haki ya mungu iliyodhihilishwa katika injili walumi sula ya kwanza mstari wa kumi na sita hadi mstari wa kumi na saba kwa maana siionei haya injili kwa sababu ni uwezo wa mungu uletaa wokovu kwa kila aaminie kwa myahudi kwanza na kwa myunani pia kwa maana haki ya mungu inadhihilishwa ndani yake toka imani hata imani kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani yatupasa kuipokea haki ya mungu paulo mtume hakuionea haya injili ya kristo alitamka juu ya injili hata hivyo moja ya sababu ambayo watu wengi huingia ingawa wanamwamini yesu ni kwa sababu ya dhambi pia ni kutokana na upumbavu wao katika kushindwa kuikubali haki ya mungu tutaweza kuokolewa kwa kuamini haki ya mungu na kuachana na haki zetu binafsi kwa nini paulo mtume hakuionea haya injili kwanza kabisa ni kwa kuwa haki ya mungu ilikuwa imedhihirishwa ndani yake injili evangelion kwa kiyunani maana yake habari njema yesu alipozaliwa bethelehemu malaika wa mungu waliwatokea wachungaji waliokuwa wakilinda wanyama wao usiku na kuwa ambia atukuzwe mungu juu mbinguni na duniani iwe amani kwa watu aliowaaridhia luka sura ya pili, mstari wa 1 ilikuwa ni habari njema ya amani kwa watu aliyowaridhia injiri ya bwana iliyotuokoa toka dhambini kote na kutusafisha na dhambi ya ulimwengu yesu alisafisha zambi zetu zote yeye mwenyewe alisafisha zambi za wale watu waliokuwa wakisota kama funza katikati ya rundo la kinyesi na walio katika tope la dhambi kwanza paulo mtume alisema kwamba haki ya mungu ilidhihilishwa katika injili haki ya mungu ilidhihirishwa katika injili iliyofuta zambi zetu zote haki ya mungu imeruhusu tuwe watakatifu na kuhesabiwa haki pia imeruhusu kutuletea uzima wa milele na kutufanya tusiwe na dhambi haki ya wanadamu ni ipi sisi wanadamu tunapenda kujionyesha mbele za mungu pale tunapokuwa na cha kujiandia kujiondoa gamba la majivuno kwa kutenda mambo mema ambako ndiko hutengeneza haki ya kibinadamu hata hivyo tendo la haki ya yesu lililotuokoa kwa dhambi zetu zote ndilo linaloruhusu haki ya mungu kudhihilishwa katika injili hii ni haki ya mungu siku hizi wakristo wengi huihubiri injili pasipokuelewa juu ya injili ya haki ya mungu wakisema namwamini yesu na utaokoka na hivyo utabarikiwa kwa utajiri hata hivyo haya si mafundisho ya injili ya haki ya mungu injili hii inaonekana kuwa maarufu kuliko chochote lakini watu karibia wote hawana ufahamu na hawaelewi injili ya kweli ni sawa na ukweli kwamba bibilia ni kitabu kilichouzwa zaidi lakini bado watu hawafahamu kile kilichomo ndani yake jambo lililo la thamani na lenye manufaa katika dunia hii ni injili ambayo mungu ametupatia kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani injiri ya mungu ni mfano wa chemichemi katika jangwa sesi si. yesu alikuja kwa wale wote wenye dhambi waliokosa kwa uovu mwingi na hivyo kuwasafisha kabisa hata hivyo baadhi yao wanaikataa zawadi ya haki yake ambayo imesafisha dhambi ya ulimwengu huku wakijaribu kuanzisha haki zao binafsi watu wanaojibidisha kwa juhudi zao binafsi mfano huduma kujitolea ukeleketwa matoleo ya sadaka sara za toba sara za kufunga kula kuitunza siku ya bwana kutafasiri maneno ya mungu kwa vitendo na kadhalika na kuikataa zawadi ya mungu ni wale wanaoikataa haki ya mungu mtu hata uweza kuipokea haki ya mungu mpaka pale tu atakapoiacha haki yake binafsi wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo katika mwanzo sula ya tatu mstari wa ishirini na moja imeandikwa bwana mungu akawafanyia adamu na mkewe mavazi ya ngozi akawavika mtu wa kwanza adamu alitenda dhambi dhidi ya mungu kwa kuanguka katika mtego wa shetani kile walichofanya adamu na hawa baada ya kutenda dhambi ilikuwa ni kushona majani ya mti wa aladale na kujifanyia nguo nguo hiyo ilikuwa imefumwa kwa majani ilikuwa mfano wa kitambaa kilichotokana na ngozi ilikuwa ni tofauti kati ya haki ya mwanadamu na haki ya mungu mwanzo sura ya tatu mstari wa saba inasema wakashona majani ya mtini wakajifanyia nguo je ulikwisha wahi kusuka mkeka wa majani ya mgomba sisi wakolea hu majani furani ya mboga na kuyasukia masuke ya majani ya mchele ili yakauke wakati wa kipindi cha baridi tunapika mchuzi wa maharage na kuyachanganya na mboga hizo ni tamu mno adamu na hawa walishona majani ya mtini wakajifanyia nguo baada ya kutenda dhambi aina hii ya matendo mema hujitolea yote haya hujenga haki ya binadamu ni haki ya binadamu na si ile haki ya mungu sababu ya kushona majani ya mti inaonyesha dhambi ya majivuno kwa kujaribu kuficha zambi zao kwa matendo mema mbele za mungu kujitengenezea haki binafsi kujitolea kwa mtu sadaka kujihukumu kuhudumu sala za toba kuvaa vazi na kujifunika dhambi kwa fikira ni kujitukuza ambako huleta majivuno mbele ya mungu je tunaweza kweli kuficha zambi zetu ndani ya mioyo yetu mbele za mungu kwa kushona vazi la majani je tunaweza kuficha zambi zetu kwa matendo mema kamwe hapana kwani majani yataanza kunyeuka na kuanguka wakati wa mchana na baada ya siku tatu yote yataanguka na mwishowe vazi lililofanyizwa kwa majani ya mboga haliwezi kukaa muda mrefu watu wenye kushona majani ya mti kuwa vazi yaani wale wote wanaojaribu kuwa wenye haki kwa kumtumikia mungu vyema kwa matendo yao hawatoingia ufalme wa mbinguni hatuwezi kupata msamaha wa dhambi kwa haki za matendo yetu mema wakati adamu na hawa walipojaribu kuzificha dzambi zao kwa kushona vazi la majani ya mti ndipo mungu alimwita adamu uko wapi adamu huku akijificha katikati ya miti ya bustani aliitika akisema nalisikia sauti yako bustanini nikaogopa kwa kuwa mimi ni uchi nikajificha mtu mwenye dhambi huogopa na kujificha kati ya miti ya bustani miti kibibilia inamaanisha watu aliye na dhambi moyoni hujaribu kujificha katikati kati ya watu hujaribu kukaa nafasi za katikati kati. sisi hukaa mbali sana au karibu mbeleni mwa viti vya kanisa ambamo watu hukusanyika kwa pamoja je kwa nini kwa sababu hutaka kujificha miongoni mwa watu hata hivyo hawezi kujificha mbele za mungu imempasa mtu huyu apokee msamaha mbele za mungu kwa kuziacha dhambi na haki zake binafsi na kwa kuamini haki ya bwana wale walio na imani haba hawataki kukubali ukweli nao pia hupenda kuingia ufalume wa mbinguni wakijificha katikati ya watu wanaofanana na hilo lakini mwishowe watakwenda motoni na wale wapendao kujificha dhambi zao kwa matendo mema ni wenye dhambi mbele za mungu na inawapasa wawekwe bayana kuwa ni waovu na ni lazima wajitoe mbele za mungu mungu alimwambia alimwambiaadamu aliyeshona vazi la majani ya mti kwa nini ulikula tunda nani aliyekudanganya oh mungu ni mwanamke huyu uliyenipatia ndiye aliyenipa tunda ni kala hawa kwa nini umetenda hivyo ni nyoka ndiye aliye niragai na kula ndipo bwana mungu akamwambia nyoka kwa kuwa umetenda hivi umelaaniwa kuliko wanyama wote mwituni na kuliko hayawani wote walioko mwituni kwa tumbo utakwenda na mavumbini utakula siku zote za maisha yako na pia mungu alimwambia adamu na hawa nanyi pia mmetenda dhambi ninyi mliokubali kudanganywa tenda dhambi na huyo aliyeshiriki nanyi nyote pia siku hizi manabii wa uongo huhubiri injiri potofu wakisema pokea moto wale wanaodanganywa nao pia watapokea sawasawa nao kwenda motoni bwana alitengeneza vazi la ngozi kwa ajili ya adamu na mkewe bwana aliwaza sitowaacha adamu na hawa waliotenda dhambi kwa kudanganywa na shetani kwa jinsi walivyo toka asili nilikwisha amua kuwaumba kwa mfano wangu na kuwafanya kuwa watoto wangu hivyo nitawaokoa ili kukamilisha mpango wangu mpango huu ndio uliokuwa nao mungu hivyo mungu alimtwika mnyama dhambi zao akachinja shingo na kumuua mnyama huyo akimchuna ngozi na kufanya ngozi yake kuwa vazi la adamu na hawa alifanya hivi kuwa ndiyo arama ya wokovu ukweli ni kwamba lile vazi la majani lisingeliweza kukaa muda mrefu na lilipaswa lifanyiwe matengenezo kila mala mungu alimvika adamu na hawa njooni kwangu tayari nimekwisha kufanyia upya vazi la ngozi ya mnyama la kuwavika ni ngozi ya mnyama aliyekufa kwa ajili yenu bwana alimvika adamu na hawa kwa vazi la ngozi ya baraka ya haki ya mungu ili aweze kuwapa wote uzima mpya bwana mungu alifanya vazi la ngozi kwa ajili ya adamu na mkewe na kuwavika kama vile mungu alivyowavika wale wote wanaoamini wokovu vazi la haki yake hata hivyo wokovu wa mwanadamu ambao ni vazi la mmea litokanalo na majani yake ni tofauti na wokovu wa mungu mungu alituvika kwa vazi la ngozi ambayo ndiyo haki ya mungu bwana ametuvika ondoleo la dhambi kwa haki ya mungu ambapo ametupatia mwili wake na damu yake alizichukua dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo wake na kusurubiwa ili apokee hukumu badala yetu mungu ametupatia msamaha wa dhambi pale tunapoiamini haki yake kwa njia ya injili ya ubatizo na damu ya yesu ni injili yenye kuokoa wenye dhambi hapo watu wengi wenye kujaribu kutengeneza haki zao binafsi huku wakiikataa haki ya mungu hapa duniani imekupasa kuitupilia mbari haki yako katika warumi sura ya kumi mstari wa kwanza hadi mstari wa nne ndugu zangu nitakavyosema moyoni mwangu na dua yangu ni mwambayo mungu ni kwa ajili yao ili waokolewe kwa maana nawashuhudia kwamba wanajuhudi kwa ajili ya mungu lakini si katika maarifa kwa maana wakiwa hawaijui haki ya mungu na wakitaka kuithibitisha haki yao wenyewe huwa kujitia chini ya haki ya mungu kwa maana kristo ni mwisho wa sheria ili kila aaminie ahesabiwe haki waisraeli walikuwa wakisisitiza matendo ya sheria ili waweze kujiwekea haki zao wenyewe huku wakiipuuzia haki ya mungu mungu aliwapa wanadamu sheria ili waweze kufahamu dhambi watu hutambua dhambi kwa njia ya amri kumi za mungu na hivyo kupokea msamaha wa zambi kwa kuamini haki yake ya uokovu ambayo hawakutoa toka dhambini kwa njia ya mpangilio wa sadaka ya hemani hivyo sadaka ya dhambi itolewayo hemani inamaanisha juu ya yesu kama mwakilishi wa mungu katika agano jipya hata hivyo waisraeli hawakuifahamu haki ya mungu kwa nini yesu alibatizwa Panini yesu alibatizwa yohana mbatizaji alimbatiza yesu ili kusafisha zambi zote za dunia hii yesu alimwambia yohana mbatizaji kabla ya kubatizwa kubari hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote Matayo sura ya tatu wa kuminatana. hii ndiyo sababu ya ubatizo wa yesu alibeba zambi za ulimwengu kwa njia ya ubatizo tazama mwana kondoo wa mungu achukuaye dhambi ya ulimwengu johana Sula ya Kwanza, mstari wa alibeba zambi zote na kusulubiwa ili aweze kuziripia hata hivyo waisraeli hawakumwamini yesu kuwa ndiye mwokozi wa kweli kwa wenye dhambi waisraeli hawajaja kuikubali haki ya mungu lakini yesu ndiye mwisho wa sheria ya haki kwa kila aaminiye mwisho wa sheria maana yake ni pale yesu aliposafisha zambi zote za dunia kristo alihukumiwa ikiwa raana ya sheria yesu aliwakomboa watu wote kwa zambi zao yesu alibatizwa ili kusafisha zambi zote za wanadamu alibeba dzambi zote za ulimwengu kutoa mwili wake kwa yohana ili ubatizwe na kujitwika zambi zote za dunia juu ya mwili huo ndipo alipookoa watu wote kwa zambi zao alihitimisha hukumu ya raana ya sheria kwa kuzichukua dhambi za dunia kwa njia ya ubatizo wake na kusurubiwa kwake alituokoa kwa njia iliyo sahihi toka hukumuni na raana ya sheria ilikuwa ni mwisho wa sheria na mwanzo wa haki ya mungu kwa uokovu kwa usahihi yesu alichukua dhambi zetu ulimwenguni kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na hatimaye kwenda msalabani sasa basi itawezekanaje mtu awe na dhambi moyoni ingawa mtu huyo anaiamini haki ya uokovu wa yesu kwa hakika kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani ubatizo na damu ya yesu ndivyo vyote haki ya mungu kuamini haki ya mungu ni kuamini ubatizo na damu yake zaidi ya yote hukumu ya haki ya mungu ilikuwa ni kusurubiwa kwa yesu kristo ni mwisho wa sheria hukumu ya mungu itakuja kwa wale wote ambao bado hawajahukumiwa kuhusu sheria ikiendelea kuwepo sheria ya mungu ndiyo ifuayo dhambi na kuithibitisha kwamba mshahara wa dhambi ni mauti yaani raana na moto wa jehanam hivyo ubatizo wa yesu ulibeba dhambi zetu zote na kuhitimisha sheria ili kutimiza haki yote wale waliokuwa wapumbavu walizitwaa taa zao wasitwae na mafuta pamoja nao hebu natuangalie matayo sura ya ishiri na tano mstari wa kwanza hadi mstari wa tatu hapa upo mfano wa wanawali kumi waliokuwa wakimsubili bwana harusi kuja kwake bwana tuone nini maana ya haki ya mungu kwa kupitia maandiko ndipo ufalume wa mbinguni utakapofanana na wanawali kumi waliotwaa taa zao wakataka kwenda kumlaki bwana harusi watano wao walikuwa wapumbavu na watano wenye busala wale waliokuwa wapumbavu walizitwa taa zao wasitwae na mafuta pamoja nao bali wale wenye busala walizitwa mafuta katika vyombo vyao pamoja na taa zao hata bwana halusi alipokawia wote wakasinzia wakalala usingizi lakini usiku wa manane pakawa na kelele haya bwana halusi tokeni muende kumlaki mala wakaondoka wanawali wale wote wakazitengeneza taa zao wale wapumbavu wakawambia wenye busala tupeni mafuta yenu kidogo maana taa zetu zinazimika lakini wale wenye busara wakawajibu wakisema sivyo hayatutoshi sisi nanyi afadhali shikeni njia mwende kwa wauzao mkajinunulie na hao walipokuwa wakienda kununua bwana harusi akaja nao na walikuwa tayari wakiangalia pamoja naye harusini mlango ukafungwa halafu wakaja na wale wanawali wengine wakasema bwana utufungulie akajibu akasema amini nawambia siwajui ninyi basi kesheni kwa sababu hamjui siku wala saa matayo sura ya ishirina tano mstari wa kwanza hadi mstari wa tatu imeandikwa ya kwamba ufalume wa mbinguni umefanana na wanawali waliobeba taa zao kwenda kumpokea bwana harusi ni nani watakaoingia ufalume wa mbinguni kati ya wale wanawali ni wapi walioingia ufalume wa mbinguni kwa nini baadhi yao hawakuweza kuingia ufarume wa mbinguni ingawa walikuwa wakimwamini yesu kuwa ni bwana walikuwa wapumbavu na wengine watano walikuwa welevu wapumbavu walichukua taa zao bila mafuta taa husimama badala ya makanisa ukweli ni kuwa walizibeba taa zao lakini hazikuwa na mafuta hii inamaanisha kwa wale waendao kanisani pasipo roho mtakatifu mafuta maana yake ni roho mtakatifu kibibilia wale walio wapumbavu walifanya nini walibeba taa zao bila mafuta mtu asiyezaliwa upya mara ya pili ingawa anamwamini yesu anaweza kujitokea kuhudhuria kanisani kila mtu atakuta akisema kanisa langu ndilo halisi kila mtu ulimwenguni husema hivyo watu hujigamba juu ya waanzirishi wa makanisa yao natabia, na tabia na utaratibu na madhehebu yao wale waliokuwa wapumbavu walibeba taa zao pasipo mafuta lakini wale waliokuwa welevu walibeba mafuta mwanadamu ni nani mwanadamu ni kama chombo mbele ya mungu ni mavumbi ameumbwa kwa mavumbi hivyo yeye ni kama chombo ambacho mungu hukaa ndani yake waelevu walibeba taa zao na mafuta katika vyombo vyao bibilia inatuambia ya kwamba wapo wanawali wapumbavu kati ya watu wanaomwamini yesu hubeba taa zao pasipo mafuta hii maana yake hawajazaliwa upya mara ya pili je utambi usipokuwa na mafuta utawaka muda mrefu vile itupasavyu kujua hapa ni kwamba taa pasipo mafuta huwaka muda mchache haijalishi kama utambi ni mzuri auwaumini ambao bado hawajazaliwa upya mara ya pili ingawa wana upendo kwa bwana hapo mwanzo haichukui muda mrefu kati ya miaka minne au mitano ndipo upendo huo hufutika yawapasa kugundua kwamba hawana ondoleo la dhambi wale ambao bado hawajazaliwa upya mara ya pili au hawana mafuta a roho mtakatifu hunena mambo kama vile hapo mwanzo nilikuwa ni mtu mwenye imani sana lakini sivyo tena kwa sasa angalia na wewe utakuja kuwa kama mimi watu wa aina hii ni manabii wa uongo na watakatifu waongo ambao wao huishi maisha ya kiudini pasipo sababu imani zao ziko katika msingi wa hisia imewapasa kupokea wokovu kwa kuamini maji na damu ya yesu kristo na hivyo kupata mafuta ya mungu kama zawadi utambi humaanisha moyo wa mwanadamu wanawali walimsubili bwana harusi katika kifungu hicho cha juu hapa imetupasa kuelewa msingi wa utamaduni wa waisraeli sherehe za harusi hufanyika nyakati za usiku na kuanzia pale bwana harusi ajapo hivyo bibi harusi humsubili hivi ndivyo ilivyo katika sherehe ya harusi kwa waisraeli hata bwana harusi alipokawia wote wakasinzia wakalala usingizi pakawa na ukelele haya bwana harusi tokeni mwende kumlaki nao wakaondoka wale wanawali wote wakizitengeneza taa zao wanawali hawa kumi walipokuwa wakimsubili bwana harusi andiko linasema pakatokea ukelele haya bwana harusi tokeni mwende kumlaki mala wakaondoka wanawali wote wakazitengeneza taa zao wale wapumbavu wakawambia wenye busala tupeni mafuta yetu kidogo maana taa zetu zinazimika wapumbavu hawa mara zote ndiyo wajinga iliwapasa kutayarisha mafuta kabla ya kuja bwana harusi haijalishi ikiwa utambi na taa kuwa dhaifu lakini ukiwa na mafuta ya kutosha hauwezi kamwe kuzimika wanawali wapumbavu waliokuwa na taa zisizo na mafuta walichoma tambi zao tu hii inamaanisha kwamba ni mioyo ndiyo iliyokuwa ikiungua tu inanipasa kuzaliwa upya na kuishi maisha ya mtu aliyezaliwa upya na kuzaliwa na roho mtakatifu waliungaza mioyo yao kwa namna hii wakati utoto wetu taa za mafuta zilitumika kuwasha mwanga katika vyumba nyakati za giza tukichoma karatasi litateketea kwa muda mchache kufumba na kufumbua moto wake utakuwa mkubwa na mkali wenye mwanga sana lakini utazimika muda mchache tu wanawali wapumbavu wenye kwenda motoni ni wale wenye kuinguza mioyo yao kwa hisia pasipo mafuta na moto huo wa imani zao huzimika pale inapowapasa kukutana na bwana harusi hawana roho mtakatifu ndani yao hudhani kuwa wanaamini vile ipasavyo ingawa ndani yao hawana roho mtakatifu huimba uje roho wa moto uje huwa katika hali ya kuhaha ndipo wanawake wapendao kucheza mziki ita kucheza mziki wa roho mtakatifu huku wakiluka luka na kusema njoo tunakusihi ushuke hawa ni wajinga na wanaenda wanawenda wazimu tutakuwa wajinga ikiwa bado tuna dhambi mbele ya mwokozi tunakuwa wanawali wapumbavu ikiwa bado tuna dhambi mioyoni mwetu ingawa bado tuna mwamini yesu usiwe mwanamwali mpumbavu bwana atamuao vipi mwanamwali mpumbavu bwana ni mungu mtakatifu bwana harusi ni mungu na mwana wa mungu asiye na dhambi hata hivyo atawezaje kukutana na mungu huku ukiwa na dhambi je ungependa kukutana na mungu huku ukiwa na dhambi moyoni mwako hakika huu utakuwa upumbavu na ujinga kwako kufanya hivyo yesu bwana harusi wetu alikuja ulimwenguni na kumweka bibi harusi katika hali ya utakaso aliwaweka wanawali kuwa watu wenye haki kwa kusafisha zambi zao kwa njia ya ubatizo aliwachagua kuwa wanawali wake muda ulipo wadia wale watano wakasema tafadhali njoo hata hivyo watawezaje kuingia katika tafrija ya harusi wakiwa na nyuso zenye giza bwana harusi alitoka na kuwauliza mlikuwa wapi sura zao zilikuwa na giza kwa sababu ya dhambi walikuwa na uchungu mkuu kwa sababu ya dhambi zao zilizo ndani ya mioyo yao bwana atamwonaje mwanamwali anayelia kwa sababu ya dhambi zake na kushukuru bwana kwa kunitakasa kwa jinsi hii aina hii ya mtu ndiye atakaye kuwa mwenye furaha akiwa na bwana harusi wake wa kiroho ingawa bado ni dhaifu kwa kuwa bwana harusi anampenda na alimsafisha dzambi zake zote na udhaifu wake bwana harusi humlekebisha bibi harusi katika kujipamba akimpatia vazi jema na manukato ya hali ya juu pamoja na vipodozi ndipo bibi harusi huvaa vazi na kujiweka mapambo yote ili awe tayari kukutana na bwana harusi bwana wetu alitumwa ulimwenguni sisi tukiwa kama bibi harusi ili atuongoze katika kukutana na bwana harusi ametoka kwetu mwili wake kwa ondoleo la dhambi pale mto yorodani naye neno alifanyika mwili akakaa kwetu nasi tukauona utukufu wake utukufu kama wa mwana pekee atokaye kwa baba amejaa neema na kweli yohana ya Kwanza, Mstalli, wa bwana mwenyewe ndiye aliyebeba dhambi zetu zote ili tuwe na neema tele kweli na msamaha wa dhambi kwa kumwamini yeye bwana harusi alibeba dhambi zote za bibi harusi pale mto yolodani bwana alimwokoa bibi harusi kwa dhambi zake kwa hukukumiwa kwaniaba yake msalabani je tutaweza kweli kumnunua roho mtakatifu kwa fedha na kwa kujitoa hata hivyo wanawali wapumbavu waliwaomba wale walio na hekima huwagawia mafuta kwa kuwa taa zao zilikuwa zinazimika alipokuwa akiingia bwana harusi je tutaweza kumgawana roho mtakatifu je tutaweza kununua msamaha wa dhambi kwa matendo mema kujitoa au fedha wale wenye hekima waliwaelekeza kwenda kumnunua roho mtakatifu toka kwa wahubili wa uamsho wapumbavu hawa walidhani walikuwa nao wamekwisha nunua huko walifikiri kuwa wangeweza kununua kwa fedha mafuta hayo walikuwa wakiishi maisha ya ukeleketwa wa kidini wakidhani ya kuwa kwa kutoa kwao sadaka kubwa na huduma zao kuhudhuria kanisa la asili na kusali mala kwa mala watapata chochote kitu lakini haijalishi chochote hakuna awezaye kununua msamaha wa dhambi ambao bwana alitupatia kwa gharama yoyote hapa ulimwenguni wapumbavu hujaribu kupasha moto hisia zao hadi pale wanapotaka kusimama mbele za bwana wale wanawali watano wapumbavu huku wakiwa na maisha ya kidini wakisema nitakufuata wewe tu nitapanda hata mlimani kwa maombi ya kutubu twendeni tukamtumikie bwana tuende hata nchi za mbali kuihubiri injini bwana harusi alikuja mwishowe na shangwe kuu wale walio wapumbavu walitaka kwenda kununua mafuta alipokuwa akiingia ila wale waliokuwa na msamaha wa dhambi na huku wakiwa tayari na mafuta roho mtakatifu waliingia katika sherehe ya harusi baada ya kuyatayarisha kila kitu ndipo akafunga mlango yesu hakuwachagua kwa bahati nasibu hawa wanawali watano namba tano maana yake neema kibibilia wanawali watano husimama badala ya wale wote walio na msamaha wa dhambi kwa neema na kuamini neema hiyo na matendo ya haki waligundua kile bwana harusi alichowatendea na kuiamini haki ya bwana ambayo ndiyo iwafaayo kuwa wenye haki hata hivyo wale waliosalia wana wali wapumbavu hatimaye alisema bwana bwana utufungulie akawajibu akasema amini na wambia siwajui ninyi twaweza kupokea zawadi ya roho mtakatifu pale tu dhambi zetu zitakapokuwa zimefutwa wale wote wasio tayari mafuta ya taa zao kamwe watatoa weza kukutana na bwana bwana atawachukua wale tu wenye kuiamini haki yake na kuusubili ufalme wa mbinguni na wale walio na ondoleo la dhambi mioyoni mwao katika ufalme wa mbinguni bwana alinena ahadi tubuni mkabatizwe kila mmoja kwa jina la yesu kilisto mpate ondoleo la dhambi zenu nanyi mtapokea kipawa cha roho mtakatifu hapa nini kinachofuata baada ya kuondolewa dhambi ni kupokea kipawa cha roho mtakatifu matendo sura ya yapili mstariwa hh na ikiwa mtapokea injiri ya haki ya mungu zambi ndani ya mioyo yenu zitafutwa kwa hakika na ndipo roho mtakatifu atawaijia kimwili au kuhisi ha, hakutoweza kuhisi uwepo wa roho mtakatifu wa mungu ingawa roho mtakatifu yupo tunaweza kusema hatuna tena dhambi kwa sababu tunaye roho mtakatifu na neno la mungu limo mioyoni mwetu yeye yule apokeaye haki ya mungu huwa ni mtu mwenye haki ingawa aweza kuwa dhaifu hata hivyo yeye yule asiye na haki na bwana ataendelea kuwa ni mwenye zambi ndimo haki ya mungu imedhihilishwa bwana alikuja kwa maji na damu alituokoa toka dhambini kwa ubatizo wake alibeba dhambi zetu pale alipobatizwa na kupokea adhabu kwa niaba yetu kwa sababu ya dhambi zetu zote kwa kumwaga damu yake je mitume yohana petro na paulo wanasema nini juu ya hili wao kwa pamoja huzungumzia juu ya mwili wa yesu na damu yake huzungumzia juu ya mwili wa yesu na damu yake msalabani matayo ya wa tatu, wa kuzungumzia bayana juu ya ubatizo wa yesu yesu alibatizwa ili kuweza kuwafanya wenye dhambi kuwa watakatifu na kuwasafisha kabisa kwa dhambi ya dunia katika mto yorodani hebu natuangalie katika waraka wa kwanza wa petro ya wa na moja. petro alishuhudia kwamba mfano wa wokovu ni ubatizo wa yesu mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaookoa ninyi pia siku hizi siyo kuwekea mbali uchafu wa mwili bali jibu safi mbele za mungu kwa kufufuka kwake yesu kristo naye yupo mkono wa kuume wa mungu amekwenda zake mbinguni malaika na enzi na nguvu zikiisha kutiishwa chini yake walaka wa wa wa petro sula ya hadi imeandikwa mfano wa mambo haya ni ubatizo unaookoa ninyi pia siku hizi kwa kufufuka kwake yesu kristo ubatizo wa yesu uliobeba dhambi zetu zote katika mwili wake umekuwa ni uthibitisho wa uokovu wetu ukweli wa kumwaga damu yake ni uthibitisho wa kuhukumiwa kwake kwa ajili ya dhambi zetu je unaona ninachoelezea hivyo bibilia inatamka kwamba yesu ndiye pekee aliyekuja kwa maji damu na roho mtakatifu wa yohana wa sura ya 5m yesu aliletwa ulimwenguni akiwa ni mwili wa mwanadamu kubeba dhambi zetu zote kwa namna ile ambayo kuhani mkuu haluni alipoweka mikono yake juu ya sadaka ya mnyama wa kumtwika dhambi za watu maji ni mfano unaotuokoa yaani ubatizo imeandikwa kwamba si kuondoa mbali uchafu wa mwilini hii kuimanisha ya kwamba hautoendelea kutenda dhambi tena baada ya ondoleo la dhambi tunapokea msamaha wa dhambi kwa kuamini ubatizo wa yesu je tutaendelea kutenda dhambi kwa miili yetu ndiyo tutaendelea wengi wanaelewa visivyo juu ya ondoleo la dhambi na kusema kama huna dhambi moyoni basi hutoweza kutenda dhambi hii haikueleweka hai bibilia inasema bila shaka hakuna mwanadamu mwenye haki hapo duniani ambaye afanya mema asifanye dhambi mhubili sura ya saba mstari wa ishirini mwili ni dhaifu bado ni dhaifu hata mwisho hutenda zambi hata siku ya mwisho wa kifo sio kuweka mbali uchafu wa mwili bali jibu la dhamili safi mbele za mungu dhamili zetu hubadilisha na kuwa dhamili njema mbele za mungu kwa kupitia imani zetu katika ubatizo na damu ya yesu dhamili hizi huweza kumuita mungu bwana wetu na mwokozi imani zetu katika ukweli kwamba bwana alibeba dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo wake ustawi wa mioyo yetu hutegemea ubatizo wa damu ya yesu ustawi wa moyo ni ubatizo na damu ya yesu ustawi wa moyo na mfano wa kile kisahihishacho dhambi ni ubatizo wa yesu kwa hiyo petro mtume alisema kwamba ubatizo ni mfano unaotuokoa sisi hebu natuone katika waraka wa kwanza wa petro sura ya kanza mstari wa 2b hadi a mkisha kujitakasa roho zenu kwa kuitii kweli hata kuufikia upendano wa ndugu usio na unafiki basi jitahidini kupendana kwa moyo kwa kuwa mmezaliwa mara ya pili si kwa mbegu iharibikayo bali kwa ile isiyoharibika kwa neno la mungu lenye uzima lidumulo hata milele amina tumezaliwa upya mara ya pili na kupokea msamaha wa dhambi zetu zote kwa kuamini ubatizo na damu ya yesu tunazaliwa upya mara ya pili kwa neno la mungu lenye uzima lidumulo hata milele haleluya kuzaliwa upya mara ya pili utokea kwa kupitia neno la uzima lenye kudumu hata milele ndani yako neno la mungu hufananishwa na upanga ambao ni wa kupimia neno ni kifaa cha kupimia wokovu kipimo cha uokovu wa mungu hakibadiliki yohana mbatizaji alisema katika yohana sula ya kwanza mstari wa ishirini na tisa tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya dunia mwanakondoo wa mungu aliyebatizwa mto yorodani ndiye mkate wa kweli wa uzima ambaye alituokoa kwa mwili na kwa damu yake vyote omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnl missionc tunatakaswa na kuokolewa kwa kuamini neno la mungu bibilia inasema basi imani chanzo chake ni kusikia na kusikia huja kwa neno la kristo na pia inasema kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani warumi sura ya kumi mstari wa kumi na saba sura ya kanza mstari wa kumi nasaba aweza kuwa wenye haki kwa kuiamini injili je umekwishatakaswa amina je una dhambi ndani ya moyo wako tena ni injili habari njema Urian, kwa kiyunani haki ya mungu ni ipi ni ule ukweli wa bwana kusafisha dhambi zetu zote kwa kuutoa mwili wake na damu yake kwa ajili yetu sote haki ya mungu hutuwezesha kutakaswa kubeba dhambi ya dunia na kusubiliwa kwa ajili ya wenye dhambi ni maji ubatizo wa damu ya yesu huchukua dhambi za dunia kwa ubatizo na kusulubiwa haki ya mungu imejumuishwa na ubatizo na kifo ambapo msaraba ni mfano wa hukumu yetu hii ndiyo hasa haki ya mungu ambayo imedhihirishwa ndani ya injili mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www. W