wanadamu wamezaliwa wakiwa wenye dhambi maousamstari wa ishirini hadi mstari wa ishirina tatu akasema kimtokacho mtu ndicho kimtiacho unajisi kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya uhasharati wivu uuaji uzinzi tamaa mbaya ukorofi hila ufisadi kijicho matukano kibuli na upumbavu haya yote yaliyo maovu yatoka ndani nayo humtia mtu unajisi watu wamechanganyikiwa na kuishi ahisia potofu ni yupi hasa anayeweza kuokolewa ni yule mwenye kujiona ni mwenye dhambi zaidi kabla ya yote napenda kukuuliza swali binafsi unajionaje je unafikiri wewe ni mwema au mwovu unafikiri vipi kila mtu anahisi kwa hisia zake potofu waweza kuwa si mwovu kama unavyozani au si mwema kama ujionavyo au unafikiri wewe binafsi si mwema jibu la mwisho ndiyo kwamba wewe ni mwovu hebu nikuulize swali jingine ni yupe aliye na nafasi zaidi ya kukombolewa yule aliyetenda maovu zaidi au aliyetenda uovu kidogo tu yule aliyekubali kwamba ametenda dhambi zisizo na idadi ana nafasi zaidi ya kukombolewa kwa sababu mtu huyo amekubali kuwa yeye ni mwenye dhambi zaidi mtu huyu ni rahisi zaidi kuamini neno la ukombozi kwa ajili yake toka kwa yesu hakika tunapojichunguza nafsi zetu mwetu tunashuhudia kwamba ni wenye dhambi nyingi mwanadamu ni nani ni mtu aliye na mbegu ya uovu Isaya 59, inasema kwamba huna aina dha maovu ndani ya moyo wa wanadamu kwa maana hayo ni wazi kwamba wanadamu ni wenye wingi wa dhambi ikiwa tutasema wanadamu ni wenye da, wingi wa dhambi wengi watakataa lakini ukieleza kwamba ni mtu ni mbegu ya uovu ni maelezo yaliyo sahihi tukijichunguza wenyewe uaminifu ni watu wa kweli kwamba tu viumbe waovu wale wote waliowawekwa katika nafasi zao watukubaliana na hili ingawa inaonekana kwamba wengi wenu mnakataa kukubaliana na jambo hili kwamba ni wenye wingi wa dhambi wengi huishi kwa amani kwa sababu hawajali kwamba wao ni wenye dhambi nyingi kwa kuwa sisi ni waovu tumeunda ustalabu wa madhambi kama isingekuwa hivyo basi tungeona haya kutembea dhambi ingawa watu wetu hatuoni aibu tena tunapotembea na dhambi hata ikiwa dhamili zetu zinajua kila mmoja ana dhamili iliyomshuhudia ni aibu adamu na hawa walijificha baada ya kutenda dhambi na leo hii wameambia hujificha nyuma ya pazia la utamaduni utamaduni wetu wa uovu wanajificha kati ya matendo dhambi wenzao huzuia hukumu ya mungu watu wengi wamedanganywa na hisia zao potofu wamefikia kwamba ni waadirifu zaidi na wengine hivyo wanapopata taarifa mbaya za wengine hupayuka na kusema ni kwa vipi huyu mtu ametenda haya inawezekanaje mtu kutenda hivi ni kwa namna gani mwana watende wazazi wake huku wakiamini kwamba wao hawawezi kuyafanya mambo haya rafiki zangu ni vigumu kwako kujitambua nafsi yako ili uweze kutambua nafsi yako katika kweli unapaswa kwanza kupata ondoleo la madhambi inachukua muda mrefu kwetu kupata ufahamu wa kweli juu ya asili yetu ya wanadamu na wapo wengi katika katikati yetu kamwe wanatangulia ili hadi pale watakapofikiwa na mauti ijue nafsi yako wasiotambua nafsi zao huishi vipi huishi katika unafiki kwa kujaribu kujificha uovu wao wakati mwingine tunakutana na watu wa aina wa hii ambao kwa kweli hawatambui nafsi zao ndugu mmoja alisema itambuliwe nafsi yangu ingawa wengi wetu hatujui mioyoni mwetu kuwa uuaji wizi na tamaa ya mari madhaifu hila tamaa ya mwili vijicho na usuda mengine mengi yule asiyejitambua ana sumu ya nyoka katika kinywa chake ingawa hunena mema sababu yayake ni kwamba mtu huyu hajaweza kujitambua ya kwamba amezaliwa kuwa mwenye dhambi asiyezuilika wapo wengi wa aina hii wasiojua asili yao wamejipotosha wenyewe kwa kuishi katika maisha yao vinywa uongo na nafsi zao hawatambui kwamba wanajiingiza wenyewe kwenye jehanam kwa kujidanganya nafsi zao dhambi huendelea kuchafua watu kwa maisha yao yote kwa nini wanakwenda motoni kwa sababu hawazitambui nafsi zao tuone katika msali wa malikosulamstaiwa hadi msali mstaiwa a kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya uasherati wivu uuaji uzinzi tamaa mbaya ukorofi hila ufisadi kijicho matukano kibuli upumbavu haya yote yaliyo maovu yatoka ndani ya moyo ya mtia mtu najisi moyo wa watu imejawa mawazo ya uovu tangu kutungwa mimba katika matumbo ya mama zao hebu natufikiri kwa mfano huu ya kwamba moyo wa mwanadamu uwe umeundwa na vioo au kujazwa kwa wingi wa maji machafu yaliyoitwa dhambi je inatokea nini ikiwa mtu atazunguka hapa na pale maji haya machafu yatamwagika na kuchafua kila mahali na kila mtu huyu atakapopita dhambi hizo zitarudi kumwagika mahali pote kwa jinsi hii sisi si wenye dhambi kupindukia tunaoishi kwa namna hii maishani mwetu pote tunapokaa madoa ya dhambi kinatuendapo tutaendelea kutenda dhambi siku zote za maisha yetu kwa sababu hii sisi ni wenye dhambi kupindukia tabu yetu ni kuwa hatujatambua sisi si wenye dhambi kupindukia au kwa maneno mengine tu mbegu ya dhambi ni wenye dhambi kupindukia na wenye dhambi mioyoni mwetu toka siku tulipozaliwa wingi wa dhambi umefikia kikomo na kumwagikia nje ingawa watu hawaamini hili kwamba ni warithi wa dhambi wanafiki kwamba wao huongozwa na wengine hutenda dhambi na hivyo wao binafsi si waovu ingawa watu wanaotenda dhambi hufikiri kwamba kinachojitajika katika kusafisha kua ni kuweka safari tena ni kwa dhambi hizo kuzifuta katika kumbukumbu zao kujisahihisha hujikuta kwa kulia mara zote wanapotenda dhambi na kujitoa kwa mambo haikuwa kosa lao je tunapojitakasa wenyewe yatupasa basi tuendelee na uchafu mwingine basi imani ina maana tutaendelea kujuta na kulia siku zote bilao inayopojaa dhambi inaendelea kumwagika na kuchafuka hakuna sababu ya kulia na kujutia kwa nje haijalishi ni kwa mahra ngapi tutalia na kujutia kwa tabia zetu mbovu ni bule ikiwa bilau itaendelea kujaa dhambi tumezaliwa na wingi wa dhambi mioyoni mwetu hapatakuwa patupu ingawa ni kwa kiasi gani zitatajwa na kumwagika pahali pote tuendapo hivyo tunatenda dhambi maishani mwetu hadi mwisho yeyote asiyetambua hili huendelea kuficha asili yake ya dhambi hukaa ndani ya moyo wa watu na haitaweza kutoka kwa kulia ili atakaswe tunapochafua kwa dhambi kidogo tunasafishwa kwa tambaa safi na baada ya tambaa chafu kwa kuendelea kuigawa utakuwa safi bado utaendelea kuchafuka tena na tena itaendelea hivi mpaka lini hadi pale mtu atakapokufa watu hutenda dhambi hadi mwisho wa siku za maisha yao na hii ndiyo maana yatupasa kumwamini yesu ili tukombolewe ili tuweze kukombolewa yatupasa kwanza tutambue nafsi zetu ni yupi kwa shukulani zaidi hupokea upendo wa yesu ni yule mwenye kukubali kwamba ametenda wingi wa makosa maishani na tuseme kwa mfano kuna watu wawili wenye kufananishwa na bilauli mbili zilizojaa maji machafu bilauli zote zimejaa dhambi moja wao akisema oh, mimi ni mwenye dhambi na hivyo kwenda kumtafuta mtu wa kuweza kumsaidia lakini yule mwingine mwenye kufikiria kwamba yeye si mwenye dhambi hata uweza kuona wingi wa bovu ndani yake na kufikilia kwamba yeye ni mwema maishani mwake huendelea kusafisha uchafu unaomwagika atasafisha pande zote hadi nyingine kwa haraka wapo wengi wa aina hii wenye kuishi maisha ya usafi dhambi ili kuzijutia kuchafua upya tena na kwa kuwa bado wanazo dhambi ndani ya mioyo yao je itasaidia nini kuwa waangalifu kwa kutumia juhudi zao haitosaidia kuwa karibu na mungu uangalifu wa aina hii hauwaongozi katika njia ya kwenda motoni zaidi rafiki wapendwa kwa kuwa waangalifu kwa juhudi zetu hutupelekea motoni na tuchukue fundisho hili kwa dhati mioyoni mwetu ingawa unapokuwa mwangalifu na kutochafua kwa dhambi bado wewe ni mwenye dhambi nini kilicho ndani ya moyo wa mwanadamu ni dhambi tamaa mbaya ndiyo mawazo potofu ndiyo wizi ndiyo majivuno ndiyo hatuwezi kujizuia bali tukubali kwamba sisi ni wadhambi hasa pale tunapojiona kwamba tunatenda dhambi kuwa wadhaifu bila hata kuambiwa tunaweza tusiambiwe ili tunapokuwa bado ni vijana lakini tunapendelea kuwa watu wazima ili inakuwaje tunapokuwa shule hadi vioni na zaidi tunakuja kugundua kwamba kila tulicho nacho ndani yetu ni dhambi tupu je hii si kweli kwa uwazi na uaminifu ni vigumu kuficha asili zetu za dhambi sawa hatuwezi kuacha kuwa na dhambi ndani yetu kama si nje hujutia na kusema o oh, nilipaswa nifanye hivi kamwe tutaona ni vigumu kubadilika kwa nini ipo hivi kwa sababu kila mmoja wetu amezaliwa na wingi wa dhambi mioyoni mwake hatuwezi kuwa safi kwa kuwa waangalifu tu tunachohitaji kujua ni kwamba tumezaliwa tukiwa na wingi wa dhambi ndani yetu ili tuweze kukombolewa kabisa ni wale tu wenye kukubali ukombozi ulioretwa na yesu ndio watakaookolewa wenye kufikiria kwamba hawajatenda zambi nyingi awaamini yesu kwamba alizichukua dhambi zao zote na wataishia motoni tunapaswa kujua kila mmoja wetu anazo hizi zambi nyingi ndani yake kwa kuwa tumezaliwa nazo ikiwa mtu atafikiri kwamba sijatenda maovu mengi hivyo sihitaji ukombozi wa dhambi hizi ambazo ni chache sana je itakuwa huru hapo baadaye hii si jambo la maana anayekombolewa kutambua ni mwingi wa dhambi hatambui hat, hakika yesu alizichukua dhambi zote kwa ubatizo katika mto ya yorodani na pia alizipitia dhambi pale alipokufa msalabani haijalishi tumekombolewa au la bado tutaendelea kuishi na kusumbuliwa na fikila potofu sisi ni wenye wingi wa dhambi na hii ndiyo tulivyo tunaweza kukombolewa endapo tukimwamini yesu kwamba alizichukua dhambi zetu zote mungu hakuwakomboa wale wenye dhambi chache ni yupi amdanganyee bwana ni yule mwenye kuomba msamaha wa dhambi zake kila siku mungu hawakomboi wale wenye dhambi chache mungu hawezi kuwatazama wale wenye kusema mungu tazama mimi nina dhambi chache sana anaowaonea huruma ni wale tu wenye kusema mungu nitaokolewa ikiwa utaniokoa siwezi kamwe kuomba toba tena kwa sababu nafahamu siwezi kujizuia kuwacha kurudia kutenda dhambi naomba uniokoe mungu huwaokoa wale tu wenye kumtegemea yeye pekee hata mimi nilijaribu kuomba sala za toba kila siku lakini hazikuniacha hulu hivyo nilipiga magoti mbele za mungu na kuomba mungu na kusihi unihurumie na uniokoe kwa dhambi zangu naomba namna hii huokoe na, na kuamini katika ukombozi wa mungu na ubatizo wa yesu kwa yohana mbatizaji wataokolewa mungu huwaponya wale tu wenye kujitambua ndani ya nafsi yao kwamba ni wenye dhambi kidogo tu hivyo unaomba unisamehe bado ni mwenye dhambi na mungu hawezi kuwaokoa mungu huwaokoa watu wote wenye kuzikubali dhambi zao kuwa ni nyingi katika isaya sula ht mstari wa kwanza na mstari wa pili imeandikwa tazama mkono wa bwana haukupungua hata usiweze kuokoa wala sikio lake si zito hata lisiweze kusikia lakini maovu yenu yamewafarakanisha ninyi na mungu wenu na dhambi zenu zimeuficha uso wake msiuone hata hataki kusikia kwa kuwa tumezaliwa na wingi wa dhambi mungu hawezi kutazama kwa kuvutiwa nasi si kwa sababu mkono wake ni mfupi macho yake ni mazito au hawezi kusikia tunapoomba msamaha mungu anatuambia maovu yenu yamewafarakanisha ninyi na mungu wenu na dhambi zimeuficha uso wake msiuone hata hataki kusikia kwa kuwa tuna dhambi nyingi ndani ya mioyo yetu hatuwezi kamwe kuingia mbinguni hata ikiwa milango itafunguliwa na kuwa wazi zaidi ikiwa sisi tulio na wingi wa dhambi tukiomba msamaha kila ttunapotenda dhambi ingempasa mungu kurudi mala kwa mala kumsurubisha mwana wake wa ajili ya toba hizo za kurudiwa hakika mungu hapendezwi kufanya njia hii anasema usije kwangu kila mara na kila siku kwa dhambi zako nilimtuma mwanangu kuwakomboa na dhambi zenu zote inawapasa kuelewa na kwa namna gani alizichukua dhambi zetu zote na kuamini hili ni la kweli hiyoamini injili kwa maji na kwa roho ili kuokolewa huu ni upendo mkuu uliowapa watu wangu hivi ndivyo watwambiavyo mwamini mwana wa mungu mpokee ondoleo la dhambi mimi mungu wako nilimtuma mwana wangu wapeke, wa pekee kuwapatanisha waovu yenu yote kwangu mwamini mwana wangu ili mwokolewe wale wote wasiojitambua kuwa wengi wa dhambi huendelea mbele zake bila kuelewa hatari ya wingi wa dhambi zao na kuomba tafadhali bwana nisamehe dhambi hizi tu ambazo ni chache wanajaribu kumlagai mungu kwa maombi ya namna hii hatutendi dhambi mara moja tu bali tutaendelea kutenda dhambi Hati kifo kwa hili tungepaswa basi kuendelea kuomba msamaha mara zote hadi mwisho wa maisha yetu kwa sababu hatuwezi kuzuia kutenda dhambi na miili yetu ipo chini ya sheria ya kutenda dhambi hadi kufa kusamehewa dhambi chache si suruhisho la tatizo la dhambi kwa sababu tutaendelea kutenda dhambi nyingine tena pasipo idadi hivyo njia pekee ya kutuacha tuwe hulu ni kuzitwika dhambi zetu zote kwa yesu nini asili ya mwanadamu mwingi wa dhambi bibilia inatoa idadi ya dhambi za wanadamu kwa maana mikono yenu imetiwa unajisi kwa damu na vidole vyenu vimetiwa unajisi kwa uovu midomo yenu imenena uongo ndimi zenu zimenong'ona ubaya hapana adaiye kwa haki wala hapana teteaye kwa kweli utumaini ubatili hunena uongo hupata mimba ya madhara na kuzaa uovu huangukia mayai ya fila na kusukwa kawavu wa buibui yeye alaye mayai yao hufa na hilo livunjwalo kutoka nyoka nyavu zao hazitakuwa mavazi wala hawatajifunika kwa kazi zao kazi zao ni kazi za uovu na vitendo vya udhalimu vimo mikononi mwao miguu yao hukimbilia mabaya nao hufanya haraka kumwaga damu isiyo na hatia mawazo yao ni mawazo ya uovu ukiwa na uharibifu zaonekana katika njia kuu zao njia ya amani hawaijui wala hapana hukumu ya haki katika mienendo yao wamejifanyiza njia zilizopotoka kila apitaye katika njia hizo hajui amani isaya amanimkono ya wa wa hadi mkono ya watu ina najisi ya uovu na yote yatendayo maishani mwao ni dhambi tu kila watendalo ni dhambi na ndimi zenu zimenena uongo kila litokalo kinywani ni udanganyifu asemapo uongo husema yaliyo yake mwenyewe kwa sababu yeye ni muongo na baba wahuo, Sula, yanane, mstari, wa huo yohana ya mstari wa wale ambao hawajazaliwa upya husema ninakuelezea kweli hakika kweli ninachosema ni kweli ingawa kwa kila alichosema si kweli ni kama alivyoandikwa shetani asemapo uongo husema yaliyo yake mwenyewe watu huweka imani yao palipo na maneno matupu na kusema uongo watu hubeba dhambi za kuzaa uovu watimaye mayai ya fila na kusukwa kwa wavu buibui mungu anasema yeye alaye mayai yao fufa la hilo livunjwalo kutoka nyoka anasema kuna mayai ya fila moyoni mwako mayai ya nyoka kuna uovu ndani ya moyo wako na ndio maana tunapaswa kukombolewa kwa kuamini injili kwa maji na kwa damu ninapoanza kuongea juu ya mungu wapo wenye kusema o oh, mpendwa usizungumzie juu ya huyu mungu kwa nini kila ninapojaribu kutenda jambo dhambi hutoa ndani mwangu inafulika nje siwezi kuchukua hatua bila ya kutenda dhambi mahali popote sina msaada nimejawa na dhambi sina matumaini hivyo sinizungumzie juu ya mungu huyu mtakatifu mtu wa aina hii ni mwenye hakika kwamba ni mwingi wa dhambi lakini hajafahamu kwamba mungu amekwisha mokoa kwa ukamilifu wote wa injili ya upendo wake ni wale tu wenye kuzitambua nafisi zao kuwa na wingi wa dhambi ndiyo wenye kuokolewa kwa hakika kila mtu yoyote namna hii kila mtu huendelea kutokwa na dhambi mahali pote aendapo dhambi hufulika na kumwagika kwa kuwa watu ni wenye wingi wa dhambi njia pekee kwetu ya kuokolewa kutoka mazingira ya aina hii ni kwa kupitia uwezo wa mungu je huoni ni rahisi na ajabu wote wale wenye kujikuta wakitenda dhambi mara zote husononeka ukosa furaha ingawa watulivu wao hupatikana kwa bwana yesu kristo alikuja kutuokoa kwa ukamilifu alizifuta dhambi zetu zote kubali tu kwamba wewe ni mwingi wa dhambi ili uokolewe mungu wa mbinguni na akubariki. amen