kaa ndani ya kristo ukitegemea injili ya maji na roho sula ya tano wa hadi wa hadi katika ungwana huo kristo alituandika huru kwa hiyo simameni wala msinaswe tena chini ya kongwa la utumwa tazama mimi paulo nawaambia ninyi ya kwamba mkitahiliwa kristo hata wafaidi neno tena namshukuru kila mtu atahiliwaye kwamba ni wajibu wake kuitunza torati yote mmetengwa na kristo ninyi mtakao kuhesabiwa haki kwa ksheria mmeanguka na kutoka katika hari ya neema maana sisi kwa roho tunalitazamia tumaini la haki kwa njia ya imani maana katika kristo yesu tutatahiliwa hakufai neno wala kutokutahiliwa bali imani itendayo kazi kwa upendo mlikiwa mkipiga mbio vizuri ni nani aliyewazuia mt kweli kushawishi huku hakutoko, hakutoka kwake yeye aliyewaita ninyi chachu kidogo huchachua donge zima nina matumaini kwenu katika bwana ya kwamba hamtakuwa na niya ya namna nyingine lakini yeye aliyewafadhaisha atachukua hukumu yake na awaye msalaba limebadilika limebadilikai hao wanaowatia mashaka wangejikata nafsi zao maana ninyi ndugu mliitwa mpate uhuru lakini uhuru wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali tumikianeni kwa upendo maana torati yote imetimilika katika neno moja nalo ni hili umpende jilani yako kama nafsi yako lakini mkiumana na kulana angalieni msije mkangamizana basi nasema nendeni kwa roho wala hamtatimiza kamwe tamaa za mwili je umekufa na kufufuka na yesu kristo tume paulo alisema katika galatia sula ya pili mstali wa ishilini nimesulubiwa pamoja na kristo lakini ni hai wala si mimi tena bari kristo yu hai ndani yangu ikiwa tunaamini katika neno hili ya kwamba tumesulubiwa na kristo na yeye yes, anaishi ndani yetu basi tumekwisha kufaa katika yeye na bwana wetu anakaa na anaishi ndani yetu kristo alichukua dhambi zetu zote tunazotenda hapa duniani kutoka katika dhambi zetu za zamani hadi zambi hizi za sasa na za baadaye kupitia ubatizo aliwopokea kutoka kwa yohana mbatizaji na alikufa msalabani na kufufuka kutoka kwa wafu tena sasa kama bwana wetu anaishi ndani yetu kwa njia hiyo ametuwezesha kuimba zaburi na raha zake kila wakati bwana wetu ameishi mioyoni mwetu kama roho mtakatifu na anatuongoza sote hebu tulejee wagalatia sula ya5 mstali wa st kutoka kifungu cha maandiko cha leo maana katika kristo yesu kutahiliwa hakufai neno wala kutokutahiliwa bar imani itendayo kazi kwa upendo bwana wetu anafanya kazi mioyoni mwetu kama roho mtakatifu na mungu wetu anasema kwamba kweli amezifuta dhambi zetu zote tunaamini ni roho mtakatifu ambaye anakaa mioyoni mwetu kupitia ubatizo wake bwana wetu alichukua dhambi zetu zote zilizofanywa wakati akiwa hapa duniani iwe kabra au baada ya kupokea ondoleo la dhambi zetu alikufa msalabani badala yetu alifufuka kutoka kwa wafu tena na kwa hivyo amefuta dhambi zetu zote tunapokuwa na imani katika injiri ya maji na roho bwana hutuwezesha kutakaswa zaidi juu ya dhambi hizi zote ambazo tunafanya kutokana na udhaifu wetu hivyo ndivyo maana bwana wetu ametuokoa kutoka katika dhambi zetu zote je tunahitaji nini sasa wakati bibilia inasema hapa kwa kuwa katika kristo yesu kutahiliwa au kutokutahiliwa haifai chochote lakini imani inayofanya kazi kwa upendo wagalatia ya wa inamaanisha kuwa yoyote tunayoyahitaji ni kuamini tu kwamba bwana wetu amezifuta dhambi zetu zote kwa upendo wake kwetu kwa asili yetu tunaishi na dhambi kadri tunavyoishi hapa duniani hatuwezi kusaidiwa bila kufunua mapungufu yetu na ni rahisi kwetu kufungwa na kutokuwa na uwezo na udhaifu wetu kwa maneno mengine kuna wakati imani yetu inaweza kutikiswa tukifikilia sisi wenyewe kuwa mimi ni nani nawezaje kuwa hubiri wengine injiri na kumwokoa mtu mwingine kutoka katika dhambi tunapojiangalia huwa tunakataa tamaa na wakati mwingine hata tunataka kujiondoa katika maisha yetu ya imani walakini mtume paulo ambaye alikuwa na mwili kama sisi sote alisema nimesulubiwa pamoja na kristo si mimi tena anayeishi bari kristo anaishi ndani yangu wagalatia ya yapi mstari wa ishir kwa kweli ni kwa imani yetu katika injili ya maji na roho ambayo sasa tunaishi wale ambao wanaamini katika ubatizo wa yesu na msalaba wake wanakuwa tofauti tena na ambavyo walikuwa zamani hivyo ni kwa sababu ikiwa tunaamini kabi, kabisa kwamba dhambi zetu zote zilipitishwa kwa yesu kristo wakati alipobatizwa na kufa pale msalabani badala yetu basi tumekwisha kufa na bwana msalabani na kristo sasa anaishi ndani yetu sisi sasa ni viumbe vipya katika yesu kristo ikiwa tunaamini katika bwana wetu amekwishafuta dhambi zetu zote kwa injili ya maji na roho basi tunaweza kuwamini kuwa bwana yu hai mioyoni mwetu imani hii ndiyo imani inayofutufanya kuzaliwa tena ikiwa tunayo imani hii kama mtume paulo tunaweza kuwa watumishi wa injili ya mungu mungu alisema kwa maana katika kristo yesu kutahiliwa au kutokutahiliwa hakufai kitu bali imani inayofanya kazi kwa upendo wagalatia ya 5 m wa6 ikiwa bwana wetu alichukua mwenyewe dhambi zetu zote na zangu kakubatizwa na akafa msalabani basi hii inamaanisha kwamba pia ulipitisha dhambi zako kwa yesu wakati huo na kufa pamoja naye na ikiwa kweli kristo amefufuka kutoka kwa wafu basi inamaanisha kwamba pia tumefufuka kupitia imani yetu kwa yesu kristo na bwana wetu huyu amefufuliwa sasa anaishi mioyoni mwetu sasa kwa kuweka imani yetu katika upendo wa upatanisho wa yesu kristo tumeokolewa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu wewe na mimi kweli tunaendelea kutenda dhambi katika ulimwengu huu hata ingawa tumepokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini njiri ya maji na roho hii haimaanishi kuwa hatuna upungufu wowote wote bado hatujakamilika na tu udhaifu ikiwa tunajiangalia wenyewe au wengine wanatuangalia bado hatujakamilika tunajua vizuri kuwa mapungufu yetu siyo machache lakini ni mengi walakini hatuwezi kutaja kuona mabadiliko yoyote katika siku zijazo na kwa hivyo tunajifunga mara kwa mara katika udhaifu wetu wenyewe tunajifunga tukifikiria sana shaka kuwa nimepokea ondoleo la dhambi zangu bado nimeoza nimesikitishwa kwamba huyu ni nani hata baada ya kupokea ondoleo la dhambi zangu na mawazo ya mwili yanapokuwa kama ukungu tunaangukia machafuko tukijisumbua na kujiuliza wenyewe mwanzo sula ya kwanza mstari wa pili nasema nayo nchi ilikuwa ukiwa tena utupu na giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji kama fungu hili tunapofungwa na udhaifu wetu na kutokuwa na uwezo mioyoni mioyo yetu inachanganyikiwa na utupu bwana yu hai mioyoni mwetu kwa sababu yesu alikuja hapa duniani akazichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kafa msalabani hivyo bwana yu hai inamaanisha kwamba amezifuta dhambi zetu mara moja na kwa wakati wote hivyo tumeokolewa kwa kuamini kweli hii ya wokovu kwamba bwana wetu aliye hai amezifuta dhambi zetu zote wala hatufungwi tena na udhaifu wetu lakini kwa kuwa tumewekwa huru kutoka katika dhambi zetu zote na makosa tunaishi kwa imani yetu kwa bwana bwana yu hai mioyoni mwetu ikiwa hivi ni kweli basi tunaamini kwamba bwana amezifuta dhambi zetu zote katika maisha yetu yote kwa hivyo upendo wa bwana wetu ambao umetuokoa kutoka katika dhambi hatuweka huru mbali na dhambi zote lakini pia hutoka kwa kutokuwa na uwezo na udhaifu wetu wote bwana wetu naka mioyoni mwetu kama roho mtakatifu je bwana wetu yuko hai mioyoni mwetu au sivyo yuko hai je utu wetu wa dhamani ulikufa au la utu wa dhamani ulikufa ikiwa hivi ndivyo ilivyo basi umekufa na kufufuka katika yesu kristo bwana anaishi mioyoni mwa wanaamini katika injili ya maji na roho wakati utu wetu wa hamani ulikufa kabisa kama vile wokovu wetu na imani yetu katika injili ya maji na roho sisi ni uhuru milele katika dhambi zetu zote ukosefu wa mari na makosa yetu yote ukweli huu hauweze hauelezeki yote tunayopaswa kufanya sasa ni kuamini tu kwamba bwana namkushukuru kwa kuzifuta dhambi zetu mara moja kwa injiri ya maji na roho na kutuokoa kutoka katika dhambi zote za mioyoni mwetu basi hii inamaanisha kuwa tumeokolewa kutokana na upapungufu wetu wote hapo sasa tunaweza kuanza kufanya kazi ya mungu kwa kumtegemea mungu wetu wakati bibilia inasema kwamba kuwa katika kristo yesu kutahiliwa au kutokutahiliwa haifai chochote lakini imani inayofanya kazi kwa upendo wagalatia sura ya tano mstari wa sita inamaanisha kuwa kile tunachohitaji ni kuamini tu kwamba bwana wetu amezifuta dhambi zetu zote kwa upendo wake kwetu kwa asili yetu hatujakamilika kwa kadiri tunavyoishi hapa duniani hatuwezi ila kufunua mapungufu yetu na ni rahisi kwetu kufungwa na kutokuwa na uwezo wa udhaifu wetu kwa maneno mengine kuna wakati imani yetu inaweza kutikiswa tukifikilia sisi wenyewe je mimi ni nani nawezaje kuwahubilia wengine injili na kumwokoa mtu mwingine kutoka katika dhambi tunapojiangalia huwa tunakata tamaa na wakati mwingine hata tunataka kujitoa katika maisha yetu ya imani bwana yu hai mioyoni mwetu kwa sababu yesu alikuja hapa duniani akazichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na akafa msalabani hivyo bwana yu hai na inamaanisha kwamba amezifuta dhambi zetu mara moja na kwa wakati wote kwa hivyo tumeokolewa kwa kuamini kweli hii ya wokovu kwamba bwana wetu aliye hai amezifuta dhambi zetu zote wala hatufungwi tena na udhaifu wetu lakini kwa kuwa tumewekwa hulu kutoka katika dhambi zetu na makosa yetu tunaishi kwa imani kwa bwana bwana yu hai mioyoni mwetu ikiwa hivi ni kweli basi hatuachi kusema kwamba bwana amezifuta dhambi zote za maisha yetu yote kwa hivyo upendo wa bwana wetu ambao umetuokoa kutoka katika dhambi utuweka huru mbali na dhambi zetu zote lakini pia kutoka katika kutokuwa na uwezo na udhaifu wetu wote bwana wetu anakaa mioyoni mwetu kama roho mtakatifu je bwana wetu yu hai mioyoni mwetu au sivyo yuko hai je utu wetu wa dhamani ulikufa au ra utu wetu wa dhamani ulikufa kabisa ikiwa hivi ndivyo basi umekufa na kufufuka katika yesu kristo bwana anaishi mioyoni mwa waomini katika injiri ya maji na roho wakati utu wetu wa dhamani ulikufa kabisa vilevile tumepata wokovu wetu kwa imani katika injiri ya maji na roho sisi ni huru mirere katika dhambi zetu zote ukosefu wa mali na makosa yetu yote kweli huu huelezeki yote tunayopaswa kufanya sasa ni kuamini tu kwa bwana na kumshukuru kwa kuzifuta dhambi zetu mara moja kwa njili ya maji na roho na kutuokoa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu ikiwa kweli tunaamini kwamba bwana wetu yu hai mioyoni mwetu basi hii inamaanisha kuwa tumeokolewa kutoka katika upungufu wetu wote hivyo ndivyo tunaweza kuanza kufanya kazi ya mungu kwa kumtegemea mungu wetu sisi ni wa bwana mtume paulo alisema basi nasema enendeni kwa roho wala hamtatimiza kamwe tamaa za mwili wagalatia ya tano wa kwa sababu bwana sasa anaishi mioyoni mwetu ni kawaida kwetu kuutumaini kuishi kwa kuongozwa na roho mtakatifu ni roho mtakatifu anayesababisha matakwa kama haya mioyoni mwetu ni sawasawa sawa kabisa kwa sababu bwana wetu yu hai mioyoni mwetu hivyo huinua matakwa kama hayo ya roho mtakatifu ndani yetu kwa maneno mengine wa wale ambao wamepokea ondoleo la dhambi zao mioyoni mwao yao inalazimishwa kutamani kufanya kazi ya bwana kuhubiri injiri na kumtumikia bwana roho wa bwana amekuja mioyoni mwa wale wote ambao wamepokea ondoleo la dhambi zao kupitia injili ya maji na roho na roho huyu ana wasihi wao kutumikia injili ya bwana kupenda roho zingine kuhubili injiri kwao na kuungana mkono kuhubili injili katika imu, aina na njia nyingine katika nyakati kama hizi kwamba mimi na wewe tunakuja kuenenda kwa shauku ya roho mtakatifu bwana anasema kwamba hatutatimiza tamaa za miili yetu waumini wenzangu lazima tuamini kwamba sisi wenyewe tumekwisha kufa msalabani na kristo lakini tuamini kuwa bwana amezifuta dhambi zetu zote dhambi zote ambazo tulizaliwa nazo na kuzitenda maishani mwetu kutokana na kila upungufu na rawama na kwamba sasa amekuja mioyoni mwetu kama roho mtakatifu ikiwa unayo imani hii basi ulisurubiwa hadi kufa na sasa kwa kuwa umezaliwa mara ya pili ni kristo anayeishi ndani yako basi una imani kama ile ya mtume paulo wakati alipokuwa akidai katika wagalatia sura ya pili mstari wa ishirini nimesurubiwa pamoja na kristo si mimi tena anayeishi bali kristo anaishi ndani yangu na yote ambayo yanabaki kwako kufanya ni kuishi tu kwa imani ukiamini kwamba upendo wa mungu umekuokoa kama vile biblia inasema kwamba hakuna kitu kitakachoweza lakini imani inayofanya kazi kupitia upendo sura ya tano, mstari wa imani imani ni imani sahihi je ni ujumbe gani wa kifungu cha leo cha maandiko kutoka wa galatia sula ya tano mtume paulo alikuwa amehubiri njiri kwa mkoa wa galatia lakini sasa watakatifu hapo walikuwa wamefungwa na kutokuwa na uwezo wao wakati watakatifu wa makanisa ya galatia walijiingalia waliona jinsi wasivyokamilika na kwa hivyo wakakata tamaa wakishangaa kwa nini mimi ni mnyonge wakati na mwamini yesu kweli kama mwokozi wangu na hapo ndipo walipofikilia kwamba wanapaswa kutahiliwa kimwili ili wapate uthibitisho wa mwisho kama watu wa mungu walifikili ikiwa tumetahiliwa moyo wangu utakuwa na imani yenye nguvu kwani kulikuwa na watu ambao waliwapotosha kuingia kwenye tohala wakati huo kwa kweli watakatifu wote wa makanisa ya galatia waliishia kutahiliwa kwa hiali ndio maana walitafuta kutahiliwa baada ya kumwamini yesu kristo ndiyo maana mtume paulo alikasilika aliwambia watakatifu wa galatia hata ingawa hakukuwa na chaguo ila kufa kwa dhambi zako zote zilizohukumiwa na sheria kristo alichukua dhambi zako kwa kubatizwa kufa msalabani badala yako na kufufuka kutoka kwa wafu tena je kristo hakukuokoa kwa njia hii na je haujaokolewa kwa kumwamini huyu yesu kristo je kwa nini basi mmejifunga tena katika tamaduni za zamani za gano la kale mtume paulo alikasirika na kufadhaika hivyo alisema laiti ningekuwa pamoja nanyi sasa na kuigeuza sauti yangu maana naona shaka kwa ajili yenu ya mstari wa ishirini. wakati paulo aliposema kwamba alitamani abadilishe sauti yake alimaanisha kusema nilikuwa nimewaheshimu kama watu wa mungu lakini kwa sasa imejigeuza kuwa watoto wa ibilisi siwezi kukuamini tena nina mashaka makubwa juu yako Wak- lakini mtume paulo aliyeendelea kushauri yeye aliyetahiliwa analazimika kutunza mahitaji yote ya sheria yeyote anayetaka kurudi kwenye sheria na kuhesabiwa haki nayo lazima azingatie sheria kabisa kwa asilimia miamoja jaribu ikiwa unataka katika kristo kutahiliwa au kutokutahiliwa hakufai chochote bali imani inayofanya kazi kwa upendo kwa kweli mungu ametuokoa kupitia maji na damu kutokana na upendo wake mzuri kwetu na ni kwa kumwamini yesu kristo kwa mioyo yetu ndipo tunapookolewa kile unachohitaji ni imani tu hii tu ina maana gani ikiwa umetahiliwa kwa nje tu kwa nini unajaribu kufanya ibada hii kulingana na sheria kwa hivyo kwa wale watakatifu wa galatia mbaa ambao walikuwa wamefungwa na udhaifu wa miili yao mtume paulo alishauri kama ifuatavyo kwa kuwa tulisurubiwa pamoja na kristo je hatukufa pamoja na kristo je unamwamini yesu ikiwa unamwamini yesu kweli bali amini pia kwamba yesu alichukua dhambi zako na kufa badala yako wewe na mimi sote tulikufa je kweli tulikufa na kristo au la tulikufa na kristo sasa kristo anaishi ndani yangu ikiwa bwana amefufuka kutoka kwa wafu tena na amekuja mioyoni mwetu kama roho mtakatifu kuishi ndani yetu basi hakuna haja ya wewe kufungwa na sheria huhitaji tena kujifunga kwa matendo yako yasiyokamilika umeshakufa katika kristo dhambi zako zote na makosa ya kibinadamu yalilaniwa naye kwa sababu hiyo na dhambi zako zote zimeondolewa umeokolewa kwa hivyo usijifunge kwa udhaifu wako mwenyewe hakuna kinachotufaa isipokuwa imani inayofanya kazi kapitia upendo je unaamini kweli katika bwana je unaamini kweli bwana ni mwokozi wangu na mwokozi wako ikiwa mtume paulo alikuwa akitunza hivi hivi tunapaswa kujibuje napaswa kusema ndiyo ninaamini je unaamini kuwa bwana alichukua dhambi zako zote ndiyo ninaamini yakuwa bwana alisababisha dhambi zangu zote je unaamini kwamba dhambi zako zote zilipitishwa kwa yesu aalipobatizwa ndiyo nina amini je unaamini kuwa, kuwa, ndi, kuwa yesu alichukua dhambi za kila mtu ulimwenguni badala yake alikufua msalabani na kafuka kutoka kwa wafu tena ndiyo ninaamini hatuna kitu kingine isipokuwa imani kama hiyo imani kama, kama katika injili ya maji na roho ndiyo iliyosahihi mbele za mungu imani hii tu ndiyo inatuokoa na imani hii tu ndiyo inatuweka hulu kutoka katika dhambi zetu zote udhaifu na ukosefu ni kwa imani hii kwamba tumeongezwa na mungu hakuna imani nyingine isipokuwa hii tu ndiyo ya kweli hivi ndio mtume paulo alitangaza vipi kuhusu wewe na mimi wakati mimi na wewe tunaishi katika ulimwengu huu sio kila wakati tunafuata mili yetu lakini mwingine tunafuata mwili lakini nyakati zingine tunafuata roho mtakatifu lakini je unafanya nini wakati unapojikuta unafuata mwili na kugundua ukosefu wako je unajifunga kwa hili unaweza kufungwa gerezani na kujihukumu mara kwa mara ukisema ni muda mrefu sana tangu nilipokea msamaha wa dhambi zangu na bado mimi ni mnyonge sana mimi ni mtu wa kuchepuka ni ujinga gani nawezaje kumfuata bwana hadi mwisho na mwili dhaifu kama huo waumini wenzangu wakati tunaishi katika ulimwengu huu tunashuka na kurudi kutoka katika aina mbili tofauti za kazi kazi maisha ya kila siku tunabadilika na kurudi katika kazi ya roho na kazi za mwili tunafanya hivi kila wakati ili hali wale ambao hawajazaliwa mara ya pili hawawezi kusaidia lakini kujishughulisha na mambo ya mwili siku zote wale ambao ni waadirifu wanahangaika kurudi katika kazi ya mwili na zile za roho kuweka tofauti hata wenye haki bila shaka wata anguka katika kazi ya mwili ingawa watafanya kazi ya roho sisi wenye haki hatuwezi kutenda dhambi pale ambapo hatutembei kwa roho lakini hata hivyo je wewe na mimi tunapaswa kufanya maombi ya toba kila siku kujaribu kusafisha dhambi zetu binafsi je bado unajaribu kuosha dhambi zako zote kupitia maombi ya toba kama vile watakatifu wa galatia walivyokuwa wakitafuta kutahiliwa ili kupata ushirika wa mwili kama watu wa mungu waliookolewa hii ni sawa na kurudi tena katika sheria bwana alisema kuwa hakuna kitu cha kitu kingine bali imani inayofanya kazi kupitia upendo ni kwa imani yetu kwa kuamini kwamba bwana alichukua dhambi zetu zote akafa msalabani na kufufuka tena kutoka kwa wafu ndiyo maana tumepata uokovu wetu licha ya haya yote bado unajaribu kusafisha dhambi kwa kufanya sala za toba waumini wenzangu wakati upungufu fulani wa kimwili wako unafunuliwa unachohitaji kufanya ni kukubali kwamba huyu ni mtu wa asili yako badala ya kusema spendi hili unapaswa kukubali asili yako ya yeah. udhaifu kwa kuwa hii ndiyo asili ya mili yetu hatuwezi kusaidia bali kufuata matamanio ya mwili ikiwa hatutembei katika roho hii ndiyo ilivyo kwa hivyo haifai kusumbuka wakati unafanya dhambi bila kukusudia ikiwa hautakubali asili yako halisi ungeendelea kujila um, ukifikiria huyu sio utu wangu sitaki kufanya makosa kama hilo tena lakini ikiwa utagundua kuwa hii ndiyo asili yako halisi basi unaweza kupata suluhisho wakati, wakati kutokuwa na uwezo kwako kunafunuliwa unapaswa kwanza kukubali kuwa huu ni utu wa kweli na hapo ndipo unastahili kusisitiza kuwa umeokoka na kufanywa kiumbe kipya kuachiliwa kutoka katika upungufu wako wote wa sasa kwa imani ukiamini kuwa umekufa na kristo na kwamba ame futa dhambi zako zote na kwamba bwana sasa anaishi ndani yako sasa kwa kuwa tumekuwa huru kutoka katika kutokuwa na uwezo wetu kwa imani basi tuishije sasa tunahitaji kuishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu kama ilivyoelezwa nia ya roho mtakatifu ni nia takatifu ambazo mungu husababisha mioyoni mwetu tunapofanya kazi ya mungu zaidi ndiyo tunaweza kufanya kazi hiyo takatifu wale wanaomtumikia bwana hutamani kumtumikia zaidi na zaidi ingawa wanapata ugumu mwanzoni wanatamani kumtumikia bwana hata zaidi wanapogundua thamani ya kumtumikia ni vigumu sana kushuhudia injili kwa mara ya kwanza lakini mara tu tukizoea tunatamani kushuhudia zaidi hii siyo jingine isipokuwa ni nia ya roho mtakatifu yale ambayo tunapaswa kufanya ni kuishi tu kulingana na matakwa ya roho mtakatifu sasa hakuna haja ya sisi kufungwa na dhambi zetu na kutokuwa na uwezo tumeokolewa kwa imani kifungu cha maandiko cha leo inatuambia kuwa hakuna kinachopatikana isipokuwa imani inayofanya kazi kupitia upendo wa kuwa tayari tumeokolewa kwa imani ni nini kilichobaki kinachobaki kwetu kufanya ni kuishi tu kulingana na matakwa ya roho mtakatifu kutahiliwa ni ibaada furani ya sheria lakini je ninyi ni watoto wa mungu na watu wenye haki ikiwa umetahiliwa katika mwili tu unaweza kukata sehemu zote za mwili unazotaka kutoka kwenye vidole hadi miguuni lakini hii haita kufanya uwe mwenye haki hata ikiwa utaitupa mili hiyo motoni roho yako haitakuwa na haki basi tunawezaji kufanywa wenye haki ni kwa kuamini injili ya maji na roho injili ya maji na roho ni njili ya yesu kristo ambaye ametenda kazi kwa upendo hivyo tumefanywa wenye haki ndiyo maana mtume paulo alisema nimesurubiwa pamoja na kristo si mimi tena aliyeishi lakini kristo anaishi ndani yangu wagalatia sura ya pili mstari wa ishirini na mtume paulo aliendelea kutuambia kuishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu wakati bibilia inatuambia tutembee katika matakwa ya roho mtakatifu unaweza kufikiria kuwa kuna kitu maalum katika hili lakini sivyo ilivyo ni ya mioyo yenu ya kutumikia injili ndiyo niya ya roho mtakatifu hayo ni matakwa ya roho mtakatifu matakwa ya roho mtakatifu siyo ya kuladhimisha sana tunapokuwa na shauku ndogo ya kuishi na mungu yale ambayo tunapaswa kufanya ni kuishi tu kulingana na nia hii kwani hii ndiyo nia ya roho mtakatifu wakati wa kristo wanaishi maisha yao ya kiroho na mungu kulingana na matakwa ya roho mtakatifu maisha yao yangekuwa ya kiwango cha juu zaidi watakatifu mtihani kwa kiwango cha juu zaidi hata ingawa tunasumbuka kila wakati kutoka katika nia za roho mtakatifu kwenda kwa zile za mwili maisha yetu ya kiroho yangegeuka ni arama kamili tunapoishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu tumaini wokovu wetu hivi ndiyo mtume paulo anatuambia hivi leo kwa sababu hiyo ni lazima uondoe mawazo yako mabaya wakati ninapokuwa na u tumaini kama hili ninawezaje kuishi katika injili au kanisa jingine siwezi hata kujishughulisha je wewe kwa nafasi yoyote una maswali kama huu wewe pia ni kama hawa lakini ingawa hata kama wewe ni nani ikiwa utagundua na kuamini katika ukweli kwamba bwana wetu amefuta dhambi zote za ulimwengu ikiwa ni pamoja na zako bado unaweza kuongoza maisha yao ya imani kwa mafanikio bwana alijua tayari kwamba utafanya dhambi kama hii na ndiyo maana akafuta dhambi zako zote ikiwa ni pamoja na dhambi ambazo ungefanya hata baada ya kuzaliwa mara ya pili kama bwana angechukua dhambi ya asili tu au dhambi zako za kbinafsi basi asingekuwa mwanakondowa mungu au angeweza kusema imekwisha wakati wa yesu katika bibilia alisema tazama mwanakondowa mungu achukuaye dhambi za ulimwengu9 yohana ya mstari wa 29, kwa kuamini neno hili lililoandikwa dhambi zetu zote zinapitishwa kwake yesu kupitia ukombozi wake na tunaweza kusurubiwa hadi kufa na kufuka kutoka kwa wafu tena kwa umoja na kristo sisi ni watu wenye haki waliozaliwa mara ya pili kupitia injiri ya maji na roho waumini wenzangu je una dhambi au hauna dhambi huna dhambi ni sasa unaamini kuwa umepitisha dhambi zako kwa yesu kristo alikufa na kristo na amefufuka pamoja na kristo basi ni kilichopo mioyoni mwenu sasa huna dhambi bali imani tu inayofanya kazi katika upendo waumini wenzangu ni kwa imani tu tumesema dhambi na hii kwa imani tumekuwa watoto wa mungu ni kwa sababu hatuna dhambi hiyo sasa tunatamani kufanya kazi ya mungu kwa bidii ndiyo maana kuanzia sasa lazima utambue na kuamini kuwa hakuna dhambi mioyoni mwako na lazima aachiliwe kutoka utumwa wa mwili wako katika siku zijazo hata ikiwa una mapungufu bado lazima ufuate matakwa ya roho mtakatifu kwa imani ingawa ulizaliwa mara ya pili hauwezi kufuata matakwa ya roho mtakatifu wakati wote katika katikati ya mioyo yao bado wanatamani matakwa ya roho mtakatifu kwa asili mbwa kwenye matembezi na bwana wake anaweza kuhama mahali pengine ili kugeuza mkono ya takataka na kuzunguka akitafuta kitu chakula lakini baadaye hurudi na kumfuata bwana wake vivyo hivyo hata ingawa tunafuata mwili mala kwa mala kwa kutelekeza kati ya mwili na roho sisi bado ni watu waliookolewa ambao humfuata bwana hadi mwisho hata ingawa hatujakamilika sasa hatuna dhambi na kwa hivyo lazima tuishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu tunapofanya kazi kwa uaminifu kutoka kwa vitu vidogo kulingana na jinsi mungu alivyotupa basi bwana atafanya mioyo yetu ipende kufanya kazi zaidi ikiwa haujui la kufanya basi fanya kwa uaminifu kile ambacho umekab, umekabidhiwa na kanisa la mungu tunapomtumikia bwana na injiri hii ya kweli yote kwa njia yeyote ile tunafanywa kuwa wakristo wa imara kweli mbele za mungu waumini wenzangu mungu ametupa uhuru sio utumwa mungu amekuashiria kutoka katika vifungo vilivyofunga ili uweze kkufuata kwa moyo wako mwenyewe umfuate kwa furaha na umtumikie kwa furaha bwana ametuokoa kupitia njiri ya maji na roho hivyo hatupaswi kufungwa tena na kamba au kwa, ku, kwa kuhukumu kama vile watu wengine katika enzi ya kanisa la kwanza walivyosikia ili jiri kutoka kwa paulo walipokea tohala ili kuficha mapungufu yao wakristo katika wakati huo wa sasa pia wanajaribu kufunika dhambi zao kwa kufanya sala za toba wanapotembea dhambi je imani hii ni sawa hapana kwa kweli sio wakristo wengi hata hivyo hawatambui kuwa dhambi za ulimwengu zilipitishwa kwa yesu kupitia ubatizo wake na hili inawezekana kuwa kumaanisha kuwa hawamwamini yesu kweli hawajui kuwa wao wenyewe wamekwisha kufa na yesu kristo kwa kuungana na yeye kupitia ubatizo wake na kusurubiwa ndiyo maana wanaamua kufanya sala za toba ikiwa wanaamini yesu kweli basi hawangejaribu kuosha dhambi zao kupitia maombi yao ya toba wakristo wa leo ambao wanajaribu kupokea msamaha wa dhambi zao kwa kufanya sala za toba wakati wanapotenda dhambi ni wale ambao wamekatwa kutoka kwa kristo na kutengwa mbali na yeye kuweka chini ya rana na kulaaniwa sio wale ambao hawamwamini kristo kweli ikiwa mtu yoyote anamwamini yesu kristo basi hata kama yeye hajakamilika kwa kweli angemshukuru mungu kwa kumwe, kumwezesha kwa uwezo wake kumtumikia bwana wewe na mimi lazima tumshukuru mungu wakati wote tunapopata kuwezeshwa kwa sababu bwana amezifuta zambi zote kupitia injili ya maji na roho waumini wenzangu wewe na mimi lazima tuweke maisha yetu ya imani na kumshukuru yesu kristo kwa imani usiruhusu kamwe kugeuka kugeukia yasiyofaa ambayo hujifunga mwenyewe ili kuangamia watakatifu wengi wanakili kwamba wanapenda kwenda ulimwenguni kununua nguo nzuri na kuona vitu vizuri na kwamba kuna mambo mengi wanataka kufanya unaposhikwa na homa kutoka katika tamaa hizo zote lazima utambue kuwa kweli huyu ni mtu wa asili ikiwa unahitaji kununua seti ya nguo mpya kisha ununue nguo kadhaa kumaliza hamu yako alafu ukaendelea kumfuata bwana tena je hii ni dhambi kwa namna rani hapana kwa kweli hivyo ushauli wangu pekee ni kwamba haifai kuangukia ndani ya matamanio ya mili yako na ukatishwe tamaa na wazo lako kwamba hii ndiyo ilivyo siku zote hiyo ni sehemu ndogo tu kwako wewe ni nani kwako wale wanaotaka kweli kufuata matakwa ya mungu unaweza kuwa haujakamilika lakini bado wewe ni mtu wa mungu mwenyewe hata ingawa wewe haujakamilika bado ni mtoto wa mungu ambaye amekokoa kupitia injili ya maji na roho ni wasihi nyote mfuate bwana na msifu mkiamini bila shaka kuwa ninyi ni watu wenye haki mbele za mungu watakatifu na wale ambao wamepokea uzima wa milele na watenda kazi wa haki ya mungu umejitambulisha kama vile wale ambao hawajatambuliwa bado wanaona kitabu hiki cha wagalatia ni kigumu sana kuelewa hawawezi kuelewa kwa sababu mafundisho yake ya kiroho kwa hivyo wanaweza kusema paulo anasema nini sielewi anaongea nini anayohitaji kufanya ni kuwaambia watu kuishi kwa uzuri na bado anaongea juu ya kitu kigumu sana hata wanatheolojia hawajui haswa ni kwa nini mtume paulo alikasirika sana kwa wale waliotahiliwa kwenye makanisa ya galatia anataja tu ufafanuzi wa vielelezo vya waasi kwa wale waliozaliwa mara ya pili wagalatia wabrania na, wa, na walawi mioyoni mwao wamepandwa neno rahisi wazi na la ukweli wakati waumini katika injiri ya maji na roho wanaposoma neno la mungu wana uwezo wa kuelewa kwa urahisi na kuwa hivyo wanajua na wanaikubali kuwa kweli wakichukua kama chakula cha imani kwa sababu mungu baba yetu alitupenda alimtuma mwanawe duniani akaambatiza mwana wake na kukubali kubeba kila dhambi na kumsurubisha mwanawe afye msalabani badala yetu kwa hivyo wakati wewe na mimi tunasema kwamba tunamwamini yesu kristo inamaanisha kwamba tunaamini kwamba dhambi zetu zote zilipitishwa kwa yesu alipobatizwa na kwa kuwa yesu alikufa sisi pia tumekufa na wakati alipofufuka kutoka kwa wafu sisi pia tulifufuka na kwa kuwa mungu baba alimtoa mwanawe kwa sababu ya upendo wake kwetu sisi na kumhukumu mwana huyu kwa dhambi zetu zote ni kwa mwamini yesu kristo ndipo tunaokolewa kwa sababu hiyo yeyote anayeokolewa imani tangu wakati huo matendo yetu hataweza kutusumbua zaidi ya yale tunayohitaji ni mioyo yetu kufuata mapenzi ya mungu kwa imani waumini wenzangu sisi ni wenye haki ambao tumepokea ondoleo la dhambi licha ya hili je bado unajisikia kana kwamba unahisi kufanya sala za toba kila wakati kwa kuwa huna uwezo wa kuridhisha bwana naomba nisamehe nimefanya dhambi tafadhali safisha dhambi zangu wakristo wengi leo huhisi hivi na kwa lugha zao wanatoa sala kama hizo za toba kwa makosa walakini hawawezi kusamehewa kutokana katika dhambi zao kwa njia hii haijalishi wanaweza kuomba kwa bidii kwa mungu ili awaokoe dhambi zao uokovu wa yesu ulikuwa umekamilika zaidi ya miaka elfu mbili iliyopita na ni kwa kuamini kweli hii tu amba mtu anaweza kupokea ondoleo la dhambi zake kwa kuwa wokovu huu ambao yesu amekuletea kupitia injili ya maji na roho sasa unakaa mioyoni mwako uko hulu hata kwa dhambi uliotenda kwa wakati huu wa sasa tayari umeokolewa kutoka katika dhambi zako zote za baadaye huu ndio ukweli je unaamini hili wachungaji wa kidunia wanakabiliwa na ugom, ugomvi wakati wanapohubili mahubili katika mikutano yao hawana fundisho jingine isipokuwa huwa dhaifu kwa sababu hawana chochote cha kuhubili mioyoni mwao na kuhamanisha mkutano w kutoa pesa kushindwa kuchochea hisia za kusanyiko lao na uwatupa wafadhaike wakati wachungaji kama hao wanaposema moto moto moto makutano ya kusema amina haleluya haleluya wameondolewa na hisia zao watu hutoa nje mifuko yao hiyo ni kwa sababu imejawa na hisia akili zao zote zinafadhaika na wanao wakati kidogo wa kufikilia vizuri wamezidiwa kihemko wanatoa pesa zao zote na wakati hii haitoshi kuondoa na kukabidhi vyombo vyao na vito vya thamani waumini ni watifu kwa manabii hawa wa uongo sio kwa sababu wana hamu ya dhati ya kumtumikia bwana lakini kwa sababu wanapotezwa akili zao kwa muda wewe na mimi tunaweza kuwa hatujakamilika lakini sisi bado ni watu weny wema tulisurubiwa pamoja na kristo na tumefufuka tena ingawa hatujakamilika sisi ni watoto wa mungu sisi ni watu wema sisi ni watumishi wa haki sisi ambao tumezaliwa mara ya pili tunahitaji kufuata matakwa ya roho mtakatifu kutoka mioyoni mwetu tunatamani kumtumikia bwana kwa njia yoyote ile ya ambayo watu kama sisi wanapaswa kufanya sasa ni kuishi tu kulingana na matakwa ya roho mtakatifu ni ya hii ya roho mtakatifu huamka unapofanya kazi ya bwana unaamsha kwa matakwa ya roho mtakatifu wakati unapoacha kuishi kulingana na matakwa ya mwili njoo kwenye kanisa la mungu ambapo shauku ya roho inaweza kuamshwa sikiliza neno uunganishe mioyo yenu na kazi ya mungu hata ikiwa hatujakamilika wakati mioyo yetu inapenda kufanya kazi ya mungu usipuuze shauku hii lakini endelea kuifuata hata ikiwa ni ndogo na ungana na watumishi wa mungu na kanisa lake mara tu ukifanya hivi shauku yako ndogo itakuwa kama kute, kuteleza kwa theluji kwa njia hii utakuwa ni shauku kubwa ya kuishi na mungu kutenda kazi ya mungu zaidi na zaidi na mwishowe bila kujitambulisha mwenyewe utagundua kuwa mtumishi mkuu wa mungu haijalishi tunapofunga kiasi cha mungu ameweka roho mtakatifu ndani ya mioyo yetu amekuwa mwokozi wetu anayekaa ndani yetu kama mungu aliye hai na pia ametupa nia ya roho mtakatifu ili tuweze kufanya kazi yenye baraka namshukuru bwana kwa kutupatia nia kama hizo natumaini kuomba kwamba ninyi nyote mtaishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu aliyefufuriwa mioyoni mwetu haleluya mungu wa mbinguni na akubariki amen