tangulizi katika kitabu cha walumi sula ya pili katika ulimwengu huu wapo makundi mawili wayahudi na wakristo wamwaminio mungu na kati ya watu hawa wapo wale wenye kumwamini yesu na wale wasiomwamini mungu huchukulia imani ya wale wasiomwamini yesu kuwa ni bule isiyofaa hata hivyo tatizo kubwa linalowakabili wa kristo ni hili la kumwamini yesu kwa njia yoyote huku wangali bado hawajasamehewa dhambi zao mtume paulo alizungumzia hili wakati walumi sura ya pili si kwa wayahudi na wayunani pekee bali hata kwa wakristo wa nyakati hizi wayahudi hawakuhukumu wengine kirahisi mtume paulo huwakemea wote wayahudi na wakristo walio na imani aina hii katika warumi sura ya pili mstari wa kwanza paulo anasema kwa hiyo wewe mtu uwa yeyote uhukumue huna uhuru akiwakemea wale wote walio na upotofu kwa hisia za kuwa watu wa daraja la juu kwa kuwa tu ni wayahudi au wakristo hata wale ambao hawajazaliwa upya mara ya pili kwa njia ya kumwamini mungu sasa wanaelewa kile kilichoovu kwa msingi wa sheria dhamiri zao mioyoni na ndivyo maana huwaambia wengine wasiibe ingawa wao hutenda uzinzi na kutofuata maneno ya bwana huku wakiongoza wengine kuwa amri ya mungu na kutamka kwamba wanamwamini mungu hivi ndivyo walivyo watu hawa walio wayahudi na wakristo ambao hawajazaliwa upya wale wenye kumwamini mungu huwaambia wengine wasiabudu sanamu au kutenda dhambi ya kuua wakijigamba kwamba wao huzifuata sheria za mungu hivyo basi huacha kumheshimu mungu kwa kuzivunja sheria zake watu wasiojua haki ya mungu huku wakimwamini yesu ao husema kwamba yesu ni mwokozi kwao lakini imani zao hazipo katika msingi wa haki ya mungu hivyo kwamba huipinga kweli ya haki ya mungu ambayo tayari ilikuisha ondoa zambi zao zote wao wenyewe hawajui kwamba wanampinga kwa kutoamini kwao kweli ya mungu twaweza kuona kwamba watu wengi hujuta kuwa wakristo huku wali, wakikataa injili iliyo ya haki ya mungu ndani yake pasipokufahamu upendo wa yesu au hata tohala ya kiroho hudai kumfuata mungu na mapenzi yake lakini ukweli ni kwamba bado hawajawa hawajamkubali yesu na wamesurubisha msalaba wa kumshutumu kukufuru kwamba yeye alijitambulisha kuwa ni mwana wa mungu mtume paulo alisema kwamba myahudi wa mwonekano wa nje si myahudi halisi bali yule wa mwonekano wa ndani ndiye hasa myahudi halisi wao hudai kwamba ni watu wa mungu na hivyo wataweza kumwamini mungu kwa kuwa wao ni sehemu ya taifa la mungu lakini ni vipi wayahudi wataweza kumwamini mungu na hali walimkataa yesu kuwa ni mwokozi kwao paulo husema natohala ni ya moyo katika roho si katika andiko walumi sura ya pili, wa wale wote wenye kuamini tohala ya roho ndiyo wenye kuamini kweli katika mungu ni wenye haki kwa imani ni kwa nani yeye kuamini wataweza kuipokea heshima na sifa yawapasa kuipokea toka kwa mungu paulo alisema sifa yake haitoki kwa wanadamu bali kwa mungu walumi sura ya pili, wa 29. ikiwa tunaamini haki ya mungu basi ndipo tutapata sifa yake na kupokea tuzo toka kwake ikiwa unamwamini yesu kwa maonekano wa nje huku ungali na dhambi moyoni basi bado hujaamini haki ya mungu ukweli ni kwamba una mdhi haki yeye hivyo utapokea hukumu ya wasioamini ni watu gani wenye kuidhalaa kweli ya mungu hawa ni wale wenye kufuata maneno ya wanadamu kwa zati na kwa makini kuliko neno la mungu hujitambulisha kwa dini zao mbalimbali katika ukristo huku wakimpinga mungu hukataa na kusimama kinyume dhidi ya haki ya mungu katika wokovu wakiwa na nguvu ya muungano baina yao je unaweza kudhani ni adhabu gani itakayowakumba watu hawa adhabu ya wale wote wenye kumpinga mungu mstari wanane na watisa unatamka na wale wenye fitina wasiotii kweli bali wakubalio dhuruma watapata hasara na ghadhabu dhidi ya shida juu ya kila nafsi ya mwanadamu atendaye uovu myahudi kwanza na myunani pia ziki na shida itakuja kwa kila nafsi ya mwanadamu iliyotenda uovu hapa neno shida ni adhabu itakayopokelewa jehanamu kwa wale watendao uovu ipo dhiki na shida jehanamu kwa watu hawa ni aina gani ya laana kwa wale waliohakataa kumpokea mungu watapokea mungu ataleta hukumu ya ghadhabu juu yao wote walioukataa upendo wake unategemea nini juu ya walioupinga ukweli wa mungu ambao ulikuja kutokana na tohala ya kiroho ili kuishi kwa amani katika mwili na akili baadhi ya watu huishi maisha ya upotevu kwa sasa hivyo baada ya kifo wanastahili gadhabu ya mungu wao ndio walioipinga haki ya mungu na hawawezi kuwa na hali ya kutosheka katika mioyo yao hawajui juu ya upendo ule utokanao na tohala ya kiloho hata pale wanapohudhuria makanisani huku wakitubu na kukili kumwamini yesu hivyo baadaye wanateseka kwa kutoendelea dhambini mioyoni mwao hautoweza kujua juu ya sili hii kwa njia ya kumwamini yesu kwa namna yoyote ni wale tu wanaoamini haki ya mungu ndiyo watakaoweza kuelewa kwa ushauri wangu ninyi mnaoamini visivyo katika mungu ni kwamba imewapasa kuelewa na kuamini injili ya maji na roho ambayo hii ndiyo haki ya mungu ndipo hapo basi mtaweza kuwa hulu kwa mahangaiko ya raana ikiwa mtu anasema kwamba ana dhambi moyoni mwake hata pale anapomwamini yesu maana yake ni kuwa anaamini visivyo na inampasa aamini injili ya kweli yenye kuleta haki ya mungu haijalishi watu wamo katika dhehebu gani lenye kumwamini yesu ikiwa wanadiriki kutamka kwamba wanamwamini kwa namna yoyote huku wakiwa na dhambi mioyoni mwao basi wanatenda dhambi na kupuuzia haki ya mungu matokeo yapi yaliyo mema katika kumwamini mungu ikiwa unamwamini yesu kama mwokozi wa kweli hakika wewe utakuwa si mwenye dhambi tena hata hivyo ikiwa bado una dhambi moyoni hata baada ya kumwamini yesu maana yake ni kwamba wewe bado haujaelewa ipasavyo juu ya haki ya mungu bwana anayeokoa wenye dhambi toka dhambini mwao tayari amekwisha kuja katika mwili aliokoa wenye dhambi na kuwa mwokozi kwa wale wote wanaomwamini basi je mtu mwenye kuamini kwa hakika juu ya maji na roho mtakatifu ana dhambi mtu haimpasi kuwa na dhambi ikiwa hakika anaamini haki ya mungu tokea pale anapomwamini yesu kuwa mara ya kwanza lakini ikiwa anadhalau haki ya mungu huku akimwamini yesu vile atakavyo yeye na nafsi yake basi moyo wake haujawa na dhambi hivyo basi imekupasa uachane na ukaidi wako sasa hivi ukili nilimwamini yesu vile isivyo sasa ni njia ipi ipasayo kuelewa juu ya yesu na kuamini hatimaye nimeelewa kwamba msalaba ni muhimu katika kumwamini yesu lakini pia hata ubatizo wake ni muhimu sasa nimekuja kuelewa kwamba yesu alisulubiwa na kupokea hukumu kwa niaba yetu kwa sababu hapo awali alizibeba dhambi zetu zote ulimwenguni anjia ya ubatizo wake ya kupasa uelewe ukweli huu na pia kuuamini wale wote watakaobaki kuwa wakaidi dhidi ya bwana watapokea adhabu ya mungu matokeo yake ni kutupwa katika moto wa jehanam na ndiyo maana matayo sura ya saba mstari wa ishirini na mbili inatamka kwamba wengi wataniambia siku ile bwana bwana hatukufanya unabii kwa jina lako na kwa jina lako kutoa pepo na kwa jina lako kufanya miujiza mingi bwana atakapokuja tena wale wasioamini haki ya mungu na kuwa na dhambi moyoni huku wakiwa mwonekano wa nje wakijisingizia kumwamini yesu watahukumiwa mbele ya mungu watasema mbele ya bwana je sikuwamini vile ipasavyo bwana je sikkutumikia wewe bwana hata hivyo bwana atawajibu ondokeni kwangu ninyi mtendao uovu hii inamaanisha kuwa hawa ni wale wote wasioiamini haki ya mungu utaweza kusema kwamba unaamini mimi hali huamini kwamba tayari nilikwisha kuzifuta zambi zenu zote kwa kupokea ubatizo na kufa msalabani ninyi ni waongo mtakwenda jehanamu milele dhambi zenu ni zile za manabii wa uongo na zimewaongoza wengi wenu jehanamu wale wasioamini haki yake na hata kutoacha ukaidi wao watapokea ghadhabu kuu ya mungu mfano mkuu wa aina hii ni wa imani ni ule wa wayahudi ambao hata sasa ni wenye mioyo migumu mbele ya mungu hadi leo hii hawaamini kwamba haki ya mungu ni kupitia yesu kristo hata kati ya waprotestanti pia wamo wa kristo wa kaidi wenye kusema kwamba dhambi zao za kila siku zitaweza kusamehewa kila wanapofanya sala za toba watu hawa wote imewapasa kuwacha ukaidi huo wao wakutoamini haki ya mungu ili basi waweze kukwepa gadhabu ya mungu je yesu huwasamehe wale wote kwa udhalimu wao binafsi pale wanapotubu na kusali ili waweze kusamehewa kila siku sivyo yohana mbatizaji aliyekuwa kuhani mkuu wa mwisho katika agano la kale na pia mwakilishi wa wanadamu alimbatiza yesu miaka elfu mbili iliyopita na kumwaga damu yake msalabani kwa kufanya yote haya alitimiza haki ya mungu na kufutilia mbali zambi zote za dunia mala moja kwa wakati wote ni wapi yesu alizibeba dhambi zetu zote yesu alijituisha zambi zote za wanadamu mala moja na kwa wakati wote pale alipobatizwa na yohana katika mto yorodani pia aliwaokoa wale wenye kumwamini milele kwamba zao kwa dhambi zao wakwenda kwake gorigota ili kumwaga damu yake msalabani na hivyo kupokea hukumu badala yetu kwa ajili ya dhambi zote lakini wakristo wote wenye dhambi mioyoni mwao bado ni wakaidi na hawataki kuamini haki ya mungu ikiwa mioyo yao imekwisha takaswa tayari kwa dhambi zao zote kwa njia ya damu ya msalaba pekee sasa basi ni kwa sababu gani inawapasa kuomba msamaha wa dhambi zao hadi kifo kinapowakuta ni kutokana na ukaidi wao damu ya yesu msalabani ni muhimu lakini pia ubatizo wake uliohupokea toka kwa yohana nao ni muhimu katika kuamini na hivyo dhambi za watu kusamehewa mara moja ili kupata haki ya mungu ukweli ni kwamba kila mmoja wetu ni kaidi kwa namna fulani lakini mbele ya mungu inatupasa kuacha ukaidi wetu wa kukataa ile iliyo haki yake wale wenye kumwamini mungu imewapasa kutii na kuyaamini maneno yake nami pia bila kuficha ni mtu mkaidi lakini niliacha ukaidi wangu mbele ya mungu na hivyo kuwa mwenye haki kwa rehema yake toba ya kweli ni kuacha ukaidi na kupokea msamaha wa dhambi kwa kukubali haki ya mungu kwa moyo baada ya kusamehewa tunapaswa kuanza kubadilika nyendo zetu dhalimu na kuyakubali makosa yetu huku tukijitahidi kuishi maisha mema kiroho mbele za mungu la kwanza ni toba katika maisha kweli ya mtakatifu aliyezaliwa upya mara ya pili wale wenye kumwamini yesu huku hawaifahamu haki ya mungu wataangamizwa watu hawa imewapasa kuachana na ukaidi katika njia zao watubu na kuamini ubatizo na msalaba wa yesu kwa ajili ya ondoleo la dhambi matendo sura ya tatu wa bwana ametupatia amri hii ili tuweze kupata ondoleo la dhambi mala moja na kwa wakati wote kuamini haki yake yatupasa kumsikiliza mungu ni kuyasikia maneno yake ili kwamba tuweze kuwa wakamilifu wenye haki na hata kusamehewa dhambi zetu zote mala moja kuamini ukweli ambao yesu alitupatanisha kwa dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo na kusurubiwa kwake mtu anapoamini haki ya mungu basi amesamehewa zambi zake zote na hatimaye kumpokea roho mtakatifu kwa zawadi au karama mitume wote na wafuasi wa yesu waliamini haki ya mungu na kupokea ondoleo la dhambi wakati huo huo nawe pia usiwe mkaidi mbele ya ukweli huu uwe na ukaidi kwa wakati unaofaa ikiwa bado hujaelewa tohala ya kiroho vyema ya kupasa ujifunze na kuamini haitoshi kuendelea kuwa mkaidi ya kupasa utubu na kuamini watu huukataa ukweli hivyo sivyo mtume ataweza kuwa mwenye haki huku akiendelea kutenda dhambi kila siku unajua mungu huwaita wale wanaomwamini yesu kuwa ni wenye haki ijapokuwa bado ni wenye dhambi hii ndiyo kanuni ya kuhesabiwa haki huitwa mwenye haki kwa sababu tu huna dhambi moyoni hata hivyo inakupasa uelewe kwamba ili ni fundisho potofu katika bibilia mungu alisema kwamba kupitia injili ya tohala ya roho ambayo ametupatia ondoleo la dhambi nimekwisha futa hambi zenu zote wewe huna tena dhambi kwa sababu nimekwisha beba dhambi zenu zote ninyi ni wenye haki je mnaamini haki yangu ikiwa mnaamini maneno yangu ya tohala ya kiroho basi ninyi ni kati ya watu wangu na msio na dhambi hivyo ndivyo mungu alizungumzavyo juu ya ukombozi wake ulio kamili lakini baadhi ya wakristo wa majina hudhi haki na kuwazushia wakristo waliokoka ambao huamini juu ya tohala ya kiloho husema mtu awezaje kuwa mwenye haki hali bado anaendelea kutenda dhambi pasipo kikomo mtu aweza kuitwa asiye na dhambi kwa kanuni ya fundisho la kuhesabiwa haki tu utawezaje kudhani mtu hatendi dhambi kweli huwezi kujizuia kuacha kutenda dhambi hudhi haki kwa maneno kama haya na hivyo kuendelea kuwa wakaidi kwa kutoamini haki ya mungu lakini mungu ameeleza uzima wa milele kwa wale wote wenye moyo wa subila katika kutenda mema wenye kuutafuta utukufu heshima na uzima wa milele kwa kuvumilia na kuendelea kufanya yote yaliyo mema na hivyo kuwa watoto wa mungu bali wale wasiofuata haya watahukumiwa kila mtu anataka kuwa mwana wa mungu na kuishi milele yesu ndiye atoaye uzima wa milele kwao wale wote wanaoufuata kwa dhati ili waishi milele huku wakiwa wasio na dhambi kile ninachotaka bwana ni kuamini ondoleo la dhambi kwa njia ya tohala ya kiroho ili kwamba niishi pasipo aibu katika dhamira yangu nataka niwe mtoto wa mungu nataka niamini haki yako na kukufanya uwe mwenye furaha napenda niwe mtu asiye na dhambi tafadhali niokoe na dhambi zote kwa njia kama hii wale wote wenye kutafuta haki ya mungu katika wokovu na kutamani kusamehewa dhambi zao zote mungu huyasikiliza matumaini yao yote kwa hivyo basi kuwasamehe dhambi zao zote wa kuwapatia injili ya haki ya mungu wale wote watakao huishi milele basi mungu huwapa uzima wa milele tohala ya roho ni nini maana yake ni ondoleo la dhambi lililokamilishwa kwa njia ya ubatizo wa yesu na damu yake pale msalabani damu ya mwana kondoo ni kafara la hukumu na ule ubatizo wa yesu kwa yohana maana yake ni dhambi adunia kutwikwa juu yake yesu hata hivyo leo ukristo kamwe hautoweza kudhalau agano la kale kwa sababu kwa njia hiyo utakuwa ni vigumu kuamini agano jipya katika maandiko twaweza kuona kwamba tohala ya roho na damu ya mwana kondoo wa pasaka ni mambo yaliyoshabihiana katika walaka wa kwanza wa yohana sura ya tano mstari wa sita inasema kwamba yesu alikuja si katika maji tu bali katika maji na katika damu yesu hakuja kwa maji au damu bali kwa yote mawili ya kupasa uamini tohala ya kiroho iliyo na maneno ya maji na damu na roho ili kwamba uweze kukombolewa kwa dhambi zako ukisoma katika sura ya kumi na mbili niliwahi kuwa na maswali juu ya hii tohala ya rohoni nini sura hii inamaanisha nilipitia kwa uangalifu mkubwa sura yote mwanzo hadi mwisho na vifungu vingine je ya hapo vyenye kuhusiana na sura hiyo katika bibilia kwa kurudiarudia na nikaja kugundua kwamba waisraeli waliweza kushiriki katika sikukuu ya pasaka kwa sababu tu walikuwa tayari wamekwisha tahiliwa na katika agano jipya inasema kwamba yesu hakumwaga damu pale msalabani bule bali kwa sababu alikuwa tayari amekwisha batizwa na yohana mungu aliwaagiza waisraeli ibada mbili kisheria kwa ajili ya siku ya pasaka kwanza kuta na ndipo kuila nyama ya mwanakondoo wa pasaka hii ilikuwa ndiyo tohala ya rohoni katika agano la kale katika agano jipya inasemekana kwamba zambi zetu zilitwikwa juu ya yesu kwa kupitia ubatizo wa yesu kwa yohana mbatizaji na hivyo kumwaga damu yake msalabani niligundua kwamba kwa kuukubali ukweli huu kupokea katika ukweli wa kupokea tohala ya kiroho yesu kristo alibatizwa na yohana pale yorodani na hivi ndivyo alivyobeba dhambi zote za dunia hivyo kwamba kupelekea kifo chake msalabani katika hatua ya kupokea hukumu kwa niaba yetu unaweza kushuhudia wokovu kwa dhambi zote na uoovu wote kwa kuukubali ukweli huu moyoni mwako kwa mtu kuweza kupokea wokovu wa dhambi zake zote anahitaji kuamini hati ya mungu ambayo inaweza kutupatia ile iliyo tohala ya rohoni imewapasa watu kuelewa ukweli huu ninyi wasio wasomaji wangu mnapaswa kuelewa juu ya ukweli wa tohala ya kiroho katika agano la kale na ubatizo wa yesu katika agano jipya ambayo ni muungano pacha pale inapohusu ondoleo la dhambi yesu hakupokea hukumu kwa sababu ya kutenda dhambi bali alikufa msalabani kwa ajili ya wanadamu kwa kuwa alibatizwa na kubeba dhambi za dunia juu ya mwili wake hii ndiyo imani ya wale wote waliokwishapokea pokea tohala ya rohoni wale wote wenye kuamini haki ya mungu kwa kupitia tohala ya kiroho hawana dhambi tena kwa kuwa wamemwamini yesu vile inavyostahili na washtakia wale wanaomwamini yesu kwa namna yoyote huku wangali bado kupokea tohala ya rohoni itokayo kwa mungu imewapasa kuamini ukweli kwamba yesu alizibeba dhambi zote za ulimwengu pale yohana alipombatiza kwa bahati mbaya wakristo wengi huwaamini juu ya msalaba pekee na si ubatizo wa yesu kwa jinsi hii hawana imani katika haki ya mungu yatupasa kujua kwamba imani katika haki ya mungu yatupasa kujua kwamba imetulazimu kuamini kile mungu alichotueleza katika maandiko yatupasa kuzilalua mbali bila kujali kanuni zote za mafundisho yote ya kithiolojia na hatimaye kuamini maneno ya mungu hii ni kwa sababu pasipo haki yake hakuna kweli ya mungu injili isiyo na tohala ya roho haijakamilika na ndiyo maana katika bibilia mungu ananena mala kwa mala juu ya tohala katika agano la kale na ubatizo wa yesu katika agano jipya kwa maneno mengine inatuzungumzia juu ya tohala na damu ya mwana kondoo wa pasaka katika agano la kale ikiwianishwa na ubatizo wa yesu na damu yake katika agano jipya yatupasa kuamini ukweli huu ili kuweza kupokea tohala ya kiloho hata hivyo ukiwa hatutaamini ukweli huu basi tutatupwa kando katika ufalume wa mungu je haki ya mungu imetimia kwa damu ya yesu msalabani pekee hivyo sivyo haki ya mungu ilitimia kwa wote wawili yani ubatizo wa yesu na damu yake msalabani hivyo twapokea tohala ya kiroho moyoni mwetu si kwa kumwaga kwa damu msalabani tu bali pia kwa ubatizo aliopokea toka kwa yohana tohala ya kiroho itawezekana kwetu ikiwa yesu alikwisha zifuta zambi zetu zote kwa njia ya ubatizo na upatanisho wa kifo chake msalabani tohala maana yake ni kukatilia mbali isaya alitoa unabii kwamba masihi yesu kristo atapokea hukumu ya dhambi kwa niaba yetu kwa kujeruhiwa na kuchubuliwa hivyo lipo jambo tunalopaswa kufahamu kabla ya kuendelea kwa nini kristo ilimpaswa asurubiwe msalabani katika agano la kale mwenye dhambi ilimpaswa awekwe mikono juu ya sadaka ya mwana kondoo ili kumtwika dhambi zake na ndipo kumchinja shingo ndipo ukuhani kwa vidole vyake aliweka katika pembe za wanyama zizungukazo pande nne za madhabahu ya kuteketezwa kwa moto na kumwaga damu iliyobaki chini ya madhabahu hiyo walawi sura ya nne mstari wa ishirini na saba hadi mstari wa thelathini mwenye zambi katika agano la kale aliweza kuondolea dhambi zake zote kwa njia hii pekee je yesu kristo aliyekuja akiwa mfano wa mwana kondoo wa mungu yohana sula ya kwanza mstari wa ishirina ti angeweza vipi kutuokoa sisi sote kwa dhambi zetu ikiwa kama asingeweza kuwekewa mikono juu ya kichwa chake mfano wa agano la kale ili aweze kubeba dhambi za wanadamu sasa basi ni lini kwa namna gani bwana alizibeba dhambi za ulimwengu je si hili lilionekanalo katika matayo sura ya tatu mstari wa kumi na tatu hadi mstari wa kumi na saba ambapo yohana alimbatiza yesu katika mto yorodani hivi ndivyo ilivyokuwa jinsi ya walawi katika agano la kale pale inapoendelea ikisema mwenye dhambi kisha ataweka mkono wake juu ya kichwa cha hiyo sadaka ya kuteketezwa walawi sura ya kwanza mstari wa nne walawi sura ya tatu mstari wa nane walawi sura ya nne mstari wa ishirina tisa ili kwamba aweze kumtwika zambi zake kuhani mkuu katika agano la kale ilimpasa aweke mikono yake juu ya kichwa cha kondoo kwa sadaka na kumtwika zambi zake binafsi na zile za waisraeli wote walawi sura ya kumi na sita mstari wa ishiina moja ndipo alipoichukua damu ya mnyama huyo kiasi na kuiweka katika pembe zungukazo kiungo nne za madhabahu ya kuteketezwa na akumwaga iliyobaki chini ya madhabahu hiyo ndivyo walivyopokea ondoleo la dhambi kwa njia hii kwa njia kama hii dhambi zetu ziliweonekana kuondolewa kwa njia ya ubatizo wa yesu kwa yohana na damu yake msalabani hii ndiyo haki ya mungu na tohala ya kiroho ambayo mungu alipenda kutupa sisi ndani ya bibilia hivyo kwa sasa sisi wenyewe kuamini haki ya mungu dhambi zetu zote zilifutiliwa mbali aubatizo wa, wa yesu kwa yohana na damu yake msalabani tunapokea maana ya ubatizo wa yesu katika agano jipya basi tunaweza kuiamini haki ya mungu na hatimaye kuweza kupokea tohala ya kiloho mioyoni mwetu tohala ya kweli ya kiloho katika agano la kale na tuangalie matayo sula ya tatu mstari wa kumi na tatu hadi mstari wa kumi na tano yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo huitimiza haki yote basi akamkubali yohana mbatizaji alimbatiza yesu katika mto yorodani alimwekea mikono kichwani yesu na kumbatiza ubatizo kwa lugha ya kiyunani ni baptizo ambapo ina maana ya kutumbukiza au kuzamisha majini ili yesu afe msalabani kwa ajili ya dhambi zetu kwanza ilimpasa abebe dhambi zetu zote kwa njia ya ubatizo hivyo alibatizwa na yohana kwanza kwa kuzamishwa kwenye maji ya mto yolodani kwa nini basi alibatizwa jibu ni ili aweze kutimiza haki yote ya mungu ilikuwa ni haki na inayofaa na kustahili ili aweze kuzibeba dhambi za wanadamu kwa njia ya ubatizo na hivyo kuweza kuwa mungu wetu na mwokozi ilikuwa ni sahihi kwa yesu kufa msalabani akiwa amezibeba zambi zetu zote katika mwili wake kwa njia ya ubatizo kile yesu alichoweza kufanya awali katika maisha yake ya hadharani ilikuwa ni kupokea ubatizo kwanza ubatizo kwa lugha ya kiyunani baptizo unamaanisha kusafisha kutakasa kuzika kuhamisha na kutwika katika agano la kale siku ya kumi katika mwezi wa saba ilikuwa ni siku ya upatanisho kwa waisraeli na haruni aliweka mikono juu ya mbuzi wa sadaka ili kumtwika zambi zote za waisraeli katikati kati ya mbuzi wale wawili mmoja alitolewa kwa mungu na mwingine alifanywa sadaka kwa ajili ya upatanisho mbele ya waisraeli walawi kumi na sita katika agano jipya yesu alizibeba zambi zetu zote kwa kubatizwa na yohana siku iliyofuata baada ya ubatizo yohana alikutana na yesu na kumwonyesha kidole akisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana ya wa ya kupasa ukubali kwamba tohala ya kiloho haitowezekana kwa kuamini damu ya yesu pekee tuangalie kwa kuanzia walaka wa kwanza wa yohana ya tano wa m kwa maana kila kitu kilichozaliwa na mungu huishinda ulimwengu ni nani isipokuwa ni yeye aaminiye ya kwamba yesu ni mwana wa mungu huyu ndiye aliyekuja kwa maji damu yesu kristo si katika maji tu katika maji na katika damu naye roho ndiye ashuhudiaye kwa sababu roho ndiye kweli kwa maana wako watatu washuhudi yao mbinguni baba neno na roho mtakatifu na watatu hawa ni umoja kisha wako watatu washuhudi yao duniani roho na maji na damu na watatu hawa hupatana kwa habari moja walaka wa kwanza wa yohana ya wa hadi s 51 shughuda hizi zenye kuonyesha mungu kuwa ni mungu kwetu na mwokozi zinadhihirisha kwamba alishuka duniani akiwa na mwili wa mwanadamu akabeba dhambi zetu zote juu ya mwili wake kwa niaba yetu kwa njia hiyo alitukomboa kutokana na dhambi zetu zote katika agano jipya injili ya tohala ya kiroho imejumuisha maji na damu katika agano hilo jipya maji ya ubatizo wa yesu uliopokea kwa yohana na damu yake unamaanisha kifo cha msalaba ubatizo wa yesu ni upande mwingine unaofanana katika agano la kale ambao ni tohala ubatizo wa yesu kwa yohana ni uthibitisho kwamba dhambi zetu zilitwikwa juu yake wale wote wenye kuamini ukweli huu wataweza kusimama mbele ya mungu huku wakisema mungu wewe ndiye mwokozi wangu ninaamini haki yako hiyo hakika sina dhambi mimi ni mtoto wako misie na lawama na wewe ndiye mungu wangu msingi gani wa maandiko ambao unakupelekea kuwa na uhakika wa kupaza sauti yako ukisema hivyo ni imani katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani ambavyo vyote vimejenga haki ya mungu kuikubali haki ya mungu kama ndiyo haki yangu haitowezekana kwa damu ya yesu pekee yote mawili ya ana ubatizo na damu ndivyo divyoviletavyo hili hebu tuangalie kifungu kinachozungumzia juu ya kutoweka kando kwa ubatizo wa yesu kwa uokovu wetuwalaaptrua mta ni uthibitisho wa ukweli huu mfano wa mambo haya ya ubatizo unaowaokoa wa ninyi pia siku hizi sio kuweka mbari uchafu wa mwili bali jibu la dhamiri safi mbele za mungu kufufuka kwa kufufuka kwake yesu kristo mtume petro hapa anazungumzia juu ya ushuhuda ulio wa uokovu wetu vile waisraeli walivyokata magovi yao katika tohala nyakati za agano la kale katika agano jipya yesu alibatizwa na yohana na kubeba dhambi zote za ulimwengu akituwezesha kupokea tohala ya rohoni ubatizo na damu ya msalaba umeunda haki ya mungu tohala ya kiroho na ubatizo una maana moja ya kupasa uelewe kwamba ubatizo wa yesu unamaanisha tohala ya roho kwetu sote mfano wa mambo haya ni ubatizo unawaokoa ninyi pia siku hizi tunapokeaje haki ya mungu kwa kuamini kwamba yesu alibatizwa na kufa msalabani kwa ajili ya dhambi zetu matayo sura ya tatu mstari wa15 inatamka hivi ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote kwa kuwa dhambi zote za wanadamu zilitwikwa juu ya kichwa cha yesu dhambi zote za watu wote zilifutwa kabisa kila mwenye dhambi akawa mwenye haki kwa kuamini ubatizo na damu ya yesu kristo alimwaga damu adamu kwakuhukumiwa msalabani baada ya kubeba dhambi zote za dunia dhambi zote za wanadamu zilipatanishwa kwa njia hii kwa kuamini kwamba yesu alibeba dhambi zote za dunia kwa kubatizwa kwake na hatimaye kupokea hukumu kwa niaba yetu ndiyo kuwa na imani ya kweli ambayo itakayoleta haki ya mungu kwa kila muumini aamini ukweli huu huuyohana sula mstarwa2 inatamka tanzama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yesu ni mwana wa mungu na ni mumba wetu aliyetimiza agano lake la tohala kwa kubeba dhambi zote za wanadamu hii ni imani ya kweli ambayo ndiyo iletayo tohala ndani ya mioyo yetu ambayo ndiyo haki ya mungu yesu ndiye haki kwetu yatupasa kumshukulu tumshukulu kwa ubatizo na damu yake ambavyo ndivyo imetuwezesha kupokea tohala ya kiroho walaka wa kwanza wa petro sula ya tatu mstari wa ishirina moja inaendelea kusema siyo kuweka mbali uchafu wa mwilini bali jibu la dhamili safi mbele za mungu uchafu wa mtu mwilini hauondolewi kwa kuwa tu anamwamini yesu kuwa ndiye mwokozi utaweza kupokea ondoleo la dhambi kwa kuamini kwamba dhambi zako zote zimetwikwa juu ya yesu kwa njia ya ubatizo na damu yake aliyomwaga msalabani kupokea ondoleo la dhambi kwa kukili yesu kuwa ni mokozi kutokea moyoni hii hutokea ndani ya moyo wa mwenye kuamini ikiwa anamwamini mwokozi kwa moyo wake wote basi utaondolewa dhambi zako zote hali mwili wako utaendelea kuwa mchafu na kuendelea kutenda uovu kila siku lakini si mwenye dhambi tena unapokea haki ya mungu kwa kuamini kwamba pale yesu alipobatizwa dhambi zako zote kwa juu yake na hivyo hakuna tena dhambi moyoni ya kupasa uamini ukweli ili uweze kuo, kuwa wako katika yohana sula ya kwanza mstari wa kumi na mbili inasema bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika watoto wa mungu ndio wale waliaminio jina lake maneno gani uliopokea na kuyakubali ya kupasa upokee yale ambayo mwana wa mungu aliyotenda mambo gani hayo mwana wa mungu alikuja duniani akiwa na umbile la mwili wa dhambi na alipotimiza umri wa miaka thelathini alibatizwa ili kubeba dhambi zote za wanadamu hivyo kuwapa tohala ya kiroho ili dhambi zote zifutwe ndipo akafa msalabani akiwa ni mwanakondoo wa mungu na kuleta upatanisho kwa ajili yetu bwana amekuwa sadaka ya dhambi ya milele kwa wote wenye dhambi na kutuokoa milele hii ndiyo imani ya kweli tunaweza kuwa ni wenye haki wa kuamini ukweli huu je tunaweza kupokea tohala ya kiroho kwa damu ya yesu pekee hapana hatutoweza batizo wa yesu huondolea mbali zambi zetu na hukumu iliyoipokea msalabani kwa kumwaga damu yake kwa ajili ya dhambi za watu ni hukumu kwa niaba yetu wewe na mimi tuliokolewa kwa dhambi zetu na tumeepushwa na hukumu kwa sababu tunaamini injili ya haki ya mungu kumpokea yesu kuwa ni mwokozi ndiko kuwezako kufuta dhambi zote za watu moyoni pokea tohala ya kiroho ndani ya moyo wako ndipo basi haki ya mungu itaweza kuwa yako tohala ya kweli ya kiroho inapaswa kufanyika ndani ya moyo katika warumi sura ya piri mtume paulo anasema tohala ni ya moyo je unajitahidi vipi moyoni hii inawezekana kwa kuamini kwamba yesu kristo alikuja ulimwenguni akiwa katika mwili wa mwanadamu na hivyo kubatizwa ili kubeba dhambi zote za dunia akafa kwa kumwaga damu yake msalabani na hatimaye alifufuka tena ili aweze kuwa mokozi wetu wa mirele mtume paulo alisema kwamba tohala ipaswa kufanywa moyoni na utaweza kutahiliwa ndani ya moyo wako kwa kuamini ubatizo wa yesu ikiwa unahitaji kupokea tohala ya kiroho moyoni mwako amini ubatizo wa yesu ndipo kwa njia hii utaweza kuwa mwana wa mungu mtu mwenye haki ni yule anayeamini ubatizo wa yesu na damu yake ambavyo ndivyo vilivyomkomboa kwa zambi zake zote amina hata alipokuwa na umri wa miaka ishiina tisa bado yesu aliishi maisha binafsi ya kawaida kama wengine huku akisaidia familia yake lakini alipofikisha umri wa miaka thelathini alianza kuishi maisha ya hadharani nje ya familia yake katika kipindi hicho cha kutoka nje ya familia ndipo hapo alipozifuta dhambi zote za wanadamu na kuwakomboa wenye dhambi wote kwa dhambi zao cha kwanza alichokifanya ilikuwa ni kupokea ubatizo ili aweze kuwakomboa wenye dhambi wote na kuwafanya wenye haki wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yorodani kwa yohana ili abatizwe ya wa kwa nini yesu alikuja ili yabatizwe yatupasa kutambua kwamba alifanya hili ili kwamba aweze kubeba dhambi zote za watu tusishindwe kuelewa maana kamili ya ubatizo wake ubatizo ni kusafisha dhambi kwa njia ya kutwikwa au kuzihamisha na ndiyo maana yesu aliweza kubeba dhambi ya wanadamu akimtaka yohana ambatize yohana huyu ndiye aliyembatiza yesu ni nani yohana ni mwwakilishi wa wanadamu wote hili limeelezwa vyema katika matayo sula ya kumi namoja mstari wa kuminamoa hadi mstari wa kumi na nne amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wa uteka kwa maana manabii wote na torati walitabiri mpaka wakati wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja tangu kuanzia siku za yohana mbatizaji kipindi cha agano la mungu kilihitimishwa hii ni kwa sababu yesu mtu aliyehitimiza haki yake aliwasili sasa basi ni watu gani waliozitimiza ahadi za mungu katika agano la kale sasa basi ni watu gani waliozitimiza ahadi za mungu katika agano la kale walikuwa ni yesu na yohana mbatizaji yohana mbatizaji alimtwika yesu dzambi akiwa ni kuhani wa mwisho katika agano la kale aliyetumwa ili amtwike mwana kondoo wa mungu dhambi zote ambaye aliyekuja katika agano jipya yohana aliteketeza jukumu hili kwa kuweka mikono yake juu ya kichwa cha yesu kulingana na utaratibu wa kisheria uliowekwa katika utoaji wa sadaka za kafala wakati agano la kale dhambi zote za ulimwengu ziliondolewa mbali na kuhamishwa juu yake yesu pale alipobatizwa hivyo ndivyo mungu alivyotoa tohala ya kiroho kwa kila mioyo ya wanadamu ushikilie kwa dhati ubatizo wa yesu na damu yake kama upatanisho wako yesu alikwisha zichukua dhambi zote za ulimwengu na pia kubeba hukumu ya wote injili ya haki ya mungu ni ukweli ambao yesu alibatizwa na kumwaga damu yake katika upatanisho wa dhambi zote sasa hivi twaweza kupokea ondoleo la dhambi kwa kuikubali haki ya mungu mioyoni mwetu tu ikiwa utaipokea basi utaweza kuingia katika kitabu cha ukoo wa yesu kristo mwana wa daudi mwana wa ibrahimu matayo sula ya kwanza mstari wa kwanza wapo wale wenye kuifahamu haki hii ya mungu na pia wapo wasioifahamu ambao bado wamo nje ya yesu kristo jua linakuchwa amini ubatizo wa yesu na damu yake pia na uingie kwake imani ya ubatizo wa yesu na damu yake pia na uingie katika imani inayowekwa katika ubatizo ndiyo itakayokuwa mafuta ya taa yatakayoshwayo katika tafrija ya harusi natumaini una jua sili hii ili uweze sasa kutayarisha mafuta ya taa kwa ajili ya taa hili uweze kukutana na bwana mara ya pili ajapo kwa kuamini ubatizo wa yesu na damu yake msalabani yesu alipokea ubatizo ili aweze kufutilia mbali zambi za kila mtu yesu ni mwana wa mungu na ni mungu pia yeye ndiye muumbaji alikuja duniani kwa mapenzi ya baba yake ili aweze ya kutulithi kuwa watoto wa mungu je unabii wote katika agano la kale unamzungumzia nani unatoa unabii juu ya yesu ulikuwa ukitolea kuhusiana na vile yesu atakavyokuja duniani na kubeba dhambi zote na hatimaye kuziondolea mbali milele kwa jinsi hii unabii katika agano la kale ulisema yesu alikuja duniani kwa kubatizwa alibeba dhambi zote za wanadamu kuanzia adamu na hawa hadi mtu wa mwisho ajaye pokea tohala ya kiroho ndani ya moyo wako tohala ni moyo katika roho walumi sula ya pili, wa unapoamini ubatizo wa yesu moja kwa moja unapokea tohala ya moyo tohala ya moyo maana yake ni kuondolea mbali dzambi za moyo pale tunapokili kwamba dhambi zetu zote zilitwikwa juu ya yesu kwa ubatizo wake je wewe umekwisha pokea tohala hiyo ya moyo kwa kuamini tohala ya moyo dhambi zote zitatakaswa kwa imani je hakika unaokubali ukweli wa tohala ya kiroho ndani ya moyo wako imekwishapita miaka takribani elfu mbili tangu yesu alipokuja ulimwenguni kubatizwa na kufa msalabani yatupasa kukubali ukweli huu na kupokea mioyoni mwetu leo tohala ni ya moyo katika roho twaweza kupokea tohala katika akili zetu na mioyo yetu kwa imani ya kweli sisi sote tumekwisha kupata ukombozi kwa kuamini haki ya mungu ingawa hukumu ya mungu itakuja ulimwenguni kamwe hatuto hofu wale wote wenye kuiamini haki ya mungu hawatopokea hukumu yake hukumu ya mungu itawaangukia wote wale ambao hawajaipokea haki ya mungu mioyoni mwao kwa nini hadi leo wakristo wanaamini damu ya yesu pekee kwa ajili ya uokovu wao sasa ya kupasa ukili kwamba ulimuudhi mungu aukaidi wako na hivyo urudi ukweli ambao yesu alibeba dhambi zetu zote kwa kubatizwa kwake yorodani ndipo tohala ya kiroho itafanyika moyoni mwako ikiwa unaamini vyote ubatizo wa yesu na damu yake tohala ya kiroho itafanyika ndani ya moyo wako na hutoopokea hukumu ya mungu bali kuwa katika watoto wake mungu atakuwa ni mungu wako nawe utakuwa moja ya watu wake ikiwa wamo katika yenu ambao wanamwamini yesu lakini bado wanaitegemea damu yake tu napenda niwaulize swali je tohala zenu za kiroho na haki ya mungu ni kwa damu ya msalaba pekee ama kwa hakika wokovu umethibitishwa si kwa damu tu bali kwa ubatizo wa damu ya yesu na roho haki ya mungu hupatikana kwa kushikamana na kristo hebu tujifunze katika walumi sula ya sita mstari wa tatu hadi mstari wa nane amfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake kusudi kama kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa baba vivyo hivyo na sisi tuenende katika upya wa uzima kwa maana kama mlivyounganika naye katika mfano wa mauti yake kadhalika mtaunganika naye katika mfano wa kufufuka kwake mkijua neno hili ya kuwa utu wenu wa kale ulisulubiwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike tusitumikie dhambi tena kwa kuwa yeye aliyekufa anahesabiwa haki bali na dhambi lakini ikiwa tulikufa pamoja na kristo twaamini ya kuwa tutaishi pamoja naye mstali wa tano unatamka kwa maana kama mlivyounganika naye katika mfano wa mauti yake kadhalika mtaunganika naye kwa mfano wa kufufuka kwake bibilia inasema kwamba mshahara wa dhambi ni mauti maana yake yeyote aliye na dhambi ataangamia jehanamu je ninyi nyote hamkutenda dhambi kabla ya kuamini ukweli kamili wa yesu kristo ndiyo hata kama una dhambi kiasi kidogo bado utakwenda jehanamu na kupokea hukumu ya lile ziwa liwakaro moto wa kiberiti ufunuo sura ya na moja, mstari wa waan ikiwa ungelitupasa kulipa mshahara wa dhambi zetu ambao ni mauti basi tusingeweza kukombolewa kwa dhambi zetu zote na kumhukumu yeye badala yetu mungu ametuokoa sisi sote kwa sababu alitupenda sana mungu baba alimtuma mwana wake ulimwenguni akamtwika dhambi zote za ulimwengu juu yake kwa njia ya ubatizo na kusulubiwa kisha kumgongelea msalabani ili kwamba amwage damu kwa upatanisho wa dhambi zote kuamini hili ni kuungana na yesu mshahara wa dhambi ni mauti sisi sote tumekwisha kuwa na dhambi mioyoni mwetu na tulipaswa kwenda jehanamu kwa sababu ya dhambi hizo lakini kwa niaba yetu sisi tuliyokuwa tutupwe jehanamu yesu alichukua dzambi hizo pale yorodani kwa kubatizwa na kuhukumiwa kama sadaka msalabani hivyo kifo chake kikawa ni kifo chetu kwa sababu ya kubatizwa kwake ambako ndiko kulikobeba dhambi zetu zote hii ndiyo imani ya kushikamana na kristo watu wengi bado wanamwamini yesu kwa njia ya kidini wao hudhuria makanisani na kububujikwa machozi huku wakitubu dhambi zao wakiomba msamaha acheni kufanya hivyo mara moja na muanze kuamini haki ya mungu na mtapokea tena amani toka kwa mungu ndani ya mioyo yenu yesu alibatizwa na kufa msalabani ili kwamba aweze kutuokoa sote hivyo natumaini matatamani injiri hii mungu alitufundisha kwa kupitia msa juu ya ondoleo la dhambi musa alikubali agizo la mungu kwa kwenda misri ili kuwakomboa waisraeli huku akipanda punda yeye mkewe na mtoto wao kuelekea huko katika usiku huo mjumbe wa mungu akamtokea na kutaka kumuua msa ndipo mkewe spola wa halaka alichukua jiwe lenye makali na moja kwa moja kukata govi la uume wa mtoto wake na kumtupia miguu ni msa huku akisema hakika wewe u bwana harusi wa damu kwangu mimi kutoka sura ya nne mstari wa ishirini na tano ukweli wa kifungu hicho ni kwamba hata mtoto wa musa asingeliweza kuchukuliwa kama sehemu ya watu wa mungu ikiwa kama asingelipokea tohara hivyo mungu alikuwa amuue mungu alisema kwamba waisraeli wasingeweza kuhesabiwa kuwa ni watu wake ikiwa kama wasingetahiliwa tohara katika agano la kale ilikuwa ni alama ya kujumuisha katika watu wa mungu mungu alitaka kumfanya musa aelewe hili hivyo mkewe kwa haraka alishika jiwe gumu lenye makali na kukata govi za ya zunga la mwanawe na kuibwaga miguuni pake akisema hakika wewe ni bwana harusi wa damu kwangu mimi mungu alitaka kumuua msa kwa sababu ya mtoto wake asiyetahiliwa hata ikiwa mtu ni wa uzao wa abrahamu ataondolewa mbali ya waisraeli ikiwa hatokuwa ametahiliwa ni yule aliyetahiliwa tu ndiye atakayeweza kula pasaka ya mwana kondoo kwa mfano huu wale watu waliotahiliwa kiroho ndio watakaoshiriki meza ya bwana mkate na divai wasiwaamini hii kamwe hawatoweza kuungana na haki ya mungu na hivyo hawatoweza kushiriki utukufu wa mungu mtume paulo alikuwa ni myahudi alitahiliwa alipofikia siku ya nane baada ya kuzaliwa na alilelewa chini ya gamalieli ambaye alikuwa maarufu sana wakati huo wa agano la kale hivyo paulo alielewa fika kwa nini yesu kristo alibatizwa katika mtu ya yorodani na ni kwa nini ilimpasa afe msarabani hivyo aliweza kuihubiri injiri ya maji na roho ikiwa na uhakika zaidi na ndiyo maana alisema tohala ni ya moyo katika roho sula ya mstari wa 29. bila shaka mtume paulo alimzungumzia zaidi mala kwa mala juu ya kifo cha yesu msalabani kwa nini kwa sababu ingawa yesu alifanya tohala yetu ya rohoni kwa kuzichukua zambi zetu zote ikiwa kama asingelitolewa sadaka pale msalabani kwa maneno mengine ikiwa asingelipokea hukumu basi tusingeweza kuokolewa na ndiyo maana paulo alizungumzia juu ya msalaba mala kwa mala ya kupasa uelewe zaidi kwamba msalaba ni hitimisho na mjumuisho wa tohala ya kiroho hata hivyo wakristo wengi nyakati hizi hawana hata wazo kidogo juu ya uwiano uliyopo kati ya ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani na hivyo wataangamia jehanamu ikiwa nguvu ya imani katika tohala ya kiroho ingeliweza kurithiwa kutoka kizazi kimoja hadi kingine basi ukristo wa leo usingeliweza kufikia hatua hii iliyopo baadhi ya watu wanajawa na shukulani pale wanapokutana na yesu mara ya kwanza lakini baada wanakata tamaa kutokana na udhaifu wao usiokwisha na hivyo kuishia kuwa watenda dhambi zaidi siku hadi siku miaka kumi yaweza kupita baada ya kumwamini yesu kwa mara ya kwanza lakini wanaishi kuwa watenda dhambi wakuu je wataweza kuwa wenye dhambi baada ya kumwamini yesu kweli huimba tenzi zenye maneno kama haya kulia hakutonisaidia ingawa uso wangu umepakaa machozi ambayo bado hayatoweza kuondosha hofu yangu hayatoweza kutakasa zambi za miaka yote kulia hakutoweza kuniokoa imani katika kristo ndiyo itakayoniokoa hebu basi acha nimwamini mwokozi aliyeniokoa niamini kazi aliyoitenda kwa mkono wake bwana anisaidie kupiga mbio imani katika kristo ndiyo itakayoniokoa hebu kulia hakutoniokoa imani katika kristo ndiyo itakayoniokoa lakini haya ni maneno tu usali huku wakibubujikwa na machozi ila mala wanapotenda dhambi husema mungu tafadhali unisamehe ulikwisha nisamehe sasa mara hii na ahidi nitakuwa mwema toka sasa mkristo anapotenda dhambi huanza kutubu akilia na kuomba msamaha na baadaye huhisi kuwa vyema lakini mtu huyu ayarudia jambo hili miaka hata miaka huanguka na kuwa mwenye dhambi moyoni mwake kuliko mwanzo wakati alipomwamini yesu miaka kumi iliyopita mtu wa aina hii huanza kujiuliza kwa hasira kwa, kwa nini nilimwamini yesu mapema namna hii ningelimwamini pale nifikapo umri wa miaka semanini au punde tu kabla ya pumzi yangu ya mwisho nimemwamini mapema sana hii yote ni kwa sababu alinipenda kuishi sawasawa na mapenzi ya mungu lakini ameshindwa kwa kila dhambi ya mtu ni lazima iwepo hukumu na ndiyo maana yesu alibatizwa na kuhukumiwa msalabani kwa kumwaga damu yake yenye thamani ili kwamba aweze kutuokoa toka dhambini alifufuka tena toka kifoni siku ya tatu mungu baba alimfufua yesu mtu anayeamini tohala ya kiroho ataweza pamoja na uzima kuieneza injili tohala ya kiroho ni ushuhuda wa kuwa tumefanyika watoto wa haki ya mungu ubatizo wa yesu ni ushuhuda wa dhambi zetu kutwika juu yake na damu yake yenye thamani pale msalabani ni ushuhuda pia kwamba alikwishalipa mshahara wote wa dhambi zetu zote kwa kupokea hukumu kwa niaba yetu je unamwamini yesu hali bado ni mwenye dhambi moyoni basi hiyo ni imani ya mzushi tito sula ya tatu mstari wa kumi hadi mstali wa kumi na moja inayotamka kwamba mtu aliyemzushi baada ya kumwonya mara ya kwanza na mara ya pili mkatae ukijua ya kuwa mtu kama huyo amepotoka tena atenda dhambi maana amejihukumu kuwa hatia yeye mwenyewe wale wenye imani za uzushi ni wenye kujihukumu nafsi zao wao husisitiza ya kuwa ni wenye dhambi hata pale wanapotisha kwa kifo ni wenye mioyo migumu kubadilika katika upotofu wao mungu anawaambia wenye dhambi hawa ninyi wazushi ni wenye dhambi si watoto wangu na mtakwenda jehanamu kwenye moto wa milele wale wenye kumwamini yesu huku bado hawajabadilika haki ya mungu au ile tohala ya kiroho itokanayo na ubatizo wa yesu na damu yake ni wakristo wazushi na wenye dhambi wakubwa wasiozijua kusema kwamba wao ni wenye dhambi mbele za mungu wenye dhambi wasioamini haki ya yesu hawatoweza kuingia ufalme wa mungu wale waliokwisha kuwa wenye haki baada ya kumwamini yesu wana ushuhuda wa kuipokea tohala ya kiroho katika mioyo yao wafuatavyo ni vithibitisho yesu ni mungu alikuja katika mwili wa mwanadamu alibatizwa na kumwaga damu yake msalabani yesu alikuja duniani na kubatizwa na yohana mbatizaji ili aweze kubeba dhambi za dunia alipokea hukumu hiyo msalabani ili kuweka imani bora kwa wale wenye kuwaamini tohala ya kiroho alifufuka kifo siku ya tatu na kuweka kuwa mwokozi wetu aliye hai huu ndiyo wokovu sahihi katika haki ya mungu ambao hautokani na damu yake tu bali kwa maji damu na roho mtakatifu yote haya ni uthibitisho wa ushuhuda wa tohala ya kiroho wenye kuonyesha wazi wokovu kamili kwetu wapendwa wa kristo kubali mioyoni mwenu kwamba wokovu haukuwezeshwa kwa damu ya yesu pekee bali kwa maji na damu na roho mtakatifu mungu alikwisha kuondoa mbali dhambi za dunia na kufuta kabisa hukumu yetu siyo ondoleo la dhambi za dunia na kufuta kabisa zambi zetu si kuondolea mbali zambi zangu tu bali hata zambi za dunia alizibeba zote kwa njia ya ubatizo wake na damu yake kwa kupokea tohala ya kiroho kutamasaidia yeyote anayeamini haki ya mungu ambayo ilikamilishwa na yesu aliyekuja kwa maji na damu zambi zote za dunia zimekwisha ondolewa mbali kwa ubatizo wa yesu kwa yohana sasa wale wote wenye kuamini tohala ya kiroho hawotoozea tena kuwa na dhambi moyoni mwao yesu alifufuka tena katika wafu na kuziinua nafsi zetu zilizokuwa zimekwisha potea kwa dhambi kwa haki yake mungu anatutazama tuwe na injili ya ubatizo wa yesu damu yake na roho ili tuweze kuokolewa kwa tohala ya kiroho tohala hii ya kiroho ni mpango wa mungu katika yesu hata kabla ya uumbaji kwa wale wote waaminio hivyo basi ninyi nyote mnaoamini haki ya mungu nimekwisha kupokea pia tohala ya kiroho mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbjli org