mwenye haki huishi kwa imani walumi sula ya wa saba, hadi wa hadi kwa maana haki ya mungu inadhihilishwa ndani yake toka imani hata imani kama ilivyoandikwa mwenye haki ataishi kwa imani kwa maana ghadhabu ya mungu imedhihirishwa kutoka mbinguni juu ya uwasi wote na uovu wa wanadamu waipingao kweli kwa uovu inatulazimu kuishi kwa imani imeandikwa mwenye haki ataishi kwa imani je tunaishi kwa imani au la njia pekee ya mwenye haki kuishi ni kwa imani imani ndiyo imwezeshayo mwenye haki kuishi twaweza kuishi na kuendelea na mambo yote pale tu tutakapomwamini mungu wenye haki tu ndiyo wawezao kuishi kwa imani neno tu maana yake hakuna zaidi ya yeyote awezaye kuishi kwa imani ila mwenye haki sasa vipi kuhusu wenye dhambi wenye dhambi kamwe hawotoweza kuishi kwa imani je wewe unaishi kwa imani inatulazimu kuishi kwa imani inachukua muda mrefu kujifunza imani ya kweli kile kitupasacho kuelewa ni kwamba tunaishi ikiwa tunamwamini mungu na kufa endapo hatumwamini mungu yatupasa kuelewa ya kwamba ni hatima ya mwenye haki kuishi kwa imani ndege wanambawa lakini ikiwa hawatozitumia watakamatwa na kuuawa na wanyama watambaao ardhini hivyo wenye haki ndio wenye hatima ya kuishi kwa imani mungu ameweka hatima ya wenye haki katika kuishi kwa imani ikiwa watashindwa basi roho zao zitakufa maisha a mkristo na njia ya kweli huanza kwa imani mwenye haki atawezaje kuendana na jamii baada ya kuzaliwa upya kwa maji na kwa roho yatupasa kujua kwamba njia pekee ni kwetu kuishi kwa imani je unaelewa ni uhakika kwamba mwenye haki pasipo imani tutakufa na kukosa nguvu ya kuendana na magumu ikiwa mtu asiyeishi kwa imani au hata kutumia imani atapatiwa magumu na hatimaye atakufa ikiwa mtu atakuwa na imani juu ya mungu nakukili bwana ninakuamini wewe basi mtu huyo ataweza kuishi ingawa ataweza kuwa ni dhaifu na mwenye kushindwa ataweza kuishi kwa kuwa na imani kwa mungu mungu husaidia mtu na kuenenda kwa kadiri mtu awezavyo kumwamini yeye tunapogundua kikomo chetu ndipo basi tunapojifunza juu ya imani nataka ufikiri juu yako ikiwa umekwisha ishi kwa imani au la mtu hawezi kuanza kuishi kwa imani pale tu anapozaliwa upya huishi kwa kutegemea na mazingira kwanza hivyo hujifunza kuishi kwa imani kwa nini kwa sababu mtu ataweza kuishi hapa duniani akifanya kipato cha fedha kwa mikono na miguu yake hivyo hutokuwa na umuhimu wa imani katika mungu lakini hatimaye tunaweza kuhisi vikomo vyetu pale tunapoanza kushangaa na kujiuliza ikiwa tutaweza kuishi kwa kutumaini nguvu na juhudi za kimwili hapo ndipo tunapoona kwamba haitowezekana sasa basi tutaweza kuishi vipi yatupasa kutumia imani hatutoweza kamwe kuishi ikiwa hatutotumia imani na kumwamini mungu yatupasa kuishi kwa imani hata kwa mambo madogo huku tukisema bwana na kuamini tafadhali nisaidie tunapomwamini mungu hata kwa mambo madogo huku tukisema bwana na kuamini naamini kwamba umenisaidia na kuamini hapa tunaweza kuthibitisha kwamba tunaweza kuishi kwa imani hata kwa yale mambo madogo tutaweza kuona vile tunavyokuwa imara na kuwa na matarajio ya mambo yatakayotokea pale tu tutakapoamini hata hivyo ikiwa hatutomwamini mungu hatutoweza kuelewa kwamba mungu ameluhusu yatendeke na hivyo kupote... kupoteza tumaini kwa mungu hatuyaoni kwa imani hatutoweza kutatua matatizo ingawa suluhisho le... laweza kuwa ni rahisi kwa imani kuishi kwa imani ni vyema kwa kila njia hivyo yatupasa kujifunza kuishi kwa imani watu katika agano la kale waliishi kwa imani na hivyo ni sawa pia kwa watu katika ghano jipya kuokolewa kwa imani tunakuwaje na uhakika wa wokovu wetu je tumekuwa wenye haki kwa kuamini kile yesu kristo alichofanya ndiyo mungu hutusaidia pale tunapoishi kwa kumwamini yeye kabla ya yote mwamini mungu na uombe chochote utakacho ndipo mungu atakusaidia mungu hutupatia mambo mengi kwa jinsi ile atupaf, atupavyo wokovu imani imo katika sehemu zote maisha yetu ni uhai uhai kwa wenye haki ni imani imani ni uhai ni sawa na damu katika mwili mtu aliyezaliwa upya asipokuwa na imani roho yake hufa kama vile mwili usipokuwa na damu yatupasa kumwamini mungu na kukili mungu na kuamini naamini kwamba unastahili na kutatua matatizo yangu ni imani ndiyo itatufayo ufalme wa mungu kwanza kabla ya kutafuta kile tunachohitaji kimwili na kuamini kwamba bila shaka mungu atajibu sala zetu yatupasa kuishi kwa kuamini kile tulicho nacho katika mwili wakati fulani kitageuka kuwa ni bule tunapoishi hapa duniani hivyo tutakutana na hatari au hali isiyozuilika hapo baadaye katika wakati huo jambo lililo la muhimu linalohitajika ni imani katika mungu yaani kuamini kwamba mungu alikwisha tuokoa kutusaidia na kuwa yeye ni mwema zaidi ya yote tunahitaji imani ya kwamba mungu hutupatia yote tuombayo na tutafutayo ikiwa yanafaa mbele yake imani hutuongoza katika kuishi kwa neema yake pale kile tulicho nacho kimwili kinapofika kikomo yani uwezo na nguvu zetu kimwili imani katika mungu hugeuka na kuwa ni kichocheo cha nguvu kwetu katika kukamilisha kile tunachotumaini mbele za mungu yatupasa kutumia imani hata kwa mambo madogo pia kwa maana na, gani yatupasa kuishi yatupasa kuomba kwa mfano mungu na kuamini nimepungukiwa na kutokuwa na hiki na kile hivyo nisaidie bwana hapa sizungumzii juu ya udhaifu wetu wa asili hebu natuishi kwa imani huku tukisema na hitaji hili na lile katika maisha yangu ya kila siku tafadhali nisaidie bwana naamini utanifanyia mtu anayeishi kwa imani yampasa kumfuata mungu kwa kuanzia maswala hata yaliyo madogo mfano bwana sina dawa ya kusukutulia meno tafadhali nipatie na kuamini wewe hivyo basi tunaweza kuyaona majibu ya mungu pale tunapomwamini yeye na kumtafuta kwa namna gani wenye dhambi huishi wenye dhambi huishi kwa kutumainia juhudi zao wenyewe lakini wenye haki huishi kwa imani tunaweza kutumia imani zetu katika maisha yetu pale tunapojua ya kwamba wenye haki huishi kwa imani hatuishi kwa kile tulicho nacho bali kwa imani je unaona mwenye haki ataishi kwa imani kile mwenye haki anacho hitaji hasa ni imani lakini tunakuja kuitumia imani pale tunapofikia mwisho wa yale tunayohodhi kimwili tunakuja kutumia imani pale uwezo wetu wote na vile tunavyovihodhi vinapokwisha hata hivyo yatupasa kutambua kwamba kuishi kwa imani ni jambo la hakika na kweli katika amri ya mungu ambaro msingi wake ni ahadi za mungu ambazo bila shaka tunazihitaji katika maisha yetu ishi kwa imani mwamini mungu na umtafute ndipo utakapopokea na kupata kile unachokihitaji yatupasa kujifunze namna ya kuishi kwa imani toka yale yaliyo madogo na ndipo hatua kwa hatua tutaweza kuwa na imani mathubuti daudi alimuua goliathi kwa mawe madogo matano kwa imani alimuua goliathi kwa imani ya kwamba mungu alikuwa upande wake huku akiwaza wa mungu na kuamini kumuua goliati ni mapenzi yako na kumishi, kumshinda goliati ndipo daudi akamwambia yule mfiristi wewe unanijia mimi na mpanga na mfumo na mkuki bali mimi ninakujia wewe kwa jina la bwana wa majeshi mungu wa majeshi ya israeli uliowatukana7 wa Tukana, wa kwanza Sula ya mstari kwa imani abrahamu alipoitwa alitii kwa kutoka nje ya makao yake na kwenda sehemu nyingine ambayo angelithishwa na kwenda huku wasijue ni wapi mwenye haki ataishi kwa imani katika injili yako matamko yanayofanana na ishi kwa imani hata hivyo wapo wangapi wanaojua kwamba kuishi kwa imani ni maisha ya mwenye haki yaani maisha ya mkristo hapa sijasema kwamba kuishi kwa kuziacha kabisa juhudi zetu za kimwili na mali tulizo nazo kwa kuzitegemea kile ninachokishauri kuacha kutumainia kwa akili yako yale dunia kwa kuishi kwa imani sasa niaminije mwamini mungu mungu hutenda kazi pale tunapomwamini na kutafuta kile tunachohitaji hitaji mwamini kuwa ndiye anayejibu maombi na umwamini viongozi wa kanisa pia jiunge na kanisa lake na umtumikie bwana je unaamini yatupasa kuishi kwa imani kwa sababu ni wenye haki kwa binafsi yatupasa kuachana na kile tunachotumaini kwa mioyo yetu yatupasa tumwamini mungu kutafuta na kupata bila kujali ugumu wa kazi yenyewe yatupasa kuishi kwa imani na kuwa naye ndipo hapo tutakapo tawala na bwana na siyo kudhihakiwa na watu wa dunia mungu anasema kwamba waandaa meza mbele yangu machoni pa watesi wangu zaburi kuwa nafidiya kuu ni kuweza kubalikiwa mbele ya mungu sikuishi kwa kulingana na maendeleo ya mazingira bali kwa imani je ulikwisha ishi kwa imani watu wengi wasio na idadi hawajawahi kamwe kuishi kwa imani lakini wapo wale waliokwisha onja matunda ya mungu pale waliposali na kuomba yatupasa kuona haya yakiwepo katika maisha yetu mala kwa mala hii ndiyo njia ya mwenye haki impasayo kuishi tusitegemee vitu vya duniani bali tumwamini mungu ni maisha ya mwenye haki tuishi namna hiyo ni kwa imani tu ndipo tutaishi na kupata baraka zote kwa mungu kile tunachohitaji hasa mbele ya mungu ni imani kuwa na imani inaweza kuonekana kuwa ni vigumu lakini ukweli ni kuwa hili ni rahisi mno hakuna kinachohitajika zaidi ya kumwamini mungu yatupasa kumwamini mungu tu watu hufikiri kwamba ni vigumu kumwamini mungu lakini si vigumu namna hiyo na namwita baba yangu baba na kuamini kuwa ni baba yangu kwa sababu yeye ndiye baba yangu wa kweli kwa yeye kuwa ni baba hakutegemei vile ilivyo imani yangu imani katika mungu huanza kwa sehemu hiyo namwamini mungu kwa nini kwa sababu mungu wakati wote husimama na wenye haki akiwapenda na hata kuwa baba kwao na mokozi ili ikiwa tutamwamini yeye tutaweza kuomba tutakacho kama ilivyo mtoto amwombapo baba yake atakacho mwisho mungu baba husikia na kujibu tutakacho kumwamini mungu msingi wake kutokana na kuanza kwa uhakika wa mambo madogo kama hayo yatupasa kuishi kwa imani kwa sababu mungu ni arfa na omega mwanzo na mwisho maisha yetu yote yanategemea imani zetu tunaokolewa kwa imani na kutunzwa na mungu kwa njia ya imani ni imani ambayo ndiyo inayoturuhusu kusema bwana ninakuamini nitunze na tafadhali unihifadhi tufanyeje ikiwa pale tutakuwa wadhaifu na hata kumwogopa shetani na vitisho vyote yatupasa tumwamini mungu huku tukisema bwana ninakuamini tunaweza kudhani sivyo na matokeo yake kunaswa na hata kushindwa na shetani kwa jambo hilo kwa kuwa tunaomba na kumwamini mungu huku tukisema bwana tafadhali ni hifadhi nina kuamini hakika na kwa kuwa mungu ndiye baba yetu yeye hututunza mungu kwa ivyovyote yeye ndiye atutunzaye hata pale tunapofanya maombi yasiyofaa mbele zake kwa sababu yeye hutufahamu vyema jambo muhimu hapa ni kumwamini yeye ni rahisi hebu tustumie imani mungu akupayo na ndio atakapokuongoza toka imani hata imani ni upotofu ikiwa hutoamini hata kuwepo kwa mungu tunaweza kuanza kuishi kwa imani ikiwa tunamwamini mungu toka imani hata imani walumi sura ya kwanza mstari wa kumi na saba inatuambia kwa maana haki ya mungu inadhihirishwa ndani yake toka imani hata imani tunapoitumia imani yetu mala kwa mala ndipo tunapokuwa watu wa imani nataka uelewe hili mungu hawezi kuwepo kwetu ikiwa hatumwamini hata ikiwa yeye yupo unafikia imani hata imani pale unapomwamini kwa dhati kwamba mungu yupo na alituokoa unapokuwa mtu wa imani mambo yote ya mungu huwa ni yako kwa imani kile bibilia inachosema katika walumi sula ya kwanza mstari wa kuia7aba ni kwamba mwanzo na mwisho wa imani ni imani kwa maana haki ya mungu imedhihirishwa ndani yake toka imani hata imani hivyo tutaweza kuokolewa na kuwa watu wa imani pia ikiwa tunamwamini kuwa mungu ndiye aliyetuokoa kamwe hatutoweza kuwa wana wa imani ikiwa hatutokuwa na imani mungu hujibu pale tunapotafuta kwa dhati kile tunachohitaji maishani huku tukimwamini yeye kile mtume paulo alichokuwa akisema katika warumi sula ya ka mstali wa17 ndio muhimu ingawa ni kwa ufupi je unaelewa sasa namna ya mwenye haki anavyoishi mwenye haki ataishi kwa imani imani bila shaka ni muhimu kwa mwenye haki si kwa wenye dhambi jambo la kwanza linalohitajika kwa wenye dhambi ni kuamini kwamba yesu ni mokozi hata hivyo sisi tuliozaliwa upya mara ya pili tunaweza kuwa na imani maishani je tunahitaji jambo moja au mambo mawili tunapoishi hapana yako mambo mengi ya kufanya ikiwa ni kwa makini au kwa urahisi mwenye haki ataishi kwa imani kwa mambo yote je unaelewa hili yatupasa kuishi kwa imani tumeokolewa kwa imani na kutunza dhidi ya hatari kwa imani tunapoomba kwa imani mungu hujibu yatupasa kuishi kwa imani na kuomba hata pale tunapokuwa dhaifu kwa mambo yote toka ndoa hata kuihubiri injili tunahitaji imani tunapoihubili injili kwa mtu fulani imani hutuwezesha kusali kama vile mungu naamini umekwisha ukoa nafsi ile tunafanya yote kwa imani hatutoweza kuihubili injili pasipo imani tutaweza kuihubili injili kwa imani tu watu huokolewa pale tunapoihubili injili kwa imani je umekwisha wahi kuishi kwa imani watu huishi pasipo imani huku wasijue ya kwamba imewapasa kuishi kwa imani hivyo kujikuta wakigonga mwamba wanapokutana na magumu huanza kutafuta pale wanapoishiwa nguvu hivyo mwishowe hukosa yote hawana uhakika na imani na hawako tayari kuishi huku wakikili kuwa siko tayari kuishi kwa sababu siwezi kuishi lakini mwenye haki ataishi kwa imani kwa pamoja na kwa hakika pale anapoamini kutafuta na kupata majibu mawazo yasiyo ya, ya maana na kutoamini utawala punde ikiwa hatutokuwa na imani ndipo tunaposhindwa kwenda pamoja na kanisa ni kwa maana gani tutaweza kutembea na bwana bila imani je tuna lolote la kuamini katika mwili hakuna tutaaminije hatutoweza kuwa na imani ikiwa hatumwamini mungu twaweza kulifuata kanisa pale tunapoishi kwa imani na kuishi huko ni kutokana na imani je unaona hilo je unamwamini mungu sasa basi tafuta utakachomwamini mungu na ndipo yote yatakwenda salama tatizo pekee ni kuolewa kuelewa kwa inatupasa kuishi kwa imani namshukuru mungu aliyetuongoza katika maisha yetu yaliyobaki kwa imani amen