yetu ni dhambi. Je, hii si kweli? Katika hatua hii, inakuwa haiwezekani kuificha. Sahihi. Sisi tunaendelea kumwaga hicho ndani, kisha tunatoba, nisipaswi kufanya hivi, walakini tunaona kuwa haiwezekani kubadilika kweli. Kwa nini iko hivyo? Kwa sababu kila mmoja wetu amezaliwa akiwa donge la dhambi. Hatui wasafi kwa kuwa waangalifu tu. Tunachohitaji kujua ni kwamba tunazaliwa kama donge la dhambi ili tupate kukombolewa kabisa. Ni wenye dhambi tu wanaokubali kwa shukrani ukombozi uliotayarishwa na Yesu ndio wanaoweza kuokolewa. Wale wanaofikiri sijafanya makosa mengi au sijatenda dhambi nyingi, e, hawaamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zao zote na kwamba wamekusudiwa kuzimu. Tunapaswa kujua kwamba tuna donge la dhambi ndani yetu. Sote tulizaliwa nayo. Ikiwa mtu angefikiria sijafanya makosa mengi, kama tu ningeweza kukombolewa kwa ajili ya dhambi hii ndogo, basi je, mtu baadaye angekuwa huru kutokana na dhambi hii? Haiwezi kuwa kamwe. Yule anayeweza kukombolewa anajijua kuwa ni donge la dhambi Wanaamini kweli kwamba Yesu alizichukua dhambi zao zote kwa kubatizwa katika mto Yordani na kwamba alizifuta dhambi zao alipokufa kwa ajili yao kuokolewa au la. Sisi sote tunaishi katika udanganyifu. Sisi ni donge la dhambi, hivyo ndivyo tulivyo. Tunaweza tu kukombolewa ikiwa tunaamini kwamba Yesu alizichukua dhambi zetu zote. God hakuwakomboa wale wenye dhambi kidogo. Ni nani huyu amdanganyaye Lord Bwanai, mwenye kuomba ondoleo la dhambi za kila siku? God hajamwokoa yeye aliye na dhambi chache. God hata haangalii mtu yeyote anayesema, God, nina dhambi hii ndogo. Anaowatazama ni wale wanaosema, God, mimi ni donge la dhambi, nitaenda kuzimu, tafadhali niokoe wenye dhambi kamili, wanaosema God, ningeokolewa kama tu ungeniokoa. Siwezi tena kuomba kwa toba, kwa sababu nitatenda dhambi tena. Tafadhali niokoe. God huwaokoa wale wanaomtegemea kikamilifu. Mimi pia nilijaribu sala ya toba ya kila siku, lakini maombi ya toba hayatukomboi kamwe kutoka kwa dhambi. Ei, hey, God, tafadhali nihurumie na uniokoe kutoka kwa dhambi. Wale wanaomba namna hii wataokolewa, wanaamini katika wokovu wa God na ubatizo wa Yesu wa Yohana Mbatizaji, wataokolewa. God huwaokoa tu wale wanaojijua kuwa ni donge la dhambi kuzaa la dhambi. Wale wanaosema nimetenda dhambi hii ndogo tu, tafadhali naomba unisamehe, bado ni wenye dhambi na God hawezi kuwaokoa. God huwaokoa tu wale wanaojijua kuwa ni donge kamili la dhambi. Katika Isaya sura 59 aya moja hadi mbili imeandikwa tazama, mkono wa Lord Bwana haukupunguka hata usiweze kuokoa, wala sikio lake sizito hata lisiweze kusikia, lakini maovu yenu yamewafarikisha ninyi na God Yehova wenu, na dhambi zenu zimeuficha uso wake, msione hata hataki kusikia. Kwa sababu tulizaliwa donge la dhambi, God hawezi kututazama vizuri. Si kwa sababu mkono wake ni mfupi au sikio lake ni zito kwamba hawezi kutusikia tukimwomba msamaha. God anatuambia, maovu yenu yamewafarikisha ninyi na God Yehova wenu, na dhambi zenu zimeuficha uso wake, msiuone, hata hataki kusikia. Kwa sababu tuna dhambi nyingi sana moyoni mwetu, hata milango ya mbinguni ikifunguliwa wazi, hatuwezi kuingia. Ikiwa sisi ambao ni furushi la dhambi tunaomba msamaha kila wakati tunapotenda dhambi, God angelazimika kumuua mwanawake tena na tena. God hataki kufanya hivi. Kwa hiyo anasema, msije kwangu kila siku na dhambi zenu. Nilimtuma mwanangu kwako, ili akukomboe na dhambi zako zote unachotakiwa kufanya ni kuelewa jinsi Yesu alivyozichukua dhambi zako na kuona kama ni ukweli, kisha amini katika Injili ya ukombozi ili kuokolewa. Huu ndio upendo mkuu nilio nao kwenu viumbe wangu. Ni kile anachotuambia emwaminini mwanangu na muokolewe. Mimi God wako nimemtuma mwanangu mwenyewe kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zako zote na maovu Mwaminini mwanangu na muokolewe. Wale ambao hawajitambui kuwa ni donge la dhambi wanaomba tu msamaha wake kwa dhambi zao ndogo. Wanakuja mbele zake bila kujua kiasi kibaya na uzito wa dhambi zao na kuomba tafadhali samehe dhambi hii ndogo. Sitafanya hivyo tena. Wanajitahidi pia kumdanganya. Hatufanyi dhambi mara moja tu bali tunafanya hivyo daima hadi tufe. Tungelazimika kuendelea kuomba msamaha hadi siku ya mwisho kabisa ya maisha yetu. Kusamehewa dhambi moja ndogo hakuwezi kutatua chochote, kwa sababu tunatenda dhambi kila siku ya maisha yetu hadi tunapokufa. Kwa hiyo njia pekee ya sisi kuwa huru kutoka kwa dhambi ni kwa kupitisha dhambi zetu zote kwa Yesu. Ubinadamu ni nini? Donge la dhambi. Biblia inarekodi dhambi za wanadamu katika Isaya sura 59 aya 3 hadi 8: Kwa maana mikono yenu imetiwa unajisi kwa damu na vidole vyenu vimetiwa unajisi kwa uovu. Midomo yenu imenena uongo, ndimi zenu zimenong'ona ubaya. Hapana adaiye kwa haki, wala hapana atetaye kwa kweli. Hutumainia ubatili, hunena uongo, hupata mimba ya madhara na kuzaa uovu. Wangua mayai ya fira na kusuka wavu wa buibui. Yeye alaye mayai yao hufa, na hilo livunjwalo hutoka nyoka. Nyavu zao hazitakuwa mavazi, wala hawatajifunika kwa kazi zao. Kazi zao ni kazi za uovu, na vitendo vya udhalimu vimo mikononi mwao. Miguu yao hukimbilia mabaya, nao hufanya haraka kumwaga damu isiyo na hatia. Mawazo yao ni mawazo ya uovu, ukiwa na uharibifu, zaonekana katika njia kuu zao Njia ya amani hawaijui, wala hapana hukumu ya haki katika miendo yao. Wamejifanyizia njia zilizopotoka, kila apitaye katika njia hizo hajui amani. Vidole vya mtu huchafuka kwa uovu na hutenda maovu katika maisha yake yote. Kila wanachofanya ni uovu, na ndimi zetu imenena uongo. Kila kitu kinachotoka katika vinywa vyetu ni uongo. E, asemapo ibilisi uongo, husema yaliyo yake mwenyewe. E, Yohana sura nane aya 44. Watu wasiozaliwa upya husema ninakuambia ukweli, mimi kwa kweli nakuambia wewe, ninachosema ni ukweli, walakini kila kitu wanachosema ni uongo, ni kama ilivyoandikwa asemapo ibilisi uongo, husema yaliyo yake mwenyewe. Watu wanaweka imani yao katika maneno matupu na kusema uongo. Mwanadamu huchukua mimba ya uovu na kuzaa uovu. Wanaangua mayai ya fira nyoka-nyoka na kusuka utando wa buibui. God anasema yeye alaye mayai yao hufa, na hilo livunjwalo hutoka nyoka. Alisema kuwa kuna yai la nyoka moyoni mwake. Mayai ya nyoka, kuna uovu moyoni mwako. Ukombolewe kwa kuamini Injili ya maji na damu. Wakati wowote ninapoanza kuzungumza juu ya God, kuna watu ambao husema, "Oh, mpendwa, tafadhali usizungumze nami juu ya God." Kila ninapojaribu kufanya kitu, dhambi inamwagika kutoka kwangu. Inamwagika tu. Hatuwezi kuchukua hatua hata moja bila kumwaga dhambi hapa na pale. Siwezi kufanya chochote kuhusu hilo. Nimejaa dhambi sana kwa hiyo hata usiseme nami juu ya God. Mtu huyu anajua kwa hakika kwamba wao ni misa tu ya dhambi, lakini hawajui tu kwamba injili ambayo inaweza kuwaokoa wale wanaojua kwamba wao ni donge la dhambi wataokolewa kwa kweli. Kila mtu yuko hivyo. Kila mtu daima anamwaga dhambi popote anapokwenda. Inafurika tu, kwa sababu kila mtu ni donge la dhambi. Njia ya kumwokoa wa mtu wa namna hii ni uwezo wa God. Je, si ajabu tu? Wale wanaomwaga dhambi wakati wakiwa na huzuni, furaha au hata wakiwa na hisia nzuri, wanaweza kuokolewa kupitia Lord Bwana wetu Yesu pekee. Yesu alikuja kuwaokoa watu hao. Amefanya upatanisho kamili kwa ajili ya dhambi yako. Jijue mwenyewe kama donge la dhambi na upokee wokovu.