Tukifanya mambo kwa mujibu wa Torati. Je, inaweza kutuokoa? Luka sura ya kumi mistari ya 25 hadi 30. E, inatazama: mwana sheria alisimama, ili kumjaribu yeye, akasema, Mwalimu, nifanye nini ili nirithi uzima wa milele? Akamwambia, imeandikwa nini katika Torati? Waisomaje? Akamjibu akasema, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa nafsi yako yote, kwa nguvu zako zote, na kwa akili zako zote, na mpende jirani yako kama nafsi yako. Akamwambia, umejibu sawasawa, fanya hivyo nawe utaishi. Lakini yeye akitaka kujihesabia haki, akamwambia Yesu, na jirani yangu ni nani? Ndipo Yesu akajibu akasema, mtu fulani alikuwa akishuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko, akaangukia mikononi mwa wanyang'anyi, wakamvua mavazi yake, wakampiga, kisha wakaondoka wakamwacha akiwa karibu kufa. Tatizo kubwa zaidi la mwanadamu ni nini? Wanaishi wakiwa na udanganyifu mwingi. Luka sura ya kumi mstari wa 28, fanya hivyo nawe utaishi. Watu wanaishi wakiwa na udanganyifu mwingi. Inaonekana kwamba ni dhaifu hasa katika jambo hili. Wanaonekana kuwa werevu lakini hudanganywa kirahisi na hubaki wasiotambua upande wao wa uovu. Tumezaliwa bila kujijua lakini bado tunaishi kana kwamba tunajijua. Kwa sababu watu hawajijui, Biblia hutuambia kwamba sisi ni wenye dhambi. Watu huzungumza juu ya kuwapo kwa dhambi zao wenyewe. Nao hawawezi kutenda mema, lakini hujipendelea kujieleza kuwa wema. Wanataka kujisifu kwa matendo yao mema na kujionyesha. Husema kwamba wao ni wenye dhambi, lakini hutenda kana kwamba ni wema sana. Wanajua kwamba hawana wema ndani yao wala uwezo wa kutenda mema, lakini hujaribu kuwadanganya wengine na wakati mwingine hata hujidanganya wenyewe. Haya, hatuwezi kuwa waovu kabisa. Lazima kuwe na mema fulani ndani yetu. Kwa hiyo huwaangalia wengine na kujiambia, lo, laiti asingalifanya hilo. Ingalikuwa afadhali kwake kama asingalifanya. Angalikuwa bora zaidi kama angesema hivi. Nadhani ni bora kuhubiri Injili kwa namna fulani. Yeye alikombolewa kabla yangu, kwa hiyo nadhani anapaswa kutenda zaidi kama mtu aliyekombolewa. Mimi nimekombolewa hivi karibuni tu, lakini nikijifunza zaidi nitafanya vizuri kuliko yeye. Wananoa visu mioyoni mwao. Msubiri tu, utaona kwamba mimi si kama wewe. Kwa hiyo unadhani unanipita sasa, sivyo? Subiri tu. Imeandikwa katika Biblia kwamba wa mwisho watakuwa wa kwanza. Najua jambo hilo linanihusu mimi. Subiri nami nitakuonyesha. Watu hujidanganya. Ingawa angefanya mambo yale yale kama angekuwa mahali pa mtu huyo, bado humhukumu. Wanapoulizwa kama watu wana uwezo wa kutenda mema, watu wengi husema kwamba hawana. Lakini wana udanganyifu kwamba wao wenyewe wana uwezo huo. Kwa hiyo hujitahidi sana hadi wanapokufa. Wanafikiri kwamba wana wema mioyoni mwao, kwamba wana uwezo wa kutenda mema. Wanafikiri pia kwamba wao wenyewe ni wema vya kutosha, bila kujali wamezaliwa mara ya pili muda gani uliopita. Hata wale waliopiga hatua zaidi katika huduma ya Mungu hufikiri, naweza kufanya hili na lile kwa ajili ya Bwana. Lakini tukimtoa Bwana wetu katika maisha yetu, je, tunaweza kweli kutenda mema? Je, kuna wema kwa mwanadamu? Je, mwanadamu anaweza kuishi akitenda matendo mema? Wanadamu hawana uwezo wa kutenda mema. Kila mara wanadamu wanapojaribu kufanya jambo kwa nguvu zao wenyewe, hutenda dhambi. Wengine humweka kando Yesu baada ya kukombolewa na kujaribu kutenda mema kwa nguvu zao wenyewe. Hakuna kingine ndani yetu sote ila uovu. Tunaweza tu kutenda uovu. Kwa sisi wenyewe hata wale waliookolewa tunaweza tu kutenda dhambi. Hiyo ndiyo hali halisi ya mwili wetu. Tunafanya nini kila wakati, wema au uovu? Uovu. Katika kitabu chetu cha sifa msifuni Bwana kuna wimbo usemao hivi. Ni mwili usio na dhamani unaofanya makosa bila Yesu. Bila wewe mimi ni kama meli isiyo na matanga ikisafiri baharini. Bila Yesu tunaweza tu kutenda dhambi. Sisi ni wenye haki kwa sababu tu tumeokolewa. Kwa kweli sisi ni waovu. Mtume Paulo alisema, kwa maana lile jema ninalotaka kulifanya silifanyi, bali lile baya nisilotaka kulifanya ndilo ninalolifanya. Ewarumi sura ya saba mstari wa 19. Ikiwa mtu yu pamoja na Yesu haijalishi chochote, lakini anapokuwa hana uhusiano na yeye, anajaribu kufanya mema mbele ya Mungu, lakini kadiri anavyojaribu zaidi ndivyo anavyojikuta akitenda uovu zaidi. Hata Mfalme Daudi alikuwa na asili ile ile. Nchi yake ilipokuwa na amani na ustawi, jioni moja alipanda juu ya paa la nyumba kwa kutembea, aliona picha ya kushawishi na akaangukia tamaa za kimwili. alipomsahau Bwana alikuwa wa namna gani? Alikuwa mwovu kweli, alimuua Uria na kuchukua mke wake, lakini Daudi hakuweza kuona uovu ndani yake. Alitoa visingizio kwa matendo yake. Kisha siku moja, Nabii Nadhani alimjia akasema, e, palikuwa na watu wawili katika mji mmoja, mmoja wao alikuwa tajiri, wa pili maskini. Yule tajiri alikuwa na kondoo na ng'ombe wengi sana bali yule maskini hakuwa na kitu ila mwanakondoo wa kike mdogo ambaye alimnunua na kumlea. Naye alikuwa pamoja naye na pamoja na wanawe, akila katika chakula chake na kunywa katika kikombe chake na kulala kifuani mwake, akawa kwake kama binti Msafiri mmoja akamwendea yule tajiri, naye akaacha kuchukua mmoja wa kondoo wake mwenyewe au mmoja wa ng'ombe wake mwenyewe, ili kumwandalia yule mtu wa safarini aliyemwendea, bali akamchukua mwanakondoo wa yule maskini, akamwandalia yule mtu aliyemwendea. Eu, mbili Samueli sura ya kumi na mbili mistari ya moja hadi nne. Daudi akasema, mtu aliyefanya jambo hili kwa hakika atakufa. Ghadhabu yake ikawaka sana, akasema ana wengi wake mwenyewe, angaliweza kuchukua mmoja wao, lakini alichukua mwana kondoo wa pekee wa yule maskini ili kumwandalia mgeni wake chakula. Anastahili kufa. Naye nadhani akamwambia, wewe ndiwe mtu huyo. Ikiwa hatumfuati Yesu wala hatumo pamoja naye, hata waliozaliwa mara ya pili wanaweza kuwa hivyo. Ni vivyo hivyo kwa watu wote hata waaminio. Daima tunakosa njia, tunatenda uovu bila Yesu. Kwa hiyo tunamshukuru tena leo kwamba Yesu alituokoa licha ya uovu uliomo ndani yetu. Ninataka kupumzika chini ya kivuli cha msalaba. Mioyo yetu hupumzika chini ya kivuli cha ukombozi wa Kristo. Lakini tukiondoka katika kile kivuli na tukijiangalia sisi wenyewe, hatuwezi kamwe kupumzika. Mungu alitupa haki ya imani kabla ya Torati. Kipi kilitangulia imani au Torati? Imani. Mtume Paulo alisema kwamba Mungu alitupa haki ya imani kwanza. Haki ya imani ilitangulia. Yeye aliitoa kwa Adamu na Hawa, kwa Habili, kisha kwa Sethi na Henoko, hadi kwa Nuhu, kisha kwa Ibrahimu, halafu hadi kwa Isaka, Yakobo na wanawe kumi na wawili. Hata bila Torati walikuwa wenye haki mbele za Mungu kwa imani yao katika neno lake. Walibarikiwa na wakapewa pumziko kupitia imani yao katika neno lake. Kisha wakati ukapita, wazao wa Yakobo waliishi Misri wakiwa watumwa kwa miaka mia nne kwa sababu ya Yusufu. Ndipo Mungu akawaongoza kutoka huko kupitia Musa hadi katika nchi ya Kanaani. Hata hivyo, katika miaka ile mia nne ya utumwa, walisahau haki ya imani. Hivyo Mungu aliwaruhusu wavuke bahari ya Shamu kwa muujiza wake, kisha akawaongoza jangwani walipofika katika nyika ya Sini yeye aliwapa torati kwenye mlima Sinai. Aliwapa amri za Mungu kumi ambazo zina makala mia sita na kumi na tatu za kina za torati. E, mimi ni Bwana Mungu wenu, Mungu wa Abrahamu, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, na Musa apande juu ya mlima Sinai nami nitawapa torati. Mungu aliwapa Israeli torati aliwapa torati ili wapate maarifa ya dhambi, Warumi sura ya tatu mstari wa 20. Ilikuwa ili wajue anachokipenda na asichokipenda na kufunua haki yake na utakatifu wake. Watu wote wa Israeli waliokuwa watumwa Misri kwa miaka mia nne walivuka bahari nyekundu, hawakuwahi kukutana na Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, hawakumjua. Nao walipokuwa wakiishi utumwani kwa miaka ile 400 walikuwa wamesahau haki ya Mungu. Wakati huo hawakuwa na kiongozi. Yakobo na Yusufu walikuwa viongozi wao, lakini walikuwa wamekufa. Yaonekana kwamba Yusufu hakuwaridhisha wanawe Manasi na Efraimu imani. Kwa hiyo walihitaji kumtafuta tena Mungu wao na kukutana naye kwa sababu walikuwa wamesahau haki ya Mungu. Hivyo Mungu alitoa kwao kwanza haki ya imani, kisha akawapa Torati. Baada ya kuwa wamesahau imani, aliwapa Torati ili kuwarudisha kwake, kuokoa Israeli, kuwafanya kuwa watu wake, watu wa Abrahamu. Aliwaamuru watahiriwe. Kusudi lake katika kuwaita kulikuwa kwanza kuwaonyesha kwamba yupo Mungu kwa kuiweka Torati, na pili kuwaonyesha kwamba wao ni wenye dhambi mbele zake. Alitaka waje mbele zake na kuwa watu wake kwa kukombolewa kupitia dhabihu ya ukombozi ambayo Mungu aliwapa. Na yeye aliwafanya kuwa watu wake. Watu wa Israeli walikombolewa kupitia Torati, mfumo wa dhabihu kwa kuamini Masihi atakayekuja. Lakini mfumo wa dhabihu pia ulififia kwa muda. Hebu tuone lilikuwa lini. Katika Luka sura ya kumi mstari wa ishirini na tano natazama mwanasheria alisimama ili kumjaribu yeye. Yule mwanasheria alikuwa Mfarisayo. Mafarisayo walikuwa watu wa msimamo wa kihafidhi na waliokuwa wakijaribu kuishi kulingana na neno lake. Walikuwa watu waliojaribu kulinda inchi kwanza kisha kuishi kwa Torati. Na kisha kulikuwa na wazeloti ambao walikuwa wa haraka sana na walikuwa na mwelekeo wa kutumia maandamano ili kufikia maono yao. Yesu alitaka kukutana na nani? Wenye dhambi wasio na mchungaji. Hata leo hii wako watu kama hao. Wanaongoza harakati za kijamii kwa misemo kama okoeni watu waliodhulumiwa wa nchi. Wanaamini kwamba Yesu alikuja kuwaokoa maskini na waliodhulumiwa. Kwa hiyo wanasoma theolojia katika seminari za theolojia, kushiriki katika siasa na kujaribu kuwakomboa waliopokonywa katika kila nyanja ya jamii. Hao ndio wanaosisitiza tuwe sote tuishi kwa Torati takatifu na yenye rehema, tuishi kulingana na Torati kwa maneno yake, lakini hawatambui maana halisi ya Torati. Wanajaribu kuishi kwa herufi ya Torati lakini hawatambui ufunuo wa Kimungu wa Torati. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba hakukuwa na nabii mtumishi wa Mungu kwa takribani miaka 400 kabla ya Kristo. Kwa njia hii wakawa kundi la kondoo wasio na mchungaji. Hawakuwa na Torati wala kiongozi. Mungu hakujifunua mwenyewe kupitia viongozi wa kidini wanafiki wa wakati huo. Inchi ilikuwa imekuwa koloni la dola ya Kirumi. Kwa hiyo Yesu akawaambia watu wa Israeli waliomfuata yeye nyikani kwamba hatawafukuza wakiwa na njaa. Aliwahurumia kondoo wasio na mchungaji. Kulikuwa na wengi waliokuwa wanateseka wakati huo. Kimsingi walikuwa ni wanasheria na wengine waliokuwa katika nafasi kama hizo ambao walikuwa na haki zilizopatikana. Mafarisayo walikuwa wa ukoo wa Israeli wa Uyahudi walijivuna sana. Na huyu mwanasheria akamuuliza Yesu katika Luka sura ya kumi mstari wa ishirini na tano nifanye nini ili niridhi uzima wa milele? Ilionekana kwa mwanasheria huyu kwamba hakukuwa na mtu bora kuliko yeye miongoni mwa watu wa Israeli. Kwa hiyo mwanasheria huyu yule ambaye hakuwa amekombolewa akamjaribu yeye akisema, nifanye nini ili niridhi uzima wa milele? Mwanasheria huyu ni kio cha nafsi zetu. Akamuuliza Yesu, nifanye nini ili niurithi uzima wa milele? Yesu akamwambia, imeandikwa nini katika Torati? Waisomaje? Basi akajibu na kusema, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa nafsi yako yote, kwa nguvu zako zote, na kwa akili zako zote, na mpende jirani yako kama nafsi yako. Yesu akamwambia, umejibu sawasawa, fanya hivyo nawe utaishi. Alimpa changamoto Yesu bila kujitambua kuwa yeye ni mwovu, lundo la dhambi lisiloweza kufanya mema. Kwa hiyo Yesu akamuuliza, Imeandikwa nini katika Torati? Waisomaje? Je, wasomaje Torati? Sisi ni wenye dhambi tusio na uwezo wa kutunza Torati kamwe. E, akamwambia, imeandikwa nini katika Torati? Waisomaje? Akamjibu akasema, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa nafsi yako yote, kwa nguvu zako zote, na kwa akili zako zote, na mpende jirani yako kama nafsi yako. Akamwambia, umejibu sawasawa, fanya hivyo nawe utaishi. Luka sura ya kumi mistari ya 26 hadi 28. Waisomaje? Hii inamaanisha unaielewaje Torati? Kama watu wengi wanavyofanya siku hizi, mwanasheria huyu pia alidhani kwamba Mungu alimpa Torati ili aitunze. Kwa hiyo akajibu, mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote, kwa nafsi yako yote, kwa nguvu zako zote, na kwa akili zako zote, na mpende jirani yako kama nafsi yako. Torati haikuwa na kosa, yeye alitupa Torati kamilifu alituambia tumpende Bwana Mungu kwa moyo wetu wote na kwa nafsi zetu zote kwa nguvu zetu zote na kwa akili zetu zote na tupende jirani zetu kama nafsi zetu wenyewe. Ni sawa kwetu kumpenda Mungu wetu kwa moyo wetu wote na kwa nguvu zetu, lakini lilikuwa neno takatifu ambalo halingeweza kutunzwa kamwe. Iwaisomaje? inamaanisha kwamba Torati ni sawa na sahihi, lakini unaielewaje? Mwanasheria alidhani kwamba Mungu alimpa ili aitii. Lakini Torati ya Mungu ilipewa ili tuweze kutambua mapungufu yetu na kufunua maovu yetu kikamilifu. Inaonyesha dhambi zetu. Umetenda dhambi. Umeua nilipokuambia usiwe. Kwa nini hukunitii mimi? Torati hufunua dhambi zilizomo mioyoni mwa watu. Tuseme kwamba katika njia yangu kuja hapa niliona tikiti maji zilizoiva shambani. Mungu alinionya kwa Torati, usichukue tikiti maji hizo ili uzile, itanitia aibu ukifanya hivyo. Ndiyo baba. Ei hey, shamba linamilikiwa na fulani, kwa hiyo kamwe usichukue. Ndiyo baba. Mara tu tunaposikia kwa Torati kwamba kamwe tusizichukue, tunahisi tamaa kali ya kuzichukua kama tunavyosukuma chini chemchemi, hujaribu kusukuma juu dhidi yetu kwa mwitikio. Dhambi za watu ziko hivyo hivyo. Mungu alituambia tusifanye uovu kamwe. Mungu anaweza kusema hivyo kwa sababu yeye ni mtakatifu, kwa sababu yeye ni mkamilifu, kwa sababu yeye ana uwezo wa kufanya hivyo. Kwa upande mwingine, sisi hatuwezi kamwe kutotenda dhambi wala kamwe kufanya mema. Sisi kamwe hatuna mema mioyoni mwetu. Torati inasema kamwe iliamriwa kwa neno kamwe. Kwa nini? Kwa sababu watu wana tamaa mioyoni mwao. Tunatenda kulingana na tamaa zetu. Tunafanya uzinzi kwa sababu tuna uzinzi mioyoni mwetu. Tunapaswa kuisoma Biblia kwa makini. Nilipoanza kumwamini Yesu, niliamini kulingana na neno. Nilisoma kwamba Yesu alikufa msalabani kwa ajili yangu na sikuweza kuzuia machozi yasiendelee kumwagika. Nilikuwa mtu mwovu sana na yeye alikufa msalabani kwa ajili yangu. Moyo wangu uliuma sana kiasi kwamba nikamwamini yeye. Kisha nikafikiri, kama ningeamini, ningeamini kulingana na neno. Niliposoma Kutoka ishirini, ilisema usiwe na miungu mingine mbele yangu. Nikaomba toba kulingana na neno hili. Nikachunguza kumbukumbu zangu ili kuona kama niliwahi kuwa na miungu mingine mbele yake, kulitaja jina lake bure au kama niliwahi kuinama mbele ya miungu mingine. Nikagundua kuwa nilikuwa nimeinama mbele ya miungu mingine mara nyingi wakati wa ibada za kuwaheshimu mababu zangu. Nilikuwa nimetenda dhambi ya kuwa na miungu mingine. Kwa hiyo nikaomba toba: Bwana, nimeabudu sanamu, inanipasa nihukumiwe kwa hilo. Tafadhali nisamehe dhambi zangu, sitafanya tena kamwe. Kwa hiyo dhambi moja ilishughulikiwa. Kisha nikajaribu kufikiri kama niliwahi kulitaja jina lake bure, ndipo nikakumbuka kwamba nilipoanza kumwamini Mungu nilikuwa nikivuta sigara Marafiki zangu waliniambia, je, kwa kuvuta sigara humletei Mungu aibu? Mkristo anawezaje kuvuta sigara? Lilikuwa kulitaja jina lake bure, sivyo? Kwa hiyo nikaomba tena, Bwana, nalitaja jina lako bure, tafadhali nisamehe, nitaacha kuvuta sigara. Kwa hiyo nikajaribu kuacha kuvuta sigara, lakini nikaendelea kuwasha na kuvuta mara kwa mara kwa mwaka mmoja Ilikuwa ngumu sana, karibu haiwezekani kuacha kuvuta sigara, lakini hatimaye niliweza kuacha kuvuta sigara kabisa. Nilihisi kwamba dhambi nyingine ilikuwa imeshughulikiwa. Iliyofuata ilikuwa e, ukumbuke siku ya sabato uiweke takatifu. Hiyo ilimaanisha kutofanya mambo mengine siku za Jumapili, kutofanya biashara wala kupata fedha. Kwa hiyo nikacha hilo pia. Kisha kulikuwa na waheshimu baba yako na mama yako. Niliwaheshimu nilipokuwa mbali, lakini walikuwa chanzo cha maumivu ya moyo nilipokuwa karibu. Ole wangu, nimetenda dhambi mbele za Mungu. Tafadhali nisamehe, Bwana. Nikaomba toba, lakini sikuweza tena kuwaheshimu wazazi wangu, kwa sababu wote wawili walikuwa wamefariki wakati huo. Ningefanya nini? Ei, hey Bwana, tafadhali nisamehe mimi mtenda dhambi asiye na dhamani. Ulikufa msalabani kwa ajili yangu, jinsi nilivyoshukuru. Kwa njia hii nilidhani kwamba nilikuwa nimeshughulikia dhambi zangu moja baada ya nyingine. Kulikuwa na torati nyingine kama vile kutoaua, kutozini, kutotamani. Nikagundua kuwa sikuwa nimezitii hata moja, nikaomba usiku kucha. Lakini unajua kuomba toba si jambo la kufurahisha. Hebu tuzungumze kuhusu hilo. Nilipofikiria kuhusu kusulubiwa kwa Yesu, niliweza kuhisi jinsi ilivyokuwa chungu. Na yeye alikufa kwa ajili yetu ambao hatukuweza kuishi kulingana na maneno yake. Nililia usiku kucha nikifikiria jinsi alivyonipenda na nikamshukuru yeye kwa kunipa furaha ya kweli. Mwaka wangu wa kwanza wa kuhudhuria kanisani kwa ujumla ulikuwa rahisi sana, lakini miaka michache iliyofuata ikawa migumu sana kwa sababu ilinibidi kuwaza kwa nguvu zaidi ili machozi yatiririke. Kwa kuwa nilikuwa nikifanya hivyo mara nyingi sana, nilipoona machozi bado hayaji, mara nyingi nilienda kuomba milimani na kufunga siku tatu, ndipo machozi yakarudi. Nililoa kwa machozi yangu, nikarudi katika jamii na nikalia kanisani. Watu waliokuwa karibu nami walisema, umekuwa mtakatifu mno kwa sala zako milimani. Lakini machozi bila kukosa yakakauka tena. Mwaka wa tatu ulikuwa mgumu sana. Nilikuwa nikifikiria juu ya makosa niliyowafanyia marafiki zangu na Wakristo wenzangu, nami nikalia tena. Baada ya miaka minne ya hali hii, machozi yakakauka tena. Kulikuwa na tezi za machozi katika macho yangu, lakini hazikufanya kazi tena. Baada ya miaka mitano, sikuweza kulia, haidhuru nilijitahidi kiasi gani. Baada ya miaka michache zaidi ya hali hii, nilichukizwa nami mwenyewe, na nikageukia Biblia tena. Torati ni kwa ajili ya maarifa ya dhambi. Ni nini tunachopaswa kutambua kuhusu Torati? Hatuwezi kamwe kuishika Torati. Katika Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini tunasoma, kwa maana kwa Torati umo maarifa ya dhambi. Nililiona kuwa ujumbe wa kibinafsi kwa Mtume Paulo, nami nikaamini tu maneno niliyoyachagua. Lakini baada ya machozi yangu kukauka, sikuweza kuendelea na maisha yangu ya imani. Kwa hiyo nilitenda dhambi mara kwa mara na nikagundua kwamba nilikuwa na dhambi moyoni mwangu na kwamba haikuwezekana kuishi kulingana na torati. Sikuweza kuvumilia hilo, lakini sikuweza kuitupilia mbali torati kwa sababu niliamini kwamba ilitolewa ili itiiwe. Hatimaye nikawa mwanasheria kama wale tunaowaona katika maandiko. Ikawa vigumu sana kuendeleza maisha ya imani. Kwa hiyo ili kuepukana na ugumu huo niliomba nami nikamtafuta Bwana kwa bidii. Baada ya hapo nilikutana na Injili ya maji na Roho kupitia neno nami nikaja kujua na kuamini kwamba dhambi zangu zote zilikuwa zimeondolewa. Kila mara nilipoona maneno kwamba sikuwa na dhambi yalikuwa kama upepo mwanana ukivuma moyoni mwangu. Nilikuwa na dhambi nyingi kiasi kwamba niliposoma Torati nilianza kutambua dhambi hizo. Nilikuwa nimekiuka amri kumi zote moyoni mwangu. Kutenda dhambi moyoni pia ni dhambi, nami bila kujua nilikuwa nimekuwa mfuasi wa Torati. Nilipoishika Torati nilifurahi. Lakini niliposhindwa kuishika Torati nilikuwa mwenye dhiki, niliudhika na nilihuzunika. Hatimaye nikadhoofika kwa yote hayo. Laiti ningalifundishwa tangu mwanzo, hapana, hapana. Kuna maana nyingine ya Torati. Inaonyesha kwamba wewe ni lundo la dhambi, una upendo kwa pesa, kwa jinsia ya pili na kwa vitu vinavyopendeza kwa macho, una vitu unavyovipenda kuliko Mungu, unataka kufuata mambo ya ulimwengu. Torati imetolewa kwako, si ili uishike, bali ili utambue kwamba wewe ni mwenye dhambi, mwenye uovu moyoni mwako. Laiti kungekuwapo mtu aliyenifundisha wakati huo, nisingalilazimika kuteseka kwa miaka kumi. Hivyo niliishi chini ya Torati kwa miaka kumi mpaka nilipokuja kutambua jambo hili. Amri ya nne ni wikumbuke siku ya Sabato uitakase. Inamaanisha kwamba hatupaswi kufanya kazi siku ya Sabato. Inamaanisha kwamba tunapaswa kutembea, si kupanda usafiri ikiwa tunasafiri umbali mrefu. Nami nilidhani kwamba ilinipasa kutembea hadi mahali nilikotarajia kuhubiri ili kuwa waheshima, kwa maana nilikuwa karibu kuhubiri Torati. Hivyo nilidhani kwamba ilinibidi kutenda kile nilichokuwa nikihubiri. Ilikuwa vigumu sana kiasi kwamba nilikuwa karibu kukata tamaa. Kama ilivyoandikwa hapa, waisomaje? Sikulielewa swali hili na niliteseka kwa miaka kumi. Yule mwanasheria naye alielewa vibaya pia. Alifikiri kwamba akitii Torati na kuishi kwa uangalifu angebarikiwa mbele za Mungu, lakini Yesu akamwambia, waisomaje? Ndiyo, umejibu sawa. Unalichukulia kama lilivyoandikwa. Jaribu na uishike, utaishi ukifanya hivyo, lakini utakufa usipofanya. Mshahara wa dhambi ni mauti. Utakufa usipofanya. Kinyume cha uzima ni mauti, sivyo? Lakini yule mwanasheria bado hakuelewa. Mwanasheria huyu ni sisi, mimi na wewe. Nilisoma teolojia kwa miaka kumi. Nilijaribu kila kitu, nikasoma kila kitu na nikafanya kila kitu, kufunga maono ya uongo, kunena kwa lugha nyingine. Nilisoma Biblia kwa miaka kumi na nilitarajia kutimiza jambo fulani. Lakini kiroho nilikuwa kipofu. Ndiyo maana mwenye dhambi hana budi kukutana na mtu anayeweza kumfanya aone kwamba Mwokozi ni Bwana wetu Yesu. Hapo ndipo anatambua, aha. Hatuwezi kamwe kuishika torati. Haidhuru tujaribu kwa jinsi gani, tunaishia kwenda jehanamu tukijaribu. Lakini Yesu alikuja kutuokoa kwa maji na Roho. Haleluya. Tunaweza kukombolewa kwa maji na Roho. Ni neema zawadi ya Mungu. Kwa hiyo tunamsifu Bwana. Nilikuwa na bahati ya kuhitimu kutoka katika njia ya kukata tamaa, lakini baadhi ya watu hutumia maisha yao yote wakisoma teolojia bure na hawatambui ukweli hadi siku wanayokufa. Wengine huamini kwa miongo mingi au kutoka kizazi hadi kizazi, lakini hawazaliwi mara ya pili kamwe. Tunahitimu kutoka katika hali ya kuwa wenye dhambi tunapotambua kwamba hatuwezi kamwe kuishika torati, kisha tusimame mbele za Yesu na tusikilize injili ya maji na Roho. Tunapokutana na Yesu, tunahitimu kutoka kwa hukumu zote na maangamizi yote. Sisi ni wenye dhambi wabaya zaidi, lakini tunakuwa wenye haki kwa sababu yeye alituokoa kwa maji na damu. Yesu alituambia kwamba hatuwezi kamwe kuishi katika mapenzi yake. Alimwambia jambo hili yule mwanasheria lakini yeye hakulielewa. Kwa hiyo Yesu akamweleza hadithi ili kumsaidia aelewe. Ni nini kinachowafanya watu waanguke katika maisha ya imani? Dhambi. E, mtu fulani alikuwa akishuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko akaangukia mikononi mwa wanyang'anyi, wakamvua mavazi yake, wakampiga, kisha wakaondoka, wakamwacha akiwa karibu kufa. Luka sura ya kumi mstari wa thelathini. Yesu alikuwa akimwambia kwamba kila mtu aliteseka maisha yake yote kama vile mtu huyu alivyopigwa na wezi na karibu afe. Mtu mmoja alishuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko Yeriko ni ulimwengu wa kidunia na Yerusalemu inawakilisha mji wa dini, mji wa imani wa wenye kujisifu kwa Torati. Inatuambia kwamba tukimwamini Kristo kama dini yetu hatuna budi kuangamizwa. E, mtu fulani alikuwa akishuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko akaangukia mikononi mwa wanyang'anyi, wakamvua mavazi yake, wakampiga kisha wakaondoka, wakamwacha akiwa karibu kufa. Yerusalemu ilikuwa mji mkubwa wenye watu wengi. Palikuwako kuhani mkuu, makuhani wengi, walawi na watu wengi mashuhuri wa dini. Kulikuwako pia wengi waliokuwa wakijua Torati vyema. Huko walijaribu kuishi kulingana na Torati, lakini mwishowe walishindwa na kuelekea Yeriko. Waliendelea kuanguka katika ulimwengu Yeriko na kukutana na wanyang'anyi. Yule mtu alikutana na wanyang'anyi njiani kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko, akavuliwa nguo zake. Kuvuliwa nguo zake kuna maanisha kwamba alipoteza haki yake. Haiwezekani kwetu kuishi kwa kufuata Torati. Mtume Paulo alisema katika Warumi sura ya saba mistari ya kumi na tisa hadi ishirini, kwa maana lile jema ninalotaka kulifanya silifanyi, bali lile baya nisilotaka kulifanya ndilo ninalolifanya. Basi ikiwa nafanya lile nisilotaka, si mimi tena nifanyaye, bali ni dhambi inayokaa ndani yangu. Laiti ningeweza kutenda mema na kuishi kwa mujibu wa neno lake. Lakini e, kwa maana kutoka ndani, yaani kutoka moyoni mwa wanadamu hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. E, Marko sura ya 7 mistari ya 21 hadi 22 kwa kuwa vimo mioyoni mwetu na hutoka mfululizo, tunatenda yale tusiyotaka kutenda, nasi hatutendi yale tuyatakayo. Tunaendelea kurudia maovu hayo mioyoni mwetu. Anachohitaji kufanya shetani ni kutupa tu msukumo mdogo wa kutenda dhambi. Dhambi ndani ya mioyo ya wanadamu wote. Je, tunaweza kuishi kwa kufuata torati? Hapana. Imeandikwa katika Marko saba, hakuna kitu kinachoingia ndani ya mtu kutoka nje kinachoweza kumtia unajisi, bali vile vinavyotoka ndani yake, hivyo ndivyo vinavyomtia unajisi mtu. Yesu anatuambia kwamba yapo mawazo mabaya, washerati, uzinzi, uwaji, wizi, tamaa, uovu, udanganyifu, ufisadi, jicho baya, makufuru, kiburi na upumbavu katika moyo wa mwanadamu. Sote tuna uwaji mioyoni mwetu. Hakuna mtu asiyefanya uwaji. Akina mama huwafokea watoto wao. Hapana, usifanye hivyo. Nimekuambia usifanye hivyo, laana kwako. Nimesema usifanye hivyo. Kisha njoo hapa. Nimekuambia na nimekuambia usifanye hivyo. Nitakuwa kwa ajili ya hilo. Huo ni uwaji. Huenda ukawaua watoto wako kwa maneno yako bila kufikiri. Lakini tukimwagia hasira yetu yote juu yao, watoto watakufa. Tutakuwa tumewaua mbele za Mungu. Wakati mwingine tunajitisha wenyewe. E, e Mungu wangu, kwa nini nilifanya hivyo? Tunaangalia michubuko baada ya kuwapiga watoto wetu na kufikiri kwamba lazima tulikuwa tumechanganyikiwa kufanya hivyo. Tunatenda hivyo kwa sababu tuna uwaji mioyoni mwetu. Hivyo nisilotaka kulifanya ndilo ninalolifanya. Humaanisha kwamba tunatenda uovu kwa sababu sisi ni waovu, nasi ni rahisi sana kwa shetani kutujaribu kutenda dhambi. Tuseme kwamba mtu ambaye hajakombolewa anakaa ndani ya kibanda kwa miaka kumi akiwa amekabili ukuta na kutafakari, kama Sungichol, mtawa mashuhuri wa Kikorea ni sawa wakati anakaa akiukabili ukuta, lakini ni lazima mtu amlete chakula na kuchukua uchafu. Kisha atalazimika kuwa na mawasiliano na mtu. Haitakuwa tatizo ikiwa ni mwanaume, lakini tuchukulie kwamba ni mwanamke mrembo. Akimwona tu kwa bahati, kukaa kwake kote kutakuwa bure. Anawaza, ninapaswa kutofanya uzinzi. Uzinzi upo moyoni mwangu, lakini lazima niuondoe Lazima niutikise, hapana, ondoka akilini mwangu. Lakini azma yake huyeyuka mara tu anapomwona. Baada ya yule mwanamke kuondoka, anaangalia moyoni mwake, miaka kumi ya kazi ngumu yote bure. Ni rahisi sana kwa shetani kuchukua haki ya mtu. Anachohitaji kufanya shetani ni kumpa tu msukumo mdogo. Mtu anapojitahidi bila kukombolewa huendelea kuanguka katika dhambi. Mtu huyo hulipa zaka kwa uaminifu kila Jumapili, hufunga siku arobaini, maombi ya alfajiri siku mia moja, lakini shetani humjaribu kwa mambo mema ya maisha. Hei, ningependa kukupa cheo muhimu kwenye kampuni, lakini wewe ni Mkristo na huwezi kufanya kazi Jumapili, sivyo? Ni cheo kizuri sana Labda ungeweza kufanya kazi Jumapili mara tatu na kwenda kanisani mara moja tu kwa mwezi, kisha ungefurahia hadhi ya juu sana na mshahara mnono. Unaonaje kwa hili? Labda watu mia moja kati ya mia moja watanunuliwa. Ikiwa hili halifanyi kazi, kuna wale walio na udhaifu kwa wanawake. Shetani humweka mwanamke mbele yake naye huanguka kichwa kichwa katika mapenzi na kumsahau Mungu papo hapo. Ndivyo haki ya mwanadamu inavyovuliwa. Tukijaribu kuishi kwa kufuata Torati, mwisho wa yote tunachoachiwa ni majeraha ya dhambi, maumivu na umaskini, tunapoteza haki yote. E, mtu fulani alikuwa akishuka kutoka Yerusalemu kwenda Yeriko akaangukia mikononi mwa wanyang'anyi, wakamvua mavazi yake, wakampiga, kisha wakaondoka, wakamwacha akiwa karibu kufa. Hii inamaanisha kwamba ijapokuwa tunaweza kujaribu kubaki Yerusalemu kwa kuishi kwa mapenzi ya Mungu mtakatifu, tutajikwa mara kwa mara kwa sababu ya udhaifu wetu wenyewe, nasi tutaangamia. Kisha tutaomba toba mbele za Mungu. Ee Bwana, nimetenda dhambi tafadhali nisamehe sitafanya tena na kuahidi kwamba hii kweli itakuwa ya mwisho na kuomba na kusihi unisamehe mara hii tu lakini hilo halidumu kamwe watu hawawezi kuishi katika ulimwengu huu bila kutenda dhambi huenda wakaweza kuepuka mara chache lakini haiwezekani kuepuka kutenda dhambi tena hivyo dhambi hutendwa tena Ee Bwana, tafadhali nisamehe. Ikiwa hili litaendelea, watajitenga taratibu na kanisa dini. Wanajitenga na Mungu kwa sababu ya dhambi zao na mwishowe wataishia jehanamu. Kusafiri kwenda Yeriko kunamaanisha kuanguka katika ulimwengu wa kidunia, kukaribia ulimwengu na kujitenga zaidi na Yerusalemu. Hapo mwanzoni Yerusalemu bado huwa karibu. Lakini kadiri mzunguko wa kutenda dhambi na kutubu unavyorudiwa, tunajikuta tumesimama mitaani mwa Yeriko, tumeanguka sana katika ulimwengu. Ni nani anaweza kuokolewa? Wale wanaoacha kujaribu kwa juhudi zao wenyewe. Mtu huyo alikutana na nani njiani kwenda Yeriko? Alikutana na wanyang'anyi. Yeyote asiyeishi hata kwa Torati huwa mbwa duni Hunywa pombe analala popote anakojoa popote. Mbwa huyu huamka siku inayofuata na kunywa tena. Mbwa duni hula kinyesi chake chenyewe, ndiyo maana yeye ni mbwa. Anajua kwamba hapaswi kunywa, hutubu kesho yake asubuhi, lakini hunywa tena. Ni kama yule mtu aliyekutana na wanyang'anyi njiani kwenda Yeriko, ameachwa nyuma, amejeruhiwa na karibu kufa. Kuna dhambi tu moyoni mwake. Hivi ndivyo mwanadamu alivyo. Watu wanamwamini Yesu na kuishi kwa torati huko Yerusalemu, lakini wanaachwa nyuma wakiwa na dhambi tu mioyoni mwao. Wanachoweza kuonyesha tu kutokana na maisha yao ya kidini ni majeraha ya dhambi. Wale walio na dhambi mioyoni mwao wanatupwa jehanamu. Wanajua hilo, lakini hawajui la kufanya. Je, wewe na mimi hatujawahi kuwa huko pia? Ndiyo. Sote tulikuwa sawa. Mwanasheria anayeelewa vibaya torati ya Mungu atapambana maisha yake yote, lakini ataishia jehanamu akiwa ameumizwa. Yeye ni sisi, wewe na mimi. Ni Yesu pekee anayeweza kutuokoa. Kuna watu wengi wenye akili wanaotuzunguka na daima wanajionyesha kile wanachokijua. Wote hujifanya kuishi kwa torati ya Mungu, hawawezi kuwa waaminifu kwa nafsi zao, hawawezi kusema waziwazi kipi ni sahihi au si sahihi, bali daima wamejikita katika kuremba sura yao ya nje ili waonekane waaminifu. Miongoni mwao wamo wenye dhambi walioko njiani kuelekea Yeriko waliopigwa na wanyang'anyi na wale ambao tayari wamekufa. Lazima tujue jinsi tulivyo dhaifu mbele za Mungu. Tukiri mbele yake: Bwana, nitaenda jehanamu isipokuwa uniokoe. Tafadhali niokoe, nitaenda popote unapotaka, iwe mvua ya mawe au dhoruba, ukiniruhusu nisikie injili ya kweli. Ukiniacha nitaenda jehanamu, na kusihi uniokoe. Wanaojua kwamba wanaelekea jehanamu, wanaoacha kujaribu kwa juhudi zao wenyewe na kushikamana na Bwana, hao ndio wanaoweza kuokolewa. Hatuwezi kamwe kuokolewa kwa nguvu zetu wenyewe. Inatupasa kujua kwamba tuko kama yule mtu aliyeangukia mikononi mwa wanyang'anyi.