Lazima kwanza tujue dhambi zetu ili tukombolewe. Marko sura ya saba mistari ya nane hadi tisa. E kwa kuiacha amri ya Mungu mnashika mapokeo ya wanadamu. Akawaambia mnaikataa vema amri ya Mungu ili muyashike mapokeo yenu. Marko sura ya saba mistari ya ishirini hadi ishirini na tatu. Ne akasema, kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi. Kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya, uasherati, wizi, uwaji, uzinzi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote yaliyo maovu yatoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Kwanza ningependa kufafanua dhambi ni nini. Kuna dhambi zilizofafanuliwa na Mungu na kuna dhambi zilizofafanuliwa na wanadamu. Neno dhambi kwa Kigiriki lina maana ya ikukosa shabaha, linamaanisha kutopata sawa. Ni dhambi tusipoyafuata amri za Mungu kwa usahihi. Hebu kwanza tuangalie dhambi kama zilivyofafanuliwa na wanadamu. Dhambi ni ni nini? Ni kutokutii amri za Mungu. Twapima dhambi kulingana na dhamiri yetu. Kwa maneno mengine, si kosa dhidi ya amri ya Mungu bali inahukumiwa kulingana na historia ya kila mtu, moyo wake na dhamiri yake. Inahukumiwa na kila mtu binafsi. Kwa hiyo tendo lilelile linaweza kuchukuliwa kama dhambi au si dhambi kulingana na viwango vya kila mtu mwenyewe. Ndiyo maana Mungu ametupa vifungu mia sita na kumi na tatu vya Torati ili vitumike kama kiwango cha hukumu. Dhambi za wanadamu ni kama zifuatazo. Mchoro una muundo ufuatao: katika sehemu ya nje kabisa kuna sheria za nchi na sheria za madai, ndani yake kuna maadili, kanuni za kijamii na dhamiri ya mwanadamu, na katikati kuna sheria ya Mungu. Kwa hiyo kamwe hatupaswi kuyategemeza viwango vyetu juu ya dhamiri yetu. Kile ambacho dhamiri zetu huchukulia kuwa dhambi hakipatani na kile ambacho Mungu amekifafanua kuwa dhambi. Kwa hiyo hatupaswi kusikiliza dhamiri zetu bali tuyategemeze viwango vya dhambi juu ya amri za Mungu. Kila mmoja wetu ana wazo lake mwenyewe kuhusu dhambi ni nini wengine huiona kuwa mapungufu yao na wengine huiona kuwa mitazamo iliyopotoka. Kwa mfano, nchini Korea inachukuliwa kuwa wajibu wa watoto kufunika makaburi ya wazazi wao kwa nyasi, kukata nyasi na kuyatunza makaburi hayo vizuri hadi wao wenyewe watakapofariki. Lakini kwa kabila la kiasili huko Papua New Guinea, huwastahi wazazi wao waliokufa kwa kugawanya mwili miongoni mwa wanafamilia na kula. Sina uhakika kama wanaupika au la kabla ya kula. Inaonekana kuwa ni njia ya kuzuia mwili usiliwe na minyoo. Desturi hizi zinaonyesha kwamba dhana za kibinadamu kuhusu dhambi zinaweza kutofautiana sana. Vivyo hivyo kuhusu kile kilicho chema na kile kilicho dhambi. Hata hivyo, Biblia hutufundisha kwamba ni dhambi kutokutii amri zake. Kwa kuiacha amri ya Mungu mnashika mapokeo ya wanadamu. Akawaambia, mnaikataa vema amri ya Mungu ili muyashike mapokeo yenu. Marko sura ya saba mistari ya nane hadi tisa. Mungu hajali mwonekano wetu wa nje, yeye huangalia kiini cha mioyo yetu. Viwango vya mtu mwenyewe ni ni dhambi. Dhambi mbele za Mungu ni dhambi gani iliyokuu zaidi? Ni kupuuza neno la Mungu. Nikuambie, dhambi iliyo mbele za Mungu ni nini? Ni nini? Ni kushindwa kuishi kulingana na mapenzi yake, nikutoamini neno lake. Mungu alisema kwamba ni dhambi kuishi kama mafarisayo waliokataa amri za Mungu na kuyapa uzito zaidi mafundisho yao ya mapokeo, na Yesu aliwahesabu mafarisayo kuwa wanafiki. mnamwamini Mungu yupi? Je, kwa kweli mnanicha na kuniheshimu mimi? Mnajisifu kwa jina langu, lakini je, mnaniheshimu kweli? Watu huangalia tu mwonekano wa nje na kulipuuza neno lake. Nayo ni dhambi mbele zake. Dhambi iliyo kuu zaidi ni kulipuuza neno lake. Je, mnatambua hili? Hiyo ndiyo dhambi iliyo kuu zaidi kuliko dhambi zote. Udhaifu wetu ni mapungufu tu, makosa tu. Makosa tuyafanyayo na maovu tuyatendayo kwa sababu ya kutokamilika kwetu si dhambi za msingi bali ni mapungufu. Mungu hutofautisha dhambi na mapungufu. Wale wanaolipuuza neno lake ni wenye dhambi hata kama hawana mapungufu. Hao ni wenye dhambi wakuu mbele za Mungu. Ndiyo sababu Yesu aliwakemea Mafarisayo. Katika Pentateuki kuanzia Mwanzo hadi Kumbukumbu kumbu la Torati, kuna amri zinazotuambia tufanye nini au tusifanye nini. Hayo ni maneno ya Mungu, amri zake. Hatuwezi kamwe kuzishika kwa asilimia mia moja, lakini tunapaswa kuzitambua kuwa amri zake ametupa hizo tangu mwanzo, nasi lazima tuzikubali kama zilivyo. E, hapo mwanzo kulikuwako neno naye neno alikuwako kwa Mungu, naye neno alikuwa Mungu. Yohana sura ya moja mstari wa moja. Kisha akasema iwe nuru, ikawa nuru. U, mwanzo sura ya moja mstari wa tatu. Aliumba kila kitu na akaweka torati. E, naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu, naye neno alikuwa Mungu. Yohana sura ya moja mstari mistari ya moja na kumi na nne. Basi Mungu anajionyesha kwetu vipi? Anajionyesha kwetu kupitia amri zake. Mungu ni neno, na yeye hujionyesha kupitia amri zake. Mungu ni roho. Na tunaitaje Biblia? Tunaita neno la Mungu. Imesemwa hapa, kwa kuiacha amri ya Mungu mnashika mapokeo ya wanadamu. Kuna vifungu 613 vya Torati yake Fanya hili lakini usifanye lile. Waheshimu wazazi wako, nk. Katika mambo ya Walawi inasema wanawake lazima wafanye hivi na wanaume wanapaswa kufanya vile, na nini kifanyike mnyama wa kufugwa kianguka shimoni, nk. Kuna vifungu 613 vya aina hiyo Torati yake, lakini kwa kuwa si maneno ya mwanadamu, tunapaswa kuyatafakari mara kwa mara. Tunapaswa kumtii Mungu na hata kama hatuwezi kuzishika amri zote za Torati, angalau tunapaswa kuzitambua. Je, kuna hata neno moja la Mungu lisilo sahihi? Mafarisayo waliweka kando amri za Mungu. Waliishika mapokeo ya wanadamu kuliko amri za Mungu. Maneno ya wazee wao yalikuwa na uzito mkubwa kuliko maneno ya Mungu. Ndivyo ilivyokuwa wakati Yesu alipozaliwa. Yesu alichukia zaidi kuliko yote watu walipokosa kulitambua neno la Mungu. Mungu ametupa vifungu 613 vya torati ili kutufundisha kwamba yeye ndiye ukweli, yeye ni Mungu wetu, dhambi zetu ni zipi mbele zake, na kutuonyesha utakatifu wake. Kwa hiyo, kwa kuwa sisi sote ni wenye dhambi mbele zake, tunapaswa kumwamini Yesu aliyekuwa ametumwa kwetu na Mungu kwa sababu ya upendo wake kwetu, nasi tuishi kwa imani. Wale wanaoliweka kando neno lake na wale wasioamini ni wenye dhambi. Wale ambao hawawezi kulishika neno lake nao ni wenye dhambi pia. Lakini dhambi iliyo kuu zaidi ni kuliweka kando neno lake. Hao ndio watakaoishia jehanamu. Kutoamini ni kutenda dhambi mbele zake. Sababu kwa nini Mungu alitupa Torati? Kwa nini Mungu alitupa Torati ili kutufanya tutambue dhambi zetu na adhabu zake. Ni sababu gani kwamba Mungu alitupa Torati? Ili tutambue dhambi zetu na turudi kifuani mwake. Alitupa vifungu mia sita na kumi na tatu vya Torati ili tutambue dhambi zetu na tupate kukombolewa kupitia Yesu. Hii ndiyo sababu kwa nini Mungu alitupa Torati. Imesemwa katika Warumi sura ya tatu mstari wa 20, kwa maana kwa torati umo maarifa ya dhambi. Kwa hiyo tunajua kwamba sababu Mungu alitupa torati si kutulazimisha kuishi kwa mujibu wake. Basi ni maarifa gani tunayopata kutoka torati? Ni kwamba sisi ni dhaifu mno kushika torati yote na kwamba sisi ni wenye dhambi mbele zake. Na tunatambua nini kutokana na vifungu 613 vya torati? Tunatambua mapungufu yetu, kushindwa kwetu kuishi kulingana na torati. Tunatambua kwamba sisi viumbe wa Mungu ni viumbe wasio na nguvu. Tunatambua kwamba sisi ni wenye dhambi mbele zake, na kwamba sote tunapaswa kuishia jehanamu kulingana na torati. Tunapotambua dhambi zetu na pia udhaifu wetu, basi tufanye nini? Je, tujaribu kuwa viumbe wakamilifu? Lahasha. Tunachopaswa kufanya ni kukiri kwamba sisi ni wenye dhambi, kumwamini Yesu, kukombolewa kupitia wokovu wake wa maji na Roho na kumshukuru yeye. Sababu yeye alitupa torati ni kutufanya tutambue dhambi zetu na adhabu za dhambi hizo ili tujue kwamba hatuwezi kupata wokovu kutoka jehanamu bila Yesu. Ikiwa tunamwamini Yesu kama Mwokozi wetu, tutakombolewa. Yeye alitupa torati ili tupate wokovu. Yeye alitupa torati ili kutufanya tutambue jinsi tulivyo wenye dhambi kabisa na ili nafsi zetu zipate wokovu kutoka katika dhambi. Yeye alitupa torati na akamtuma Yesu ili tupate wokovu. Yeye alimtuma mwana wake mwenyewe achukue dhambi zetu juu yake kupitia ubatizo wake. Nasi tunaweza kupata wokovu kwa kumwamini yeye. Lazima tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi wasio na tumaini na tumwamini na Yesu ili tuwe huru kutoka katika dhambi, tuwe watoto wake na tumrudishie Mungu utukufu. Tunapaswa kuelewa neno lake; kila mwanzo hutoka kwake. Tunapaswa pia kuanza na neno lake na kuelewa kweli ya ukombozi kupitia neno lake. Tunapaswa kufikiri na kuhukumu kupitia neno lake. Hii ndiyo imani iliyo sahihi na ya kweli. Ni nini kilicho moyoni mwa mwanadamu? Tunapaswa kufanya nini mbele za Mungu? Tunapaswa kukiri dhambi zetu na kumwomba Mungu atuokoe. Imani inapaswa kuanza kwa neno la Mungu na tunapaswa kumwamini Mungu kupitia neno lake, la sivyo tutaangukia katika kosa. Hiyo itakuwa imani isiyo sahihi na isiyo ya kweli. Wakati Mafarisayo na waandishi walipoona wanafunzi wa Yesu wakila mkate kwa mikono isiyoosho, wasingeweza kuwakemea kama wangeliangalia jambo hilo kupitia neno la Mungu. Neno lake latuambia kwamba chochote kingiacho ndani ya mtu kutoka nje hakiwezi kumtia unajisi, kwa kuwa huingia tumboni mwake, si moyoni mwake, kisha hutoka nje. Kama ilivyosemwa katika Marko sura ya saba mistari ya 20 hadi 23, akasema: yatokatayo katika mtu hayo ndiyo yamtia mtu unajisi, kwa maana kutoka ndani, yaani kutoka moyoni mwa wanadamu, hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya mabaya yote hutoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Yesu alisema kwamba watu ni wenye dhambi kwa sababu wamezaliwa na dhambi. Je, mnaelewa maana ya haya? Sisi huzaliwa tukiwa wenye dhambi kwa sababu sote ni wazao wa Adamu. Lakini hatuwezi kuona ukweli kwa kuwa hatukubali wala hatuamini maneno yake yote. Nini kilicho moyoni mwa mwanadamu? Hebu tuangalie Marko sura ya 7 mistari ya 21 hadi 22. E, kwa maana kutoka ndani, yaani kutoka moyoni mwa wanadamu, hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya yote hutoka katika moyo wa mwanadamu, na humtia mtu unajisi na huwatia unajisi wengine pia. Imeandikwa katika Zaburi, ninapozitafakari mbingu zako kazi ya vidole vyako, mwezi na nyota ulizoziratibisha, mtu ni nani hata umkumbuke, na mwana wa mwanadamu hata umtembelee? Zaburi sura ya nane mistari ya tatu hadi nne. Kwa nini yeye hututembelea? Yeye hututembelea kwa sababu anatupenda. Yeye alituumba, alitupenda, na akatuonea huruma sisi wenye dhambi. Yeye alifuta dhambi zetu zote na kutufanya kuwa watu wake. Ee hey, hey, Bwana, Bwana wetu, jinsi lilivyo tukufu jina lako katika dunia yote, wewe uliyeweka utukufu wako juu ya mbingu. Zaburi sura ya nane mstari wa moja. Mfalme Daudi aliimba katika Agano la Kale alipotambua kwamba Mungu angekuwa Mwokozi wa wenye dhambi. Katika Agano Jipya, Mtume Paulo alisema jambo lile lile. Ni jambo la ajabu sana kwamba sisi viumbe wa Mungu tunaweza kuwa watoto wake. Hufanyika tu kwa huruma zake juu yetu. Huu ndio upendo wa Mungu. Kujaribu kuishi kikamilifu kwa kuishika Torati ni kwa namna fulani kumtia yeye changamoto. Na pia ni wazo litokalo katika ujinga wetu. Si sahihi kuishi nje ya upendo wake huku tukijitahidi kuishika Torati na kuomba. Ni mapenzi ya Mungu kwamba tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi kupitia Torati na tuamini ukombozi wa maji na damu roho. Neno lake limeandikwa katika Marko sura ya saba mistari ya 20 hadi 23, yatokatayo katika mtu. Hayo ndiyo yamtia mtu unajisi. Kwa maana kutoka ndani, yaani kutoka moyoni mwa wanadamu hutoka mawazo mabaya, uzinzi, uasherati, uwaji, wizi, tamaa mbaya, ukorofi, hila, ufisadi, kijicho, matukano, kiburi, upumbavu. Haya mabaya yote hutoka ndani, nayo yamtia mtu unajisi. Yesu alisema kwamba kitokacho kwa wanadamu, yaani dhambi zilizo ndani yao huwatia unajisi. Chakula ambacho Mungu anatupa hakiwezi kuwatia wanadamu unajisi. Viumbe vyote ni safi, lakini ni vile vinavyotoka ndani ya mtu tu, yani dhambi zake, ndivyo vinavyomtia unajisi. Sote huzaliwa tukiwa wazao wa Adamu. Basi tunazaliwa vipi? Huzaliwa tukiwa na aina kumi na mbili za dhambi. Basi je, tunaweza kuishi bila dhambi? Tutaendelea kutenda dhambi kwa maana tumezaliwa na dhambi. Je, tunaweza kujizuia kutenda dhambi kwa sababu tu tunajua Torati? Je, tunaweza kuishi kulingana na amri zake? La. Kadiri tunavyojaribu zaidi, ndivyo inavyokuwa ngumu zaidi. Tunapaswa kutambua mipaka yetu na kukoma. Kisha kwa akili za unyenyekevu, tunaweza kupokea ubatizo na damu ya Yesu ambavyo vinatuokoa. Vifungu vyote mia sita na kumi na tatu vya Torati ni sahihi na vya haki, lakini watu ni wenye dhambi tangu wanapotungwa mimba katika matumbo ya mama zao. Tunapotambua kwamba Torati ni sahihi lakini kwamba sisi huzaliwa tukiwa wenye dhambi ambao kamwe hatuwezi kuwa wenye haki kwa nguvu zetu wenyewe, pia tunatambua kwamba tunahitaji huruma za Mungu na tunahitaji kuokolewa kwa ukombozi wa Yesu katika maji, damu na Roho. Tunapotambua mipaka yetu kwamba hatuwezi kuwa wenye haki kwa uwezo wetu wenyewe na kwamba tutaenda jehanamu kwa sababu ya dhambi zetu, hatuna budi ila kutegemea ukombozi wa Yesu. Tunapaswa kujua kwamba hatuwezi kuwa wenye haki wala wema mbele za Mungu kwa sisi wenyewe. Kwa hiyo tunapaswa kukiri mbele za Mungu kwamba sisi ni wenye dhambi waliostahili kwenda jehanamu, na tunaweza kuomba huruma zake, hi Mungu, tafadhali niokoe kutoka katika dhambi zangu na unihurumie. Kisha kwa hakika Mungu atakutana nasi katika neno lake. Kwa njia hii tunaweza kuokolewa. Tuna mwelekeo wa kuiangalia sala ya Daudi kama neno la Mungu lililoandikwa E ili upatikane kuwa mwenye haki unaponena na uwe asiye na lawama unapohukumu. Zaburi sura ya hamsini na moja mstari wa nne. Daudi alijua kwamba alikuwa lundo la dhambi, mwovu kiasi cha kutupwa jehanamu, lakini alikiri hivyo mbele za Mungu. E, ukiniita mwenye dhambi, mimi ni mwenye dhambi; ukiniita mwenye haki, mimi ni mwenye haki; ukiniokoa, nitaokolewa, na ukinipeleka jehanamu, nitaishia jehanamu. Hii ndiyo imani iliyo sahihi. Hivi ndivyo tunavyookolewa, hivi ndivyo tunavyopaswa kuwa. Ikiwa tunatumaini kuwa tayari kuamini ukombozi wa Yesu, tunapaswa kujua haswa dhambi zetu ni zipi. Kwa kuwa sote ni wazao wa Adamu, sote tuna tamaa moyoni mwetu. Hata hivyo Mungu anatuambia nini? Anatuambia tusifanye uasherati. Tuna uwaji mioyoni mwetu lakini Mungu anatuambia nini? Yeye anatuambia tusiwe. Sote tunawaasi wazazi wetu moyoni mwetu lakini anatuambia tuwaheshimu wazazi wetu. Tunapaswa kutambua kwamba maneno yake yote ni sahihi na mazuri na kwamba sote tuna dhambi moyoni mwetu. Je, hili ni sahihi au la? Ni sahihi kabisa. Kwa hiyo tunapaswa kufanya nini mbele za Mungu? Lazima tukiri kwamba sisi ni lundo la dhambi, wenye dhambi wasio na tumaini. Si sahihi kufikiri kwamba tulikuwa wenye haki jana kwa sababu tulitenda matendo mema na kwamba leo tuko wenye dhambi kwa sababu tumetenda dhambi leo. Sisi huzaliwa tukiwa wenye dhambi. Chochote tufanyacho, bado tutakuwa wenye dhambi. Hii ndiyo sababu tunapaswa tukombolewe kupitia maji na damu ya Yesu. Sisi si wenye dhambi kwa sababu ya matendo yetu kama uzinzi, uwaji, wizi, NK bali ni kwa sababu tulizaliwa tukiwa wenye dhambi. Tulizaliwa tukiwa na aina kumi na mbili za dhambi. Kwa kuwa tumezaliwa tukiwa wenye dhambi machoni pa Mungu, hatuwezi kamwe kuwa watu wema kwa jitihada zetu wenyewe. Tunaweza tu kujifanya kuwa watu wema. Tumezaliwa tukiwa na akili zilizojaa dhambi kama uwaji, wizi NK, basi tunawezaje kuwa wenye haki kwa sababu tu hatuzitendi dhambi hizi kivitendo? Hatuwezi kamwe kuwa wenye haki mbele za Mungu kwa uwezo wetu wenyewe. Tukidai kuwa wenye haki, huo ni unafiki. Yesu aliwaita Mafarisayo na waandishi, Mafarisayo na waandishi wanafiki. Binadamu huzaliwa wakiwa wenye dhambi. Hutenda dhambi mbele za Mungu katika maisha yao yote. Yeyote anayesema kwamba katika maisha yake yote hajapigana wala kumpiga mtu yeyote, wala kuiba hata sindano kutoka kwa mtu yeyote, anadanganya kwa sababu binadamu huzaliwa wakiwa wenye dhambi. Mtu huyo ni mwongo, mwenye dhambi na mnafiki. Hivi ndivyo Mungu anavyowaona. Wewe ni mwenye dhambi tangu kuzaliwa. Hata kama hutendi hata tendo moja la dhambi, utaenda jehanamu. Hata kama ungeishika torati na sehemu kubwa ya amri zake, bado ungekuwa mwenye dhambi uliyehukumiwa kwenda jehanamu. Basi tufanye nini tukikabili hatima kama hii? Lazima tuombe huruma zake na tumtegemee yeye, ili tuokolewe kutoka katika dhambi zetu. Kama yeye hatatuokoa, hatuna budi ila kwenda jehanamu. Hii ndiyo hatima yetu. Wale wanaolikubali neno lake hukiri pia kwamba wao kweli ni wenye dhambi. Nao pia wanajua kwamba wao ni wenye haki. Kwa hiyo wanajua kwamba kuliweka kando neno lake bila kulitambua ni dhambi. Wale wanaolikubali neno lake ndio wenye haki, ijapokuwa hapo awali walikuwa wenye dhambi. Wamezaliwa tena kwa neno lake na wanapokea neema yake. Hao ndio waliobarikiwa kuliko wote. Wale wanaojaribu kukombolewa kwa matendo yao bado ni wenye dhambi. Ni nani ambao bado ni wenye dhambi hata baada ya kumwamini Yesu? Wale wanaojaribu kukombolewa kwa matendo yao. Hebu tuangalie Wagalatia sura ya 3 mstari wa kumi na kumi na moja. Wale wote walio wa matendo ya Torati wako chini ya laana, kwa maana imeandikwa, amelaaniwa kila mtu asiyedumu katika mambo yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Torati kuyafanya. Lakini kwamba hakuna mtu anayehesabiwa haki kwa Torati mbele za Mungu ni dhahiri, kwa maana mwenye haki ataishi kwa imani. Imesemwa kwamba kila mtu asiyeendelea katika mambo yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Torati amelaaniwa. Wale wanaamini Yesu lakini wanajaribu kuhesabiwa haki kwa matendo yao wamelaaniwa. Wako wapi wale wanaojaribu kuhesabiwa haki kwa matendo yao? Wako chini ya laana ya Mungu. Kwa nini Mungu alitupa Torati? Alitupa Torati ili tutambue dhambi zetu, Warumi sura ya tatu mstari wa ishirini. Ili tutambue kwamba sisi ni wenye dhambi kabisa na kwamba tumehukumiwa kwenda jehanamu. Amini ubatizo wa Yesu mwana wa Mungu na uzaliwe mara ya pili kwa maji na Roho. Kisha utaokolewa kutoka katika dhambi zako, utakuwa mwenye haki, utapata uzima wa milele na utaingia katika ufalme wa mbinguni. Kuwa na imani moyoni mwako. Dhambi ya kiburi kubwa zaidi duniani. Dhambi yenye kiburi kikubwa duniani ni ipi? Kujaribu kuishi kulingana na Torati. Hakuna kilicho muhimu zaidi kuliko kumwamini Mungu. Tunabarikiwa kwa kuamini baraka zake. Mungu aliazimia kuwaokoa wale walio na imani katika neno lake. Lakini leo miongoni mwa waamini wapo wengi wanaojaribu kuishi kwa kuishika Torati. Wakristo wengi wako hivyo. Ni cha kupongezwa kwamba wanajaribu kuishi kwa Torati, lakini inawezekanaje? Lazima tutambue jinsi ambavyo ni upumbavu kujaribu kuishi kulingana na Torati. Kadiri tunavyojaribu zaidi, ndivyo inavyokuwa vigumu zaidi. Yeye alisema basi, imani huja kwa kusikia na kusikia kwa neno la Mungu. Uwarumi sura ya kumi mstari wa kumi na saba. Tunapaswa kutupilia mbali kiburi chetu ili tuokolewe. Lazima tuache viwango vyetu wenyewe ili tuokolewe. Tufanye nini ili tuokolewe? Lazima tuache viwango vyetu wenyewe. Mtu anawezaje kuokolewa? Inawezekana tu anapotambua kwamba yeye ni mwenye dhambi. Wako wengi ambao hawajakombolewa kwa sababu hawawezi kuacha imani zao zisizo sahihi na juhudi zao. Mungu anasema kwamba wale wanaoshikilia Torati wamelaaniwa. Wale wanaamini kwamba wanaweza kuwa waadilifu polepole pole wanapoendelea kumwamini Yesu na kujaribu kutimiza Torati wako chini ya laana yake. Wanamwamini Mungu lakini, bado wanafikiri kwamba wanapaswa kuishi kulingana na Torati ili waokolewe. Rafiki mpendwa, je, tunaweza kuwa wenye haki kwa matendo yetu wakati bado tuko hai? Tunakuwa wenye haki kwa kuamini tu neno la Yesu na ndipo tu tunakombolewa. Ni kwa kuwa na imani katika ubatizo wa Yesu, damu yake na kwamba Yesu ni Mungu peke yake ndipo tunakombolewa. Ndiyo sababu Mungu ameiweka Torati ya imani kwa ajili yetu kama njia ya kuwa wenye haki. Ukombozi wa maji na roho hauko katika matendo ya watu bali uko katika imani katika neno la Mungu. Na Mungu alitukomboa kwa ajili ya imani hiyo. Ndivyo alivyopanga na ndivyo alivyokamilisha. Kwa nini wale waliomwamini Yesu hawakukombolewa? Kwa sababu hawakulikubali neno la ukombozi wa maji na roho. Lakini sisi ambao ni wasio wakamilifu kama wao, tumekombolewa kwa sababu ya imani yetu katika neno la Mungu. E, wanawake wawili watakuwa wakisaga, mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa. E, Mathayo sura ya 24 mstari wa 41. Yule aliyeachwa ndiye ambaye hajakombolewa. Kwa nini mmoja atachukuliwa na mwingine ataachwa? Sababu ni kwamba mmoja alisikiliza na akaamini neno la Mungu. Yule mwingine aliyejitahidi sana kuishika Torati hatimaye alitupwa jehanamu. Alikuwa akijaribu kutambaa kumwendea Mungu lakini Mungu akamtikisa akamwondosha, kama tunavyomtikisa mdudu anapojaribu kupanda juu ya mguu wetu. Mtu akijaribu kumwendea Mungu kwa kutegemea kuishika Torati, kwa hakika atatupwa jehanamu. Ndiyo maana tunapaswa tukombolewe kwa imani katika maji na Roho. Wale wote walio wa matendo ya Torati wako chini ya laana, kwa maana imeandikwa, amelaaniwa kila mtu asiyedumu katika mambo yote yaliyoandikwa katika kitabu cha Torati kuyafanya. Lakini kwamba hakuna mtu anayehesabiwa haki kwa Torati mbele za Mungu ni dhahiri, kwa maana mwenye haki ataishi kwa imani. Wagalatia sura ya tatu mistari ya kumi hadi kumi na moja Warumi sura ya moja mstari wa kumi na saba. Kutoamini neno la Mungu ni dhambi mbele za Mungu. Zaidi ya hayo, ni dhambi pia kuliweka kando neno la Mungu kulingana na viwango vya mtu mwenyewe. Sisi wanadamu hatuwezi kuishi kwa kuishika Torati kwa sababu sote tumezaliwa tukiwa wenye dhambi. Nasi tunaendelea kutenda dhambi maisha yetu yote. Tunatenda dhambi kidogo hapa, kidogo pale na kila tuendako. Tunapaswa kutambua kwamba nyama yetu haiwezi kusaidia isipokuwa kutenda dhambi. Mwanadamu ni kama ndoo kubwa ya samadi. Tukijaribu kuibeba huku na huko, huishia kumwaga yaliyomo njiani. Sisi tuko hivyo. Tunaendelea kumwaga dhambi kila tuendako. Je, mnaweza kuiona taswira hiyo? Je, bado mnajifanya kuwa watakatifu? Kama mngejiona kwa uwazi, mngeacha kujitahidi bure kuwa watakatifu na mngemwamini maji na damu za Yesu. Tunapaswa kutupa mbali ukaidi wetu na kukiri kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za Mungu. Kisha lazima turudi kwa neno lake na tugundue jinsi alivyowaokoa kwa maji na roho.