Je, umezaliwa upya kweli kwa maji na kwa Roho? Paul C. John Rejea hii katika maandiko haya Biblia ya Swahili Union Version na Biblia ya New King James Version zote zimezinukuliwa. Yatupasa kwanza kujua kuhusu dhambi zetu ili kukombolewa Marko sura saba aya nane hadi tisa. E, nini moyacha amri ya God Yehova na kuyashika mapokeo ya wanadamu, kuosha mitungi na vikombe na mambo mengine mengi kama hayo. Akawaambia, vema, mwaikataa amri ya God Yehova humpate kuyashika mapokeo yenu. Marko sura saba aya ishirini hadi ishirini na tatu. E, akasema kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Kwanza ningependa kufafanua dhambi ni nini. Kuna dhambi zilizofafanuliwa na God na kuna dhambi zilizofafanuliwa na wanadamu. Neno dhambi katika Kigiriki linamaanisha kukosa alama. Linamaanisha kutoipata ipasavyo. Ni dhambi ikiwa hatufuati amri ya God ipasavyo. Hebu kwanza tuangalie dhambi kama zinavyofafanuliwa na wanadamu. Dhambi ni nini? Ni kutotii amri ya God. Tunapima dhambi kulingana na dhamiri zetu. Kwa maneno mengine, si kosa dhidi ya amri ya God bali huhukumiwa kulingana na malezi, moyo na dhamiri ya mtu. Inahukumiwa na kila mtu binafsi. Kwa hiyo, hatua hiyo hiyo inaweza au isifikiriwe kuwa dhambi kulingana na viwango vya kila mtu mwenyewe. Ndiyo maana God ametupa vifungu 613 vya Law Torati ili vitumike kama viwango vya hukumu. Mchoro hapa chini unaonyesha dhambi za wanadamu, kanuni za taifa, kanuni za kiraia, dhamiri ya mtu, Law Torati ya God, maadili, kanuni za kijamii. Kwa hiyo hatupaswi kamwe kuweka viwango vyetu kwenye dhamiri zetu. Dhambi za dhamiri zetu haziko sambamba na yale ambayo God amefafanua kuwa dhambi. Kwa hivyo hatupaswi kusikiliza dhamiri zetu bali tuweke viwango vya dhambi kwenye amri za God. Kila mmoja wetu ana wazo lake la dhambi ni nini. Wengine wanaona kuwa ni mapungufu yao na wengine wanaona kuwa mitazamo iliyopotoka. Kwa mfano, huko Korea watu hufunika makaburi ya wazazi wao kwa nyasi na wanaona kuwa ni wajibu wao kukata nyasi na kutunza vizuri makaburi hadi wao wenyewe wafe lakini katika kisa cha kabila la asili katika Papua New Guinea wanaheshimu wazazi wao waliokufa kwa kushiriki maiti kati ya washiriki wa familia na kuila. Sina hakika kama wanaipika au la kabla ya kuila. Inaonekana kuzuia mwili kuliwa na minyoo. Desturi hizo zinaonyesha kwamba mawazo ya wanadamu kuhusu dhambi yanaweza kutofautiana sana, ndivyo ilivyo kwa mema na yaliyo dhambi hata hivyo Biblia inatuambia kwamba ni dhambi kutotii amri zake. Einini, mwaiacha amri ya God Yehova na kuyashika mapokeo ya wanadamu, kuosha mitungi na vikombe na mambo mengine mengi kama hayo. Akawaambia, vema, mwaikataa amri ya God Yehova mpate kuyashika mapokeo yenu. Marko sura saba aya nane hadi tisa. God hajali jinsi tunavyoonekana kwa nje. Anatazama ndani ya kini cha mioyo yetu. Kigezo cha mtu mwenyewe ni dhambi mbele za God. Dhambi kubwa zaidi ni ipi? Ni kupuuza neno la God. Ngoja ni kuambie ni dhambi gani mbele za God. Ni kushindwa kuishi kwa mapenzi yake. Sio kuamini neno lake. God alisema kuwa ni dhambi kuishi kama mafarisayo waliokataa amri za God na kuweka umuhimu zaidi kwenye mafundisho yao ya kimapokeo. Na Yesu aliwaona mafarisayo kuwa wanafiki. Unamwamini God yupi? Je, kweli unaniheshimu na kuniheshimu? Unajivunia jina langu lakini, je, unaniheshimu mimi? Watu hutazama tu sura za nje na kupuuza neno lake na ni dhambi mbele yake. Dhambi kubwa zaidi ni kupuuza neno lake. Je, unafahamu hili? Hiyo ndiyo dhambi kubwa kuliko dhambi zote. Udhaifu wetu ni kasoro tu, makosa tu, makosa tunayofanya na makosa tunayofanya kutokana na kutokamilika kwetu si dhambi za msingi, bali ni makosa. God anatofautisha dhambi na kasoro wale wanaopuuza neno lake ni wenye dhambi, hata kama hawana kasoro. Ni wadhambi wakubwa mbele za God. Ndiyo maana Yesu aliwakemea Mafarisayo. Katika Pentateuki, kuanzia Mwanzo hadi Kumbukumbu kumbu la Torati, kuna amri zinazotuambia nini cha kufanya au kutofanya. Ni maneno ya God, amri zake. Hatuwezi kamwe kuzishika mia moja asilimia, lakini tunapaswa kuzitambua kama amri zake ametupa sisi tangu mwanzo na ni lazima tukubali kuwa hivyo. E, hapo mwanzo kulikuwako neno naye neno alikuwako kwa God Yehova, naye neno alikuwa God Yehova Yohana sura moja, aya moja. Kisha alisema iwe nuru, ikawa nuru. U Mwanzo sura moja aya tatu. Aliumba kila kitu na God akaiweka lao Torati Hey, naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu. Naye neno alikuwa God Yehova. Yohana sura moja, aya moja na kumi na nne. Je, basi God anajionyeshaje kwetu? Anajionyesha kwetu kupitia amri zake. God ni neno na anajionyesha kupitia amri. God ni roho, na Biblia tunaitaje? Tunaliita neno la God. Inasemekana hapa nini? Moyacha amri ya God Yehova, na kuyashika mapokeo ya wanadamu. Kuna vifungu 613 katika la Torati yake, fanya hivi, lakini usifanye hivi, waheshimu wazazi wako, nk katika mambo ya Walawi inasema, wanawake lazima wafanye hivyo, na wanaume wanapaswa kufanya hivi, na nini cha kufanya, mnyama wa kufugwa anapotumbukia shimoni, nk. Kuna vifungu mia sita na kumi na tatu kama hivyo lao, torati yake. Lakini kwa sababu si maneno ya mwanadamu tunapaswa kuyafikiria tena na tena. Tunapaswa kumtii God na hata kama hatuwezi kuzishika la torati zake zote tunapaswa angalau kuzitambua. Je, kuna neno moja la God ambalo si sahihi? Mafarisayo waliweka kando amri za God walishikilia mapokeo ya wanadamu juu ya amri zake. Maneno ya wazee wao yalikuwa na uzito kuliko maneno ya God. Ilikuwa hivyo Yesu alipozaliwa. Yesu alichukia zaidi wakati watu hawakulitambua neno la God. God ametupa vifungu 613 vya law torati ili kutufundisha kwamba yeye ni kweli, yeye ni God wetu, dhambi zetu ni nini mbele zake, na kutuonyesha utakatifu wake. Kwa hiyo, kwa sababu sisi sote ni wenye dhambi mbele zake, tunapaswa kumwamini Yesu ambaye alitumwa kwetu kutoka kwa God kwa sababu ya upendo wake kwetu na tunapaswa kuishi kwa imani. Wale wanaoliweka kando neno lake na wale wasioamini ni wenye dhambi. Wale wasioweza kushika neno lake ni wenye dhambi pia, lakini ni dhambi kuu kuweka kando neno lake. Hao ndio ambao hatimaye wataenda kuzimu. Kutokuamini ni kutenda dhambi mbele zake. Sababu kwa nini God ametupa law Torati? Kwa nini God alitupa law Torati? Kutufanya tutambue dhambi zetu na adhabu yake. Ni nini sababu ya God kutupatia law Torati? Ni kutambua dhambi zetu na kurudi kwenye kumbatio lake alitupa vifungu mia sita na kumi na tatu vya lao Torati ili tuweze kutambua dhambi zetu na kukombolewa kupitia Yesu. Hii ndiyo sababu kwa nini God alitupa lao, Torati. Imesemwa katika Warumi sura 3 aya 20, kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya lao, Torati. Kwa hivyo tunajua kwamba sababu ya God alitupa lao, Torati sio kutulazimisha kuishi nayo Je, ni nini basi maarifa tunayopata kutoka kwa lawe, Torati? Ni kwamba sisi ni dhaifu mno kuitii lawe, Torati kwa ukamilifu wake na kwamba sisi ni wenye dhambi mbele zake. Na tunatambua nini kutoka kwa vifungu 613 vya lawe, Torati yake? Tunatambua upungufu wetu, kutoweza kwetu kuishi kwa lawe, Torati yake. Tunatambua kwamba sisi viumbe vya God ni viumbe dhaifu Tunatambua kwamba sisi ni wenye dhambi mbele zake na tunapaswa kuishia kuzimu kulingana na love Torati yake. Tunapotambua dhambi zetu na pia kutokuwa na uwezo wetu, basi tunafanya nini? Je, tunajaribu kuwa viumbe kamili? Hapana, tunachopaswa kufanya ni kukubali kwamba sisi ni wenye dhambi, kumwamini Yesu, kukombolewa kupitia wokovu wake wa maji na Roho na kumshukuru Sababu ya yeye kutupa lao torati ni kutufanya tutambue dhambi zetu na adhabu za dhambi hizo, ili tujue kwamba hatuwezi kuokolewa kutoka kuzimu bila Yesu. Tukimwamini Yesu kama mwokozi wetu, tutakombolewa. Alitupa lao torati ili kutuokoa. Alitupa lao torati ili kutufanya tutambue jinsi tulivyo wenye dhambi kabisa, na kuokoa roho zetu kutoka dhambi Alitupa la torati na kumtuma Yesu kutuokoa. Alimtuma mwanae mwenyewe kuchukua dhambi zetu kupitia ubatizo wake, na tunaweza kuokolewa kwa kumwamini. Ni lazima tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi wasio na tumaini, na tunapaswa kumwamini Yesu ili tuweze kuwekwa huru kutoka kwa dhambi, kuwa watoto wake na kurudisha utukufu kwa God. Tunapaswa kuelewa neno lake Mwanzo wote umetoka kwake. Tunapaswa pia kuanza na neno lake na kuelewa ukweli wa ukombozi kupitia neno lake. Tunapaswa kufikiri na kuhukumu kupitia neno lake. Hii ndiyo imani sahihi na ya kweli. Ni nini kilicho ndani ya moyo wa mwanadamu? Je, tufanye nini mbele za God? Inatupasa tukubali dhambi zetu na kumwomba God atuokoe. Imani inapaswa kuanza na neno la God na tunapaswa kumwamini God kupitia neno lake. Ikiwa sivyo, tutaanguka kwenye makosa. Hiyo itakuwa imani potofu na isiyo ya kweli. Wakati Mafarisayo na waandishi walipoona wanafunzi wa Yesu wa kila mkate kwa mikono isiyonawa, wasingeweza kuwakemea iwapo wangeangalia kupitia neno la God. Neno linatuambia kwamba chochote kinachomwingia mtu kutoka nje hakiwezi kumtia unajisi kwa sababu kinaingia tumboni na si moyoni, kikatoka nje, kama inavyosemwa katika Marko sura 7 aya 20 hadi 23. Akasema, kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi. Kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani nayo yamtia mtu unajisi. Yesu alisema kwamba watu ni wenye dhambi kwa sababu wamezaliwa na dhambi. Je, unaelewa maana ya hii? Tunazaliwa tukiwa wenye dhambi kwa sababu sisi sote ni wazao wa Adamu lakini hatuwezi kuona ukweli kwa sababu hatupokei wala hatuamini maneno yake. Yote ni nini ndani ya moyo wa mwanadamu? Hebu tuangalie Marko sura saba aya ishirini na moja hadi ishirini na mbili E, kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu haya yote hutoka katika moyo wa mwanadamu na kumtia unajisi yeye na wengine pia. Imeandikwa katika Zaburi, nikiziangalia mbingu zako, kazi ya vidole vyako, mwezi na nyota ulizoziamuru, mwanadamu ni kitu gani hata umkumbuke, na mwanadamu hata umwangalie? Zaburi sura nane aya tatu hadi nne. Kwa nini anatutembelea? Anatutembelea kwa sababu anatupenda alituumba alitupenda na alituhurumia sisi wenye dhambi. Alizifuta dhambi zetu zote na kutufanya kuwa watu wake. Iwewe Yehova Lord Bwana wetu jinsi lilivyo tukufu jina lako duniani mote, wewe umeuweka utukufu wako mbinguni. Ezaburi sura nane aya moja. Mfalme Daudi aliimba katika Agano la Kale alipotambua kwamba God angekuwa mwokozi wa wenye dhambi katika Agano Jipya, Mtume Paulo alisema jambo lile lile. Ni jambo la kushangaza sana kwamba sisi viumbe vya God tunaweza kuwa watoto wake. Inafanywa tu kwa njia ya huruma yake kwetu. Huu ni upendo wa God. Kujaribu kuishi kwa lao torati ya God kikamilifu ni kwa njia fulani kumpa changamoto, na pia ni mawazo yanayotokana na ujinga wetu. Si sawa kuishi nje ya upendo wake huku tukihangaika kushika la torati na kuomba. Ni mapenzi ya God kwamba tunapaswa kutambua kwamba sisi ni wenye dhambi kupitia la torati ya God na kuamini katika ukombozi wa maji na damu. Roho, neno lake limeandikwa katika Marko sura saba aya 20 hadi 23, kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi. Kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wivi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Yesu alisema kwamba kile kinachotoka kwa wanadamu, dhambi zilizo ndani, zinawatia unajisi. Chakula ambacho God anatupa hakiwezi kuwatia wanadamu unajisi. Viumbe vyote ni safi, lakini vile tu vinavyotoka ndani ya mtu, yaani dhambi zake ndivyo vinamtia unajisi. Sisi sote tumezaliwa wazao wa Adamu. Halafu tunazaliwaje? Tumezaliwa na aina kumi na mbili za dhambi. Basi tunaweza kuishi bila dhambi? Tutaendelea kutenda dhambi kwa maana tumezaliwa na dhambi. Je, tunaweza kujizuia tusitende dhambi kwa sababu tu tunaijua la Torati? Je, tunaweza kuishi kulingana na amri? Hapana. Tunapojaribu zaidi inakuwa ngumu zaidi. Tunapaswa kutambua mapungufu yetu na kukata tamaa. Kisha kwa akili ya unyenyekevu, tunaweza kukubali ubatizo na damu ya Yesu ambayo inatuokoa. Vifungu vyote mia sita na kumi na tatu vya la Torati ni sahihi na haki, lakini watu ni wenye dhambi tangu wakati wanapochukuliwa mimba katika tumbo la mama zao. Tunapogundua kuwa la Torati ya God ni sawa, lakini kwamba tumezaliwa wenye dhambi ambao hawawezi kuwa waadilifu peke yetu, tunatambua pia kwamba tunahitaji huruma ya God na tunahitaji kuokolewa na ukombozi wa Yesu ndani ya maji, damu na roho. Tunapotambua mapungufu yetu kwamba hatuwezi kuwa wenye haki peke yetu na tutaenda motoni kwa ajili ya dhambi zetu, hatuwezi ila kutegemea ukombozi wa Yesu. Tunapaswa kujua kwamba hatuwezi kuwa sawa au wema mbele za God sisi wenyewe. Kwa hivyo, tunapaswa kukubali mbele za God kwamba sisi ni wenye dhambi ambao tumekusudiwa kwenda kuzimu na tunaweza kuomba huruma yake. God, tafadhali niokoe kutoka kwa dhambi zangu na unihurumie kisha God hakika atakutana nasi katika neno lake. Kwa njia hii tunaweza kuokolewa. Tunaelekea kutazama sala ya Daudi kama neno la God lililoandikwa: iwewe ujulikane kuwa una haki unenapo na kuwa safi utoapo hukumu. Zaburi sura 51 aya nne. Daudi alijua kwamba yeye ni donge la dhambi ambaye alikuwa mwovu kiasi cha kutupwa kuzimu, lakini alikiri jambo hilo mbele za God. Ukinaita mimi ni mwenye dhambi, mimi ni mwenye dhambi, ukinaita mimi ni mwenye haki, mimi ni mwenye haki, ukiniokoa nitaokolewa, na ukinipeleka kuzimu nitaishia kuzimu. Hii ndiyo imani sahihi. Hivi ndivyo tunavyookolewa. Hivi ndivyo tunapaswa kuwa ikiwa tunatarajia kuwa tayari kuamini ukombozi wa Yesu. Tunapaswa kujua hasa dhambi zetu ni nini. Kwa kuwa sisi sote ni wazao wa Adamu, sote tuna tamaa mbaya mioyoni mwetu. Hata hivyo, God anatuambia nini? Anatuambia tusifanye uzinzi. Tuna uwaji mioyoni mwetu, lakini God anatuambia nini? Anatuambia tusiwe. Sisi sote tunawaasi wazazi wetu mioyoni, lakini yeye anatuambia tuwaheshimu wazazi wetu. Tunapaswa kutambua kwamba maneno yake yote ni sahihi na mazuri na kwamba sisi sote tuna dhambi mioyoni mwetu. Je, hii ni sahihi au la? Ni sahihi kabisa. Kwa hiyo tunapaswa kufanya nini mbele za God? Lazima tukubali kwamba sisi ni donge la dhambi, wenye dhambi wasio na tumaini. Si sawa kufikiri kwamba tulikuwa wenye haki jana kwa sababu tulifanya matendo mema na wenye dhambi leo kwa sababu tumefanya dhambi leo. Tumezaliwa wenye dhambi. Chochote tunachofanya bado tutakuwa wenye dhambi. Hii ndiyo sababu tunapaswa kuokolewa kupitia maji na damu ya Yesu. Sisi si wenye dhambi kwa sababu ya matendo yetu kama vile kufanya uzinzi uwaji wivi nk, lakini sisi ni wenye dhambi kwa sababu tulizaliwa kama wenye dhambi. Tulizaliwa na aina kumi na mbili za dhambi. Kwa sababu tumezaliwa wenye dhambi machoni pa God, hatuwezi kamwe kuwa wema kwa juhudi zetu wenyewe. Tunaweza tu kujifanya kuwa wema Tunazaliwa tukiwa na akili zilizojaa dhambi kama vile uwaji wivi nk. Hivyo tunawezaje kuwa wenye haki kwa sababu tu hatutendi dhambi hizi? Hatuwezi kamwe kuwa wenye haki mbele za God sisi wenyewe. Ikiwa tunadai kuwa waadilifu ni unafiki. Yesu aliwaita mafarisayo na waandishi waandishi na mafarisayo wanafiki. Wanadamu huzaliwa wakiwa watenda dhambi. Wanatenda dhambi mbele za God katika maisha yao yote. Mtu yeyote anayedai kuwa hajapigana wala kumpiga mtu yeyote au kuiba hata sindano kutoka kwa mtu yeyote katika maisha yake yote anadanganya kwa sababu wanadamu huzaliwa kama wenye dhambi. Mtu huyo ni mwongo, mtenda dhambi na mnafiki. Hivi ndivyo God anavyowaona. Wewe ni mwenye dhambi aliyezaliwa. Hata kama hufanyi dhambi hata moja, unaenda kuzimu. Hata kama kwa ujumla ungefuata law Torati na amri nyingi kwa ujumla, bado ungekuwa mwenye dhambi ambaye amekusudiwa kwenda jehanamu. Basi tunapaswa kufanya nini katika uso wa hatima kama hiyo? Lazima tuombe huruma yake na kumtegemea ili kuokolewa kutoka kwa dhambi zetu. Kama hatatuokoa, hatuwezi ila kwenda kuzimu. Hii ndiyo hatima yetu. Wale wanaolikubali neno lake pia wanakiri kwamba wao ni wenye dhambi kweli. Na pia wanajua kwamba wao ni wenye haki. Kwa hiyo wanajua kwamba kuliweka kando neno lake bila kulitambua neno lake ni dhambi. Wale wanaokubali neno lake ni wenye haki, ingawa walikuwa wenye dhambi hapo awali. Wanazaliwa mara ya pili kwa neno lake na kupokea neema yake. Hao ndio waliobarikiwa zaidi. Wale wanaojaribu kukombolewa kupitia matendo yao bado ni wenye dhambi. Ni nani bado wenye dhambi hata baada ya kumwamini Yesu? Wale wanaojaribu kukombolewa kupitia matendo yao. Hebu tuangalie Wagalatia sura 3 aya 10 na 11. Kwa maana wale wote walio wa matendo ya Law, torati wako chini ya laana, maana imeandikwa amelaaniwa kila mtu asiyedumu katika yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Law, torati ayafanye. Ni dhahiri ya kwamba hakuna mtu ahesabiwaye haki mbele za God katika Law, torati, kwa sababu mwenye haki ataishi kwa imani. Inasemekana kwamba kila mtu asiyedumu katika yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Law, Torati amelaaniwa wale wanaomwamini Yesu lakini wanajaribu kuhesabiwa haki kwa matendo yao wamelaaniwa. Wako wapi wale wanaojaribu kuhesabiwa haki kwa matendo yao? wako chini ya laana ya God. Kwa nini God alitupa Law, torati? Alitupa Law, torati ili tutambue dhambi zetu. Warumi sura tatu aya ishirini, kwa sisi kutambua kwamba sisi ni wenye dhambi kamili na kwamba tumekusudiwa kwenda kuzimu. Amini ubatizo wa Yesu, mwana wa God, na uzaliwe mara ya pili kwa maji na roho. Kisha utaokolewa kutoka kwa dhambi zako, kuwa mwenye haki, kuwa na uzima wa milele na kwenda mbinguni. Iweni na imani mioyoni mwenu. Dhambi ya kiburi zaidi duniani. Ni dhambi gani yenye kiburi zaidi ulimwenguni? Ili kujaribu kuishi kwa lao, Torati. Hakuna kitu muhimu zaidi ya kuamini katika God. Tunabarikiwa kwa kuwa na imani katika baraka zake God. Aliamua kuokoa wale walio na imani katika neno lake. Lakini leo miongoni mwa waumini, kuna wengi wanaojaribu kuishi kwa lao torati yake. Wakristo wengi wako hivyo. Inastahili pongezi kwamba wanajaribu kuishi kwa kufuata lao torati, lakini inawezekanaje? Inatupasa kutambua jinsi ulivyo upumbavu kujaribu kuishi kulingana na la Torati yake. Tunapojaribu zaidi, inakuwa ngumu zaidi. Alisema basi, imani chanzo chake ni kusikia, na kusikia huja kwa neno la Kristo, wa Warumi sura kumi aya kumi na saba. Tunahitaji kutupilia mbali kiburi chetu ili tupate kuokolewa. Tunapaswa kuacha viwango vyetu wenyewe ili kuokolewa. Je, tunapaswa kufanya nini ili kuokolewa? Lazima tuachane na viwango vyetu wenyewe. Mtu anawezaje kuokolewa? Inawezekana pale tu wanapojitambua kuwa wao ni wenye dhambi. Kuna wengi ambao hawajakombolewa kwa sababu hawawezi kuacha imani na juhudi zao zisizo sahihi. God anasema kwamba wale wanaoshikilia la Torati wamelaaniwa. Wale wanaoamini kwamba wanaweza kuwa wenye haki hatua kwa hatua kadri wanavyoendelea kuamini katika Yesu na kujaribu kuishi kulingana na law torati, wako chini ya laana yake. Wanaamini katika God, lakini bado wanafikiri kwamba wanapaswa kuishi kulingana na law torati ili waokolewe. Mpendwa, je, tunaweza kuwa wenye haki kupitia matendo yetu tungali hai? Tunakuwa wenye haki kwa kuamini tu katika neno la Yesu na hapo tu ndipo tunakombolewa. Ni kwa kuwa na imani tu katika ubatizo wa Yesu, damu yake na Yesu kuwa God ndipo tunakombolewa. Ndiyo maana God ametuandalia lao haki ya imani kama njia ya kuwa wenye haki. Ukombozi wa maji na roho haupo katika matendo ya watu bali imani katika neno la God. Na God alituokoa kwa ajili ya imani hiyo. Hivyo ndivyo God alivyoipanga na jinsi alivyoikamilisha. Kwa nini wale waliomwamini Yesu hawakukombolewa? Kwa sababu hawakukubali neno la ukombozi wa maji na roho. Lakini sisi ambao si wakamilifu kama wao tumekombolewa kwa ajili ya imani yetu katika neno la God. E, wanawake wawili watakuwa wakisaga, mmoja atwaliwa, mmoja aachwa. Mathayo sura 24 aya 41 aliyebaki ni yule ambaye hajakombolewa. Kwa nini mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa? Sababu ni kwamba mmoja alisikiliza na kuamini katika neno la God. Mwingine aliyefanya bidii kushika la Torati, hatimaye alitupwa kuzimu. Alikuwa akijaribu kutambaa hadi kwa God, lakini God alimtikisa mbali, kama tunavyotikisa mdudu anapojaribu kupanda mguu wetu. Ikiwa mtu atajaribu kupanda kwa God kwa kujaribu kushika law Torati, hakika watatupwa kuzimu. Ndiyo maana tunapaswa kukombolewa kwa imani katika maji na Roho. Kwa maana wale wote walio wa matendo ya law Torati wako chini ya laana, maana imeandikwa, amelaaniwa kila mtu asiyedumu katika yote yaliyoandikwa katika kitabu cha law Torati ayafanye. Ni dhahiri ya kwamba hakuna mtu ahesabiwaye haki mbele za God Yehova katika Torati, kwa sababu mwenye haki ataishi kwa imani. wa Galatia sura tatu aya kumi hadi kumi na moja; Warumi sura moja aya kumi na saba. Kutokuamini neno la God ni dhambi mbele za God. Kwa kuongezea, ni dhambi kuweka kando neno la God kulingana na viwango vyetu wenyewe. Sisi wanadamu hatuwezi kuishi kwa la torati yake kwa sababu sisi sote tumezaliwa wenye dhambi. Na tunaendelea kutenda dhambi maisha yetu yote. Tunatenda dhambi kidogo hapa, kidogo pale na kila mahali tunapoenda. Tunapaswa kutambua kwamba mwili wetu hauwezi kusaidia ila dhambi. Binadamu ni kama ndoo kubwa ya samadi. Ikiwa tutajaribu kuibeba, tunaishia kumwaga yaliyomo njiani. Sisi ni hivyo. Tunaendelea kumwaga dhambi kila mahali tunapoenda. Je, unaweza kufikiria? Je, bado utajifanya kuwa wewe ni mwema na mwadilifu? Kama ungejiona wazi, ungeacha kujaribu kuwa mtakatifu bure na kuamini maji na damu ya Yesu. Tunahitaji kuutupilia mbali ukaidi wetu na kukiri kwamba sisi ni wenye dhambi mbele ya God. Kisha lazima turudi kwenye neno God na kugundua jinsi alivyowaokoa kwa maji na Roho.