usigeukie tena mambo dhaifu na yenye unyonge ya ulimwengu ya wa kwanza, hadi wa hadi lakini nasema ya kuwa mriisi wakati wote awapo mtoto hana tofauti na mtumwa angawa ni bwana wa yote bari ya chini ya mawakili na watunzaji hata wakati uliokwisha kuamliwa na baba kadhalika na sisi tulipo kuwa watoto tulikuwa tukitumikishwa na kawaida za kwanza za dunia hata ulipowadia utimirifu wa wakati mungu alimtuma mwanawe ambaye amezariwa na mwanamke amezaliwa chini ya sheria kusudi a wa hao waliokuwa chini ya sheria ili sisi tupate kupokea hari ya kuwa wana na kwa kuwa ninyi mmekuwa wana mungu alimtuma roho wa mwanae mioyoni mwenu aliaye aba yani baba kama ni hivyo wewe si mtumwa tena bali umwana na kama umwana basi umrithi kwa mungu lakini wakati ule kwa kuwa hamkujua mungu mliwatumikia wao ambao kwa asili si miungu bali sasa mkiisha kumjua mungu au zaidi kujulikana na mungu kwa nini kuyarejea tena mafundisho ya kwanza yaliyo manyonge yenye upungufu ambayo mnataka kuyatumikia tena mnashika siku na miezi na nyakati na miaka na chelea isiwe labda nimejitabisha bure kwa ajili yenu je dhambi zetu zitatakaswa ikiwa tutaomba sala za toba paulo aliandika barua hii takribani miaka elfu mbili iliyopita mambo haya hurejea kanuni za msingi za sheria kuishi maisha ya kisheria ya imani kulingana na sheria wayahudi walizoea kujifunza kila kitu kwa shelia mtume paulo mwenyewe pia alifundishwa chini ya mwalimu maarufu aliyeitwa gamalieli na kufundishwa kumcha mungu kupitia sheria ndiyo maana mtume paulo aliita mambo kuwa bado yamefungwa na sheria jifunze sheria na kufuata sheria hata baada ya kuja kwa yesu paulo aliamini katika injiri ya maji na roho alisema mrithi maadamu ni mtoto hana tofauti kabisa na mtumwa ingawa ni bwana wa wote lakini yuko chini ya walezi na wasimamizi hadi wakati uliowekwa na baba kile paulo anataka kutwambia katika kifungu hiki ni kwamba tunapaswa kuamini katika injiri ya maji na roho na kwa hivyo kuwa watoto wa mungu warithi wakuu wa mbingu kabla ya kukutana na bwana tulikuwa chini ya sheria na tulikuwa na uhitaji mkubwa wa mokozi walakini watu wengi bado walikuwa na imani ya kisheria hata kama walivyodai kumwamini yesu walijaribu kushiriki kila amri na sheria na shi, za sabato kama ilivyoandikwa katika galatia sura ya nne mstari wa kumi hadi mstari wa kumi namoja mnashika siku na miezi nyakati na miaka na wacherea isiwe labda ningejitabisha bule kwa ajili yenu watu wa israeli katika enzi za gano la kale walikuwa wameadhimisha sherehe nyingi kama pasaka sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu na sikukuu ya mavuno wanasheria hata hivyo walisema kwamba hata katika enzi za agano jipya watakatifu wa kanisa la mungu bado waliazimisha kushiriki sherehe za agano la kale na sabato na kwamba wanaweza kuwa watu wa mungu ikiwa wangetahiliwa pia kwa mwili kama hivi kulikuwa na wengi katika kanisa la kwanza waliofuata imani ya kisheria je ni nini sasa je kuna watu kama hawa kati ya wakristo wa leo ambao bado wanaishi maisha ya imani ya kisheria ndio kuna watu wengi ambao wanaamini kwamba bado wanalazimisha kufanya sala zao za toba ili kuosha kutoka katika dhambi zao sio mwingine ila ni toleo la kisasa la mawakili inasikitisha sana kwamba wakristo wengi bado wanafuata imani iliyopotofu ingawa yesu kristo alikwisha kufuta dhambi zetu mara moja na kwa injili ya maji na roho tunachotakiwa kutambua hapa ni ukweli kwamba sio wakristo wengine tu ambao ni wanasheria kama hao lakini karibu wakristo wote wanaishi maisha ya kisheria ya imani ni wakristo wachache kweli wanajua kuwa kuishi maisha ya kisheria lazima wasimame dhidi ya mungu wale wanaojidai kuwa wakristo waaminifu wale ambao wanasema kwamba lazima watunze sheria ya mungu au wanaamini kwamba uokovu wao unakamilika tu ikiwa wanaamini katika fundisho la toba au mafundisho ya kuongeza utakaso wanaishi maisha ya imani ambayo ni mseto kabisa kutoka katika injiri ya kweli ya maji na roho sote lazima kwa hivyo sasa tuweke kando imani iliyopotofu na tuamini injiri ya maji na roho je hii inamaanisha kwamba katika wakati huu wa agano jipya sheria sasa haina maana kwetu wa kristo hapana sivyo ilivyo bado tunahitaji sheria yakili mtu aweze kuamini katika injiri ya maji na roho tu ikiwa ana ufahamu sahihi wa jukum la sheria ya mungu kwa mtu yoyote na kila mtu ni wakati tu mtu anapo atakapotambua dhambi zake kupitia sheria ndipo anaweza kuokolewa kutoka katika dhambi zote kwa kuamini injili ya maji na roho na kuwa mmoja wa watu wa mungu tatizo hata hivyo ni kwamba wakristo wengi hujaribu tu kuweka sheria za mungu katika upofu bila hata kutambua kwa nini mungu aliwapa sheria yake mungu alitupa sheria yake ili kuturuhusu tugundue na kujua dhambi zetu ya wa 19 hadi wa hadi ni wale tu wanaotambua kabra ya sheria kwamba wao ni wenye dhambi wamefungwa kuzimu wanaweza kukubali injiri ya maji na roho ndani ya mioyo yao na kupata wokovu wao tunapoangalia hapo nyuma juu ya maisha yetu ya dhamani ya imani tunaweza kuona kwamba kwa muda mrefu kwa kweli tuliishi maisha ya imani yaliyofungwa na sheria walakini mara injiri ya maji na roho ilipokuja kwetu mwana wa mungu alitufanya tuwe wenye haki kabisa ili tusiwe tena chini ya sheria ndivyo tulivyokuwa wa yesu kristo kupitia injili ya maji na roho sasa tumekuwa wazao wa kiroho wa ibrahimu na walisi ambao watalisi ufarme wa mungu kulingana na ahadi yake dhambi zao wanaamini kwamba ingawa kila mtu amesamehewa kutoka katika dhambi yake ya asiri mala moja kwa kuamini katika damu ya msalaba dhambi zake za binafsi zilizofanywa hapa nyuma zimesafishwa kupitia sala za toba kwa hivyo hata ingawa wanamwamini yesu kama mwokozi wao hawana chaguo lingine ila kubaki kwenye dhambi kila wakati ndio sababu wanaamini kwamba hana zambi na anatangia katika ufalume wa mbinguni watu hawa kwa kweli wamekuwa maadui wa mungu ingawa hii haikuwa niya yao kwa nini wamekuja kupingana na mungu na kanisa lake kwa sababu wame kataa ukweli wa mungu ambao unakusamehe dhambi zao mara moja na badala yake wanajaribu kupokea ondoleo la dhambi zao kupitia maombi yao ya toba wanaamini kwa dhati kwa kwamba dhambi zao husamehewa kila wakati kupitia maombi yao ya toba lakini wale ambao hufuata imani ya aina hii dhambi zao zote zimebaki ndani ya mioyo yao na kwa hivyo hawawezi kusaidiwa lakini kuendelea kufungwa na dhambi na kufanya sala za toba katika maisha yao yote hawa watu hawana ufahamu sahihi wa injili ya maji na roho na ndio sababu wanaongoza maisha yao ya imani katika upumbavu walakini richa ya hili hawafikilii hata kidogo juu ya uwezekano mdogo kwamba wanapotosha maisha yao ya imani kwa mwangaza huu tunaweza kuona kwamba karibu wakristo wote leo bado wanaishi maisha ya potofu ya imani chini ya fundisho hili la toba ni fundisho linalowapatikana katika kila dini ya ulimwengu ambayo inaongoza kuwa inafaa mawazo ya kila mtu kwa sababu msingi wa kanuni ya thawabu na adhabu kulingana na matendo kwa maneno mengine mantiki ya thawabu na adhabu ambayo mtu anapaswa kufanya kitu peke yake kulipia dhambi yake wakati wowote atakapoisababisha moja imesababisha fundisho ambalo linajaribu kuosha dhambi kupitia kitendo cha toba inayoitwa sala ya toba walakini wafuasi wa mafundisho kama hayo wanaamini yesu bule baraka ambayo yesu anataka kuwapa ni kwa wao kupokea ondoleo la dhambi zao mara moja kuwa wasio na dhambi milele na wenye haki na kugeuka kuwa watoto wa mungu wote kwa kuamini njiri ya maji na roho bado richa ya hii watu hawa wanabaki hawajui jui injiri hii ya kweli na kwa sababu hiyo dhambi zao zote zimebaki zikiwa zimejaa mioyoni mwao na maendeleo kuteswa na dhambi zao kila siku ili hatimaye watupwe motoni kwa sababu bado wana dhambi mioyoni mwao hawawezi kuwa watu wa mungu kwa kuwa dhambi nyingi zimeandikwa kwenye kibao cha mioyo yao yeremia yaoyeremiasa wa aw hawawezi kumwambia mungu sina dhambi mimi ni mtu mwadilifu katika mioyo ya watu kama hao hakuna neno linaloshuhudia ondoleo la dhambi wala roho mtakatifu kwa sababu watu hawa bado wanabaki vipofu kiroho wanamwamini yesu bule na wanamtarajia wasiyoyefaa wanafikilia kwa kuwa ninamwamini yesu ili kubadilishwa kuwa mtu asiye na dhambi siku moja inayojulikana kwa wote ni ukweli kwamba wao bado ni wenye dhambi na kwamba kwa sababu ya dhambi zao wanaishi katika utumwa chini ya sheria kisha ni nini tutafanya kwa ajili yao mtume paulo alisema imani ya wale ambao walisistiza kwa wanawa, wanaweza kuwa watu wa mungu ikiwa wangetahiriwa kimwili kabla ya kujaribu kuhubiri njiri ya maji na roho kwa wakristo waleo tunalazimika pia kuwafundisha kwamba hawawezi kupokea msamaha wa dhambi zao kwa kufanya sara za toba kwa wale ambao wanaamini kuwa wanaweza kuoshwa kutoka katika dhambi zao kupitia maombi ya toba tunapaswa kuuliza kama yafuatayo je dhambi zenu zilitoweka kweli wakati mlipofanya sara za toba watu waaminifu bali basi bila shaka watajibu hapana basi ya kuwafanya watambue jinsi walivyoamini vibaya hivyo inabidi tuwaeleze jinsi njiri ya maji na roho kwa kina jambo la kwanza ambalo tunapaswa kufundisha kwa wale wanaomwamini yesu kimakosa ni ukweli kwamba haiwezekani kusamehewa kutoka katika dhambi zao kupitia maombi yao ya toba wanaweza kugundua kuwa mioyo yao imefungwa na dhambi na kwamba roho zao zinapaswa kuhukumiwa na mungu hiyo ni kwa sababu baada ya utambuzi huu kwamba wanakuja kusikiliza injiri ya maji na roho wakikubali ndani ya mioyo yao na kuiamini lazima tuwafundishe wale wote ambao wanategemea maombi yao ya toba kwamba injiri tu ya maji na roho ndiyo inaweza kuwasafisha kutoka katika dhambi na kuwafanya watu wa mungu kwa kufanya hivyo lazima kwanza tuwafahamishe kuwa wale walio na imani za kisheria bado hawajapata ondoleo la dhambi kutoka kwa mungu na lazima pia wakubali kwamba ondoleo hili la dhambi haliwezi kupatikana kwa kufanya sala za toba ndipo watatambua inamaanisha nini wakati bibilia inasema kwa maana mshahala wa dhambi ni mauti bali kalama ya mungu ni uzima wa milele katika kristo yesu bwana wetu wetuwaluml23 na kurudia injiri ya kweli ya maji na roho kwa sababu hiyo tu ndipo mwishowe wataufahamu ukweli wa imani yao na kugundua kuwa injili ya maji na roho ni ukweli halisi wa wokovu ni njiri inayowaokoa kutoka katika dhambi zote ikiwa mtu atatambua na kuamini kuwa yesu ameosha dhambi zetu zote kupitia ubatizo aliyopokea kutoka kwa yohana mbatizaji na kumwaga damu yake msalabani atapata baraka tele za kiroho kuna mtu ambaye angemwamini yesu vibaya mala akagundua kuwa mungu ameosha kabisa dhambi zake na injiri ya maji na roho lazima tuelewe ukweli wa imani ya kisheria pale tu tunapoamini injiri ya maji na roho ndio wokovu wa kweli unatimia ndani ya mioyo yetu kitabu cha wagalatia kinatufundisha ukweli mwingi kupitia neno hili la wagalatia tunaweza kufundisha watu ulimwenguni kote ambao waliamini injiri ya maji na roho hivi karibuni walipoanza kugundua kwani ina imani ya washika sheria siyo sahihi zaidi ya hayo kupitia neno hili tunaweza pia kuwafundisha waziwazi kwa nini imani ya kisheria inayoongozwa na fundisho la toba iko vibaya sana na kwa kufanya hivyo uangaze injiri ya ukweli ya maji na roho kwa uwazi zaidi kama hivi ufahamu wa neno hili la wagalatia ni muhimu sana wakati waumini katika injiri ya maji na roho wanatafuta kuhubiri imani yao kwa wale wanaoongoza maisha ya imani ya kisheria kwa wale ambao wameamini hivi karibuni wakati injiri ya maji na roho kitabu cha wagharatia kitakuwa upanga wa roho ambao unathibitisha ukweli wa wokovu na unakataza mafundisho ya uongo ndugu zetu dada zetu na wenzetu ulimwenguni kote ambao wamekutana na injiri ya maji na roho kupitia vitabu vyetu labda hawajui kile wanachopaswa kufundisha kwanza wanapokuwa wakihubiri njiri ya kweli uwezi wa kiroho walio karibu nao hasa wanapohubiri njiri hii kwa wale ambao wanajaribu kuosha dhambi zao kupitia maombi yao ya toba wanaweza kuwa na hasala bila kujua nini wanapaswa kufundisha kwanza lakini kile kilichowazi ni kwamba wale ambao wana injiri ya maji na roho wanaweza kuwaponya kutoka na imani yao potofu katika kanisa katoliki waumini wake wanapotenda dhambi wanashiriki za karameti ya toba katoliki hukili dhambi zao kwa kuhani wameketi karibu na kidirisha kidogo kwenye chumba cha kukili wakisema nimefanya dhambi kama hizi na kama hizo kisha kuhani anamuuliza mwenye toba aonyeshe huzuni kwa kusema moja ya sala zinazopatikana katika ibada hiyo au kusali kwa maneno yake mwenyewe na kumpa toba kuhani kisha anasali sala ya kufuta ambayo mfanya toba hujibu amen hii ni taasisi ambayo inalingana na sala za toba katika ukristo walakini je wakristo wa katoliki na waprotestanti husafishwa dhambi zao kwa kushiriki katika sakramenti ya toba au kufanya sala za toba hapana hakuna dhambi kabisa iliyofutwa kupitia njia ya imani kama hizo lakini licha ya hii wakristo wa leo wanaamini yesu kama mwokozi wao kulingana na urahisishaji wao bila kujua injiri ya maji na roho wakiamini kwamba yesu aliyesurubiwa ni mwokozi wao wanajaribu kuosha kutoka katika dhambi zao kwa kufanya sala za toba wanadhani kwamba dhambi zao zote zitatoweka ikiwa wana bidii tu katika maombi yao ya toba kwa maneno mengine wanamwamini yesu tu kama taratibu za dini ndiyo maana kila wakati wanabaki wenye dhambi hata kama wanadai kumwamini yesu kama mwokozi wao wakati wa kanisa la kwanza watakatifu wa makanisa ya galatia walipokea tohala ya mwili ili kudhalau kuondokana na kuteswa kutoka a wasioamini kutafuta idhini ya wayahudi ambayo hawakumwamini yesu walifuata mapokeo ya kidini ya uyahudi watu hawa hawakuwa na hamu ya kutafuta mapenzi ya mungu wala ukuaji wa imani yao kwa njia yoyote walijaribu tu kuzuia mateso ambayo yalifuata imani yao kwa yesu lakini ikiwa walikuwa chini ya rana ya sheria hapo awali lakini sasa walijua na kuamini katika injiri ya maji na roho ukweli au uokovu wa kweli basi ilikuwa jambo la kweli tu kwamba wanapaswa kuteswa na marafiki wengi wenzao na hata familia lazima utambue kuwa hata katika kanisa la mungu kuna wengi ambao sio watu wa mungu kweli ni wa kawaida yetu kuteswa kwa sababu ya imani yetu katika yesu na wale ambao sio watu wa mungu mtume paulo pia alikuwa akiamini uyahudi na alipogeuka na kumwamini yesu kristo wayahudi walimtesa na kujaribu kumuua ndiyo maana paulo mtume paulo alisema kwa sababu neno la msalaba kwao wanaopotea ni upuzi bali kwetu sisi tunaokolewa ni nguvu ya mungu wa wa kwanza sura ya anza mstari wa nane ujumbe wa msalaba hapa unamaanisha ukweli kwamba bwana alikuja duniani akachukua dhambi zote zilizotukanwa na sheria ya haki kupitia ubatizo wake alisulubiwa amefufuka kutoka kwa wafu tena na kwa hivyo ametuokoa sisi kutoka katika dhambi zetu zote ujumbe huu wa msalaba haumaanishi tu kifo cha yesu kristo msalaba lakini inarejea injiri ya ukweli ya kwamba yesu ametuokoa sisi kutoka katika dhambi zetu zote kwa kubeba dhambi za wanadamu na kufa ili kulipa fidia ya dhambi yao hii pia inamaanisha kwamba mara tu tukiamini injili ya maji na roho tunapaswa kuteswa kwa imani yetu katika yesu ikiwa kweli tumekuwa watu wa mungu kwa kuamini injili hii ya kweli basi ni jambo la kweli kwamba tunapaswa kuchukiwa na watu wote wa ulimwengu na kuchukiwa na hata familia zetu wenyewe za mwili na marafiki wetu baada ya kupokea msamaha wa dhambi zako kwa kuamini injiri ya maji na roho je watu wengi wa familia yako hawakukataa mara tu tunapozaliwa mara ya pili kwa kuamini injiri hii ya kweli na kupokea ondoleo la dhambi zetu mara nyingi tunapata watu wengi wanaotupinga vikali na kutuchukia bila sababu wale ambao bado hawajapata ondoleo la dhambi zao wana roho mbaya ndani yao na ndio sababu wanatuchukia sisi ambao tumekutana na yesu kwa kuamini njiri ya maji na roho wanatuudhi kwa mwili na roho kama vile waismaeli alivyomtesa isaka katika agano la kale ni wakristo wachache kweli wanajua kuwa dhambi zao hazijafutwa kupitia maombi yao ya toba kwa hivyo ili kuvunja imani yao isiyo na msingi lazima kwanza tuwafundishe kutambua ubatili wa sala za toba kwa kufanya hivyo tunahitaji kuwauliza ni miaka kumi tangu umwamini yesu na bado dhambi zako bado hazijatakaswa sawa je dhambi zako zilitoweka kupitia sala zako za toba na tunahitaji kujua kwako kuwa dhambi zako hazijafutwa kwa kufanya tu sala za toba baada ya kuzitenda wakati wa kumwamini yesu labda moyo wako ulijisikia hulu wakati ulifikiria juu ya yesu hii pekee yake labda ilikuwa ya kutosha kukujaza shukulani na labda ulihisi kama moyo wako umesafishwa baada ya kusali sala za toba walakini baada ya miaka kadhaa kupitia tangu umwamini yesu kwanza uligundua kuwa dhambi iliendelea kujaa moyoni mwako na kwamba dhambi hizi hazikuweza kutoweka ingawa ulifanya sala nyingi za toba je haikuwa hivyo kwa hivyo kwa ujumla wakati wa kristo wanashauku kubwa wakati wa kwanza kuhudhuria kanisani baada ya muda mfupi hatimaye huishia kuwa kama mafarisayo wanafiki kwa sisi kuokolewa kutoka kwa dhambi zetu zote lazima tuamini injili ya maji na roho aliyopewa na bwana ikiwa bado una dhambi mioyoni mwako licha ya kumwamini yesu basi si kwa sababu neno la injiri la maji na roho halimo moyoni mwako isipokuwa unayo imani katika injiri ya kweli hakika utaishi kuhudhulia kanisani kwa sababu ya lazima na matokeo yake utageuka kuwa mnafiki bila kutambua kuwa ili imekutokea kwa hivyo tunapokutana na kuzungumza na watu ambao wameishi maisha ya kidini kwa muda mrefu tunaweza kuona jinsi ilivyo vibaya kuamini katika fundisho la toba au mafundisho ya kuongeza utakaso ambao wanategemea kulingana na mantiki ya imani yao iliyowekwa katika mafundisho hayo baada ya kuishi maisha ya imani kwa muda mrefu wangetakaswa kwa uzuri lakini ukweli ni kwamba mioyo yao bado ina baki ya dhambi na kwa hiyo wakati wowote wanakabiliwa na shida yoyote wanalia tu wakilia nifanye nini nifanye nini kwa kweli kwa kutegemea mafundisho tu bila imani yoyote katika njiri halisi ya maji na roho wamefunuliwa kama wenye dhambi mbele za mungu na kwa hivyo hawawezi kudumisha imani yao wenyewe ya kwamba mioyo yao inabaki na dhambi ni uthibitisho dhahili kwamba bado hawajaokolewa kutoka katika dhambi kama hivyo tunapohubiri injiri kwa wakristo tunahitaji kuwajulisha kwanza kwamba siyo kitu zaidi ya uongo kudai kwamba ondoleo la dhambi linapokelewa kwa kufanya sala za toba ikiwa bado unatoa sala za toba basi unaendelea kuishi maisha ya imani ya kisheria ikiwa watu wanaamini kwamba dhambi zao zimefutwa kwa kufanya sala za toba basi hawana chaguo jingine isipokuwa kuendelea kufanya sala za toba baada ya muda vinginevyo dhambi zao zingebaki mioyoni mwao kwa hivyo kila siku wakristo wengi hujaribu kutenda dhambi lakini huvumilia dhambi mara kwa mara na kwa hivyo wanalazimika kufanya sala za toba siku baada ya siku wao hubadilika kuwa watu wa kushangaza hubadilika kutoa kwa wenye dhambi kwenda kwa watu wenye haki mala kadhaa kwa siku moja ndiyo maana bibilia inasema na maziwa yake yataponywa yataachwa yawe ya chumvi sura wa moja. kwa watu kama hao ambao hufanya sala za toba kila siku tunahitaji kuweka wazi kuwa imani yao wenyewe hatimaye itawafanya wawe wenye dhambi na kuwaongoza katika kifo wale wanaoamini injili ya maji na roho hawako tena chini ya shelia hawako tena chini ya shelia mtume paulo aliwaambia wale watakatifu wa galatia lakini nasema ya kuwa mrithi wakati wote awapo mtoto hana tofauti na mtumwa angawa ni bwana wa yote bali yu chini ya mawakili na watunzaji hata wakati uliokwisha kuamliwa na baba wagalatia sula ya wa kwanza, hadi wa hadi na akasema kwamba mala tu tunapookolewa kwa kuamini katika injili ya maji na roho hatuko tena chini ya mkufunzi kwa maneno mengine mala tu tunapozaliwa mara ya pili kupitia injili ya kweli hatuwezi kupokea msamaha wa dhambi zetu kwa kufanya sala za toba au kwa kushiriki sabato kwa uaminifu kidogo sana kwa kutazama marehemu au shelehe za zamani agano sasa kwa kuwa tumepokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini injili ya maji na roho ni kwa imani yetu kwa mungu kwamba tunaishi kama vile alivyosema mwenye haki ataishi kwa imani kwa maneno mengine tunaishi kwa kuamini kwamba bwana ni mwokozi wetu na kwamba amezifuta dhambi zetu zote hivi ndivyo maisha ya wenye haki yalivyo baada ya kufahamu kweli kuwa bwana ametuokoa kabisa kupitia injili ya maji na roho tunaweza kuwa na imani ya kweli kwake katika neno lake na kwa nia yake nzuri kwetu wale ambao wanaishi maisha ya imani ya sheria bado hawapati zaidi ya hatua ya msingi ya dini inayoitwa ukristo kwa kweli wao ni tofauti na wale ambao wanaishi maisha ya juu ya imani waumini katika injili ya maji na roho ni watu walio na imani sahihi kabisa lakini wakristo hao ambao sasa wanafikiria kwamba ondoleo la dhambi limepokelewa kwa kusali sala za toba bado wanaongoza maisha yao ya imani bila hata kutambua hasila ya sheria waliyoandaliwa na ngadhabu ya sheria huleta kifo cha milele wanafunzi wachanga hawana budi kuendelea kuhudhuria shule hadi watakapokuwa watu wazima kwa nini kwa sababu ni lazima wapate angalau elimu ya msingi kufanya kazi vizuri katika jamii walakini mara tu wanapokuwa watu wazima hawataendi tena shuleni lakini karibu wa kristo wote bado wamefungwa chini ya utumwa wa sheria kila mtu alikuwa tayari ni mwenye dhambi tangu wakati huo alipozaliwa na kwa hivyo yuko chini ya sheria kwa nini kwa sababu kuna dhambi kati ya moyo wa kila mtu ndiyo maana kila mtenda dhambi lazima akutane na yesu kristo kupitia injiri ya maji na roho na lazima atoke kutoka katika ufahamu wa kwanza wa sheria wagalatia sura ya 4 mstari wa hadi mstari watao inasema hata ulipowadia utimilifu wa wakati mungu alimtumwa wa mwanawe ambaye amezaliwa na mwanamke amezaliwa chini ya sheria kusudi ya wakomboe hao waliokuwa chini ya sheria maneno kukomboa hapa yanamaanisha kununua kwa kulipia gharama masoko ya watumwa yalikuwa yakifanya kazi sana katika siku za zamani wakati mtu anahitaji mtumwa ilibidi aende kwenye soko la watumwa na aripe gharama inayofaa kumnunua huyo kwa maneno mengine mungu kuwa na mtumwa mtu alilazimika kulipa pesa hizo na kumnunua vivyo hivyo ili bwana atupeleke katika ufalme wa mungu na kutufanya tuishi milele kama watoto wa mungu ilibidi atukomboe na kazi ya upatanisho wa maji na roho ndiyo sababu bwana alibatizwa na yohana mbatizaji na kusulubiwa hadi kufa yote haya ni kulipa maripo ya dhambi zetu hivyo ndivyo bwana ametukomboa kutoka katika dhambi zetu zote kabla ya yesu kristo kuja ulimwenguni umu alikuwa chini ya sheria na kwa hivyo kila mtu alikuwa mwenye dhambi wakati huo tulipokuwa wenye dhambi yesu alizaliwa hapa duniani akiwa m- amefanyika mwili kupitia mwili wa bikila maria na kulipia dhambi zetu zote bwana yesu alilazimika kuchukua mwenyewe dhambi zote za wanadamu mara moja kwa kubatizwa na yohana mbatizaji katika mtu ya orodani kumwaga damu yake ya thamani na kufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu tena kwa kutimiza huduma hii zote bwana alilipa malipo ya dhambi zetu zote alitununua kwa kulipia gharama sahihi ya wokovu kwa kujitoa kwa mungu bwana alitukomboa kutoka katika dhambi na kutuwezesha kupata haki ya kuwa watoto wa mungu ikiwa tu tunaamini katika kazi yake ya haki kwa moyo wote hapo mwanzo tulikuwa wenye dhambi lakini sasa kwa kuamini katika sifa ya yesu kristo tumepatanishwa katika familia ya mungu bwana ametuokoa kutoka katika dhambi zetu zote kupitia injili ya maji na roho na kwa kuamini injili hii tumeokolewa kutoka katika dhambi zetu zote mara moja ndiyo maana wa galatia mstali wa6 pakawasa inasema na kwa kuwa ninyi mmekuwa wana wa mungu alimtuma roho wa mwanawe mioyoni mwenu aliye aba yaani baba kama ni hivyo wewe si mtumwa tena bali u mwana basi umrithi kwa mungu kwa kweli bwana ametukomboa kutoka katika dhambi yoyote anayeamini kweli hii sasa aweza kuoshwa kutoka katika dhambi zake zote na kwa kuwa mwana wa mungu na mungu alituma roho mtakatifu ndani ya moyo yetu na kutuwezesha kumuita mungu kama aba au baba kwa hivyo sisi siyo watumwa tena bali wana na ikiwa wana basi sisi ni warithi wa mungu kwa maneno mengine ikiwa kweli ni wana wa mungu basi sisi ni warithi ambao tutarithi kila kitu ambacho mungu anacho kama mungu aishivyo milele tunapaswa kuishi milele pia kwa kutupatia wokovu mungu ametuwezesha kufurahia ukuu wake wote na utukufu wake na mungu ametupa kila kitu alichonacho kwa kifupi tumekuwa wana wa mungu kupitia imani yetu katika injili ya maji na roho sasa sisi waumini katika injili ya maji na roho hatuishi tena kama watumwa chini ya vitu vya ulimwengu huu pia hatufanyi urafiki na wale ambao hawajazaliwa mara ya pili kama bwana alivyosema katika zabuli heli mtu yule asiyekwenda katika shauli la wasiyo haki wala hakusimama katika njia ya wakosaji sula ya kwanza, mstari wa kwanza. wenye haki hawawezi kamwe kuungana na wenye dhambi kufanya kazi pamoja na pia hawafai na hata kama wangefanya hivi haingefanyika kazi wale ambao wamezaliwa mara ya pili kupitia injili ya maji na roho hawawezi kufanya kazi nao sio tu makafili lakini hawawezi kufanya kazi na wakristo waliopotoka ikiwa umeokoka na kupokea msamaha wa dhambi zako basi labda umejionea mwenyewe jinsi ambavyo ndani na wale watu wa dunia ikiwa hata hivyo unaelekea kwenye ngoma ile ile kama watu wa ulimwengu basi unapaswa kugundua kuwa umeshaharibiwa kabisa na unapaswa kugeuka haraka iwezekanavyo usipogundua hilo unageuka kuwa kifaa cha uovu mala tu nilipokutana na bwana kupitia neno la injiri ya maji na roho ilibidi bidi na wenzangu wa zamani ambayo nilikuwa nimeongozana nao na kimaisha yangu ya imani ikiwa walinunuliza nikae na kufanya kazi nao niliwaambia hapana ninaogopa siwezi wakati nikichukua b- kibinafsi siwezi kuwa nawe ikiwa injili ya maji na roho ambayo nilihubiri ilikuwa sahihi basi unapaswa kuamini kama huamini injili hii siwezi kuwa na ushirika na wewe ikiwa ningefanya kazi nao bado ningekuwa mwongo i ningeunga mkono na kufanya kazi na wanasheria au wale wanaodai kwamba ondoleo la dhambi linapatikana kupitia sala za toba basi hii ingesababisha bado kupitisha madai yao na ndiyo maana sikuweza kamwe kuungana mkono na kufanya kazi nao walakini kuna watu wengi wa kiinjili ambao huunga mkono na kufanya kazi na waumini waliopotoka bila kusita watu kama hao wanajifanya kuwa wakiloho wananyanyasa wafuasi wao kwa faida ya kifedha sikuweza kamwe mwenyewe kufanya hivyo wakati nilikutana na marafiki zangu wa zamani wa kidunia baada tu ya kuzaliwa mara ya pili kwa maji na roho niliweza kuona hapo mwanzoni kuwa nisingeweza kuwa na watu kama hao kwa kuwa tulikuwa marafiki wa karibu katika utoto wetu nilikuwa na uhusiano mkubwa nao lakini nikagundua kuwa imani yao ilikuwa ndiyo inaanza nilihisi aibu ya kiroho na kutokuwa na furaha kuwa nao kwa kweli sisemi hapa kwamba unapaswa kujitenga na watu wote wa ulimwengu lakini siyo faida kudumisha ushirika wa kiroho na marafiki wako wa zamani unapojaribu kuhubiri injiri kwa marafiki wako ambao wanakumbukumbu za nafsi yako ya zamani tu hawatakubali kwa urahisi injili hii ya maji na roho iliyo ndani yako kwa kukumbukumbu zao za mwili zitawazuia kuamini ukweli ndiyo maana bwana alisema nabii hana heshima isipokuwa katika nchi yake miongoni mwa jamii zake na katika nyumba yake Malkosula ya wa thita. kwa hivyo ukiwaondoa kutoka katika akili zako huwezi kumtumikia bwana au kumfuata au kuhubiri injili bibilia inasema kwamba abrahamu aliacha nchi yake familia yake na nyumba ya baba yake na kufuata neno la mungu vivyo hivyo tusipofuata uhusiano wetu wa dhamani hatuwezi kulifuata neno la mungu kwa hivyo ni muhimu sana kwa sisi kutokuwa watumwa wa wanasheria au watu wa ulimwengu hatupaswi kuungana nao katika kufanya kazi nao ndiyo maana mtume paulo aliwakemea watakatifu wa galilaya na kuwaonya akisema sasa kwa kuwa mnaijua injili ya maji na roho ni kwa vipi mnatamani tena kurudi katika mambo dhaifu na manyonge ungana na ujumbe huu kwa hali ya reho bibiliya inauliza mtu aliyezaliwa upya mara ya pili anawezaje kurudi ulimwenguni na kurudi kwenye imani potofu ya wanaodahi kwamba ondoleo la dhambi linapatikana kwa sala za toba kufanya hivyo kusingeleta maana kuwa yesu kristo alikuja duniani akabatizwa na akafa msalabani ili kutuokoa ukizingatia ukweli kwamba yesu hakuepuka mateso au ugumu lakini binafsi aliwachukua wote ili kutuokoa tunawezaje kurudi kwenye mafundisho ya awali kuwa chini ya sheria na kurudia kuishi kama hivi hatupaswi kamwe kufanya hivyo ikiwa waliozaliwa mara ya pili wanataka kuwa watumishi lazima wawe watumishi wa haki sio wawe watumishi wa dhambi watumishi wa ibrisi au watumwa wa wanasheria mtume paulo aliweka wazi hapa kwamba hatupaswi kuwa watumwa wa wale ambao hawatendi haki kwa sababu bwana ametuokoa kupitia injili ya maji na roho mtume paulo alisema yafuatayo kwa maana ninyi ndugu mliyoitwa mpate uhulu lakini uhulu wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali kumtumikianeni kwa upendo galatia ya wa tatu. kwa maneno mengine mungu ametupa uhulu wa kweli lakini hatupaswi kutumia uhulu huu kutumikia miili yetu au kufanya maovu wakati tulipofungwa na dhambi kulaaniwa mungu alituokoa kutoka katika laana ya sheria ya dhambi na yesu alituokoa kutoka kwa vifungo vyote ambavyo vilikuwa vimetufunga na akatupa uhulu wa kweli bwana alisema kwamba alitupa uhulu wa kweli kwa sababu alitaka tuishi kwa hiyali kwa yaliyo sahihi bado angetaka kuendelea kufungwa na ulimwengu tena licha ya hili ikiwa mtu anataka kufungwa tena na dhambi na kufanywa mtumwa tena wa ulimwengu basi anastahili kukemewa lazima tusikilize maagizo ya mtume paulo mwaka huu pia tunayo kazi kubwa ya mungu ambayo inahitaji kufanywa kupitia kanisa lake tumefanya maandalizi mengi hasa sasa na sasa kwa kweli tunafanya kazi nyingi tunahitaji wafanyakazi wengi wa mungu pia watakatifu wanapaswa kumtumikia bwana kupata pesa kwa bidii kupitia kazi zao na kutunza familia zao ipasavyo wakati watumishi wake wanapaswa kufanya bidii kutekeleza majukumu waliokabidhiwa kutoka kwa kila mmoja ya machapisho yao kuna mambo mengi ambayo tunapaswa kufanya kutoka kwa machapisho yetu hatupaswi tena kurudi katika vitu dhaifu na vinyonge kuwa watumwa wa sheria neno mwombaji ni mfano wa mtukufu wale ambao hawafanyi kazi ya haki huitwa wapuuzi ikiwa wanasiasa hawafanyi kazi kwa ushirikiano na wenzao katika nchi zao bali ni kwa maslahi ya chama chao na wenyewe basi ni waoga hawawezi kuwa chochote kile bali kuwa ila wabaguzi ikiwa sisi wa kristo tunatetea mafundisho yetu ya madhehebu tu na kuachana na ukweli basi hatutakuwa kitu chochote zaidi ya kuwa wabaguzi wa kiloho upuuzi huo hauko mbali na walanguzi na watetezi wa sala za toba sisi wa kristo lazima tuchukue neno la mungu kama mkate wetu na kukuwa kiloho kwa kuamini kanisa la mungu na lazima tuishi kwa imani na kushughulikia nguvu zetu pamoja hatupaswi kusema sina haja ya kuja tena kwa kuwa kanisa lina viongozi na watumishi waliotangulia watasimama kila kitu bwana anataka kututumia sisi wote kama wafanyakazi wake siku hizi ninatamani ningekuwa na milki kumi mmoja wangu angeweza kuandika kitabu hiki mwingine anaweza kufanya kazi ya kutafuta pesa na mwingine angeweza kukutana na kuwa na ushirika na watakatifu mtu wangu wanne angeweza kusafiri kuzunguka ulimwenguni kuhubiri na kadhalika nasema hivyo kwa sababu kuna kazi nyingi za kufanya na itakuwa vizuri ikiwa kazi hizi zote zinaweza kukamilika kwa wakati waumini wenzangu je unataka kurudi kwenye vitu dhaifu na vinyonge je unataka kurudi kwenye imani kama hizo za kishelia ukidai kwamba ondoleo la dhambi awali hupatikana kwa kuamini katika damu ya yesu tu msalabani pekee na kwamba ondoleo la dhambi binafsi hupokelewa kwa kufanya sala za toba ninajua kuwa hivyo sivyo unavyotaka ikiwa wewe na mimi tunatoa miri yetu kwa jambo jema basi tutafanywa vyombo vya haki lakini ikiwa tutatoa miili yetu kwa uovu licha ya kupokea msamaha wa dhambi zetu basi tutakuwa watumwa wa uovu ndio maana bwana anatuambia tuwe watumishi wa haki kila kujali ni nani ikiwa mtu atatoa mwili wake kama kifaa cha haki roho mtakatifu aliye ndani yake atafurahi bwana atampa mema naye atambariki kwa wakati wake walakini ikiwa tutatoa miili yetu kuwa vyombo vya uovu basi laana zitatuongojea ikiwa tutafanya hivi haiwezekani kwetu kuwapata wale ambao hatupaswi kamwe kukutana nao na kwa hivyo ikiwa ni kwa kukusudia au bila kukusudia tunaweza kuchafuliwa kwa uchafu na mawazo ya machafu na imani yao mbaya na ya uongo mtume paulo alikuwa akijitahidi sana kuihubili injili ya maji na roho kwa watakatifu wa makanisa ya galatia na kuwalea na bado wale waliotahiliwa walikuja na kumwangamiza wote ndiyo maana mtume paulo alisema usifanye kazi yangu kwa bule walakini licha ya hayo baada ya kifo cha mtume paulo watakatifu na watumishi wa mungu waliwavumilia waliotahiliwa wali na kuwaacha na kanisa la mungu katika mkoa huo likatoweka makanisa ya mwanzo yote yalipotea bule kama hivyo katika kanisa letu pia ikiwa tunavumilia wale wanaodai kwamba dhambi imefutwa kwa kutoa sala za toba basi sote tutapotea za kabisa kwa hivyo sisi wenyewe hatupaswi kugeuka kuwa watu kama hao na pili hatupaswi kuvumilia kamwe wale wanaotafasili neno vibaya na kulichanganya kanisani tunao uvumilivu wa kuwangojea wale ambao wametosha kuishi katika mwili wakati mwili hauna kutosha mambo ambayo yanahitajika ni marekebisho fulani walakini ikiwa mtu anatafasili vibaya neno basi hii inaleta kifo cha haraka haitataua mtu huyu tu bali watu wote wakaribu naye kwa hivyo wale ambao wanahubiri neno la mungu ni muhimu sana kwao wakati wale wote ambao hutumikia injili kwa njia tofauti ni muhimu sana unahitaji kuthamini zaidi wale wanaokuambia neno la mungu kumbuka kuwa ikiwa neno linaloeleweka vizuri na limeelezwa vizuri watu wataweza kuokolewa lakini ikiwa sivyo basi watu hawa, watakufa kamwe usivumilie walimu kama hao wa uongo ndani ya kanisa sasa hatupaswi kurudi kwenye maarifa ya awali na kuishi maisha potofu ya imani wala hatupaswi kuvumilia imani hizo lazima kila wakati tuishi na kushinda kwa imani yetu katika injili ya maji na roho kwa kweli ukiishi kwa imani yetu katika injili ya maji na roho lazima tuihubiri injiri ya kweli kwa nchi zaidi ili kuhubiri injili hii kote ulimwenguni lazima tuishi kwa imani hadi siku tutakaposimama mbele ya uwepo wa bwana ninawahimiza nyinyi nyote wajitolee miili yenu na mioyo yenu kwa kuunga mkono kueneza injili mimi pia najitoa kwa bwana kama hivi sasa ninafanya kile ambacho nimekabidhiwa kutoka kwa chapisho langu ili maana injili yachanue kikamilifu ninaamini kuwa pia utatimiza kile ambacho umekabidhiwa hadi maua ya injili ya chanue kikamilifu katika ulimwengu wote kwa kuwa tumeokoka katika imani ya kisheria ya ulimwengu huu iwe tunakula au kunywa lazima tuishi kwa utukufu wa mungu wa wa kwanza ya mstari wa ninatoa shukulani zangu za dha dhati kwa bwana kwa kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote na machafuko na kutusogeza kwenye ufalume wa mwana wa mungu haleluya