ni lazima tufahamu kuwa kuchaguliwa tangu asili kulipangwa ndani ya haki ya mungu walumi ya 9 wa 9, hadi wa hadi kwa maana neno la hadi ni hili panapo wakati huu nitakuja na sala atakuwa na mwana wala si hivyo tu lakini rebeka naye akiisha kuchukua mimba kwa mmewe mmoja naye ni isaka baba yetu kwa maana kabla hajazaliwa wale watoto wala hawajatenda neno jema wala baya ili lisimame kusudi la mungu la kuchaguliwa si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya niya yake aitaye aliwambia hivi mkubwa atamtumikia mdogo kama ilivyoandikwa nimempenda yakobo bali esau nimemchukia tuseme nini basi kuna udhalimu kwa mungu hasha maana amwambia mgu msa nitamlehemu nimlehemuye nitamuhulumia yeye nimhulumiaye basi kama ni hivyo si katika uwezo wa yule atakaye wala yule apigaye mbio bali wa yule aliye mlehemu yaani mungu kwa maana maandiko yasema juu ya farao ya kwamba nalikusimamisha kwa kusudi hili ili nionyeshe nguvu zangu kwako jana langu likatangazwe katika nchi yote basi kama ni hivyo atakaye kumlehemu humlehemu na atakaye kumfanya mgumu humfanya mgumu basi akaniambia mbona angalia akilaumu kwa maana ni nani ashindaye na kusudi lake la sivyoee binadamu wewe unani umjibuye mungu je kitu kilichoumbwa kimwambiaye yeye aliyekiumba kwa nini kuumba hivi au mfinyanzi je hana amri juu ya udongo kwa fungu moja la udongo kuumba chombo kimoja kiwe cha heshima na kimoja kiwe hakina heshima ni nani basi ikiwa mungu kwa kutaka kuonyesha gadhabu yake na kwa kudhihilisha uwezo wake kwa uvumilivu mwingi alichukuliana na vile vyombo vya gadhabu vilivyofanywa tayari kwa uharibifu tena ili audhihilishe wingi wa utukufu wake katika vile vyombo vya rehema alivyovitegeneza tangu zamani vipate utukufu ndiyo sisi aliyotuita si watu wa wayahudi tu ila watu wa mataifa pia ni kama vile alivyosema katika hosea nitawaita watu wangu wale waliokuwa watu wangu na mpenzi wangu yeye asiyekuwa mpenzi wangu tena itakuwa mahali pale alipoambiwa nanyi si watu wangu hapo wataitwa wana wa mungu aliye hai isaya naye akatoa sauti yake juu ya israeli kusema hesabu ya wana wa israeli ijapokuwa ni kama mchanga wa bahari ni mabaki yao tu watakaookolewa kwa maana bwana alitekeleza neno lake juu ya nchi akilimaliza na kulikataa tena kama isaya alivyotangulia kunena kama bwana wa majeshi asingalituachia uzao tungalikuwa kama sodoma tungalifananishwa na gomora tuseme nini basi ya kwamba watu wa mataifa wasiofuata haki walipata haki lakini ni ile haki iliyo imani basi israeli wakifuata sheria ya haki wakakufikilia ila sheria kwa sababu gani kwa sababu hawakuifuata kwa njia ya imani bali kana kwamba kwa njia ya matendo wakijikwaa juu ya jiwe lile likwazalo kama ilivyoandikwa tazama na weka katika sayuni jiwe likwazalo na mwamba wa uongoshao na kila amwaminie hata tahayalika kuchaguliwa tangu asili kulipopangwa na mungu ni nini hebu sasa tuweke umakini wetu juu ya kuchaguliwa tangu asili kulikopangwa na mungu ili kuelewa kiusahihi juu ya maana ya kuchaguliwa tangu asili basi tunapaswa kulizingatia neno la mungu lililoandikwa na kisha tukajisahaisha sisi wenyewe ikiwa tuna kitu kibaya katika imani zetu katika hili tunapaswa kwanza kutambua kuwa ni kwa nini mungu alimpenda yakobo huku akimchukia esau pia tunahitaji kuchunguza ikiwa uwelewa wa ukristo wa sasa juu ya kuchaguliwa tangu asili kama haujatoka nje ya maandiko sisi sote ni lazima tuwe na uwelewa sahihi wa kuchaguliwa tangu asili kuliko pangwa na mungu ili tuweze kupokea baraka toka kwa mungu sisi wakristo tunahitaji kufahamu jinsi kuchaguliwa tangu asili kwa mungu jinsi kunavyoendana na mpango wa mungu ilipoafikiwa juu ya mpango wa mungu wakristo wengi wa sasa wanafikiri kwa majaliwa yao yalikwisha pangwa kabla ya kuzaliwa kwao pasipokuwa na maana yoyote katika imani yao kana kwamba hatima ya majaliwa ya yakobo na esau yalipangwa na mungu bila sababu yoyote ile lakini hali haiko hivi kupendwa na mungu au la kunategemeana ikiwa tunaiamini haki ya mungu au la huu ndiyo ukweli ambao mungu ametupatia katika mpango wake ikiwa unapenda kufahamu kuhusu kuchaguliwa tangu asili na mungu basi unahitaji kuachilia mbali mawazo yako binafsi na kisha uuzingatie haki ya mungu kwa kuwa watu wengi hawawezi kufikilia na kuamini katika haki ya mungu iliyodhihilishwa kwa kupitia yesu kristo basi watu hao wanaofikilia upendo wa mungu kwa namna yoyote wanayoweza kuuchagua na baadhi yao wanadiliki kufikilia kuwa upendo wa mungu si wa haki watu hao ni lazima watambue kuwa hawapaswi kufikilia kwa namna hiyo maana si sahihi tunapaswa kuachilia mbali mitazamo yetu isiyo sahihi ya kiimani ya kutoifikia haki ya mungu iliyodhihirishwa kwa kupitia yesu kristo ikiwa unafikilia kuwa mungu anawapenda watu fulani na kuwachukia wengine basi unapaswa kutambua kuwa hii ni imani potofu inayotokana na mawazo potofu akili za mwanadamu zimepata mapigano kutokana na mawazo potofu wakristo wengi wa sasa hawana imani sahihi kwa kuwa mara nyingi mawazo na akili zao zimefunikwa na fikira mbaya hii ndiyo sababu unahitaji kutupilia mbali mawazo yako mabaya na kuielewa imani yako katika njia sahihi kwa kulifuata neno la mungu na kuiamini haki yake kwa kuwa kuchaguliwa tangu asili kumepangwa ndani ya haki ya mungu basi kuchaguliwa huko kunaweza kueleweka na kuaminika vizuri wakati tunapoiamini haki ya mungu hivyo ni lazima tuamini mpango wake na tuiamini haki yake mpango wa mungu ni kuwa wale wote wanaoamini katika upendo wake ndani ya haki yake katika haki hivyo ukombozi wake ni kuwa mungu atawafanya waamini kwa wa watu wake kwa kuwa kuwafunika kwa wokovu wa ondoleo la dhambi ambalo liliipwa na ubatizo wa yesu na kusurubiwa kwake tunapaswa kuimarisha uhusiano sahihi na mungu kwa kuwa na imani katika ukweli uliopangwa na mungu ndani ya haki yake mungu amewafanya watu walio kama yakobo kuwa ni vyombo vya rehema wakati wale walio kama esau amewafanya kuwa ni vyombo vya gadhabu kuchaguliwa tangu asili na mungu si majaliwa kuchaguliwa tangu asili ndani ya mpango wa mungu kulianzishwa ndani ya haki ya mungu upendo wa mungu si kitu ambacho kimewekwa ovyo bila mpango ikiwa kila mtu alichaguliwa bila sababu kabla ya kuzaliwa kwake kana kwamba maisha yalipangwa kwa majalibu basi inawezekanaje kwa mtu kama huyo kukombolewa toka katika dhambi kwa kuamini katika haki ya yesu ikiwa majaliwa ya mtu yangelikuwa ya yamepangwa kabla ya kuzaliwa kwake kwa namna ambayo mtu hupenda au kutopenda na mungu ni matokeo ambayo yalikwisha pangwa zamani na ni basi angaye angelifikiri kuwa mungu ana haki na ni nani ambaye angelimwamini mungu kama huyo hakuna hata mmoja ambaye angelipenda kumwamini mungu dikteta kama huyo lakini mpango wa mungu wetu si wakidikiteta wala huko ovyoovyo ovyo, bali unalenga katika kutokomboa sisi toka katika dhambi zetu zote kwa kupitia ndani ya haki yake na kutufanya sisi kuwa watoto wake mungu alitupatia haki yake ndani ya mpango wake na katika haki hii ya upendo ndipo mungu alipotupatia msamaha wake mungu amejiandaa kuwafanika wale wote wanaoamini katika upendo wa haki yake na pia atawapatia gadhabu wale wasioamini upendo wa haki yake ninapenda kusema yafuatayo kwa wale wanaochukia kuchaguliwa tangu asili na mungu chini ya kutokufahamu mpango wa mungu ni kutufanya sisi ambao tuliumbwa kwa sura ya mfano wake kuwa watu wake wenyewe mwenye hivyo tunapaswa kuwa na shukulani kwa ukombozi wake hivyo ni vema kwetu sisi kuwa watu wa shukulani ambao tunaamini katika haki ya mungu badala ya kuwa watu wenye chuki ambao wanamkana mungu kila mtu anayemwamini yesu kuwa ni mwokozi wake ni lazima awe na ufahamu sahihi na imani sahihi juu ya kuchaguliwa tangu asili ambako kulipangwa ndani ya haki ya mungu kuchaguliwa tangu asili kwa mungu kulianzishwa na yeye anayeita kifungu cha leo kinasema hasa ukianza walumi sula ya tisa mstali wa tisa kwa maneno la hadi ni hili panapo wakati huu nitakuja na sara atakuwa na mwana wala si hivyo tu lakini rebeka naye akisha kuchukua mimba kwa mme mmoja naye ni isaka baba yetu kwa maana kabla hawajazaliwa wale watoto wala hawajatenda neno jema wala baya ili lisimame kusudi la mungu la kuchagua si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya niya yake aitae aliambiwa hivi mkubwa atamtumikia mdogo kama ilivyoandikwa nimempenda yakobo bali esau nimemchukia kifungu hiki kinatueleza sisi kuwa suala la mungu la kuchaguliwa tangu asili ni lile lenye upendo ambalo lilipangwa ndani ya upendo wa haki ya mungu kama inavyoonyeshwa katika mwanzo sula ya kumi na nane mstari wa kumi ingawa binadamu alikuwa ni mgumu kwa saa la kuzaa mtoto ibrahimu alieamini ahadi ya mungu kwa kuwa mungu alikuwa amelitoa neno lake hivi ndivyo mungu alivyomhesabia haki ibrahimu ibrahimu akamtolea mungu mwanawe isaka kwa kuwa alikuwa akimwamini mungu na mungu akaikubali na kuithibitisha imani yake hivyo tunapozungumzia kuhusu imani katika haki ya mungu tunamzungumzia imani katika neno la mungu majadiliano yetu kuhusu mpango wa mungu na kuchaguliwa tangu asili kunapaswa pia kuongozwa na imani katika neno la mungu wale ambao wanafanya kinyume na hivyo kwa mfano wale ambao wanachanganya msimamo wa haki ya mungu kwa masuala ya uongo na ishara ambazo wanadai kuwa wameziona wakati walipokuwa wakisali au katika ndoto watu wanafanya hivyo wanafanya makosa makubwa sana lakini katika imani yao paulo anaongezea kwa kusema kuwa rebeka naye akisha kuchukua mimba kwa mme mmoja naye ni isaka baba yetu kwa maana kabla hawajazaliwa wale watoto wawili hajatenda neno jema wala baya ili lisimame kusudi la mungu la kuchagua si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya nia yake aitae aliambiwa hivi mkubwa atamtumikia mdogo maandiko anatueleza sisi kuwa isaka alishindwa kupata mtoto kwa juhudi zake na hivyo akamwomba mungu na mungu akamjibu kwa kumpatia mapacha tunaweza kuona kuwa kuchaguliwa tangu asili kulikopangwa na mungu katika haki ya mungu kuna mahusiano fulani na imani za wale wanaopendwa na mungu itakuwa ni jambo jema kuirudia hapa a ykuminmoa tena kwa maana kabla hawajazaliwa wale watoto wawili ili lisimame kusudi la mungu la kuchaguliwa si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya niya yake aitaye ufunguo wa kuwezakuufahamu ukweli wa kuchaguliwa tangu asili na kuchaguliwa ndani ya mpango wa mungu ni kwamba kusudi la mungu lisimame la yeye aitaye kwa mujibu wa kuchaguliwa tangu asili kuliko ndani ya mpango wa mungu kati ya yakobo na esau mungu alimwita na kumpenda yakobo kwa maneno mengine wakati mungu anapowaita watu na kuwapenda mungu anawaita na kuwapenda watu kama yakobo ambako wako mbali na kule kuwa wenye haki mungu hakumuita esau ambaye alijifikilia yeye mwenyewe kuwa mwenye haki na aliyekuwa amejawa majivuno katika mpango wa mungu wa kuchaguliwa tangu asili ni, ni wazi kuwa mungu atawaita watu walioko kama yakobo nia ya mungu katika kuwaita watu kama yakobo ilikuwa ni kuwafanya wenye dhambi kuwa watoto wake wenye walio hulu mbari na dhambi yeye aitae ilikuwa kumvika walioitwa upendo wake ni mungu na kati ya yakobo na esau aliyeitwa alikuwa ni yakobo ni lazima tuamini na kuamini katika haki ya mungu ndani ya mpango wake yakobo anawakilisha aina ya watu wenye dhambi ambao mungu amewaonyesha rehema zake ndani ya haki yake kwa upande mwingine esau anawakilisha wale wameogeuka na kuwa kinyume na mungu kwa kuudhalau upendo wake wa haki na kwa kuifuata haki yao wenyewe hii ndiyo sababu ufunguo wa kuweza kulifungua neno la mungu juu ya kuchaguliwa tangu asili kulipangwa ndani ya mpango wa mungu ni kuifahamu dzumuni la niya ya mungu yeye aitaye ni lazima tujiweke hulu toka katika imani potofu zilizoundwa kwa mawazo yetu yetu binafsi katika haki ya mungu mungu angeliweza kumpenda yakobo na kumchukia esau mahelezo ya mpango wa mungu na kuchaguliwa tangu wasili yanatolewa kwa kila mtu kwa kupitiya tamko lake ambalo ila hilo ni ya mungu ainasimama ya yeye aitaye mpango wa mungu ni ule ukweli wa upendo uliotimizwa katika haki yake wakati mungu alipompenda yakobo na kumchukia esau basi kule kuchaguliwa tangu asili kulimaanisha kuitimiza haki ya mungu kwa mujibu wa mpango wake kwa wokovu si kama inavyodaiwa na dini nyingine kwamba mtu anapendwa na kuokolewa na mungu kwa sababu ya matendo mema bali mtu anafanyika kuwa mtoto wa mungu na kukombolewa toka katika dhambi zake kwa kuamini katika mpango na haki ya mungu je mungu amekosea mungu anawapenda wale wanaoamini na kuipenda haki yake kwa maneno mengine hakuna kosa kuhusiana na ule ukweli kuwa baba yetu aliyeamulu kuwapenda na kuwafanya kuwa watoto wake wale wanaoamini katika haki ya mungu katika yesu kristo mungu hakupanga kumpenda kila mtu katika yesu kristo bali kuwapenda watu kama yakobo basi ni lazima tujiulize sisi wenyewe kwamba sisi tupo kama yakobo au esau lakini hata wale ambao wamejawa na matendo yao mema na haki yao binafsi bado wanataka wapewe na mungu lakini hakuna anayeweza kuwazuia katika mbio zao za kuelekea upotovuni hivyo aina hizi mbili za watu zipo wakati wote zikipendwa au kuchukiwa na mungu hata sasa tunapozungumza ni lazima tumtolee mungu shukulani na tuutukuze utukufu wake kwa kuamini katika upendo wake wa haki na mpango wake wa uokovu pia tunapaswa kumshukulu mungu kutokana na ukweli kuwa injili ya maji na roho tunayoiamini inatoa ule mng'ao wa haki ya mungu kila mtu ni lazima atambue kuwa ile kuweza kuvikwa katika upendo wa mungu basi ni lazima kwanza mtu atambue mapungufu na dhambi zake mbele za mungu na kisha aamini katika haki ya mungu tatizo ni kuwa wakristo wengi hali wakiwa hawawezi kuwamini katika ubatizo wa yesu na ukweli wa msalaba ambavyo vimetimiza haki ya mungu wanaamini kimakosa kuwa mungu anawapenda kundi fulani la watu hali akiwachukia wengine na kuwaacha kuna tatizo zaidi kuwa kwa bahati mbaya aina hii ya imani isiyo sahihi bado ipo na inaendelea kuhubiliwa kwa watu wengi kwa msukumo mkubwa inaenea kwa haraka sana hali ikisababisha kuwepo kwa watu wengi ambao hawana mwelekeo vibaya upendo wa mungu ambao unaonekana katika mpango wa mungu wa kuchaguliwa tangu asili kile ambacho mungu anajaribu kutuambia kuhusiana na hadithi ya yakobo na esau ni kuwa haki ya mwanadamu haihitajiki ili kutufanya sisi kuwa watoto wa mungu bali kinachotuhitaji ni imani katika upendo wa haki ya mungu uliopangwa kulingana na mpango wake maandiko yanatueleza sisi kuwa mungu alimpatia sala mtoto ambaye alimwahidi ibrahimu hii inatueleza sisi kuwa ni wale tu walio na imani katika upendo na neno la haki ya mungu ndio wanaoweza kufanyika kuwa watoto wa mungu ili kufanyika watoto wa jinsi hiyo ni lazima tuutambue ukweli ambao uliletewa pamoja na imani yetu katika haki ya mungu na ni mpango wake wa waki, kisha kuamini ukweli huu tunahitajika kuamini upendo wa mungu na haki yake upendo wa yesu kwetu sisi na mpango wa mungu kwetu ndiyo ukweli halisi na ndiyo upendo ulioletwa kwetu sote yesu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ubatizo wake alikufa msalabani na akafufuka toka kwa wafu ili kutuokoa toka katika dhambi zetu na kutupatia sisi tunaoamini uzima wa milele ukweli huu haumaanishi kuwa tunaweza kufanyika watoto wa mungu kwa kuwa wana dini au kuonyesha juhudi zetu binafsi bali tunaweza kufanyika watoto wa mungu kwa kuiamini katika neno la upendo na haki ya mungu ambalo tumeelezwa na ambalo mungu alipanga kwa ajili yetu sisi sote ni lazima tutambue kuwa ni wale tu wanaoamini katika upendo wa mungu na haki yake ndio waliovikwa katika upendo wa mungu sasa msimamo wetu uje ni kuwa ni imani katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani ni lazima tumwombe mungu ili atulehemu ni lazima tumwambie mbele zetu kuwa atustahili kuitwa watu wake kwa kuwa sisi ni wenye dhambi ni lazima tutambue kuwa ni kwa upatia mpango wa mungu kwetu ndipo tunapoweza kuifahamu upendo wake na haki yake na kufanya watoto wake wale ambao wanachukia na mungu wanachukiwa kwa sababu hawauamini upendo wake na haki yake hivyo ni lazima tufahamu na kuamini katika mpango wa upendo wa mungu ambao kwa huo mungu ametuchagua tangu asili ukweli ni wazi kuwa wale wanaofahamu na kuamini katika upendo wa haki ya mungu na wao pia watapendwa na mungu na kuwa wale ambao watakuwa wakiukataa upendo wake watachukiwa na mungu ni nani anayeweza kuipokea injili ya maji na roho injili ya maji na roho iliyotolewa kwetu na mungu ndiyo ukweli pekee ambao unaifufanua haki yake je ni aina gani basi ya watu ambao ndio wanaopokea ukweli huu katika mioyo yao hawa ni wale wanaotambua kuwa hatima yao ipo katika maangamizi ya milele na kwamba ni wenye dhambi mbele za mungu na mbele za neno lake na kwamba wanaomba rehema za mungu bwana mimi ni mwenye dhambi ambaye siwezi kuishi kwa kuzifuata sheria zako kabisa ninautoa moyo wangu kwako na kujialimisha kwako watu wa jinsi hii ndio wale ambao mungu amewapatia ondoleo la dhambi na a upendo katika haki yake imani katika injili iliyodhihirishwa haki ya mungu ni ya muhimu sana kwa wenye dhambi wote mungu hakutupatia sheria yake ili kwamba tuweze kuifuata kila kipengele na huo ndio ukweli ambao wengi hawaufahamu zumuni la sheria ilikuwa ni kutuongoza ili kuweze kuzitambua dhambi zetu kwa kwania basi wenye dhambi wanajaribu kuifuata sheria ni kwa sababu kila nafsi ya mwenye dhambi inajaribu kuupata ukombozi na thuluhisho la dhambi zake lakini hakuna anayeweza kuzitii na kuzifuata sheria zote majaribio yote ya kuifuata sheria yalikuwa ni kama maigizo tu kama kufuatisha kwa kiasi ili kujaribu kuzifunika dhambi zao katika hali ya kukata tamaa kitu ambacho ni imani ya udanganyifu mbele za mungu hii ndiyo sababu wenye dhambi wanapaswa kuiachilia mbali imani ya udanganyifu kama hii na kisha waigeukie imani katika haki ya mungu ili kwamba wafunikwe na upendo mungu ili kuweza kufunika sisi katika upendo wake mungu alimtuma yesu kuja hapa duniani ambaye baada ya kubatizwa na yohana alizichukua katika mwili wake dhambi zote za ulimwengu na akazitowesha mbali dhambi hizo kwa kumwaga damu yake msalabani mungu amezitambua imani za wale wanaoamini katika upendo wa haki ya mungu tunapoombolea toleo katika dhambi zetu zote kwa kupitia imani katika injili ya maji na roho ambayo ni utimilifu wa haki ya mungu basi sisi tunavikwa ule upendo wake huu ndiyo ukweli ambao uliahidiwa kwa ajili yetu katika mpango wake mungu atawachukia wale ambao wanajitegemea wao wenyewe kuna watu wengi wa jinsi hiyo wanaotuzunguka lakini inapaswa kuokolewa toka katika dhambi zao zote kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na damu yake ambavyo vimetumiza upendo wa mungu na haki yake hapo ndipo kwa hakika utakapofunikwa katika upendo wa mungu ambao umehifadhiwa kwa ajili ya wale ambao mungu anawaita mara nyingi watu wanajaribu kufanya vitu kwa kujitegemea wao wenyewe kwa ajili ya mungu ili waweze kuupata upendo wake na msamaha lakini juhudi za jinsi hii pasipokuwa na haki ya mungu ni kujidanganya mungu alimwita yakobo tu ili aweze kufunikwa katika upendo wake na wala si esau mbele za mungu yakobo alikuwa ni mlagai na muongo lakini kwa kuwa alimwamini upendo wa mungu na haki yake yakobo alifanyika kuwa mmoja wa mababa wa imani sisi pia tunapaswa kuupokea upendo wa mungu kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani kama ukombozi wetu vitu ambavyo ni utimilifu wa haki ya mungu kwa kuwa esau alijaribu kubalikiwa na baba yake kwa mawindo yake mwenyewe basi yeye alifanyika kuwa ni arama ya wale ambao hawawezi kuzipata baraka za mungu tunahitaji kutumia muda fulani kufikilia kwa uangalifu juu ya jambo hili ni akina nani katika ulimwengu huu ambao wapo kama esau je sisi si kama esau watu kama yakobo ni wale ambao wanajivika upendo wa haki ya mungu sisi pia tunajitambua kuwa ni wadhaifu kama yakobo alivyokuwa mungu ambaye ametuita hata kabla ya kujazaliwa ili tusimame si kwa matendo yetu bali kwa wito wake ametueleza kuwa tunaamini upendo wake na haki yake ili tuweze kulipata pendo lake mungu alimtuma yesu ambaye alitimiza haki ya mungu ndani ya mpango wake kwa ajili yetu sote wakati mungu alipoita mara ya kwanza alikuja kwanza ili kuwaita wenye dhambi na si wenye haki wale ambao wanachukiwa na mungu ni wale ambao wanafikiria kuwa wamejawa na haki yao binafsi nao wwasiomwamini wa upendo wake wa rehema wale walio na imani potofu kama hizo wanachukiwa na mungu na hawawezi kufunikwa katika upendo wake ili kuwa watu wake mungu alikwisha uchaguo a ukweli huu tangu asili wa ajili yetu ndani ya mioyo wake hivyo paulo anaelezea wazi kuwa tuseme nini basi kuna udhaifu kwa mungu hasha walumi ya wa 14. wale wanaopendwa na mungu ni wale walio kama yakobo wakati mungu anapokuangalia anakuona kuwa ni mtu ambaye mungu atakuonea huruma je ni sababu gani ambayo mungu anahitaji ili aweze kumlehemu yule amlehemuye na ili amchukie yule amchukiaye kuna watu wengi sana wanaoishi katika ulimwengu huu wengine wanapendwa na mungu na wengine hawapendwi je hii inamaanisha kuwa mungu amekosea mungu pia ni mungu wa haki anayezihukumu dhambi za wale ambao wapo kinyume na haki ya mungu ni lazima tuepuke namna yoyote ya kutolewa katika jambo hili kwa ufahamu mpango wa mungu uliodhihirishwa katika haki yake kwa imani yetu katika haki ya mungu kuna wakristo wengi ambao wanapotoshwa ambao mioyo yao ni kama farao yaani mioyo yao imefanywa kuwa migumu hawa ni aina ya watu ambao wanachukiwa na mungu kama aya ya kumi na saba na sura hii inavyoeleza kwa maana maandiko yasema juu ya farao ya kwamba nilikusimamisha kwa kusudi hili ili nionyeshe nguvu zangu kwako jina langu likatangazwe katika nchi yote sisi sote tuna mapungufu mbele za mungu hivyo tunapaswa kuwa kama farao je mungu achukie sisi ambao ni wagumu kama falao wa kutokuamini katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani kama ukombozi wetu ndiyo watu kama farao wangekuwa na kuwa kinyume na mungu watu wa jinsi hiyo wanajidai na kutegemea hakili yao wenyewe haki hii yao wenyewe haiwezi kuwakomboa toka katika dhambi zao je farao alitegemea kitu gani farao aliutumainia na kutegemea mto naili alifikiri kuwa kwa maji ya mto naili yangeendelea kutiririka kwa wingi basi kila kitu kitakuwa shwali hii ndiyo sababu mungu anawachukia watu kama farao mtu huyu ambaye moyo wake ni mgumu kama ule wa farao anachukiwa na kulaaniwa na mungu upasi kuwa na moyo wa farao badala yake unaweza kufanyika kuwa mtoto wa mungu kwa kuupokea upendo mkuu wa mungu ambao amekupatia bule je unakubali kwa farao na mpango wa haki ya mungu je moyo wako umejiandaa kuupokea upendo wa haki ya mungu aliyoupangiwa kwa ajili yako katika mpango wake kuna baadhi ya watu ambao pamoja na kuwa wanamwamini yesu wanaendelea kuteswa kwa huzuni na kuwa wamemwelekea vibaya mungu wa mungu watu wa jinsi hiyo wanashangaa ninamwamini yesu je ni kweli kuwa mungu amechagua kama hajanichagua imani yangu ina faida gani sasa nifanye nini siwezi kuacha kumwamini yesu nifanye nini kwa kweli ninamwamini yesu lakini ninakitokea ikiwa simo katika chaguo lake kisha wanaweza kuanza kujifariji wao wenyewe kwa kufikiri kwa kuwa wnamwamini yesu na ninahudhuria kanisani basi ni zahiri kuwa mungu amekwishanichagua mimi kwa kweli huo ndio ukweli wenyewe lakini wanapoangukia katika dhambi wanajikuta wakishangaa tena inawezekanaje kuwa mungu hajanichagua pengine huo ndio wakati wa mimi kuacha kumwamini yesu kwa maneno mengine wanajifikiria wao wenyewe wanahitimisha wao wenyewe na wanamalizia kila kitu wao wenyewe watu hawa wanahitaji maalum la kupata ufahamu sahihi na kuamini katika yesu kuwa ni mwokozi wao kwa upande mwingine wale wanaoyaamini zaidi mafundisho ya wathiolojia kuliko neno la mungu mwenyewe wanaweza kusema je mungu hakusema kuwa makubwa atamtumikia mdogo na kwamba alimpenda yakobo huku akamchukia hesau hata kabla hawajazaliwa kwa kuwa sasa tunamwamini yesu basi ni dhahili kuwa tulipangiwa kuokolewa katika kabla ya kuzaliwa kwetu lakini mtume paulo anatueleza kuwa kuchaguliwa tangu asili kuliko pangwa na mungu kusimama si kwa sababu ya matendo bali kwa sababu ya niya yake aitaye kuifuata sheria hukumfanyi mtu kuwa mtoto wa mungu tunaweza kufanyika watoto wa mungu kwa kuwa na imani katikati hasa ya mungu na rehema zake na upendo ulioonyeshwa na ubatizo wa yesu na damu yake msalabani kutokana na mafundisho ya dini yaliyowekwa na watheolojia watu wengi hawawezi kuamini ubatizo wa yesu na damu yake ambavyo ni udhihirisho wa haki ya mungu kuwa wokovu wao wale ambao wameusikia upendo wa injili ambao kwa huo mungu ameonyesha haki yake bado hawaamini kama farao mungu awachukia wale ambao wanajaribu kufanya watoto wa mungu kwa kumwamini yesu kiulingana na fikila zao wenyewe hali wakishindwa kuitimiza haki ya mungu iliyofunuliwa katika yesu kristo ikiwa huamini upendo wa mungu ya kuwa mungu alionyeshwa kwa kupitia yesu kristo basi sasa ni wakati wako kufanya hivyo hapo ndipo utakapoweza kuvikwa upendo wa mungu kwa asili sisi zote tulikuwa kama esau lakini kuna wakati mmoja tuliookolewa toka katika dhambi zetu zote kwa kuamini katika upendo wa haki ya mungu sisi tumepokea upendo wa mungu wenye baraka kwa kuiamini haki yake mungu ameiruhusu baraka kwa waisraeli na wamataifa wanaoamini katika haki yake kufanyika watoto wa mungu kama mungu alivyosema ninawaita watu wangu wale wasiokuwa watu wangu na mpenzi wangu yeye asiyekuwa mpenzi wangu mungu ametupatia injili ya upatanisho wa yesu na damu yake na pia ametupatia sisi tunaoamini njiri hiyo upendo wa haki yake kifungu kifuatacho tena itakuwa mahali pale walipoambiwa ninyi si watu wangu hapo wataitwa wana wa mungu waliye hai ni neno la mungu ambalo limetimizwa kwetu hivi leo hivyo tunaweza kutambua kuwa kwa kuwa tulikuwa na mapungufu mbele za mungu mungu aliutoa kwa kuja kwetu katika mwili na kuufanya upendo wa haki yetu kupatikana kwake kule kusema kuwa wewe na mimi tumeokolewa toka katika dhambi zetu mbele za mungu ni upendo wa ukombozi ambao ulikuwa umepangwa ndani ya haki ya mungu kukombolewa toka katika dhambi zetu zote kwa kuuamini upendo wa haki ya mungu pasipo kufanya mioyo yetu kuwa migumu tunawezekana tu kwa imani katika ukweli mbali na njia hii ya imani hakuna njia nyingine inayoweza kutusaidia kupokea ondoleo la dhambi sisi sote tunazaliwa tukiwa na mioyo migumu lakini neno la mungu linaweza kuushinda mioyo yetu hapo ndipo mioyo yetu inapoweza kuongozwa na amani ya mungu ili unamwamini mungu basi haya mungu itakuwa yako ikiwa injili ya ukweli ambayo ina haki ya mungu aipo basi kila mtu katika ulimwengu huu atakuwa akibakilia na mazingiza yake pasipo kuwapo wale wanaohubiri injili ya maji na roho basi wanadamu wote wangekuwa wamepoteza matumaini yao na kama isingekuwa kwa ajili ya wale ambao wamefunikwa katika upendo wa haki ya mungu basi ulimwengu huu mzima ungelikuwa umeshafika mwisho wake hali kila mtu akihukumiwa adhabu kwa sababu ya zambi zake lakini mungu ametuacha sisi hapa duniani sisi tunaomwamini katika upendo wa haki yake sisi tunaweza kumshukulu mungu kwamba anafanya kazi kupitia sisi pamoja na kuwa tu na madhaifu na mapungufu mengi imani ambayo imefunikwa katika upendo wa haki ya mungu ndiyo haki ambayo ambayo anatoka katika ubatizo wa yesu na damu yake msalamani imani katika haki ya mungu inapatikana katika moyo ambao unaamini katika ubatizo wa yesu na damu yake sisi tunaokombolewa toka katika dhambi zetu kwa imani yetu katika haki ya mungu ukweli huu ndiyo mpango wa kuchaguliwa tangu asili na uchaguzi ambao mungu ameuweka kwa ajili yetu mungu amesema kuwa yeyote anayeliamini neno la mungu ambalo linatimiza haki yake katika yesu kristo ataokolewa toka katika dhambi zake mtu anaweza kukutana na maangamizi si kwa sababu haki ya mungu haijaondolea dhambi zote bali kwa sababu ya moyo wake mgumu ambao haujaamini haki ya mungu tunapaswa kufanya mioyo yetu kuwa menyekevu mbele za neno la mungu na kuamini katika injili ya maji na roho mioyo yetu ni lazima ipige magoti mbele zake sisi tulibalikiwa kwa kuamini katika upendo wa haki ya mungu mungu alituokoa toka katika dhambi zetu zote kwa kuwa alikuwa akituona sana huruma tunamshukuru mungu sisi ambao tunaamini katika haki ya mungu hatuna kitu tunachoweza kukionea aibu na badala yake tuna kila sababu ya kujivunia haki ya mungu mungu ametuokoa sisi kikamilifu toka katika dhambi zetu kwa sababu sisi tumepungukiwa mbele zake tumsifu bwana kwa wokovu huu ili tuweze kupendwa na mungu basi ni lazima tuweze kuamini katika haki yake je unaifahamu hai haki ya mungu ikiwa ndivyo basi imani hiyo hiyo hapo ndipo upendo wa haki ya mungu utakapokuja katika moyo wako imani yako katika upendo wa haki ya mungu na iwe mbali na kuelewa vibaya upendo wa ukombozi ambao mungu ameuweka kwa ajili yako na uje katika moyo wako haleluya ninatoa shukulani kwa mungu utatu ambaye ametufanya sisi kuwa watoto wake katika haki yake mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbj org