maana harisi ya ubatizo wa yesu walumi sula ya sita, wa wakwanza hadi wa wanane tuseme nini basi tudumu katika dzambi ili neema izidi kuwa nyingi hasha sisi tuliofia dhambi tutaishije tena katika dhambi hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliyobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake basi tulizikwa pamoja naye kwa ajili ya ubatizo katika mauti yake kusudi kama kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya ufufuo wa baba vivyo hivyo na sisi tuenende katika mfano wa mauti yake kadhalika tutaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake tukijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale umesurubiwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike tusitumikie dhambi tena kwa kuwa yeye aliyekufa amehesabiwa haki mbali na dhambi lakini ikiwa tulikufa pamoja na kristo twaamini ya kuwa tutaishi pamoja naye ubatizo na maana gani tunamwita yohana aliyembatiza yesu yohana mbatizaji sasa nini maana ya ubatizo ubatizo kwa kiyunani ni baptizo maana yake kuzamisha na maana kuu iliyo muhimu ya ubatizo ni kubeba dhambi na kifo usemi kuzamisha unamaanisha kifo dzambi zote za dunia zilizamishwa juu yake yesu pale yohana alipombatiza yesu na hivyo alibeba dhambi hizo na kufa msalabani kulipia mshahara wa dhambi hizo zote yesu alikufa kwa niaba yetu kifo maana yake ni matokeo ya dhambi kwa sababu ya mshahara wa dhambi ni mauti walumi sula ya wa ubatizo pia maana yake ni kutakaswa dhambi zetu zote zilisafishwa pasipokuachwa hata kidogo kwakuwa yesu alibeba dhambi zote duniani juu ya mwili wake kupitia ubatizo wake dhambi zote katika moyo wa mwanadamu zinasafishwa kwa sababu zilitwikwa juu yake kupitia ubatizo ubatizo una maana sawa ya kuwekewa mikono tendo la kuwekewa mikono maana yake kutwika tendo la yesu kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji lilikuwa na kubeba dhambi zote za dunia lilikuwa ni sheria ya milele katika uokovu wa mungu ambapo kuhani aliweka mikono juu ya sadaka ya dhambi ili kuitwika dhambi ya israeli juu yake katika siku ya kumi ya mwezi wa saba. Walumi sura ya kumi na wa 21, hadi wa walumi ya hadi wasaba inatamka na naharuni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa israeli na makosa yao nam zambi zao zote naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi kisha atapeleka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari na yule mbuzi atachukua juu yake uovu wao wote mpaka chini isiyo watu naye atamwacha mbuzi jangwani wakati haruni anapoweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi aliye hai mbuzi huyo hubeba dhambi zote za israeli na kuchinjwa kwa ajili ya watu kuwekewa mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi ni katika agano la kale humaanisha ubatizo katika agano jipya maana ya ubatizo ni kuzamishwa linajumuisha kuzikwa kutakaswa au kutwika watu wa kanisa katika agano la kale walimleta mbuzi wa kondoo asiye na doa na kumweka mikononi juu ya kichwa cha sadaka hiyo ili kumtwika dhambi zao juu yake tendo hili ni sawa na ubatizo katika agano jipya mbuzi huyu alibeba dhambi kwa kupitia kuwekewa mikono na uhitimaye kuchinjwa yesu alibatizwa na yohana mbatizaji aliyekuwa ni mwakilishi wa wanadamu ili aweze kubeba dzambi zote za dunia na alisulubiwa haruni kuhani mkuu na mwakilishi wa israeli aliweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi ili kumtwika zambi wa israeli juu yake alimchinja mbuzi huyo na kuchukua damu yake kwa vidole vyake na kuweka juu ya pembe za madhabahu ya kuteketezwa kwa moto kwa hilo luka alisema kwamba yohana mbatizaji aliyekuwa amezaliwa katika familia ya haruni alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu kama ilivyo haruni kuhani mkuu alivyokuwa mwakilishi wa waisraeli wote bibilia inasema amini na wambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji aliyekuwa amezaliwa katika familia ya haruni ambapo alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu kama ilivyokuwa haruni kuhani mkuu alivyokuwa mwakilishi wa waisraeli wote bibilia inasema amini na hajaondokea mtu katika uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo kati ya ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye ya wa yohana mbatizaji alikuwa na haki ya kumtwika dhambi zote za dunia yesu kwa njia ya ubatizo mara moja na kwa wakati wote akiwa kuhani wa duniani kulingana na agano la mungu la milele yohana mbatizaji alikuwa ndiye kuhani mkuu wa mwisho duniani ninaposema kwamba yohana mbatizaji alikuwa ni kuhani mkuu baadhi ya watu husema imeandikwa wapi kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni kuhani mkuu katika bibilia je haikuandikwa mtu aliyezaliwa na zakaria alikuwa ni yohana mbatizaji kuhani zakaria wa zamu ya abia mjukuu wa haruni kuhani mkuu alikuwa kwa uzazi na familia au ukoo wa haruni bibilia inatuambia juu ya zamu ya makuhani ambao wote ni ukoo wa haruni na kizazi chake katika mambo ya nyakati wa kwanza sura ishirini na nne katika siku za mwisho za daudi palikuwepo na makuhani wengi hivyo kuhitaji kupangwa zamu kwa hiyo walipangwa kwa makundi ya dhamu wapatao 24 kulingana na idadi ya wajukuu 2h4 wa haruni kundi la nane lilimwangukia abia kila kundi lilitumia madhabahu na nyumba ya bwana kwa siku 1a na zakaria alikuwa ni wa kundi la kuhani ya abiya aliyechaguliwa na mungu kuwa kuhani wa zamu katika kundi lake luka sura ya wa inatamka kama ilivyo desturi ya ukuhani kula ilimwangukia kuhani katika hekalu la bwana ili kufukiza uvumba inatuonyesha kuwa yohana mbatizaji alizaliwa katika familia ya haruni kuhani mkuu ambaye yeye yohana alikuja kuwa mwakilishi wa wanadamu wote matayo sura 11, wa 11. Na matayo ya ya wa 13, wa wa na hadi ni yule tu aliyezaliwa katika ukoo wa kuhani mkuu kulingana na sheria ni simba tu amba, azae kuzaa watoto wa simba yohana mbatizaji alibeba mamlaka za kuhani toka kwa haluni mzazi wake wa kwanza mitume wa yesu walishuhudia juu ya ubatizo wa yesu mtume wote hasa paulo petro matayo na yohana walishuhudia juu ya ubatizo wa yesu hebu tuone ushuhuda wa mtume paulo aliondoka katika ujumbe wa reho tuseme nini basi tudumu katika dhambi ili neema izidi kuwa nyingi hasha sisi tuliohifia dhambi tutaishije tena katika dhambi hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo kama mauti yake kusudi kama kristo alivyofufuka katika wafu kwa njia ya utukufu wa baba vivyo hivyo na sisi tuenende katika mfano wa mauti yake kadhalika tutaanganika katika mfano wa kufufuka kwake tukijua neno hili ya kuwa utu wetu wa kale ulisulubiwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike tusitumikie dhambi tena kwa kuwa yeye tulikufa pamoja naye kristo twaamini ya kuwa tutaishi pamoja naye nayewalumi sura ya s wa wakaz hadi mstari wa8 wagalatia sula ya tatu mstari wa ishirini na saba nayo inatamka maana ninyi nyote mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo hebu pia tuone ushuhuda wapetro laa wa petro, wa petro sula ya kwaz mstari watatu hadi mstari wa 2 inatamka mfano wa mambo hayo ni ubatizo unawaokoa ninyi pia siku hizi sio kuwekea mbali uchafu wa mwili bali jibu la dhamiri safi mbele za mungu kwa kufufuka kwake yesu kristo mtume yohana anasema katika walaka wa kwanza wa yohana sula ya tano mstali wa tano hadi mstari wa nane mwenye kushinda ulimwengu ni nani isipokuwa ni yeye aaminiye kwamba yesu ni mwana wa mungu huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu yesu kristo si katika maji tu bali katika damu naye roho ndiye anayeshuhudia kwa sababu roho ndiye kweli kwa maana waliko watatu washuhudiyao wa mbinguni baba na neno na roho mtakatifu na watatu hawa ni umoja kisha wako watatu wa shuhudi yao duniani roho maji na damu na watatu hawa hupatana na kwa habari moja ushuhuda wa matayo umeandikwa katika matayo sula ya tatu mstali wa kumi natatu wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yorodani kwa yohana ili abatizwe lakini yohana alitaka kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akamjibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo ipasavyo kutimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye yesu alibeba dhambi zote za duniani kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ndivyo itupasavyo kutimiza haki zote yesu alibeba dhambi zote za ulimwengu juu yake kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ambapo ilikuwa ndiyo njia inayostahili mungu mwenyewe anashuhudia mara akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunikia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake natazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye yesu alibeba dhambi zetu zote kwa ubatizo wake alishuhudia injili ya maji na roho kwa miaka mitatu akasulubiwa kifo na kufuka tena toka kifoni katika siku ya tatu kwa sasa ameketi kuume kwa mungu yesu atakuja tena kwao wale wote wanaomsubili wasiyo na dhambi waibrania sula ya tisa mstali wa ishia8 inatamka kadhalika kristo naye akisha kutolewa sadaka mara moja azichukue dhambi za watu wengi atatokea mara ya pili pasipo zambi kwao wao wamtazamiao wa kwa wokovu mungu mwenyewe alisema huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye na roho mtakatifu alishuhudia hili kwa, kwa, kwa mtu aliyechakua dhambi zote za dunia alikuwa ni yesu mwokozi hata hivyo watu wale bibiliya kwa sababu macho yao ya kiroho yamepofuka macho yao ya kiroho yamepaswa kufunguliwa na kuimewapasa kuzaliwa upya mara ya pili kwa maji na kwa roho yohana ya wa kwa hiyo watu hawa hudhani kwamba ni yesu pekee ndiye aliye hudumu wokovu wa wanadamu lakini katika ukweli ni kwamba yesu alikuwa ni mwanakondoo wa mungu yohana mbatizaji ndiye aliyekuwa mwakilishi wa wanadamu yohana ndiye aliyeruhusiwa kutwika dhambi zote za dunia juu yake yesu kwa mfano wa haruni kuhani mkuu aliyeweka mikono juu ya kichwa cha sadaka ya dhambi mbuzi aliye hai na kumtwika dhambi zote za waisraeli juu yake kwa kumwwekea mikono juu ya kichwa chake kwa jinsi hii haruni aliwaacha hulu kwa dhambi zao kwa kumchinja sadaka huyo hivyo mungu alimtuma mjumbe wake kabla ya yesu yohana mbatizaji ni nani yohana mbatizaji ni mjumbe wa mungu aliyetabiliwa katika malaki sula ya tatu mstali wa kwanza hadi watatu bwana alimhitaji mjumbe yohana mbatizaji atakayewakilisha wanadamu wote yesu kristo mwana wa mungu alizichukua zambi zote milele za wanadamu wote kupitia yohana mbatizaji na alisurubiwa ikiwa mshahara wa dhambi ni mauti katika agano jipya wakati wa agano la kale kondoa alipochukua dhambi za kipindi maalum kilichopangwa katika muda hivyo pia yesu aliokoa watu wote kwa zambi zao zote matukio makuu mawili yaliyotokea kabla ya kuzaliwa kwa yesu moja ni mariamu kutunga mimba na yesu na lingine lilikuwa kwa yohana mbatizaji kuzaliwa katika zamu ya ko ya abiya matukio haya mawili yalitokea kwa nguvu ya mpango wa mungu ilikuwa ni mpango mahususi wa mungu mungu alimtuma yohana mbatizaji duniani miezi sita kabla ya yesu na ndipo kumtuma mwana wake wa pekee ili atuweke hulu toka tabu na maumivu je unaelewa hebu basi tuangalie kwa undani zaidi katika bibilia hebu tuangalie matayo sula ya kumi na moja mstari wa saba hadi mstari wa kumi na nne inavyoshuhudia kuhusu yohana mbatizaji na hao walipo zao yesu alianza kuwambia makutano habari za yohana mlitoka kwenu nyikani kutazama nini mtu aliyevikwa mavazi mololo tazama watu wavaao mavazi mololo wamo katika nyumba za wafalume lakini kwa nini mlitoka na kuona nabii huyo aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako amini nawaambia hajaondokea mtu katika uzao wa wana wake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu sasa siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye haki wauteka kwa maana nabii wote na tolati waliotabili mpaka wakazi wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya anayekuja watu walikwenda nyikani kumwangalia yohana mbatizaji aliye kuwa akipaza sauti tubuni kwa maana ufalume wa mbinguni umekalibia matayo sule ya tatu mstali wa pili yesu alimwambiya mlitoka kwenda nyikani kutazama nini mtu aliyevikwa mavazi mololo tazama watu wavao mavazi mololo wamo katika nyumba za wafalume lakini kwa nini mlitoka ni kuona nabii nam nawaambia na ndiye mkuu zaidi ya nabii katika nyakati za agano la kale mfalume hakuwa na nguvu ziada ya mtume wafalume walitii mitume walisema ni nani aliye mkuu kuliko wafalume wote na mitume katika agano la kale alikuwa ni yohana mbatizaji yesu mwenyewe alishuhudia hili ni, ni nani aliyekuwa mwakilishi wa wanadamu wote Al, aliyekuwa na mwili asipokuwa ni yesu yesu alikuwa ni na yohana mbatizaji aliyekuwa ni kuhani mkuu wa dunia kwa wanadamu wote alichaguliwa na bwana mwenyewe na kutumwa duniani ili atekeleze jukumu lake lakini kwa nini mliitoka ni kuona habari naamini nawambieni na aliye mkuu zaidi ya nabii huyo ndiyo aliyeandikwa hayo tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atayaitengeneze njia yako mbele yake isaya alitabiri hili kwamba taabu na vita katika yerusalemu itafika kikomo twaweza kuona kuwa utabiri huu uliweza kugundulika wakati yohana mbatizaji aliposema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana ya kwanza wa yohana mbatizaji alishuhudia kuwa yesu ndiye mwana wa mungu na ndiye aliyebeba dhambi ya dunia kwa upande mwingine yesu alimshuhudia yohana mbatizaji ndiye mjumbe aliyeteuliwa na mungu aliyekuja ya wa inatamka amini nawambieni hajaondokea mtu kati ya uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji maana yeye ni yohana mbatizaji alikuwa ndiye mwakilishi wa watu wote duniani ndiye kuhani mkuu kwa sababu alizaliwa katika ukoo wa haruni yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa watu wote duniani je unaweza kuamini kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa watu wote duniani na ni mkuu aliye dhambi zetu zote yesu akijua kwamba mungu alimchagua haruni na uzao wake ili kuhudumia ukuhani daima katika la kale ni nani aliye mwwakilishi wa wanadamu wote na ni nani aliyekuwa mwakilishi wa watu aliye na mwili ukiacha yesu alikuwa ni yohana mbatizaji aliyembatiza yesu naam nawambia na, na aliye mkuu zaidi ya nabii huyo ndiye aliyeandikwa haya tazama mwana kondoo wa mungu aichukuale dhambi ya ulimwengu yohana ya wa ulimwenguaa alikuwa ni yohana mbatizaji yesu alisema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa njia na, kwa, kwa nguvu na wao wenye nguvu wauteka kwa maana manabii wote na torati walitabiri mpaka wakati wa yohana ya mmoja, wa mbili, wa hadi kifungu hiki kinatuonyesha kwamba yesu alibeba dhambi zote za dunia kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji hatimaye kuwa mwokozi wa wanadamu wote pia anaonyesha kuwa yohana mbatizaji alimtwika zambi zote za dunia yesu yeye mwenyewe ndiye amtakaye hayo hii maana yake ni kwamba yohana mbatizaji alimtwika dzambi zote za duniani yesu na kila atakayeuamini ukweli huu ataokolewa na zambi zake zote na kuingia ufalume wa mbinguni je ndivyo au sivyo hakika ni kweli kulingana na maneno ya mungu na hiyo basi sisi wahubiri wa kweli ya bibilia tutaweza kuhubiri hii kwa heshima kubwa na atakayeamini ukweli huu ndiye atakayeingia ufalme wa mungu yohana mbatizaji alimtwika dhambi za dunia yesu akiwa kama kuhani mkuu wa mwisho katika gano la kale zakaria baba yake yohana mbatizaji alisikia toka kwa malaika wa bwana hebu tuchunguze ushuhuda wa zakaria kwa mtoto wake anasema nini juu yake je ushuhuda huu ni zaidi ya kile kilicho cha kweli hebu basi natusome ushuhuda wake aliyoimba katika mahali ya dhabuli na zakaria baba yake akaja, akajazwa roho mtakatifu akatabili akisema atukuzwe bwana mungu wa israeli kwa kuwa amewajia watu wake na kuwakomboa ametusimamisha pembe ya wokovu katika mlango wa daudi mtumishi wake kama aliyesema tangu mwanzo kwa kinywa cha nabii wake watakatifu tuokolewe na adui zetu na mikononi mwao wote wanaochukia ili kuwatendea rehema baba zetu na kulikumbuka agano lake utakatifu waapo aliwapia ibrahimu baba yenu ya kwamba atajujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu na kumwabudu pasipo hofu kwa utakatifu na kwa haki mbele zake siku zote nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangua mbele za uso wa bwana umtegenezee njia zake uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi zao kwa njia ya rehema ya mungu wetu ambazo kwa hizo mwanzo utokao juu ya umefufukia kuwaangazia makao katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani yule mtoto akakuwa akaongezeka nguvu rohoni akakaa majangwani hata siku ya kutoka kwake wa wa wa israeli ruka sura ya waisraeliubaba wa wa yake alitabili vile yohana atakavyokuwa nabii na kuhani tuone alivyotabili mtoto wake nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana utamtengenezea njia zake uwajulishe watu wake makosa katika kusamehewa dhambi zao kwa njia ya rehema ya mungu wetu ambayo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuwaangazia wakaao katika giza na uvuli wa mauti na kuwaongoza miguu yetu kwenye njia ya amani hapa bibilia inatutamka wazi awajulishe watu wake wokovu katika ukusamehe wa dhambi zao kwa njia ya rehema ya mungu wetu ni nani yajulishaye juu ya wokovu luka sura ya wa uokovu inaoonyesha kwamba ni yohana mbatizaji tunakuja kumwelewa yesu na hatimaye kumwamini kwa sababu ya yohana mbatizaji kushuhudia kwamba yesu kristo aliokoa wenye dhambi kutokana na dhambi zao kwa njia ya ubatizo alioupokea toka kwake yohana ili dhambi hizo zichukuliwe naye ambapo tendo hili lilifanyika kwa namna ipasayo na kwa halali yohana mbatizaji alikuja kwa ushuhuda ili aishinde ile nulu wote wapate kuamini kwa yeye huyo hakuwa ile nulu bali alikuja ili aishuhudiye ile nulu ni lazima tuokolewe yatupasa kukombolewa kwa kuamini kwamba yesu aliokoa watu wote duniani kupitia njia iliyo halali na namna isiyo sahihi kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji haki ya mungu hutamka kwamba yesu alikuja duniani kwa mfano wa umbile la mwanadamu akaokoa wenye dhambi wote na dhambi zao zote kwa namna iliyo halali na haki kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na alifanywa kuwa hai tena baada ya kufa kwa kusulubiwa haki ya mungu imefichika katika injili ya maji na roho haki ya mungu yenye kudhihilisha katika injili inatufundisha kwamba yesu alitumwa akiwa kama mwanadamu akabatizwa akasurubiwa na kufufuka tena toka kifoni siku ya tatu tunakuja kumwamini yesu kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji na tunaokolewa kutokana na dhambi zetu kwa kuamini haki ya yesu dhambi za watu wote zilifutwa na wanauzima wa milele kwa imani katika yesu kupitia yohana mbatizaji wamepokea roho mtakatifu ambaye yeye hushuhudia ndani ya kuwa sisi ni watoto wa mungu akiwa ni zawadi mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnrmssionc