kiini cha imani ya paulo ungana na kristo baada ya kuifia dhambi walumi sula ya saba wa hadi wa hadi kuifiya ndugu zangu hamjui maana nasema na hao waijuayo sheria ya kuwa tolati humtawala mtu wakati anapokuwa yu hai kwa maana mwanamke aliye na mume amefungwa na sheria ya yule mume wakati anapokuwa yu hai bali akifa yule mme amefunguliwa ile sheria ya mme basi wakati awapo hai mmewe kama akiwa na mme mwingine huitwa mzinzi ila mmewe akifa amekuwa hulu hafungwi na sheria hiyo hata yeye si mzinzi ajapoelewa na mme mwingine kadhalika ndugu zangu ninyi pia mmeifia tolati kwa njia ya mwili wa kristo mpate kuwa mari ya mwingine tumzalie mungu matunda je umewahi kuona bunda la nyuzi zilivojisokota ikiwa unajaribu kuifahamu sula hii pasipo kuufahamu ukweli wa ubatizo wa yesu ambao mtume paulo aliuamini basi ni hakika kuwa imani yako itakuwa katika wakati mgumu kuliko hapo kabla katika sula hii paulo anasema kwa kuwa kila mtu ni mwenye dhambi mbele ya sheria ya mungu basi mtu anaweza kwenda kwa yesu kristo na kisha kuzaliwa upya baada ya kuwa amekufa kiloho ukweli ambao paulo alikuja kuutambua walumi sura ya saba mstali wa sab inasema tusemeje basi tolati ni dhambi hasha walakini singalitambua dhambi ila kwa sheria paulo anaendelea kwa kuwa singalijua kutamani kama tolati singelisema au tena anaongeza zaidi lakini zambi ilipata nafasi kwa ile amri ikafanya ndani yangu kila namna ya kutamani paulo alitambua kuwa amekuwa akikosea amri zote 613 za mungu kwa maneno mengine yeye hakuwa lolote zaidi ya kuwa lundo la dhambi ambaye hakuweza kufanya lolote zaidi ya kuendelea kutenda dhambi hii ni kwa sababu yeye alikuwa ni uzao wa wanadamu wa kwanza adamu na kwamba alikuwa ameingizwa katika dhambi na akikuwa ametungwa mimba katika dhambi kila mtu aliyezaliwa katika ulimwengu huu anatenda dhambi tangu wakati ule anapozaliwa hadi kifo na kwa sababu hiyo wanadamu hawawezi kuzitunza na kuzihifadhi sheria na amri za mungu inawezekanaje kwa malundo haya ya dhambi kuweza kuzifuata amri zote mia sita kumi na tatu na sheria ya mungu ni pale tu tunapojitambua kuwa sisi ni wenye dhambi mbele za sheria ya mungu ndipo tunapoweza kwenda mbele ya yesu kristo ambaye ni haki ya mungu na hapo ndipo tunapoweza hatimaye kutambua kuwa tunaweza kukombolewa toka katika dhambi zetu kwa kupitia kristo yesu yesu kristo amefanyika kuwa haki ya mungu yesu ametuletea hii haki ya mungu kwa kupitia ubatizo wake toka kwa yohana na damu yake msalabani kwa hiyo ni lazima sisi sote tufahamu na kuamini katika haki ya mungu sababu ambayo inatufanya tumwamini yesu ni kwa sababu hii haki ya mungu inapatikana ndani yake je unafahamu na kuamini katika haki ya mungu haki ya mungu ni sili ambayo imefichwa katika injili ya maji na roho sili hii inajumuisha katika ubatizo ambao yesu alihupokea toka kwa yohana katika mto yolodani je unapenda kuifahamu sili hii ikiwa unapenda kuamini katika ukweli huu basi utaipata haki ya mungu kwa kupitia imani yako kabla hatujafahamu kuhusu sheria ya mungu na amri zake ilionekana kana kwamba hakuna ni wenye dhambi pamoja na kuwa tulikuwa tukitenda zambi kila siku lakini baada ya kuanza kuhudhuria kanisani tulifikia hatua ya kutambua kuwa tulikuwa ni wenye dhambi sana na kwamba tungelifikia kifo cha kiloho kwa sababu ya zambi zilizokuwa ndani yetu kwa hiyo ili tuweze kuziongoza nafsi zetu kwa yesu kristo mtume paulo alizitazama siku zake za zamani wakati alipokuwa akiendelea vibaya sheria ya mungu na amri zake hapa kuna mfano ambao utakusaidia ili uweze kuifahamu kazi ya sheria ya mungu sasa nimeshikilia bibilia ikiwa nitakificha kitu fulani cha muhimu katika kulasa hizi za bibilia hali nikisema usijaribu kamwe kuangalia ndani ya kitabu hiki ili kuona nilichoficha ndani yake alafu nikaiacha bibilia hii hapa mezani kwa muda kidogo je utafanyaje ukweli ni kuwa mala utakapoyasikia maneno yangu utapata hamu ya kutambua kile kilichofichwa katika bibilia na kama matokeo ya udadisi huu hatimaye utaivunja amri iliyokupa ya kutojaribu kuangalia ndani ya bibilia wakati utakapokuwa ukishangaa na kutaka kufahamu kilichomo katika bibilia ndipo kipindi ambacho utaamua kwa dhati kujua kilicho ndani ya bibilia lakini kama nisinge kuamulu kuwa usiangalie ndani ya bibilia basi usingeweza kupatwa na jaribu la kuangalia ndani ya bibilia hivyo hivyo wakati mungu anapotwamulu basi zile dhambi ambazo zilikuwa hazifahamiki ndani yetu zitajidhihirisha ndani yetu kulingana na matukio sheria ambayo mungu alimpatia mwanadamu ina jukumu la kuifunua dhambi katika mioyo ya watu mungu hakutupatia sheria hiyo ili tuweze kuitunza na kuifuata bali sisi tulipewa sheria ili iweze kudhihirisha dhambi zetu na hivyo kutufanya sisi kuwa ni wenye dhambi sisi sote tunaangamia ikiwa hatutamwelekea yesu kristo na kuiamini haki ya mungu inayopatikana katika ubatizo wa yesu aliyoupokea toka kwa yohana na damu yake iliyomwagika msalabani ni lazima tukumbuke kuwa kazi ya sheria ni kutuleta kwa kristo na kutusaidia ili tuweze kuamini haki, haki ya mungu kwa kupitia kristo hivyo ndivyo sababu mtume paulo alishuhudia lakini dzambi ilipata nafasi kwa ile amri ikafanya ndani yangu kila namna ya kutamani walumi ya wa kwa kupitia sheria ya mungu mtume paulo alituonyesha juu ya msingi ya dhambi jinsi ilivyo paulo alikili kuwa kimsingi yeye alikuwa ni mwenye dhambi lakini alifikia hatua ya kupata uzima wa milele kwa kuamini katika haki ya mungu iliyotolewa na yesu kristo maombolezo ya paulo na imani paulo alisema hivi ole wangu maskini mimi ni nani atakee na mwili huu wa mauti namshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu5 walumi sula ya saba, wa 20, na 4, hadi wa hadi paulo aliukili ule ukweli kuwa hata yeye ambaye alikuwa na haki ya mungu bado aliendelea kutenda dhambi na kwamba katika hali hiyo haki ya mungu ilihitajika zaidi na zaidi si tu kwa ajili yake bali na kwa ajili ya wanadamu wengine ni lazima tuipate haki ya mungu kwa kuifahamu kuisahili sili iliyofichwa katika ubatizo wa yesu aliyoupokea na kisha kuamini wewe na mimi tunapaswa kufahamu na kuamini katika haki ya mungu inayopatikana katika ubatizo wa kristo na damu yake msalabani ni hapo tu ndipo nafasi zetu na miili yetu ambayo haina chaguo jingine zaidi ya kuendelea kutenda dhambi itakapokombolewa toka katika dhambi zetu hatupaswi kuusahau kweli kuwa ubatizo wa kristo na damu yake msalabani viliitimiza haki ya mungu wale wasiofahamu haki ya mungu wanaweza kubakia kuwa wenye dhambi hata mwisho hata kama wakijaribu kiasi gani kuitunza na kuifwata sheria ni lazima tutambue kuwa sheria ya mungu haikutolewa ili sisi tuweze kuitunza na kuifuata lakini washika sheria hawafahamu kuwa sili ya ukombozi ipo katika ubatizo ambao yesu aliupokea pamoja na damu yake msalabani kama matokeo ya kutokufahamu kwao wanaielewa vibaya sheria ya mungu hali wakifikiria kuwa walipewa sheria hiyo ili waitii na kwa sababu hiyo wanaendelea kuishi katika machafuko lakini ni lazima wazitambue dhambi zetu kwa kupitia sheria na kisha kuishi kwa imani yetu katika haki ya mungu hatupaswi kuwa kinyume na hii haki ya mungu na kisha kuzifuta haki zetu kwenyewe bali tunapaswa kuishi katika haki ya mungu iliyotimizwa katika ubatizo wa kristo na damu yake msalabani kwa maneno mengine tunahitaji kujifunza kumtolea bwana shukulani bwana aliyeitimiza haki ya mungu hii ndiyo sababu paulo hali akiungalia mwili wake binafsi alilia na kusema ole wangu masikini mimi lakini bado alimtolea shukulani mungu katika yesu kristo sababu iliyomfanya paulo kufanya ukili wa jinsi hii ni kwa sababu kadiri alivyofanya dhambi zaidi basi ndivyo batizo wa yesu na damu yake msarabani vilivyozidi kuikamilisha kikamilifu haki ya mungu sisi pia tunaweza kupiga kelele kwa furaha na kushindi kwa sababu tumeokolewa kwa imani yetu katika yesu kristo hata pale ambapo tunaishi maisha magumu kati ya sheria na mwili na ile haki ya mungu imani iliyokuwa nayo pale ni ile iliyokuwa ikiamini katika ubatizo wa yesu kristo na damu yake msalabani hivi ndivyo paulo alivyoweza kuishi katika imani yake katika haki ya mungu na kutokana na kuamini katika haki hii ya mungu basi paulo alifanyika kuwa mmoja wa wale wanaomtolea mungu sifa katika walumi sura ya saba paulo anazungumzia juu ya hali yake ya umaskini katika nyakati za kale hali yakiianganisha na imani yake ya sasa ya ushindi katika haki ya mungu ushindi wa paulo wa kiimani ulikuwa ni kwa sababu ya imani yake katika hii haki ya mungu ndugu zangu hamjui maana anasema na hawo waijuao sheria ya kuwa torati humtawala mtu wakati anapokuwa hai walumi sura ya saba mstari wawanza kilele cha sura ya saba kinapatikana katika aya ya 24 na 25 paulo aliandika hivi ole wangu maskini mimi ni nani atakayeniyokoa na mwili huu wa mauti na mshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu basi kama ni hivyo mimi mwenyewe kwa akili zangu naitumikia sheria ya mungu bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi katika walumi sura ya sita paulo alizungumzia juu ya imani inayotuongoza sisi kuzikwa na kufufuka katika umoja na kristo sisi tunaweza kuipata imani hii kwa kuungana na ubatizo wake na kifo chake msalabani paulo alitambua kuwa alikuwa ni mtu masikini ambaye mwili wake ulikuwa na mapungufu mengi kiasi kuwa alivunja sheria ya mungu siyo tu kabla ya kukutana na yesu bali aliendelea kuivunja sheria hiyo hata baada ya kuonana na yesu ndiyo maana paulo aliomboleza ni nani atakayeniokoa na mwili huu wa mauti kisha akahitimisha kuwa anaweza kukombolewa toka katika mwili wa mauti kwa kuamini katika haki ya mungu hali akisema namshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu paulo aliwekwa hulu toka katika dhambi za mwili na mawazo kwa kuamini katika haki ya mungu kwa kupitia kristo na kwa kuungana naye ukili wa mwisho wa paulo ulikuwa ni basi kama ni hivyo mimi mwenyewe kwa akili zangu naitumikia sheria ya mungu bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi ya wa na mwanzoni mwa sura ya 8 paulo alikiri kuwa sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika kristo yesu kwa sababu sheria ya roho wa uzima ule ulio katika kristo yesu imeniacha hulu mbali na sheria ya dhambi na mauti walumi sula ya nane wa kwanza, hadi wa hadi kwa asili kulikuwa na sheria mbili zilizotolewa na mungu sheria ya dhambi na mauti na ile sheria ya roho wa uzima sheria ya roho wa uzima ilimwokoa paulo toka katika sheria ya dhambi na mauti hii ilimaanisha kuwa kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ambavyo vilichukulia mbali dhambi zake zote paulo aliungana na kristo na kisha akaokolewa toka katika dhambi zake zote sisi sote ni lazima tuwe na imani inayotuunganisha na ubatizo wa bwana na kifo chake msalabani katika walumi sura ya saba paulo alikili kuwa hapo kabla alikuwa amepangiwa kuhukumiwa adhabu chini ya sheria lakini kwa kupitia yesu kristo aliweza kuokolewa toka katika adhabu yake hivyo kwa hivyo paulo aliweza kumtumikia mungu kwa kupitia roho mtakatifu aliyekuwa akikaa ndani yake ukweli ambao paulo aliutambua paulo alikili tusemeje basi torati ni dhambi hasha walakini singalitambua dhambi ila kwa sheria ya wa, saba wa saba. paulo asingelitambua zambi ikiwa sheria isinge ilisema usitamani hali akiuelezea uhusiano kati ya sheria na dhambi paulo alisema lakini zambi ilipata nafasi kwa ile amri ikafanya ndani yangu kila namna ya kutamani hii inamaanisha kuwa kimsingi mioyo ya wanadamu imejaa dhambi tangu wakati ule watu wanapotungwa mimba katika matumbo ya mama zao wanakuwa wametungwa mimba katika dhambi na kwa hivyo watazaliwa na aina 1 na mbii ya zambi aina hizi kumi na mbili za zambi ni uhasherati uzinzi wizi tamaa uovu uongo ubaya kijicho machukizo majivuno na ujinga kila mtu anatenda dhambi hizi hadi anapokufa inawezekanaje basi kila mtu duniani akaitii sheria na amri za mungu wakati yeye akiwa amezaliwa katika ulimwengu huu ikiwa ni aina kumi na mbili za zambi mala tunaposikia maneno ya sheria na amri zikitueleza ya yale tunayopaswa kufanya na yale tusiyopaswa kuyafanya basi zambi inaanza kufanya kazi ndani yetu tulipokuwa hatuifahamu sheria na amri ya mungu dhambi zilizo ndani yetu zilikuwa zimelala kimia lakini baada ya kuzisikia amri zilizokuwa zikitueleza tunachopaswa kukifanya na kile tusiyopaswa kukifanya zambi hizi zilijitokeza zikatufanya kutenda dhambi zaidi yeyote ambaye hajazaliwa tena upya au mbaye bado haamini na kufahamu ukweli wa maji na roho ana dhambi ndani yake basi baada ya kuwa zimemshwa na amri dhambi hizi zinaanza kufanya au kile wasichopaswa kukifanya ni kwa kwambo mkufunzi anayejaribu kuifunga dhambi hata hivyo dhambi inakwenda kinyume na amri za mungu na haitii maagizo ya mungu wakati mwenye dhambi anaposika amri basi zile dhambi zilizo ndani ya moyo wake zinaamshwa na zinamsongoza kutenda dhambi zaidi tunaweza kutambua kwa kupitia zile amri kumi kuwa tunda dhambi ndani yetu kwa hiyo kazi ya shetani ni kuifunua dhambi ndani ya mioyo yetu na kutufanya tutambue kuwa amri za mungu ni takatifu na kisha kutuamsha sisi katika dhambi kimsingi sisi tulizaliwa na tamaa na kuwa na uchoyo juu ya kila kitu ambacho mungu amekiumba vikiwemo vitu vya kawaida au wapenzi ambao si wetu kwa hiyo ile amri inayosema ustamani inatueleza sisi kuwa tulizaliwa tukiwa ni wenye dhambi na kwamba tulikuwa tumepangiwa kwenda kuzimu tangu siku ile tulipozaliwa pia inatuonyesha umuhimu wa mwokozi ambaye ametimiza haki ya mungu hivyo ndivyo sababu paulo alikiri kuwa dhambi ilipata nafasi kwa ile amri kisha ikaanza kila namna ya tamaa mbaya paulo alitambua kuwa alikuwa ni mwenye dhambi mkubwa aliyekuwa akizivunja amri za mungu kwa kuwa alikuwa amezaliwa akiwa na asili ya dhambi na kwamba kabla ya kuamini katika haki ya mungu alikuwa ni mwenye dhambi tunapoitazama sura ya saba tunaona kuwa mtume paulo alikuwa ni mtu wa kiroho sana alikuwa na ufahamu mpana wa bibilia na alikuwa na uzoefu na uelewa mkubwa sana na mambo ya kiroho paulo alitambua wazi kuwa kwa kupitia sheria ulikuwa na dhambi ndani yake ambayo kwa hiyo zile amri ziliamshwa kila namna ya tamaa mbaya alitambua kuwa sheria ya mungu ilikuwa na kazi ya kuzifunua dhambi za ndani yake na kadiri zambi hizi zilivyo amshwa basi paulo alikiri kuwa ile amri ambayo ilipaswa kumletea uzima pia ilimletea mauti je imani yako ikoje je imani yako iko kama ya paulo hata kama unamwamini yesu au la je kuna dhambi ndani ya moyo wako ikiwa ni hivyo basi inamaanisha kuwa bado haufahamu haki ya mungu hujapokea roho mtakatifu na kuwa wewe ni mwenye dhambi ulipopangiwa kwenda kuzimu ili kuhukumiwa kwa zambi zako binafsi je unakubaliana na ukweli huu ikiwa unakubaliana basi amini katika injili ya maji na roho ambamo haki ya mungu imefunuliwa utaokolewa toka katika dhambi zako zote utapata haki ya mungu na kisha utampata roho mtakatifu juu yako ni lazima tuamini katika injili ya maji na roho dhambi hali ikipata nafasi kwa ile amri ilimdanganya paulo mtume paulo alisema nikaona ile amri iletayo uzima ya kowa kwangu mimi inaleta mauti kwa maana dhambi kwa kupata nafasi kwa ile amri ilinidanganya na kwa hiyo ikaniuwa11 kwa maneno mengine dhambi ilimdanganya paulo kwa kupata nafasi katika amri paulo aliamini katika amri ambayo ilikuwa kwa kweli ni nzuri na ya lhaki lakini ikiwa kumi na mbili za dhambi zilizokuwa hai na zikiwa kwamba dhambi zaidi ndani ya moyo wake hii ilimaanisha kuwa paulo alikuwa amedanganywa na dhambi kwa sababu alikuwa hafahamu zumuni la amri ya mungu mara ya kwanza paulo alifikiri kuwa mungu alimpatia amri ili aweze kuitunza na kuifuata lakini baadaye alitambua kuwa sheria haikutolewa ili iheshimiwe bali kwa ajili ya kuzifunua zambi ndani ya mioyo ya watu pia hali ikiambatana na utakatifu wa mungu sheria iliwalenga wasiowaamini ili waweze kuhukumiwa na mungu hii ndiyo sababu paulo alifikiri kuwa alikuwa amedanganywa na dhambi kwa kuwa alikuwa hajafahamu amri za mungu na sheria yake kwa usahihi siku hizi kuna watu wengi ambao nao wanadanganywa kwa jinsi hii ni lazima tutambue kuwa sababu iliyomfanya mungu akatupatia amri na sheria haikuwa kwa dhumuni la sisi kuitunza bali ilikuwa tuweze kuzitambua dhambi zetu binafsi na za kuifikia haki ya mungu kwa kuamini katika injili ya maji na roho lakini kwa kuwa tunajaribu kuishi kwa mujibu wa sheria kwa miili yetu basi tunajikuta tukiishia kuifunua asili yetu ya dhambi kwa hiyo mwenye dhambi anatambua kuwa kupitia sheria kuwa hata kama sheria ni takatifu yeye hana nguvu yoyote au uwezo wowote wa kuishi maisha ya matakatifu kwa wakati huo mtu huyo anakuwa ni mwenye dhambi ambaye hana chaguo zaidi ya kupelekwa kuzimu na ile sheria lakini mwenye dhambi ambaye hawaamini katika injiri ya maji na roho wanaendelea kufikiri kuwa mungu aliwapatia sheria ili waitii wao wanaendelea kujaribu kuitii sheria lakini ukweli ni kwamba wanajidanganya wao wenyewe na hatimaye kuangukia katika maangamizi wale ambao hawajazaliwa tena upya kwa kubakia pasipo ufahamu wa haki ya mungu wanatenda dhambi na kisha wanajaribu kusamehewa kwa kutoa sala zao za toba hata hivyo mwisho we wanafikia hatua ya kutambua kuwa walienenda vibaya dhumuni la sheria ya mungu na kwamba walijidanganya wao wenyewe dhambi hali ikichukua nafasi kwa ile amri iliwadanganya wao sheria ya mungu ni takatifu lakini zambi zilizo ndani yao zinawaongoza wao kwenda katika mauti paulo alisema basi tolati ni takatifu na ile amri ni takatifu na ya haki na njema basi je ile iliyo njema ilikuwa mauti kwangu mimi hasha bali dhambi iliyonekana kuwa ni mauti kwangu mimi hasha bali dhambi iliyoonekana kuwa ni dhambi hasa ilifanywa mauti ndani yangu kwa njia ya ile njema kusudi kwa ile amri zambi izidi kuwa mbaya mno Sula ya wa mbili, hadi wa hadi wale wanaofahamu ukweli huu wanatambua hitaji lao la haki ya mungu na wanaamini kuwa injili ya maji na roho ndiyo ukweli halisi mtu anayeamini katika injili ya maji na roho pia anaamini katika haki ya mungu hebu tukombolewe toka katika dhambi zetu zote na kisha tuufikie utakatifu wa mungu kwa kuamini katika haki yake ninapenda ninyi nyote muweze kubadilikiwa na injili hii je mwili na mawazo ya paulo vilikuwaje paulo alikuwa amejawa na roho na alikuwa na uwelewa wa kina wa neno la mungu alizungumzia mwili wake kwa maneno yafuatayo kwa maana twajua ya kuwa tolati asili yake ni ya rohoni bali mimi ni mtu wa mwilini nimeuzwa chini ya dhambi maana sijui nyafanyalo kwa sababu lile nilipendalo silitendi bali lile ni ndilo ninalolitenda lakini kama nilitenda lile nisilolipenda na kili ile sheriya kuwa ni njema basi sasa mimi si nafasi yangu ninayetenda hilo bali niile dhambi kayo ndani yangu ya wa kuminane, hadi, mstari, wa hadi paulo anasema kuwa alitenda dhambi kwa kuwa asiri yeye alikuwa ni mtu wa mwilini na kwa kuwa alikuwa ni wa mwilini alijikuta yeye mwenyewe akizifuata tamaa za mwili hata pale alipokuwa akitamani kutenda mema hivyo paulo alitambua kuwa kwa maana na sheria ya mungu kwa utu wa ndani lakini katika viungo vyangu naona sheria iliyo mbali inapiga vita na ile sheria yangu na kufanya mateka ya ile sheria ya dhambi iliyo katika viungo vyangu walumi sula ya saba mstari wa 2shrinb hadi mstari wa 2stat hii ndiyo sababu paulo aliomboleza juu ya mwili wake hali akilia ole wangu masikini mimi. Walumi sula ya 7 wa 24. hata baada ya paulo kuzaliwa tena mara ya pili bado aliendelea kujisikia vibaya kwa kuwa kulikuwa na maovu ndani yake ijapo kuwa yeye alipenda kutenda mema wakati paulo aliposema kuwa maovu yalikuwa ndani yake alikuwa akizungumzia juu ya mwili wake yeye aliona sheria nyingine katika viungo vyake ikiwa inapigana vita na ile sheria ya roho na hali ikimfanya yeye kuwa mateka wa mwili na kisha akamwongoza katika kutenda dhambi paulo aliweza kukili kuwa alikuwa hana chaguo zaidi ya kuikubali hukumu kwa vile aliuona mwili wake ukimwongoza katika kutenda dhambi kwa kuwa paulo alikuwa na mwili basi ndiyo maana aliomboleza juu ya dhambi iliyokuwa ikinuka toka katika mwili wake hii ndiyo sababu paulo alitangaza akisema ole wangu masikini mimi lakini pia alimshukulu yesu kristo kwa kuitimiza haki ya mungu hii ni kwa kuwa paulo aliamini kuwa yesu alikuja hapa duniani alibatizwa na akasulubiwa ili kutoa msamaha wa dhambi kwa wanadamu wote hivyo paulo aliweza kumshukulu mungu kwa moyo kwa kuwa alikuwa na imani iliyokuwa ikimwanganisha yeye na ubatizo na damu ya yesu kristo paulo alifahamu kuwa wakati yohana alipombatiza yesu dhambi zake zote pamoja na dhambi za ulimwengu wote zilipitishwa kwa yesu mara moja na kwa ajili ya wote pia alitambua kuwa wakati yesu alipokufa msalabani sisi sote pia tuliifia dhambi pamoja na kristo hivyo ni lazima tuwe na imani moja yenye ukweli wa maji na roho je moyo wako umeunganishwa pamoja na ubatizo na damu ya yesu kristo kwa maneno mengine je umeunganishwa moyo wako na injili ya maji na roho ambayo imetimiza haki ya mungu ni lazima tuwe na imani inayoungana na ule ubatizo ambao bwana wetu aliupokea toka kwa yohana na damu yake iliyomwagika msalabani ni muhimu sana kwetu kuwa na imani yenye muunganko huu kwa sababu kule kuungana na injili ya maji na roho ni kuungana na haki ya mungu walumi sura ya sita mstari wa tatu inasema hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliyobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake hii inamaanisha kuwa kwa kuamini katika ubatizo wa yesu basi sisi sote tumebatizwa pamoja naye maana yake ni kuwa sisi sote tumeunganishwa pamoja na kifo cha bwana wetu hii ni sawa na kusema kuwa kwa kubatizwa na kuungana kwa kupitia imani basi sisi tulibatizwa kristo na kukisha kifo chake kuunganishwa na bwana ni kuunganishwa katika ubatizo wake na kushiriki mauti pamoja naye hivyo ni lazima tuamini na kuungana pamoja na ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ambavyo vimeitimiza haki ya mungu ikiwa huiamini injili ya maji na roho injili ambayo inashikilia haki ya mungu basi wewe haujaangana na pamoja na ubatizo na kifo cha yesu ni nani kati ya injili hii ndipo ambapo haki ya mungu inafunuliwa ikiwa mioyo yetu haiungani na ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani basi kwa kweli imani yetu ni kama vile nadharia tu na haina maana yoyote ungana na ubatizo na damu ya yesu msalabani na kisha uamini hivyo ndivyo alivyotupasa kuamini imani ya kinadharia haina maana yeyote kwa mfano kuna uzuli gani wa nyumba nzuri ambayo si mali yako ili kuifanya haki ya mungu iweze kuwa mali yetu tunapaswa kulifahamu zumuni la ubatizo wa yesu ambalo lilikuwa ni kuziondolea mbali zambi zetu na kwamba kifo cha yesu msalabani kilikuwa ni kwa ajili ya mauti ya miili yetu ni lazima tukombolewe kwa kupitia imani yetu katika haki ya mungu iliyotimizwa na bwana wetu hivyo kwa kupitia imani yako iliyokuunganishwa pamoja na ubatizo wa yesu na damu yake msalabani basi kwa hakika haki ya mungu itakuwa yako ni lazima tuungane na ubatizo wa yesu kwa kuwa ikiwa hatutaungana basi imani yetu haitakuwa na maana yoyote ile ole wangu masikini mimi ni nani atakeeniyokoa na mwili huu wa mauti walumi sura ya saba, mstali, wa na kwa kweli haya siyo maombolezo ya paulo tu bali ni maombolezo yetu pia mimi na wewe na hata wale ambao bado hawajaitenga na kristo yeye ambaye anaweza kutuokoa toka katika mahangaiko haya ni yesu na tatizo hili linaweza kutatuliwa kwa kumwamini yesu na bwana ambaye alibatizwa akasulubiwa na kisha akafufuka kwa ajili yetu paulo alisema namshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu hii inamaanisha kuwa paulo aliungana na bwana ni lazima tuamini kuwa ikiwa tutaungana na kuwa na imani kuwa bwana wetu aliokoa toka katika dhambi zetu zote kwa kupitia ubatizo na damu yake basi tunaweza kusamehewa na kupokea uzima wa milele dhambi zako zote zinapitishwa kwa yesu kwa moyo ule ulioungana na yesu baada ya kuipata imani inayounganishwa na yesu pamoja na kifo chake msalabani utakuwa umekwisha kufa na kufufuka pamoja naye yesu alianza huduma yake duniani akiwa na umri wa miaka thelathini jambo la kwanza kabisa ambalo yesu alilifanya katika utume wake likiwa ni kuzionyesha mbali zambi zetu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji kwa nini yesu alibatizwa ili aweze kuzibeba zambi zote za mwanadamu kwa hivyo tulipounganishwa mioyoni mwetu pamoja na haki ya mungu iliyoletwa na yesu basi zambi zetu zote zilipitishwa kwa yesu kwa kupitia ubatizo wake zambi zetu zote zilipitishwa kwa yesu na zilioshewa mbali mara mmoja na kwa wakati wote kwa kweli bwana wetu alikuja hapa ulimwenguni na akabatizwa ili kuzibeba dhambi zetu zote na akafa ili kulipia mshahara wa dhambi hizo yesu alimwambia yohana mara kabla hajabatizwa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote sura ya tatu wa kuminatano. haki yote inamaanisha ni ile tendo la yesu la kuupokea ubatizo ambao zilioshea mbali zambi zote za mwanadamu ambazo walikuwa wamepangiwa kwenda kuzimu pia haki yote inamaanisha ni kifo chake na ufufuko wake je haki ya mungu ni nini kwa mujibu wa ahadi katika agano la kale ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani ambavyo vimewaokoa wenye dhambi wote ndiyo haki ya mungu sababu iliyomfanya yesu akaja hapa duniani katika mwonekano wa mwanadamu na kisha akaupokea ubatizo ilikuwa ni kwa lengo la kuzichukua zambi zote za mwanadamu katika mwili wake na kisha kuzioshea mbali kwa nini yohana alimbatiza yesu ilikuwa ni kwa lengo la kutimiza haki yote ya mungu kwa kuzichukua zambi zote za wanadamu sisi ambao tulibatizwa katika kristo yesu pia tulibatizwa katika kifo chake na sasa tunatembea katika upya wa maisha kwa kuwa yesu alifufuka toka kwa wafu kuwa na imani katika haki ya mungu ni kuamini na kuiunganisha mioyo yetu pamoja na ubatizo wa yesu kifo chake msalabani na ufufuo wake ni muhimu sana kwetu kuamini kuwa yesu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake wakati alipobatizwa sisi tulizikwa pamoja naye wakati alipokufa msalabani kwa kuwa tulikuwa tumeungana naye kwa kupitia ubatizo ni muhimu sana kwetu kuianganisha mioyo yetu na bwana kwa kuamini katika dhambi zetu zote tunaweza kumtolea bwana shukulani kwa sababu sisi sote tumekufa pamoja na kristo dhambi zetu zote kwa kupitia ubatizo wake kuungana na yesu kwa imani ni muhimu hata baada ya kuipata haki ya mungu kwa kupitia ukombozi wetu baada ya kuipokea karama ya ukombozi imani yetu inaweza kupungua na kufikia na kuwa ni kama mabadiliko ya kawaida lakini ikiwa tutaunganishwa mioyo yetu na haki ya mungu basi mioyo yetu itaishi pamoja na mungu ikiwa tutaungana na haki ya mungu basi tutaishia pamoja naye lakini ikiwa hatutaungana na haki ya mungu basi hatutaweza kufanya lolote zaidi ya kuwa tusio na maana mbele za mungu ikiwa hatutaungana na bwana mungu na kisha tutakubali kama watazamaji kana kwamba tunaiamini bustani ya jirani yetu basi sisi tutakuwa ni watu tusio na maana mbele za mungu na kisha tutatenganishwa naye kwa hiyo ni lazima tuungane na neno la bwana pamoja na haki ya mungu kwa imani ikiwa tuna imani katika kuungana na ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani basi sisi wa kristo ambao tumeunganishwa na bwana kuamini katika haki ya mungu ni kuungana na bwana na kuwa na imani ya kukili haki yake kila sehemu ya maisha yetu ni lazima iungane na haki ya mungu na hivyo ndivyo inavyotupasa kuishi ikiwa hatutaungana na haki ya mungu basi sisi tutakuwa ni watumwa wa miili yetu na kisha tutakufa lakini mara tu tutakapokuwa tumeungana na haki ya mungu basi zambi zetu zote zitasamehewa ni pale tu tunapounganisha mioyo yetu pamoja na haki ya mungu ndipo tunapofanyika kuwa watumishi wa mungu na hapo ndipo kazi zote za mungu zitakapokuwa dhahili ndani yetu na kwa hivyo matendo yake yote na nguvu zake zote zitakuwa ni zetu hata hivyo ikiwa hatutaungana pamoja naye basi sisi tutabakia kuwa ni watu tusio na maana mbele zake sisi ni wenye wapungufu na wadhaifu katika mwili kama ambavyo paulo alikuwa hivyo ni lazima tuunganishe mioyo yetu pamoja na haki ya mungu ni lazima tuungane na kuamini kuwa yesu alibatizwa na yohana na alisulubiwa ili kutuokoa wanadamu toka katika dhambi zetu zote hii ndiyo aina ya imani inayompendeza mungu na inayoleta baraka kwa miili na nafsi zetu ikiwa tunaamini katika yale ambayo bwana anayatenda kwa mioyo yetu iliyoungana katika imani basi baraka zote za mbinguni zitakuwa ni mali yetu hii ndiyo sababu kwamba tunapaswa kuungana na bwana kwa upande mwingine ikiwa hatutaunganisha mioyo yetu pamoja na haki ya mungu basi tutakuwa hatumtumikii yeye wale wakristo ambao hawajaunganishwa mioyo yao na pamoja na haki ya mungu wanapenda mambo ya kidunia zaidi ya kitu chochote kile wao hawana tofauti na wamisionari katika ulimwengu wao hufikia hatua ya kuifahamu haki ya mungu wakati mali zao wanapozipenda kana kama wanavyoupenda uhai wao zinapochukuliwa kwao mali haina nguvu ya kuweza kutawala maisha ya watu ni haki ya mungu tu ndiyo iwezayo kutupatia msamaha wa dhambi uzima wa milele na baraka mali haiwezi kulingana na maisha yetu ni lazima tutambue kuwa ikiwa tutaungana na haki ya mungu basi sisi pamoja na jirani zetu tutaishi mioyo yetu ni lazima iungane na haki ya mungu ni lazima tuishi kwa imani na kisha tuiwanganishe mioyo yetu pamoja na kristo imani ambayo imeunganishwa na haki ya mungu ni nzuli hatimaye jambo ambalo paulo analisema katika mwisho wa sula ya saba ni kwamba tunapaswa kuishi maisha ya kiloho hali tukiwa tumeungana na bwana je umewahi kumwona mtu yeyote ambaye amefanyika kuwa mtumishi wa mungu wakati moyo wake haujaungana na haki ya mungu hakuna hata mmoja je umemwona yeyote ambaye anakili injili ya maji na roho kuwa ni kitu cha muhimu kwa ajili ya msamaha wa dhambi hali akiwa hajaungana na haki ya mungu hakuna hata mmoja hata kama tunaifahamu bibilia kwa kiwango gani imani yetu itakuwa haina maana hata pale tutakapokuwa tumeungana na haki ya mungu na kuamini kuwa kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani tunaweza kukombolewa toka katika dhambi zetu zote hata kama tuliwahi kupokea ondoleo la dhambi na kwamba tuna kanisani ikiwa hatujaunganishwa na haki ya mungu basi ukweli utabaki kuwa sisi ni wenye dhambi ambao hatuna sehemu katika mpango wa mungu ingawa tunasema kuwa tunamwamini mungu basi ni hakika kuwa tungeweza kutengwa na mungu ikiwa tusingelikuwa tumeunganishwa na haki yake ikiwa tunapenda kuongozwa kusaidiwa na kufarijiwa na kristo basi ni lazima tuunganishwe na haki ya mungu je umepokea haki ya mungu na msamaha wa dhambi zako zote kwa kuamini katika injili ya maji na roho kama paulo alivyosema je unaitumikia sheria ya mungu kwa akili zako hali mwili wako ukitumikia sheria ya dhambi kila siku ni lazima tuunganishwe na haki ya mungu wakati wote je nini kinatoweka ikiwa hatutaunganishwa na haki ya mungu kwa hakika tutaangamizwa lakini maisha yao hali wakiwa wameunganishwa na kanisa la mungu kuiamini haki ya mungu maana yake nikiungana kanisa na watumishi wa mungu tunaweza kuendelea kuishi kwa imani pale tu tunapokuwa tumeunganishwa na haki ya mungu kila siku wale ambao wamesamehewa dhambi zao kwa kuamini katika haki ya mungu ni lazima waungane na kanisa la mungu kila siku kwa kuwa siku zote mwili unatakiwa kuitumikia sheria ya dhambi basi ni lazima wakati wote tuitafakari sheria ya mungu na kisha tuishi kwa imani tunaweza kuunganishwa na bwana ikiwa tutaendelea kutafakari na kuizingatia haki ya mungu sisi ambayo tunaamini katika haki ya mungu ni lazima tuungane na kanisa na watumishi wa mungu katika msingi wa kila siku ili kufanya hivyo inatupasa siku zote kuikumbuka haki ya mungu ni lazima tuitafakari haki hiyo na kuungana na kanisa la mungu kila siku ni lazima tutafakari ukweli kuwa bwana alibatizwa ili kuzibeba dhambi zetu zote badala yetu tunapokuwa tumeunganishwa katika imani hii na haki ya mungu basi tutakuwa na amani toka kwa mungu na tutaweza kufanywa upya kubarikiwa na kutiwa nguvu na mungu jiunge na haki ya mungu ukifanya hivyo ndivyo utapata nguvu mpya ungana na ubatizo wa yesu na haki ya mungu sasa dzambi zako zote zitachukuliwa mbali uunganishwe moyo wako na kifo cha kristo msalabani wewe pia utakufa pamoja naye na kufufuka pamoja na kristo na kwa sababu hiyo utakombolewa toka katika dhambi zako zote nini kinachotokea ikiwa hatutaungana na kristo tunaweza kuchanganyikiwa na kisha tutajiuliza kwa nini yesu alibatizwa tofauti pekee kati ya agano la kale na agano jipya ni kuwa agano la kale linazungumzia juu ya kuwekewa mikono na agano jipya linazungumzia kuhusu ubatizo sasa jambo kubwa ni lipi imani ya kuifahamu au imani ya kinadhalia si imani ya kweli na imani hii huishia kuwapeleka waumini kutangatanga mbali na mungu wale wanaoamini kwa jinsi hiyo ni kama wanafunzi ambao wanapokea ufahamu toka kwa waalimu wao ikiwa wanafunzi wanawaheshimu kweli waalimu wake basi ataweza pia kujifunza tabia zao njema uongozi au hata haiba kuu kwa kweli hatupaswi kulipokea neno la mungu kama ni sehemu nyingine ya ufahamu bali tunapaswa kujifunza kwa mioyo yetu juu ya haiba ya mungu upendo rehema na haki tunapaswa kuondokana na ile dhana ya kujaribu kujifunza neno la mungu kama sehemu ya ufahamu bali tunapaswa kuungana na haki yake kule kuungana na haki ya mungu kuna waongoza waumini kupata maisha ya kweli imani ya kinadharia na kufahamu imani iliyoungana na mungu bali ni imani juu yetu lehema ya mungu kama inavyoimbwa katika wimbo ni bahali ya kimungu ni galika isiyo na mipaka na isiyoweza kupimika wakati mioyo yetu inapokuwa imeunganishwa na haki ya mungu basi kutakuwa na amani isiyo na mipaka na sisiyoaminika kama ilivyokuwa rehema ya mungu ambayo imetupatia haki ya mungu lakini imani kinadhalia na kuifahamu ambayo haijaungana na mungu ni kama maji ya ufukweni yenye kina kifupi ikiwa bahari haina kina ni rahisi sana kuvutwa lakini mtiririko wa mawimbi ya bluu pale mahali ambapo bahari ina kina kirefu wakati mawimbi yanapopiga ufukwe huvunjika hutengeneza povu na kisha hutawanyika katika muundo mbaya imani ya wale ambao hawajaungana na haki ya mungu ni kama mawimbi haya katika maji ya ufukweni mioyo ya wale walioungana na neno la mungu ni yenye kina na ikiwa imejikita katika bwana yenye nguvu na isiyostiirika katika mazingira yoyote mioyo yao inasonga mbele hali ikizingatia mapenzi ya mungu lakini mioyo ya wale ambao hawajaungana na haki ya mungu inasikitisha kilahisi mala anapokutana na tatizo dogo ni lazima tuwe na imani ambayo imeungana na bwana ni lazima tuungane na neno la mungu hatupaswi kuitikisa tunapokutana na mambo au matatizo madogo madogo wale ambao wameungana na bwana wamebatizwa pamoja na kristo wamekufa pamoja na kristo na wamefufuka tena pamoja na kristo toka mautini kwa kuwa sisi si, si wa ulimwengu basi ni lazima tuungane na haki ya mungu ili tuweze kumfurahisha mungu ambaye ametupokea sisi kama watumishi wa haki ikiwa tutaungana na haki ya mungu basi kwa hakika tutakuwa na amani wakati wote tutakuwa na furaha na tutakuwa na nguvu nyingi kwa sababu nguvu za bwana zitakuwa ni zetu pia kwa nguvu za mungu na baraka zake tutaweza kuishi kwa baraka nyingi ikiwa tumeunganishwa na ubatizo wa yesu na kifo chake msalabani kwa imani basi nguvu zake zote zitakuwa ni zetu pia unganisha moyo wako na bwana ikiwa utaungana na bwana basi utaunganishwa pia na kanisa la mungu na wale ambao wameunganishwa na mungu wataweza kuungana wao kwa wao hali wakiifanya kazi ya mungu kwa pamoja katika ushirika huu wakikuwa katika imani yao katika neno la mungu ikiwa hatutaiunganisha mioyo yetu pamoja na kristo basi kwa hakika tutapoteza kila kitu hata kama imani yetu ni ndogo kama punje ya haradal bwana amekwisha zisamehe zambi zetu mara moja na kwa ajili ya wote bado tunapaswa kuungana na ukweli huu kila siku bila kujali madhaifu tuliyo nayo imani yenye kuungana na bwana ndiyo inayoweza kukufanya wewe uishi na kumtolea mungu shukulani katika yesu kristo tunapoungana na haki ya mungu tunapata nguvu mpya ya mioyo yetu inafanyika kuwa imala zaidi mioyo yetu inahesabiwa haki tunapokuwa tumeungana na neno la mungu ni vigumu kupata maamuzi ya kumtumikia mungu kwa kuyafuta mawazo yetu pekee tunapoungana na ubatizo wa yesu msalabani wake na ufufuo wake imani yetu itakuwa na kusimama imara katika maandiko ni lazima tuunganishwe mioyo yetu pamoja na bwana imani iliyounganishwa na bwana ndiyo imani ya kweli pekee na imani ile ambayo haijaunganishwa na bwana ni imani potofu tunamtolea mungu shukulani kwa kuturuhusu kuunganisha imani yetu na bwana kwa kutupitia ubatizo wa yesu na damu yake msalabani ni lazima tuunganishe mioyo yetu pamoja na bwana tangu leo na kuendelea hata siku ya mwisho wakati tutakapokutana na bwana kwa mara nyingine tena hebu tuungane na bwana tunahitaji kuunganisha mioyo yetu na mungu kwa sababu sisi ni dhaifu mbele zake paulo alikuwa ameunganishwa na mungu na pia alikuwa amekombolewa toka katika zambi zake paulo alifanyika kuwa mtumishi wa mungu wa thamani sana ambaye aliihubiri injili katika ulimwengu mzima kwa kufahamu na kuamini katika injili ya maji na roho iliyoletwa na yesu kristo ambaye ni haki ya mungu kwa kuwa sisi tu wadhaifu ambayo tunaitumikia sheria ya mungu kwa akili zetu hali tukiitumikia sheria ya dhambi kwa miili yetu basi ukweli ni kuwa tunaweza kuishi kwa kuungana na bwana tu je umejifunza sasa kuhusu imani ambayo inatuunganisha na haki ya yesu je imani yako imeunganishwa na ubatizo wa yesu sasa ni wakati wako kuwa na imani iliyounganishwa na inayoamini katika ubatizo na damu ya yesu wale ambao imani zao bado hazijaunganishwa na haki ya mungu wameshindwa katika imani yao wameshindwa katika uokovu wao na katika maisha yao kwa hiyo haki ya mungu ni hitaji la msingi sana kwa ajili ya ukombozi wako kule kuunganishwa na bwana ni baraka inayotuongoza sisi sote kuupokea msamaha wa dhambi na kufanyika watoto wa mungu pokea haki ya mungu kwa kuungana na kuamini katika haki ya mungu kisha hali ya mungu itakuwa yako na baraka za mungu zitakuwa juu yako daima asante mungu kwa yesu kristo mtume paulo alisema kuwa anamshukulu mungu katika yesu kristo bwana wetu alishukulu kwa ajili ya haki ya mungu iliyompelekea kwa imani katika yesu kristo hata baada ya paulo kuamini haki ya mungu hakuweza kufanya lolote zaidi ya kuitumikia sheria ya mungu kwa akili zake na kwa kwakuwa ku... ameamini katika haki ya mungu kwa moyo wake wote basi moyo wake haukuwa na dhambi paulo alikili kuwa alikuwa amemhukumia na sheria katika yesu kristo na kwamba alikuwa ameokolewa toka katika dhambi kwa imani kwa sababu ya haki ya mungu pia alisema kuwa wale ambao walikuwa hawakukutana na, na hasila ya mungu na adhabu ya sheria yake bado wanaweza kuzaa matunda ya wokovu kwa kuamini katika haki ya mungu ndani ya mioyo yao ndani ya mioyo yao waliozaliwa tena upya kuna mapenzi ya roho mtakatifu na pia kuna mapenzi ya mwili lakini mtu ambaye hajazaliwa tena upya mtu huyo anatamaza mwili tu ndani ya moyo wake kwa hiyo wenye dhambi wanatamani kutenda dhambi tu na kwa kupitia tabia zao za asili wanajaribu kuzilekebisha dhambi zao mbele ya macho ya wengine kwa kawaida mashemasi na wazee wa kanisa ambao hawajazaliwa tena upya kuwa wanasema ninapenda kuishi maisha mazuri lakini sifahamu kwa nini ni vigumu sana kufanya hivyo ni lazima tutafakari kuwa ni kwa nini hawawezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kuishi katika hali kama hii hii ni kwa sababu ni wenye dhambi ambao hawajaupokea wokovu wa kuamini katika haki ya mungu ndani ya mioyo yao kuna dhambi kwa sababu haki ya mungu haimo ndani yao lakini katika mioyo yao walizaliwa tena upya kana haki ya mungu na roho mtakatifu na wala hakuna dhambi wala paulo alipokuwa na dhambi katika moyo wake aliomboleza akisema kwa maana lile jema nipendalo kulitenda bali lile baya nisilolipenda ndilo nalitenda ole wangu masikini mimi ni nani atakayeniokoa na mwili huu wa mauti hata hivyo paulo alisema tena namshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu walumi sula ya 7, wa 25. hii inamaanisha kuwa paulo aliupokea uokovu toka katika dhambi zake kwa kuamini katika yesu kristo ambaye ametimiza haki ya mungu kitu ambacho paulo alijaribu kukisema katika sura ya saba ni kuwa hapo kabla wakati alipokuwa mtu wa dini wakati hajazaliwa tena upya alikuwa hafahamu kazi ya sheria iliyokuwa lakini paulo alisema kuwa yeye aliyemkomboa toka katika hali ya ule umasikini ilivyosababishwa na dhambi ni yesu kristo ambaye alikuwa ameitimiza haki ya mungu yeyote anayeamini kuwa yesu kristo alitimiza haki ya mungu ili kumkomboa sisi toka katika dhambi ataokolewa wale wanaoamini katika haki ya mungu wanaitumikia sheria ya mungu kwa akili zao lakini wanaitumikia sheria ya dhambi kwa miili yao miili yao bado inaekemea kule kwenye dhambi kwa kuwa bado hajabadilishwa ingawa wao wamezaliwa tena upya mwili anatamani zambi lakini akili ambazo zinaiamini haki ya mungu zinatamani kuifuata haki ya mungu kwa upande mwingine wale ambao bado hawajapokea msamaha wa dhambi wataongozwa kwa akili na kwa mili yao ili kutenda dhambi kwa kuwa katika misingi ya mioyo yao kuna dhambi lakini wale ambao wanafahamu na kuamini katika haki ya mungu wanaashiria na kuifuata haki ya mungu tunamshukulu mungu katika yesu kristo kwa kuwa kristo ameitimiza haki ya mungu shukulani apewe bwana kwa kutupatia haki yake na kwa kutuongoza sisi ili tuweze kuamini mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbj nlif org