je wewe na mimi tuna imani sawa na ile ya abrahamu ndugu zangu na iweni kama mimi maana mimi ni kama ninyi hamkunidhurumu kwa lolote lakini mwajua juwa ya kuwa naliwahubili injiri mala ya kwanza kwa sababu ya udhaifu wa mwili na jaribu lililowapata katika mwili wangu hamkulidharau wala kulikataa bali mlinipokea kama maraika wa mungu kama kristo yesu kuwapi basi kule kujiita heli maana nawashuhudia kwamba kama ingeliwezekana mngaling'oa macho yenu mkanipatia mimi je mmekuwa adui wenu kwa sababu nawaambia yaliyo kweli hawo wana shauku nanyi lakini si kwa njia nzuri bali wanataka kuwafunga nje ili kwamba ninyi mwaonee wao shauku nayo na ni vizuri kuonewa shauku katika neno jema siku zote wala si wakati mkiwapo mimi pamoja nanyi tu vitoto vyangu ambavyo kwamba nawaonea utungu tena mpaka kristo aumbike ndani yenu raiti in, ningekuwepo pamoja n- sasa na kugeuza sauti yangu maana naona shaka kwa ajili yenu niambieni ninyi mnatoka kuwa chini ya sheria je hamuisikii sheria kwa maana imeandikwa ya kuwa ibrahimu alikuwa na wana wawili mmoja kwa mjakazi na mmoja kwa mungwana lakini yule wa mjakazi alizaliwa kwa mwili yule wa mwungwana kwa ahadi mambo haya husemwa kwa mfano kwa maana hawa ndiyo kama magano mawili moja kutoka mlima sinai lizaalo kwa utumwa ambalo ni hajiri kwa maana hajiri ni kama mlima sinai ulioko arabuni umelingana na yerusalemu wa sasa kwa kuwa anatumiaka pamoja na watoto bali yerusalemu wa juu ni muungwana naye ndiye mama yetu sisi kwa maana imeandikwa furahini wewe uliye tasa usiyezaa paza sauti yako iliye wewe usiye na utungu maana watoto wake aliyeachwa pekee ni wengi kuliko wa huyo aliye na mume basi ndugu zangu kama isaka sisi tu watoto wa ahadi lakini kama vile siku zile yule aliyezaliwa kwa mwili alivyomuuzi yule aliyezaliwa kwa roho ndivyo ilivyo na sasa lakini lasemaje andiko mfukuze mjakazi na mwanawe kwa maana mwana wa mjakazi hatarifi kabisa pamoja na mwana wa muungwana ndipo sandugu zangu sisi si, si watoto wa mjakazi bali ti watoto wa huyo aliye muungwana masharti kama vile hujitengenezea wakristo au kanisa lenye watu wengi linaloonekana kuwa maarufu sana hasa miongoni mwa jamii za wakristo wa dunia ya tatu wanajaribu kubadilisha ukristo wa mwagharibi kuwa aina moja ambayo inaambatana zaidi na tamaduni zao wanasisitiza sana kifungu cha pili cha uhasama wa jadi umoja katika mambo muhimu uhulu katika vitu visivyo vya msingi na hisani katika mambo yote lakini jambo la bahati mbaya ni kwamba hawajui mambo muhimu ni yapi au ni nini walakini injili ya maji na roho iliyoenezwa na sisi haiwezi kudhalilishwa katika hali tofauti na yale yaliyomo katika injili hii na hivyo haiwezi kubadilika kwa hali yoyote ninamshukuru mungu kwa kweli maana ninaweza kuwahubilia injiri ya maji na roho ambayo inaweza kuokoa kutoka katika dhambi zako zote chini ya hali yeyote kwa hivyo niko tayari kufanya kazi hii ya haki mpaka siku ile bwana wetu atakaporudi ninaamini kwamba roho nyingi zitaachiliwa kutoka katika dhambi zao zote kwa kuamini injiri ya maji na roho ninajua pia kitabu hiki kitakuwa na faida kwako kabisa kifungu cha leo cha maandiko kutoka katika galatia sura ya 4, wa 12, hadi katikagaatia inatuonyesha kuishi kwa maisha kati ya ukweli wa maji na roho ambao bwana ametupatia mtume paulo hakuwa na hamu ya kudhulu watakatifu wowote wa wakweli watakatifu katika makanisa ya galatia hawakuwa na hamu ya kumdhulu paulo walakini kutokana na watakatifu wa makanisa yaaata paulo alisikia juu ya imani potofu na ya uongo hii ilikuwa ni imani ya wale ambao wamejiingiza katika mila za zamani bado walitetea kutahiliwa kwa mwili mtume paulo basi alianza kushuhudia watakatifu katika makanisa ya galatia juu ya asili ya imani yao ya uongo na kile injiri ya kweli ilifundisha aliwaambia unabidii lakini hakuna faida ikiwa utaendelea kutamani kuwa chini ya sheria kama hivi basi kutilia shaka wokovu wenu wakati ambao paulo alikuwa akihubili injili ya maji na roho kulikuwa na waalimu wa uongo ambao walitetea kutahiliwa kwa mwili waliona pia ni muhimu kueshimika kuheshimu sabato na kutunza sikukuu za agano la kale walikuwa wameingia kwa sili katika kanisa la mungu wakidai kumwamini yesu kama mwokozi wao lakini kwa kweli walitafuta kubahatilisha uhulu wa watakatifu na kuwafanya watumwa wao wenyewe hawa waombolezaji wa mwili walijaribu kunyonya watakatifu katika kanisa la mungu ili kujipatia malengo yao na nilicho kibaya zaidi ni kwamba walikuwa na wengi kanisani ambao waliunga mkono imani yao imani kama hiyo ilikuwa kizuizi kikubwa cha kuamini injiri ya maji na roho hii ilikuwa ni tatizo lililozuka katika makanisa ya kwanza ya gharatia wale waliosababisha shida hii walipuuza injiri ya maji na roho walizilazimisha watakatifu katika kanisa la mungu kutahiliwa bila sababu bali kwa sababu zao kwa hivyo watakatifu wa makanisa ya gharatia walianguka katika machafuko ya kiroho wakati ilikuwa ni shida ya wale waliosisitiza kutahiriwa kwa mwili katika makanisa ya galatia shida kubwa zaidi ni kwamba wapo ambao walifuata mafundisho ya uongo mtume paulo alijua kuwa imani ya kutahiriwa italeta athari mbaya za kifo cha kiloho kwa hivyo alijaribu kuzuia mafundisho hayo ya uongo yasisambae ndiyo maana mtume paulo alikemea vikali imani za wale wanaosisitiza kutahiliwa kwa mwili watakatifu wa makanisa ya galatia waliamini kuwa yesu alifuta dhambi zao na ukweli wa injili ya maji na roho walakini hata hivyo bado walijaribu kutunza sabato kutoa kak, jua linapozama ijumaa hadi machweo jumamosi na hawakuweza kuweka kando imani zao za zamani katika tohala ya mwili ndugu hawa wa uongo waliingia kanisani katika kanisa la mungu kwa sili na kueneza hitaji la kutahiliwa kwa watakatifu kwa hivyo imani yao iliyumba kiroho tumezaliwa na mwanamke mungwana kwa kuwa tunaamini injiri ya maji na roho ngoja tugeukie yale ambayo mtume paulo alisema katika sula ya mstari wa ugalatia 11 niambieni ninyi mnayotaka kuwa chini ya sheria je hamuisikii sheria kwa maana imeandikwa ya kwaa ibrahimu alikuwa na wana wawili mmoja kwa mjakazi na mmoja kwa mwangwana lakini yule wa mjakazi alizaliwa kwa mwili yule wa muungwana kwa ahadi mambo haya husemwa kwa mfano kwa maana hawa ndiyo kama maungano mawili mmoja kutoka mlima sinai lizaalo kwa utumwa ambao ni hajili maana hajli ni kama mlima sinai ulioko arabuni umelingana na yerusalemu kwa sasa kwa kuwa anatumika pamoja na watoto bali yesu wa juu ni muungwana naye ndiye mama yetu sisi kwa maana imeandikwa furaha furahi wewe uliye tasa usiyezaa za sauti uliye wewe usiye na utungu maana watoto wako aliyeachwa pekee ni wengi kuliko wa huyo aliye na mme basi ndugu zangu kama isaka sisi tu watoto wa hadi lakini kama vile siku zote zile yu, yule aliyezaliwa kwa mwili aliye yule aliyezaliwa kwa roho ndio ilivyo na sasa lakini lasemaje andiko mfukuze mjakazi na mwanawe kwa maana mwana wa mjakazi hata rifi kabisa pamoja na mwana wa mungwana ndipo saa ndugu zangu sisi si, si, si watoto wa mjakazi bali tu watoto wa huyo aliye mungwana kifungu hiki kinazungumzia juu ya imani ya kweli inayoamini injili ya maji na roho na ndiyo imani halisi kwa maneno mengine paulo anafafanua aina hizi mbili za imani zilizoonyeshwa na wana wawili wa abraham kuelekea kifungu hiki tunahitaji kurudi kwenye uzee siku za abrahamu wakati abrahamu alipokuwa na umri wa miaka sabi tan aliondoka nyumbani kwake sehemu nyumba ya baba yake ilikuwa na akamfuata mungu kulingana na mwongozo wake siku moja mungu alipotokea mbele ya abrahamu na akamwambia nitakupa uzao mwingi kama nyota za angani abrahamu aliamini neno la mungu aliamini hii kwa sababu ilikuwa neno la mungu mungu akuahidi uzao tu wa kutoka kwa abrahamu bali pia aliahidi kwamba mtu yoyote aliyetahiliwa atakubariwa kama mtu wa mungu kwa hivyo abrahimu na uzao wake wa kiume wote walitahiliwa katika mwili mungu aliwambia abrahamu atahiliwe kwa mwili aliweka sheria hii ya kutahiliwa kama dhamana ya ahadi yake kwa m maana abrahamu aliamini katika neno la mungu kwamba atampa uzao mwingi kama nyota kwa sababu gani mungu alisema kwamba mtu yeyote aliyetahiliwa atakukabiliwa kama mtu aliye na imani kama ile abrahamu pia kwa sababu ya ukweli kwamba abrahamu aliamini neno la mungu hii ndiyo sababu mungu alimwambia abrahamu kwamba wale watakaotahiliwa kwa mwili watakuwa watu wake wenyewe kwa hivyo abrahamu alisubiri to mtoto lakini haijalishi aliamini mda wa kusubiri haukuwa na habari na abrahamu na sara walichoka kuamini ahadi za mungu miaka ishirini ilikuwa imepita tangu mungu aliahidi kuwapa mtoto sara mke wa abrahamu alizidi kuwa na hofu wakati nywele zake zinapungua na kuwa kijivu na ahadi ya mungu ilionekana kuwa iko mbali naye kwa hivyo akaja na mpango alileta na kumpa mjakazi wake hagari akasema mungu ameahidi abrahamu sara alitarajia kwamba hagari atamzalia mtoto kama sara ilivyopanga mjakazi wake hagari amzalie abrahamu mwana sara alimzaa kwamba hii ndiyo jinsi ahadi ya mungu ilikuwa inatimizwa lakini kwa kweli hii haikuwa hivyo mwana wa hagari alikuwa wa ahadi ya mungu na hakuna njia ambayo mungu angemkubali mtoto aliyezaliwa na mpango wa kibinadamu kwa hivyo ahadi ya mungu ilikuwa bado hai kwa kuwa alikuwa amemwahidi waziwazi ibrahimu mtoto aliyezaliwa kupitia sara baadaye abrahamu alipata mtoto wa kiume isaka kupitia sara kama vile mungu alikuwa ameahidi mtoto huyu alipokuwa na umri wa mwaka mmoja abrahamu alifanya kalamu kubwa na kushelekea kupitia mfano wa wana wawili wa abrahamu mungu anaongea nasi juu ya aina tofauti za imani imani ya kisheria na imani katika injiri ya maji na roho kupitia mambo haya ya wana wawili wa abrahamu yanatoa mfano wa kuelewa maagano mawili ya mungu na aina mbili za imani pia mungu anatuambia kwamba ishmaeli mzaliwa wa mtumwa ni ishara ya imani ya kisheria kwa sababu ishmaeli mwana wa abrahamu alikuwa mtoto aliyezaliwa kwa mwili wa hagal akawa ishara ya imani ya kisheria isaka mwana wa abrahamu alizaliwa kwa kuamini neno la mungu kwa hiyo mwana wa huyu anayemaanisha imani katika injiri ya maji na roho imani ya reo ya kisheria ni imani katika injiri ya neno la maji na roho kwa upande ni imani ya kweli ambayo inadhihirishwa kupitia mwana wa mungwana ambaye ni mtoto wa sara ambaye ni isaka hapa duniani imani ya kisheria na imani ya kweli ambayo inaamini katika injiri ya maji na roho bado iko sawa sasa inabidi tuchunguze uhusiano kati ya imani ya kweli ya kiroho na imani ya kisheria katika mtazamo wakina lazima tugundue kuwa isaka mzaliwa wa imani katika neno la mungu alikuwa tofauti na ishmaeli ambaye anaashiria ana imani ya kisheria iliyopokelewa kupitia juhudi za mipango ya mwanadamu kwa maneno mengine ingawa isaka na ishmaeli wote walikuwa watoto wa ibrahimu kusema kilicho kimoja itatuonyesha imani ya kisheria na nyingine itatuonyesha imani ya kweli ya kiroho katika injiri ya maji na roho kwa hivyo kile tunachohitaji kutambua ni kwamba imani ya kisheria ni imani iliyoelekezwa kwa vitendo ambapo imani ya kiroho ni imani ya injiri ya maji na roho kwa maneno mengine imani yetu inategemea neno la mungu la ahadi kwa kuwa ni watoto tu waliozaliwa kwa imani katika neno la mungu la ahadi ndiyo maa ndiyo matunda ya imani katika kanisa la mungu hakuna lazima kuwa na imani nyingine tofauti na hii kama vile mungu alivyomfukuza ishimaeli mtoto aliyezaliwa kwa njia ya imani ya kisheria lazima pia tufukuze imani ya kisheria ndani yetu mtume paulo anatuuliza ikiwa tutaishi maisha yetu ya imani kisheria au kiroho mtume paulo alisema kwamba kama vile ishimaeli alivyomtesa isaka wakati huo watoto wa mke wa, wa kifungo walitesa watoto wa imani waliozaliwa na yule mwanamke mungwana hii inahusu tukio wakati sala alifanya sherehe ya kusherekea siku ya kuzaliwa isaka ishmaeli kaka yake aliyekuwa na umri wa miaka kumi na tano alimpiga na kumtesa na kwa kuwa ishmaeli alikuwa mkubwa zaidi ilikuwa rahisi kwake kumpiga na kumtesa mdogo wake isaka ambaye alikuwa na umri wa mwaka mmoja kadhalika kusema hata katika ulimwengu wa leo wale walio na imani ya kishiria wanatesa waumini katika njiri ya maji na roho na wataendelea kuwatesa watakatifu waliozaliwa mara ya pili lakini wanachofanya ni kuleta ghadhabu ya mungu juu yao wenyewe laiti isaka angeli angeli angezaliwa kutoka tumbo la mama yule yule kama ishmaeli je ishmaeli angemnyanyasa isaka ishmaeli alikasirika kwa sababu isaka mdogo wake alibarikiwa na kupendwa na baba yake ishmaeli alikuwa amekuwa akifikiria kwamba atarithi utajiri wote wa baba yake lakini mdogo wake alipozaliwa kila kitu kilibadilika gafla ishmaeli aligundua kuwa alikuwa katika nafasi yoyote ya urithi utajiri wa baba yake kwani mama wa mdogo wake alikuwa mke halali mama yake hakuwa zaidi ya mjakazi wake hii ndiyo sababu alimnyanyasa isaka sala mama yake isaka aliona hii na akakasirika kwa hivyo akamwambia ibrahimu mmewe juu ya jambo hilo wakati wa huo ibrahimu alifadhaika na mambo yote hayo lakini mungu alimwagiza amwondoe mjakazi wa ishmaeli kutoka nyumbani kwake basi ibrahimu akatupa hagari na ishmaeli jangwani na ngozi ya maji na mkate tu sasa hivi kupitia neno la agano la kale mungu anatuambia ni ipi kati ya hizo imani mbili ni ile ya kweli imani ya kisheria ni ya uongo na imani katika injiri ya maji na roho ndiyo imani ya kweli mungu alituambia kwamba mungu alitwambia kwamba kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote ni sawa kwetu kuamini injiri ya maji na roho badala ya kuishi kwa sheria bule kuishi maisha yetu ya imani kwa kuamini injiri ya maji na roho inaruhusiwa sisi kuurithi baraka zote za mungu kwani haiwezekani sisi kupata wokovu wetu wa kweli kupitia imani ya kisheria ni kwa sababu tunaamini katika neno la mungu na mioyo yetu kwamba tunaweza kuokolewa kutoka katika dhambi zetu zote kupokea uzima wa milele na kumtumikia kwa kuweka imani yetu katika neno lake ni wakati tu mioyo yetu itaondolewa kutoka katika dhambi zetu zote kwa imani katika injili ya maji na roho kupitia neno la mungu kweli tunaweza kuwa watoto wake kama vile ibrahimu alipata mtoto wake kwa kuamini neno la mungu ahadi sisi pia lazima tuwe watoto wa kweli wa mungu kwa kupokea ondoleo la dhambi kupitia imani yetu katika neno la injiri ya maji na roho mungu anatuambia pia ni aina gani ya imani tunayopaswa kuwa nayo mara tu tutapopokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini injiri ya maji na roho ni tofauti kabisa kuishi maisha ya imani kulingana na imani za kisheria badala ya kuweka imani yetu katika injili ya maji na roho je ni vipi imani hizi mbili hutofautiana kabisa hebu tuchunguze sheria na imani ya kwanza ninawaonea watumishi wa mungu na ndugu na dada zetu kwenye misheni yetu kama wale walio na imani katika injili ya maji na roho kwa kuamini injili ya maji na roho tumepokea ondoleo la dhambi ndani ya mioyo yetu na kumfuata bwana kwa sababu tunaamini kuwa kila kitu kitamalizwa kulingana na imani yetu katika neno la mungu tunaweza kuitumikia injiri ya kweli na kumfuata kwa imani kwa kulinganisha imani ya kisheria ni kitu ambacho watu wenye tamaa ya kidunia wanacho kuna wanaofikiria ninaweza kuwa dhaifu sasa hivi lakini mara nitakapopata nguvu ya kutosha na wafuasi nitaenda zangu hija na nitafanya kazi ya mungu pekee yangu hawa ndio watu ambao wana ndoto za mwili wanashangaa je ni lazima niishi kwa njia hii sasa kwa kuwa nimepokea ndoleo la dhambi zangu ni tofauti sana na watumishi wa mungu ambao wanaamini katika neno lake na wamefanyika akili zao kutumikia injili ya maji na roho kwa maisha yao yote maisha ya imani ya kiroho wale walio na imani ya kiroho wanaamini kuwa ni sawa kwao kutumikia nguvu zao zote kutumikia bwana na kueneza injiri ya maji na roho bila kujali hali zao zinaweza kuwaje walakini kuna wale ambao hawana imani ya aina hii na badala yake wanajaribu kupata kitu fulani cha kibinafsi wasiweze kuweka kando utukufu wao wa mwili wanaishi maisha yenye imani ya sheria hivi sasa tunaweza kuona kwamba watu kama hao watahama madhehebu kila wakati mara tu ikiwa kuna fursa na wanapata nguvu za kutosha kama walivyotahiliwa watu wa siku za paulo kwa hivyo ikiwa ndugu ambao wanaamini njiri ya maji na roho wataanguka tena katika imani ya kisheria hii itakuwa dhambi kubwa mbere za mungu unapaswa kutambua jinsi wale walio na imani halali wamesimama dhidi ya injiri ya maji na roho wewe na mimi lazima tuishi maisha ya imani kwa kuamini katika injiri ya maji na roho lazima tuishi maisha ya imani siyo msingi wa imani za kisheria lakini kwa msingi wa imani yetu katika injiri ya kweli kwa kuwa bwana wetu mwenyewe alisema kwamba injiri ya maji na roho lazima ienezwe ulimwenguni kote tunapaswa kuamini neno hili na kujitolea zaidi katika kueneza ukweli wa injili haya ndiyo maisha sahihi ya imani kwetu sisi sote kwa sababu alisema kuwa atarudi hapa duniani tutakapomaliza kazi za kueneza injili ya maji na roho kwa mataifa yote bila kusita tutapaswa kwanza kuishi katika ufalme wake na haki yake hadi siku atakaporudi ni furaha kwetu kuishi katika injili ya maji na roho kwa kuwa tayari tumekwisha kuwa waadirifu kwa kweli kwa kuamini injiri ya maji na roho tumekwisha kufanya katika yesu kristo na kwa kweli tumerudishwa kwenye maisha mapya kupitia yesu kristo wenye haki wanaweza kuishi kwa imani kama hiyo ikiwa tulikufa katika kristo na tumepewa maisha mapya kupitia imani yetu katika injiri ya maji na roho sasa tunahitaji kuziangalia na kuzingatia jinsi tunavyostahili kuishi alafu tunapaswa kufanya akili zetu kuishi kwa imani lazima tuitumikie injiri hii kwa hali yoyote na bila kujali hali yetu na kupitia imani hii tutabarikiwa sana kwa hivyo kuishi maisha ya kiroho mara tu tunapozaliwa mara ya pili kwa maji na kwa roho lazima tuue tamaa zetu za mwili pamoja na kristo na lazima tuishi kwa imani kwa kazi takatifu ya mungu mtume paulo alisema najua kudhiliwa tena najua kufanikiwa katika mambo yote nimefurahishwa kushiba na kuona njaa kuwa na vingi na kupungukiwa yani wa 12 hadi 13. tunajua kuwa siku moja tunaweza kuwa matajiri au maskini wajao lakini bila kujali hali zetu zikoje kusudi letu lazima liwe kuishi katika ufalume wa bwana kupitia injiri ya maji na roho kwa imani tunahitaji kutambua jinsi imani yetu ilivyo tofauti na wale ambao hufanya kazi zao za mwili zilizowekwa kwa tamaa zao za mwili na imani za kisheria kwa kweli hata ndani ya mioyo inayoamini injiri ya maji na roho imani za kisheria hazina nafasi kila wakati ni kwa sababu tuko katika kanisa la mungu tamaa zetu za mwili zinavunjwa na kukandamizwa na uturuhusu kuishi kwa imani katika bwana wetu hii isingekuwa hivyo na badala yake tukaishi na imani ya kisheria tungekuwa na uwezo zaidi ya kuishi kwa tamaa zetu za mwili kwa hiyo badala ya kufuata tamaa zetu za mwili lazima tuamini katika haki ya mungu na kuifuata kwa imani hatuwezi kuruhusu imani za kisheria zikue mioyoni mwetu na kujaribu kuishi na tamaa za mwili waumini wenzangu tukiruhusu imani hizo za kisheria kuishi ndani ya mioyo yetu tutaishi kulingana na tamaa zetu wenyewe wale ambao wamezaliwa mara ya pili kwa maji na kwa roho wanaweza kugundua kuwa wame, wamekosea wakitenga kando makosa yao wakimtegemea bwana na kwa mara nyingine tena wakisimama imara katika imani lakini kwasikusema kimsingi hatupaswi kuruhusu jambo hili kutokea badala yake tunapaswa kuweka imani yetu thabiti mioyoni mwetu kuamini kwamba tulikufa na tulifufuka pamoja na kristo sasa tumekuwa viumbe vipya ambao wanaweza kuishi kwa imani tu bila kujali hali zetu usisahau kwamba kama ilivyo kwa imani tumeokolewa kutoka katika dhambi pia ni kwa imani roho kwamba tunaweza kumtumikia bwana lazima mioyo yetu iamini kwa dhati katika injiri ya maji na roho wengine wanaweza kujisikia bora kuliko wengine walakini wengine wanaweza kuhisi kudhalauliwa kwa sababu ya msimamo walionayo katika kanisa la mungu watu kama hao wana shida kubwa haijalishi sisi ni nani ikiwa sisi ni wachungaji au watu wa kawaida bila kujali msimamo sisi ni washiriki sawa katika kumtumikia bwana kwa kuwa sote tumepokea injiri ya maji na roho ni suala la wakati tu kuwa na injiri hii ya kweli kumtumikia bwana na kuwa na utukufu wa mungu kwa kifupi imani ya kisheria inaangamiza roho za wakristo wengi bila kujali kwa bahati mbaya imani kama hiyo ya kisheria inaenea sana katika ukristo ulimwenguni kote kabla ya htujazaliwa mara ya pili tuliishi maisha yetu ya imani kulingana na imani za kisheria imani yetu ilikuwa wakati huo tulikuwa sawa madam matendo yetu yalikuwa sawa lakini mara tu tukitenda kosa tulijisikia wanyonge tunajua kuwa badala ya kuwa na imani za kisheria kuishi kwa imani katika injili ya maji na roho hiyo imani inayofaa i kwa sababu imani hiyo inaruhusu sisi kufa na yesu kristo na kuishi tena pamoja naye kupitia katika injili ya maji na roho na imani hii ya kiroho tunaweza kuji ona wenye kuwa kila kitu kinatimizwa kulingana na jinsi tunavyoamini katika neno la mungu kama vile abrahamu alivyofanya kwetu kuishi maisha ya imani kwa kuamini njiri ya maji na roho ndiyo imani inayofaa hatuna chochote cha kujivunia isipokuwa yesu kristo na injili yake ya maji na roho tabia ya imani ya kisheria ni kuinua mwili wa mwanadamu na matendo yake wakristo wengi bado wanajivunia kibuli cha miili yao lakini majivuno kama hayo ni mabaya16 ya mstari wa 16. siyo sawa kwetu kuishi maisha ya kujivunia matendo yetu wenyewe walakini mara tu tunapozaliwa mara ya pili kwa maji na kwa roho tumewekwa wakifu kwa utukufu wa mungu sasa hatuwezi kubadilisha imani yetu ya kiroho haijalishi hali zetu zinabadilika ikiwa kuna kitu kibaya katika imani yetu tusipopaswa kufikiria juu ya kibaya ilichotokea kwa kusimama mbele ya neno lake hii ni kwa sababu tayari tumeshaamua kuishi kwa mungu kwa hivyo bila imani katika injili ya maji na roho haiwezekani kumfuata bwana watu wa imani ambayo wanaamini njiri ya maji na roho hawawezi kuishi kwa kuamini katika nguvu zao wenyewe katika mwili kwa, ku, kwa upande mwingine imani ya kisheria ni imani ya uongo kwa sababu inakwenda juu na chini kulingana na hali ya mtu mwenyewe kwa hiyo wale ambao wanaishi kwa imani yao ya kisheria wanaweza kuonekana katika na kwamba wanamfuata bwana kwa uaminifu lakini sivyo ilivyo hii ni kwa sababu sio kwa imani ya kweli katika njiri ya maji na roho kuwa wanaamini katika neno la mungu imani ya kisheria ina msingi wa tamaa ni aina ya imani ambapo mtu anaweza kumfuata bwana vyema wakati mtu ana uwezo lakini hawezi kupiga hatua mbele wakati wa hatari waumini wenzangu kama vile watoto waliozaliwa na hagari na watoto wa sala walikuwa tofauti kwa kila mmoja kuishi kwa imani katika injiri ya maji na roho na kuishi maisha yetu ya imani kulingana na matendo yetu wenyewe kimsingi ni tofauti sala alimzaa hisaka kwa kuamini yale ambayo mungu alisema na mtoto wa hagari alizaliwa kupitia nguvu ya mpango wa mwili ni wakati tu tunapogundua faida ya kanisa la mungu inawezekana sisi kumfuata mungu na kumtumikia injiri ya maji na roho kutii neno lake na kuongozwa na watangulizi wa imani haiwezekani kupitia imani zetu za mwili kwa kulinganisha wale walio na imani ya kisheria kumfuata bwana sio kwa imani yao katika neno la mungu lakini kwa sababu hali zao huruhusu imani hii ya kisheria inaweza kubadilika wakati wowote wakati hali inapobadilika je sasa unataka kuishi na imani gani ni kwa imani yetu katika injili ya maji na roho kwamba lazima tuishi maisha ya imani lazima tutafakari tena juu ya neno la mungu kama ilivyoandikwa katika waibrania sula ya 1umi namoja mstari wa kwanza basi imani ni kuwa na hakika ya mambo ya tarajiwayo. ni bayana ya mambo yasiyoonekana hii ni kweli abrahamu aliamini neno la mungu alingojea zaidi ya miaka ishirini kumpokea isaka kwa kwani mungu alikuwa amemwambia abrahamu kwazi kuwa atampa mtoto akiamini ndani yake abrahamu alisubiri muda mrefu hadi kupata mtoto huyu huu ni mfano wa imani ya kweli katika neno la mungu tuliweka imani yetu katika neno la mungu lazima tuwe na aina ya watu wanaoungana na kanisa kumfuata bwana na kulifuata kanisa la mungu hatupaswi kuwa watu wanaojaribu kumtumikia na kumfuata bwana kulingana na nguzo na nguvu zao za mwili badala ya kuamini katika neno la mungu kwa maneno mengine bwana ametwambia tuitumikie injiri na kuishi kwa imani katika neno la mungu imani ya kisheria ni kama imani ya mtumwa ambaye alipokea talanta kutoka kwa bwana wake ya wa wakeatay0 lazima tuwe na imani katikati yesu kristo na kumfuata bwana lakini wapo ambao hawawezi kufanya hivi watu kama hawa lazima waamini kwanza injiri ya maji na roho walakini watu kama hao mara nyingi hawaamini injiri ya maji na roho isipokuwa wanapitia majaribu mengi na dhiki kupitia miili yao wakati miili yao ilipovunjwa kuwa kama magofu na haina chochote kingine cha kujitenga ndipo mwishowe waumini wa, wa injili ya maji na roho lakini hata hivyo kumtegemea mungu ni baraka kubwa kwao kwa sababu hii inapotokea akili zao huwekwa madhubuti na kuunganishwa na kanisa la mungu kazi ya mungu inakuwa kazi yao na baraka za mungu huwa baraka zao kila kitu huwa kizuri mara tu wanapounganishwa na kristo hii ni kazi ya kanisa la mungu na hii ndiyo kazi ya, ya... sejari kama kanisa linakubaliwa na shida kwa muda mrefu mkiwa salama katika bwana watu kama hao wanaishi maisha yao ya imani kisheria na huchochea shida katika kanisa na watu hawa wana tabia ya kawaida ya kutowamini viongozi wao na kupuuza maagizo na mamlaka katika kanisa la mungu kwa hivyo wengi kristo, wa wa kristo waliozaliwa mara ya pili bado hawaishi maisha ya imani katika neno la mungu ingawa wamepokea ondoleo la dhambi zao kupitia imani katika injiri ya maji na roho kwa hivyo sote lazima tuamini kuwa tumekufa na yesu kristo na tumerudishwa kwenye maisha mapya na lazima tuweke mioyo yetu mbele za mungu kwa kuwa hapo zamani ulikuwa umekufa na sasa umerudishwa unapaswa kuwa na imani ya ambayo hukuruhusu kumfuata bwana wakati wowote na mahali anapokuhitaji hii ndiyo imani ambayo mtume paulo anahitaji wakati anapoongea kama ilivyotajwa katika makanisa ya galatia wale walio na imani ya kisheria walijaribu kupotosha injiri ya, ma- ya mungu ya maji na roho je walikuwa wanajaribu kuharibu injiri ya kweli na nini walijaribu kupotosha injiri ya maji na roho na imani yao katika kutahiliwa kwa mwili walieneza wale ambao katika kanisa la mungu kwamba walipaswa kutahiliwa katika mwili katika siku hizo kati ya ma, watakatifu katika kanisa la mungu walikuwa na wale waliotahiliwa na pia kulikuwa na wale ambao hawakutahiliwa hasa mataifa hawakujua juu ya kutahiliwa ulitahiliwa katika mwili wa ngozi yako hapana sikutahiliwa kimwili kwa nini hukutahiliwa kwa mwili unapaswa kutahiliwa mara moja wasiotahiliwa sio watoto wa mungu wakisema wao wayahudi walijaribu kuipotosha injili ya kweli ya maji na roho kwa kuwa injili ambayo mtume paulo alikuwa nayo ni injiri ya kweli alisema sikuipokea kutoka kwa mwanadami wala sikufundishwa lakini ilikuwa kwa kufunuliwa kwa yesu kristo ya msari wa paulo alisema kuwa injiri aliyokuwa nayo ilitoka kwa mungu na kwa hivyo ikiwa tutahubiri injiri tofauti na injiri iliyohubiriwa naye tutalaaniwa paulo alisema lakini ijaokuwa sisi au madaika wa mbinguni hatawahubiri ninyi injili yoyote isipokuwa hiyo tulio wahubiri na raniwe wagaratia sura ya kwanza mstari wa nane lakini watakatifu wa makanisa haya ya garatia walikuwa wakiishi maisha yao ya imani kulingana na imani za kisheria tunahitaji kugundua kuwa ikiwa tunahitaji kulingana na imani za kisheria tunahitaji kugundua kuwa ikiwa tunajivunia matendo yetu wenyewe ya imani iliyo ya kisheria hii haina maana zaidi ya kikwazo katika kuamini injili ya maji na roho tunapaswa kuamini na kufuata neno la mungu na tunapopaswa kuishi maisha ya kitakatifu kanisa la mungu bado shinda, shida ni kwamba kila wakati walio wanaofuata matakwa yao binafsi badala ya kufuata uzuli wa injiri ya maji mungu kwa hivyo wanaishia kupotosha injiri ya kweli zaidi ya hayo wale walio katika kanisa la mungu ambao wana imani hizi huenda mbali na kuwazuia watakatifu wengine kutumikia njiri ya mungu galatia su ilikuwa katika eneo la kaskazini mashariki ambao leo ni uturuki katika eneo lake la magharibi kulikuwa na makanisa saba ya asia ndogo ambayo yalitajwa katika ufunuo sura ya kwanza a mstari wa 1ina1 mtume paulo alisafiri kuzunguka eneo la, ma- la mediterranean akitembea kutoka asia ndogo kwenda kusini mwa ulaya kuhubiri injili ya maji na roho walakini muda si mrefu baada ya mtume paulo kuhubiri njiri katika mkoa huo makanisa ya galatia pamoja na makanisa hayo saba yalitoweka sasa ni vigumu sana kupata waumini katika sisi katika miongoni makanisa ya galatia pamoja na makanisa ya hayo saba yalitoweka sasa ni ngumu sana kupata waumini masi katika mkoa huo kwa asilimia 998 ya watu sasa ni waislamu makanisa hayo hayaingekuweza kudumishwa kwa usahihi kwa sababu injiri ya maji na roho iliharibiwa na kwa sababu hiyo makanisa haya yaliyo yaliyopatanishwa na ulimwengu mtume paulo aliandika injiri ya maji na roho katika bibilia lakini hata wakati mtume paulo ali kiwa bado yu hai wale walio na imani ya kisheria walikuwa bado wanajaribu kupotosha injiri kwa nini walijaribu kuharibu injiri vitendo vyao wenyewe vya imani ya kisheria waumini wenzangu wale wanaojaribu kumtumikia bwana bila kujitolea kwanza kuitumikia injiri ya maji injiri kwa kweli wanaharibu injiri ya maji na roho na watu kama hao hao ndio wanaosimama dhidi ya kanisa la mungu kwa kuwa hawana viongozi wanaowaongoza wanaweza kusimama dhidi ya kanisa la mungu wakati wowote wewe na mimi lazima tugundue jinsi ilivyo vibaya kuishi maisha ya imani kulingana na imani za kisheria je umeweka moyo wako na kuamini neno la mungu je unaitumikia injiri ya mungu unamfuata bwana na unaifuata injili ya kanisa je unawakubali viongozi wako na kuamini kufuata na kutii maneno ya watumishi wa mungu kama neno la mungu unapenda au hupendi viongozi wako kulingana na viwango vyako mwenyewe je unataka kuishi kwa kuweka imani yako katika injiri ya maji na roho nina hakika hakuna yeyote kati yetu anayetaka kuishi na kusimama dhidi ya mungu kwa sababu unaamini katika injili ya maji na roho hauwezi kusimama dhidi ya mungu hata kama unaamini katika injili ya maji na roho ikiwa haumfuati bwana kwa imani katika neno la mungu utasimama dhidi ya injili ya maji na roho kama nilivyosema muda mrefu baada ya mtume paulo kufariki makanisa saba ya asia ndo yote yalitoweka je watakatifu katika makanisa hayo hawakuamini injili ya maji na roho hapana wao hao pia waliamini lakini kwa sababu hawakuwa na viongozi mioyoni mwao na kuwasaidia na kuwasababisha walikuwa wakiishi kwa imani ya kisheria makanisa yao yalishatoweka kabisa je kuna umuhimu kwako kuwa na kiongozi wa kiroho je unaona kuwa ni vizuri zaidi kuwa na kiongozi wa kiroho waumini wenzangu je kuna yeyote kati yenu ambaye hukosoa kuwa na viongozi katika kanisa la mungu watu kama hao wanaishi maisha yao ya imani kulingana na imani za kisheria vipi kuhusu wa israeli wakati walipuuza uongozi wa musa je nini kilitokea wakati mungu alipanda mlima sinai na kuchelewa kushuka kutoka mlimani walikuja wanapingana na mungu kwa kutengeneza ndama wa dhahabu kama mungu wao wenyewe na kuishi kuangamia jangwani unafikiri nini kingetokea ikiwa hakuna kiongozi katika kanisa la mwungu imani yako katika injiri ya maji na roho itaharibiwa baadhi yenu inaweza kufikiria hapana ninahakika kuwa nitaamini hadi mwisho nami hata hivyo hakuna kinachoweza kuwa sahihi zaidi kwa sababu tu unaamini katika injiri ya maji na roho kwa bidii wakati huu haimaanishi kuwa pia utatetea imani hii hadi mwisho hata ikiwa tunaamini katika neno la, la injiri ya maji na roho na mioyo yetu ikiwa hatutaishi maisha ya kweli ya imani basi hata imani yetu ya kwanza ya, ya kweli inaweza kupotoshwa katika kanisa la mungu viongozi na watangulizi kwa imani ni mungu na wanafaa kwa washiriki wote tunahitaji kutambua na kuyakubali yote ndani ya mioyo yetu hakuna mtu kati yetu ambaye siyo wamuhimu je wapo wengine ambao hufikiri wanatamani kiongozi ambaye hayupo ikiwa kuna mtu yoyote kati yetu ambaye anafikiria kama hivi ni afadhali kwake kuondoka na kuliacha kanisa la mungu wale ambao hawawezi kutambua viongozi wao mbele zao wakatamani wangetoweka hivi ni kwa sababu wanachukia ukweli kwamba wameongozwa na mtu mwingine wakati wangependa utawala mwingine waovu zaidi hujaribu kuchukua wafuasi wao kutoka kanisa la mungu na kuwabadilisha kuwa waja wao maisha ya kweli ya imani hayawezi kuongozwa kwa imani za kisheria lakini licha ya hayo wengine wengi imani potofu wanafikiria kuwa wanaweza kuihubiri injiri bora ikiwa wao wenyewe watakuwa viongozi na kwa tamaa zao za mwili kujenga na kutoa katika kanisa wakichukua watakatifu wachache pamoja nao na kuwafanya watumwa wao kama usingekuwa na mchungaji kondoo wangetawanyika wa saba. hivi sasa sote tuko katika kanisa la mungu na sote tunatumikia injiri ya maji na roho na kwa hiyo hakuna shida walakini ikiwa watumishi wa mungu na kanisa lake watatoweka watakatifu wote pia watatoweka lakini utambue hili kama mungu ametuita katika kanisa lake ameanzisha agano ndani ya kanisa tunapaswa kujua haya na kuishi maisha ya kuunganisha mioyo yetu na watumishi wa mungu hii ndiyo imani ya kweli na ninakusihi utambue kuwa mungu hukubariki wewe tu kwa sababu kanisa lake linakuwa injiri ya maji na roho kwa hivyo uweka kando mawazo yako ya uchoyo ambayo kwa njia furani unaweza kupata pesa nyingi ukiwa hapa ulimwenguni ni kwa sababu uko katika kanisa la mungu ndiyo maana nahitaji yako yamekidhiwa na umebarikiwa ikiwa kanisa la mungu lingetoweka na nyinyi nyote mka, mkaishi maisha yenu ya imani moja mmoja baraka hizi zote zingemalizika kwa muda mfupi tu lakini bado kuna wale ambao hawajatubu kutoka katika imani ya kisheria lakini wanafuata matakwa yao wenyewe hata kwa wakati huu watu kama hao lazima waitwe kama wakristo matapeli yeyote anayeishi kwa kuamini injili ya maji na roho hatasikia kamwe wito huo wa jina mtu yeyote ambaye haishi kwa imani katika injili ya maji na roho kwa upande mwingine atawasikia watu wakiwaita kama makovu sisi sasa sio watoto wa mtumwa lakini ni watoto wa wakiroho wa yule mwanamke muungwana kwa kuwa sisi ni watoto wa mwanamke muungwana sisi ni watoto wa mungu tunaweza kuishi kwa imani katika injili ya maji na roho hapa katika kifungu hiki mtume paulo akinukuu isaya 58 na mstari wa kwanza alisema katika wagalatia sula mstari wa 27 kwa maana imeandikwa fulani wewe uliye tasa usiyezaa paza sauti uliye wewe usiye na utungu maana watoto wake aliyeachwa peke yake ni wengi kuliko wa huyo aliye na mme ikiwa una watoto wengi zaidi kuliko yeye aliye na mme inamaanisha kwamba kuna wengi ambao wameokolewa kutoka katika dhambi zao na kuwa watu wa mungu kwa kuamini njiri ya maji na roho kwa maneno mengine wale ambao watoto wengi wa kiroho na wanaishi katika baraka za mungu wanamke aliye na mme kawaida anaweza kuzaa watoto takribani kumi lakini vipi kuhusu watoto wale wanaoishi maisha ya kiroho kwa kuamini injiri yetu ya maji na roho ni wengi sana kwa kuwezekani kuwa hesabu wote hii ni furaha kubwa kwetu ingawa tunaishi katika ulimwengu wa nyikani wale wanaoishi wameungana kwa imani yao katika neno la mungu katika injiri ya maji na roho katika kanisa la mungu na kwa viongozi wa kanisa lake watatumika kama vyombo vya kuokoa roho za zaroho zaidi na watazaa watoto wengi wa kiroho wa mungu ambao wanaamini kuwa ni wa kueneza injiri ya maji na roho katika ulimwengu wote watafanya iwezekane kwa watu wengi kuokolewa kutoka kwa dhambi na watabarikiwa na kufurahia maisha ya milele pamoja na wale wanaoishi kwa imani katika njiri ya maji na roho kwa sababu wanaishi kwa imani ya mungu na wanatathminiwa naye waumini wenzangu tunaweza kupata nini kutokana na kuishi kwa mwili hakuna kitu cha kupata kutokana kwa maisha ya hapa kama haya ikiwa tutaishi kama hivi tutaweza kujirisha sisi wenyewe shida zitakapotokea tutaishi kupoteza hata kile tulichokuwa nacho na wakati wa sisi kwenda kwa mungu tutaji tutavunjika kabisa je haujaona maisha ya wazazi wako wawili wazazi wako wawili walifanya kazi kwa bidii wakati wote wa maisha yao kwa familia yao bado wamepata nini kutoka kwako wewe uko umetingwa sana na maisha yako mwenyewe hata hivyo bado wewe ni sawa na wazazi wako kwa pia unafanya kazi hadi kufa ili kuwasaidia watoto wako mwenyewe unaishi kama vile wazazi wako walivyoishi au unaishi vibaya zaidi kuliko wazazi wako kizazi kilichopita cha wazazi wetu kilikuwa kidogo lakini kilikuwa na bidii ya kutosha kufikia malengo yako lakini kizazi cha leo hakijitumi vya kutosha walakini wale ambao wanaamini injiri ya maji na roho na kuieneza injiri hii katika ulimwengu wote wanaishi tofauti na watu wa ulimwengu mara tu tunapozaliwa kama wanadamu ni hakiki yetu sisi kuamini injiri ya maji na roho na kuishi kwa haki ya mungu wale ambao wanaishi maisha kwa kuamini kwamba walikufa katika kristo na sasa wamefufuliwa kwenye maisha mapya ya ya kristo hawataokoa watu wengi tu kutoka kwa dhambi lakini pia watapanda maisha yenye furaha kwa mungu na hii ndiyo tofauti ya maisha kati ya wale ambao wamezaliwa na yule mwanamke mungwana na wale waliozaliwa na mtumwa ninapoendelea na maisha yangu ya imani sijafungwa na mambo ya mwili ninapoendelea na maisha yangu ya imani sijafungwa na mambo ya mwili ninapokuwa na uhitaji huwa na changamoto katika imani na huwa kati tamaa kufanikisha kile kilichokuwa nimeazimia kufanya mwanzoni mwa huduma yetu yaumisheni watu walifikiri na pengine kushangaa kusikia nikisema juu ya imani hii ili kuhubiri njiri ya maji na roho hadi mwisho wa ulimwengu nilisali kwa mungu kahadhalani atupatie zaidi ya dora za kimarekani milioni iha labda machoni pao nilionekana mwenye ujinga kuliko shujaa walakini hata sijui chochote mimi hufanya kila jambo kwa imani na sasa tumechapisha nakala zaidi ya milioni moja ya vitabu vyetu vya kimisheni ikiwa mungu atafurahia kuniona nikikutumikia injiri kupitia kitu fulani na yeye akaniambia kuwa lazima nifanye hivyo basi nitafanya kwa imani mungu nisaidie kuifanya nisaidie kufanikiwa ni kwa imani kwamba nitapata changamoto hizi imani ni kuwa na uhakika ya mambo yasiyoonekana ni bayana ya mambo yasiyoonekana kila kitu kinafikiwa haswa kulingana na imani labda sitaona kitu ninachotarajia kwa macho yangu lakini ninapopata changamoto nipige picha ya, na akili yangu na nikitarajia kwa imani yangu ninafanikiwa katika ilivyokusudiwa ulimwengu wa imani ni mahari ambapo kila kitu kinatimizwa sawasawa na jinsi ambavyo tumepiga picha katika akili zetu sisemi haya kujisifu ninazungumza nawe juu ya maisha ya kweli hai na ya kufanya kazi ikiwa unayo imani moyoni mwako basi ifanyie mazoea katika maisha yako hali halisi ni wakati imani yako ina kadhalika ambapo wengine wanaweza kuona na kugundua kuwa wewe ni mtu wa imani na wakati unaweza pia kuona matunda ya imani yako mwenyewe imani yako itakuwa zaidi ikiwa imani yako inakaa tu moyoni mwako hakuna maendeleo wala mungu hafurahii hivyo tunaishi kwa imani katika injili ya maji na roho ikiwa kuna mtu yeyote kati ya waliozaliwa mara ya pili ambaye haishi kwa injili ya maji na roho basi unapaswa kumchukulia kama mtu aliyesimama dhidi ya injiri ya maji na roho yeye ni mmoja anayesimama dhidi ya mungu dhidi ya kanisa la mungu dhidi ya viongozi wa kanisa la mungu dhidi ya watangulizi wake wa imani na dhidi ya wale ambao nyuma yake katika kanisa la mungu kwa maneno mengine hakuna adui mwingine wa watakatifu na mungu lakini yule anayeishi maisha yake ya imani kulingana na imani ya kishiria kama ilivyoandikwa niliamini na kwa hivyo nalisema wakolinsi wa pili sula ya yani 4 mstali wa kumi natatu tunazungumza kwa sababu tunaamini katika neno la mungu na katika injili ya maji na roho na tunaibua changamoto kwa sababu tunaamini huu ndio ufafanuzi wa imani yetu ikiwa unajifanya tu kufuata na huamini basi unaishi maisha ya imani ya kisheria ninawahimiza ninyi kuishi maisha ya kiroho kwa imani nashindanieni kila kitu kwa imani fanya mawazo yako kwa sehemu ninaamini kama hivi kwa sababu hii ndiyo njia ya kuishi injiri na kwa mioyo ni sawa fanya kila kitu kitegemea neno la mungu huu ndio ukweli maisha ya imani ni mahali tunapoongea na kufanya kila kitu kwa sababu tunaamini katika neno la mungu waumini wenzangu ni kwa sababu tunaamini katika ulimwengu usioonekana na macho yetu kwamba tunahubiri injiri hii ya maji na roho ulimwenguni kote ni kwa sababu tunaamini katika injiri ya maji na roho na kwa sababu tunaamini kuwa neno la mungu ni ukweli kwamba tunaeneza injiri hii kote ulimwenguni ni kwa sababu tunahubiri injiri ya amani ili watu kutoka kila nchi ambao hatujawahi kuwaona hapo awali hututumia majaribu tunaposoma barua zao hukili kwamba mioyo yao ilikuwa na dhambi lakini sasa imethafishwa kabisa baada ya kusoma vitabu vyetu mioyo yetu huwa, huwashwa upya kwa maana tunaweza kufahamu jinsi imani kubwa hii ilivyo hakuna jingine ila ni hii ulimwengu wa imani tunahitaji kuchunguza ili kuona ikiwa sasa tunatembea kwa imani ikiwa tunamfuata bwana kwa sababu tunaamini ikiwa tunamtumikia injiri kwa sababu tunaamini au ikiwa tunafanya kile tunachofanya kwa sababu hali hairuhusu vingine na hatuna chaguo lakini tuwe na imani katika injiri ya maji na roho haraka iwezekanavyo tunapaswa kuamini katika neno la mungu kushiki, kushikilia hilo uweka mioyo yetu na kumfuata bwana ndugu na dada zetu wafanyakazi wetu na watakatifu wetu ulimwenguni kote lazima wafuate bwana kwa sababu wanaamini ikiwa wanamtafuta kulingana na hali zao daima wataishi kusimama dhidi yake watu kama hao wanafurahia wakati ambapo yataendelea vizuri lakini mara mambo yanapoharibika hata kuwa yambari yanalalamika mara moja nimeona watu kama hawa mara nyingi katika uzoefu wangu mwenyewe wangenishukuru ikiwa kuna faida fulani kwao lakini mara tu ikiwa tunaupoteza mdogo au wanasumbuliwa hata kidogo wananilaum mara moja wamenitesa kwa nguvu sana wakati mwingine nilihisi kuwambia waache kufanya kila kitu ambacho wamekabidhiwa lolote lililo katika akili yangu ninalizungumza kwa kusema ukweli wakati wenzangu wanapokuwa kwenye mkutano nasema kila kitu akilini mwangu pamoja na kwa moja ninakufanyia hivi nikikaa tu karibu na bila kufanya chochote wengine wetu watakufa je nipigie labda hautambui hivi sasa lakini subili kidogo zaidi utaelewa kwa nini nilifanya kile nilichofanya inasikitisha kuona watu wengi ambao wamemuunganisha mioyo yao wakinitesa vibaya sana wakati hawajui hata kwa nini mimi hufanya kile nilichokifanya waumini wenzangu ambao wanaishi maisha ya imani potofu hawana kiongozi wa kuwaongoza je una mtu anayekuongoza sikuomba unichukue kama kiongozi wako sio lazima kuwa mimi lakini mbele za mungu lazima uwe na kiongozi nafasi isiyo na kiongozi itaangamia ikiwa mtu atachukua mtu ambaye imani yake ya kiroho haijatambulika vizuri kama viongozi wake basi yeye pia atakufa na moja kiroho nini kitakachotokea ikiwa mtu atamfuata mtu ambaye si baba mmoja akidhani vibaya kuwa yeye ndiye baba kifo tu kina msubiri kuishi maisha potofu ya imani ni hatari sana maana kuli haribu kanisa hupotosha injiri ya maji na roho usimamo dhidi ya mungu na kuoawa watakatifu kuna wale ambao ingawa wamepokelewa ondoleo la dhambi zao bado wanaishi maisha potofu ya imani na ni vibaya zaidi kuliko wale ambao hawajazaliwa mara ya pili tunapaswa kuishi vipi katika maisha haya mengine baada ya kuzaliwa upya baada ya mtu kupokea ndo msamaha wa dhambi kwa kuamini katika injili ya maji na roho kuna mambo kadhaa ambayo mtu anapaswa kuzingatia mara ya kwanza nifanyeje ili kuishi je nitawezaje kuweka mikono yangu kwa maisha yangu yote haya ndiyo maswali ya kwanza kabisa kuuliza na maswali ambayo lazima kwanza yasuluhishwe kwa kweli jibu sahihi ni kwamba lazima tuziweke akili zetu kuitumikia injili kwa imani tunapaswa kuweka mioyo yetu na waumini kwa mungu ikiwa wewe ni mwaminifu kwa familia yako au wewe mwenyewe ungeona ni mafundisho ya kushangaza ikiwa unaamini kidogo hata jengo ndani ya jiji watu wa kawaida wanaridhika na nyumba zao ambapo hutumia miaka yao hata wanapopungukiwa na pesa wanaishi kwa pensheni kuna wengine wengi ambao hawafikirii hata kufikia hatua hii itakuwa bahati nzuri ikiwa watu walionusulika kupitia maisha yao ya kila siku lakini wale ambao wanaishi kwa imani katika injiri ya maji na roho wanaishi katika mfaulu jiulize mwenyewe je unafahamu sana kuishi katika kanisa la mungu mara tu tukiokolewa kutoka katika dhambi zetu zote kwa kuamini njiri ya maji na roho lazima tuwafuate viongozi wetu na kuwaamini tukiweka imani yetu katika neno la mungu bibilia inasema mwenye kuangalia upepo hata panda naye anayetazama mawingu hata vuna mhubiri sula ya 1msta wa ne, ikiwa hatuamini kwa mioyo yetu na badala yake tunazingatia hali zetu hatuwezi kuishi kwa imani na tutakufa tu kwa kweli watu wasio wasitoshe wameangamia kwa njia hii ni tumaini langu na maombi yangu kwamba hii haitawahi kutokea kwa yeyote kati yetu anayeishi katika kanisa la mungu kanuni hiyo hiyo inatumika kwa watoto wao pia wanapaswa kuishi kwa imani katika mungu ni sawa kwa vijana vijana wazima wazee wahudumu na kwa wafanyakazi wote pia sote tunapaswa kumfuata bwana kwa imani kuhudumia injiri ya imani na kuishi kwa imani lasi hivyo hakuna kitu cha muhimu kilicho katika maisha yetu wakati mwingine tutaridhika na maisha yetu ya kitambo na ya utulivu kanisa lazima lisiwe jingine isipokuwa nyumba yako mwenyewe watakatifu wenzako lazima wawe watu wako na familia yako mungu lazima awe mungu wako na viongozi lazima wawe viongozi wako na kila kitu kinachofuatwa na kanisa la mungu lazima iwe sawa kwako katika siku za paulo mara tu walipokufa waumini katika injili ya maji na roho walipotea kama maneno yalivyoandikwa juu ya mchanga wa pwani hufuatwa na wimbi pamoja na kutoweka baada ya mtume paulo kuondoka makanisa saba ya asia ndogo yalipoteza kabisa kutoka katika uso wa dunia hii wote walipotea kabisa bila kuacha mtu yoyote kwenye sayari hii kuamini au kuhubili injili ya maji na roho hii inamaanisha kwamba wote waliokufa wakati huo huo hawawezi hata kuongea juu ya injili ya maji na roho na ingawa watakatifu hawana dhambi hawawezi kuweka mioyo yao safi kila wakati wala hawawezi kuishi kwa imani kwa sababu hii sote lazima tugundue kuwa kanisa la mungu ni baraka ambayo tumepewa unapaswa kugundua kuwa ni baraka kubwa uliopewa na mungu kwamba kanisa lake na watumishi wake wapo na kwa unaishi na kaka na dada zako wa imani washiriki wa makanisa lazima utambue kuwa hii ni baraka kubwa ikiwa hautambui hii basi wewe ni kama wenye dhambi hata ingawa umepokea ondoleo la dhambi zako waumi ni wenzangu tunapokuja katika kanisa la mungu kusikia neno na kuimba nyimbo Tunapa, tunaweza kuhisi mioyo yetu ambayo ilikuwa imechukuliwa wakati tukiishi katika ulimwengu huu ikirudi uhai na kuwa laini lakini kana kwamba ikiwa na mafuta safi je si kweli hili nini kitatokea hata hivyo ikiwa kanisa la mungu halingepatikana na kwa ajili yetu ikiwa mtu aliyesimama kwenye mimbari hii amekuhubiri kwa hivyo lazima tugundue ni muhimu sana kwetu kuishi katika kanisa la mungu kwa kuweka imani yetu katika injili ya maji na roho kile ambacho mtume paulo anasema kila wakati kutoka kwa wagalatia sura ya kwanza mstari wa tano ni kwamba lazima tuishi kwa kuamini katika haki ya mungu na injili ya maji na roho hivyo ni kwa sababu tungepingana dhidi ya mungu ikiwa hatutaishi maisha ya imani kwa kuamini injili ya maji na roho yeye anayeishi bila kujitayarisha kutumikia injiri ya maji na roho ila ni adui wa mungu waumini wenzangu katika wakati huu wa na wakati ujao tutapopotea ikiwa hatuwezi kuweka mikono yetu katika kuhubiri injiri ya maji na roho sasa lazima sote tuishi kwa kuamini katika neno la mungu na tuache kuishi maisha ya imani ya kisheria kila kitu katika ulimwengu huu chini ya mbingu na nchi mungu vitu vyote havipo ili kuonyesha nguvu za mungu lakini vipo kwa sisi kuvitumia vitu vyote viliumbwa na mungu ili viweze kutumiwa kueneza injili na kuokoa roho kwa sisi ambayo tunaokoa roho kupitia injili ya maji na roho mungu atatupa kila kitu lakini wakati imani ya mtu ni ndogo sana ni shida kubwa ikiwa mungu atampa baraka nyingi mno za kimwili je nini kitatokea ikiwa mungu angekupa baraka nyingi za ulimwengu hata ikiwa haukuishi maisha ya imani kwa kuamini injili ya maji na roho sote tungebaki katika kanisa la mungu ikiwa hakuna imani katika neno la mungu lakini vitu vingi vya ulimwengu hakukutakuwa na mtu hata mmoja ambaye atakaa kanisani ikiwa hali litafanyika ikiwa tungekuwa matajiri kiasi kwamba tungeweza kuishi kama tulivyopenda ni nani angetaka kukaa chini ya mtu kuishi hivi tungesababisha roho zetu kufa imani yetu kwa mungu lazima ikue zaidi kabla ya kutarajia baraka nyingi kutoka kwake hata kama mungu atatubariki baraka nyingi lazima tuwe na mioyo isiyo na choyo tumikia injiri ya maji na roho kwa uaminifu na bado fanya kazi ya bwana kwa hiyo lazima tuimarishe imani yetu kuwa katika neno la bwana na kwa viongozi wa kanisa ni lazima tuwe tayari kuishi kwa imani hatupaswi kutikiswa haijalishi ni vitu vingapi mungu anatupa ni muhimu kwetu bado hili ni kukuza imani yetu katika njiri ya maji na roho hatupaswi kuishi maisha ya imani potofu na kulingana na hari zetu ni kwa imani kwamba lazima tuishi maisha ya kiroho ndipo tunaweza kuishi maisha ya kumheshimu na kumtumikia mungu kufaidi kanisa lake na kisha kwenda mbele ufarme wa bwana kuishi maisha ambayo yanangaza kama jua hii ndiyo sababu bwana alisema na walio na hekima watang'aa kama mwangaza wa anga danieli sula ya kumi na mbili mstari watatu wale ambao wanaamini katika injiri ya maji na roho na kuihubili kwa bidii kwa maneno mengine wataishi maisha matakatifu kwako wewe na mimi mungu ametupa imani katika injili ya maji na roho ninatoa shukurani zangu zote kwake amen