mwili unaitumikia sheriya ya dhambi walumi sula ya saba mstali wa ishii na tatu hadi mstali wa ishiri na nne ole wangu masikini mimi ni nani atakeeniyokoa na mwili huu wa mauti namshukuru mungu kwa yesu kristo bwana wetu basi kama ni hivyo mimi ni mwenyewe wakili zangu naitumikia sheria ya mungu bali mwili wangu sheriya ya dhambi ni kwa sheria ndiyo maana mwili unaitumikia dhambi maisha yako ya kiimani yakoje roho ii lakini mwili ni dhaifu ya wa je wewe hauko hivi bibilia inatueleza sisi pia kuwa kwa akili zangu naitumikia sheria ya mungu bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi na hizo ndizo sheria zinazotutawala mioyo yetu imeumbwa kumpendeza mungu na kuupenda ukweli lakini ni kawaida kwa mwili kuitumikia sheria ya dhambi neno la mungu linaelezea si kuwa moyo unaitumikia injili na haki ya mungu ili hali mwili unaitumikia dhambi tu je unafahamu kuwa sheria ya dhambi ni nini tunahitaji kuishi maisha ambayo ni ya uaminifu hivyo sisi watakatifu na watumishi wa mungu tunajisikia kuwa imara kama simba wakati miri yetu inapokuwa haitumikii dhambi lakini hatuna nguvu pale miri yetu inapokuwa ikitumikia dhambi na kuihishiwa dhambi tunaweza kufikiria kuwa tunaweza kuwa na furaha na kuwa na ujasili zaidi kwa kutotenda dhambi kamwe lakini ukweli ni kuwa hatuna ule ujasili wa kutofanya dhambi kabisa mioyoni ya watumishi wa mungu inanyauka kwa sababu ya jambo hili dhambi zangu zote zimeondoka kwa kupitia neema ya kalivari ingawa tunao ukombozi na tuna msifu mungu kwa jinsi hii ukweli ni kwamba bado hatuna ujasiri binafsi wa kuishi wakati tunapofikiria juu ya maisha yetu ya baadaye kiimani tunafikiria juu ya udhaifu wa mwili na hatimaye tunafikia hitimisho hili sistahili kuishi kama hivi hapo baadaye sistahili kufanya dhambi kabisa lakini tunapomtegemea mungu kwa mara nyingine na kusimama imara katika haki ya mungu tunatoa ahadi kwa mungu tuseme bwana nakushukuru haleluya nitakufuata hadi siku yangu ya kifo basi baada ya ahadi hiyo tunamtumikia mungu kwa wamwamko lakini hali hiyo haidumu muda mrefu kwa sababu mara baada ya kitambo kifupi tunajikuta tunaishiwa tamaa na sisi wenyewe tunafanya dhambi tena ukweli ni kuwa watakatifu wote na watumishi wa mungu waliokombolewa wako hivi hivyo ndiyo tunapokuja kuikubaliana na ukweli kuwa mwili inatumikia dhambi tu nafahamu kuwa bwana hapendi sisi tufungwe na udhaifu wa mwili hii pia ndiyo sababu iliyomfanya paulo kuitenganisha roho toka katika mwili kwa akili zangu naitumikia sheria ya mungu bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi mili yetu haiwezi kuboleshwa mwili unaitumikia sheria ya dhambi tu paulo anasema kuwa hii ndiyo sheria mwili umeumbwa kufuata na kuitumikia dhambi tu je unaelewa jambo hili ni sheria ni nani anayeweza kuibadilisha sheria wewe na mimi hatuwezi ni nani basi ambaye anapaswa kumtumikia kwa moyo wa yote tunapaswa kumtumikia mungu tunapaswa kumpenda mungu ukweli nafsi na haki yake kwa mioyo yetu yote usitegemee mengi toka katika mwili mwili unapenda kukuza raha ya mwili stalehe amani furaha na majivuno yake na si haki ya mungu mwili unapenda vitu vyote vifanyike kama unavyopenda usitegemee mengi toka katika mwili ukisema sikiliza mwili nitakutaka ufanye kazi nzuri naomba uwache matarajio yako kuwa mwili utafanya vizuri usizanie kuwa miili yetu inapenda mungu na haki yake au kuwa miili yetu inapenda kutumika haki ya mungu na kuteseka kwa ajili yake wale ambao wanategemea kitu kizuri toka katika mwili ni wajinga sasa tufanye nini kila kitu kinafanyika kwa mujibu wa sheria ya bwana je tunaweza kuibadili sheria ya mungu hata kama tunaifahamu kwa kweli hatuwezi kuibadili kwa kuwa ni sheria ya bwana ni sheria ya mungu inayoufanya mwili uitumikie dhambi ikiwa tunajisikia kuwa tuna mfadhaiko na nyuso zetu zina giza basi hii ni kwa sababu tunaitumikia dhambi miili yetu inapenda kuishi vizuri na kwa hiyo mara nyingi mwili unajihesabia haki wenyewe hebu tujihesabie haki sisi wenyewe bali tuuache mwili kama ulivyo nataka wewe uishi kama mimi katika bwana katika moyo wako mwili hauwezi kukwepa dhambi hata utakapokufa kwa sababu mwili unaitumikia dhambi tu sisi wenyewe hatuwezi kuikwepa dhambi kwa kuitengemea nguvu yetu wenyewe unaweza kufikiri mwili unaweza kuwa mzuri zaidi lakini hali haiko hivyo au inapotokea kuwa umetenda dhambi bila kutambua unaweza kufikiri kuwa ni kwa sababu ya mazingira mabaya hapana kwa kweli si kwa sababu ya mazingira mabaya bali mwili umeelemewa katika kuitumikia dhambi tangu mwanzo mwili haufanyi jambo lolote jema mwili unaten, unatenda dhambi hadi unapokufa je mwili utakuwa mzuri zaidi kwa kweli usitegemee kitu kama hicho kwa sababu utakatishwa tamaa sana haijalishi jinsi unavyoweka umakini katika fikira zako na kujisemea moyoni si ntafanya kitu kama hicho mwili hauwezi kukusaidia bali utatenda maovu tu hata kinyume ya ile unavyopenda je ni nani miongoni mwetu ambaye hajawahi kuwazima katika mawazo yake kutotenda dhambi kila mtu ameshawahi kufanya hivyo lakini ni sheria ya mungu kwa mwili utumikie dhambi tu wa katoliki na wataawa wa kila namna kutoka dini mbalimbali mbali, wanajitahidi kuishi maisha ya utakatifu kwa kupitia miili yao lakini haiwezekani kwa mwili kuishi pasipo mawaa mara nyingi wataua hao wanaishi maisha ya kama wanafiki haiwezekani kwetu kutenda mema kwa miili yetu mwili unaitumikia sheria ya dhambi hii ndiyo sheria ambayo mungu aliianzisha kama ambavyo buu anavyoshinda kupaa angani wakati kengenge anafurahia kupaa angani basi hivyo ndivyo ilivyo sheria kama ambavyo bu anapenda kula matope machafu vivyo hivyo mwili wa mwanadamu unapenda kutembe, kutenda dhambi je unaweza kusema kwa uaminifu kabisa kitu ambacho unaweza kukitegemea toka katika mwili wako kwa kweli hapana hii ndiyo sababu mtume paulo alisema kwa akili zangu naitumikia sheria ya mungu bali kwa mwili wangu sheria ya dhambi sura ya dhambiwaum 725 mili yetu inatenda dhambi hadi utakapokufa haiwezi kufanya lolote zaidi ya kuenenda kufanya dhambi je mwili hautatenda dhambi kamwe baada ya muda mrefu wa mafunzo hapana mwili hauwezi kufanya bola zaidi je kwa hiyo ni sawa kwa mwili kufanya dhambi kwa kadiri utakavyo hapana hapa siuzungumzii kuhusu hilo ninachomaanisha hapa ni kuwa mwili hauwezi kufanya lolote zaidi ya kutenda dhambi zambi zetu hazitegemei juu ya matakwa yetu au uwezo wetu sisi hatuwezi kufanya lolote la kujisaidia zaidi ya kuendelea kufanya dhambi hata kama hatutaki kufanya dhambi na tunajikuta tunatenda dhambi hata pale tunapojaribu kwa nguvu kujizuia kufanya zambi lakini katika viungo vyangu naona sheria iliyo mbali inapigana vita na ile sheria ya akili zangu na kunifanya mateka ya ile sheria ya dhambi iliyo katika viungo vyangu ole wangu maskini mimi ni nani atakee niokoa na, ma- na mwili huu wa mauti walumi ya wa walumismstariwaihirtat hadi mstari wa ihiann ni vigumu kwa mwili kufanya mema kwa sababu mwili unatuteleza sisi katika utumwa wa sheria ya dhambi watu wanashukia kusemwa ukweli huu na wanaona aibu kuuzungumzia wanasema unawezaje kulizungumzia jambo hili kwa uwazi lakini mtume paulo aliyasema haya wazazi mwili unaitumikia sheria ya dhambi tunatumikia dhambi bila hata kujali lidhaa zetu hadi tunapokufa sisi hatujazaliwa ili kufanya dhambi tu lakini ni ukweli usiopingika kuwa mwili ni chombo cha dhambi bwana anatuwezesha sisi kumtumikia yeye kwa uaminifu wapendwa watakatifu unaweza nini unafikiri kuwa unaweza kumtumikia bwana kwa mwili wako ukiwa utajaribu kufanya hivyo je inawezekana hapana ni nani aliyetuokoa toka katika dhambi zetu zote yesu alituokoa je ni kweli kuwa yesu kristo alitukomboa toka katika dhambi zetu zote za mwili ambazo zinaitumikia sheria ya dhambi je ni kweli kuwa yesu alituokoa sisi ambao tunaitumikia sheria ya dhambi na kutenda dhambi katika kipindi chote cha maisha yetu zikiwemo dhambi za mwilini kwa kweli jibu ni ndiyo isiyo na shaka kwa kweli yesu alifanya hayo kwa kweli ni vigumu kwa mwili kutofanya dhambi na ni vigumu sana kwako kusamehewa dhambi zako na kukombolewa toka katika dhambi ya mungu kwa kupitia mwili wako lakini bwana aliyafanya hayo akawe, yakawezekana bwana alitufanya sisi kuwa wenye haki na alitutowa toka katika dzambi zetu zote hata kama tunafanya dhambi mala kwa mala yesu kristo bwana wetu ametuhokoa je ni bwana yupi aliyetuhokowa sisi ni yesu kristo basi yesu ni nani yesu ni mwana wa mungu na bwana wa wamini wote yeye ni bwana ambaye ametuhokowa yesu kristo bwana wetu alitufanya sisi kuwa wakamilifu toka katika dhambi zote yesu kristo alituwezesha sisi kumtumikia yeye bwana alituwezesha sisi kuishi pasipokuwa na dhambi bwana asiyeonekana na mwenye uwezo aliyetuumba sisi alituokoa toka katika dhambi zetu zote hata kama mwili unaitumikia sheria ya dhambi hadi unapokufa bwana wetu alituokoa kikamilifu na amefanya kuwa wenye haki hii ni sababu mtume paulo alimshukulu mungu kwa kupitia yesu kristo ambaye ni bwana hata sisi hatuna shukulani za kutosha kumpatia mungu kwa kumtuma bwana wetu yesu kristo ni lazima tutambue jinsi ambavyo uokovu wa bwana ulivyo wa kushangaza na jinsi alivyo mkuu na wenye neema kwa kweli hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kumshukulu bwana kwa nguvu zake kuwa ambazo zimeiokoa miili yetu yenye ufisadi ambayo haifanyi lolote zaidi ya kutenda dhambi hadi itakapokufa bwana alituokoa kwa nguvu zake na amevifanya viungo vyetu kuwa ni vyombo vya kumtumikia yeye kwa imani bwana alituokoa kikamilifu ili kwamba tusiendelee kamwe kuwa watumishi wa dhambi je bwana wetu haijatuokoa kikamilifu kwa kweli ametuokoa ametuokoa sisi kikamilifu na kwa usahihi bwana alituwezesha sisi kumtumikia yeye kwa uaminifu ni nani amefanya hayo mambo makubwa bwana wetu amefanya hayo ni nani aliyewabadili wale ambao hawakuweza kufanya lolote zaidi ya kuendelea kufanya dhambi kwa miili yao kufanyika wenye haki na kisha kumtumikia mungu bwana wetu alifanya hayo bwana alituokoa sisi ambao tunafanya dhambi katika kipindi chote cha maisha yetu toka katika dhambi zetu zote pia alitubadilisha ili kwamba tuweze kumtumikia na kuitumikia haki yake bwana ametuokoa sisi toka katika dhambi zetu zote ni lazima tulifikirie jambo hili kwa sababu sisi ni wanadamu kwa sababu mimi ni mwanadamu ninafikiria jinsi wokovu wa bwana ulivyo wa kushangaza kama ningalitambua kuwa mwili unaitumikia dhambi tu basi kwa kweli ningekatishwa tamaa wakati wote pamoja na kuwa nilikuwa nimeshapokea msamaha wa dhambi bila shaka ningekuwa nimeyanyatikia tamaa maisha ya kiimani kwa sababu ya dhambi zangu kabla sijaokolewa niliweza kuvumilia hata kama nilitenda dhambi lakini kama ninaendelea kufanya dhambi hadi sasa basi kunakuwa hakuna tofauti kati ya kuokolewa au kutokuokolewa je matumizi ya kuzaliwa tena upya ni yapi unaweza kufikiria kuwa unapasa kuwa mzuri zaidi ya ulivyokuwa hapo awali unaweza kujisikia kuwa kwa kuwa sasa umeokolewa bila shaka mwili wako unaweza kuwa mzuri zaidi kuliko zamani ulipokuwa bado haujaokolewa wale ambao hawajazaliwa tena upya bado hawaelewi kile kinachosema tunaweza kumshukuru yesu pale tu tunapofahamu na kuamini kuwa dhambi zetu za mwili zimeshasamehewa ninamshukuru bwana ambaye alizichukua dhambi zangu zangu zote ambazo ninazozifanya hadi nitakapokufa katika toleo la awali la kitabu cha nyimbo cha kikolea kulikuwa na wimbo uliokuwa ukisema haleluya msifuni mungu dhambi zangu zote zilipopita zimesamehewa na ninatembea na bwana yesu basi sasa kila ninaokokwenda ni ufalume wa mbinguni je hii inamaanisha nini ikiwa bwana alizichukua dhambi zetu zilizopita tu je ni nani kinachotufata maana yake ni kuwa tusitende dhambi tena kwa mwili na kwamba tunapaswa kuomba toba kwa kila inapotokea kuwa tumefanya dhambi na kwamba tuishi visivyo lazima ufahamu kama huu ni mbinu mbaya ya shetani hakuna kitu ambacho ni kitamu kama mbinu hii ya shetani anaturubuni akisema dhambi zako zote zilizopita zimesamehewa kwa hiyo ikiwa utatembea pamoja na yesu na ikiwa hautatenda dhambi tena basi unaweza kuingia katika ufalume wa mungu lakini kila anapotokea umetenda dhambi hapo baadaye basi unapaswa kutoa sala za toba ili uweze kusamehewa na uweze kuingia katika ufalume wa mbinguni Ume, umenielewa basi watu wengi wanaamini hivi wanapoisoma bibilia wanaamini nyimbo hali wakilia haleluya msifuni mungu dhambi zangu zote zilizopita zimesamehewa na ninatembea na bwana yesu basi sasa kila ninachokwenda ni ufalume wa mbinguni lakini bado hawawezi kuacha kutenda dhambi hiyo ni sheria ya mungu juu ya mwili mwili hauwezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kufanya dhambi tena na tena na kwa hiyo wanafikilia kuwa wanapaswa kuomba toba wanazitazamia sala za toba kwa juhudi ili waweze kupokea msamaha wa dhambi zao za kila siku wanaimba nyimbo nzi baadhi ya maombi hayo haleluya msifuni mungu dhambi zangu zote zilizopita zimesamehewa na ninatembea na bwana yesu basi sasa kila ninakokwenda ni ufalume wa mbinguni lakini hali hii ina dumu kwa siku mbili tatu mara nyingine wanatembea tena dhambi ndani ya masama kadhaa tu na siyo siku kadhaa wanaweza kuomba na kufunga kwa ajili ya, masama, ya msamaha lakini hawezi kukwepa toka katika sheria hii ya mungu isiyobadilika hali wakiwa wanaishi katika mwili je maneno ya wimbo huu ni ya kweli je ni dhambi zako za kale tu ndizo zilizosamehewa bwana wetu amezichukua mbali zambi zetu zote na wala si zambi zetu za kale tu sasa tunaweza kumsifu mungu tukisema haleluya msifuni mungu dzambi zangu zote zimesamehewa na ninatembea na bwana yesu basi sasa kila linapokwenda ni ufalume wa mbinguni wale waliookolewa wanaweza kuchanginyikiwa baada ya kutenda dhambi tena hasa pale wanapokuwa hawafahamu kuwa ni sheria ya mungu kwamba miili yao itatenda dhambi hadi watakapokufa kila wanapoyaona maovu ya miili yao sawasawa na wale ambao hawajazaliwa upya baadhi wanapoteza amani ya fikila zao kilahisi wanakuwa na amani wakati wasipotenda dhambi tu hii ni hali ambayo inaweza kupatikana katika maisha ya kila mkristo ambaye bado hajapokea ondoleo la dhambi wanaweza kuimba kwa midomo yao dhambi zangu zote zimetolewa dhambi zangu zote zimeotoleka dhambi zote zimeondolewa lakini ikiwa watatenda dhambi tena basi wanafikiria kuwa wanapaswa kuomba toba kwa mara nyingine basi kadiri wanavyozidi kutenda dhambi ndivyo wanavyozidi kuomba kwa polepole dhambi zangu zimetoweka dhambi zako zimetoweka na hatimaye wanafikia hatua ya kukatishwa tamaa kabisa kadiri muda unavyozidi kwenda bwana wetu ametuokoa kiuhalisia toka katika dhambi zetu bwana wetu ametuokoa toka katika dhambi zetu zote ili kwamba tuweze kumsifu na kumshukulu mungu wakati wote na katika mazingira yote tunaweza kuifahamu amani pamoja na bwana na kisha kumwomba mungu atusaidie wakati wote kwa kupitia yesu kristo ikiwa tunafahamu kuwa mwili unaitumikia sheria ya dhambi tu tunaweza kuikwepa dhambi kwa imani kwa nini maisha yako ya kiimani ni magumu sana unasumbuliwa na maisha magumu ya kiimani kwa sababu hauifahamu kweli kuwa mwili unaitumikia sheria ya dhambi tu ni lazima tuyaongoze maisha yetu ya kiloho kwa kuufahamu ukweli huu tunafikia kuufahamu ukweli wa mungu na kubadilika pale tunapolisikiliza neno la mungu na kuwa na ushirika si kwa, ni, kwa sisi ninyi mkikaa katika neno langu mmekuwa wanafunzi wangu kweli kweli tena mtaifahamu kweli nayo hiyo kweli itawaweka hulu yohana ya wa na moja, hadi wa hadi ninamshukuru mungu kwa kupitia yesu kristo bwana wetu bwana ametuokoa kiuhasisi na kiukamilifu toka katika dzambi zetu zote ili kwamba tuweze kumshukuru mungu wakati wote je unaamini katika hili bwana ametuokoa toka katika dhambi zetu zote kamwe usielewe na kufungwa na mawazo yako binafsi kwa sababu mawazo hayo hayakupelekei popote tunaweza kumfuata bwana kumshukuru na kisha kuishi maisha ya kiimani pale tunapokuwa hatupo chini ya kongwa la dhambi ikiwa imani yetu itahusishwa na matendo yetu na ikiwa tutambulia kuwa tutatenda dhambi tena basi hatuwezi kufurahia na kumfuata bwana ikiwa uokovu wa bwana ungekuwa una dosari hata ile ndogo basi tusingeweza kabisa kumfuata bwana kwa uhakika zaidi tunamshukuru bwana kwa kuwa alizichukua dhambi zetu zote tuna msifu na kumfuata kwa nguvu ikiwa siwezi kulishughulikia tatizo langu la dhambi zangu binafsi ninawezaje basi kuwaokoa wengine toka katika zambi ninawezaje kuihubili injili kwa wengine itawezekanaje kwa mtu anayezama majini kuwaokoa watu wengine wanaozama ikiwa tunakili kuwa miili yetu haiwezi kufanya lolote zaidi ya kutenda dhambi basi kwa njia hiyo tunaweza kuikwepa dhambi lakini ikiwa hatukili ukweli huo basi kwa hakika tunashawishiwa na mafundisho ya uongo ya dini inayoitwa ukristo kuna hadisi ya kuchekesha na pengine unaweza kuwa unaifahamu wakati mmoja kijana mmoja ambaye ni kasisi wa kikatoliki alikuwa amepanda mkokoteni na farasi pamoja na mtawa wa kike toka katika kanisa lake ili kumtembelea muumini mmoja aliyekuwa katika hatua za kifo katika kijiji kimoja cha pembeni huyu kasisi alikaa katikati ya wale watawa wa kike wawili ili aweze kuwaendesha farasi mtawa wa kike aliyekuwa kijana na mlembo alikuwa amekaa mkono wake wa kuume na mtawa mwingine wa kike aliyekuwa mzee alikuwa ameketi upande wake wa kushoto hakukuwa na shida wakati mkokoteni huo ulipokuwa ukipita katika njia nzuri na pana za mjini lakini mala ulipokuwa katika barabara nyembamba na mbaya katika milima ule mkokoteni ulianza kuyumba sana jaribu kufikiria nini kitu gani ambacho kasisi huyu wa kikatoliki alikuwa kikifikiria katika mawazo yake wakati ule mkokoteni ulipokuwa ukiegemea mkono wake wa kushoto yule kasisi alikuwa akiomba hivi o oh, mungu tafadhali fanya vile upendavyo lakini wakati mkokoteni ulipoegemea upande mwingine wa kuume yule kasisi aliyomba hivi katika moyo wake o oh, bwana usinitiye majaribuni kasisi huyu alikuwa akiomba sala mbili o oh, mungu tafadhali fanya vile upendavyo o oh, bwana usinitie majaribuni sisi sote tupo sawa na kasisi huyu alivyo miili yetu inatumikia sheria ya dhambi tu lakini ni lazima tuyatambue mapenzi ya bwana na kisha tumfuate kwa imani kwa mujibu wa mapenzi yake kwa kuwa hatuna kitu ambacho twaweza kukitegemea sisi wenyewe sisi tu wafu na hakuna awezekanao wa kiimani miili yetu kuboleshwa zaidi tunamtafuta bwana kwa kuwa ametuokoa kikamilifu ni uzito kiasi gani tungeuona ikiwa tunalipasua kuingia katika ufalume wa mbinguni kwa kutenda matendo mema au ikiwa uokovu wetu ungetegemea kiwango cha matendo mema tuliyoyatenda au dhambi tulizozifanya bwana anatueleza sisi kuwa unatenda dhambi maisha yako yote lakini nilizichukua mbali zambi zote ambazo utakuja kuzifanya hata unapokufa nimekufanya kuwa mwenye haki nimekufanya kuwa mwenye haki usiye na dhambi nimekuokoa kakamilifu je unashukulu jibu letu nini nimekuokoa kikamilifu je unashukulu jibu letu ni nini ndiyo ninakushukulu bwana wangu kisha anatuuliza tena je unanifuata tunamjibuje swali hili ndiyo nitakufuata je unapenda kumfuata mungu kwa kweli ninataka kumfuata bwana kwa sababu amezichukua dhambi zetu zote ikiwa bwana angekuwa amezichukua asilimia tisini ya dhambi zetu basi tungeweza kumfuata ungeweza kumlalamikia mungu ukisema ungelipaswa kuchukua asilimia kumi ya dzambi zangu zilizobaki ninawezaje kushughulikia tatizo la dhambi hizi mimi peke yangu ninawezaje kufuata wakati nitakiwa kuosha uchafu wangu basi kwa sababu ya dhambi hizi tengefia hatua ya kuacha kumfuata mungu hata hivyo sasa tunapenda kumfuata bwana kwa hiari kwa sababu ametuokoa kikamilifu toka katika dhambi zetu zote ndiyo umeniokoa mimi kikamilifu sasa ninaweza kukufuata tangu sasa na kuendelea ninakushukuru bwana ninakusifu nitakutukuza ninakupenda tunafikia hatua ya kujitoa sisi wenyewe ili kumtumikia bwana kwa sababu tunampenda na tunahitaji kumfuata tunataka kumfuata bwana toka katika vina vya mioyo yetu kwa sababu ametuokoa toka katika dhambi zetu zote na kwa sababu tumeuguswa na upendo wake hali hiyo inajitokeza kuhusiana na kuhudhuria kanisani kuhudhuria ibada za kila jumapili ni kitu rahisi ikiwa tutapenda kufanya hivyo ikiwa tunajifikiria kuwa hatupendi kuhudhuria kanisani kwa sababu kadhaa basi hata kwenda kanisani mara moja kwa wiki linakuwa ni jambo zito kwetu ikiwa utayasikiliza maneno ya kuhuzunisha katika kila ibada kama yafuatayo mabibi na mabwana tubuni zambi zenu zote mlizozifanya wiki iliyopita basi baada ya miaka kadhaa utaacha kwenda kanisani wale ambao wana wanania zenye nguvu wanaweza kudumu zaidi pengine kwa miaka kadhaa au kumi au ishirini lakini hatimaye nao wanaliacha kanisa manabii wengi wa uongo wanawalazimisha watu wanawatesa toka katika dhambi zao kutubu hii ndiyo sababu watu wengi wanaacha kwenda kanisani wakifikiri kuwa ni vigumu sana kumwamini yesu sisi tunamfuata bwana hali tukiwa tumevutiwa na upendo wake hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kumsifu bwana tukiimba ninampenda yesu siwezi kukambilisha yeye na kitu chochote ulimwenguni tunamfuata yesu kwa sababu tunampenda sana wokovu wa yesu ni wa kushangaza sana jinsi ilivyo bwana alituwezesha kumtumikia yeye pasipokuwa na hata chembe ndogo ya dhambi sasa basi hakuna hukumu ya adhabu juu yao walio katika kristo yesu kwa sababu sheria ya roho wa uzima ule uliyo katika kristo yesu imeniacha huru mbali na sheria ya dhambi na mauti walumi sula ya nane mstari wa kwanza hadi mstari wa pili mungu anatubaliki ili tuweze wakati wote kumshukulu na kumsifu bwana anataka sisi tufulahi na kumfuata yeye wakati wote yeye alituokoa je unafahamu hivi usikatishwe tamaa na udhaifu wako binafsi bwana alizichukua dzambi zako zote ambao hasira zao hazitakawia hiya alizichukulia mbali zambi zote za watu ambao wana asili ya kuwasherati na ufisadi je jambo hili halikufanyi wewe upende kumfuata bwana hii ndiyo sababu tunapenda bwana wetu bwana wetu hatulazimishi kumfuata wala hatushurutishi kumwabudu yeye mungu ametubariki sisi amefanyika kuwa baba yetu na tumefanyika kuwa watoto anamwambia watumishi wake kumtumikia yesu wale wote ambao wameokolewa na mungu ni watumishi wake mungu anawabariki watendakazi wake wote na anawaelekeza kumfuata yesu bwana hatuiti sisi kwa sababu ya matendo yetu bwana anatuelezea sisi kuwa ni kuokoka kikamilifu kutoka katika dhambi zako zote hasira yako haivumiliki una tabia ya uasherati na ufisadi maelezo yako yanapita hali ya kawaida ya kueleza wewe ni mjinga unastahili kulaaniwa kwa sababu ya dhambi za baba zako lakini nilikuona sijali kuhusu mambo mengine huwezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kutenda dhambi maishani mwako mote hata hivyo nilizichukua dhambi zako zote niliteseka kwa ajili yako na kisha kufufuka tena toka kwa wafu ili kuzitowesha zambi zako zote nilifanya mambo haya kwa sababu ninakupenda ninakupenda je wanipenda jibu lako ni nini ndiyo nakupenda asante bwana nifuate nami nitawafanya kuwa wavuvi wa watu amini nawambieni yeye aniaminie mimi atazifanya kazi nizifanyazo pia kazi kubwa kuliko hata hizi kwa sababu wame nenda kwa baba yangu maneno haya yalisemwa na bwana je unaamini hivi je asili zetu zina uovu kiasi gani ni dhambi ngapi ambazo tumezifanya mbele za mungu usijifanye kutofanya zambi tunafanya dhambi mara nyingi katika maisha yetu ya kila siku lakini bwana amezichukulia mbali zambi zetu hata pale zinapokuwa nyingi kama nyota za angani bwana yesu alizichukulia mbali zambi zetu kwa usahihi na kwa ukamilifu mungu alitufanya sisi kuwa wafanyakazi wake kwa kutuvika katika haki yake kwa nyakati fulani tunaweza kufikilia kuwa hatuwezi kumfuata mungu hasa pale tunapojichunguza sisi wenyewe wakati mwingine mioyo yetu inaonekana kuwa ni ming'aavu kama vile siku ya jua lakini wakati mwingine mioyo yetu inakuwa na uzito na giza na katika nyakati mbalimbali mbali, tunajikuta sisi wenyewe tukiwa katika giza hali tukiwa tunamfuata bwana baada ya kuwa tumezaliwa upya tunabadilika na kana kwamba tunaifuata ile misimu minne mungu alimpatia nuhu aina nne za misimu wakati nuhu alipotaka katika ile safina mungu akasema mda nchi idumuyo majira ya kupanda na mavuno wakati wa baridi na wakati wa hili na wakati wa kaskazi na wakati wa kusi mchana na usiku havitakoma mwanzo sura ya nane mstari wa ishirina mbili milima na mabonde ya miini yetu hayataisha baada ya siku tuna msifu yesu kwa furaha lakini tunabadilika na kukasilika mala tunapotkutana na magumu ndipo anenapo zambi zao na uwasi wao sitazikumbuka tena kabisa basi ondoleo la hayo likiwapo hapana toleo tena kwa ajili ya dhambi hivi ndivyo bwana alivyosema waibrania sura ya kumi mstari wa kumi na saba hadi mstari wa kumi na nane mwili hauwezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kufanya dzambi hadi unapokufa hivyo ni sheria ya mwili mwili unaitumikia sheria ya dhambi hii inamaanisha kuwa mwili unachocheza kufanya ni kutenda zambi tu lakini mungu aliwafanya wale ambao wanaweza kutenda dhambi tu kwa watumishi wake je mungu anatufanyaje sisi kuwa watumishi wake kwa hakika hawezi kuwafanya wale walio na dhambi kuwa watumishi wake mungu amekufanya wewe kuwa mtumishi wake kwa kuzichukua mbali zambi zote ambazo mwili wako unazitenda hadi siku ya mwisho wa kisha alilipa kikamilifu mshahara wa dhambi zako ili kukufanya wewe kuwa mkamilifu aliwatakasa na kuwaita ili wafanyike kuwa watumishi wake watakatifu mungu alitufanya sisi kuwa watumishi wake ingawa sisi tu wadhaifu lakini sasa tuna nguvu unaweza kuuliza kwa nini mna nguvu gani sisi tuna nguvu ya haki yake tuna nguvu kikamilifu kwa kujivika katika haki ya mungu kwa maneno mengine sisi tumefanyika kuwa wakamilifu ingawa tu wadhaifu katika mwili sisi tuna nguvu katika roho ni nani anayeweza kumtumikia bwana <coughs> kama wenye huzuni bali siku zote tu wenye furaha kama masikini bali tukijitajilisha wengi kama wasio na kitu bali tu wenye vitu vyote wa wa pili ya waorintho sisi tuna dhambi japokuwa tunaonekana kuwa ni wenye dhambi sisi hatuna dhambi ingawa tunatenda dhambi kwa hiyo tunaweza kuwasaidia watu wengi kuokolewa kwa injili ya maji na roho hili ni fumbo la kristo na sili ya ufalume wa mbinguni nina msifu bwana ambaye ametuokoa sisi kikamilifu ni nani anayeweza kumtumikia bwana wale wanaopenda kumtumikia bwana kwa kujaribu kutofanya dhambi au wale wanaoamini kuwa bwana alizichukulia mbali zambi zao ambazo wanazifanya katika kipindi chote cha maisha yao ni hawa wa pili ndio wanaoweza kumtumikia bwana na kuwafurahisha ni wale tu wanaoamini kuwa bwana alizioshea mbali zambi zao kikamilifu ndio wanaoweza kumtumikia wanajitoa kwa hiari yao bwana na kisha wanawekeza vyote walivyo navyo katika kazi ya bwana wanajisikia fahari kuwa wanafanya kazi ya bwana kwamba wanaweza kufanya angalau kitu kidogo kwa ajili ya bwana baadhi ya watu wanaiogopa haki yao wenyewe kuwa anaweza kuvunjika kwa hiyo hawakasiriki hata katika mazingira ambayo yangeliwafanya kukasirika haki yao binafsi inapaswa kuvunjwa ni lazima tutapilie mbali haki zetu katika shimo la takataka kama tunavyotupilia uchafu kwenda mbali haki yetu binafsi ni lazima ivunjwe ni lazima tuiwekee mihuli na kuikataa na kisha kuitupa katika shimo la takataka tunaweza kumshukuru bwana na kisha kuinua haki yake pale tunapokuwa tumeiweka kando haki yetu binafsi watu wa jinsi hii wanaweza kumsifu na kumshukuru mungu bali bali wakiimba ingieni malangoni mwake kwa kupitia na kwa kushukulu nyuwani mwake kwa kusifu mshukuluni lihimidini jina lake zabuli miamoja mstari wanne wale walio na haki yao binafsi ingawa wanaweza kuokolewa watu hao hawawezi kumtumikia na kumpenda bwana hadi mwisho wale wanaotambua kuwa mwili unaitumikia dhambi tu katika kipindi chote cha dhambi zao zote zikiwemo dhambi zitakazokuja wanapenda kumtumikia na kumpenda bwana kwa uvumilivu katika mioyo yao kunapatikana ile nia ya kumpenda bwana je una moyo unaompenda na kutaka kumtumikia bwana je una moyo ambao unamshukulu bwana bwana anatuwezesha kuishi maisha ya furaha pasipo dhambi sisi watumishi wa mungu tunaishi katika mfanikio na furaha zaidi kuliko wale wanaopata mamilioni ya dola kwa mwaka tunakula matikiti wakati wa kiangazi na tunakula mapeazi na dhabibu wakati wa majira yake tunaweza kula kitu chochote kinachopenda sisi si maskini je umewahi kuishi kimaskini baada ya kuwa umekombolewa sisi tumekuwa tukiishi katika mafanikio tunaweza kuishi kwa mafanikio ikiwa tutatembea pamoja na bwana yesu atembeaye na bwana hata kuwa na uhitaji je unaamini hili ingawa sisi si matajiri kwa kuangalia vigezo vya kiulimwengu ukweli ni kuwa bado tunaishi pasipokuwa na mapungufu je unaamini hivi je una mahitaji na matamanio ambayo bado hayajafikiwa hata baada ya kukutana na bwana kwa kweli hatuna kitu tunachopungukiwa kwa kweli kwa sasa tunaishi maisha ya kitajili kuliko ilivyokuwa hapo awali nimeishi na kulala vizuli sasa hivi kuliko ilivyokuwa hapo zamani bwana wetu ametuokoa sisi kikamilifu hatuna maneno ya kutosha kuelezea baraka hii bwana wetu ametuokoa kikamilifu na amekuwezesha wewe na mimi kumshukulu mungu kwa kupitia yesu hii ni neema kubwa ole wangu masikini mimi paulo alisema maneno haya alipokuwa akiuangalia mwili wake ni nani atakeeniyokoa na mwili huu wa mauti tunafanya dhambi katika kipindi chote cha maisha yetu ni nani anayetuokoa toka katika dhambi hii ambazo tunazitenda kwa mili yetu ni yesu kristo ndiye aliyetuokoa kama paulo alivyofanya mimi pia ninafanya hivyo hivyo ninamshukulu mungu kwa kupitia yesu kristo bwana wetu asante bwana wangu kwa kuzichukua mbali zambi zangu zote baada ya kuwa ameipokea haki ya mungu mtume paulo hakuishi kwa kutegemea haki yake binafsi alikili mala nyingi kuwa mwili wake ulikuwa umeuzwa chini ya dhambi baadhi ya watu wanadai kuwa paulo aliandika sula ya saba kabla hajaokolewa na sula ya nane baada ya kuokolewa kwa hiyo si sahihi neno la mungu linatumika kwa wale wote waliookoka na wale ambao hawajaokoka linatumika kwa kila mtu mwanathiolojia wengi hali wakiwa hawalifahamu neno la mungu wanajijali wa kutenganisha kati ya sura ya saba na sura ya nane wakitumia sula ya saba kwa wale ambao hawajaokoka na sura ya nane kwa wale waliookoka wanalitenganisha neno la mungu kwa ibara ingawa hawajui namna ya kuzitenganisha ibara hizo kuna watu wengi ambao wapo safi na wengine wenye uongo katika kanda hii bwana amezichukulia mbali zambi zetu zote kikamilifu ninataka wewe uishi kwa imani kwa kumshukulu mungu ninapenda uzitoe chunusi katika sula yako bwana amezichukulia mbali dhambi zako zote nyeusi toka katika moyo wako ninamshukulu bwana ambaye ametuokoa toka katika dhambi zote za mwili mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbjorg