tangulizi kwa sula ya kumi je kuna watu ambao wanaifuata haki yao wenyewe huku wakiwa wanaiamini injili ya maji na roho maandiko yanasema kuwa watu wa jinsi hiyo wasioamini haki ya mungu ni badala yake wanaifuata haki yao wenyewe wanasimama kinyume na mungu watu hawa watafanya nini je mungu alipanga kuwapatia wanadamu wote wokovu wake ambao ni haki ya mungu na kumtuma yesu kristo kupitia waisraeli kwa kweli mungu alifanya hivyo kwa mapenzi mema yesu alitaka kumwokoa kila mwenye dhambi toka katika dhambi zake ndiyo maana alikuja hapa duniani alisulubiwa msalabani akafufuka toka kwa wafu kwa maneno mengine alikuja kuwaokoa wote wanaomwamini yesu mungu baba alimtuma yesu kristo kwa waisraeli ili kuwaokoa toka katika dhambi zao lakini waisraeli hawakumpokea yesu ambaye ni haki ya mungu badala yake waligubikwa na kuifuata haki yao wenyewe hata sasa bado hawajaweza kumpokea yesu kuwa mwokozi na masihi wa watu wao na mwokozi wa nafsi zao paulo alisema kuwa kuna wale ambao wanamtumwa na mungu na kwamba kwa kupitia hao injili nzuri inaweza kusikika injili iliyotumwa toka kwa watumishi wa mungu waliokuwa wametumwa na mungu ni injili ambayo ina haki ya mungu hupasi kuikosoa nafsi hii kwa kuisikia na kuamini injili ya maji na roho ambayo inahubiliwa na watumishi wa mungu ambao wana haki ya mungu ndipo wanapoweza kuamini kuwa mungu amekupatia ondoleo la dhambi zako zote na kukupatia haki yake injili ya maji na roho ni bahari njema kuliko zote ulimwenguni hii habari njema ambayo ni nzuli kuliko zote ndiyo iwaokoayo wenye dhambi toka katika dhambi zao habari hii njema inazi chaja kwa uupya nafsi za watu kwa kuwa injili ya maji na roho ni chakula cha kweli kwa nafsi katika injili nzuri ya ukombozi iliyotolewa na mungu kuna nguvu ya kusamehe dhambi za kila mtu injili ya maji na roho ina nguvu ya baraka kutupatia amani katika akili zetu kwa ondoleo la dhambi zetu hali wakiwa wamejikita katika sheria ya mungu waisraeli walikuwa wametingwa hali wakiendelea kuifuata haki yao binafsi kwa sababu walifikiri kuwa haki yao binafsi ilikuwa ikiendana na vizuri na kule kuitii sheria na kwa sababu hiyo hawakumpokea yesu kuwa mwokozi wao walikuwa makini katika kuyafuata matendo ya sheria na kwa sababu hiyo hawakuweza hata kuivumilia haki ya mungu walishindwa kumpokea roho bwana kuwa na mwokozi wao hata kwa kuwa wakiendelea kuifuata haki yao wenyewe je maandiko yanatueleza kuwa waisraeli waligeuka na kuwa kinyume na haki ya mungu ilikuzimalisha hakili zao wenyewe hali ikizungumza wale waisraeli ambao walikuwa wameteseka kwa sheria paulo aliikemea imani yao kwa kusema kwa maana kristo ni mwisho wa sheria ili kila aaminiye ahesabiwe haki walumi sula ya kumi, wa nne. imani ya kisheria inayofuata haki ya mungu binafsi si imani sahihi mbele za mungu wakati waisraeli wakiwa wametingwa na kuzifuata sheria za agano la kale walishindwa kutambua kuwa yesu ambaye alifanyika kuwa haki ya mungu alikuwa ni mwokozi wao na badala yake wakageuka na kuwa kinyume naye katika tamaa yao ya kujivunia kuwa wao walikuwa ni watu walioteuliwa ambao walipewa neno la mungu ili walifuate basi waisraeli walijikuta wakiishia kuwa ni taifa ambalo lilisimama kinyume na haki ya mungu je umeshikilia kule kuiimarisha haki yako mwenyewe tatizo la wivu wa waisraeli kwa sheria ulitokana na ukweli kuwa nia yao ilikuwa ni kuimarisha haki yao binafsi kwa sababu ya haki yao binafsi haki ya mungu ilidhirishwa na bwana wetu ilidhaliliwa kabisa matokeo ya imani ya kisheria ya waisraeli yaliishia katika kuwafanya wao kuwa kinyume na haki ya mungu na kwa hiyo bado hawajatambua madhara makubwa yanayotokana na matokeo haya je walipata faida gani kwa kuendelea kuyashikilia matendo ya sheria hawa yako kulifuata neno la mungu iliishia kuwa kama kizuizi kilichowazuia kuifahamu na kuiamini haki ya mungu kwa mara nyingine tena ni lazima tutambue kuwa hamu ya wale wasio na ufalme sahihi na sheria itawaongoza na kugeuka katimaye kuwa kinyume na haki ya mungu maandiko yanatueleza wazi kuwa yesu alifanyika kuwa mwisho wa sheria kwa kila mwenye haki anayeamini bwana wetu alitimiza haki ya mungu kwa kuzichukua zambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake na damu yake iliyomwagika msalabani ili kuziosha zambi za wayahudi na wa mataifa kwa hiyo injili ya maji na roho iliyo na haki ya mungu na si sheria ifanywa kuwa kama O asisi, katika jangwa kwa ajili ya wenye dhambi injili ya maji na roho ndiyo iliyozitowesha dhambi zetu na kutupatia kibali cha kweli je ni wapi tena ambapo wenye dhambi wangeliweza kupata kibali cha kweli katika mioyo yao zaidi ya injili ya maji na roho katika kitabu cha walumi paulo anatueleza kuwa kuimarisha haki ya mtu binafsi pasipokuamini katika haki ya mungu ni dhambi ya kifo ni aina ipi ya injili ambayo ingekuwa ni injili nzuri kwetu sisi wa mataifa ni injili ambayo imeteeleza kuwa bwana wetu yesu alichukua dhambi zote za ulimwenguni kwa kupitia ubatizo wake injili hii ni injili iliyoandikwa katika matayo sula ya tatu mstari wa 1uiatat hadi mstari wa 1 uia 7 ambayo inashuhudia yesu akichukua dhambi za ulimwengu wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yorodani kwa yohana ili yabatizwe lakini yohana alitaka kumzuiya akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunukia akamuona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye hii ndiyo yesu aliyoichukua dhambi zote za ulimwengu kwa mwili wake kwa ubatizo wake toka kwa yohana paulo aliwakemea watu wa kisheria ambao walikuwa hawamini haki ya mungu kwa kuwauliza ni nani atakayepanda kwenda mbinguni yaani ni kumleta kristo chini kwa lugha nyingine swali hili linauliza hivi ni nani anayeweza kuokolewa kwa kuifuata sheria tu dhumuni la shelia zumuni la swali la paulo ilikuwa ni kuipigia mstari hoja ya kuwa kuifata sheria hakutoweza kuleta wokovu toka katika dhambi kwa maneno mengine paulo anatueleza kuwa hakuna tunachoweza kukifanya ili kujiondolea sisi wenyewe toka katika dhambi mara nyingi paulo alizungumzia juu ya haki ya mungu katika nyaraka zake jibu la paulo kusiana na imani ya kweli linapatikana katika walumi sura ya1 mstali wa ya 1 ambapo anasema kwa maana kwa moyo watu huamini hata kupata haki na kwa kinywa ukili hata kupata wokovu injili iliyohubiliwa na paulo ilikuwa ni injili inayotueleza kuwa tunaipokea haki ya mungu kwa kumwamini ubatizo wa bwana wetu yesu na damu yake msalabani ambayo kwa hiyo haki ya mungu imefufunuliwa ni lazima tuamini kuwa bwana alitupatia injili ya maji na roho na kwamba aliwaruhusu wale wote wanaoamini katika injili hii amani na akili imani ya kweli huja kwa kulisikia neno la mungu je paulo anatueleza nini kuhusiana na imani ya kweli malumi sula ya117 wa inasema basi imani chanzo chake ni kusikia na kusikia huja kwa neno la kristo kwa maneno mengine imani ya kweli inakuja tunapoisikia injili ambayo watumishi wa mungu wanaihubili uhakika wetu wa imani ya kweli unakuwa kwa kulisikia neno la mungu na kwa hiyo ilikuwa watu wa aina ya kweli ni lazima watusikie na waliamini neno lake tunaweza kuwa na imani ya kweli na inayokuwa kwa kulisikia neno la mungu tu hii ndiyo sababu mungu ametutumia watumishi wake ambao wanaihubiri haki yake tunapoamini katika injili ya maji na roho waliopewa wanadamu na mungu basi tunaweza kupokea ondoleo la dhambi na kisha kutupumzisha katika mioyo yetu ukombozi toka katika dhambi unawezikana kwa kuamini katika haki ya mungu tu ambamo twaweza kupata amani katika akili zetu je hatujaambiwa kuwa haki ya bwana wetu inafuta machozi yetu na kutukomboa toka katika maumivu yetu yote kwa kweli tumeambiwa hivyo maumivu yetu yote yanaweza kuchukuliwa mbali kwa kuamini katika haki ya injili ya maji na roho iliyotolewa na mungu injili ya maji na roho ndiyo habari njema zaidi katika ulimwengu huu na ndiyo utimilifu wa haki ya mungu mungu alimtuma bwana wetu aliyetimiza haki yake kwa waisraeli lakini kwa sababu ya kufuata haki yao binafsi walikataa kumgeukia bwana sasa mungu alifanya nini ili kuwafanya waisraeli kuwa na wivu mungu alitoa injili hiyo kwa mataifa ili waamini kwa hiyo mungu aliwaruhusu kwa kuwapa nafasi mataifa kuamini katika injili ya maji na roho ndivyo ilivyo mungu aliwapatia mataifa nafasi ya kuamini katika injili ya maji na roho hata pale ambapo hawakumtafuta hawakumwita hata pale ambapo walimwabudu mbali kabisa na waisraeli hii ndiyo sababu wa mataifa waliweza kufanyika watoto wa mungu kwa kuamini katika habari nzuri za utimilifu wa haki ya mungu hii ndiyo sababu maandiko yanatueleza kuwa haki ya mungu iliheshimiwa na kutunzwa nje ya israeli ni watu wangapi ambao wanamshukuru bwana kwa kutupatia sisi sote injili ya maji na roho ambayo imetimiza haki ya mungu bwana wetu amezichukulia mbali zambi zote za ulimwengu kwa injili nzuri ya maji na roho lakini bado kuna wakristo wengi ambao hawaamini ukweli huu je kwa hiyo tunaweza haki yote ndani yetu ambayo tunaweza kuiweka mbele za mungu hapana hatuna kama ni hivyo kwa nini kutoiamini ni kwa sababu hatuifahamu ile injili ambayo imetimiza haki ya mungu jinsi ilivyo lakini kuifahamu injili hii ni rahisi sisi pia ni aina ya, ya watu ambao tungelifuta haki yetu wenyewe kama waisraeli walivyofanya lakini mungu alituokoa toka katika dhambi zetu zote kwa kutupia injili nzuri ya maji na roho tunamshukuru bwana kwa kutupatia injili ya maji na roho ambayo ni utimilifu wa haki ya mungu ili tuweze kuiamini usiseme ni nani atakayepanda kwenda mbinguni aya ya 6 inasema bali ile haki ipatikanayo kwa imani yanena hivi ni nani atakayepanda kwenda mbinguni yaani kumleta kristo chini ukombozi wetu na kuitumikia injili ya kweli kunawezekana kwa imani yetu katika injili ya maji na roho na si kwa matendo kama ingekuwa ni kwa imani yetu katika ukweli uliotimiza haki ya mungu basi sisi tungelikuwa si chochote zaidi ya kuwa wenye dhambi kama wale watu wa kisheria ambao wanaifuata haki yao wenyewe kama ambavyo uokovu wetu ulivyokuja kwa kuamini katika haki ya mungu basi tunaweza kuishi kwa ajili ya bwana wetu kwa kuwa na imani katika haki hii ile nguvu ya kuendelea katika maisha yetu inatokana na imani yetu katika haki ya mungu kwa kuwa ufahamu wetu katika haki hii unaamishwa na imani yetu katika injili ya maji na roho kwa wale ambao wanaotaka kum- kukombolewa je kuna ukweli wowote zaidi ya imani katika haki ya mungu kwa kweli hakuna ukweli wowote una maana ya kwamba kristo ameujenga katika imani na kwa hiyo hakuna kutia chumvi kuwa haki ya mungu inahusu imani nzima ya ukristo wale ambao wamehesabiwa haki wanaweza kuishi na kuihubiri injili kwa imani yao katika haki hii ya mungu je wale wanaoamini katika haki ya mungu wanakutana na matatizo pia ndiyo wanakutana nayo pia lakini wanaamini hao wanaweza kuyashinda matatizo yote kwa imani katika haki ya mungu kwa kuwa kadiri wanavyoamini mungu basi mungu anaweza kuyashughulikia matatizo yao imani ya jinsi hiyo inatoka katika imani inayoiamini haki ya mungu je ni vipi kuhusu imani ya nyingine ambazo hazihusishi haki ya mungu je imani hizo zote ni imani potofu ambazo zimejengwa katika msingi wa matendo ya mwanadamu kwa kweli zote ni potofu imani za wale wanaoamini katika yesu pasipo kuamini katika haki ya mungu si imani za kweli je mimi na wewe tunaweza kukombolewa toka katika dhambi zetu pasipo kuamini katika haki ya mungu je tunaweza kuishi kwa imani yetu katika mungu pasipo na imani katika haki yake haiwezekani nguvu ya wenye haki ya kumtumikia bwana inakuja kutokana na nguvu ya roho mtakatifu ambaye imetolewa kwao kama karama kwa imani katika haki ya mungu je inawezekana kuishi katika ulimwengu huu kwa nguvu zako binafsi au kwa mali zako hapa duniani je unaweza kweli kupata amani ya akili kwa mambo haya tunaweza kuitumikia injili katika amani kwa kuamini katika haki ya mungu wale wanaoitumikia injili ya maji na roho wanaimani ujasiri kuvu na maana wewe haki ambayo hawataitumikia injili ya maji na roho ambayo ni utimirifu wa haki ya mungu hawana amani wala ujasiri je akili za mwenye haki zinahitaji amani ni kweli zinahitaji akili za zinahitaji amani si tu kwa ajili ya kueneza injiri ya maji na roho bali pia ni kwa ajili ya kuyaishi maisha yao kwa ukamilifu je akili zako zina amani ikiwa ungelikuwa unaishi kwa agili ya mwenye haki basi kungekuwa hakuna sababu ya wewe kuwa na amani katika akili zako ili uweze kukua kwa nini unahitaji amani zaidi wakati unahitaji kunya, kuyatimiza mahitaji ya mwili ili kuishi katika mwili lakini ikiwa unamtumikia mungu basi amani katika akili zako inahitaji kukua ili uweze kuitumikia injili ya maji na roho ambayo imetimiza haki ya mungu basi imani yako na akili zako ni lazima zikue wale wanaoamini katika injili ya haki ya mungu wanajaribu kuieneza amani yao katika ulimwengu mzima kwa kuwa hili si jambo mtupu binafsi bali ni hitaji la kuieneza amani ya akili iliyotolewa na yesu kristo kwa kila mtu hivyo tunahitaji kuihubiri injili ya haki ya mungu katika ulimwengu mzima amani ya mungu bado inahitajika kwa wengine na kwetu sisi tunahitaji maombi zaidi toka kwa mungu ili tuweze kuieneza amani hii kwa wengine tunapokuwa tukiishi kwa kuieneza haki ya mungu basi amani ya akili zetu itakuwa na kisha tutaliona lengo letu la thamani katika maisha yetu ikiwa unataka kujifunza juu ya amani ya kweli inayoleta na mungu basi unahitaji kuifahamu na kuiamini injili ambayo imetimiza haki ya mungu unahitaji wewe mwenyewe kupata uzoefu wa amani ya akili ambayo mungu ameiandaa kwa ajili yako kwa kweli umemtumikia mungu vizuri hata sasa lakini bado unahitaji kuendelea kumtumikia yeye vizuri hadi utakapoitwa kwenda katika uwepo wake ili kwamba wengine waweze kuishiriki ile amani yako unapofika amani kwa imani yako katika haki ya mungu basi wale wanaoamini ambao wanafunzi ata nyayo zako kuelekea katika ukombozi waweza pia kuishi kwa amani na watu wengine wale walio wachanga katika imani yao ni wanafunzi katika mazingo ya imani na uwezo wao wa kufahamu una mipaka lakini unapoishi kwa imani basi wale walio nyuma yetu wanaweza kufikia hatua ya kufahamu jinsi waliokombolewa wanavyoishi maisha ya kuwa na amani kwa kuzifuata nyayo zetu za imani ingawa inawezekana kuchukua muda kidogo je unaona vigumu kuwafundisha wale wanaofuata uongozi wako jinsi ya kuishi kwa imani maisha hayo ya kufundisha yaweza kufikiwa kwa usiku mmoja unaweza hata kuchukua muda mrefu kabla haijaweza kuwaongoza kwenda katika ina hii ya imani inayotajika ili kuishi maisha ya amani lakini kwa wakati wale waliokombolewa kwa kuamini katika haki ya mungu hatimaye wanajifunza kuishi kwa amani kama watu wa imani waamini wanaomtumikia mungu wanaweza kuipata amani ya akili zao toka kwa mungu kwa kujifunza kwa wale waliowatangulia wewe ni mimi ni lazima tuishi kwa imani katika haki ya mungu wenye haki ni lazima waishi kwa imani katika neno la maisha yetu yaliyopo katika baadaye na ni lazima yaongozwe na imani maandiko yanatuuliza tena wamshikeje pasipo mhubili kwa kuwa taamini katika haki ya mungu basi ni lazima tuihubiri injili kwa ulimwengu tunaweza kupambana na changamoto zote tunazokutana nazo tunapoionea injili kwa imani maisha ya wenye haki yasiyoishi kwa kufuata imani ni yale waliopoteza amani ya akili kuamini katika haki ya mungu kuna waruhusu watu kuipata amani ya akili zao tunapoamini katika neno la mungu na haki yake kwa mambo yote basi tutapewa ile amani yetu ni lazima usimame imara katika imani yako na imani kwa kuamini katika haki ya mungu pia ni lazima umsifu mungu kwa kuwa bwana amekuruhusu kuishi kwa ukombozi wa haki yake na amani basi uyaishi maisha yako kwa kuihubiri injili kwa imani katika mungu ambaye kwa huyo umepokea amani yako je tumeweza kujifunza toka katika kitabu cha walumi jinsi haki ya mungu ilivyo kikamilifu walumi inaelezea kuwa kina jinsi hii haki ya mungu ilivyo haki ya mungu ambayo tunaizungumzia si haki iliyoundwa na wanadamu bali ni ule wa mungu mwenyewe haki ya mungu ni kikamilifu na ya kutosha kabisa kutuokoa sote toka katika dhambi zetu yesu alizishughulikia dhambi zetu kikamilifu kwa kuzichukua dhambi zote za ulimwengu kwa kupitia ubatizo wake kule kusema kuwa tunaweza kumwamini yesu kristo ni kutokana na ukweli kuwa lakini mungu ni sahihi na kamilifu kwa kuwa hali ya mungu imetuokoa sisi kikamilifu toka katika dhambi zetu zote basi ni muhimu sana kwetu kuiamini njili ambayo imetimiza haki ya mungu tunaweza kuishi maisha yetu kwa shukulani na kumsifu mungu hali tukiamini haki ya mungu watu wanaweza kuishi katika utawifu wa mungu kwa kuamini katika haki yake mawazo yetu yanasafishwa kwa kuamini katika haki hii na kwa sababu hiyo wanaweza kumsifu mungu na kuendelea kuyaishi maisha yetu kwa utakatifu wake kama haki ya mungu isingelikuwa ni sahihi basi tusingeliweza kukombolewa toka katika dhambi zetu zote ingawa dhambi zetu ya asili inaweza kuwa imesamehewa kwa kumwamini yesu basi kila dhambi ambayo tungetenda hapo baadaye kila siku ingelihitaji kufanya maombi ya toba kila siku baada ya kuwatu kutembelewa kwa ukuamini katika haki ya mungu iliyofunuliwa katika injili ya maji na roho basi tuliweza kutambua kuwa haki hii ya mungu ni kamilifu hii ndiyo sababu ilinibidi kuwa mtu wa shukulani kutokana na ukweli kuwa haki ya mungu inaweza kuaminika na kikamilifu hadi milele kwa kuwa haki ya mungu imetukomboa toka katika dhambi zote ambazo tungeliweza kuzifanya katika kipindi cha maisha yetu basi tunaweza kuondolewa toka katika dhambi hizo kwa kuamini haki ya mungu wale wasiolinganisha haki ya mungu nao uovu we binadamu waweza kuiamini haki ya mungu kwa sababu huwafahamu jinsi haki hiyo ilivyo huku hata mtu yule ambaye ni mkamilifu sana bado hawezi kulinganishwa na haki ya mungu na haki hii ndiyo sababu tunaiamini haki ya mungu na kwa sababu hiyo tunaishi na kukaa katika utakatifu wa mungu kwa maneno mengine tunafahanyika kuwa wale ambao tunamtukuza maneno mengi tunafahanyika kuwa wale ambao tunamtukuza mungu kwa kuiamini na kukaa katika haki yake tunahitaji kuwa na ufahamu sahihi wa haki ya mungu katika mioyo yetu ni lazima tutambue kuwa haki ya mungu imetoka na dhambi zetu je tunatenda dhambi nyingi katika kipindi hiki cha maisha yetu inawezekanaje basi kuwa mungu kulifanya tendo la haki ambalo limetokomboa toka katika dhambi kama hizo zisizohesabika mungu alitimiza haki yake kwa kuja hapa duniani katika mfano wa mwili wetu akazichukua dhambi zote kwa kubatizwa na yohana akafa msalabani akafuka toka kwa wafu hali akitimiza haki yote ya mungu kila mtu awe mtoto au mzee awe tajili au masikini awe na nguvu au dhaifu anatenda zambi ni nani basi aliyetuokoa toka katika dhambi hizo zote za ulimwengu ni yesu kristo ambaye kwa kutimiza haki ya mungu alitukomboa toka katika dhambi zetu zote haki ya mungu ni kule kusema kuwa mungu alimtuma yesu ili kuzichukua dhambi zetu zote katika mwili wake na kisha kuziondolea mbali kikamilifu hakuna kitu kingine zaidi ya haki kinachoweza kuitwa kuwa ni haki ya mungu ambayo imetuokoa toka katika dhambi zetu zote haki ya mungu imetuokoa toka katika dhambi zote za ulimwengu mara moja je haki yake si sahihi na kamilifu hii haki ya mungu ndiyo tunayoiita kuwa ni upendo wa mungu ambao mungu ametupatia na ambao unadadumu hata milele kama yohana mbatizaji alivyotangaza wakati alipomwona yesu siku imoja baada ya kumbatiza tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu kama yesu alivyomwambia yohana baada ya kutaka kumbatiza kubari hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote sura ya tatu wa je vifungu hivi vinamaanisha nini vinamaanisha wazi kuwa ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ndiyo haki yenyewe ya mungu haki ya mungu haituachi wakati tunapokuwa tu udhaifu na kupungukiwa na utukufu wake tunaweza kumshukuru mungu na kumtukuza yeye kwa ajili ya upendo wake huu mwingi ambao ametuokoa na kutuhurusu kukaa katika haki yake wale wanaoamini katika haki ya mungu wanafikia hatua ya kuishi katika haki ya mungu maisha yao yote yaliyosalia ni vizuri sana kwetu kumwamini mungu kuliko kuamini wanadamu au ulimwengu maisha mazuri yale ambayo yanaihubiri njiri hii ya ukombozi kamili toka kwa dhambi hii ndiyo sababu inatupasa kufahamu na kuamini kikamilifu haki ya mungu wale waliopokea uondoleo la dhambi wanaweza kushuhudia hivi yesu amezichukua mbali zambi zangu zote kwa ubatizo wake toka kwa yohana na kwamba alihukumiwa kwa niaba yangu kwa ajili ya dhambi zote za ulimwengu tunapoamini haki ya mungu basi tunaweza kumshukulu mungu kwa baraka hizo unapojikwaa kwa sababu ya udhaifu wako kisha ukaanguka katika dhambi kwa sababu ya mwili au kwa wakati unapoandzishwa tamaa za kuzalishwa kwa sababu ya dhambi zako basi itazame haki ya mungu ambayo imekufanya wewe kuwa mkamilifu je haki ya mungu si imetufanya na sisi kuwa wenye haki je sisi kweli kuwa yesu amezichukua dhambi zetu kwa ubatizo wake je ukombozi wa yesu si umetukoa toka katika dhambi zote zikiwemo zile za zambi ambazo tunazifanya baadaye ni pale tu tunapomwamini kuwa yesu kristo ametuokoa kikamilifu basi hapo tunakuwa tukiiamini haki ya mungu ni mpaka pale tunapoiamini haki ya mungu ndipo tunaweza kuhesabiwa haki wale wanaoamini katika haki ya mungu wanaweza kufanyika vyombo vya haki yake usahihi wa haki ya mungu ni mkamilifu wale wanaoufuata haki yao binafsi hali wakiwa hawaifahamu haki ya mungu ni wajinga tu wanaokaa katika uharibifu wao na kulaaniwa na mungu zingatia usemi wa paulo wanajihutu kwa mungu kwa ajili ya mungu lakini si katika maarifa naweza kuishi maisha ya imani tukakombolewa na kufanyika watu wa mungu ikiwa hatutafahamu haki yake wale wanaoifuata sheria ni lazima watambue kuwa dhambi zao zitawaongoza kwenda katika uharibifu na hivyo wanapaswa kushukulu kwa haki ya mungu imewaokoa kikamilifu kule kusema kuwa yesu amefanyika kuwa mwokozi wetu na kwamba hatuna mwamini yesu na kwamba tunamtukuza yeye ni kwa sababu tunaifahamu na kuiamini haki ya mungu ni kwa kuamini katika haki ya mungu tu ndipo tunapoweza kufanyika watoto wa mungu wasio na dhambi na kupokea uzima wa, wa milele wale wanaoikili kuwa wanamwamini yesu kwamba wanaishi maisha ya uaminifu lakini hawaifahamu haki ya mungu mungu basi inawapasa watambue wazi kuwa watalaaniwa paulo alitoa ushahidi wake katika walumi kuwa waisraeli hali wakiwa hawaifahamu haki ya mungu walizingatia kuimarisha haki yao binafsi na kwa kufanya hivyo walidhalau haki ya mungu wao pia inawapasa kuamini katika haki ya mungu ni lazima tuamini kuwa mungu ametukomboa toka katika dhambi za ulimwengu dhambi zetu zote zimejumuishwa katika dhambi hizi za ulimwengu dhambi zote zimetoweka kwa uaminifu wa haki ya mungu je unaamini ukweli huu kwa maana kristo ni mwisho wa sheria kwa kila aaminiye haki ya mungu ni mwisho wa sheria hii ni kwa sababu yesu kristo aliyajibu mahitaji yote ya sheria kwa kuzichukua dhambi zote za ulimwengu katika mwili wake kwa ubatizo wake na kusurubiwa kwake kwa hakika matokeo ya dhambi ni mauti lakini imeandikwa kuwa haki ya mungu ni mwisho wa sheria kwa nini hii ni kwa sababu mungu baba ametuokoa sisi kikamilifu kwa kumtuma mwanawe pekee kuja hapa duniani ili kubatizwa na kuzichukua dhambi zote za wanadamu katika mwili wake kufanya msalaba na kufufuka toka kwa wafu kuiamini haki ya mungu kwa moyo wako wote na kuifuata haki ya sheria ni vitu viwili tofauti kabisa je ulipokea ondoleo la dhambi zako kwa matendo yako je ulipokea wokovu kwa matendo yako mema dini zote katika ulimwengu huu zinafundisha kuwa njia ya kushughulikia dhambi zako ni kwa kufanya matendo mema kwa mfano uliweza wa juu ya dhambi wanaofundisha kuwa unaweza kuzikomboa dhambi zako za maisha yako yaliyopita kwa kutenda matendo mema katika walaka uliopo je inawezekana maana kwako mtu anazaliwa mala moja na kufa mala moja na baada ya hapo ni hukumu itafuata kwa kuwa kila mtu anazaliwa katika ulimwengu huu mara moja na tu baada ya hapo anarudi kwa mungu basi hakuna mtu anayeweza kurudi tena duniani katika mazungumko mwingine wa maisha hii ndiyo sababu ni lazima watu wakombolewe kwa kuamini katika haki ya mungu wakiwa watu hapa duniani mafundisho ya kibudha yana kama hayana maana yoyote kwa kuamini kuwa wamekombolewa toka katika dhambi zetu ni kuamini katika haki ya mungu kuamini katika haki ya mungu ni kuiamini haki ya mungu tu na wala si katika matendo yetu sasa imani yako katika haki ya mungu inasema nini kama ilivyoandikwa katika kitabu cha walumi haki hiyo ya mungu inasema hivi ni nani atakayepanda kwenda mbinguni hii ni kwa sababu haki ya mungu inapatikana kwa kuamini katika moyo wa mtu na si kwa namna ya nguvu za kimwili tunafanyika watoto wa mungu na watu wasio na dhambi ambao wanaopokea uzima wa milele kwa kuamini katika haki ya mungu kwa sababu hatuwezi kuzitatua dhambi zetu sisi wenyewe hata kama tukijihahidi kutenda mema kiasi gani juhudi zetu zinaishia kuwa ni dhambi zaidi mbele za mungu hii ndiyo sababu inatupasa kuziachiria mbali imani za jinsi hiyo na kisha tuamini katika haki ya mungu na kuifutilia haki yakepekee baadhi ya watu wanauliza je hatuwezi kuokolewa kwa kumwamini yesu tu hata kama hatuifahamu haki ya mungu je haijaandikwa kuwa yeyote aitiaye jina la bwana ataokoka lakini wokovu hauji kwa kuliitia jina la yesu bali kwa kufahamu na kwa kuamini kikamilifu juu ya haki ya mungu yeyote anayeiamini haki ya mungu hana aibu aya ya11 inasema kila amwaminie hata tahayalika ni nani maana ya kujifungua hiki kila amwaminie hata tahayalika kwa sababu anaiamini haki ya mungu kila amwaminie maana yake ni mwamini katika haki ya mungu vipi kuhusu kifungu hiki heyote aitaye jina la bwana ataokolewa kifungu hiki kinamaanisha kuwa wale wanaofahamu na kuamini katika injili ya maji na roho wanaweza kumwita yesu ua wanamwamini yeye kuwa ni mungu mokozi kama tulivyopokea okovu wetu kwa kupitia haki ya mungu basi tunaamini kuwa ukombozi wetu unapatikana kwa kumwamini katika ukweli huu kwa maneno mengine pasipokuwa na imani hii hata kama tunaliitia jina la yesu mara nyingi hatutaweza kuokolewa toka katika dhambi zetu kwa kuwa maandiko ya ujumla yanazungumzia juu ya haki ya mungu katika yesu hivyo kulitaja jina la bwana tu hakuwezi kutupatia ukombozi wetu tangu mwanzo bibilia inatueleza sisi kuhusu haki ya mungu kama ilivyoandikwa katika kitabu cha mwanzo mungu aliweka mti wa uzima na mti wa ujuzi wa mema na mabaya katika bustani ya edeni na akamwambia adamu na hawa kuwa wasile matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya alichokuwa akikitaka mungu ni ile amani yao katika neno la mungu kwa maneno mengine mungu aliwaambia wale matunda ya mti wa uzima ili waweze kupata uzima wa milele neno la mungu linasema mwenye haki wangu ataishi kwa imani sisi pia tunaishi kwa imani katika haki ya mungu katika maisha yetu yote tangu tulipoanza kumwamini yeye ili kutuokoa hadi tulipokea wokovu wetu na hatimaye hadi tunapofika ufalume wa mungu wakristo wengi katika ulimwengu huu wanasema kuwa wokovu toka katika dhambi unaokolewa kwa kumwamini yesu lakini ukweli ni kuwa wengi kati ya wakristo hao hawajakombolewa toka katika dhambi zao kwa kuwa hawaifahamu haki ya mungu nini kitatokea ikiwa watu wanamwamini yesu pasipo kuifahamu haki ya mungu watu wa jinsi hiyo wanaweza kuonyesha dalili za nje kuwa wao ni waumini waliojitoa kwa kupitia ibada na maombi yao lakini kwa kuwa hawaifahamu haki ya mungu watabakia kuwa kama watendaji wa kidini na wenye dhambi ambao hawajakombolewa watu wengi katika jamii ya kikristo na miongoni mwa waisraeli hawaifahamu haki ya mungu na kwa sababu hiyo hawaitii haki yake wale wanaomwamini yesu lakini hawaiamini haki ya mungu basi ni wema watambue kuwa wanaikanyaga haki hii ya mungu wanaamini katika yesu hawawezi kuipokea haki ya mungu kwa kutegemea matendo mema kwa kutoa sadaka kubwa au kwa matendo mengine hali wakiwa hawaifahamu haki ya mungu wale wanaoiamini haki ya mungu wanaiamini haki hiyo bila kujalisha mazingira yaliomo na kwa sababu hiyo wanaishi maisha ya shukulani na kuusifu utukufu wa mungu kwetu sisi tunaoamini haki ya mungu kadiri mapungufu yetu yalivyofunuliwa ndivyo haki ya mungu inavyozidi kutungalia katika nafsi zetu na kuombea iwe wewe nawe uwe na uamsho kama huo tunaweza kuipokea haki ya mungu hata kwa sababu tu kiasi fulani cha haki katika miili yetu kwa kweli hapana hakuna kitu ambacho ni cha haki ndani yetu kuliko ile haki ya mungu kwa kuwa bwana ametuokoa kikamilifu toka katika dhambi zetu kwa haki yake basi sisi tunaamini na kulisifu haki hii haki ya mungu imetuokoa kikamilifu toka katika dhambi zetu unapokutana na neno kona zenye giza katika maisha yako usiangukie katika imani inayojengeka katika matendo bali wakati wote amini katika haki ya mungu bila kujali mazingira yatakayokuwepo haki ya mungu ni kamilifu hata milele kila mtu katika ulimwengu huu ni lazima aifahamu haki ya mungu ni lazima waiamini haki hii kwa kuitii injili ya maji na roho kwa kuwa watu wengi wanadai kuwa wanamwamini yesu bado wanaishi kwa kuifuata haki ya sheria basi watu hao ni lazima wahakikishe kuwa wanaifahamu haki ya mungu paulo anahitimisha kwa kusema kuwa injili ya mungu inatimiza haki yake pasipokuwa na ufahamu katika injili ya kweli ya mungu hakuna anayeweza kuielezea vizuri hii haki ya mungu watu wa jinsi hii wakiulizwa kuielezea haki ya mungu wanaweza kusema hivi yesu ni mwokozi wangu aliyekufa msalabani alifufuka toka kwa wafu na kwa sababu hiyo ameniokoa toka katika dhambi zangu lakini pia wataongezea kuwa wanapaswa kutoa maombi ya toba kila siku wanapotenda dhambi na kwamba ili kuwa wakamilifu wanapaswa wazidi kutakaswa taratibu ili uweze kuifahamu haki ya mungu basi wewe mwenyewe unapaswa kukwanza kuifahamu ikiwa unajifahamu wewe ni mwenyewe na haki ya mungu basi hautakuwa na chaguo zaidi ya kuiamini haki ya mungu kwa sababu utaitambua na kuifahamu haki ya mungu jinsi ilivyo kuu hasa pale unapojilinganisha na wewe mwenyewe lakini kama huifahamu haki ya mungu basi utajikita katika kuifuata haki yako binafsi wale ambao wanaishikilia haki ya mungu binafsi hawahitaji haki ya mungu kwa kuwa wanatenda kuifuata haki yao binafsi tunapaswa kuifahamu haki ya mungu kabla hatujaamini na kutoa shukulani kwa ajili ya hiyo kwa kuifahamu haki ya mungu tunaweza kuamini kuwa yesu alizichukua dhambi zetu zote za ulimwengu katika mwili wake kwa ubatizo wake na kwa kufa msalabani ikiwa tunaweza kuhesabiwa haki kwa matendo yetu mema basi hatuhitaji uokovu kwa haki ya mungu lakini tunapotambua kuwa hatuwezi kupata wokovu kwa matendo mema basi tunaweza kuishukulu haki ya mungu zaidi kwa kuwa mungu ametuokoa sisi ambao tusingeliweza kuishi vyema kwa kutegemea matendo mema je akili na matendo yako yote ni mema kwa kweli hapana hii ni kwa sababu tuna mapungufu mengi ndiyo maana mungu ametuokoa kikamilifu kwa haki yake kwa kuwa kuamini haki ya mungu hatuokokii basi tunatamani kuihubiri haki yake kwa wale wote wasioifahamu katika ulimwengu huu yule asiyejifahamu yeye mwenyewe huyaona makosa mengine na kuwazungumzia vibaya lakini kama mtu huyo ni mwaminifu katika haki ya mungu basi mtu huyo anapaswa kuitangaza kwa majivuno haki hii na hapaswi kujivunia haki yake mwenyewe lakini wale wasioamini katika haki ya mungu wanafanya dhambi ya kuikashifu haki ya mungu mungu atawahukumu kwa zambi zao mungu alimtuma mwanawe kuja hapa duniani na amekupa wewe haki yake kadiri unavyosogelea siku ya mwisho hatupaswi kabisa kubishana kuwa ni haki ipi ya sheria ambayo ni bola au mbaya wale wanaoamini katika haki ya mungu hawapaswi wow, kuiangalia miili yao tu bali wanapaswa kuwa watu wa washukulani kwa mungu kwa kutuamini katika haki yake hebu na tumshukuru mungu wetu ambaye ametuokoa kikamilifu kwa haki yake kwa kuwa haki ya mungu imehisamehe zambi zako zote basi usiwe kama wale wanaosimama kinyume na mungu kwa kuifata haki yao binafsi mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbj org