jinsi ambavyo waisraeli walianza kutoa sadaka katika hema takatifu la kukutania msingi wa kihistoria mwanzo kihistoriabaada ya wa wa hadi baada ya mambo hayo neno la bwana lilimjia abrahamu katika maono akisema abrahamu usiogope mimi ni ngao yako na thawabu yako kubwa sana lakini abrahamu akasema bwana mungu utanipa nini hali ninaendelea kuishi bila mtoto na mrithi wa nyumba yangu ni eliezeri wa dameski tazama hujaanipa mtoto mmoja aliyezaliwa nyumbani mwangu ndiye atakayekuwa mrithi wangu ndipo neno la bwana lilipo mnjia likisema huyu hatakuwa mrisi wako bali atakayetoka katika mwili wako ndiye atakayekuwa mrisi wako kisha mungu akamletea abrahamu nje na kumwambia tazama mbinguni zihesabu nyota kama kweli utaweza kuzihesabu hivi ndivyo watokavyokuwa wengi wazawa wako aburahamu akamwambia bwana naye mungu akamuhesabu kuwa mkamilifu kisha mungu akamwambia abrahamu mimi ndimi bwana niliyekuletea toka ulu katika mji wa wakalidayo ili nikupe nchi hii uimiliki ndipo abrahamu akasema bwana mungu nitajuaje kuwa nitamiliki nchi hii ndipo bwana akamwambia nileteye ndama wa miaka mitatu mwanambuzi jike na miaka mitatu kondoo dume wa miaka mitatu na huwa na kinda la njiwa abrahamu akaleta wanyama hao wote na akampasua kila mnyama vipande viwili akavipanga katika mstari miwili vikielekeana lakini wale ndege hawakukata vipande viwili ni tai walipoiendea hiyo vizoga abrahamu akawafukuza aka jua lilipokuwa likitua abrahamu alishikwa na usingizi mzito giza nene na hofu vikamfunika ndipo mungu akamwambia abrahamu ufahamu hakika ya kuwa wazawa wako watakaa kama wageni katika nchi siyo yao watatumikishwa na kuteswa kwa miaka mia nne hata hivyo nitalidhihibu taridhihibu zaifu taifa watakalolitumia kisha baada ya kitambo watatoka wakiwa na mali nyingi lakini wewe utaishi miaka mingi na utazikwa kwa amani katika uzeo mwema wazawa wako watarudi hapa katika kizazi cha nne kwa sababu ya uovu w wa wamoli bado haujakamilika jua lilipokwisha kutua nagiza kuingia tanulu likafyo moshi na mwenge ukawaka moto vikapita katikati ya vile vipande vya nyama siku hiyo bwana akafanya agano na abrahamu akisema nimewapa wazawa wako nchi hii toka mto naili na misili hadi ule mto mkubwa wa elufrati yani nchi ya keni wakenizi wakedemoni wahiti wapelizi wa warefaim wamoli wakanani wagaligashi na wayebusi imani ya iburahimu katika neno la mungu ninaiheshimu kuitamani sana imani ya ibrahimu kama ilivyoonyeshwa katika bibilia tunapoiangalia imani ya ibrahimu tunaweza kuona mateso ya juhudi ya imani yake ambayo kwa hiyo alimfuata yehova na kwa jinsi hiyo hatuwezi kufanya lolote bali ni kutamani imani ya ibrahimu mungu alimbaliki sana iburahimu kama inavyoonyeshwa katika mwanzo sula ya kumi nambili mstari wa tatu ambapo mungu alisema nitawabariki wote watakaokubaliki na nitawalaani wote watakavyokulaani na katika wewe jamaa wote wa dunia watabarikiwa baraka hizi nyingi zinaonekana pia katika mwanzo kuinatao mstari wa kwanza ambapo mungu alimtamkia kwa ibrahimu kuwa mimi ni ngao yako na thababu yako kubwa sana mungu alikuwa na upendo maalum kwa ibrahimu kiasi kwamba mungu alijiona kuwa ni mungu wa iburahimu baada ya kumwongoza iburahimu kutoka katika ulu mji wa wakalidayo mungu alijifunua kwake na akamwambia mimi ni ngao yako na thawabu yako kubwa sana baada ya mungu kusema haya iburahimu alimuuliza mungu utanipa nini maneno haya ya iburahimu hayakuwa maneno ya kutokuamini yanatoka nayo katika moyo ngumu kuuliza kuwa mungu atampa nini bali yalikuwa ni maneno yaliyojaa haja yakina iburahimu ya kubalikiwa na mungu je ni ayina ipi ya baraka ambayo iburahimu alitalajiya kutoka kwa mungu hii inaonekana katika maneno ambayo iburahimu alimwambia mungu bwana mungu atanipa nini kwa maana sina mtoto mtumishi wangu eliezeli wa dameski ndiye mlisi wangu kwa kuwa atakuwa ni mwana wangu wa kupanga ambaye utalifi vitu vyangu vyote utanipa nini hata utanipasa kufahamu jinsi ambavyo ibrahimu alihitaji sana kuwa na mtoto wake binafsi pengine wale ambao wamechaguliwa kwa hiali yao kutokuwa na watoto wanaweza wasimuonee huruma ibrahimu katika hitaji lake lakini ukweli ni kuwa alitamani sana kuwa na mtoto wake binafsi kama mlisi wake kama ambavyo mungu anawapatia baraka wana wake wote waliokuwa na mfano wake wanadamu pia wanatamani sana kuwapata watoto wao mambo mazuli kama alivyofana wakati ibrahimu alipomwambia mungu mtumishi wangu utakuwa mrithi wangu tunaweza kumtambua jinsi ambavyo alihitaji kubarikiwa na mungu ili kwamba aweze kuwa na mtoto ambaye atakuwa mrithi wake kisha mungu akamwambia ibrahimu hiyo si kweli mmoja atakayotoka katika mwili wako ndiye atakayekuwa mrithi wako mmoja aliyezaliwa katika mwili wake mke wako atakuwa mrithi wako siyo mtumishi wako eliezeli wa dameski kisha mungu akamleta iburahimu nje ya kumwambiya tazama mbingu zihesabu nyota ivyo iburahimu akaziyangalia nyota nyota zisizohesabika mandhali nzuli ya kupendeza ilionekana angani wakati mungu alipomwambia iburahimu kuhesabu nyota na kuona kama anaweza kuzihesabu iburahimu alimjibu mungu kuwa ni nyingi mno na ni vigumu kuzihesabu zote kisha mungu akamuwahidi iburahimu kuwa atampa wazawa wengi kama zilivyo nyota za angani ibrahimu akaliamini lile neno la mhadi ya mungu alimpatia hivi ndivyo alivyoweza kuwa baba wa imani ambaye aliamini kakika neno la mungu hivyo mungu alimwambia imani yako ni sahihi ni kweli unaamini neno langu hivyo nisakubaliki kwa kupatia wazawa wengi kama zilivyo nyota za angani sadaka ibrahimu ya kuteketezwa na ahadi ya mungu juu ya nchi ya kanani mungu alimwongoza ibrahimu katika, katika nchi ya utakalidayo na alimwahidi kuwa utampatia yeye uzao wake nchi ya kanani je kuna uthibitisho gani kuwa mungu aliitimiza ahadi hii hii inaonekana kwa jinsi ambavyo mungu alimwambia ibrahimu niletee ndama na, mi, na miaka mitatu mwambie mambuzi jike wa miaka mitatu kondoo udume wa miaka mitatu na huwa na kinda la njiwa huu ni uthibitisho wa ngano ambalo limefanywa nawe la kuwapatia wazawa wako nchi ya kanani hii inaonyesha kuwa wazazi wa ibrahimu watakuja kutoa sadaka ya kuteketezwa kwa mungu ili kusafisha dhambi zao na ahadi za mungu kwao ilikuwa ni kwa imani hii uzao wa ibrahimu utaingia katika nchi ya kanaani abrahamu alipokuwa amelala katika usingizi mzito wakati akiota akitoa sadaka ya kuteketezwa mungu alimtolea na kumwahidi ufahamu hakika ya kuwa wazawa wako watakuwa kama wageni katika nchi isiyo yao watatumikishwa na kuteswa kwa miaka mia nne hata hivyo nitaadhibu taifa watakalolitumikia kisha baada ya kutambo watatoka wakiwa na mali nyingi lakini wewe utaishia miaka mingi na utazeekea kwa mani katika uzee mwema wazawa wako watarudi hapa katika kizazi cha mwanzo 15, wa 13, hadi wa hadi kwa maneno mengine mungu aliahidi kuwa atawafanya wana wa israeli kufanikiwa katika nchi ya misri na kisha atawaongoza kurudi nchi ya kanani ili mungu aweze kufanya hilo aliamua kuwaamuru kutoka kutoa sadaka ambazo zinandoa dhambi zao katika hema takatifu la kukutania ili kumwonyesha ibrahimu kuwa ataitimiza ahadi ya mungu aliamua kuupitisha mwenge uliowaka juu ya vipande vile vya wanyama vilivyokuwa vimekatwa toka katika wanyama ambao ibrahimu alimtolea mungu sadaka ya kuteketezwa kwa jinsi hiyo mungu alimwamhidi ibrahimu kuwa atamfanya yeye pamoja na wazawa wake kuwa watu wake wanaotokana na sadaka ya kondoleo la dhambi kama ilivyoadhirishwa katika sadaka ya kuteketezwa mungu pia aliamhimidi ibrahimu nimewapa wazao wako nchi hii toka mto naili hata misri hadi ule mto mkubwa wa yufrati yaani nchi za wakeni wakenzi wageda mno wahiti waperizi warefami wa amori wakanani wagaligashi na wayebusi sababu iliyomfanya mungu atoe ahadi hii ni kwamba alifahamu kuwa ataziosha dhambi za abrahimu na wazawa wake katika sadaka kuteketezwa mchakato ambao mungu alihutumia kulitimiza neno alilomwahidi abrahamu unaonekana katika historia nzima ya agano la kale mungu alimfanya yusufu kuwa waziri mkuu wa misri na aliongoza familia yote ya yakobo kwenda katika nchi ya misri ili wakaongezeke mwanzo wa na saba, hadi 7 aanz 7 lakini baada ya muda mrefu alitokea farao ambaye hakuifahamu vizuri huduma nzuri ya yusufu aliyoifanya kwa jamii ya misri na kaanza kuwatesa wana wa israeli ambao walikuwa wakifanikiwa katika nchi mala waisraeli walifanikiwa kuwa watumwa wakamishwa kazi za shuruti kazi misiri kutoka, kutoka sura ya kwanza mstari wa, nani, hadi wa nane hadi mstari wa 1 hata hivyo wana wa israeli waliendelea kufanikiwa jambo ambalo lilimfanya farao waendelee kuwatesa zaidi kwa mizigo mizito na utumwa ili wakati ule wana wa israeli walipokuwa wakiteseka chini ya kongwa la utumwa wa miaka 4 ndipo walipoanza kumtafuta mokozi kwa kupitia msa mungu aliwaongoza kutoka katika nchi ya misiri ili kuwakwepa kongwa la utumwa kutoka sula a14 mstali wa125 hadi 25. kwa kuwa wana wa israeli ambao sasa walikuwa wametoloka katika nchi ya misiri mungu aliwapatia utoaji wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania kwa kupitia msa mungu aliwafanya wasafishe dhambi zao kwa kumtolea sadaka zao za kuteketezwa hivyo wana waisraeli walipopokea sheria toka kwa mungu kutoka sura ishirini na utaratibu wa kutoa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania mambo ya warawi sura ya kwanza mstari wanne kwa kupitia sheria ande utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania waisraeli walikuja kufahamu juu ya sadaka ya kuteketezwa ambayo ingaliwafanya kusamehewa dhambi zao na mungu aliwafanya wote walioamini katika ukweli huu kwa watu wake na mungu akalibariki taifa la israeli ili kuwa ufalume wa koani na taifa takatifu la mungu kutoka ya wa 6. mwishoni tunaweza kuona kwamba kupitia sadaka ya kuteketezwa mungu alitimiza ahadi yake kwa ibrahimu ya kwamba atampatia wazawa wengi kama zilivyo nyota za angani na kwamba atawapatia nchi ya kanani wakati wa israeli walipoondoka misri idadi ya wanaume waliokuwa na zaidi ya miaka ishirini na walioweza kupigana katika vita walikuwa zaidi ya elufu laki sita kimsingi mungu alitimiza ahadi yake kwa ibrahimu kwa uhakika tunapotazama imani ya ibrahimu ya kwamba aliamini neno la mungu la ahadi tunaloona kwuwa mungu alikubali imani ya ibrahimu kwa maneno mengine sababu iliyomfanya mungu kumpenda na kumbariki ibrahimu ni ile imani yake katika neno la mungu kwa sababu iburahimu aliamini katika neno la mungu mungu alipendezwa na imani yake hivyo basi mungu alihitaji kujenga taifa la israeli kutoka katika iburahimu na kwa kupitia sadaka ya kuteketezwa iliyotolewa na wazawa wake kuitimiza ahadi ya kutahiliwa tunaweza kuona kuwa imani ya iburahimu ilikubalika na mungu pale alipokuwa akitoa sadaka ya kuteketezwa kwa mungu imani hii inatuluhusu pia kusamehewa dhambi zetu zote kwa matendo yetu bali kwa imani katika neno la mungu kwa wale ambao zambi zawo kwa kupitiya sadaka ya kuteketezwa kwa kuamini katika neno lake mungu kama iburahimu alivyofanya basi mungu ameluhusu nchi ya kanani kuwa balaka yake kwa hiyo mungu anapenda tuwe na imani kama ilivyokuwa nayo iburahimu mungu anataka mimi na wewe lewo hii tupokee ondolewo la zambi katika mioyo yetu kwa kuliamini neno lake kama vile ibrahimu alivyofanya na ili urithi ufalume wa mbinguni mungu baba alizipeleka dhambi zote kwa yesu kristo kupitia ubatizo wake na akamfanya kuwa mwanakondoo wa mungu kwa binadamu wote mungu anatuhitaji tuamini katika kweli yake kama ibrahimu alivyofanya mungu anataka kuwafanya waumini wa jinsi hiyo kuwa watu wake milele na milele mungu atatuonyesha sisi kuwa kama vile ambavyo ibrahimu alibarikiwa sana kwa sababu ya imani yake katika neno la mungu hata sasa wewe na mimi tunaweza pia kupokea baraka zote za mungu kwa imani ile ile ambayo ibrahimu alikuwa nayo mungu alimpupa musa katika mlima sinai akampatia amri za utaratibu wa sadaka kuteketezwa na akawabariki wote wanaoamini katika neno lake kuwa ni watu wake mwenyewe mungu ametufanya sisi pia kuwa watu wake kwa kupitia ondoleo la dhambi kama inavyoonyeshwa katika utaratibu wa hema takatifu la kukutania hata kama tumeshindwa kuifuata sheria yake kupitia imani yetu katika ukweli unaodhihilishwa katika hema takatifu la kukutania mungu ametuwezesha kupokea baraka zake za milele hivyo anatupasa sote tuwe watu wa mungu kwa kuamini ukweli huu uliodhihilishwa katika hema takatifu la kukutania ni pale tu tunapoamini katika mioyo yetu kuwa mungu ametuletea yesu kristo na katika mioyo yetu kuwa mungu ametuletea yesu kristo na kutupatia moyo wetu kwa kupitia hema takatifu la kukutania ndipo tutakapoweza kupokea baraka nyingi kama ambavyo alilia mini neno la mungu sisi nasi ni lazima tumwamini mungu kwa msingi wa neno lake ibrahimu alibarikiwa si kwa sababu ya matendo yake mema bali kwa sababu ya imani yake katika neno la mungu kupitia sheria ya mungu ametuwezesha kuzifahamu dhambi zetu kwa kupitia utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania ametuwezesha kupokea ondoleo la dhambi zetu zote kwa kuzipeleka dhambi zetu kwenye sadaka ya kuteketezwa isiyo na mawaa na kuitoa damu yake kwa mungu kwa namna hiyo hiyo yesu kristu alipokuwa hapa duniani alizichukua dhambi zetu zote kwa kupitia ubatizo wake alihukumiwa kwa sababu ya dhambi zetu kwa kifo pale msalabani na ametamehe dhambi zetu zote kwa kufufuka kwake toka kwa wafu dhambi zetu zote zinaweza kusamehewa na tunaweza kuwa wana wa mungu kwa kuamini katika ukweli huu bibilia inatuambia kuwa wale tu wanaoamini katika kweli yake kwa mioyo yao wanaweza kupokea baraka zote za mungu kwa kuliamini neno la mungu ili lazima tulifanye neno lake la wokovu kuwa jambo muhimu ni la baraka ambalo halipatikani popote ni kuamini ibrahimu alipokea baraka nyingi toka kwa mungu alibalikiwa kwa sababu aliamini kile ambacho mungu alimwambia hata leo ikiwa mimi na wewe tutaamini neno la mungu lilioandikwa katika bibilia tunaweza kuwa na imani kama ilivyokuwa nayo ibrahimu na hivyo kupokea baraka nyingi za mbinguni hili si jambo la gumu la kufanya kama tunataka kuwa na ushahidi unaoonyesha kuwa sisi tu watu wa mungu tunachotakiwa kufanya si kujaribu kumrithisha mungu kwa matendo yetu bali ni kwa kuliamini neno la mungu kwa mioyo yetu yote mungu alimuahidi ibrahimu kwa neno lake kwamba atampatia nchi ya kanani kwa wazawa wake si sote tunaishi katika nyakati za sasa ni lazima tuamini kuwa huduma nne ya yesu ambazo zilidhihirishwa na kutabiliwa kwa nyuzi za bluu za mbalau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa rangi zilizokuwemo katika hema takatifu la kukutania zimetuokoa kutoka katika dhambi zetu zote na kwa imani hiyo lazima tupokee ondoleo la dhambi zetu tufanyike wana wa mungu na kisha tuhurithi ufalume wa mbinguni ni lazima tuamini katika hakika katika neno la mungu kwa sababu hakuna neno la mungu hata moja ambalo linaishia utupu pia ni vyema tuliamini neno la mungu kwa sababu neno lake ni kweli kamili na muhimu sana kwa imani yetu ni kazima kwa hakika tufahamu neno lake la maji na roho mtakatifu na ni sharti tuliamini pasipokuwa na shaka je ni kwa nini tuliamini neno la mungu la maji na roho mtakatifu ni kwa sababu ndiyo kweli halisi je unaamini sasa kama unaamini ukweli huu kwa moyo wako wote na kukili kwa kinywa chako ni kweli kuwa utabalikiwa na mungu kwa maana kwa moyo mtu huhamini hata kupata haki na kwa kinywa mtu hukili hata kupata wokovu ya kumi, wa kumi. hii ndiyo sababu inayotufanya mimi kuwa ya muhimu sana piya ni jambo la muhimu sana kuwamini katika neno la mungu kwa mioyo yetu yote jambo la muhimu sana kwetu si kuamini yale ambayo wanadamu wanayasema ili na kati neno la mungu linaloandikwa na jambo la muhimu sana kwetu si kuwamini neno tu kwa kufuata mawazo yetu binafsi na hisia bali ni kuliamini neno kwa mioyo yetu mizuli hii ndiyo sababu watumishi wa mungu na wale ambao waliookolewa zamani wanaliamini neno la mungu kama lilivyo kwa kupitia alama ya tohala mungu alifanya agano lake na ibrahimu na wazawa wake na akawapatia utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania ili waweze kumwamini yesu kristo ambaye ni masihi aliyetabiliwa kuwa atakuja ambaye atawasamehe dhambi zao zote kwa ubatizo wake na kwa damu yake msalabani na hivyo kwa imani hii wangeingia katika ufalume wa mungu ninaamini katika neno la mungu laagano siyo kwa burahimu fekendiye aliyebalikiwa kwa kuliamini neno la mungu bali sisi sote pia tunaweza kubalikiwa kama yeye alivyobalikiwa kwa kuliamini neno lake ninaamini kuwa mungu alijenga hema takatifu la kukutania ili atuokoe kutoka katika dhambi zetu hii ndiyo sababu mungu awaongoza wazao wa ibrahimu kutoka mbali katika nchi ya misri hata mlima sinai na akawapa sheria na utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania ni lazima tutambue kuwa ukweli huu tukio la kimungu toka kwa mungu mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya www bjnew life org