je waisraeli wataokolewa walumi sura ya 11 mstari wa inasema basi nauliza je mungu aliwasukumia mbali watu wake hasha kwa kuwa mimi nami ni mwisraeli mmoja wa wazao wa ibrahimu mtu wa kabila la benjamini kwa maneno mengine mungu hakuwaacha waisraeli kwa kuwa hata paulo mwenyewe alikuwa ni mwisraeli katika walumi sura ya 11 mstari wap hadi mstali watao mungu anasema kuwa mungu hakuwasukumia mbali watu wake aliwajua toka awali aliwajuu yale yaliyonenwa na maandiko juu ya eliya jinsi anavyowashtaki waisraeli mbele za mungu bwana wamewaua manabii wako wamezibomoa madhabahu zako nami nimesalia peke yangu nao wananitafuta roho yangu lakini ile jawabu la mungu yamwambiaje nimejisazia watu usa wasioogopa goti mbele ya babeli basi ni hivi hivi wakati huu wa sasa yako mabaki yaliyochaguliwa kwa neema kama ambavyo mungu ametueleza kuwa katika waisraeli wengi watakaokuwa wakimrudia yeye kwa kumwamini yesu na kwa sababu hiyo wayahudi wengi wataokolewa toka katika dhambi zao ni lazima tuamini kuwa wakati wa mwisho utakapowadia basi idadi kubwa ya mataifa wasioo wayahudi itakombolewa toka katika dhambi zao kwa kuamini katika haki ya mungu na hivyo kuja kwa yesu kristo paulo aliuliza au hamjui yale yaliyonenwa na maandiko juu ya eliya hapa paulo anaelezea ukweli kuwa hutakuwa na waisraeli wengi ambao wataamini kati ya mungu ambayo inaaondolea mbali dhambi zao maandiko kwa kupitia neno la mungu lililomzungumzia nabii eliya yanatueleza kuwa wengi miongoni mwa waisraeli watampokea yesu kristo kuwa ni mwokozi wao sisi tunaliamini neno hili katika maandiko namba 7 inamaanisha ukamilifu mungu aliumba ulimwengu huu katika siku sita na kisha akapumzika katika siku ya saba mungu aliahidi kuwa alikuwa amejibakizia watu elfu saba, ambao hawatampigia magoti bahari hii inamaanisha kuwa watakuwa waisraeli wengi ambao hawataupokea wokovu toka katika dhambi zao kwa kumpokea yesu kristo kuwa mwokozi wao hali akiuelezea uhusiano uliopo kati ya waisraeli na wa mataifa paulo aliamini kuwa watu wengi miongoni mwa waisraeli wataokolewa je wamejikwaa ili kuanguka paulo alisema katika walumi sula 116adm12 wa wa kuwa ikiwa waisraeli wangelimpokea yesu kikamilifu kuwa ni mwokozi wao basi tusingekuwa na kipindi cha uokovu kwa mataifa kwa kuwa waisraeli hawakumpokea yesu kuwa ni mwokozi wao mungu aliwaruhusu wa mataifa kuwa na nafasi kuokolewa kutokana na injili ya maji na roho kwa kupitia jambo hili mungu aliazimia kwamba waisraeli waonee wivu mataifa ambao walimwamini yesu na kufanyika kuwa watoto wake kisha waisraeli wataanza kumpokea yesu kristo kuwa ni mwokozi wao na hatimaye kuupokea ukweli kuwa kwa hakika yesu kristo ndiye masihi wao shina ni takatifu na kwa hiyo matawi pia ni matakatifu walumi sula ya1 mtali wa1 inasema lakini nasema na ninyi mlio watu wa mataifa basi kwa kadiri nilivyo mtume wa watu wa mataifa naitukuza huduma iliyo yangu paulo alisema kuwa anaitukuza huduma yake kama mtume wa mataifa alipenda kuwaokoa jamaa zake wengi mwili na damu moja kama vile kuwafanya wapate wivu kuhusiana na mataifa waliozaliwa upya maana ikiwa kutupwa kwao kumeleta upatanisho kwa ulimwengu je kukubaliwa kwao kutakuwa nini kama si uhai baada ya kufa tena malimbuko yakiwa matakatifu kadhalika na donge lote na shina likiwa takatifu matawi nayo kadhalika ya mstari mstari wa 15, hadi, mstari, wa hadi kifungu hiki kinamaanisha kuwa ikiwa ibrahimu ambaye ni shina la waisraeli aliyokolewa na kupatia haki ya mungu kwa kuamini neno la mungu basi ni wazi kuwa inawezekana kabisa kwa waisraeli ambayo ni matawi ya ibrahimu kuokolewa pia kwa wakati huo huo paulo alimwonyesha mataifa waliozaliwa upya kwa wasijidai kwa kuwa wamefanyika kuwa watu wa mataifa wa mungu kama tawi la mzeituni mwitu lililokatwa na kisha kupandikizwa katika mzeituni uliokuwa umependwa kama walumi sura1118 inavyosema usijisifu juu ya matawi yale au ukiwa haujisifu si wewe uliyejichukui shina bali ni shina li wewe sisi tumefanywa kuwa watu wa mungu kwa kuwa tuliokolewa toka katika dhambi zetu kwa kuamini katika haki ya mungu lakini ikiwa tutaiacha haki ya mungu basi na sisi pia tutaachwa sisi hatuwezi kufanya hivi kwa sababu yesu kristo ameitimiza haki yote ya mungu kwa kutuokoa toka katika dhambi zetu zote na kwa kweli tumeokolewa toka katika dhambi zetu zote sisi tumeokolewa kwa imani yetu katika haki ya mungu kamilifu na wala si kwa matendo yetu sisi wa mataifa tulifanyika kuwa watu wake kwa kupitia imani yetu katika haki ya mungu hali tukiwekwa mbadala mahali pa matawi yaliyovunjika na waisraeli tunaweza kusimamia imara kwa kuwa na tunaamini katika haki ya mungu kwa hiyo kwa kuamini katika haki ya mungu wakristo na wayahudi wanaweza kuunganishwa kwa yesu kuwa watu wake ikiwa hatuiamini haki ya mungu basi kwa hakika tutakufa kutokana na dhambi zetu na hukumu ya mungu paulo aliwaonyesha jamii hii waisraeli kwanza lakini hata sisi hatukuwepo nyo hili pia mungu aliamua kutuonea huluma sisi wa mataifa na kwa hiyo alituokoa sisi kiukamilifu kwa haki yake wale wanaofahamu na kuamini katika haki ya mungu wameokolewa toka katika dhambi zao zote ikiwa wakristo wote waleo hawaamini haki ya mungu ambayo imewaokoa kikamilifu basi watatupwa katika maangamizi hata kama wanakili ya kuwa yesu ni mwokozi wao walumi sula ya 11msalwa 2 hadi24 inasema na hao pia wasipokaa katika kutokuamini kwao watapandikizwa kwa kuwa mungu aweza kuwapandikiza tena kwa maana ikiwa wewe ulikutwa utaokolewa katika mzeituni ulio mzeituni mwitu kwa asili yake kisha ukapandikizwa kunyume katika asili katika mzeituni uliomwema si zaidi sana wale walio na asili kuweza kupandikizwa katika mzeituni wao mwenye mwenyewe kwa maneno mengine mungu ana uwezo wa nguvu kumwongoza kila mmoja kuwa na imani katika haki yake uwezo huo na nguvu zimeahidiwa katika haki ya mungu kwa kupitia injili ya maji na roho kwa waisraeli na wamataifa wote watendao yao hayawezi kuwaongoza wao kuwa wana wa mungu bali wanaweza kufanyika watoto wa mungu kwa kuamini katika haki ya mungu na ahadi yake ya kufanywa kuwa watoto wake haki ya mungu inaondolea mbali haki ya shetani kwa kupitia haki ya mungu waisraeli na mataifa wote katika ulimwengu mzima wataokolewa kwa imani yao hii ni baraka ya uokovu mkuu wa mungu ambayo itatimizwa kwa kupitia injili inayoenezwa nasi nguvu ya mungu ni ahadi yake ya imani inayofanywa katika haki yake hebu tuangalie walumi sula ya1 mstari wa sita, hadi mstari wa 27 hivyo israeli wote wataokoka kama ilivyoandikwa mwokozi atakuja kutoka sayuni atatenga yakobo na maasi yake na hili ndilo agano langu nao nitakapowaondolea dhambi zao mungu ameahidi kuwa hatimaye atawaokoa waisraeli hapo mwishoni wakati kwa kuwa hiyo mungu mwenyewe aliahidi kuyaondoa maovu na uchafu toka katika akili ya waisraeli na kuwafanya wamwamini yesu kristo kuwa ni mwokozi wao ingawa walikuwa na mababa waaminifu waisraeli wenyewe bado hawajaupokea wokovu lakini mungu amependa wa ili wao waokolewe katika wakati mfupi ujao kwa kuigusa mioyo yao na kuwafanya waamini katika haki yake mungu ametufunga sote katika uwasi ili kwamba aweze kuturehemu hebu tusome aya ya helahibi ambayo ni aya mashuhuri sana maana mungu amewafunga wote pamoja katika kuasi ili awarehemu wote kila mtu ana asi na kusimama kinyume na mungu hakuna hata mmoja anayeweza kumheshimu mungu kikamilifu lakini sababu iliyomfanya mungu kutufunga sote ni katika uwasi ni ili kwamba aweze kutupatia huruma na upendo huu ni ukweli wa kushangaza kwa kupitia kifungu hiki tunaweza kufahamu ya kuwa ni kwa nini mungu aliwafunga wanadamu katika kuwasi jambo hili ni la kushangaza sana mungu alituweka sisi kuwa ni waasi ili aweze kutuvika kwa haki yake kukamilifu na upendo wenye rehema tunaweza kuamini na kumshukuru mungu kwa dhumuni lake hili la kushangaza mungu aliwafunga hata waisraeli katika uasi ili aweze kuwapatia upendo wa haki yake lakini bado waisraeli wanamwangalia yesu kwa dharau hali wakimchukulia kuwa ni mtu wa hali ya chini kutoka nazareti ili hali wanamtafuta wengi wanamtumaini yesu kama njia ya kupata fedha wale wasioutii upendo wa mungu wenye lehema hawana lolote la kuchunguza zaidi ya kupelekwa kuzimu mungu amekwisha iandaa kuzimu inayowaka kwa moto kwa ajili yao lakini mungu hapendi kuona watu wakienda kuzimu kwa kuwa anawaonea huruma sana ninawezaje kukupeleka kuzimu baada ya idadi kubwa ya mataifa kuja katika uokovu wake basi waisraeli wengi watamwamini yesu kuwa ni mwokozi wao katika kipindi ambacho mpinga kristo atawatesa katika nusu ya kipindi cha mwisho cha miaka saba ya mpinga kristo katika kipindi hicho idadi kubwa ya waumini wanaomkili yesu kuwa ni haki ya mungu watainuka miongoni mwa waisraeli maana mungu amewafunga wote pamoja na kuwasi ili awarehemu wote kifungu hiki cha kutisha kinaeleza kuwa mungu amewaruhusu wenye dhambi wote kuokolewa kwa kuamini katika haki yake mungu alimweleza paulo kuwa atawafanya waisraeli kutubu na kumwamini kristo wakati idadi ya kutosha ya wamataifa watakapokuwa wameuawa kwa ajili ya imani yao katika kipindi cha mapigo kama ambavyo paulo anasema katika walumi sula ya 11 mstari wa 3tt jinsi zilivyokuu tajili na heshima na maarifa ya mungu hukumu zake hazichunguziki wala njia zake hazitafutikani hekima ya kweli na utajili wa mungu vinatoka kwa mungu mungu aliwafanya wanadamu wote kuwa ni viumbe wenye mapungufu tangu awali hii inaonyesha hekima ya mungu inayoturuhusu sisi kuupokea wokovu kwa sababu hii kule kumwamini yesu hata katika siku za mwisho kutawaokoa hata waisraeli sisi sote hatukuwa na chanzo zaidi ya kutupwa katika shimo la takataka la moto lakini mungu alituokoa sisi toka katika dhambi zetu zote kwa haki ambayo aliipanga na kisha kuitimiza mungu amewapenda kuwa wenye dhambi waweze kuokolewa kwa ubatizo wa yesu na damu yake hekima takatifu la kukutania katika agano la kale wakati ambao wanadamu wote walijaribiwa na shetani na kuzivunja sheria za mungu inawezekanaje basi mtu akajaribu kusimama kinyume na hekima ya mungu kwa kuwa vitu vyote vyatoka kwake viko kwa uweza wake tena vinaelejea kwake utukufu una yeye milele amina ni nani awezaye kuupinga ukweli huu kwamba mungu ametufunga sisi katika uwasi ili aweze kutupatia rehema zake ni nani anayeweza kudiriki kusema kuwa mungu amekosea kwa kufanya hivyo hakuna hata mmoja utukufu wote na utajili na heshima na vyake milele na milele mtume paulo hali akiwa amejawa na roho mtakatifu aliandika maana ni nani aliyejua niya ya bwana au ni nani aliyekuwa mshauri wake au ni nani aliyempa yeye kitu kwanza yeye atalipwa tena kwa kuwa vitu vyote vyatoka kwake viko kwa uweza wake tena vinarejea kwake utukufu una yeye milele na milele amina walumi sula a11 mstari wa h4 hadi mstari wa hea6t ingawa tuna mapungufu mengi tunaishi hali tukieneza injili ya haki ya mungu wale wanaosimama kinyume na injili hii ya haki ya mungu ni maadui wake na hiyo ni sawa kabisa watu hawa jinsi hiyo wanaweza kuinuka hata miongoni mwetu kwa hiyo ni lazima tuombe na tufahamu ili kwamba usiwepo mtu miongoni mwetu ambaye ataangukia katika jaribu hilo katika mazingira yoyote yale sisi hatupasi ya kuwa kinyume na injili hii yatupasa kamwe kugeuka na kusimama kinyume na injili ya maji na roho kwa kuwa na mioyo iniyoamini wale wasioamini kinyume na injili hii wataangamizwa katika ulimwengu huu na katika ulimwengu ule ujao wakati wa israeli uaamini ulikaribia itakuwa ni jambo la kufurahisha sana ikiwa watu bilioni sita waliopo katika ulimwengu huu watamgeukia mungu na kuupokea wokovu wenye haki yaani wale wanaoamini katika haki ya mungu hawapasi kuuangalia tu wakati uliopo bali wanapaswa kuangalia kazi ya mungu iliyopangwa kwa ajili ya waisraeli na kisha kuziandaa miili zao kuingia na kuingia katika nchi na mbingu mpya wenye haki wanapaswa wakati wote kuishi kwa kuiamini na matumaini namshukuru mungu kwa kuwa ninafahamu kuwa siku ambayo waisraeli watamwamini kristo kuwa ni mwaokozi wao imekaribia na uje mara bwana yesu mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www nr missioncom