utangulizi katika kitabu cha walumi sula ya sita yatupasa kujua sili ya ubatizo wa yesu je unaifahamu na kuiamini sili ya ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana ningependa kukuelezea juu ya sili hiyo kupitia walumi sula ya sita mstari wa kwanza hadi wanne tuseme nini basi tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi hasha sisi tulioifia dhambi tutaishije tena katika dhambi hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake kusudi kama kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa baba vivo hivyo na sisi tuenende katika upya wa uzima ili kuelewa juu ya andiko hili na kuchumbua ukweli wake yatupasa kwanza kuielewa imani ya paulo kama alivyoonyesha katika wagalatia ya tatu wa 27 na kuwa na imani sawasawa naye anasema maana ninyi nyote mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo andiko hili lina maana gani sasa tutaweza kuelewa maneno haya kwa kupitia sura ya tatu wa 13, hadi wa hadi paulo anaulizia ikiwa tutaweza kuenenda kutenda dhambi kwa kuwa tayari tumekwisha kupokea ondoleo la dhambi mala moja na kwa wakati wote kwa kuamini haki ya mungu jibu la paulo ni hapana na pia njibu la wale wote wenye kuiamini haki ya mungu vyema hii haina maana kwamba wewe haki kamwe hawatatenda zambi katika mihili yao hivi sivyo kweli pia haina maana kwamba kwa sababu zambi zetu zimekwisha samehewa imetupasa kupanga jinsi ya kutenda tena zambi wenye haki tayari wamekwisha kubatizwa katika mauti yake itawezekanaje wale walio na imani ya haki yake kuendelea kukuwa ndani ya dhambi hii haiwezi kuwa kweli paulo anaelezea sababu ya wagalatia ya 27 akisema maana nyinyi yote mliyobatizwa katika kristo mmemvaa kristo kwa maneno mengine yesu alibeba dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo wake na kufa msalabani ili kwamba wale wenye kuamini juu yake waweze kubatizwa katika kristo kwa imani kwa hiyo yatupasa kuhodhi aina hii ya imani yatupasa kuwa na imani ya kuungana na ubatizo wa yesu yatupasa kuwa na imani wenye kuungana na ubatizo wa yesu na kifo chake inasema maana ninyi nyote mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo andiko hili lina maana yake ni kwamba yesu alibatizwa na yohana katika mto yorodani alibeba dhambi zetu mara moja hii pia inamaanisha juu ya kifo cha yesu msalabani kulikuwa ni upatanisho wa dhambi zetu zote kwa sababu alikuwa amekwisha beba dhambi zote za dunia kupitia ubatizo wake Kuele, kuelewa na kuamini ukweli huu ni kwa kuwa na imani inayoungana na bwana tunatengwa na haki ya mungu kwa sababu ya uovu wetu je unajua kwamba yesu alizichukua dhambi zetu zote pamoja na makosa yetu pale alipokubali kubatizwa na yohana yesu alizichukua dhambi zetu zote mara moja kwa njia ya ubatizo na kufa msalabani ili kulipa mshahara wa dhambi sisi ni viumbe tusiyoweza kujizuia kutenda dhambi maishani mwetu pote kwa hiyo yatupasa tuwe na imani inayoungana na kristo kwa kuweka msingi wa imani yetu juu ya ubatizo wa yesu nadamu yake msalabani tutaweza kuungana na kristo ikiwa tu tutapale tutakapoona amini kwamba yesu alitimiza haki ya mungu kwa njia ya ukombozi wake ni nani aliyetii mapenzi ya baba hatimaye haki yake alikuwa ni yesu kristo mwenyewe yesu alitimiza haki ya mungu mala moja na kwa wakati wote yesu aliweza kulipa mshahara wa dhambi kwa kifo chake pale alipobeba dhambi zote pa kupitia ubatizo wake toka kwa yohana ikiwa basi tunahitaji kuungana na ye yatupasa kuwa na amani katika ubatizo wenye kubeba dhambi zetu zote mala moja na kwa wakati wote yatupasa kuungana na bwana na kumwamini yeye kwa sababu yeye amekuwa ndiye mwokozi wetu wa milele kupitia ubatizo wake uchaguzi pekee uliobaki kwako sasa na kukubali ukweli huu au la ili kuwa mtoto wa mungu wa kuamini ubatizo wake na kumwaga kwake damu msalabani au kuangamia mauti ya milele katika jehanamu kwa kukataa ukweli vyote hivi hutegemea uamuzi wako yesu alibatizwa ili kwamba dhambi zetu ziweze kuondolewa mbali sura ya tatu, wa tatu, hadi tunapoangalia katika sura ya matayo a 15 tunaweza kuona maneno kwa kuwa ndivyo yakiwa na maana ya namna ya kutimiza haki ya mungu usemi huu kwa kiunani maana yake maana yake kwa njia hii hivi ipasavyo au hakuna njia nyingine zaidi ya hii itamkwayo ita kwamba ubatizo wa yesu ilikuwa ndiyo njia ya uhakika na sahihi katika kumtwika yeye dhambi zetu neno hili hudhihirishwa kwamba yesu alichukua dhambi za wanadamu juu yake kwa njia ya ubatizo aliopokea kwa yohana mbatizaji alipobatizwa yesu dhambi zetu zilibandikwa kwake yatupasa kuamini ukweli huu katika walumi sura ya sta mstali waao hadi mstali wa 11 ambapo yesu alibatizwa ili kwamba dhambi zetu ziweze kufutiliwa mbali na baadaye afye msarabani ili kwa kufuta yote awaokowe wanadamu ili uweze kurudisha kitu cha mtu lazima ulipe gharama iliyo sawa na deni lako kwa njia hiyo pia yatupasa kujua ni kwa vipi na kwa kiasi gani bwana wetu alipata gharama ili kufuta dhambi zetu yesu alipobatizwa alibeba dhambi zetu zote tulizotenda toka umri wa miaka kumi hata ishirini thelathini arobain hamsin sabin themanin tisin na hata dhambi zile tuzitendazo hata mwisho wa pumzi ya maisha yetu alibeba dhambi zetu zote kupitia ubatizo na kulipa mshahara wa dhambi zetu yesu alibeba dhambi zote na uovu wetu mara moja tuliyotenda tukielewa au kutoelewa yesu alibatizwa ili kusafisha dhambi zetu na kulipa mshahara wa dhambi katika msalaba huu ndio ukweli ulio na injili ya maji na roho ambao maandiko yanauzungumzia twaweza kuona kwamba wakristo wengi wanajaribu kwa dhati kumkubali yesu kuwa mwokozi wao kwa kuweka na kuunga mkono fundisho la kanuni ya utakaso kwa sababu hawafahamu sili ya ubatizo paulo alikuwa akizungumzia kuwa yesu asingelikuja duniani na kupokea ubatizo toka kwa yohana dhambi za wanadamu zingebaki hata milele kwa hiyo yatupasa kuacha kabisa kuamini aina hii ya mafundisho ya uongo yenye kueleza kwamba mioyo na mili yaweza kutakaswa kwa kadiri muda unavyokwenda ukweli ni pekee na wa milele katika dunia hii ni ule wa yesu hubatizwa na kubeba dhambi zetu zote duniani kuamini injili ya maji na roho hutusaidia kuushinda uongo wote utoka nao na mafundisho ya kanuni ya ulagai na hatimaye kupata ushindi kwa wale wanaoamini hivyo yatupasa kuamini ukweli huu baazi ya wakristo nenda jehanamu huku wakiacha kuzaliwa upya mara ya pili kwa sababu hawajajua uungana na ubatizo wa yesu je umekwisha wahi kuona picha ya moyo uliopasuka kwa upanga huonyesha sadaka ya upendo wa mungu mungu anatupenda sana hata kumtoa kwa dhambi zetu zote kwa njia ya injili ya maji na roho kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu hata akamtoa mwana wake pekee ili kila mtu amwaminiye asipoteye bali awe na uzima wa milele yakupasa ya ukubali upendo wa yesu aliyotupatia kwa kubatizwa na kumwaga damu yake yote pale msalabani mioyo yetu inapaswa kuungana na haki ya mungu yatupasa kuishi tukiwa tumeungana na yesu maisha ya uaminifu katika umoja na haki ya kristo ni mazuli sana paulo anasema kwa uwazi na kwa kusisitiza katika walumi sula ya sita kwamba yatupasa kuishi kwa imani na umoja wa haki ya mungu kama paulo asemavyo katika walumi sula ya saba mstari wa ishili natano je unaitumikia au laha na ndiyo maana sisi kama paulo wakati wote tuna mioyo yenye kuungana na haki ya mungu itokea nini kama hautoungana na moyo wako na haki ya bwana uharibifu utatokea moja kwa moja wale wenye kuungana na haki ya mungu huishi maisha ya umoja na kanisa lake ukiamini haki ya mungu basi ni lazima uungane na kanisa lake pamoja na watumishi wake mwili mara zote hujaribu kuitumikia sheria ya dhambi hivyo basi yatupasa kuishi kwa imani mara kwa mara tukitafakari juu ya haki ya mungu kila siku na ndipo tutakapoungana na bwana ndiyo maana bibilia inasema kwamba mnyama anayecheua na kutufanya ndiye safi asiye najisi ya wa wa hadi najisiwaait ungana na haki ya mungu je unahisi nguvu mpya ikikuijia au la jaribu kuungana na haki ya mungu sasa hebu kwa mfano umekwisha ungana moyo wako na ubatizo wa yesu sasa basi je bado na dhambi au la ndiyo sina basi na tumefufuka pia tunapoungana na kristo dzambi zetu husafishwa tunakuwa tumekufa msalabani naye na kufufuka toka kifoni naye pia hata hivyo nini kitokeacho pale tusipoungana na kristo unazungumzia nini o oh, sawa unazungumzia juu ya ubatizo wa yesu ina maana katika agano la kale ilikuwa ni lile tendo la kuwekea mikono juu ya sadaka ya dhambi na sasa katika agano jipya ni ubatizo wa yesu kwa yohana na ndiyo ilivyo sasa lakini sasa ni lipi la muhimu katika hili kiasi kila mtu hulihitaji mkazo wale wote wenye kuamini ubatizo wa yesu kwa nadharia tu hawana imani ya kweli hivyo hatimaye huwachana na ukristo mwisho imani ya kinaadhalia kama ilivyo taarifa ambayo hujifunza mwanafunzi katika shule toka kwa mwalimu haitoshi kupokea haki ya mungu lakini wapo wanafunzi ambao kwa kweli huwaheshimu walimu wao na kujaribu kuingia tabia za uongozi wa walimu tusikubali maneno ya mungu kama sehemu ya elimu na ufahamu bali tuyaweke moyoni mwetu pamoja na tabia ya kristo upendo na neema na neno lake la haki yatupasa kuachana na hamu ya kujifunza juu ya elimu au namna ya ufafahamu pale tunapofundisha neno la mungu fikilia za wale wote tayari wamekwisha jiunga kwa kina na neno la mungu hudhamilia kumtumikia bwana na hata kuwa na usharika mzuri naye pia hawawezi kuyumbayumba kirahisi na mazingira hawaenendi na mazingira ila waweza kufanikiwa amli kuu lakini mambo madogo huwa athili wale ambao bado hawajaunganishwa mioyo yao na yesu yatupasa kuwa na imani iliyoungana na haki ya mungu tusiachilie mioyo yetu kuyumbishwa na mambo madogo madogo ya dunia wale wenye kuunganishwa mioyo yao na kristo walibatizwa katika yesu wakafa naye msalabani na kufufuka naye ili waokolewe kwa dhambi zao zote sisi si, si watu wa dunia hivyo yatupasa kuamini yatupasa kuungana na haki yake ili kumridhisha yeye aliyetuita kwa watumishi wa haki yake ikiwa tutaungana na haki ya mungu mioyo yetu wakati wote itakuwa na amani na kujawa na furaha kwa kuwa nguvu ya bwana itakuwa yetu twaweza kuishi kwa baraka kuu kukimaisha kwa sababu mungu hutujaza baraka zake tere pamoja na nguvu za uungu wake uruhusu moyo wako uungane na haki ya mungu ndipo utakapoweza kuungana na watumishi wake kama mimi na kuwa na imani thabiti katika neno lake kupitia ushirika wa hiari na kuitumikia kazi yake kwa bidii bwana amekwisha takasa zambi zote ingawa imani yako yaweza kuwa ndogo kama punje ya radari endelea kuungana naye hasa kwa ubatizo wake ingawa haujitoshelezi namshukuru mungu kwa kutupia imani ya muunganiko na bwana kupitia ubatizo wa yesu na damu yake msalabani yatupasa kuungana na mioyo yetu na bwana tokea sasa hadi pale tutakapokutana naye binafsi sisi dhaifu hivyo yatupasa kuungana je umegundua imani ya kuungana moyo wako na kaki ya kristo ilihitimizwa je unayo imani yenye kuungana na ubatizo wa yesu ya kupasa sasa kuwa na imani yenye kuungana na ubatizo wa yesu na damu yake iliyomwagika pale wale wasiyo na imani hii watashindwa kuokolewa hatimaye kuishi maisha yasiyo ya imani hivyo haki ya mungu ni muhimu kwa maisha yako kuungana na bwana huleta baraka ya ondoleo la dhambi ni hatimaye kuishi ukiwa mtoto wa mungu kupitia imani ya haki ya mungu ni hamu yangu kuona haki ya mungu inakuwa haki yako leo amini na upate haki ya mungu ndipo baraka za mungu zitakapokuwa na wewe tusijaribu kumpa mungu sadaka ya matendo yetu ya kujitoa baadhi ya wakristo hawana haki ya mungu na humsifu bwana wa kiimba o mungu chukua kilicho changu na ufanye kuwa chako matendo yangu ya kujitolea mbele yako kwanje hili mungu hana nafasi yoyote ya kufanya chochote kwako wanadamu humchosha mungu kwa kujifanya wao ni wa kujitolea matendo yao zaidi mungu amechoshwa na upotofu huu wa kujitolea kwa sadaka na matendo wao humsihi mungu o, pokea haki zako za binadamu huduma wakiimlilia bwana o mungu pokea kujitoa kwetu sadaka huku wakitenda kazi a kanisa kama vile kufagia kuosha sakafu kufanya maombi kuimba mapambio na hata kula chakula hii inatiya dosari kwa wakristo wengi siku hizi wakristo wengi humsihi yesu kuyajali matendo yao ya kujitolea kimwili huku hawajui haki ya mungu au hata kuamini yatupasa kuachana na kujitolea huku kimwili na kuwanza kuikubali na kuielewa haki ya mungu ambayo ndani yake umwe ubatizo wa yesu na damu yake msalabani kujitoa kwetu kimwili hakuna mguso wowote mbele ya mungu lakini wanadamu huendelea kuhitaji mungu apokee kujitoa kwao kimwili na kuwasamehe dhambi zao kwa kupanda mwingine ni sawasawa na upumbavu wa mtu masikini na ombaomba kumpata omba, tajiri bilioni kile alicho nacho na kuomba akaye katika makazi ya kifahari fidia ya kile alichotoa mungu hahitaji kwetu kujitia sifa ya haki zetu binafsi mungu anahitaji tuwe na amani kwa kuamini ubatizo wa yesu na damu yake msalabani ukristo si aina ya dini iliyoletwa watu hapa duniani ukristo si sawa na dini nyingine za dunia hii kama vile ubudha ambapo huhitaji kusali kila mara kuinama na kujitakasa binafsi tusiwe na imani za aina hii kuiamini na kusali ili kupasa baraka toka kwa mwandishi wa dini hiyo ya kidunia tusijitolee kwa matendo yetu na kuomba baraka ya mungu kama malipo badala yake tumjue na kuikubali haki ya mungu kwa kuwa anahitaji kutupatia haki hiyo tunapokea ondoleo la dhambi ikiwa pale tutakapoamini ubatizo wa yesu kwa yohana na damu yake msalabani yesu alibatizwa ili kubeba dhambi zetu zote duniani kufa ili kufuta dhambi hizo mara moja na kwa wakati wote wotewaibrania sura ya wa mta inatamka basi ondoleo la hayo likiwapo hapana toleo tena kwa ajili ya dhambi yesu alichukua dhambi zetu zote kwa kubatizwa wake na kufa mara moja kuitimiza haki yote ya mungu hivyo imani zetu katika ubatizo na damu ya kristo imerudisha mahusiano yetu na mungu paulo anamzungumzia juu ya basi dhambi istawale ndani ya mili yenu ipatikanayo na mauti hata mkazi ti tamaa zaketutatawala na yesu kristo aliye bwana wetu na mfalume wa milele dhambi haitoweza kuwa na mamlaka juu yako muda ambao dhambi inatulia unakaribia kuisha tusifuate tamaa mbaya ya au matakwa ya miili yetu twaweza kushinda vyote moja kwa moja kwa sababu mungu ametupatia haki yake iliyo kamili toweni miili mioyo yenu na miili yenu kama sadaka ya haki ya mungu wala msiendelee kuvitoa viungo vyenu kuwa silaha za zuluma kwa dhambi bali jitoeni wenyewe kwa mungu kama walio hai baada ya kufa na viungo vyenu kwa mungu kuwa silaha za haki walumi sula ya sita mstali wa kumi na tatu paulo anatuelezea kanuni muhimu tatu za kuzuia dhambi kwanza tusitii tamaa za miili yetu yatupasa kukataa kile ambacho ule uu utu wa nje unachotaka katika tamaa zake pili tusivitoe viungo vyetu kama silaha kwa dhambi tuvikomeshe viungo vyetu ambapo ni uwezo wetu ili visitimike kama silaha ya zuruma tatu yatupasa kujitolea wenyewe wa mungu kama silaha ya haki ya mungu kabla ya kumwamini yesu tulitoa mikono yetu miguu yetu midomo na macho yetu kwa dhambi tukawa silaha ya dhambi na kufata kila ilipoongoza lakini sasa imetupasa kuamua kuacha kuvitumia viungo hivyo kama silaha ya dhuluma katika dzambi tusiache zambi tutawale pasipokuzuia jaribu la dhambi linapokuja kuji yatupasa kutamka dhambi ulikwisha kufa na kristo na imekupasa kukili kwamba mungu ni bwana wa uhai wetu wote katika maisha ya imani yatupasa kuelewa yote mawili ambayo yatupasa kufanya na kutofanya tusivitii viungo vyetu vya mwili kwa ajili ya dhambi bali tuvitowe kwa mungu kile kinachopaswa kufanyika ni umuhimu sasa kama vile tusivyopaswa kufanya tusipotoa chochote kwa mungu kwa upande mwingine maana yake tunajitolea kwa dhambi mfano ikiwa tutajitolea muda wetu kwa mungu hatutoweza kuwa na muda kwenye dhambi yatupasa kuwa adui wa dhambi na kujiunga na familia moja ya mungu twaweza kusema kwa nadra sina ujasiri wa kushinda dhambi hata hivyo paulo anatwambia katika walumi sula ya sita mstali wa kumi na nne kwamba tusiwe na fikila hizi kwa maana dhambi haitatawala ninyi kwa sababu hamwiko chini ya sheria bali chini ya neema ikiwa bado tuko chini ya utawala wa dhambi basi bila shaka tutaendelea kutenda dhambi lakini ikiwa bado tuko chini ya neema basi itatushikilia na kutupa ushindi mwandishi wa dhaburi alisali akisema uzielekeze hatua zangu kwa neno lako uovu usije ukanimilikiab1191 kwa kadili tutakapoendelea kuishi hapa duniani bado dhambi itaendelea kutufuata hata baada ya kukili kuwa tumekwisha kufa katika kristo dhambi bado itaendelea kutuangusha na kututawala ikiwa tutajaribu kuwa wenye haki kwa juhudi zetu binafsi chini ya sheria hatutoweza kuwa hulu na mamlaka ya dhambi lakini imetupasa kuelewa kuwa tuna imani yenye haki ya mungu hivyo dhambi haitoweza kututawala yatupasa kujua hali na kulitamka hadharani kwa sauti wote imewapasa kuiamini haki ya mungu na kuikili kwa vinywa kwa moyo mtu huamini haki na kwa kinywa hukili na kupokea wokovu Walumi sura ya kumi, wa kumi. hakika ni muhimu kwako kuamini haki ya mungu kwa moyo wako wote na kwa kukili kwa kinywa kwa hiyo dhambi inapotutawala kila wakati ndipo hasira inapojaribu kutawala akili zetu kila wakati uzinzi na tamaa mbaya vinapotangamiza urafi unapotujaribu kutudanganya ili kukidhi maisha yetu chuki na taharuki inapokuja juu au wivu unapotufunga moyo yatupasa tupaze sauti na kusema yesu alikwisha yachukua yote haya yatupasa tupaze sauti kwa imani wewe dhambi huwezi kunitawala mungu pamoja na haki yake aliniokoa vyema kutokana na dhambi zangu zote na uharibifu laana kutoka kwa shetani msemo wa tunaishi kwa mungu maana yake tunaishi kwa haki kwa sababu ya imani zetu katika haki yake haki ya mungu ili ilitufanya sisi tunaoamini ubatizo na damu ya yesu kwa wakamili na ndiyo maana tumekufa kwa dhambi na kuishi kwa mungu kwa njia ya ya imani haki yake hakuna lililo muhimu kama kujua na kukili kuwa sisi tumefufuka kiroho kwa kuamini haki ya mungu paulo alisema kwamba dhambi ilipozidi neema ikawa nyingi ya wa ndipo watu hawakumwelewa na kusema kwamba mtu imempasa kutenda dhambi zaidi ili neema iongezeke lakini paulo aliwa, aliwasahihisha mambo bado hayotokwisha baada ya kukamilika ubatizo wa wanadamu dhambi za kidunia zitazunguka na kujaribu kukuangusha moyo wako hivyo hivyo kila anapotokea twaweza kuitengenemea haki ya mungu na kuushinda udhaifu wetu wa kutokuamini haki yetu twaweza kuishi tukiwa watoto wa mungu wanaopendezwa nao kwa imani hiyo tumeweza kufa dhambi na kuishi kwa mungu twaweza kuishi maisha yetu yote katika kuitafuta haki ya mungu na kuifuta na, na hatimaye kuishi milele katika ufalume wa mbinguni tutakapofika huko sura ya wa kwa maana mshahara wa dhambi ni mauti bali kalama ya mungu ni uzima wa milele katika kristo yesu bwana wetu wale wote waliomkili kristo kama mwokozi wao huwaamini nguvu ya ubatizo wake na matokeo ya hukumu ya msalaba amina aleluya bwana asifiwe mungu akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnl missioncom