mwenye haki ataishi kwa imani walumi sua ya a mstari was kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani yatupasa kuishi kwa imani je wenye haki huishi kwa namna ipi kwa imani wenye haki huishi kwa imani kweli ni kwamba neno imani ni la kawaida lakini ni neno kuu na muhimu katika bibilia wenye haki huishi kwa imani tu natumaini tutaweza kupata mwanga toka katika kifungu hiki kwa sababu tuna mwili na roho mtakatifu akaye ndani yetu tunajaribu kutafasiri maandiko mengi kwa mawazo yetu pasipokujua maana kamili iliyofichika katika bibilia ingawa tunaweza kuelewa katika hali ya kawaida kwa pamoja tuna mwili na roho hivyo bibilia inasema kwamba sisi wenye haki tutaishi kwa imani kwa sababu tuna ondoleo la dhambi lakini tatizo ni kwamba mwili hautoweza kutenda jema lakini tatizo ni kwamba tuna mwili pia hivyo kila wakati tunapima mambo kwa mwili wakati mwingine tunapima au kuhu, kuhukumu jambo fulani tukiwa na mawazo ya kimwili yasiyobadilika na hivyo hutumaini kabisa neno la mungu pale inapokuja imani hata hivyo bibilia inasema mwenye haki ataishi kwa imani tu hii ina maana gani unaweza kuzani wenye imani gani wasioishi kwa imani kwa nini inasisitiza juu ya mstari huu je ni mstari huu pekee katika maandiko leo hii inapenda kuwaeleza juu ya mstari huu yatupasa kuishi kwa imani hatugundui kufahamu kwetu hadi pale tutakapojaribu kuelezea kwa kina jambo fulani ingawa tunadhani kuwa wanafahamu vyema juu ya hili kwa mawazo yetu mwenye dhambi anakabiliwa na mapambano gani mtu asiyezaliwa upya hupambana kwa mawazo yake pamoja na mwili wake aliyezaliwa upya hupambana na nini mwili na roho ndani ya mtu hupambana zidi ya kila moja unaweza kushangaa kwa nini nimebaki kurudi kile ambacho tayari kimekwisha eleweka lakini napenda kuelezea hili mala kwa mala kwa sababu ni jambo la maana hata kwa mtakatifu aliyezaliwa upya mara ya pili wale wake na roho yake huendelea kupambana kila moja kwa sababu bado wana mwili ipo sehemu mahususi katika mwili inayopendelea kuishi kwa anasa ikijaribu kuishi kwa ubora wa juu pasipo makosa yoyote ambapo ni kinyume kulingana na imani mungu atuelezayo kuishi hivyo mwili wa mwenye dhambi nao pia hutaka kufikia ukamilifu hata kwa kazi za kiloho huku akijaribu kujishughulisha na kila aina ya tatizo la kiroho kwa ukamilifu na kutarajia kufikia ukamilifu wa kimwili kwa wakati mmoja je lakini mtu aweza kuishi maisha ya imani kwa kutegemea mwili kama paulo alivyosema kwa maana lile jema nilipendalo silitendi bali lile baya nisilolipenda ndilo nilitendalo walumi sula ya nilitendalowalumisura asamstaraku hapa mwili kamwe hauwezi kutenda jema tuna tabia furani katika mwili ambayo mara zote hutamani kuishi kiukamilifu mbele za mungu ingawa ni mwili huo kamwe hautoweza zaidi ya kutenda uovu hatutoweza kuishi maisha ya imani kwa kutegemea mwili kwa msisitizo unasema kujaribu kuishi kwa njia ya kujitoa maishani kimwili ni kinyume na kuwa na imani iliyo sahihi tuna mawazo yanayopingana na tabia dhidi ya mungu kulingana na mtazamo wa kibibilia kuwa mkamilifu kimwili ni kuishi maisha ya imani pasipo tatizo lolote kimwili ni jambo lisilowezekana mwili wa mwanadamu ni mfano wa mavumbi bibilia inasema kwa maana yeye anatujua ambao umbo letu na kukumbuka ya kuwa sisi ni mavumbi zaburi ya wa vilevile vile ni mfano wa mvuke au ukungu wa maji unaotokea kwa muda mchache na hutoweka kwa sababu ya kutokuwa wakamilifu je wote wawili mwili wa mtu aliyezaliwa upya mara ya pili na yule asiyezaliwa upya mara ya pili wana uwezo wa kutenda dhambi je mtu aliyezaliwa upya mara ya pili aweza kuzijua kutenda dhambi uhitaji kamwe kuishi kwa imani ikiwa mwili utaweza kuendelea pasipo kutenda dhambi je hatimaye tutaweza kuishi kwa kutegemea nguvu ya miili yetu hakika tunafahamu kwamba ni vigumu tatizo si kuelewa au kutokuelewa kwetu kwamba ingawa sio au ndivyo tumezaliwa upya mara ya pili hivyo pia mwili bado ni dhaifu unaoendelea kutenda uovu je twajua kwa kiasi juu ya miri yetu twajuaje kuhusiana na nafsi zetu unaweza kuzani kuwa unajifahamu vyema asilimia mia moja lakini utambulisho wa nafsi yako ni kinyume na tabia yako ya kweli kwa sababu huamini kwamba ama kwa hakika wewe ni mwingi wa dhambi je ni kwa kiasi gani cha asilimia unachozani kuwa unajua juu ya nafsi yako hata hamsini itakuwa ni nyingi sana kwa kawaida watu hutambua nafsi zao kwa kiasi kidogo tu cha asilimia kumi au ishirini ingawa huzani kuwa wanafahamu kwa asilimia mia moja wanapodhani kuwa wametenda uovu mwingi ndipo wanapofedheheka na hatimaye kuacha kumfuata bwana ndipo hujiuliza ikiwa kama wataweza au kutoweza kuendelea na imani hata mwisho na matokeo yake huishia huona kuwa ni vigumu maji machafu na taka hutoka nje na kuelea toka bomba la mawazo ya kimwili inaonekana kuwa ni vigumu kwao kuishi maisha ya kujitolea kwa imani oh, nadhani kamwe haitowezekana kumfuata bwana nafikiri mwili wangu utakuwa na nafuu pale dhambi zangu zitakapofutwa mara moja na kwa wakati wote lakini mwili huu bado ni dhaifu na wenye mapungufu ingawa ni muda mrefu sana hatujui juu ya nafsi zetu hata kidogo na hasa pale tusipokubali makosa ya mwili yetu pia hivyo matokeo yake ni kwamba hatuwezi kuishi kwa uaminifu pale tunapoona mawazo mengi ya kimwili yanapojitokeza toka mwilini hatutoweza kamwe kuishi maisha ya imani kwa kutegemea mwili mwili wa mwanadamu ni nini basi je mwili huo wa mwanadamu utaweza kutakasika kwa viwango hatua kwa hatua na hivyo kuishi kwa ukamilifu mbele ya mungu ikiwa utazoeshwa vyema kwa majaribio hakika hii haitowezekana kamwe na mwili hautoweza kujizuia kutenda dhambi hata siku ya pumzi ya mwisho sasa basi wenye haki huishije tena mtakapokosa msiashike maagizo hayo yote bwana aliyowamulu musa tangu siku hiyo bwana aliyoleta maagizo na baadaye katika vizazi vyenu ndipo itakapokuwa kama ni kosa lililofanywa pasipokujua wala mkutano haukuwa na fahamu nafahamu Diyo wote utasogeza ng'ombe dume mmoja mdogo kuwa sadaka ya kuteketezwa kuwa harufu ya kupendeza kwa bwana pamoja na sadaka ya unga na sadaka yake ya kinywaji aamri ilivyo na mbuzi mme mmoja kuwa sadaka ya dhambi naye kuhani atafanya upatanisho kwa ajili ya mkutano wote wa wana wa israeli nao watasamehewa maana lilikuwa ni kosa nao wamekwisha leta matoleo yao sadaka iliyosongezwa kwa bwana kwa moto na sadaka yao dhambi pia wanaileta mbele za bwana kwa ajili ya kosa lao nao makutano wote wa wana wa israeli watasamehewa na mgeni akaye kati yao maana katika habari zao hao wote jambo hilo lilitendeka pasipokujua tena kama mtu mmoja akifanya dhambi pasipokujua ndipo atasogeza mbuzi mmoja mke wa mwaka wa kwanza kuwa sadaka ya dhambi naye kuhani atafanya upatanisho kwa ajili ya huyo mtu akosae atakapofanya dhambi pasipokuja mbele za bwana ili kufanya upatanisho kwa ajili yake naye atasamehewa mtakuwa na sheria moja kwa huyo afanyaye neno lolote pasipokujua kwa hiyo aliyezaliwa kwenu kati ya wana wa israeli na kwa mgeni akaaye kati yao hesabu ya 15, wa 22, hadi wa hadi tena mtakapokosa msiyashike maagizo hayo yote bwana aliyowambia msa yapo maelezo mengi ya neno msiyashike maagizo pasipokusudio katika bibilia mwili huyaacha maagizo wakati mwingine pasipo kusudio. na hivyo kufanya kile kisichoruhusiwa kutendwa nauliza ikiwa yawezekana kwako kwa mwili wako kuwa mkamilifu lakini umeshindwa hata baada ya kuwa na ukombozi lakini ukweli ni kwamba haitoshi kwetu kujitambua na badala yake kujificha mwili huchujika uchafu na dhambi wakati wote mwili wakati wote hutenda dhambi ambazo mungu huzichukia je mwili hautendi dhambi zisizo na idadi je mwili mala zote huishi vile mungu apendavyo mwili hutenda dhambi pasipo kujizuia mala zote sheria ya mungu imejumuisha amri kumi za mungu na vipengele vya aina mbalimbali mia sita kumi na tatu usiwe na miungu wengi zaidi yangu usijifanyie na kujitengenezea sanamu usiritaje bule jina la bwana mungu wako ikumbuke siku ya sabato na uitakase waheshimu baba na mama yako usiue usizini usiibe usimshuhudie jirani yako uongo usitamani nyumba ya jirani yako amri nne za kwanza ni maelekezo ambayo yanahitaji kuwa na mahusiano ya mungu zilizosalia kwa ya tano hadi ya kumi ni amri ambazo imetakasa kuzifuata kati yetu wanadamu lakini je mwili uko radhi kutii amri hizi katika barabara zipo alama za mstari kwa ajili ya waendao kwa miguu ili kuvuka kwa usalama barabarani lakini mwili kamwe hauko lazi kufuata sheria za barabarani watu huzifuata pale tu wanapohisi kuwa wanaonekana na wengine ukweli ni kwamba hawako lazi kuzifuata sheria hizi kuvuka barabara huku wakipuuzia alama za barabarani pale wasipoonekana bila kupenda mwili hutenda dhambi watu wanapokuwa wameelimika barabara itawapasa kufuata alama za usalama barabarani bila kujali ikiwa kama kuna anayewaangalia hata hivyo wataheshimika kwa mwili hatupendi kuvuka barabara kulingana na alama za usalama barabarani na hivyo tunajaribu kutotii kwa jinsi tuwezavyo sasa basi niini sababu ya mungu kutupatia sheria sheria hutuwezesha kuelewa zambi walumi sura ya tatu mstari wa ishirini kwa sheria ndipo tunapogundua dhambi tu wa dhambi ambao wakati wote hatutii amri kumi tunatenda dhambi nyakati zote sheria siku zote hutuhitaji kutenda mema na sio uovu hata hivyo bado miili yetu mara zote hutenda dhambi kwa sababu ya udhaifu wa kutofuata sheria bibilia inasema kwamba wenye haki wataishi kwa imani hata hivyo wenye haki walio na miili hii watawezaje kuishi kwa imani nao waweza kuishi kwa sheria katika miili yao sasa watafanyaje wataishi kwa imani roho mtakatifu hufuata mapenzi ya mungu lakini mwili wakati wote hutenda dhambi kutotii vipengele vyote vya amri kumi za mungu matokeo ya dhambi za mwili ni kutenda hili na lile leo na kesho zipo dhambi ambazo mwili hupendelea kuzitenda zaidi ya nyingine mwili wa mwanadamu hutenda dhambi siku zote maishani je hivi ndivyo au la hebu tuichunguze ile amri ya tano waheshimu baba na mama yako hakika hii ni sawa na watu kujaribu kufuata ingawa kwa kiasi hawawezi kwa muda wote kutekeleza sasa hebu tuirudie katika kuizungumzia inayofuata ni usiwe usiue sisi sote hufanya mauaji katika mawazo yetu huku wachache wetu tu wakiwa kimwili hata hivyo hii nayo tuiluke kwa sababu ni dhambi mbaya sana inayofuata ni uzinzi na usiibe dhambi hizi ni rahisi kuzitenda katika maisha ya kila siku baadhi ya watu walifanya kuwa ni tabia kwao kutenda dhambi aina hizi je hawatamani mali za wenzao pia bibilia inasema kutamani mali ya mtu ni dhambi pia pia ni wepesi kusogeza hata mali za wengine mahali pake kuiba mwili hutenda aina hizi za matendo maovu pindi unapotaka hebu kwa mfano tunatenda dhambi moja au mbili kati ya hizi aina kumi je kwa hili tutaweza kuwa wenye haki mbele za mungu hapana haitufanyi sisi wenye haki mbele za mungu kwa kupitia mwili kwa sababu hata dhambi iliyo ndogo bado ni dhambi tu mwili hutenda dhambi mala kwa mala hadi mwisho wa kifo mwili hauwezi kujizuia kutenda dhambi mbele ya mungu hadi siku ya kifo hivyo basi umekwisha kuwa safi na kutakasika mbele za mungu hata leo hebu tuangalie mwili huu huku tukiutenga mbari na roho je huwajawahi kumtendea mungu dhambi kwa sababu ya ukamilifu wako katika mwili hata zambi moja ukiwa usingizini unakuta unapendelea kuangalia picha zisizofaa hata ndotoni huku ukiwaza juu ya umbo la mwanamke mlembo wote tunatenda dhambi mwili hutenda kile mungu aelekezacho tusitende na hautendi kile aelekezacho kutenda mwili kubaki kuwa ni ule ule hata baada ya dhambi kufutwa tunawezaje kuwa wakamilifu hata hivyo inawezekana kwa njia ya yesu kristo tu sisi ndio tuliyotenda dhambi hizo je hatukumtendea yesu ndiyo tumemtendea je hata sasa tunatenda au la ndio tunatenda je tunaendelea kutenda au la ndio tunaendelea tutaendelea kutenda dhambi hadi siku yetu ya kifo ikiwa bado utakuwa ni mwili sisi ni viumbe vyenye dhambi ambao hatuwezi kuacha hata siku ya mwisho wa pumzi zetu kwanza ikiwa bado hujazaliwa upya mara ya pili inakupasa kukili kwamba wewe ni mwenye dhambi mbele ya mungu ambaye atafutilia mbali zambi zako baada ya kukombolewa tunahitajika kukili kwamba tumetenda dhambi pale tunapokosa yatupasa kukili hivyo baada ya kujichunguza kwa kupitia sheria pale hapo ingawa wakati mwingine tunatenda mema kwa mili yetu huku tukijifananisha kuwa ni wema yatupasa kuikubali dhambi kuwa ni zambi tunatakaswa kwa imani je tunachukuaje tatizo la dhambi hasa baada ya kukili je tulitakaswa baada ya kuamini kwamba yesu alizibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo kwake na yohana mbatizaji na kuhukumiwa msalabani ili kutuokoa ndiyo tulitakaswa kuamini kwa kwamba zambi zetu zote zitokanazo na mwili zilitwikwa juu ya yesu pale alipobatizwa hivyo basi kifungu kisemacho mwenye haki ataishi kwa imani kina maana gani kuwa na imani ni kumwamini roho si mwili kumwamini mungu tu neno lake sheria yake na ukombozi wake ndiyo kutakako kututakasa na tutakuwa wakamilifu baada ya kuwa wenye haki kwa kuwa na imani juu ya yesu je hivi ndivyo au sivyo ndivyo mwili bado ni dhaifu na si mkamilifu hadi pale tunapokuwa wakamilifu kwa kupokea ondoleo la dhambi bibilia inasema kwa maana kwa moyo mtu huamini hata kupata haki na kwa kinywa hukili hata kupata uokovu walumi ya kumi mstali wa kumi lakini mwili wakati wote ni dhaifu na usio kamili kama ule wa mtume paulo hivyo hatutoweza kamwe kuwa wenye haki au hata kufikia kiwango cha haki hatua kwa hatua kwa kuutegemea mwili mwili kamwe hautoweza kuishi maisha ya haki njia pekee ambayo wenye haki wataweza kuishi ni kwa kumwamini mungu ambako ndiko kukubali ondoleo la dhambi na baraka ambayo alitupatia tunaweza kutakaswa na kubaki wenye haki huku tukitegemea haki ya mungu milele ambayo tuliipokea toka kwa mungu na kuishi milele kwa imani zetu juu yake maisha yetu hutegemea zaidi imani juu ya mungu hivyo bibilia inasema kwa mwenye haki ataishi kwa imani tunatakaswa kwa imani na kuendelea kuwa na haki ya mungu kwa kuwa na imani na kuendelea kuishi nayo na ingawa mwili si wenye haki ni upumbavu kujaribu kutakaswa hatua kwa hatua kwa sababu haiwezekani tutaweza kuishi pale tu tunapopokea msaada wa mungu kwa kumwamini yeye kuwa ndiye mungu wetu bwana wetu na mchungaji wetu hivyo mtume paulo anasema mwenye haki ataishi kwa imani akiwa amenukuu katika habakuki ndani ya agano la kale pia anasema kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake injili toka imani hata imani haki ya mungu ndiyo nini je ni sawa na ile ya mwanadamu je kwa kupunguza dhambi kidogo kidogo kwa njia ya utakaso wa hatua kwa hatua ndiko hutatakasa kabisa je sisi ni wakamilifu kwa kuwa tu hatutendi dhambi tena baada ya kumwamini yesu au baada ya kuwa na imani ni katika injili tu ambamo haki ya mungu ilidhihilishwa na nandiyo yenye kututakasa kikamilifu kwa ondoleo la dhambi kwa sababu kamwe hatutoweza kuwa wenye haki kwa miili yetu kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani maana yake ni kwamba tunakuwa wenye haki kwa imani mwenye haki ataishi kwa kuwa ana imani katika mungu baada ya kuwa mwenye haki wenye haki huendelea na haki hiyo ya mungu hata kupokea baraka zake zote kwa kupitia imani yatupasa kuishi kwa imani kuishi kwa imani ni kama ifuatavyo wanadamu huporomoka kirahisi kama nyumba ya tope haijalishi kwa namna gani ni madhubuti mtu aweza kusema nitafanya hivi na vile bwana hata hivyo mwili hushindwa tunaishi kwa imani katika bwana na neno la ukombozi toka dhambini na sheria baada ya kupokea ondoleo la dhambi je mwili utaweza kubadilika na kuwa wenye afya njema mrefu na safi ikiwa ututaishi maisha ya imani kwa muda mrefu kamwe sivyo hivyo kuishi kwa imani ni kumwamini mungu ipasavyo tunakuwa wenye haki kwa kuwa na imani kikamilifu juu ya injili ya kuishi kwa kupokea baraka zote za mungu kwa imani juu yake mwenye haki ataishi kwa imani hii ni kuishi kwa imani yetu juu ya mungu je unaamini hivyo ndiyo je inatokea wakati mwingine unakuwa na matarajio yatokanayo na mwili je utokea ukawaza matumaini asilimia ishirini mwili wangu bado ni bora kwa sehemu hii ingawa mwili wangu huu bado si mkamilifu kwa sehemu iliyobaki hata hivyo bibilia inasema kwamba mwenye haki ataishi kwa imani mungu anasema kwamba mtu hatoweza kuishi kwa kutegemea mwili hata kwa asilimia asilimiaz je una weza la kuifuata imani hata siku bwana atakaporudi tena huku ukiacha kutenda dhambi ya kutumaini mwili hata kwa kiwango kidogo tunaweza kuwa wenye haki kwa imani katika yesu hata kama ni kwa kiasi gani twaweza kuwa tumetenda dhambi sisi ni wenye dhambi kimwili ikiwa hatutoweza kumwamini yesu ingawa ni kwa kiasi fulani tu wema tunatakaswa pale tunapomwamini yesu kwa asilimia miamoja lakini tunakuwa wenye dhambi pindi tusipomwamini yesu kwa asilimia miamoja je mungu hulizishwa japokuwa tunatenda dhambi kwa kiasi kidogo je inampendezesha mungu ikiwa tunakuwa wenye haki kwa kuitegemea miili haki ya mungu ilitufanya kuwa wenye haki hebu natuone walumi sura ya tatu mstari wa kwanza hadi mstari wa nane basi myahudi ana ziada gani na kutahiliwa kwa kwafaa nini kwa kwafaa sana kwa kila njia kwanza kwa kuwa wamekabiliwa na mawasi ya mungu ni nini basi ikiwa baadhi yao hawakuamini je kutokuamini kwao kutaubatili uaminifu wa mungu hasha mungu aonekane kuwa amini na kila mtu muongo kama ilivyoandikwa ili ajulikane kuwa una haki katika maneno yako ukashinde wingi yapo katika hukumu lakini ikiwa udhalimu wetu waithibitisha haki ya mungu tuseme nini je mungu ni dhalimu aletaye gadhabu nasema kwa jinsi ya kibinadamu hasha kwa maana hapo mungu atawezaje huuhukumu ulimwengu lakini ikiwa kweli ya mungu imezidi kudhihirishwa utukufu wake kwa sababu ya uongo wangu mbona mimi ni ngali nahukumiwa kuwa ni mwenye dhambi kwa nini nisiseme kama tulivyosingiziwa na kama wengine wanavyokaza kusema ya kwamba twasema na tufanye mabaya ili yaje mema ambao kuhukumiwa kwao kuna haki sura ya tatu wa kwanza, hadi wa hadi hakia mtume paulo alisema lakini ikiwa udhalimu wetu waithibitisha haki ya mungu tuseme nini je mungu ni dhalimu aletae gadhabu je mungu ni dhalimu na mkosaji kwa neema yake kile mtume paulo alichokuwa akikiuliza kwa kuwajibu wale waliomletea fedheha ni kwamba kiasi cha udhaifu wetu kinapoongezeka ndicho kiasi kikubwa cha haki ya mungu kituokoacho dhambi zetu zote kitakachokuwepo mtume paulo hunena na wale wenye kushangaa vile mwanadamu wanavyotenda dhambi kwa maisha yao yote watakavyoweza kutakaswa anasema kwamba udhaifu wa mwanadamu ndio wenye kuweka wazi haki ya mungu wanadamu ambao miili yao haiwezi kuacha kutenda dhambi hadi siku ya mwisho wa pumzi huonyesha ukuu wa haki ya mungu kwa kupitia udhaifu wao haki ya mungu haimaanishi chochote ikiwa mtu ataweza kuwa mwenye haki binafsi kwa juhudi zake pamoja na haki ya mungu ikiwa mtu ataweza kuokolewa kwa asilimia tisini na saba kwa msaada wa mungu na asilimia tatu kwa juhudi zake binafsi paulo anasema kwamba mtu mwenyewe kwa ukamilifu ndiye aliyewaokoa wale wote wenye kuendelea kutenda dhambi hata siku ya kifo kwa kupitia yesu hivyo basi uovu wetu huonyesha jinsi ile ya utajili wa mungu ulivyo mkuu mwili hautoweza kuacha kutenda dhambi hata siku ya mwisho wa kifo hivyo hatuwezi kuwa wakamilifu hata kwa siku moja ukweli ni kwamba yesu alitokoa kiukamilifu sisi tulio wenye dhambi toka hukumuni huonyesha jinsi ile ya haki ya mungu iliyokuu hivyo mtume paulo anasema kwa nini tusiseme kama tulivyosingiziwa na kama wengine wanavyokaza kusema ya kwamba kuhukumiwa kwao kuna haki sula ya hakiwalum wa amst je tutaweza kuwa wenye haki kwa kutegemea mwili je mwili utaweza kuwa mkamilifu baada ya kupokea msamaha wa dhambi kamwe hautoweza je mimi na wewe na watu wote walio hai duniani tukipaswa swali hili kuwa wataweza kuwa wenye haki kuwa tumetegemea miili yao hapana je bwana wetu alituokoa kiukamilifu au la ndiyo bwana alituokoa kiukamilifu kutokana na dhambi zetu zote je bado tuna dhambi ikiwa tunamwamini yesu kwa mioyo yetu yote hapana hatuna tena dhambi hata ikiwa twaweza kuwa wakosaji bwana alisema tena mmesikia watu wa kale walivyoambiwa usiape uongo ila timizie bwana nyapo zako lakini mimi nawaambia usiape kabisa hata kwa mbingu kwa maana ndicho kiti cha enzi cha mungu wala kwa nchi kwa maana ndiyo pa kuwekea miguu yake wala kwa yerusalemu kwa maana ndiyo mji mfalume mkuu wala usiape kwa kichwa chako maana huweza kufanya unywele mmoja kuwa mweupe au mweusi bali maneno yenu yawe ndiyo ndiyo siyo siyo kwakuwa yazidivyo hayo yatoka kwa yule muovu sula ya tano, msali, wa 33, hadi wa hadi kuapa tu ni dhambi kwa sababu hutoweza kutimiza kile unachoapa hivyo usiape au kuweka ahadi kutenda jambo baadaye amini neno la mungu ndipo utakapokuwa hai waweza kuwa mwenye haki ikiwa utaamini haki yake na bwana atakusaidia ikiwa utamwamini yeye tu zipo aina nyingi za ndoto tunapitisha hukumu ya kimwili na kuamua kimwili kwa sababu ya huo mwili hivyo yuko mhukumu ndani yetu asiyeshikamana na imani ya neno la mungu wapo wahukumu wawili ndani yetu mmoja wapo ni nafsi zetu na mwingine ni yesu hivyo wote wawili hujaribu kuchukua nafasi ya utawala ndani yetu tunajaribu kufanya sheria za mwili na kutoa hukumu yake kwa kuwa tuna mwili mwili hutuambia wewe ni mwema ingawa unaendelea kutenda dhambi ninakupitisha kuwa mwenye haki ingawa mwili wako si asilimia mia mwenye haki hukumu ya mwili siku zote hunena namna hii ingawa hukumu ya haki ya mungu hutuhitaji tuwe asilimia mia moja tusio wenye dhambi mungu ni mtakatifu tutaweza kuwa wenye haki ikiwa tu kwa kupokea ondoleo la dhambi kwa kupitia imani zetu hivyo basi wanaoamini injili ya mungu tayari wamekwisha ifikia haki ya mungu tayari wamekwisha kuwa wenye haki wenye kumwamini mungu na hakika tutaishi kwa imani maana yake ni kwamba wasioamini na wale wote waishio kwa kutegemea mwili hawatoishi kwa imani narudia tena kuwaambia na kuwaeleza maana ya undani huu kwa jinsi ile ya mfano wa kuchemsha mifupa zaidi na zaidi hadi mchuzi unapogeuka kuwa mweupe twahitaji imani ni muhimu kuielewa bibilia ingawa ni kiasi gani tunaielewa ndicho kilicho muhimu zaidi baadhi ya watu huamini uumbaji wa mungu au katika maandiko baadhi nao huamini yote mawili mungu kuumba mbingu na nchi na vile yesu kusafisha dhambi zetu za asili hawa huamini kwamba dzambi zao za kila siku zinapasa kutakaswa kila siku hujiwekea hukumu yao binafsi kulingana na sheria ya mwili je ni kwa kiasi gani tunaamini wewe wenye haki wataishi kwa imani tu kuanzia mwanzo hadi mwisho tunahitaji imani katika mungu hivyo ni kwa kiasi gani basi unaamini je inatokea kwako kujipima jinsi utakavyo huku ukiweka mawazo binafsi ukidhani ni safi mwili wangu ni barabara au mimi ni dhaifu kushindwa kumwamini mungu je inatokea kujipa arama ya semanini leo na tisina tano siku inayofuata lakini tano baadhi ya siku huku kidhani ningeliweza kuwa nafuu zaidi kwangu endapo nisingezaliwa je unawaza namba hii ndiyo hata mimi pia nasema kweli hata mimi hata pale ninapojigundua mwenyewe waza ingelikuwa ni afadhali kwangu nisingelimfahamu bwana na kumwamini inaonekana kuwa ni vigumu kuishi maisha ya kujitolea kiimani imekuwa ni ngumu hata sasa niko njia panda kwa kuona hatima yangu mbele na kurekebisha yaliyopita ninastahili kupata sifa kwa kuishi maisha ya imani kwa kiasi hadi sasa lakini sitoweza kuendelea kuishi na bwana toka sasa nimekuwa mwepesi sana kuelewa dhambi kwa sababu ninamjua mungu mawazo mengi na hukumu yamekuja toka ndani yangu tangu nilipokujua bwana nimekufuata bule bwana si kwa jinsi ni kujuavyo sasa lakini sina uhakika na nafsi yangu katika kukufuata wewe tena kwa nini kwa sababu nafahamu mungu mtakatifu na mkamilifu bwana siwezi kukufuata tena sina uhakika hivyo mungu hutwambia tuishi kwa imani kwa sababu yeye anajua jinsi ile tulivyo ya kupasa uendelee kuwa mwenye haki na kuweza kubariki kwa imani dhambi zako zote zilitwikwa juu yake yesu kristo kwa njia ya ubatizo wake wewe hutenda dhambi kila ninapovianisha mwili wako na sheria hivyo basi ukili kwamba hutoweza kuacha dhambi je mwokozi wako hakuzibeba dhambi zako zote au la alizibeba je zambi zako zote hazikutwikwa juu yake mokozi au la ndio sasa basi je una dhambi bado hapana je bwana hakukuokoa au la ndio wingu na siku ya giza vitageuka kuwa nulu ya mchana kama vile wimbo wa tenzi za rohoni usemao kuna nuru ya jua ndani ya nafsi yangu leo kamwe hatutoweza kuwa wenye dhambi tena unaweza kukataa tamaa pale unapowaza juu ya wakati ujao lakini ni kweupe na ni mchana pale tunapomwangalia bwana kwa imani hivyo mungu anasema kwamba mwenye haki ataishi kwa imani je unaamini hivyo ndiyo je utaweza kuendelea kuwa na haki ya mungu kwa kushurutisha mwili vyema hapana je haki ya mungu hubadilika pale mwili unapotenda maovu je tunakuwa wenye dhambi hapana mtume paulo anasema katika agalatia sura ya pili mstari wa kumi na nane maana nikija jenga tena yale yaliyobomoa naonyesha ya kuwa mimi mwenyewe ni mkosaji mtu anayeamini kwamba dhambi zake zote zilitwikwa juu ya yesu kristo kwa njia ya ubatizo wake kamwe hawezi tena mwenye dhambi kwa sababu dhambi zake zote zilitwikwa juu ya yesu na hawezi tena kuwa mwenye dhambi kwa maana nyingine unaelewa ndiyo mungu amekwisha tuokoa na ni bwana wetu siku zote na ni baba wakati wote mungu hutusaidia na yuko pamoja nasi hata siku ya mwisho wa dunia na hii ndiyo sababu husema ishi kwa imani nitakusaidia ikiwa utaendelea kuniamini mimi maraika na watumishi kati yetu na mungu humwambia mungu kila kitu juu yetu mungu ametufanya kuwa watoto kwake tulikuwa wenye dhambi kwa asili kamwa hatutoweza kuwa wenye haki kwa imani tunamshukuru bwana bwana amekuwa mchungaji na baba kwa imani mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnl misshenicm