Yesu Kristo alikuja kwa maji, kwa damu na kwa Roho. Waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mistari ya moja hadi kumi na mbili. E kila mtu aaminie kwamba Yesu ni Kristo amezaliwa na Mungu. Na kila mtu ampendaye yeye aliyemzaa ampenda pia yeye aliyezaliwa na yeye. Katika hili twajua kwamba twawapenda watoto wa Mungu, tumpendapo Mungu na kuzishika amri zake. Kwa maana huku ndiko kumpenda Mungu kwamba tuzishike amri zake, wala amri zake si nzito. Kwa maana kila kilichozaliwa na Mungu huushinda ulimwengu, na huu ndio ushindi ulioushinda ulimwengu, hiyo imani yetu. Mwenye kuushinda ulimwengu ni nani, isipokuwa yeye aaminie ya kwamba Yesu ni mwana wa Mungu? Huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo, si kwa maji tu, bali kwa maji na kwa damu Naye Roho ndiye ashuhudiaye, kwa sababu Roho ndiye kweli. Kwa maana wako watatu washuhudiao, Roho na maji na damu, na hawa watatu hupatana kwa habari moja. Tukiupokea ushuhuda wa wanadamu, ushuhuda wa Mungu ni mkuu zaidi, kwa maana huu ndio ushuhuda wa Mungu, ya kwamba amemshuhudia mwana wake. Yeye amwaminie mwana wa Mungu anao huo ushuhuda ndani yake. Asiyemwamini Mungu amemfanya yeye kuwa mwongo, kwa kuwa hakuamini ule ushuhuda ambao Mungu amemshuhudia mwana wake. Na huu ndio ushuhuda, ya kwamba Mungu ametupa uzima wa milele na uzima huu umo katika mwana wake. Yeye aliye naye mwana anao huo uzima, asiye naye mwana wa Mungu hana huo uzima. Kwa njia gani Yesu alikuja maji, damu na roho? Je, Yesu alikuja kwa maji? Ndiyo, alikuja. Alikuja kwa ubatizo wake. Maji ni ubatizo wa Yesu uliotolewa na Yohana Mbatizaji katika mto Yordani. Ulikuwa ubatizo wa ukombozi ambao kupitia huo aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Je, Yesu alikuja kwa damu? Ndiyo, alikuja. Alikuja katika mwili wa mwanadamu na akabatizwa ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu, kisha akalipa mshahara wa dhambi kwa kumwaga damu juu ya msalaba. Yesu alikuja kwa damu. Je, Yesu alikuja kwa Roho? Ndiyo, alikuja. Yesu alikuwa Mungu, lakini yeye alikuja kama roho katika mwili ili kuwa mwokozi wa wenye dhambi. Watu wengi hawaamini kwamba Yesu alikuja kwa maji, damu na Roho. Ni wachache tu wanaoamini kwamba Yesu kwa kweli ni mfalme wa wafalme Mungu wa miungu. Wengi bado wanatia shaka, je, Yesu kweli ni mwana wa Mungu au mwana wa Adamu? Na wengi, wakiwemo wanatheolojia na wahudumu wa Injili, wanamwamini Yesu kama mwanadamu badala ya kumwamini kama Mungu, Mwokozi na yeye aliyewa kabisa. Lakini Mungu alisema kwamba yeyote aaminie kwamba Yesu ni mfalme wa wafalme wote, Mungu wa kweli na mwokozi wa kweli angezaliwa na yeye. Wale wampendao Mungu wanampenda Yesu na wale wanaomwamini Mungu kwa kweli wanampenda Yesu vivyo hivyo. Mwanadamu hawezi kuushinda ulimwengu. Mtume Yohana alituambia kwamba ni Wakristo wa kweli tu ndio wanaoweza kuushinda ulimwengu. Sababu inayowafanya waaminifu kuushinda ulimwengu ni kwamba wana imani katika maji, damu na roho wa Yesu. Nguvu ya kuushinda ulimwengu haiwezi kutokana na nia ya mwanadamu, juhudi au shauku. Nijaposema kwa lugha za wanadamu na za malaika, kama sina upendo, nimekuwa shaba iliayo na upatu uvumao tena nijapokuwa na unabii na kujua siri zote na maarifa yote, nijapokuwa na imani timilifu kiasi cha kuweza kuhamisha milima, kama sina upendo, si kitu mimi. Tena nikitoa mali zangu zote kuwalisha maskini, tena nikijitoa mwili wangu niungue moto, kama sina upendo hainifaidii kitu. umoja 1 wa Korintho sura ya 13 mistari ya 1 hadi 3. Upendo unaotajwa hapa unamaanisha Yesu aliyekuja kwa maji, damu na roho. Ni yule tu aaminie katika maji na damu ndiye awezaye kuushinda ulimwengu. Nani awezaye kuushinda ulimwengu? Yule aaminie katika ukombozi wa ubatizo wa Yesu wa damu yake na wa roho. Katika waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mistari ya tano hadi sita mwenye kuushinda ulimwengu ni nani, isipokuwa yeye aaminie ya kwamba Yesu ni mwana wa Mungu? Huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu, Yesu Kristo. Ndugu wa Kristo, yeye aliyeushinda ulimwengu, aliyemshinda shetani ni Yesu Kristo. Yule aaminie katika neno la maji, damu na roho wa Yesu pia ataushinda ulimwengu Yesu kupitia ukombozi wa maji damu na roho katika biblia maji yanamaanisha ubatizo wa yesu waraka wa kwanza wa petro sura ya tatu mstari wa ishirini na moja yesu alikuja ulimwenguni katika mwili alikuja kuwaokoa wenye dhambi wa ulimwengu alibatizwa kuondoa dhambi za wote wenye dhambi wa ulimwengu na alikufa msalabani ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi hizo Damu juu ya msalaba inarejelea ukweli kwamba yeye alikuja ulimwenguni katika mwili wa mwanadamu. Alikuja katika umbo la mwili wa mwanadamu ili kuwaokoa wenye dhambi na akabatizwa kwa maji. Kwa hiyo, Yesu alikuja kwetu kwa maji na kwa damu. Kwa maneno mengine, yeye aliondoa dhambi zote za ulimwengu kwa maji ya ubatizo wake na damu ya kifo chake. Kwa njia gani shetani aliutawala ulimwengu? Shetani aliwasababisha wanadamu watilie shaka neno la Mungu na akapanda mbegu za kutotii mioyoni mwao. Kwa maneno mengine, shetani aliwageuza wanadamu watumishi wake kwa kuwahadaa ili wasitii neno la Mungu. Hata hivyo, Yesu alikuja ulimwenguni na akafuta dhambi zote za watu kwa maji ya ubatizo wake na damu yake juu ya msalaba. Alimshinda shetani na akafuta dhambi zote za ulimwengu. Jambo hili lilitokea kwa sababu Yesu Kristo alikuwa Mwokozi wa wenye dhambi. Akawa Mwokozi wetu kwa sababu alikuja kwa maji na damu. Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake wa ukombozi. Yesu kuushinda ulimwengu kuna maanisha nini? Kuna maanisha kwamba yeye aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Kwa kuwa Yesu alibatizwa ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu na akafa ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi hizo, aliweza kutuokoa kutoka katika dhambi zote. Kwa sababu Yesu alibatizwa katika mto Yordani na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote, dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwake. Na yeye alitoa uhai wake juu ya msalaba kwa ajili ya mshahara wa dhambi. Kwa sababu yeye alikufa na akafufuka kutoka kwa wafu, yeye aliushinda uweza wa shetani. Alilipa mshahara wa dhambi kwa kifo chake. Yesu alikuja kwa wenye dhambi kwa maji ya ubatizo na damu juu ya msalaba. Mtume Yohana alisema kwamba ukombozi si wa maji tu bali wa maji na wa damu. Kwa hiyo, kwa kuwa Yesu alipaswa kupitishiwa dhambi zote na kuondoa dhambi zetu milele, wenye dhambi wote wangeokolewa kutoka katika dhambi kwa kumwamini yeye na kuwa waaminifu kwa maneno yake. Alishindaje uweza wa shetani kupitia ubatizo wake, damu yake na roho? Yesu alipokuja ulimwenguni aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Aliondoa dhambi zetu zote kwa ubatizo wake katika mto Yordani na akalipa mshahara wa dhambi hizo juu ya msalaba. Alitulipia dhambi zetu kwa kifo chake tena. Unabii wa torati ya Mungu iliyo ya haki uliosema kwamba mshahara wa dhambi ni mauti, Warumi sura ya sita mstari wa ishirini na tatu, ulitimia. Yesu alimaanisha nini kwa kuushinda ulimwengu? Imani inayoshinda ulimwengu ni imani katika Injili ya ukombozi ambayo Yesu alituletea kwa maji na damu. Alikuja katika umbo la mwili na alishuhudia wokovu kwa ubatizo wake wa maji na kifo chake juu ya msalaba. Yesu aliushinda ulimwengu, yani shetani. Wanafunzi wa kanisa la kwanza walisimama imara hata mbele ya kuwawa kwa ajili ya imani bila kujisalimisha kwa dola ya Roma wala kwa majaribu yoyote ya ulimwengu huu. Haya yote yalikuwa matokeo ya imani yao kwamba Yesu alikuja kwa maji yeye alibatizwa ili kuondoa dhambi zetu zote na kwa damu yake juu ya msalaba alilipa mshahara wa dhambi zetu zote kwa kifo chake Yesu alikuja katika roho alikuja katika mwili wa mwanadamu na yeye aliondoa dhambi za wenye dhambi kwa ubatizo wake na damu yake juu ya msalaba ili sisi sote tutakaokombolewa tuweze kuushinda ulimwengu pia upo uhalisia unaotuokoa sasa hii ubatizo kupitia ufufuo wa Yesu Kristo. Waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa ishirini na moja. Uhalisia wa wokovu ni nini? Ubatizo wa Yesu. Imesemwa katika Waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa 21, pia upo uhalisia unaotuokoa sasa hii ubatizo. Ubatizo huo si wa kuondoa uchafu wa mwili bali ni jibu la dhamiri njema kwa Mungu kupitia ufufuo wa Yesu Kristo. Mtume Petro alishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwokozi na kwamba alikuja kwa maji ya ubatizo na kwa damu. Kwa hiyo tunapaswa kumwamini Yesu aliyekuja kwa maji na damu. Na tunapaswa kujua kwamba maji ya ubatizo wa Yesu ndiyo uhalisia unaotuokoa. Mtume Petro alituambia kwamba maji ya ubatizo, damu na Roho ni vipengele vya lazima kabisa katika ukombozi. Hakuna hata mmoja wa wanafunzi aliyewahi kuamini katika damu juu ya msalaba bila ubatizo wa Yesu. Kuamini damu peke yake ni kuwa na nusu tu ya imani ya kweli. Imani ya nusu au isiyoshikiliwa kikamilifu hufifia kwa muda. Lakini imani ya wale wanaoamini injili ya maji, damu na roho itazidi kuwa imara kadiri muda unavyopita. Hata hivyo, sauti ya injili ya damu pekee inazidi kuongezeka duniani siku hizi. Kwa nini ni hivi? Watu hawalijui neno la kweli, yaani ukombozi wa maji na roho, hivyo hawawezi kuzaliwa mara ya pili. Wakati fulani makanisa ya magharibi yalikuwa wahanga wa ushirikina. Yalionekana kustawi kwa muda lakini watumishi wa shetani walisaidia kuigeuza imani kuwa ushirikina. Ushirikina ni kuamini kwamba shetani atakimbia mtu anapochora msalaba kwenye karatasi au kipande cha mbao na kwamba shetani atafukuzwa mtu akiamini katika damu ya Yesu. Kupitia haya na imani nyingine za kishirikina, shetani aliwadanganya watu waamini kwamba walihitaji tu kuamini katika damu ya Yesu. Shetani hujifanya anaogopa damu, akisema kwamba Yesu alimwaga damu kwa ajili ya wenye dhambi. Hata hivyo, Petro na wanafunzi wengine wote walishuhudia Injili ya kweli ya ubatizo wa Yesu na ya damu juu ya msalaba. Hata hivyo, Wakristo wa siku hizi wanashuhudia nini? Hushuhudia damu ya Yesu pekee lakini tunapaswa kuamini maneno yaliyoandikwa katika Biblia na kuwa na imani katika wokovu wa roho wa ubatizo wa Yesu na wadamu. Tukiupuuza ubatizo wa Yesu na kushuhudia tu kwamba Yesu alikufa juu ya msalaba kwa ajili yetu, wokovu hauwezi kuwa kamili. Neno la ushuhuda kwa wokovu wa Mungu. Mungu, ushahidi gani kwamba Mungu alituokoa? Maji, damu, na roho. Katika waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa nane, Bwana anasema kwa maana wako watatu washuhudiao: wa kwanza ni roho, wa pili ni maji ya ubatizo wa Yesu, na watatu ni damu juu ya msalaba. Hivi vitatu vyote hupatana kwa habari moja. Yesu alikuja ulimwenguni ili kutuokoa sote kutoka katika dhambi hizo yeye peke yake alitenda haya kwa vyote vitatu: ubatizo, damu na roho. Ne, kwa maana wako watatu washuhudia yao. Kuna vitu vitatu vinavyothibitisha kwamba Mungu alituokoa. Vipengele hivi vitatu vya ushahidi ni maji ya ubatizo wa Yesu, damu na roho. Mambo haya matatu ndiyo yale ambayo Yesu aliyatenda kwa ajili yetu katika ulimwengu huu. Ikiwa mojawapo ya vitu hivi vitatu vingeachwa, wokovu usingekuwa kamili. Wako watatu washuhudiao: roho, maji na damu. Yesu Kristo aliyekuja kwetu katika mwili ni Mungu, Roho na Mwana, alishuka ulimwenguni kama roho katika mwili wa mwanadamu, na akabatizwa katika maji ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu na yeye alizibeba dhambi zote juu ya mwili wake na akatuokoa sisi wenye dhambi kwa kumwaga damu hadi kufa juu ya msalaba. Alilipa deni la dhambi zote kikamilifu. Hii ndiyo Injili ya ukombozi kamili kwa maji, damu na Roho. Hata kimojawapo cha hivi vitatu kikiachwa, jambo hilo lingekuwa kukataa wokovu wa Mungu uliotuokoa kutoka katika dhambi zote. Hata hivyo leo wengi wa waamini hushuhudia na kuamini tu injili ya damu na roho. Lakini Mtume Yohana alisema kwamba wako watatu washuhudiao, maji ya ubatizo wa Yesu, damu msalabani na roho. Mtume Yohana alikuwa bayana kabisa katika ushuhuda wake. Imani inayomkomboa mwenye dhambi ni imani katika roho, maji na damu. Imani inayomwezesha mtu kuushinda ulimwengu iko wapi? Iko hapa. Ni kumwamini Yesu aliyekuja kwa maji, damu na roho. Amini hili, upokee wokovu na uzima wa milele. Je, wokovu wa Mungu ni kamilifu bila ubatizo wa Yesu? Hapana. Zamani kabla sijazaliwa mara ya pili, nami pia nilikuwa Mkristo, niliamini tu damu msalabani na roho. Niliamini kwamba yeye alishuka kama roho na akafa kwa ajili yangu juu ya msalaba na akaniokoa kutoka katika dhambi zote. Niliamini mambo haya mawili tu, nami nilikuwa na ujasiri kupita kiasi wa kutaka kuyahubiria watu wote. Nilikuwa nimepanga kusoma teolojia ili kuwa misionari, ili kufanya kazi na kufa kwa ajili ya watu kama Yesu alivyofanya. Nilikuwa nimepanga mambo mengi makubwa. Lakini maadamu niliamini mambo mawili tu, daima kulikuwa na dhambi iliyobaki moyoni mwangu. Kwa hiyo sikuweza kuushinda ulimwengu, sikuweza kuwa huru kutoka katika dhambi. Nilipoamini tu damu na roho, bado nilikuwa na dhambi moyoni mwangu. Sababu kwamba bado nilikuwa na dhambi moyoni mwangu ingawa nilimwamini Yesu ni kwamba sikujua kuhusu maji, yaani ubatizo wa Yesu. Ukombozi wangu haukuwa kamili hadi nilipokombolewa kwa kuamini katika maji ya ubatizo, damu na Roho. Sababu kwa nini sikuweza kuzishinda dhambi za mwili ilikuwa kwamba sikujua maana ya ubatizo wa Yesu. Hata sasa watu wengi wanamwamini Yesu, lakini bado hutenda dhambi za mwili. Bado wana dhambi mioyoni mwao na hujaribu kila njia kuufufua upendo wa kwanza waliokuwa nao kwa Yesu. Hawawezi kuhuisha tena ari ya upendo wao wa kwanza kwa sababu hawajawahi kuoshwa kabisa mbali na dhambi zao kwa maji ya ubatizo. Kwa kuwa hawatambui kwamba dhambi zao zote zilipitishwa kwa Yesu wakati yeye alipobatizwa, hawawezi kuirejesha tena imani yao baada ya kuanguka. Ningependa kulifanya hili kuwa wazi kwenu nyote. Tunaweza kuishi katika imani na kuushinda ulimwengu tunapomwamini Yesu. Haijalishi tulivyo na upungufu na hata tunapotenda dhambi katika ulimwengu huu, maadamu tunamwamini Yesu kama mwokozi wetu, yeye aliyetufanya kuwa huru kabisa na dhambi kwa ubatizo wake, tunaweza kusimama tukiwa washindi. Hata hivyo, tukimwamini Yesu bila maji ya ubatizo, hatuwezi kuokolewa kikamilifu. Mtume Yohana alituambia kwamba imani inayoshinda ulimwengu ni imani katika Yesu Kristo aliyekuja kwa maji ya ubatizo, damu na roho. Mungu alimtuma mwana wake wa pekee kwetu ili kuwakomboa wale wanaoamini katika ubatizo na damu yake. Yesu aliondoa dhambi zetu zote kwa ubatizo wake. Yesu, mwana wa pekee wa Mungu, alitujia katika roho, katika mwili wa mwanadamu. Na yeye alimwaga damu juu ya msalaba ili kulipa mshahara wa dhambi. Hivyo Yesu aliwaokoa wanadamu wote kutoka katika dhambi. Imani inayotuongoza kuushinda ulimwengu hutokana na kuamini ukweli kwamba Yesu alitujia kwa maji, damu na roho na yeye alituweka huru kabisa kutoka katika dhambi zote. Kama kusingekuwa na maji ya ubatizo na damu juu ya msalaba, kusingekuwapo wokovu wa kweli. Bila mojawapo kati ya hayo mawili, tusingeweza kuwa na wokovu wa kweli. Wokovu wa kweli hauwezi kupatikana bila maji na damu na roho. Wahiyo, kwa hiyo tunapaswa kuamini katika maji, damu na roho. Jueni haya nanyi mtakuwa na imani ya kweli. Nawaambia kwamba si wokovu wa kweli bila ushuhuda wa maji, damu na roho. Vipengele vitatu vya lazima vinavyoshuhudia wokovu ni nini? Maji, damu na roho. Mtu anaweza kuwaza swali hilo kwa namna hii, Yesu ni mwokozi wangu. Ninaamini damu juu ya msalaba na nataka kufa kama mfiadini. Namwamini Yesu ingawa nina dhambi moyoni mwangu. Nimetubu kwa bidii na nimejitahidi kutenda kwa wema, kwa haki na kwa hisani kila siku. Nimeutoa uhai wangu na mali zangu zote za kidunia kwa ajili yako. Hata sijafunga ndoa. Mungu anawezaje kutonijua? Yesu alikufa kwa ajili yangu juu ya msalaba. Mungu wetu mtakatifu alishuka kama mwanadamu na yeye alikufa kwa ajili yetu juu ya msalaba. Nilikuamini wewe, nikajitoa sadaka kwa ajili yako, na nikafanya kazi yangu kwa uaminifu kwa ajili yako, ingawa huenda sistahili na bado nina dhambi fulani moyoni mwangu. Je, Yesu atanitupa katika jehanamu kwa ajili ya hilo? La, yeye hatafanya hivyo. Kuna watu wengi sana kama hawa. Wao ndio wale wasioamini kwamba Yesu alibatizwa ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu. Watu hawa wanaomwamini Yesu wanapokuwa bado na dhambi, wanaenda wapi? Wanaenda jehanamu. Wao ni wenye dhambi, wao wanaofikiri wapendavyo na kudhania kwamba Mungu lazima afikiri vivyo hivyo, wataenda jehanamu. Zaidi ya hayo, wengine husema kwamba kwa sababu Yesu aliondoa dhambi zote wakati yeye alikufa msalabani, hakuna dhambi ulimwenguni. Hata hivyo, hii inazungumzia tu damu na roho. Hii siyo imani inayowaongoza watu kwenye ukombozi kamili. Tunapaswa kuamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu kwa ubatizo wake, alihukumiwa na yeye alikufa msalabani kwa ajili yetu na kwamba yeye alifufuka siku tatu baada ya kifo chake. Bila imani kama hiyo, ukombozi kamili haungewezekana. Yesu Kristo alibatizwa, alikufa msalabani na yeye alifufuka. Yesu Kristo alikuja kwetu kwa maji, damu na roho. Yeye aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Kuna vipengele vitatu muhimu vinavyoshuhudia roho, maji na damu. Kwanza Roho Mtakatifu anashuhudia kwamba Yesu ni Mungu na kwamba yeye alishuka katika mwili wa mwanadamu. Kipengele cha pili ni ushuhuda wa maji. Maji ni ubatizo wa Yesu katika mto Yordani uliotolewa na Yohana Mbatizaji, ambao kupitia huo dhambi zetu zilipitishwa kwake. Dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu wakati yeye alipobatizwa, Mathayo sura ya tatu mstari wa 15. Ushuhuda wa tatu ni damu ambayo inamaanisha uzima mpya na Yesu kukubali jukumu la hukumu kwa ajili ya dhambi zetu badala yetu. Yesu alikufa kwa ajili yetu, na yeye akakubali hukumu ya baba yake kwa ajili yetu, na yeye akafufuka baada ya siku tatu. Mungu Baba hutuma roho mioyoni mwa wale wanaoamini katika ubatizo na damu ya mwana wake ili kushuhudia ukombozi wetu. Wale waliozaliwa mara ya pili wana neno ambalo kwa hilo huushinda ulimwengu. Waliokombolewa wataushinda shetani, uongo wa manabii wa uongo, na vikwazo au shinikizo vinavyowashambulia bila kukoma. Sababu tunayo nguvu hii ni kwamba tuna vitu vitatu mioyoni mwetu: maji ya Yesu, damu yake na roho. Je, tunaushindaje ulimwengu na shetani? Kwa kuamini katika shuhuda tatu. Tunamshinda shetani na ulimwengu kwa sababu tunaamini katika roho, maji na damu. Wale waaminio katika ubatizo na damu ya Yesu wanaweza kuwashinda manabii wa uongo wa kila namna na imani yetu yenye nguvu hii ya kushinda imo katika maji, damu na roho. Je, unaamini haya? Huwezi kuzaliwa mara ya pili wala kuushinda ulimwengu kama huna imani katika ukombozi kupitia ubatizo wa Yesu, damu yake, na imani kwamba Yesu ni mwana wa Mungu na mwokozi wetu. Je, hili limo moyoni mwako? Je, una roho na maji moyoni mwako? Je, unaamini kwamba dhambi zako zote zilipitishwa kwa Yesu? Je, una damu ya msalaba moyoni mwako? Utaushinda ulimwengu ikiwa una ubatizo, maji ya Yesu moyoni mwako, na ikiwa unaamini kwamba Yesu alikufa juu ya msalaba kwa ajili yako na kwamba yeye alichukua hukumu kwa ajili yako. Mtume Yohana aliushinda ulimwengu kwa sababu alikuwa na hivi vipengele vitatu vya lazima moyoni mwake. Pia alizungumza kuhusu ukombozi kwa ndugu zake wote katika imani waliokuwa wakivumilia vikwazo na vitisho katika kazi yao. Alishuhudia, hivi ndivyo nanyi mnavyoweza kuushinda ulimwengu. Yesu alikuja kwa roho, maji na damu. Kama vile yeye alivyoushinda ulimwengu, wale waaminio katika roho, maji na damu pia wataushinda ulimwengu. Hii ndiyo njia ya pekee kwa waaminifu kuushinda ulimwengu. Katika waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa nane imesemwa, kwa maana wako watatu washuhudiao, roho na maji na damu, na hawa watatu hupatana kwa habari moja. Wengi bado huzungumzia damu na roho, lakini huacha maji ya ubatizo wa Yesu. Wakiyatoa maji bado wanadanganywa na Shetani. Wanapaswa kutoka katika kujidanganya kwao na kutubu. Wanapaswa kuamini maji ya ubatizo wa Yesu ya kuzaliwa mara ya pili. Hakuna yeyote awezaye kuushinda ulimwengu bila kuamini katika maji na damu. Nawaambia tena, hakuna hata mmoja. Lazima tupigane tukitumia maji na damu ya Yesu kama silaha zetu. Neno lake ndio upanga wa roho nuru. Bado wako wengi sana wasioamini ubatizo wa Yesu ulioosha dhambi zao zote. Bado wako wengi sana wanaoamini vitu viwili tu. Yesu anapowaambia ondoka, wangaze hawawezi kung'aa. Bado wana dhambi mioyoni mwao, ijapokuwa wanamwamini Yesu, bado huishia jehanamu. Injili ya ubatizo na damu ya Yesu inapaswa kushuhudiwa kwa uhakika, ili watu wasikie, waamini na waokolewe. Je, imani katika ubatizo wake ni aina ya itikadi tu? La siyo, itikadi ni kweli, tunapoishuhudia Injili inapaswa kuwa ya uhakika. Yesu alikuja kwa roho, kwa ubatizo uliondoa dhambi zetu na kwa damu iliyolipia dhambi zetu. Lazima tuamini katika haya yote matatu, kama sivyo hatuhubiri Injili bali dini rahisi tu. Wakristo katika ulimwengu huu huita Ukristo dini. Ukristo hauwezi kufafanuliwa kama dini. Ni imani ya ya ukombozi iliyojengwa juu ya ukweli, imani ya kumtazama Mungu. Sio dini. Dini ni kitu kilichoundwa na mwanadamu, ilhali imani ni kuutazama wokovu ambao Mungu alitupa. Huo ndio utofauti. Ukipuuza ukweli huu, unaochukulia Ukristo kama dini nyingine tu na kuhubiri kwa kutumia maadili na kanuni za maadili. Yesu Kristo hakuja kuanzisha dini katika ulimwengu huu. Yeye hakuwahi kuanzisha dini iitwayo Ukristo. Kwa nini unaamini kwamba Ukristo ni dini? Kama yote ni sawa tu, kwa nini usiamini katika ubudha badala yake? Je, unadhani nina makosa kusema haya? Watu wengine humwamini Yesu kama dini na huishia kusema, kuna tofauti gani? Mbingu ni vana peponi, vyote ni kitu kile kile, vina majina tu tofauti. Sote tutaishia mahali pamoja hata hivyo. Ndugu wa Kristo, tunapaswa kukabiliana na ukweli. Na tunapaswa kuinuka na kuangaza. Tunapaswa kuwa na uwezo wa kusema ukweli bila kusita. Mtu anaposema hiyo haiwezi kuwa njia ya pekee, mnapaswa kusema kwa udhabiti, la! Hiyo ndiyo njia ya pekee. Unaweza kwenda mbinguni tu unapomwamini Yesu Kristo aliyekuja kwa maji, damu na roho. Mnapaswa kung'aa sana kiasi kwamba roho nyingine zisikie neno la ukombozi zizaliwe mara ya pili na ziende mbinguni. Iweni na imani sahihi. Wapenzi wa upande mmoja wa Yesu wasiojua ukombozi wa ubatizo wa Yesu na damu yake wataangamia. Ni nani atakayeangamia ingawa anamwamini Yesu? Wale wasioamini katika ubatizo wa Yesu Kudai tu kumwamini Yesu kiholela ni mapenzi ya upande mmoja kwa Yesu na ni sawa na kuichukulia kweli kama dini tu. Meli iliyokuwa ikivuka Pasifiki ilizama na manusura wachache waliachwa wakielea juu ya rafu ya mpira. Walituma ishara ya SOS, lakini bahari chafu ilizuia meli zingine kuja kuwasaidia. Kisha helikopta ikaja badala yake na ikatupa kamba chini. Kama mmoja wao angeishikilia kamba kwa mikono yake badala ya kuifunga kuzunguka mwili wake, angekuwa kama mtu anayeangukia katika mapenzi ya upande mmoja kwa Yesu, akimwamini Mungu apendavyo. Bado hayuko salama, lakini anasema ninaamini. Niokoe. Ninaamini, kwa hiyo nadhani nitaokolewa. Mtu asiyefahamu ukweli wa ubatizo wa Yesu na damu yake huamini kwamba ataokolewa kwa sababu tu anashikilia kamba. Lakini anapovutwa juu, mikono yake itapoteza mshiko kwenye kamba. Atakuwa anashikilia kwa nguvu zake mwenyewe tu. Nguvu hizo zitakapokwisha, ataiachia kamba na kuanguka tena baharini. Hivi ndivyo ilivyokuwa katika mapenzi ya upande mmoja kwa Yesu. Wengi wanaweza kusema kwamba wanamwamini Mungu na Yesu, kwamba wanamwamini Yesu aliyekuja kwa roho, lakini hilo ni sehemu tu ya mlinganyo mzima. Hawawezi kuamini kweli wala kukaa katika Injili kamilifu, hivyo hujilazimisha kusema tena na tena kwamba wanaamini. Kuamini kwa na kujaribu kuamini si jambo lile lile. Wanasema watamfuata Yesu hadi mwisho, lakini watatupwa siku ya mwisho kwa sababu ya dhambi inayobaki mioyoni mwao. Wanampenda Yesu bila kujua kwamba Yesu alikuja kwa ubatizo wake, damu yake na Roho. Wakimpenda Yesu kwa ajili ya damu yake tu wataenda jehanamu. Funga nafsi yako katika maji ya ubatizo na neno la damu juu ya msalaba. Yesu anapotupa chini kamba ya wokovu wale wanaojifunga kwa maji, damu na Roho wataokolewa. Mwokoaji aliye kwenye helikopta alipaza sauti kupitia kipaza sauti, tafadhali nisikilizeni kwa makini. Nitakapoitupa kamba chini, ifungeni kuzunguka kifua chenu, chini ya mikono yenu, kisha kaeni tu mlivyo. Msishikilie kamba kwa mikono yenu, ifungeni tu kuzunguka kifua chenu na tulieni, ndipo mtaokolewa. Baada ya kutoa maelekezo hayo, yule mtu mmoja aliyezifuata na kuifunga kamba kuzunguka mwili wake aliokolewa. Lakini yule mwingine akasema, "Usijali. Mimi nina nguvu sana. Nimekuwa nikifanya mazoezi katika klabu ya afya. Unaweza kuona misuli yangu. Ninaweza kushikilia kwa maili nyingi." Kisha akashikilia kamba kwa mikono yake wakati kamba ilipokuwa ikivutwa juu. Wote wawili walivutwa juu mwanzoni, lakini kulikuwa na tofauti. Yule aliyesikiliza maelekezo na kuifunga kamba kuzunguka mwili wake alivutwa juu bila tatizo. Hata alipoteza fahamu njiani, lakini alivutwa juu hata hivyo. Yule aliyejivunia nguvu zake mwenyewe hatimaye alipoteza mshiko, kwa sababu nguvu zake ziliisha, naye akafa, kwa kuwa alikataa kusikiliza na akapuuzia maelekezo. Ili kupata ukombozi kamili, ni lazima mtu aamini ukombozi wa maji ya ubatizo wake na damu iliyoziokoa nafsi zote kutoka katika dhambi. Wokovu unapatikana kwa wale wanaoamini kwa moyo wote katika neno niliwaokoa kabisa kwa ubatizo wangu uliotolewa na Yohana Mbatizaji na kwa kumwaga damu hadi kufa juu ya msalaba. Wale wanaoamini damu peke yake husema, usijali, ninaamini. Nitashukuru hadi mwisho wa maisha yangu kwa damu ya Yesu. Nitamfuata Yesu hadi mwisho na imani yangu katika damu tu itatosha kuushinda ulimwengu na dhambi zote kwa siku zote za maisha yangu. Hata hivyo, hii haitoshi. Wale ambao Mungu anawashuhudia kuwa watu wake ni wale wanaoamini mambo yote matatu, kwamba Yesu alikuja kwa roho na akabatizwa, Yesu aliziondoa dhambi zote kwa ubatizo wake katika mto Yordani kwamba yeye alikufa juu ya msalaba kulipa mshahara wa dhambi zote, na kwamba yeye alifufuka kutoka kwa wafu. Roho huja tu kwa wale wanaoamini katika yote matatu na yeye hushuhudia kwa ajili yao. Indio, mimi ni Mwokozi wenu. Niliwaokoa ninyi kwa maji na damu. Mimi ni Mungu wenu. Lakini kwa wale wasioamini katika yote matatu, Mungu hawapi wokovu. Hata kama kimoja tu kimeachwa, Mungu husema la, hamjaokolewa. Wanafunzi wake wote waliamini katika yote matatu. Yesu anasema kwamba ubatizo wake ni ushuhuda kwa ajili ya wokovu na kwamba damu yake ni hukumu. Mtume Paulo na Petro pia walishuhudia kuhusu ubatizo na damu ya Yesu. Wanafunzi wa Yesu walishuhudia nini? Ubatizo wa Yesu na damu yake. Je, Mtume Paulo alizungumza juu ya ubatizo wa Yesu? Hebu tuone ni mara ngapi alizungumza kuhusu ubatizo wa Yesu. Akasema katika Warumi sura ya sita mstari wa tatu, hamfahamu ya kwamba sisi sote tuliobatizwa katika Kristo Yesu tulibatizwa katika mauti yake na katika Warumi sura ya sita mstari wa tano, kwa maana kama tumeunganishwa pamoja naye katika mfano wa mauti yake, hakika nasi pia tutaunganishwa katika mfano wa kufufuka kwake. Tena akasema katika Wagalatia sura ya tatu mstari wa ishirini na saba, maana ninyi nyote mliobatizwa katika Kristo mmemvaa Kristo. Mitume wa Yesu walishuhudia kuhusu maji, yaani ubatizo wa Yesu. Pia upo uhalisia unaotuokoa sasa. Hii ubatizo wa e, waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari wa ishirini na moja. Wokovu wa ukombozi wa Bwana ulifika kwa maji na damu ya Yesu. Mungu humuita nani mwenye haki? Wale wasio na dhambi mioyoni mwao ukombozi ambao Yesu aliowajalia wanadamu ni wa maji ya ubatizo wa Yesu na damu yake juu ya msalaba. Kwa ukombozi huo, tunapaswa kuinuka na kung'aa vipi? Kwa kushuhudia mambo haya matatu. Iondoka uangaze, kwa kuwa nuru yako imekuja na utukufu wa Bwana umekuzukia, e, Isaya sura ya sitini mstari wa moja. Mungu ametuangazia nuru na anatuambia pia tuangaze. Tunapaswa kuitii amri hiyo. Tunapaswa kuhubiri Injili kwa nguvu zote. Hata hivyo, watu wengi sana hawasikilizi. Amini katika Yesu na utaokombolewa. Utakuwa mwenye haki. Kama bado kuna dhambi moyoni mwako, wewe bado si mwenye haki. Bado hujazishinda dhambi za ulimwengu. Huwezi kamwe kuiondoa dhambi moyoni mwako kama huamini katika maji ya Yesu, ubatizo wa Yesu. Huwezi kamwe kuiepuka hukumu kama huamini katika damu ya Yesu. Huwezi kamwe kuokolewa kama humwamini Yesu Kristo aliyekuja kwa roho. Huwezi kamwe kuwa mwenye haki kabisa isipokuwa uamini katika shuhuda tatu. Haki isiyotosha huongoza tu kwenye haki inayoitwa hivyo. Kama mtu yeyote akisema kwamba bado ana dhambi lakini anajiona kuwa mtu mwenye haki, bado hayuko ndani ya Yesu. Watu wengine siku hizi wanajaribu kuwegemeza ukombozi kwenye haki inayoitwa hivyo. Wameandika marundo ya makala zisizo na maana kuhusu somo hilo. Je, Mungu humwita mtu asiye na dhambi wakati kuna dhambi moyoni mwake? Yeye hafanyi hivyo. Yeye hukiita kama yeye anavyokiona. Yeye ni mwenyezi, lakini yeye hawezi kamwe kusema uongo. Watu hawaelewi maana ya kweli ya haki. Tunakiita kitu safi pale tu kinapokuwa safi. Hatusemi safi wakati kuna dhambi. Unaweza kufikiri kwamba unaitwa mwenye haki na Yesu hata ingawa una dhambi moyoni mwako. Hilo si sahihi. Yesu hututangaza tu kuwa wenye haki tunapomwamini Yesu kama yeye aliyekuja kwa Roho, yeye aliyekuja kwa maji, kwamba yeye aliondoa dhambi zetu zote wakati yeye alibatizwa na yeye aliyekuja kwa damu. Yeye alikuja katika mwili na yeye alikufa kwa ajili yetu. Ndugu wa Kristo, haki inayoitwa hivyo haina uhusiano wowote na injili ya maji na damu. Inayoitwa hivyo au kuitwa mwenye haki ni itikadi inayotokana na wanadamu. Je, Mungu anakuita mwenye haki wakati una dhambi moyoni mwako? Mungu hamwiti mtu mwenye haki anapokuwa na dhambi moyoni mwake, hata ingawa anamwamini Yesu kwa bidii. Yesu hawezi kamwe kusema uongo. Hata hivyo, je, bado unafikiri yeye humwita mtu mwenye haki wakati kuna dhambi moyoni mwake? Hivyo ndivyo watu wanavyofikiri, si Mungu. Mungu huchukia uongo. Je, yeye angekuita mwenye haki wakati unaamini tu katika roho na Adamu? Kamwe. Kuna aina moja tu ya mtu ambaye Mungu humtambua kama mwenye haki. Ni mtu asiye na dhambi yoyote moyoni mwake. Yeye huwatambua tu wale wanaoamini katika mambo yote matatu kwamba Yesu ambaye ni Mungu alishuka ulimwenguni katika mwili, kwamba yeye alibatizwa katika Mto Yordani na kwamba yeye alimwaga damu yake msalabani ili kufuta dhambi zetu zote. Ni wale tu wanaoamini habari njema za ukombozi ndio hutambuliwa na Mungu. Hao ndio wanaoamini kwa usahihi. Wanaamini kikamilifu mambo yote ambayo yeye alitutendea. Wanaamini kwamba Yesu alikuja na kubatizwa ili kuondoa dhambi zao zote na kwamba yeye alichukua hukumu kwa ajili yetu kwa kufa juu ya msalaba na yeye alifufuka kutoka kwa wafu. Mambo haya yote yalifanyika kwa sababu ya upendo wa Mungu. Yesu alishuka kutoka mbinguni na akasema, njoni kwangu ninyi nyote msumbukao na wenye kulemewa nami nitawapumzisha. E, Mathayo sura ya 11 mstari wa 28. Na yeye alitenda hili kwa kuondoa dhambi zetu. Mungu hatambui wale wanaoamini tu katika damu ya Yesu. Wale wanaoamini tu katika damu ya Yesu bado wana dhambi mioyoni mwao. Yesu anawatambua kina nani kuwa waliokombolewa. Mimi niliziondoa dhambi zenu zote niliposhuka ulimwenguni na kubatizwa na Yohana Mbatizaji. Mimi nashuhudia kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwangu. Nilizilipia dhambi hizo juu ya msalaba. Hivyo ndivyo nilivyowaokoa. Imani katika ubatizo wa Yesu, damu yake na ukweli kwamba yeye ni Mungu. Yote ni muhimu kwa ajili ya wokovu. Kwa wale wanaoamini mambo haya matatu Yesu husema ndio, mmeokolewa. Ninyi ni wenye haki na watoto wa Mungu. Mnaokolewa mkiamini kwa pamoja ubatizo wa Yesu, damu yake na Roho. Wale wanaoamini damu na Roho tu bado wana dhambi mioyoni mwao. Katika ufalme wa Mungu kuna ukweli mmoja tu. Kuna haki, uaminifu, upendo na wema. Hakuna hata doa la uongo. Uongo na hila havipo mbinguni. Ni nani anayetenda uasi wa Torati? Ni yule asiyeamini ubatizo wa Yesu. E, wengi wataniambia siku ile, Bwana Bwana, hatukufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi? Mathayo sura ya 7 mstari wa 22. Mungu hatambui kamwe kazi hizo za mwanadamu. Endipo nitawaambia dhahiri, sikuwajua ninyi kamwe, ondokeni kwangu ninyi mtendao maovu. Mathayo sura ya saba mstari wa ishirini na tatu. E, nilitoa nyumba mbili kwa ajili yako, niliutoa uhai wangu kwa ajili yako, hukuniona? Sijawahi kukukana wewe hadi pumzi yangu ya mwisho, hukuniona? E, basi una dhambi moyoni mwako. E, ndiyo Bwana, nina kidogo e. Basi ondoka, hakuna mwenye dhambi anayeruhusiwa kuingia humu. E, lakini nilikufa kama mfia dini e. Unamaanisha nini? Ulikufa kama mfia dini? Ulikufa tu kwa sababu ya ukaidi wako. Je, ulikiri ubatizo wangu na damu? Je, niliwahi kushuhudia kwamba wewe ni miongoni mwa watu wangu? Je, nilishuhudia moyoni mwako kwamba wewe ni miongoni mwa watu wangu? Uamini katika ubatizo wangu na mimi sikuwahi kushuhudia kwamba wewe ni miongoni mwa watu wangu, lakini ulishikilia imani yako na ukafa kwa ajili yake. Ni lini niliwahi kukushuhudia wewe? Umejiletea mwenyewe. Ulipenda na ukajaribu peke yako kwa ajili ya ukombozi wako mwenyewe. Unaelewa? Sasa nenda zako. Yesu alituambia tuinuke na kungara. Watu waliokombolewa hujikunyata mbele ya Wakristo wengi wa bandia na manabii wengi wa uongo na hushindwa kuangaza sana. Lakini mwali mdogo unaweza kuanzisha moto mkubwa. Kama mmoja akisimama kwa ujasiri na kushuhudia, ulimwengu wote utaangaza. Katika Isaya sura ya sitini mistari ya moja hadi mbili inasema: Ondoka wangaze kwa kuwa nuru yako imekuja na utukufu wa Bwana umekuzukia. Maana tazama giza litaifunika dunia na giza kuu litawafunika watu, bali Bwana atakuzukia wewe na utukufu wake utaonekana juu yako. Inatuamuru tuondoke na tuangaze kwa sababu giza la uongo na injili ya uongo litaifunika dunia ni wale tu wanaoamini katika Yesu wanaoweza kumpenda yeye. Wale wasiokombolewa hawawezi kamwe kumpenda Yesu. Wanawezaje? Wao wanazungumza tu kuhusu upendo, lakini hawawezi kamwe kumpenda yeye kwa kweli, isipokuwa waamini. Kuna mambo matatu yanayoshuhudia wokovu wa wenye dhambi. Ni nini ushuhuda wa wokovu katika moyo wetu? Ubatizo wa Yesu. E, kwa maana wako watatu washuhudiao Roho na maji na damu na hawa watatu hupatana kwa habari moja. Yesu alikuja duniani na yeye alifanya kazi yake kwa maji na damu. Yeye alifanya hili na yeye alituokoa. E, tukiupokea ushuhuda wa wanadamu, ushuhuda wa Mungu ni mkuu zaidi kwa maana huu ndio ushuhuda wa Mungu ya kwamba amemshuhudia Mwana wake. Yeye amwaminie mwana wa Mungu anao huo ushuhuda ndani yake. Asiyemwamini Mungu amemfanya yeye kuwa mwongo kwa kuwa hakuamini ule ushuhuda ambao Mungu amemshuhudia mwana wake. Na huu ndio ushuhuda ya kwamba Mungu ametupa uzima wa milele na uzima huu umo katika mwana wake. Yeye aliye naye mwana anao huo uzima. Asiye naye mwana wa Mungu hana huo uzima. Waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mistari ya tisa hadi kumi na mbili. Waliozaliwa mara ya pili hupokea ushuhuda wa wanadamu, tunatambuliwa kama wenye haki. Wale waliozaliwa mara ya pili ambao ni waliokombolewa wanaponena ukweli kuhusu ukombozi, watu hawawezi kuupinga, wanaikubali. Wanasema kwamba tunaamini kwa usahihi, kwamba tuko sahihi katika imani yetu. Tukiwaambia jinsi tulivyozaliwa mara ya pili, hakuna anayepinga ukweli wake, wanasema tuko sahihi. Tunapokea ushuhuda wa wanadamu, lakini kifungu hiki pia kinasema ushuhuda wa Mungu ni mkuu zaidi, kwa maana huu ndio ushuhuda wa Mungu. Kinasema ushuhuda wa Mungu ni kuhusu mwanawake sahihi. Ushuhuda kuhusu mwana wake ni nini? Uthibitisho kwamba Mungu alituokoa ni kwamba Yesu alikuja kwa Roho, yeye alikuja kwa maji ya ukombozi na yeye alikuja kwa damu msalabani, na Mungu anashuhudia kwamba hii ndiyo njia ambayo yeye alituokoa na kwamba sisi ni watu wake, kwa sababu tunaamini katika hilo. Yeye amwaminie mwana wa Mungu anao huo ushuhuda ndani yake. Asiyemwamini Mungu amemfanya yeye kuwa mwongo, kwa kuwa hakuamini ule ushuhuda ambao Mungu amemshuhudia mwana wake. Kifungu hiki kinatuambia hasa ni akina nani waliokombolewa. Kinasema kwamba yeye anayeamini katika mwana wa Mungu ana ushuhuda ndani yake. Je, una ushuhuda moyoni mwako? Uko ndani yako na uko ndani yangu. Yesu alikuja duniani kwa ajili yetu. Yeye alikuja katika mwili kupitia mwili wa Maria kwa Roho Mtakatifu. Alipokuwa na umri wa miaka thelathini, yeye alibatizwa ili kuzichukua dhambi zetu zote juu yake. Na kwa dhambi zetu zote yeye alihukumiwa msalabani. Yeye alifufuka baada ya siku tatu ili kutupa uzima wa milele. Yesu alituokoa hivyo. Nini kingetokea kama yeye asingefufuka? Angeweza kunishuhudiaje kaburini? Ndiyo maana yeye ni mwokozi wangu. Hiki ndicho tunachoamini, na kama vile yeye alivyosema, yeye alituokoa kwa ubatizo wake na damu. Na kwa sababu tunaamini, wewe na mimi tumeokolewa. Ushuhuda uko ndani yangu na uko ndani yako. Waliokombolewa hawapuuzi kamwe maji ya ubatizo wake hatuachi kamwe mambo ambayo yeye alifanya ili kutuokoa, e, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. E, Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano. Hatukani kamwe kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote katika mto Yordani, wakati yeye alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Waliokombolewa hawawezi kamwe kukana maji ubatizo wa Yesu. Wale wanaoamini lakini hawajakombolewa hukana ubatizo wa Yesu hadi mwisho. Nani anayemfanya Mungu kuwa mwongo? Yeye asiyeamini katika ubatizo wa Yesu. Jinsi alivyokuwa sahihi Mtume Yohana aliposema, asiyemwamini Mungu amemfanya yeye kuwa mwongo. Kama Mtume Yohana angekuwa hai hapa na sasa, angetuambia nini sisi Wakristo? Angeuliza kama Yesu aliondoa dhambi zetu zote wakati yeye alibatizwa. Je, Yohana Mbatizaji naye asingeshuhudia injili kwamba Yesu alitukomboa kwa ubatizo wake? Je, dhambi zenu hazikuhamishiwa juu ya kichwa cha Yesu na yeye hakuzibeba dhambi zenu alipobatizwa na mimi? Angeshuhudia kwamba Yesu alibatizwa ili kuwaokoa nini? Wale wasiomwamini Mungu, wasioamini katika kila kitu yeye alichofanya ili kutuokoa, wanamfanya yeye kuwa mwongo. Tunaposema kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote wakati yeye alibatizwa, wao husema lo, jamani, yeye hakuweza kuondoa dhambi zetu zote, yeye aliondoa tu dhambi ya asili. Kwa hiyo dhambi zetu zote za kila siku bado zinabaki Wanasisitiza kwamba wanapaswa kutubu kila siku na kukiri dhambi zote za sasa ili wakombolewe. Hiki ndicho wanachoamini. Je, ninyi nyote mnasema hivyo pia? Wale wasioamini kwamba dhambi zetu zilioshwa kwa ubatizo wa Yesu wanamfanya Mungu kuwa mwongo. Yesu alitukomboa mara moja kwa wote alipobatizwa na kutokwa na damu msalabani. Nani anayesema uongo? Mtu asiamini katika ubatizo wa Yesu. Yesu alibatizwa na akaondoa dhambi zote mara moja kwa wote. Mungu huwaokoa wale wanaoamini katika ubatizo na damu ya Yesu, lakini huwatelekeza wale wasioamini. Wanaenda jehanamu. Kwa hiyo kama tumeokolewa au la inategemea kile tunachoamini. Yesu alitukomboa kutoka kwa dhambi zote za ulimwengu. Wale wanaoamini wataokolewa, na wale wasioamini hawataokolewa, kwa sababu wamemfanya Mungu kuwa mwongo. Watu hawaendi jehanamu kwa ajili ya udhaifu wao, bali kwa sababu hawaamini. E, asiyemwamini Mungu amemfanya yeye kuwa mwongo. Waraka wa kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa kumi. Wale wasioamini kwamba dhambi zao zote zilihamishiwa kwa Yesu bado wana dhambi mioyoni mwao. Hawawezi kusema kwamba hawana dhambi. Siku moja nilikutana na shemasi mmoja, nikamuuliza: Shemasi, je, dhambi zangu zitaondolewa nikimwamini Yesu? E, bila shaka zitaondolewa e basi kwa kuwa Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu na akasema kwamba imekwisha, umeokolewa, si ndivyo? E, ndiyo, nimeokolewa. E, basi lazima uwe bila dhambi. E, ndiyo ndivyo ilivyo. E, nini hutokea ukitenda dhambi tena? E, sisi ni wanadamu tu, tunawezaje kutotenda dhambi tena? kwa hiyo tunapaswa kutubu na kuosha dhambi zetu kila siku. Shemasi huyu bado ana dhambi moyoni mwake kwa sababu hajui ukweli kamili wa ukombozi. Watu kama yeye ndio wanaomdhihaki Mungu na kumfanya yeye kuwa mwongo. Je, Yesu ambaye ni Mungu alishindwa kuziondoa dhambi zote za ulimwengu? Inasikitisha sana. Kama Yesu asingeziondoa dhambi zote, angewezaje kuwa Mungu wa wokovu? Angewezaje kutuambia tumwamini yeye? Je, utamfanya yeye kuwa mwongo? Na kushauri usifanye hivyo. Biblia inatuambia tusimdhihaki yeye. Hii inamaanisha usimfanye yeye kuwa mwongo wala usijaribu kumdanganya yeye. Yeye si kama sisi. Mtume Yohana anatuambia kwa uwazi kabisa kuhusu Injili ya ukombozi. Watu wengi hawataki kuamini katika mambo ambayo Mungu alitufanyia ya kwamba Yesu Kristo alikuja kwa maji, damu na Roho. Kama kuna wale wasioamini kama walivyoambiwa na wale wanaoamini katika mambo yote ambayo Mungu ametufanyia. Wale wanaosema mbele ya Mungu, mimi ni mwenye haki, na wengine wanaosema mimi ni mwenye dhambi, ni wepi wanaosema kweli? Wale wasioamini katika mambo ambayo Mungu alifanya, ushuhuda wa maji, damu na roho, wanasema uongo. Wana imani ya uongo. Wale wasioamini wanamfanya Mungu kuwa mwongo. Msimfanye yeye kuwa mwongo. Yesu alikuja mto Yordani, na hivyo kwa kubatizwa aliitimiza haki yote, aliondoa dhambi za ulimwengu. Nafsi isiyo ya kweli hukana ubatizo wa Yesu na utakatifu wake. Shetani na Ibilisi hukana nini? Ubatizo wa Yesu na utakatifu wake. Yeye anayeamini katika mwana wake anao ushuhuda huo ndani yake. Mtu aliyekombolewa huamini kwamba dhambi zake zilihamishiwa kwa Yesu alipobatizwa na kwamba aliokolewa kwa maji na damu ya Yesu. Wanaamini kwamba Yesu alizaliwa katika ulimwengu huu kupitia mwili wa Mariamu. Yeye alibatizwa katika Mto Yordani kabla yeye hajafa msalabani. Yeye alikufa na akafufuka. Wenye haki wana ushuhuda. Uthibitisho wa wokovu wetu uko katika imani yetu kwa Yesu, yeye aliyekuja kwa maji, damu na roho. Ushuhuda uko ndani yako, uwe na ushuhuda ndani yako. Ninawaambia hisi wokovu ikiwa hakuna ushuhuda. Uthibitisho wa wokovu upo ndani yenu. Mtume Yohana alisema yeye amwaminie mwana wa Mungu anao huo ushuhuda ndani yake, Waraka wa Kwanza wa Yohana sura ya tano mstari wa kumi. Je, kuwa na ushuhuda ni kuamini damu tu msalabani? Kuamini maji lakini si damu? Mnapaswa kuamini vyote vitatu ili kutambuliwa na Mungu. Hapo ndipo tu Yesu atawashuhudia ninyi kwamba mmeokolewa. Je, mnasema kwamba mtakuwa na ushuhuda mkiamini viwili tu, damu na roho? Hilo lingekuwa kumwamini Mungu kwa njia yenu wenyewe. Hilo lingekuwa kujishuhudia ninyi wenyewe wapo wengi sana kama hawa. Kuna wengi ulimwenguni wanaoamini katika viwili tu kati ya vitatu, hushuhudia kwamba wameokolewa na huandika vitabu juu yake. Jinsi wanavyoongea kwa ufasaha, inakatisha tamaa sana. Hujita waevangelikali, wanahisi kwamba wao si tu waevangelikali, bali ni wenye dini. Hawaamini maji, lakini bado hujivuna juu ya wokovu jinsi wanavyosikika kuwa na mantiki, lakini hawana ushuhuda wa Mungu. Ni dhana tu. Mnawezaje kuita hiyo kuwa ni wokovu? Ni wale tu wanaomwamini Yesu, yeye aliyekuja kwa Roho, maji na damu, ndio walio na ushuhuda wa Mungu na wa wanadamu. Mtume Paulo alisema kwa maana Injili yetu haikuja kwenu kwa neno tu, bali pia kwa nguvu na katika Roho Mtakatifu na kwa uhakika mwingi, waraka wa wa kwanza kwa Wathesalonike sura ya moja mstari wa tano. Shetani anafurahi watu wanapoamini katika damu ya Yesu pekee. Ah, ninyi wapumbavu, mmedanganywa na mimi. Haya, kuna wengi wanaoamini kwamba watu wanapoisifu damu ya Yesu shetani huondoka. Wanafikiri shetani anaogopa msalaba. Shetani anafanya maonyesho tu. Hatupaswi kudanganywa nayo. Pepo anapomwingia mtu anaweza kupagawa na kutokwa na povu mdomoni. Sio jambo gumu kwa ibilisi. Ibilisi ana nguvu ya kumfanya mtu afanye karibu kila kitu. Ibilisi anahitaji tu kutumia akili yake kidogo. Mungu alimpa ibilisi nguvu za kila aina isipokuwa nguvu ya kuwa. Ibilisi anaweza kumfanya mtu atetemeke kama jani, apige kelele na kutokwa na povu mdomoni. Hili linapotokea waamini hupaza sauti, ondoka kwa jina la Yesu. Ondoka. Na mtu huyo anaporudiwa na fahamu zake na kurudi katika hali yake ya kawaida, husema kwamba ilikuwa damu ya Yesu iliyokuwa na nguvu. Lakini hii si nguvu ya damu yake. Ni ibilisi tu anayefanya onyesho. Shetani na ibilisi wanaogopa zaidi wale wanaomwamini Yesu ambaye ametuosha safi kwa ubatizo wake na ambaye alichukua hukumu kwa ajili yetu kwa damu yake na siku ya tatu akafufuka. Shetani hatakaa karibu na shahidi wa ubatizo wa Yesu na wokovu wa damu. Kama mnavyojua, mapadre wa Katoliki wakati mwingine hufukuza shetani. Tumeona hilo kwenye filamu katika filamu, The Omen, padri hushika juu msalaba wa mbao na kuutikisa, lakini padri huyo hufa. Mtu aliyezaliwa mara ya pili hangeshindwa kwa namna hii. Husema kwa ujasiri juu ya maji na damu ya Yesu. Ibilisi anapojaribu kumtesa, humuuliza ibilisi, je, unajua kwamba Yesu aliondoa dhambi zangu zote? Kisha ibilisi hukimbia. Ibilisi huchukia kuwa karibu na waliozaliwa mara ya pili. Mtu aliyezaliwa mara ya pili akikaa tu pale, ibilisi hujaribu kutoroka. Imesemwa kwamba wasiomwamini Mungu humfanya yeye kuwa mwongo, hawaamini katika ushuhuda wa mwana wake, yaani ushuhuda wa maji na damu. Ushuhuda wa mwana wa Mungu ni nini? Ubatizo wake, damu yake na roho Ushuhuda wa mwana wa Mungu ni nini? Ni kwamba yeye alikuja kwa Roho na aliondoa dhambi zetu kwa maji, yeye alichukua juu yake dhambi zote za ulimwengu, naye akamwaga damu yake msalabani kwa ajili yetu. Je, huo si ukombozi wa maji, damu na Roho? Watu husema uongo mbele za Mungu kwa sababu hawaamini injili ya maji na damu, injili ya ukombozi imani zao ni za uongo, nao hueneza uongo huo. Turejee waraka wa kwanza wa Yohana tano aya ya kumi na moja. Inasema, na huu ndio ushuhuda, ya kwamba Mungu ametupa uzima wa milele na uzima huu umo katika mwana wake. Linatuambia kwamba Mungu ametupa uzima wa milele na uzima huo umo ndani ya mtu anayeupokea. Tena uzima huu umo katika mwana wake wale wanaopokea uzima wa milele ni wale waliokombolewa kwa kuamini katika ubatizo wa Yesu na damu yake. Waliokombolewa hupokea uzima wa milele na wanaishi milele. Je, umepokea uzima wa milele? katika mstari wa kumi na mbili yeye aliye naye mwana anao huo uzima, asiye naye mwana wa Mungu hana huo uzima. Kwa maneno mengine yeye anayeamini katika mambo ambayo mwana alifanya duniani kubatizwa kwake na kufa msalabani na kufufuka kwake ana uzima wa milele. Lakini yeye anayeacha hata moja ya haya hatakuwa na uzima wala hatakombolewa. Mtume Yohana aliwatofautisha watu wa Mungu kwa msingi wa imani yao katika mambo ambayo Yesu alifanya maji damu na roho. Mambo haya yanatuambia kama wana neno ndani yao. Yeye huwatambua waliokombolewa kwa imani yao katika maji ya ubatizo wa Yesu, damu yake na roho. Wale wasiozaliwa mara ya pili hawawezi kutofautisha kati ya kondoo na mbuzi. Ni nani anayeweza kutofautisha kati ya waliokombolewa na wasiokombolewa? Yule aliyezaliwa mara ya pili. Mtume Yohana aliwatambua wazi wenye haki waliokombolewa. Mtume Paulo naye vivyo hivyo. Watumishi wa Mungu wanatofautishaje kati ya kondoo na mbuzi? Wanawatofautishaje watumishi wa kweli wa Mungu na wanaojifanya ni? Wale waliokombolewa kwa kuamini maji na damu ya Yesu hupokea uwezo wa kutambua. Iwe mtu ni mchungaji, mwinjilisti au mzee wa kanisa asipoweza kuwatambua waliokombolewa, asipoweza kutofautisha kati ya kondoo na mbuzi, yeye mwenyewe hajakombolewa wala hana uzima ndani yake. Lakini waliokombolewa kweli wanaweza kutambua tofauti. Wale wasio na uzima ndani yao hawawezi kuona wala kuikiri tofauti hiyo. Ni kama kutofautisha rangi mbalimbali mbali gizani. Kijani ni kijani na nyeupe ni nyeupe. Ukifumba macho, huwezi kuona wala kutambua rangi, lakini walio na macho yao wazi wanaweza kutambua hata tofauti ndogo kabisa ya rangi. Wanaweza kubaini ipi ni kijani na ipi ni nyeupe. Vivyo hivyo, kuna tofauti iliyo dhahiri kati ya waliokombolewa na wasiokombolewa. Lazima tuhubiri injili ya ukombozi, injili ya maji, damu na Roho. Lazima tuinuke na tuangaze. Tunapowakusanya watu kuieneza imani hatusemi kwa maneno ya mwanadamu. Katika Biblia waraka wa kwanza wa Yohana tano inaeleza maana yake. Tunapaswa kuifafanua hatua kwa hatua ili pasiwe na mkanganyiko. Neno tunalolieneza yaani, neno la maji, damu na roho wa Yesu ni nuru ya ukombozi. Kufanya maji ya Yesu yajulikane kwa watu ni kuangaza sana. Kufanya damu ya Yesu ijulikane ni kuangaza sana. Tunapaswa kuliweka wazi sana ili kusiwe na mtu yeyote duniani asiyejua hili. Kama waliokombolewa hawatainuka na kuangaza, watu wengi watakufa bila ukombozi na Mungu hatapendezwa. Yeye angetuita watumishi wavivu. Tunapaswa kueneza Injili ya maji na damu ya Yesu. Sababu ninayojirudia mara nyingi sana ni kwamba ubatizo wa Yesu ni muhimu mno kwa wokovu wetu. Tunapozungumza na watoto, tunapaswa kueleza mambo mara kwa mara, tukipitia kila hoja ili tuhakikishe wameelewa. Kama tungekuwa tukimfundisha mtu asiyejua kusoma na kuandika, huenda tunganza kwanza na alfabeti, kisha hatua kwa hatua, tungemfundisha jinsi ya kuandika maneno kwa kutumia alfabeti hiyo akishaweza kuunganisha maneno kama adhabu, ndipo tungeanza kufafanua maana ya maneno hayo. Hivi ndivyo hasa tunavyopaswa kuzungumza na watu kuhusu Yesu, ili tuhakikishe kwamba wanaelewa kweli. Tunapaswa kufafanua kwa uwazi ubatizo wa Yesu. Yeye alikuja katika ulimwengu huu kwa maji, damu na Roho. Naomba kwamba mtamwamini Yesu kama Mwokozi wenu na mkombolewe. Ukombozi wa maji na roho hutokana na imani katika ubatizo wa Yesu, damu msalabani, na imani kwamba Yesu ni Mungu mwokozi wetu.