namna ipi ya kufanya toba ya kweli na sahihi kwa dhambi walaka wa kwanza wa Johana, sula ya kwanza, wa kwanza yohana ya dhambitukizungama dhambi zetu yeye ni mwaminifu na wa haki hata hatuondolee dhambi zetu na kutusafisha na udhalimu wote injili ya damu ni injili iliyo nusu je tutaweza kuingia ufalume wa mbinguni kwa injili ya damu pekee kamwe ni lazima kuamini injili yote kiukamilifu injili ya maji na roho walakaw wa yohana wa ya wa la ipo kwa wenye haki tu ikiwa mwenye dhambi hakuwa amekombolewa na kujaribu kupatanishwa na dhambi za kila siku kulingana na maneno yaliyo katika kifungu hicho kwa kutubu makosa yake dhambi zake hazitofutika je unaelewa ninachojaribu kueleza kifungu hicho katika walaka wa kwanza wa yohana sula ya kwanza na mstari wa tisa hakiwi kigezo cha wewe mwenye dhambi ambaye hujazaliwa upya mara ya pili wapo watu wengi duniani hapa ambao hawajazaliwa upya mara ya pili lakini angali wanadhani kuwa hutumia maandiko katika walaka wa kwanza wa yohana sula ya kwanza na kwa kusali na kutubu zambi zao kuzani watasamehewa lakini je mtu ambaye hajazaliwa upya mara ya pili ataweza kweli kukombolewa kikamilifu kwa dhambi zake kupitia sala ya toba hili ni jambo muhimu kulichukulia na kulibadilisha kabla hatujaendelea kabla ya kusoma waraka wa kwanza wa yohana unapaswa kuamua ikiwa mtume yohana alikuwa ni mwenye haki au ni mwenye dhambi hebu nikuulize swali hili je mtume yohana alikuwa ni mwenye haki aliyezaliwa upya mara ya pili kwa kuamini injili ya maji na roho au alikuwa mwenye dhambi ikiwa utasema mtume yohana alikuwa ni mwenye dhambi kibibilia umekosea imani yako ikiwa mtume yohana alikuwa mwenye haki aliyezaliwa mara ya pili alipomwamini yesu inakuwa wazi kwamba imani yake ilikuwa tofauti na yako yakupasa uwe na imani sawa na mtume yohana hebu nikuulize swali jingine je mtume yohana alikuwa akiandika walaka huu kwa wenye haki au wenye dhambi mtume yohana alikuwa akiandika walaka huu kwa wenye haki hivyo basi ikiwa wenye dhambi ambao bado hawajazaliwa upya kwa mara ya pili wataona maneno ya walaka wa kwanza wa yohana sula ya kwanza mstari wa nane hadi wa tisa na kuyatumia kwao itakuwa batili ikiwa unahitaji kuwa mwenye haki kili dhambi zako mbele za mungu na amini injili ya maji na roho bwana atakutakasa kwa dhambi zako zote kwa injili ambayo tayari imeshasafisha zambi ya ulimwengu imani ya mtume yohana ni katika hii katika waraka wa kwanza wa yohana sula ya tano anasema kwamba ana imani katika maji damu na roho je unamwamini yesu kristo aliyekuja kwa maji damu na kwa roho je unamwamini yesu aliyekuja kwa msalaba au ubatizo damu na kwa roho je utaweza kuingia ufalume wa mbinguni kwa kuamini injili ya damu tu ikiwa imani yako ipo katika injili ya damu ya msalaba pekee umeelewa nusu ya injili ikiwa unaamini damu na msalaba pekee bila shaka utajikuta ukisali sala ya toba kila siku swala ni kwamba unaamini kuwa zambi zako zitaweza kutakaswa kwa kuomba toba je ni kweli itawezekana kwa dhambi kutakaswa pale tunapoamini damu ya yesu msalabani tu kutubu na kuomba msamaha kwa dhambi za kila siku ikiwa wewe ni mmoja wao kati ya watu wa aina hii basi zambi zako zitabaki kuwa ndani ya moyo wako kwa kuwa hakuna yeyote atakayetakaswa kwa dhambi zake akupitia damu ya yesu msalabani peke yake au sala ya kila siku za toba ikiwa wewe ni mmoja wao basi bado huifahamu injili ya maji na roho na hakika imani yako haijakamilika mtume yohana alizaliwa upya mara ya pili kwa kuwa aliamini injili ya maji na damu na roho lakini wewe unaamini damu ya msalaba pekee unapokuwa huna ufahamu wa kweli kwa injili ni kwa namna gani basi utaweza kuongoza wengine kuelekea katika uokovu hujazaliwa upya wewe binafsi lakini unajaribu kujipatanisha kwa dhambi kupitia sala ya toba njia hii kamwe haitokupeleka popote haijalishi ni kwa namna gani mtu anafanya sala ya toba dhambi zake hazitoweza kutakaswa moyoni ikiwa unahisi wakati mwingine kuwa dhambi zako zimetakaswa moyoni huu ni mtazamo wako tu usichanganye na nguvu ya hisia iliyomo akilini mwako ikiwa utasali na kutubu unaweza kuhisi kupata nguvu mpya kwa siku au zaidi lakini kamwe hutoweza kuwa huru na zambi kwa njia hiyo wenye dhambi husali na kutubu wakitumaini kuokolewa kwa dhambi zao na hii ndiyo maana bado wanaendelea kubaki na dhambi hata baada ya kumwamini yesu kwa muda mrefu hawaifahamu injili ya maji na roho ikiwa unamwamini yesu huku ukiwa bado hujazaliwa upya utaweza kuwa mmoja wapo ya watu wa aina hii ikiwa unajaribu kujiletea upatanisho wa dhambi zako kwa kusali na kutubu kila siku huu ni ushuhuda tosha kwamba hujazaliwa upya lakini uchague ama kuamini injili ya maji na roho kama mtume yohana alivyo au kuwa na imani kulingana na mawazo yako pamoja na hisia zako moja kati ya haya ni sahihi na jingine siyo sahihi injili ya kweli kulingana na bibilia ni kwamba yesu alibatizwa na kubeba zambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wakati wote na kupokea hukumu kwa dhambi hizo kwa niaba ya wenye dhambi pale msalabani ikiwa mtu ataamini ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ataokolewa mara moja kwa wakati wote kwa upande mwingine ikiwa mtu anajaribu kutakasa zambi na makosa yake kwa sala za toba hakika kamwe hatoweza kuwa huru na zambi je unafikiri kuwa utaweza kukumbuka zambi zako za kila siku je unazani mungu hazifuatilii zambi ambazo hukutubu je sala ya toba ni suluhisho wazi kwa tatizo la dhambi zako za kila siku jibu pekee ni siyo toba ya kweli na sababu ya kukili ni ipi mipaka ya kukili na matendo mema ingawa imetupasa kukili zambi zetu maishani pote kamwe hatutaokolewa kwa kukili makosa na kutenda mema kutubu katika bibilia maana yake ni kugeuka toka imani potofu na kuelekea imani ya kweli na kuwa mwenye haki maana yake kutambua uovu binafsi na kuirudia nuru ya injili ikiwa wewe ni mwenye dhambi ya kupasa kutubu kama ifuatavyo mungu wangu nimetenda dhambi na kustahili kwenda motoni lakini natamani kuokolewa kwa dhambi zangu tafadhali niokoe kwa dhambi zangu zote sijazaliwa upya mara ya pili na nafahamu nimehukumiwa motoni hii ndiyo toba sahihi pia aina gani ya toba kwa mtu aliyezaliwa mara ya pili anavyopaswa kufanya mungu wangu nimetenda dhambi ya, dhambi ya kufuata mwili wangu ninaamini kwamba yesu alibatizwa na yohana mbatizaji na kuniokoa kwa dhambi zangu zote hata dzambi hii niliyotenda sasa ambayo alinipa nife kwa ajili hiyo na mshukulu bwana aliyeniokoa kwa maji na damu toba, toba ya aliyezaliwa upya na asiyezaliwa upya ni tofauti yakupasa sote tuwe na imani sawa na mtume yohana ikiwa utajaribu kuficha dhambi zako kwa kutumia toba ya mwenye haki kamwe hutoelewa kwa kifo ambacho ndicho mshahara wa dhambi wenye dhambi wote ambao bado hawajazaliwa upya waache mara moja kuficha dzambi zao kwa kigezo cha sara ya toba na kuanza kwanza kuamini kweli ya injili ya maji na damu na roho wanapaswa kujifunza juu ya imani wenye dhambi hawajafahamu vile ilivyo hukumu kali ya dhambi zao itakavyokuwa zambi iliyo hatari kupita zote mbele ya mungu ni kutomtii injili ya kuzaliwa upya kwa maji na kwa roho wale wote wanaomwamini yesu lakini bado hawajazaliwa upya imewapasa kutubu mbele za mungu hivi bwana mimi ni mwenye dhambi anayepaswa kutupwa motoni badala ya kuludialudia kwa kusema bwana tafadhali nitakase takase zambi zangu mwenye dhambi anapoichukua injili moyoni mwake kuwa yesu amemwokoa kupitia ubatizo wake yolodani na damu yake msalabani atakuwa huru kwa zambi zake zote hii ndiyo namna ya toba ambayo mwenye dhambi hufanya ili aweze kuokolewa kwa zambi zake zote mbele ya mungu mwenye dhambi imempasa kutubu kuwa hajazaliwa upya tena na kuamini injili ya maji na roho ndipo ataokolewa mara moja kwa injili ya maji na roho wokovu wa wenye dhambi wote ulikamilika wala hakuna wokovu katika mwingine awaye yote kwa maana hapana jina jingine chini ya mbingu walilopewa wanadamu litupasalo sisi kuokolewa kwaro matendo ya wa mungu ameokoa wenye dhambi wote kwa dhambi zao kwa kuruhusu mwana wake yesu kristo abatizwe na yohana mbatizaji na kufa msarabani bwana ametakasa zambi zote wazitendazo watu kwa miili yao na mioyo yao toka kuzaliwa hadi kufa kwao yatupasa kuamini ukweli wa injili hii ili tuokolewe ni kwa injili hii pekee ndiyo tutakayoweza kuwa huru kwa zambi zetu zote na kutakaswa kwa hakika tutaweza kuwa wenye haki mara moja na kwa wakati wote ya maji na roho. yesu alibatizwa kubeba zambi za dunia kulipa dhambi hizo msalabani kwa uhai wake alifufuka baada ya siku tatu na leo ameketi kuume kwa mungu huu ndiyo ukweli pekee yatupasa sote kukili bwana siwezi kujizuia kutenda dhambi hadi siku ya kifo nilizaliwa nikiwa na dhambi toka tumboni mwa mama yangu na kubali zambi zote nilizozitenda imenipasa kutupwa motoni niangamie kwa sababu hiyo ninataka nimwamini yesu aliyekuja kwa maji damu na kwa roho kuwa mokozi kama ilivyoandikwa katika matayo sula ya tatu yesu alichukua dhambi ya ulimwengu pamoja na dhambi zote tutakazotenda hadi mwisho wa maisha yetu duniani pale alipobatizwa mto yorodani tena mtafahamu kweli nayo hiyo kweli itawaweka huru yohana ya mstari wa 32. ikiwa yesu alituokoa kwa dhambi zetu za asili tu na kutuambia kutafuta suluhisho la tatizo la dhambi zetu za kila siku hakika tungekuwa kwenye mateso yasiyokwisha lakini yesu ametuwekea hulu kwa dhambi zetu zote kwa ubatizo na damu yake sasa kwa nini tuwe na wasiwasi tunapoamini ubatizo wa yesu na damu yake msalabani na kumshukulu bwana roho hukaa ndani ya mioyo yetu je unamwamini yesu je unaamini roho akaaye ndani yako dhambi zote alitwikwa yesu alipobatizwa na kubeba dhambi ya ulimwengu baadaye alihukumiwa kwa dhambi hizo msalabani kuweka huru kwa adhabu ya milele hii ni njili ya kweli toba ya mwenye haki toba ipi iliyo ya kweli kwa mwenye haki kukili kwamba anatenda dhambi kila siku lakini kuwa na imani ya ukweli ya kwamba yesu alikwisha zitakasa zambi hizo za kila siku miaka 20 iliyopita kwa mara moja walaka wa Johana, sula kwanza wa yohana ya wa sulaamstala inasema tukiziungama dhambi zetu yeye ni mwaminifu na wa haki hata htuondolee dhambi zetu zote kutusafisha na udhalimu wote maana yake ni kwamba mtu atakayeamua kuamini injili ya maji na roho inampasa kukili dhambi kwa kusema bwana siwezi kujizuia kutenda dhambi maishani mwangu lakini nafahamu siwezi kuokolewa kwa dhambi zangu zote kwa sala ya toba naamini kuwa mshahara wa dhambi ni mauti na hakuna jingine zaidi ya ubatizo wa yesu na kusulubiwa kwake kutakako nitakasa kwa dhambi zangu zote ninakili kutenda dhambi leo lakini namwamini yesu kuwa alikwisha takasa zambi zangu hii niliyotenda leo na miaka elfu mbili iliyopita ikiwa mtu huyu ataomba namna hii tatizo la dhambi katika dhamili yake litakwisha mara moja andiko tulilosoma leo lina wafaa sana wenye haki lakini mwenye dhambi akilichukulia na kulitumia katika nafsi potofu ataishia motoni hata hivyo ni moja kati ya vifungu vyenye kutumika vibaya katika, katika bibilia kwa muda mrefu kumetokea kutokuelewana kati ya wakristo juu ya hili upo msemo usemao tabibu mjinga huuwa wagonjwa wakati tabibu mjinga anapojaribu kufanya zaidi ya uwezo wake ataweza kuishia kumuua mgonjwa wake na kanuni ya maisha ambapo mtu yampasa awe na ujuzi wa kutosha na mazoezi ili kufanya kazi yake vyema ni sawa na neno la imani wale wenye kufundisha kama ilivyoandikwa sawia na kwa uwazi na wale wanaojifunza toka kwao yawapasa kuwa na imani kwa kile walichojifunza ikiwa mhubiri atawafundisha wafuasi wake mafundisho potofu au akiwa waumini watajifunza bibilia kimakosa itasababisha hukumu ya motoni kwa wote ni wale waliozaliwa upya tu ndiyo watakaoweza kufundisha bibilia kwa sahihi hata dawa nzuri yaweza kumuua mgonjwa ikiwa maagizo yake hayatakuwa sahihi na ndivyo ilivyo katika kufundisha na kujifunza neno la mungu ni muhimu kama ilivyo moto katika maisha yetu kama vilivyo takavyoleta janga la moto atakapoachwa katika mikono ya watoto neno la mungu pia litaweza kuleta janga kuu likiwa katika mikono isiyofaa yatupasa tuwe na ufahamu juu ya tofauti kati ya toba ya mwenye haki na mwenye dhambi walaka wa kwanza wa yohana ya kwanza, wa maa ni kwa ajili ya wenye haki tu wakati mwenye haki anapokili juu ya dhambi zake mbele ya bwana imani huwekwa hulu kwa dhambi hizo kwa sababu yesu tayari alikwisha takasa zambi zote miaka elfu mbili iliyopita ni kosa kwa mwenye dhambi kuamini kuwa dhambi zake hutakaswa kila mara anaposali sala ya toba mtu anapokuwa hajazaliwa upya mara ya pili je dhambi zake zitatakaswa kwa toba mungu ni wahaki alimtuma mwana wake wa pekee duniani na alimfanya achukue zambi za dunia kupitia ubatizo wa yesu na damu yake msalabani hivyo mwenye haki anapokili zambi mungu humwambia kuwa tayari yesu alikwisha zichukua zambi zake za miaka elfu mbili iliyopita mtu wa aina hii kwa hiyo huthibitisha kwamba hana tena dhambi moyoni ingawa mwili utaendelea kutenda dhambi mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www bj newlife org