maswali na majibu swali la kwanza nimekuwa nikijisomea vitabu ulivyovituma kwa uwema wa kutosha na kukuta baadhi ya maswali ya husuyo ubatizo wa yesu kuwa ni ya ajabu je unaweza kunielezea juu ya mafundisho yako yahusuyo mahusiano kati ya ubatizo wa yesu na ubatizo kifo na ufufuo wa yesu kristo jibu kwanza yeyote yatupasa kuwa makini juu ya mafundisho ya ubatizo kama ilivyo waibrania sula ya s mstari wa pili kutokana na bibilia ipo aina tatu za ubatizo ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana mbatizaji na ubatizo wa maji kwetu kama ibada ubatizo tunaopokea ni kukili kwa imani yetu katika ubatizo wa yesu hii ni kusema kwamba tunabatizwa ili tukili imani yetu kwamba tunamwamini yesu aliyebatizwa ili kubeba dhambi zetu zote na kufa msalabani kutupatanisha sasa waweza kuelewa matayo sula ya tatu mstali wa kumi na tano pale anaposema kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote hapa neno kwa kuwa ndiyo lina maana kwamba yesu mwenyewe alibeba dhambi za ulimwengu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji mwakilishi wa wanadamu wote ulikuwa mpango wa hususi wa mungu kutuokoa toka mtego usioweza kuzuilika wa dhambi bwana mungu ameweka juu yake maovu yetu sisi sote isaya sule na tatu wa sita, na kutupatia sisi haki haki hapa maana yake kwa kigiriki dia ambapo humaanisha usawa na sheria inatuelezea kuwa yesu alibeba uovu wa wanadamu katika namna ya usawa na sheria kwa kubatizwa katika kuwekewa mikono tumeokolewa kwa umadhubuti wa imani ya ubatizo kifo na msalaba wa ufufuo wa yesu nguvu ya tohala ya kiroho walumi29 wa katika ubatizo ambao ilikatia mbali dhambi zetu moyo ilitakasa mioyo yetu hivyo mtume petro alisema mbele ya watu tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake yesu kristo mpate ondoleo la dhambi zenu nanyi mtapokea kipawa cha roho mtakatifu matendo ya ura a mstariwa38 katika siku ya pentekosti wenye dhambi wote hupata msamaha katika mioyo yao kwa kumwamini yesu ni maana yani jina la yesu nawe utamwamini jina la yesu maana yake ndiye atakaewaokoa watu wake na dhambi zao mateo sura ya wa jina la yesu maana yake mwokozi aokoaye watu wake kwa dhambi zao kwa namna gani aliokoa yesu alichokoa na dhambi zetu toka kwa kupitia ubatizo na kifo chake msalabani mtume wa yesu kristo walipohubiri injili walikuwa na uhakika wa kuelewa juu ya ubatizo wa yesu na msalaba hivyo walifundisha ile injili ya kweli na kuwabatiza wale wote walioamini ubatizo huo kwa jinsi hiyo walibatizwa ili wakili kwa nje kwamba wanaamini ubatizo na kifo cha yesu kwa ndani ya mioyo yao tunapobatizwa tunakili na kumshukuru bwana alibeba dhambi zangu zote kwa ubatizo wake akafa kwa ajili yangu na utakufa ili aniokoe mimi nami injili yako nina nabatizwa kwa njia ya watumishi wa mungu kama ishara ya imani katika ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani kama alivyobatizwa na yohana mbatizaji kwa haya watakatifu wa nyakati za kanisa la kwanza walibatizwa ili kuthibitisha imani yao baada ya kukili katika injili ya waliokombolewa na kupata msamaha wa zambi ibada ya ubatizo si sharti muhimu la uokovu ingawa ni jambo la maana katika kubainisha imani zetu maana ya ubatizo hayana cha kufanyika katika uokovu wetu tutaweza kuokolewa pale tu tutakapoamini injili ya maji na damu bibilia inatuelezea kwamba tunabatizwa katika yesu kristo walumi sita mstari wa tatu wagalatia tatu mstari wa ishiri na saba pale tunapoamini ubatizo wake sasa ni vipi tunaweza kubatizwa naye hii ni rahisi pale tu tutakapoamini ubatizo ikiwa mwili utu wetu wa kale utaweza kuungana na yesu na kusurubiwa naye kwa imani yetu kwa ubatizo wake kwa matokeo haya ikiwa yesu alibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake kifo chake kilikuwa ni muhimu ya udhambi wetu basi nasi pia tutakufa msalabani naye kwa maneno mengine utu wetu au nafsi yetu ambayo haina jinsi zaidi ya kuendelea kutenda dhambi wetu na kuungana na yesu kwa ubatizo wake wale walioungana na yesu kwa ubatizo na kifo wataweza pia kuungana naye katika ufufuo wake ufufuo huu si pekee kwake bali hata kwetu ambao tutawezesha kuzaliwa upya kama wana wa mungu na kutetenga kuwa wake wasio safi na wasio dhambi mbele yake ikiwa hatujamtwika dhambi yesu kwa kuto kuamini ubatizo wake kifo chake na ufufuko wake utaweza kuwa usio na maana usiona la kufanya kwa wokovu wetu wale wote waliomtwika dhambi zao yesu kwa imani wameungana na kifo chake msalabani kunakoruhusu kuzaliwa upya wakati wenye haki kwa jinsi hiyo wale wasiomtwika dhambi zao yesu wa kutokuamini ubatizo hawana usharika ya naye katika kifo na ufufuo wa jinsi hii ubatizo wenye kuamini ni wa kutengemewa kama tunaweza kukubaliana juu ya mke na mme kuwa washirika kisheria kwa kupata mangano ya ndoa ubatizo wa watakatifu ni tamko la mwonekano wa nje au hadharani tokana na imani ya ndani moyoni tunapotamka imani yetu kuwa wenye ima, imara isiyofutika kamwe tusipookolewa vyema juu ya ukweli halisi na maana ya ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji yatupasa tutoamini ya kuwa tungeweza kuokolewa ikiwa htutoamini juu ya ubatizo huu na umuhimu wake una maana ya mtego wa hadari toka kwa shetani tutaweza kupokea ondoleo la dhambi na kukaribishwa mbinguni kwa kuamini kwa dhati ubatizo wa yesu moyoni badala ya kuamini ubatizo wa jinsi yetu swali la pili nitawezaje kusema mimi ni mwenye haki haki nikiwa ninaanguka dhambini jibu sisi kama wanadamu tutaendelea kutenda dhambi siku hadi siku mpaka kifo chetu kama ilivyo ukweli huu ni kutokokana na asili ya msingi wa maisha yetu ya kwamba tulitenda dhambi tokea mwanzo bibilia inasema hakuna mwenye haki hata mmoja walumi sula tatu mstari wa kumi na hivyo ndiyo maana mtume paulo alikili mbele ya mungu kwamba ni neno la kuaminiwa tena la stahili kukubalika kabisa ya kwamba kristo yesu alikuja ulimwenguni awaokoe wenye dhambi ambao wa kwanza wao ni mimi wa timotheo wa sua ya ma5 lakini sasa haki ya mungu imedhihirika pasipo sheria inashuhudiwa na torati na manabii ni haki ya mungu hiyo kwa njia ya imani katika yesu kristo kwa wote waminio maana kuna tofauti kwa sababu wote wamefanya dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu wanahesabiwa haki bule kwa neema yake kwa njia ya ukombozi ulio katika kristo yesu ya wa hadi haki hii ya mungu maana yake ni yohana mbatizaji kumbatiza yesu yorodani alipotaka kubatizwa alimwambia yohana kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote ya wa alibeba dhambi za ulimwengu katika namna ya haki na ifaayo alipobatizwa na mwakilishi wa wanadamu wote yohana mbatizaji na kwa jinsi hiyo yohana akaja kuwashuhudia baada ya ubatizo huo wa kwamba tazama huyo ndiye mwana kondowa mungu aliyebeba dhambi za ulimwengu ya mstari wa 29. sasa basi niya maana dhambi za ulimwengu huu inawakilisha dhambi zote za wanadamu toka adamu na eva mwanadamu wa kwanza duniani hadi yule mwanadamu wa mwisho kuishi hapa ulimwenguni watu wa kale ni watu ulimwenguni huu watu wa nyakati hizi ni watu wa ulimwengu huu pia na hata wale waliyao ni wajaliwa ni watu wa ulimwengu huu yesu alirufa na omega alitoa sadaka moja kwa dhambi ya wakati wote kwa kubeba dhambi ya ulimwengu mara moja na wakati wote kwa ubatizo wake yordani na kufa msalabani msarabani na, na hivi ndivyo tumetakaswa kwa uwazi bibilia inatamka katika mapenzi hayo tumepata utakaso kwa kutolewa mwili wa yesu kristo mara moja tu waibrania kumi mstari wa kumi angalia kwamba hii sentesi ni ya wakati uliopo tumetakaswa kwa hakika na hatuna dhambi toka pale tulipomwamini mungu hadi sasa na siku zote itakuwa hivyo kwa kuwa mungu ni mwenye enzi ana uweza wa kuona mbali itoka mwanzo hadi mwisho wa dunia ingawa ya pasa miaka elfu mbili sasa iliyopita alipobatizwa yesu alibeba dhambi zetu zote bwanadamu tutatendazo toka mwanzo hadi mwisho wa ulimwengu hivyo kabla ya kufa kwake yesu pale msarabani alisema imekwisha yohana sula kut msali wa thelathini alibeba dhambi zetu zote alimwenguni miaka elfu mbili iliyopita na kufa msalabani ili kututakasa bado tunaendelea kutenda dhambi hata baada ya kuokoka kwa sababu mili yetu ni dhaifu kwa maana hiyo yesu ametukomboa sisi sote toka dhambi zote za zamani sasa na za nyakati zazo kwa kuhesabu dhambi zote juu ya mwili wake aubatizo na kuhukumiwa nazo msalabani hii ni hakika tulimirifu ya uokovu wa mungu ikiwa yesu asingebeba dhambi zetu zote hata zile tutakazotenda mbeleni basi pasingekuwepo na mwanadamu yeyote aliyekombolewa kwa dhambi za kila siku kwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti mwanzo sura ya ishirinatano msaa hiinatatu ujumbe huu una maana kwamba wote wa mungu hauna, hakuna juu ya matendo yetu ya sheria bali watuokolewa kwa wale wenye kumwamini mungu kwa usahihi katika uokovu wake uliokweli ubatizo wa yesu na kusurubiwa kwake sisi wanadamu tumewekwa mwisho wetu kuwa motoni kama viumbe watu toka mwanzoni tulivyozaliwa hadi tutakapokufa lakini mungu alitanguliza kuona dhambi zetu kabla ya yote ya kuzisafisha zote mara moja kwa wote kwa ubatizo wa yesu na msalaba wake kwa sababu alitupenda kunaishi kipindi cha baraka nabii isaya alisema tsemeni na moyo wa yerusalemu kawaambieni kwa sauti kuu ya kwamba vita vyake vimekwisha uovu wake umeachiliwa kwa kuwa amepokea kwa mkono wa bwana azabu maradufu kwa dhambi zake zote isaarba mstari wa pili kipindi cha utumwa wa dhambi kimekwisha kwa kupitia ubatizo wa yesu na msalaba wake hivyo yeyote aaminie injili ataokolewa na dhambi zake zote hili ni agano mtakaloagana na baada ya siku zile anena bwana nitalitia sheria zangu mioyoni mwao na katika nia zao nitaziandika ndipo anenapo dhambi zao na uwasi wao sitazikumbuka tena kabisa basi ondoleo la haya likiwepo hapana toleo tena kwa ajili ya dhambi waibrania sulakumi mstari wa kumi na sita hadi kumi na nane mungu hutuhukumu kwa dhambi za kila siku tena kwa sababu alikwisha kutakasa sisi wanadamu na kuhukumiwa nazo kupitia yesu na kwa matokeo haya tutaweza kumsubiri yule ajaye bwana wa kufuata mate, maneno lake kama aliye mwenye haki asiye na dhambi ingawa bado tunaendelea kutenda dhambi maishani swali la tatu nini maana ya ubatizo wa toba aliyoleta yohana jibu yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyezaliwa miezi sita kabla ya yesu na atabiliwa kuja kwake kabla katika malaki awe nabii kwa mwisho katika agano la kale ikumbuke turati ya, m- ya mungu mtumishi wa mungu alivyomamulu huko herobu kwa ajili ya israeli wote nam amli hii na hukumu angalieni nitawapelekea eliya nabii kabla ijaja siku ile ya bwana iliyokuu na kuogofya naye ataigeuza mioyo ya baba iliyowekwa watoto wao na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao ili nsije nikapiga dunia kwa rana maraki sura ya mstari wa nne hadi mstari wa sita wakati yesu alipozaliwa watu wa israeli waliyaacha maneno ya magano la mungu na kuabudu miungu ya kigeni walitolea wanyama wao kifofu nawasio safi kama sadaka ya kufanya hekalu ya mungu kuwa sehemu ya biashara yesu kristo pia alitabiri kuja kwake katika sheria ya msa na manabii sheria humpa mwanadamu ufahamu wa dhambi kwa kumwonyesha jinsi ilivyo alivyo, alivyo mmovu walumi sura ya tatu mstari wa ishirini ni zambi kutofuata hati amli moja iliyoandikwa katika kitabu cha sheria katika agano la kale mwenye dhambi asiyeheshimu vipengele vya sheria alileta sadaka ya dhambi mbele ya madhabahu kwa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha yule mnyama ili kumtwika dhambi juu yake na kumchinja mnyama huyo kama sadaka ya dhambi ili aweze kusamehewa dhambi zake na kuunganishwa tena na mungu ndipo pia kuhani uchukua kiasi cha damu na kuweka katika pembe zilizo katika altare ya sadaka ya kuteketezwa na kumwagia iliyobaki juu ya sinia la altare hivyo watu wa israeli hawakuweza kukombolewa toka dhambini ukiachilia zile sadaka zisizo na idadi zilizotolewa kila siku hiyo mungu aliofanya azimio la kudumu kwao siku ya upatanisho ilikuwa katika kipindi hicho mungu angeweza kusamehe dhambi za mwaka katika siku ya kumi ya mwezi wa saba katika siku hiyo haruni kuhani mkuu aliwachukua mbuzi wawili na kuwapigia kula juu yao mmoja wa bwana mwingine wa zazeli ndipo alipoweka mikono yake juu ya kichwa cha yule wa bwana ili kumtwika dhambi za zamwaka wana waisraeli juu yake haruni alimchinja ya na kuichukua damu kwa kunyunyizia mara saba juu ya uso wa kiti cha rehema alipomaliza kupatanisha kwa ajili ya hekalu takatifu alimtoa mnyama mwingine alimwekea mikono yake juu ya kichwo chake yule mbuzi aliye hai na kutubu juu yake dhambi zote za mwaka mzima wa israeli kwa njia hii dhambi zote za mwaka ziliwekwa juu yake na kupelekwa kuteketezwa jangwani katika mikono ya mtu aliye tayari waisraeli walikombolewa kwa dhambi zao kwa namna hii ingawa sadaka ilitolewa kulingana na sheria ya agano la kale haikuweza kuwafanya wale wote waliotolewa sadaka ya mwaka kwa mwaka huu safi ilikuwa ni jinsi ya kivuli chau mfano ambao mema yatarajiwayo tendo la haki kwa msmasihi mbele ya wahibrania sura ya kumi msali wa kwanza watu wa israeli hawakumuongojea yesu kristo mwokozi badala yake waliabudu miungu ya ugenini katika ulimwengu wa wokovu waliacha maneno ya unabii na agano lake kwa haya mungu akasema kabla ya kwamba atamtuma yohana mbatizaji ili kurudisha mioyo ya waisraeli kurudi kwa mungu na kuyatayarisha mioyo hiyo pia kumpokea yesu kristo kama yohana mbatizaji kumbatiza yesu alitoa ubatizo wa toba kwa waisraeli jangwani ya yedea dhumuni lake kubatizwa kwa ajili ilikuwa ni kuwaongoza katika subila na kumwamini yesu aliwafundisha kwamba wokozi atabatizwa naye kwa njia ya kuwekewa mikono ili kubeba dhambi zote za ulimwengu na kusulubiwa ili kuwaokoa toka dhambini alisema kwamba yesu alikuja na kuiondoa dhambi sadaka ile isiyokamilika ya kale ya kutoa sadaka ya milele kwa mwili wake yeye atabeba dhambi zote kwa wabatizo wake kama ilivyo wana wa israeli walipokombolewa kwa kuleta sadaka ya dhambi hiyo na doa kwa kuweka mikono juu yake ya kuchinjwa kulingana na utaratibu wa kutoa sadaka katika agano la kale waisraeli wengi walikili dhambi kutubu na kubatizwa naye tubuni maana yesu kumrudia kwa moyo wa bwana kwa kukumbuka sheria ya agano la kale walimjia yohana na kukili kwamba walikuwa hawana tumaini wenye dhambi ambao wasingeweza kujizuia kutenda dhambi hadi kifo walikili pia kwamba wataweza kuingia katika ufalme wa mbinguni kwa matendo ya mema ya sheria na kumrudia bwana moyoni yesu kristu ambaye angekufa dhambi zao zote mara moja na kwa wakati wote kuwafungulia mlango ya ufalme wa mbinguni ubatizo ambao yohana mbatizaji aliyotoa kwa waisraeli ulikuwa ni katika mfululizo wa matukio aliwaongoza katika juu ya dhambi zao maishani kutubu na kumgeukia yesu kristo ambaye naye atakuja kubatizwa kwake yesu yeye yohana akiwa kuhani mkuu na mwakilishi wa wanadamu na hatimaye kusurubiwa ili kuwaokoa kwa dhambi zao zote punde atakapobatizwa hii ndiyo toba ya kweli kibibilia hivyo yohana alimwambia makutano waliokusanyika kwa, kwali mimi nawabatiza kwa ajili ya maji kwa ajili ya toba bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake yeye atawabatiza kwa roho mtakatifu na kwa moto mateo ya wa yohana mbatizaji aligeuza niya za watu kwa yesu kwa kuwashuhudia kwamba yesu atakuja kubeba dhambi zote za ulimwengu yohana ya wa 29, na kufa kwa ajili yao a kujitolea kwa haya yesu binafsi alibeba ushuhuda wa yohana aliyekuja kutuonyesha njia ya haki Matayo sura ya mstari wa swali la nne je unafikiria kwamba kuelewa juu ya ubatizo wa yesu ndiyo lazima kwa uokovu ambao umeondoa sheria ya kifo cha msalaba katika injili jibu ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ni mambo yaliyo na umuhimu sana kwa uokovu wetu hatuwezi kamwe kusema kati ya moja hata ya haya ni muhimu zaidi ya jingine kwa njia hii tabu ni hii kwamba wakristo wa nyakati hizi hujua na kuitambua damu ya yesu msalabani tu huwaamini walisemehewa kwa sababu yesu alifia msalabani tu lakini ukweli ni kwamba si kwa sababu tu ambao yesu alibeba dhambi za ulimwengu kwa kuwa alibatizwa na yohana mbatizaji na kubeba dhambi za ulimwengu juu yake kifo chake msalabani kingekuwa kwa kimatendo huu ni hukumu ya dhambi zetu zote kuamini msalaba pekee bila kuamini au kuelewa juu ya ubatizo wa yesu ni sawa na kutoa sadaka mnyama mbele ya bwana bila kuweka mikono juu yake wale watowa sadaka wa namna hii hawatowezea kamwe kukombolewa kwa dhambi zao kwa sababu namna hii ya sadaka ilikuwa ni kinyume cha sheria ya sadaka ambayo bwana mungu asingekubali bana alimwita msa na, kumwepa, na kumnena yale mbele ya hema takutania akasema matokeo yake kwamba ni sadaka ya kuteketezwa ya ng'ombe atatoa ng'ombe mme mkamilifu ataleta malangoni pa hema takatifu ili ukubaliwe mbele ya bwana kisha atawawekea mikono wake juu ya kichwa cha hiyo sadaka ya kuteketezwa nayo ataikubali kwa ajili yake walawi sula ya kwanza msari watatu hadi wanne mungu ni mwenye haki nafuaye na sheria kwa mpango wa matoleo ya sadaka ili kutakasa zambi zetu tunapotoa sadaka ya haki sadaka hii hukubaliwa na bwana kwa upatanisho wetu pasipokuweka mikono sadaka hiyo haitoweza kama kukubaliwa na mungu kwa jinsi hiyo pia ikiwa tutaondoa ubatizo wa yesu katika imani yetu kwake hatutoweza kupata msamaha wa dhambi kwa imani sina hivyo moja ya wafundisho potofu katika nyakati hizi za imani ya kristo ni kwamba utaweza kuokolewa unapomkiri yesu kuwa mwokozi wa kuwa bwana na upendo bibilia hata inasema yeyote aitwae jina la bwana ataokolewa matendo sula ya pili, msali wa moja. Walumi, sula ya kumi, msali wa wa 111 ambapo pia inasema si kila ni bwana bwana ataingia ufalme wa mbinguni bali wale wote watendao mapenzi ya baba yangu wa mbinguni7 ya ili kumkiri kristo yesu kuwa ni mwokozi yatupasa kujua sheria ya okovu wa mungu aliyouweka ikiwa tutaweza kuokolewa kwa kuamini kila hisi jina la yesu pasipengekuwa na sababu basi kwa maandiko yeyote kuandika juu ya mpangilio wa utoaji wa sadaka katika agano la kale na kuhusiana na uokovu wote waendao kinyume na sheria katika matao sura ya 7msari wa 21 kwa maana hii njia ya ajabu na sahihi ya uokovu wa bwana ipo ndani ya bibilia kwa wazi na kwa kuelewa hakika tutaweza kwa kuwazi kuona katika kitabu walawi isura ya tatu mstari wanne kwamba wenye dhambi aliwahasa kuwekea mikono juu ya kichwa cha mnyama wa sadaka ili kumbembesha juu yake dhambi zao zote na kumchinja ndipo kinyunyizia damu alipotea dhahabu na dhambi na ya amani kutoka dakika bila kuwekea mikono au kutoa sadaka ya aliye na doa pia ili ikiwa kinyume na sheria upatanisho yote haya maneno ya agano jipya na lile la agano la kale na pande zote zifananazo kwa kila moja isaya thelathini nane mstari wa kumi na sita ubatizo wa yesu yordani ni sawa na mwenye dhambi kuweka mikono juu ya kichwa cha mnyama wa sadaka katika agano la kale yesu alipotaka kubatizwa katika yordani na yohana mbatizaji alisema kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote Matayo, tatu hapa haki yote maana yake sheria na usawa hii maana yake inampasa yesu kuwa sadaka ya dhambi kwa wanadamu kwa kupitia njia hii ilimpasa pia yeye kubatizwa na yohana mbatizaji katika namna ya kuwekewa mikono ili kubeba dhambi zote za ulimwengu kwa njia ya usawa kulingana na mpango wa matoleo ya sadaka uliojumlisha kuwekewa mikono na damu ambayo mungu aliuwekea katika gano la kale kuwamini msalaba pekee maana yake matokeo ya kifo ya yesu hayana maana kwa dhambi zetu kwa sababu dhambi zetu zingeweza kuwekwa juu yake bila ya ubatizo wake hii huleta matokeo ya kujichukulia damu yake kuwa si takatifu na haina uwezo wa kutakasa dzambi waibrania sura ya kuimstari wa ishirinatisa hivyo damu ya yesu itakuwa hakika yenye kuleta matokeo katika kutakasa dhambi moni mwa wenye kuamini ikiwa tu wanaamini kwamba dhambi zao zote zilibebwa na naye pale yorodani na kwa simbatizaji alizisuudia kwamba kwa yeye kwa amwaminie yesu kuwa ni mwana wa mungu aliyekuja katika maji na damu atashuhudia u, ulimwengu yeye alikuja kwa maji na damu si kwa maji tu damu tu kwanza yohana mstari wa wa hadi wasita. yesu kristu alielezea kwa wafuasi wake juu ya mambo ya mhusuyo yeye katika maandiko yote kwanzia msa na nabii wote aliwaonyesha kwamba sadaka ya dhambi katika agano la kale alikuwa ndiye mwenyewe daudi alisema katika zaburi juu yake tazama nimekuja katika gombo la chuo nimeandikwa kuyafanya mapenzi yako e mungu wangu Mia moja, msali wa, saba, kumi msali wa saba. na kwa matokeo haya ya ubatizo wa yesu hauondoi maana ya msalaba bali hakika ni sehemu ya injili ya bwana ambayo yenye kuhitimisha na kutimiza maana ya msalaba pia hatufunza mwana hatukoweza kuwa na ukombozi hadi pale patakapo kuwepo na ubatizo ile damu ya thamani ya yesu kristo kumaanisha kuokoka ni pale u tu, tunapopata ondoleo la dhambi kwa kuamini juu ya ubatizo wa yesu na damu yake pale ya msalabani na kupokea kipawa cha roho mtakatifu walaka wa Johana, atano, wa nane, matendo, apiri, wa wa kwanza yohana ya ya matendo swali la mtakatifuaa je unaweza kunipa maelezo juu ya injili ya maji na roho jibu ikiwa tumepoteza sindano mahali fulani nje tungetafuta mahali pale ilipopotelea bila shaka kwa jinsi hii haitoleta maana hata kidogo ikiwa tutajaribu kuitafuta ndani ya nyumba si kwa sababu nje ni penye mwanga zaidi nimekutana na watu wasio na maana kwa namna hii nyakati hizi makanisani wanapojisuhusisha na mambo ya utata katika bibilia juu ya ubatizo na waumini wajulishi wenye nafasi muhimu wa swara sababu gani yesu alibatizwa na yohana mbatizaji kutokana na tabia za aina hii kumekuwepo na madhehebu na vitengo vingi leo hii katika jamii ya wakristo waleo ili wakweke mwisho wa utata huo auendelee siku hadi siku hayatupasa kujitoa katika kijiji hiki chenye gathia na kurudi nyuma pale tulipopotea sindano yetu ikiwa tutakuwa uaminifu kutafuta kwenye yatupasa kuachana kabisa na mawazo potofu juu ya kile tulishindwacho kukipata katika kijiji cha udini kwa nini mtume aliweka mkazo juu ya ubatizo wa yesu kristo sili ya ukweli ukwe, kwe, wa injili ya maji na roho waliopokea toka kwa yesu ilihubiliwa ulimwenguni pote kwa uwazi ya, yesu alisema amini amini na kuambia mtu asipozaliwa kwa maji na kwa roho hawezi kuingia ufarme wa mbinguni yohana ya wa bibilia yatuambia kwamba yesu alikuja kwa maji na damu ili atuokoe toka dhambini mwetu wa kwanza sura ya 5, 6. maana ya damu ni kifo chake msalabani hivyo una maana gani juu ya maji kwa nini yohana mbatizaji alimbatiza yesu kwa nini alitangaza kukubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo ilipasavyo kutimiza haki yote ya wa punde kabla abla kubatizwa tunaamini rangu afadhali unaelewa na kuamini juu ya injili ya maji na roho hasa katika ubatizo wa yesu huo hapo juu ni muhutasari wa maelezo juu ya injili ya maji na roho ambayo yesu aliwapa wafuasi wake mitume waliitia mkazo mkuu katika ubatizo wa yesu kipindi walipohubiri injili mtume paulo alisema kwa maana naliwatolea ninyi hapo mwanzo yale niliyowapokea mimi mwenyewe ya kuwa kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko na yakuwa alizikwa na yakuwa alifufuka siku ya tatu kama yanenavyo maandikowkri15w ya nini maana ya kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kama yanenavyo maandiko maana yake ni kwamba kifo cha yesu kimetupatisha kwa dhambi zetu zote kulingana na mpango uliowekwa na mungu katika agano la kale alikufa kwa ajili yetu kulingana na ufufuo na agano la kale agano la kale wabrania sura ya kumi mstari wa kwanza inasema basi tolati kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuja hebu tuone namna ile halisi ya utoaji wa sadaka katika walawi sura ya kwanza mstari wa watatu hadi watano mwenye dhambi ilimpasa kutimiza mambo matatu kama sharti la sadaka kuteketezwa kwa upatanisho wa dhambi zake moja kumleta mnyama wa sadaka siye na doa walawi sura ya kwanza mstari wa tatu ilimpasa kumweka mikono juu ya kichwa chake yule mnyama wa sadaka walawi sura ya kwanza mstari wa nne hapa yatupasa kuweka wazi sheria ya mungu kuwekea mikono juu ya kichwa cha sadaka ilikuwa ni sheria ya mungu hawawezesha kutwika dhambi juu yake ilimpasa kumchinja kwa upatanisho na dhambi walawi sura ya kwanza mstari watano katika siku ya upatanisho haruni aliweka mikono ya miwili juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai kutubu juu ya wadhalimu na makosa ya wana wa israeli juu ya dhambi zote na kumwekea juu yake kichwaa mbuzi huyo walawi walawisawaimo katika muda huo haruni alikuwa ni mwakilishi wa israeli binafsi aliyeweka mikono yake juu ya mbuzi lakini madhambi yote ya wa, mwaka ya watu wa israeli kati ya milioni mbili mpaka tatu yalitwikwa juu yake matokeo ya sadaka katika gano la kale ni kivuli cha mambo mema yajayo yesu alijitoa nafsi yake kwa mapenzi ya mungu ili utakaswe kulingana na maandiko kwanza ya yote ilikuwa katika mwili wa mwanadamu na kuwa mwanakondoo asiye na doa yeye pia ni mwana wa pekee wa mungu asiye na doa ni mng'ao wa utukufu wake na chapa ya nafsi yake waibrania ulanza mstari watatu kwa yoyote haya imempasa kuwa sadaka ya dhambi kwa wanadamu pili yohana mbatizaji alimtazama yesu katika yordani ubatizo kutoolewa kwa namna ya kuwekewa mikono na yohana mbatizaji ni mzao wa haruni na mwakilishi wa wanadamu wakati yohana alipoweka mikono yake juu ya kichwa cha yesu kristo dhambi zote za dunia zilibebeshwa juu ya yesu kulingana na sheria za mungu aliyeweka yesu alimwambia yohana kabla ya kubari hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote dhambi zetu zote mwishowe alibeba yeye siku iliyofuata yohana akasema tahama mwana za kwa wa mungu aliyebeba dhambi za ulimwengu9 yohana ya wa tatu yesu alipokaribia kufa pale msalabani kwa ondoleo la dhambi zetu zote alisema imekwisha0 alifufuka tena toka kifoni ili kutufanya kuwa wenye haki mbele ya mungu kumbuka kwamba sadaka ya dhambi ilitolewa kwa ajili ya msamaha wa dhambi mwenye dhambi alipaswa kuwekewa mikono juu ya sadaka kabla ya kuchukunjwa kama ingesawa hatua mojawapo kwa maneno mengine ikiwa ataondoka kuweka mikono juu ya kichwa cha mnyama wa sadaka angeweza kukombolewa takatana na, na kutenda kinyume cha sheria ikiwa mkristo hana ufahamu nini maana ya ubatizo mtu huyu lazima ataendelea kuwa na dhambi moyoni mwake na kutoweza kuokolewa kwa sababu ya imani yake wakristo wengi huja nusu ya haki ya yesu tu mtume yohana ameweka wazi katika waraka wake huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu yesu kristo si katika maji tu bali katika maji na damu katika damu yake yeye roho mtakatifu ashuhudiaye kwa sababu roho ndiye kweli waraka wa kwanza wa yohana sura ya tan mstali wa sita vipo vifungu vingi ndani ya bibilia vinavyounga mkono juu ya umuhimu wa ubatizo wa yesu katika kukamilisha haki zote za uokovu wetu wa kristo wote yatupasa kurudi katika injili ya maji na roho swali la sita ni maandiko yapi yaliyothibitishwa kwamba mitume waliwekea mkazo mkubwa ubatizo wa yesu jibu kati ya yote yatupasa kungamua maana ya ubatizo wa yesu, wa ye, wetu toka ule ubatizo wa yesu hatuweza kuzaliwa upya kwa kupokea ubatizo wa maji tu tutaweza kuzaliwa upya pale tu tutakapomwamini yesu kristo baada ya kama ubatizo au tohala ya vitu ambavyo havina umuhimu mkubwa na kuwepo kwa uokovu wa mungu bibilia anajielezea ubatizo wa yesu washiriki kama jambo la lazima kwa uokovu bali anaweza mkazo juu ya ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana na yohana mbatizaji kwa kweli sehemu nyingi katika bibilia huunga mkono kwamba ubatizo wa yesu ni kitu cha lazima na muhimu kwa uokovu wetu kwa, kwa, kwa sababu ya yote abato yesu aliomtamkiwa katika utangulizi wa tendo lake la haki kwa kila injili zote nne kwa mfano injili ya marko huanza na injili ya juu ya yesu kristo mwanzo toka ubatizwa na yesu na yohana aliandika injili katika mfumo wa tarehe ya kutumikia maneno kama siku ya pili yake l9 na siku ya tatu bl moja akianzia siku ile yesu alipobatizwa yohana mbatizaji alitamka neno la mungu katika siku ile yesu alipobatizwa kwa kusema tazama huyu ndiye mwana kondo wa mungu aliyezibeba dhambi za ulimwengu yohana ya kwa msali wa 29, ujumbe huu maana yake ni kwamba dhambi zetu zote ulimwenguni zilibebeshwa kwa yesu pale yohana mbatizaji alipokumbatiza na ndipo alikufa msalabani wa upatanisho wa dhambi zetu kwa kusema imekwisha yohana ya ya wa 30, na kufufuka tena toka kifoni, siku imekwishaf mtume paulo alisema kristo alikufa kwa ajili ya dhambi zetu kulingana na maandiko wakorinsi wa kwanza sula ya kumi na tano mstari wa tatu maandiko hapa humaanisha katika agano la kale ni kwa namna gani mwenye dhambi ataweza kutoka na kutoa sadaka ili aweze kusamehewa katika agano la kale ili mpasa kuweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya mnyama wa kuchinjwa kabla ikiwa ataondoka mpangilio wa kuwekewa mikono juu ya kichwa cha sadaka ya mnyama angeweza kupata msamaha wa kutoa sadaka iliyo kinyume na sheria mtume paulo alisema hamfahamu kuwa sisi sote tuliobatizwa katika yesu kristo tulibatizwa katika mauti yake sula ya wa hivyo ni kwa vipi itawezekana kubatizwa katika yesu kubatizwa katika kristo yesu ni kuamini ubatizo wake yorodani na si ubatizo wetu tunapoamini ukweli wa yohana mbatizaji kumtwika yesu zambi zetu kwa kuwekewa mikono juu ya kichwa chake ndipo tutakapoweza kubatiza naye maana ninyi nyote mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo sura ya wa 27. wale wote waliomtwika yesu zambi zao kwa kupitia ubatizo wa yohana kwa imani wamekuwa watoto wa mungu wasio na dhambi tena katika yeye mmetahiriwa kwa tohala iliyofanyika kwa mikono kwa kuvaa mwili wa nyama na tohala ya kristo wakolosai ya wa njia ya kukombolewa toka dhambini kwa kumvoa mwili wa dhambi na kutahiliwa kiroho bila ya kutumia mikono walumi sula ya pili, wa 29. inasema na tohala ni ya moyo katika roho maana yake kuamini ubatizo wa yesu ulioondoleo la dhambi za mioyo paulo alisema mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaookoa ninyi pia siku hizi sio kuwekea mbari uchafu wa mwili bali jibu la dhamiri safi mbele za mungu kwa kufufuka kwake yesu kristo petro ya pili wa kwanza, sula, apiri, msali waishina, waishina moja. ubatizo ni mfano tu uletao wokovu kwetu kama tulivyokwisha jua watu walipoteka nyakati zile za nuhu kwa kutokuamini maji na hivyo ndiyo ilivyo hata leo wapo ambao bado hawana wapatotea ingawa wanaweza kuwa wanamwamini yesu kwa sababu hawajaamini ubatizo wa yesu ambao ni maji mtume yohana aliweka wabayana kila kitu juu ya injili hii katika walaka wake wa kwanza kwa kuandika huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu yesu kristo si katika maji tu bali katika maji na damu kwa kwanza wa sura 5, wa yohana yesu alikuja katika vyote viwili kwa ubatizo wa msalaba kutoka si sote kwa dhambi zetu zote yohana pia alisema kwa maana wako watatu wa washuhudi yao mbinguni baba na neno na roho mtakatifu na watatu hawa ni mmoja wa sura 5, wa kwanza yohana ya mmojaaa hii inatueleza kwamba ubatizo wa yesu msalabani na roho vyote kwa pamoja vimeunda wokovu mmoja ulio sahihi yesu alimwambia nikodemos amini naamini nakuambia mtu asipozaliwa kwa maji na kwa roho hawezi kuingia ufalme wa mbinguni yohana ya wa tunazaliwa mara ya pili kwa maji na kwa roho imani katika ubatizo wa maji na msalaba wa kristo ndicho ulichohitaji ili ukombolewe na kupokea kipawa cha roho mtakatifu na hii ndiyo maana bibilia inasema kuzaliwa upya kwa hayo mtume petro alisema tubuni na kila mmoja abatizwe katika jina la yesu kristo ili mpate kusamehewa dhambi na kupokea kipawa cha roho mtakatifu matendo sula ya pili mstali wa thelathia ne ili tuweze kupokea msamaha wa dhambi zetu zote na kipawa cha roho mtakatifu ya kupasa uwe na imani isiyobadilika juu ya ubatizo wa yesu kwa moyo wako wote nini tena tunachoweza kusema usikane ukweli ambao ujumbe mwingi huunga mkono ubatizo wa yesu kuwa ni jambo lisilowekwa kando tendo la haki yake kwa uokovu wetu ukristo unamalizika sasa kuirudia injili ya maji na roho kwa sababu hiyo tukiacha kuyanena mafundisho ya kwanza ya kristo tukaze mwendo ili tufikie ukimilifu tusiweke msingi tena wa kuzitubia dhambi zisizo na uhai na kuwa imani kwa mungu na mafundisho ya mabatizo na kuweka mikono na kufufuliwa kwa wafu na kuhukumu ya milele waibrania sula asta mstari wa kwanza hadi wa pili hapa tunaweza kupata chanzo cha kuweza kutafuta juu ya injili halisi ya kweekea mikono ufufuo wa wafu na hukumu ya milele kwa wale waliokuwa wapya katika ukristo yatupasa sisi sote tuamini amoyo kwa wetu kwamba yesu kristo alibeba dhambi zetu zote kwa kupitia ubatizo wake na kufa msalabani ili kuhukumiwa kwa ajili ya dhambi hizo kulingana na sheria ya haki ya mungu swali namba saba hili ni jambo ambalo tayari lilikwisha amini na kufundishwa labda yawezekana utajibu kulitulia mkazo mara kwa mara kwa kuwa wabatizo wa yesu huwekwa kando mara nyingi katika mafundisho ya msingi nini zaidi kilicho cha tofauti kuhusiana na hii injili ya maji na roho jibu kuonekana mala kuokolewa maana yake ni kupokea msamaha wa dhambi zetu na pia ni kuzaliwa upya wakati mwenye haki anapokuwa mtu mwenye haki kwa kuamini injili ya uzima tunasema amezaliwa upya kwa maji na kwa roho katika uokovu wa yesu roho mtakatifu huja juu ya wale waliokombolewa na kuzaliwa upya na kushuhuda ndani yao huwa ni watoto wa mungu hii kwa haya yote ni sawa na kupokea msamaha wa dhambi hivyo kupokea roho mtakatifu kukombolewa kuzaliwa upya kuwa mtoto wa mungu na kuwa watu wenye haki yesu alisema mimi ndimi njia ya kweli na uzima mtu haji kwa baba ila kwa njia ya, ya mimi yohana ya wa hii inamaanisha yesu ndiye pekee mwana pekee wa mungu kwa kupitia kwake tutaweza kuingia ufalme wa mbinguni hivyo basi yatupasa kuelewa jinsi yesu alivyotakasa dhambi zetu zote na kutuhesabia kuwa watu wake wenye haki ya kuingia ufalme wa mbinguni baadhi ya wakristo bado hawadhani kwamba kwa kulitaka jina la yesu tu wataweza kuokolewa huwamini katika yesu bila hata ya kuifungua bibilia bila hata ya kujua nini alichofanyika ili kutuokoa sisi sote toka dhambini mungu ni roho na mtakatifu ambaye ndani yake habadiliki lakini bado tunaendelea kuishi maisha ya dhambi mbele yake kuingia ufalme wa mbinguni yawezekana ikiwa tu kwa kupitia yesu na tutaweza kumwamini yesu kwa imani katika sheria ya roho wa uzima walumi sula mstari wakwanza hadi wa pili watu wengi hawajui hata kile yesu alichofanya kwa wakovu wao bali aliye wakuamini kwa upofu juu yake katika njia ya kupanda husema bwana bwana udhani pia wameokoka lakini bado wana dhamili ya dhambi moyoni mwao ikiwa bado una dhambi au dhamiri ya dhambi moyoni ingawa imani yako ipo katika yesu sasa umeokolewa na kipi akija mtu na akakuuliza kwa namna gani yesu alizitakasa dhambi zako zote wengi hujibu kirahisi labda zilitakaswa pale msalabani ndipo kwa swali jingine sasa je bado una dhambi au dhamili ya dhambi moyoni mwako husema bila shaka kwa nini nasiye na dhambi duniani jina la yesu maana yake mwokozi aukoae ya watu wake na dhambi zao kwanza wa zaomatamsariwa tunaamini katika yesu ili tuokolewe kwa dhambi zetu ingawa ikiwa watu bado tuna dhambi ndani ya mioyo yetu huku tukimwamini tuki bado sisi ni wenye dhambi tuliouzwa katika nila dhambi na tutahukumiwa kwa hilo mtume paulo alisema sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika kristo yesu Nane wa kwanza. hivi ndivyo baadhi ya watu ambao bado wana dhambi mioyoni mwao huku bado hawajaa wana kristo yesu kwa nini bado wanabaki kuwa wenye dhambi wasiokombolewa na kupungukiwa wokovu ingawa bado humwamini yesu hii ni kwa sababu wao huaamini damu ya yesu tu bila ya kuweka dhambi zao juu yake kwa ubatizo hivyo bado watakuwa na dhambi amili dhambi mioyoni mwao ingawa yesu alikufa msalabani kwa dhambi zao upo muhimu wa kutofauti wao kristo wenye kuamini ubatizo wa yesu na wale wasioamini baadhi yao wana ukombozi wa kuwa wenye haki kwa kuwa na imani katika ubatizo wa yesu hali wale wengine bado ubaki wenye dhambi yesu alikuja kwa wenye haki tu wale waliozaliwa upya kwa maji na kwa roho kwa haya mtume paulo alisema amfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake malumi sula ya tasta msali watatu watu wengi huamini kuwa yesu alibeba dhambi zetu zote pale msalabani lakini hatutoweza kukiri kwamba hatuna dhambi mioyoni mwetu ikiwa hatutoamini ubatizo wa yesu ikiwa tutafanya hivyo tutaenenda kosa la kudanganya mungu ambapo huendelea kinyume na dhamiri zetu hakika bado tuna dhambi au dhamili ya dhambi mioyoni mwetu kwa kuwa hatujamutwika yesu dhambi zetu zote kwa njia ya imani katika ubatizo wake wale wote wasi ambao bado hawajaamini injili ya ubatizo wa yesu na msalaba wako katalini kuangukia katika kabuli la wapendwa usawa wetu dhambi hii haijalishi nini walichofanya kwa usawa kama vile kusali na mlimani na kusali hata kwa kuombea msamaha wakati wa mikutano ya sala ambazo watajikuta wamebakia na kwamba mioyoni wao yesu alisema si kila kitu aniambiae bwana bwana andaye ataingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyi mapenzi ya baba yangu aliye mbinguni wengi watamwambia siku ile bwana bwana hatukuruka hatukutoa kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi ndipo mtawambia dhahili sikuwajua ninyi kamwe ondokeni kwangu ninyi mtendao maovumaa7 nani ninyi mtendao maovu ni wale ambao bado hawajapokea ukombozi wa kweli ndani ya mioyo yao kwa kuamini msalaba pekee hii imani ya kufikiria siyo itokayo kwa mungu tunavunja sheria ikiwa tutaamini ukweli wa okovu wa yesu kupitia ubatizo na msalaba hatuwezi kamwe kusema tuna imani ya kweli kabla ya kuamini yote haya mawili ubatizo wa yesu na msalaba yesu alisema kwamba ikiwa mtu ataka kuzaliwa upya la sisi Kuitutu, ni katika maji na roho ikiwa pia kwa jinsi ile wangeweza kukombolewa toka mafuriko ya maji kama wangekuwa katika safina ya nuhu ndio ndivyo hivyo tutakavyoweza kupokea endoleo la dhambi zetu zote na kuishia maisha ya ughaminifu ikiwa tutaamini injili ya maji na roho bila injili ya maji na roho hatutoweza kupokea msamaha wa dhambi au kufanya watoto wa mungu swali la nane na uhakiki kwamba huamini katika yesu kumetokea nina amani na ukuhudhuna moyoni lakini bado sijaelewa juu ya ujumbe wako je yanipasa kuamini ubatizo wa yesu pamoja na msalaba wake ili niokolewe jibu ikiwa huamini ubatizo wa yesu hii ni hakika kwamba bado una dhambi moyoni mtume yohana alisema tukisema kwamba hatuna dhambi tunajidanganya wenyewe wala kweli haimo mwetu wa kwanza wa sura, ya kwanza wa nani. ukisema ya kwamba huna dhambi ingawa kweli ni kwamba una dhambi kwa sababu uamini katika ubatizo wa yesu ni tendo la kudanganya katika dhamiri yako na ni ushahidi tosha ya kwamba kweli haimo ndani yako ushuhuda wa wokovu huingia moyoni mwetu pale tunapopokea ondoleo la dhambi la ndoho mtakatifu kuwa kipawa cha kuamini ubatizo wa yesu na msalaba wake mtume paulo alisema injiri ya maana nyingine wala si nyingine7 wagalatia ya wa hadi wasaba hakuna injili nyingine zaidi ya injili ya maji na roho ambayo mtume alipokea toka kwa yesu na kuihubiri kwa watu nyiye itakavyotokea kwa dhambi zetu zote ikiwa tutaamini injili ya maji na roho ambayo mitume walihubiri katika bado dhambi imo katikati yetu ni kwa namna gani tunaweza kuwa na dhamili ya uokovu ikiwa bado tuna dhambi pale wakristo ambao hawajazaliwa upya wapokea na tabia njema mbele ya mungu wanakuwa na uhakika juu ya uokovu wao wakiwa na furaha na uhakiki kwa jinsi hii wanakosa uhakiki na wanauoga wa mizigo wa dhambi uliomo moyoni mwao pale inapojitokeza kwamba wametenda dhambi mbaya huu ni uokovu wa kwenda pasipo mwelekeo wa kutumaini ulio wa msingi wa hisia na mawazo yetu ambao mungu hausiki watu wainahii, wa aina hii wamo hatarini zaidi katika ule mpango wa kufanya sala zao za toba kila siku ili waweze kuwa watakatifu hatua kwa hatua na kuendelea na uokovu uumbao wale wote wenye kuamini wokovu usio na ukweli hufikia kwamba wataendelea kuwa na wokovu ulio sahihi katika nyakati zijazo na maisha yao ikiwa wataweza kuendelea kuishi maisha ya matakatifu kwa kumuomba mungu msamaha kila siku na kufuata sheria yake kwa matendo hati hivyo bado ni wenye dhambi ikiwa bado hawajatwikwa yesu dhambi zao kwa kuwa imani katika ubatizo wake wokovu mungu alioufanya ni wokovu ulio sahihi anatuelezea juu ya yesu kubeba dhambi zetu za ulimwengu kwa ubatizo na yohana kule yordani na alifuta kabisa dhambi hizi zote msalabani kwa haya yote mtume yohana anasema tukiziungama dhambi zetu ni mwaminifu na wa haki hata tuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wetu alakawakanzayohanasula ya kwanza kwanzamstari wa tisa ikiwa dhambi zetu zote hazijasamehewa kupitia injili ya maji na roho kwa kutoijua yatupasa kukili mbele ya bwana kuwa wa dhambi ingawa tunamwamini yesu na kujua kuwa ni wenye dhambi bado ambapo mwisho wetu ni jehanamu kwa dhambi hizo huku ndiko kukili kwa ukweli dhambi dhambi zitoazo kutakaswa kwa injili ya maji na roho haijalishi udongo wa dhambi tunaopokea kwa namna hii basi ikiwa ya maji na roho tutatakasa dhambi zetu mara moja na kufanyika kwenye haki sasa ndio wakati uliokubarika wakorinsi wa pili mstari wa pili kwa yeyote asikiae na kuamini injili ya ubatizo wa yesu na msalaba wake ataokolewa na dhambi zake zote kwa mwenye haki na anayeamini madhubuti ya kuweza kuingia ufalme wa mbinguni wakati bwana atakaporudi imani yetu katika mafundisho kanuni na thiolojia zaidi ya injili ya kweli hakuna uokovu wa dhambi zetu ili mitego tu ambayo ibilisi ameweka ndani ya mawazo ya wanadamu yatupasa kurudia injili ya maji na roho na kupokea uokovu kwelikweli katoka katika dhambi zilizomo mioyoni mwetu huku ndiko ni kupendeza yesu na alichokifanyia swali la tisa ikiwa unafahamu wako juu ya maji na roho ulikuwa saa sahihi hivyo wokovu ingekuwa rahisi kwa yule mwovu aliyesurubiwa na yesu ikiwa mwovu huyu angelichukuliwa kuwa ni muhathi, muhasa, msamaha kulingana na sheria ya basi mungu angekuwa mwenye haki kwa sababu angevunja sheria yake mwenyewe ya kuingia ufalume wa mbinguni je waweza vipi kuelezea hili juu ya wokovu wa huyu mwovu pale msalabani jibu katika wakati huo wayahudi wote walikuwa wakisubiri kuja kwa masihi hivyo walijua fika juu ya sheria na mpango wa kutoa zabihu ambayo mungu alikwisha wapa kwa kupitia msa kuliko watu wengine wowote waliamini kwamba masihi angekuja kulingana na sheria ya mungu katika upatanisho na angekuwepo hulu toka katika dhambi zao zote ingawa hawakuamini katika yesu ulitokea kwa mungu kupitia yohana batizaji ambao aliweka dhambi zote za ulimwengu kwa yesu maror117 lakini walichukulia yesu kama aliye watu hivyo walimsurubisha kwa kuwa walumi waliandaa na sheria ya kuteswa au kusurubiwa kulingana na sheria ya kirumi matendo 2ma59 na, na matendo 227 pale msalabani hawakuwa walumi bali ni wayahudi na pia tunajua kuwa waovu hawa walikuwa ni wayahudi walioogopa mungu kutokana na maneno yao ya alisema bwana unikumbuke utakapofika katika ufalme wako yule mwovu wa kiyahudi tayari alikuwa amekielewa sheria na mapangilio wa utoaji wa dhabihu ambao mungu alimpa msa hivyo aliamini kwamba masihi angelikuja kulingana na sheria ya mungu ya mungu katika msamaha wale wajao kwa mungu wanawapasa kukili kwamba ni wenye dhambi wao wenyewe mwisho wa jehanamu kwa dhambi zao mwovu yule akili dhambi zake kwa kusema nayo ni haki kwetu sisi kwa kuwa tunapokea malipo yanayostahili kwa mateso yetu twaweza pia kujua kwamba mwovu huyu alikuwa na hofu ya mungu na tumaini lake lilikuwa ni kuingia katika ufalme wa mbinguni kutokana na maneno yake aliyosema bwana unikumbuke utakapofika katika ufalme wako alisema lakini huyu mtu hakutenda lolote baya luka alijua vipi juu ya matendo ya yesu aliamini kwamba yesu alitungwa katika mimba kwa uwezo wa roho mtakatifu alizaliwa na biki la mariamu alibatizwa na yohana mbatizaji mwakilishi wa wanadamu wote alibeba dhambi za ulimwengu na kusurubiwa alikuwa ni myahudi aliye amini kuwa yesu alichofanya kwa ajili ya wote pamoja na yeye ingawa alikuwa akisurubiwa kwa sababu ya kupokea ujira wa matendo yake hapa duniani wale wote wenye kutubu dhambi zao kwa kupitia ubatizo wa yohana huu itubuia haki ya mungu pale waliposikia kwamba dhambi zao zote zilikuisha bebwa na yesu kwa ubatizo wake ili hakika kwa wale wasiopokea ubatizo huu wa toba kukataa mapenzi ya mungu kwa sababu hawakuamini ubatizo wa yesu Lukasula, sba, msali, wa hadi kinyume chake yule movu aliyeokoka alikili kitu kitu yesu alichofanya kilikuwa ni sahihi hali kwa yule myahudi mwingine hakufanye hivyo yawezekana ni akawa ni mojawapo ya wayahudi ambao waliosikia habari hizo zote ambazo zilikwisha tumia katika agano la kale luka sula ya kwanza mstari wa kwanza angeweza hata kusema kwamba yesu alikuwa ni mwenye haki na msimamizi aliyetabiri kwa, kwa, kwa sababu mwisho alikuja kuamini pale msalabani kwamba yesu alizibeba dhambi zetu zote kwa kupitia ubatizo wake na hivyo aliweza kuokolewa alikuwa pia ameokolewa kwa kuamini njiri ya mbatizo wa yesu na roho kwa sababu mungu ni haki kutoa haki kwa wale ambao wamwaminio batizo wa yesu ni msamaha wake kutokana na sheria ya roho wa uzima swali la kumi kwa kuwa mungu ni walehema na mwenye huluma je asingeweza kutuchukulia kuwa wenye haki ingawa tumetenda dhambi mioyoni mwetu tukiwa tumeamini katika yesu tu jibu mungu ni upendo na pia ni wa haki kwa hiyo hutoa hukumu ya dhambi kwa haki hata iwe vipi mshahara wa dhambi ni mauti mautilum maana yake yeye wenye dhambi mwisho wao ni motoni baada ya hukumu kutegemea wenye haki toka kwa wenye dhambi kama ilivyofanywa bwanga toka kwenye giza mungu huwaita wale wasio na dhambi waliomwamini yesu kwa kutakaswa wa dhambi zao zote kupitia ubatizo wa yesu na kusurubiwa kwenye kuwa ndiyo wenye haki kwa hiyo wale wote ambao hawana dhambi ndani yao kwa kutoamini batizo wa yesu ni wenye dhambi mbele ya mungu ndio wasiona imani katika maji kwa maneno mengine ubatizo wa yesu kama wakati ule wa watu wa nuhu ikiwa watu hawataichukulia wale wenye dhambi ambao bado dhambi umo ndani yao kuwa wenye haki na watakatifu basi ni lazima kwake itakuwa ni mwongo na hivyo hatutaweza kutoa hukumu ya haki au kuwatawala viumbe wake mungu anasema wa sintowapa haki mwaovu kutoka sula ishiri natatu mstali wa saba ma, waovu ni wale wafuatao na kutengeneza zaidi taratibu za kibinadamu na kuacha injili ya maji na roho ambayo mungu alileta ukombozi wetu katika dhambi zetu zote katika haki na usawa kwa njia iliyo sahihi yesu alisema kwa habari ya dhambi kwa sababu hawaamini mimi yohana mimiyohana kumina st wa tisa dhambi iliyobaki duniani pekee sasa ni kutokuamini ukweli kwamba yesu alizibeba dhambi zote kwa ubatizo wake msalabani na kuwa mwokozi wetu hii ni dhambi ya kufuru dhidi ya roho mtakatifu ambayo haitoweza kusamehewa hakuna njia nyingine tena kwa wale walio dhidi ya roho mtakatifu uweka kuokolewa na kwamba hawaamini kuwa yesu kristo alikuja kuondoa dhambi zote mtume yohana alisema kila atendaye dhambi afanya uasi kwa kuwa dhambi ni uasi nanyi mtaijua na kuwa unadhalishwa ili aziondolee dhambi na dhambi himo ndani ya kila akae ndani yake hatendi dhambi kila atendaye dhambi hakumwona yeye wala kumtambua warawanzyohasmsa wa4 hadi mstari wa sita ni kutenda uwasi kwa kutokuamini ukweli kwamba yesu alizichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo na msalaba yesu atawakala wale wote waotenda dhambi hii katika siku ya mwisho wale wote wowote wenye kuamini bwana dhambi na wanaungana na yesu kristo kwa upande wake wale ambao walio wanchi dhambi zao zote katika maisha yao juu yake kwa imani katika ubatizo ya hawana tena dhambi ingawa bado wataendelea kutenda dhambi kutokana na udhaifu wa mwili yao mungu aliwata wale waliosimia dhambi zao juu ya yesu na kutakaswa kwa sheria ya roho ya uzima kwa kuwa ndio wenye haki awewapa roho mtakatifu kama kipawa roho mtakatifu kamwe haji juu ya wale na dhambi mioyoni mwao daudi alisema katika zaburi maana kuwa mungu anatupendezwae na ubaya mtu mwovu hataki kwako zaburi sura ya tano msali wa nne roho mtakatifu wa mungu kamwe hawezi kukaa miongoni mwa wale wenye dhambi ndani yao hata mwenye dhambi asiye na roho mtakatifu ndani yake aweza kusema ameokoka toka dhambini kulingana na mafundisho na kanuni za mawazo yetu hata hivyo mtu hawezi kusema hana dhambi moyoni mwake na ni wachache na hivyo mtu hawezi kusema kwama hana dhambi moyoni na ni mwenye haki mbele za mungu lakini mungu hawezi kumwita mwenye dhambi kuwa ni mwenye haki mwenye dhambi ana wajibu kuhukumiwa na hivyo yampasa kuamini njiri ya maji na roho ili aweze Kuhokolewa. swali la kumi na moja ikiwa twasema kwamba yesu alishaondoa dhambi zetu zote za zamani sasa na zile zijazo mbele maishani mwetu ni kwa namna gani basi matarajio ya mtu mbeleni yatageuka ikiwa ataendelea kuwa na dhambi kwa kufikiri juu ya ukweli kwamba alikwishasamehewa dhambi kwa kuamini ubatizo wa yesu na msalaba wake hata ikiwa ataua yeye atautambua ya kwamba alikwishapatanishwa hata kwa kosa la aina hii a kupitia yesu msalaba hivyo ataendelea kutenda dhambi bila ya kusita kwa kuwa tunaamini yesu alikwisha samehe dhambi zijazo maishani hebu tafadhali naomba na uelezee jibu ya mambo haya jibu kwanza ya yote na kushukuru kwa kuleta maswali juu ya injili hii ya maji na roho swali linaloleta ndilo moja ya maswali ambayo wakristo waliojiuliza hapo mwanzo kabla ya kuzaliwa upya najua ni kwamba una maswali kwamba watu waliozaliwa upya wataendelea kutenda dhambi kwa kuwa wamefunikwa juu ya njiri iliyo sahihi ingawa napenda kukuambia kwamba watu wanaoamini injili ya maji na kwa roho kamwe hawapo taharini kuishi katika maisha ya aina hii unayoatia wasiwasi juu yake bali kwao wataishi maisha yale ya haki baadara yake ya kupasa kwanza ufikiri juu ya haki hili Ki, ikiwa roho mtakatifu ni mkweli ndani yako basi siku zote utazaa matunda matakatifu hata kama si kwa hiari yako kwa upande mwingine ikiwa roho mtakatifu akai ndani yako hatoweza kuzaa matunda ya aina yoyote na roho haijeishi ni kwa namna gani utajaribu kwa bidii na vipi mtu labda ataweza kuzaa matunda na roho ikiwa haina takatifu ndani yake hata kama unamwamini yesu kwa namna gani hii haiwezi bwana alisema kwamba mti mbaya hautoweza kuzaa matunda mema ya wa hadi napenda sana ni kuulize swali na unipe jibu lake unaamini katika yesu lakini je kweli una, anaishi maisha yako huku ukishinda dhambi za ulimwengu je unaishi maisha ya haki kama mtu wa mungu huku ukishinda dhambi za dunia hukumu kumtumikia zaidi na kuwaongoza wengine kuokoka toka dhambini kupeleka kwa kupeleka injili ya maji na roho kwao je umekuwa kweli mwenye haki asiye na dhambi katikati ya kisogo baada ya kuwa ni imani tu ya yesu imani pekee ya injili ambayo itaweza kukuruhusu kujibu ndiyo kwa sababu haya ni injili ya maji na roho ambao bwana alishinda katika agano la kale na jipya tunapendelea kutenda dhambi hapa ulimwenguni hata baada ya kumwamini yesu inapokuwa wana wetu alizibatizwa na yohana na kumwaga damu yake msalabani kutuokoa na dhambi zetu zote ulimwenguni hivyo bwana ametenda jambo la haki kwetu na tumeona toka dhambini kwa kupitia imani ya haki ya mungu ambapo ya bwana wa damu ambaye anaolekea mbali dhambi zetu napenda nikuulize maswali kadhaa tena je upo hulu kwa dhamili za zambi je wewe ni mwenye dhambi kama tena hapo awali hata baada ya kumwamini yesu ikiwa bado wewe mwenye dhambi bila shaka haukua au kuufahamu injiri ya maji na roho hivyo basi umeangukia katika tatizo la uharibifu wa kurithiwa na mwili wa dhambi huna roho moja moyoni mwako haijakalisha ni pekee yako haijarishi ni kwa namna gani ulivyomuumini uliye mwaminifu njia pekee ya kukuepuka mawazo ya kimwili ni kuufungulia moyo wako kwa kuingiza injili ya maji na roho ya kupasa kuachana na mawazo yao ya kimwili na kurudia maandiko ya neno la mungu ili kuweza ukweli wa injili ya maji na roho iliyo ya kweli wapo watu ulimwenguni humu wenye kubadili sheria ya uokovu ambayo bwana aliweka kwa namna wapendwa ingawa hukumkili bwana kwa vinywa vyao ikiwa nawe mmoja wao kati ya watu wa aina hii bwana atakukana siku ile ya mwisho na kutumaini kwamba hili halitotokea kwa yeyote yule aliye mwinguni nachukua nafasi hii kukuombea wewe mwenyewe kuamini juu ya adamu ya yesu msalabani ndiyo pekee inayoweza kuokoa na hivyo uliuliza maswali kutoka na hamu ya kuishi maisha waliobaki katika muda wa, wa siku wako mbali ya dhambi yamkini mawazo yako ni ya kimwili ambayo hayata sheria ya mungu wala hawawezi kutia walumi sulane msari wa saba paulo husema wale wa ufuatao mwili hawawezi kumpendeza mungu walumi ua wa nane ikiwa kwa ukweli unamaanisha kuwa na imani yenye kumpendeza mungu akupasa uamini kazi ile njema ya bwana ambayo ilimfanya aja ulimwenguni kupatia bikira maria na kuchukua zambi za wanadamu kwa ubatizo aliopokea kwa yohana mbatizaji katika mto olodani na ndipo kuitizama haki ile ya mungu unafikiri nini na anaweza kubeba kazi ile ya hali ya mungu aliye haki au mwenye dhambi mwenye dhambi yumo katika ya hali ya kwa sababu hajapokea msamaha wa dhambi mbele za mungu hiyo jambo la pekee usubilio ni hukumu ya mungu kwa dhambi zake mungu hatoweza kamwe kumwacha mwenye dhambi aingie katika ufalme wake na sababu maana hawi mungu pendezwe na ibaya mtu mwevu hatakaa kwake zabuli ya yatano mstari wa nne mungu alisema kwamba ikiwa mwenye dhambi angalikuwa mwenye haki kumwomba kitu utoka kwake basi hutomsikiliza sala zake mwenye dhambi kwa kuwa dhambi zake zimeuficha uso isaya usiuonesad wa, wa pili mwenye dhambi bila shaka atakwenda motoni kwa kuwa mshahara wa dhambi ni mauti wenye haki ndio pekee watakuwa watakatifu na hivyo hawana dhambi mioyoni mwao na kwa kutenda matendo ya haki kwa nyongeza roho mtakatifu hukaa ndani ya wote wenye haki walio na amani baada ya kuamini katika ubatizo wa yesu na msalaba wake mtume petro anasema katika siku ile ya pentekosti tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina lake yesu kristo mpate ondoleo la dhambi zenu nanyi mtapokea kipao cha roho mtakatifu matendo sura ya pili msari wa thelathi na nane kinachosema katika kifungu hiki ni kwamba ikiwa wanadamu imani ya kweli ya kupokea msamaha wa dhambi zao zote kwa imani ya kupata basi kuamini yote mawili ubatizo wa yesu na kifo chake salabani imani hii inaweza kukurusu kupokea ubatizo katika jina la yesu maana wale yale tunaweza kusema utaweza kupokea msamaha wa dhambi zako kwa imani kwa kadiri ya matendo yayetu bila shaka wafuasi wa yesu walihudhuria kwa ibada hii ya ubatizo upat, kwa wale wenye kuzaliwa upya wenye kuamini walio na imani katika ubatizo wa yesu katika jina la yesu na mwana wa wa roho mtakatifu nane wa tisa. zaidi pia mtume paulo alisema lakini mtu awaye yoyote asipokuwa na roho wa kristo huyu si wake walumi sula mstari watisa mungu kamtoa roho mtakatifu kwa wenye haki ili kuweka muhuli wa kuwa watoto wake roho mtakatifu hatoweza kamwe kuwadanganya na yeye mwenye dhambi badala ya kupendelea utakatifu kwa kuwa mwili na dhambi pia roho huongoza mwili wenye haki katika njia za haki akufuta mapenzi ya baba sasa basi ni yapi mapenzi haya ya baba ni kueneza injiri ya maji na roho kwa watu wa mataifa yote na kuamini na kubatizwa kulingana na amri kuu ya mungu miri yake wenye dhambi awa na wenye dhambi hupenda dhambi hata hii siku a mwisho kifoni ijapokuwa bwana amekwisha tenda tendo la haki na kufuta dhambi zote wazitendazo katika mwili na mioyo ubatizo wake na damu yake hii ni haki ya mungu ambayo yesu alitimiza hivyo imeandikwa katika bibilia maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani neno ndani yake ndiyo hii injili iliyo ya kweli mtu aliyedhishika pokea msamaha wa dhambi kwa kuamini katika haki ya mungu ataishinda ile sheria ya kifo cha dhambi na badala yake kuifuta haki ya kristo yesu hii ndiyo pekee kwa kupitia roho aliyekuja na kuishi ndani yake wale walioamini njiri ya maji na roho dhambi zao, wale... zao zote sasa zijazo mbeleni za mwenye haki zikwisha twikwa kwa yesu siku ile alipobatizwa na yohana mbatizaji mwili na mwenye haki pia na umekufa pamoja na yesu mtu anapoamini kuungana na yesu na kufanana pia na naehili huwa ni hukumu ya wote wenye dhambi walumi sura ya sita hivyo basi ingawa mwili wa mwenye dhambi unapenda dhambi mala kwa mara mala ya maishani mwake roho mtakatifu akae ndani yake humwongoza katika kumfuata mwenye haki kunufaa roho mtakatifu na hufanya kazi ya mungu kwa kuwa roho huyo mtakatifu hukaa ndani ya siku zote hata katika nyakati za mitume watu wengi walikuwa wakiwashutumu bila sababu wale waliozaliwa upya kwa sababu walikuwa ni chuki ya kutokuamini juu ya maisha ya wenye kuzaliwa upya mambayo walikuwa wakiongozwa na roho mtakatifu ijapo watu wa aina hii walipokea juu ya ya kweli katika maji na roho ambayo mitume walihubiri ikiwa walidhani ni mawazo ya mili tuseme nini basi tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi hasha sisi tuliofia dhambi tulishinde tena katika dhambi malumeai wa kwanza hadi wa pili akaongeza namshukuru mungu kwa neema kristo bwana wetu basi kama ni hivyo mimi mwenyewe kwa akili zangu naitamani sheria ya mungu sheria ya dhambi basi kwa mwili wangu sheria ya dhambi walumi suas msal washia kwa kithibitisho mwili wa mwenye dhambi bado haujitoshelezi hauna uchaguzi bali huendelea kutenda dhambi isipokuwa utaendelea kumfuata roho mtakatifu kwa kuihubiri injili ulimwenguni pote mwenye haki kutembea katika roho kwa kuwa moyo wake umetulia chini ya neema ni nani basi tufanye dhambi kwa sababu hatui chini ya sheria bali chini ya neema hasha hatujui ya kuwa kwake yeye ambaye mnajitoa nafsi zenu kuwa watumwa wake katika kumtii mmekuwa watumwa wa kweli mnayemtii kwamba ni mtumishi wa dhambi uletao mauti au kwamba ni mtumishi wa utii uletao haki alulamsalwuiatano kumina hadi kuminasita kama ilivyo maua bandia yaliyo tofauti na kweli yenye uhai basi bwana aliye ndani ya mioyo wa wano, mwenye haki na mwenye dhambi ni tofauti kwa kila mmoja ikiwa bwana ni mwenye haki na roho mtakatifu huyu atenda kazi paroho na kufuata njia za kweli na za haki zilizopendezwa mungu kwa upande mwingine mwenyewe dhambi hana uchaguzi bali kufuata dhambi kwa bwana aliye ndani yake ndiyo alivyo mwenye dhambi kamwe huishi maisha matakatifu kwa sababu hana roho wa mungu kwa kuwa ana uovu mwingi ndani yake fikiria mwamba wenye kuimani njili ya maji na roho ataweza kuwa kasi kufutafuisha maisha watakatifu ni aina ya fikira na kanuni potofu zilizotokana na kusema lakini watu hawa hawa yakutukana mambo yasiyo na mambo, ya ya mambo ya watambuayo kwa ajili ya wajaribu kwa hayo kama wanyama wasio na akili yuda sula ya kwanza mstari wa kumi walio wali wengi nyakati hizi hawaelewi ndani yao juu ya maisha ya haki hata ikiwa wana akili njia ya maji na roho kwa injiri ya kweli kwa sababu hawaamini kikamilifu na watapokea hilo ndani ya moyo yao unafikiri nini juu ya matendo ya haki kwa aliyezaliwa upya wameachiriwa mambo yao yote yako thamani tena nafsi zao kama sadaka iliyo hai kwa mambo mema katika kuenea injili ulimwenguni pote kutokana na mawazo yako kwa nini unafikiri kwamba wewe kuamini injili ya maji na roho wataweza kutenda dhambi kwa makusudi katika, kifo. katika ficho cha sababu ya injili waamini hiyo wenye haki hutenda mema kwa imani mbele za uwazi we kweli na haki ya mungu wale wenye matendo haki ya mungu wamezidiwa pia tunaamini wengi dhambi wote watarudia injili ile ambayo yesu aliwahusshia dhambi zao zote kwa ubatizo na damu yake ndiyo hamu yetu na kuona anapokea msamaha wa dhambi zako zote kwa kuamini injili hii kwa moyo wako wote na kusudi hadi bwana atakapokuja siku ile ya mwisho bila ya dhambi mungu wa mbinguni ya kubariki Amen. thank you