uwe na furaha thabiti katika tumaini la utukufu unuo s 22mw621 inatuonyesha juu ya tumaini la mbinguni sula ya 22 ambayo ni aya ya mwisho katika kitabu cha ufunuo inashughulikia juu ya uthibitisho na uaminifu unabii wa maandiko na juu ya mwaliko wa mungu katika yerusalemu mpya sula hii inatueleza kwamba yerusalemu mpya ni zawadi ya mungu iliyotolewa kwa watakatifu ambao wamezaliwa tena upya kwa kuamini katika injili ya maji na roho mungu aliwafanya watakatifu waliozaliwa tena upya kumsifu mungu katika nyumba ya mungu katika hili ninamshukuru sana bwana maneno hayawezi kuelezeka jinsi tunavyoshukulu kitendo cha mungu kuturuhusu kuwa watakatifu ambao kwa kuamini katika injili ya maji na roho tumesamehewa dhambi zetu zote mbele za bwana ni nani ambaye hapa duniani ataweza kupokea baraka kubwa kuliko hii tuliyopokea hakuna hata mmoja kifungu kikuu cha leo ni sura ya mwisho ya kitabu cha ufunuo katika kitabu cha mwanzo tunaona mungu akitengeneza miundo mbinu yote kwa ajili ya mwanadamu na katika kitabu cha ufunuo tunamwona mungu akitimiza mpango hii yote neno la ufunuo linaweza kuelezwa kuwa ni mchakato wa kuharibu ulimwengu huu ili kuyakamilisha matendo yote kwa ajili ya mwanadamu kwa mujibu wa mpango wake kwa kupitia neno la ufunuo tunaweza kuona ufalume wa mbinguni tunaweza kuona ufalume wa mbinguni mapema kama ulivyofunuliwa na mungu muundo wa mji wa mbinguni na bustani yake sula ya 21 inazungumzia juu ya mji wa mungu aya ya 17a21 inatueleza hivi akaupima ukuta wake akaupata ridhaa 4 kwa kipimo cha kibinadamu maana yake cha maraika na majenezi ya ule ukuta wake yalikuwa ya yasipi na mji ule ulikuwa wa dhahabu safi mfano wa kioo safi na misingi ya ukuta wa mji ulikuwa imepambwa kwa vito vya thamani vya kila namna msingi wa kwanza ulikuwa yasipi pili ilikuwa samawi wa tatu ilikuwa wa nne ilikuwa zumaridi tano ilikuwa sadoniki sita akiki wa saba krisoliso wanane zabladaji wa kenda ya kuti ya manjano wa kumi krisopraso wa kumi na moja hiakitho wa kumi na mbili amelisto na ile milango kumi na mbili ni lulu kumi na mbili kila mlango ni lulu moja na njia ya mji ni dhahabu safi kama kioo kiangavu hili neno la ufunuo linaelezea yerusalemu mpya mji ambao mungu ataupatia kwa watu wake waliozaliwa upya tena tutaambiwa kwamba huu mji wa yerusalemu huko mbinguni umejengwa kwa ina 12 za vito vya thamani huku ukiwa na milango 12 ya ruru kisha sula ya 22 inazungumzia juu ya hali inayoonekana katika bustani ya mji wa yerusalemu aya ya kwanza inasema hivi kisha akanionyesha mto wa maji ya uzima wenye kung'aa kama bilauli ukitoka katika kiti cha enzi cha mungu na cha mwana kondoo katika mji wa mungu mto wenye kung'aa kama bilauli unatilirika na kupitia katika bustani yake ni kama vile mungu alivyoumba mito minne ili itilirike katika bustani ya edeni mungu anatueleza kwamba hii ni bustani ambayo wenye haki wataifurahia hapo baadaye kifungu kikuu pia kinaelezea kwamba mti wa uzima upo katika bustani hii na kwamba unazaa aina kumi na mbili za matunda na kutoa matunda yake kila mwezi na kwamba majani ya huo mti ni dawa ya kuhatibu mataifa inayoonekana kwangu mimi kwamba hali ya mbinguni ni mahali ambapo sio tu watu wanakula matunda yake tu bali hata majani yake yanatumika hii ni kwa sababu majani haya yana nguvu ya uponyaji baraka zinazoonekana bibilia inatueleza kwamba katika mji wa mungu wala hapata kuwa na laana yoyote tena wa kiti cha enzi cha mungu na cha mwana kondoo kitakachokuwemo ndani yake na watumwa wake watamtumikia nao watawamwona uso wake na jina lake litakuwa katika vipaji vya nyuso zao bibilia inatueleza kwamba sisi ambao tumesamehewa dhambi zetu zote tutawalala milele pamoja na mungu ambaye ametuokoa wale ambao dhambi zao zimetoweshwa mbali kwa kuamini katika injili ya maji na roho kwamba watapokea haraka na kutoweshwa dhambi zao zote bali watakuwa pia ni wana wa mungu watakuwa na maraika wengi wakiwatumikia watakapokuwa wameingia katika ufalume wa mungu kisha watatawala na bwana milele kifungu hiki kinatueleza kwamba wenye haki watapokea toka kwa mungu baraka za milele kama vile kusimama kando ya mto wa uzima na kula matunda ya uzima na kwamba kama sehemu ya baraka hii hakutakuwa na magonjwa tena pia kifungu hiki kinatueleza kwamba pia hawahitaji mwanga wa dunia hii wala jua kwa kuwa wataishi milele pamoja na mungu katika ufalume wa mungu wenye utukufu wataishi na mungu ambaye yeye mwenyewe ni nulu kwa maneno mengine watoto wa mungu waliopokea ondoleo la dhambi zao kwa kupitia injili ya maji na roho wataishi kama mungu hii ndiyo baraka ambayo wenye haki wataipokea mtume yohana mmoja kati ya wanafunzi 12l wa yesu ambaye aliandika kitabu cha ufunuo pia ndiye aliyeandika injili ya yohana na nyakati tatu za agano jipya yaani walaka wa kwanza wa yohana walaka wa pili wa yohana na walaka watatu wa yohana wa alipelekwa uhamishoni katika kisiwa cha patmo kwa sababu ya kukataa kumtambua mtawala wa lumi kuwa ni mungu akiwa katika uhamisho huu mungu alimtuma malaika wake kwa yohana na akamwonyesha yule ambaye yatakuja kutokea hapa duniani huku akimfunulia na kumwonyesha juu ya maangamizi ya ulimwengu wa mahali ambapo hatimaye watakatatifu wataingia na kuishi ndani yake ikiwa tutakieleleza kitabu cha mwanzo kama msingi wa uumbaji basi tunaweza pia kuelezea kitabu cha ufunuo kama ni ukamilifu wa msingi wa uumbaji kwa miaka bwana wetu amewaelekeza wanadamu kwamba atazifanya dhambi zao zote kutoweka kwa kupitia yesu kristo na katika kipindi cha agano jipya basi wakati ulipowadia mungu alizitimiza ahadi zake zote kwamba atamtuma yesu mwokozi hapa duniani na kwamba atamfanya yesu abatizwe na yohana na kwamba atazifanya dhambi zote za ulimwenguni kutoweka kwa kupitia damu ya yesu msalabani wakati mwanadamu alipoungukiwa katika ugonjwa wa ibirisi na kisha kunaswa katika uharibifu wake kwa sababu ya dhambi basi bwana wetu aliahidi kwamba atamkomboa mwanadamu toka katika dhambi zake kisha akamtuma yesu kristo akamfanya abatizwe na kumwaga damu yake na kwa sababu hiyo amemwokoa mwanadamu kikamilifu toka katika dhambi zake kwa kupitia neno la ufunuo mungu ameandika kwa kina juu ya aina ut- ya utukufu unaowangojea wale waliopokea ondoleo la dhambi zao na juu ya aina ya adhabu inayowangojea wenye dhambi kwa maneno mengine mungu anatueleza kwamba hakuna na wengi sana ambao wataishi akuzimu pamoja na kuwa wanadai kumwamini mungu kwa uaminifu sura ya wa wa hadi bwana wetu ameokoa wenye dhambi toka katika dhambi zao na ametueleza kutolitia mihuli neno la baraka ambalo ameliandaa kwa ajili ya wenye haki ni akina nani wenye kudhurumu na wachafu aya ya 11 inasema mwenye kuzulumu naazidi kuzulumu na mwenye uchafu nazidi na kuwa mchafu na mwenye haki naazidi kufanya haki na mtakatifu naazidi kutakaswa ni akina nani hawa wenye kudhulumu wenye kudhulumu ni wengine zaidi ni wale wasioamini katika upendo wa injili ya maji na roho iliyotolewa na bwana kwa kuwa watu wanatenda dhambi wakati wote basi wanapaswa kuwaamini katika injili ya maji na roho ambayo bwana amewapatia na hivyo kuishi maisha yanayomtukuza mungu kwa kuwa mungu tu ndiye anayepaswa kupokea utukufu toka kwa mwanadamu na kwa kuwa ni yeye ndiye aliyetufikisha katika neema yake ya uokovu basi sisi sote tunapaswa kuishi maisha ambayo yanamtukuza mungu wale wasiomtii mungu ni wachafu hii ni kwa sababu hawaliamini neno la mungu katika ya wa bwana wetu aliwaambia watu wa dini wanaodai kumwamini yesu kwa midomo tu akisema ndipo nitawaambia dhahiri sikuwajua ninyi kamwe ondokeni kwangu ninyi mtendao maovu bwana wetu alitawaita watu hao kuwa ni ninyi mtendao maovu aliwakemea kwa sababu watu hawa wanamwamini yesu kwa kupitia matendo yao tu ba, badala ya kumwamini katika injili ya maji na roho kwa mioyo yao yote kutenda maovu ni dhambi pia kutoliamini neno la mungu kwa moyo pia ni dhambi hivyo basi watu wanapotenda maovu mbele za mungu inamaanisha kwamba hawaamini upendo wake na wokovu na maji na roho ambayo mungu amewapatia kutenda maovu si kwa kutu kingine zaidi ya kuliambatisha neno la mungu ili kukidhi matakwa ya mtu binafsi na kisha kuwamini katika kile ambacho mtu anafikiri kuwa ni sahihi wale wanaomwamini yesu kwa kweli ni lazima wakipokee kile ambacho mungu ameshaanzisha kama kilivyo tunamwamini yesu lakini huku kumwamini yesu hakuturuhusu kwa namna yoyote ile kubadili mpango wa mungu na ukamilifu wake wa uokovu ujumbe wa kifungu hiki kikuu ni kwamba mungu atakoa uzima wa milele wale wote wanaoamini katika uokovu wake kama ilivyotegemewa katika atawapeleka kuzimu wale wote wanaoifanya mabadilikio sheria ya mungu na kisha kuwamini kwa namna zile zinazoridhisha nia zao binafsi mwenye kudhulumu na azidi kuzulumu hii inatueleza kwamba watu wa jinsi hiyo hali wakiwa katika ugumu wa mioyo hawaamini wokovu uliopangwa na mungu wao ni wenye kudhulumu na hii ndiyo sababu wakati wote wenye dhambi ni wazulumaji kifungu hiki kinaendelea kusema na mwenye uchafu na azidi kuwa mchafu hii inawaangamizia wale ambao pamoja na kuwa ni wenye dhambi na mbali na ukweli kwamba yesu amezifanya dhambi zao zote kutoweka kwa maji na kwa roho watu hao hawana dhamira yoyote ile ya kusafisha dhambi zao kwa imani kwa hivyo mungu atawaacha kinyi vyao hawa watu ausio na imani kama walivyo kisha atawahukumu mungu amewafanya wanadamu waweze kuzitambua dhambi zao mioyoni mwao wakupitia dhamili lakini bado hawana dhamili ya kuzisafisha dhambi katika mioyo yao wala kuifahamu injili ya maji na roho mungu anatueleza kwamba wanawacha watu hawa wawe kama walivyo mithali sura a 12 inasema kuwa kuna kizazi cha watu waliosafi machoni pao wenyewe ambao hawakuoshwa uchafu wao wakristo wa kidini wa siku hizi ni watu ambao hawataki kusafishwa dhambi zao hata hivyo yesu ambaye yeye mwenyewe ni mungu alikuwa hapa duniani kuwaokoa wenye dhambi alisafisha mbali dhambi zao zote kwa kuzichukua dhambi za mwanadamu katika mwili wake kwa ubatizo wake mara moja alihukumiwa mara moja kwa ajili ya dhambi hizo zote kwa kusulubiwa na kwa sababu hiyo ametuokoa toka katika dhambi sisi tunaoamini kwa yeyote anayefahamu na kuamini katika neno la injili ya maji na roho ambayo kwa yiyo yesu kristo amewaokoa wenye dhambi basi bwana wetu amemluhusu mtu huyo kusamehewa dhambi zake zote bila kujalisha aina ya dhambi husika hata hivyo kuna watu wengi ambao bado hawajapokea ondoleo la dhambi kwa kupitia imani hawa ndio wale ambao wameamua kutojaribu kuzisafisha mbali zambi zao mungu atawafanya waweke kama walivyo huku ni kuzitimiza haki za mungu hii nikuonyesha kuwa mungu ni mungu wa haki watu hawa watatupwa katika moto wa kiberiti na kuungua milele ndipo watakapotambua jinsi mungu wa haki alivyo pamoja na kuwa wanaamkiri yesu kuwa ni mwokozi basi ukweli ni kwa hawazidanganyi ha- ha- ha- ha- dhamiri zao bali pia wanachafua dhamiri za wengine kwa kuwa wanaikataa injiri ya maji na roho basi mungu atawalipa sawasawa na walivyofanya siku itakapowadia mungu ataileta ghadhabu yake kwa wale wote wanaostahili mpe kila mtu sawa na matendo yake kuna aina mbili za watu hapa duniani wale waliokutana na bwana na wale ambao hawajakutana naye bwana wetu alimlipa kila mtu kulingana na matendo yake hakuna mtu anayeweza kuhesabiwa haki kwa kutegemea haki yake binafsi lakini kuhesabiwa haki kunatokana kwa njia ya yesu alizichukua dhambi zetu zote za mwanadamu katika mwili wake kwa ubatizo wake mara moja na kwa wakati wote alizichukua dhambi za ulimwengu kwenda msalabani na hali akiwa msalabani alikubaliana na kuhukumiwa dhambi ambayo mwanadamu alipaswa kukabiliana nayo mwanadamu anaweza kuwa mwenye haki kwa kuamini ukweli huu wale wanaowamini ukweli huu ndiyo wale waliotukana na bwana mungu anawataka wale wasio na dhambi yaani wale wanaofahamu na kuwaamini katika ukweli huu kuihubili injili hapa duniani na kutimiza neno lake takatifu kadiri wanavyoendelea kuishi mungu anasema na mtakufa na hazidi kutakaswa ni lazima tuishike amri hii katika mioyo yetu tuilinde imani yetu katika na kisha kuihubili injili kamilifu kwa nini kwa sababu kuna watu wengi sana hapa ulimwenguni ambao hawaifahamu injili hii ya kweli na kama imetokea ime imani yao imekuwa si sahihi wapo wengine hapa duniani ambao pasipo masharti yoyote wanaunga mkono fundisho la kiimani la utakaso unaozidi pamoja na kuwa bwana amekwisha kuzifanya dhambi za mwanadamu kutoweka watu wanaoamini katika fundisho hilo bado wanaendelea kuomba sala za toba kila siku hata hivi sasa wanajaribu kuzisafisha mbali dhambi zao kwa kutoa sala za toba kila siku wanafanya hivyo ili kupata utakaso unaozidi ili kwamba hatimaye waweze kuwa wenye haki ambao hawatendi dhambi yoyote na hivyo kuwa mfano wa yesu lakini yesu kristo mwana wa mungu ni mfalume nabii na kuhani mkuu watumishi wa kweli wa mungu si tu wanafanya kazi kuhakikisha kwamba kila mtu anasamehewa dhambi zake bali wanamwongoza kila mtu kuelekea katika ukweli kama watendakazi wa mungu watumishi wa mungu ni wale ambao kwa kupitia neno lililoandikwa wana ufahamu sahihi wa mambo ambayo yatakuja kutokea aya ya12hadi1 inasema tazama naja upesi na ujila wangu upamoja nami kumlipa kila mtu kama kazi yake ilivyo mimi ni alufa na omega mwanzo na mwisho wa kwanza na wa mwisho kwa hakika bwana wetu ni alufa na omega mwanzo na wisho wakan wa wa mwisho tunapaswa kuamini kila kitu ambacho bwana ametuambia tena kwa hofu bwana wetu atawazaadia watakatifu kwa baraka ambazo ni kubwa sana kuliko matendo yake ya hii ni kwamba sababu ni mwenye utukufu na mwenye lehema bwana ni mwenye rehema na mwenye upole ambaye ametuokoa toka katika dhambi zetu zote na kama vile neno la ufunuo linavyosema kuwa mungu ni wa mamlaka na haki ambaye atatimiza kazi yake ya wokovu na ukamilifu huu wa wokovu ambao utakuja hivi punde unawaruhusu watakatifu kuingia katika utukufu katika mji wa yerusalemu mpya ambayo ni zawadi ya kutosha ya bwana wetu kwa ajili ya kazi zao wamebalikiwa wale wanaozifanya amri zake tukiendelea na aya ya kuminanne kifungu kikuu kinatueleza kwamba heli wazifuao nguo zao wawe na amri kuendea hao mti wa uzima na kuingia mjini kwa mlango yake kwa kuzingatia aya hii kuna watu wengi sana wanaodai kwamba waokovu unakuja kwa matendo kwa maneno mengine ni kwamba kufuata amri zake lakini ni kweli kwamba kuzifuata amri zake maana yake ni kuamini na kulishika neno la mungu lililoandikwa kwa imani mtume yohana aliandika na hii ndiyo amri yake kwamba tuliamini jina la mwana wake yesu kristo na kupendana si kwa asisi kama alivyoapa amri wa wa wa kwanza yohana ya hivyo tunapoamini katika injiri ya kweli ya maji na roho na kisha kujitoa katika kuihubiri injiri ili kuziokoa nafsi zote zilizopotea katika ulimwengu wote basi hapo tunakuwa tukifanya amri zake mbele za uwepo wa mungu ukweli ni kwamba dzambi zote tunazozitenda katika maisha yetu yote zimekwisha toweshwa mbali na kupitia ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana mbatizaji baada ya ubatizo huu anafuatia damu ya bwana msalabani ufufuo wake na kupaa kwake mbinguni vitu ambavyo vimefanywa kuzaliwa tena upya na kuishi maisha mapya katika ukweli huu wakati wowote tunapoungia katika dhambi baada ya kuwa tumezaliwa tena upya baada ya hapo tunapaswa kuirudia neno la kweli ambalo limetafasiriwa dhambi zetu zote hali tukitambua kwamba mizizi yetu ipo hivyo na kwamba hatuwezi kukwepa kufanya dhambi na kisha kurudi tena katika imani ya mto yorodani ambapo bwana wetu alichukua udhaifu wetu wote mapungufu yote na kisha tukazikwa pamoja na kristo aliyekufa msalabani tunapofanya hivyo basi hatimaye tunaweza kuwekwa hulu toka katika dhambi tulizozifanya maada ya kuzaliwa tena upya na kisha kuoshwa dhambi zetu na kuwa safi pia tunapaswa kuishikilia haki ya mungu kwa akili wokovu wetu na mlele wa upatanisho kwa kumshukulu mungu kwa wokovu wake unaodumu na mkamilifu yesu amekwisha hioshea mbali zambi zetu zote za ulimwengu huu tatizo lililopo katika dhamiri zetu ingawa bwana wetu amekwisha zisashughulikia dhambi zote za ulimwengu kwa ubatizo wake na kwa kuwa sisi wanadamu hatukufahamu kwamba bwana amekwisha zisafisha mbali zambi zetu zote kwa ubatizo wake na kwa kusulubiwa kwake basi ndiyo maana dhamiri zetu zinaendelea kupata shida kama vile watenda dhambi hivyo ndiyo maana wakati mwingine tunajaribiwa kufikiria kwamba bado tu na dhambi ndani yetu wakati tunapopaswa kukifanya ni kuamini kwamba bwana zetu zimekwisha oshelewa mbali kwa kupitia injili ya maji na roho iliyotolewa na yesu kristo ikiwa mioyoni yetu imeumizwa kwa dhambi zetu basi tutayatibu vipi majeraha ya dhambi hizi ukweli ni kwamba majeraha haya yote hayawezi kuponywa kwa kuamini katika injili ya maji na roho yaani kwa kuamini kwamba bwana wetu alizichukua dhambi zetu zote ulimwenguni katika mwili wake kwa kubatizwa na yohana katika mto ya yorodani na kwamba alizifanya dhambi zote kutoweka kwa kuzichukua dhambi zilizopwenda msalabani kwa kalivali na kuimwaga damu yake msalabani kwa maneno mengine dhambi za matendo yetu yote tunayoyafanya baada ya kupokea ondoleo la dhambi linaweza pia kuoshwa tunapokili tena imani yetu katika injili kwamba yesu kristo amekwisha zisafisha mbali zambi zetu zote zikiwemo dhambi hizo za matendo yetu dhambi za ulimwengu huu zilisafishwa mbali mara moja wakati yesu kristo alipoupokea ubatizo wake na kuisulubiwa kwa hivyo hakuna dhambi za ya ulimwengu au dhambi binafsi ambayo inahitaji kuoshewa mbali mara mbili au tatu kama kwamba zinapaswa kusafishwa katika hali ya mwendo ikiwa mtu anafundisha kwamba ondoleo la dhambi linapatikana kidogo kidogo basi njiri ambayo mtu huyo anaihubiri ni injiri ya uongo mungu amezifanya dhambi za ulimwengu kutoweka mara moja wa wa ya 9 27, inatueleza kwamba na kama vile watu walivyowekewa kufa mara moja na baada ya kifo ni hukumu kama tunavyokufa mara moja na kwa sababu hiyo dhambi basi kama tunavyokufa mara moja kwa sababu ya dhambi basi ni mapenzi ya mungu kwamba tuweze kupokea ondoleo la dhambi mala moja kwa kuja hapa duniani yesu alizichukua dhambi zote katika mwili wake na mala moja akafa mara moja katika akahukumiwa kwa niaba yetu mara moja na kufanya mambo haya yote mara kadhaa tunapopokea ondoleo la dhambi kwa kumwamini yesu kristo kwa mioyo yetu yote basi ni sahihi pia kuamini mara moja na kisha kupokea ondoleo la dhambi milele dhambi zetu zote kwa kuwa dhambi tunazofanya kuanza hapa na kuendelea zinaidhulu mioyo yetu katika nyakati mbalimbali basi tunachopaswa kukifanya ni kwenda mbele za neno la mungu hili la kuokovu kwamba bwana wetu amezioshea mbali zambi zetu zote mara moja na kwa hivyo tunaweza kuipokea mioyo yetu iliyodhoofu kwa imani bwana nina mapungufu mengi sana nimefanya dhambi tena sikuweza kuishi maisha makamilifu kwa mujibu wa mapenzi yako lakini wakati ulipowadia na yohana katika mto yordani na kisha kuimwaga damu yake msalabani je hukuzichukua dhambi zangu hizi zote haleluya nina kusifu bwana e bwana ewe imani hiyo tunaweza kulithibitisha na kulikili ondoleo la dhambi zetu na kisha kumshukuru bwana wakati wote sula hii ya mwisho ya ufunuo inatueleza kwamba kwa kwenda mbele za yesu kristo ambaye ni mtu wa uzima na kwa kuamini kwamba bwana amekwishazizoa mbali zambi zote za ulimwengu haba basi wale waliopokea ondoleo la dhambi wamepata haki na kuingia katika ufalme wa mbinguni na katika mji mtakatifu kwa kupitia imani yoyote anayetaka kuingia katika mji wa, mwa, wa, wa mungu ni lazima aamini kwamba yesu kristo amezipatanisha dhambi za wanadamu milele kwa kupokea ubatizo wake mara moja na kwa kumwaga damu yake pamoja na kwamba sisi sote tu matendo yenye mapungufu kwa kuamini katika ubatizo wa yesu ya damu yake kristo mwokozi wetu basi imani yetu inaweza kuthibitishwa na mungu kwa kuwa ni kweli na sisi sote tunaweza kwenda mbele za mti wa uzima ni kwa kuamini tu katika ubatizo wa yesu kristo na damu yake ndipo tunapoweza kupata haki ya kunywa maji ya uzima yanayotiririka toka katika yerusalemu mpya na pia kuyala matunda ya mti wa uzima kwa kuwa sifa ya kuingia katika mbingu mpya na nchi mpya ambavyo haiwezi kutawaliwa na yeyote yule unatoka katika njiri ya maji na roho basi sisi tunapaswa kuilinda imani yetu na kisha kusik- kuihubili kwa watu wengine hivyo hivyo sentesi inayosema kuzitenda amri zake inamaanisha ni kwa sisi kuushinda ulimwengu kwa imani yaani ili kuamini na kuishiriki injiri ya maji na roho na kisha kujitoa katika kuhubiri injiri ya kweli ulimwenguni pote katika mathayo sula 22 yesu anatueleza juu ya mfano wa sherehe ya harusi itimisho la mfano huu ni kwamba wale wasio na mavazi ya harusi watatupwa katika giza la nje ya wa 10, 1, hadi wa hadi njea tunawezaje kuyavaa mavazi yetu ya harusi ili kushiriki katika halamu harusi ya mwanakondo na mavazi hayo ya harusi ni yapi mavazi ya harusi ambayo yanaonyeshwa kuingia katika halamu ya harusi ni mwana kondoo ni haki ya mungu tunayopewa kupitia injili ya maji na roho je unaamini katika injili ya maji na roho ikiwa ni hivyo basi ni wazi umevikwa katika haki ya mungu ili uweze kuingia mbinguni ukiwa bibi harusi wa mwana kondoo asiye na dhambi sisi tuliozaliwa tena upya pia tunatenda dhambi kila siku hata hivyo ni watakatifu tu waliosamehewa dhambi zao mbele za mungu ndio wanaostahilishwa kuzioshea mbali dhambi zao za kila siku katika mavazi yao ya haki kwa imani kwa kuwa wale wanaotenda dhambi hawajasamehewa basi hawatastahili kuzioshea mbali zambi zao hii ni kwa sababu hawataweza kujiosha kutoka katika dhambi zao kwa kutegemea sala za toba za kila siku ule ukweli ni kwamba tumeokolewa toka katika dhambi za ulimwengu kwa kumwamini bwana wetu kumwezekana kwa kufahamu kwa kuamini kwamba bwana amezioshea mbali zambi zetu zote za ulimwengu kwa kuja hapa ulimwenguni kwa kubatizwa na kwa kumwaga damu yake kwa maneno mengine tunaweza kuthibitisha kwamba dhambi zetu za kila siku zimekwisha hoshewa mbali katika injili ya kweli wale waliopokea ondoleo la dhambi zao toka kwa bwana kwa kupitia neno la maji na damu wanaweza pia kuwa na uhakika wa kuwa wokovu wao toka dhambini ambazo wanazifanya kadiri wanavyoendelea kuishi katika maisha yao kwa kuwa bwana amezifanya dhambi zetu zote kutoweka mara moja basi ndiyo maana tunaweza kuzioshea mbali zambi tunazozifanya kwa matendo yetu kwa kuamini wokovu huu wa upatanisho wa milele kwa maneno mengine kama tusingelikuwa hivi ili bwana wetu asingelikuwa amezioshea mbali zambi zetu zote mara moja basi tungeliwezaje kuwa tusiyo na dhambi twaweza kuingia katika mji mtakatifu wa mbinguni tutawezaje kwenda mbele za yesu kristo ambaye ni mti wa uzima tunawezaje kuingia katika ufarme wa mbinguni tukiwa watu safi na wasio na mawaa kwa kumwamini bwana wetu yesu ambaye amezifanya dhambi zetu kutoweka na wakati tunapofanya dhambi katika maisha yetu basi tunaweza kwenda mbele za bwana na kuthibitisha kwamba bwana amezifanya dhambi zizo zote kutoweka na kwa kufanya hivyo tunaweza kuwekwa hulu toka katika dhambi hizo hii ndiyo sababu tunaweza kwamba wale waliozaliwa upya wana nafasi ya kusamehewa dhambi zao kila siku kwa imani mfalume daudi pamoja na kuwa alikuwa ni mtumishi wa mungu bado alifanya dhambi kuu mbele za mungu alifanya uzinzi na mke wa mtu aliyekuwa ameolewa kisha akaamua kumuua mme wake aliyekuwa mtumishi wake mwaminifu hata hivyo alimsifu mungu kwa msamaha na rehema zake kama hivi heli aliyesamehewa dhambi zake na kusitiriwa makosa yake heli bwana asiyemwhesabia upotevu ambaye rohoni mwake hamna hila dhaburi wa hadi wa hadi ni nani aliyebarikiwa zaidi katika ulimwengu huu mbele za mungu walibalikiwa si wengi bali sisi tuliozaliwa upya tena ambao tumeokolewa na ambao kila anapopendwa dhambi katika maisha yetu wanaungalia ukweli kwamba bwana amezifanya dhambi zetu zote kutoweka kisha tunaenda katika chemichemi ya uzima kila siku kisha tunaiosha mioyo yetu iliyochafuka kila siku huku tukifikiria kuwa kina juu ya ukombozi wetu na kuthibitisha neema kuu ya bwana wetu ya wokovu ni wenye haki tu ndiyo waliopokea ondoleo la dhambi na kuwafanya mapungufu yao kuwa ukamilifu matendo yao ni ukamilifu na pia hata mioyo yao ni mikamilifu baada ya kufanya wenye haki pasipo mawaa basi tunaweza kuingia katika ufalume ambao mungu ametuandalia ambao ni ufalume wa mbinguni ikiwa tutapokea ile ambacho yesu kristo ambaye ni lango la wokovu na mti wa uzima amekifanya kwa ajili yetu basi nguvu na mamlaka yake vitanunuliwa na kwa sababu hiyo sisi sote tutapokea ondoleo la dhambi na kisha kuingia mbinguni wale wanaokwenda mbele za mti wa uzima sababu inayowafanya sisi sote tupokee ondoleo la dhambi kwenye mbele za bwana wakati wote ni kuthibitisha kwamba bwana wetu amezifanya dhambi zetu zote kutoweka kuitafakari neema ya ukovu kwa mara nyingine kuikumbuka neema hiyo na kisha kumsifu mungu kwa sababu ya neema hiyo ili kwamba sisi sote tuweze kuingia katika ufalume wa mungu hii ndiyo sababu tunaihubiri injili kuna idadi kubwa ya wakristo ambao wameshindwa kuonana na watumishi wa mungu ili kuwaongoza na kuwafundisha bibilia kiusahihi na kwa kuwa ni imani hiyo sahihi hata sasa tuna watu ambao wametingwa sana kwa sababu ya matendo yao huku wakitoa sala za toba kila asubuhi na usiku wote kwa nini wanafanya mambo hayo kwa sababu wanaamini kwamba kwa kufanya hivyo basi dhambi zao zitasamehewa wanaamini hivyo kwa kuwa wamefundishwa mafundisho ya kidini yenye makosa lakini matendo yao ni matendo yasiyo ya haki mbele za mungu watu wa jinsi hiyo ni wa kuhurumiwa sana maana hawaifahamu haki ya mungu wala upendo wake usio na masharti bibilia si kitu ambacho kinaweza kuchukuliwa kama kwa wepesi yaani kana kwamba inaweza kufafanuliwa kadiri mtu anavyotaka lakini kwa kuwa watu wameifahamu wameifundisha wameiamini kwa kuzingatia mawazo yao binafsi basi ndiyo maana matokeo yamekuwa kama yalivyoweza hapo juu yaani wamebakia tofauti hamu katika upendo wa mungu kila kuifungu katika bibilia kina maana kamili na vifungu hivi vinaweza kufafanuliwa kisahihi na manabii wa mungu tu waliopokea ondoleo la dhambi kitendo cha kwenda mbele ya mti wa uzima ni kumwamini bwana hapa duniani na kukumbuka kila siku kwamba bwana wetu alizifanya dhambi zetu kutoweka na kisha kumsifu bwana na kuihubili injiri hii sisi tuliozaliwa upya tena tunapaswa kukumbuka pia kwamba bwana alizichukua dhambi zetu katika mwili wake na tunapaswa kuithibitisha ukweli huu kila siku na kisha kumwabudu yeye kwa furaha na hata hivyo ni sahihi kusema kwamba wakristo ulimwenguni kote wamekifafanua vibaya kifungu hiki na kisha kuamini kimakosa kwamba wanaweza kuingia katika ufalume wa mungu kwa kuzifanya dhambi zao kuoshewa mbali kwa kutegemea sala za toba za kila siku lakini kifungu hiki hakimaanishi hivyo baada ya kupokea ondoleo la dhambi zetu basi mioyo yetu inaweza kuwa na amani kwa kuthibitisha kwamba bwana wetu amezifanya dhambi tunazozifanya kila siku kwa matendo ya kutoweka kwa kulithibitisha ondoleo la dhambi zetu zote basi hapo tunakuwa hatujafungwa dhambi hii ndiyo njia ya kwenda mbele ya mti wa uzima huko mbinguni maandiko ni tofauti kabisa na mawazo ya mwanadamu kwa hivyo ili kuufahamu ukweli basi tunapaswa kwanza kujifunza na kuusikia ukweli toka kwa watumishi wa mungu waliozaliwa tena upya wale walio nje ya mji aya ya 15 inasema huko nje wako mbwa mwitu na wachawi na wazinzi na wauaji na hawo wabuduo sanamu na kila mtu apendaye uongo na kuufanya neno hili linawahusu wale wote wa nyakati za mwisho ambao hawajazaliwa tena upya ni jambo la kushangaza kuona mungu akiwaelezea watu hao ausahihi kiasi hicho tabia mojawapo ya mbwa ni kucheua au kutapika yani ni kucheua kile ambacho wamekila na kisha kukila tena na kisha kutapika kile ambacho kime, wamekila na kisha kukila tena bwana wetu anasema hapa kwamba hawa mbwa hawataweza kuingia katika mji je hili neno kuhusu mbwa linawahusu nani kuna watu ambao hawana wanaomba kwa sauti wakisema bwana mimi ni mwenye dhambi tafadhali naomba usioshee mbali dhambi zangu kisha wanamsifu mungu wakiimba mimi nimesamehewa wewe umesamehewa sisi tumesamehewa lakini muda mfupi baadaye watu hawa wanaanza tena kuomba bwana mimi ni mwenye dhambi ukinisamehe walau mara moja zaidi basi sitafanya dhambi tena kisha wanaimba tena sifa wakisema mimi nimesamehewa kwa damu ya kalivari watu hawa huenda mbele za nyumba, nyumba kama hivi mara kadhaa kiasi kwamba mtu hawezi kufahamu ikiwa watu hao wamesamehewa au la hawa si wengine bali ndio hao mbwa ambao bibilia inawazungumzia mbwa ha- hubweka kila siku mbwa hubweka asubuhi hubweka mchana hubweka jioni hata hawa wabweka kama wanavyobweka hao mbwa bali wanapiga kelele huku wakisema kuwa wao ni wenye dhambi pamoja na kuwa wameshasamehewa dhambi zao wanafanyika kuwa wenye haki kwa dakika moja kisha wanageukia na kuwa wenye dhambi dakika moja baadaye kwa maama hii wanakuwa kama vile mbwa ambao hatapika kilicho ndani yao kisha kukila tena na kisha kutapika na kukila tena zaidi ya mara moja kwa kifupi biblia inawataja akristo ambao bado wana dhambi katika mioyo yao kuwa ni mbwa hawa mbwa hawawezi kuingia mbinguni bali wataweza kuwa nje ya mji ni akinanani ambao ni wachawi hawa ndio wale ambao hali wakitumia fursa za hisia za waenda makanisani huwaibia fedha yao kwa maneno mazuri na ndio wale wanaowadanganya watu kwa ishara na miujiza ya uongo huku wakidai kuwaponya magonjwa yao kwa kuwa wanalitumia jina la mungu kwa utupu basi ni hakika kwamba hawawezi kuingia katika ufalume na kuingia katika mji mtakatifu pia wazinzi wauaji waabudu sanamu na wale wanaopenda na kufanya uongo hawawezi kuingia katika huo mji nyakati za mwisho zitakapowadia mbwa na wachawi watadanganya watu na mpinga kristo atatokea mpinga kristo anayewadanganya watu wengi kwa ishara na miujiza ya uongo ataziiba roho zao atasimama kinyume na mungu na atatafuta kujiinua juu kama vile mungu ili aabudiwe vivyo wafuasi wake wote wataweza kuingia katika mji huo kwa hivyo ikiwa wataangagia katika uongo wake wanaodai kuwa bado wana dhambi awa ikiwa tutaingia katika uongo wa ishara na miujiza ambavyo vinaamsha hisia zao basi sisi sote tutaishia kuwa nje ya mji pamoja na mpinga kristo na shetani huku tukiomboleza na kusaga meno kama neno linavyotuonya inasema mimi ye, yesu nimemtuma maraika wangu kuwashuhudia ninyi mambo haya katika makanisa mimi ndimi niliye shina la mzao wa daudi ile nyota yenye kung'aa asubuhi na roho na bibi harusi wasema njoo njoni mkisikie asema njoo naye mwenye kiu aje na yeye akae na anywe maji ya uzima bule je mmepokea ondoleo la dhambi bule bwana wetu ametupatia injiri ya maji na roho inayotuwezesha kuyanywa maji ya uzima kupitia roho mtakatifu na kanisa la mungu yeyote anayeona njaa kwa ajili ya haki ya mungu yeyote anayeona kiu na neno la kweli na, na yeye anayekaa kwa nguvu kupokea ondoleo la dhambi basi mungu ameahidi kwa watu kama hao kuwafanikisha kwa rehema yake na anatoa mwaliko huo kupitia neno lake ambalo ni maji na uzima ya uokovu wake kupitia ondoleo la dhambi ni njia pekee ya kututwika mwaliko huu katika mbingu na nchi mpya mahali ambapo maji ya uzima yanatiririka amina na uje bwana aya ya 19 inasema na ni mtu yoyote akiondoka lolote katika maneno ya unabii wa kitabu hiki mungu atamwondolea sehemu yake katika ule mti wa uzima na katika ule mji mtakatifu ambao habari zake zimeandikwa katika kitabu hiki hatuwezi kuamini kwa namna yoyote ile tunayoitaka kwa kutegemea mawazo yetu binafsi mbele za mungu kama ilivyoandikwa katika neno la mungu basi tunapochoweza kusema ndicho kwa kuwa kama mtu yeyote atasema hapana kwa neno basi bwana wetu atamtapilia mbali akisema wewe si mtoto wangu ili ndiyo sababu inatupasa kumwamini bwana kwa mujibu wa neno hawezi kuongeza wala kupunguza chochote katika neno la mungu bali tunapaswa kuliamini hilo neno kama lilivyoandikwa kuwashikilia watumishi wa mungu na kuamini kile ambacho roho mtakatifu anaongea kupitia kanisa la mungu Aa, ndiyo vitu muhimu vya imani ya kweli hata hivyo watu wengi kwa kuwa wameiondoa injili ya maji na roho toka katika imani yao wamebakia kuwa na dhambi katika mioyo yao hata wakati neno linapowaeleza mala kwa mala kwamba wasio na dhambi ndio watakaoweza kuingia katika mji mtakatifu wa mungu inashangaza kuona kwamba watu hao bado wameuacha ubatizo wa yesu katika imani yao na badala yake wanatilia mkazo matendo yao kama vile kuishi sala za toba na kutoa sadaka za mali na vitu wale wanaomwamini yesu kuwa ni mwokozi wao wanapaswa kuikili imani yao kwamba dhambi zote za wanadamu zilipitishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo wake yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji katika mto yorodani akiwa utaondoka ubatizo wa yesu basi ni dhahiri kuwa unaoiondoa imani yako kwa maneno mengine ikiwa hauamini mji wa maji na roho basi kwako wewe damu ya msalaba haina maana na hata ufufuo wa kristo ni bule tu ni wale tu wanaoamini kwamba mungu amezifanya dhambi zao zote kutoweka ndiyo wanaoona maana ya juu ya ufufuo wa yesu na ndiyo hao wanaoweza kushingilia kwa sauti ujio wa bwana yesu yaani kama mtume yohana alivyofanya katika sura ya 2 aya ya2 nasema yeye mwenyewe kuyashuhudia haya asema na naja upesi amina nauje bwana yesu ni wenye haki tu ndiyo wanaoweza kusema hivi hivi punde bwana wetu atarudi tena hapa duniani na hii ni kwa mujibu wa maombi ya wenye haki ni wengi haki tu ambao wamepokewa ondoleo la dhambi kikamilifu kwa kuamini katika injili ya maji na roho ndio watakaofurahia na kusubiri kwa hamu ujio wa bwana hii ni kwa sababu wale wanaojiandaa kumpokea roho yaani wale wasio na, na dhambi bwana wetu anaingojea siku ambayo ataitika wito wa wataifu wanaongoja yani siku ambayo atakuja hapa duniani atatuzawadia ufalume wa milenia na atatwika sisi wenye haki kwa baraka yake kuu ya kuingia katika mbingu na nchi mpya mahali ambapo maji ya uzima yanatiririka huku kumsubiri bwana wetu kutakawia sana kwa hivyo kila tunachoweza kukisema ni ama na uje bwana yesu hivyo kwa amani na shukulani tunamsubiria kurudi kwake bwana hatimaye aya 21 inasema neema na bwana wetu yesu iwe pamoja nanyi nyote mtume yohana anamalizia kitabu cha ufunuo kwa sala wake ya mwisho baraka kwa kila mtu alitoa sala hii ya baraka mwishoni huku moyo wake akitarajia kila kitu kumwamini yesu kuokolewa na hatimaye kuingia katika mji wa mbinguni wapendwa wenzangu watakatifu kule kusema kwamba tumeokolewa na mungu maana yake ni kwamba mungu anatupenda ametukomboa toka katika dhambi zetu zote na ametufanya kwa watu watoto wake kwa kweli ni jambo la kushangaza na kushukulu kwamba mungu ametufanya sisi kwa kweli wenye ili uweze kuingia katika ufalume wake hii ndiyo kiini ambacho bibilia inazungumzia nasi mungu ameturuhusu wewe na mimi kuzaliwa tena upya kwa kusikia injiri ya maji na roho na ametukomboa toka katika dhambi zetu zote na hukumu ili kutufanya sisi tuishi milele katika ufalume wake nina msukuru na kumshukuru bwana kwa wokovu wake ni bahati nzuri kwamba tumepokea ondoleo la dhambi zetu sisi watu ambao tumebarikiwa sana na mungu na sisi ni manabii wake kwa hivyo ni lazima tueneze injili ya ondoleo la dhambi kwa zile roho ambazo bado hazijasikia injili hii pia ni lazima tuwakaribie neno la ufunuo ambalo ni ukamilifu wa injili natumaini na kuomba ili kwamba kila mtu amwaminie yesu ambaye ni muumbaji mwokozi na hakimu na nyakati za mwisho zitakapowadia aweze kuingia katika mbingu na nchi mpya iliyotolewa na bwana neema ya bwana yesu na iwe nanyi nyote mungu wa mbinguni na kubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwj dot o- allergy