wale wapokeao baraka za mbinguni kwa imani walumi sula ya nne mstali wa kwanza hadi mstari wa nane basi tusemeje juu ya ibrahimu baba yetu kwa jinsi ya mwili kwa maana ikiwa ibrahimu alihesabiwa haki kwa ajili ya matendo yake analo la kujisifia lakini si mbele za mungu maana maandiko yasema ibrahimu alimwamini mungu akahesabiwa kwake kuwa haki lakini kwa mtu afanyaye kazi ujila wake au kuwa neema bali kuwa ni deni lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemhesabia haki asiyekuwa mtaua imani yake mtu huo imesababiwa kuwa haki kama vile daudi aunenavyo uheli wake mtu yule ambaye mungu amemhesabia kuwa na haki pasipo matendo heli waliosamehewa makosa yao na waliositiliwa zambi zao heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambi heli kwao waliofutiwa dhambi zao nampa bwana shukulani kwa kuokoa nafsi nyingi nyakati hizi bibilia inazungumzia juu ya watu walio na heli katika walumi sula ya nne hivyo ningependa kuzungumzia juu ya wale waliona heli pia kama vile daudi anenavyo uheli wake mtu yule ambaye mungu amemhesabu kuwa na haki pasipo matendo heli waliosamehewa makosa yao na waliositiliwa dhambi zao Heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambi walumi sula ya wa sita, wa hadi bibilia inazungumzia juu ya wale wote waliobarikiwa na mungu wenye heli wa kweli ni wale ambao dhambi zao zimefutwa mbele ya mungu na ambao bwana hatowahesabia dhambi tena kabla ya kwenda kwa kina katika maandiko hebu tuchunguze hali zetu kwa sasa kama zilivyo bibilia inazungumzia juu ya watu wenye haki waliopokea ondoleo la dhambi zao hebu tena tufikili ikiwa kama nasi tuna dhani ya heli au ra hakuna hata mmoja duniani asiyetenda dhambi wanadamu hutenda dhambi nyingi na kuvwa kama wingu nene kama ilivyoandikwa katika isaya shula ya 44 mstari wa 2hib hakuna yeyote awezaye kukwepa hukumu ya haki itokayo kwa mungu pasipo rehema ya yesu kristo tumekombolewa kwa dhambi zetu na hukumu ya mungu kwa njia ya ubatizo wa yesu kristo na damu yake msalabani zaidi ya yote sasa tunaweza kuwa na uzima kwa kuwa yesu kristo amejitoa sadaka je ingewezekana kweli kwa yeyote kutotenda dhambi kweli katika dunia hii kwa maisha yake yote hata ikiwa kwa mtu ambaye tayari amekwisha kupokea ondoleo la dhambi au la bado hatajaendelea kutenda dhambi maishani mwake mote kwa kuwa basi tunaendelea kutenda dhambi pasipo hata kujielewa hatima yetu ilikuwa kupokea hukumu kwa sababu ya dhambi hizo naamini ukweli wa mtu mwenye dhambi katika ikiwa ni ndogo kiasi gani atakwenda jehanamu kwa nini kwa sababu bibilia inasema kwamba mshahara wa dhambi ni mauti walumi sura ya sita mstari wa ishiri na tatu mshahara wa dhambi hata ule vipi ni lazima ulipwe kwa dhambi kusamehewa pale tu mtu anapolipa gharama yake dhambi huleta hukumu tu tunaishi kati ya, kati ya lindi la kila aina ya dhambi zote kubwa na ndogo kwa aina yake dhambi za kutoka na upumbavu zitendwazo kwa kufahamu na zile zitokanazo na udhaifu kusema kweli hatuwezi kujizuia kutenda bali kukili mbele za mungu ijapokuwa tunakuwa hodari kujitetea mbele zake je unakubaliana na mtazamo huu si vyema kwetu kukataa kukili dhambi zetu ingawa zote zimekwisha samehewa kila mmoja imempasa kukili mambo ambayo yampasa kukubali kuwa kayatenda ni wenye haki tu ndiyo wawezao kumsifu bwana wenye haki ambao zambi na uovu wao umesamehewa na kustiliwa ndio wasio na haki binafsi hivyo humpa mungu shukulani hatuwezi kujizuia kumshukuru mungu kila saa na kila dakika kila tunapokuja mbele zake kwa kuwa bwana ameondoka mbali zambi zetu zote ijapokuwa zambi hizo ni kubwa kama wingu nene tunamshukuru bwana aliyeondoa mbali zambi zetu wa kubatizwa kwake na yohana mbatizaji katika mtu yorodani na kupata hukumu juu ya msalaba kwa ajili yetu kama bwana asingelichukua dhambi zetu zote juu yake kwa njia ya ubatizo au kama asingesurubiwa na kufa ili kulipa mshahara wa dhambi je kweli tungekosa heshima kwa kumwita yeye kuwa ni baba tungewezaje kumsifu bwana tungewezaje kulisifu jina la mungu na kumshukulu kwa zawadi ya wokovu na kumtukuza yeye haya ni kutokana na zawadi ya rehema za mungu sisi tukiwa watakatifu twaweza kumsifu bwana na kumshukulu katika wakati huu kwa kuwa dhambi zetu tayari zimekwisha futiliwa mbali kwa njia ya sadaka ya kristo na ule ukweli wa bwana kubeba dhambi zetu zote zikiwemo dhambi za ndogo kama punje ashaili twaweza kumsifu bwana ingawa tumekwisha samehewa dhambi zetu kamwe hatuwezi kuwa wakamilifu kwa matendo yetu huku tukiishi hapa duniani wote na dhaifu lakini sisi tuliowenye haki twa msifu bwana aliyelipa mshahara wa dhambi zote za wasiowataua kwa rehema zake je bado umo katika kiza haijalishi ni aina gani ya kiza lililopo tanda ikiwa utakubali na kukili hata dhambi iliyo ndogo mbele ya mungu ikiwa utakili kwamba umetenda dhambi mbele za mungu na ikiwa utatamani kwamba bwana ndiye aliyezibeba zambi zetu zote ukweli wa bwana utakuruhusu kumsifu na kumshukulu yeye tunakuwa watakatifu tusioweza kujizuia kumshukulu na kumsifu yesu kristo kwa sababu ya rehema zake na msamaha wa dhambi zaidi ya yote tunakuwa wamwabuduo mungu baada ya kupokea rehema na ondoleo la dhambi mioyoni mwetu ikiwa tumefanywa kuwa wenye haki pasipo matendo basi hiyo ndiyo zawadi ya mungu basi tusemaje juu ya ibrahimu baba yetu kwa jinsi ya mwili kwa maana ikiwa ibrahimu alihesabiwa haki kwa ajili ya matendo yake analo la kujisifia lakini si mbele za mungu maana maandiko yanasema ibrahimu alimwamini mungu akahesabiwa kwake kuwa haki lakini kwa mtu afanyaye kazi ujila wake hauhesabiwi kuwa ni neema bali kuwa ni deni lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye anamhesabia haki asiyekuwa mtaua imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki walumi ya wa kwanza, hadi wa hadi dhambi za wanadamu zinafutwa baada tu ya kulipa mshahara wake je unahakika kwamba dhamili yako ni safi ukiachilia mbali ya aina gani ya dhambi dhamila zetu zaweza kutakaswa ikiwa tu baada ya kulipia mshahara wa dhambi sisi wenye dhambi hatuna uchaguzi zaidi ya kufa lakini bwana alikufa kwa ajili ya dhambi hizi kwa hivyo wenye dhambi walifanywa kuwa wenye haki kwa kuondolewa katika walumi sula ya nne paulo alisema kwamba wenye dhambi waliyookolewa na yesu kristo aliyebeba dhambi zote za dunia juu yake katika yorodani na kusurubiwa kwa hukumu ya dhambi zao akimtumia ibrahimu baba wa imani aliyeamini maneno ya mungu kama mfano bibilia inasema kwamba ibrahimu alikuwa mwenye haki kwa sababu alimwamini mungu hakuokolewa kwa matendo yake bali kwa imani ya neno la mungu kwa hiyo mungu alimhesabu haki ibrahimu alipata wokovu kwa kunyamaza maneno ya mungu akawa baba wa wale wote wanaoamini alifanywa kuwa mwenye haki kwa kuyaamini maagano ya mungu uokovu wa dhambi ni upi na lehema ya mungu ni ipi iliyo juu yetu sisi wenye dhambi hebu basi tufikili juu ya hili ili tuweze kuainisha kwa uwazi lakini kwa mtu afanyaye kazi ujila wake hauhesabiwi kuwa neema bali ni deni alumsua yamsta mstari huu unazungumzia juu ya wokovu wa mungu wenye kutuokoa toka dhambini unazungumzia juu ya ondoleo la dhambi lakini kwa mtu afanyaye kazi ujila wake huhesabiwi kuwa ni neema bali kuwa ni deni ikiwa mtu anampokea mshahara kwa kazi yake je utachukulia mshahara huo kuwa ni neema au deni paulo mtume anaelezea wokovu akitumia ibrahimu kama mfano ni halali kwa mtu aliyefanya kazi kupokea mshahara kwa kazi aliyofanya hata hivyo ikiwa imefanywa kuwa wenye haki watakatifu ijapokuwa hatukuishi maisha yaliyo manyofu ni kwa njia ya kipawa cha mungu na si kupitia juhudi zetu lakini kwa kuwa afanyaye kazi ujila wake hauhesabiwi kuwa ni neema bali kuwa ni deni ya ene, wa wokovu kupitia msamaha wa dhambi unatokana na ubatizo wa bwana na kumwaga damu yake kwa sadaka uokovu uliwezekana kupitia rehema na kalama ya ondoleo la dhambi mwanadamu hawezi kujizuia kutenda dhambi hivyo husukumwa kukili kwamba ametenda dhambi mwanadamu hawezi kamwe kujitakasa binafsi dzambi alizotenda haijalishi ni kwa namna gani za mafundisho ya kiroho awezayo kuamini au ni kwa jinsi gani awezavyokuamini au ni kwa jinsi gani awezavyokuwa na juhudi ya kusali na kuomba kwa ajili ya dzambi hizo njia pekee kwa mwenye dzambi kuweza kutakasa zambi zake ni kuamini wokovu unenao kwamba bwana alichukua zambi za dunia juu yake kwa kubatizwa na yohana mbatizaji katika mtu ya yorodani na alisulubiwa ili kupokea hukumu kwa ajili ya zambi wenye zambi hawana hadhi ya kuweza kulipia dhambi zao kwa njia ya aina yoyote ya sadaka waitoayo binafsi kile ambacho mwenye dhambi awezacho kukifanya ni kuamini uokovu kupitia kusamehewa dhambi kitu pekee wawezacho kutegemea ni rehema ya mungu kwa kupokea ubatizo katika mto yorodani yesu alibeba dhambi zote kwa njia iliyosekahili na kwa kujitoa sadaka msalabani wenye dhambi waliookolewa toka dhambini mwao ii imejumuisha dzambi ndogo tutendazo kutokana na udhaifu wetu chini ya uragai wa shetani na dhambi kubwa mfano wa mlima mrefu hivyo basi wenye dhambi walipokea wokovu kwa imani ya ubatizo na damu ya yesu kristo kupitia lehema bule ya wokovu sisi tuliyo na dhambi hasa tu wenye haki ondoleo la dhambi limetolewa kwa lehema na kipawa tu paulo mtume anazungumzia namna ya mwenye dhambi alivyookolewa kwa dhambi zake zote lakini kwa mtu afanyaye kazi ujila wake hauhesabiwi kuwa ni neema bali ni deni anaelezea rehema ya uokovu wa kulinganisha na juhudi za kimwili ikiwa mwenye dhambi baada ya kufanya kazi mbele za mungu akisema amepata uokovu toka dhambini basi hapa ili zizawadii au karama ya mungu bali ni kutokana na kisa cha kazi alichotenda ondoleo la dhambi linatolewa kwa rehema ni kama karama au zawadi tu hakuna hata matendo yetu yaliyojumuishwa katika lehema hiyo ya mungu wokovu toka dhambini ni zawadi ya mungu kwetu ambayo tunaipokea je ndiyo au siyo ndiyo ilivyo hatuna la kuchukua bali kuangamia kwa sababu ya dhambi zetu hata hivyo yesu kristo mwokozi wetu alibeba dhambi zetu zote juu yake wa kubatizwa na yohana mbatizaji katika mto yorodani tunapookolewa toka dhambini kwa kuamini ukweli wa yesu kristo tulipaa mshahara wa dhambi na kufa kwa ajili yetu alitutakasa kwa kuzichukua dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na kwenda msalabani kusulubiwa hivyo kutuokoa yoyote haya yametokana na rehema za uokovu wa yesu kukombolewa kwetu kuliwezekana kwa kupitia rehema ya mungu ni zawadi ni bule kwa wenye dhambi waliookolewa kwa upendo wa mungu dhidi yao yesu alizichukua zambi zetu zote kwa njia ya ubatizo wake na kuwaokoa wenye dhambi kwa dhambi zote za dunia kwa njia ya hukumu kwa kusulubiwa kwake lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemuhesabia haki asiyekuwa mtauwa imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki walumi sura ya wa kabla ya kuzungumzia juu ya mtu afanyaye kazi usemi walakini kwa mtu asiyefanya kazi unamaanisha kwa wale ambao wasiyotenda uadilifu kwa niya ya kuwa wenye haki paulo anaendelea kwakusema bali anamwamini yeye ambaye amehesabiwa haki asiyekuwa mtauwa imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki hapa anatuambia asiyekuwa mtaua kama mfano katika kuelezea haki ya mungu nini maana ya asiyekuwa mtaua ni yule asiyeweza kusimama mbele ya utakatifu wa mungu ambaye anayeishi maisha yasiyo manyeofu hata mwisho wa pumzi yake ambapo ni kinyume na mtaua neno hili linashikilia mtu atendaye dhambi mbele za mungu mpaka siku ya mwisho wa kifo chake ni kweli kwamba watu wamezaliwa wakiwa na wingi wa dhambi zaidi ya yote ilikuwa ni asili ya kweli ya wanadamu kwa hatima yao kupokea hukumu ya mungu kutokana na dhambi zao hata hivyo imeandikwa lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemhesabia kuwa haki hapa usemi lakini kwa mtu asiyefanya kazi maana yake ingawa si mtaua je sisi ni wataua hapana bwana anasema kwetu tusiotaua wewe hauna tena dhambi na ni mwenye haki bwana alibeba mshahala wa dhambi zetu zote na kulipa je unamwamini yesu kwamba alikwishalipa lipa mshahala wote kwa wanaoamini injili yake wahesabiwe haki ni kweli unaamini hiyo ninyi ni watu wenye haki hamna tena dhambi kwa kuwa mlikwisha zifuta pale mlipobatizwa na yohana mbatizaji na kukumiminiwa kwa aliye yenu msalabani mungu alibeba dhambi za wasiowataua katika dunia hii kwa njia ya ubatizo wa yesu ambapo wanadamu wote si siowataua mungu alimtuma mwana wake pekee na kubeba dhambi zote za ulimwengu na kusulubiwa baada ya watu hao mungu alikamilisha yote mawili sheriya isemayo mshaala wa dhambi ni mauti na sheliya ya upendo wa mungu kwa watu wake mmoja aliokoka wenye dhambi wote kwa dhambi zao mungu anasema ndiyo wewe huna tena dhambi mwana wangu wapekee ndiye aliyekuokoa ulimwengu ulikwisha kuokolewa kwa wale wote wenye kuamini kwamba yesu alibeba dhambi duniani katika mtu ya yodani kupitiya tendo lake la hakika kwa niaba ya wenye dhambi kwa hiyo wamefanywa kuwa haki kwa mungu wataua mungu anasema kwamba wao ni watu wake wasio na dhambi ingawa si wataua kila anapozingatia imani zao katika uokovu wa bwana heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambi mungu anatuhitaji sisi tusio wataua akisema lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemuhesabia haki asiyekuwa mtaua imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki je tunatenda mema hatutendi ila kuna udhaifu wa kutenda dhambi ingawa mungu bila kujali alituokoa kwa kalama ya wokovu tunaamini wokovu wa bwana hujulikanao kama ubatizo na damu ya yesu yatupasa kuishi kwa imani katika wokovu wa bwana hatimaye tuna msifu bwana na kumshukulu kwa dhawadi yake ya upendo na rehema ya uokovu toka dhambini tulijua vile kwa hiali yake alivyolipia mshahara wote wa dhambi zetu sisi tusio wataua hatuwezi kumshukulu ipasavyo kwa hakulipia kwake mshahara wa dhambi zetu kupitia ubatizo na msalaba pale tunapohisi kuwa si wataua mbele za mungu hata hivyo hatuwezi kutoa shukulani zetu vile ipasavyo kwa rehema hiyo ya mungu ikiwa bado tunadhani si ni wataua mtu anayemwamini yesu kristo anayewafanya wale wasiowataua kuwa na haki imani yake inahesabiwa kuwa ya haki wale wote wanaoamini ukombozi na hukumu na ya yesu ambayo inawafanya kuwa na haki kupokea zawadi ya mungu hakuna yeyote aliyemtaua mbele za mungu kwa kuwa kwa kuwa watu wote hutenda makosa mbele wakijaribu kuishi maisha ya utaua ukweli wa kwamba wanadamu hawawezi kujizuia kutenda dhambi kuthibitisha kutokuwa na utauwa huo hivyo basi mimi ninaishi kwa imani katika uokovu wa mungu ijapokuwa si mtaua kuishi kwa imani hakuna maana ya kuishi vile upendavyo ipo njia fulani ya kuishi kwa imani amtu aliye mwenye haki kwa imani kila siku njiri ya wokovu na yesu inahitajika kwa waliozaliwa upya mara ya pili kwa nini kwa sababu matendo yao si yakitaua hapa duniani na hivyo hawawezi kujizuia kutenda dhambi maishani mwao pote kila mtu imempasa kusikiliza habari njema isemayo yesu alibeba dhambi zetu zote duniani kwa njia ya ubatizo wake na damu yake waisikie na kuitafakali njiri hii kila siku ndipo basi roho zao zitaweza kuishi na mara kwa mala kuimalishwa kama chemichemi lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amhesabia haki asiyekuwa mtaua imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki ni kwa watu gani ujumbe huu upo ujumbe huu umelengwa hasa kwa wale wote tuliopo duniani hapa tukiwemo mimi na wewe bibilia inatueleza kwa undani namna adamu alivyofanywa kuwa mwenye haki lakini kwa mtu afanyaye kazi uokovu wa mungu haustahili na wala haukubali na badala yake huukataa mtu huyu hawezi kushukulu injili kwanza kabisa kile mstari huu wa nne inachokielezea mtu afanyaye kazi ambapo hajaribu kutenda mema ili aingie ufalume wa mbinguni aina hii ya mtu awezi kamwe kushukulu sadaka ya yesu kwa nini kwa sababu kutenda kazi nyingi za kimaadili huku akifanya sala za toba ili asamehewe kwa zambi zake za kila siku na kwa jinsi hiyo yeye hudhani kwamba hapaswi kuwa na shukulani kwa lehema za mungu ambazo ndiyo iliinjili kutokana na juhudi zake kwa kiasi fulani katika kupokea msamaha wa dhambi zake kwa hiyo mtu huyo hawezi kupokea dzawadi ya uokovu wa mungu bibiliya inasema lakini kwa mtu asiyefanya kazi bali anamwamini yeye ambaye amemwhesabia haki asiyekuwa na mtauwa imani yake mtu huyo imehesabiwa kuwa haki ya wa maana yake ni kwamba bwana alituokoa kikamilifu sisi wale tusiyowataua ambao dhambi zetu zisingeweza kusamehewa kwa matendo yetu mema pia inaonyesha lehema ya mungu iliyothibitishwa kwa wenye haki waliookolewa kwa kupokea ondoleo la dhambi lakini kwa mtu asiyefanya kazi huchukulia rehema ya mungu kuwa ndiyo rehema hasa walumi sura ya nne mstari wa tano inamhusu yule anayemkubali mungu na kuamini maneno yake kama ilivyo kwa abrahamu tunamwamini bwana aliyeokoa wasiowataua wapo aina mbili za watu kati ya wakristo wale ambao bado wafanyao kazi ili waweze kusamehewa dhambi zao na wale ambao waliokombolewa ipasavyo kutokana na dhambi zao kama ilivyoandikwa katika mistari ya nne na tano mtu afanyaye kazi na ujila wake hauhesabiwi kuwa neema bali kuwa ni deni hukataa rehema ya ondoleo la dhambi kwa sababu yeye huja mbele za mungu akiwa na matendo yake baada ya kumwamini yesu watu hawa, hawatoweza kujizuia kuwa wenye dhambi kwa kuwa wanaweka mbele matendo yao kwa mungu fundisho la kanuni ya kuhesabiwa haki ni fundisho la kristo lenye kutamkwa kama muumini aweza na imempasa kujitakasa hatua kwa hatua kwa viwango hadi siku ya mwisho kifoni inapelekea wanaoiamini injili zawadi ya ondoleo la dhambi na hatimaye kupingana na mungu bibilia haisemi kwamba mtu aweza kuwa mwenye haki hatua kwa hatua kupitia viwango wale wote wenye kujaribu kujitakasa hatua kwa hatua kupitia viwango kwa kusali sala za toba kwa kutenda mema na kwa kuhifadhisha uchafu wao ni wale wafanyao hizi hawa ndio watu wanaostahili kwenda jehanamu wakiwa na waandishi wa shetani hawatoweza kuhesabiwa haki kwa sababu wamemkataa rehema ya bwana hakuna kati yetu aliyemtaua hata hivyo wapo watu wengi wanafuata na kuamini mwelekeo usio wa kweli katika nyakati hizi wao huwaamini kwamba dhambi zao halisi husamehewa pale wanapotubu kila siku wakijua kwamba yesu alitakasa zambi zote za asili na zile za nyuma hufanya hivi kwa kuwa huduma kwao wao kiasi fulani wataua hujionyesha hadhalani juu ya uzuli na usafi wa matendo yao mbele ya yesu hatimaye hukosa ondoleo la dhambi ambalo ni zawadi ya mungu niyupe aliye na heli watakatifu waliokombolewa kutokana na dhambi zao wamekuwa wenye haki kwa kuwa na imani katika yesu jibu la swali ni aina gani ya watu wenye kuwa na haki na kama ifuatavyo mtu anayetambua na kukubali juu ya udhaifu wake ana nafasi ya kuwa mwenye haki kwa imani katika wengine ni wale tu wasio na uwezo wa kuwa wema wema kwa kutenda mema kufanya maombi kufuta atua na wale wote walio maskini wa roho ndio watakaopokea ondoleo la dhambi toka kwa yesu watafanywa kuwa wenye haki watu hawa hawafanyi chochote kilichochema mbele za mungu kitu pekee walichofanya kwa uamzi na kukili kusema nimetenda dhambi mimi ni mwenye dhambi nisiyeweza kujizuia au kuchagua bali kwenda jehanamu ninakapokufa ndimi yesu kristo atakapompa zawadi ya wokovu kamili aliyoukamilisha amini ule ukweli wa bwana kubatizwa na yohana mbatizaji mto yorodani ili kubeba dhambi zote za dunia na kusulubiwa kwake ambako kwa hakika ndiko kunakowezesha wenye dhambi kuokolewa kutokana na dhambi zao zote mioyoni mwao wanaoamini hivi kwa baraka za kuwa watoto wa mungu ni zawadi mungu kwa wote wenye dhambi kuokolewa toka dhambini mbele za mungu na mshukulu bwana yesu kristo kwa kutukomboa toka na kuangamia katika mstari wa sita paulo mtume anaelezea juu ya mtu aliyebarikiwa na mungu pasipo matendo anafafanua sehemu tatu zifuatavyo juu ya kwanza mtu afanyaye kazi na pia mtu asiyefanya kazi bibilia inasema kama vile daudi anenavyo uheli wake mtu yule ambaye mungu amemwhesabia kuwa haki pasipo matendo heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambi walume sula ya yani 4 mstari wa sita hadi mstari wa nne kutohesabiwa dhambi na bwana hakumaanishi kwamba mungu hamuhesabii mtu huwa asiye na dhambi ingawa bado ana dhambi bali maana kamili ya kweli ni kwa mtu huyo ni kweli kama dhambi mungu anamtambua juu ya baraka za wanadamu watu ambao wamesamehewa dhambi zao zote ni wenye furaha je hii sivyo hakuna mwenye furaha kama sisi hakuna mwenye furaha kama mtu aliyepokea ondoleo la dhambi maana yake ni kwamba yeyote yule mwenye dhambi hata ikiwa ni ndogo kama punje ya shaili bado atahukumiwa na mungu na kuwa mwenye hawezi kuwa wa furaha hata kidogo hata hivyo wenye haki ni wenye furaha kwa sababu wanaloondoleo la dhambi mungu anasema heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambi walumi sula ya wa hamhesabii dhambiwaliositiliwa dhambi zao maana yake ni kwamba bwana alifuta zambi zote za wanadamu daudi alisema heli waliosamehewa makosa yao heli wale ambao makosa yao yamesamehewa ingawa bado wanaendelea kutenda zambi siku hata siku hapa duniani bado ni wenye haki waliopokea ondoleo la dhambi waliokolewa kutokana na dhambi zao za maisha kupitia yesu kristo ni wenye haki na hakika ni wenye furaha ela waliostiliwa ambi zao pili mtu gani aliye na fulaha heli waliosamehewa makosa yao na waliositiliwa dzambi zao mala zote sisi hutenda dhambi lakini nini maana ya mtu kusitiliwa dhambi zake ambazo ndizo yesu alizibeba kwa ubatizo wake na kusulubiwa kwake hivyo basi je mungu atatuhukumu je dhambi za wenye dhambi zimesitiliwa hatutohukumiwa kwa kuwa yeye alibeba dhambi zetu kamwaga damu yake msalabani na kufa kwa ajili yetu kwa kuwa tu ndani yake heli yao wale ambao dhambi zao zimesitiliwa kifo ambacho ni mshahara wa dhambi hakiwi juu ya yetu kwa kuwa yesu alikwishazibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake haleluya tunafurahia jeye tuna dhambi hapana wee wasiyo mjua yesu kristo aliyekuja kwa maji na damu wala hawafahamu kuwa dhambi zote za dunia zilitwikwa juu yake alipopokea ubatizo katika mto ya yorodani kila mara ndiyo watakaokuwa na dhambi ingawa wao hujiona wanamwamini yesu kikamilifu hata hivyo wale wenye kufahamu juu ya kweli wa wokovu na huuamini hawana tena dhambi heli yao wale ambao wamemtwika dhambi zao zote yesu kristo katika ubatizo wake wa roho mba, kwa yohana mbatizaji ni nani aliye na furaha zaidi katika ulimwengu huu heli yao wale walio na mwokozi kwa ingawa wana udhaifu heli yao wale wenye kumwamini yesu mwokozi aliyebeba dhambi zao zote zikiwemo hata ndogo na aliyesulubiwa kuhukumiwa kwa niaba yao heli mtu yule ambaye bwana hamwhesabii dhambi heli yao wale wenye kuamini ukweli wa wokovu na kuwa na mchungaji mwema kwao tatu daudi alisema heli mtu yule ambaye bwana hamuhesabii dhambisisi tuliyo na ondoleo la dhambi ni wenye haki ikiwa tu dhaifu kimwili miili yetu bado huendelea kuwa dhaifu ingawa tu wenye haki kwa imani je bwana alizichukua dhambi zako zote kupitia ubatizo wake je bwana atatuchukulia kama watu kwa kuhukumiwa hapana bwana hakukubaliani na kuwa sisi tuhukumiwe ingawa si wakamilifu na dhaifu kwa nini bwana hatuhesabii dhambi kwa sababu tayari amekwisha lipa mshahala wa dhambi na kuhukumiwa kwa niaba yetu bwana hakumbuki dhambi zetu sisi tulio wenye haki kwa imani au hata kutuhesabia hukumu heli yake mtu yule aliyefanywa haki kwa imani heli yake yule mtu aliyezaliwa upya kwa maji na kwa roho yohana ya wa mara nyingi tunashughulikia zaidi na mambo ya dunia na kupoteza baraka za mungu huku tukisahau kweli kwamba mungu alituokoa na kutubariki tunaweza kwenda kinyume ikiwa tutapoteza rehema yake yatupasa kuwa na rehema ya mungu katika fikira zetu kila wakati uokovu wa mungu utaendelea kuwemo ndani ya wale wote wenye kuamini roho mtakatifu wa mungu huweka makazi ndani ya wale wote ambao dhambi zao zimefutwa ni wenye haki pekee ndio wasiyohukumiwa na mungu heli yao wale wasiyohukumiwa na mungu katika dunia hii na hata katika ufalume wa mbinguni kwa nini kwa sababu kuwa watahesabiwa haki na kuwa wenye haki kwa mungu wakipokea upendo wake na hatimaye kuwa watoto wake tumebalikiwa kwa imani heli yao wale watakaokuwa wenye haki kwa imani je waliozaliwa upya mala ya pili ni wenye heli mbele za mungu ndiyo paulo mtume alisema furahhini siku zote ombeni bila kukoma mshukuluni kwa kila jambo maana hayo ni mapenzi ya mungu kwenu katika kristo yesu wa kwanza sura ya tano, wa sita, hadi wa kwa kuwa alibalikiwa kwa imani akiwa ni wa uzao wa ibrahimu baba wa imani sisi nasi tuzo wa ibrahimu ibrahimu aliokolewa kwa imani katika neno la mungu kama kufanyavyo sisi leo hii mungu alizungumza na ibrahimu usiogope abrahamu mimi ni ngao yako na sababu yako kubwa sana mwanzo sula a 15 mstari wa kanza lakini abrahamu akasema bwana mungu utanipa nini mimi naenda zangu hali sina mtoto na miliki nyumba yangu ni huyu eliezeli mdameski ikaendelea kusema tazama hukunipa uzao na mtu aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye mrithi wangu ndipo neno la bwana likamnjia likinena huyu hata kurithi akamletea nje akasema tazama sasa mbinguni kazihesabu nyota kama ukiweza kuzihesabu akamwambia ndiyo utakavyokuwa uzao wako akamwambia bwana naye akamuhesabia jambo hili kuwa haki kwa njia hii aburahamu aliamini maneno ya mungu je wewe nawe waweza kuamini neno la mungu kama alivyo aburahamu katika ulimwengu huu je haionekani kuwa ni ngumu kwa wanadamu mke wa aburahamu alikuwa ni mzee sana kushindwa kuzaa mtoto hata hivyo abrahamu aliamini neno la mungu na kwa wakati ule neno hili lilikuwa ni tumaini hafifu kwake hivyo abrahamu akahesabiwa haki mbele za mungu yesu alifuta dhambi zetu zote yesu alibeba dhambi zetu zote juu yake kwa ubatizo wake na kuhukumiwa kwa kumwaga damu yake tunakuwa uzao wa ibrahimu wa kupokea ondoleo la dhambi na uokovu wa mungu kwa sababu tulikuwa si wataua wapo wengine wasiowaamini katika hili bibilia inasema kwa sababu upumbavu wa mungu una hekima zaidi ya wanadamu na udhaifu wa mungu una nguvu zaidi ya wanadamu wa wa kwanza sula ya kwanza wa 25. mungu amewafanya wa wale wenye kuamini njiri ya mungu kuwa watoto wake kupitia imani zao katika ubatizo wa yesu maji na msalaba wake damu hili lawezekana kuonekana kama ni upumbavu wa wanadamu lakini uokovu wa mungu na hekima yake katika ondoleo la dhambi ndivyo vilivyo yawezekana pia kuonekana kuwa ni upumbavu kwa mtazamo wa kibinadamu lakini mungu amekwisha okoa wenye dhambi wote kwa karama hii ya bule yesu alimuita mmoja mmoja kati ya maelfu toka pande nne za dunia na kuwabariki hivyo kupokea sifa kupitia kwao je tumebarikiwa au la ndiyo tumebalikiwa usije sahau kuikiuka kwa sababu ya kazi yako ni kwa kuwa tumeamini baraka za mungu aliyotupatia na kwa kuwa ametupatia imani kupitia maneno ya mungu kutufanya kuwa watoto wake kwa kuja kwake kwa maji damu na roho wa wa wa kwanza yohana wa ya tano, wane, hadi roholwayohanaa wa mstarwa na kwa kuwa ametupatia upendo wake tumebarikiwa ingawa tunaishi tukiwa na madhaifu mengi duniani kwa kweli namshukuru mungu na ametupatia baraka zenye thamani hakutuhesabia dhambi akatusamehe dhambi zetu zote na kutustili ingawa sisi tusio wataua hatuna uwezo wa kutenda mema kwa ajili ya utakaso wetu tumebarikiwa kwa uokovu kupitia imani zetu mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www bjnew life org