asali ya imani kufanya kazi kupitia upendo wagalatia sula ya tano wa hadi wa hadi katika ungwana huo kristo alituandika huru kwa hiyo simameni wala msinaswe tena chini ya kongwa la utumwa tazama mimi paulo na ninyi ya kwamba mkitahiliwa kristo hatawafaidia wafaidia neno tena namshuhudia kila mtu atahiliwe kwamba ni wajibu wake kuitunza ituzatrati yote mmetengwa na kristo ninyi mtakao kuhesabiwa haki kwa sheria mmeanguka na kutoka katika hali ya neema maana sisi kwa roho tunalitazamia tumaini la haki kwa njia ya imani maana katika kristo yesu kutahiliwa hakufai neno wala kutokutahiliwa bali imani itendayo kazi kwa upendo je paulo anasema nini kwetu katika wgalatia sula ya tano mstari wa kwanza inasema kwa hiyo simameni wala msinaswe tena chini ya kongwa la utumwa kifungu hiki kinatuambia tusipokee tohala ya mwili inayoturudisha kuwa watenda dhambi kwa sababu yesu kristu alikuja kutuokoa kutoka katika dhambi bwana wetu ametufanya kuwa watoto wa mungu kwa kutuokoa kutoka katika dhambi za ulimwengu huu kwa njia ya maji na roho kwa kweli bwana ametupa wokovu wa kweli na uhulu wa kweli kwa wale tunaoamini injiri ya maji na roho injiri ya maji na roho tuliyopewa na bwana ili kuwa ya kutosha tufanya tuwe watoto wa mungu kwani inatuzuia kupokea raana ya dhambi kuwa mtumwa wa dhambi na kufungwa tena na dhambi kweli mungu ametupa imani ya kuamini katika injiri ya maji na roho ili tupokee baraka na kwa hiyo tunaweza kuishi kama watoto wa mungu kwa kuamini kweli katika injiri hii nzuri ndiyo maana paulo alitwambia sote kusimama kidete juu ya imani kwa kuamini njiri ya maji na roho na tusifungwe tena mila ya utumwa kuwekwa tofauti tunaambiwa kwamba hatupaswi kamwe kufungwa na vitendo vya aina yoyote au mila yeyote kwa sababu tumekuwa hulu kutoka katika dhambi kwa kuwa na imani katika injili ya maji na roho sheria ya mungu ni sheria takatifu tuliyopewa na mungu kutufanya tugundue kiini chetu cha dhambi je kuna mtu kati yenu anayeweza kutunza sheria ya mungu kikamilifu hapana kwa hiyo sio kwamba tunakuwa huru kabisa kutoka katika dhambi zote kwa kushika sheria ya mungu ni kwamba mungu ametupa injili ya maji na roho ili atufanye huru imani sahihi huanza kwa kuamini injili ya maji na roho katika ugalatia sula ya tano mstali wa pili inasema tazama mimi paulo nawaambia ninyi ya kwamba mkitahiliwa kristo hatawafaidia neno paulo alisema ikiwa utatahiliwa hautakuwa na faida yoyote ya kiroho kwako ikiwa unaweza kuwa mtu wa mungu kwa kupokea tohala ya mwili basi lazima tufanye hivyo pia lakini tunakuwa hulu kwa dhambi na kuwa watoto wa mungu kwa njia ya kuamini katika njili ya maji na roho yesu kristo ametuokoa kutoka katika dhambi kwa kuja hapa duniani kupokea ubatizo kumwaga damu yake na kufa msalabani tumekuwa kama watu wa mungu kwa kuamini njili ya maji na roho kama ingekuwa hivyo kwamba tunaweza kuwa watoto wa ibrahimu kwa kupokea tohala katika mwili basi ingekuwa na faida gani kwetu kupitia kazi ya yesu ya kuja hapa duniani kuchukua dhambi zetu kwa kupokea ubatizo kusurubiwa msalabani akafa baada ya kumwaga damu yake na kutuokoa kutoka katika dhambi zetu kwa kufufuliwa kutoka kwa wafu ili kuelewa walaka wa paulo mtume kwa wagalatia lazima tujue kuhusu hali ya wakati wa mtume paulo wakati wenye kutahiliwa walilisumbua kanisa wakati wa enzi ya kanisa la kwanza kulikuwa na tabia gani ya wayahudi wa kristo ilikuwa ni kutekeleza jukumu la kutahiliwa walifanya hivyo kwa sababu watu wangeweza kukubaliwa kama watu wa mungu kwa kupokea tohala kulingana na sheria na utamaduni mrefu wa uyahudi hata leo wayahudi wanaofahamuwa kwamba ikiwa wanayo alama ya kupokea tohala katika miili yao basi wanachukuliwa kama watoto wa abrahamu ingawa waliingia katika kanisa la mungu na kusikiliza na kuamini njili ya kweli waliendelea kushikilia imani yao katika kutahiliwa na akawasihi wa kristo hao wa mataifa wapokee tohala pia wale wayahudi wa kristo wakati wa kanisa la kwanza waliwapuuza wale ambao walikuwa hawajapata tohala ya mwili ndiyo maana mtume paulo alikuwa akisema ikiwa ni kweli kwamba watu wa galatia wanaweza kuwa watu wa mungu kwa kupokea tohala ya mwili basi kuna faida gani kwetu kwamba yesu kristo alikuja duniani hapa kwa ajili yetu alipokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji alikufa msalabani na alitupa wokovu kwa kufufuliwa kutoka kwa wafu kwa njia tofauti alikuwa akisema kwamba kutahiliwa kwa mwili siyo kitu kilicho na faida bali pia ni amri mbaya ambayo inaweka roho ya uharibifu kwa kweli kati ya wakristo katika siku hizi na kizazi hiki hakuna mtu yoyote anayeendelea na kupokea tohala na pia hakuna mtu yoyote ambaye amepata tohala kama hiyo walakini ni shida kwamba kuna mafundisho ambayo yanafuatana na ukweli wa asi hii inahusu fundisho la toba na kweli ukali wa mwenendo wake ni mzuri sana kwa hivyo inahitaji kwetu kuangalia katika ukweli wa sala za toba ambazo wakristo waleo wanategemea kimsingi tulikuwa watu wa mataifa lakini tukawa watu wa mungu wa kumwamini yesu kristo kama mokozi na kupokea ondoleo la dhambi kupitia injili ya maji na roho kwa hivyo madai kwamba mtu atapata ondoleo la dhambi ikiwa tu atapata tohala ya mwili au kufanya sala za toba katika kanisa la mungu ni imani potofu kama vile kulikuwa na watu katika kanisa la galatia hapo zamani ambao walikuwa wakidai kwamba mtu anapaswa kupokea tohala ya mwili ili kuwa mtu wa mungu kuna wakati katika siku hizi za mwisho wanatangaza kwamba lazima kufanya sala za toba ili kupokea utakaso wa dhambi ikiwa ni hivyo watu hawa ndio waovu ambao hawajui nguvu ya injili ya maji na roho na wanaenda kinyume na mapenzi ya mungu leo wakristo wengi wanaamini kwamba baada ya kutenda dhambi ikiwa wangefanya sala za toba peke yao dhambi zingeondoka kuliweka tu fundisho hili la toba siyo sahihi sababu ni kwamba ni amri isiyo ya kweli ambayo inabadilisha injili tuliyopewa na bwana ya maji na roho kuwa kitu kisicho na maana madai kwamba mtu anapata utakaso wa dhambi kwa kufanya sala za toba ni kweli anadai kwamba ukweli wa yesu kristo baada ya kutuokoa kwa kuja hapa duniani kupokea ubatizo na kufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu kulikuwa bule bwana alitupa injiri ya kweli ya maji na roho ikiwa tungetaka kujaribu kusafisha dhambi zetu kwa kutegemea sala za toba na kutoamini injiri tuliyopewa na bwana ya maji na roho basi hakuna faida yoyote ya kiloho je mtu anaweza kusafishwa dhambi kwa sala ya toba mbele za mungu siyo kweli kwamba dhambi zetu zinasafishwa kila wakati tunapofanya sala za kila siku za toba kwa mungu ikiwa ni hivyo je kweli dhambi zetu huondolewa ni kweli kwamba dhambi za watu wote zimeondolewa kwa kuwa wamepokea utakaso wa dhambi mara moja kwa kuamini njili ya ukweli ya maji na roho basi kunaweza kuwa na swali kwamba baada ya kuamini katika injili ya maji na roho huja dhambi tena na ikiwa ni hivyo mtu anawezaje tena kusafisha dhambi hizo kwa sababu hiyo hata wale ambao wanaamini katika injili ya maji na roho waliweza kufikilia vibaya na kufanya sala za toba baada ya kutenda dhambi walakini watu ambao wamepokea ndoleo la dhambi mara moja na kwa kuamini injili ya maji na roho hawapaswi kufanya tena maombi ya toba na ninakuambia kwamba lazima tuamini moyoni mwetu ukweli wa injili ambao tayari umefuta dhambi hizo kwa kufanya hivyo lazima tugundue dhambi ambazo tumetenda na tukubali ukweli kwamba sisi wenyewe ni donge la dhambi hatuna njia tena ila kutenda dhambi kama hivyo ili kuwasiliana kiroho na bwana lazima tuwe na imani kama hiyo wale ambao tumezaliwa mara ya pili lazima tukubali kukili kwa sababu tunafanya dhambi tena wakati tunaishi hapa duniani kwa sababu ya udhaifu wa miili yetu bwana nimefanya dhambi hizi ni sawa kwamba napaswa kuenda katika kuzimu kwa sababu ya dhambi zangu bado umeniokoa kwa kuchukua mara moja tu na sio dhambi zangu tu bali pia dhambi zote za ulimwengu kwa kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji katika mtu wa yordani kwa kufa msalabani na kwa kufufuka kutoka kwa wafu na nimeendelea kutenda dhambi nikiwa hai na ni sawa kwamba napaswa kwenda kuzimu kwa sababu ya dhambi hizi lakini bwana umeniokoa kutoka katika dhambi hizi mara moja kwa kuzichukua kwa njia ya ubatizo ambao ulikuwa nao ili hupokea kutoka kwa yohana mbatizaji kufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu bwana ninaamini kweli ya injili ya maji na roho ni kweli ya uhakika bwana ninaamini katika ubatizo ambao nimepokea na katika damu ya msalaba na nashukulu kwa kuokolewa kutoka katika dhambi zote kwa kuwa na imani katika injili ya maji na roho lazima tukili dhambi zetu kama hivyo tukitimize imani yetu mara nyingine tena na tukisimama kidete kwa kuamini kweli kwa kufanya hivyo tunaweza kumfuata bwana wakati wowote bila kujali dhambi katika imani ya injili ya maji na roho kwa kuamini injili ya maji na roho tunaweza kuwa hulu kutoka katika dhambi zetu na pia tunaweza kuwa watumishi wa mungu ambao huokoa roho za wengine kutoka katika dhambi kwa maana bwana ametupa injili ya kweli mioyo yetu ambayo imekuwa na haki kwa imani na kuamini ukweli huu inatufanya tumtukuze mungu siku zote sisi ni wenye haki siku zote kwa sababu tunaamini katika injiri ya maji na roho na hakuna sababu nyingine dhambi zetu siyo kitu kinachotuweka mbari na kusababisha kufanya sala za toba yesu kristu alichukua dhambi zetu mara moja kwa ubatizo aliopokea kutoka kwa yohana mbatizaji alikufa kwa mateso sana pale msalabani na kumwaga damu yake alituokoa sote sisi tunaoamini katika ukweli huu kutuokoa kutoka katika dhambi zetu zote kwa kufufuka kwake toka kwa wafu na akatupa roho mtakatifu kama zawadi kama yesu kristo asingekufa pale msalabani baada ya kuchukua dhambi zetu kupitia ubatizo aliopokea kwa yohana mbatizaji dhambi zetu zisingefutwa kwa maana hiyo yesu kristo ameokoa watu wote kutoka katika dhambi zote za ulimwengu kila mtu anayeamini kwa moyo wote katika injili ya maji na roho ambayo bwana ametimiza atasafishwa kwa dhambi zote lakini ikiwa tungesema kwamba dhambi zetu zinatakaswa kwa kufanya sala za toba basi itakuwa kama kusema kwamba yesu kristo hakufanya chochote kwetu kwa hivyo lazima ujue kuwa mtu yeyote anayeamini na kutetea fundisho la maombi ya toba ni mtu ambaye anafanya dhambi kubwa akipuuza na kukanyaga kazi iliyofanywa na bwana kwa sababu injili ya maji na roho ambayo ni ukweli wetu wa wokovu ni ukweli halisi kwa kuamini katika mioyo yetu tuliweza kupokea wokovu kutoka katika dhambi zote injili ya maji na roho ni agano jipya ambalo tumepewa na mungu aliahidi kwamba atatupa agano jipya baada ya kuvunja agano la kale kutoka na kutokuwa na matumizi yaliyotimizwa na injili hii ya maji na roho 31, wa 31 webrania 8ane mstari wa nane hadi mstari wa kumi na tatu kulingana na ahadi hii ikiwa tunaweza kuwaamini katika injili ya maji na roho iliyo ndani ya mioyo yetu basi tutapokea wokovu wa kweli kutoka kwa mungu yule anayetupatia wokovu wa kweli waondoleo la dhambi ni yesu kristo kwa hivyo mtu yoyote anayesistiza kwamba mtu anapaswa kufanya sala za toba kila siku ili kusafisha dhambi zake basi ukweli ni kwamba imani kama hiyo ni ya uongo lazima mtu ajue kuwa mtu yoyote anayejaribu kusafisha dhambi zake mwenyewe kupitia sala za toba ni mtu ambaye amekataliwa kutoka kwa yesu kristo na mtu huyo pia ni mtu ambaye ameshikwa na amri ya uongo ya shetani ibilisi kuna dhana nyingi za kisasa kwa viongozi katika ukristo wa leo ninahakika kuwa katika ukristo wa leo hakuna mtu anayedai kwamba mtu anapaswa kupokea tohala katika mwili ili kuwa mtu wa mungu lakini kuna watu wengi ambao wanaamini kwamba lazima wapatiwe utakaso wa dhambi zao kila siku kwa kutoa sala za toba fundisho la toba ni fundisho ambalo linasema ikiwa mtu atatenda dhambi baada ya kumwamini yesu lazima mtu apokee utakaso wa dhambi kila siku kwa kufanya sala za toba na ni kweli kwamba fundisho la toba linatawala katika ukristo ulimwenguni kote leo hii inamaanisha kuwa fundisho la sala la toba linakubaliwa kama fundisho halali katika ukristo wa leo walakini fundisho hili la sala za toba ni fundisho la uongo imani ya kuamini kwamba mtu anaweza kusafishwa dhambi za mtu ni kama imani ya wale wasiostiza juu ya kutahiliwa kama sharti la kuwa watu wa mungu wakati wa kipindi cha kanisa la kwanza ni kutenda dhambi za kudhalau upendo wa mungu na ukweli wa uokovu mbele za mungu kweli inaonyesha kwamba fundisho hili lenye makosa sasa linatawala katika ulimwengu huu wa wakristo wote lazima wajue na kuamini katika injili ya kweli ya maji na roho ili zambi zao ziondolewe lakini ikiwa mtu angejaribu kupokea ondoleo la dhambi kwa kufanya kitendo chochote kidogo basi hiyo ingekuwa ni kukataa na kuraani upendo wa mungu wauokovu moja kwa moja hii ni kwa sababu zawadi ya wokovu wetu wa kweli au aina yoyote ya matendo yetu mema ikiwa tungetumia madai ya wokovu wa enzi za kanisa la kwanza katika imani ya wakristo leo kwa kusoma kitabu cha wagalatia tunaweza kugundua kuwa msingi wa bibilia wa fundisho la toba ni wa makosa sana kuna watu wasioweza kuhesab bika ambao wanaamini katika fundisho la uongo la sala za toba kati ya wakristo ulimwenguni kote kwa kweli hata wao wanagundua kuwa dhambi haziondolewi kwa kutoa sala za toba hata hivyo inasikitisha sana kuona kwamba hawafikirii hata kwamba fundisho la maombi ya toba si kweli ya bibilia ndugu zangu wapendwa lazima tutambue jinsi makosa ya imani kujaribu kupokea utakaso wa dhambi kwa kufanya sala za toba baada ya kumwamini yesu kweli kufanya sala za toba ni kutubu ni vitu viwili tofauti kulingana na neno la bwana toba inatutambulika kuwa hii ni sawa baada ya kwenda katika njia mbaya na kisha kurudi nyuma walakini kufanya sala za toba ni tendo la kuomba msamaha ili kupokea msamaha wa dhambi kwa mtu mwenyewe bwana nimekosea tafadhali naomba ombo nisamehe kujaribu kupokea utakaso wa dhambi ya mtu kwa kusema maneno kama hayo mbele za bwana ni sala ya toba kwa hivyo kuamini kwamba mtu anaweza kupokea ondoleo la dhambi kwa kufanya sala za toba kwa dhambi ya mtu mmoja na kisha kuchukua hatua ni kitu kibaya sana na ni kitendo ni kutenda dhambi kubwa mbele za mungu kwa sababu kufanya hivyo ni kupuuza na kukanyaga upendo wa mungu na injili ya maji na roho na kwa hivyo lazima tugundue mapungufu ya fundisho la toba na kulikataa hebu tusome wagalatia sula ya tano mstali wa tatu tena namshuhudia kila mtu atahiliwaye kwamba ni wajibu wake kuitimiza torati yote kwa wale wanaosoma kuwa wao wamekuwa watu wa mungu kwa kupokea tohala ya mwili mtume paulo anawapa angalizo juu ya uelewa usiofaa na wajibu unaotarajiwa kwao katika imani yao alisema kwamba wanaotahiliwa ni wale ambao wana jukumu la kuitimiza sheria yote kwa maneno mengine wale ambao walikuwa wamepokea tohala ya mwili wamekuwa wale ambao wanalazimika kutekeleza maagizo yote mia sita kmiatatu ya sheria kwa kweli watu hawa hawajui hata tofauti ya kanuni zote ias1atat na bado wanaambiwa kwamba wanapaswa kufuata kitu ambacho hawajui hata ili kupata wokovu kutoka katika dhambi zao kwa hivyo ni wale ambao kwa kweli wanachanganyikiwa biblia inasema kwamba ikiwa mtu angeishi kwa sheria kikamilifu mtu huyo angepokea wokovu walakini hapa duniani hakuna mtu hata mmoja ambaye anaweza kuishi kwa sheria kwa ukamilifu ukamilifundiyo maana bwana alisema hakuna mwenye haki hata mmoja adilifu Walumi, tatu, mstali, kwa sababu hii yesu kristo alilazimika kuchukua dhambi zetu kwa kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji na kwa hivyo alitokoa kwa kifo chake msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu bwana aliahidi kwamba atatupatia nguvu ya kufanyika wana wa mungu kwa wale wanaoamini wa njiri ya maji na roho na kulingana na ahadi hii amewapa ondoleo la dhambi na zawadi ya wokovu na haki ya kuwa wana wa mungu wale wanaoamini katika injili hii nzuri wakristo wengi wa leo wanajaribu kuhesabiwa haki kwa mungu kwa kutunza na kushika sheria bila kujali injili ya maji na roho waliopewa na yesu kristo watu ambao wanajaribu kupokea msamaha wa dhambi kwa kufanya sala za toba ni sawa na wale waliotahiliwa wakati wa mtume paulo wakristo leo wana wasiwasi kama ikiwa hawatafanya sala za toba dhambi zao hazitaondolewa kamwe lakini hii ni fundisho potofu kwa wale walio na imani potofu mtume paulo alisema mmetengwa na kristo ninyi mtakaokuhesabiwa haki kwa sheria mmeanguka na kutoka katika hali ya neema wagalatia ya ne, ya tano wa ne. paulo anasema kwamba watu wanaojaribu kuwa watu wa mungu kwa kufanya ibada kalamu na kutahiliwa kulingana na sheria ni kama wale ambao wametengwa kutoka kwa yesu kristo bila kujali ukweli kwamba tunaamini injiri ya maji na roho ikiwa tungejaribu kupokea wokovu kwa kufuata sheria ya mungu tungetengwa na baraka za mungu hata sasa watu wanaojaribu kupokea takaswwa dhambi kutoka kwa mungu kwa kupokea tohala ya mwili au kufanya sala za toba watakuwa kama wale wanaorudisha zawadi iliyotolewa na bwana ya wokovu baada ya kuipokea pia kwa sababu hii ni jaribio la kuchukua nafasi ya injili tuliyopewa na mungu ya maji na roho na y fundisho lililotengenezwa la sala za toba ni imani ya uongo katika ukristo wa leo wale ambao wanaamini kuwa mtu hupokea wokovu toka katika dhambi kwa kufanya sala za toba wote ni watu wa sheria wale ambao kwa sasa hawajui injiri ya maji na roho wote wanaongoza maisha yao ya imani chini ya sheria haimaanishi kwamba sheria yenyewe ina makosa sheria ya mungu ni kitu kizuri lakini swali je kweli kwamba mtu hupokea wokovu kutoka, kutoka wa dhambi wakati mtu huyo amezaliwa mara ya pili kwa kuamini injili ya maji na roho sio sahihi kwamba mtu anapata wokovu kutoka katika dhambi kwa kushika sheria zote za mungu mungu baba alimtuma yesu kristo hapa duniani akijua ya kuwa sisi ni dhaifu sana na hatuwezi kutunza sheria na yesu alifuta dhambi zote za wanadamu kwa kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji na kufa msalabani kwa hivyo sasa yesu kristu ametimiza wokovu wetu wote ili kila mtu anayeamini injili ya maji na roho apate ondoleo la dhambi na kuwa mtu wa haki lakini kweli inasikitisha kwamba bado kuna watu wengi ambao wanajaribu kutunza sheria ili kupata wokovu kutoka katika dhambi na kuwa wana wa mungu ni kama wale waliosisitiza juu ya kutahiliwa ndani ya kanisa la galatia ni waharifu kama hao wakristo wengi ambao wanajaribu kupokea ondoleo la dhambi kwa kufuata sheria au kufanya sala za toba ni wale ambao hawajui zawadi ya uokovu wa mungu hata leo watu kama hao ni wale ambao wametengwa kutoka kwa yesu kristo kwa sasa kuna tofauti kubwa kati ya imani ya wakristo waliozaliwa mara ya pili ambao wanaamini injili ya kweli ya maji na roho na ile ya wakristo wengine ambao huaamini tu katika damu ya msalaba watu ambao wanaamini katika injili ya maji na roho wamepokea ondoleo la dhambi na wamekuwa wenye haki kupitia imani yao sahihi wanaweza pia kuishi maisha mema ya kutumikia injili kwa imani kama watu wa mungu na kama washiriki wa kanisa la mungu wenye haki ambao wamepokea ondoleo la dhambi hukusanyika ili kutumika kuinjirisha inji, kui, kui, kui injiri kuombea kazi ya mungu na kujitolea kwa matendo mema waliokabidhiwa hata wakati hakuna mtu mwingine anayethamini juhudi zao ni kwa sababu roho mtakatifu yuu ndani ya mioyo ya wale wanaoamini injiri ya maji na roho bwana huona na kufurahi wale ambao wamezaliwa mara ya pili zefania sula ya tatu mstali wa 1 na 7 bwana hufurahia juu yao kwa sababu wamekuwa watoto wa mungu kwa kuamini njiri ya maji na roho wakristo huamini kwa uongo kwamba watu lazima wafanye sala za toba kwa dhambi ambazo wametenda baada ya kupokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika damu ya msalaba tu wanasema kuwa walikuwa wenye dhambi hata kabla ya kumwamini yesu na kwamba wao ni wenye dhambi pia ingawa walipokea ondoleo la dhambi wakati huo wa kumwamini yesu kwa sababu dhambi hazifutwi bila kujali wanafanya sala ya toba kwa bidii kwa hivyo wanasema kwamba kuna dhambi ndani ya mioyo yao kwa sababu dhambi ambazo wamefanya baada ya kumwamini yesu klizimo ndani yao wenyewe kwa sababu kuna dhambi mioyoni mwao wanaishi wameitiwa damu ikiwa wasingefanya sala za toba kutoka na mioyo yao kufungwa na dhambi kwa kweli walikuwa wenye dhambi kabla ya kumwamini yesu na bado ni wenye dhambi hata baada ya kumwamini kwa muda mrefu wanaishi kama wadhambi wa kikristo umilele kwa hiyo kristo yeyote ambaye hana imani katika injiri ya maji na roho anaendelea kuishi kama mtu mwenye dhambi ambaye hawezi kamwe kupata okovu katika maisha yake yote na kwa hiyo ni kweli kwamba wale ambao wanaamini tu katika damu ya msalaba hawawezi bali kubaki kama wenye dhambi hadi mwisho wa maisha yao unaona tofauti gani kati ya wale ambao wamezaliwa mara ya pili kwa kuamini injili ya maji na roho kwa sababu hii lazima tujue na kuamini katika injili ya maji na roho injili imani ya mtu anayeamini katika injili ya kweli kufikia sasa lazima uwe umegundua ukweli kwamba pengo kati ya imani ya wale wanaoamini injili ya maji na roho na wale wanaoamini tu katika damu ya msalaba ni kubwa sana imani zao zinaweza kuonekana sawa lakini kuna tofauti kubwa kati yao hii inalinganishwa na tofauti kati ya ngano na magugu yanayosemwa katika bibilia kama magugu yanakuwa katika shamba la ngano hayawezi kutofautishwa wakati machanga kwa kuonekana kwao magugu yamejaa na hukua zaidi walakini mwishowe hayazai mbegu nzuri kwa hiyo huondolewa na kisha kutupwa motoni hivyo hivyo watu wanaoamini katika sheria wanaweza kuonekana bora kwa nje imani yao wale wenye dhambi ambao wanaamini katika damu ya msalaba tu wale wenye dhambi ambao wanaamini kwamba dhambi husafishwa kwa kufanya sala za toba hupokea zawadi zaidi ulimwenguni walakini wale waaminio kama wao ndio waliotengwa kwa kristo na pia ndio waliotengwa na neema ya injili ya maji na roho watu kama hao lazima waweke tena msingi ya imani yao wanapaswa kuweka chini imani yote potofu ambayo walikuwa nayo mpaka sasa wasikilize injiri ya maji na roho halafu waiamini hivi ndivyo mtume paulo anasema hata kwetu sasa anasema kwa watu wanaosisitiza juu ya kutahiliwa na kwa kuamini waumini wa damu ya msalaba tu wanapaswa kuamini injili ya maji na roho tunaposema ninaamini yesu kristo kama mwokozi wangu ikiwa msingi wa imani yetu ni damu ya msalaba tu itakuwa ni kama tunajua sehemu ndogo tu ya imani sahihi kwa yesu si yoyote ikiwa kifo cha yesu kristo hakijawekwa kama msingi wa ukweli kwamba yesu kristo alikuwa amechukua dhambi zetu zote kupitia ubatizo wake kwa yohana mbatizaji basi kifo cha bwana kisingeleta maana yoyote kwetu wokovu kamili hutoolewa kwetu sisi tu pale tunapoamini katika ukweli kwamba yesu alikufa msalabani baada ya kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji katika injili ya luka sura ya kumi kuna mfano juu ya msamaria fulani ambaye aliponya majeraha ya mtu ambaye alikuwa ameanguka kati ya wezi na kampaka divai na mafuta akamleta kwenye nyumba ya wageni hii inarejea injili ya maji na roho inavyosema yesu ambaye ni mungu ametuokoa kutoka katika dhambi kwa kuja hapa duniani akaondoa dhambi zetu na, na mwili wake kupitia ubatizo wake kumwaga damu yake kufa msalabani na kufuka kutoka kwa wafu na inatuambia kwamba alikuwa na wale ambao wameokolewa kama hivyo watuanzwe kwa kuwatia katika kanisa lake na kwa watumishi wake mtume paulo alisema maana naliazimu nisijue neno lolote kwenu ila yesu kristo naye amesurubiwa kifungu hiki wengine wanaweza kusisitiza kwamba yesu ametukomboa tu kwa kifo chake msalabani lakini kifungu hiki kinazungumzia siyo damu ya msalabani tu bali pia juu ya injili ya kweli ya maji na roho ambayo ni pamoja na kazi yote ya bwana bwana amezifuta dhambi zetu zote kwa kuja hapa duniani kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji kufa msalabani na kutoka kwa kifungu hiki kiliandikwa kwa kuzingatia sehemu ambayo bwana alikuwa amepokea hukumu karibu ili kutuokoa na dhambi lakini kuwa sahihi zaidi yesu ametuokoa kwa mwili wake ubatizo wake kifo chake msalabani na ufufuo wake kwa sababu yesu alichukua dhambi zetu ili tufu, tufe na sisi wenyewe na tuishi tena yesu mwenyewe alilazimika kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji na kumwaga damu kwabtznaumadae kwa niaba yetu kumwaga damu yake kristo kulifanywa badala ya kifo chetu ambao ni mshahara wa dhambi zetu tangu kuzaliwa sisi tunatumikia dhambi lakini kwa sababu yesu kwa niaba yetu alichukua dhambi zetu kwa kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji ilibidi afe msalabani kwa kumwaga damu bibilia haisemi tu juu ya kifo cha msalabani kila mfano wa kifo cha yesu ambacho bibilia inazungumzia ina ubatizo uliopokelewa kutoka kwa yohana mbatizaji kama msingi wake lazima tuelewe vizuri kile ambacho mtume paulo anasema na kuamini ndani yake katika galatia sula ya 5 ya hadi ya6 mtume paulo alisema kwa maana sisi kwa roho tunalitazamia tumaini la kwa njia ya imani maana katika kristo yesu kutahiliwa hakufai neno wala kutokutahiliwa bali imani itendayo kazi kwa upendo kwa maana bwana anatupenda amekamilisha kazi ya kutuokoa kwa kupokea ubatizo ambao alihupokea toka kwa dhambi zetu zote kufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu kwa hivyo jambo la muhimu ni imani kwake yeye huturuhusu kupokea wokovu kupitia upendo anayokuja na injiri ya maji na roho kutahiliwa au kutokutahiliwa siyo muhimu inasema hata ikiwa watu wangefanya sala za toba kwa mungu hiyo ingekuwa na athari gani wokovu ambao bwana ametu, ametupa mtume alisema maana katika kristo yesu kutahiliwa kufai neno wala kutokutahiliwa bali imani itendayo kazi kwa upendo ya wa kwa maana jinsi hii mungu aliupenda ulimwengu na hata akamtoa mwana wake yesu hapa duniani alipokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji akafa msalabani na kutokoa kutoka katika dhambi za ulimwengu kwa kufufuka toka kwa wafu huo ndio ulikuwa upendo wa mungu kwetu kwa sababu mungu alitupenda alitupa zawadi kama hiyo ya wokovu kutupatia wokovu kama zawadi mungu mwenyewe alikuja duniani na alivumilia magumu kwa miaka thelathini na mitatu ya maisha yake ndiyo maana mtume paulo alisema kwamba kutahiliwa au kutokutailiwa hakufai chochote ikiwa tumepokea tohala ya mwili mbele za mungu haihusiani na uokovu wetu inasemekana kwamba mungu ametuokoa kwa kupitia upendo imani ya kuamini katika upendo wake na kuamini ukweli kwamba mungu anatupenda na kwamba mungu ametufanya watoto wake kwa kutufanya sisi wasio na dhambi ndiyo alivyotufanya kuwa watoto wa mungu na imetufanya kuwa watumwa wa haki mbele za mungu maana mtume paulo anasema maana sisi kwa roho tualitazamia tumaini la haki kwa njia ya imani wagalatia ya sul mstari waa inasemekana kwamba watu ambao wamepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini njili ya maji na roho wanaweza kutambua tumaini la haki kwa imani kwa sababu wana roho mtakatifu ndani ya mioyo yao inamaanisha kuwa watu kama hao tu ndio kweli kwe wanatumaini la kuishi katika ufalme wa haki wakristo wengi wanasema kuwa mtu anaweza kupokea utakaso wa dhambi tu kwa kufanya sala ya toba baada ya kumwamini yesu lakini lazima tugundue madai kama haya ni mabaya wanafikiria kwamba kufanya sala ya toba ni vizuri lakini kwa ukweli ni fundisho baya hata ingawa tunawafikishia injiri ya maji na roho wanayohoja dhidi yetu wakisema kwa kuwa hamna dhambi tena hakuna haja tena ya kusali sala za toba tangu leo kwetu kusema kwamba mtu anapata kupokea ondoleo la dhambi kwa kutoa sala za toba ni kumaliza kabisa neema ya mungu kwa sababu wakristo leo hawaelewi sala za toba hawawezi kurudi kwa bwana kupitia injili ya maji na roho hata kama wanataka kufanya wenye haki ambao wamezaliwa mara ya pili kwa injiri ya maji na roho hatufanyi maombi ya toba bali hutoa sala za kukili je sisi sio wenye haki hatuitoi sala za kukili tunafanya ikiwa tumekosea mbele za mungu lazima tukubali kuwa tumekosea ijapokuwa mungu amezifuta dhambi zetu mara moja na kwa wakati wote kutoka kwa mtazamo wa milele tunaendelea kuishi tukifanya makosa kila siku je yes, sisi ndio tunafanya sisi ni viumbe visivyo kamili vya mapungufu ni kweli pia kwamba bwana amekwisha kufuta dhambi zetu zote kwa upendo wa injili ya maji na roho kwa kweli tulilingana tuli na imani kama hiyo lazima tumtoe mungu mbele ya sala za kufi, kukili kwama hivyo wakati wote tunapofanya makosa mpendwa mungu nimefanya ubaya huu kwa sababu ya dhambi hii nilipaswa kupokea hukumu ya kwenda kuzimu lakini bwana amenifanya bila dhambi kwa kuchukua hata dhambi hii kwa kubatizwa kisha kufa msalabani kwa sababu bwana amechukua dhambi zangu kwa kupokea ubatizo dhambi zimepelekwa kwa yesu kristo kwa sababu dhambi zangu zilipitishwa wakati bwana alipopokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji niliweza kupokea utakaso wa dhambi kweli ndiyo maana sina dhambi nikiwa mtu mwadilifu kwa sababu ya bwana kwa sababu ya bwana nikawa mtu wa mungu kwa sababu ya bwana nikawa mtu asiye na dhambi kwa kushukuru tunaweza kumpa mungu kukili kama hivyo ndiyo imani ya kweli tunaweza kumsifu bwana tukisema kwamba nimepokea wokovu kwa sababu yako wewe na kwamba nimekuwa mwana wako kwa sababu ya upendo wako na kwamba nimekuwa na haki kwa sababu ya neema yako na kwamba nimekuwa mtu ambaye anaweza kufanya kazi ya haki a wewe kwa sababu umeondoa dhambi na hivyo kila kitu kilienda vizuri kwa sababu ya wewe pia tuna uwezo wa kumshukuru mungu na kumsifu mungu wapendwa wenzangu uokovu wa kweli ni kama huu mungu aliweza kutuokoa kikamilifu kwa sababu alikuwa ametupenda kwanza kwa sababu hiyo alichukua dhambi zetu kikamilifu kabla kabisa kupitia ubatizo ambao alipokea kutoka kwa yohana batizaji na hivyo alisulubiwa msalabani na tuliweza kupokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika yale ambayo ameyafanya ikiwa ni kweli kwamba yesu alikuwa hajatuokoa kikamilifu basi hangeweza kutoa msamaha wa dhambi ukweli ni kwamba yesu pekee ndiye mwokozi wetu kamili hakuna hata mmoja wetu aliyehitaji ili kukamilisha huduma zake za ukombozi yeye ndiye aliyetusaidia na yeye anayetupa nguvu na uokovu wa kweli je hii ni kweli au sio tumeishi hivi kwa sababu ametusaidia kwa sababu anatupenda kwa sababu amezifuta dhambi zetu zote ndiyo maana tumekuwa watu wa mungu na kuendelea kuishi kwa kumfuata kupitia imani katika upendo huo tunaweza kuendelea kuishi wakati tukipokea ulinzi na baraka zake chini ya mbawa za upendo wake kwa sababu anatupenda ametupa nguvu ili kutuwezesha kuishi kwa haki tunaweza kupokea urithi wote wa mbinguni na kuishi kama maisha yenye baraka kwa sababu walifuta dhambi zetu zote walumi sula ya kim mstali wa hh6 inasema kwa kuwa vitu vyote vyatoka kwake viko kwa uweza wake tena vinarejea kwake utukufu una yeye milele na milele amina hata sisi tunatoa kwa bwana na kwake tunarejea tunakuwa watoto wa mungu kwa kuzaliwa mara ya pili kupitia yesu kristu ambaye amefanya maajabu na upendo mkubwa sana na tutakuwa tunarejea kwa bwana katika siku zijazo kwa kweli hakuna mtu anayeweza kupima sili hii ya injili ya maji na roho ya mungu bila msaada kutoka kwa mungu ndugu zangu wapendwa je tunaweza kumsaidia mungu kwa sababu sisi ni wazuri mungu ndiye anayetusaidia na kutupa neema lakzima tuelewe, tuelewe hili kwo wazi mtume paulo alisema nayaweza mambo yote katika yeye anitiae Wafilipi, sulayani, wa tatu. tunafanya kazi kwa sababu mungu ametupa uwezo tungefanya nini ikiwa mungu asingetupa uwezo ukweli ni kwamba tulipokea wokovu kwa imani kwa sababu mungu alikuwa ametupa wokovu kwa hivyo ikiwa ni kweli kwamba mungu hajatupa wokovu tunaweza kupata wokovu tunaweza kupata wokovu kwa kufanya sala za toba vizuri au kwa kutahiliwa au je tunaweza kupata wokovu kwa kuishi kwa sheria vizuri siyo sahihi injiri ya maji na roho ni ya hakika na kweli injiri ya maji na roho ndiyo ukweli halisi wa wokovu hakuwezi kuwa na injiri nyingine ya kweli isipokuwa injili ya maji na roho imeandikwa lakini wapenzi mlisahau neno hili kwamba bwana siku moja ni kama miaka elfu moja na miaka elfu moja ni kama siku moja walaka wa kwanza wapetro shula ya tatu mstari wanane kwa mungu siku inaweza kuu mabilioni ya miaka ni kwa sababu anaishi katika umilele na kwa sababu yeye ndiye anaye wakati wa milele wakati anaishi katika umilele kwa sababu kazi inayofanywa na mungu ni kubwa sana hatuwezi kuifahamu kwa akili zetu ni jambo la kawaida kwa watu ambao hawawezi hata kusikia sauti ya dunia ikizunguka kujaribu kuelewa kazi ngumu ya mungu kupitia uwezo wake wa kiakili kwa hivyo lazima tumwamini kwa kusema tu mungu aliwaumba kama hivyo ikiwa imeandikwa kwamba mungu aliumba ulimwengu na vitu vyote vilivyomo ndani ya siku sita za wakati wa mungu watu wengi wanaweza ku kataa neno lake wakisema mungu angewezaje kuumba ulimwengu huu kwa siku sita wakati mtu hawezi kutengeneza kiti cha siku moja haijalishi ni sehemu kuu na ustadi haingewezekana kwake kufanya miambala kwa siku hata hivyo hatumpigii mungu muumba kwa mawazo maoni na nadharia zilizoundwa ndani ya vichwa vyetu visivyoweza kufanya injili hii ya maji na roho ndiyo ukweli lakini kuna wale ambao wanaamini katika damu ya msalaba tu ingawa wanamwamini yesu hupuuzia ukweli wanaendelea kusema kwamba dhambi zitaondolewa kwa kufanya sala za toba je dhambi huondolewa kwa kufanya sala za toba hapana kwa sababu hawajui injili waliopewa na mungu ya maji na roho wanajaribu kutuliza dhamili zao na, kufu, na fundisho la wanadamu wakati wa wanapofanya dhambi je hawawezi kufanya kitu ili dhambi ziondoke ndiyo maana wanaanzisha na kufundisha fundisho kama hilo ili kukubaliwa na ndani ya mioyo ya watu ambao hawajui hawa ukweli na matokeo yake wamekamatwa na wazo lililowekwa wazi kwamba hakuna njia nyingine lakini kufanya sala za toba ili kumaliza shida ya dhambi kwa kukataa kwa kukaa kanisani na kwa hivyo hawawezi kuishi maisha ya imani potofu wakati wowote watu wanaotenda dhambi kila siku wanakusanyika pamoja kwamwabudu mungu vikapu vya matoleo hupitishwa karibu na wanaamini wahudumiwe kanisa zaidi kwa, pe, kwa pesa basi wale ambao wamefanya dhambi zaidi wanachangia zaidi na hutumikishwa zaidi na mawazo ya fidia alakini sisi ambao tumezaliwa mara ya pili a maji na kwa roho tunamtumikia bwana zaidi sio kwa sababu tunataka kupokea ondoleo la dhambi lakini kwa sababu kwa buwana, tuna kwa bwana ametuokoa tunamtumikia kwa sababu tunataka wengine wajue ukweli kwamba mungu amekwisha kwa kuwaokoa na injili hii ya kweli kuna tofauti dhahili maana katika kristo yesu kutahiliwa kufaini neno wala kutokutahiliwa bali imani itendayo kazi kwa upendo wagalatia ya wa kwa sababu mungu ametupenda alitupa wokovu kwa kuja hapa duniani kupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji kufa msalabani na kufufuka toka kwa wafu kwa imani tumekuwa wale ambao wamepokea wokovu tafadhali usikubali kweli huu kinadhalia tu ndi, ndugu zangu wapendwa utafadhali usijaribu kujifanya kana kwamba una akili na wewe lakini badala yake natumai wewe utasaidia maneno haya na kuamini ukweli huu ikiwa huamini katika ukweli huu hadi mwisho ukijaribu kujisifu siku moja utaingia motoni gafla wakati mjumbe kutoka kuzimu anakuja na kusema acha tuende hebu twende kuzimu utakuwa ukisema hapana nina mahali mbinguni mimi ni mmoja wa watu wa mungu kaa mbali nami shetani lakini mjumbe kutoka kuzimu atachukua koo lako na kukuvuta akisema unazungumza nini wewe ni mtumwa wa shetani wale ambao wana dhambi mioyoni mwao huenda pamoja nami haijalishi mtu anasisitiza juu ya kuwa mmoja wa watu wa mungu mtu ambaye ana dhambi hataweza kuwa mmoja wa watu wake ikiwa mtu amezaliwa mara ya pili au la mtu anayedhani anaamini katika yesu kristo kama mwokozi wake lazima asidanganye dhamili yake mwenyewe kabla ya mungu angalau mtu lazima alikubali ikiwa kweli ana dhambi moyoni mwake lazima tuwe uaaminifu mbele za dhamili zetu wenyewe na mbele za mungu wale ambao wana dhambi ni wale ambao hawajapata okovu bado lakini hakuna haja ya kuwa na wasiwasi ni kwa sababu watu kama hao wanakuwa wenye haki kwa kupokea ondoleo la dhambi mara moja ikiwa wanakubali ukweli kwamba wao ni wenye dhambi wanaenda kuzimu na ikiwa watajifunza na kuamini njiri ya maji na roho moyo wa mtume paulo ambaye alikuwa akiwaandikia watakatifu katika kanisa la galatia aliona kana kwamba ilikuwa igawawanywa ingawa paulo alikuwa amewaonya juu ya wokovu mara nyingi watu wengi waliendelea kutahiliwa na kwa sababu kulikuwa na watu wengi ambao walikuwa wameamini hivyo na walipata tohala walikuwa katika uchungu kwa sababu walidai kuwa ni wale tu ambao wamefanya tohala ndiyo wa mungu mtume paulo alisema kwa maana katika kristo yesu kutahiliwa au tokutahiliwa hakuna kitu bali imani inayofanya kazi kwa upendo wagalatia sul mstali was hata hivyo hawakuyasikia maagizo yake na kwa hiyo wakati mtume paulo alipokufa na ku baada ya muda makanisa katika mikoa waliyopotea bila kuwaeleza nadhani kwamba kanisa la mungu katika siku hii na wakati pia linaweza kuwa kama hivyo sababu ya imani kulia injiri ya maji na roho kila siku ni kwa sababu ikiwa hatutalia kilio hiki cha ukweli wa injiri kanisa la mungu litatoweka kama. kama makanisa ya galatia watu wanaweza kuonyesha fadhili za mwili kuwafanya wengine kuwa upande wao wakati wakisema nami pia ninajua kuwa hiyo inatosha nimechoka nayo kila wakati unafungua kinywa chako ni hadithi hiyo hiyo tunajua mengi pia tunaamini nimesikia hadithi ya kutosha basi watu wengi huvutiwa nayo na kuanza kutafuta tu vitu ambavyo vinafaa kwa miili yao wakati wote huo wakienda imani ya kuamini njiri ya maji na roho na mwishowe Wanatu, wana, watumishi wa mungu wangetoweka na kueneza injiri kwa kanisa la mungu kutakamilika kwa gafula siku moja najua hutaki kuwa katika hali mbaya kama hii kanisa la mungu lazima lieneze injiri ya maji na roho hadi mwisho wa ulimwengu huu wakati bwana atakapokuja ulimwengu huu utaondolewa kwa sababu ulimwengu huu utapotea ikiwa hakuna kanisa la mungu hatuna namna ili kuishi kama hivyo kwa hivyo ikiwa njiri ya maji na roho ambayo kanisa la mungu linaeneza ndiyo amri sahihi basi ni sawa kwamba watu wengi wanapaswa kulikubali hakuna ukweli mwingine ulio sahihi zaidi kuliko injili ya maji na roho ukweli huu ni muhimu kwa wokovu wako na kwa wokovu wa watu wote wa ulimwengu lazima kuwe na watu wengi katika kati yetu ambao hawakujua kabisa kwamba kufanya sala za toba ni makosa ikiwa tungeendelea kuamini kwamba dhambi zinaondolewa kwa kufanya sala za toba hata baada ya kumwamini injiri ya maji na roho itaondoa wokovu na upendo wa mungu ambayo yesu kristu alitupa kupitia injili ya maji na roho kwa sababu hii lazima tugundue wazi kuwa ni imani ya uongo kujaribu kupokea msamaha wa dhambi kwa kufanya sala za toba na lazima tuamini mioyoni mwetu injili ya maji tu na roho ndiyo huleta wokovu wa kweli na upendo wa mungu kwetu lazima tuendelee kuishi na kumshukulu na lazima tutoe maisha yetu kwa kuokoa roho za wengine ninaamini kuwa nyinyi nyote mtaamini injili ya maji na roho na mtetezi wa wokovu wenu mkamilifu kwa imani haleluya