Maswali na majibu. Swali la kwanza, nimekuwa nikisoma vitabu ambavyo ulinitumia kwa fadhili na nimeona baadhi ya dhana zako kuhusu ubatizo wa Yesu zinavutia. Je, unaweza kuniambia kile unachofundisha kuhusu uhusiano wa ubatizo wetu na ubatizo, kifo na ufufuo wa Yesu Kristo? Jibu. Kwanza kabisa, tunapaswa kuzingatia eyo mabatizo o kama ilivyoandikwa katika Waibrania sura ya sita mstari wa mbili. Kulingana na Biblia, kuna mabatizo matatu tofauti: ubatizo wa Yohana Mbatizaji kwa ajili ya toba, ubatizo ambao Yesu alipokea kutoka kwa Yohana Mbatizaji na ubatizo wetu wa maji kama taratibu ya kiibada. Ubatizo tunaopewa sisi ni ungamo la imani yetu katika ubatizo wa Yesu, Yaani, tunabatizwa ili kukiri imani yetu kwamba tunaamini Yesu alibatizwa kuondoa dhambi zetu zote, na pia alikufa msalabani ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi hizo. Sasa unaweza kufahamu Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano panaposema, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote hapa kwa kuwa ndivyo e, humaanisha kwamba Yesu mwenyewe alibeba dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote. Ulikuwa ni mpango mkuu wa Mungu ili kutuokoa kutoka katika mtego wa dhambi usioweza kuepukika. Bwana Mungu, e, uh, ameweka juu yake maovu yetu sote, ya uh, Isaya sura ya 53 mstari wa 6 na ametujalia haki yake Haki e hapa inamaanisha edikayosin kwa Kigiriki ambayo pia inamaanisha e usawa na haki. Inatuambia kwamba Yesu alichukua uovu wa wanadamu wote kwa njia iliyo ya usawa na haki zaidi kwa kubatizwa katika mfumo wa kuwekea mikono. Tumeokolewa kwa imani yetu dhabiti katika ubatizo, kifo chake msalabani na ufufuo wa Yesu. Nguvu ya tohara ya kiroho Warumi sura ya 2 mstari wa 29, ya ubatizo wake iliyokata dhambi zetu zote kutoka mioyoni mwetu, imeziosha dhambi zilizo mioyoni mwetu. Hivyo basi Mtume Petro aliwaambia watu, tubuni mkabatizwe kila mmoja wenu kwa jina la Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu, Matendo ya Mitume sura ya 2 mstari wa 38. Wenye dhambi wote wanapaswa kupata ondoleo la dhambi mioyoni mwao kwa kuamini jina la Yesu. Maana ya jina lake ni nini? Ainawe, utamwita jina lake Yesu, kwa maana yeye atawaokoa watu wake kutoka dhambi zao. Mathayo sura ya moja mstari wa ishirini na moja. Jina Yesu linamaanisha Mwokozi, anayewaokoa watu wake kutoka katika dhambi zao zote. Alituokoaje kutoka katika dhambi zetu zote? Yesu ametuokoa kutoka katika dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake na kifo chake msalabani. Wakati mitume wa Yesu Kristo walipohubiri Injili, walihakikisha uelewa wazi wa ubatizo wa Yesu na msalaba, hivyo walifundisha Injili ya kweli na kisha wakawabatiza wale walioiamini. Hivyo basi, tunabatizwa ili kukiri kwa namna ya nje kwamba tunaamini katika ubatizo na kifo cha Yesu ndani kabisa ya moyo zetu. Tunapobatizwa tunakiri: asante Bwana, wewe ulichukua dhambi zangu zote kupitia ubatizo wako, ulifia kwa ajili yangu na ukafufuka tena ili kuniokoa, ninaamini katika injili yako. Tunabatizwa katika maji na watumishi kama ishara ya imani yetu katika ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani, kama vile yeye alivyobatizwa na Yohana Mbatizaji. Hivyo, watakatifu katika kanisa la awali walibatizwa kama uthibitisho wa imani zao baada ya kukiri imani yao katika injili na kupata ukombozi, ondoleo la dhambi. Ibada ya ubatizo si sharti la lazima ili kuokolewa, ingawa ni muhimu sana kubainisha imani yetu. Mabatizo yetu ya maji hayana uhusiano wowote na wokovu wetu. Tunaweza kuokolewa tu kwa kuamini injili ya maji na damu biblia yasema kwamba twabatizwa katika yesu kristo warumi sura ya sita mstari wa tatu wa galatia sura ya tatu mstari wa ishirini na saba tunapoamini ubatizo wake basi tunawezaje e kubatizwa katika yeye inawezekana tu tunapoamini ubatizo wake kwa kuwa mwili yaani utu wetu wa kale unaweza kuunganishwa na yesu na kusulubiwa pamoja naye tu kwa imani yetu katika ubatizo wake kwa hiyo kwa kuwa Yesu alibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake, kifo chake kilikuwa hukumu ya maovu yetu. Kwa hiyo nasi tulikufa juu ya msalaba pamoja naye. Kwa maneno mengine, mwili wetu usioweza ila kutenda dhambi hadi kufa umekufa kwa dhambi, nasi tumeokolewa kutoka katika maovu yetu yote kwa kuunganishwa na Yesu kupitia ubatizo wake. Wale waliounganishwa na Yesu kupitia ubatizo wake na kifo chake pia wataunganishwa na ufufuo wake. Ufufuo wake si tu ufufuo wetu kutoka katika mauti ya dhambi, bali pia huturuhusu kuzaliwa mara ya pili kama watoto wa Mungu na waliowekwa wakfu, waliosafi na wasio na dhambi mbele yake. Kama tusingalipitisha dhambi zetu kwake kwa kwa kutoamini ubatizo wake kifo chake na ufufuo wake vingalikuwa havina maana, visivyo na uhusiano wowote na wokovu wetu. Wale waliopitisha dhambi zao zote kwake kwa imani wanaunganishwa na kifo chake msalabani na kuwaruhusu kuzaliwa mara ya pili kama wenye haki. Hata hivyo wale ambao hawajapitisha dhambi zao kwake kwa kutoamini katika ubatizo wake hawana uhusiano wowote na kifo chake na ufufuo wake. Ubatizo wa waumini ni wa kuaminika, kama vile tunavyoweza kuwakubali mume na mke kama wanandoa halali kupitia sherehe ya harusi. Ubatizo wa watakatifu ni tangazo la nje la imani ya ndani kama hiyo. Tunapotangaza imani yetu katika ubatizo wake na msalaba mbele ya Mungu, watakatifu na ulimwengu, imani yetu inakuwa isiyoweza kubadilika zaidi. Kwa kuelewa vibaya maana ya kweli ya ubatizo aliyoupokea Yesu kutoka kwa Yohana Mbatizaji, hatupaswi kuamini kwamba tunaweza kuokolewa huku tukiwa hatuamini katika ubatizo wake na umuhimu wake. Ni hila ya ujanja tu ya Shetani. Tunaweza kupokea ondoleo la dhambi na kupokelewa katika ufalme wa mbinguni kwa kuamini kwa kweli katika ubatizo wa Yesu mioyoni mwetu badala ya kuamini katika ubatizo wetu wenyewe. Swali la pili, nawezaje kusema mimi ni mwenye haki ilhali ninatenda dhambi kila siku? Jibu: sisi kama wanadamu tunatenda dhambi tangu wakati ule tunapozaliwa hadi tunapokufa. Kwa kweli hili ni kwa sababu ya asili yetu ya kimsingi ya kwamba tumezaliwa na dhambi. Kwa hiyo Biblia yasema, hakuna mwenye haki hata mmoja, Warumi sura ya tatu mstari wa kumi. Hii ndiyo sababu mtume Paulo alikiri mbele za Mungu kwamba ni neno la kuaminiwa na linastahili kukubaliwa kabisa ya kwamba Yesu Kristo alikuja ulimwenguni kuwaokoa wenye dhambi ambao kati yao mimi ndiye wa kwanza. Waraka wa kwanza kwa Timotheo sura ya moja mstari wa kumi na tano. E, lakini sasa haki ya Mungu imedhihirishwa pasipo torati, ikishuhudiwa na torati na manabii, yaani haki ya Mungu kwa njia ya imani katika Yesu Kristo kwa wote na juu ya wote waaminio, maana hakuna tofauti kwa kuwa wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa Mungu, wakihesabiwa haki bure kwa neema yake kwa njia ya ukombozi ulio katika Yesu Kristo. Warumi sura ya tatu mistari ya 21 hadi 24. E, haki hii ya Mungu humaanisha kwamba Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu katika mto Yordani. Kabla yeye hajabatizwa alimwambia Yohana, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. E, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano. Yesu alibeba dhambi za ulimwengu kwa njia iliyo ya haki na ya sawa kabisa wakati Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote, alipombatiza yeye. Kwa hiyo Yohana akasema, siku iliyofuata baada ya kumbatiza Yesu, tazama Mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu, Yohana sura ya 1 mstari wa 29. Basi dhambi ya ulimwengu hapa inamaanisha nini? Inawakilisha dhambi zote za wanadamu wote tangu Adamu na Hawa, wanadamu wa kwanza duniani hadi mtu wa mwisho atakayeishi katika ulimwengu huu. Watu wa zamani ni wa ulimwengu, watu wa sasa ni wa ulimwengu na wale watakaoishi katika siku zijazo pia ni wa ulimwengu yesu alfa na omega alikuwa ametoa dhabihu moja kwa ajili ya dhambi za nyakati zote akizichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa daima kupitia ubatizo wake katika mto yordani na kufa msalabani na kwa kuwa ndivyo tumefanywa watakatifu biblia inatangaza wazi kwa mapenzi hayo tumetakaswa kupitia kutolewa kwa mwili wa yesu kristo mara moja kwa wote waibrania sura ya kumi mstari wa kumi Tambua kwamba hii ilikuwa imeandikwa katika wakati uliopita timilifu. Tumefanywa watakatifu kabisa na wasio na dhambi tangu wakati ule ule tulipoamini katika Mungu hadi sasa na daima itakuwa hivyo. Maana Bwana ni Mungu mwenyezi, yeye huona mwanzo na mwisho wa ulimwengu kutoka juu. Ingawa ilikuwa ni takribani miaka elfu mbili iliyopita, wakati yeye alipobatizwa, yeye aliondoa dhambi zote ambazo wanadamu hutenda tangu mwanzo hadi mwisho wa ulimwengu. Hivyo basi, kabla yeye hajafa msalabani, yeye alisema "Imekwisha," Yohana sura ya kumi na tisa mstari wa thelathini. Yeye aliondoa kupitia ubatizo wake dhambi zote za ulimwengu takribani miaka elfu mbili iliyopita na akafa msalabani. Tunazidi kutenda dhambi hata baada ya kuokolewa kwa sababu mwili wetu ni dhaifu. Hata hivyo, Yesu ametukomboa kutoka katika dhambi zote za zamani, za sasa na za wakati ujao kwa kubeba dhambi zote juu ya mwili wake kupitia ubatizo wake na kuhukumiwa kwa ajili ya hizo juu ya msalaba. Huu ndio wokovu kamili na wa haki wa Mungu. Kama Yesu hangekuwa ameondoa dhambi ambazo tutazitenda siku za usoni, hakuna mwanadamu hata mmoja angeweza kukombolewa kutoka katika dhambi za kila siku, kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti. Warumi sura ya sita mstari wa ishirini na tatu. Wakati Yakobo na Esau walipokuwa bado tumboni mwa mama yao, Mungu aliwagawanya kuwa mataifa mawili hata kabla hawajafanya jema wala baya, naye akampenda Yakobo akamchukia Esau, na akasema na mkubwa atamtumikia mdogo. Mwanzo sura ya 25 mstari wa 23. Aya hii inaashiria kwamba wokovu wa Mungu hauhusiani na matendo yetu wenyewe, bali hutolewa kwa wale wanaoamini tu wokovu mkamilifu wa Mungu katika ubatizo wake na kusulubiwa kwake. Sisi wanadamu tumeelekezwa jehanamu kama viumbe wenye dhambi tangu tuzaliwe hata tutakapokufa, lakini Mungu aliziona dhambi zetu tangu mwanzo. Naye aliziosha dhambi zetu zote mara moja kwa wote kwa njia ya ubatizo wa Yesu na msalaba, kwa sababu anatupenda. Tunaishi katika wakati uliobarikiwa. Nabii Isaya alisema, neneni maneno ya faraja kwa Yerusalemu na mpazie sauti, kwamba vita vyake vimekwisha, kwamba uovu wake umeondolewa, kwa maana amepokea kutoka mkononi mwa Bwana maradufu kwa dhambi zake zote. Isaya sura ya arobaini mstari wa mbili. Wakati wa utumwa wetu kwa dhambi umekwisha kupitia Injili ya ubatizo wa Yesu na msalaba, kwa hiyo yeyote aaminie Injili anaweza kukombolewa kutoka katika dhambi zake zote. Hili ndilo agano nitakalofanya nao baada ya siku zile, asema Bwana, nitazitia torati zangu mioyoni mwao na katika akili zao nitaziandika, kisha yeye anaongeza, dhambi zao na maasi yao sitayakumbuka tena. Basi mahali palipo na ondoleo la hayo hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi. Waebrania sura ya kumi mistari ya kumi na sita hadi kumi na nane. Mungu hatuhukumu tena kwa ajili ya dhambi zetu za kila siku, kwa sababu yeye amekwisha kuziosha dhambi zote za wanadamu na kuzihukumu kupitia Yesu Matokeo yake tunaweza kumngoja Bwana ajaye na kulifuata neno lake kama wenye haki wasio na dhambi, ingawa bado tunatenda dhambi katika maisha yetu. Swali la tatu: ubatizo wa toba wa Yohana mbatizaji ni nini? Jibu: Yohana mbatizaji alikuwa mtumishi wa Mungu, alizaliwa miezi sita kabla ya Yesu na aliyetabiriwa katika Malaki kuwa atakuwa nabii wa mwisho katika Agano la Kale. Eikumbukeni torati ya Musa mtumishi wangu niliyomwamuru huko Horebu kwa ajili ya Israeli wote, pamoja na amri na hukumu. Angalieni, nitamtuma kwenu Eliya nabii kabla haijaja siku ile ya Yehova iliyokuu na ya kutisha, naye atageuza mioyo ya mababa iwaelekee watoto na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao, nisije nikapiga nchi kwa laana. E, Malaki sura ya nne mistari ya nne hadi sita hata wakati Yesu alipozaliwa watu wa Israeli waliacha maneno ya agano la Mungu na wakaabudu miungu ya kigeni. Walitoa wanyama vipofu na wenye ila kama dhabihu, na wakalifanya hekalu la Mungu kuwa mahali pa biashara. Yesu Kristo pia ametabiriwa katika torati ya Musa na manabii. Torati huwapa wanadamu ujuzi wa dhambi ikiwaonyesha jinsi walivyo wenye dhambi. Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini. Ni dhambi kutotii hata amri moja iliyoandikwa katika vitabu vya Torati. Katika Agano la Kale, mwenye dhambi aliyevunja kifungu chochote cha Torati alileta sadaka ya dhambi mbele ya maskani. Aliwekea mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi ili kupitisha dhambi yake kwake na kwa kuwa sadaka hiyo ya dhambi, mtu huunganishwa tena na Mungu kama mtu asiye na dhambi. Kisha kuhani akatoa baadhi ya damu yake akaipaka juu ya pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa, na damu yote iliyobaki akaimwaga kwenye msingi wa madhabahu. Hata hivyo, watu wa Israeli hawakuweza kukombolewa kutoka katika dhambi zao zote, licha ya dhabihu zao za kila siku zisizo na hesabu. Kwa hiyo Mungu aliwawekea amri ya kudumu, siku ya upatanisho. Wakati huo Mungu aliondoa kabisa dhambi zao za mwaka katika siku ya kumi ya mwezi wa saba. Siku hiyo Haruni kuhani mkuu alichukua mbuzi wawili na kuwapigia kura, kura moja kwa Bwana na kura nyingine kwa mbuzi wa Azazeli. Kisha akaweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi wa Bwana ili kuweka juu yake dhambi zote za mwaka za watu wa Israeli. Baadaye Haruni akamchinja, akatoa damu yake na kuinyunyiza mara saba juu ya na mbele ya kiti cha rehema. Alipomaliza kufanya upatanisho kwa ajili ya patakatifu, alimtoa yule mnyama mwingine, aliwekea mikono yake juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake dhambi zote za mwaka za Waisraeli. Kwa njia hii dhambi zao zote za mwaka zilipitishwa kwake, naye akapelekwa mbali jangwani kwa mkono wa mtu anayefaa. Waisraeli walikombolewa kutoka katika dhambi zao za mwaka kwa njia hii. Hata hivyo, dhabihu iliyotolewa kulingana na Torati ya Agano la Kale haikuweza kuwafanya wale waliozitoa dhabihu mfululizo mwaka baada ya mwaka kuwa wakamilifu. Ulikuwa ni kivuli tu cha mambo mema yajayo, matendo ya haki ya Masihi. waibrania sura ya kumi mstari wa moja. Watu Waisraeli Israeli hawakumgoja Yesu Kristo Mwokozi. Badala yake waliabudu miungu ya kigeni ya ulimwengu wenye dhambi, wakiacha maneno ya manabii katika Agano la Kale. Hivyo basi, Mungu alitabiri kwamba angemtuma Yohana Mbatizaji ili kuirejesha mioyo ya Waisraeli, kuwarejesha kwake na kuiandaa mioyo yao kumpokea Yesu Kristo. Kabla Yohana Mbatizaji hajambatiza Yesu, alitoa ubatizo wa toba kwa watu wa Israeli katika jangwa la Yudea. Kusudi lake la kuwabatiza kwa maji lilikuwa ni kuwaongoza wa mgoje na kumwamini Yesu. Alifundisha kwamba Mwokozi angebatizwa naye kwa njia ya kuwekea mikono ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu na kisha kusulubiwa ili kuwaokoa kutoka katika dhambi zao zote. Alisema kwamba Yesu angekuja na kuziondoa dhabihu zisizo kamili za zamani na kutoa dhabihu ya milele kwa mwili wake. Angechukua dhambi zetu zote kupitia ubatizo, kama vile watu wa Israeli walivyokombolewa kwa kuleta dhabihu ya dhambi isiyo na ila, kuiwekea mikono na kuichinja kulingana na mfumo wa dhabihu katika Agano la Kale. Waisraeli wengi waliungama dhambi zao, wakatubu na wakabatizwa naye. Etoba, e, inamaanisha, e, kurudisha moyo ya mtu kwa Bwana. Wakikumbuka Torati ya Agano la Kale, walimjia Yohana na wakaungama kwamba walikuwa wenye dhambi wasio na tumaini ambao hawakuweza ila kutenda dhambi mpaka walipokufa. Pia waliungama kwamba hawakuweza kuingia katika ufalme wa mbinguni kwa matendo yao mema kulingana na Torati na wakazirudisha moyo zao kwa Yesu Kristo ambaye angezifuta dhambi zao zote mara moja kwa daima akifungua lango la ufalme wa mbinguni. Ubatizo aliyoutoa Yohana Mbatizaji kwa watu wa Israeli ulikuwa ni huu ufuatao: Yeye aliwaacha waungame jinsi walivyotenda dhambi nyingi katika maisha yao, wakatubu na wakamtazama Yesu Kristo aliyewaokoa kutoka katika dhambi zao zote. Hii ni toba ya kweli ya kibiblia. Hivyo basi, Yohana alipaza sauti kwa watu, kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba, bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi, wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake. Yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu na kwa moto, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na moja Yohana Mbatizaji aligeuza moyo za watu kwa Yesu, akawashuhudia kwamba Yesu angeziondoa dhambi zote za ulimwengu, Yohana sura ya 1 mstari wa 29 na kufa kwa niaba yao. Hivyo Yesu mwenyewe alishuhudia kwamba Yohana alikuja kutuonyesha njia ya haki, Mathayo sura ya 21 mstari wa 32. Swali la nne. Je, hudhani kwamba kuelewa ubatizo wa Yesu kuwa nishati la wokovu kungelifanya kifo chake juu ya msalaba katika injili kuwa batili? Jibu: ubatizo wa Yesu na kifo chake juu ya msalaba ni vya muhimu sawa kwa wokovu wetu. Hatuwezi kusema kwamba kimoja ni cha muhimu kuliko kingine. Hata hivyo, tatizo ni kwamba Wakristo wengi siku hizi wanajua damu ya Yesu juu ya msalaba tu. Wanaamini kwamba wamesamehewa kwa sababu yeye alikufa juu ya msalaba, lakini si msalaba tu ambao Yesu alitumia kuondoa dhambi za ulimwengu. Kwa kuwa yeye alibatizwa na Yohana Mbatizaji na akabeba dhambi zote za ulimwengu mgongoni mwake, kifo chake juu ya msalaba kiliweza kuwa hukumu ya dhambi zetu zote kwa namna ya vitendo. Kuamini msalaba peke yake bila ubatizo wa Yesu ni kama kutoa sadaka kwa Bwana bila kuiwekea mikono. Wale waliotoa sadaka za namna hiyo hawakuweza kukombolewa kutoka katika dhambi zao kwa kuwa sadaka ya namna hiyo ilikuwa sadaka isiyo kwa mujibu wa Torati ambayo Bwana Mungu hakuweza kuikubali. Bwana akamwita Musa akasema naye kutoka katika hema ya kukutania akasema, ikiwa sadaka yake ni sadaka ya kuteketezwa ya ng'ombe, na atoe ng'ombe dume asiye na ila, atamleta kwa hiari yake mlangoni pa hema ya kukutania ili akubaliwe mbele za Bwana. Kisha ataweka mkono wake juu ya kichwa cha hiyo sadaka ya kuteketezwa, na nayo itakubaliwa kwa ajili yake ili kufanya upatanisho kwa ajili yake. Mambo ya Walawi sura ya moja, mistari ya tatu hadi nne. Bwana ni mwenye haki na ndiye mtoa wa Torati, ameweka mfumo wa dhabihu ulio wa haki na wasawa ili kuosha dhambi zetu. Tunapotoa sadaka iliyo kwa mujibu wa Torati, sadaka hiyo hukubalika na Bwana ili kutufanyia upatanisho. Bila kuwekea mikono hakuna sadaka inayoweza kukubalika kwa Mungu. Vivyo hivyo, tukiondoa ubatizo wa Yesu kutoka katika imani yetu kwake, hatuwezi kupokea ondoleo la dhambi kwa aina hiyo ya imani. Moja ya upotofu ulio wa kawaida ambao Wakristo wa leo huamini ni wazo la kwamba wanaweza kuokolewa kwa kukiri tu kwamba Yesu ni mwokozi wao, kwa sababu Bwana ni upendo. Bila shaka, Biblia yasema kila mtu atakayeliitia jina la Bwana ataokolewa, Matendo ya Mitume sura ya 2 mstari wa 21, Warumi sura ya kumi mstari wa 13, ilhali pia inatuambia kwamba si kila mtu aniambiaye Bwana bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya baba yangu aliye mbinguni, Mathayo sura ya saba mstari wa ishirini na moja. Ili kukiri kwamba Yesu ndiye mwokozi, tunapaswa kujua torati ya wokovu ambayo Mungu ameiweka. Kama tunaweza kuokolewa kwa kuamini tu jina la Yesu basi kusingekuwa na sababu yoyote kwa maandiko yaandikwe kuhusu mfumo wa dhabihu wa Agano la Kale na kuhusu wale watendao uwasi wa Torati katika Mathayo sura ya saba mistari ya 21 hadi 23. Hata hivyo njia ya ajabu na kamilifu ya wokovu wa Bwana imeandikwa wazi katika Biblia kwa hakika tunaona wazi katika Mambo ya Walawi sura ya tatu na nne kwamba mwenye dhambi alipaswa kuwekea mikono kichwani pa hiyo dhabihu ili kuiwekea juu ya kichwa chake dhambi zake, kisha akaichinja na kuinyunyiza damu yake, alipotolea sadaka za dhambi na sadaka za amani. Kutoa dhabihu bila kuwekea mikono au kutoa dhabihu iliyo na ila ni wasi wa Torati mno kiasi kwamba haiwezi kufanya upatanisho. Maneno ya Agano la Kale na ya Agano Jipya yana ulinganifu wake, yanalingana. Isaya sura ya 34 mstari wa 16. Ubatizo wa Yesu katika mto Yordani unalingana na mwenye dhambi kuwekea mikono kichwani padhabiu ya dhambi katika Agano la Kale. Yesu alipobatizwa na Yohana Mbatizaji katika mto Yordani alisema, ruhusu iwe hivyo sasa kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote e, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano. Hapa haki yote e, humaanisha e, uadilifu e, na usawa. Hii inamaanisha kwamba yafaa Yesu kuwa dhabihu ya dhambi kwa ajili ya wanadamu, kwa njia hiyo pia yafaa yeye kubatizwa na Yohana Mbatizaji katika umbo la kuwekea mikono ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu. Jambo hili lilifanywa kwa njia ya haki na ya sawa kabisa, sawasawa sawa na mfumo wa dhabihu ulioundwa na kuwekea mikono na damu, ambao Mungu aliweka katika agano la kale. Kuamini msalaba pekee hatimaye humaanisha kwamba kifo chake hakikuhusiana na dhambi zetu kwa sababu dhambi zetu zisingeweza kamwe kupitishwa kwake bila ubatizo wa Yesu. Hiyo husababisha kuiona damu yake kuwa haina uwezo wa kuosha dhambi. Waibrania sura ya kumi mstari wa 29. Hivyo basi damu yake ingekuwa na ufanisi hasa katika kuziosha dhambi zilizo mioyoni mwa waumini tu kama wanaamini kwamba dhambi zao zote ziliwekwa juu yake wakati Yohana Mbatizaji alipombatiza yeye kupitia kuwekea mikono yake. Hivyo mtume Yohana alishuhudia kwamba yeye anayeamini kwamba Yesu ni mwana wa Mungu aliyekuja kwa maji na damu huushinda ulimwengu. Yesu alikuja kwa maji na damu, si kwa maji tu. Waraka wa Kwanza wa Yohana sura ya tano mistari ya nne hadi sita. Yesu Kristo aliwaeleza wanafunzi wake mambo yanayomhusu katika maandiko yote, akianzia kwa Musa na manabii wote. Aliwaonyesha kwamba dhabihu ya dhambi katika Agano la Kale ilikuwa yeye mwenyewe. Daudi alisema katika Zaburi badala yake, tazama, nimekuja katika gombo la kitabu imeandikwa habari zangu, kuyafanya mapenzi yako, e Mungu. Zaburi sura ya 40 mistari ya 7 hadi 8, Waebrania sura ya 10 mistari hadi mstari wa saba. Matokeo yake, ubatizo wake hautengui msalaba, bali ni sehemu ya msingi ya Injili ya Bwana inayokamilisha na kutimiza maana ya msalaba. Pia hutufundisha kwamba hatuwezi kuwa na ukombozi isipokuwa kuwe na ubatizo na damu ya dhamani ya Yesu Kristo. Nachomaanisha kwa kuokolewa ni kwamba mpate ondoleo la dhambi kwa kuamini ubatizo wa Yesu na damu yake juu ya msalaba na mpokee kipawa cha Roho Mtakatifu waraka wa kwanza wa wa kwanza Yohana sura sura ya tano mstari wa nane. Matendo ya Mitume sura ya mbili mstari mstari matendo mitume thelathini na nane. Swali la tano huje, unaweza kunipa maelezo ya injili ya injili maji na roho? Jibu, kama tungekuwa tumepoteza sindano mahali fulani nje, pengine tungekuwa tunaitafuta katika eneo ambalo tuliipotezea. Hata hivyo, inasikika kuwa upuuzi mtupu kujaribu kuitafuta ndani ya nyumba kwa sababu tu ndani kuna mwanga zaidi. Ninawakuta watu wengine wakipuuzi kama hao katika makanisa ya leo. Wakati wanajihusisha kwa urahisi katikati ya mabishano ya kibiblia yasiyo na mwisho kuhusu ubatizo wa maji wa waumini, hawajiulizi kamwe swali hili muhimu, kwa nini Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji? Kwa sababu ya mwelekeo wa namna hiyo, inatokea kuwepo na madhehebu na mafarakano mengi katika jumuiya ya Kikristo ya leo. Ili kukomesha mabishano haya yasiyokoma, tunapaswa kujitoa katika kijiji cha machafuko na kurudi mahali tulipopotezea sindano yetu. Kama tunataka kuipata kweli kwa dhati, tunapaswa kuondoa dhana potofu, kwani hatuwezi kuipata katika kijiji cha dini. Kwa nini mitume walitilia mkazo sana ubatizo wa Yesu Kristo? Yesu alisema amin amin na kuambia mtu asipozaliwa kwa maji na roho hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu. Yohana sura ya tatu mstari wa tano. Biblia inatuambia kwamba Yesu alikuja kwa maji na damu ili kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote, waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa sita. Maana ya damu ni kifo chake msalabani. Basi unamaanisha nini kwa maji? Kwa nini Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu? Kwa nini yeye alitangaza, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote? Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano muda mfupi tu kabla ya ubatizo wake. Natumaini kwa dhati kwamba unaelewa na kuamini katika injili ya maji na Roho, hasa katika ubatizo wa Yesu. Haya ni maelezo mafupi kuhusu Injili ya maji na Roho ambayo yeye aliwapa wanafunzi wake. Mitume walitilia mkazo mkuu batizo wa Yesu walipohubiri Injili. Mtume Paulo alisema, kwa maana naliwakabidhi ninyi kwanza kabisa lile nililolipokea mimi mwenyewe ya kwamba Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, kama yanenavyo maandiko, na ya kwamba alizikwa, na ya kwamba alifufuka siku ya tatu kama yanenavyo maandiko o e waraka wa kwanza kwa Wakorintho sura ya 15 mistari ya tatu hadi nne. Inamaanisha nini ya kwamba Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, kama yanenavyo maandiko? Inamaanisha kwamba kifo chake kilifanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zetu zote kulingana na njia iliyotolewa na Mungu katika Agano la Kale. Yeye alikufa kwa ajili yetu kulingana na ufunuo na agano katika Agano la Kale. Waebrania sura ya kumi mstari wa moja inasema kwa maana Torati ikiwa na kivuli cha mambo mema yajayo. Na tuitazame dhabihu ya kawaida katika mambo ya Walawi sura ya moja mstari ya tatu hadi tano. Mwenye dhambi anapaswa kutimiza masharti matatu ya sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zake. Kwanza, alileta sadaka isiyo na ila, mambo ya Walawi sura ya moja mstari wa tatu. Pili, ilimbidi aweke mikono yake juu ya kichwa cha sadaka Mambo ya Walawi sura ya moja mstari wa nne. Hapa tunapaswa kuweka wazi Torati ya Mungu. Kuwekea mikono juu ya kichwa cha sadaka ilikuwa ni Torati ya Mungu ya kupitisha dhambi zake kwake. Tatu, ilimbidi kuiwa ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi yake, Mambo ya Walawi sura ya moja mstari wa tano. Katika siku ya upatanisho, Haruni aliwekea mikono yake yote miwili juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai, akaungama juu yake maovu yote na maasi yote ya wana wa Israeli kuhusu dhambi zao zote, na akaziweka juu ya kichwa cha yule mbuzi. Mambo ya Walawi sura ya kumi na sita mstari wa ishirini na moja. Wakati huo Haruni alikuwa mwakilishi wa Israeli, yeye peke yake aliwekea mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi, lakini dhambi zote za mwaka za watu wa Israeli takriban milioni mbili hadi tatu zilipitishwa kwake. Dhabihu ya Agano la Kale ni kivuli cha mambo mema yajayo. Yesu alijitoa mwenyewe dhabihu kwa mapenzi ya Mungu ili kututakasa kulingana na maandiko. Kwanza kabisa, Yesu alikuja katika mwili wa mwanadamu ili awe mwanakondoo wa Mungu asiye na ila. Yeye ndiye mwana pekee wa Mungu na aichapa ya nafsi yake, e, Waebrania sura ya moja mstari wa tatu. Hivyo yeye anafaa kuwa sadaka ya dhambi kwa ajili ya wanadamu wote. Pili, Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu katika mto Yordani. Ubatizo hutolewa kwa namna ya e, kuwekea mikono na Yohana Mbatizaji ni mzawa wa Haruni na mwakilishi wa wanadamu wote Yohana alipowekea mikono yake juu ya kichwa cha Yesu Kristo, dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwake kulingana na Torati ambayo Mungu alianzisha. Yesu akamwambia Yohana, "Ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote." Ndipo Yohana akambatiza Yesu. Hatimaye dhambi zetu zote zilipitishwa kwake. Siku iliyofuata Yohana Mbatizaji akapaza sauti, "Tazama, mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yohana sura ya 1 mstari wa 29. Tatu, Yesu alikufa msalabani ili kufuta dhambi zetu zote akisema, imekwisha. Yohana sura ya 19 mstari wa 30. Alifufuka kutoka kwa wafu ili kutuhesabia haki mbele za Mungu. Kumbuka kwamba sadaka ya dhambi ilitolewa kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Mtenda dhambi ilimbidi aweke mikono yake juu ya kichwa chake kabla ya kuichinja. Akisahau hata hatua moja yaani ikiwa aliacha kuweka mikono yake juu ya kichwa cha hiyo sadaka hakuweza kukombolewa kwa kuwa alikuwa amefanya uvunjaji wa Torati. Ikiwa Mkristo hana ufahamu wa maana ya ubatizo wake, mtu huyo bila shaka ana dhambi moyoni mwake na hawezi kuokolewa kwa imani yake tu. Wakristo wengi wanajua nusu tu ya tendo lake la haki mtume Yohana abainisha wazi injili hiyo katika waraka wake wa kwanza: huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo, si kwa maji tu, bali kwa maji na kwa damu. Naye Roho ndiye ashuhudiaye, kwa sababu Roho ndiye kweli. Waraka wa Kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa sita. Kuna vifungu vingi katika Biblia vinavyothibitisha jinsi ubatizo wake ulivyo wa lazima ili kukamilisha tendo lake la haki kwa ajili ya wokovu wetu. Wakristo wote wanapaswa kurejea kwenye injili ya maji na Roho. Swali la sita. He, ni maandiko yapi yanayotoa ushahidi kwamba mitume walitilia mkazo mkuu ubatizo wa Yesu? Jibu, zaidi ya yote, tunapaswa kupambanua maana ya ubatizo wetu na ile ya ubatizo wa Yesu. Hatuwezi kuzaliwa mara ya pili kwa kupokea ubatizo wa maji tu. Tunaweza kuzaliwa mara ya pili tu kwa kumwamini Yesu Kristo. Ibada kama vile ubatizo au tohara siyo masharti yasiyoepukika kwa ajili ya wokovu wa Mungu. Biblia haifafanui ubatizo wa maji wa waumini kama sharti la lazima kwa ajili ya wokovu wao badala yake inatilia mkazo mkuu ubatizo aliyoupokea Yesu kutoka kwa Yohana Mbatizaji. Kwa hakika, vifungu vingi vya Biblia vinathibitisha kwamba ubatizo wa Yesu ni ya lazima isiyoweza kukosekana na muhimu kwa wokovu wetu. Kwanza kabisa, ubatizo wake umetangazwa kuwa utangulizi wa tendo lake lote la haki katika kila mojawapo ya Injili nne. Kwa mfano, Injili kulingana na Marko inaanza na injili ya Yesu Kristo moja kwa moja kuanzia ubatizo wa Yesu, na Injili kulingana na Yohana iliandika injili kwa mpangilio wa tarehe ikitumia istilahi kama siku iliyofuata, Yohana sura ya moja mstari wa ishirini na tisa na siku ya tatu, Yohana sura ya mbili mstari wa moja kuanzia siku ambayo Yesu alibatizwa. Yohana Mbatizaji alitangaza neno la Mungu siku iliyofuata, mara tu baada ya ubatizo wa Yesu akisema, tazama mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yohana sura ya 1 mstari wa 29. Aya hii inamaanisha kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu wakati Yohana Mbatizaji alipombatiza yeye, kisha yeye alikufa msalabani kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zetu, akisema imekwisha. Yohana sura ya kumi na tisa mstari wa thelathini na akafufuka kutoka kwa wafu siku ya tatu. Mtume Paulo pia alisema ya kwamba Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko o waraka wa kwanza kwa Wakorintho sura ya kumi na tano mstari wa tatu. Maandiko hapa yanarejelea Agano la Kale. Wenye dhambi walitoaje dhabihu ili kuondoa dhambi katika Agano la Kale? Ilimbidi awekee mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kabla ya kuichinja. Kama angeacha mchakato wa kuwekea mikono yake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi, asingeweza kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi kwa sababu ni dhabihu isiyo halali. Mtume Paulo alisema, hamfahamu ya kwamba sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake. Warumi sura ya sita mstari wa tatu. Basi inawezekanaje kwamba tunabatizwa katika Yesu? Kubatizwa katika Kristo Yesu ni kuamini katika ubatizo wake katika mto Yordani, si tu mibatizo yetu wenyewe ya maji. Tunapoamini katika ukweli kwamba Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zetu zote kwake kwa, kwa kuwekea mikono yake juu ya kichwa cha Yesu, tunaweza kubatizwa katika yeye. Emaana ninyi nyote mliobatizwa katika Kristo mmemvaa Kristo. O, Wagalatia sura ya tatu mstari wa ishirini na saba. Wale waliopitisha dhambi zao zote kwa Yesu kupitia Yohana Mbatizaji kwa imani wamefanyika watoto wa Mungu wasio na dhambi. E, katika yeye mmetahiriwa kwa tohara isiyofanyika kwa mikono, kwa kuuvua mwili wa dhambi za mwili kwa tohara ya Kristo. O, Wakolosai sura ya mbili mstari wa kumi na moja. Mtume Paulo alisema kwamba njia ya kukombolewa kutoka dhambini kwa kuuvua mwili wa dhambi za mwili ni kutahiriwa kiroho bila mikono. Warumi sura ya mbili mstari wa 29, inasema tohara ni ya moyo. Yaani kuamini katika ubatizo wa Yesu unaokata dhambi mioyoni mwetu. E pia, upo uhalisia unaotuokoa sasa hii ubatizo. Ubatizo huo si wa kuondoa uchafu wa mwili bali ni jibu la dhamiri njema kwa Mungu kupitia ufufuo wa Yesu Kristo. O, waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa 21. Ubatizo ni uhalisia unaotuokoa. Kama tunavyojua tayari watu waliangamia katika siku za Nuhu kwa sababu hawakuamini katika maji hata leo bado wapo watu wasiotii ambao wangeangamia ingawa wanaweza kumwamini Yesu kwa kuwa hawaamini ubatizo wa Yesu ambao ni maji. Mtume Yohana alifunua kila kitu kuhusu injili katika waraka wake wa kwanza. Huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo si kwa maji tu, bali kwa maji na kwa damu, waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa sita. Yesu alikuja kwetu kwa ubatizo wake na kwa msalaba wake ili kutuokoa kutoka kwa dhambi zetu zote. Yohana pia alisema, kwa maana wako watatu washuhudiao: Roho na maji na damu, na hawa watatu hupatana kwa habari moja, au waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa nane. Hii inatuonyesha kwamba ubatizo wa Yesu, msalaba na Roho kwa pamoja vinaunda wokovu mmoja mkamilifu. Yesu alimwambia Nikodemo, Amin, amin, na kuambia mtu asipozaliwa kwa maji na Roho hawezi kuingia katika ufalme wa Mungu, Yohana sura ya tatu mstari wa tano. Sisi tunazaliwa mara ya pili kwa maji na kwa Roho. Imani katika ubatizo wake wa maji na katika msalaba wake ndiyo yote unayohitaji ili kukombolewa na kupokea Roho Mtakatifu kama kipawa. Hivi ndivyo Biblia inavyosema kuhusu kuzaliwa mara ya pili hivyo mtume petro alisema tubuni mkabatizwe kila mmoja wenu kwa jina la yesu kristo mpate ondoleo la dhambi zenu nanyi mtapokea kipawa cha roho mtakatifu matendo ya mitume sura ya 2 mstari wa 38 ili kupokea ondoleo la dhambi zote na kipawa cha roho mtakatifu unapaswa kuwa na imani isiyobadilika katika ubatizo wa yesu kwa moyo wako wote tunaweza kusema nini tena Usikane kweli kwamba vifungu vingi sana vinathibitisha ubatizo wake kama tendo lisiloepukika la haki yake kwa ajili ya wokovu wetu. Ukristo lazima urejee katika injili ya maji na Roho. E, kwa sababu hiyo, tukiacha mafundisho ya kwanza ya Kristo, tukaze mwendo ili tufikilie utimilifu. Tusiweke msingi tena wa kutubu kutoka kwa kazi zilizokufa, na wa imani kwa Mungu, na wa mafundisho ya mabatizo, na wa kuwekea mikono na wakufufuliwa kwa wafu na wahukumu ya milele, Waebrania sura ya sita mistari ya moja hadi mbili. Hapa tunaweza kupata dokezo la kupata injili ya asili ya kanisa la mwanzo. Waliwafundisha wale waliokuwa tu wamekuwa Wakristo kuhusu mabatizo, kuwekea mikono, ufufuo wa wafu na hukumu ya milele. Sote tunapaswa kuamini moyoni kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake na akafa juu ya msalaba ili ahukumiwe kwa ajili ya dhambi zetu kulingana na torati ya Mungu iliyo ya haki. Swali la saba: hili ni jambo ambalo tayari nimeliamini na kulifundisha, isipokuwa kama unasisitiza hasa ubatizo wa Yesu unaopuuzwa mara nyingi. Ikiwa ndivyo, basi ni nini hasa tofauti kuhusu injili ya maji na Roho? Jibu: kuokolewa kuna maanisha kupokea ondoleo la dhambi zote, pia kuna maanisha kuzaliwa mara ya pili. Mwenye dhambi anapofanyika mtu mwenye haki kwa kuamini katika injili ya uzima, tunasema wamezaliwa mara ya pili kwa maji na Roho kupitia wokovu wa Yesu. Roho Mtakatifu huja juu ya wale waliokombolewa na kuzaliwa mara ya pili na hushuhudia kwamba wao ni watoto wa Mungu. Hivyo basi, yote ni sawa mwishowe: kupokea ondoleo la dhambi, kumpokea Roho Mtakatifu, kukombolewa, kuzaliwa mara ya pili, kuwa mtoto wa Mungu na kufanyika mtu mwenye haki. Yesu alisema, Mimi ndimi njia na kweli na uzima. Mtu haji kwa Baba ila kwa kupitia kwangu, Yohana sura ya 14 mstari wa sita, ambalo linamaanisha kwamba ni kwa kupitia Yesu tu, mwana wa pekee aliyezaliwa wa Mungu, ndipo tunaweza kuingia katika ufalme wa Mungu. Kwa hiyo, tunapaswa kujua jinsi Yesu alivyoosha dhambi zetu zote na kutuhesabu kuwa watu wake wanaostahili kuingia katika ufalme wake. Hata hivyo Wakristo wengi bado hudhani kwamba kumwita tu jina lake kunaweza kuwaokoa. Wanamwamini Yesu bila hata kufungua Biblia, bila kujua alilofanya ili kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote. Mungu ni Roho na ni mtakatifu ambaye hakuna badiliko wala mgeuko kwake, lakini sisi tunaishi maisha ya dhambi. Kuingia katika ufalme wa Bwana kunawezekana tu kupitia Yesu, nasi tunaweza kumwamini yeye kwa imani katika torati ya Roho wa uzima iliyo katika Kristo Yesu, Warumi sura ya nane mstari wa mbili. Watu wengi hawajui hata kile Yesu alichokifanya kwa ajili ya wokovu. Badala yake wanamwamini yeye kwa upofu bure, wakisema Bwana, Bwana. Pia wanafikiri wameokolewa, lakini bado wana dhambi mioyoni mwao. Kama bado una dhambi moyoni mwako licha ya imani yako katika Yesu, basi umeokolewa kutoka katika nini? Kama mtu akiuliza, Yesu alizioshaje dhambi zetu? Watu wengi hujibu, pengine yeye aliziosha msalabani. Kisha kwa swali lingine, una dhambi moyoni mwako? Usema, hakika, nani awezaye kuwa huru kabisa na dhambi duniani humu? Jina la Yesu linamaanisha yeye atawaokoa watu wake kutoka dhambi zao Mathayo sura ya moja mstari wa ishirini na moja. Tunamwamini Yesu ili tuokolewe kutoka katika dhambi. Hata hivyo, kama bado tuna dhambi mioyoni mwetu, ingawa tunamwamini Yesu, sisi bado tu wenye dhambi tuliouzwa katika utumwa wa dhambi na tutahukumiwa ipasavyo. Mtume Paulo alisema, basi sasa hakuna hukumu yoyote kwa wale walio katika Kristo Yesu uWarumi sura ya nane mstari wa moja. Hivyo ni hakika kwamba mtu ambaye bado ana dhambi moyoni mwake bado hajawa mmoja na Kristo Yesu. Kwa nini wanabaki kuwa wenye dhambi ambao hawajakombolewa na wameanguka kutoka katika wokovu, ingawa bado wanamwamini Yesu? Ni kwa kwa sababu wanaamini tu katika damu ya msalaba bila kumwekea dhambi zao kwa ubatizo wa Yesu. Hivyo basi bado wana dhambi mioyoni mwao, ilhali Yesu alikufa msalabani bila kujali dhambi zao. Kuna tofauti kubwa kwa Wakristo wanaoamini katika ubatizo wa Yesu na wale wasioamini katika huo. Wengine wanapata ukombozi na kuwa wenye haki kwa kuwa na imani katika ubatizo wa Yesu, wakati wengine wanabaki kuwa wenye dhambi pasipo imani katika huo. Roho Mtakatifu haji juu ya mwenye dhambi. Yeye huja tu juu ya wenye haki waliozaliwa mara ya pili kwa maji na Roho. Hivyo Mtume Paulo alisema, hamfahamu ya kwamba sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake? Warumi sura ya sita mstari wa tatu. Watu wengi wanaamini kwamba Yesu aliziondoa dhambi zetu juu ya msalaba, lakini hatuwezi kamwe kukiri kwamba tuna mioyo isiyo na dhambi ikiwa hatuamini katika ubatizo wa Yesu. Tukifanya hivyo, tunalaumiwa kwa kumwambia Mungu uongo, jambo linalokwenda kinyume na dhamiri zetu wenyewe. Hakika bado tunazo dhambi mioyoni mwetu ikiwa hatujaziweka dhambi zetu zote juu ya Yesu kwa kuamini ubatizo wake. Wale wasioamini Injili ya ubatizo wa Yesu na msalaba huwa na mwelekeo wa kuangukia uhalalisho kwa matendo ya torati na kuwa wenye dhambi wakubwa. Kwa hiyo, haijalishi wafanyalo kama vile kuomba milimani au kuomba kwa bidii msamaha katika mikutano ya maombi, bado hukuta dhambi zimesalia mioyoni mwao. Yesu alisema si kila mtu aniambiaye Bwana Bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya Baba yangu aliye mbinguni. Wengi wataniambia siku ile, Bwana Bwana, hatukufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi. Ndipo nitawaambia dhahiri, sikuwajua ninyi kamwe, ondokeni kwangu ninyi mtendao maovu. Mathayo sura ya saba mistari ya ishirini na moja hadi ishirini na tatu E, ninyi mtendao maovu uhumaanisha nani? Humaanisha wale ambao hawajapokea ukombozi kamili mioyoni mwao kwa sababu ya kuamini msalaba pekee. Hiyo ni imani ya kujitungia, si kutoka kwa Mungu. Tunatenda uasi kama hatuamini katika ukweli kwamba Yesu ametuokoa kupitia ubatizo wake na msalaba Hatuwezi kusema tuna imani sahihi kabla hatujajua na kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba. Yesu alisema kwamba kama watu wanataka kuzaliwa mara ya pili, inawezekana tu kupitia maji na Roho, kama vile watu wangeweza tu kuokolewa kutoka katika maji ya gharika kama wangekuwa ndani ya safina ya Nuhu. Unaweza kupokea ondoleo la dhambi zako zote na kuishi maisha ya kweli ya imani tu kama unaamini katika injili ya maji na Roho bila injili ya maji na Roho huwezi kupokea ondoleo la dhambi wala kuwa watoto wa Mungu. Swali la nane. Nilikuwa na hakika kwamba kumwamini Yesu kuliniokoa. Nilikuwa na amani kwa mahakikisho moyoni mwangu, lakini sasa nimeshikwa na mkanganyiko kwa sababu ya ujumbe wako. Je, niamini ubatizo wake pamoja na msalaba wake ili kuokolewa? Jibu. Hii ikiwa hauamini ubatizo wa Yesu, ni hakika kwamba una dhambi moyoni mwako. Mtume Yohana alisema, tukisema kwamba hatuna dhambi twajidanganya wenyewe, wala kweli haimo ndani yetu, uwaraka wa kwanza wa Yohana sura ya 1 mstari wa 8. Ukisema kwamba huna dhambi, ingawa kwa kweli unayo, kwa sababu hauamini ubatizo wa Yesu, huo ni udanganyifu wa dhamiri yako mwenyewe na ni ushahidi kwamba kweli haimo ndani yako. Usadikisho wa wokovu hujitokeza mioyoni mwetu tunapopokea ondoleo la dhambi na Roho Mtakatifu kama zawadi kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba. Mtume Paulo alisema na staajabu kwamba mnamwacha upesi yeye aliyewaita katika neema ya Kristo mkaigeukia injili nyingine. Wala si nyingine, bali wapo baadhi ya watu wanaowataabisha, wanaotaka kuipotosha injili ya Kristo, wa Galatia sura ya 1 mistari ya 6 hadi 7. Hakuna kitu chochote isipokuwa injili ya maji na Roho ambayo mitume waliipokea kutoka kwa Yesu na kuhubiri kwa watu, kinachoweza kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote. Kama hatuamini injili ya maji na Roho ambayo mitume walihubiri, hakika bado tuna dhambi ndani yetu. Tunawezaje kuishi tukiwa na hakikisho la wokovu ilhali bado tuna dhambi ndani yetu? Wakristo ambao bado hawajazaliwa mara ya pili wanapotenda vema mbele za Mungu huwa na hakika ya wokovu wao kwa furaha kamili na uhakika, lakini wanapofanya dhambi nzito fulani wanakosa hakika na huogopa kwa sababu ya mzigo wa dhambi mioyoni mwao. Huu ni wokovu bandia unaotegemea mawazo yao wenyewe na hisia zao, si kutoka kwa Mungu. Huwa na mwelekeo wa kutoa sala za toba kila siku ili watakaswe hatua kwa hatua na kudumisha wokovu wao unaoyumba kwa urahisi. Wale wanaoamini wokovu bandia huu hufikiri kwamba hatimaye wataokolewa kikamilifu siku moja iwapo wataishi maisha matakatifu wakimwomba Mungu msamaha kila siku na kuzishika torati kwa matendo. Hata hivyo, bado ni wenye dhambi ikiwa hawajaweka dhambi zao juu ya Yesu kupitia imani katika ubatizo wake. Wokovu ambao Mungu ameufanya ni wokovu mkamilifu unaotueleza kwamba Yesu aliziondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wake uliotolewa na Yohana Mbatizaji katika mto Yordani na kuzifuta juu ya msalaba. Hivyo, Mtume Yohana alisema, tukiziungama dhambi zetu, yeye ni mwaminifu na wa haki, hata ataondoa dhambi zetu na kutusafisha kutoka katika udhalimu wote. E, waraka wa kwanza wa Yohana sura ya moja mstari wa tisa. Kama dhambi zetu zote hazijaoshwa kupitia injili ya maji na Roho kwa sababu hatukuijua, tunapaswa kukiri mbele za Bwana kwamba bado tupo wenye dhambi na tumewekwa tayari kwenda jehanamu kwa ajili ya dhambi zetu. Hili ndilo ungamo la kweli la dhambi. Dhambi haiwezi kuoshwa bila injili ya maji na Roho, haidhuru dhambi hiyo ni ndogo kiasi gani. Tunapokiri kwa namna hii, injili ya maji na roho huosha dhambi zetu zote mara moja na daima na hutufanya tuwe wenye haki. Sasa ndio wakati uliokubaliwa. Waraka wa Pili kwa Wakorintho sura ya sita mstari wa mbili. Yeyote anayesikia na kuamini Injili ya ubatizo wa Yesu na msalaba huokolewa kutoka katika dhambi zake zote huwa mwenye haki na huwa na imani dhabiti kwamba daima yuko tayari kuingia katika ufalme wa mbinguni wakati wowote wa Bwana atakapokuja. Imani yoyote katika mafundisho na teolojia tofauti na Injili ya kweli haiwezi kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote. Hayo ni hila tu za ujanja ambazo Ibilisi ameziweka katika mawazo ya wanadamu. Tunapaswa kurejea katika injili ya maji na Roho na kupokea wokovu wa kweli kutoka kwa dhambi mioyoni mwetu. Hivi ndivyo kumpenda yeye na kazi yake. Swali la tisa: unawezaje kueleza wokovu wa yule mwizi msalabani? Jibu: wakati huo Wayahudi wote walikuwa wakimsubiri Masihi aliyekuwa ametabiriwa. Kwa hiyo walijua vyema kuhusu utorati na mfumo wa dhabihu ambavyo Mungu alikuwa amewapa kupitia Musa kuliko watu wengine wote. Waliamini kwamba Masihi angekuja kulingana na Torati ya Mungu ya upatanisho na angewaweka huru kutoka katika dhambi zao zote. Hata hivyo hawakuamini kwamba ubatizo wa Yesu uliotekelezwa na Yohana Mbatizaji ulikuwa kutoka kwa Mungu na ulikusudiwa kuweka dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu. Marko sura ya kumi na moja mistari ya 27 hadi 33. Bali walimchukulia yeye kuwa mtu aliyewapotosha watu na hivyo wakamsulubisha yeye kwa kuwa Warumi walilindwa wasipigwe mijeledi wala wasulubiwe kwa mujibu wa sheria ya Kirumi. Matendo ya Mitume sura ya 22 mistari ya 25 hadi 29; sura ya 23 mstari wa 27. Twaona kwamba wale wezi waliokuwa juu ya msalaba hawakuwa Warumi bali walikuwa Wayahudi. Twaona pia kwamba yule mwizi alikuwa Myahudi aliyemcha Mungu kutokana na maneno yake aliposema, Bwana, nikumbuke utakapokuja katika ufalme wako, Luka sura ya 23 mstari wa 42. Yule mwizi Myahudi tayari alijua Torati na mfumo wa dhabihu ambayo Mungu alimpa Musa. Hivyo aliamini kwamba Masihi angekuja kulingana na Torati ya Mungu ya upatanisho. Wamjiao Mungu lazima wakiri kwamba wao ni wenye dhambi waliowekewa hatima ya kwenda jehanamu kwa ajili ya dhambi zao. Yule mwizi alikiri dhambi zake akisema, na sisi kwa kweli, kwa haki maana tunapokea adhabu tuliyostahili kwa matendo yetu, Luka sura ya 23 mstari wa 41. Twaona pia kwamba yule mwizi alimcha Mungu na tumaini lake lilikuwa kuingia katika ufalme wa mbinguni kutokana na maneno yake aliposema, Bwana, nikumbuke utakapokuja katika ufalme wako, Luka sura ya 23 mstari wa 42. Yule mwizi alisema, bali huyu hakutenda kosa lolote, Luka sura ya 23 mstari wa 41. Ni nini yule mwizi alijua kuhusu kile ambacho Yesu alifanya? Aliamini kwamba Yesu alitungwa mimba kwa Roho Mtakatifu, alizaliwa na Bikira Maria, alibatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote, aliziondoa dhambi zote za ulimwengu na akasulubiwa. Alikuwa Myahudi aliyeamini kile ambacho Yesu alifanya kwa ajili ya watu wote akiwemo yeye. Wale waliokiri dhambi zao kupitia ubatizo wa Yohana walikiri haki ya Mungu waliposikia kwamba dhambi zao zote zingewekwa juu ya Yesu kupitia ubatizo wake. Hata hivyo, wale ambao hawakupokea ubatizo wa toba wa Yohana walilikataa mapenzi ya Mungu kwa sababu nao hawakuamini ubatizo wa Yesu. Luka sura ya saba, mistari ya 28 hadi 30. Kinyume chake yule mwizi aliyeokolewa aliungama kwamba kila kitu alichokifanya Yesu kilikuwa sahihi na cha haki, wakati Wayahudi wengine hawakufanya hivyo. Huenda alikuwa mmoja wa Wayahudi waliokuwa wamesikia mambo hayo yote yaliyotimizwa katikati yetu Luka sura ya moja mstari wa moja. Mwishowe aliweza kusema kwamba Yesu alikuwa mwenye haki na Masihi aliyetabiriwa kwa sababu hatimaye aliamini msalabani kwamba Yesu alikuwa ameondoa dhambi zake zote kupitia ubatizo wake. Hivyo basi aliokolewa. Pia aliokolewa kwa kuamini katika Injili ya maji na Roho. Kwa sababu Mungu ni mwenye haki, yeye huwahesabia haki wale wanaoamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba kulingana na Torati yake ya Roho wa uzima. Swali la kumi. Kwa kuwa Mungu ni mwenye neema na huruma, je, hata utuhesabia haki ingawa tuna dhambi mioyoni mwetu ikiwa tutamwamini tu Yesu? Jibu yu Mungu ni upendo na pia ni wa haki. Kwa hiyo anahukumu dhambi kwa uadilifu hata iweje. Ii mshahara wa dhambi ni mauti, Iwarumi sura ya sita mstari wa ishirini na tatu. Hii inamaanisha kwamba mwenye dhambi amewekewa hatima ya jehanamu baada ya kuhukumiwa. Anawatenganisha wenye haki na wenye dhambi kama alivyolitenga nuru na giza. Mungu anawahesabu kuwa wenye haki wale wasio na dhambi wanaoamini kwamba Yesu aliosha dhambi zote kupitia ubatizo wake na kifo chake msalabani. Hata hivyo, wale ambao bado wana dhambi ndani yao kwa sababu hawaamini ubatizo wa Yesu ni wenye dhambi mbele za Mungu. Hao ndio wasioamini katika maji, yaani ubatizo wa Yesu, kama vile watu wa siku za Nuhu hawakuamini. Ikiwa Mungu atawahesabia wenye dhambi ambao bado wana dhambi ndani yao kuwa wenye haki na wasio na dhambi, basi yeye lazima awe anasema uongo, na hivyo hawezi kuhukumu wala kutawala viumbe vyake vyote. Yeye alisema, mimi sitamhesabia haki yeye aliye mwovu. Kutoka sura ya 23 mstari wa saba. Waovu ni wale wanaofuata na kutegemea zaidi mapokeo ya wanadamu wakiacha pembeni Injili ya maji na Roho ambayo kwayo Mungu ametukomboa kutoka katika dhambi zetu zote kwa njia ya haki na ya sawa kabisa. Yesu alisema kwa habari ya dhambi, kwa sababu hawaniamini mimi. Yohana sura ya 16 mstari wa 9. Dhambi ya pekee iliyosalia duniani sasa ni kutokuamini ukweli kwamba Yesu ameondoa dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake na msalaba na kwamba amekuwa Mwokozi wetu. Hii ni dhambi juu ya Roho Mtakatifu isiyoweza kupokea upatanisho kamwe. Hakuna njia nyingine yoyote kwa wale wanaomkufuru Roho Mtakatifu kuokolewa kwa sababu hawaamini kwamba Yesu aliosha dhambi zao zote. Mtume Yohana alisema, kila atendaye dhambi hutenda uasi, kwa kuwa dhambi ni uasi. Nanyi mnajua ya kuwa yeye alidhihirishwa ili aziondoe dhambi zetu, na dhambi haimo ndani yake. Kila akae ndani yake hatendi dhambi. Kila atendaye dhambi hakumwona yeye wala hakumjua. Waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tatu mistari ya nne hadi sita. Ni kutenda uasi wa uasi kutokuamini ukweli kwamba Yesu ameondoa dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake na msalaba. Atawakataa wanaotenda uasi huo siku ile ya mwisho. Wale wakao ndani yake hawana dhambi nao wameunganishwa na Yesu kwa kubatizwa katika yeye. Wale walioweka dhambi zote za maisha yao juu yake kupitia imani katika ubatizo wake hawana dhambi, ijapokuwa bado hufanya dhambi kwa sababu ya udhaifu wa mwili. Mungu anawahesabia haki wale walioweka dhambi zao juu ya Yesu na waliotakaswa kwa torati ya roho wa uzima. Yeye anawapa Roho Mtakatifu kama kipawa. Roho Mtakatifu kamwe haji juu ya wale walio na dhambi mioyoni mwao. Daudi alisema katika zaburi yake, kwa kuwa wewe si Mungu apendezwaye na uovu, wala uovu hautakaa pamoja na wewe. E Zaburi sura ya tano mstari wa nne. Roho mtakatifu wa Mungu kamwe hakai ndani ya mioyo ya wale walio na dhambi ndani yao. Hata mwenye dhambi asiye na Roho mtakatifu ndani yake anaweza kusema kwamba ameokolewa kutoka katika dhambi, kulingana na mafundisho na mawazo yake mwenyewe. Hata hivyo, mtu hawezi kamwe kusema kwamba hana dhambi moyoni mwake na kwamba ni mwenye haki kwa imani, kwa kuwa dhamiri yake humchoma. Kwa hiyo mtu wa namna hiyo husema mbele ya watu wengine kwamba yeye ni mwenye dhambi, lakini kwa kweli hudhani kuwa yeye ni mwenye haki mbele za Mungu. Hata hivyo, Mungu kamwe hamhesabii haki mwenye dhambi. Mwenye dhambi yuko chini ya hukumu yake na lazima aamini injili ya maji na Roho ili kuokolewa. Swali la kumi na moja, tukisema kwamba Yesu amekwisha kuziondoa dhambi zetu zote za zamani, za sasa na za siku zijazo kulingana na madai yako, mustakabali wa mtu ungekuwaje kama angetenda dhambi mfululizo? Kwa kufikiria ukweli kwamba tayari amesamehewa dhambi zake kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba, hata kama mtu huyu akimuua mtu mwingine atafikiri kwamba amefanyiwa upatanisho hata kwa dhambi ya namna hii kupitia Yesu. Hivyo basi ataendelea kutenda dhambi bila kusita kokote, kwa kuamini tu kwamba Yesu amekwisha kuziondoa hata zile dhambi atakazozitenda katika siku zijazo. Tafadhali nifafanulie kuhusu mambo haya. Jibu: kwanza kabisa, ninakushukuru kwa kuuliza maswali kuhusu injili ya maji na Roho. Maswali uliyoyauliza ndiyo yale ambayo Wakristo wengi wameyauliza kabla hawajazaliwa mara ya pili. Ninajua kwamba una wasiwasi kwamba waliozaliwa mara ya pili wangetenda dhambi mfululizo wakituliwa na injili kamilifu. Hata hivyo, nataka kukuambia kwamba watu wanaoamini katika injili ya maji na Roho hawana mwelekeo wa kuishi maisha unayoyahofia, bali badala yake wanaishi maisha ya haki. Unapaswa kwanza kufikiri kuhusu hili. Kama Roho Mtakatifu yuko kweli ndani yako, basi utazaa matunda matakatifu hata usipotaka. Lakini kama Roho Mtakatifu hakai ndani yako, hutaweza kuzaa hata mojawapo ya matunda ya Roho, haidhuru ujaribu kiasi gani. Mtu anawezaje kuzaa matunda ya Roho ikiwa hana Roho Mtakatifu moyoni mwake, hata kama kwa namna yoyote anamwamini Yesu? Hili haliwezekani. Bwana alisema kwamba mti mbaya hauwezi kamwe kuzaa matunda mema. Mathayo sura ya saba mistari ya kumi na saba hadi kumi na nane. Sasa nataka kukuuliza swali hili na pia kutoa jibu lake. Unamwamini Yesu, lakini je, kwa kweli unaongoza maisha yako ukiwa umeshinda dhambi za ulimwengu? Je, unaishi kama mtumishi wa haki wa Mungu ukiyashinda dhambi za ulimwengu, ukimhudumia Bwana zaidi na kuwaacha wengine waokolewe kutoka katika dhambi zao zote kwa kuwafikishia Injili ya maji na Roho? Je, kweli umekuwa mtu mwenye haki asiye na hata chembe ya dhambi baada ya kumwamini Yesu? Imani na Injili ya pekee inayokuwezesha kujibu ndio kwa maswali haya ni injili ya maji na Roho ambayo Bwana ameishuhudia katika Agano la Kale na Agano Jipya. Tunaendelea kutenda dhambi duniani hata baada ya kumwamini Yesu. Hata hivyo, Bwana wetu alibatizwa na Yohana Mbatizaji na akamwaga damu yake juu ya msalaba ili kutuokoa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu. Kwa hiyo Bwana ametenda tendo la haki kwa ajili yetu, nasi tumeokolewa kutoka katika dhambi zetu kwa imani katika haki ya Mungu, ubatizo wa Bwana na damu yake, ambayo kwayo ameondoa dhambi zetu. Nataka kukuuliza maswali kadhaa tena. Je, uko huru kutokana na dhambi za dhamiri yako? Je, hukuwa bado mwenye dhambi hata baada ya kumwamini Yesu kama ulivyokuwa kabla ya kumwamini yeye? Ikiwa hili ni kweli, huenda ni kwa sababu hukujua habari za injili ya maji na roho. Kwa hiyo umeangukia matatizo na usumbufu ulio katika mwili, kwa sababu huna roho moyoni mwako. Haidhuru wewe ni mwaminifu kiasi gani, unaweza tu kuziepuka fikra za mwili kwa kuufanya moyo wako kuwa tupu na kuipokea injili ya maji na roho. Unapaswa kuyaacha mawazo ya mwili na kurudi kwenye neno lililoandikwa la Mungu ili kuelewa kwamba injili ya maji na roho ndiyo kweli. Kuna watu wengi katika dunia hii wanaoigeuza torati ya wokovu ambayo Bwana ameianzisha kadiri wapendavyo, ijapokuwa wanamkiri Bwana kwa midomo yao. Ikiwa wewe ni mmoja wa watu wa namna hii, Bwana atakukataa siku ile ya mwisho. Natumaini jambo hili lisimpate mtu yeyote duniani. Naomba usiwe mtu anayeamini kwamba damu ya Yesu juu ya msalaba ndiyo kitu pekee kinachoweza kukuokoa, bali kwamba umeuliza maswali kwa shauku ya kuishi muda uliobaki wa maisha yako mbali na dhambi. Hata hivyo, mawazo yako ni mawazo ya mwili ambayo yako haitii torati ya Mungu wala haiwezi kuitii. Warumi sura ya 8 mstari wa 7. Paulo anasema wale walioko katika mwili hawawezi kumpendeza Mungu, Warumi sura ya nane mstari wa nane. Ikiwa kwa kweli wataka kuwa na imani inayompendeza Mungu, unapaswa kuamini kazi ya ajabu ya Bwana. Alikuja ulimwenguni kupitia Bikira Maria, akachukua dhambi za wanadamu kupitia ubatizo ambao Yesu alipokea kwa mkono wa Yohana Mbatizaji katika mto Yordani na hivyo kutimiza haki yote ya Mungu. Unafikiri ni nani anayeweza kutekeleza kazi ya haki ya Mungu, mtu mwenye haki au mwenye dhambi? Mwenye dhambi bado yuko katikati ya dhambi kwa sababu hajapokea ondoleo la dhambi mbele za Mungu. Hivyo basi, kitu pekee kinachomgoja mtu wa namna hiyo ni hukumu kwa ajili ya dhambi zake. Mungu hawezi kuwaacha wenye dhambi waingie katika ufalme wake, kwa sababu kwa kuwa wewe si mungu apendezwaye na uovu, Zaburi sura ya tano mstari wa nne. Mungu alisema kwamba kama mwenye dhambi akimjia yeye na kumwomba kitu kwake yeye, asingesikiliza maombi ya mwenye dhambi huyo, kwa sababu maovu yenu yamewatenganisha ninyi na mungu wenu, Isaya sura ya hamsini na tisa mstari wa mbili. Mwenye dhambi hakika ataanguka jehanamu kwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti. Ni watu wenye haki pekee waliokuwa watakatifu na hivyo hawana dhambi mioyoni mwao ndio wanaoweza kufanya matendo ya haki. Aidha, Roho Mtakatifu hukaa ndani ya mioyo ya wenye haki wasio na dhambi baada ya kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba. Mtume Petro alisema siku ya Pentekoste, tubuni mkabatizwe kila mmoja wenu kwa jina la Yesu Kristo mpate ondoleo la dhambi zenu, nanyi mtapokea kipawa cha Roho Mtakatifu, Matendo ya Mitume sura ya 2 mstari wa 38. Na kile kifungu hiki kinasema ni kwamba ukitaka kuwa na imani ya kweli na kupokea ondoleo la dhambi zako zote kwa imani, basi unapaswa kuamini vyote viwili, ubatizo wa Yesu na kifo chake juu ya msalaba. Imani hiyo inaweza kukuwezesha em kabatizwe kwa jina la Yesu Kristo. Yaani, unaweza kupokea ondoleo la dhambi zako kwa kuwa na imani katika matendo yake ya haki. Bila shaka wanafunzi wa Yesu pia walihudumu ibada ya ubatizo kwa waamini waliozaliwa mara ya pili, waliokuwa na imani katika ubatizo wake na msalaba. Yesu aliwaamuru wanafunzi wake wambatize kila mtu kwa jina la Baba na la Mwana na la Roho Mtakatifu, Mathayo sura ya 28 na mstari wa 19. Zaidi ya hayo, Mtume Paulo alisema, lakini mtu awaye yote asipokuwa na Roho wa Kristo huyo si wake, Ewarumi sura ya 8 mstari wa 9. Mungu huwapa Roho Mtakatifu wenye haki ili kuwatia muhuri kuwa watoto wake. Roho Mtakatifu kamwe hawezi kukaa ndani ya wenye dhambi kwa sababu wana dhambi. Roho Mtakatifu hampendi dhambi bali yeye hupenda utakatifu kutengwa na dhambi. Roho pia huwaongoza wenye haki katika njia ya haki na huwaongoza waufuate mapenzi ya Baba. Basi, mapenzi haya ya Baba ni nini? Ni kuieneza Injili ya maji na Roho kwa watu wa kila taifa na kuwafanya wawe watoto wa Mungu wasio na dhambi. Mwili wa wenye haki na wenye dhambi hutenda dhambi mpaka wanakufa. Hata hivyo, Bwana ametenda tendo la haki la kuziondoa dhambi zote ambazo watu huzitenda kwa miili yao na mioyo yao kwa ubatizo wake na damu yake. Hii ndiyo haki ya Mungu ambayo Yesu ameitimiza. Hivyo basi imeandikwa katika Biblia, kwa maana injili ya kweli, haki ya Mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani, kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani, Warumi sura ya moja mstari wa kumi na saba. Mtu aliyepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika haki ya Mungu ataishinda torati ya dhambi na mauti na kuifuata haki yake badala yake. Hili linawezekana tu kupitia Roho Mtakatifu anayekuja juu na kukaa ndani ya wale wanaoamini katika injili ya maji na roho. Dhambi zote za zamani, za sasa na za siku zijazo za mtu mwenye haki zilipitishwa kwa Yesu wakati yeye alipobatizwa na Yohana Mbatizaji. Mwili wa wenye haki pia umekufa pamoja na Yesu. Mtu anapoamini katika hili, anaunganishwa na Yesu katika kifo chake. Hii inakuwa hukumu kwa ajili ya dhambi zao zote. Warumi sura ya sita. Hivyo basi, ingawa mwili wa mtu mwenye haki pia hutenda dhambi mfululizo katika maisha yake yote, Roho Mtakatifu anayekaa moyoni mwake humwongoza ili aweze kumfuata Roho. Mtu mwenye haki humfuata Roho Mtakatifu na hufanya kazi ya Mungu kwa sababu Roho Mtakatifu hukaa ndani yake. Hata wakati wa mitume watu wengi walikuwa wakiwalaumu isivyo na sababu waliozaliwa mara ya pili, kwa sababu walikuwa na ufidhuli wa kuwa na wasiwasi juu ya maisha ya watu waliozaliwa mara ya pili waliokuwa wakitawaliwa na Roho Mtakatifu. Hata hivyo, watu wa aina hii walielewa vibaya injili ya kweli ya maji na roho walioihubiri mitume kama mawazo ya asili ya mwili. Hivyo basi, mtume Paulo aliwaambia watu hawa, tuseme nini basi? tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi? Hasha! sisi tulioifia dhambi tutaishije tena katika dhambi? Warumi sura ya sita mistari ya moja hadi mbili. Aliongeza, namshukuru Mungu kwa Yesu Kristo bwana wetu. Basi kama ni hivyo, mimi mwenyewe kwa moyo zangu naitumikia torati ya Mungu, bali kwa mwili wangu torati ya dhambi. E, Warumi sura ya saba mstari wa 25. Kwa kumalizia, mwili wa wenye haki bado hautoshelezi na hauna chaguo jingine ila kutenda dhambi mfululizo, lakini bado wanamfuata Roho Mtakatifu wakihubiri injili kwa ulimwengu wote. Wenye haki hutembea katika Roho kwa sababu mioyo yao hupumzika chini ya neema. E, ni nini basi? Tufanye dhambi kwa sababu hatuko chini ya torati bali chini ya neema? Hasha. Hamjui ya kuwa kwake yeye ambaye mnajitoa nafsi zenu kuwa watumwa wake katika kumtii, mmekuwa watumwa wake yule mnayemtii, kwamba ni utumwa wa dhambi uletao mauti, au kwamba ni utumwa wa utii uletao haki? Warumi sura ya sita mistari ya kumi na tano hadi kumi na sita. Kama vile maua halisi yalivyo tofauti sana na maua ya bandia, Bwana aliye ndani ya moyo wa mtu mwenye haki na yule aliye ndani ya moyo wa mwenye dhambi wanatofautiana. Kwa kuwa Bwana aliye ndani ya moyo wa mtu mwenye haki ni Roho Mtakatifu, mtu huyo anaweza kutembea katika Roho na kuifuata kweli ya haki katika maisha yake, jambo linalompendeza Mungu. Kwa upande mwingine, mwenye dhambi hana chaguo jingine ila kuifuata dhambi kwa sababu bwana aliye ndani yake ni dhambi yenyewe. Mwenye dhambi hawezi kuishi maisha matakatifu kwa sababu hana Roho kwa sababu ya maovu yake mengi. Dhana kwamba waumini katika injili ya maji na roho hawawezi kuishi maisha matakatifu ni wazo potofu tu linalotokana na mawazo ya asili ya mwili. Mungu huwaonya akisema, lakini watu hawa huyatukana mambo wasiyoyajua na yale wayajuayo kwa asili, kama wanyama wasio na akili, katika hayo wanajiharibu. Yuda sura ya moja mstari wa kumi. Watu wengi siku hizi hawaelewi maisha ya wenye haki ingawa wanaikiri Injili ya maji na Roho kuwa ndiyo Injili ya kweli kwa sababu hawaijui kikamilifu na hawajaipokea mioyoni mwao. Unafikiria nini kuhusu matendo ya haki ya watakatifu waliozaliwa mara ya pili? Wametoa vitu vyao vyote vya dhamani hata wao wenyewe kama dhabihu zilizo hai kwa ajili ya kazi njema za kuieneza Injili kwa ulimwengu wote. Kulingana na mawazo yako mwenyewe, kwa nini unafikiri kwamba waumini katika injili ya maji na roho wangetenda dhambi kimakusudi kwa kisingizio cha injili? Wenye haki hufanya matendo mema kwa imani katikati ya nuru ya kweli na haki ya Mungu. Wale wanaoitenda haki ya Mungu wamezaliwa na Mungu. Tunatumaini tu kwamba wenye dhambi wote watarudi kwenye injili ambamo Yesu ameziosha dhambi zao zote kwa ubatizo wake na damu yake. Ndiyo, tamanio letu la dhati ni kwamba upokee ondoleo la dhambi kwa kuamini injili ya maji na Roho kwa kweli, kwa moyo wako na umsubiri Bwana hadi ile siku ya mwisho bila dhambi.