imani inayodhihilishwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kutoka sula ya ihi7ab mstari wa kwanza hadi mstari wa nane nawe fanya madhabahu ya mshita urefu wake utakuwa ni dhiraa miatano hivyo madhabahu itakuwa mlaba na kwenda juu kwake kutakuwa na dhilaa tatu nawe fanya pembeni katika pembe zake nne hizo pembe zitakuwa ni kitu kimoja na madhabahu nawe utaifunika shaba na vyombo vyake vya kuyaondokea majivu yake utavifanya na majembe yake na mabakuli yake na uma yake na meko yake vyombo vyake vyote utavifanya vya shaba nawe ufanye hivyo madhabahu wavu wa shaba kisha utiye pete nne za shaba chini ya kizingo kizungukacho madhabahu upande wa chini ili huo wavu ufikilie katika hayo madhabahu nawe na fanya miti kwa ajili ya madhabahu miti ya mshiti na kuifunika saba na hivyo miti itatiwa katika pete na ile miti itakuwa katika pande mbili za madhabahu wakati wa kuichukua uifanye ya mbao yenye mvungu ndani yake kama ilivyoonyeshwa mlimani ndivyo watakavyoifanya nitapenda kujadili juu ya imani inayodhihirishwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa wakati watu wa israeli walipovunja mojawapo ya kanuni61 za sheria ya mungu na maagizo yake ambayo walipaswa kuyatii katika maisha yao ya kila siku na walipozitambua dhambi zao walimtolea mungu sadaka isiyo na mawaa kwa mujibu wa utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa uliowekwa na mungu mahali walipozitolea dhaka hizi ni katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kwa maneno mengine watu wa israeli walipokea ondoleo la dhambi kwa kuiweka mikono yao katika kichwa cha mnyama wa sadaka asiye na mawaa na kwa kukuta kondoo mnyama na kuikinga damu yake na kuiweka damu hiyo katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na kisha kuimimina ardhini damu iliyosalia na hatimaye kuchoma mnyama huyo katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa maana ya kiloho ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ni ipi madhabahu ya kuteketezwa ya sadaka ya kuteketezwa yenye vipimo vya mita 257 kwa urefu na upana na mita 15 kwa mwimo alitengeneza kwa mti wa mshita na kisha ikafunikwa kwa shaba wakati waisraeli walipoangalia madhabau hii ya sadaka ya kuteketezwa ndipo walitambua kuwa wao walikuwa wamefungwa katika kifungo cha hukumu na dhambi na kuwa wasingeweza kuikwepa hukumu yao na kama ambavyo mnyama wa sadaka ya kuteketezwa alivyouawa ndivyo walitambua kuwa hata wao walistahili kufa kwa sababu ya dhambi zao pia waliamini kuwa masihi atakuja hapa duniani na atazitowesha dhambi zao kwa kuadhibiwa kuwa, na akuuwawa kama ilivyokuwa kwa mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kwa sababu ya dhambi zao madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ilikuwa ni kivuli cha yesu kristo mwokozi wetu kama ambavyo mnyama wasionawaa walivyouawa kwa kuwekewa mikono na kisha kumwaga damu yao yesu kristo alikuja kwetu kama mwana wa mungu na akabeba dhambi ya dhambi zetu zote kama ambavyo sadaka ya kuteketezwa ya agano la kale ilivyopokelewa dhambi zote kwa kuwekewa mikono ya kumwaga damu yesu alizipokea dhambi zote za ulimwengu zilizopokelewa kwake kwa kubatizwa na yohana na akabeba dhambi ya dhambi hizi kwa kumwaga damu yake msalabani kwa jinsi hii madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa inatuonyesha sisi kuwa yesu kristu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ubatizo wake alikufa msalabani akafufuka toka kwa wafu na kwa hivyo ametuokoa sisi ili kusamehewa dhambi zao waisraeli walipaswa kutoa sadaka zao za kuteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa tunapoinyangalia sura ya nne ya kitabu cha mambo ya walawi tunaona kuwa kila alipotokea kuwa mukuhani mti wa mafuta kusanyiko zima la israeli mtawala au mtu yoyote wa kawaida alipotenda dhambi walipokea ondoleo la dhambi kwa kuleta sadaka ya kuteketezwa kwa mungu wakaweka mikono yao juu ya kichwa chake wakamchinja wakaikaanga damu yake na kaipeleka damu hiyo katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na kisha wakatoa kwa mungu husema kweli kwa kuwa madhabahu hii ya sadaka ya kuteketezwa ndipo mahali ambapo waisraeli walitoa sadaka zao za zambi kila siku kwa kweli hakuna siku iliyopita bila mahali hapa kuwa na shughuli nyingi waisraeli waliotoka kujikomboa toka katika dhambi zao waliandaa mnyama asiye na mawaa na wakampelekea mungu katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kama sadaka yao ya kuteketezwa wenye wa dhambi walizipeleka dzambi zao zote ka mnyama wa kuteketezwa kwa kuiweka mikono yao juu ya kichwa chake na kama hukumu ya dhambi hizi walikinga damu yake kwa kuchuja koo la mnyama huyo kisha wakamkuhani waliita damu hiyo na sadaka ya kuteketezwa katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na wakazichoma nyama ya mafuta juu ya madhabahu hii ndivyo watu wa israeli walivyopokea ondoleo la dhambi bila kujali kuwa ni nani aliyekuwa amefanya dhambi kwa, kuku, kwa kwamba ni kiongozi wa watu wa israeli kuhani mkuu kuhani wa kawaida jamii nzima au mtu mwingine yoyote hao wote walitakiwa kupokea ondoleo la dhambi zao wa kumleta mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kama vile fahari ya ng'ombe mbuzi au kondoo dume na kisha kuvitoa kwa mungu kama sadaka ya kuteketezwa wenye zambi au wawakilishi wao walipaswa kuweka mikono juu ya mwanasadaka wa kuteketezwa kumchinja na kisha kuiweka damu yake katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na kuimwaga damu iliyosalia aridhini hatimaye kuyachoma mafuta na nyama wa sadaka ya kuteketezwa ili waweze kusamehewa dhambi zao kwa hiyo madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa wakaweka mikono yao juu ya vichwa vya wanyama wa sadaka ya kuteketezwa wakakinga damu yao na kisha wakampatia kuhani wakati sadaka ilipokuwa ikitolewa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa sadaka hizi za kuteketezwa zilipaswa kuwa sizo za mawaa na wakati wenye dhambi walipotoa sadaka zao kwa mungu walitakiwa kuhakikisha kuwa wanaleta wanyama wasio na mawaa mbele za bwana na ni kwa kuweka mikono yao juu ya vichwa vya wanyama hawa wa sadaka ya kuteketezwa wasio na mawaa ndipo dhambi zao zilipopitishwa kwa wanyama hao kwa hiyo hakuna ambacho kilipaswa kuachwa wakati wa kutoa sadaka ya kuteketezwa kwa wakati mungu aliyekuwa amefanya dhambi alipaswa kuweka mikono yake mwenyewe juu ya kichwa cha mnyama wa kuteketezwa lakini ilipotokea kuwa jamii nzima ya israeli imefanya dhambi wazee wa wakilishi wa hiyo jamii walianza mikono yao juu ya ujuya, mnyama wa sadaka ya kuteketezwa mambo ya walawi sulane mstari wa kumi na tano kwa kweli mnyama wa sadaka ambaye kichwa chake kiliwekewa mikono aliuawa kwa kuchinjwa koo lake na kisha kuikinga damu yake na mwishowe mnyama huyo aliteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa moshi wa mnyama ulivyochomwa mafuta na kuni kwa kawaida vilipajaza mahali pale palipozunguka madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na pembe zake na arizi chini ya ile meza vyote vililoanishwa kwa damu za wanyama wa kuteketezwa madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa palikuwa na mali pa ondoleo la dhambi ambapo sadaka za kuteketezwa zilitolewa kwa mungu ili zisifasishwa dzambi za watu wa israeli madhabau hii ya sadaka ya kuteketezwa ambapo moshi haukuisha ilikuwa ni mlaba wenye vipimo vya mita 225u77 kwa urefu wa upana pia ilikuwa na kipimo cha mita 13545 kwa mwwimo kichanja cha saba kiliwekwa katikati na moshi ulifuka toka katika sadaka zilizomwagwa juu ya kichanja hicho kwa hiyo mahali ambapo sadaka ziliteketezwa na kutolewa kwa mungu ilikuwa ni madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa vyombo vyote vya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa vilitengenezwa kwa shaba vyombo vya madhabahu ya kuteketezwa na vyombo vilivyotumika kuwekewa na kuondoa majivu vyote vilitengenezwa kwa shaba madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa yenyewe ilitengenezwa kwa miti wa mshita na kisha ikafunikwa kwa shaba na kwa hivyo madhabahu na vyombo vyake vyote vilitengenezwa kwa shaba shaba hii ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ina maana kamili ya kiroho shaba inamaanisha hukumu ya dhambi mbele za mungu kwa hivyo madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ni mahali ambapo panapotuonyesha vizuri kwamba wenye dhambi kwa hakika watahukumiwa kwa dhambi zao kwa akika mungu atawaadhibu watu wa dhambi zao pasipo kushinda madhabahu hii ya sadaka ya kuteketezwa ni mahali ambapo wanyama wa sadaka kuteketezwa walihukumiwa kwa ajili ya, he, ya, ya wenye dhambi kwa kuteketezwa madhabahuni hii ni na vyombo vyote vilivyotengenezwa kwa shaba kwa hiyo vitu hivi vitatueleza sisi kuwa kwa hakika kila dhambi inahusisha hukumu yake madhabahu inayotuonyesha sisi kuwa kwa sababu ya dhambi zao watu wamefungwa kuadhibiwa na kisha kuuwawa lakini kwa kuwekewa wanyama hao wote huteketezwa kwa madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na kumpata mungu anaweza kuoshwa dhambi zao kupokea ondoleo la dhambi na kisha kuishi tena kwa upya hapa sadaka zilizotolewa katika madhabahu hii sadaka ya kuteketezwa vyote vinatuelezea kuwa ubatizo wa yesu kristo na kule kuimwaga damu yake kimesamehewa na zambi za waamini kwa hiyo imani hii ya, onyo, ya kutoa sadaka ya kuteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa inaendelezwa katika vipindi vya agano jipya kwa imani katika ubatizo na damu ya yesu kristo tunapomwamini yesu kristo kuwa ni mwokozi wetu ni lazima tumpe mungu imani yetu inayoamini katika ubatizo na damu ya yesu kama ondoleo la dhambi zetu zote katika agano la kale imani hii inahusishwa na imani inayofungua na kuingia katika lango la ua wa hema takatifu la kukutania lililokuwa limefumwa kwa nyuzi za bluu za mbalau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa sadaka zote ambazo ziliteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa zinamaanisha yesu kristo yesu kristo alifanya nini alipokuja hapa duniani tulikuwa wenye dhambi tulikuwa hatutendi dhambi kinyume na mungu na tulikuwa tumevunjwa sheria na mawazo yake lakini ilikuwa kuzitosha dhambi zetu yesu kristo alibatizwa na yohana na akazichukua dhambi za ulimwengu katika mwili wake na hivyo akaimwaga damu yake msalabani kwamba ambayo sadaka ya kuteketezwa alizibeba dhambi za waisraeli kwa kuiwekewa mikono juu yake na kisha kuuawa na kuchomwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa hivyo hivyo yesu kristo alikuja hapa duniani kwa sadaka ya kuteketezwa isiyo na mawaa alibatizwa ndipo akaweka kiwanga damu yake ya kuteketezwa na akafa msalabani miwili na miguu yote na kwa kuimwaga damu yake bwana wetu alizibeba hukumu ya dhambi kwa dhambi zetu zote ili sisi tusiambiwe kwa dhambi zetu kwa hivyo ametuokoa toka katika dhambi zetu zote na adhabu je yesu kristo ambaye amefanyika kiini halisi cha madhabahu hii ya kuteketezwa amefanya nini alipokuja hapa duniani yesu kristo ametuokoa kwa kuzichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ubatizo wake akasulubiwa na kufa msalabani na kisha akafufuka tena toka kwa wafu bwana wetu alikuja hapa duniani akituhimiza uokovu wetu kamili na kisha akapaa kwenda mbinguni kwa ufalume wa mbinguni sisi ambao hatuwezi kujisaidia bali tutakaotenda dhambi kila siku pia kuna maana nyingine ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ambayo ni kuupa kusema kweli wewe ni mimi tunatenda dhambi kila siku kwa hiyo inatulazimu kutoa zaka zetu na kutekeleza kila wakati mbele za mungu na kwa sababu ya hali hii moshi wa adhabu ya dhambi zetu kila siku unapaa kwenda kwa mungu je kuna siku yoyote ambayo hautendi dhambi bali unaishi kikamilifu sadaka ya kuteketezwa ya bwana waisraeli ilitolewa kila siku hadi pale makuhani walipochoka kabisa kuzitoa dhaka hizi ambazo zililetwa msamaha kwa dhambi za waisraeli wengi kwa sababu watu wa israeli walivunja sheria na kuwafanya dhambi kinyume na mungu kila siku vivyo hivyo walipaswa kutoa sadaka zao za kuteketezwa kila siku musa aliwawakilisha taifa la israeli alizitamkia kanuni mia sita kumi natatu na sheria ya dhamili za mungu sasa basi ikiwa mtaitii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu hapo ndipo ntakopo kuwa tu mungu kwa kuliko makabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu nanyi mtakuwa wakwangu ufalume na makuhani wa watakatifu hayo ndiyo maneno uliyoambiwa wana wa israeli kutoka sula ya kumi na tisa mstari wa tano hadi mstari wa sita kisha watu wa israeli wakaahidi hayo yote aliyoyasema bwana tutayatenda kutoka kumi natisa wa wanane hivyo watu wa isilaeli walitaka kuutambua na kuuwamini huu mungu aliyatokea msa na akaongea nao kwa kupitia msa kama mungu wao halisi na walitaka mungu huyu awalinde piya walipenda kuyafikia si tu hazina maalumu ya mungu bali pia ufalume wa mkohwani taifa takatifu la mungu kwa kuyatunza yale ambayo mungu aliwambia kwa hiyo walijitahidi kuzitunza amri zote za mungu ambazo ziliwapatia je mungu alifahamu mapema kuwa waisraeli watatenda dhambi kwa kweli alifahamu hii ndiyo sababu mungu alimuita msa katika mlima sinai akamwonyesha hema takatifu la kukutania katika maono akamwelezea juu ya maumbo wale kwa kina akamwelezea kulijenga na kisha akafanya msa kulijenga kama alivyomwamulu pia akaanza utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ambapo kwa huo sadaka zilipaswa kutolewa katika hili hema takatifu la kukutania wakati watu wa israeli walipotakiwa kutoa sadaka ya dhambi kwa mungu walitakiwa kumleta fahari au kondoo au mbuzi au kinda la njiwa au njiwa wasio na mawaa walitakiwa kuhakikisha kuwa wanazipitisha dhambi zao katika sadaka zao za kuteketezwa kwa kuiweka mikono yao juu ya kichwa cha mnyama wa sadaka mambo ya walawi sula ya kwanza mstari kwanza hadi wa nne na kisha kuingia damu yake kwa kuchinja koo la mnyama na kisha kuwapatia makuhani hiyo damu kisha makuhani wao walichukua damu hii wakaiweka katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa wakimwaga damu iliyosalia aridhini wakamkata mnyama wa sadaka katika vipande vikawekwa vipande hivi katika madhabahu kisha wakavitoa vipande hivyo kwa mungu wa kuviteketeza kwa moto hivi ndivyo ambavyo waisraeli waliweza kusamehewa dhambi zao wakati wa sadaka ilipokuwa ikiteketezwa nyama yake tu bali waliteketeza pia mifupa yote toka katika utumbo na maini kwa njia hii mungu alisamehe dhambi za waisraeli njia pekee ya kupokea ondolewa la dhambi zetu tunapojiangalia sisi wenyewe ndipo tunapoweza sisi sote kutambua kuwa hatuwezi kukwepa bali tunajikuta tunatenda dhambi wakati wote tunaishi maisha yetu kila wakati tukitenda dhambi tunafanya dhambi nyingi zisizohesabika kwa makusudi mbalimbali mbali, pengine kwa sababu sisi ni dhaifu tuna mawaa mengi ni wachoyo sana au tuna nguvu kupitia kiasi hata miongoni mwa wale wanaomwamini yesu kuwa ni mwokozi wao hakuna hata mmoja asiyetenda dhambi njia pekee kwetu sisi ambao tunafanya dhambi kama hivi hapa pale tunapomwamini mungu ili tuweze kuoshwa dhambi zetu na kuokolewa ni kwa kuamini katika ubatizo wa yesu kristo yesu ni mungu mwenyewe aliyekuja kwa njia ya maji na damu damuwalaka wa kwanza wa yohana sula wa mstariwasta alikuja hapa duniani kama sadaka ya kuteketezwa kwa kupitia nyuzi za blu dhambarau na nyekundu na kitani safi ya kutokoshwa wakati huyu yesu alipozichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa kubatizwa na kulipa mshahara wa dhambi zetu kwa kumwaga damu yake alikufa msalabani na kwa nini basi tusipokee ondoleo la dhambi kwa kupitia imani kwa sababu ya wokovu wa masihi wetu yesu kristo mimi na wewe tuliweza kupokea ondoleo la dhambi zetu zote mala moja na kwa kupitia imani ingawa kwa kweli tunatenda dhambi kila wakati kwa sababu ya wokovu wa ubatizo na damu ya yesu kristo uliotimizwa wakati yesu alipokuja hapa duniani sisi tuliweza kuwa hulu toka katika dhambi zetu zote bwana wetu alizichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa ubatizo wake akazibeba dhambi za ulimwengu msalabani na akasulubiwa na kwa hivyo ametukomboa sisi sote toka katika dhambi zetu kikamilifu kwa kubatizwa kwa ajili ya dhambi zetu kwa kuibeba adhabu ya dhambi zetu zote kwa kusulubiwa kwake na kwa kufufuka tena toka katika wafu kwa kweli ametuokoa sisi sote tunaoamini ukweli huu ingawa tusinge weza kukwepa bali kuadhibiwa kwa, kwa sababu ya dhambi zetu kwa sababu ametupatia kwa kupitia nyuzi za bluu dhambalau na nyekundu wewe na mimi tumeokolewa kwa imani kwa maneno mengine mungu ametutokoa sisi toka katika dhambi zetu ni kwa mwamini yesu ndiyo maana tumekombolewa toka katika dhambi zetu zote hivi ndivyo madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ilivyotueleza unaweza kufikilia kuwa ndani ya hema takatifu la kukutania kila kitu kilikuwa kizuli katika kama ingeingia katika uwa wake ungekutana na madhabahu isiyotarajiwa na yeye kuhuzunisha madhabahu ya shaba ya sadaka ya kuteketezwa iliyokuwa na muundo mlaba itakuwa ni ya kutisha kwa sababu ya kutoa moshi na moto wakati wote madhabahu ya shaba itakuwa ikisubili wenye dhambi ardhi yake itakuwa imeloanishwa kwa damu na kila mtu atatambua kuwa mahali hapa ni mahali pa adhabu kwa dhambi kwa kuwa mahali hapo ni mahali ambapo sadaka ya kuteketezwa ilitolewa kila siku bila shaka utashangaa na harufu ya kuungua kwa nyama na kuni chini ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa damu ilikuwa ikimiminika kama vile mto kila wakati wa israeli walipofanya dhambi walileta mnyama wao wa kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania wakazipitisha dhambi zao juu ya mnyama huyo kwa kuiwekea mikono yao juu ya kichwa chake wakamchinja koo lake wakakaanga damu yake na kisha wakapatia makuhani damu hiyo kisha kuhani akaiweka damu hii katika pembe za madhabahu ya, ya sadaka ya kuteketezwa kisha akamwaga damu iliyosalia aridhini kisha walikataa hiyo sadaka katika vipande vipande pamoja na figo zake na mafuta wakaiweka nyama yake katika vichanja vya shaba na kisha wakaviteketeza wakati damu inapokingwa mara ya kwanza huwa katika hali yakimiminika ikitiririka kwa wekundu lakini baada ya kitambo inagandamana na kuwa nzito kidogo ikiwa ungeliangalia katika hema takatifu la kukutania ungeweza kuiona damu hii ya kutisha kila alipotokea kuwa watu wa israeli wamezivunja amri za mungu kwa kupitia madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa walitambua kuwa walipaswa kufa kama ambavyo sadaka yao ya kuteketezwa ilivyokufa madhabahuni kwa nini kwa sababu mungu alifanya agano nao kwa adamu ikiwa mtaifuata sheria yangu mtakuwa watu wangu na ufalume wa makuhani lakini ikiwa mtashindwa kuifuata mtakufa ninyi kama sadaka hizi za kuteketezwa zinavyouwawa hivi ndivyo watu wa israeli walikalipo pokea hilo agano kwa ukweli kuwa ikiwa watafanya dhambi na kuvunja sheria ni lazima waingie katika damu yao kusema kweli siyo waisraeli tu bali wote wanaomwamini mungu ni lazima pia wate watoe damu ya kuteketezwa kwa ajili ya dhambi zao inatuonyesha kuwa mtu yoyote anayefanya dhambi mbele za mungu na kwa hiyo ana dhambi katika moyo wake bila kujali jinsi dhambi hiyo ilivyo kubwa au ndogo mtu huyo ni lazima apambane na adhabu ya zambi kama matokeo ya dhambi hizo ingawa sheria ya hukumu inasema mshahara wa dhambi ni mauti na kwamba inafanya kazi kwa kila mtu mbele za mungu kuna watu wachache ambao wanaiogopa hukumu ya mungu na kwa hiyo wanajaribu kujiwekea chini ya sheria ya mungu ya uokovu iliyodhihirishwa katika utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa inatueleza sisi kuwa kulingana na sheria iliyowekwa kwa kuwa mshahala wa dhambi ni mauti yesu kristu ametuokoa sisi toka katika dhambi zetu na adhabu kwa kupitia nyuzi ya bluu zambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa zilizodhihirishwa katika lango la ua wa hema takatifu la kukutania kwetu sisi ambao tunafanya dhambi mala kwa mala na kwamba tunastahili kuadhibiwa kwa dhambi zetu kristo alikuja hapa duniani katika mwili wa mwanadamu akazichukua dhambi zetu zote mwanadamu kati ya mwili wa wake kwa kubatizwa na yohana akazibeba dhambi hizi zote za ulimwengu msalabani akasulubiwa na kumwaga damu yake msalabani akabeba mateso ya maumivu makubwa akisulubiwa na kwa hiyo akatokokoa mimi na wewe toka katika dhambi zetu zote ni kwa sababu kristo aliteketeza halitukete, mwili wake binafsi na kwa hivyo ametuokoa sisi ili kwamba mimi na wewe tuweze kukombolewa toka katika dhambi zetu zote kwa imani ya yesu kristo alichukua dhambi zote za wale ambao hawakuwa na jinsi zaidi ya kufa kwa sababu ya zambi zao kwa maneno mengine yesu kristo alizichukua dhambi zao zote katika mwili wake kwa ubatizo wake na alisurubiwa hadi kifo akafufuka tena toka kwa wafu na kwa hiyo amewaokoa watu toka katika dhambi zao zote na azabu tunapoangalia madhabahu hii ya sadaka ya kuteketezwa ndipo tunapokuja kuwa na imani hii hali tukiona kuwa sadaka ya kuteketezwa ilitolewa wakati wote katika madhabahu basi tunaweza kutambua na kuamini kuwa ingawa ni sisi ndiyo tuliyotakiwa kufa kwa sababu ya dhambi zetu za kila siku mungu hakutugeuzia sisi kuwa sadaka yake yakuteketezwa bali bwana wetu yeye mwenyewe alikuja hapa duniani na akautimiza uokovu wetu kwa kubatizwa na kumwaga damu yake msalabani na kwa kufufuka tena toka kwa wafu yesu ametuokoa sisi hii ndiyo sababu bwana baba alizopokea sadaka za kuteketezwa za waisraeli akazisamehe dhambi zao badala ya kuadhibu kwa sababu dzambi zao mungu alizisamehe dhambi za waisraeli kwa kufanya watu waisraeli kupitia dhambi zao katika wanyama wao wa kuteketezwa kwa kuweka mikono yao katika vichwa vya wanyama hao na kwa kuwafanya wauwawe wanyama hao kwa kisha kuitoa damu yao nyama na mafuta kwa mungu pia ameziosha dhambi zetu zote kwa kupitia sadaka hii ya kuteketezwa hii ni rehema ya mungu na upendo wake mungu hajashughulikia nasi kwa sheria tu ikiwa mungu amengetuhukumu mimi na wewe na watu waute waisraeli kwa mujibu wa sheria yake je ni wangapi pia ambao wangelibaki hai katika ulimwengu huu ikiwa mungu atatupima kwa kutuhukumu kwa sheria yake tu hakuna hata mmoja wetu ambaye anaweza kuishi hata kwa siku moja wengi wetu tusingekuwa kwa masaa ishirini na nne bali tungekufa baada ya dakika chache tu baadhi yetu tungeweza kudumu na kufa baada ya saa moja ili hali wengine wangeweza kudumu walau kwa masaa kumi lakini tofauti hiyo ni ndogo sana ni kwa kweli sisi sote tungepaswa kufa watu wasingeweza kuishi hadi kufikia miaka yanayoishi hivi sasa yaani miaka stini sabini themanini na zaidi kwa wakati wote kila mmoja atahukumiwa adhabu hebu fikiria kilichotokea asubuhi ya leo mwana wako bado anahangaika kuamka kitandani baada ya kuwa ametumia usiku mzima akifanya shelehe mkeo anajaribu kumwamsha kunajitokeza mashindano yenye sauti kali huku mwana wake akipiga kelele mama yake kwa kumwamsha na huku mke wako akipiga kelele mtoto wake kwa kitendo cha kumkombeza na hivyo ndiyo mashimo ya asubuhi yalivyoanza mwishowe mama na mtoto wakaishia kufanya dhambi mbele za mungu na hakuna hata mmoja kati yao ambaye angeweza kuishi hata kwa, kwa siku moja kwa kuwa wote wangeadhibiwa kwa dhambi hii lakini mungu hajashughulikia nasi kwa sheria yake tu hatukutenda sawasawa na hatua zetu wala hakutupa katika hali ya maovu yetu zaburi wa 10 akaachilia mbali kutuhukumu kwa sheria yake ya haki mungu aliandaa sadaka ya kuteketezwa ambapo alizichukua nafasi zetu ili kuitimiza sheria ya haki kwa kuufanya sisi tuweze kupitia dhambi zetu katika sadaka hii ya kuteketeza kwa kuiweka mikono yetu juu yake na kwa kufanya sisi kumpatia yeye mungu damu na y sadaka hii ya badala ya uhai wetu mungu ameupokea uhai wa sadaka ya kuteketeza badala ya uhai wetu na amezisamehe zambi zote za wanadamu zikiwemo zambi zangu na zile za waisraeli ametuokoa toka katika dhambi hizo zote na ametufanya tuishi tena kwa upya mungu amewafanya waumini kuwa watu wake kwa kuwaokoa toka katika dhambi zao hivi ndivyo mungu alivyowafanya watu wa israeli kuwa makuhani na ufalume wa mungu sadaka ya kuteketezwa hapa ni nyingi bali ni yesu kristo yeye alifanyika kuwa sadaka ya kuteketezwa kwa sababu ya dhambi zetu na ili kutuokoa sisi ambao tulipaswa kukutana na adhabu ya dhambi yetu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ubatizo wake na atamwaga damu yake na kisha akafa msalabani ili kutuokoa sisi toka katika dhambi zetu mwana pekee wa mungu alikuja hapa duniani katika mwili wa mwanadamu na akafanya kuwa sadaka ya kuteketezwa kwa kupitia ubatizo wake akifanya yote kwa mapenzi ya baba yesu ametuokoa mimi na wewe kikamilifu kwa kuzichunkua dhambi za wanadamu katika mwili wake kwa kupitia ubatizo wake aliyohuokoa toka kwa yohana kwa kuzibeba dhambi hizi msalaba kwa kusurubiwa kwa kumwaga damu yake kwa kifo na kufufuka tena toka kwa wafu tunapolisikia neno la wokovu likitueleza kuwa yesu alibatizwa akasurubiwa na akafa tena toka kwa wafu baada ya siku tatu mioyo yetu inavuviwa si, vizuli sana kwa sababu yeye asiye na dhambi aliupokea ubatizo baadaye yeye ubatizo ambao ulipitishwa dhambi zote katika mwili wake na kama mshahara wa dhambi hivi alibeba aina zote za mateso mnyanyaso maumivu na kuugua na hatimaye kifo cha toka katika dhambi zetu hakuna kitu kinachoweza kuwa kibaya zaidi ya kutokuamini ukweli huu ni lazima tuamini katika uokovu uliotimizwa katika nyuzi za bluu za mbalau na nyekundu wakati yesu kristo alipozibeba dhambi zetu na adhabu ya dhambi hizi kwa kupitia ubatizo wake kwa ajili yetu na wakati alipotuokoa mimi na wewe toka katika dhambi zetu kwa kujitoa mwenyewe badala yetu ni lazima sisi sote tuwe na aina ya imani inayosema asante mwana ingawa watu wengi wanatajwa moyo wa kirahisi kwa kugusia habari za upendo habari za maisha au habari nyingine yoyote inayotugusa mioyo unapofikia katika mioyo ya juu ya upendo wa mungu usio na mshariti watu hao wanakuwa baridi kama barafu wakati neema ya bwana wetu ni kubwa sana kyasi kwamba alibatizwa na kufa msalabani kwa ajili yetu bado kuna watu watukutu ambao hawawezi kuitambua neema hii na hawamshukulu mungu kwa neema hiyo kabisa yesu kristo mwana wa mungu alikuja hapa duniani na akafanyika sadaka ya kuteketezwa kwa ajili yetu alipokea dhambi zetu zote katika mwili wake binafsi kwa ubatizo wake na alijitoa yeye mwenyewe kwa kusulubiwa mwili wake msalabani alipigwa makofi alichapwa mijeredi angali uchi aliteswa na kunyanyaswa alipata yote hayo kwa ajili yetu hivi ndivyo alivyotuokoa ni kwa kuamini ukweli huu kwamba umefanyika kuwa wana wa mungu hii ndiyo ni jambo la kutia moyo kuliko mambo yote ni neema kuwa mungu ambaye haiwezi kuelezewa kwa maneno wakati hivi ndivyo ambavyo kristo ametuokoa sisi inahuzunisha sana kuona kuwa watu wengi bado wanamwamini na kumshukuru mungu hata baada ya kuusikia ukweli huu ni kwa sababu yesu alikuja hapa duniani akaupokea ubatizo wake na akajitoa mwenyewe ili kwamba mimi na wewe tuweze kukombolewa toka katika dhambi zetu kwa hiyo isaya mstali waa inasema bali alijiluhiwa kwa makosa yetu alichubuliwa kwa maovu yetu adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake na kwa kupigwa kwake sisi tumepona tunafanya dhambi muda wote katika maisha yetu ili kutuokoa sisi ambayo tusingeweza kukwepa adhabu toka katika dhambi zetu hukumu ya adhabu uharibifu na laana kwa wetu ilikuwa ni cha enzi cha ufalme wa mbinguni na akaja hapa duniani alikamilisha kichwa chake mbele ya yohana mbatizaji na akambatizwa akazibeba dhambi za msalaba na akasema asana akamwaga damu yake alizini akafufuka tena toka kwa wafu akafanyika sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya amefanyika mungu wa kweli wa uokovu wetu je unafikiri kuhusu ukweli huu na unaweka ukweli huu katika kina chako cha moyo wako unapolisikia neno ni vizuli kwa kweli yesu kristu alikuja hapa duniani katika mwili wa mwanadamu na kwamba alibatizwa akasulubiwa hadi kifo na akafufuka ili kuwaokoa watu wake toka katika dhambi ikiwa tunatambua kwamba sisi sote tulifungwa kuzimu baada tunaweza kutambua kwamba kina katika mioyo yetu jinsi ambavyo uokovu kwani katika mungu na kufanya watu waingie akukuwa na njia kwetu sisi ya kuweza kufanikiwa jambo hili lakini kristo alikuja hapa duniani alibatizwa alifufuka msalabani na kisha kufufuka tena toka kwa wafu baada ya siku tatu isingelikuwa ni huku kutoka kwa yesu je tungewezaje sisi kupokea wokovu wetu tusingeweza kuupata kama ungekuwa ubatizo wa yesu na damu yake ya msalabani na kama isingekuwa wokovu katika nyuzi za buluu zambalau na nyekundu na kitani safi ya kutokoswa vilivyozihilishwa katika hema takatifu la kukutania kwa kweli wokovu ungekuwa ni ndoto ya mchana kwetu sisi kama isingekuwa kusulubiwa kwake kwamwe tusingeweza kuwekwa hulu toka katika dhambi zetu kwa kukwepa adhabu yake bali tungetupwa katika moto wa milele wazakuzimu na kisha tungeteseka daima lakini kristo ametuokoa kwa kujitoa mwenyewe kwa ajili yetu kama ilivyokuwa kwa sadaka ya kuteketezwa katika agano la kale wokovu wa nyuzi za bluu zambalau na nyekundu umetiwa katika agano jipya wasomaji wangu wapendwa msisahau kamwe ukweli wa nyuzi za bluu zambalau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa ilivyotumika katika hema takatifu la kukutania kitani safi ya kusokotwa na ni neno la agano la kale na agano jipya neno ambalo mungu alilihitaji tangu zamani kwa yeye mwenyewe akuja kwetu kama mwokozi wetu na kulingana na ahadi ya yesu yesu kristu alikuja hapa duniani nyuzi za buluu zinatuelezea sisi kuwa kristu alipokuja hapa duniani alichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ubatizo wake kwa maneno mengine alibatizwa kwa mujibu wa ahadi kuwa ametuokoa sisi sote toka katika dhambi zetu na kutukomboa katika dhambi yetu yesu alibatizwa na yohana ili aweze kuzichukua dhambi za kila mtu katika ulimwengu huu katika mwili wake na kwa hakika alizibeba dhambi zote za ulimwengu ni lazima tusahau jambo hili kwa maana kiwa tutasahau kuwa yesu alikuja kuwa sadaka ya yetu ya kuteketezwa ni kwa sababu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa kupitia ubatizo wake na basi hakutukua na uokovu mara nyingi tunaishi katika ulimwengu huu hali tukijiwekea umuhimu kwetu sisi binafsi mioyo ya watu iko hivyo ingawa haipendi na haiwezi kuvumilia iliposikia mtu mmoja akivuna moyo huvyo navyo itapendeza pia hujivuna lakini ulikuwepo wakati ambao nilianza kujivuna si kwa sababu ya mimi binafsi bali kwa sababu ya mtu mwingine na huu kuwa ni wakati ulipokuwa nikimshukuru sana yesu kwa kuniokoa mimi kupitia nyuzi za buluu dhambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa kwa maneno mengine nilianza kujivunia yesu kwa sababu ninaelewa na ninajivunia mara nyingi kadiri niwezavyo kwamba yesu alikuja hapa duniani ili kutuokoa na dhambi zetu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa kubatizwa ili kwamba yesu aweze kusulubiwa toka na ule ubatizo wake na kwamba hivyo ndivyo bwana wetu alivyotuokoa kwa kweli sishindwi kujivunia ukweli huu kwa uhubili na kumpatia mungu utukufu wote lakini bado kuna watu wengi ambao pamoja na kukili kumwamini yesu wanaendelea kulihubili neno hali wakiuwacha ubatizo wake au wakijivunia wao wenyewe wa kuliazima jina la yesu alikuwa na mtumishi mungu ambaye alizoea kudai kuwa alitumia dola mia tatu kwa mwezi kwa ajili ya yeye kuishi alizoea kujivunia sana na kwamba yalikuwa ni mafundisho makubwa alikuwa akijivunia kuwa anaweza kuishi mwezi mzima kwa kutumia dola mia tatu na kwamba alikuwa hahitaji kuchukua fedha yoyote anaposafiri kwa sababu wafuasi wake wote walimpatia gharama zake zote lakini je fedha ya maumini siyo fedha je fedha hii haina thamani yoyote kiasi kuwa ni fedha yake tu ndiyo inayojali kiongozi huyu wa kikristo alidai kuwa kila alipokuwa anahitaji kitu fulani basi alichotakiwa kufanya ni kuomba mungu ni pia gharama zangu za kusafiri ninakuamini bwana mtumishi huyu alishuhudia kuwa kwa maombi haya baada ya watakatifu waliinuka na kumpatia bunda la fedha tasilimu unapowaangalia watu wa jinsi hiyo wanaozungumzia mambo haya kana kwamba ni vitu vya kujivunia je unapata mawazo gani matayo Sula ya wa hadi inasema wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yordani kwa yohana ili abatizwe lakini yohana alitaka kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunikia akamwona roho mtakatifu akishuka kama huwa akija juu yake na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye kifungu hiki kinaelezea alichotokea katika yesu alipobatizwa wakati yesu alipobatizwa na yohana mbatizaji katika mto ya yorodani akapanda toka majini lango la mbinguni likafunuka na sauti ya mungu baba ikasikika huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu unayependezwa naye yohana mbatizaji alishangazwa yohana mbatizaji alishangazwa mara mbili katika mto huu wa yorodani kwanza alishangazwa alipomwona yesu anakuja kwake ili abatizwe naye na pili alishangazwa tena baada ya kumbatiza yesu wakati ana mlango wa mbinguni unapofunguka na akaisikia sauti ya mungu baba ikisema huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye sababu ya yesu kubatizwa na yohana mbatizaji ni ipi matayo sula ya tatu mstari wa kuminatano inatupasa inatupa jawabu hebu tusome aya ya kuminaano na kumi na sita tena yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote basi akamwakubari naye yesu alipopwisha kubatizwa mara akapanda kutoka majini na natazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake ya wa inatuelezea sababu juu ya kwa nini yesu alibatizwa na yohana mbatizaji ingawa yesu alikuwa ni kuhani mkuu wa ufarme wa mbinguni na mwana pekee wa mungu hata hivyo alikuja hapa duniani ili kutuokoa sisi watu wake toka katika dhambi zetu kwa maneno mengine yesu alikuja hapa duniani kama sadaka ya kuteketezwa iliyoripiwa mshahara wa dhambi zetu kwa kuzichukua dhambi hizi zote katika mwili wake na kusurubiwa badala yetu ili ndivyo sababu yesu alihitaji kubatizwa na yohana lakini kwa nini yesu hakubatizwa na mtu mwingine zaidi ya yohana mbatizaji kwa sababu yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu kwa kuwa alikuwa mkuu kuliko wote wanaozaaliwa na wanawake wanawakemataosla1msta wa11 inasema amini nawambia hajaondokea mtu katika uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyetabiliwa katika agano la kale katika kitabu cha maraki angalieni nitawapelekea eliya nabii kabla ya haijaja siku ile ya bwana iliyokuu na ya kuogofya maraki sura ya nne mstari wa tano yohana mbatizaji alikuwa ni huyu eliya ambaye mungu alieahidi kumtuma kwa nini mungu alimwita yohana mbatizaji kuwa ni eliya eliya alikuwa ni nabii aliyegeuza mioyo ya waisraeli kumrudia mungu katika kipindi hicho watu waisraeli walikuwa wakimwabudu baali kama mungu wao lakini eliya aliwaonyesha kiukamilifu juu ya mungu halisi kwamba alikuwa ni bahari au yehova mungu alikuwa ni nabii ambaye kwa imani kwa kupitia sadaka ya kuteketezwa aliwadhihirishia waisraeli mungu aliye hai na hivyo akawaongoza tena watu ambao walikuwa wakiabudu sanamu ya kumwabudu mungu wa kweli hii ndiyo sababu mwishoni mwa agano la kale mungu aliahidi nitawapelekea eliya kwa sababu watu wote walioumbwa katika sula ya mfano wa mungu walikuwa wamepotoka katika kuabudu sanamu na kuabudu mashetani mungu alisema kuwa atamtuma mtumishi wake ambaye atawaongoza kumrudia mungu kwa hiyo yeye ambaye atakuja ni yohana mbatizaji wa mbatizajim inasema kwa maana manabii wote na tolati walitabiri mpaka wakati wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja huyu eliya ambaye atakuja si mwingine bali ni yohana mbatizaji katika aya ya kumi na moja hadi kumi na mbili imeandikwa amini na hajaondokea mtu katika uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wa uteka kwa hiyo kifungu kinaposema kwamba hajaondokea mtu katika uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji inamaanisha kuwa mungu alimwinua yohana mbatizaji kama mwakilishi wa wanadamu wote mungu alimfanya yohana mbatizaji kuzaliwa katika dunia hii mwezi wa sita kabla ya kuzaliwa kwa yesu na mungu alimwandaa yesu kama nabii na mwisho na kuhani wa agano la kale kwa hiyo kama kuhani mkuu wa dunia yohana mbatizaji alibatizwa na yesu kristo na kwa hiyo alizipitisha dhambi zote za wanadamu juu yake be kwa maneno mengine sababu iliyomfanya yohana kumbatiza yesu ilikuwa ni kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu katika mwili wake yesu sababu inayomfanya yesu kristo akabatizwa na yohana mbatizaji ilikuwa ni kuzichukua dhambi zote za wanadamu katika mwili wake kwa kupitia ubatizo wake hii ndiyo maana yesu alisema katika masayo hula ya tatu msalo wa kumi natano kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote kwa sababu haki yoyote ingeweza kutimizwa pale tu yesu alipopokea ubatizo wake toka kwa yohana mbatizaji ili kuzikabili dhambi zote za ulimwengu yesu alisema ndivyo itupasavyo kwa hiyo bwana wetu amewaokoa wenye dhambi kwa njia hii ubatizo huu ambao yesu aliupokea toka kwa yohana ni sawasawa na kitendo cha kuwekewa mikono cha agano la kale kwa maneno mengine kitendo cha kuwekewa mikono kilifanywa mbele ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa katika kipindi cha agano la kale ilikuwa kupitisha dhambi za mtu fulani katika sadaka ya kuteketezwa kwa kuja hapa duniani na kwa kubatizwa yesu kristo alizitimiza ahadi ya kuwekewa mikono ahadi iliyofanywa kila wakati sadaka ya kila siku iliyopotolewa wakati wenye dhambi walipozipatisha dhambi zao katika sadaka ya kuteketezwa kwa kuiweka mikono yao juu ya kichwa cha mwana sadaka na kila wakati sadaka ya mwaka ilipotolewa katika sura ya kumi ya mwezi wa saba siku ya upatanisho mkuu siku ambayo kuhani mkuu alizipitisha dhambi za mwaka mzima wa waisraeli katika sadaka ya kuteketezwa kwa kuiweka mikono yake katika kichwa chake kama ilivyokuwa kitendo cha kuwekea mikono katika gano la kale yesu alipokea dhambi zote za ulimwengu katika mwili wake kwa kubatizwa aliziosha dhambi hizi zote ni kwa sababu alikuwa amezichukua dhambi hizi za wanadamu katika mwili wake alibeba adhabu ya dhambi hizi kwa niaba yetu na alisulubiwa hivyo ndivyo yesu kristo alivyoweza kuwa mungu wa kweli kwa wokovu wetu kwa hiyo ni lazima tukili kuwa kwa sababu ya dhambi zetu tusingeweza kukwepa bali tungelikabili kifo na kukabidhi ni lazima tulifahamu hili la tulifikilie na ni lazima tutambue kwa kuwa yesu kristo mokozi wetu ametuokoa kwa kuja hapa duniani na kwa kusurubiwa kwa ajili yetu hii ni kusema kuwa kwa kupitia kazi zake okovu kwa ubatizo wake na ufufuo yesu kristo amehiosha dhambi zetu zote na ametukomboa kikamilifu toka katika dhambi zetu ni lazima pia tuamini kuwa yesu ametupatia zawadi ya wokovu kwa ametimiza wokovu wetu na ametupatia wokovu huu uliokamili kama zawadi yake kwetu sisi yesu ametimiza haki yetu ili kwamba ikiwa mtu ataamini na ikiwa mtu atamkubali basi kwa hakika ataokolewa ili kutufanya sisi tuelewe jambo hili lango la ua wa hema takatifu la kukutania lilifumwa kwa nyuzi za bruu zambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa hapa pia ndipo sababu iliyomfanya tuione kwanza madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ikiwa tufungua na kuingia katika lango la ua wa hema takatifu la kukutania sadaka zilizotolewa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa pia zilikuwa ni kivuli cha njia ya uokovu ambayo kwa hiyo yesu kristo ametuokoa sadaka zilizoteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa zilipaswa kupokea wovu wa wetu dhambi kwa kuwekewa mikono na kisha kumwaga damu hadi kifo cha niaba ya wenye dhambi damu ya sadaka ya kuteketezwa imewekwa katika pembe za madhabahu na damu iliyosalia ilinyunyizwa aridhini kisha walioitoa nyama na mafuta ya wanyama katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ilitolewa kwa mungu vionjo hivi vyote vya sadaka ya kuteketezwa vinafanana sana na njia ambayo yesu kristo ameifanya kuwa mwokozi wetu kwa maneno mengine kwa kupitia sadaka ya kuteketezwa mungu ametuonyesha sisi kuwa yesu kristo alikuja hapa duniani na kutuokoa kwa njia hii mikono ya wenye dhambi itakuwa kuwekwa juu ya wanyama na sadaka ya kuteketezwa waliotolewa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa bila kukosa hii ndiyo sababu hema takatifu la kukutania linaelezea si juu ya injili ya maji na roho kwa kuja hapa duniani yesu kristu alibatizwa ili kuzichukua dhambi za wanadamu katika mwili wake ubatizo na ufatanisho wa wokovu ambao kristo aliupokea ili kufanyika sadaka ya kuteketezwa kwa wenye dhambi wote wa ulimwengu mbele ya mungu baba kwa kupitia hili hema takatifu la kukutania sasa tunaweza kuwa na imani sahihi kama ambavyo sadaka ya kuteketezwa ilipokewa dhambi za watu wa israeli katika siku za upatanisho kwa kuweka mikono na kwa kuhani mkuu na kama ambavyo sadaka hizo aliteketezwa kwa niaba yao kwa sababu zambi zao zilikuwa zimepitishwa katika sadaka hiyo mambo ya warawi sula ya kumi na sita yesu kristu alikuja hapa duniani ili kuzichukua dhambi zetu katika mwili wake na kufanyika sadaka ya kuteketezwa a ajili ya dhambi zetu kwa kweli ametuokoa toka katika dhambi zetu zote na azabu tunaweza kuamini sasa upendo huu wa uokovu kakamilifu ni kwa kuamini ukweli huu ndiyo tunapoweza kushukuru na kulipia deni letu kwa mungu kwa uokovu huu wa upendo ambao ametupatia haijalishi ni kiasi gani mtu anaweza kuwa analifahamu hematakatifu la kukutania ili kuwa mtu huyu ama baada afahamu kuwa ukweli anakuwa hauna maana kwa hivyo ni lazima tuwatambue na pia tuamini jinsi ambavyo ubatizo wa yesu ni wamuhimu hema takatifu la kukutania lilikuwa na marengo matatu ambayo yote yalifumwa kwa nyuzi za bluu zambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa watu wanaweza kulielezea kila lango kiutofauti kwa sababu ya kutokufahamu kwao katika mpango wake wa nyuzi za bluu na kwanza kufumwa zilikuwa ni nyuzi za bluu kisha zikafuata nyuzi za zambarau nyekundu na kitani safi ya kusokotwa ni kwa kufanya lango katika namna hii tu ndiyo tunapoweza kuelezea lango hilo kuwa ni lango la halisi la hema takatifu la kukutania kwa kuwa hivi ndivyo mungu alivyomwamlu wa israeli walijenge hilo lango katika kipindi cha agano la kale kulikuwa na sababu iliyofanyika lango litengenezwe kwa namna hii bila kujali jinsi ambavyo yesu alizaliwa katika ulimwengu huu kama mwokozi wa wanadamu katika mwili wa mwanadamu na kwa kupitia mwili wa bikira maria ikiwa angekuwa hakubatizwa kwa kweli asingeweza kufanyika mwokozi wa kweli ikiwa angelikuwa hakubatizwa basi asingeliweza kusulubiwa na kisha kufa msalabani kwa hiyo nyuzi za buluu zilifumwa kwanza na hivyo umuhimu wake kutendelezea ulikuwa ni wa maana sana ni yupya ambaye ni lazima tumwamini kwa hiyo ni lazima tumwamini yesu kristo ambaye ametuokoa sisi toka katika dhambi zetu tunaweza kuzaliwa upya kweli pale tunapoamini wokovu ambao mwana wa mungu yesu kristo mwokozi wetu ametupatia tunapomwamini mwana wa mungu kupitia ni mungu wa wokovu wetu katika tunapoamini ukweli kuwa alikuja hapa duniani akachukua dhambi zetu katika mwili wake mala moja kwa kubatizwa kwa ajili yetu na akabeba dhambi yetu msalabani basi ndipo tunapoweza sisi sote kuupokea wokovu wa kweli kwa sababu yesu hakuweza kuzichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa njia nyingine yeyote isipokuwa kwa kupitia ubatizo wake basi ni kwa kuzibeba dhambi zetu kwa njia hii sahihi ndipo angeliweza kuendelea msalabani kumwaga damu yake na kufa msalabani haijalishi kuwa yeye ni mwana wa mungu na kuwa alikuwa hapa duniani kama mwokozi wetu kama asingelichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa kupitia ubatizo wake kwa hakika uokovu wetu usingeweza kupatikana katika ulimwengu huu kwa hiyo ni muhimu sana kwako kuthibitisha ushahidi wa kibibilia kwa kina ili aweze kuwa na uhakika kama kuwa dhambi zako zimekwisha toweshwa tayari hebu tufikirie kwa muda kwa wewe unadaiwa deni kubwa halafu mtu mmoja anakueleza usihofu nililipa deni lako kwa ajili yako hakuna haja ya kuhofu nitalitatua tatizo hilo kila unapokutana na mtu huyu anaendelea kukuelezea je sikumbuki usihofu nilikuelezea kwa nitashughulikia jambo hilo hebu tufikirie kuwa mtu huyu anafikia hatua kiasi cha kukasirika hali akijiuliza kuwa kwa nini humwamini hata kama mtu huyu anakuelezea kila siku nililipa deni lako lote wewe niamini mimi wakati kwa kweli hajalipa deni lako je unaweza kweli kuwekwa hulu toka katika deni hili kwa kumwamini tu kwa kweli si kweli haijalishi inakueleza kwam kujiamini kiasi gani ili utaniamini mimi deni lako lote nitakapolitoa ikiwa kweli kukulipia deni hilo lote basi deni lako linabakia kama lilivyo na kwa kweli mtu huyu atakuwa anakudanganya tu basi uaminifu toka tena kwa hiyo ulilipa deni langu lote kisha anakuelezea kwa kurudia kwa nini una mashaka sana wewe niamini mimi bila mashakti nilikuelezea kuwa nililipa deni lako lote umechotakiwa kufanya ni kuamini mimi lakini bado unaonekana kuhofu usiwe hivyo kwa hivyo hebu tufikilie tena kuwa umwamini kwa moyo wako wote lakini haijalishi ni kwa kiwango gani ulimwamini ikiwa hakukulipia kweli deni lako lote basi maneno hayo yote ni uwongo mtupu hivi ndivyo imani ya wa wakristo wengi wa waleo ilivyo wakristo wa leho wanasema wa yesu ametuokoa kwa kumwaga damu yake msalabani alibeba dhambi yetu ya dhambi pale msalabani hivi ndivyo alivyotuokoa wewe wachungaji wengi wanahubiri hivi katika makusanyiko yao wakati mtu mmoja anaposimama katika kusanyiko na kuwaelezea lakini mimi bado ni mwenye dhambi wanasema hivyo ni kwa sababu una imani ndogo wewe amini tu hakuna dhambi zaidi ya kutokuamini kwako mimi pia ninapenda kuamini lakini sielewi kwa nini siwezi kuamini sielewi kwa, mmi, kwa, kwa nini bado mimi ni mwenye dhambi pamoja na kuwa ninaamini huna imani ya kutosha unahitaji kuamini zaidi panda mlimani na ujaribu kufunga amini hili ukiluka baada ya mlio wako je kwa nini siwezi kuamini bila kuluka milo hapana ni lazima ujaribu kuamini katika hilo umefunga wachungaji wengi wa sasa wanakielezea uamini lakini hautatui tatizo la dhambi zako na wanakuekemea kwa kutokuamini kwa, kwa upande wako unajaribu kuamini lakini bado ni vigumu sana kuamini au unaamini kwa kweli katika hali ya upotevu lakini tatizo la dhambi zako linabakia pale pale kuna shida gani hapo nini kinaweza kukuelezea hali hii watu hawawezi kuwa na imani ya kweli na yenye nguvu kwa sababu hawawezi kuwa na imani ya kweli na yenye nguvu kwa sababu hawatambui kuwa yesu kristo alichukua dhambi zao zote katika mwili wake kwa ubatizo wake na kwa sababu wanauamini uongo ambao kwa huo hawawezi kutatua tatizo la dhambi zao hata kama wanaamini kiasi gani je imani inakuja kwa kuamini pasipo mashariti na pasipo ushahidi wowote wa kweli kwa kweli sivyo imani kamili inakuja yote mara moja pale unapofahamu jinsi ambavyo tatizo la dhambi lilivyotatuliwa na kisha unaamini ukweli huu japokuwa nilikuonea mashaka kwa kweli ni wazi kabisa kwamba umekwisha tatua tatizo la dhambi zangu haijalishi ni jinsi gani siwezi kuamini bado siwezi kujia, kujisaidia zaidi ya kukuamini wokovu wako kwa kuwa wokovu huu ni wahakika sana asante kwa kulitua tatizo langu kwa maneno mengine ingawa tunaweza kuwa na mashaka mara kwa, ya kwanza lakini kwa sababu ushahidi wa wokovu wetu wa uhakika basi hatuwezi tena kuendelea kuhofu tena kama arama ya uokovu wetu wa ushuhuda wake yesu ametuonyesha listi inayoitwa injili ya maji na roho nimeyalipa madeni yako kwa injili hii ni pale tu tunapoangalia lasiti hii inaonyesha kuwa madeni yetu yote yamelipwa basi ndipo imani ya kweli inapokuja kwetu hatuwezi kuamini hata pale tunapokili kumwamini mungu akisema yeye kristo mungu mwenyewe ni mwokozi wetu na kudai mwamini mwokozi wakati hatuna ushahidi wa jinsi alivyotuokoa na jinsi ambavyo dhambi zetu zilitoeshwa kwa maneno mengine hatuwezi kuwa na uhakika zaidi katika pale tunapopeana tunapo lisiti inayoonyesha maripo kamili ya mshahara wa dhambi wetu watu wanaowamini pasipokona risiti hii wanaweza kuonekana kana kwamba wana hisia za imani yenye nguvu mwanzoni lakini kwa kweli imani yao ni maana yenye upotofu imani jinsi hiyo ni imani ya kidini na ya kirokole tu je unafikiri ni imani ya dini kirokole kuwa ni imani nzuri je ungependelea ukiwa mchungaji mwenye imani ya kidini imani ambayo hiyo ya kidini toka kwa wengine amin pokea moto pokea moto pokea moto roho mtakatifu ambaye ni kama moto anajaza moto ninaamini kuwa bwana atawabariki ninyi nyote ninaamini kuwa atawafanya ninyi nyote kuwa matajiri ninaamini kuwa atawabariki ninaamini kuwa atawaponya ninyi wakati mchungaji wa aina hiyo anapotoa onyesho kama hilo masikio ya wasikilizaji yanaanza kupiga kelele na mioyo yao inaanza kurukaruka hali maneno ya mchungaji huyo yakitoka katika vyombo vya sauti vya kisasa wakati mchungaji akipiga kelele moto moto moto mioyo ya wasikilizaji inaanza kuluka kwa sababu ya sauti yake ya kushangaza ndipo anaposhangazwa katika kana kwamba imani yenyewe nguvu imekuja kwao halafu wanaanza kupiga kelele wakisema njoo bwana yesu njoo roho mtakatifu katika wakati huu kama huu mchungaji anapo pambisha hisia za wasikilizaji zaidi na zaidi wa kusema hebu tuombe ninaamini kuwa roho mtakatifu sasa anashuka na anatujaza sisi sote baada ya maneno hayo bendi inayopiga nyimbo za kuhamasisha inaanza kupiga nyimbo hizo na kisha watu wananyosha mikono yao juu hali wakitamani kuwa shauku hii na dhao zinapatiswa na kufikia ukomo hali wakiwa wamesimama katika foreni huu ndio wakati ambapo mchungaji anasema hebu tutoe sadaka zetu katika hali ya pekee jioni hii mungu anataka kupokea sadaka maalum toka kwako hebu tutoe sadaka maalum kwa mungu hali wakiwa wamechanganyikiwa na hisia zao hapo ndipo watu wanapoishia wakiwa wamekausha mifuko yao mchungaji huyu wa uongo wamekwisha tayarisha mimbari kubwa ambayo ni kubwa na inatosha kuzitunza fedha zote zilizokusanywa na amekwenda dazani ya vyarunarua vya kipepeo mabakuli ya sadaka pale mbele wakati bendi inipoanza kupiga nyimbo ya moyo wa watu imeshindwa kabisa na mshangao wao ndipo anapowatuma wakusanyaji wa vipepeo wale walipotolea kupitia maboksi ya kusanyia sadaka kati ya haraiki kwa kudanganywa kuwa sadaka nyingi zilizo baraka nyingi na kwa kuziamisha hizi za watu wachungaji waongo wa jinsi hiyo wanahamasisha watu kumwaga machozi yao na kufunga poche zao ni ili kuwafanya watu kutoa fedha zao pasipo kutambua kwa kuzishusha chini fikila za watu na mtazamo wa kisha kuwashangaza kwa hisia zao jambo hili halitokkani na neno la mungu au aina yoyote ya mahubili bali ni suala la kidini kilokole na la kiupofu ambalo linakazia katiya fedha kwa udanganyifu kama vile wachungaji ambao imani yao ni ya kidini kilokole wanazianzisha hisia za watu ili waweze kuyafikia marengo ya siri ikiwa tunafahamu kuwa bwana wetu alichukua dhambi zetu katika mwili wake kupitia ubatizo wake na ikiwa tunamwamini huyu yesu kristo kuwa ni mwokozi wetu basi kwa jinsi hiyo hatuyumbishwi bali tutabakia katika imani kitu ambacho kinatuvutia sisi hinye, ki, kimia kimya ni kwamba yesu alibeba dhambi zetu kwa ubatizo wake na alisurubiwa hadi kifo tunapofikiria kuhusu jambo hili kwa yesu mwana mwenyewe alichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa ubatizo wake alikufa ili kulipa mshahara wa dhambi hizi ndio dipo tunapokuwa na shukulani sana na mioyo yenu inajazwa na, rof, na furaha kuu hata hivyo kuvutiwa huku kulikotulia katika mioyo yetu ni kwa maana zaidi kuliko chochote katika ulimwengu huu kuliko ukili wa kimahaba wa mapenzi na kuliko zawadi ya arimasi ya thamani katika ulimwengu huu kinyume chake kuvutiwa kihisia kwa watu wa kidunia kilokole hudumu kwa muda mrefu ingawa wanaweza hudumu katika mvuto huu kwa kitambo wanapotenda dhambi kila siku na kujisikia vibaya kwa dhambi hizo kwa kweli hawawezi kufanya lolote zaidi ya kujificha nyuso zao kwa aibu wakati yesu alipobeba adhabu ya kufa msalabani wa ajili yetu kwa nini ninaendelea kufanya dhambi kila siku kwa hiyo wanaona aibu na hawawezi tena kuvitwiwa kadiri mda unavyozidi kwenda kinachofuatia ni kuwa hali wakiwa na aibu wanashindwa hata kwenda mbele za mungu hii ndiyo sababu mungu ametuonyesha sisi madhaifu na ya sadaka ya kuteketezwa sadaka ya kuteketezwa ambayo ilitolewa katika madhabahu hii ya kuteketezwa kwa mujibu wa utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa si nyingine bali ni yesu kristo mwokozi wetu kwa hiyo madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa inadhihirisha kuwa yesu alikuja hapa duniani na kwa hakika ametuokoa sisi sote mara moja kwa kupitia nyuzi za blue zambalau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa mungu ametufanya sisi kuonekana madhabahu hii ya sadaka ya kuteketezwa na anataka sisi tuokolewe kwa kuamini je tunatakiwa kufanya nini katika wakati huu kuna mambo mengi ambayo sisi tuliyozaliwa upya tunatakiwa kufanya katika wakati huu kwanza tunatakiwa kuihubili injili ya maji na roho katika ulimwengu mzima ni kazi tueneze ukweli kwa wale ambao wanabakia wajinga kuhusu ukweli huu wa nyuzi za bluu zambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa na hivyo ni lazima tuwasaidie ili waokolewe toka katika adhabu ya moto wa kuzimu kwa nini kwa sababu kuna watu wengi ambao wanamfuata yesu pasipo hata kuitambua na kuiamini njiri ya maji na roho iliyodhihilishwa katika hema takatifu la kukutania ili kueneza ukweli huu kwao bado kuna mambo mengi sana kwetu ya kufanya ni lazima tuchapishe vitabu vyetu vinavyopelekwa ulimwenguni kote tangu kutafasili kuhakiki na kuhalili kuvifanya vitabu hivi kupata fedha ili kuweza kuvichapa na kisha kuvituma katika nchi mbalimbali ulimwenguni kwa hakika kuna kazi nyingi ambazo zinahitajika kufanyika kwa hivyo tunapowaangalia watendakazi wenzetu na watumishi wanao jinsi ambavyo wametengwa wa kazi nyingi kwa sababu watakatifu wote na watendakazi ya kanisa la mungu wana kazi nyingi kwa njia yao wakati mwingine wanapitia vipindi vigumu kimwili inasemekana kuwa wanariadha wa marathon wanafikia katika kiwango fulani wanapokawia katika kilometa 42p95 za mazoezi ambazo kuwa wanachoka sana kiasi kuwa wanakuwa hawana hakika ikiwa wanakimbia au wanafanya kitu kingine tofauti kwa ufupi kuchoka kupita kiasi wanafanya wao na kutupa kikiakili pengine tumefikia hali hii katika mbio zetu za injili kuishi maisha yetu kwa ajili ya njili ni kama vile kukimbia umbali mrefu kuelekea lengo letu pasipo kusimama kakana inavyoweza wanaridhaa na marahoni kwa sababu mbio zetu kwa jili ya injili ni lazima huendelea hadi siku ile bwana wetu atakapokuja kwa hiyo sisi sote tunakutana na magumu lakini kwa sababu bwana wetu yupo ndani yetu kwa sababu ya injili ya maji na roho kwa sababu imani yetu inaiamini kwamba bwana wetu ametuokoa kwa nyuzi za bu zambarau nyekundu na kitani safi ya kusokotwa na kwa sababu tunauamini ukweli halisi basi sisi sote tunaweza kupokea nguvu mpya ni kwa sababu yesu ametupatia zawadi ya wokovu ndiyo maana mimi na wewe tumeipotea zawadi hiyo kwa hivyo mungu yetu na mgu, mwili hayawezi kutusumbua kwa upande mwingine kadiri tunavyopata nguvu ndivyo wenye haki tunavyozidi kupata nguvu kwa kweli ninamshukuru sana bwana kiroho katika mioyo yetu katika mawazo yetu na katika mazingira yetu yanayotudunguka tunaweza kupata nguvu mpya ambayo bwana wetu ametupatia na kwamba yupo pamoja nasi kwa sababu tunaweza kuona kuwa anatusaidia na kutushikilia na kwamba yuko pamoja nasi basi tunampitia shukulani nyingi sana kwa hivyo mtume paulo alisema ninayaweza mambo yote katika yeye anitiaye nguvu kwa filipi sura ya msali, wa kwa hiyo tunakiri kila siku kwamba hatuwezi kufanya kitu chochote ikiwa mungu hajatuwezesha na kutupa nguvu si kwamba yesu kristo alibatizwa tu kwa ajili yetu bali alisurubiwa kwa ajili yetu akakubali kifo chake akafufuka tena toka kwa wafu na kwa hivyo amefanyika kuwa mwokozi wetu kwa kweli kila tunapoiangalia madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ndipo tunapomkumbuka sisi wenyewe kuhusu ukweli huu madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ilitengenezwa kwa mti wa mshita na kisha ilifunikwa ndani yake nje shaba ya mwimo wake ulikuwa na mita h5 na kichanja chake kilichosukwa kwa shaba kiliwekwa karibu na keti cha hivyo madhabahu karibu sentimita 8 kwa mwimo nyama ya sadaka iliwekwa katika kichanja hiki na kisha ikachomwa kila tunapoiangalia madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ni lazima tuweze kuona kwamba yesu kristo alichukua dhambi zetu katika mwili wake kwa kubatizwa mwili wake na kumbabeba dhambi zote za mwanadamu kwa kupitia kumwaga damu yake msalabani kwa kweli mimi na wewe tusingeweza kukwepa bali kufa mbele za mungu kwa sababu ya dhambi zetu na adhabu kwa sababu ya dhambi zetu wewe na mimi tungeweza kukwepa bali tungekufa na kulaaniwa milele lakini kwa sababu yesu kristo aliyekuja hapa duniani kwa maana ya sadaka ya milele ya upatanisho alitimizwa akafa yote hivyo kwa ajili yetu kama ilivyokuwa kwa sadaka ya kuteketezwa katika agano la kale kwa hiyo sisi nasi tumeokolewa mnyama wa kuteketezwa anaweza kuonekana mzuri na anayevutia kwa kumkumbatia anapokuwa hai lakini inatisha kiasi gani anapokuwa akitoa damu kuelekea kufa hali koo lake likiwa limekatwa wazi baada ya kuwa mnyama huyo amezipoteza zambi kwa ukuwekwa mikono ni baraka kubwa kwamba sisi tuliyostahili kufa katika hali ya kutisha kama hivi tumeikwepa adhabu yetu baraka hii imewezekana kwa sababu bwana wetu ametupatia zawadi ya wokovu kama ilivyodhihirishwa katika nyuzi za bluu zambalau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa yesu kristo alikuja hapa duniani katika mwili wa mwanadamu ametuokoa mimi na wewe kwa kupitia ubatizo wake na damu yake msalabani na kwa hiyo ametupatia zawadi ya kweli ya wokovu kwa hiyo mungu ametupatia mimi na wewe zawadi ya wokovu je unaliamini hili katika moyo wako je unaamini katika zawadi hii ya wokovu ambayo ni upendo wa yesu ni lazima sisi sote tuwe na imani hii tunapoangalia madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ni lazima tutambue kuwa yesu kristu ametuokoa kwa njia hii alisurubiwa kama hivi ili kupatia dzawadi ya wokovu wakati mkono ulipowekwa katika mnyama wa kuteketezwa na mnyama huyu akatoa damu hadi kifo yesu alitupatia wokovu huu kwa kuteseka kwa njia hii hii ndivyo ilivyotuokoa toka katika dhambi zetu ni lazima tutambue tu tuliamini katika mioyo yetu mbele ya mungu na kisha tumpatie mungu shukulani kwa mioyo yetu kwa kupitia imani mungu anataka sisi sote tupokee zawadi ya upendo wa wokovu ambayo ametupatia anataka tuamini katika mioyo yetu katika moyo wako na ubatizo wa damu ya msalaba ambayo alitimiza kwa kuja kwake kwa kupitia maji na roho ni matumaini yangu kuwa ninyi nyote mtaamini katika upendo wa bwana wetu katika mioyo yenu na kuipokea zawadi yake ya auokovu je mnaopokea ukweli huu katika moyo wako ni nani aliyesurubiwa kwa njia hii kwa ajili yako niliwahi kuiona kipeperushi cha kushuhuda kilichosema nani anakufa kwa ajili yako ni nani aliyekutana naye siku hii ya leo ambaye amekufariji yesu kristo alisurubiwa kwa ajili yako je moyo wako haujafarijika kwa jambo hili ni nani ambaye alibeba dhambi zako kwa kubatizwa na kufa msalabani kwa niaba yako ili kuzitoesha dzambi zako ni nani atakayemwaga damu yako yote na kisha kufa ili kukupa upendo wake ni nani ambaye yuko tayari kukubaliana na kusurubiwa kwa ajili yako je ni ndugu yako mtoto wako mzazi wako hakuna hata mmoja ni mungu pekee yake aliyekuumba wewe ili kukukomboa toka katika dhambi zako huu ni mungu alikuja hapa duniani kama mwili wa mwanadamu alibatizwa akazichukua dhambi zako katika mwili wake alisurubiwa na kumwaga damu yake ili kubeba adhabu ya dhambi zako amefanyika kuwa mwokozi wako wa kweli akafufuka tena toka kwa wafu anaishi hata sasa na amekupatia wokovu wake wa upendo katika zawadi je unapenda kweli kumpokea wokovu huu katika moyo wako je unaamini kweli katika moyo wako yeiyeyote anayeamini atampokea bwana na yeyote aliyempokea ataokolewa kumpokea yeye maana yake ni kuupokea uokovu na upendo ambao kristo ametupatia ni kwa kuamini katika mioyo yetu katika upendo huu katika ondoleo la dhambi katika kuzibeba dhambi za adhabu ya dhambi ndiyo maana sisi tunaokolewa hii ni amani yako inayotupokea zawadi ya wokovu kila kitu cha hema takatifu la kukutania kinadhihirishwa yesu kristo mungu hatimaye sadaka yoyote ya kuteketezwa toka kwetu kitu pekee anachokiomba toka kwetu ni kwamba tuamini katika zawadi ya wokovu ambayo ametupatia katika mioyo yetu ili kukupatia zawadi ya wokovu nilikuja hapa duniani kama vile sadaka ya kuteketezwa na agano la kale lilipokea dhambi zako zote nilipozipitisha kwangu kwa kuwekewa mikono na kama ilivyo katika sadaka hii ya kuteketezwa nilibeba adhabu ya kutisha ya dzambi zako aajili yako hivi ndivyo nilivyo kuokoa hivi hivi ndivyo mungu anavyotuwelezea sisi kupitia takatifu la kukutania haijalishi jinsi ambavyo mungu ametuokoa sisi jinsi ambavyo ametupenda sana na jinsi ambavyo ametupatia sisi zawadi ya wokovu kikamilifu kwa njia hii ilikuwa hatuamini kila kitu ni bule chumvi iliyopo katika kabati lako ni lazima iwekwe katika supu ili iligwe kutowa radza yake ya chumvi vivyo hivyo ikiwa wewe na mimi natumamini katika mioyo yetu basi hatuwezi kuuona wokovu wake mkamilifu angekuwa kwa kitu kisicho na maana kabisa ikiwa hatushukulu katika mioyo yetu kwa ajili ya injili ya maji na roho hii haikubali katika mioyo yetu basi sadaka yetu ya kuteketezwa inakuwa haina maana wokovu unaweza kuwa kwako pale tu unapofahamu juu ya sadaka ya kuteketezwa na upendo wa yesu ambaye ni mungu mokozi alikupatia na kuisha akaukubali katika moyo wako na kumshukuru mungu kwa ajili yako ikiwa hauzikubali zawadi za uokovu za mkamilifu za kristo katika moyo wako na ikiwa unazifahamu tu kwa kichwa bali haina maana kabisa kwako wewe kufanya hivyo unachotakiwa kufanya ni kunyakua kweli haijalishi kuwa ni kiasi gani cha supu yako imechemka katika jiko lako ikiwa unafikilia wewe mwenyewe kuwa unakwenda kuweka chumvi halafu hufanyi hivyo ukweli ni kuwa supu yako haiwezi kuwa na chumvi unaweza kuokolewa pale tu unapoamini na kupokea katika moyo wako kwamba bwana wetu ametuokoa wewe toka katika dhambi zako kwa kubatizwa na kusurubiwa kwa ajili yetu kama ilivyokuwa katika sadaka ya kuteketezwa iliyotolewa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa wakati mungu anakupatia zawadi ya wokovu wewe uipokee kwa shukurani wakati bwana wetu anatuelezea sisi kuwa ametuokoa kikamilifu kitu sahihi tunachopasa kukifanya ni kuamini hivyo je upendo wa mungu ambao amekupatia ni kwa, kwa kunusunusu kwa kweli hivyo upendo wa bwana wetu ni mkamilifu kwa maneno mengine bwana wetu ametuokoa mimi na wewe kikamilifu na kiuhakika kwa sababu alizichukua dhambi zetu katika mwili wake kikamilifu kwa ubatizo wake nayakafa msalabani wa uhakika kwa kweli hatuwezi kuwa na maswali woyote kuhusiana na upendo huu ametuokoa sisi kiukamilifu na ametupatia zawadi ya wokovu ni lazima sisi sote tupokee zawadi hii ya wokovu ambayo mungu ametupatia hebu tufikirie kwa muda kuwa mimi ninashikiria kito cha thamani sana kilichotengenezwa kutokana na madini ya thamani sana ikiwa nitakupatia wewe kama zawadi unachotakiwa kufanya ni kuipokea zawadi hiyo kikamilifu je si ndiyo hivyo je si rahisi sana kuifanya zawadi hiyo kuwa yako ili kuifanya kitu hiki kuwa chako unachotakiwa kukifanya ni kukifikia na kukinyakua ni hivyo tu ikiwa unafanya unafungua moyo yako na kuzipitisha dhambi zetu zote kwa yesu kuzipitisha ubatizo wake ni nyote mnaweza kupokea ondoleo la dhambi zenu kirahisi na kisha mkajazwa mioyo yenu mitupu kwa ukweli hii ndio sababu bwana alisema kuwa atatupatia wokovu kama zawadi ya bule wokovu unaweza kuwa wokovu wa ukamilifu na kuunyakua tumepokea wokovu wetu kama zawadi poe tulipokuwa heti moa kwa ajili ya huo wokovu na kwa sababu mungu ndiye anayependezwa kutoa zawadi hii walipokea kwa shukulani wale wanaobariki upendo wa mungu katika furaha wamefungwa katika upendo wake na ni wao ambao wanapenda huyu anayetoa kwa kupokea zawadi hii ni kitu cha maana cha kufanya ni pale tu unapopokea zawadi ya wokovu mkamilifu ambayo mungu amekupatia ndipo zawadi hii ya wokovu wa kweli inapoweza kuwa yako ikiwa haupokei ukweli katika moyo wako basi zawadi ya wokovu haiwezi kuwa ya kwako hata kama utajaribu kwa nguvu kiasi gani mimi pia nimepokea zawadi ya okovu ah bwana alibatizwa kwa njia hii kwa ajili yangu hivyo kwa kubatizwa hivyo alijivunja adhabu ya dhambi zangu zote alibatizwa kikamilifu kwa ajili yangu asante bwana hivi ndivyo nilivyokuja nilivyo jumaa kwa hivyo kwa sasa mimi sina zambi nimepokea ondoleo la dhambi kikamilifu ikiwa wewe pia unataka kupokea ondoleo hili la dhambi na kuokolewa basi uipokee zawadi ya okovu sasa hivi nimekuwa nikifikiria kuhusu zawadi hii ya wokovu muda wote tangu wakati ule na kuendelea hata sasa nilipofikiria juu ya wokovu huo tena ninatambua kuwa hakuna chochote ninachoweza kukiona zaidi ya kumshukuru bwana kwa ajili ya wokovu wangu kwa sasa upendo huu wa wokovu upo katika moyo wangu kwa ukweli siwezi kuusahau kamwe mara ya kwanza nilipopokea ondoleo la dhambi zangu kwa kuipokea injili ya maji na roho wa kuiamini ukweli uliodhihirishwa katika nyuzi za bruu dhambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa kwa kweli nilimshukuru sana mungu na hata sasa baada ya miaka mingi kupita bado namshukuru mungu sana kwa moyo wangu na ninafanywa upya kila siku kwa hakika yesu alikuja hapa duniani kuniokoa mimi abatizwe kuzichukua dhambi zangu katika mwili wake na akafa msalabani ili kubeba adhabu ya dhambi zangu nilipotambua kuwa mambo haya yote yalifanywa kwa ajili yangu kwa kweli niliyakubali mara moja na nikayafanya kuwa yangu ninatambua wakati wote kuwa hili lilikuwa ni jambo njema nililowahi kulifanya katika maisha yangu yote tendo la busara na luzuli liko yote kwa hiyo niliamini kwamba bwana ananipenda mimi kwa kweli na kunijali na pia ninaamini na kukili kwa kufanya mambo haya yote kwa sababu alinipenda mimi bwana ninatoa shukulani zangu zote kwako kama ilivyonipendeza mimi ni mimi ninakupenda wewe kukili hivyo ni furaha sana kwa waliozaliwa upya upendo wa bwana wetu haubadiliki kamwe kama ambavyo upendo wake kwetu isivyobadilika milele basi pia upendo wangu kwake hauwezi kubadilika milele kwa baadhi ya nyakati tunapoteseka na kukutana na magumu mioyoni mwetu inaweza kugeuka mbali na tunaweza kukutamani hata kwakusahau na kuusariti upendo huu lakini hata pale ambapo tumezidiwa na maumivu yetu na ufahamu wetu unatuangusha ni pale tu ambapo kila tunapokifakilia ni maumivu yetu mungu bado anatushikilia sisi kwa uaminifu ili kwamba ya mioyo yetu isisahau kamwe upendo wake mungu anatupenda milele kwamba bwana wetu alikuja hapa duniani kama sehemu ya uumbaji kwa ajili yetu nikwa sababu aliupenda kifo chake sasa ninakusihi uamini upendo wa mungu kwa ajili yako na nikisha hupokea katika mioyo yetu je unaamini sasa ninamshukuru bwana kwa kutuokoa sisi kikamilifu toka katika dhambi zetu kwa upendo wake mungu wa mbinguni na kubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnr mssinc