haki ya mungu inayofunuliwa katika kitabu cha walumi bwana wetu aliyefanyika kuwa haki ya mungu sehemu ya pili paulo si jon utangulizi kwa sula ya7 kwa kutambua ukweli kuwa kabla ya ukombozi wake mwili wake ulikuwa umehukumiwa kifo na sheria ya mungu basi ndiyo maana mtume paulo alifanya ungamo lake kwa kuamini kuwa alikuwa ameifika dhambi katika yesu kristo kabla hatujakutana na haki ya mungu yaani kabla hatujazaliwa upya sisi ambao tunamwamini kristo tulizoea kuishi chini ya himaya ya laana ya shetani hivyo ikiwa tusingetaka na yesu ambaye ametuletea haki ya mungu basi sheria ingeendelea kututawala paulo aliongelea juu ya mambo ya kiloho ambayo hayawezi kuendelea kirahisi katika hali ya mwili yaani wale ambao wameifia dhambi hawapo tena chini ya himaya ya dhambi kama ambavyo mwanamke aliyefiwa na mumewe wakati jinsi alivyokulu toka katika majukumu yake kwa mumewe kifungu hiki kinaweza kuonekana kuwa ni rahisi lakini ni kifungu muhimu sana cha kiloho kinamaanisha kuwa wale ambao hawajakutana na haki ya mungu kwkuwamba wa, wanapenda au hawapendi basi ukweli ni kuwa watu hao wana bahati mbaya na kuishi chini ya raana ya shiria hii ni kwa sababu watu hao hawajalifahamu tatizo la zambi zao walumi sura ya sita mstari wa ishiri na tatu inatuelezea kuwa mshahara wa dhambi ni mauti kifungu hiki kinamaanisha kuwa dhambi itakapotokea pale tu mshahara wake utakapokuwa umelipwa ikiwa mtu anamwamini yesu lakini bado haifahamu haki ya mungu ilivyotolewa na yesu basi mtu wa jinsi hiyo bado anaishi katika dhambi na ni lazima aulipe mshahara wa dhambi ndiyo sababu tunapaswa kukutana na haki ya mungu kwa kupitia yesu kristo ni kwa kuipokea haki ya mungu tu, ndipo tunapoweza kuwa wafu kwa dhambi zetu kuwekwa hulu toka katika sheria na kisha kuokolewa na bwana harusi wetu mpya kristo yesu tunaweza kuipata haki ya mungu kwa kupitia yesu kristo lakini pasipokuamini katika haki hii ya mungu basi hakuna mtu anayeweza kuwekwa hulu njia pekee ya kujitoa toka katika laana ya sheriya ni kufahamu na kuamini katika haki ya mungu je umeipata haki hii ya mungu kupitia kwa yesu ikiwa bado haujaipata basi sasa ni wakati wako wa kuiacha haki yako binafsi na kisha kurudi kwa unyenyekevu katika neno la mungu kuelekea kwa kristo baada ya kuifia dhambi paulo alimwambia wapendwa huko lumi kuwa ninyi pia mmefanywa kuwa wafu kwa ile sheria kwa kupitia mwili wa kristo ni lazima uwe na ufahamu sahihi juu ya lile neno lisemalo mmefanyika kwafu kwa ile sheria ya kupitia mwili wa kristo hakuna yeyote anayeweza kwenda kwa kristo pasipokuwa mfu kwa dhambi kwa kupitia mwili wa kristo kwa maneno mengine dhambi zetu ni lazima zife pamoja na mwili wa yesu kristo hii inawezekana tu wakati mtu anapoiamini katika ubatizo wa yesu aliyoupata kwa yohana pamoja na kifo chake msalabani tunaweza kuifia dhambi pamoja na kristo kwa kuamini katika ubatizo wa yesu aliyoupokea toka kwa yohana kwa sababu yesu alikufa hali akiwa amebeba dhambi zote za mwanadamu zilizokuwa zimepatishwa kwake kwa ubatizo aliyokuwa ameupokea toka kwa yohana basi zambi zetu pia zimekufa pamoja na kristo hasa tunapoamini katika hili kule kusema kuwa dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwa yesu kwa kupitia ubatizo wake toka kwa yohana basi huo ndio ukweli ukweli huu haupaswi tu kutambuliwa bali unapaswa pia kuwekwa katika mioyo yetu kwa imani ni lazima tuitunze imani hii hadi tutakapoingia katika ufalume wa mungu hii ndiyo maana paulo alisema kuwa tulifanyika wafu kwa ile sheria kwa kupitia mwili wa kristo kwa hiyo wale wanaoamini katika ukweli huu wanaweza kwenda mbele za yesu kristo wakaishi pamoja naye na kisha wanaweza kuzaa matunda ya haki kwa mungu sisi hatupaswi kuamini kwa kutegemea ule ukale wa walaka bali tunapaswa kuamini katika ukweli wa roho kwa kweli wenye dhambi wanafanya dhambi nyingi zaidi kwa sababu ya sheria hii ni kwa sababu sheria inazifunua zambi nyingi zaidi ambazo zimefichwa ndani yao na hivyo kuwafanya kuwa na ule ufahamu wa zambi zao na kuwaluhusu kufanya dhambi zaidi moja ya kazi za shetani ni kutufanya sisi kuzitambua zambi zetu na pia sheria inafanya kazi ya kuifunua zaidi asili ya dhambi na kutufanya sisi kufanya dhambi zaidi pasipo kuwepo kwa ile sheria ambayo mungu alitupatia tusingeweza kutambua kiasi kikubwa cha zambi kilichofika ndani yetu lakini mungu alitupatia sheria yake na sheria hiyo siyo inatufanya dhambi kuwa wazi zaidi bali pia inatufanya sisi kutenda dhambi zaidi na zaidi kwa hiyo paulo anasema kuwa kwa kuwa tumekuwa wafu kwa, kwa dhambi kwa kupitia mwili wa kristo basi sasa tunapaswa kumtumikia bwana kwa imani ya kuamini katika haki ya mungu paulo anatuelezea sisi kumtumikia bwana kwa msaada wa roho na karama ya wokovu iliyoletwa kwetu kwa imani iliyo ndani ya vina vya mioyo yetu na wala si kuwatumikia miungu kwa imani inayojengwa katika waraka wa neno kama bibilia inavyotueleza kuwa kwa kuwa andiko huua bali roho ndiye atowaye uzima ni, ni lazima tumfuate bwana kwa kutambua maana halisi ya injili ya maji na roho ambayo ndiyo haki ya mungu kwa maneno mengine ambayo ndiyo haki ya mungu kwa maneno mengine tunapoamini katika neno la mungu basi ni lazima tutambue na kuamini katika maana ya kweli iliyofichwa katika neno lililoandikwa je sheria ni dhambi kwa hakika ni hapana paulo alieleza sheria ya mungu kwa kusisitiza juu ya kazi zake hii inaonyesha jinsi ilivyo muhimu kuamini haki ikiwa na ufahamu sahihi wa kazi ya sheria hapo kabla paulo alizingalia dhambi zake kwa njia yake mwenyewe na kwa sababu ya jambo hili hakuweza kuzifahamu zambi zake binafsi lakini kwa kupitia sheria ya mungu paulo aliweza kutambua kwa kuwa alikuwa na moyo wenye tamaa ndani yake ninatumaini kuwa waumine katika yesu katika wakati wa leo wanaweza pia kuufikia ufahamu kama huo ambao paulo aliufikia kuhusiana na sheria kuna watu wengi sana ambao hali hawajatambua ukweli wa sheria bado wanahitaji sana kuyaishi ha- maisha hayo kwa kuifuata sheria wanakwenda kanisani hali wakifikiri kuwa ikiwa watajaribu kwa nguvu zaidi basi wanaweza kuyafuta yote yaliyo katika sheria lakini ukweli ni kwamba watu hawa hawataweza kabisa kuipata haki ya mungu hawajaitambua maana ya kina na sheria iliyotolewa na mungu na kwa hiyo wamefanyika kuwa wanasheria wao ni wanafiki vipofu ambao hawawezi kuiona mioyo yao wenyewe na hawafahamu kuwa wanasimama kinyume na haki ya mungu katika jumuiya ya kikristo siku hizi kuna watu wengi sana wa jinsi hiyo katika ukristo wa sasa wale ambao hawaifahamu kwa kweli haki ya mungu na wamepokea yesu kuwa ni mwokozi wao wa mazoea katika imani ya kisheria basi watu hao hawataweza kuepushwa na adhabu ya mauti ya milele paulo alielezea kuwa kwa kupitia amri za mungu alifikia hatua ya kuifahamu hila iliyokuwemo ndani ya moyo wake alipozitambua zambi zake kwa kupitia amri hizo paulo aliendelea kuwa mwanasheria ambaye alifikilia kuwa alipaswa kuitunza na kuifuata sheria ya mungu amri za mungu ziliinufua hila iliyokuwemo katika moyo wa paulo na ilimfanya paulo aendelee kutenda dhambi zaidi hivi ndivyo paulo alivyokuja kutambua kuwa hakuwa chochote zaidi ya kuwa kama mwenye dhambi mkubwa kuna asili kumi na mbili za zambi katika mawazo ya mwanadamu wakati paulo alipokuwa hafahamu kuhusu kazi halisi ya shetani alijifikilia yeye mwenyewe kuwa ni mtu safi pasipo kutambua jinsi alivyokuwa ni mwenye dhambi lakini matokeo ya juhudi yake ya kuishi kwa kufuata amri ya mungu yalimwonyesha kuwa alikuwa mbali na asiyeweza kuzifuta na kuzitunza amri na kwamba amri hizi zilifunuliwa zambi zake zaidi na zaidi je watu wakoje wanapomwamini yesu ulipoanza kuamini katika yesu kwa mala ya kwanza bila shaka ulikuwa umeamshwa sana na ile imani yako lakini kadiri muda ulivyozidi kwenda bila shaka ulianza kuziona dhambi nyingi ambazo kimsingi zipo ndani yako je uliweza kuzitambua dhambi hizo kwa kupitia kitu gani ni kwa kupitia sheria iliyoandikwa na amri zake ndipo tumeweza kuiona mioyo yetu ikiwa imejazwa na aina kumi na mbili za zambi na tunajikunyata mara tunapoziona nafsi zetu mbele ya sheria hii ni kwa sababu kwa kupitia sheria tunajiona jinsi tulivyo wenye dhambi wakubwa hii ndiyo sababu baadhi ya watu waliliunda furushi la kuhesabiwa haki kwa imani ili kujifariji wao wenyewe fundisho hili linadai kuwa ingawa tuna dhambi katika mioyo yetu na kwa kuwa tunamwamini yesu basi mungu atatuhesabia sisi kuwa ni wenye haki hii ni fundisho tu lililoundwa na mwanadamu watu waliliunda na kuliamini fundisho hilo ili kuweza kuzificha zambi zao hali wakijitahidi kuishi na kuridhika kutokana na fundisho hili lakini kwa sababu bado wanafunuliwa kuwa ni wenye dhambi mbele ya sheria basi zambi zao zinaendelea kuwa nzito zaidi na zaidi katika mawazo yao ili tuweze kuweka huru toka katika dhambi zetu zote basi hatuna chaguo jingine zaidi ya kuamini katika injili ambayo ina haki ya mungu ndani yake hii ndiyo njia pekee ya kuweza kukombolewa toka katika dhambi zetu zote kama paulo alivyofikilia mungu alimpatia amri hii aweze kuzifuata bila shaka paulo alifikiria jambo hilo kikawaida huwa angeliweza kujaribu na kufanya kila awezalo kuifuata na kuitunza sheria lakini kinyume na hivyo paulo alikuja kutambua kuwa amri hizi zilikuwa zikipelekea nafsi yake katika kifo kwa sababu ya dhambi mwishowe paulo alitambua kuwa alikuwa amezielewa na kuziamini vibaya zile amri za mungu aina kumi na mbili za zambi zinazotajwa katika marko sula ya saba mstari wa ishiria moa hadi mstari wa ihiatat kwa maana ndani ya mioyo ya watu hutoka mawazo mabaya uhasherati wivu uuaji uzinzi tamaa mbaya ukorofi hila ufisadi kijicho matukano kibuli upumbavu haya yote yaliyo maovu yatoka ndani nayo yamtia mtu unajisi paulo pamoja na watu wengine wote hatimaye walifikilia hatua ya kuzitambua dhambi zao kwa kupitia amri za mungu kwa kutumia sheria walizitambua zambi zao na hivyo waliiwawa kisha waligundua haki ya mungu kwa kupitia yesu kristo na kisha wakaiamini je unauelewa gani kuhusiana na haki ya mungu je bado unajaribu kuzitunza amri hali ukifikilia kuwa unaweza kuzitunza na kuzifuata zote kikamilifu kwa maneno mengine mungu alitupatia sheria yake ili kwamba tuweze kuzitambua zambi zetu na kisha turudi kwake ili tuweze kukombolewa toka katika dhambi kwa kuamini katika haki ya mungu ni lazima tuwe na ufahamu sahihi kuwa ni kwa nini mungu alitupatia amri zake na kisha tuziamini kiusahihi mala utakapofahamu ukweli huu ndipo utakapoitambua thamani ya injili ya maji na roho mtakatifu wale wanaoamini katika amri za mungu wanaweza kutambua jinsi walivyo wenye dhambi wakubwa mbele za mungu watu ambao hawalifahamu jukumu la mli na hawaamini katika haki ya mungu basi watu hao watakuja kukutana na magumu makubwa katika maisha yao ya kidini na hivyo hatimaye wataongozwa katika maangamizi yao hii ni kwa sababu ni vigumu sana kuishi mbali na dhambi hali tukiwa bado tunaishi katika ulimwengu ambao umejaa dhambi hii ndiyo sababu baadhi ya watu wanadiliki hata kujenga kwenda kuishi katika maeneo ya upweke mlimani na kujaribu kuishi milimani na kwa kujitenga mbali na dhambi za ulimwengu basi angalau wanaweza kuepuka kutenda dhambi lakini hali haiwi hivyo ni lazima tutambue kuwa ingawa ni kweli kuwa kila mtu anatenda dhambi katika ulimwengu huu na kwamba kila mtu ana dhambi katika moyo wake basi ukombozi toka katika zambi kama hizo unaweza kupatikana kwa kuifahamu na kuiamini haki ya mungu hata hivyo kama tungelikuwepo ulimwengu ili tuweze kuzikwepa dhambi zake bado tusingeweza kuzikwepa zambi za mioyo yetu hii ni kwa sababu zambi zinapatikana katika mioyo yetu ili tuweze kujiwekea huru toka katika dhambi basi ni lazima tuamini katika injili ya maji na roho sheria ya mungu na amri zake inafanya zambi zetu kuwa na dhambi zaidi wale ambao wanafahamu madhara ya dhambi zao ni lazima wafahamu na kuamini katika haki ya mungu iliyofunuliwa kwetu kwa kupitia injili ya damu na roho nikaona ile amri iletayo uzima ya kuwa kwangu mimi ileta amauti kwa maana dhambi kwa kupata nafasi kwa ile amri ilidanganya na kwa hiyo ikaniua walumi sura ya saba mstari wa kumi hadi mstari wa kumi na moja ni lazima tuwe na ufahamu sahihi wa sheria wale ambao hawajaielewa vizuri sheria wataitumia muda wao wote wa maisha hali wakiishi katika maisha ya kisheria hali wakijaribu kuikwepa sheria hadi siku yao ya mwisho ni wale tu wanaofahamu jukumu halisi la sheria ndiyo wanaoweza kuipenda na kuiamini katika haki ya mungu iliyotimizwa na yesu je unafahamu haki hii ya mungu mtume paulo alisema kuwa kwa kuwa hapo kabla alikuwa hajazaliwa tena upya bali alikuwa ni mali ya mwili na aliyekuwa ameuzwa chini ya dhambi pia alikili kuwa pamoja na kuwa alipenda kuishi kwa kuifuata sheria ya mungu alijikuta akiishi kufanya yale ambayo alikuwa hapendi kuyafanya yaani kikutenda dhambi hii ni kwa sababu hakuwa na roho mtakatifu ndani yake kwa kuwa hakuwa na ile haki ya mungu kisha paulo alikili kuwa sababu iliyomfanya atende dhambi kinyume na matakwa yake ni kwa sababu ya dhambi iliyokuwa ndani ya moyo wake kwa kuwa alikuwa bado hajapata haki mungu kwa wakati ule hata hivyo paulo aliitambua sheria moja na sheria hiyo ilikuwa ni sheria ya dhambi ambayo ni ukweli wa msingi kuwa mwanadamu aliye na dhambi katika moyo wake hawezi kukwepa kutenda dhambi pia alitambua kuwa nafsi ya ndani ya mwanadamu bado inatamani wakati wote kuishi kwa mujibu wa sheria ya mungu lakini paulo alikili kuwa kama ambavyo mti wa dhambi unavyozaa matunda ya dhambi yeye alikuwa ni mwenye dhambi aliyeweza kuendelea kuendeleakus katika dhambi kwa kuwa alikuwa bado hajakutana na yesu na alikuwa bado hajapokea ukombozi wa dhambi zake kwa maneno mengine alikuwa ni sahihi kwake yeye kuuawa kwa sababu ya dhambi zake hii ndiyo sababu paulo alikili kuwa yeye alikuwa ni mtu mwenye huzuni hali yakiomboleza ni nani atakeyeniyokoa na mwili huu wa mauti walumi sura ya sabam, wa haya yalikuwa ni mamsaisho ya binafsi ya pale alipokuwa mwenye dhambi naomba utafakari juu ya kuitumia toba hii ya paulo kwako wewe binafsi je bado haujafungwa katika mwili huu wa mauti ambao hauwezi kuitunza na kuifuata sheria ni lazima tuamini katika haki ya mungu haki hii ya mungu imefichika katika injili ya maji na roho na tunaweza kuipata haki hii ya mungu kwa kuamini katika injili hii paulo aliweza kuwekwa huru toka katika huzuni zake zote kwa kuamini katika ubatizo wa yesu kristo na kifo chake msarabani mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbjn org