Binadamu huzaliwa wakiwa wenye dhambi. Marko sura ya saba mistari ya ishirini hadi ishirini na tatu. E, akasema yatokatayo katika mtu hayo ndiyo yamtia mtu unajisi. Kwa maana kutoka ndani, yaani kutoka moyoni mwa wanadamu, hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya mabaya yote hutoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Watu wamechanganyikiwa na wanaishi katika udanganyifu wao wenyewe. Ni nani aliye na uwezekano mkubwa zaidi wa kuokolewa? Yule anayedhani kwamba yeye ni mwenye dhambi mbaya zaidi duniani. Kabla sijaendelea ningependa kukuuliza swali. Unajifikiriaje wewe mwenyewe? Je, unadhani wewe ni mzuri kiasi au mbaya kiasi? Unafikiri nini? Watu wote wanaishi chini ya udanganyifu wao wenyewe. Huenda wewe si mbaya sana kama unavyofikiri wala si mzuri sana kama unavyofikiri. Basi unadhani ni nani ataishi maisha bora ya imani? Je, ni wale wanaojiona kuwa wazuri au wale wanaojiona kuwa wabaya? Ni wale wa pili. Kwa hiyo ni nani aliye na uwezekano mkubwa zaidi wa kukombolewa, waliotenda dhambi nyingi au waliotenda dhambi chache tu? Wenye dhambi nyingi wana uwezekano mkubwa zaidi wa kukombolewa kwa sababu wanajijua kuwa wenye dhambi. Wanaweza kukubali vyema zaidi ukombozi ambao Yesu aliwaandalia. Tukijitazama kwa kweli, tunaona kwamba sisi ni lundo la dhambi tu. Binadamu ni nini? Ubinadamu ni kizazi cha watenda maovu. Katika Isaya 59 inasema kwamba kuna maovu ya kila namna mioyoni mwa watu. Kwa hiyo ubinadamu ni lundo la dhambi. Hata hivyo, tukimfafanua ubinadamu kuwa lundo la dhambi, wengi hawatakubaliana. Kumfafanua mwanadamu kuwa kizazi cha watenda maovu ndicho ufafanuzi sahihi. Tukijitazama kwa uaminifu tutafikia hitimisho kwamba sisi ni waovu. Wale walio waaminifu kwa nafsi zao lazima wafikie hitimisho hili hili. Haionekani kuwa kuna wengi ambao wangekiri kwamba kwa kweli wao ni lundo la dhambi. Wengi wanaishi kwa raha kwa sababu hawajioni kuwa wenye dhambi. Kwa kuwa sisi ni watenda maovu, tumejenga ustaarabu wa dhambi. Kama kungekuwa na watu wengi wanaotambua uovu wao, wangeona aibu sana kutenda dhambi. Hata hivyo, kwa kuwa wapo wengi wasiotambua uovu wao, hawana aibu kwa dhambi zao. Hata hivyo, dhamiri zao zinajua. Kila mtu ana dhamiri inayomwambia ni aibu. Adamu na Hawa walijificha miongoni mwa miti baada ya kutenda dhambi. Leo wenye dhambi wengi hujificha nyuma ya utamaduni wetu wa uovu, yaani utamaduni wa dhambi, hujificha miongoni mwa wenzao wenye dhambi ili kuepuka hukumu ya Mungu. Watu wanadanganywa na udanganyifu wao wenyewe. Hujiona kuwa watakatifu kuliko wengine, upaza sauti kwa hasira, mtu awezaje kufanya mambo kama hayo? Mwamini awezaje kufanya hivyo? Mtoto awezaje kuwafanyia wazazi wake jambo hilo? Nao wenyewe hudhani kwamba wasingefanya mambo hayo kamwe. Marafiki wapendwa, ni vigumu sana kuijua asili ya mwanadamu. Ikiwa kwa kweli tunataka kukombolewa, lazima kwanza tujijue jinsi tulivyo kwa hakika. Huu ni mchakato unaochukua muda mrefu na wako wengi miongoni mwetu ambao hawataligundua jambo hili hadi siku watakapokufa. Jijue mwenyewe. Wale wasiojijua wanaishi vipi? Wanaishi wakijaribu kujificha wakati mwingine tunakutana na watu wa aina hii ambao kwa kweli hawajijui. Socrates alisema jijue mwenyewe. Hata hivyo, wengi wetu hatujui kilichomo mioyoni mwetu: uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho nk. Ana sumu ya nyoka moyoni mwake, lakini anazungumza kuhusu wema. Hayo ni kwa sababu hajui kwamba alizaliwa akiwa mwenye dhambi. Wapo wengi sana duniani humu wasiojua kujitazama wao wenyewe. Wamejidanganya nao huishi maisha yao wakiwa wamezungukwa na udanganyifu wao wenyewe. Wanajitupa wenyewe jehanamu, wanaenda jehanamu kwa sababu ya udanganyifu wao wenyewe. Watu humwaga dhambi mfululizo katika maisha yao yote. Kwa nini wanaenda jehanamu? Kwa sababu hawajijui. Hebu tuangalie Marko sura ya saba mistari ya 21 hadi 23: kwa maana kutoka ndani, yani kutoka moyoni mwa wanadamu hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya mabaya yote hutoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Mioyo ya watu imejaa mawazo mabaya tangu siku wanapotungwa mimba. Hebu tuwazie kwamba moyo wa mtu umetengenezwa kwa kio na umejaa kupindukia kimiminika kichafu, yaani dhambi zetu. Je, nini kingetokea mtu huyu akizunguka huku na huko? Bila shaka kimiminika kile kichafu dhambi kingemwagika kila mahali. Anapohama hapa na pale, dhambi ingezidi kumwagika tena na tena. Sisi ambao ni lundo la dhambi, tunaishi maisha yetu kama hivyo tu. Humwaga dhambi popote tuendapo. Tutatenda dhambi maisha yetu yote kwa sababu sisi ni lundo la dhambi. Shida ni kwamba hatutambui kwamba sisi ni lundo la dhambi na kwamba sisi ni mbegu za dhambi. Sisi ni lundo la dhambi na tuna dhambi mioyoni mwetu. Hivi ndivyo watu walivyo kwa kweli. Lundo hili la dhambi liko tayari kumwagika. Dhambi ya kimsingi ya wanadamu ni kwamba hawaamini kuwa i eh, kwamba wao ni waovu kwa asili, bali wengine ndio huwaongoza katika dhambi, na kwa hiyo si wao wenyewe walio na makosa kweli. Kwa hiyo hata wanapotenda vitendo vya dhambi, wanafikiri kuwa kile kinachohitajika ni kujisafisha tena ili dhambi ifutwe. Wanaendelea kujifuta mara kwa mara baada ya kutenda dhambi, wakijisemea kwamba si kosa lao kweli. Kwa sababu tu tunafuta. Je, hatumwagi tena? Tunapaswa kuendelea kufuta tena na tena. Glasi inapojaa, dhambi itaendelea kumwagika. Ni bure kufuta sehemu ya nje. Hata tukifuta sehemu ya nje kwa maadili yetu mara ngapi, ni bure tu madamu sote tunayo glasi iliyojaa dhambi. Tumezaliwa tukiwa tumejaa dhambi kiasi kwamba mioyo yetu haitawahi kuwa tupu, haijalishi kiasi gani tunavyomwaga dhambi njiani. Kwa hiyo tunaendelea kutenda dhambi maisha yetu yote. Wakati mtu hatambui kuwa yeye kweli ni lundo la dhambi, anaendelea kujaribu kujificha. Dhambi imo mioyoni mwa watu wote, wala haiondoki kwa kufuta sehemu ya nje hadi iwe safi. Tunapomwaga dhambi kidogo, tunaifuta kwa kitambaa cha jikoni. Tukimwaga dhambi tena, tunaifuta kwa taulo mopi, kisha zulia. Tunaendelea kudhani kwamba tukiifuta mara moja tena tu itakuwa safi tena. Hata hivyo, huendelea tu kumwagika tena na tena. Unafikiri hii itaendelea kwa muda gani? Inaendelea hadi siku anapokufa mtu. Hufanya vitendo vya dhambi hadi anapokufa. Hii ndiyo sababu tunapaswa kumwamini Yesu ili tukombolewa. Na ili tukombolewa tunapaswa kujitambua. Nani anaweza kumpokea Yesu kwa shukrani? Wenye dhambi wanaokiri kwamba wametenda makosa mengi. Tuseme kuna wanaume wawili ambao wanaweza kulinganishwa na glasi mbili zilizojaa kitu chafu. Glasi zote mbili zimejaa dhambi. Mmoja anajitazama na kusema eh, mimi ni mtu mwenye dhambi nyingi. Kisha anakata tamaa na akaenda kutafuta mtu anayeweza kumsaidia. Lakini mwingine anafikiri kwamba yeye si mbaya sana. Hawezi kuona lundo la dhambi ndani yake, na anafikiri kwamba yeye si mbaya sana mwenyewe. Maisha yake yote huendelea kufuta yale yanayomwagika. Anafuta upande mmoja na kisha upande mwingine akisonga kwa haraka kuelekea upande mwingine. Wapo wengi sana wanaoishi kwa uangalifu maisha yao yote wakiwa na dhambi mioyoni mwao ili kujaribu kuepuka kuimwaga nje. Lakini kwa kuwa bado wana dhambi mioyoni mwao kuna faida gani? Kuwa makini hakutawapeleka karibu na ufalme wa mbinguni. Kuwa mwangalifu huweka mtu kwenye njia ya jehanamu. Rafiki wapendwa, kuwa mwangalifu hupeleka tu jehanamu. Watu wanapokuwa makini, dhambi zao zinaweza zisimwagike sana, lakini bado ni wenye dhambi wanaojificha. Kuna nini moyoni mwa wanadamu? Dhambi. washerati ndio, mawazo mabaya ndio, kuna wizi ndio, kiburi ndio. Tunajua kuwa sisi ni lundo la dhambi tunapoona sisi wenyewe tukitenda vitendo vya dhambi na uovu bila kufundishwa kufanya hivyo. Huenda isiwe dhahiri sana tunapokuwa wadogo. Lakini inakuwaje tunavyozidi kukua? Tunapokwenda shule ya sekondari, chuo kikuu, na kadhalika tunakuja kutambua kwamba kile kilicho ndani yetu ni dhambi. Je, hili si kweli? Kwa wakati huu inakuwa haiwezekani kuificha. Sahihi. Tunaendelea kuimwaga, kisha tunatubu, sipaswi kufanya hivi. Hata hivyo, tunapata haiwezekani kubadilika kweli. Kwa nini ni hivyo? Kwa sababu kila mmoja wetu amezaliwa akiwa lundo la dhambi. Hatutakuwa safi kwa kuwa makini tu. Tunachohitaji kujua ni kwamba tumezaliwa lundo la dhambi ili tukombolewe kabisa. Ni wenye dhambi tu wanaokubali kwa shukrani ukombozi uliotayarishwa na Yesu ndio wanaoweza kuokolewa. Wale wanaofikiri sijafanya makosa mengi wala sijatenda dhambi sana, hawaamini kwamba Yesu aliziondoa dhambi zao zote na kwamba wamekusudiwa kuishia jehanamu. Lazima tujue kwamba tuna hili lundo la dhambi ndani yetu. Sote tulizaliwa nalo. Ikiwa mtu angefikiria sijafanya makosa mengi, laiti ningekombolewa kwa dhambi hii ndogo, basi je, baada ya hapo angekuwa huru na dhambi? Hili haliwezekani kamwe. Yule anayeweza kukombolewa anajijua kuwa lundo la dhambi, anaamini kwa kweli kwamba Yesu alizichukua mbali dhambi zake zote kwa kubatizwa katika mto Yordani, na kwamba yeye alipokufa kwa ajili yake alimwondolea dhambi zake. Iwapo tumekombolewa au la, sote tunaishi katika udanganyifu. Sisi ni lundo la dhambi. Hivyo ndivyo tulivyo. Tunaweza kukombolewa tu tukiamini kwamba Yesu alizichukua mbali dhambi zetu zote. Mungu hakuwakomboa wale wenye kidogo tu cha dhambi. Ni nani anayemdanganya Bwana? Yule anayeomba msamaha wa dhambi za kila siku. Mungu hakuwakomboa wale wenye kidogo tu cha dhambi. Mungu hata haangalii wale wasemao, "Mungu, nina kidogo tu cha dhambi." Anaowaangalia ni wale wasemao, "Mungu, mimi ni lundo la dhambi, naenda jehanamu. Tafadhali niokoe." Wenye dhambi kabisa wasemao, "Mungu, ningeokolewa laiti wewe ungeniokoa. Siwezi tena kuomba kwa toba, kwa kuwa nitafanya dhambi tena Tafadhali niokoe. Mungu huokoa wale wanaomtegemea yeye kabisa. Mimi pia nilijaribu maombi ya kila siku ya toba, lakini maombi ya toba hayatuondolei dhambi kamwe. E Mungu, tafadhali nihurumie na uniokoe kutoka katika dhambi. Wanaosali hivi wataokolewa, wanaamini ukombozi wa Mungu, ubatizo wa Yesu uliotolewa na Yohana Mbatizaji, wataokolewa. Mungu huwakomboa tu wale wanaojijua kuwa lundo la dhambi, uzao wa dhambi. Wale wasemao nimetenda dhambi ndogo tu, tafadhali nisamehe, kwa hiyo bado ni wenye dhambi na Mungu hawezi kuwaokoa. Mungu huokoa tu wale wanaojijua kuwa lundo kamili la dhambi tu. Katika Isaya sura ya 59 mistari ya 1 hadi 2 imeandikwa, tazama mkono wa Bwana haukupunguka hata usiweze kuokoa, wala sikio lake sizito hata lisiweze kusikia, lakini maovu yenu yamewatenganisha ninyi na Mungu wenu, na dhambi zenu zimeficha uso wake kutoka kwenu, kiasi kwamba hatawasikia. Kwa kuwa tumezaliwa tukiwa lundo la dhambi, Mungu hawezi kututazama kwa upendo si kwa sababu mkono wake umefupika au sikio lake ni zito kwamba hawezi kutusikia tunapomwomba msamaha wake. Mungu anatuambia, lakini maovu yenu yamewatenganisha ninyi na Mungu wenu, na dhambi zenu zimeficha uso wake kutoka kwenu kiasi kwamba hatawasikia. Kwa kuwa tuna dhambi nyingi sana mioyoni mwetu, hatuwezi kuingia katika ufalme wa mbinguni hata kama milango iko wazi. Ikiwa sisi ambao ni lundo la dhambi tungeomba msamaha kila mara tunapotenda dhambi, Mungu angelazimika kumuua mwana wake tena na tena. Mungu hataki kufanya hivi. Kwa hiyo, yeye anasema msinije kwangu kila siku na dhambi zenu. Niliwatumia mwana wangu ili kuwakomboa kutoka katika dhambi zenu zote. Mnachopaswa kufanya ni kuelewa jinsi Yesu alivyowaondolea dhambi zenu na kuona kama hiyo ni kweli. Kisha aminini Injili ya ukombozi ili muokolewe. Huu ndio upendo wangu wa juu kabisa kwa ajili yenu viumbe wangu. Hivyo ndivyo anavyotuambia. E, aminini katika mwana wangu nanyi mkombolewe. Mimi Mungu wenu nilituma mwana wangu mwenyewe ili kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi zenu zote na maasi yenu yote. Aminini katika mwana wangu nanyi muokolewe. Wale wasiojijua kuwa lundo la dhambi huomba tu msamaha wake kwa ajili ya dhambi zao ndogo ndogo. Wanakuja mbele zake bila kujua wingi na uzito wa dhambi zao, nao huomba, "Tafadhali nisamehe dhambi hii ndogo, sitairudia tena." Pia wanajaribu kumdanganya yeye. Hatutendi dhambi mara moja tu, bali tunaendelea kutenda dhambi hadi tutakapokufa. Itatulazimu kuendelea kuomba msamaha hadi siku ya mwisho ya maisha yetu. Kusamehewa dhambi moja ndogo hakuwezi kutatua chochote kwa maana tunatenda dhambi kila siku za maisha yetu hadi tutakapokufa. Kwa hiyo, njia ya pekee ya kuwekwa huru na dhambi ni kuziweka dhambi zetu zote juu ya Yesu. Ubinadamu ni nini? Lundo la dhambi. Biblia ina rekodi dhambi za wanadamu katika Isaya sura ya hamsini na tisa mistari ya tatu hadi nane: mikono yenu imenajisiwa kwa damu na vidole vyenu kwa maasi, midomo yenu imesema uongo na ulimi wenu umenong'ona upotovu. Hakuna aitaye haki wala hakuna aombaye kweli, wanategemea maneno matupu na kunena uongo, hutunga uovu na kuzaa maasi watamia mayai ya nyoka wa sumu na kusuka utando wa buibui. Atakayekula mayai yao atakufa, na likipondwa nyoka wa sumu hutoka. Utando wao hautakuwa mavazi wala hawatajifunika kwa kazi zao. Kazi zao ni kazi za maasi, na tendo la udhalimu limo mikononi mwao. Miguu yao hukimbilia uovu, nao hufanya haraka kumwaga damu isiyo na hatia. Mawazo yao ni mawazo ya maasi, uharibifu na maangamizi yamo katika njia zao. Njia ya amani hawajaijua, wala hakuna haki katika njia zao. Wamejifanyizia njia zilizopotoka; yeyote aipitao njia hiyo hatajua amani. Vidole vya watu vimenajisiwa kwa maasi, nao hutenda uovu katika maisha yao yote. Kila wafanyalo ni uovu, na ndimi zetu, midomo yenu imesema uongo. Kila kitokacho katika vinywa vyetu ni uongo anaponena uongo ibilisi hunena yaliyo yake mwenyewe. Yohana sura ya nane mstari wa arobaini na nne. Wale wasiozaliwa mara ya pili hupenda kusema, ninawaambia ukweli kweli kabisa, nawaambia, ninachokisema ni ukweli. Hata hivyo, yote wanayoyasema bado ni uongo tu, kama ilivyoandikwa, anaponena uongo ibilisi hunena yaliyo yake mwenyewe watu wanategemea maneno matupu na kunena uongo, wanashika uovu na kuzaa dhambi, watamia mayai ya nyoka wa sumu na kusuka utando wa buibui. Mungu anasema atakayekula mayai yao atakufa, na likivunjwa nyoka wa sumu hutoka. Yeye anasema kwamba kuna mayai ya nyoka wa sumu moyoni mwenu, mayai ya nyoka wa sumu, kuna uovu mioyoni mwenu. Mkombolewe kwa kuamini Injili ya maji na damu. Kila ninapoanza kuzungumza kuhusu Mungu, wako watu wasemao, "Lo, tafadhali usiniongeleshe kuhusu Mungu." Kila ninapojaribu kufanya jambo lolote, dhambi humwagika kutoka ndani yangu. Ufurika tu. Hata siwezi kuchukua hatua moja bila kumwaga dhambi kila mahali. Siwezi kujizuia. Nimejaa dhambi kupita kiasi. Basi usiniongeleshe hata kuhusu Mungu. Mtu huyu anajua kwa hakika kwamba yeye ni lundo la dhambi tu, lakini hajui injili inayoweza kumwokoa. Wale wanaojijua kuwa lundo la dhambi wanaweza kuokolewa kwa kweli. Kila mtu yuko hivyo. Kila mtu anamwaga dhambi mfululizo popote aendapo, hufurika tu, kwa sababu watu wote ni lundo la dhambi. Njia ya kumwokoa mtu wa aina hiyo ni kwa nguvu za Mungu. Je, si jambo la ajabu tu? Wale wanaomwaga dhambi kila wanapokasirika au kufurahi hata wanapokuwa wamestarehe wanaweza kuokolewa tu kupitia Bwana wetu Yesu. Yesu alikuja kuwaokoa watu hao. Yeye amefanya upatanisho kikamilifu kwa dhambi yako. Jijue kuwa lundo la dhambi na uokolewe.