Maelezo ya ziada. Fidia, bei inayolipwa kwa ajili ya ukombozi wa mtu aliyetekwa, mali iliyowekewa rehani au deni. Kitendo cha kutatua tatizo kwa fedha hutumiwa mara nyingi kama uwakilishi chanya wa ukombozi. Mfano, Kutoka sura ya 21 mstari wa 30, kiasi cha fedha. Hesabu sura ya 35 mistari ya 31 hadi 32. Isaya sura ya 43 mstari wa tatu, fidia. Katika agano jipya, Mathayo sura ya 20 mstari wa 28 na Marko sura ya 10 mstari wa 45 vinaeleza fidia kuwa ni malipo ya fedha. Kupatanisha upatanisho. Ibada ya kupitisha dhambi zote za wanadamu juu ya Yesu. Katika agano la kale, upatanisho ulikuwa kupitisha dhambi kwa dhabihu kwa kuwekea mikono juu ya kichwa chake. Katika agano jipya inamaanisha ubatizo wa Yesu uliofanywa na Yohana Mbatizaji. Kwa Kiebrania na Kigiriki neno hili linamaanisha kupitisha dhambi kwa Yesu Kristo ili wenye dhambi waingie katika uhusiano sahihi na Mungu. Agano jipya linaonyesha vyema sadaka ya upatanisho, ubatizo wa Yesu na kifo chake msalabani. Katika agano la kale neno upatanisho au limetumiwa karibu mara mia moja katika agano la kale na daima linaonyeshwa kama mfumambo ya Walawi sura ya 23 mstari wa 27 sura ya 25 mstari wa 9 hesabu sura ya tano mstari wa nane kafar kwa Kiebrania kwa kawaida huandikwa kama kufanya upatanisho. Upatanisho ni tafsiri ya neno la Kiebrania linalomaanisha kupitisha dhambi kwa kuwekea mikono juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai na kuungama juu yake maovu yote ya wana wa Israeli. Mambo ya Walawi sura ya 16 mstari wa 20. Katika agano jipya upatanisho unahusishwa na kber ya Kiaramu inayomaanisha kufunika. Hii inamaanisha ubatizo wa ukombozi wa Yesu katika agano jipya. Yesu alikuja ulimwenguni na kubatizwa akiwa na umri wa miaka thelathini ili kutimiza wokovu wa wanadamu wote. Upatanisho wa kibiblia. Kwanza, katika agano la kale upatanisho kwa kawaida ulitolewa kupitia dhabihu ya mnyama mfano, kutoka sura ya 30 mstari wa kumi, mambo ya Walawi sura ya 1 mistari ya tatu hadi 5, sura ya 4 mistari ya ishirini hadi ishirini na moja Pili, katika agano jipya dhana ya dhabihu ya upatanisho ya agano la kale ilidumishwa, lakini ukombozi wa wanadamu unahusishwa na Yesu Kristo. Mtume Paulo alisema kwamba Yesu Kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu, waraka wa kwanza kwa Wakorintho sura ya 15 mstari wa tatu. Neno upatanisho halikutumiwa kurejelea kifo cha Yesu Kristo tu ili kufidia dhambi ya asili, bali kuondoa dhambi zote za watu na baada ya ubatizo ambao kupitia huo dhambi za ulimwengu zilipitishwa juu ya Yesu, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano Yeye aliokoa wanadamu kwa kumwaga damu yake msalabani, mambo ya Walawi sura ya moja mistari ya moja hadi tano Yohana sura ya kumi na tisa mstari wa thelathini Mtume Paulo anaeleza katika waraka wa pili kwa Wakorintho sura ya tano mstari wa kumi na nne kwamba mmoja alikufa kwa ajili ya wote, kisha katika mstari wa ishirini na moja kwa ajili yetu, katika Wagalatia sura ya tatu mstari wa kumi na tatu alifanywa laana kwa ajili yetu miongoni mwa mistari mingi katika Agano Jipya inayomtaja Yesu kama dhabihu mfu, wa Efeso sura sura ya tano mstari wa mbili, ni Yohana sura ya moja mistari ya 29 na 36, mwana kondoo Yohana Mbatizaji, na waraka kwa wa kwanza kwa Wakorintho sura ya tano mstari wa saba pasaka wetu. Umtume Paulo Paulo alibainisha kwamba ubatizo wa Yesu katika Mto Yordani ulikuwa upatanisho kwa dhambi zote za ulimwengu anaeleza katika Warumi sita kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wa Yesu uliotekelezwa na Yohana Mbatizaji. Anaendelea kueleza kwamba kusulubishwa kwa Yesu kulikuwa hukumu na malipo kwa ajili ya dhambi, kwamba sadaka ya upatanisho ilitolewa kwa ajili ya roho za watu wote. Kifo cha Yesu kinatuelekeza kwenye sadaka ya upatanisho katika Agano la Kale. Kuwekea mikono katika agano la kale na ubatizo wa Yesu katika agano jipya viko sawia na torati ya Mungu. Isaya sura ya hamsini na tatu mstari wa kumi. Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba. Waebrania sura ya saba mistari ya moja hadi kumi na kumi na nane. Waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa ishirini na moja. Agano Jipya halikomei kwenye ubatizo na kifo cha Yesu, bali linaendelea kutuambia kwamba utimilifu wa wokovu ni kubatizwa kwetu katika Kristo na kufa pamoja naye. Warumi sura ya sita mistari ya tatu hadi saba Wagalatia sura ya mbili mistari ya kumi na tisa hadi ishirini linatuambia kwamba Yesu Kristo alibatizwa na Yohana Mbatizaji ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu na kwamba yeye alisulubiwa kama matokeo yake. Yesu Kristo kupitia ubatizo wake na damu yake si tu kwamba aliosha dhambi za ulimwengu na kuvumilia maumivu yaliyotokana nayo, bali pia alituokoa kutokana na nguvu za shetani na akamrudisha yeye chini ya nguvu za Mungu kwa kukubali adhabu mahali pa wanadamu. Kwa hiyo ukombozi wa Yesu ulitatua tatizo la dhambi lililokuwa likiwazuia watu kuwa karibu na Mungu tukio hili kuu lilirejesha amani na maelewano kati ya watu na Mungu na kwa wakati mmoja likaleta wokovu furaha, Warumi sura ya tano mstari wa kumi na moja uzima, Warumi sura ya tano mistari ya kumi na saba hadi kumi na nane na ukombozi, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano Yohana sura ya moja mstari wa ishirini na tisa Waibrania sura ya kumi mistari ya moja hadi ishirini shirini Waefeso sura ya moja mstari wa saba Wakolosai sura ya moja mstari wa kumi na nne. Siku ya upatanisho. Kwa Kiebrania dhana hii inamaanisha siku ya kufunika au upatanisho. Siku muhimu zaidi kwa Wayahudi ilikuwa siku ya upatanisho katika siku ya kumi ya mwezi wa saba, mambo ya Walawi sura ya ishirini na tatu mstari wa ishirini na saba sura ya ishirini na tano mstari wa tisa. Tunaona katika mambo ya Walawi kumi na sita kwamba hata kuhani mkuu hakuweza kuingia katika mahali patakatifu sana isipokuwa kwa taratibu zilizobainishwa. Mahali patakatifu sana penyewe palihitaji upatanisho pamoja na watu wa Israeli, kwa hiyo kuhani mkuu alipaswa kutoa dhabihu ili kupitisha dhambi kwa kuwekea mikono yake juu ya kichwa cha dhabihu. Wana wa Israeli walitafakari kuhusu utakatifu wa Mungu na dhambi zao katika siku ya upatanisho. Wakati huo sadaka hata 15 akiwemo mbuzi wa azazeli, sadaka 12 za kuteketezwa na sadaka tatu za upatanisho ziliwekwa mbele za Mungu. Mambo ya Walawi sura ya 16 mistari ya 5 hadi 29, Hesabu sura ya 29 mistari ya saba hadi 11. Tukihesabu mwanakondoo wa pili aliyetajwa katika Hesabu 28 na mstari wa 8, kuna sadaka 13 za kuteketezwa na sadaka 4 za upatanisho. Siku ambayo Waisraeli walifanya upatanisho kwa dhambi za mwaka ilikuwa siku ya kumi ya mwezi wa saba. Vivyo hivyo, siku ya upatanisho kwa ulimwengu wote ilikuwa siku ambayo Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Ilikuwa siku ya upatanisho kwa wanadamu wote, Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba. Ilikuwa siku ambayo Mungu aliziosha dhambi zote za ulimwengu, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano. Ilikuwa siku ya upatanisho ambayo Mungu ukwa kuwa ndivyo kutimiza haki yote. Sadaka ya upatanisho katika Agano la Kale, kama ilivyo kwa sadaka nyingine, sadaka ya upatanisho ilitolewa katika maskani. Kuhani mkuu alijisafisha na akavaa mavazi ya kitani matakatifu badala ya vazi lake la kawaida la sherehe za ibada na akachagua ng'ombe dume mdogo kuwa sadaka ya dhambi na kondoo dume kuwa sadaka ya kuteketezwa kwa ajili yake na nyumba yake. Mambo ya Walawi sura ya kumi na sita mistari ya tatu hadi nne. Kuhani mkuu aliwekea mikono juu ya kichwa cha zile sadaka ili kupitisha dhambi. Kuwekea mikono ulikuwa sehemu muhimu ya siku ya upatanisho. Kama isingekuwa hivyo, bila kuwekea mikono, upatanisho wa dhambi usingeweza kutimizwa, na hivyo sadaka zisingeweza kutolewa, wala dhambi za kila mwaka za Israeli zisingeweza kupitishwa. Katika Mambo ya Walawi sura ya 16 mstari wa 21, Na Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao yote kuhusu dhambi zao zote naye ataziweka juu ya kichwa cha mbuzi kisha atampeleka jangwani kwa mkono wa mtu anayefaa. Alichukua mbuzi wawili kuwa sadaka za dhambi na kondoo dume mmoja kuwa sadaka ya kuteketezwa kutoka kwa watu. Mambo ya Walawi sura ya 16 mstari wa tano. Kisha aliwasimamisha mbuzi wale wawili mbele za Bwana katika mlango wa hema ya kukutania, naye akapiga kura ili kumchagua mmoja kwa ajili ya Bwana na yule mwingine awe mbuzi wa Azazeli. Yule wa Bwana alitolewa kama sadaka ya dhambi na mbuzi wa Azazeli aliwasilishwa akiwa hai mbele za Bwana ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi za kila mwaka za Waisraeli kisha akaachiliwa jangwani. Mambo ya Walawi sura ya kumi na sita mistari ya saba hadi kumi. Dhambi za Waisraeli zilipaswa kupitishwa kwa mbuzi wa Azazeli kwa kuwekea mikono kisha mbuzi wa Azazeli aliyebeba juu yake dhambi zote za Waisraeli alifukuzwa hadi jangwani kwa ajili ya amani kati ya watu na Mungu. Hivyo, dhambi za kila mwaka za Israeli zikaoshwa. Katika agano jipya vivyo hivyo, katika agano jipya Yesu Kristo alibatizwa na Yohana Mbatizaji kuwekea mikono katika agano la kale na akaondoa dhambi zote za ulimwengu kama mwanakondoo wa dhabihu ili kutimiza wokovu wa Mungu. Mambo ya Walawi sura ya 20 mstari wa 22, Mathayo sura ya 3 mstari wa 15, Yohana sura ya 1 mstari wa 29 na 36. Katika agano la kale kabla ya kupiga kura Haruni alimchinja ng'ombe dume mdogo kuwa sadaka ya dhambi kwa ajili yake na nyumba yake. Mambo ya Walawi sura ya 16 mstari wa 11. Kisha akachukua kopo cha uvumba chenye makaa ya moto yanayowaka kutoka madhabahuni mbele za Bwana akiwa na mikono yake imejaa uvumba mtamu uliosagwa laini, naye akaivuka pazia akaingia ndani yake. Kisha akaweka uvumba juu ya moto mbele za Bwana ili wingu la uvumba likae juu ya kiti cha rehema. Alichukua pia baadhi ya damu ya yule ng'ombe dume akainyunyiza kwa kidole chake juu ya kiti cha rehema na mbele ya kiti cha rehema mara 7. Mambo ya Walawi sura ya 16 mistari ya 12 hadi 19, katika siku ya upatanisho, kuwekea mikono kwa Haruni juu ya kichwa cha ile sadaka hakuweza kuachwa. Haruni aliweka mikono yake juu ya mbuzi na akapitisha dhambi zote na maovu yote ya Waisraeli juu ya kichwa chake. Kisha mtu anayefaa alimchukua mbuzi yule mpaka jangwani, akamwachilia aende. Mbuzi wa Azazeli alizurura jangwani akiwa na dhambi za Israeli na mwishowe akafa kwa ajili yao. Hii ilikuwa sadaka ya upatanisho katika agano la kale. Ni vivyo hivyo katika agano jipya, isipokuwa alikuwa ni Yesu Kristo kama mbuzi wa Azazeli aliyeondoa dhambi zote za ulimwengu juu yake mwenyewe kupitia ubatizo wake, na akavuja damu na kufa msalabani kwa ajili yetu. Kwa hiyo sasa wokovu kutoka kwa dhambi zote hauwezi kuletwa bila ubatizo na kusulubishwa kwa kuhani mkuu wa mbinguni Yesu Kristo. Huu ndio utimilifu wa wokovu wa kuzaliwa mara ya pili kwa maji na Roho. Kuwekea mikono. Huu ni utaratibu wa kupitisha dhambi juu ya sadaka ya dhambi katika agano la kale, mambo ya Walawi sura ya 4 mstari wa 29, sura ya 16 mstari wa 21. Katika siku za agano la kale Mungu aliwaruhusu watu kufanya upatanisho wa dhambi zao kwa kuwekea mikono juu ya kichwa cha sadaka yao ya dhambi ndani ya maskani, nayo inafunua ubatizo wa Yesu utakaokuja katika agano jipya. Ubatizo. Ubatizo maana yake ni kwanza kuoshwa, pili kuzikwa, kuzamishwa na kwa maana ya kiroho, tatu kupitisha dhambi kwa kuwekea mikono kama ilivyofanyika katika agano la kale. Katika agano jipya, ubatizo wa Yesu uliotekelezwa na Yohana Mbatizaji ulikuwa ili kuosha dhambi zote za ulimwengu. Ubatizo wa Yesu una maana ya kuondoa dhambi za mwanadamu, kuosha dhambi za ulimwengu. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote na kuhani mkuu katika mapokeo ya Haruni, naye akazichukua juu yake dhambi zote za ulimwengu. Huu ulikuwa kusudi la ubatizo wake. Maana ya kiroho ya neno ubatizo ni kupitishwa kuzikwa. Kwa hiyo, ubatizo wa Yesu unamaanisha kwamba dhambi zote zilipitishwa juu ya Yesu na kwamba yeye alihukumiwa badala yetu. Ili kuwaokoa wanadamu, Yesu alipaswa kuondoa dhambi zetu na kuzifia. Hivyo, kifo chake pia ni kifo chako na changu, wenye dhambi wote wa ulimwengu, na ufufuo wake ni ufufuo wa watu wote. Dhabihu yake ni wokovu wa wenye dhambi na ubatizo wake ni ushuhuda wa kuosha dhambi zote za wanadamu. Biblia inatuambia pia upo uhalisia unaotuokoa sasa, hii ubatizo wa e, waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa ishirini na moja. Ubatizo wa Yesu ni njia ya haki ya kuwaokoa wanadamu kwa kuosha dhambi zetu zote. Dhambi. Kila kitu kinachopingana na Mungu ni dhambi. Hii inahusu dhambi zote pamoja na dhambi ya asili na makosa tunayoyatenda sisi wenyewe katika maisha yetu yote. Dhambi kwa Kigiriki ni hamartia na kutenda dhambi ni hamartano ambayo maana yake ni kukosa shabaha. Kwa hiyo mojawapo ya dhambi nzito zaidi ni kumwamini Yesu vibaya na hivyo kukosa uwezo wa kuokolewa. Kutoijua wala kuiamini kweli ni kutenda dhambi ya kutotii na kudharau Mungu. Ikiwa kweli hatutaki kutenda dhambi mbele za Mungu, tunapaswa kuelewa sawasawa maneno ya Mungu na kutambua kweli kwamba Yesu amekuwa Mwokozi wetu. Tunapaswa kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba wake kupitia maneno ya Mungu. Ni dhambi kutokubali neno la Mungu na kupotoka kutoka kwa kweli na kuamini nadharia za uongo. Biblia inatuambia kwamba dhambi nzito zaidi ni kutokuamini kwamba Mungu aliosha dhambi zote za ulimwengu. Tunapaswa kuamini katika kuzaliwa kwa Yesu, katika kuosha kwake dhambi kupitia ubatizo wake na katika kutupa uzima kwa damu yake msalabani. Ni dhambi ikiwa mtu haamini katika maneno yaliyoandikwa kwamba Yesu alibatizwa na akafa msalabani na akafufuka ili kutuweka huru kutoka kwa dhambi zetu. Toba. Wakati mtu aliyejitenga na Mungu anapotambua dhambi zake, na kumshukuru Yesu kwa kuosha dhambi hizo, na kurudi kwa Mungu, hili huitwa toba. Sote ni lundo la dhambi. Toba ya kweli ni kukiri ukweli ufuatao. Lazima tukiri kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za Mungu na kwamba hatuwezi ila kutenda dhambi maisha yetu yote na kwenda jehanamu tunapokufa. Lazima pia tukiri kwamba tunapaswa kumpokea Yesu kwa kuamini kwamba yeye alikuja ulimwenguni kuwaokoa wenye dhambi kama sisi, na kwamba yeye aliondoa dhambi zote kupitia ubatizo wake na akafa na akafufuka ili kutuokoa. Toba ya kweli ni kuachana na mawazo yetu wenyewe na kurudi kwa Mungu. Matendo ya Mitume sura ya 2 mstari wa 38 Toba ni kukiri dhambi zetu na kurejea katika neno la Mungu, kukubali wokovu wa maji na damu kwa mioyo yetu yote. Waraka wa kwanza wa kwanza Yohana sura ya tano mstari wa sita. Toba ya kweli ni kukiri kwamba sisi ni wenye dhambi kabisa na kuamini kwamba Yesu mwana wa Mungu ni Mwokozi wetu aliyetuokoa kutoka dhambi zetu zote. ili tuokolewe na tuoshwe dhambi zote, lazima tuache kujaribu kujisafisha kwa matendo yetu wenyewe na tukiri kwamba sisi ni wenye dhambi kabisa mbele za Mungu na torati zake. Kisha lazima tukubali kweli ya wokovu wake, yani Injili ya maji na Roho, wokovu ambao Yesu alitupatia kwa ubatizo wake na damu yake. Mtenda dhambi hana budi kuacha mawazo yake yote na mapenzi yake mwenyewe na kumrudia Yesu kabisa. Tutaokolewa tunapoamini kwamba ubatizo wa Yesu ulikuwa ili achukue juu yake dhambi zetu zote. Kwa maneno mengine, amini kwamba ubatizo wa Yesu, kusulubiwa kwake na kufufuka kwake ndivyo vilivyokuwa njia ya kuwaokoa wenye dhambi. Yesu alikuja katika mwili akabatizwa na akasulubiwa ili kuosha dhambi zetu zote. Kuwa na imani iliyo kamili katika mambo haya yote na kuamini kwamba Yesu alifufuka ili kuwa Mwokozi wa wote wanaomwamini yeye huko ndiko kutubu kwa kweli na imani halisi. Wokovu. Wokovu maana yake ni kuokolewa kutokana na kuzama majini. Tunapokea wokovu, tunapokiri kwamba hatuwezi ila kwenda jehanamu kwa ajili ya dhambi zetu na kuamini kwamba Yesu alituokoa kutoka dhambi zetu zote kupitia kuzaliwa kwake na ubatizo wake na damu yake msalabani. Wale wanaooshwa dhambi kwa kuamini wokovu wa Yesu, ubatizo wa Yesu na damu yake huitwa waliokolewa, waliozaliwa mara ya pili wenye haki. Tunaweza kutumia neno uokovu kwa wale waliokolewa kutoka dhambi zao zote, kutia ndani dhambi ya asili na dhambi zao za kila siku, kwa kuamini Yesu. Kama vile mtu anayezama huokolewa, mtu anayezama katika dhambi ya ulimwengu anaweza kuokolewa kwa kumwamini Yesu kama Mwokozi wake, kwa kuamini ubatizo wake na damu yake na kwa kuamini maneno ya kweli ya kiroho. Kuzaliwa mara ya pili. Inamaanisha kuzaliwa mara ya pili. Mwenye dhambi anazaliwa mara ya pili anapookolewa kiroho kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu na msalaba wake. Tunazaliwa mara ya pili kiroho kwa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu. Waliozaliwa mara ya pili ni wale ambao wameoshwa dhambi zao zote na wako bila dhambi wakingojea kuja kwa Yesu. Upatanisho kwa ajili ya dhambi. Wazo hili muhimu pia linajulikana kama msamaha wa dhambi. Tunaposafishwa mara moja kutoka kwa dhambi zote kupitia injili ya maji na Roho, dhambi hizo huoshwa. Imani katika injili ya maji na Roho ni kuamini uwepo wake Yesu kama mwana wa Mungu, kuja kwake duniani katika mwili wa kibinadamu, ubatizo wake na kusulubiwa kwake kwa ajili ya wokovu wa wote. Ukombozi ambao Yesu alimpa mwanadamu ni kupitia imani katika ubatizo wake na damu yake kama ilivyoandikwa katika Agano Jipya kwamba Yesu mwenyewe angewaokoa watu wote kutoka katika dhambi. Ukombozi katika Biblia unaelekeza kwenye kuoshwa kwa dhambi kupitia imani katika ubatizo wa Yesu na damu yake. Dhambi zote ziliwekwa juu ya Yesu, hivyo hakuna tena dhambi katika mioyo ya wanadamu. Tunaweza kutangaza kwamba tumeokolewa na kuwa wenye haki tu tunapomkabidhi Yesu dhambi zetu zote kupitia ubatizo wa Yesu. Yesu Kristo. Yesu, kwa maana yeye atawaokoa watu wake kutoka dhambi zao, Mathayo sura ya 1 mstari wa 21. Yesu humaanisha Mwokozi, yeye aliyeokoa watu wote kutoka katika dhambi zao. Kristo, aliyetiwa mafuta Kulikuwa na nyadhifa rasmi tatu ambazo watu walipakwa mafuta na Mungu. Yesu alitimiza zote. Moja ya mfalme, mbili ya nabii, tatu ya kuhani mkuu wa mbinguni. Yesu Kristo alikuwa haya yote. Lazima tumwamini Yesu kama mfalme, nabii na kuhani aliyetuletea ukombozi na wokovu. Hivyo tunamwita yeye Yesu Kristo. Alikuwa kuhani mkuu wa mbinguni aliyetuokoa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake na damu yake. Kwa hiyo yeye ni mfalme wa wote wanaomwamini yeye, naye hutufanya tutambue dhambi zetu tunapokuja mbele yake. Alitufundisha kwamba sisi ni watenda dhambi tangu wakati wa mababu zetu, kwamba kama wazao wa watenda dhambi tulizaliwa watenda dhambi, na kwamba matokeo yake tuko chini ya hukumu ya Mungu. Pia alitufundisha kwamba tunaoshwa mbali na dhambi zetu kupitia ubatizo wake na damu yake. Alifanya kazi hizi zote kwa ajili yetu sisi watenda dhambi. Kwa nini Mwana wa Mungu alifanyika mwanadamu? Alifanyika mwanadamu ili awe Mwokozi na kuwaokoa watenda dhambi wote kutoka kwa dhambi, hukumu na jehanamu. Yesu ni nani? Kama ilivyoelezwa katika Mwanzo mmoja, yeye alikuwako mwanzo pamoja na Mungu. Vitu vyote vilifanyika kwa kupitia yeye, wala pasipo yeye hakuna kilichofanyika kilichofanyika. Yeye ni Muumba, Mungu wa kweli, Mungu wa ulimwengu wote, aliyewaokoa watenda dhambi wote kutoka katika dhambi za ulimwengu. Wa Filipi sura ya mbili mstari wa sita yeye akiwa katika umbo la Mungu. Yohana sura ya moja mistari ya mbili hadi tatu yeye alikuwako mwanzo pamoja na Mungu, vyote vilifanyika kwa njia yake, wala pasipo yeye hakikufanyika chochote kilichofanyika. Yesu ni Mungu wa uumbaji, Bwana wa ulimwengu. Hata hivyo watu wengi hawakuokolewa kwa kutokuamini upendo na wokovu utokao kwa Yesu aliposhuka duniani katika mwili. Lakini wale wanaoamini mambo haya yote wanaokolewa kwa imani, wanakuwa watu wa Mungu na hupata uzima wa milele kwa kumwamini yeye, wamekuwa wenye haki Torati aliyoamuru Mungu ni nini? Mungu ni mpangaji, Mungu wa kweli peke yake na aliye wa pekee kabisa. Kwa hiyo akaweka torati duniani kwa makusudi yafuatayo. Kwanza, aliwapa watenda dhambi torati yake na amri zake ili kuwaokoa kutoka katika dhambi zao. E, kwa torati huja ujuzi wa dhambi, Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini. Pili, torati ya pili aliyotupa ni torati ya imani inayowaokoa watenda dhambi ni etorati ya roho wa uzima, Warumi sura ya nane mstari wa mbili, inayotupatia wokovu kwa imani ndani ya Yesu Kristo kama mwokozi wetu, Warumi sura ya tano mstari ya moja hadi mbili. Yesu alishuka duniani kutimiza torati aliyoamuru, akabatizwa, kisha akamwaga damu yake juu ya msalaba, na akafufuka. Yesu akaweka torati ya wokovu ili kuwaokoa watenda dhambi wote wa ulimwengu. Tatu, Mungu akaamuru torati ya imani kwa wale wanaoamini wokovu wa maji na roho. Yeyote atakayetaka kuokolewa na kuwa mwana wa Mungu hana budi kuamini torati ya imani ambayo Mungu aliyoamuru. Hii ndiyo njia ya pekee ya wokovu. Nne, aliwaruhusu kuingia ufalme wa mbinguni wale wanaoamini wokovu wa kiroho wa kweli, torati ya Mungu, amri kumi. Kuna vifungu mia sita na kumi na tatu vya torati katika torati ya Mungu vinavyohusu maisha ya kila siku lakini kiini chake ni amri kumi ambazo tunapaswa kuzishika mbele za Mungu. Kuna maagizo na makatazo kama vile fanya hili, ina e, usifanye lile. Hizi ni kanuni za kuishi kulingana nazo na amri za Mungu. tulipewa ili tuweze kutambua dhambi zetu. Kupitia amri zilizoandikwa za Mungu, tunaweza kutambua jinsi tunavyomwasi Mungu. Warumi sura ya 3 mistari ya 19 hadi 20. Sababu ambayo Mungu alitupa amri zake ni kutufanya tutambue dhambi zetu. Hatuwezi kamwe kushika amri zake zote, hivyo tunapaswa kukubali kwa unyenyekevu ukweli kwamba sisi ni wenye dhambi kabla ya kumwamini Yesu. Hatupaswi kamwe kutenda dhambi ya kiburi kwa kujaribu kuishi kwa kufuata amri zake. Sisi sote ni wenye dhambi na Mungu anajua kwamba hatuwezi kamwe kuishi kulingana na torati yake. Hivyo alishuka hapa duniani kama mwanadamu, akabatizwa na akahukumiwa msalabani. Torati inaonyesha jinsi torati ya Mungu ilivyo kamilifu, pamoja na jinsi sisi wanadamu tulivyo dhaifu kweli. Wakati huo huo, utakatifu na ukamilifu wa Mungu vinafunuliwa katika torati ya Mungu. Je, inatupasa? Ndiyo, inatupasa kumwamini Yesu E, kwa maana hapana jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo kuokolewa kwalo. E, Matendo ya Mitume sura ya 4 mstari wa 12. Kwa sababu yeye ni Bwana wetu, kwa sababu yeye ndiye mwenye haki zaidi, na kwa sababu ni mapenzi yake. Hakuna mwokozi mwingine, kwa kuwa ni Yesu pekee aliye mwokozi wetu. Tunaweza kukombolewa na kuzaliwa mara ya pili tu kwa kumwamini yeye. Kwa sababu tunaweza kwenda mbinguni tu na kuishi milele kwa kumwamini yeye, inatupasa kumwamini yeye. Kwa nini inatupasa kumwamini Yesu? Lazima tumwamini Yesu. Moja, kutimiza mapenzi ya Mungu. Mbili, kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote. Tatu, kuokolewa na kuingia katika ufalme wa mbinguni ili tuishi milele pamoja na Bwana. Je, tunaweza bado kuwa wenye dhambi tukimwamini Yesu? Hapana. Mtume Paulo alisema, akikumbuka siku za kabla hajakutana na Yesu, katika waraka wa kwanza kwa Timotheo sura ya moja mstari wa kumi na tano wenye dhambi ambao kati yao mimi ndiye wa kwanza. Siku hizi kuna wengi wanaofikiri kwamba wao ni wenye dhambi hata wanapomwamini Yesu, lakini hilo si kweli. Sisi sote ni wenye dhambi kabla ya kumwamini Yesu. Hata hivyo punde tu tunapomwamini Yesu kwa usahihi kulingana na neno lake tunakuwa wenye haki mara moja. Mtume Paulo alikumbuka wakati wa kabla hajamjua Yesu na akakiri kwamba alikuwa mkuu wa wenye dhambi wote. Hata hivyo, Paulo alipokuwa akiitwa Sauli alikutana na Yesu njiani kwenda Dameski, akatambua kwamba Yesu alikuwa Mwokozi wake akamwamini na kumshukuru Yesu. Kisha katika maisha yake yote yaliyosalia alitoa ushuhuda kwamba haki ya Mungu, yaani ubatizo wa Yesu, ilikuwa ya kuondoa dhambi za ulimwengu na kwamba yeye alipaswa kufa ili kufuta dhambi za ulimwengu. Kwa maneno mengine, akawa mtumishi wa Mungu aliyehubiri injili ya maji na Roho. Kwa kukosea kuelewa ungamo hili ya kwamba alikuwa mkuu wa watenda dhambi kabla ya kuokolewa, yaani kabla ya kukutana na Yesu, wengi hudhani kwamba mtume Paulo alikuwa mtenda dhambi hata baada ya kukutana na Yesu. Ukweli, hata hivyo, ni kwamba hakuwa tena mwenye dhambi bali ni yule aliyeweza kukutana na Yesu wakati wowote alipotaka. Aliishi akihubiri injili ya wokovu, ukombozi wa ubatizo na damu ya Yesu. Hata baada ya kwenda mbele za Mungu, nyaraka zake zimeachwa kwetu katika Biblia zikishuhudia kwamba injili ya maji na roho ilikuwa ndiyo injili ya kanisa la awali. Hivyo basi, ungamo la Mtume Paulo katika waraka wa kwanza kwa Timotheo sura ya moja mstari wa kumi na tano lilikuwa ni kumbukumbu kumbu ya siku zake za zamani na shukrani kwa Bwana pia. Je, alikuwa mwenye dhambi baada ya kumwamini Yesu? Hapana. Kabla ya kuzaliwa mara ya pili alikuwa mwenye dhambi. Wakati ule ule alipomwamini Yesu kama Mwokozi wake, wakati ule ule alipotambua kwamba dhambi za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake, wakati ule ule alipoamini katika ubatizo wa Yesu na damu ya msalaba, alikuja kuwa mwenye haki. Sababu ya yeye kujitaja kuwa mkuu wa wenye dhambi ni kwamba alikuwa akikumbuka wakati alipowatesa wafuasi wa Yesu na kumshukuru Mungu kwa kumwokoa mwenye dhambi asiye na tumaini kama yeye. Nani awezaye kumtangaza kuwa mwenye dhambi? Nani awezaye kutangaza kwamba mtu ambaye amekuwa mwenye haki kwa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu kwa ajili ya wokovu ni mwenye dhambi? Hawa ni watu tu wasioijua kweli ya ukombozi wa Yesu. Mtume Paulo alikuja kuwa mwenye haki kwa kuamini katika wokovu kupitia Yesu na tangu wakati huo, kama mtumishi wa Mungu aliwahubiria kila mtu Injili ya kuwa mwenye haki kwa kumwamini Yesu Kristo, Mwana wa Mungu kama mwokozi. Mtume Paulo hakuwa mwenye dhambi, bali mtumishi mwenye haki wa Mungu, mtumishi wa kweli aliyehubiri injili kwa wenye dhambi wa ulimwengu. Je, mwenye dhambi aweza kuwahubiria wengine injili ya maji na Roho? Haitafanya kazi kamwe. Mtu awezaje kuwahubiria wengine kile ambacho yeye mwenyewe hawezi kukifanya? Wakati yeye mwenyewe hajaokolewa, mtu awezaje kuwaokoa wengine? Ikiwa mtu alikuwa akizama na akajaribu kumsaidia mtu aliye karibu naye, wote wawili wangeishia chini ya maji. Mwenye dhambi awezaje kuwaokoa wengine? Wangewapeleka tu jehanamu pamoja nao wenyewe. Mgonjwa awezaje kumwokoa mgonjwa mwingine? Yule aliyedanganywa na shetani awezaje kumwokoa mwingine? Mtume Paulo alikuwa mwenye dhambi, lakini alikuja kuwa mwenye haki alipoamini katika ubatizo na damu ya Yesu na akaokolewa kutoka katika dhambi. Kwa hiyo aliweza kuwa mtumishi wa Mungu na kuhubiri Injili kwa wenye dhambi wa ulimwengu. Aliweza kuwaokoa wenye dhambi wengi kwa haki ya Mungu. Yeye mwenyewe hakuwa tena mwenye dhambi. Alizaliwa mara ya pili na akaishi si katika haki ya Torati bali katika haki ya Mungu. Alikuja kuwa mtumishi na mhubiri wa haki ya Mungu aliyewarudisha wengi kwa Mungu. Hakuwa mhubiri wa bidii yake mwenyewe au haki ya Torati bali haki ya Mungu. Je, alikuwa mwenye dhambi? Hapana. Alikuwa mwenye haki. Kama mtu mwenye haki alikuja kuwa mtume wa kweli ya Mungu. Msimuite mwenye dhambi kwa sababu itakuwa ni tusi kwa Mungu pamoja na kutoelewa wazi kwa kweli. Alikuwa mwenye haki. Hatupaswi kumtukana yeye wala Yesu kwa kufikiri kinyume chake. Tukisema kwamba alikuwa bado ni mwenye dhambi baada ya kukutana na Yesu, ni kumwita Yesu mwongo. Yesu Yesu aliyemfanya kuwa kuwa mwenye haki na ni Yesu aliyemfanya kuwa mtumishi wa haki. Je, dhambi zetu zinaweza kuoshwa kwa kuomba toba? Dhambi zetu haziwezi kamwe kuoshwa kwa maombi na toba kwa sababu ukombozi hauwezi kamwe kuja kupitia matendo yetu wenyewe. Badala yake, ili kuoshwa dhambi zetu kabisa na daima, inatupasa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu na kwamba Yesu ni Mungu Ukombozi wa kweli hupewa wale wanaoamini kwamba Yesu aliziosha dhambi zetu kwa kubatizwa na kuvuja damu msalabani ili kutupa uzima mpya. Basi, je, tunaweza kuziosha dhambi za kila siku kwa kuomba toba? Hapana, dhambi zote tunazotenda katika maisha yetu zilioshwa tayari karibu miaka elfu mbili iliyopita wakati Yesu alipoziondoa kwa ubatizo wake. Tulisafishwa milele kutoka katika dhambi zetu zote kwa ubatizo wa Yesu na kumwagika kwa damu yake msalabani. Yeye alikuja kuwa mwanakondo wa dhabihu kwa ajili yetu waamini, akaziosha dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na akazilipia zote kwa damu yake msalabani. Hata dhambi tunazotenda baada ya kumwamini Yesu zinapaswa kuoshwa katika chemchemi ya wokovu wa ubatizo, kweli ya ukombozi. Yesu amekwisha kuwa Mwokozi wetu na yeye ameondoa dhambi zote tunazotenda mpaka siku ya kufa kwetu. Yesu alikuja katika ulimwengu huu na akabatizwa kwa kuwa ndivyo, Mathayo sura ya tatu mstari wa 15 na akaitimiza haki yote kwa kuondoa dhambi zetu zote. Mwana wa Mungu alizichukua dhambi zetu kwa kubatizwa. Ubatizo wa Yesu una maana ya ekuoshwa, kwa sababu dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu. Alipobatizwa tulioshwa kabisa dhambi zetu, na hilo likatuweka huru kutoka katika dhambi zetu zote. Ubatizo pia una maana ya kuzamishwa, kuzikwa. Kwa sababu dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu, yeye alikufa kwa ajili yetu wenye dhambi. Na wale wanaoamini kwamba dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake, wanakuwa safi milele. Imani ya kweli ni kuamini katika mioyo yetu kwamba dhambi zetu zote, hata dhambi tunazotenda sasa, zilipitishwa kwa Yesu karibu miaka elfu mbili iliyopita wakati yeye alipoondoa dhambi zetu zote, na kwa kuwa ndivyo akaitimiza haki ya Mungu. Kama yeye asingeziosha dhambi zetu zamani sana kwa ubatizo wake, sasa kusingekuwa na njia kwetu ya kuziosha dhambi zetu wenyewe. Kumbuka kwamba dhambi zetu zote zilioshwa na Yesu zamani sana. Imani ya kweli na wokovu wa kiroho leo inamaanisha kuleta dhambi zetu mbele za Yesu ili kuhakikisha kwamba zimeoshwa huku tukisema, Bwana umeiosha dhambi hii pia, sivyo? ina kumwamini yeye na kumshukuru yeye. Ndiyo maana yeye alikuja akabatizwa na akafa msalabani na kisha akafufuka baada ya siku tatu, hivyo akawa mwokozi wetu. Heri yule anayeosha dhambi zake mwenyewe kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu ambaye aliziosha dhambi zetu zote. Hii ndio kweli ya kuoshwa dhambi za kila siku. Imani ya kweli ni kuamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wake. Warumi sura ya nane mstari wa 30 inatuambia tena, wale alioamua tangu awali hao pia akawaita, na wale aliowaita hao pia akawahesabia haki, na wale aliowahesabia haki hao pia akawatukuza. Je, hili ni neno juu ya utakaso wa taratibu? Hili si kuhusu utakaso wa taratibu. Wanateolojia wengi na wahubiri wa uongo wamefundisha wale wanaomwamini Yesu watabadilika taratibu na kutakaswa kabisa katika mwili na roho na wengi wameliamini hilo. Lakini kwa hakika watu hujikuta wakizidi kuwa wakaidi. Na dhambi katika mioyo yao hukua wanavyozeeka. Inawezekanaje utakaso wetu kutegemea muda? Neno utakaso wa taratibu ndilo ambalo Mungu hulichukia zaidi na ndilo ambalo shetani hupenda kutumia. Tunaweza tu kuwa wenye haki ikiwa hatuna uhusiano tena na dhambi. Kwa sababu Yesu aliziosha dhambi zao zote kwa ubatizo wake na akajitoa sadaka ili azilipie yeye mwenyewe, haki yetu inatokana na ubatizo na damu ya Yesu pekee. Tunakuwa wenye haki kupitia imani katika ukweli kwamba Yesu alichukua dhambi zetu zote juu yake. Neno kutakaswa linamaanisha kuwa mtakatifu. Kujaribu kujitakasa mwenyewe si kuamini katika kweli, bali ni kushawishiwa na mwili wake mwenyewe ulio dhaifu. Utakaso wa taratibu pia hutokana na tamaa yetu wenyewe ya kiroho. Dini zote zina neno la utakaso, lakini sisi tunaomwamini Yesu hatupaswi kamwe kuweka umuhimu kwenye neno lenyewe. Hatutakaswi taratibu kwa kumwamini Yesu, tunakuwa wenye haki mara moja kwa wote kwa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu, Injili ya wokovu wa kiroho. Wenye haki wa kweli huzaliwa kutokana na imani katika Injili ya ubatizo na damu ya Yesu. Je, kuungama dhambi zetu kunaweza kuzifanya dhambi zetu zitoweke? Hapana. Dhambi hazitoweki kwa kuungama bali kwa imani katika Injili ya maji na Roho. Dhambi zetu zinaweza kutoweka tu tunapoamini katika ubatizo na damu ya Yesu vilivyotuosha dhambi zote. Hii ndiyo injili ya wokovu wa kiroho wa Yesu ambaye aliziosha dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika mto Yordani. Kuungama dhambi ni kukubali torati ya Mungu, lakini ukombozi tunapewa tu tunapoamini katika ubatizo na msalaba wa Yesu. Maji ya ubatizo na damu ya Kristo ndiyo kweli ya mbingu iliyowaokoa watu wote kutoka dhambini, na wokovu wetu hautegemei ungamo la dhambi bali katika kuamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zote kutoka kwa wanadamu wote kwa ubatizo wake. Kusulubiwa kwa Yesu kulikuwa ni adhabu kwa ajili ya dhambi ambazo yeye aliziondoa kutoka kwetu sisi wenye dhambi. Hivyo basi, wokovu wetu wa kweli umo katika ubatizo katika mto Yordani na damu msalabani. Sababu ya sisi kusafishwa na dhambi zetu zote ni kwamba tunamwamini Yesu aliyeosha dhambi zetu zote. Kama wapo wale wanaohubiri kwamba tunaweza kukombolewa kwa kuungama dhambi zetu, wanapuuza wokovu wa kweli wa Mungu. Hivyo basi, lazima tuamini katika ubatizo na damu ya Yesu, wokovu wa Yesu. Usiseme kamwe kwamba dhambi za mwanadamu zaweza kukombolewa kwa kuziungama kwa Mungu. Jua kwamba dhambi zetu zitatutia jehanamu, lakini dhambi zaweza kuoshwa kwa kumwamini Yesu. Ubatizo wake na damu yake vinavyotukomboa na kutuwezesha kufanyika wenye haki mbele za Mungu. Hiyo ndiyo njia pekee tunayoweza kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote. Sote natufahamu kwamba tumeoshwa dhambi zetu mara moja kwa daima kwa kuamini katika maneno ya kweli, maji na damu ya Yesu. Waraka wa kwanza wa Yohana sura ya 5 mistari ya 4 hadi 8. Dhambi hazifutwi kila wakati tunapoungama. Kama unasisitiza kutegemea ungamo, utaishia jehanamu. Na tuamini katika injili ya kweli ili dhambi zilizo moyoni mwetu ziweze kuoshwa. Amini kwa moyo wako si kwa kichwa chako na uwe huru na dhambi zako milele. Injili ya kweli ni nini? Injili ya kweli ni ile inayotuwezesha kuwa huru kabisa na dhambi zetu mara tu tunapoamini ndani yake. Injili ya Mungu ni dinamiti. Injili ya Mungu ni kwamba Yesu Kristo alilipa deni kwa ajili ya mwenye deni, mtenda dhambi asiyeweza kulilipa deni lake mwenyewe. Sababu ya kuita injili hii dinamiti ni kwamba tulipostahili kufa kwa ajili ya dhambi zetu na kwenda jehanamu, tulipostahili kuhukumiwa, Mwana wa Mungu alifanyika sadaka ya dhabihu kwa ajili yetu ili kufuta dhambi zetu zote. Alikuja duniani mara moja akajitwika dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wake katika mto Yordani na akaosha dhambi zetu zote milele. Alilipa mshahara wa dhambi zetu kwa kuondoa dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika mto Yordani na kwa kufa juu ya msalaba. Yesu alizilipua dhambi zote za ulimwengu kama dinamiti kwa ubatizo wake na damu yake. Hii ndiyo injili ya kweli. Injili ya kweli ni kwamba Yesu alikuja duniani na kwa kubatizwa na kwa kumwaga damu yake juu ya msalaba, aliwaokoa wote wanaomwamini yeye, kama ilivyoandikwa katika waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa sita huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo, si kwa maji tu, bali kwa maji na kwa damu, naye Roho ndiye ashuhudiaye kwa sababu Roho ndiye kweli. Kwa nini Yesu alijitoa dhabihu mwenyewe msalabani? Dhabihu ya Yesu ilikuwa kwa ajili ya dhambi zetu ambazo yeye aliziondoa kupitia ubatizo wake. Yeye alitupatia mwili wake ili kulipia dhambi zetu ili tuwekwe huru kutoka katika adhabu ya dhambi zetu. Kile tunachopaswa kujua ni kwamba Yesu alibatizwa katika mto Yordani ili kuziondoa dhambi zetu zote. Inatupasa kuamini kwamba Yesu alikufa msalabani kwa sababu hii. Kama Yesu asingalibatizwa kabla yeye hajasulubiwa, kama asingalikufa msalabani, dhambi zetu zote zingalibaki. Hivyo basi, inatupasa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu, kwa sababu Yesu ni mwana wa Mungu, mwana kondoo wa dhabihu. Yeye alitolewa dhabihu ili kuzifuta dhambi zetu zote. Sote tunapaswa kuamini kwamba Yesu ni mwana wa Mungu, kwamba yeye alibatizwa ili kuziondoa dhambi zote za ulimwengu, na kwamba yeye alisulubiwa kwa ajili ya dhambi zetu. Yesu alibatizwa ili kuziondoa dhambi zetu zote, kisha akasulubiwa ili sisi wenye dhambi tuweze kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote na kuwa huru na adhabu. Yohana Mbatizaji aliyembatiza Yesu ni nani? Mungu aliwapa Waisraeli Torati yake kupitia Musa pamoja na dhabihu ya ukombozi ili waweze kupata upatanisho kwa ajili ya dhambi zao na maovu yao. Yeye alimweka wakfu Haruni ndugu yake Musa kuwa kuhani mkuu na akamfanya atoe dhabihu ya upatanisho siku ya kumi ya mwezi wa saba, siku ya upatanisho, ili dhambi za mwaka mmoja za Israeli ziweze kuoshwa, Mambo ya Walawi kumi na sita. Yeye alielekeza kwamba dhabihu ya siku ya upatanisho ingeweza tu kutolewa na uzao wa Haruni Mungu aliwafungulia njia wa Israeli ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zao zote kupitia kuwekea mikono, dhabihu ya upatanisho iliyotolewa na Haruni na uzao wake. Hii ndiyo torati ya upatanisho ambayo Mungu aliitunga kwa ajili yetu. Yeye alijulisha waziwazi kwamba Yesu ni Mwokozi wa wanadamu. Katika enzi za Agano Jipya Yohana Mbatizaji alikuwa uzao wa Haruni na kuhani mkuu wa mwisho wa Agano la Kale. Na Yohana Mbatizaji kama nabii wa Mungu na mwakilishi na kuhani mkuu wa wanadamu, alimbatiza Yesu mwana wa Mungu aliyekuja kuwaokoa wenye dhambi na akapitisha dhambi zote za wanadamu juu ya kichwa chake. Watu wote wamebarikiwa kweli kuweza kupitisha dhambi zao kwa Yesu kupitia Yohana Mbatizaji. Jukumu la Yohana lilikuwa ni la kuhani mkuu aliyewakilisha wanadamu, mtumishi wa Mungu aliyepitisha dhambi zetu zote kwa Yesu. Yohana Mbatizaji ni mwakilishi na kuhani mkuu wa wanadamu aliyetumwa na Mungu na mjumbe aliyetumwa miezi sita kabla ya Yesu. Kwa upande mwingine, Yesu alikuwa mwana kondoo wa Mungu aliyeondoa dhambi zote za ulimwengu wakati Yohana Mbatizaji alikuwa kuhani mkuu aliyepitisha dhambi za ulimwengu kwa Yesu kupitia ubatizo. Yohana Mbatizaji alikuwa mtumishi wa Mungu. Mto Yordani ambapo Yesu alibatizwa. Mto Yordani hutiririka kwa kasi kuingia katika bahari mfu ambapo hakuna kiumbe hai. Uso wa bahari mfu uko takribani mita 400 chini ya usawa wa bahari. Hivyo basi, maji ya bahari mfu hayawezi kutiririka kwenda popote yakiwa yamefungiwa katika bahari mfu. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji katika mto wa mauti, Mto Yordani. Hili huwakilisha kwamba wanadamu wote isipokuwa wale wasio na dhambi mioyoni mwao hukabiliwa na hukumu ya milele kwa ajili ya dhambi zao mwishowe. Hivyo basi Mto Yordani ni mto wa kuoshea dhambi, mto ambapo wenye dhambi hufa. Kwa kifupi, ni mto wa ukombozi, ambapo dhambi zote za ulimwengu zilioshwa kupitia ubatizo wake, kupitishwa kwa dhambi kwa Yesu. Dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za siku moja katika Agano la Kale ilikuwa ni nini? Kulikuwa na dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya siku moja. Ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi ya siku moja, mtu ilimbidi alete mwana kondoo kondoo, ng'ombe dume au huwa ndani ya maskani na kuwekea mikono yake juu ya dhabihu hiyo ili kupitisha dhambi zake kwa dhabihu hiyo. Hii ilikuwa dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za siku moja kama ilivyotolewa katika torati ya Mungu, Mambo ya Walawi sura ya tatu mistari ya 1 hadi 11. Dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka mmoja katika Agano la Kale ilikuwa ni nini? Ilikuwa ni dhabihu ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka mmoja zote mara moja. Kuhani mkuu aliwekea mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi na akapitisha dhambi za mwaka mmoja za watu wote wa Israeli zote mara moja. Mambo ya Walawi sura ya 16 mistari ya 1 hadi 34. Dhabihu kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu zilikamilishwa na Yesu Kristo wakati yeye alipofanyika mwana kondoo wa Mungu ili kujitwika dhambi zote juu ya kichwa chake kupitia ubatizo wake. Dhabihu kwa ajili ya upatanisho wa daima ilikuwa ni nini? Ni upatanisho kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa daima kwa kumwamini Yesu. Na kwa sababu Yesu ni mwana wa Mungu na Bwana wetu aishie milele, yeye anaweza kuziondoa dhambi zote za ulimwengu milele. Aliziondoaje dhambi zetu milele? Kwanza, kwa kuzaliwa katika mwili wa mwanadamu. Pili, kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji katika Yordani. Tatu, kwa kupokea hukumu msalabani. Mwana wa Mungu alikuja katika ulimwengu huu katika mwili wa mwanadamu na akabatizwa ili kuziondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia Yohana Mbatizaji. Kisha yeye alitokwa na damu msalabani ili kuwaokoa wanadamu kutoka katika dhambi zao zote milele. Mambo ya Walawi sura ya kumi na sita mistari ya sita hadi ishirini na mbili. Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba. Yohana sura ya moja mstari wa ishirini na tisa. Waebrania sura ya tisa mstari wa kumi na mbili, sura ya kumi mistari ya moja hadi kumi na nane. Je, ukombozi hupewa mara moja kwa daima au kwa taratibu? Hupewa mara moja kwa daima, kwa sababu Yesu aliziondoa dhambi zetu mara moja kwa daima kwa kubatizwa mara moja na akaipokea hukumu mara moja kwa daima. Yeye alisema kama ilivyoandikwa katika Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano ruhusu iwe hivyo sasa kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Katika Yohana sura ya moja mstari wa ishirini na tisa Yohana Mbatizaji alisema, tazama mwana kondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu na katika Yohana sura ya 19 mstari wa 30 Yesu alisema imekwisha. Katika Waibrania sura ya kumi mistari ya 9 hadi 18, ndipo na yeye akasema, tazama, nimekuja kuyatenda mapenzi yako, e Mungu. Yeye huondoa la kwanza ili kusimamisha la pili. Kwa mapenzi hayo tumetakaswa kupitia kutolewa kwa mwili wa Yesu Kristo mara moja kwa wote na kila kuhani husimama kila siku akihudumu na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi ambazo haziwezi kamwe kuondoa dhambi. Lakini yeye alipokwisha kutoa dhabihu moja kwa ajili ya dhambi milele, aliketi mkono wa kuume wa Mungu, tangu wakati huo akingojea hadi adui zake wawekwe chini ya miguu yake, maana kwa dhabihu moja amewakamilisha milele hao wanaotakaswa. Bali Roho Mtakatifu pia anatushuhudia, kwa maana baada ya yeye kusema hapo awali, hili ndilo agano nitakalofanya nao baada ya siku zile, asema Bwana, nitazitia torati zangu mioyoni mwao na katika akili zao nitaziandika. Kisha yeye anaongeza, dhambi zao na maasi yao sitayakumbuka tena. Basi mahali palipo na ondoleo la hayo, hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi. Dhambi zote za ulimwengu zinakombolewa mara moja kwa daima kwa ubatizo na damu ya Yesu. Mshahara wa dhambi, dhambi ni nini? Mshahara wa dhambi ni mauti. Bila kujali ni dhambi gani, kila dhambi inapaswa kuhukumiwa mbele za Mungu, na hukumu kwa ajili ya dhambi zote ni mauti. Ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zote, watu wa Israeli ilibidi watoe kondoo asiye na ila mbele za Mungu. Hivyo basi, Mungu alimwandaa Mwana-Kondoo ili kuwakomboa watu wote kutoka katika dhambi zao zote. Mwanakondoo alipaswa kuwekewa mikono ili kuondoa dhambi zote na kisha akafa badala yao. Katika agano Jipya, Yesu aliondoa dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake katika mto Yordani kama mwanakondoo na akafa kwa ajili yetu. E, kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti, bali karama ya Mungu ni uzima wa milele katika Yesu Kristo Bwana wetu, Uwarumi sura ya sita mstari wa ishirini na tatu. Kwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti, Yesu alidhihirisha upendo wake kwa kufa kwa niaba yetu na kutoa zawadi ya uzima wa milele kwa wenye dhambi wote wa ulimwengu. Kwa nini Yesu ilimpasa kufa msalabani? Mauti ya Yesu yalikuwa ni malipo kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu ambazo yeye aliziondoa kupitia ubatizo wake. Wanadamu walikuwa wakikabiliwa na mauti katika miali inayowaka ya jehanamu kwa ajili ya dhambi zao. Lakini kwa sababu Yesu alitupenda, yeye aliukubali ubatizo uliopitisha dhambi zetu zote kwake na yeye alikufa msalabani ili kutuokoa. Yeye alijitoa dhabihu mwenyewe ili kutuokoa kutoka katika dhambi, kutoka katika laana ya jehanamu. Mauti yake yalikuwa ni malipo kwa ajili ya dhambi za wanadamu. Yeye alibatizwa ili kuziondoa dhambi zote za ulimwengu na akajitoa mwenyewe kwenye hukumu msalabani ili kutuokoa sote kutoka katika dhambi, mauti, hukumu na adhabu ya milele. Mauti ya Yesu yalikuwa kwa ajili ya dhambi za ulimwengu ambazo yeye alijitwika mwenyewe katika mto Yordani ili yeye apate kupokea hukumu kwa ajili ya dhambi za wanadamu. Yeye alikufa msalabani na akafufuka ili kutuwezesha kuishi tena kama wenye haki. Tunapata nini tunapomwamini Yesu? Kwanza, tunapokea kuondolewa kwa dhambi zetu zote nasi tunakuwa wenye haki, Warumi sura ya nane mistari ya moja hadi mbili. Pili, tunampokea Roho wake na uzima wa milele, Matendo ya Mitume sura ya mbili mstari wa thelathini na nane, Waraka wa Kwanza wa Yohana sura ya tano mistari ya kumi na moja hadi kumi na mbili. Tatu, tunapokea haki ya kufanyika watoto wa Mungu, Yohana sura ya moja mstari wa kumi na mbili. Nne, tunapata kuingia katika ufalme wa Mungu, ufalme wa mbinguni, Ufunuo 21 hadi 22. Tano, tunapokea baraka zote za Mungu, Waefeso sura ya 1 mistari ya 3 hadi 23. Kwa nini inatupasa kumwamini Yesu? Sisi sote tu wenye dhambi ambao tungeanguka jehanamu pasipo imani katika Yesu Kristo, mwokozi wetu. Yesu pekee ndiye mwokozi wetu anayeweza kutuokoa kutoka jehanamu. Inatupasa kumwamini Yesu kwa sababu yeye pekee ndiye mwokozi wa kweli. Watu wanaomwamini Yesu na kukombolewa kutoka katika dhambi zao zote huishia wapi? Mbinguni. Wale wasiomwamini Yesu wala kukombolewa, hatimaye huishia wapi? Jehanamu, kwa ajili ya dhambi zao zote, lile ziwa liwakalo moto na kiberiti, Iufunuo sura ya 21 mstari wa 8. Kondoo wa Mungu ni nani? Wale wanaopokea wokovu wa kiroho kwa kuamini katika ubatizo na damu ya Yesu. Eina kondoo wengine ni nao ambao si wazizi hili Yohana sura ya kumi mstari wa kumi na sita. Hawa walio mbuzi kwa sababu wanaamini katika kile wanachokipenda bado ni wenye dhambi, lakini wale wanaoamini katika ubatizo na damu ya Yesu wanaokolewa mara moja kwa daima na ni kondoo wa Mungu. Kanisa la kweli la Mungu ni nini? Kanisa la Mungu ni mahali ambapo wenye haki, yaani wale waliokombolewa na kutakaswa katika Kristo kwa kuamini ubatizo na damu ya Yesu, hukusanyika pamoja na kumwabudu Mungu. Waraka wa kwanza kwa Wakorintho sura ya moja mstari wa mbili. Kanisa la kweli la Mungu, kama ilivyoandikwa katika Waefeso sura ya nne mistari ya tano hadi sita, ni mahali ambapo wanachama wote wanaamini Bwana mmoja, imani mmoja, ubatizo mmoja, Mungu mmoja, naye ni baba wa wote. Mzushi ni nani katika Biblia? Mzushi ni yule ambaye ana dhambi moyoni mwake huku akimwamini Yesu. Katika Tito sura ya tatu mstari wa kumi na moja inasema, mtu kama huyo amepotoka na anatenda dhambi akiwa amejihukumu mwenyewe. Yesu aliondoa dhambi zetu zote kwa ubatizo wake, lakini mzushi haamini katika injili iliyobarikiwa maji ubatizo wa Yesu, ubatizo wa ukombozi, ambayo ni zawadi ya neema ya Mungu. Bali wazushi huukataa wokovu na hujihukumu wenyewe kama wenye dhambi. Mungu huwaita wazushi wale wanaomwamini Yesu lakini bado wanajihukumu wenyewe kama wenye dhambi. Tito sura ya tatu mstari wa kumi na moja. Lazima ufikiri kama wewe mwenyewe ni mzushi au la. Kama unamwamini Yesu lakini bado unajiita mwenye dhambi, basi huijui kweli ya kiroho ya injili ya maji na Roho. Kama unamwamini Yesu lakini bado unajiona kuwa mwenye dhambi, basi wewe ni mzushi. Ni kudharau wokovu wa injili ya maji na roho, na pia kuthibitisha kwamba wewe si mtoto wa Mungu. Kama wewe ni mmoja wa watu wale wanaoungama dhambi zao mbele za Mungu na kukiri kwamba wewe ni mwenye dhambi, basi lazima uifikiri upya imani yako kwa makini. Unawezaje bado kuwa mwenye dhambi wakati dhambi zako zote zimeondolewa na Yesu? Kwa nini unaendelea kujaribu kulipa deni wakati limeshughulikiwa tayari na Yesu kama zawadi kwako? Kama unasisitiza kulipa deni wewe mwenyewe, wewe ni mzushi, kwa sababu unatofautiana na Mungu. Mtu yeyote anayemwamini Yesu lakini hajazaliwa mara ya pili ni mzushi. Lazima uijue kweli, kwa sababu Mungu aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Ukipuuza wokovu wake, wewe ni mzushi. Mzushi ni yule anayejiita mwenyewe mwenye dhambi. Kama unajiita mwenye dhambi huku ukimwamini Mungu mtakatifu, wewe ni mzushi. Ili usiwe mzushi, inabidi uamini katika ubatizo wa Yesu na damu yake msalabani, pamoja kama seti moja. Unaweza kuokolewa tu pale unapoamini katika vyote viwili kwa pamoja, kwa wakati mmoja: ubatizo wa Yesu na damu yake.