Ubatizo wa wa Yesu na upatanisho wa dhambi. Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba. E, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Lakini Yohana alijaribu kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe unakuja kwangu? Lakini Yesu akajibu akamwambia, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Ndipo akamruhusu. Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama mbingu zilifunguliwa kwake, naye akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake, na ghafla sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa, ambaye nampendezwa naye. Je, kuna mtu yeyote ambaye bado anateseka kutokana na dhambi? Je, utumwa wetu wa dhambi uliisha? Ndiyo. Bwana Mungu wetu amekata pingu za dhambi kwa ajili ya watu wote. Wote wanaotaabika chini ya dhambi ni watumwa. Yeye ameondoa dhambi zetu zote. Je, yupo yeyote ambaye bado anateseka kutokana na dhambi? Inatupasa kuelewa kwamba vita vyetu dhidi ya dhambi vimekwisha. Hatutateseka tena kamwe kutokana na dhambi. Utumwa wetu wa dhambi ulikoma Yesu alipotukomboa. Dhambi zote zilikoma hapo hapo. Dhambi zetu zote zimefanyiwa upatanisho na Mwana wake. Mungu alilipia dhambi zetu zote kupitia Yesu ambaye alituweka huru milele. Je, unajua jinsi watu wanavyoteseka kutokana na dhambi zao? Ilianza tangu wakati wa Adamu na Hawa. Wanadamu wanateseka kutokana na dhambi walizoridhi kutoka kwa Adamu. Lakini Mungu wetu alifanya agano lililoandikwa katika Mwanzo sura ya tatu mstari wa kumi na tano, na agano hilo lilikuwa kwamba yeye angewaokoa wenye dhambi wote. Yeye alisema kwamba wanadamu wangekombolewa kutoka katika dhambi zao kupitia dhabihu ya Yesu Kristo kwa maji na Roho na wakati ulipotimia yeye alimtuma mwokozi wetu yesu aishi miongoni mwetu pia yeye aliahidi kumtuma yohana mbatizaji atangulie mbele ya yesu naye akatimiza ahadi yake katika marko sura ya moja mistari ya moja hadi nane mwanzo wa injili ya yesu kristo mwana wa mungu kama ilivyoandikwa katika manabii tazama namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako naye ataandaa njia yako mbele yako Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Bwana, nyosheni mapito yake. Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba kwa ajili ya ondoleo la dhambi. Wakamwendea nchi yote ya Uyahudi na wote wa Yerusalemu, wakabatizwa naye katika mto Yordani wakiziungama dhambi zao. Na Yohana alikuwa amevaa singa za ngamia na alikuwa na mshipi wa ngozi kiunoni mwake, akala nzige na asali ya mwitu. Akahubiri akisema, yuaje nyuma yangu aliye na nguvu kuliko mimi ambaye sistahili hata kuinama na kufungua kamba ya kiatu chake. Mimi niliwabatiza kwa maji, bali yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Yohana Mbatizaji, shahidi na mtangulizi wa Injili. Yohana Mbatizaji ni nani? Kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu wote. Wale wanaomwamini Yesu wamebatizwa. Ubatizo maana yake ni kuoshwa, kuzikwa, kuzamishwa, kupitishwa. Wakati Yesu alipobatizwa, haki ya Mungu ilitimilizwa. Haki ini idikaiosin kwa Kigiriki ambayo inamaanisha kuwa mwenye haki na pia inamaanisha sahihi zaidi, inayofaa zaidi. Kwa Yesu kubatizwa kulikuwa ni kufanya yeye awe Mwokozi kwa namna iliyofaa na iliyo sahihi zaidi. Kwa hiyo wale wanaomwamini Yesu hupokea zawadi ya ukombozi kutoka kwa Mungu kwa kuamini katika maji ya ubatizo wa Yesu, msalaba na Roho. Katika agano jipya, Yohana Mbatizaji ndiye kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale. Hebu tuangalie Mathayo sura ya 11 mistari ya 10 hadi 11. Andiko linasema kwamba Yohana Mbatizaji ndiye mwakilishi wa wanadamu na kama kuhani mkuu katika enzi ya agano jipya alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Hivyo akihudumu ukuhani mkuu wa agano la kale, Yesu alikuwa ametoa ushuhuda wa moja kwa moja kumhusu Yohana. Alisema katika Mathayo sura ya 11 mistari ya 13 hadi 14, kwa maana manabii wote na torati walitabiri mpaka Yohana, na kama mko tayari kulipokea, yeye ndiye Eliya ajaye kwa hiyo yohana mbatizaji aliyembatiza yesu alikuwa mzao wa kuhani mkuu haruni na kuhani mkuu wa mwisho biblia pia ilishuhudia kuwa yohana ni mzao wa haruni katika agano la kale luka sura ya moja mstari wa tano moja mambo ya nyakati sura ya ishirini na nne mstari wa kumi basi kwa nini yohana aliishi nyikani peke yake akiwa amevaa nguo iliyotengenezwa kwa singa za ngamia ili kushika ukuhani mkuu na kama mwakilishi wa wanadamu, Yohana Mbatizaji hakuweza kuishi kati ya watu, hivyo aliwapazia sauti watu, "Utubuni enyi wazao wa nyoka," na akawabatiza kwa ajili ya matunda ya toba, ambayo yaliwarudisha watu kwa Yesu ambaye angeondoa dhambi zao zote. Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi za ulimwengu kwa Yesu kwa ajili ya wokovu wetu. Aina mbili za ubatizo. Kwa nini Yohana Mbatizaji aliwabatiza watu? Ili kuwaongoza watu watubu dhambi zao zote na waamini katika ubatizo wa Yesu kwa ajili ya wokovu. Yohana Mbatizaji aliwabatiza watu na akambatiza Yesu. Ule wa kwanza ulikuwa ubatizo wa toba uliowaita wenye dhambi warudi kwa Mungu. Watu wengi waliosikia maneno ya Mungu kupitia Yohana waliacha sanamu zao na wakarudi kwa Mungu. Ubatizo wa pili ulikuwa ubatizo wa Yesu, ubatizo uliopitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu. Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu ili kutimiza haki ya Mungu. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji ili kuwaokoa watu wote kutoka katika dhambi zao. Mathayo sura ya tatu mstari wa 15. Kwa nini ilimbidi Yohana ambatize Yesu? Ili kufuta dhambi za ulimwengu, ilimbidi Mungu amruhusu Yohana kuzipitisha dhambi zote juu ya Yesu ili watu waliomwamini Yesu waweze kuokolewa. Yohana Mbatizaji alikuwa mtumishi wa Mungu ambaye kazi yake ilikuwa kuwasaidia wanadamu wote kuoshwa dhambi zao na alikuwa mwakilishi wa wanadamu aliyetoa ushuhuda wa Injili ya ukombozi. Kwa hiyo ilimpasa Yohana aishi peke yake nyikani. Katika wakati wa Yohana Mbatizaji, watu wa Israeli wote walikuwa wamepotoka na wameoza mpaka kiini. Hivyo Mungu alikuwa amesema katika Agano la Kale, Malaki sura ya nne mistari ya tano hadi sita: Angalieni, nitamtuma kwenu Eliya nabii kabla haijaja siku ile ya Bwana iliyo kuu na ya kutisha, naye atageuza mioyo ya mababa iwaelekee watoto, na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao, nisije nikapiga nchi kwa laana. Machoni pa Mungu watu wote wa Israeli waliomwabudu Yehova walikuwa wamepotoka. Hakuna aliyekuwa mwenye haki mbele zake. Viongozi wa dini wa hekalu kwa mfano, makuhani, wanasheria na waandishi walikuwa wameoza hasa mpaka kiini. Israeli na makuhani hawakutoa dhabihu kulingana na Torati ya Mungu. Makuhani walikuwa wameacha kuwekea mikono na ibada ya utoaji wa damu ambayo Mungu alikuwa amewafundisha kwa ajili ya upatanisho wa dhambi zao. Imeandikwa kwamba makuhani katika siku za Malaki walikuwa wameacha dhabihu, kuwekea mikono na utoaji wa damu katika ibada. Kwa hiyo Yohana Mbatizaji hakuweza kukaa pamoja nao. Basi Yohana Mbatizaji akatoka akaenda nyikani, akapaza sauti. Alisema nini? Imeandikwa katika Marko sura ya moja mistari ya mbili hadi tatu kwa maneno ya nabii Isaya, "Tazama, na mtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataandaa njia yako mbele yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Bwana, nyosheni mapito yake." Sauti ya nyikani iliwaita watu kupokea ubatizo wa toba. Ubatizo wa toba ambao Biblia inauzungumzia ni nini? Ni ubatizo ambao Yohana mbatizaji aliupazia sauti, ubatizo uliowaita watu warudi kwa Yesu ili wamwamini Yesu ambaye angeondoa dhambi zao zote na waokolewe. Ubatizo wa toba ulikuwa ni kuwaongoza kwenye wokovu. Eitubuni na mbatizwe na Yesu atabatizwa kwa njia hiyo hiyo ili kuondoa dhambi zenu zote. Kilio cha Yohana Mbatizaji kilikuwa kwamba Yesu angeondoa dhambi zote za ulimwengu na ahukumiwe msalaba, ili kuwaokoa watu wote, ili waweze kurudi kwa Mungu. Mimi niliwabatiza kwa maji, bali yeye atawabatiza kwa Roho Mtakatifu. Marko sura ya moja mstari wa nane. Atawabatiza kwa Roho Mtakatifu inamaanisha kuosha dhambi zenu zote. Kubatiza inamaanisha kuosha Ubatizo wa Yesu katika Mto Yordani unatuambia kwamba Mwana wa Mungu alibatizwa hivyo na akaondoa dhambi zetu zote ili kutuokoa. Kwa hiyo inatupasa kugeuka kutoka katika dhambi na kumwamini yeye. Yeye ndiye mwanakondoo anayeondoa dhambi za watu wote. Na hii ndiyo Injili ya ukombozi ambayo Yohana Mbatizaji alishuhudia. Kazi ya ya kuhani mkuu kwa ajili ya upatanisho wa dhambi. Ni nani aliandaa njia ya wokovu? Yohana Mbatizaji. Nabii Isaya alikuwa ametabiri, neneni maneno ya faraja kwa Yerusalemu, na mpazie sauti, kwamba vita vyake vimekwisha, kwamba uovu wake umeondolewa, kwa maana amepokea kutoka mkononi mwa Bwana maradufu kwa dhambi zake zote. Isaya sura ya 40 mstari wa mbili. Yesu Kristo aliondoa dhambi zako na zangu na za kila mtu bila ubaguzi, dhambi ya asili, dhambi za sasa na hata dhambi za wakati ujao zilioshwa kupitia ubatizo wake. Yeye alitukomboa sote. Inatupasa sote kujua kuhusu ukombozi. Ili kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote, ni lazima tuamini katika Injili inayosema kwamba Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote kwa Yesu kwa njia ya ubatizo. Ni kutokuelewa kudhani kwamba kwa sababu Mungu ni upendo tunaweza kuingia katika ufalme wa mbinguni kwa kumwamini Yesu pekee hata kama tuna dhambi mioyoni mwetu. Ili kukombolewa kutoka katika dhambi zetu zote, inatupasa kuamini katika ubatizo wake, kupitia huo Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu. Ni kwa maji kwamba Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za wanadamu kwa Yesu. Jambo la kwanza ambalo Mungu alilofanya ili kutuokoa lilikuwa kumtuma Yohana ulimwenguni. Mjumbe wa Mungu Yohana Mbatizaji alitumwa kama balozi wa mfalme ambaye alizipitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu kwa njia ya ubatizo. Aliutekeleza wadhifa wa ukuhani mkuu kwa niaba ya wanadamu wote. Mungu alituambia kwamba alimtuma mjumbe wake Yohana Mbatizaji kwetu. Namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako. Mbele ya uso wako humaanisha mbele ya Yesu. Kwa nini yeye alimtuma Yohana mbele ya Yesu? Ilikuwa kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu, mwana wa Mungu, kwa njia ya ubatizo. Naye ataandaa njia yako mbele yako. Hivi ndivyo alivyomaanisha. Ni nani aliandaa njia ili tukombolewe na tuende katika ufalme wa mbinguni? Yohana Mbatizaji. Wako humaanisha Yesu, na wangu humaanisha Mungu mwenyewe. Kwa hiyo aliposema, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataandaa njia yako mbele yako, hii inamaanisha nini? Ni nani atakayeandaa njia yetu ili tuende katika ufalme wa mbinguni? Yohana Mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote juu ya Yesu ili tuamini kwamba Yesu aliziosha dhambi zetu zote kwa ajili yetu. Kazi yake ilikuwa kuzipitisha dhambi kwa kumbatiza Yesu Kristo. Ni Yesu na Yohana waliotuwezesha kuamini ukweli na kukombolewa. Wokovu wetu unategemea nini? Unategemea iwapo tunaamini kazi za Yesu mwana wa Mungu na kwamba mjumbe wa Mungu alikuwa amezipitisha dhambi zote za ulimwengu juu yake. Inatupasa sote kujua Injili ya ondoleo la dhambi. Mungu Baba alimtuma mjumbe wake atangulie atakayembatiza mwana wake na akamfanya kuwa mwakilishi wa wanadamu wote. Kwa hivyo alikamilisha kazi ya ukombozi kwa ajili yetu. Mungu alimtuma mtumishi wake Yohana Mbatizaji ili ambatize mwana wake, ili Yohana Mbatizaji aandae njia ya wokovu kwa wale waliomwamini mwana wake. Hiyo ndiyo sababu ya ubatizo wa Yesu. Ubatizo alioupokea Yesu kutoka kwa Yohana Mbatizaji ulikuwa ni ukombozi ambao kupitia huo dhambi zote za wanadamu zilipitishwa juu ya Yesu ili watu wote wapate kumwamini Yesu na kuingia katika ufalme wa mbinguni. Hata dhambi za wakati ujao za wanadamu zilipitishwa juu ya Yesu, kupitia ubatizo wake. Yesu na Yohana Mbatizaji kwa pamoja waliandaa njia ya kwenda katika ufalme wa mbinguni kwa ajili yetu. Kwa njia hii, Mungu alifunua siri ya ukombozi kupitia Yohana Mbatizaji. Kama mwakilishi wa kila mmoja wetu, Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu ili tuamini ukombozi wetu na tuende katika ufalme wa mbinguni alizipitisha dhambi zote juu ya Yesu kwa njia ya ubatizo. Hii ndiyo habari njema ya ukombozi, Injili. Kwa nini Yohana Mbatizaji alizaliwa? Kupitia nani tunaweza kumwamini Yesu? Yohana Mbatizaji. Katika Malaki sura ya tatu mstari wa moja imeandikwa, tazama na mtuma mjumbe wangu, naye ataandaa njia mbele yangu. Ni lazima usome Biblia kwa makini. Kwa nini Mungu alimtuma mjumbe wake mbele ya Yesu? Kwa nini Yohana Mbatizaji alizaliwa miezi sita kabla ya Yesu? Inatupasa kuelewa Biblia inahusu nini. Kuna sehemu katika Agano la Kale kuhusu huduma ya kuhani mkuu Haruni. Haruni alikuwa kaka mkubwa wa Musa. Haruni na wanawe walitiwa mafuta kuwa makuhani na Mungu. Walawi wengine walifanya kazi chini yao, wakiwaletea vyombo mbalimbali, wakichanganya unga kwa ajili ya mkate na kadhalika, ilhali wana wa Haruni walitoa dhabihu ndani ya maskani takatifu. Hivyo wana wa Haruni walitiwa mafuta ili kugawana kazi kwa usawa kati yao. Lakini katika siku ya upatanisho, siku ya kumi ya mwezi wa saba, kuhani mkuu peke yake alitoa sadaka ya upatanisho kwa ajili ya watu wake. Katika Luka sura ya moja mstari wa tano kuna kisa kuhusu ukoo wa Yohana Mbatizaji. Inatupasa kumwelewa kwa usahihi mjumbe huyu wa Mungu ili tumwelewe Yesu kwa usahihi. Tunaelekea kumfikiria sana Yesu, lakini tunapuuza mengi kuhusu Yohana Mbatizaji aliyemtangulia yeye. Ningependa kuwasaidia kuelewa. Ni mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu, kama ilivyoandikwa katika manabii, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataandaa njia yako mbele yako. umarko sura ya moja mistari ya moja hadi mbili. Injili ya ufalme wa mbinguni huanza daima na Yohana Mbatizaji. Tukimwelewa vyema Yohana Mbatizaji, tunaweza kuielewa kwa uwazi na kuamini injili ya ukombozi wa Yesu. Hii ni sawa na kuwasikiliza mabalozi tuliowatuma duniani kote ili kuelewa hali za mataifa yote. Tukimjua Yohana Mbatizaji tunaweza kuelewa vyema ukombozi wa Mungu. Hata hivyo, ni jambo la kusikitisha kama nini kwamba Wakristo wengi sana siku hizi hawaoni umuhimu wa Yohana. Mungu hakumtuma Yohana Mbatizaji kwa sababu alikuwa amechoshwa na hakuwa na kitu kingine cha kufanya. Injili zote nne za Agano Jipya zinamzungumzia Yohana Mbatizaji kabla ya kuzungumzia ukombozi wa Yesu. Lakini wainjilisti wa leo wanampuuza Yohana Mbatizaji kabisa na kuwaambia watu kwamba kumwamini Yesu tu kunatosha ili kuokolewa. Kwa kweli wanawaongoza watu kuishi kama wenye dhambi maisha yao yote na mwishowe waishie jehanamu. Kama unamwamini Yesu tu bila kuelewa jukumu la Yohana Mbatizaji, Ukristo unakuwa dini nyingine tu kwako. Unawezaje kukombolewa kutoka katika dhambi zako kama huijui kweli? Haiwezekani. Injili ya ukombozi si rahisi wala nyepesi namna hiyo. Watu wengi sana hudhani kwamba ukombozi upo katika imani yetu katika msalaba kwa sababu Yesu alikufa msalaba kwa ajili yetu. Lakini kama unaamini tu katika kusulubiwa bila kuijua kweli ya kupitishwa kwa dhambi, hakuna kiasi chochote cha imani kitakachoongoza kwenye ukombozi kamili. Kwa hiyo Mungu alimtuma Yohana Mbatizaji kujulisha ulimwengu jinsi ukombozi ulivyopaswa kutimizwa na jinsi Yesu angeondoa dhambi za ulimwengu. Ni tukiijua tu kweli ndipo tutaelewa kwamba Yesu ni mwana wa Mungu aliyechukua dhambi zetu zote juu yake. Yohana Mbatizaji anatuambia kuhusu kweli ya ukombozi. Anatuambia jinsi alivyokuja kuushuhudia uungu wa Yesu na jinsi watu hawakumpokea yeye nuru alipokuja katika ulimwengu huu. Inashuhudiwa pia katika Yohana 1 kwamba Yohana Mbatizaji ndiye aliyeitayarisha Injili ya ukombozi kwa kumbatiza Yesu Kristo. Kama hatungekuwa na ushuhuda wa Yohana Mbatizaji kuhusu ukombozi, tungewezaje kumwamini Yesu? Hatujawahi kumwona Yesu na tunapotoka katika tamaduni na dini tofauti, inawezekanaje kumwamini Yehova? Kukiwa na dini mbalimbali namna hii ulimwenguni kote, tungewezaje kumjua Yesu Kristo? Tungewezaje kujua kwamba Yesu alikuwa kwa kweli mwana wa Mungu aliyetukomboa kwa kuchukua dhambi zote za ulimwengu juu yake? Kwa hiyo inatupasa kuchunguza Agano la Kale ili kupata tangu mwanzo maneno ya ukombozi na kutambua kwamba Yesu ni Mwokozi wetu. Inatupasa kupata maarifa sahihi ili tuamini kwa usahihi. Hakuna chochote tuwezacho kufanya bila maarifa ya kweli. Ili tumwamini Yesu na kuokolewa, inatupasa kuijua injili ya ukombozi ambayo Yohana Mbatizaji alishuhudia na jukumu lake ndani yake. Ili kuwa na imani kamilifu katika Kristo, inatupasa kuijua kweli ya ukombozi. Kwa hiyo kama Yesu alivyosema, nanyi mtaijua kweli, nayo kweli itawaweka huru, Yohana sura ya nane mstari wa thelathini na mbili. Inatupasa kuijua kweli ya ukombozi iliyo katika Yesu. Ushahidi katika Biblia inaanzia wapi injili nne? Inaanzia katika ujio wa Yohana Mbatizaji. Hebu tuchunguze ushahidi wote wa ukombozi katika Biblia. Tufunue yale ambayo injili nne zinasema kuhusu Yohana Mbatizaji: yeye alikuwa nani, kwa nini aliitwa mwakilishi wa wanadamu au kuhani mkuu wa mwisho, jinsi dhambi zote za ulimwengu zilivyopitishwa juu ya Yesu kupitia kwake, na iwapo Yesu aliondoa dhambi zote juu yake au la. Injili zote nne zinaanza na Yohana Mbatizaji. Yohana sura ya moja mstari wa sita hutueleza kipengele muhimu zaidi katika injili. Hutuambia ni nani aliyetekeleza jukumu la kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu. E, alikuwepo mtu aliyetumwa kutoka kwa Mungu, jina lake Yohana. Mtu huyu alikuja kwa ushuhuda kuishuhudia ile nuru, ili wote wapate kuamini kupitia yeye. Yohana sura ya moja mistari ya sita hadi saba inasema, ili wote wapate kuamini kupitia yeye na kwamba alipaswa kuishuhudia ile nuru. Nuru ni Yesu Kristo. Hii inamaanisha kwamba Yohana alipaswa kumshuhudia Yesu ili wote wapate kuamini kupitia kwake. Sasa hebu tuangalie kwa ukaribu zaidi Mathayo. Katika Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Lakini Yohana alijaribu kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe unakuja kwangu. Lakini Yesu akajibu akamwambia, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Ndipo akamruhusu. Yesu. alipokwisha kubatizwa mara akapanda kutoka majini, na tazama, mbingu zilifunguliwa kwake, naye akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake, na ghafla sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa, ambaye nampendezwa naye. Kwa nini tunapaswa kuelewa ukoo wa Yohana? Kwa sababu Biblia inatuambia kwamba Yohana ni kuhani mkuu wa wanadamu wote. Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu. Ni Yohana Mbatizaji ndiye aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu Kristo. Katika Luka moja, Luka anazungumzia ukoo wa Yohana Mbatizaji. Hebu tuangalie katika Luka sura ya moja mistari ya moja hadi kumi na nne. Kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa katikati yetu, kama walivyotuhadithia wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa lile neno tokea mwanzo, nimeona vema mimi nami, kwa kuwa nimeyaelewa mambo yote kikamilifu tangu mwanzo, kukuandikia kwa taratibu, Theofilo mtukufu, upate kujua hakika ya mambo yale uliyofundishwa. Zamani za Herode mfalme wa Uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abia na mkewe alikuwa mmoja wapo wa uzao wa Haruni jina lake Elisabeti. Na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za Mungu wakiendelea katika amri zote za Bwana na maagizo yake bila lawama. Nao walikuwa hawana mtoto maana Elisabeti alikuwa tasa na wote wawili walikuwa wazee sana. Basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika utaratibu wa zamu yake mbele za Mungu, kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani, kura ilimwangukia kuingia katika hekalu la Bwana ili kufukiza uvumba. Na makutano yote ya watu walikuwa wakisali nje saa ya kufukiza uvumba. Akatokewa na malaika wa Bwana amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukizia. Zakaria alipomwona alifadhaika, hofu ikamwingia. Lakini yule malaika akamwambia, usiogope Zakaria, maana dua yako imesikiwa, na mkeo Elisabeti atakuzalia mtoto mwanamume, na jina lake utamwita Yohana. Nawe utakuwa na furaha na shangwe, na watu wengi watafurahi kuzaliwa kwake. Luka anatuambia kwa undani ukoo wa Yohana. Luka mwanafunzi wa Yesu anaeleza ukoo wa Yohana tangu mwanzo. Luka alikuwa amemfundisha Injili mtu aliyeitwa Theofilo aliyekuwa kutoka utamaduni tofauti na hakumjua Bwana. Kwa hiyo ili kumfundisha kuhusu Yesu Mwokozi wa wenye dhambi, Luka alidhani kwamba alihitaji kufafanua kwa undani ukoo wa Yohana Mbatizaji. Katika Luka sura ya moja mistari ya tano hadi tisa anasimulia: zamani za Herode, mfalme wa Uyahudi, palikuwa na kuhani mmoja, jina lake Zakaria, wa zamu ya Abia, na mkewe alikuwa mmojawapo wa uzao wa Haruni, jina lake Elisabeti. Na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za Mungu, wakiendelea katika amri zote za Bwana na maagizo yake bila lawama. Nao walikuwa hawana mtoto maana Elisabeti alikuwa tasa na wote wawili walikuwa wazee sana. Basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika utaratibu wa zamu yake mbele za Mungu kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani. Hapa tukio lilitokea wakati Zakaria alipokuwa akimtumikia Mungu kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani. Luka alishuhudia waziwazi kwamba Zakaria alikuwa mzao wa Haruni. Basi Zakaria alikuwa wa zamu gani? Hili ni jambo muhimu sana. Alieleza alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika utaratibu wa zamu yake mbele za Mungu. Tunaweza kuona kwamba Luka alimjua Zakaria vizuri sana hata akaeleza injili ya ukombozi kupitia Zakaria na Elisabeti. Kwa kuwa sisi pia ni watu wa mataifa wa jamii tofauti, hatuwezi kuuelewa wokovu wa Yesu usipoelezwa kwa undani hatua kwa hatua. Hebu tujue maelezo yake ni yapi. Yohana Mbatizaji alizaliwa na Zakaria na mkewe Elisabeti, ambaye alikuwa mmoja wa uzao wa Haruni. Sasa hebu tuangalie ukoo wa Zakaria na Yohana. Ukoo wa Yohana Mbatizaji. Yohana Mbatizaji alikuwa mzawa wa nani? Haruni kuhani mkuu. Ili kuelewa ukoo wa Yohana Mbatizaji, tunapaswa kusoma Agano la Kale, moja Mambo ya Nyakati sura ya 24 mistari ya moja hadi 19. Eina zamu za wana wa Haruni ni hizi. Wana wa Haruni walikuwa Nadabu, Abihu, Eleazari na Idhamari. Lakini Nadabu na Abihu walikufa kabla ya baba yao, wala hawakuwa na watoto. Kwa hiyo Eleazari na Idhamari wakahudumu kama makuhani. Kisha Daudi pamoja na Sadoki wa wana wa Eleazari na Ahimeleki wa wana wa Idhamari akawagawanya kulingana na ratiba ya huduma yao kwa kuwa waliopatikana kuwa wakuu kati ya wana wa Eleazari walikuwa wengi kuliko kati ya wana wa Idhamari wakagawanywa hivi: miongoni mwa wana wa Eleazari kulikuwa na vichwa kumi na sita vya mbari za baba zao, na miongoni mwa wana wa Idhamari vichwa wanane vya mbari za baba zao. Ndivyo walivyogawanywa kwa kura, kundi moja kama jingine, kwa kuwa kulikuwa na wakuu wa patakatifu na wakuu wa nyumba ya Mungu kutoka kutoka kwa kwa wana wana wa Eleazari na naye wa Idhamari na Shemaya mwana wa Nethaneli mwandishi mmoja wa Walawi akawaandika mbele ya mfalme na mbele ya wakuu na Sadoki kuhani na Ahimeleki mwana wa Abiadhari na vicho vya mbari za baba za makuhani na za Walawi mbari moja ya baba ikatwaliwa kwa Eleazari na moja kwa Idhamari. Kura ya kwanza ikamtokea Yehoyaribu, na ya pili Yedaya, ya tatu Harimu, ya nne Seorimu, ya tano Malkia, ya sita Miamini, ya saba Hakosi, ya nane Abia, ya kenda Yeshua, ya kumi Shekania, ya kumi na moja Eliashibu, ya kumi na mbili Yakimu, ya kumi na tatu Hupa, ya kumi na nne Yeshebeabu, ya kumi na tano Bilga, ya kumi na sita Imeri, ya kumi na saba Heziri, ya kumi na nane Hapisesi, ya kumi na kenda Pedhahia, ya ishirini Ezekieli, ya ishirini na moja Yakini, ya ishirini na mbili Gamuli, ya ishirini na tatu Delaya, ya ishirini na nne Maazia. Hii ilikuwa ratiba ya huduma yao ya kuingia katika nyumba ya Bwana kwa kadiri ya agizo lao kwa mkono wa Haruni baba yao kama Bwana Mungu wa Israeli alivyomwamuru. Hebu tusome tena mstari wa kumi, ya saba Hakosi, ya nane Abia. Hapa Daudi aliwagawia kwa kura, kila mmoja wa wana wa Haruni ili huduma ya kutoa sadaka ifanyike kwa mpangilio. Kama mnavyojua, Haruni alikuwa ndugu mkubwa wa Musa. Mungu alimteua Musa kuwa mjumbe wake na Haruni kuwa kuhani mkuu wa maskani takatifu mbele ya watu wa Israeli. Walawi wengine wote waliwekwa chini ya makuhani, nao Haruni na wanawe wakasimamia sadaka zote mbele za Mungu. Kabla ya Daudi kuweka mfumo wa kupiga kura, makuhani wazao wa Haruni walipaswa kupiga kura kila mara na jambo hilo lilipelekea mkanganyiko mwingi. Hivyo Daudi akaweka utaratibu kwa kupanga kila zamu kwa mpangilio. Kulikuwa na zamu ishirini na nne katika utaratibu ulioanzia kwa wajukuu wa Haruni na ya nane ilikuwa Abia. Imeandikwa palikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abia. Hivyo Zakaria na mkewe Elisabeti wote wawili walikuwa wazawa wa Haruni kuhani mkuu. Zakaria kuhani wa zamu ya Abiya ndiye aliyekuwa baba yake Yohana Mbatizaji. Tunajua kutokana na Biblia kwamba walikuwa wakiwana ndani ya koo zao. Kama mnavyojua, Yakobo alioa binti wa mjomba wake wa upande wa mama yake. Maelezo haya ya ukoo yana umuhimu mkubwa. Imeandikwa palikuwa na kuhani mmoja jina lake Zakaria wa zamu ya Abiya. Hivyo bila shaka alikuwa mzawa wa Haruni. Ni nani? Zakaria baba yake Yohana Mbatizaji. Hili ni jambo muhimu katika kufafanua ukombozi wa Yesu na huduma ya Yohana Mbatizaji na kupitishwa kwa dhambi za ulimwengu juu ya Yesu. Ni wana wa Haruni tu ndio watakaohudumu kama makuhani. Ni nani angeweza kuhudumu kama kuhani mkuu katika nyakati za Agano la Kale? Haruni na wazao wake. Basi ni wapi katika Biblia panapoainisha kwamba wana wa Haruni wanapaswa kuhudumu kama makuhani? Hebu tuangalie. Katika Hesabu sura ya 20 mistari ya 22 hadi 29: basi wana wa Israeli mkutano wote wakasafiri kutoka Kadeshi wakafika mlima wa Hori Bwana akasema na Musa na Haruni katika mlima wa Hori, karibu na mpaka wa nchi ya Edomu, akawaambia, Haruni atakusanywa awe pamoja na watu wake, kwa kuwa hataingia katika nchi niliyowapa wana wa Israeli, kwa sababu mliasi kinyume cha neno langu penye maji ya Meriba. Umtwae Haruni na Eleazari mwanawe uwapandishe juu ya mlima wa Hori. Umvue Haruni mavazi yake, ukamvike Eleazari mwanawe mavazi hayo, kwa maana Haruni atakusanywa kwa watu wake, naye atakufa huko. Basi Musa akafanya kama Bwana alivyomwamuru, wakakwea katika mlima wa Hori mbele ya macho ya mkutano wote. Musa akamvua Haruni mavazi yake, akamvika Eleazari mwanawe mavazi hayo. Haruni akafa huko juu ya kilele cha mlima kisha Musa na Eleazari wakatelemka mlimani, na mkutano wote walipoona ya kuwa Haruni amekufa, nyumba yote ya Israeli ikamlilia Haruni siku thelathini. Katika kitabu cha Kutoka, torati ya Mungu imeandikwa kwamba wana wa kuhani mkuu wanapaswa kuchukua ukuhani mkuu kama vile baba zao walivyofanya, wao wenyewe wanapofikia umri unaofaa. Katika Kutoka sura ya 28 mistari ya moja hadi tano, nawe umlete Haruni ndugu yako karibu nami na wanawe pamoja naye miongoni mwa wana wa Israeli ili anitumikie katika kazi ya ukuhani, Haruni na Nadabu na Abihu na Eleazari na Idhamari wana wa Haruni. Nawe utamfanyia Haruni ndugu yako mavazi matakatifu kwa utukufu na kwa uzuri. Nawe utawaambia wote walio na moyo wa hekima niliyowajaza roho ya hekima wamfanyie Haruni mavazi ili kumtakasa apate kunitumikia katika kazi ya ukuhani. Na mavazi watakayoyafanya ni haya: kifuko cha kifuani na naivera na joho ya naivera na kanzu ya kazi ya urembo na kilemba na mshipi. Nao watafanyia Haruni nduguyo na wanawe mavazi matakatifu ili anitumikie katika kazi ya ukuhani. Nao watatoa dhahabu na nyuzi za samawi na za zambarau na za rangi nyekundu pamoja na kitani nzuri. Mungu alimtewa kwa wazi Haruni ndugu wa Musa kwa ukuhani. Huduma ya ukuhani haikufunguliwa kwa mtu mwingine yeyote. Kwa hiyo Mungu alimwagiza Musa amtie wakfu Haruni awe kuhani mkuu na amfanyie mavazi ya kikuhani yanayofaa kama alivyoagiza. Hatupaswi kamwe kusahau maneno ya Mungu. Pia katika Kutoka sura ya 29 mistari ya 1 hadi 9: na hili ndilo utakalowafanyia ili kuwaweka wakfu kwa ajili ya kunitumikia mimi kama makuhani himchukue ng'ombe dume mmoja mchanga na kondoo dume wawili wasio na ila, na mkate usiotiwa chachu, keki zisizotiwa chachu zilizochanganywa na mafuta, na keki nyembamba zisizotiwa chachu zilizopakwa mafuta. Utazitengeneza kwa unga wa ngano. Nawe utaviweka katika kikapu kimoja na kuvileta katika kikapu pamoja na yule ng'ombe dume na wale kondoo dume wawili. ina Haruni na wanawe utawaleta kwenye mlango wa hema ya kukutania, nawe utawaosha kwa maji. Kisha utachukua yale mavazi, umvike Haruni ile kanzu na joho ya naivera naivera, na kifuko cha kifuani na umfunge kwa mshipi wa naivera uliofumwa kwa ustadi. Utaweka kilemba kichwani pake na kuweka taji takatifu juu ya kilemba. Nawe utachukua mafuta ya upako, uyamimine juu ya kichwa chake na umtie mafuta. Kisha utawaleta wanawe na kuwavika kanzu. Nawe utawafunga mishipi Haruni na wanawe na kuwavika kofia. Ukuhani utakuwa wao kwa amri ya milele. Basi utawaweka wakfu Haruni na wanawe. Nawe utawafunga mishipi Haruni na wanawe na kuwavika kofia. Ukuhani utakuwa wao kwa amri ya milele. Basi utawaweka wakfu Haruni na wanawe. Mungu alibainisha kwamba ni Haruni na wanawe tu waliopaswa kuwekwa wakfu ili kuhudumu katika ukuhani milele. Aliposema wazi kwa amri ya milele, hili lilibaki kweli hata baada ya Yesu kuja katika ulimwengu huu. Kwa hiyo Luka anaeleza kwa kina kwamba Zakaria alikuwa mzao wa Haruni kuhani mkuu. Zakaria alipokuwa akihudumu kama kuhani mbele za Mungu katika hekalu la Bwana, malaika akamtokea akamwambia kwamba maombi yake yamesikiwa na kwamba mkewe Elisabeti atamzalia mwana. Zakaria hakuweza kuamini jambo hili akasema, mke wangu ni mzee sana, atawezaje kuzaa mwana? Kwa sababu ya shaka yake, Mungu akamfanya bubu kwa kitambo, ili kuonyesha kwamba maneno yake ni ya kweli. Kwa wakati ufao, mke wake akapata mimba, na baada ya muda Mariamu bikira pia akapata mimba. Matukio haya mawili yalikuwa kazi za maandalizi za Mungu kwa ajili ya wokovu wetu ili kuokoa wanadamu waliopotoka ilibidi atume mtumishi wake Yohana Mbatizaji na mwana wake wa pekee Yesu azaliwe katika ulimwengu huu. Kwa hiyo, Mungu alimfanya mwana wake abatizwe na Yohana Mbatizaji ili kupitisha dhambi zote za ulimwengu juu yake ili wale wanaomwamini yeye waokolewe. Maongozi maalum ya Mungu. Ni nani ambaye Mungu alimwandaa kabla ya Yesu kwa ajili ya kazi ya ukombozi? Yohana Mbatizaji. Mungu alimwandalia Yohana azaliwe katika ulimwengu huu kabla ya Yesu. Yohana alizaliwa ili ambatize Yesu na kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu juu yake. Mzao wa kuhani mkuu alipaswa kutoa dhabihu ya upatanisho ili kutimiza agano la Mungu lililofanywa katika agano la Kale na agano Jipya ili injili ya ukombozi wa Yesu iaminiwe na kutekelezwa ipasavyo. Katika Kutoka, Mungu aliwapa Israeli torati yake na maagano yake, torati ya Mungu na torati ya kusimamia huduma ya dhabihu katika maskani hadi kufikia mavazi ya makuhani, maelezo ya dhabihu na urithi wa ukuhani kwa wana wa makuhani. Mungu alimteua Haruni na wazao wake kwa ukuhani mkuu milele. Kwa hiyo wazao wote wa Haruni waliweza kutoa dhabihu na makuhani wakuu wangeweza kutoka tu katika nyumba ya Haruni. Je, Ji, unaona jinsi ilivyokuwa? Lakini miongoni mwa wazao wengi wa Haruni, Mungu alimchagua kuhani mmoja aitwaye Zakaria pamoja na mkewe Elisabeti. Mungu alikuwa amesema, "Tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako." Mungu alipomwambia Zakaria kwamba angemwezesha Elisabeti kupata mwana na kwamba alipaswa kumpa jina Yohana, alishangaa sana hata akawa bubu kwa amri yake mpaka mwana alipozaliwa na kupewa jina. Na kweli mwana alizaliwa nyumbani kwake. Wakati ulipotimia wa kumpa mtoto jina kwa desturi ya Israeli, walikusudia kumpa jina la baba yake. Sasa wakati kamili wa Elisabeti wa kujifungua ulifika naye akazaa mwana. Majirani na jamaa zake waliposikia jinsi Bwana alivyokuwa amemwonyesha rehema kuu, walifurahi pamoja naye. Basi ikawa siku ya nane walikuja kumtahiri mtoto na wangemwita kwa jina la baba yake Zakaria. Mama yake akajibu na kusema, "La, ataitwa Yohana." Lakini wakamwambia, hakuna yeyote miongoni mwa jamaa zako anayeitwa kwa jina hili. Basi wakamfanyia ishara baba yake, jina gani angependa aitwe. Naye akaomba kibao cha kuandikia na akaandika akisema, jina lake ni Yohana. Basi wote wakastaajabu. Papo hapo kinywa chake kikafunguliwa na ulimi wake ukafunguliwa, naye akanena akimsifu Mungu. Kisha hofu ikawajia wote waliokaa karibu nao, na maneno haya yote yalijadiliwa katika nchi yote ya vilima ya Uyahudi na wote walioyasikia wakayatia mioyoni mwao, wakisema, mtoto wa namna gani huyu atakuwa? Na mkono wa Bwana ulikuwa pamoja naye. Luka sura ya moja mistari ya hamsini na saba hadi sitini na sita. Zakaria alikuwa bubu. Wakati huo, wakati wa kumpa mtoto jina ulipofika, jamaa walipendekeza mtoto aitwe Zakaria, lakini mama yake alisisitiza kwamba jina lake liwe Yohana. Hapo jamaa wakasema hakuna mtu katika jamaa yao aitwaye jina hilo na kwamba mtoto apewe jina la baba yake. Elisabeti alipokuwa akiendelea kusisitiza jina hilo, jamaa walimwendea Zakaria wakauliza mtoto ataitwaje. Kwa kuwa Zakaria hangeweza kuzungumza bado, akaomba kibao cha kuandikia akaandika Yohana. Jamaa wote wakastaajabu juu ya uchaguzi huo usio wa kawaida wa jina. Lakini baada ya kumpa mtoto jina, kinywa cha Zakaria kikafunguka mara moja. Akamhimidi Mungu, akajazwa na Roho Mtakatifu akatabiri. Luka anasimulia kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji katika nyumba ya Zakaria. Hapo palikuwa na kuhani mmoja, jina lake Zakaria wa zamu ya Abia. Katika maongozi maalum ya Mungu, Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu, alizaliwa kwa Zakaria mzao wa Haruni. Na kupitia Yohana Mbatizaji na Yesu Kristo, Mungu alikamilisha wokovu wa wanadamu. Tunaokolewa kutoka katika dhambi zetu zote kwa kuamini kazi ya ukombozi iliyotekelezwa kupitia Yohana na Yesu Kristo. Ubatizo wa Yesu. Kwa nini Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji? Ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba Yesu ni mwana wa Mungu, naye aliondoa dhambi zetu zote. Yeye alikuwa Yohana Mbatizaji, mtumishi wa Mungu aliyeshuhudia kuhusu wokovu wetu. Hii haimaanishi kwamba Mungu hasemi mwenyewe kwamba yeye ni Mwokozi wetu. Mungu hufanya kazi kupitia watumishi wake kanisani na kupitia vinywa vya watu wake wote waliokolewa. Mungu anasema neneni, maneno ya faraja kwa Yerusalemu na mpazie sauti, kwamba vita vyake vimekwisha, kwamba uovu wake umeondolewa, kwa maana amepokea kutoka mkononi mwa Bwana mara dufu kwa dhambi zake zote. Nyasi hunyauka, uwa hunyauka, bali neno la Mungu wetu lasimama milele. Isaya sura ya 40, mistari ya mbili na nane. Enini, si wenye dhambi tena Nimefanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zenu zote na vita vimekwisha. Hivyo sauti ya injili ya ukombozi inaendelea kutupazia sauti. Hii ndiyo iitwayo injili iliyoandaliwa. Tunapozielewa kazi za Yohana Mbatizaji, tunapoelewa kwa kweli kwamba dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa juu ya Yesu kupitia Yohana Mbatizaji, sote tunaweza kuwekwa huru kutoka kwa dhambi zetu. Injili zote nne zinasimulia habari za Yohana Mbatizaji na nabii wa mwisho wa Agano la Kale, naye anamshuhudia Yohana Mbatizaji, mtumishi wa Mungu. Na Agano Jipya linaanza kwa kuzaliwa kwa Yohana Mbatizaji na kupitishwa kwa dhambi kwa njia yake. Basi kwa nini tunamwita Yohana Mbatizaji? Ni kwa sababu alimbatiza Yesu. Ubatizo maana yake ni nini? Unamaanisha kupitishwa, kuzikwa, kuoshwa sawa na kuwekea mikono katika agano la kale. Katika agano la kale mtu alipotenda dhambi alipitisha dhambi zake juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi ile, sadaka isiyo na ila, kwa kuiwekea mikono, na ile sadaka ilikufa pamoja na hizo dhambi. Ukuwekea mikono humaanisha kupitisha juu ya. Kwa hiyo kuwekea mikono na ubatizo ni jambo moja lenye majina tofauti. Basi maana ya ubatizo wa Yesu ilikuwa nini? Ubatizo wake ulikuwa njia ya pekee ya kufanya upatanisho ndani ya utaratibu uliowekwa na Mungu. Katika Agano la Kale wenye dhambi walipaswa kuiwekea mikono kichwani mwa sadaka ili kupitisha dhambi zao juu ya kichwa chake. Kisha walipaswa kukata koo lake nao makuhani wakaileta damu na kuipaka juu ya pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa. Hivi ndivyo walivyofanya upatanisho wa dhambi za kila siku. Basi walifanyaje upatanisho wa dhambi za kila mwaka? Haruni kuhani mkuu alitoa sadaka kwa ajili ya watu wote wa Israeli. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alizaliwa katika nyumba ya Haruni, ilikuwa inafaa kwake kuwa kuhani mkuu na Mungu alimchagua tangu awali awe kuhani mkuu wa mwisho kulingana na ahadi yake ya ukombozi. Yohana Mbatizaji alikuwa mwakilishi wa wanadamu wote na kuhani mkuu wa mwisho wa wanadamu wote kwa kuwa agano la kale lilikoma Yesu Kristo alipozaliwa. Ni nani mwingine isipokuwa Yohana Mbatizaji aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu katika agano jipya kama vile Haruni alivyofanya upatanisho kwa ajili ya dhambi za watu wake katika agano la kale? Kama kuhani mkuu wa mwisho katika agano la kale na mwakilishi wa wanadamu wote, Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu juu ya Yesu alipombatiza yeye. Kwa sababu Yohana alizipitisha dhambi zote kwa Yesu, tunaweza kukombolewa kwa kuamini Injili ya maji na Roho. Yesu akawa mwanakondoo ili kuokoa wenye dhambi wote, hivyo akitimiza kazi ya ukombozi kama Mungu alivyopanga. Yesu alituambia kwamba Yohana Mbatizaji alikuwa nabii wa mwisho, kuhani mkuu wa mwisho aliyepitisha dhambi zote za ulimwengu juu yake. Kwa nini Yesu hakuweza kulifanya peke yake? Kwa nini alimhitaji Yohana Mbatizaji? Kulikuwa na sababu ya Yohana Mbatizaji kuja miezi sita kabla ya Yesu. Likuwa ili kutimiza torati ya agano la kale, kuikamilisha agano la kale. Yesu alizaliwa na Bikira Mariamu na Yohana Mbatizaji alizaliwa na mwanamke mzee aitwaye Elisabeti. Haya yalikuwa matendo ya Mungu, naye alipanga ili kuwaokoa wenye dhambi wote. Ili kutuokoa na vita vya milele dhidi ya dhambi na mateso yote ya wanadamu wenye dhambi, alimtuma mtumishi wake Yohana, kisha mwana wake mwenyewe Yesu. Yohana Mbatizaji alitumwa kama mwakilishi wa wanadamu wote, kuhani mkuu wa mwisho mkuu zaidi miongoni mwa waliozaliwa na wanawake ni nani? Alikuwa mtu mkuu zaidi duniani Yohana Mbatizaji. Hebu tuangalie Mathayo sura ya kumi na moja mistari ya saba hadi kumi na nne n eina Walipokwenda zao, Yesu alianza kuwaambia makutano habari za Yohana, mlitoka kwenda nyikani kuona nini? Tete likitikiswa na upepo? lakini mlitoka kwenda kuona nini? Mtu aliyevikwa nguo laini? Hakika wavaliao nguo laini wako katika nyumba za wafalme. Lakini mlitoka kwenda kuona nini? Nabii? Naam nawaambia tena, aliye mkuu kuliko nabii. Kwa maana huyu ndiye aliyeandikiwa haya, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataitengeneza njia yako mbele yako. Amin, nawaambia miongoni mwa waliozaliwa na wanawake hakuna aliyeinuka mkuu kuliko Yohana Mbatizaji, lakini aliye mdogo katika ufalme wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye. Tangu siku za Yohana Mbatizaji hadi sasa ufalme wa mbinguni unateswa kwa nguvu, nao wenye nguvu wanauteka kwa nguvu. Kwa maana manabii wote na torati walitabiri mpaka Yohana, na kama mko tayari kulipokea, yeye ndiye Eliya ajaye. Watu walitoka kwenda nyikani kumwona Yohana Mbatizaji aliyekuwa akipaza sauti, tubuni, enyi uzao wa nyoka. Naye Yesu akasema, lakini mlitoka kwenda kuona nini? Mtu aliyevikwa nguo laini? Hakika wavaliao nguo laini wako katika nyumba za wafalme. Yesu mwenyewe alishuhudia ukuu wa Yohana. imlitoka kwenda kuona nini Mtu wa porini aliyevaa manyoya ya ngamia na kupaza sauti kwa nguvu zote. Hakika alikuwa amevaa manyoya ya ngamia. Mlitoka kwenda kuona nini? Mtu aliyevikwa mavazi mororo? Wale wanaovaa mavazi mororo wamo katika nyumba za wafalme. Lakini yeye ni mkuu kuliko mfalme, alishuhudia Yesu. Hakika wavaliao nguo laini wako katika nyumba za wafalme. Lakini mlitoka kwenda kuona nini? Nabii. Naam, nawaambia tena aliye mkuu kuliko nabii. Siku za kale manabii walikuwa wakuu kuliko wafalme. Yohana Mbatizaji alikuwa zaidi ya mfalme na zaidi ya nabii. Alikuwa zaidi ya manabii wote wa Agano la Kale. Kwa kweli Yohana kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu alikuwa zaidi ya Haruni kuhani mkuu wa kwanza. Yesu mwenyewe anamshuhudia Yohana. Nani ni mwakilishi wa wanadamu? Isipokuwa Kristo mwenyewe, nani ni mtu mkuu zaidi duniani? Yohana Mbatizaji. Inawaambia tena aliye mkuu kuliko nabii. Kwa maana huyu ndiye aliyeandikiwa haya, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataitengeneza njia yako mbele yako. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba vita dhidi ya dhambi vilikuwa vimekwisha. Itazama, mwanakondo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Alikuwa ni Yohana Mbatizaji aliyeshuhudia kwamba Yesu aliondoa dhambi za ulimwengu. Katika Mathayo sura ya 11 mstari wa 11, na amin, nawaambia miongoni mwa waliozaliwa na wanawake, hakuna aliyeinuka mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Je, kumekuwa na yeyote mkuu kuliko Yohana Mbatizaji miongoni mwa waliozaliwa na wanawake? Ina maana gani waliozaliwa na wanawake? Ina maana wanadamu wote. Isipokuwa Adamu, wanadamu wote walizaliwa na wanawake. Naam, miongoni mwa waliozaliwa na wanawake hajatokea aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Kwa hiyo, yeye ndiye kuhani mkuu wa mwisho na mwakilishi wa wanadamu. Yohana Mbatizaji alikuwa kuhani mkuu, nabii na mwakilishi wetu. Katika Agano la Kale, Haruni na wanawe waliwekwa wakfu na Mungu wa hudumu kwa amri ya milele. Dhambi zote zilipaswa kuoshwa kupitia Haruni na wanawe. Ndivyo Mungu alivyoagiza. Kama mtu mwingine miongoni mwa Walawi angejitokeza na kuthubutu kujiingiza katika huduma ya ukuhani, bila shaka angekufa. Walichoweza kufanya tu ni kukusanya kuni kwa ajili ya moto juu ya madhabahu, kuchuna ngozi za wanyama, kusafisha matumbo na kuondoa mafuta. Kama wangekuwa na kiburi cha kutosha kujaribu kufanya kazi ya makuhani, wangekufa tu. Ni torati ya Mungu. Hawakuweza kuvuka mpaka. Duniani hajainuka mtu aliye mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Alikuwa mkuu zaidi miongoni mwa wanadamu wote. Ni tangu siku za Yohana Mbatizaji hadi sasa ufalme wa mbinguni unateswa kwa nguvu, nao wenye nguvu wanauteka kwa nguvu. Mathayo sura ya kumi na moja mstari wa kumi na mbili. Ukombozi wa wanadamu ulitimilizwa wakati Yohana Mbatizaji alipombatiza Yesu, na wale wanaomwamini Yesu wanaweza kuingia katika ufalme wa mbinguni, wanakuwa wenye haki. Hebu tuone jinsi baba yake Yohana alivyomshuhudia mwanawe. Ushuhuda wa Zakaria baba yake Yohana. Zakaria alitabiri nini kumhusu mwanawe? Yohana ataitayarisha njia ya Bwana kwa kuwapa watu wake maarifa ya wokovu. Hebu tusome Luka sura ya moja mistari ya sitini na saba hadi themanini. Sasa baba yake Zakaria alijazwa Roho Mtakatifu na akatabiri akisema, abarikiwe Bwana Mungu wa Israeli kwa maana yeye amewatembelea na kuwakomboa wa watu wake, na ametuinulia pembe ya wokovu kwetu katika nyumba ya mtumishi wake Daudi. Kama alivyosema kwa kinywa cha manabii wake watakatifu ambao wamekuwepo tangu mwanzo wa ulimwengu, kwamba tuokolewe kutoka kwa adui zetu na kutoka mkononi mwa wote wanaotuchukia ili kutimiza rehema alizoahidi kwa baba zetu, na kukumbuka agano lake takatifu, kiapo ambacho alimwapia baba yetu Ibrahimu, kutujalia sisi kwamba tukiwa tumekombolewa kutoka mkononi mwa adui zetu, tupate kumtumikia yeye pasipo hofu, katika utakatifu na haki mbele zake siku zote za maisha yetu. Nawe mtoto, utaitwa nabii wa aliye juu, kwa maana utatangulia mbele za uso wa Bwana kuitayarisha njia zake, kuwapa watu wake maarifa ya wokovu kwa ondoleo la dhambi zao, kupitia rehema nyororo za Mungu wetu, ambazo kwazo macheo kutoka juu yametutembelea kuwapa nuru wale wanaokaa gizani na katika uvuli wa mauti, kuongoza miguu yetu katika njia ya amani. Basi yule mtoto akakuwa na akawa hodari katika roho na alikuwa majangwani hadi siku ya kudhihirishwa kwake kwa Israeli. Zakaria alitabiri mambo mawili. Alitabiri kwamba mfalme wa watu wote alikuwa amekuja. Kutoka mistari 68 na hadi 73 alitabiri kwa furaha kwamba Mungu hakusahau ahadi zake, na kwamba Yesu kama Mungu alivyomwahidi Ibrahimu, alizaliwa na bikira Mariamu, ili kuwaokoa wazao wake kutoka mikononi mwa adui zao. Na kisha kutoka mstari wa 74 kutujalia sisi, kwamba tukiwa tumekombolewa kutoka mkononi mwa adui zetu, tupate kumtumikia yeye pasipo hofu. Huu ni ukumbusho wa ahadi ya Mungu kwa Ibrahimu na watu wa Israeli, naye akatabiri kutujalia sisi kwamba tupate kumtumikia yeye pasipo hofu. Kuanzia mstari wa sabini na sita alitabiri akimwambia mwanawe. Einawe, mtoto utaitwa nabii wa aliye juu, kwa maana utatangulia mbele za uso wa Bwana kuitayarisha njia zake, kuwapa watu wake maarifa ya wokovu kwa ondoleo la dhambi zao, kupitia rehema nyororo za Mungu wetu, ambazo kwazo macheo kutoka juu yametutembelea, kuwapa nuru wale wanaokaa gizani na katika uvuli wa mauti, kuongoza miguu yetu katika njia ya amani. Hapa alisema kuwapa watu wake maarifa ya wokovu kwa ondoleo la dhambi zao. Alisema maarifa ya wokovu yangetolewa na nani? Yohana Mbatizaji. Je, mnaona hili? Yohana Mbatizaji, kupitia maneno ya Mungu, alipaswa kutupatia maarifa kwamba Yesu ni mwana wa Mungu aliyeziondoa dhambi za ulimwengu. Sasa hebu tuangalie Marko moja: ni mwanzo wa Injili ya Yesu Kristo, mwana wa Mungu, kama ilivyoandikwa katika manabii, tazama, namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako, naye ataandaa njia yako mbele yako. Sauti ya mtu aliaye nyikani, itengenezeni njia ya Bwana, nyosheni mapito yake. Yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubiri ubatizo wa toba kwa ajili ya ondoleo la dhambi wakamwendea nchi yote ya Uyahudi na wote wa Yerusalemu, wakabatizwa naye katika mto Yordani wakiziungama dhambi zao. Eu, Marko sura ya moja mistari ya moja hadi tano. Waisraeli waliposikia kutoka kwa Yohana Mbatizaji waligeuka kutoka kuabudu sanamu za mataifa, wakabatizwa na Yohana Mbatizaji. Lakini Yohana alishuhudia, ninawabatiza kwa maji ili mrudie Mungu lakini mwana wa Mungu atakuja na kubatizwa nami, ili dhambi zenu zote zipitishwe kwake. Nanyi mkiamini ubatizo wake, mnapobatizwa nami, dhambi zenu zote zitapitishwa kwake, kama vile dhambi zilivyopitishwa kwa kuweka mikono katika agano la kale. Hilo ndilo Yohana alilolishuhudia. Jambo kwamba Yesu alibatizwa katika mto Yordani linamaanisha kwamba alibatizwa katika mto wa mauti. Tunaimba katika mazishi, katika utamu wa baadaye, tutakutana kwenye ule ufuo mzuri, tutakutana kwenye ule ufuo mzuri. Tunapokufa tutauvuka mto Yordani. Mto Yordani ni mto wa mauti. Yesu alibatizwa katika mto wa mauti, ubatizo unaopitisha dhambi zetu ni nini? Kuweka mikono katika agano jipya. Ubatizo wa Yesu. Katika Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba tunasoma wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Lakini Yohana alijaribu kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe unakuja kwangu. Lakini Yesu akajibu akamwambia, Ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Ndipo akamruhusu. Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini, na tazama, mbingu zilifunguliwa kwake, naye akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake. Na ghafla sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni Mwanangu mpendwa, ambaye nampendezwa naye yesu alikuja mto yordani na kubatizwa na yohana mbatizaji inibatize naye yohana akasema nahitajika kubatizwa na wewe nawe waja kwangu makuhani wakuu wa mbinguni na wa duniani walikutana pamoja kulingana na waibrania yesu kristo ni kuhani mkuu milele kwa utaratibu wa melkizedeki hana nasaba si mzao wa haruni wala wa mwanadamu yeyote duniani yeye ni mwana wa Mungu muumba wetu. Kwa hiyo, yeye hana nasaba, lakini yeye aliweka kando utukufu wa mbinguni akashuka duniani ili kuwaokoa watu wake. Sababu ya yeye kushuka ulimwenguni ilikuwa kuwaokoa wenye dhambi wote walioteseka kwa udanganyifu wa Shetani. Zaidi ya hayo, yeye aliziondoa dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji. E, lakini Yesu akajibu akamwambia, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Ndipo akamruhusu. E, ruhusu iwe hivyo sasa, ruhusu. Yesu, alimwamuru mwakilishi wa wanadamu wote, akainamisha kichwa chake. Katika Agano la Kale dhabihu ilipotolewa kwa Mungu, ama mwenye dhambi au kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha hiyo dhabihu na kuzipitisha dhambi. Kuweka mikono humaanisha kupitisha. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Maana yake ilikuwa sawa na kuweka mikono katika Agano la Kale. Kupitisha, kuzikwa, kuoshwa na kutoa dhabihu vyote vina maana ile ile. Agano jipya ndilo uhalisia, ilhali agano la kale ni kivuli chake. Katika agano la kale, mwenye dhambi alipoweka mikono yake juu ya mwanakondoo, dhambi yake ilipitishwa kwa mwanakondoo, naye mwanakondoo akafa. Mwanakondoo alipokufa, alizikwa. Dhambi ya yule aliyeweka mikono juu ya mwanakondoo ilipitishwa kwa mwanakondoo, hata mwanakondoo akafa pamoja na ile dhambi. Dhambi ilipoipitishwa kwa mwanakondoo, je, yule aliyeleta mwanakondoo naye akawa bila dhambi? Tuseme kwamba kitambaa hiki ni dhambi na kipaza sauti hiki ni mwanakondoo. Na ninapoweka mikono yangu juu ya kipaza sauti hiki, dhambi hii hupitishwa kwa kipaza sauti hiki, yaani mwanakondoo. Mungu mwenyewe aliamua kwamba liwe hivyo. Iweka mikono yako kwa hiyo ili kukombolewa kutokana na dhambi, mtu hana budi kuweka mikono yake. Baada ya hapo huwa hana dhambi. Ubatizo wa Yesu ni kwa ajili ya kuosha, kuzika na kuipitisha dhambi kwake. Ndivyo hasa inavyomaanisha. Kutimiza haki yote ina maana gani? Ni kuosha dhambi zote kwa kuzipitisha kwa Yesu. Basi Yesu alipobatizwa ili kuondoa dhambi zote za ulimwengu, je, dhambi hizo zote zilipitishwa kwake? Dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa Yesu na watu wote walikombolewa. Ni sawa na kuipitisha dhambi juu ya dhabihu katika Agano la Kale. Yesu alikuja katika ulimwengu huu na katika mto Yordani alisema, ruhusu iwe hivyo sasa kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Mathayo sura ya tatu mstari wa 15. Kisha Yohana Mbatizaji akambatiza Yesu. Yesu alimwambia Yohana kwamba yafaa kwao kutimiza haki yote kwa ubatizo wake. Haki yote humaanisha lililo sahihi na lifaalo kabisa. Kwa kuwa ndivyo ilivyofaa kwao kutimiza haki yote. Hii ilimaanisha kwamba ilikuwa sawa Yohana kumbatiza Yesu na Yesu kubatizwa na Yohana ili dhambi zote za ulimwengu zipitishwe kwake Yesu. Mungu hutoa ukombozi kwa msingi wa ubatizo wa Yesu, dhabihu yake na imani yetu. E, wanadamu wote huteseka kwa dhambi na huteswa na ibilisi kwa sababu ya dhambi zao. Kwa hiyo ili waokolewe na waende mbinguni, wewe ukiwa mwakilishi wa wanadamu na mzao wa Haruni, unapaswa kunibatiza mimi kwa ajili ya watu wote. Nitabatizwa na wewe. Ndipo kazi ya ukombozi itatimizwa. Ndipo akamruhusu. Basi Yohana Mbatizaji akambatiza Yesu. Aliweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwake Yesu. Yesu alikuwa Mwokozi aliyeosha dhambi zetu zote. Tunaokolewa kwa kuamini ukombozi wake. Je, unaamini? Baada ya ubatizo wake, kazi ya kwanza ya huduma yake ya hadharani pale mto Yordani kupitia mikono ya mwakilishi wa wanadamu wote, alisafiri akihubiri Injili kwa miaka mitatu na nusu akiwa na dhambi zote za ulimwengu juu ya kichwa chake. Alimwambia mwanamke aliyekamatwa katika tendo la uzinzi, wala mimi sikuhukumu. Hakuweza kumhukumu kwa sababu alikuwa amechukua dhambi zake zote juu yake mwenyewe, na alikuwa karibu kufa juu ya msalaba kwa ajili ya hizo. Alipokuwa akiomba mahali paitwapo Getsemane, aliomba mara tatu, akimsihi Baba apitishe kikombe mbali naye, lakini punde akakubali na kusema, walakini si mapenzi yangu bali yako yatendekea. Luka sura ya 22 mstari wa 42. E, tazama mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yesu aliondoa dhambi kiasi gani? Dhambi zote za ulimwengu. Katika Yohana sura ya 1 mstari wa 29, siku iliyofuata Yohana alimwona Yesu anakuja kwake, akasema, tazama Mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yohana Mbatizaji alimbatiza Yesu. Na siku iliyofuata Yohana Mbatizaji alimwona Yesu akija kwake, akapaza sauti na akawashuhudia watu. Tazama, Mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Mwana wa Mungu alikuja katika ulimwengu huu na akaondoa dhambi zote za ulimwengu. Yohana Mbatizaji alishuhudia tena. Katika Yohana sura ya 1 mistari ya 35 hadi 36. Tena siku iliyofuata Yohana alisimama na wanafunzi wake wawili, na akimtazama Yesu alipokuwa akitembea, alisema, tazama, mwanakondoo wa Mungu. Mwanakondoo wa Mungu inamaanisha yeye ndiye huluki ya kweli na halisi ya dhabihu ya agano la kale iliyokufa kwa ajili ya dhambi za Israeli kwa ajili yako na mimi. Mwana wa Mungu muumba wetu alishuka katika ulimwengu huu na akaondoa dhambi zetu zote. Dhambi zote tangu kuumbwa kwa ulimwengu hadi mwisho wa ulimwengu, kutoka dhambi ya asili hadi maovu yetu yote, kutoka mapungufu yetu hadi makosa yetu. Alitukomboa sisi sote kwa ubatizo wake na damu yake msalabani. Yesu aliondoa dhambi zetu zote na akatupa ukombozi. Je, mnaelewa hili? Mwanakondo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Imepita takriban miaka elfu mbili. Ina maana kwamba takriban miaka elfu mbili imepita tangu yeye aliposhuka katika ulimwengu huu, na katika mwaka wa 30 bika Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Mwaka wa moja bika ndio mwaka wa ambao Yesu alizaliwa. Tunaita wakati wa kabla ya Kristo kaka. Basi karibu miaka elfu mbili imepita tangu Yesu alipokuja katika ulimwengu huu. Katika mwaka wa 30 BK Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji, na siku iliyofuata Yohana akawapazia watu sauti akisema, tazama mwana kondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Tazama, alikuwa akiwaambia watu wamwamini Yesu aliyeondoa dhambi zao zote. Alikuwa akishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwanakondoo wa Mungu, yule aliyetuokoa kutoka katika dhambi zetu zote. Yesu aliondoa dhambi zetu zote na akamaliza vita vyetu vya daima dhidi ya dhambi. Sasa hatuna dhambi, kwa kuwa mwana wa Mungu aliondoa dhambi zetu zote. Yohana Mbatizaji alishuhudia kwamba yeye aliondoa dhambi zetu zote, dhambi zako na zangu. E, mtu huyu alikuja kwa ushuhuda, kuishuhudia ile nuru, ili wote wapate kuamini kupitia yeye. Yohana sura ya moja mstari wa saba. Bila ushuhuda wa Yohana, tungalijuaje kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote? Biblia inatuambia mara nyingi kwamba yeye alikufa kwa ajili yetu, lakini wakati huu Yohana Mbatizaji peke yake ndiye aliyeshuhudia kwamba yeye aliondoa dhambi zetu zote. Dhambi, dhambi ya ulimwengu. Ulimwengu ni ni kiasi gani? Ni dhambi zote za wanadamu tangu mwanzo wa ulimwengu hadi mwisho wake. Wengi walitoa ushuhuda baada ya kifo cha Yesu, lakini ni Yohana Mbatizaji peke yake aliyetoa ushuhuda wakati Yesu alipokuwa bado yuhai. Bila shaka, wanafunzi wa Yesu pia walishuhudia ukombozi wa Yesu, walishuhudia kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu, kwamba yeye ndiye Mwokozi wetu. Yesu aliondoa dhambi ya ulimwengu sasa. Nini bado, hamna umri wa miaka mia moja, sivyo? Yesu aliondoa dhambi ya ulimwengu alipokuwa na umri wa miaka 30. Dhambi zilizojumuishwa katika dhambi zote za ulimwengu ni kama zifuatazo: karibu mwaka elfu nne kabla ya Kristo, Adamu; karibu mwaka elfu mbili kabla ya Kristo, Ibrahimu; Takriban mwaka wa 30 baada ya Kristo, ubatizo wa Yesu, mwaka wa 2025 sasa. Na siku ya mwisho ya ulimwengu, tuseme kwamba ilikuwa miaka 1400 kabla Yesu hajaja na imepita zaidi ya miaka 2000 tangu Yesu alipokuja. Hatujui itakuwa kwa muda gani, lakini mwisho hakika utakuja Anasema mimi ni alfa na omega, mwanzo na mwisho, wa kwanza na wa mwisho u Ufunuo sura ya 22 mstari wa 13. Basi hakika kutakuwa na mwisho, na tuko katika hatua inayoonyeshwa na mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne. Kristo aliondoa dhambi zetu katika mwaka wa thelathini bika na ilikuwa miaka tatu kabla yeye hajafa msalabani. Itazama, mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yeye aliondoa dhambi ya ulimwengu, dhambi zako na zangu. Takriban miaka elfu mbili imepita tangu kuzaliwa kwa Yesu. Sasa tunaishi takriban miaka elfu mbili baada ya Yesu kuondoa dhambi zetu, na bado tunaishi na tunatenda dhambi katika siku na zama hizi. Yesu ni mwanakondoo wa Mungu aliyeondoa dhambi ya ulimwengu. Tunaanza kuishi katika ulimwengu huu tangu wakati tunapozaliwa. Je, sote tunatenda dhambi tangu tunapozaliwa au hatutendi? Ndiyo, tunatenda. Hebu tulipitie lote. Tangu siku tunapozaliwa hadi tunapofikisha miaka kumi, je, tunatenda dhambi au hatutendi? Tunatenda. Basi je, dhambi hizo zilipitishwa kwa Yesu au lai? Zilipitishwa kwa kuwa dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu, yeye ndiye Mwokozi wetu. La sivyo, yeye angekuwaje Mwokozi wetu? Dhambi zote zilipitishwa kwa Yesu. Kuanzia umri wa miaka kumi na moja hadi ishirini, je, tunatenda dhambi au hatutendi? Tunatenda dhambi mioyoni mwetu, katika matendo yetu, sisi ni hodari sana katika hilo Tumefundishwa tusitende dhambi, lakini tunaifanya kirahisi sana. Naye Mungu anatuambia kwamba dhambi hizo zilipitishwa kwa Yesu. Yeye alijua jinsi tulivyo, kwa hiyo akaondoa dhambi hizo mapema. Na huwa tunaishi kwa muda gani katika ulimwengu huu? Tuseme ni kama miaka sabini. Kama tungejumlisha dhambi zote tunazotenda katika hiyo miaka sabini, zingekuwa na uzito gani? Kama tungezipakia kwenye malori ya tani nane, pengine ingekuwa zaidi ya mizigo mia moja ya malori. Hebu fikiria ni dhambi kiasi gani tutakazotenda katika maisha yetu yote. Je, hizo ni dhambi za ulimwengu au sivyo? Hizo ni dhambi za ulimwengu. Tunatenda dhambi tangu kuzaliwa hadi miaka kumi, kumi hadi ishirini, ishirini hadi thelathini, hadi siku tunayokufa, lakini dhambi hizo zote zimejumuishwa katika dhambi za ulimwengu ambazo tayari zimepitishwa kwa Yesu kupitia ubatizo wake. Mokozi wa mwanadamu Yesu Kristo. Yesu aliondoa dhambi kiasi gani? Dhambi zote za mababu zetu, zetu na za wazao wetu hadi mwisho wa ulimwengu. Yesu anatuambia kwamba yeye aliziosha dhambi hizo zote. Kwa kuwa Yesu hakuweza kujibatiza mwenyewe, Mungu alimtuma mtumishi wake Yohana mbele, mwakilishi aliyechaguliwa wa wanadamu wote. Einaye ataitwa jina lake he, Ajabu, Mshauri, Mungu mwenye nguvu. E, Isaya sura ya tisa mstari wa sita. Kwa yeye mwenyewe kwa hekima yake kwa shauri lake alimtuma mwakilishi wa wanadamu mbele na yeye mwenyewe mwana wa Mungu alikuja katika mwili na akaondoa dhambi zote za ulimwengu kupitia ubatizo wa Yohana Mbatizaji. Je, huu si wokovu wa ajabu? Ni ajabu, sivyo? Hivyo mara moja tu kwa kubatizwa tu na Yohana Mbatizaji yeye aliziosha dhambi zote za wanadamu ulimwenguni kote na akawakomboa wote kutoka kwa dhambi. Kwa kusulubiwa, yeye alitukomboa sote. Hebu fikiria dhambi zako zote kutoka miaka ishirini hadi 30, 30 hadi 40, 40 hadi 60, hadi 70, hadi mia moja na kisha kuna zile za watoto wako. Je, yeye alifuta dhambi zako zote au la? Ndiyo, alifanya hivyo. Yeye ni Yesu Kristo, Mwokozi wa wanadamu. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zetu zote kwa Yesu na kwa sababu Mungu alikuwa amepanga hivyo, tunaweza kukombolewa kwa kumwamini Yesu. Je, wewe na mimi ni wenye dhambi? Je, dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu au lai? Sisi si wenye dhambi tena na dhambi zetu zote zilipitishwa kwa Yesu. Ni nani anayethubutu kusema kwamba kuna dhambi katika ulimwengu huu? Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Yeye alijua kwamba tungetenda dhambi naye alichukua pia dhambi zote za wakati ujao. Wengine wetu tuna zaidi ya miaka 50 na wengine bado hata hatujaishi nusu ya maisha yetu, ilhali tunajizungumzia, nami nikiwemo, kana kwamba tumeishi milele. Kuna wengi miongoni mwetu wanaoishi maisha yenye misukosuko. Hebu nilieleze kwa namna hii: nusu ya uhai wa mdudu wa siku moja maifli ni nini? Ni takriban saa 12. 2 E Jaman, Nilikutana na fulani akazungusha kifagio cha nzi kunipiga karibu nikasagwa hadi kufa unajua. Alikuwa ameishi saa kumi na mbili tu lakini hakukoma kuzungumza. Lakini tayari hiyo ilikuwa nusu ya maisha yake. Ifikiapo saa moja au mbili usiku anakabili machweo ya maisha yake na muda mfupi baadaye mauti. Wapo wanaoishi saa ishirini, wapo ishirini na moja, na wapo wanaofikia umri mkubwa wa saa ishirini na nne. Wanaweza kusimulia uzoefu wa maisha yao yote. Lakini kwetu sisi linaonekanaje hilo? Kwa kuwa sisi tunaishi miaka sabini au themanini, twaweza kusema usinichekeshe, uzoefu wao si kitu kabisa machoni petu. Mungu ni wa milele, yeye huishi milele. Yeye huamua mwanzo na mwisho. Kwa kuwa yeye huishi milele, yeye huishi ndani ya muda wa umilele. Yeye hututazama kutoka nafasi ya umilele wake. Wakati ule aliondoa dhambi zote za ulimwengu, alikufa msalabani akasema, imekwisha. Baada ya siku tatu akafufuka na akapaa mbinguni. Sasa anaishi katika umilele. Sasa yeye anatuangalia kila mmoja wetu kutoka juu na mtu mmoja anasema, lo, jamani, nimetenda dhambi nyingi sana. Ingawa nimeishi miaka ishirini tu, nimetenda dhambi nyingi sana. Nimeishi kwa miaka thelathini na nimetenda dhambi nyingi mno, ni nyingi mno, ninawezaje kusamehewa? Lakini Bwana wetu katika umilele wake angesema, usinichekeshe. Sijakomboa tu dhambi zako hadi sasa bali pia dhambi za mababu zako kabla hujazaliwa na dhambi za vizazi vyote vya wazao wako watakaoishi baada ya kifo chako. Yeye anasema hivi kwako kutoka katika mfumo wa muda wa milele. Je, unaamini hili? Amini na upokee zawadi ya wokovu uliopewa bure na uingie katika ufalme wa mbinguni. Msiamini katika mawazo yetu bali katika maneno ya Mungu, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Haki yote ilikwisha timizwa na Mwanakondoo wa Mungu aliyeondoa dhambi ya ulimwengu. Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu. Je, alifanya hivyo au la? Alifanya hivyo. Yesu alisema nini mwishoni msalabani? Ni imekwisha Yesu Kristo aliziondoa dhambi zote za ulimwengu, akahukumiwa kifo katika mahakama ya Pontio Pilato na akasulubiwa msalabani. Enae akijitwika msalaba wake akatoka kwenda mahali paitwapo mahali pa fuvu la kichwa paitwapo kwa Kiebrania Golgotha, mahali walipomsulubisha yeye na wengine wawili pamoja naye, mmoja kila upande, na Yesu katikati. Basi Pilato akaandika anwani na kuiweka juu ya msalaba. Na maandishi yalikuwa, Yesu wa wa Nazareti mfalme wa Wayahudi. Basi Wayahudi wengi walisoma anwani hii, maana mahali ambapo Yesu alisulibiwa palikuwa karibu na mji, nayo iliandikwa kwa Kiebrania, Kigiriki na Kilatini. i Yohana sura ya 19 mistari ya 17 hadi 20. Hebu tuangalie kilichotokea baada ya yeye kusulubiwa msalabani. Hey, baada ya hayo Yesu akijua ya kuwa mambo yote sasa yamekwisha kutimizwa ili andiko litimizwe. Alikuwa amechukua dhambi zetu zote kama maandiko yanavyosema. Akasema nina kiu. Ku kulikuwako huko chombo kimejaa siki, basi wakajaza sifongo kwa siki, wakaitia juu ya ufito wa hisopo na kuiweka kinywani mwake. Basi Yesu alipokwisha kuipokea ile siki, alisema imekwisha na akiinama kichwa chake akaikabidhi roho yake. E, Yohana sura ya 19 mistari ya 28 hadi 30. Baada ya yeye kuipokea ile siki, akasema imekwisha, kisha akinamisha kichwa chake akautoa roho yake, alikufa. Na Yesu Kristo alifufuka baada ya siku tatu na kupaa mbinguni. Basi tugeukie Waebrania sura ya kumi mistari ya 1 hadi 9. E kwa maana torati, ikiwa na kivuli cha mambo mema yajayo na si mfano halisi wa mambo hayo, kamwe haiwezi kwa dhabihu zile zile zinazotolewa daima, mwaka baada ya mwaka, kuwafanya wakamilifu wale wanaokaribia. La sivyo, je, zisingekoma kutolewa? Kwa maana wale wanaoabudu wakiisha kutakaswa mara moja, wasingekuwa tena na dhamiri ya dhambi. Lakini katika dhabihu hizo kuna ukumbusho wa dhambi kila mwaka kwa maana haiwezekani damu ya mafahali na mbuzi kuondoa dhambi. Kwa hiyo alipokuja ulimwenguni, yeye alisema, dhabihu na sadaka hukuzitaka, bali uliniandalia mwili. Katika sadaka za kuteketezwa na dhabihu za dhambi hukupendezwa nazo. Ndipo nikasema, tazama, nimekuja. Katika gombo la kitabu imeandikwa kunihusu mimi, kuyatenda mapenzi yako, e Mungu. Baada ya kusema hapo awali, dhabihu na sadaka, sadaka za kuteketezwa na sadaka za dhambi hukuzitaka wala hukupendezwa nazo ambazo hutolewa kulingana na Torati, ndipo yeye akasema: tazama, nimekuja kuyatenda mapenzi yako e Mungu. Yeye huondoa la kwanza ili kusimamisha la pili. Ukombozi wa milele. Tunawezaje kutatua tatizo la dhambi za kila siku baada ya kuja kumwamini Yesu? Kwa kuthibitisha kwamba Yesu tayari amezifuta dhambi zote kupitia ubatizo wake. Torati ilikuwa kivuli cha mambo mema yatakayokuja. Dhabihu za agano la kale za kondoo na mbuzi zilitufunulia kwamba Yesu Kristo angekuja na kuondoa dhambi zetu kwa namna hiyo hiyo ili kuzifuta dhambi zetu zote. Watu wote wa agano la kale Daudi, Ibrahimu na wengine wote walijua na kuamini maana ya mfumo wa dhabihu kwao. Uliwafunulia kwamba Masihi Kristo, Kristo humaanisha Mwokozi, angekuja siku moja na kuosha dhambi zao zote. Waliamini katika ukombozi wao, nao wakaokolewa kwa imani yao. Torati ilikuwa kivuli cha mambo mema yatakayokuja. Kutoa dhabihu kwa ajili ya dhambi zao siku baada ya siku, mwaka baada ya mwaka, hakuweza kamwe kutukomboa kikamilifu. Kwa hiyo yule mkamilifu na wa milele, asiye na ila, mwana wa Mungu ilimbidi kuja duniani, naye akasema kwamba alikuja kufanya mapenzi ya Baba yake kama ilivyoandikwa katika kitabu kilichoandikwa kumhusu yeye, indipo yeye akasema, tazama, nimekuja kuyatenda mapenzi yako, e Mungu yeye huondoa la kwanza ili kusimamisha la pili. Tunakombolewa kutoka dhambi zetu kwa sababu Yesu Kristo aliziondoa dhambi zetu kama ilivyoandikwa katika Agano la Kale, na kwa sababu tunamwamini yeye. Tusome Waebrania sura ya kumi mstari wa kumi E, kwa mapenzi hayo tumetakaswa kupitia kutolewa kwa mwili wa Yesu Kristo mara moja kwa wote. Kwa mapenzi hayo tumetakaswa kwa kutolewa kwa mwili wa Yesu Kristo mara moja kwa wote. Je, tumetakaswa au la? Tumetakaswa. Hii inamaanisha nini? Mungu Baba alimtuma mwana wake akazipitisha dhambi zetu zote kwake kupitia ubatizo, kisha akamhukumu msalabani mara moja kwa wote. Hivyo alitukomboa sisi sote tuliokuwa tukiteseka kwa dhambi. Hayo yalikuwa mapenzi ya Mungu. Ili kutukomboa, Yesu alijitoa mwenyewe mara moja kwa wote ili tupate kutakaswa. Tumetakaswa. Yesu alijitoa dhabihu kwa ajili ya dhambi zetu zote naye akafa badala yetu ili tusihukumiwe. Dhabihu ya Agano la Kale ilitolewa kila siku kwa sababu dhambi zote mpya zilihitaji dhabihu nyingine ili kuoshwa. Maana ya kiroho ya Yesu kuosha miguu ya Petro. Katika Yohana 13 kuna kisa cha Yesu akiosha miguu ya Petro. Aliosha miguu ya Petro ili kumwonyesha kwamba Petro angetenda dhambi siku za baadaye na kumfundisha kwamba yeye tayari alikuwa amezikomboa dhambi hizo zote pia. Yesu alijua kwamba Petro angetenda dhambi tena siku za baadaye, kwa hiyo akamimina maji ndani ya beseni na akaosha miguu yake. Petro alijaribu kukataa, lakini Yesu akasema, nifanyalo sasa hufahamu, lakini baada ya haya utalifahamu. Yohana sura ya kumi na tatu mstari wa saba. Hii inamaanisha hivi: utatenda dhambi tena baada ya haya. Utanikana na kutenda dhambi tena baada ya mimi kuosha dhambi zako zote. Utatenda dhambi hata baada ya kupaa kwangu. Kwa hiyo naosha miguu yako ili kumwonya shetani asikujaribu kwa sababu tayari nimeziondoa dhambi zako za baadaye. Je, mnafikiri aliosha miguu ya Petro ili kutuambia kwamba lazima tutubu kila siku? Hapana. Kama tungelazimika kutubu kila siku ili kukombolewa, Yesu hangekuwa ameondoa dhambi zetu zote mara moja kwa wote. Lakini Yesu alisema kwamba alitutakasa mara moja kwa wote. Kama tungehitaji kutubu kila siku, tungerejea tu wakati wa Agano la Kale. Basi ni nani angeweza kuwa mwenye haki? Nani angeweza kukombolewa kikamilifu? Hata kama tungemwamini Mungu, ni nani angeweza kuishi bila dhambi? Nani angeweza kutakaswa kwa toba? Tunatenda dhambi bila kukoma kila siku, basi tunawezaje kuomba kila dhambi iondolewe? Tunawezaje kuwa wasio na haya hadi kumsumbua yeye kila siku kwa ajili ya ukombozi? Huwa tunasahau dhambi za asubuhi kufikia mwisho wa siku na dhambi za jioni kufikia asubuhi inayofuata. Haiwezekani kwetu kutubu kikamilifu dhambi zetu zote. Kwa hiyo, Yesu alibatizwa mara moja na akajitoa msalabani mara moja ili tupate kutakaswa mara moja kwa wakati wote. Je, mnaelewa hili? Tulikombolewa mara moja kwa ajili ya dhambi zetu zote. Hatukombolewi kila tunapotubu. Je, bado kuna dhambi yoyote ambayo tunapaswa kutoa sala za toba kwa ajili yake? Hapana. Tumeokolewa kutoka dhambi zetu kwa kuamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zetu zote, dhambi zako na dhambi zangu. Eina kila kuhani husimama kila siku akihudumu na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi, ambazo haziwezi kamwe kuondoa dhambi. Lakini yeye alipokwisha kutoa dhabihu moja kwa ajili ya dhambi milele, aliketi mkono wa kuume wa Mungu, tangu wakati huo akingojea hadi adui zake wawekwe chini ya miguu yake. Maana kwa dhabihu moja amewakamilisha milele hao wanaotakaswa bali Roho Mtakatifu pia anatushuhudia, kwa maana baada ya yeye kusema hapo awali, hili ndilo agano nitakalofanya nao baada ya siku zile, asema Bwana, nitazitia torati zangu mioyoni mwao na katika akili zao nitaziandika. Kisha yeye anaongeza, dhambi zao na maasi yao sitayakumbuka tena. Basi mahali palipo na ondoleo la hayo hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi. Waibrania sura ya kumi mistari ya kumi na moja hadi kumi na nane Na inamaanisha nini sasa, palipo na ondoleo la hayo, katika Waibrania sura ya kumi mstari wa kumi na nane Na inamaanisha kwamba dhambi yenyewe, dhambi yoyote ile, imefutiwa milele, bila ubaguzi. Mungu ameziondoa dhambi zote za ulimwengu. Mnaamini hili? Basi mahali palipo na ondoleo la hayo hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi. Hebu tuhitimishe yote hadi sasa kama ifuatavyo. Kama Yohana Mbatizaji asingaliweka mikono yake juu ya Yesu, yaani kama asingalimbatiza Yesu, je, tungeweza kukombolewa? Tusingeweza. Hebu tufikirie kinyume, kama Yesu asingalimchagua Yohana Mbatizaji kuwa mwakilishi wa wanadamu wote na kwa njia yake kuondoa dhambi zote, je, angeweza kuosha dhambi zetu zote? Asingeweza. Torati ya Mungu ni ya haki na ya sawa. Angeweza tu kusema kwamba yeye ni Mwokozi wetu, kwamba aliondoa dhambi zetu zote. Ilibidi aondoe dhambi zetu kimwili. Kwa nini Yesu Mungu alikuja kwetu katika mwili? Kwa sababu alijua dhambi zote za wanadamu, dhambi za moyo na za mwili ili kuondoa dhambi zote za wanadamu, yeye mwana wa Mungu ilimbidi aje kwetu katika mwili. Kama Yesu Kristo asingekuwa amebatizwa, dhambi zetu zingebaki. Kama angekuwa amesulubishwa bila kwanza kuondoa dhambi zetu, kifo chake kingekuwa hakina maana. Kisingekuwa na uhusiano wowote nasi. Bila shaka hakina maana kabisa. Hivyo, alipoanza huduma yake ya hadharani akiwa na umri wa miaka 30 alimwendea Yohana Mbatizaji katika mto Yordani ili kubatizwa. Huduma yake ya hadharani ilianza akiwa na miaka 30 na ikaisha akiwa na miaka 33. Alipokuwa na miaka 30 alikuja kwa Yohana Mbatizaji ili kubatizwa. Ruhusu iwe hivyo sasa, kwa maana ndivyo inavyotupasa kutenda ili watu wote waokolewe na kuwa wenye haki. Hii ndiyo jambo linalofaa kufanywa. Sasa nibatize. Ndiyo Yesu Kristo alibatizwa kwa ajili ya ukombozi wa watu wote. Kwa sababu Yesu alibatizwa na akaondoa dhambi zetu zote na kwa kuwa dhambi zetu zote zilipitishwa kwake kupitia mikono ya Yohana Mbatizaji, Mungu mwenyewe aligeuza uso wake wakati Yesu alipokuwa kifa msalabani. Hata ingawa Yesu alikuwa mwana wake wa pekee, alipaswa kumruhusu mwana wake afe. Mungu ni upendo lakini alipaswa kumruhusu mwana wake afe. Basi kwa muda wa saa tatu giza likafunika nchi yote. Yesu akapaza sauti kabla tu ya kufa, eli eli lama sabachthani, yaani mungu wangu mungu wangu, mbona umeniacha? Mathayo sura ya 27 mstari wa 46. Yesu alibeba dhambi zetu zote, naye akapokea hukumu msalabani kwa ajili yetu, hivyo alituokoa. Bila ubatizo wa Yesu, kifo chake kingekuwa hakina maana. Je, wewe ni mwenye dhambi au mwenye haki? Mwenye haki asiye na dhambi yoyote moyoni mwangu. Kama Yesu angekuwa amekufa msalabani bila kuondoa dhambi zetu zote, bila kubatizwa, kifo chake kisingetimiza ukombozi. Ili kutukomboa, Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji, mwakilishi wa wanadamu wote na akapokea hukumu msalabani ili wote wamwaminio yeye waokolewe. Kwa hiyo tangu siku za Yohana Mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni unateswa kwa nguvu. Kwa sababu Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu, dhambi zako na zangu zingeweza kupatanishwa. Kwa hiyo wewe na mimi sasa tunaweza kumuita Mungu Baba yetu na kuingia kwa ujasiri katika ufalme wa mbinguni katika waibrania sura ya kumi mstari wa kumi na nane basi mahali palipo na ondoleo la hayo hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi je ninyi nyote ni wenye dhambi sasa kwa kuwa yesu tayari amelipa madeni yenu yote je bado mnapaswa kulipa madeni alikuwepo mtu ambaye ulevi wake mkubwa ulimtumbukiza kwenye madeni kwa wadai wengi kisha siku moja mwanawe alipata utajiri na kulipa madeni yote ya baba yake tena akalipa kiasi cha kutosha mapema. Baba yake hangekuwa na deni tena haijalishi alikunywa kiasi gani. Hiki ndicho Yesu alichotufanyia. Yeye alilipa zaidi ya kutosha mapema kwa ajili ya dhambi zetu zote. Siyo tu dhambi za maisha yetu bali dhambi zote za ulimwengu. Zote zilipitishwa kwa Yesu alipobatizwa. Basi, je, nini sasa? Ni wenye dhambi? La, nini? Siyo. Kama tungeijua injili hii ya ukombozi tangu mwanzo, jinsi ingekuwa rahisi kwetu kumwamini Yesu! Lakini kama ilivyo, inasikika kuwa mpya sana, hata watu wengi wanaishangaa. Lakini hiki si kitu kipya, kimekuwepo tangu mwanzo. Hatukukijua tu hapo awali. Injili ya maji na Roho daima imeandikwa katika maandiko na daima imekuwa ikifanya kazi. Imekuwepo wakati wote. Ilikuwepo kabla wewe na mimi hatujazaliwa. Imekuwepo tangu kuumbwa kwa dunia. Injili ya ukombozi wa milele. Ni nini tunapaswa kufanya mbele za Mungu? Lazima tuamini injili ya ukombozi wa milele. Yesu Kristo aliosha dhambi zetu zote kwa ajili yetu, alifanya hivyo hata kabla ya wewe na mimi kuzaliwa. Aliziondoa zote. Je, una dhambi? Hapana. Basi vipi kuhusu dhambi utakazozifanya kesho? Nazo pia zimejumuishwa katika dhambi za ulimwengu. Tuweke kando wasiwasi wa dhambi za kesho. Dhambi tulizozitenda hadi sasa pia zilijumuishwa katika dhambi za ulimwengu, sivyo? Je, zilipitishwa kwa Yesu au la? Ndiyo, zilipitishwa. Basi je, dhambi za kesho pia zilipitishwa kwake? Ndiyo, alizichukua zote bila ubaguzi. Hajaacha hata dhambi moja nyuma. Injili inatuambia tuamini kwa moyo wote kwamba Yesu aliziondoa dhambi zetu zote mara moja kwa wote na akazilipia zote. Ni mwanzo wa injili ya Yesu Kristo mwana wa Mungu, Marko sura ya moja mstari wa moja. Injili ya mbinguni ni habari ya furaha. Anatuuliza, niliondoa dhambi zenu zote? Mimi ni mwokozi wenu. Je, mnaniamini mimi? Kati ya watu wasiohesabika ni wachache tu wanaojibu ndio, ninaamini. Ninaamini kama ulivyotuambia, ilikuwa rahisi sana, hata niliweza kuielewa mara moja. Wale wanaosema hivi wanakuwa wenye haki kama vile Abrahamu, lakini wengine husema siwezi kuamini, inasikika kuwa mpya na ya ajabu sana kwangu. Kisha anauliza niambieni tu, niliondoa dhambi zenu zote au lai e nilifundishwa kwamba uliondoa dhambi ya asili tu, lakini si dhambi zangu za kila siku. E, nimegundua wewe ni mwerevu sana, hata huwezi kuamini ninachosema kwa kuwa sina kingine cha kukuambia, lazima uende jehanamu. Tumeokolewa kwa kuamini katika ukombozi wake kamili. Wote wanaosisitiza kwamba wana dhambi lazima waende jehanamu; ni chaguo lao wenyewe. Injili ya ukombozi inaanza kutoka kwa ushuhuda wa Yohana Mbatizaji kwa sababu Yesu aliosha dhambi zetu zote kwa kubatizwa na Yohana Mbatizaji. Tunatakaswa tunapoamini. Mtume Paulo alizungumza sana kuhusu ubatizo wa Yesu katika nyaraka zake. Katika Wagalatia sura ya tatu mstari wa 27, maana ninyi nyote mliobatizwa katika Kristo mmemvaa Kristo. Kubatizwa katika Kristo kunamaanisha kwamba tuko ndani ya Kristo. Yesu alipobatizwa, dhambi zetu zote zilipitishwa kwake kupitia Yohana Mbatizaji, na dhambi zetu zote zilioshwa. Katika sura ya 1 Petro tatu mstari wa 21, pia upo uhalisia unaotuokoa sasa. Hii ubatizo, ubatizo huo si wa kuondoa uchafu wa mwili, bali ni majibu ya dhamiri njema kwa Mungu kupitia ufufuo wa Yesu Kristo. Wale tu wanaoamini katika ushuhuda wa Yohana Mbatizaji, ubatizo wa Yesu na damu ya msalaba wana neema ya ukombozi ndani yao. Pokea moyoni mwako ubatizo wa Yesu, uhalisia wa wokovu, na uokolewe.