msihukumiane walumi sul 14 mstari wa inasema yeye aliye dhaifu wa imani mkaribisheni walakini msimhukumu mawazo yake paulo aliwaonya watakatifu huko lumi kwamba wasihukumiane wala kubishana imani zao wao kwa wao kwa wakati huo kwa kuwa kulikuwa na watu ambao walikuwa ni waaminifu sana na wale ambao hawakuwa waaminifu sana katika kanisa la lumi basi hali hiyo ilisababisha kulaumiana na kubishana imani kati yao wao kwa wao ikiwa jambo hili litatokea kwao basi ima, inapaswa kuheshimiwa imani ya mtu mwingine na jitihada kuepuka mabishano yoyote na matumizi ya mungu kwa kweli suala la kuwaumina na kuwajenga watumishi wake si kazi yetu bali ni kazi ya mungu mwenyewe hata ndani ya kanisa la mungu kuna matatizo mengi ambayo yanajitokeza kati ya waumini ikiwa tutazingalia imani za wabinafsi tunaweza kuzipata aina mbalimbali za imani baadhi walikuwa wamefungwa kwenye sheria kabla ya kukombolewa kwao na kwa sababu hiyo bado wanayo ile harufu ya maisha yao ya kwanza ya kisheria katika imani yao baadhi ya wakristo wanaweka mkazo mkubwa katika kuchagua aina ya vyakula kwa mfano watu wa jinsia hiyo wanaweza kuamini kuwa hawapasi kula ngulue baadhi y wanaweza kuamini kuwa wanapaswa kuishikilia au kuitunza sabato katika hali yoyote ile lakini tunapaswa kuzitatua tofauti hizi za kiimani katika haki ya mungu na kutolaumiana sisi kwa kuwa sisi juu ya mambo madogo kama hayo huu ndiyo mkazo ambao paulo alikuwa akiuambia akiuzungumzia paulo anafundisha katika sula ya kumi na nne kuwa hatupaswi kuwalaumu waamini wenzetu kutokana na udhaifu wao ili mradi wanayoimani katika haki ya mungu kwa nini watusiwalaumu kwa sababu hata kama ni wadhaifu wao pia wanaamini katika haki ya mungu bibilia inawachukulia wote waliokombolewa toka katika dhambi zao kwa kuiamini haki ya mungu ni watu wa thamani wa mungu ijapokuwa wanaweza kuonana wao kwa wao kwa kuwa wana mapungufu lakini ukweli unabaki kuwa mungu ametuamulu sisi kutolaumiana na kwa msingi wa imani ya kila mwamini hii ni kwa sababu hata kama waumini wao watakuwa wana mapungufu ya mwilini bado wanaamini wao wamefanyika kuwa watoto wa mungu kwa imani imani ya kila mmoja inatofautiana na imani ya mwingine aya ya dza pili na tatu zinasema mtu mmoja anayoimani anakula vyote lakini yeye aliye dhaifu kula mboga yeye alaye asimzalau huyo asiyekula wala yeye asiyekula asimhukumu yule alaye kwa maana mungu amemkubali kuna weza kuwa na tofauti kati ya watumishi wa mungu katika kuiamini haki yake na kumfuata mungu imani katika uokovu ni moja katika kiwango cha imani katika neno lake tunaweza kutofautiana ikiwa mtu mmoja amekuwa akiishi maisha ya kisheria kabla ya kuzaliwa upya katika injili ya haki ya mungu basi mtu wa jinsi hiyo atahitaji muda ili aweze kuachana na hiyo haki yake binafsi kwa kuamini kikamilifu katika haki ya mungu watu wa jinsi hii wanaweza kuweka mkazo mkubwa katika kuishi sabato lakini usiwalaumu kwa sababu hata wao wanaamini haki ya mungu mungu anaridhishwa na imani ya wale wanaomfahamu na kuamini katika haki ya mungu mungu amewachukulia kuwa ni watu wake kwa hivyo wale wanaoamini kweli katika haki ya mungu ni lazima wafanye kila jitihada ili watie nguvu maana wenzao kwa kutumia haki ya mungu badala ya kuwalaumu kwa sababu ya udhaifu wa imani zao ni lazima tuwasiwahukumu watumishi wa mungu aya ya nne inasema wewe unani unayemhukumu mtumishi wa mwingine kwa bwana wake mwenyewe yeye husimama au huanguka namo atasimama kwa kuwa bwana aweza kumsimamisha ni lazima tuwatambue watumishi wa mungu ambao mungu amewathibitisha pamoja na imani zao je wewe unawalaumu au kuwahukumu watumishi wa mungu hakika ukiwa unaishi maisha yako ya kiroho basi kama ni hivyo mungu ataikemea hiyo imani yako zaidi na zaidi ikiwa utazihukumu imani za wale ambao wamewathibitisha na kuwakubali ati kwa sababu tu huwapendi basi tambua kuwa wewe unapanda katika kiti cha hukumu cha mungu na kutoa hukumu kwa watumishi wa mungu kwa kuwa kweli kufanya hivyo si sahihi bali unapaswa kuwapokea watumishi hao wa mungu unaowachukia kwa shaukulani na kisha kutii ushauri wa maelekezo yao wanapokuwa wakiinua haki ya mungu ni lazima mungu athibitishe imani yetu ni lazima tuwe na imani ya kweli ambayo inatii maagizo ya mungu kwa kuwa mungu ameturuhusu sisi kuyatoa maisha yetu kwa yesu kristo basi tunamshukuru mungu kwa haki yake ni lazima tuwathibitishe na kuwakubali wale ambao mungu amewathibitisha na kuwakubali na pia ni lazima tu siwathibitishe na kuwakataa wale ambao mungu hajawathibitisha au kuwakataa ninaamini kuwa watamtukuza mungu kwa kuwa na imani katika haki yao badala ya kuinua haki yao binafsi ninaamini kuwa mungu ataithibitisha imani yako kisha utainuliwa kwa sababu ya imani yako katika haki yake ikiwa na wao pia wanaamini katika haki ya mungu mtu mmoja afanya tofauti kati ya siku na siku mwingine aona siku zote kuwa sawasawa sawa. kila mtu anathibitika katika akili zake mwenyewe yeye azamishaye siku kuizamisha kwa bwana naye alaye hula kwa bwana kwa maana amshukulu mungu tena asiyekula hali kwa bwana naye pia amshukuru mungu walumi sula ya wa wa hadi miongoni mwa wayahudi kulikuwa na wale ambao waliokolewa kwa kumwamini kristo ambaye ni bwana wetu wa injili ya maji na loho pamoja na kuwa wengi wao walimwamini yesu bado wange wao walikuwa bado wamefungwa na sheria lakini bado walikuwa ni watumishi wa haki ya mungu kwa kuwa lolote walilolifanya katika kuishika sheria walikuwa wakieneza haki ya mungu hii ndiyo sababu paulo alisema nalikuwa kama myahudi kwa wayahudi ili niwapate wayahudi kwa wale walio chini ya sheria nalikuwa kama chini ya sheria ingawa mimi mwenyewe si chini ya sheria ili niwapate walio chini ya sheria kwa wale wasio na sheria nalikuwa kama sina sheria i kwa sababu sheria mbele za mungu bali mwenye sheria mbele za kristo ili niwapate hao wasio na sheria sheriawakrinsiwa anzasura ya tia mstari wa isiri hadi mstariwa iiraa kwa kweli hatupasi kuzizalau wala kuzikataa imani za wale wanaoamini katika haki ya mungu ikiwa wanaamini katika haki ya mungu na ikiwa wanamtumikia mungu basi ni lazima tuwakubali na kuwatambua wao kuwa ni watumishi wa mungu wenye haki wataishi kwa ajili ya bwana aya za 7 na t zinasema kwa sababu hakuna mtu miongoni mwetu aishie kwa nafsi yake wala hakuna afae kwa nafsi yake kwa maana kama tukiishi twaishi kwa bwana au kama tukifa twafa kwa bwana basi kama tukiishi au kama tukifa tu mali ya bwana maana kristo alikufa akawa hai tena kwa sababu hii awamiliki waliokufa na walio hai pia sisi tunaishi pamoja na kristo na tunakufa pamoja naye kwa sababu tumeokolewa toka katika dhambi zetu zote na tumepokea maisha mapya kwa kuamini katika haki ya mungu Ilio ufunuliwa katika injili mambo yote ya kale yamepita katika kristo na tumefanyika kuwa viumbe vipya kuamini kwa kweli katika haki ya mungu maana yake ni kufahamu na kuuamini ukweli kuwa wewe ni wa kristo hivyo wale wanaoamini katika haki ya mungu hawana lolote zaidi ya kumshukulu na wanatumishi wa mungu ikiwa ni kweli kuwa wewe ni mali ya kristo wale wanaoamini katika injili ya maji na roho wamesurubiwa pamoja na kristo na wamerudishwa tena katika maisha pamoja naye kwa kuwa tukiishi au tukifa sisi tu mali ya kristo kwa kupitia haki ya mungu bwana anafanyika kuwa ni bwana wa waliookolewa hatupaswi kuwahukumu waamini wenzetu imeandikwa katika aya ya kumi hadi kumi na mbili lakini weweje mbona wamhukumu ndugu yako au wewe je mbona wamdhalau ndugu yako kwa maana sisi sote tutasimama mbele ya kiti cha mungu cha mungu kwa kuwa imeandikwa kama ni ishivyo anena bwana kila goti litapigwa mbele zangu na kila ulimi utakili kwa mungu basi ni hivyo kila mtu miongoni mwetu atatoa habari zake mwenyewe mbele za mungu kwa sababu hiyo kristo mungu wetu anaishi basi ni hakika kuwa siku moja tutapiga magoti mbele zake na kukili kila kitu hivyo ni lazima tusikie katika kiti cha hukumu na kisha kuwahukumu kaka na dada zetu bali tunapaswa kusimama mbele za mungu kwa unyenyekevu ni muhimu sana kuishi na kufuata mapenzi ya mungu zaidi ya kuhukumiana na kulaumiana katika kanisa lake ikiwa tutawahukumu na kuwalaumu katika dada na kaka zetu tutatokana na udhaifu wao basi sisi pia tutahukumiwa kwa udhaifu wetu mbele za mungu hii ndiyo sababu tunapaswa kutambua jinsi ilivyovyema huishi kwa ajili ya mapenzi ya mungu kwa pamoja katika kanisa lake imani ya kweli inawatia nguvu waumini wa kweli na, kui, na kunifuatia haki ya mungu kukumbuka kuwa imani isiyo ya kweli itaichaa ita, hachi na mungu wa kuijengea haki yake yenye vipi kuhusu wewe je unaifuata haki ya mungu mungu kwa imani au kuifuata haki ya mwili wako binafsi ni lazima tuimarishe katika imani aya ya 13 na 114 inasema basi tusizidi kuhukumiana bali afadhali toweni hukumu hii mtu asitiye kitu cha kumkwaza ndugu yake au cha kumwangusha najua tena nimehakikishwa sana katika bwana yesu ya kuwa hakuna kitu kilicho najisi kwa asili yake lakini kwake yeye akionaye kitu kuwa ni najisi kwake huyo kitu kile ni najisi kwa kuwa huna tofauti kati ya kiwango cha imani miongoni mwa wale wanaoamini katika haki ya mungu basi tunapaswa kufanya kazi ya kutengana katika imani zetu kwa katika kutiana moyo jambo hili linaleta ukuaji wa uaamini wa haki ya mungu ikiwa kweli tutaishi kwa ajili ya mungu na haki yake basi sisi tutakuwa watu wake ikiwa wewe ni mkristo unayeamini katika haki ya mungu unaweza kufanya lolote kwa imani yako katika neno la mungu ikiwa hauwezi basi ni kwa sababu wewe unaifuata haki yako binafsi badala ya kuifuata haki ya mungu kuifuata haki yako binafsi mbele ya haki ni ya, ya mungu ni sawa na kuufuata ulimwengu wa kuwa na imani potofu wale wanaoifuata haki yao binafsi pamoja na kuwa wameokoka kwa kuamini katika hali ya mungu basi watu hao wanaishi kama maadui wa mungu mungu anawapenda wale walioko kwa kuamini katika haki yake kuendelea kuifuata haki yake katika maisha yao yote tembelea katika upendo aya za kumi na tano na kumi na nane zinasema na ndugu yako akiingia huzuni kwa sababu ya chakula umeacha kwenda katika upendo wa chakula chako usimuharibu yule ambaye kristo alikufa kwa ajili ya yake basi huo wema wenu usitajwe kwa ubaya maana ufalume wa mbinguni si kula wala kunywa bali ni haki na amani na furaha katika roho mtakatifu kwa kuwa yeye amtumikiaye kristo katika mambo haya humpendeza mungu tena hukubaliwa na mwanadamu wale waliokolewa kwa kuamini katika haki ya mungu wanaishi ili kuieneza haki hiyo ya mungu na wala hawadhalau watu wake kwa sababu ya chakula wala mwingine kuna, kanaleta chakula ili kushirikiana na wengine kwa upendo lakini paulo anatuonya sisi kuhusiana na kuwatenga ndugu maskini na akina dada maskini na kushirikiana na matajiri kwa sababu jambo hilo linamfanya mkristo kujikwaa baraka ambazo mungu amewapatia wale wanaoamini katika haki ya mungu zinaturuhusu kuifuata haki ya mungu zinatupatia amani ya kili tunapoipata katika injili ya maji na roho na zinatuwezesha kumtumikia bwana kwa pamoja hali tukishirikiana furaha zetu ambazo mungu ametupatia wa hivyo wale ambao ni matajiri ni lazima watambue kuwa utajiri wao wote unatoka kwa mungu na kwamba wanapaswa kushirikisha utajili wao pamoja na wengine hali wakitumikia injili na kuifuata haki ya mungu kwa pamoja mungu anafurahishwa na watu wa jinsi hiyo na anawapenda sana wanapoishi maisha kama hayo tutafuta kuwajenga wengine aya za kumi na tisa na ishirini na moja zinasema basi kama ni hivyo namfuate mambo ya amani na mambo ya faayo kwa kujenga kwa ajili ya chakula usiharibu kazi ya mungu kweli vyote ni safi bali ni vibaya kwa mtu aliye na a, a, kujikwaza na vyema kutakula vyakula wala kunywa divai wala kutenda neno lolote ambalo kwa hilo ndugu yako hukwazwa hapo zamani katika miji ya lama lumi na korintho kwa nyakati fulani watu waliuza vyakula vilivyokuwa vimetolewa sadaka kwa miungu baadhi ya waamini walitaka haki ya mungu Zilizoea kununua vyakula vya jinsi hiyo na kuvila kisha baadhi ya waumini waliokuwa waimani dhaifu katika kanisa la mungu walifikiri kuwa kula vyakula vya jinsi hiyo ilikuwa ni dhambi hiyo ndiyo sababu paulo alisema kwa ajili ya chakula usiharibu kazi ya mungu aya ya ishirini. hoja hiyo hiyo pia inatumika katika kuzungumzia suala la mvinyo kulikuwa na waamini baadhi ambao walijali sana kuhusu kunywa pombe lakini paulo alitoa maelekezo kuwa ikiwa tabia kama hizo za unywaji wa pombe itazifanya imani za waumini kuwa dhaifu basi itakuwa vyema ikiwa wataacha kunywa pombe ili kutokwa waamini wenzao jambo hili pia linatokea miongoni mwetu kwa hiyo ni lazima tuishi maisha yetu ya kikristo katika namna ambayo inawajenga wengine na kisha tuitafute haki ya mungu kuna mambo ambayo yanaweza kujitokeza leo hii kuhusiana na vyakula vilivyotolewa kafala kwa mababu waliokufa zamani basi katika hali kama hiyo ni vizuri kutokula vyakula kama hivyo kwa ajili ya wale ambao ni wadhaifu katika imani uwe na imani katika haki ya mungu aya za 22 na 23 zinasema ile imani uliyo nayo uwe nayo nafsini mwako mbele za mungu heli mtu yule asiyejihukumu nafsi yake katika neno lile analolikubali lakini aliye na shaka kama akila amehukumiwa kuwa ana hatia kwa maana anakula kwa imani na kila tendo lisilotoka katika imani ni dhambi wale wanaoamini haki ya mungu mungu ndio wale walio na imani sahihi imani katika haki ya mungu ni imani itolewayo na mungu anayoweza kusafisha mbali dhambi zote hivyo wakristo ni lazima waamini katika haki ya mungu na wawe na uhakika wa imani yao katika haki ya mungu maandiko anatueleza sisi kuwa kumfuata mungu pasipokuamini katika haki yake ni dhambi kitu chochote kinachotendwa pasipokuwa na imani ni dhambi ni lazima tuwe na imani zaidi katika haki ya mungu hali tukifahamu kuwa kitu chochote kinachotendwa pasipokuwa na imani ni dhambi bibilia inasema lakini aliye na shaka kama akila amehukumiwa kuwa ana hatia kila kitu ni safi ikiwa utakula kwa imani katika haki ya mungu kwa kuwa mungu aliumba kila mmea na mnyama ni lazima tufahamu jinsi ilivyo muhimu kwetu kufahamu na kuamini katika haki ya mungu ni lazima pia tuwajenge waumini wenzetu waliozaliwa upya na kisha kuziheshimu amri zao mungu wa mbinguni na akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www nl missioncom