maelezo ya ziada dia kuto, kutoa kwa mali au mtu kwa kulipia thamani iliyoandaliwa thamani au malipo ya fedha yanayodaiwa kutolewa mara nyingi hutumika kama uwakilishi wa moja kwa moja katika ukombozi mfano kutoka sura isirm mstari wa thelathini kiasi cha fedha hesabu hahitan wa hlathim hadi hb isaya 4tt mstari watatu d katika agano jipya jipyamatayo sul ishir mstari wa 28, na namarkosul145 yanaelezea kafala kama malipo ya fedha patana upatanisho tendo la ibada katika kutwika dhambi za wanadamu wote kwa yesu katika agano la kale upatanisho ulikuwa ni kutwika dhambi zote kwa sadaka ya mnyama kwa kuwekea mkono juu ya kichwa cha mnyama huyu katika agano jipya maana yake ni ubatizo wa yesu na yohana mbatizaji wakibrania na kigiriki neno hili humaanisha kutwika dhambi juu ya yesu kristo ili wenye dhambi waweze kuingia kwenye haki ya mahusiano na mungu agano jipya linaelezea juu ya kutolewa sadaka kwa upatanisho kwa uwazi ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani katika agano la kale neno upatanisho limetumika zaidi ya mara mia moja na mala zote limeelezea kwa walawi it mstariwa wa 7 na ia mstari wa t hesabu sua mstari wa 8 kafar kebrania kila mara huandikwa kama kufanya upatanisho upatanisho ni tafasiri ya neno la kebrania lenye maana kamili ya kutwika dhambi kwa kuwekewa mikono juu ya kichwa cha mbuzi na kuzitrimka juu yake maovu ya waisraeli walasula1s mstari wa ishirini katika gano jipya upatanisho unahusisha katika karamu kpr ikiwa kwa maana kufunika maana yake ubatizo wa ukombozi wa yesu katika agano jipya yesu alikuja ulimwenguni na kubatizwa akiwa na umri wa miaka thelathini ili kutimiza ukombozi wa wanadamu wote upatanisho wa kibibilia katika agano la kale upatanisho wa kawaida ulipatikana kwa kupitia mnyama wa sadaka mfano kutoka sula ya thelathini mstali wa kumi walawi sura ya kwanza mstari wa tatu hadi wa tano na na walawi sula wa 20 moja, na walawi ya ya wa 6 wa hadi hadi b katika gano jipya maana ya sadaka ya upatanisho katika gano la kale ilikuwa ni msingi uliwekwa katika ukombozi wa wanadamu uliweza kukumbakamlishwa tu endapo mwili wa kristo yesu ungetolewa kwa kufa kwa ajili ya dhambi zetu wa ya 15 wa zetuneno upatanisho halikutumika tu katika kumaanisha kifo cha kristo kulipitia dhambi asili bali ilikuwa pia kubeba dhambi zote za wanadamu baada ya ubatizo ambao dhambi zote za ulimwengu zilitwikwa kwa yesu ya wa 15. aliokoa wanadamu wote kwa kuitoa damu yake msalabani walawi ya ya wa wa hadi yohana msara mtume paulo ameelezea katika wakorintho wa kwanza ya katikawakorin 514 kwamba mmoja alikufa kwa ajili ya wote ndipo basi katika mstari ufuatao wa 22 inaelezea kwamba ilikuwa ni kwa ajili yetu ni mstari michache katika agano jipya hufananishwa na yesu kama sadaka mfano wa efeso ya sadakaf wa mwanakondoo yohana ya wa na 36. mwana kondoo yohana mbatizaji na wa ya wa 7 pasaka wetu mtume paulo hata hivyo paulo aliweka bayana kwamba ubatizo wa yesu katika mto ya yorodani ulikuwa ni upatanisho wa dhambi zote za ulimwengu ameelezea katika walumi sula ya sita kwamba dhambi zote za ulimwengu alitwikwa yesu kwa kupitia ubatizo wake na yohana mbatizaji ameendelea kuelezea juu yake kusurubiwa kwa yesu kuwa ni hukumu na fidia kwa dhambi zetu na ya upatanisho iliyotolewa kwa roho za watu wote kifo cha yesu kilikuwa ni utama, utambuzi wa mpango wa mungu unaoonyeshwa katika sadaka ya upatanisho katika agano la kale kuwekewa mikono katika agano kile ni ubatizo wa yesu katika agano jipya na kulingana na sheria ya mungu isaya sura ahamsii na tatu mstari wa kumi matayo sura ya tatu mstari wa kumi na tatu hadi mstari wa kumi na saba waibrania sura ya saba mstari wa kwanza hadi wa kumi na waibrania sura ya kumi na nane waraka wa kwanza wa petro sura ya tatu mstari wa ishirina moja agano jipya hali hapa tu tuna ubatizo na kifo cha yesu bali kinawekwa zaidi kwa kutuelezea juu ya tumizo kwa uokovu kwa kubatizwa kwetu katika kristo ambapo tunawezesha sisi binafsi kufa na yesu walumi sula msali wa saba hadi wagalatia sura wa ya pili msal wa kumi natisa ishirini inatuelezea kuwa yohana mbatizaji alibatizwa na yesu kristo ili kubeba dhambi zetu zote na ulimwengu na kwa matokeo yake alisurubiwa yesu kristo kwa kupitia ubatizo wake na damu yake si pii tulikasa dhambi za ulimwengu bali pia aliokoa kila mmoja wetu toka nguvu ya shetani ili kuturudishia katika nguvu ya mungu kwa kukubali adhabu na kuvumilia maumivu kwa niaba ya wanadamu wote hivyo ukombozi wa yesu umethuruhisha tatizo la dhambi lililoweka kizuizi kwa wanadamu kutoweka kuwa karibu na mungu tendo hili la kihistoria la muda limelidhihirisha amani utulivu katika a wanadamu mungu kwa kuleta okovu furaha warumi sura ya tano mstari wa kumi na moja uzima wa rumi sula ya tano mstari wa kumi na saba hadi kumi na nane na ukombozi matayo sura ya tatu mstari wa kumi na tano yohana sura ya kwanza mstari wa ishirini na tisa wahibrania sura ya kumi mstari wa kwanza hadi wa ishirini waefeso sula ya kwanza mstari wa saba wakolosai sula ya kwanza mstari wa kumi na nne katika waraka wakati mmoja siku ya upatanisho wabrania unamaanisha maanisha wa siku ya kufunika au kuhuruhisha sehemu muhimu ya siku ya wayahudi ilikuwa ni siku ya upatanisho katika siku ya kumi ya mwezi wa saba walau ishiritatu mstaiwa wa saba na wala ihitao mstali watisa tunaweza kuona katika walai kumi na sita kwamba hata kuhani mkuu hakuruhusiwa kuingia patakatifu pata kwa takatifu isipokuwa katika ibada iliyotengwa katika siku hiyo upatanisho w pia ulihitajika kabla ya kuingia patakatifu kwa pata takatifu na pia ulihitaji kwa wana waisraeli kwa njia hii ndipo kuhani mkuu aliweza kutoa sadaka ili aweze kutwisha dhambi kwa kuwekewa mikono juu ya kichwa cha mnyama wa sadaka waisraeli walifikiri juu ya utakatifu wa mungu na juu ya dhambi zao katika siku ya hiyo ya upatanisho katika muda wao huo kwa kiasi cha dakika kumi na tano ikijumlishwa na azazeli kumi na mbili sadaka ya kuteketezwa na tatu sadaka ya upatanisho walioletewa kwa mungu walawi sula kumi na sita mstari wa tano hadi mstari wa ishirina tisa hesabu ishirina tisa mstari wa saba hadi kumi na moja ikiwa tuta hesabu mwana kondoo mwingine aliyetajwa katika hesabu ishirinanan mstari wa nane zipo sadaka kumi na tatu za kuteketezwa na nne za upatanisho siku waisraeli walivyokuwa wakitoa sadaka ya upatanisho wa dhambi za mwaka ilikuwa ni siku ya kumi katika mwezi wa saba kwa jinsi hiyo hiyo siku ya upatanisho wa dunia ilikuwa ni siku ile yesu alipobatizwa na yohana mbatizaji hakika ilikuwa ni siku ya upatanisho wa wanadamu ilikuwa ni siku ya mungu kuwatakasa dhambi zote za wanadamu ulimwengunimatao surau mstariwa kumi natatu hadi kumi na saba ilikuwa ni siku ya upatanisho ambayo mungu alitimiza haki zote sadaka ya upatanisho katika agano la kale kama ilivyokuwa sadaka ya mwenyezo sadaka ya utakaso wa waisraeli wote ilitolewa katika madhabahu kuhani mkuu alijitakasa yeye binafsi kwanza na kuvaa vazi lile takatifu badala ya vazi lile la kawaida la ibada walichagua ndama dume kwa sadaka ya dhambi na kuondoo dume kama sadaka ya kuteketezwa kwa matoleo yake binafsi na nyumba yake walawi ksmsari watatu hadi wanne kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha, cha moja kwa sadaka hizi ili kutwika dhambi za wanadamu za watu wake kuwekewa mikono kulikuwa ni jambo muhimu sana katika siku ya upatanisho kama ilivyofanyika matoleo ya sadaka hizi yasingeweza kufanyika kwa kuwa upatanisho wa dhambi usingekamilika bila kuwekewa mikono hivyo ndivyo kulikwika dhambi za mwaka wa israeli juu ya sadaka ya dhambi katika walawi sula kmsar wahm na haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote na wana wa israeli na makosa yao nam zambi zao zote naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi kisha atanipeleka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari alichukua mbuzi wawili wa, wa kondoo dume kama sadaka ya kuteketezwa kwa watu walawe sula ya kumi nasita mstari wa tano na ndipo aliwatoa mbele za bwana katika mlango ya mahali patakatifu na kupiga kula ili kuchagua mmoja wa bwana na mwingine wa zazeli yule mmoja wa bwana aliyetolewa akiwa hai mbele za bwana kupatanishwa kwa dhambi za mwaka wa israeli na kupelekwa jangwani walawe kumi a wa sia mstari hadi wa kumi dhambi ya israeli ilipitishwa kutwikwa azazeli kwa kuwekewa mikono na kuhani mkuu ndipo azazeli aliyebeba juu yake dhambi zote za israeli alivyopokea kunyangwani kwa kusirisha watu wa mbinguni hivi ndivyo zambi za mwaka zilivyotakaswa katika agano jipya kwa namna hiyo yesu kristu alibatizwa na yohana mbatizaji kwa kuwekewa mikono katika agano la kale na kubeba dhambi zote za ulimwengu akiwa kama mwanakondoo sadaka ili kutimiza wokovu wa mungu walawisuamtana mtar wa 22, sura 3, wa 15, sura 20, wa 29, na wa yohana ya na katika gano la kale kabla ya kupiga kula haruni alimchinja ndama ndamaadume kama sadaka ya dhambi kwa ajili ya yake ya nyumba walawimt wa na baadaye kuchukua chetezo kilichojaa makaa ya moto toka altare mbele ya bwana huku mkononi mwake akiwa amebeba uvumba wa kunukia uliosagwa na kuwa laini na kuchukua nyuma ya pazia baadaye aliweka uvumba huo juu ya chetezo yenye makaa ya moto mbele ya bwana ili wingu la moshi la uvumba liweze kutanda juu ya kiti cha rehema pia alichukulia kasi kwa damu ya dani damu dume na kunyinyizia kwa vidole vyake juu ya mbele ya kiti cha rehema mara saba walaikkuib hadikt katika siku ya upatanisho kuwekewa mikono kwa haruni juu ya kichwa cha sadaka ya kuseketezwa kuachwa haruni aliwekwa mikono juu ya kichwa cha mbuzi na kumtwika dhambi zote za, za uovu wote wa israeli juu ya kichwa chake na ndipo mtu aliye tayari atamchukua mbuzi huyo jangwani na kumwacha huko mbuzi huyo wa zazeli atatangatanga huko jangwani na dhambi za israeli haki kufa mwishowe huu ndio mpango wa halisi wa sadaka ya upatanisho katika agano la kale ni sawa sawa kama ilivyo katika agano jipya isipokuwa mbuzi huyo alikuwa badala ya yesu kristo beba dhambi zote za ulimwengu juu yake na ubatizo wake na kutokokwa damu na kufa msalabani kwa ajili yetu zote hivyo leo wokovu toka dhambini hauwezi kuletwa bila ya ubatizo na kusurubiwa kwa yesu kristo kuhani wa mbinguni haliye mkuu hitimisho hili ni la wokovu wa kuzaliwa upya katika maji na roho ibada ya kuwekewa mikono huu ulikuwa ni mpango ulioletwa na mungu kwa ajili ya kutwika dhambi juu ya sdia ya zambi katika nyakati za agano la kale walawi wa 29, walawi wa walaw mstariwatwala katika siku hizo za gano la kale mungu aliruhusu watu kupatanishwa kwa dhambi zao kwa kuwekewa mikono sadaka ya dhambi ndani ya madhehebu ilikuwa ni kuonyesha jinsi ya ubatizo wa yesu utakaokuja katika agano jipya ubatizo ubatizo maana yake kwanza kusafishwa mbili kuzikwa kuzamishwa na maana ya kiroho tatu kutwika dhambi wa kuwekewa mikono kama ilivyofanywa katika, katika agano la kale katika agano la jipya ubatizo wa yesu wa yohana mbatizaji ulikuwa ni kusafisha dhambi za ulimwengu ubatizo wa yesu una maana ya kuchekua dhambi za wanadamu wote katika kaswa wa dhambi zote za ulimwengu yesu alibatizwa na yohana mbatizaji mwwakilishi wa wanadamu na kuhani mkuu katika uzao wa haruni na kubebesha dhambi zote za ulimwengu juu yake hii ni kudhurumi kalisi la upatanisho maana ya kiroho neno ubatizo ni kutwika kuzikwa hivyo ubatizo wa yesu maana yake ni dhambi zote alitwikwa yesu na kuhukumiwa badala yetu ili kuokoa wanadamu yesu alizibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na kufa kwa ajili hizo yote haya kifo chake na pia kifo chako na changu wenye dhambi wote waliwenguni na ufufuko wake ni ufufuo wa watu wote kujitoa kwake sadaka ni uokovu wa wenye dhambi au ubatizo ushuhuda halisi katika kutusafisha dhambi zetu zote sisi ulimwengu bibilia inatuelezea upo mfano wa mambo haya ambayo sasa ni ule ubatizo waraka wa kwanza wa petro ya sulyata msalwa1 ubatizo wa yesu ni njia ya haki ya kuokoa wanadamu kwa kutam, kutakaswa dhambi zetu dhambi kila jambo liendalo kinyume na mungu ni dhambi hii inamaanisha dhambi zote ikijumuishwa na dhambi za asili na makosa ambayo tutatenda siku zote maishani mwetu kwa ujumla zambi ni hamaltia kwa kigiliki na kwa maana ya msemo wa hamaltano yaani kusema kulenga hivyo moja hata ya dhambi ili kukosa kumwamini yesu na hivyo kukosa kuwa na uwezo wa kuokoka hutojua na kutokuamini ukweli kutenda dhambi ya uwasi na kuna kufulu mungu ikiwa kweli hatupendi kutembea dhambi ili dhambi mbele za mungu yatupasa kuelewa neno lake na kutambua ukweli kuwa yesu ni mwokozi yatupasa kuamini katika ubatizo wa yesu na msalaba wake kupitia maneno ya mungu ni dhambi tutakuba tena na mungu kupitia uwezo na kuamini kanuni potofu bibilia inatueleza kwamba dhambi iliyo hatari zaidi dhambi iletayo kifo walakawa kayohaaula mstari wa kuit ni kutokuamini kwamba mungu alitakasa ulimwengu wote kwa dhambi yatupasa kuamini kuzaliwa kwa yesu katika kutafasili dhambi zetu kupitia ubatizo wake na katika kutoa maisha yake kwa damu yake pale msalabani ni dhambi ikiwa mtu hutoamini maandiko ya neno la mungu kwamba yesu alibatizwa alikufa msalabani na alifufuka ili kutuweka huru kwa dhambi zetu zote toba ikiwa mtu aliyetengwa mbali na mungu amegundua hilo tu ya jambi zake na kumshukulu yesu kwa kusafishwa na hambi hizo na kurudi kwa mungu hii ndiyo toba sote sisi tumejaliwa na dhambi zote ya ulimwengu ni kukubali kufuta kweli kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za mungu na hivyo hatuwezi kujizuia kutenda dhambi mbele ya mungu na hivyo hatuwezi kujizuia kutenda dhambi maishani mwetu na kwenda jehanamu tutakapokuwa tumekufa hivyo hatupasi kumkubali yesu kama mwokozi wetu kwa kuamini kwamba alikuja ulimwenguni na kutuokoa sisi wenye dhambi na hivyo alibeba dhambi zetu kupitia ubatizo akafa na alifufuliwa toka toka katika kweli ni kuacha fikila zetu za kumrudia mungu matendo ya pili, 38. toba ni kikwili dhambi zetu na kurudia teno neno la mungu kukubali wokovu katika maji na damu kwa moyo wetu wote kwanza wa wa yohana 5, 6. toba ya kweli ni kukubali wenyewe kwamba sisi ni wenye dhambi kabisa na kumwamini yesu mwana wa mungu kama mwokozi wetu aliyetuokoa na dhambi zetu zote ili tuweze kuokolewa na kusafishwa dhambi zetu zote yatupasa kuacha kujaribu kujitakasa kwa kupitia matendo ya sheria na kukili kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za mungu na sheria yake sisi basi yatupasa kukubali kweli ya uokovu wa yesu injiri ya maji na roho ambayo yesu alituachia kwa ubatizo na damu yake mwenyewe dhambi yampasa kuacha mawazo yake ya kumrudia yesu kikamilifu tutaokolewa pale tutakapoamini ubatizo wa yesu alipozichukua dhambi zetu zote kwake kwa maneno mengine ubatizo wa yesu kusurubiwa kwake na kufufuka kwake ametimiza haki ya mungu uokovu wa wenye dhambi yesu alikuja katika mwili alibasizwa na kusurubiwa ili kutusafisha kwa dhambi zetu zote kwa kuwa na imani iliyokamili katikati yoto haya na kuamini kwa kwamba yesu alifufuka ili aweze mwokozi wa uokovu wetu kumwamini katika toba na kweli na imani ya harisi uokovu wokovu katika ukristo maana yake ni ukombozi toka kwenye nguvu au dhabu ya dhambi tunapokea wokovu pale tunapokili kwamba hatuna uwezo wa kujizuia kwenda motoni na kumwamini yesu ametuokoa sisi sote toka katika dhambi zetu kwa kupitia kuzaliwa kwake ubatizo na damu yake msalabani wale wasio na dhambi kwa kuamini uokovu wa yesu ubatizo na damu yake yesu uito waliookoka waliozaliwa upya wenye haki tunaweza kutumia neno okovu kwa wale wote waliookolewa toka na dhambi zao pamoja na dhambi zile za asili na zile za kila siku kwa kumwamini yesu kama alivyo mtu aliyejiongeza kwa mungu yule alijiongenyea dhambi na ulimwengu atakuwa ameokolewa katika kumwamini yesu kama mwokozi wa kuamini na ubatizo na damu maneno ya kweli ya kiroho kuzaliwa upya maana yake kuzaliwa mara ya pili mwenye dhambi atazaliwa upya na kuwa mwenye haki akiwa ataokoka kiroho na kuamini ubatizo wa yesu na msalaba wake tutaweza kuzaliwa upya kiroho kwa kuamini ubatizo na damu ya yesu waliozaliwa upya ni wale wote waliosafishwa kwa dhambi zao zote na ataokokea mara ya pasipili pasipo dhambi kwa hao wa mtamanio kwa wokovu kwa tisa wa wa na ibrania la dhambi hili ni jambo muhimu na pia humaanisha kusamehewa dhambi dzambi husamehewa pale tunapotakaswa kwa dhambi zetu zote mala moja na kwa wakati wote kupitia injili ya maji na roho imani katika injili ya maji na roho roho ni kuamini mlolongo wa kweli uungu wa yesu kristo ufanywa mwana wa mungu ubatizo wake na kusurubiwa kwa ajili ya okovu wetu toka na kufufuliwa kwake ukombozi wa yesu aliotupatia waweza kuwa wetu kupitia imani katika ubatizo na damu kama ilivyo unabii aliyoletewa katika agano la kale yesu mwenyewe aliokoa watu wote kutoka dhambini ukombozi katika bibilia unalenga sehemu ya kusafishwa dhambi kupitia imani katika ubatizo wa yesu na damu yake dhambi zote alitwikwa yesu hivyo kamwe hakuna zambi mioyoni kwa mwanadamu twaweza kujiita waliokombolewa na wenye haki pale tu tu dhambi zetu zote zinapotwikwa kwa yesu kupitia imani kwa ubatizo wake yesu kristo yesu mwokozi aliyeokoa watu wote kwa dhambi zote na kuadhibiwa nazo yesu humaanisha mokozi aliyewapekee mwenye kuokoa watu wote toka dhambini kristo mpakwa mafuta palikuwepo na watu watatu waliohudhushiwa kupakwa mafuta mbele za mungu wakuletee ule wa ufalume manabii na makuhani yesu alikamilika kwa haya yote yesu kristo alikuwa yote haya alifanya kazi katika yote haya yatupasa kuamini kuwa yesu kristo ni mfalume nabii na kuhani aliyeleta ukombozi na uokovu kwa yote haya tunamwamini yesu kristo alikuwa ni kuhani wa mbinguni aliyetuokoa toka dhambini zote na ulimwengu kwa ubatizo na damu hivyo yesu ni mfalume wote wenye umwamini hutufanya kuelewa dhambi zetu pale tunapokuja mbele zake alitufundisha kwamba sisi ni wenye Zambi toka kadazi cha mababu zetu na hakwa mtokeo ya tupo chini ya hukumu ya mungu yeye pia ametufundisha ya kwamba tumefichwa dhambi zetu kupitia mabatizo wa yesu na damu aliyofanya wote haya kwa ajili yetu sisi wenyewe wenye dhambi sababu gani mwana wa mungu kuwa mwanadamu alikuwa mwanadamu ili aweze kuwa mwokozi na kutuokoa sisi sote kwenye dhambi toka dhambini na kumuumini yesu ni nani. kama ilivyoandikwa katika mwanzo ya tatu, wa tatu, ya wa wa wa na yohana hadi yeye ni muumba mungu wa kweli mungu wa ulimwengu wote aliyeokoa wenye dhambi toka dhambi za ulimwengu ya pili wa ya wa m ambaye yeye mwanzo alikuwa yu namna ya mungu naye hakuuona kule kuwa sawa na mungu kuwa ni kitu cha kushikamana nacho yohana ya wa pili, hadi nachoo huyo mwanzo alikuwako kwa mungu ote vilifanyikwa kwa huyo wala pasipo yeye hakufanyika chochote kilichofanyika yesu ni mungu muumba bwana wa ulimwengu ingawa hivyo watu wengi hushuhudia kuokolewa na kutouhamini juu ya upendo na wokovu wa yesu aliyeshuka ulimwenguni katika mwili lakini wengi wamepokea wokovu na kuwa watu wa mungu na kupata uzima wa milele kwa yesu wamekuwa wenye haki sheria zipi zilizoletwa na mungu mungu ni wa mpango ndiye mungu wa kweli na hakika ndiye yeye aliye hai hivyo aliweka sheria ulimwenguni nkwa sababu zifuatazo moja aliwapa wenye dhambi sheria na amri ili waokolewe kwa dhambi zao kwa maana kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria walumi sura ya pili mstari wa ishirini sheria ya pili ni sheria ya imani iyokoayo kwenye dhambi sheria ya roho wa uzima walumi nane sura ya pili inayotoa njia ya okovu kupitia imani katika yesu kristo mwokozi wetu walumi sura tano mstari wa kwanza hadi wa pili yesu alishuka ulimwenguni kuitimiza hii sheria alibatizwa na akatoa damu yake msarabani na akafufuka yesu aliweka sheria ya kovu ili kuokoa wale wote wenye dhambi ulimwenguni mungu aliweka sheria ya imani kwa wale tu wenye kuamini wokovu nao na maji na roho yeyote atakayeokolewa na kuwa mwana wa mungu yampasa kuanza kuamini sheria hii ya imani ambayo mungu ameitoa ndiyo pekee njia ya kuokoka kwa haya ameruhusu njia ya kwenda mbinguni kwa wale wenye kuamini na, ku, na kuzaliwa kiroho katika kweli tokana na sheria hii sheria ya mungu amri kumi peevipo vipengele mia sita kumi natatu vya sheria ya mungu vinavyohusu maisha yetu ya kila siku lakini iliyokuu kati ya hii ni amri kumi ambazo yatupasa kuzifuata mbele za mungu yapo maelekezo na maonyo kama vile ufanye hivi na usifanye hivi na huu ndio mwongozo wa maisha na semli ya mungu tulizopewa ili tuweze kutambua dhambi zetu kupitia amri zilizoandikwa na mungu tutaweza kutambua ni kiasi gani tumeacha utii kwake walumi sura ya tatu msali wa kumi na tisa hadi ishirini sababu mungu hutupatia amri zake zikiwa ni kutufanya tugundue nawaziona dhambi zetu kamwe hatuwezi kuzisikia amri zote hivyo tutapaswa kunyenyekea kwa kukubali ukweli kwamba sisi ni wenye dhambi mbele za yake kabla ya kumwamini yesu sisi wote ni wenye dhambi na mungu anajua kwamba kamwe hatutoweza kuishi kwa kufuata sheria yake hivyo ashuka ulimwenguni kama mwanadamu alibatizwa na kuhukumiwa msalabani kujaribu kuishi kwa sheria ya mungu ni dhambi ya kibuli hatupaswi kufanya hivyo kwa sheria yatuonyesha ni kwa hivi mungu alivyo mkamilifu na mtakatifu na kwa upande mwingine kwa jinsi gani mwanadamu alivyo udhaifu kwa msemo mwingine utakatifu au kamilifu wa mungu umefunuliwa katika sheria ya mungu je yatupasa kumwamini yesu ndiyo yatupasa kumwamini sababu ni bwana wetu aliyepekewa haki na kwa sababu ni mpenzi yake kwa maana hapana jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa matendo sulane, msali wa hakuna mwokozi mwingine yesu ndiye mwokozi watu wapekee tutaweza kukombolewa na kuzaliwa upya pale tutakapokuwa tunamwamini yeye wakuwa na imani kwake na ndipo tutaweza kwenda mbinguni na kupata uzima wa milele je sisi kristo tutaweza kuwa wenye dhambi hapana mtume paulo anasema katika timotheo wa kwanza sula ya kwanza mstara wa kumi na tano kwamba yeye alikuwa wa kwanza wao wenye dhambi alikumbuka nyakati zile kabla ya kukutana na yesu katika jumuia ya kristo leo hii wapo wengi wanaodhani ni wenye dhambi hata baada ya kumwamini yesu lakini hivyo sivyo sisi sote ni wenye dhambi kabla ya kumwamini yesu ingawa tunapomwamini yesu tu katika njia iliyo sahihi tokana na neno lake tunakwamba kwe haki mara moja mtume paulo anakumbuka nyakati zile kabla ya kumjua yesu ni kumkili kwamba alikuwa mkuu na mwenye dhambi wote paulo anayeitwa sauli alikutana na yesu akiwa njiani kuelekea dameski na aligundua kwamba yesu ndiye mokozi vivyo aliamini na kumshukuru na kwa maana yake yote alishuhudia kwamba haki ya mungu ubatizo wa yesu aliweza kufuta dhambi zote za ulimwengu na mpasa afe ili kufuta dhambi zote za ulimwengu kwa maneno mengine alikuja kuwa mtumishi wa mungu aliyehubiri injili ya maji na roho kwa jinsi hiyo wakristo wengi bado hudhani kwamba mtume paulo alikuwa mwenye dhambi hata baada ya kukutana na yesu wanaelewa visivyo juu ya maelezo ya husuyo mkristo mwenye dhambi ambaye hajazaliwa upya ukweli ni huu hakuwa tena mwenye dhambi baada ya kukutana na yesu bali alikuwa na uwezo wa kukutana na yiye popote atakapo alijitolea maisha yake yote kuihubiri injiri ya okovu ule ukombozi wa ubatizo na damu ya yesu hata baada ya kufariki kwake bado nyaraka zake zipo kwa ajili yetu wenye bibilia kushuhudia injili ya maji na roho ndiyo injili iliyo ya kweli toka kanisa la mwanzo hivyo kukukili kwake katika timotheo a kwanzasuraya kwanza mstara wa kumi natano kulikuwa ni marudio ya nyakati, nyakati zake za nyuma na kumshukuru bwana pia je alikuwa mwenyewe dhambi tena baada ya kumwamini yesu hapana alikuwa ni mwenye dhambi kabla ya kuzaliwa upya kwa nyakati zile alipomwamini yesu kama mwokozi wake ndipo pia alipogundua kwamba dhambi za ulimwengu zilitwikwa kwa yesu kupitia ubatizo wake na wakati huo kuamini upatanisho wa damu yake msalabani na akawa mwenye haki sababu ya kujiita mkuu wa wenye dhambi ilikuwa kwa sababu alikumbuka nyakati zile alizowatesa wafuasi wa yesu na kumshukuru mungu kwa kumwokoa yeye aliyekosa tumaini ni nani awezaye kumuita mwenye dhambi nani aliyeweza kumtuma mtu fulani mwenye dhambi akiwa atafika mwenye dhambi kwa kuamini ubatizo na damu ya yesu kwa ondolea wa wokovu ni wale wasioelewa ukweli wa wokovu yesu ndiye mwenye kuweza kutufanya mtume paulo alikuwa au mwenye haki huamini wokovu kupitia yesu na kuwanza muda huo kama mtumishi wa mungu alihubiri njiri ya kuwa mwenye haki kwa kuamini yesu kristo kwa kila mmoja mwana wa mungu kama mokozi tokea hapo mtume paulo hakuwa mwenye dhambi tena bali mwenye haki mtumishi wa mungu mtumishi wa kweli aliyehubiri njiri kwa mwenye dhambi aliyekuwa amepotea je mwenye dhambi aweza kuihubiri kwa wenye dhambi haitofanikiwa ni vipi mwenye dhambi ataweza kumhubili mwenye dhambi mwenzake kila ambacho yeye hana mtu asiyeokoka ataweza vipi kuokoka kuokoa wengine ikiwa mtu amesukumwa ataweza vipi kumvuta mtu kwenye asiyeokoka wote wataishia kuanguka mwenyewe dhambi ataweza vipi kuokoa wengine ataweza kwenda na motoni mgonjwa ataweza vipi kumtunza mwenye ugonjwa mwingine anayedanganywa na shetani atawezaa vipi kuokoa wengine mtume paulo alikuwa ni mwenye dhambi lakini akawa mwenye haki alipoamini ubatizo na damu ya yesu na kuokolewa toka mbi, dhambini hivyo aliweza kuwa mtumishi wa mungu na kuhubiri injili kwa wenye dhambi ulimwenguni aliokoa wenye dhambi wengi kwa haki ya mungu yeye binafsi alikuwa tena mwenye dhambi tokea hapo alizaliwa upya na kuishi si kwa haki ya sheria bali kwa haki ya mungu yakawa mtumishi wa mungu na mhubiri wa haki ya mungu na aliweza kuvua roho za wengi wasio na idadi mungu hakuwa mhubili wa msisimko wake au kwa haki ya sheria bali kwa haki ya mungu yee aliendelea kuwa mwenye dhambi hadi mwisho hapana alikuwa mwenye haki akiwa hivyo alikuwa mtume wa kweli kwa mungu usimwite mwenye dhambi kwa sababu atukuwa ni kejeli kwa mtu na pia dhamili atoolewa ukweli alikuwa mwenye haki tusimkejeli yeye wala yesu kwa kufikiria namna hii ikiwa tutaendelea kusema ni mwenye dhambi baada ya kukutana na yesu ni sawa na kumwita yesu ni muongo yesu alimfanya kuwa mwenye haki na ndiye aliyemfanya kuwa mtumishi wa haki yake je sala ya toba itaweza kutakasa dhambi zetu hakika sala ya toba haitoweza kamwe kututakasa dhambi zetu kwa sababu ukombozi hauji kwa kupitia matendo yetu bali ili tuweze kuwa wenye haki kamili na kwakamini wote kuwa tumeoshwa dhambi zetu zote yatupasa kuamini katika ubatizo na damu ya yesu na kuamini kuwa yesu ni mungu ukombozi kamili kupitani, kupatikana kwa wale tu wenye kuamini kuwa yesu alibeba dhambi zetu zote na ubatizo wake na kutuokoa damu yake msalabani kutupatia uhai mpya sasa basi je tutaweza kuka, kutakasa dhambi zetu za kila siku kwa kufanya sala ya toba kila mara hapana dhambi zetu zote zitatendazo maishani mwetu kila siku zilikuisha takaswa takribani miaka elfu mbili iliyopita pale yesu alipozibeba kwa ubatizo wake hakika tumepata utakaso wa kudumu kwa dhambi zetu zote kwa ule ubatizo wa yesu na kutoka kwa damu yake pale msalabani amekuwa mwanakondoo wa sadaka kwa ajili yetu wenye kumwamini husafishwa dhambi zetu zote na kupitia yote kwa ubatizo na kwa damu yake msalabani hata zile dhambi zilizotendwa baada ya kumwamini yesu zilikuisha safishwa kwa imani katika kijito kiliminikacho cha uokovu wa ubatizo na ukombozi kweli yesu tayari alikuisha kuwa mwokozi wa kubeba dhambi zetu kutakazotenda hadi pale mwisho wa kifo chetu yesu alikuja ulimwenguni na kubatizwa hivi ndivyo matayo sula ya tatu msar wa kumi natano haki yote kwa kubeba dhambi zetu zote mwana wa mungu alichukua hukumu ya dhambi zetu kwa kubatizwa ubatizo wa yesu una maana ya kutakaswa kwa tsababu dhambi zetu zote alibeba yeye pale alipobatizwa na hukumu tukatafishwa kabisa na kutuacha hulu toka dhambi zetu ubatizo pia una maana kuzamishwa kuzikwa ili dhambi zetu zote alibeba yesu ili mbidi afye kwa niaba yetu sisi wenye dhambi hizo wale wote wenye kuamini kwamba dhambi zao zote alibeba yesu kwa kupitia ubatizo haki hatawakuwa na dhambi zetu tena imani ya kweli ni kuamini kwa moyo wote kwamba dhambi zetu zote hata zile tutakazotenda mbeleni maishani zilikuisha bee bwana yesu miaka elfu mbili iliyopita alipopata ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na hivi ndivyo ukutimiza haki yote ya mungu ikiwa hajasafisha dhambi zetu zote bado katika muda wote uliopita kwa ubatizo wake basi pasinge kuwepo, na njia kwetu kuweza kuutakaswwa dhambi zetu kumbuka kwamba yesu alitakasa dhambi zetu zote miaka mingi iliyopita imani ya kweli na uokovu wakiloho katika nyumba hii maana yake ni kuleta mbele za yesu dhambi zetu ili tuwe na uhakika kwamba zimekwisha kutakaswa kabisa kwa kusema yesu alikwisha takasa dhambi hizi zote pia je hii ndiyo ina maana pia kumwamini yesu kumshukuru na ndiyo maana alikuja ulimwenguni alibatizwa kafa msalabani na alifufuliwa baada ya siku Tatu. kwa hivyo yote yeye ni mwokozi wetu heli wale waliotakaswa dhambi zao kwa kuamini ubatizo wa yesu aliosafisha dhambi zetu zote huu ni ukweli wa kututakasa dhambi zetu za kila siku imani ya kweli ni kumwamini yesu aliyebeba dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake walumi sura ya nne mstari wa tatu inasema ni wale waliowachagua tangu asili haa akawaita na wale waliowaita hao akawahesabia haki na hao waliowatukuza je maandiko haya yanaungana mkono juu ya mafundisho ya utakaso wa hatua kwa hatua kifungu cha maandiko haya yakifundishwa juu ya mtakaso tunaweza kupata hatua kwa hatua wana wa theolojia wengi na wale wahubiri hubiri waliowaongo hufikiria hivyo kwa kufundisha wale wenye kuamini katika kristo yesu watabadilika hatua kwa hatua na kuweza kutakaswa kabla katika mwili na roho na mengi huamini hivyo lakini kwa hilo la kweli wakristo ambao bado hawajazaliwa upya kujikuta wakiwa magumu si hadi siku katika imani na kueleza kwao dhambi iliyokuwa mioyoni mwao hukuwa kadiri wanavyokuwa inaendaje utakaso uh, wetu kwenda namda neno utakaso na hatua kwa hatua ndiyo maneno ambayo hakika mungu anayachukia sana na ndiyo shetani huyapenda na kuyatumia katika kuwapotosha watu wa mungu tutaweza tu kwakuwa wewe haki pale tutakaposhindwa kuthamini dhambi zetu wenyewe kwa sababu yesu alitakasa dhambi zetu zote kwa ubatizo na kujitoa kwake sadaka ili kulipa gharama zake zote mwenyewe tunadai haki yetu kupitia ubatizo na damu ya yesu tunakuwa wenye haki kupitia imani kama yesu alibeba dhambi zetu kwake yeye binafsi neno utakaso maana yake kuwa mtakatifu kwa kujaribu kutakasa kwa juhudi zetu hii si kwa kuamini katika kweli bali ni kuahamisha na miili yetu iliyodhaifu tumaini la hatua kwa hatua katika utakaso pia huja tokana na matamanio yetu yako roho kwa kila dini ambayo neno lake la utakaso lakini sisi sote tuaminia katika yesu hatupasi kubadilisha umuhimu wa neno hili lenyewe hatuwezi kutakaswa hatua kwa hatua kwa kuamini yesu tutakuwa wenye haki mara moja na kwa wakati wote kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na injili ya utha iliyokicho na imani ya injili ya ubatizo na damu ya yesu je kwa kutubu dhambi kutafanya dhambi hizo kufutika hapana dhambi haziwezi kufutika kwa toba bali kwa imani katika injili ya maji na roho dhambi zetu zaweza kufutika ikiwa tutaamini ubatizo na damu ya yesu ambayo ametutakasa sisi sote kwa dhambi zote hii ni kwa ajili ya wote wa roho kutoka nao na yesu aliyetakasa dhambi zetu zote kwa ubatizo katika mtu ya yoodani kutubu dhambi ni njia pekee ya kuonyesha kwamba mtu fulani bado anafurah anafuata sheria ya mungu lakini ukombozi aliotolewa kwa kwakwetu wale wenye kuamini ubatizo na msalaba wa yesu maji ya ubatizo na damu yake ya kristo ndiyo kweli ya mbinguni ambayo ziko yoko nayo katika wote na dhambi na uokovu wetu hautegemei jinsi tufanyavyotoba bali katika kumwamini yesu kwamba alikwisha beba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na kusulubiwa kwa yesu ilikuwa ni dhambi kwa zile dhambi zote zilizobeba kwetu si wenye dhambi hivyo ukweli ni wa uokovu wetu ambapo katika ubatizo katika mto yerodani na damu ya msalaba sababu ya kutakaswa kwetu na dhambi zetu zote ni kwa kuwa tunamwamini yesu yesu aliyetakasa dhambi zetu zote ubatizo na damu yake wale wote wenye kuhubili kwaku tunaweza kukombolewa kwa toba ya kweli na wadhalau ukweli wa wokovu kwa mungu hivyo watu kuamini ubatizo na damu ya yesu wokovu wa mungu usihutubu kusema tena kwamba dhambi zote za wanadamu zitaweza kusamehewa kwa kutubu mbele za mungu kila mala ujue ya kwamba dhambi zetu zote zitawekwa motoni katika kumwamini yesu ubatizwa na damu yake ambayo ndiyo ukombozi na njia ya haki mbele ya mungu na ndiyo dhambi zetu zote kwa mara moja kwa kuamini maneno ya kweli maji na damu ya yesu wa wa kwanza ya yohana hadi wa wan dhambi haziwezi kufutwa kila tunapotubu ikiwa tutaendelea kusisitiza kutengeneza toba utaishia motoni hebu natuamini injili ya kweli ili dhambi zetu mioyoni ziweze kuwekwa tukatakaswa ili kwamba moyo wako wote ni si zakili zako tu tuna uwezo huru kwa dhambi hizo daima ni ipi injili ya kweli injili ya kweli ni ile pekee yenye kutuwezesha kuwa huru kwa dhambi zetu kikamilifu mara moja na kwa wakati wote pale tunapoamini nguvu ya injili ya mungu ile ile iendeleayo daima bila kupungua injili ya mungu ni ile yenye kristo aliipa deni la madaiwa wenye dhambi wasiyoweza bila shaka kulipia wenyewe sababu ya kuwa ni injili nguvu iendayo ni pale inapotutakasa kufa kwa dhambi na kwenda motoni kwa kuhukumu mwana wa mungu akaja kuwa sadaka ya kujikotoa kwa ajili yetu ili kufuta dhambi zetu zote alikuja hapo ulimwenguni na kubeba dhambi zote kwa wabatizo wake na katika mto yorodani na kututakasa daima ameripa mshahara wa dhambi kwa kuchukua daima zoezi zote kwa ubatizo wake yohana na kuwa kufa msarabani ka yesu alizifuta dhambi zetu zote ulimwenguni kwa mithihari ya nguvu kwa ubatizo na damu yake hii ndiyo habari njema injili ya kweli injili ya kweli ni ile yesu kuja ulimwenguni na kwa ubatizo wake na, ku... na kwa damu yake msalabani ametokoa sisi sote kwenye kula kwenye imani kama iandikwavyo katika waraka wa kwanza wa yohana mstari watano hadu wa sita huyu ndiye aliyekuja katika maji na katika damu yesu kristo si kwa maji tu bali kwa maji na damu sababu gani yesu alijitoa sadaka katika msalaba kujitoa kwa yesu kama sadaka kwa ajili ya sambi zetu kulifanyika kutokana na kujitoa kwake kupitia ubatizo wake alitupa mwili wake ili kulipa dhambi zetu zote ili tuweze kuachwa huru huutoka katika siku za dhambi zetu zote tutakapopaswa kuelezewa ni kwamba yesu alibatizwa katika mtu yorodani ili kubeba dhambi zetu zote yatupasa kuamini kwamba yesu alikufa msalabani kwa sababu hii ikiwa yesu asingebatizwa kabla ya kusulubiwa na ikiwa asingekufa pale msalabani dhambi zetu zingebaki pale pale hivyo yatupasa kuamini yote haya mawili ubatizo na damu ya yesu kwa sababu yesu ni mwana wa mungu mwana kuondoa sadaka alitolewa sadaka ya kufuta dhambi zetu zote yatupasa sisi sote kuamini kwamba yesu ni mwana wa mungu kwamba alibatizwa na kubeba dhambi zote za ulimwengu na alizisulubisha kwa dhambi hizo yesu alibatizwa na kusulubiwa ili kwenye dhambi waweze kuokolewa na kuwachwa hulu toka katika adhabu ya dhambi na mauti yohana mbatizaji aliyembatiza yesu ni nani hasa mungu aliwapa waisraeli sheria kupitia msa na pia mpango wa utoaji sadaka ili waweze kupatanishwa kwa dhambi za uovu wao kutoka mbele ya yake akamchagua haruni kaka yake msa kuwa kuhani mkuu a akamwamlu kutoa sadaka ya upatanisho katika kitia kumi ya mwezi wa saba siku ya upatanisho ili dhambi zote za mwaka wa israeli ziweze kusafishwa walawi sula ya kumi na sita mungu alitaja namna moja ya sadaka katikati ya utamaduni iwe tu itoe kwa wahaluni na makuhani warithi wa kati ya uzao wake mungu alifungua njia kwa israeli kupatanishwa kwa dhambi zao zote kupitia kuwekewa mikono na haruni na juu ya sadaka ya mnyama wa kafala hii ni sheria ya upatanisho iliyowekwa na kuandzishwa na mungu kwa ajili yao kwa kuvuli hiki imefanyika ieleweke kwamba yesu alikuja mokozi na wanadamu katika nyakati za gano alikuja mokozi kwa, kwa wanadamu katika nyakati agano jipya mungu alimtuma yohana batizaji mrithi wa haruni walaka, n- n- nyakati wa kwanza sula ya ishiri nanne mstali wa kumi luka sula kwanza mstali wa tano na kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale matayo sula ya kumi na mojamstal wa kumina mojakumi natatu yohana batizaji mtume aliyeletwa na mungu mwakilishi na kuhani mkuu wa wanadamu alimbatiza yesu ili kumtwika dhambi zote za wanadamu juu yake mwana wa mungu aliyekuja kwa ajili ya wenye dhambi watu wote wamebarikiwa katika kuwekewa kutwika dhambi zao kwa yesu kupatiwa yohana mbatizaji nafasi ya yohana ilikuwa ni kuhani mkuu aliyewakilisha wanadamu na mtumishi wa mungu aliyetwika dhambi zote yesu mbatizaji alikuwa mwakilishi wa kuhani mkuu na wanadamu aliyekuwa na muhimu na ni ujumbe aliyetumwa miezi sita kabla ya yesu kwa upande mwingine yesu alikuwa ni mwanakondo wa mungu aliyechukua dhambi zote za ulimwengu hali yohana mbatizaji alikuwa kuhani mkuu kwa wa mwisho aliyetwikwa yesu dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wa yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu mtu yorodani ndipo yesu alipobatizwa mtu yorodani humwagika kuelekea bahari ya chumvi chumvic kina cha bahari ya chumvi ni takribani mita mia nne pungufu usawa wa bahari hivyo maji ya bahari ya chumvi hayawezi kumwagika sehemu nyingine yamesimama hapo bahari ya chumvi chumvi chumvi ya bahari hiyo ni mara kumi zaidi ya radha itakayo bahari nyingine za kawaida za hivyo hakuna kiumbe chochote chenye kuishi ndani yake hivyo ndivyo iliitwa bahari ya chumvi yesu alibatizwa na yohana mbatizaji katika mto wa kifo Yolodani. hii inawakilisha wanadamu wote isipokuwa tu wale wasio na dhambi mioyoni mwao watapatwa na arana ya milele kwa dhambi za mwishoni hivyo basi mto yorodani ni mto wa kusafisha dhambi mto ambao yesu mwenye dhambi hufa kwa kufupi ni mto wa ukombozi ambao dhambi zote za ulimwengu zilisafishwa hapo kwa ubatizo wa yesu kubebeshwa na dhambi yesu ni ipi ilikuwa sadaka ya upatanisho wa dhambi za kila siku katika agano la kale palikuwa na sadaka ya upatanisho na dhambi za kila siku ili kuweza kupatishwa kwa dhambi za kila siku ilipaswa mtu alete kati ya kondoo dume kondoo jike ngombe dume au njiwa mbele ya hema la kumwekea mkono juu yake kumtwika dhambi hii ilikuwa sadaka ya upatanisho iliyoamriwa sheria ya mungu walawi sura ya tatu wa hadi m ni ipi ilikuwa sadaka ya upatanisho wa dhambi za mwaka katika agano la kale ilikuwa ni sadaka ya upatanisho kwa mwaka iliyo yenye thamani kwa israeli yote kwa pamoja na kuhani mkuu aliweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi na kumtwika dhambi zote za mwaka za watu wote wa israeli mara moja na um ya kwanza hadi arayesu kristo alikamilisha sadaka ya siku na ile ya mwaka mzima alipokuwa mwana kondoo wa mungu aondoae dhambi zote za kichwa chake kwa ubatizo wake sadaka ipi ilikuwa ni a upatanisho wa milele ilikuwa ni upatanisho wa dhambi za ulimwengu ni wa mara moja kwa kumwamini yesu kwa kuwa yesu ni mwana wa mungu na bwana aishie milele ataweza kubeba dhambi zote za ulimwengu milele ni kwa vipi alibeba dhambi za milele ni kwa namna hii kwa kuzaliwa katika mwili wa kibinadamu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji yordani kwa kusulubiwa msalabani kubeba hukumu yote kwa niaba yetu mwana wa mungu alikuja ulimwenguni katika mwili wa mwanadamu na kubatizwa ili kubeba dhambi zote duniani kupitia yohana mbatizaji na pia alitoa damu yake msalabani kutoka wanadamu kwa dhambi zao milele walawi wa wa hadi milelewaayo sua ya msali wa wa ya kanz msawa ishiratsa waibraniasua a ts msawa wa kumina mblaaa maaananan je ondoleo la dhambi limetolewa mara moja au hatua kwa hatua limetolewa mara moja kwa sababu yesu alizibeba dhambi zetu mara moja kwa wakati wote kwa kubatizwa mara moja na kupokea hukumu kwa wote mara moja amesema kama ilivyoandikwa katika matayo sula yaa mstari wa 1a kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itopasavyo kutimiza haki yote katika yohana ya sul mstari wa yohana mbatizaji alisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu na katika yohana yohanamstari wa h yesu alisema imekwisha katika 10, wa hadi webraniasmtarwta ndipo aliposema tazama nimekuja ni, ni afanye mapenzi yako aondoa la kwanza ili kusudi lisimame la pili katika mapenzi hayo tumepata tukaso kwa kutolewa mwili wa yesu kristo mara moja tu na kila kuhani kusimama kila siku akifanya ibada ya kutoa dhabihu zile zile mara nyingi ambazo haziwezi kabisa kuondoa dhambi dha huyu alipokwisha kutoa kwa ajili ya dhambi dhabihu moja idumuyo hata milele aliketi mkono wa kuume tangu hapo akingojea hata adui zake wawekwe kuwa chini ya miguu yake maana kwa toleo moja amewakamilisha hata milele hawa wanaotakaswa na roho mtakatifu naye ashuhudia kwa maana baada ya kusema hili agano nitakalo agana nao baada ya siku zile anena bwana nitatia sheria zangu mioyoni mwao na kuwa nia zao nitaziandika ndipo anenapo dhambi zao na uso wao sitakukumbuka tena kabisa basi ondoleo la hayo ikiwapo hapana toleo tena kwa ajili ya dhambi ubatizo na damu ya yesu umefuta dhambi zote za ulimwengu mara moja upi ni msamaha wa dhambi mshahara wa dhambi ni mauti haijalishi ni dhambi ipi au ya namna gani kila dhambi itahukumiwa mbele ya mungu na hukumu ya kila dhambi ni kifo ili tuweze kupata upatanisho wa dhambi watu wa israeli walipaswa kutoa kondoo asiye na doa mbele ya mungu lakini aina hii ya sadaka haikuweza kwa namna furani kutakasa dhambi zote kwa wakati wote maana haiwezekani damu ya mfahari na mbuzi kuondoa dhambi wabrania sura ya kumi mstari wanne kwa hiyo mungu alitayarisha sadaka ya kondoo kukomboa watu toka dhambini kila mnyama wa sadaka alipaswa kuwekewa mikono kuweka kubeba dhambi zote na kufa badala yao katika agano jipya yesu alichukua dhambi zote kwa kupitia ubatizo wake katika mtu ya orodani ili ni mwanakondoo wa mungu na kufa kwa ajili yetu mshahara wa dhambi ni mauti bali kalama ya mungu ni uzima wa milele katika kristo yesu bwana wetu alumi sula atmsawaitau mshahara wa zambi ni mauti katika yesu auonyesha upendo wake kwa kufa badala yetu na kututetea zawadi za uzima wa milele kwa sisi wale tulio wenye dhambi ulimwenguni kwa nini yesu ilimpa saafya msalabani kifo cha yesu ilikuwa ni malipo ya dhambi zote za ulimwengu alizobeba kwa kupitia ubatizo wake bwanadamu alikuwa na adhabu ya kifo cha motoni kwa dhambi zao lakini kwa kuwa yesu alitupenda alikubali ubatizo ambao ulibebesha dhambi zote juu yake na kufa msalabani ili kutuokoa alijitoa muhanga ili kutuokoa toka dhambini na raana ile ya jehanamu kifo chake kilikuwa ni malipo ya dhambi za wanadamu alibatizwa ili azichukue dhambi zote za dunia na kujitoa ahukumiwe msalabani ili kutuokoa toka dhambini hukumuni na kwenye raana kifo cha yesu ni kwa ajili ya dhambi za ulimwengu alizobeba pale yorodani ili aweze kupokea hukumu ya dhambi za wanadamu alikufa msalabani na kufufuka ili hatuwezesha kuishi tena kama wenye haki tunapata nini pale tunapomwamini yesu tunapokea msamaha wa dhambi zetu zote kwa wenye haki walumi aum u mstari wa kwanza hadi wapili2 tunapokea roho wake na kuishi mirele matendo sura ya pili mstari wa 38, walaka wa wa kwanza yohana ya ha8aa tunapokea haki ya kuwa wana wa mungu yohana ya wa munguota tunapokea upendeleo wa kuingia ufalme wa mungu ufalme wa mbinguni ufunuo sua2 mstari wa ishirini na mbili Tano, tunapokea baraka zote za mungu wa efeso sura ya kanza mstari wa tatu hadi mstari wa ishirina tatu kwa nini yesu itampasa kumwamini yesu kwa nini hatupasa kumwamini yesu atupasa kumwamini yesu moja kutimiza mapenzi ya mungu mbili kuokolewa na dhambi zetu zote tatu kuingia ufalme wa mbinguni ili tuishi milele na bwana sisi sote ni wenye dhambi ambayo tutaangukia motoni pasipo imani katika kristo mwokozi wetu ni yesu pekee ndiye mwokozi wetu ambaye ataweza kutuokoa toka motoni yatupasa kumwamini kwa kuwa ndiye pekee wa kweli ni wapi watu wengi humwamini yesu na kuokolewa mwishoni ni huenda mbinguni ni wapi watu wasiomwamini yesu wala kukombolewa mwishoni huenda motoni kwa dhambi zao zote ziwa la moto liwakalo na kiberiti ufunuo li wakaro na ni nani kondowa mungu wale wote wapokeao wa msamaha wa dhambi kwa kuamini ubatizo na damu ya yesu na kondoo wale wasio wazizi wa hiliyohanalmalkt ni wale mbuzi kwa sababu kuamini kwa ufinyu kwa kile kinacholewa kuchagua kwa sababu bado ni wenye dhambi wakati wale wenye kuamini ubatizo na damu ya yesu wameokolewa wote kwa wakati mmoja na kwa kuondolewa na mungu lipi ni kanisa la kweli la mungu kanisa la kweli la mungu ni pale wenye haki wale waliokombolewa na kutakaswa katika kristo kwa kuwamini ubatizo na damu ya yesu wanapokusanyika na kumwabudu mungu wa wa ya kanisa la kweli lini mungu kama ilivyoandikwa katika wefeso sulaya4 mstari watano ni mahali ambapo washirika huwaamini katika bwana mmoja imani moja ubatizo mmoja mungu mmoja na bwana wawote ni nani mzushi katika bibilia mzushi ni yule mwenye dhambi moyoni huku akimwamini yesu katika tito ya wa inasema alikuja ya kuwa mtu kama huyu amepotoka tena atenda dhambi maana amejihukumu hata yeye mwenyewe yesu alizichukua dhambi zetu kwa ubatizo wake lakini mzushi haamini juu ya baraka ya injili ya maji ubatizo wa yesu ubatizo wa ukombozi ambao ni zawadi ya thamani kwa mungu bali yeye hujihukumu mwenyewe kama mwenye dhambi huku akikataa wokovu kamili bibilia inaelezea aina hii ya watu kama wazushi wenye kumwamini yesu lakini wakiendelea kujihukumu kuwa wenye dhambi tito ya wa moja. utaweza kushangaa ikiwa wewe nawe ni mzushi au la ikiwa unamwamini yesu huku bado ukitija mwenye dzambi basi hujaelewa ukweli wa kiroho kwa injili ya maji na roho ikiwa ataamini katika yesu katika bado utajichukulia kuwa mwenye dhambi asiye natumaini hivyo wewe mzushi maana yake ni kwamba unadhani injiri ya kweli katika maji na roho ni dhaifu mno katika kufuata dhambi zetu zote na kufanya watoto wa mungu ikiwa wewe ni mmoja kati ya hawa waitwao wazushi wenye kukili imani kila siku mbele za mungu ili wasamehewe na kukubali kwamba ni wenye dhambi basi wewe ni hatari kwa kufikiria upya imani yako utaweza vipi kuwa mwenye dhambi ikiwa yesu alikwisha beba dhambi zako zote kwa nini unaendelea kujaribu kulipia deni ambalo tayari lilishakwishwa lipwa na yesu kama zawadi kwako ikiwa utaendelea kusisitiza kulipia deni hilo binafsi wewe ni mzushi kwa sababu imani yako ni tofauti na ile iliyokupa mungu kwa kristo ami niye katika yesu lakini hajazaliwa upya ni mzushi kupasa ujue kweli hii mungu alichukua dhambi zote za ulimwengu na ikiwa utadhalau uokovu wake wewe ni mzushi mzushi ni yule ajiitae yeye ni mwenye dhambi kwa maneno mengine mwenye kujihukumu nafsi yake mwenyewe je unadhani ni rahisi kwa mungu aliye mtakatifu atakubali mwenye dhambi awe mtoto wake akiwa anajiita yeye mwenyewe ni mwenye dhambi hali unamwamini mungu mtakatifu wewe ni mzushi ili uweze uwe mzushi ya kupasa uamini ubatizo wa yesu na damu yake msalabani kama mambo ya kweli utaweza kuokoka ikiwa utaamini yote haya kwa wakati mmoja ubatizo wa yesu na damu yake mungu wa mbinguni na akubariki. amen