Ukombozi wa milele. Yohana sura ya nane mistari ya moja hadi kumi na mbili. Lakini Yesu akaenda mlima wa Mizeituni. Hata asubuhi na mapema akaingia tena hekaluni na watu wote wakamwendea, naye akaketi akawafundisha. Ndipo waandishi na Mafarisayo wakamletea mwanamke aliyenaswa katika uzinzi. Walipomweka katikati, wakamwambia, Mwalimu, mwanamke huyu amenaswa katika uzinzi katika tendo hilo hilo. Basi katika torati Musa alituamuru kwamba watu kama hao wapigwe mawe, lakini wewe unasema nini? Hili walikuwa wamelosema, wakimjaribu ili wapate jambo la kumshitaki. Lakini Yesu akainama chini, akaandika ardhini kwa kidole chake, kana kwamba hakusikia. Basi walipoendelea kumuuliza, alijiinua akawaambia, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe. Tena akainama chini akaandika ardhini. Ndipo wale waliosikia wakiwa wameshitakiwa na dhamiri zao wakatoka mmoja mmoja, wakianzia na wazee hadi wa mwisho, naye Yesu akabaki peke yake na yule mwanamke akiwa amesimama katikati. Yesu alipojiinua na kuona hakuna mtu ila yule mwanamke akamwambia, mwanamke wako wapi wale washtaki wako? Je, hakuna aliyekuhukumu? Akasema, hakuna Bwana. Naye Yesu akamwambia, wala mimi sikuhukumu, nenda zako, wala usitende dhambi tena. Kisha Yesu akawaambia tena akisema, mimi ni nuru ya ulimwengu, yeye anifuataye hatatembea gizani, bali atakuwa na nuru ya uzima. Yesu alifuta dhambi ngapi? Dhambi ngapi? Zote za dunia. Yesu alitupatia ukombozi wa milele. Hakuna mtu katika dunia hii ambaye hawezi kukombolewa ikiwa anamwamini Yesu kama mkombozi wake. Yesu alitukomboa sisi sote. Ikiwa kuna mwenye dhambi anayehangaika kutokana na dhambi zake ni kwa sababu hajaelewa jinsi Yesu alivyowatoa kutoka kwa dhambi zote kwa kupitia ubatizo wake. Sote tunapaswa kufahamu na kuamini siri ya wokovu. Yesu alichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na amebeba hukumu kwa dhambi zetu kwa kufa msalabani. Unapaswa kuamini wokovu wa maji na wa Roho, ukombozi wa milele kutoka kwa dhambi zote unapaswa kuamini upendo wake mkubwa ambao tayari umekufanya kuwa mtu mwenye haki amini kile alichofanya kwa ajili ya wokovu wako katika mto Yordani na msalabani na Yesu pia alijua dhambi zetu zote zilizofichwa watu wengine wanawazo potofu kuhusu dhambi wanafikiri kwamba baadhi ya dhambi haziwezi kukombolewa Yesu amekomboa dhambi zote kila moja kati yao Hakuna dhambi katika dunia hii ambayo hajaiondoa. Kwa sababu amekomboa dhambi zote katika dunia hii, hakuna tena wenye dhambi. Je, unafahamu habari njema iliyokomboa dhambi zako zote, hata dhambi zako za siku zijazo? Yamini na uokolewe. Narudi katika utukufu wa Mungu. Mwanamke aliyenaswa akifanya uzinzi. Ni watu wangapi duniani wanaofanya uzinzi? Kila mtu. Katika Yohana sura ya nane kuna mwanamke aliyenaswa akifanya uzinzi. Na tunaona jinsi alivyookolewa na Yesu. Tungependa kushiriki neema aliyoipata. Si jambo kubwa kusema kuwa wanadamu wote hufanya uzinzi katika maisha yao yote. Kila mtu hufanya uzinzi. Ikiwa haionekani hivyo ni kwa sababu tunaufanya mara nyingi sana kiasi kwamba inaonekana hatufanyi. Kwa nini tunaishi na uzinzi mwingi katika maisha yetu? Ninamwangalia mwanamke huyo na kutafakari kama kuna mtu yeyote miongoni mwetu ambaye hajafanya uzinzi. Hakuna mtu ambaye hajafanya uzinzi kama mwanamke aliyenaswa. Sote tunajifanya tu kuwa hatujafanya Je, unafikiri nina makosa hapana? Sina makosa. Chunguza vizuri ndani yako. Kila mtu juu ya uso wa dunia amefanya uzinzi. Hufanya uzinzi wanapomtazama mwanamke barabarani, katika mawazo yao na matendo yao, wakati wowote na popote pale. Hawatambui wanachokifanya. Watu wengi hawatambui mpaka siku wanapokufa kwamba wamefanya uzinzi mara nyingi sana katika maisha yao yote. Sio tu wale wanaonaswa bali sisi sote ambao hatujanaswa. Watu wote hufanya hivyo katika mawazo yao na matendo yao. Je, hii si sehemu ya maisha yetu? Je, umekasirika? Hii ni ukweli. Tunaificha tu kwa sababu tunajisikia aibu. Ninaamini kwamba watu siku hizi hufanya uzinzi kila wakati, lakini hawatambui kwamba wanafanya hivyo. Watu hufanya uzinzi katika roho zao pia. Sisi walioumbwa na Mungu tunaishi duniani bila hata kutambua kwamba tunafanya uzinzi katika roho zetu. Kuabudu miungu mingine ni uzinzi wa kiroho, kwa sababu Bwana ndiye mume pekee wa wanadamu wote. Mwanamke aliyefumaniwa akizini alikuwa mwanadamu kama sisi wengine wote, na alipokea neema ya Mungu kama sisi tulivyokombolewa. Lakini mafarisayo wanafiki walimfanya asimame katikati yao, na wakimshutumu kama majaji wakihukumu, na walikuwa karibu kumtupia mawe. Walikuwa karibu kumdhihaki na kumhukumu, kana kwamba wao ni safi, kana kwamba hawajawahi kuzini. Ndugu wa Kristo, wale wanaojijua kuwa ni lundo la dhambi hawahukumu wengine mbele za Mungu. Badala yake, kwa kuwa wanajua kuwa wao pia hufanya uzinzi maisha yao yote, wanapokea neema ya Mungu ambayo imetukomboa sote. Wale tu wanaotambua kwamba wao ni wadhambi wanaozini daima ndio wanaostahiki kukombolewa mbele za Mungu. Nani anapokea neema ya Mungu? Je, mtu anayeishi kwa utakatifu bila kufanya uzinzi anapokea neema yake au mtu asiye na dhamani anayekubali kuwa ni mwenye dhambi nyingi ndiye anapokea neema yake? Yeye anayekubali kuwa ni mwenye dhambi nyingi ndiye anapokea neema tele ya ukombozi wake. Wale wasiojiweza, walio dhaifu na wasioweza kujisaidia wanapokea ukombozi. Ndio wale waliomo katika neema yake. Nani anapokea neema ya Mungu? Watu wasio na dhamani. Wale ambao wanadhani hawana dhambi hawawezi kukombolewa. Wanawezaje kupokea neema ya ukombozi wake ikiwa hakuna kinachokombolewa? Waandishi na Mafarisayo walimvuta mwanamke aliyenaswa akifanya uzinzi mbele ya Yesu na kumweka katikati yao na kumuuliza: "Basi katika Torati Musa alituamuru kwamba watu kama hao wapigwe mawe. Lakini wewe unasema nini? Kwa nini walimleta mwanamke mbele yake na kumjaribu? Wao wenyewe walikuwa wamefanya uzinzi mara nyingi, lakini walikuwa wanajaribu kumhukumu na kumooa kwa kupitia Yesu na kujaribu kumweka lawama yeye. Yesu alijua mawazo yao na alijua yote kuhusu mwanamke huyo, basi akasema, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe. Kisha waandishi na mafarisayo kuanzia wazee hadi wa mwisho walitoka mmoja mmoja, na Yesu na mwanamke huyo pekee walibakia. Wale waliotoka walikuwa waandishi na mafarisayo, viongozi wa kidini. Walikuwa karibu kumhukumu mwanamke aliyenaswa wakati wenyewe akifanya uzinzi, kama kwamba wao si wenye dhambi. Yesu alitangaza upendo wake katika dunia hii, yeye alikuwa mwenyeji wa upendo. Yesu aliwapatia watu chakula, akawafufua waliokufa, akamrudishia uhai mtoto wa mjane, akamfufua Lazaro, aliwaponya wenye ukoma na kufanya miujiza kwa maskini. Na akaondoa dhambi zote za wenye dhambi wote na kuwapa wokovu. Yesu anatupenda. Yeye ni mwenyezi anayeweza kufanya kila kitu, lakini Mafarisayo na waandishi walimwona kama adui yao. Ndiyo maana walimleta mwanamke huyo mbele yake na kumjaribu. Wakauliza basi, katika Torati Musa alituamuru kwamba watu kama hao wapigwe mawe. Lakini wewe unasema nini? Walifikiri kwamba angewaambia wampige mawe. Kwa nini? Ikiwa tungehukumu kulingana na kile kilichoandikwa katika Torati ya Mungu, wanaume wote waliofanya uzinzi wangepigwa mawe hadi kufa bila ubaguzi. Wote wanapaswa kupigwa mawe hadi kufa, na wote wamekusudiwa kwenda kuzimu. Ujira wa dhambi ni kifo. Hata hivyo, Yesu hakuwaambia wampige mawe, bali alisema, yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe. Kwa nini? Mungu alitupatia vipengele mia sita na kumi na tatu vya Torati ili kutufanya tuelewe kuwa sisi ni wadhambi torati inaleta hasira mungu ni mtakatifu na torati yake pia ni mtakatifu torati hii takatifu ilikuja kwetu kwa vipengele 613 sababu mungu alitupatia vipengele 613 vya torati ni ili kutufanya tuelewe kuwa sisi ni waadhambi kuwa sisi ni viumbe wasio kamili inatufunza kuwa tunapaswa kuangalia neema ya mungu ili tukombolewa kama hatungejua hili na tukafikiri tu kuhusu kile kilichoandikwa, sote tungepaswa kupigwa mawe hadi kufa, kama hakika, kama mwanamke aliyenaswa akifanya uzinzi. Waandishi na Mafarisayo ambao hawakujua ukweli wa torati, wangeweza kufikiri kwamba wangeweza kumpiga mawe mwanamke, na labda hata sisi pia. Nani anaweza kutupia mawe mwanamke asiye na msaada, hata kama alikuwa amenaswa akifanya uzinzi, hakuna mtu katika dunia hii angeweza kumtupia mawe kama mwanamke na. Kila mmoja wetu tungekuwa tumehukumiwa kulingana na torati pekee. Sisi pamoja na mwanamke tungepokea hukumu mbaya. Lakini Yesu alituokoa sisi, sisi ambao ni wadhambi, kutoka kwa dhambi zetu na kutoka kwa hukumu ya haki kwa dhambi zetu zote. Kama torati ya Mungu itatekelezwa kikamilifu kulingana na maandishi, ni nani miongoni mwetu angeweza kuishi? Kila mmoja wetu angeishia kuzimu. Lakini waandishi na mafarisayo walijua torati tu kama ilivyoandikwa. Kama torati ya Mungu ingetumika kwa usahihi, ingewaua kwa hakika kama yule waliyemhukumu. Kwa kweli torati ya Mungu ilitolewa kwa watu ili waweze kuelewa dhambi zao, lakini wameumia kwa sababu wameelewa vibaya na kuitekeleza vibaya. Mafarisayo wa leo, kama vile mafarisayo katika Biblia, wanajua tu torati jinsi ilivyoandikwa. Wanapaswa kuelewa neema, haki na ukweli wa Mungu. Wanalazimika kufundishwa injili ya ukombozi ili wapate wokovu. Mafarisayo walisema basi katika Torati Musa alituamuru kwamba watu kama hao wapigwe mawe. Lakini wewe unasema nini? Wakauliza huku wameshika mawe kwa ujasiri. Walidhani kwa hakika kwamba Yesu asingesema lolote kuhusu jambo hilo. Walikuwa wakimsubiri Yesu aingie kwenye mtego wao. Kama Yesu angehukumu kulingana na Torati, yeye pia angekuwa amepigwa mawe na wao. Kusudi lao lilikuwa kuwapiga mawe wote wawili. Kama Yesu angesema kwamba wasimpige mawe yule mwanamke, wangesema kwamba Yesu amekashifu Torati ya Mungu, kisha wampige mawe kwa kukufuru. Ni mpango mbaya ulioje! Lakini Yesu alinama chini na akaandika ardhini kwa kidole chake. Nao wakaendelea kumuuliza, unasema nini? Unaandika nini ardhini? Jibu tu swali letu. Unasema nini? Walimnyoshea Yesu vidole vyao na wakaendelea kumtesa. Yesu alisimama na kuwaambia kwamba yule asiye na dhambi kati yao ndiye awe wa kwanza kumpiga jiwe. Kisha yeye akainama tena na akaendelea kuandika ardhini. Wale waliolisikia wakihukumiwa na dhamiri zao wakaondoka mmoja mmoja kuanzia mzee zaidi hata wa mwisho. Na Yesu akabaki peke yake na yule mwanamke akisimama mbele yake. Yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe e eh. Dhambi zinaandikwa wapi? Juu ya kibao cha mioyo yetu na katika vitabu vya matendo. Yesu aliwaambia yeye asiye na dhambi miongoni mwenu na awe wa kwanza kumtupia jiwe, naye akaendelea kuandika adhini. Kisha walianza kuondoka mmoja mmoja kuanzia wazee. Mafarisayo wazee ambao walikuwa wamefanya dhambi nyingi zaidi waliondoka kwanza. Na vijana pia wakaondoka. Hebu tufikirie Yesu alikuwa amesimama kati yetu nasi tumemzunguka yule mwanamke. Kama Yesu angesema kwetu kwamba yule asiye na dhambi kati yetu awe wa kwanza kumpiga jiwe, ungefanya nini? Yesu alikuwa anaandika nini ardhini? Mungu aliyeumba sisi anaandika dhambi zetu katika sehemu mbili tofauti. Kwanza anaandika dhambi zetu juu ya vibao vya mioyo yetu. E, dhambi ya Yuda imeandikwa kwa kalamu ya chuma kwa ncha ya almasi imechorwa juu ya kibao cha moyo wao na juu ya pembe za madhabahu zenu. Yeremia sura ya 17 mstari wa moja. Mungu husema nasi kupitia Yuda. Dhambi za wanadamu zimechongwa kwa kalamu ya chuma kwa ncha ya almasi. Zimeandikwa juu ya kibao cha mioyo yetu. Yesu aliinama na akaandika ardhini kwamba wanadamu ni wenye dhambi. Mungu anajua kwamba tunatenda dhambi na anaandika dhambi juu ya kibao cha moyo wetu. Kwanza anaandika matendo yetu, dhambi tunazotenda kwa kuwa sisi ni dhaifu mbele ya Torati. Kadri dhambi zinavyoandikwa mioyoni mwetu, tunatambua kuwa sisi ni wenye dhambi tunapotazama Torati. Kwa sababu ameziandika mioyoni mwetu, katika dhamiri zetu tunajua kuwa sisi ni wenye dhambi mbele yake. Na Yesu alinama kwa mara ya pili kuandika ardhini. Maandiko yanasema kwamba dhambi zetu zote pia zimeandikwa katika vitabu vya matendo mbele ya Mungu, Ufunuo sura ya 20 mstari wa 12. Jina la mtu na dhambi zake zimeandikwa katika kitabu. Na pia zimeandikwa juu ya kibao cha moyo wa mtu. Dhambi zetu zimeandikwa mara mbili katika vitabu vya matendo na juu ya vibao vya mioyo yetu. Dhambi zimeandikwa juu ya kibao cha moyo wa kila mtu, mchanga au mzee. Ndiyo maana hawakuwa na jibu lolote kuhusu dhambi zao mbele ya Yesu. Wale waliokuwa wanajaribu kumpiga mawe mwanamke walikuwa wanyonge mbele ya maneno yake. Dhambi zetu zilizoandikwa mahali pawili hufutwa lini? Tunapokubali ukombozi wa maji na damu ya Yesu mioyoni mwetu. Hata hivyo, unapopokea wokovu, dhambi zako zote katika kitabu cha matendo hufutwa, na jina lako litaandikwa katika kitabu cha uzima. Wale ambao majina yao yanaonekana katika kitabu cha uzima huenda mbinguni. Matendo yao mema, mambo waliyoyafanya katika ulimwengu huu kwa ajili ya ufalme wa Mungu na haki yake, pia huandikwa katika kitabu cha uzima. Wanakubaliwa mbinguni. Wale waliokombolewa kutoka katika dhambi zao huingia katika nchi ya umilele. Dhambi za kila mwanadamu zimeandikwa mahali pawili. Kwa hiyo hakuna anayeweza kumdanganya Mungu. Hakuna mtu yeyote ambaye hajafanya dhambi moyoni mwake wala ambaye hajafanya uzinzi moyoni mwake. Sisi sote tu wenye dhambi na sote si wakamilifu. Wale ambao hawajaukubali ukombozi wa Yesu mioyoni mwao hawana budi kuteseka juu ya dhambi zao. Hawajiamini. Wanamwogopa Mungu, wanahofu mbele za Mungu na wengine kwa sababu ya dhambi zao. Lakini wakati tu wanapokubali mioyoni mwao Injili ya ukombozi wa maji na Roho, dhambi zote zilizoandikwa kwenye kibao cha moyo wao na katika kitabu cha matendo hufutwa kabisa. Wanakombolewa kutoka katika dhambi zao zote. Kuna kitabu cha uzima mbinguni. Majina ya wale wanaoamini katika ukombozi wa maji na Roho huandikwa katika kitabu hicho, nao wataingia mbinguni wanaingia mbinguni si kwa sababu hawajatenda dhambi katika ulimwengu huu, bali kwa sababu wamekombolewa kutoka katika dhambi zao zote kwa kuamini katika ukombozi wa maji na Roho. Ni torati ya imani. Warumi sura ya tatu mstari wa 27. Ndugu wa Kristo, waandishi na mafarisayo walikuwa wenye dhambi kama vile yule mwanamke aliyefumaniwa katika uzinzi. Kwa hakika walikuwa wametenda dhambi nyingi zaidi kwa sababu walijifanya na kujidanganya wenyewe kwamba hawakuwa wenye dhambi. Viongozi wa dini walikuwa wevi wenye vibali rasmi, walikuwa wevi wa nafsi, wevi wa uhai. Walithubutu kuwafundisha wengine kwa kuaminika, ingawa wao wenyewe walikuwa bado hawajakombolewa. Hakuna yeyote asiye na dhambi kulingana na torati lakini mtu anakuwa mwenye haki si kwa sababu hatendi dhambi, bali kwa sababu amekombolewa kutoka katika dhambi zake zote na jina lake limeandikwa katika kitabu cha uzima. Jambo la muhimu ni kama jina la mtu limeandikwa katika kitabu cha uzima, kwa sababu watu hawawezi kuishi bila dhambi, wanapaswa kukombolewa. Kama utakubaliwa katika ufalme wa mbinguni inategemea kama unaamini au la kama unapokea neema ya Mungu au la, inategemea kama unakubali wokovu katika Yesu. Ni nini kilimtokea yule mwanamke aliyekamatwa? Alikuwa amesimama pale, huku amefumba macho, kwa sababu alijua alistahili kufa. Pengine alikuwa analia kwa hofu na toba. Watu huwa waaminifu kwa wenyewe wanapokabiliana na kifo. Ee -e, Mungu, inafaa kwamba ni lazima nife. Tafadhali ipokee roho yangu mikononi mwako na yunihurumie. Tafadhali yunihurumie Yesu. Alimsii Yesu kwa upendo wa ukombozi. Mungu, kama wewe utanihukumu, nitahukumiwa, na kama wewe ukisema sina dhambi, basi dhambi zangu zitafutwa. Ni juu yako. Pengine alikuwa anasema mambo haya yote. Kila kitu kiliachwa kwa Yesu. Yule mwanamke aliyekuwa ameletwa mbele za Yesu hakusema nimekosea, tafadhali nisamehe kwa uzinzi wangu. Alisema tafadhali, niokoe kutoka katika dhambi zangu. Ikiwa wewe utakomboa dhambi zangu, nitaokolewa. La sivyo, nitaenda kuzimu. Nahitaji ukombozi wako. Nahitaji upendo wa Mungu na nahitaji yeye anihurumie. Alifumba macho yake na akaungama dhambi zake. Yesu akamuuliza, wako wapi wale washtaki wako? Je, hakuna aliyekuhukumu? Akajibu, hakuna bwana. Yesu akamwambia, wala mimi sikuhukumu. Yesu hakumhukumu kwa sababu tayari alikuwa ameondoa dhambi zake zote kupitia ubatizo wake katika mto Yordani na tayari alikuwa amekombolewa. Sasa, Yesu nasi mwanamke huyo ndiye aliyepaswa kuhukumiwa kwa ajili ya dhambi zake. Alisema wala mimi sikuhukumu. Je, alihukumiwa na Yesu? Hapana. Mwanamke huyu alibarikiwa na wokovu katika Yesu. Alikombolewa kutoka dhambi zake zote. Bwana wetu Yesu anatuambia kwamba yeye alitukomboa kutoka dhambi zetu zote na kwamba sisi sote ni wenye haki. Anatuambia hivyo katika Biblia. Yesu aliondoa dhambi zetu kwa ubatizo wake katika mto Yordani na kisha alikufa msalabani kulipa kwa ajili ya dhambi zetu. Anatuambia waziwazi kwamba aliwakomboa wote wanaoamini katika ukombozi wa ubatizo wake na hukumu msalabani. Sisi sote tunahitaji maneno yaliyoandikwa ya Yesu na tunahitaji kuyashikilia maneno hayo. Kisha sisi sote tutabarikiwa na ukombozi. Ni Mungu, sina stahili mbele yako, Sina talanta, sina kitu cha kukuonyesha isipokuwa dhambi zangu, lakini naamini kwamba Yesu ni Bwana wangu wa ukombozi. Aliondoa dhambi zangu zote katika mto Yordani na akazipatanisha zote msalabani. Aliondoa dhambi zangu zote kwa ubatizo wake na damu yake. Naamini kwako Bwana. Hivi ndivyo unavyookoka. Yesu hatuhukumu. Alitupa haki ya kuwa watoto wenye haki wa Mungu kwa wale wanaoamini katika ukombozi wa maji na roho. Marafiki wapendwa. Mwanamke alikombolewa. Mwanamke aliyenaswa katika uzinzi alibarikiwa na ukombozi mbele ya Yesu. Sisi pia tunaweza kubarikiwa hivyo. Yeyote anayejua dhambi zake na kumwomba Mungu amhurumie, yeyote anayeamini katika ukombozi wa maji na roho katika Yesu anapokea baraka ya ukombozi kutoka kwa Mungu. Wale wanaokubali udhambi wao mbele ya Mungu wanaweza kukombolewa. Mtu anayetenda dhambi na asiyetambua dhambi zake mwenyewe hawezi kubarikiwa na ukombozi. Yesu aliondoa dhambi za ulimwengu, Yohana sura ya moja mstari wa 29. Mwenye dhambi yeyote duniani anaweza kukombolewa ikiwa anaamini katika Yesu. Yesu alimwambia yule mwanamke, wala mimi sikuhukumu. Alisema kwamba hakumhukumu kwa sababu dhambi zake zote tayari zilikuwa zake. Alichukua dhambi zetu zote juu yake na alikuwa ahukumiwe badala yetu. Sisi pia tunahitaji kukombolewa mbele ya Yesu. Ni kipi kikuu zaidi, upendo wa Mungu Mungu au hukumu ya Mungu? Upendo wa Mungu. Mafarisayo, wakiwa na mawe mikononi mwao, pamoja na viongozi wa kidini wa leo, wanatafsiri Torati kwa herufi. Wanaamini kwamba kwa kuwa Torati inatuambia tusitende uzinzi, yule atendaye dhambi atapigwa mawe hadi afe. Wanatazama wanawake na kuwatamani wakijifanya kwamba hawatendi uzinzi hawawezi kukombolewa wala kuokolewa. Mafarisayo na waandishi walikuwa waadilifu wa ulimwengu huu. Hawakuwa wale ambao Yesu aliwaita. Watu hawa hawakuwahi kusikia kutoka kwake, sitawahukumu. Ni yule mwanamke pekee aliyenaswa katika uzinzi aliyesikia maneno hayo ya furaha. Ukiwa mkweli mbele yake, unaweza pia kubarikiwa kama yeye i Mungu natenda uzinzi maisha yangu yote. Inaonekana kana kwamba sitendi na hii ni kwa sababu tunafanya mara nyingi sana. Natenda dhambi mara kadhaa kila siku. Tunaposimama mbele ya torati na kukubali ukweli kwamba sisi ni wenye dhambi ambao lazima tufe na kukabili Mungu kwa uaminifu na kujitambua jinsi tulivyo hasa tukisema, Mungu, hivi ndivyo nilivyo. Tafadhali niokoe. Mungu atatubariki kwa ukombozi. Upendo wa Yesu wa maji na Roho umeshinda hukumu ya haki ya Mungu. Iwala mimi sikuhukumu. Yeye hatuhukumi na anasema mmekombolewa. Bwana wetu Yesu Kristo ni Mungu wa huruma. Ametuokoa kutoka dhambi zote za ulimwengu. Mungu wetu ni Mungu wa haki na Mungu wa upendo. Upendo wa maji na Roho ni mkuu hata kuliko hukumu yake. Upendo wake ni mkuu kuliko haki yake. Kwa nini yeye alitukomboa sisi sote? Kwa sababu upendo wake ni mkuu kuliko haki yake. Kama Mungu angetekeleza hukumu yake ili kukamilisha haki yake, yeye angewahukumu wenye dhambi wote na kuwapeleka jehanamu. Lakini kwa sababu upendo wa Yesu unaotuokoa kutoka kwenye hukumu ni mkuu zaidi, Mungu alimtuma mwana wake wa pekee Yesu. Yesu alichukua dhambi zetu zote juu yake mwenyewe na akapokea hukumu ya haki kwa ajili yetu sote. Sasa yeyote anayemwamini Yesu kama Mwokozi wao anakuwa mtoto wake na mwenye haki. Kwa sababu upendo wake ni mkuu kuliko haki yake, yeye alitukomboa sisi sote. Ni lazima tumshukuru Mungu kwamba hatuhukumu kwa haki yake tu. Kama vile Yesu alivyowaambia waandishi, Mafarisayo na wanafunzi wao, Mungu anataka rehema na maarifa ya Mungu, si sadaka zetu. Watu wengine huchinja ng'ombe au mbuzi kila siku na kuitoa mbele ya Mungu na kuomba, Mungu, samehe dhambi zangu kila siku. Mungu hataki sadaka zetu, bali imani yetu katika ukombozi wa maji na Roho. Anataka tukombolewe na tuokolewe. Anataka kutupa upendo wake na anataka kukubali imani yetu. Je, nini? Nyote mnaweza kuona hili? Yesu ametupa wokovu. Yesu anachukia dhambi, lakini yeye ana upendo unaowaka kwa ajili ya wanadamu ambao waliumbwa kwa mfano wa Mungu. Yeye alikuwa ameamua hata kabla ya mwanzo wa nyakati kutufanya sisi kuwa watoto wa Mungu, na yeye alizifuta dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na damu yake. Mungu alituumba ili kutukomboa, kutuvika katika Yesu na kutufanya watoto wake. Huu ndio upendo ambao yeye anao kwa ajili yetu viumbe vyake. Kama Mungu angetuhukumu tu kulingana na torati yake ya haki, sisi wenye dhambi sote tungelazimika kufa. Lakini yeye alituokoa kupitia ubatizo na hukumu ya mwana wake msalabani. Je, mnaamini? Hebu tuthibitishe katika Agano la Kale. Haruni aliweka mikono yake juu ya mbuzi wa Azazeli. Ni nani aliyehamisha dhambi za Israeli juu ya mbuzi aliye hai kama mwakilishi wao? Kuhani mkuu. Dhambi zote za ulimwengu huu zilifidiwa kwa kuwekewa mikono katika agano la kale na ubatizo wa agano jipya. Katika agano la kale, dhambi zote za mwaka za Israeli zilifidiwa kupitia kuhani mkuu ambaye aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi asiye na dosari. Eina Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao yote, kuhusu dhambi zao zote. Naye ataziweka juu ya kichwa cha mbuzi kisha atampeleka jangwani kwa mkono wa mtu anayefaa. Mambo ya Walawi sura ya 16 mstari wa 21. Hivi ndivyo walivyopatanishwa katika siku za agano la kale. Ili kukombolewa kutoka dhambi za kila siku, mtu alileta mwanakondoo au mbuzi asiye na dosari kwenye hema la kukutania na kumtoa sadaka madhabahuni. Aliweka mikono yake juu ya kichwa cha sadaka, na dhambi zake zilihamishiwa kwa dhabihu. Kisha dhabihu iliwawa na damu yake iliwekwa kwenye pembe za madhabahu na kuhani. Kulikuwa na pembe katika kona nne za madhabahu. Pembe hizi zinaashiria kitabu cha matendo kilichoelezwa katika Ufunuo sura ya 20 mstari wa 12. Na damu yake iliyobaki ilinyunyizwa ardhini pia. Ardhi inawakilisha moyo wa mwanadamu kwa sababu mwanadamu aliumbwa kutoka mavumbi. Watu walipatanisha dhambi zao za kila siku kwa njia hii. Lakini hawakuweza kutoa sadaka za dhambi kila siku. Kwa hiyo Mungu aliwaruhusu upatanisho mara moja kwa mwaka kwa ajili ya dhambi za mwaka mzima. Hii ilikuwa siku ya kumi ya mwezi wa saba, siku ya upatanisho. Siku hiyo, mwakilishi wa watu wote wa Israeli, kuhani mkuu, alileta mbuzi wawili na kuweka mikono yake juu yao ili kuhamisha dhambi zote za watu juu yao, na akawatoa kama sadaka mbele za Mungu Godha, ili kufanya upatanisho kwa ajili ya watu wa Israeli. Eina Haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa Israeli na makosa yao yote kuhusu dhambi zao zote naye ataziweka juu ya kichwa cha mbuzi. Mambo ya ya Walawi sura ya 16 mstari wa wa ishirini na moja. Mungu alikuwa amemteua Haruni kuwa kuhani mkuu wa Israeli badala ya kila mtu kuweka mikono yake juu ya sadaka zao mmoja mmoja, kuhani mkuu kama mwakilishi wa Waisraeli wote aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai ili kuondoa dhambi za mwaka mzima. Naye angesimulia dhambi zote za Israeli mbele za Mungu: E Mungu, watoto wako Waisraeli wametenda dhambi. Tumeabudu sanamu, tumevunja amri zote za Torati yako, tumelitaja jina lako bure, tumeumba sanamu zingine na kuzipenda kuliko wewe, hatukuitunza sabato takatifu, hatukuwaheshimu wazazi wetu, tuliwa tulizini na kuiba, tulijihusisha na wivu na ugomvi. Aliziorodhesha dhambi zote E Mungu, si watu wa Israeli wala mimi tumeweza kushika torati yako yoyote. Ili kukombolewa kutoka kwa dhambi hizi zote, ninaweka mikono yangu juu ya kichwa cha mbuzi huyu na kumtwika dhambi hizo zote. Kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya sadaka kwa ajili ya Waisraeli wote na kuhamisha dhambi zote juu ya kichwa cha sadaka. Kuwekewa mikono kuna maanisha kuhamisha mambo ya Walawi sura ya moja mistari ya moja hadi nne, sura ya kumi na sita mistari ya ishirini hadi ishirini na moja. Je, upatanisho ulifanyikaje wakati wa Agano la Kale? Kupitia kuweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi. Mungu alikuwa amewapa Waisraeli ibada ya sadaka ya dhambi ili waweze kuhamisha dhambi zao zote na kukombolewa. Alielekeza kuwa lazima kuwe na sadaka ya dhambi isiyo na dosari, kuweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kwa ajili ya dhambi zote za watu wa Israeli na kwamba sadaka ya dhambi inapaswa kufa badala ya mtu. Siku ya upatanisho, sadaka ya dhambi iliwawa na damu yake ilichukuliwa ndani ya patakatifu na kunyunyizwa juu ya kiti cha rehema mara saba. Hivyo watu wa Israeli walifanyiwa upatanisho wa dhambi za mwaka mzima, siku ya kumi ya mwezi wa saba. Kuhani mkuu aliingia patakatifu peke yake kutoa sadaka. Lakini watu walikusanyika nje na kusikiliza sauti ya njuga za dhahabu zilizokuwa kwenye joho ya naivera ya kuhani mkuu zikilia mara saba wakati damu ilipokuwa ikinyunyizwa juu ya kiti cha rehema. Kisha Waisraeli wangefurahi kwamba dhambi zao zote zilikuwa zimefanyiwa upatanisho. Sauti ya njuga za dhahabu ilikuwa sauti ya Injili ya furaha. Sio kweli kwamba Yesu anawapenda watu fulani na kuwakomboa wao pekee. Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa wakati wote kwa ubatizo wake. Alitaka kutuokoa mara moja kwa wakati wote. Dhambi zetu hazikuweza kukombolewa kila siku; ziliokolewa mara moja kwa wakati wote. Katika Agano la Kale, upatanisho ulitolewa kupitia kuwekea mikono na sadaka ya dhambi. Haruni aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai mbele ya Waisraeli wote na kuorodhesha dhambi zote ambazo watu walikuwa wametenda kwa mwaka mzima. Alipitisha dhambi kwa mbuzi mbele ya kila mtu. Basi dhambi za watu ziko wapi? Zote zilipitishwa kwa mbuzi. Kisha mbuzi aliongozwa mbali na mtu anayefaa. Mbuzi akiwa na dhambi zote za Israeli aliongozwa hadi jangwani ambako hapakuwa na maji wala nyasi. Basi mbuzi angezurura jangwani chini ya jua kali na hatimaye kufa. Mbuzi alikufa kwa ajili ya dhambi za Israeli. Huu ndio upendo wa Mungu, upendo wa ukombozi. Hivi ndivyo walivyofanyiwa upatanisho wa dhambi za mwaka mzima siku hizo, lakini tunaishi katika wakati wa Agano Jipya. Imepita takriban miaka elfu mbili tangu Yesu aliposhuka katika ulimwengu wetu. Alikuja na kutimiza unabii aliokuwa ameutoa katika Agano la Kale. Alikuja na kukomboa dhambi zetu zote ili kutukomboa sisi sote. Maana ya Yesu ni nini? Mokozi atakayewaokoa watu wake kutoka katika dhambi zao. Tusome Mathayo moja. Embasi alipokuwa akifikiri mambo haya, tazama malaika wa Bwana alimtokea katika ndoto akisema, Yusufu mwana wa Daudi, usiogope kumchukua Mariamu mke wako, maana kilichotungwa mimba ndani yake ni cha Roho Mtakatifu. Naye atazaa mwana nawe utamwita jina lake Yesu kwa maana yeye atawaokoa watu wake kutoka dhambi zao. Mathayo sura ya moja mistari ya ishirini hadi ishirini na moja. Baba yetu wa mbinguni aliazima mwili wa Bikira Mariamu ili kumtuma mwanawe katika ulimwengu huu kuosha dhambi zote za ulimwengu. Alimtuma malaika kwa Mariamu na kumwambia, tazama, utatunga mimba, tumboni mwako na kuzaa mwana, na utamwita jina lake Yesu. Ilimaanisha kwamba mwana akija kupitia Mariamu angekuwa mwokozi. Yesu Kristo inamaanisha yule atakayewaokoa watu wake, kwa maneno mengine mwokozi. Njia ambayo Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu ilikuwa kupitia ubatizo wake katika mto Yordani. Alibatizwa na Yohana Mbatizaji, na dhambi zote za ulimwengu zilihamishiwa kwake. Hebu tusome Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na saba. E, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Lakini Yohana alijaribu kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe unakuja kwangu? Lakini Yesu akajibu akamwambia, Ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Ndipo akamruhusu. Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini na tazama mbingu zilifunguliwa kwake, naye akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake, na ghafla sauti kutoka mbinguni ikisema, Huyu ni mwanangu mpendwa, ambaye nampendezwa naye. Yesu alimwendea Yohana Mbatizaji ili kutukomboa sote kutoka katika dhambi zetu zote. Aliingia majini na akainamisha kichwa chake mbele ya Yohana. Yohana, nibatize sasa. Inafaa kwetu kutimiza haki yote. Kwa kuwa ninapaswa kuondoa dhambi zote za ulimwengu na kuwaokoa wenye dhambi wote kutoka katika dhambi zao, ninahitaji kuondoa dhambi zao kwa ubatizo. Nibatize sasa. Ruhusu iwe hivyo. Hivyo ilikuwa inafaa kutimiza haki yote. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji. Na papo hapo haki yote ya Mungu iliyokomboa dhambi zetu zote ilitimizwa. Hivi ndivyo yeye aliondoa dhambi zetu zote. Dhambi zako zote pia zilipitishwa kwa Yesu. Je, unaelewa hili? Amini katika ukombozi wa ubatizo wa Yesu na roho na uokolewe. Jinsi gani haki yote ilitimizwa? Kupitia ubatizo wa Yesu. Mungu kwanza alikuwa ameahidi Israeli kwamba dhambi zote za watu wa Israeli zingeoshwa kwa kuwekea mikono na dhabihu ya sadaka ya dhambi. Hata hivyo, kwa kuwa haikuwezekana kwa kila mtu kuweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi mmoja mmoja, Mungu alimweka wakfu Aroni kuwa kuhani mkuu ili aweze kutoa dhabihu kwa ajili ya watu wote wa Israeli. Hivyo, alipitisha dhambi zao zote za mwaka juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi kwa mara moja. Hii ndiyo hekima yake na nguvu ya ukombozi. Mungu ni mwenye hekima na waajabu. Yeye alimtuma mwana wake Yesu kuokoa ulimwengu wetu. Kwa hiyo ilikuwa imetayarishwa. Sasa ilipaswa kuwepo mwakilishi wa wanadamu wote ambaye angeweka mikono yake juu ya kichwa cha Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwake. Mwakilishi huyo alikuwa Yohana Mbatizaji. Katika Mathayo sura ya kumi na moja mstari wa kumi na moja, Mungu alimtuma mwakilishi wa wanadamu wote mbele ya Yesu. Alikuwa Yohana Mbatizaji, kuhani mkuu wa mwisho wa mwanadamu. Kama ilivyoandikwa katika Mathayo sura ya kumi na moja mstari wa kumi na moja, miongoni mwa waliozaliwa na wanawake hakuna aliyeinuka mkuu kuliko Yohana Mbatizaji. Yeye ndiye mwakilishi pekee wa wanadamu. Mungu alimtuma Yohana kama mwakilishi wa kila kiumbe ili aweze kumbatiza Yesu na kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwake. Kama watu bilioni nane duniani wangemwendea Yesu sasa na kila mmoja angelazimika kuweka mikono yake juu ya Yesu ili kuhamisha dhambi zao kwake, nini kingetokea kwa kichwa chake? Kama watu zaidi ya bilioni nane katika ulimwengu huu wangelazimika kuweka mikono yao juu ya Yesu, haingekuwa mandhari ya kupendeza. Watu wengine wenye shauku wangeweza kushinikiza kwa nguvu sana hata nywele zake zote zingetoka. Mungu katika hekima yake alimteua Yohana kuwa mwakilishi wetu na akazipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu mara moja kwa zote. Imeandikwa katika Mathayo sura ya tatu mstari wa kumi na tatu wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Hii ilikuwa wakati Yesu alipokuwa na umri wa miaka thelathini. Yesu alitahiriwa siku nane baada ya kuzaliwa kwake, na kuna maandiko machache kumhusu yeye tangu wakati huo hadi alipotimiza miaka thelathini. Sababu iliyomfanya Yesu asubiri hadi alipokuwa na umri wa miaka thelathini ili awe kuhani mkuu wa mbinguni ilikuwa ni kutimiza agano la kale. Katika kumbukumbu la Torati, Mungu alimwambia Musa kwamba kuhani mkuu anapaswa kuwa na angalau miaka thelathini kabla ya kuhudumu kuhani mkuu. Yesu ni kuhani mkuu wa mbinguni. Je, unaamini hili? Katika agano jipya Mathayo sura ya tatu mistari ya kumi na tatu hadi kumi na nne inasema, wakati huo Yesu akaja kutoka Galilaya mpaka kwa Yohana pale Yordani ili abatizwe naye. Lakini Yohana alijaribu kumzuia akisema, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe unakuja kwangu. Ni nani mwakilishi wa wanadamu? Yohana Mbatizaji. Basi ni nani mwakilishi wa mbingu? Yesu Kristo ndiye. Wawakilishi walikutana, basi ni nani aliye mkuu zaidi? Bila shaka mwakilishi wa mbingu. Hivyo Yohana Mbatizaji, ambaye alikuwa jasiri kiasi cha kuwapazia sauti viongozi wa kidini siku hizo, enyi wazao wa nyoka, tubuni, ghafla akawa mnyenyekevu mbele ya Yesu, mimi nahitaji kubatizwa na wewe, nawe unakuja kwangu. Wakati huu Yesu akasema, ruhusu iwe hivyo sasa, kwa kuwa ndivyo inavyotupasa sisi kutimiza haki yote. Yesu alikuja katika ulimwengu huu ili kuitimiza haki ya Mungu na ilitimizwa alipobatizwa na Yohana Mbatizaji. E, ndipo akamruhusu Yesu alipokwisha kubatizwa, mara akapanda kutoka majini na tazama, mbingu zilifunguliwa kwake, naye akaona Roho wa Mungu akishuka kama njiwa na kutua juu yake, na ghafla sauti kutoka mbinguni ikisema, huyu ni mwanangu mpendwa, ambaye nampendezwa naye. Hivi ndivyo ilivyotokea alipobatizwa, lango la mbingu lilifunguliwa. Yesu alipobatizwa na Yohana Mbatizaji, naye akaondoa dhambi zote za ulimwengu. E, tangu siku za Yohana Mbatizaji hadi sasa ufalme wa mbinguni unateswa kwa nguvu, nao wenye nguvu wanauteka kwa nguvu. Mathayo sura ya kumi na moja mstari wa kumi na mbili. Manabii wote na torati ya Mungu walitabiri hadi kufikia Yohana Mbatizaji. E, tangu siku za Yohana Mbatizaji hadi sasa ufalme wa mbinguni unateswa kwa nguvu, nao wenye nguvu wanauteka kwa nguvu. Kila mtu anayeamini katika ubatizo wake anaweza kuingia katika ufalme wa mbinguni bila ubaguzi. E wala mimi sikuhukumu. Kwa nini Yesu alihukumiwa msalabani? Kwa sababu yeye aliondoa dhambi zetu zote. Yesu alibatizwa na Yohana Mbatizaji na akaondoa dhambi zote za ulimwengu. Na baadaye alimwambia yule mwanamke, wala mimi sikuhukumu. Hakumhukumu yule mwanamke kwa sababu yeye aliondoa dhambi zote za ulimwengu pale Yordani. Na Yesu, si yule mwanamke, ndiye aliyepaswa kuhukumiwa kwa ajili ya dhambi hizo. Yesu alifuta dhambi zote za ulimwengu. Tunaweza kuona jinsi yeye alivyokuwa na hofu ya maumivu ambayo angepaswa kuvumilia msalabani kwa sababu mshahara wa dhambi ni mauti, Warumi sura ya 6 mstari wa 23. Yeye aliomba kwa Mungu mara tatu katika mlima wa Mizeituni ili amwondolee hukumu hii. Yesu alikuwa na mwili wa mwanadamu, hivyo inaeleweka kwamba yeye aliogopa maumivu. Yesu alipaswa kumwaga damu ili kutimiza hukumu. Kama vile dhabihu za dhambi katika Agano la Kale zilivyopaswa kumwaga damu ili kulipia dhambi, yeye alipaswa kutolewa dhabihu msalabani. Yeye alikuwa amekwisha kuondoa dhambi zote za ulimwengu na sasa ilimpasa kutoa maisha yake kwa ajili ya ukombozi wetu. Yeye alijua kwamba ilimpasa kuhukumiwa mbele ya Mungu. Yesu hakuwa na dhambi yoyote moyoni mwake lakini kwa kuwa dhambi zote zilipitishwa kwake kupitia ubatizo wake, Mungu alimpasa kumhukumu mwanawe mwenyewe. Sasa hivyo, kwanza haki ya Mungu ilitimizwa, na pili yeye alitujalia upendo wake kwa ajili ya wokovu wetu. Kwa hiyo Yesu alipaswa kuhukumiwa msalabani, wala mimi sikuhukumu wala sitoi hukumu juu yako. Dhambi zetu zote ziwe za kukusudia au zisizo za kukusudia, za kujua au za kutokujua, zilipaswa kuhukumiwa na Mungu. Mungu hakutuhukumu sisi, bali alimhukumu Yesu ambaye alikuwa alibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake. Mungu hakutaka kuwahukumu wenye dhambi kwa sababu ya upendo wake na huruma yake. Ubatizo na damu msalabani vilikuwa upendo wake wa ukombozi kwa ajili yetu. E, kwa maana Mungu aliupenda ulimwengu hivi hata akamtoa mwanawe pekee aliyezaliwa, ili kila mtu anayemwamini asipote, bali awe na uzima wa milele Yohana, e, sura ya tatu mstari wa kumi na sita. Hivi ndivyo tunavyojua upendo wake. Yesu hakumhukumu yule mwanamke aliyefumaniwa katika uzinzi. Alijua kwamba alikuwa mwenye dhambi, kwa maana alifumaniwa kizini Hakuwa tu na dhambi moyoni mwake, bali pia aliibeba katika mwili wake. Hakuweza kwa njia yoyote kuikana dhambi yake. Hata hivyo, kwa sababu aliamini kwamba Yesu aliondoa dhambi zake zote, aliokolewa. Tukiamini katika ukombozi ulio katika Yesu, tutaokolewa. Amini hilo, ni kwa faida yetu wenyewe. Nani waliobarikiwa zaidi? Wale wasio na dhambi. Watu wote hutenda dhambi, watu wote huzini, lakini si watu wote wanaohukumiwa kwa ajili ya dhambi zao. Sisi sote tumetenda dhambi, lakini wale wanaoamini katika ukombozi wa Yesu Kristo hawana dhambi mioyoni mwao. Yeye anayeamini katika wokovu wa Yesu ndiye mwenye furaha zaidi kati ya watu. Waliobarikiwa zaidi ni wale waliokombolewa kutoka katika dhambi zao zote, wale ambao sasa ni wenye haki katika Yesu. Mungu anatuambia kuhusu furaha katika Warumi sura ya nne mstari wa saba, heri yao ambao matendo yao yasiyo ya kitorati yameondolewa na ambao dhambi zao zimefunikwa. Sisi sote hutenda dhambi hadi wakati tunapokufa. Tunakosa heshima mbele ya Mungu na hatukamiliki. Tunaendelea kutenda dhambi hata tunapoijua torati yake. Sisi ni dhaifu sana, lakini Mungu alitukomboa kwa ubatizo na damu ya mwanawe pekee, na anatuambia wewe na mimi kwamba sisi si wenye dhambi tena na kwamba sasa tuko wenye haki mbele zake. Anatuambia kwamba sisi ni watoto wake. Injili ya maji na Roho ni injili ya ukombozi. Je, unayamini? Kwa wale wanaoamini, anawatambua kama wenye haki waliokolewa na watoto wake. Ni nani mtu mwenye furaha zaidi katika ulimwengu huu? Yule anayeamini na amekombolewa. Je, umekombolewa? Je, kuna dhambi yoyote ambayo Yesu hakuichukua? Hapana, alichukua dhambi zako zote kwa ubatizo wake. Amini, amini na ukombolewe kutoka dhambi zako zote. Kama vile imefagiliwa kwa ufagio. Yesu aliondoa dhambi kiasi gani? Dhambi zote za ulimwengu. Hebu tusome Yohana sura ya moja mstari wa ishirini na tisa. Siku iliyofuata Yohana alimwona Yesu akija kwake na akasema, tazama, Mwana kondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yohana sura ya moja mstari wa Itazama, mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu. Yohana Mbatizaji alipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa Yesu pale Yordani. Siku iliyofuata alishuhudia kwamba Yesu alikuwa mwanakondoo wa Mungu aliyeondoa dhambi zote za ulimwengu. Alijitwika mabegani mwake dhambi zote za ulimwengu. Dhambi zote za ulimwengu humaanisha dhambi zote ambazo wanadamu hutenda katika ulimwengu huu, ulimwengu tangu uumbaji hadi mwisho wake. Miaka takribani elfu mbili iliyopita Yesu aliondoa dhambi zote za ulimwengu na akatukomboa kama mwana kondoo wa Mungu. Yeye aliondoa dhambi zetu zote na akahukumiwa kwa ajili yetu. Dhambi yoyote tunayoitenda sisi wanadamu ilipitishwa kwa Yesu. Na yeye akawa mwana kondoo wa Mungu aliyeondoa dhambi zote za ulimwengu. Yesu alikuja katika ulimwengu huu kama Mwokozi yule ambaye angewaokoa wenye dhambi wote wa ulimwengu. Sisi hutenda dhambi kwa sababu sisi ni dhaifu, kwa sababu sisi ni waovu, kwa sababu sisi ni wajinga, kwa sababu sisi ni wapuuzi na kwa sababu sisi si wakamilifu. Dhambi hizi zote zilipitishwa juu ya kichwa cha Yesu kupitia ubatizo wake pale Yordani. Na yeye alimaliza yote kwa kifo cha mwili wake msalabani. Alizikwa, lakini akafufuka baada ya siku tatu, kama mwokozi wa wenye dhambi wote, kama mshindi, kama hakimu. Yeye sasa ameketi katika mkono wa kuume wa Mungu. Hampasi kutukomboa tena na tena, na yote tunayopaswa kufanya ni kuamini ili tuokolewe. Uzima wa milele unawangoja wale wanaoamini, na maangamizi yanawangoja wale wasioamini. Hakuna chaguo jingine. Yesu aliwakomboa ninyi nyote. Ninyi ndiyo watu wenye furaha zaidi duniani. Dhambi zote mtakazotenda wakati ujao kwa sababu ya udhaifu wenu, yeye alichukua zote. Je, kuna dhambi yoyote iliyobaki moyoni mwako? Hapana. Je, Yesu alichukua yote? Ndiyo. Alifanya hivyo. Watu wote ni sawa. Hakuna mtu aliye mtakatifu zaidi kuliko jirani yake. Lakini kwa kuwa watu wengi sana ni wanafiki, wanafikiri hawako wenye dhambi. Lakini kwa hakika wao pia ni wenye dhambi. Ulimwengu huu ni kama kitalu kinachokuza dhambi. Wanawake wanapotoka nje ya nyumba zao, wanaweka rangi nyekundu ya midomo, wanajipaka poda nyusoni, wanazikunja nywele zao, wanavaa nguo nzuri na wanavaa viatu vya visigino virefu. Wanaume pia wanaenda kwa kinyozi kukata nywele zao, wanajipamba wenyewe, wanavaa mashati safi na tai za kisasa na kungarisha viatu vyao. Lakini ingawa wanaweza kuonekana kama wana wa wafalme na binti za wafalme kwa nje, ndani wako kama majalala machafu zaidi. Je, pesa huwafanya watu wawe na furaha? Je, afya huwafanya watu wawe na furaha? La. Ukombozi pekee ndio huwafanya watu wawe na furaha ya kweli. Hata mtu aonekane mwenye furaha kiasi gani kwa nje, yeye ni mnyonge ikiwa ana dhambi moyoni mwake. Wanaishi kwa kuogopa hukumu. Mtu aliyekombolewa ni jasiri kama simba, hata akiwa katika matambara, hakuna dhambi moyoni mwake. E, asante Bwana, ulimwokoa mwenye dhambi kama mimi, ulifuta dhambi zangu zote. Najua mimi si wa kutazamika sana lakini na kusifu wewe kwa kuniokoa. Nimekombolewa milele kutoka katika dhambi zangu. Utukufu uwe kwa Mungu. Mtu aliyekombolewa ni mtu mwenye furaha ya kweli. Mtu aliyejaliwa neema yake ya ukombozi ni mtu mwenye furaha ya kweli. Kwa kuwa Yesu, mwanakondoo wa Mungu anayeondoa dhambi ya ulimwengu, ameondoa dhambi zetu zote, sisi hatuna dhambi. Yeye alimaliza wokovu kwa ajili yetu msalabani. Dhambi zetu zote zikiwemo zako na zangu pia zimejumuishwa katika dhambi ya ulimwengu, na kwa hiyo sisi sote tumeokolewa kwa mapenzi ya Mungu. Je, tuna dhambi mioyoni mwetu tunapokuwa katika Yesu Kristo? La, hatuna. Marafiki wapendwa, yule mwanamke aliyefumaniwa katika uzinzi aliamini maneno ya Yesu na akaokolewa. Hadithi yake imeandikwa katika Biblia kwa sababu alibarikiwa na ukombozi. Lakini waandishi na Mafarisayo wanafiki walimkimbia Yesu. Ukimwamini Yesu ni mbingu, lakini ukimwacha Yesu ni jehanamu. Ukiamini katika kazi zake ni kama mbingu, lakini usipoamini katika kazi zake ni kama jehanamu. Ukombozi hautegemei jitihada za mtu binafsi, ni kwa sababu ya wokovu wa Yesu. Tusome Waibrania kumi. E, kwa maana torati ikiwa na kivuli cha mambo mema yajayo na si mfano halisi wa mambo hayo, kamwe haiwezi kwa dhabihu zilezile zinazotolewa daima, mwaka baada ya mwaka, kuwafanya wakamilifu wale wanaokaribia. La sivyo, je, zisingekoma kutolewa? kwa maana wale wanaoabudu, wakiisha kutakaswa mara moja, wasingekuwa tena na dhamiri ya dhambi. Lakini katika dhabihu hizo kuna ukumbusho wa dhambi kila mwaka. Kwa maana haiwezekani damu ya mafahali na mbuzi kuondoa dhambi. Kwa hiyo alipokuja ulimwenguni, yeye alisema, dhabihu na sadaka hukuzitaka, bali uliniandalia mwili. Katika sadaka za kuteketezwa na dhabihu za dhambi hukupendezwa nazo. Ndipo nikasema, tazama, nimekuja. Katika gombo la kitabu imeandikwa kunihusu mimi, kuyatenda mapenzi yako, e Mungu. Baada ya kusema hapo awali, dhabihu na sadaka, sadaka za kuteketezwa na sadaka za dhambi hukuzitaka, wala hukupendezwa nazo, ambazo hutolewa kulingana na torati, ndipo yeye akasema, tazama, nimekuja kuyatenda mapenzi yako, e Mungu. Yeye huondoa la kwanza ili kusimamisha la pili kwa mapenzi hayo tumetakaswa kupitia kutolewa kwa mwili wa Yesu Kristo mara moja kwa wote, Waibrania sura ya kumi mistari ya moja hadi kumi. E, kwa mapenzi ya Mungu Yesu alitoa maisha yake ili kuondoa dhambi zetu mara moja kwa wote, akahukumiwa mara moja kwa wote na akafufuka. Kwa hiyo tumetakashwa Ei hey, tumetakashwa. wa Ibrania sura ya kumi mstari wa kumi imeandikwa katika wakati uliopita timilifu, inamaanisha kwamba ukombozi hauhitaji kutajwa tena. Ninyi mmetakashwa. Eina hey, kila kuhani husimama kila siku akihudumu na kutoa dhabihu zile zile mara nyingi ambazo haziwezi kamwe kuondoa dhambi lakini yeye alipokwisha kutoa dhabihu moja kwa ajili ya dhambi milele, aliketi mkono wa kuume wa Mungu, tangu wakati huo akingojea hadi adui zake wawekwe chini ya miguu yake. Maana kwa dhabihu moja amewakamilisha milele hao wanaotakaswa. Waebrania sura ya kumi mistari ya kumi na moja hadi kumi na nne. Ninyi nyote mmetakashwa milele. Mkitenda dhambi kesho, je, mtakuwa wenye dhambi tena? Je, Yesu hakuondoa dhambi hizo pia? Alifanya hivyo. Aliondoa dhambi za wakati ujao pia. Ibali Roho Mtakatifu pia anatushuhudia, kwa maana baada ya yeye kusema hapo awali, hili ndilo agano nitakalofanya nao baada ya siku zile, asema Bwana, nitazitia torati zangu mioyoni mwao, na katika akili zao nitaziandika, kisha yeye anaongeza, dhambi zao na maasi yao sitayakumbuka tena. Basi mahali palipo na ondoleo wa hayo hakuna tena toleo kwa ajili ya dhambi. Waebrania sura ya kumi mistari ya kumi na tano hadi kumi na nane. Na usemi ondoleo wa hayo unamaanisha kwamba yeye alifidia dhambi zote za ulimwengu. Yesu ni mwokozi wetu, mwokozi wangu na mwokozi wako. Tumeokolewa kwa kumwamini Yesu. Huu ndio ukombozi katika Yesu na hii ndio neema kuu zaidi na zawadi kuu zaidi kutoka kwa Mungu. Wewe na mimi ambao tumekombolewa kutoka katika dhambi zote ndio tuliobarikiwa zaidi ya wote.