kuishi kwa matakwa ya ya roho mtakatifu wagalatia sula ya 5 wa 7 hadi wa hadi mlikuwa mkipiga mbio vizuri ni nani aliyewazuia msitii kweli kushawishi huku akutoka kwake yeye anayewaita ninyi chachu kidogo huchachua donge zima nina matumaini kwenu katika bwana ya kwamba hamtakuwa na nia ya namna nyingine lakini yeye anayewafadhaisha atachukua hukumu yake awaye yote nami ndugu zangu ikiwa ninahubili habari ya kutahiliwa kwa nini ningali ninaudhiwa hapo kwazo la msalaba limebatilika raiti hao wanaowaita mashaka wangijikata nafsi zao maana ninyi ndugu mliitwa mpate uhulu lakini uhulu wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali tumikianeni kwa upendo maana tolati yote imetimilika katika neno moja nalo ni hili umpende jirani yako kama nafsi yako lakini mkiumana na kulana angalieni msijemkangamizana basi nasema enendeni kwa roho wala hamtatimiza kamwe tamaa za mwili kwa sababu mwili hutamani ukishindana na roho na roho hushindana na mwili kwa maana hizi zimepingana hata hamwezi kufanya mnayotaka lakini mkiongozwa na roho hampo chini ya sheria basi mtendo ya mwili ni dhahili ndiyo haya uasherati uchafu ufisadi ibada ya sanamu uchawi uadui ugomvi wivu hasila fitina faraka uzushi husuda ulevi urafi na mambo yanayofanana na hayo katika hayo nawaambia mapema kama nilivyokwisha kuwambia ya kwamba watu watendao mambo ya jinsi hiyo hawataurithi ufalume wa mungu lakini tunda la roho ni upendo furaha amani uvumilivu utu wema fadhili uaminifu upole kiasi juu ya mambo kama hayo hakuna sheria na hao waliokwa wakristo yesu wameusurubisha mwiri pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake tukiishi kwa roho na tuenende kwa roho tuzijisifu bule tukichokozana na kuhusudiana chukumu letu kuna wakristo wengi wakati huu ambao bado hawajasamehewa dhambi zao kwa kuwa hawajapokea injili ya ndoleo la dhambi ambayo imekuja na injili ya maji na roho na wanabaki wakikamatwa na mafundisho ya wakristo wa uongo kwa hivyo kupitia kitabu hiki cha wagaratia napenda kuwaonya kwa kuwa wanakubaliwa na uharibifu wa kiroho kwa sababu ya fundisho la sala za toba ambalo wamekuwa wakifuata ninahisi hivyo isipokuwa nichukue fursa hii kuweka wazi jambo hili hakutakuwa na fursa nyingine ya kusahihisha imani yao potofu watakatifu katika makanisa ya galatia walipata shida kubwa kwa sababu ya washikashilia watakatifu wengi wa galatia walichaachana na injili kamili ya wokovu ambayo paulo alikuwa amewahubilia wakageukia injili tofauti na matokeo yake wakaanguka katika uharibifu ndiyo maana mtume paulo aliandika barua yake ya kukalimu na ushauli kwa kanisa ya galatia sasa katika enzi hizi pia wakristo wengi wanajaribu kudhoofisha injiri ya mungu kama wale waliotahiliwa ambao walikuwa katika makanisa ya galatia leo watu hao sio wengine isipokuwa ni wale wanaojaribu kuosha dhambi zao kwa kuamini fundisho la toba siku hizi viongozi wa kikristo wanaua roho ambazo hazipaswi kufa na kuweka hai ambazo hazipaswi kuishi ya tatu, wa kwa maneno mengine roho nyingi za wakristo ambazo hazipaswi kukabili kifo cha kiroho zinaangamia bila sababu kwa ajili ya mafundisho ya uongo yanayoitwa fundisho ya toba imani yao ni mbaya kwa kuwa wanaamini kwamba dhambi zao zimesafishwa kupitia sala zao za toba walakini wanaishi bila kutambua hata jinsi fundisho la maombi ya toba lilivyo leo wale wanaamini katika fundisho potofu kama hilo hawana nia ya injili ya maji na roho na badala yake wanategemea ya tu mafundisho kadhaa ya kikristo yasiyokuwa na msingi hii pia ni kwa sababu hata hawatambui kuwa ondoleo la dhambi hupatikana kupitia injiri ya maji na roho hivyo ni lazima tuhubiri kwa kila mtu injiri ya maji na roho iliyofunuliwa katika maandiko kwa kufanya hivyo tunaweza kuwafanya wale wanaofanya sala za toba watambue tu imani yao ni mbaya kwa sababu hiyo watu wanaweza kuja katika baraka ya injili ya kweli ya maji na roho ikiwa tutawafundisha ukweli pia kwa sababu ikiwa tutashindwa kushuhudia injili ya kweli kwa msingi wa neno la mungu na badala yake tukaendelea kukosoa mafundisho ya kikristo basi watu hawatazingatia hoja zetu watasema tu sawa hiyo ni mawazo yako mwenyewe hii ndiyo sababu lazima tunashuhudia kwa undani kwa msingi wa neno la mungu kwa nini fundisho la maombi ya toba si sahihi hapo ndipo watageuka kutoka katika imani yao potofu na kuokolewa kwa kuamini njiri ya ukweli kwa kuwa kukaribu kila mkristo sasa anafahamu vibaya kuhusu ondoleo la dhambi linapatikana kwa kufanya sala za toba na natuchukua fursa hii kushuhudia injiri ya maji na roho waziwazi bila ya kuacha shaka yoyote wakristo hawa lazima watambue jinsi imani yao haina maana sisi waumini katika injiri ya maji na roho tunaweza kutambua imani za uongo na tunaweza kuashilia makosa yao kwa msingi wa neno kwa msingi wa bibiria tunaweza kuelezea kwa nini imani ya waomborezaji wa mwili ni ya uongo mwaka huu ilisemekana hapa korea kwamba joto la maji katika bahari ya mashariki pia inajulikana kama bahari la japani litakuwa juu ya nyuzi tano kuliko kiwango cha kawaida kuongezeka kwa, kwa joto la maji kwa digrii moja tu kunasemekana kuwa ni kiwango sawa na kuongezeka kwa, kwa kiwango cha digrii kumi kwenye joto la ardhi polepole ulimwengu huu unatarajia kufika mwisho wake acha nikukumbushe kwamba wakati ulimwengu unasumbuka zaidi inatupasa haraka zaidi tuhubiri injili ya maji na roho ulimwenguni kote wakati huo huo pia nina wasiwasi kuwa hali ngumu za kisiasa na kiuchumi huku korea zingeleta kikwazo kwetu kueneza injili ya maji na roho kwa hivyo ninawamomba mungu msaada wake bwana tafadhari tusaidie kuhubiri injiri ya maji na roho kila mahali pote ulimwenguni kwa haraka iwezekanavyo ninakuomba pia uombe kwa bidii ili kueneza njiri ninaomba maombi yako kwa kanisa la mungu kwanza kwa wafanyakazi wake ili njiri itangazwe hapa duniani na kwa watumishi wa mungu ili waungane kwa moyo mmoja na ushindi katika imani injiri ya kweli ya maji na roho lazima ithibitishwe hata sasa acha tulejee kwenye wagalatia sula ya a mstari wa saba hadi mstari wa tisa mlikuwa mkipiga mbio vizuri nani aliyewazuia msiitii kweli kushawishi huku hakutoka hakutoki kwake yeye anayewaita ninyi chachu kidogo huchachua donge zima ni watu gani ambao mtume paulo anawaambia hapa ni makutano wote wa kanisa la galatia kwa kila roho wote mtume paulo aliwaambia kwa maneno mengi paulo alikuwa akihutubia hapa waliotetea kutahiliwa kwa mwili na watakatifu ambao waliamini vizuri mtume paulo alisema wazi kuwa mafundisho ya watetezi wa kutahiliwa kwa mwili yalikuwa mafundisho yasiyo ya, ya kweli katika ukristo ambayo yalitofautiana na mapenzi ya mungu alikuwa akisema kwamba watu hawa walitetea utohala ya mwili katika makanisa ya galatia siyo kwa mapenzi ya mungu bali kufuata tamaa zao bule kwa utukufu wao ndiyo sababu paulo aliwaita waombolezaji katika mafundisho kama chachu akisema chachu kidogo huchachua donge zima sula ya wa mtume paulo aliweka wazi wa kuwa wahadhiri walipaswa kuondolewa katika kanisa la mungu na badala ya kutahiliwa injili ya maji na roho lazima ihubiliwe kila wakati walakini waasi walikuwa wapumbavu kiasi kwamba waliendelea kusisitiza kwamba wanaume walipaswa kutahiliwa ili wawe watu wa mungu wakajaribu kulisha kanisa la mungu la uyahudi walipokuwa wanachochea machafuko katika kanisa la mungu na madai yao ya kipumbavu mtume paulo aliwaambia kwa nguvu ikiwa mnatetea kutahiliwa kwa mwili na kuwahubilia wengine kama hivi mtaangamia kwa mwili na roho talaniwa na mungu kwa hivyo acheni kuambatana na tohala ya mwili na msihubili tena fundisho lisilo na maana kama vile mtume paulo alivyofanya lazima pia tushinde mafundisho ya maombi ya toba ambayo yanaharibu kristo limwenguni kote katika wakati huu paulo alisema kwamba imani ya kisheria ni chachu ya kiloho ambayo husababisha kila mwamini kufa hii inamaanisha kwamba lazima tuondoe imani isiyo ya kweli ya kwamba watu wameondolewa kutoka katika dhambi zao kupitia maombi yao ya toba inamaanisha pia kwamba katika kanisa la mungu injiri tu ya maji na roho sasa inapaswa kuhubiliwa na kwamba hakuna mafundisho mengine ya kikristo yanayopaswa kusukuzwa au kutumbukizwa ndani hatupaswe kuvumilia fundisho la sala za toba au mafundisho yoyote mengine ambayo yanapingana na injiri ya maji na roho watu wengine wanadai kwa uongo wakati nilikuwa naomba mungu aliyoonekana katika maombi yangu na akanijalia neno lake binafsi katika kanisa la mungu imani ya ajabu kama hii haifai kuenezwa na mtu yoyote hatapaswa kueneza imani kalamu akidai kwa uongo kutumia nguvu za kimbingu lazima tumwamini yesu kristo kama mwokozi wetu aliyetuita kwa injili ya maji na roho yesu kristo alituokoa kutoka katika dhambi zetu zote mara moja kupitia injili ya maji na roho na kila mwamini wa kweli katika injili hii ameokolewa kutoka katika dhambi zake zote kwa neema yake mungu amewafanya waumini katika injili hii ya kweli kuihubiri kote ulimwenguni sasa kwa kuwa tunaamini katika injili ya ukweli ya maji na roho na tumeokolewa kutoka katika dhambi zetu zote lazima tutetee imani yetu katika injili hii ya kweli maishani mwetu tunastahili kutambua kuwa ni katika injili ya maji na roho ndipo tunapokuja kumsifu bwana na kumtumikia lazima tuamini kweli hii ya injili na lazima tuishi kwa imani inayoendelea kuongezeka kwa, kwa maana ndiyo tunaweza kumtumikia mungu tunatakiwa tutetee roho zetu kwa kuweka imani yetu katika injili ya maji na roho lazima tugundue kuwa kanisa la mungu ndiyo kanisa ambalo linahubiri injiri hii ya kweli kwa hivyo katika kanisa la mungu hatupaswi kamwe kuvumilia mtu yoyote anayesambaza chachu ya uongo sasa hakuna mafundisho mengine ila injiri ya maji na roho inapaswa kuingia katika kanisa la mungu na mafundisho yote kama haya hayapaswi kufuatwa kamwe lazima tujihadhari na kuingia kwa chachu ya kiloho ndani ya kanisa la mungu chachu inatumbulikakuwa na sifa ya kiwango chake cha kufula ili kuochilia watu wa israeli kutoka utumwani wa misiri mungu alikuwa amewawezesha kuvuka bahari nyekundu na kuwaokoa kutoka katika pigo la siku zijazo alikuwa ameanzisha sherehe ya pasaka kwao sikukuu ya pasaka ilipaswa kufuatwa na wiki la sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu kwa hivyo watu wa israeli walipaswa kuweka sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu kwa siku saba jangwani baada ya kukimbia kutoka misri mungu alikuwa amewaambia watu wa israeli waondoe chachu kutoka katika makazi yao wakati wa siku ya saba za sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu iliyoanzishwa na yeye chachu hii hapa ni sawa na mafundisho mabaya ya leo ambayo yanaongoza wa kristo kwenye ufisadi wa kiroho ndiyo maana mungu na alitaka watu wa israeli kula mkate ulio safi usiotiwa chachu kwa nini mungu alituambia kula mkate safi usiotiwa chachu hii inamaanisha kwamba alitaka kutupa neno safi la injili la maji na roho ili tupate uzima wa milele mioyoni mwetu kwa hivyo wale ambao bado wanaamini katika fundisho la maombi ya toba lazima sasa watupilie kando imani hii na badala yake waamini injili ya kweli na kufikia wokovu wao kufanya hii iwe zakana sisi wenyewe tunapaswa pia kuamini katika injili ya maji na roho kwa moyo wetu kama ilivyo na kuihubili kwa, kwa wenye dhambi kama ilivyo kwani tumepokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini njiri hii ya kweli wakati mkate wenye chachu unaweza kuonekana kuwa mtamu kwa mda hauwezi kuhifadhiwa kwa muda mrefu kwani unaharibiwa haraka kwa ajili ya chachu mkate wa chachu unaishi lia mafundisho mabaya na ki, ya kiroho ikiwa mtu katika kanisa la mungu anaamini katika fundisho la maombi ya toba badala ya injiri ya maji na roho imani ya watu kama hao itaharibika kwa urahisi pia ikiwa watu wengine wanafikiria kwamba nguvu ya kufukuza pepo ni bora kuliko imani ya kuamini injiri ya maji na roho injiri ya mungu basi kwa imani kama hizo wanafuata zaidi ya miujiza na ishara zinazokuja kutoka kwa shetani mwenyewe injiri ya maji na roho tuliyo nayo ni injiri ya nguvu inayowapa waumini wake uzima wa milele ndiyo maana mungu ari twambia kutetea imani yetu iliyowekwa katika neno la mungu kwa moyo wote na tuweke imani yetu katika injili ya maji na roho basi tuifanye kalamu si kwa chachu ya kale wala kwa chachu ya uovu na ubaya bali kwa yasiyo chachika ndiyo weupe wa moyo na kweli wa wa kwanza ya tano, mstari, walakini kama vile waasi walivyokuwa wameongezeka sana katika enzi ya kanisa la kwanza siku hizi pia kuna watu wengi ambao wanaamini katika mafundisho ya uongo hivyo ndio sababu sasa katika wakati huu ni muhimu sana kwetu kuwa na imani katika injili ya maji na roho kuilinda na kuishi maisha ya imani kama watu mishi wa mungu imeandikwa katika wagalatia sula ya tano mstari wa kumi hadi mstari wa kumi na mbili nina matumaini kwenu katika bwana ya kwamba hamtakuwa na niya ya namna nyingine lakini yeye anayewafadhaisha atachukua hukumu yake awaye yote nami ndugu zangu ikiwa ninahubiri habari ya kutahiliwa kwa nini ni ngali ninaudhiwa hapo kwazo la msalaba limebatilika liti hao wanaowatia mashaka wangejikata nafsi zao mtume paulo alisema hapa nina matumaini kwenu katika bwana ya kwamba hamtakuwa na niya ya namna nyingine paulo pia alisema kwamba mungu hata wahukumu watetea, watetea kutahiliwa kwa mwili aliendelea kusema nami ndugu zangu ikiwa ninahubili habari ya kutahiliwa kwa nini ni ngali ninauziwa hapo kwazo la msalaba limebatilika kwa maneno mengine paulo alikuwa akisema kwamba imani ya wale wanaotetea kutahiliwa kwa mwili ilikuwa na makosa kabisa paulo aliwaambia watakatifu wa galatia waachiliye mbali mafundisho ya uongo kwa maneno mengine aliwashauli waovu waachiliye mbali imani yao potofu siyo kwa sababu ya mtu kukosa lakini kwa hiyali yao kwani imani kama hiyo haikutoka kwa mungu bali ilikuwa ya okwao wenyewe hii haikuwa amri ya paulo tu lakini agizo la mungu mtume paulo alikuwa mtumishi wa kweli wa mungu ambaye aliamini katika injili ya maji na roho na alikuwa ameteswa sana kwa kuhubili imani hii ili kutetea imani hii alikuwa amevumilia mateso makubwa karibu na kifo kwa ushuhuda wake mtume paulo pia alikuwa amevumilia aina fulani ya maumivu ya makali ya mwili kutetea injiri ya maji na roho ndio sababu paulo aliwakemea watu wa sheria akisema kwamba walikuwa wakitetea kutahiliwa kwa mwili tu badala ya kuteswa na kristo imani ya mtume paulo ilikuwa imani ya aina gani Alikili imani yake kwa maneno yafuatayo maana ninyi nyote mliyobatizwa katika kristo mmemvaa kristo tatu wa 27. haya ni maneno ya paulo ya yakukili ukweli akitangaza kwamba imani yake imewekwa kabisa katika yesu kristo aliyekuja hapa duniani kwa injili ya maji na roho paulo aliamini kwa moyo wote kuwa bwana alipokuja ulimwenguni na kubatizwa na yohana mbatizaji alichukua juu yake mwenyewe dhambi zote za ulimwengu hu mara moja na aliamini pia kuwa bwana baada ya kuchukua dhambi za ulimwengu huu kupitia ubatizo wake akasulubiwa msalabani alisulubiwa na kumwaga damu yake mtume paulo alikuwa mtumishi wa mungu ambaye imani yake iliwekwa katika ukweli kwamba kwa, kwa kuamini injiri ya maji na roho alikuwa amepitisha dhambi zake zote kwa yesu kristo alikufa pamoja naye na kufufuka pamoja naye na maneno haya ya paulo anatuhimiza tu na imani ile ile paulo alisema kuwa wale ambao sasa wanaamini kwa moyo wote katika injiri ya maji na roho ni wale ambao wamepokea uzima wa milele kwa kuamini kwamba walikuwa wamekufa tayari na kristo na wamefufuka pamoja naye baada ya kutupilia injiri ya maji na roho bwana wetu alikuwa akituambia tuishi maisha ya imani kwa kuamini njiri hii kamili ya ukweli walakini kulikuwa na watu wengine ambao hawakuamini injili ya maji na roho kama imani ya kweli na badala yake walikuwa wakisababisha shida katika kanisa la mungu na mafundisho yao ya uongo ya mwili paulo alimwambia watu kwamba anataka waziache imani zao potofu wao wenyewe kwa kweli waliye ambao imani yao imepotea kutoka kwa mungu lazima watupe imani yao walioiharibu wao wenyewe ikiwa wenyewe hawatambui imani yao mbaya na kuwacha kando ni nani mwingine angeitupa kwa niaba yao lazima tuelewe wazi wa kuwa mafundisho mengine yote mbali na injiri ya maji na roho ni mafundisho ambayo si sahihi wenyewe tunapaswa kuyaweka kando kwa sababu injiri ya maji na roho ndio ukweli zahili ambao umeosha dhambi zote za ulimwengu tunaweza kuhubiri kwa watu kila wakati hata ikiwa tungeshuhudia injiri hii ya kweli ya maji na roho kwa makumi au maerfu ya nyakati bado ingekuwa haitoshi kinyume chake kuhubiri kitu kingine chochote isipokuwa injiri ya maji na roho hata mara moja tu ni lazima kuepukwe watu wanashauku kusikiliza neno la injiri safi na lisilo na chachu la maji na roho walakini wale ambao hawaamini injiri ya kweli ya maji na roho kwa mioyo yao wamechoka kusikiliza injili hii mara kwa mara wanatafuta kushikamana na imani yao ya kishirikina na potofu huku wakikataa injili ya maji na roho walakini imani yao na ufahamu wao kwa kweli siyo kitu zaidi ya chachu mbaya mbele za mungu ndiyo sababu nina wasihi nyinyi nyote mjue ukweli wa bibilia unaomaanisha nini na kuamini bila katia katika injili ya maji na roho kwa mioyo yenu kupitia katika injili ya maji na roho mungu alikuwa ameruhusu matukio mengi katika nyakati za agano la kale kwa kweli tohara ya mwili pia ilikuwa kivuri cha injiri ya maji na roho tunapowafundisha wale ambao wamechanganyikiwa na uwasi wa mwili inabidi kuwafundishe kwamba sheria ya tohara ililenga kuwafanya wajue kutahiriwa kwa moyo na ikusema ondoleo la dhambi ya pili wa 29, kwa hivyo lazima tugundue kuwa kuambatana na kutahiliwa kwa mwili hakika hakuhusiani na yesu kristo ikiwa injili inayohubiriwa na wakristo wa leo ni tofauti na injili ya maji na roho lazima watambue kuwa hawana uhusiano wowote na yesu kristo sasa hapa pia kuna sababu na ni lazima tuamini na kuhubiri injili ya maji na roho lazima tukumbuke neno la kweli lililohubiriwa na paulo matakwa ya roho mtakatifu ambayo mtume paulo alizungumza sasa mtume paulo anazungumza juu ya matakwa ya mwili na yale ya roho na kisha akahitimisha na hao walio wa kristo yesu wamesulubisha mwili pamoja na mwazo yake mabaya na tamaa zake tukiishi kwa roho na tuenende kwa roho tusijii sifu bule tukichokozana na kuhusudiana5226 ya 5 wa 24, hadi wa hadi sasa wewe na mimi lazima tuishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu katika maisha yetu yote lazima tusulubishe tamaa zake za kale na tamaa za mili yetu ikiwa wewe na mimi tunaamini sana katika yesu kristo basi tunapaswa kusulubisha kila tamaa za mwili pamoja na yesu kristo hapo ndipo lazima tufufuliwe pamoja naye ndipo tunaweza kujieleza kama watumishi wa kweli wa kristo kwa upande mwingine ikiwa moyo wako bado umejawa na tamaa za kidunia na ikiwa bado unafuata matakwa yako mwenyewe basi lazima utambue kuwa kuamini kabisa katika yesu kristo kwa moyo wote na sio kweli kuwa unamfuata kama vile wakristo wengine walipata uharibifu wa kiroho katika siku za mtume paulo kwa sababu ya waovu katika wakati huu pia watu wengine bado wanafuata matamanio ya miili yao hata baada ya kuamini njiri ya maji na roho mwishowe watabeba dhamana ya adhabu ya kutisha ya mungu kwa sababu wanazuia kueneza injiri wale ambao hawatupi ha- kando tamaa za miili yao hata baada ya kuzaliwa mara ya pili kwa kuamini injiri ya maji na roho ni sawa na watetezi wa kutahiliwa kwa mwili kilicho kawaida kwa wote wawili ni kwamba wanafanya kazi kuharibu kanisa la mungu na kuzuia injiri ya maji na roho kutangazwa kwa kweli ni adui wa mungu mtume paulo alikili imani yake katika injili ya maji na roho tena nimesurubiwa pamoja na kristo lakini ni hai wala si mimi tena bar kristo yu hai ndani yangu wagalatia sura ya pili, wa yanguwaata kwa maana wengi wenu mliobatizwa katika kristo mmemvaa kristo wagalatia sura ya tatu, wa na, saba. na hao walio wa kristo yesu wamesurubisha mwili pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake2 wagalatia sura ya tano, msali, wa paulo aliendelea kusema kwamba alisurubisha hadi kufa na kristo na kufufuka pamoja naye yote kupitia imani yake katika injili kwa nini alifanya hivi hiyo ni kwa sababu mimi na wewe tunahitaji kusisitiza imani yetu katika injili ya maji na roho kwa maana hata baada ya kupokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini injili hii ya, ma- ya kweli bado tunafungwa na mwili wetu usiokamili ingawa mwili wetu bado haujakamilika tumepokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini njiri ya maji na roho lakini ikiwa tungeendelea kufuata matakwa ya mwili hata baada ya kuzaliwa mara ya pili itakuwa sawa na kufuata miungu yetu ya dhamani unahitaji kufahamu kuwa ikiwa sisi tuliozaliwa mara ya pili tunafuata mili yetu ni sawa na kusema kuwa hatuna chochote tena cha kufanya na bwana baada ya kuokolewa katika dhambi zetu zote kwa kuamini njiri ya maji na roho hii ni sawa na kumtumikia miungu ya dhamani ya filauni wengine wako wanaoweza kuwa na wafanme wawili mioyoni mwao mtu anaweza kuwa na mungu na mfalume mwingine anaweza kuwa mwenyewe ni tamaa ya mwili kabla ya kujatadhaliwa mara ya pili tamaa zetu zilikuwa zimetawala juu yetu kama mfalme wetu lakini mara tu tulipozaliwa mara ya pili mungu ndiye mfarume wetu hata kama licha ya hii ungefuata mwili wako hata baada ya kuzaliwa mara ya pili basi utageuka kuwa adui wa mungu haya ndiyo maoni ambayo ninapenda kukujulisha wewe leo hii wewe na mimi tumekuwa viumbe vipya nchini korea kuna miti mingi ya popla iliyopandwa kando kando ya mto au mlango wa kijiji tunapaswa kufikiria hapa kwamba wazee wa kijiji waliamua kukata mti mkubwa wa zamani wakisema kwamba haikuwa lazima lakini ikiwa hawataondoa mti na mizizi yake na kuacha shina lake mwaka utakaofuata wangeona maua mapya yakiongezeka na matawi mapya yakikua ninatumia mfano huu kuonyesha kwamba tamaa zetu za mwili ni kama hivi tume paulo alisema kwamba tunapoamini katika injiri ya maji na roho iliyo ndani ya mioyo yetu maisha mapya ya yesu kristo yanapandikizwa ndani yetu katika walumi sula 11 paulo anafafanua kwamba maisha ya kweli yanayoitwa injiri ya maji na roho yameongozwa kwetu ambayo hayatakuwa na sifa mbaya ya mwili wakati o wakati mti umepandikizwa matawi yake yanakatiliwa mbali na kuachana na shina la mti kipande cha mizizi hukatwa kwa upembe halafu son hupandikizwa kwenye kipande cha mizizi ujanja huo hufungwa na bomba hatimaye sion itaanza kukua ili kuchukua virutubisho kutoka kwa kipandikizi ambacho kimepandikizwa ikiwa mti wa piela uliopandwa umepandikizwa ndani ya mti wa mzaituni mwitu hata mizizi yake hutoka katika mti wa mzaituni mwitu matawi yake yatatokana na mti uliopandwa na kwa hivyo utazaa zilizolimwa hivyo ni kwa sababu mti wa mzaituni wa kibiashara uliwekwa kwenye mti wa polini hivyo bibilia inatuambia kuwa bwana wetu yesu kristu alikuja ndani ya mioyo yetu mibaya iliyojaa sifa mbaya za miili yetu akaondoa dhambi zote kwa injiri ya maji na roho na kisha akapanda maisha yake ya mioyoni mwetu kuweka tofauti roho wa mungu amekuja ndani ya mioyo yetu ambayo ilikuwa ikijazwa na Mauvu tu paulo alisema kwa maana ikiwa wewe ulikatwa ukatolewa katika mzeituni ulio mzeituni mwitu kwa asili yake kisha ukapandikizwa kinyume cha asili katika mzeituni uliyo mwema1 kwa maneno mengine mungu alikata tamaa ya mili yetu ambayo ni sawa na mzeituni mwitu na akapandikiza kwetu sisi shauku ya roho wa yesu kristo ambaye ni mti wa mzeituni wa kweli ndiyo maana sasa tunaweza kuzaa matunda ya roho mtakatifu mzeituni wa kweli walakini ingawa tumepandikizwa maisha mapya ikiwa kipandikizi chetu kinabaki chenye nguvu kuliko sikon basi matawi ya zamani yataendelea kukua kutoka chini na wakati matawi haya ya mzeituni mwitu yanapanda ya miti ya mzeituni iliyolimwa ndani yetu hii imepandwa sekon ya mzeituni itakuwa na kuzidiwa na matawi ya mzeituni mwitu na kukauka ndiyo maana mtume paulo anatuonya ambao sasa tumepandikizwa kama viumbe vipya kukataa tamaa ya mzeituni mwitu unaokuwa katika mili yetu na kukuza mzeituni uliolimwa kwa imani ikiwa mimi na wewe tunafuata tamaa za mwili wetu tu basi tutageuka kuwa watu sawa na wale waliotahiliwa mwilini licha ya kuamini njiri ya maji na roho ni muhimu sana kwetu kutambua na kukabili, kukubali kuwa mwalimu wetu ni yesu kristo sio tamaa za mili yetu lazima tuwe na watumishi wa kweli wa mungu ambao humfuata mwalimu kwa imani kutambua na kuamini kuwa bwana wetu ni mungu mwenyewe na lazima tuelewe kuwa kama waumini katika injili ya maji na roho mbegu ya maisha mapya sasa imepandwa mioyoni mwetu kwa kweli ni kwa sababu ya yesu kristo amepandwa mioyoni mwetu sasa tunaishi maisha mapya sote tunapaswa kuzingatia ndani ya mioyo yetu yale ambayo mungu ametwambia yakale yamepita tazama yamekuwa mapya wa wa pili sura ya mapyakori517 sasa utu wetu wa zamani umekufa katika yesu kristo kwa kuchukua dhambi zako na zangu kusulubiwa hadi kufa badala yetu na kufufuka kutoka kwa wafu tena yesu kristo amekuwa mwokozi wetu wa milele kifo ambacho yesu kristo aliteseka wakati huo ni kifo chako na kifo changu ufunuo ufufuo wa yesu kristo wakati huo ni ufufuo wako na ufufuo wangu ikiwa tunaamini kweli katika injili ya maji na roho na ikiwa kweli tunamwamini yesu kristo kama mwokozi wetu basi lazima pia tujue na kuamini kwamba sisi wenyewe tumekufa na sasa tumefufuliwa kama viumbe vipya pamoja naye ingawa mimi na wewe tumepokea ondoleo la dhambi zetu kwa kuamini katika njiri ya maji na roho tamaa za miili yetu huendelea kuibuka milele katika kila wakati kama huu lazima tukumbuke kuwa sisi wenyewe tumekufa na yesu kristo na kutangaza katika mioyo yetu kwamba tumefufuka pamoja na yesu kristo kwa kuamini injili ya maji na roho kupitia imani yetu katika injili ya maji na roho lazima tushinde tamaa za mwili na tuishi kwa imani hii ya kiroho inakupasa ushinde tamaa za zako za mwili kila siku kwa imani tamaa hizi za mwili zitasababisha maisha yako mapya kutoweka milele ndiyo maana mtume paulo alisema ninakufa kila siku ya r5tunahitaji pia kutambua kila kitu kinachojitokeza katika mawazo yetu ili kuona ikiwa ni sawa au si sawa ikiwa tutagundua kuwa mawazo yetu hayako sawa wakati yanayoonyeshwa kwenye taa ya njili ya maji na roho lazima tuitupe kando kupitia imani yetu katika injili ya maji na roho sisi sote lazima tugundue imani duni kutoka katika imani sahihi na tutetee imani hii ya kweli la sivyo tungeanguka katika kifo cha kiroho ninahakika kuwa hakuna mtu kati yenu anayetaka kugeuka kuwa mtu ambaye licha ya kuwa amejiunga na watu wa mungu kwa kuamini injili ya maji na roho bado anasimama dhidi ya mapenzi ya mungu na kueneza uongo hapa duniani zidi ya matakwa yake hata hivyo ikiwa hautashinda tamaa zako za mwili hata baada ya kuamini injiri ya maji na roho basi hatimaye utakuwa kama yeroboamu hakuna yeyote kati yenu anayetaka kuwa kama mfalume yeroboamu yeroboamu hakuwa mfalume halali kwani alikuwa ameanzisha ufalume wa kaskazini wa israeli na kujipanga kama mfalume wake kuogopa Kwa kwamba watu wake wanaweza kumgeukia mfalme wa yuda alifanya dhambi kubwa kwa kubadilisha siku ya upatanisho na taasisi ya ukuhani peke yake mfalme reboamu alibadilisha kwa dhati tarehe ya siku ya upatanisho iliyowekwa kwa siku ya kmi ya mwezi wa saba hadi siku ya kumi na tano ya mwezi wa nane kutoa sadaka ya siku ya upatanisho katika tarehe hii mpya ya chaguo lake mwenyewe mambo ya warawi sura ya kumi nasita mstali wa ishirini na tisa na wafalume wa kwanza sura ya kuminambili mstali watatu hadi mstali wa thelathiambili watu wengi wa ufalme wa kusini wa yuda waliangukia mafundisho mabaya ya yeroboamu na kwa sababu hiyo walikabiliwa na uharibifu wa kiroho tu lakini pia uharibifu wa mwili mwishowe wakawa watumwa wa babeli kwa miaka sabini haswa kwa sababu yeroboamu alikuwa ametenda dhambi kubwa dhidi ya mungu akiuliza hasira yake kwamba watu wa israeli waliishi kupoteza nchi yao kuwa watumwa kwa miaka sabini kwa kuharibu kweli wa dhabihu ya siku ya upatanisho iliyoanzishwa na mungu yeroboamu alifanya dhambi kubwa ambayo iliwaua watu wake wote kwa sababu aliharibu sheria ya kuosha dhambi ambayo kupitia israeli wangeweza kupokea ondoleo la dhambi zao wale wote walioungana mkono naye waliangamia kiroho kwa maneno mengine mtu huyu rbam hakufanya dhambi yeye mwenyewe na kukabiliwa na kifo chake kiroho peke yake lakini alileta kifo cha kiroho kwa watu wengi tume paulo alisema lit hao wanaowatia mashaka wangejikata nafsi zao wagalatia wagalatiasula ya tano mstali wa kumi na mbili kama tungekuwa katika viatu vya paulo labda tungeliweza tulingeweka hivi badala yake tungesema wale ambao wanakusumbua kwa mafundisho yao ya uongo nataka wakatilie mbali walakini paulo bado alikuwa na moyo wa huruma kwao na akasema jihadhalini na wale wanaowasumbua kanisa na kulitesa watu kama hao wanapaswa kujikata wenyewe wao wenyewe wanapaswa kutupilia mbali mafundisho yao ya uongo wakati wao wengine wanapootea baada ya kuamini njiri ya maji na roho wengine humfuata bwana kwa muda mrefu tangu wakati wanapozaliwa tena kwa kuamini njiri ya maji hawaumini wenzangu sio rahisi sana kumfuata bwana baada ya kupokea ondoleo la dhambi unapaswa kuwa na heshima kwa wale ambao waliamini njiri ya maji na roho waliokutangulia kwa sababu watu hawa wameishi maisha yao yote kila wakati wakiamini injiri ya kweli na kumtumikia bwana kwa muda mrefu sio rahisi kuishi maisha kama haya ya imani walimwamini yesu kristo kwa muda mrefu na walimtumikia na kumfuata kwa utifu kama mfarume wao na wamejitahidi dhidi ya tamaa zao wakati huu wote na kushinda kwa imani wanastahili heshima yetu kwa usahihi kwani licha ya wao wenyewe kukosa utoshelevu wameitekeleza injili ya maji na roho kushinda matakwa yao kwa imani na kumfuata bwana kwa uaminifu hata leo kuna watangulizi wa imani katika kanisa la mungu hawa watangulizi ni akina nani hatupaswe kufikilia kwamba kwa sababu ya mtu alipokea ondoleo la dhambi zake zamani yeye ni mtangulizi wa imani tunamwita mtu kama mtangulizi wa imani sio tu kwa sababu alishuhudiwa kutoka katika dhambi zake mbele yetu lakini pia kwa sababu ana imani na moyo wa mtangulizi watangulizi wa imani kama hao wamepigana na kushinda majaribu mengi ya tamaa zao wameshindana na matamanio yao na wanaendelea kumtumikia na kumfuata bwana licha ya kutokuwa na uwezo wao binafsi na hii pekee inamaanisha kwamba wanastahili heshima yetu unapaswa kuwaheshimu watangulizi wako wa imani katika kanisa na kufuata maagizo yao na kumfuata mungu kwa kuwatii watakatifu wengine waliozaliwa mara ya pili wanaweza kusema ninaongoza ma- maisha yangu ya imani vizuri lakini vipi kuhusu wale wanaoitwa watangulizi wa imani inaonekana kwangu kuwa hawana umuhimu mkubwa sana lakini agizo la kanisa lililowekwa na mungu halibadiliki bila kujali lipawa au kiwango cha kiroho alicho nacho kwakuwa watangulizi wa imani wamemfuata bwana wakati huu wote wakivumilia majaribu isitoshe na kukata tamaa mara nyingi katika imani licha ya kutokua na uwezo na udhaifu wote wanastahili heshima ya wale ambao wanafuata nyayo zao kwaniimani wewe na mimi lazima pia tuwe na shauku zaidi yenye kuamsha mioyo yetu hakika tutakufa ikiwa tutafuata tamaa zetu za mwili wakati inawe zekana kwetu kufuata tamaa za mwili kwa muda mfupi kwani sote hatujakamilika lakini tutamfuata yesu kristo tukiweka imani yetu katika injili ya maji na roho vitu vya ulimwengu huu siyo vya kweli kile kilicho katika ulimwengu huu siyo cha milele muda siyo mrefu baadaye kila kitu katika, katika ulimwengu huu kitabadilika na kutoweka walaka wa kanza wa yohana sula ya pili mstali wa kuina7aba angalia wamongoli ya kizazi cha gengsikan ambaye aliwahi kutawala imaya kubwa zaidi katika historia ya wanadamu sasa wanaishi katika nchi ndogo dhaifu iliyotengwa na uchina kwa mfano huu kila kitu katika ulimwengu huu hupungua mara tu itakapofikia kilele chake utukufu wa ulimwengu kutoka kwa brink ya jicho kwa kweli watu wengi zaidi hata hawafikii mkutano wa kilele lakini wamekwakwama chini tu kutoweka bila kujua waumini wenzangu je kuna tamaa nyingi za mwili wako zinaibuka ndani yako hata ingawa kila siku unaapa na kuazimia kamwe kutafuta na tamaa hizo je haziibuki tena siku ya pili wakati tamaa ya mwili zikiendelea kuenea lazima utazikataa wakati baada ya muda na imani yako katika injili ya maji na roho paulo alisema na hao walio wa kristo yesu wamesurubishwa mwili pamoja na mawazo yake mabaya na tamaa zake wa sula ya tano wa 24. hii inamaanisha kuwa waadilifu ambao wamepokea ondoleo la dhambi zao kwa kuamini njiri ya maji na roho tayari wamethurubisha matakwa yao na tamaa zao hivyo na sisi wenyewe tunavyo imani hii haiwezekani kwetu kumfuata bwana hatuwezi kumfuata bwana bila kujikana wenyewe kila siku na nina, nina hadithi binafsi ya kukushirikisha na wewe licha kusita kwangu wakati mmoja nilikuwa na kaka mkubwa lakini alikufa akamwwacha mke wake na watoto wadogo moyo wangu ulizama kila nilipokuwa nikifikiria kuhusu mpwa wangu na shemeji iliumiza moyo wangu kwa sababu sikuweza kuwatunza vyema walakini kila wakati moyo wangu ulipokuwa na huzuni juu ya familia yangu ya kimwili ni tafakari yafuatayo kwa kweli huumiza moyo wangu wakati ninawafikiria kwa njia ya mwili lakini hata ningejitahidi vipi kuwasaidia kama nitaweza kuwasaidia kwa muda je naweza kuhakikisha hatima yao milele ikiwa hawataamini injiri ya maji na roho wataangamizwa na kutupwa motoni baadaye na kwa hivyo ni nini ambacho ninapaswa kuwafanyia ikiwa nitajitolea kwa familia yangu tu nitapuuza jukumu langu la kueneza injiri ya maji na roho na ikiwa hii itatokea haitawezekana tu kuhubiri injiri ulimwenguni lakini imani yangu yenyewe pia itakuwa hatarini isingekuwa janga kwa familia yangu na kwa upana zaidi ni hasila kwa ulimwengu wote hii ni chaguo ambalo si zuri mtu yoyote je nisingekuwa na hisia na tamaa za mwili mimi pia nina tamaa za mwili kama kila mtu mwingine alivyo lakini hata hivyo ikiwa ningefuata tu matamanio yangu na tamaa ningewezaje kuihubili njiri ya maji na roho katika ulimwengu wote je ningewezaje kufanya kazi ya kuokoa watu wengi ulimwenguni kote ikiwa ningefuata hisia zangu za mwili ijapokuwa mimi mwenyewe pia ninayo matamanio na matamanio ya binafsi jambo sahihi kufanya ni kuacha kila kitu nyuma ya kuishi kwa ajili ya bwana kwa sababu kuna nyakati nyingi wakati ninaposisitiza matakwa yangu na tamaa zote ili kutii amri ya yesu kristo ambaye ni mfarume wangu na mfarume wako ninasulubisha matakwa yangu ya mwili kwa imani hivi ndivyo ninaweza kumfuata bwana licha kutokuwa na uwezo wangu kanuni hiyo hiyo inatumika kwako pia wewe pia hauna tofauti kwani unazo tamaa za mwili pia je hauna tamaa za mwili hapana kila mtu anazo lakini ikiwa unajizuia kufuata tamaa zako ya mwili haziishii hapo tu matokeo ni nini ikiwa tutafuata matakwa ya miili yetu ikiwa tutashindwa kumfuata bwana kwa imani licha ya kuokoa kutoka katika dhambi kwa kuamini injiri ya maji na roho basi tutamalizika kama viumbe vingine tunashindwa kiroho kushindwa katika maisha yetu ya kiimani ni kuharibiwa katika mwili na roho ikiwa hii itatokea hatutaweza kupokea baraka za mungu ndiyo maana lazima tumfuate bwana na kuweka imani yetu katika injiri ya maji na roho kupitia imani yetu katika injiri ya maji na roho tamaa zetu za mwili lazima zife na kristo na roho zetu lazima zifufuliwe pamoja na kristo wewe na mimi lazima tumfuate bwana tukimwamini na injiri yake ya kweli na kwa kufanya hivyo lazima tushinde matakwa yetu na tamaa zenu kwa kifupi wewe na mimi lazima tuishi na imani yetu kwa bwana katika hali zote hivi ndivyo mtume paulo anasema kwetu sasa sisi wenyewe lazima tuishi kwa imani kama hii ikiwa ndivyo mtume paulo alivyofundisha basi wenye kutahiliwa walipaswa pia kutambua makosa yao na kutupilia mbali mafundisho yao ya uongo vilevile huenda na sisi pia badala ya kukata tamaa kutupilia mbali imani yetu potofu kwa sababu tu mtu mwingine anaikosoa kila wakati sisi wenyewe tunapaswa kutambua ukweli wake na kutupilia mbali kila mafundisho yasiyofaa kwa hiyali yetu mtume paulo alisema maana ninyi ndugu mliitwa mpate uhuru lakini uhuru wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali tumikianeni kwa upendo ya wa akaendelea kusema lakini mkiumana na kulana angalieni msije mkaangamizana wa kwa kweli tumeokolewa na mungu tumeokolewa kutoka katika dhambi zetu na, kwa, na kuwa watu wa mungu walakini hatupaswi kuchukua uhulu huu kama fursa ya mwili lakini badala yake tunapaswa kuhudumiana kupitia upendo mtume paulo alitushauli tusije kugombana kati yetu wenyewe tukijaribu kuwa juu kuliko wengine sasa hautafute tena utukufu wa wetu ikiwa tunaamini katika injiri ya maji na roho basi lazima tufuate kweli na ndipo tutaweza kuishi milele ikiwa tutatafuta utukufu wa wetu tutaangamia kiroho kama vile mtu anavyoweza kuharibu maisha yake ikiwa anamfuata rafiki mbaya ikiwa utafuata imani potofu roho yako itaharibiwa milele hapo zamani nilikuwa na marafiki wengi pia wakati mmoja nilipokuwa kijana nilikaribia sana kupotea lakini rafiki yangu mmoja alinizuia kwa hivyo namshukuru nilikuwa na bahati nzuri ya kushinda nyakati ngumu za ujana na ilinifanya kupitia uchungu mkubwa kama rafiki zangu wangekuwa wamenizuia siku zile hakika ningekuwa nimepotea niligundua wakati huo ni muhimu sana kuwa na marafiki wazuri na pia niliamua kuwa rafiki mzuri kwa kila mtu sasa katika wakati huu wa uovu ni muhimu sana kwa waumini katika njiri ya maji na roho kuwa na, na wale ambao wanaamini katika kweli ile ile kama marafiki wao je una marafiki wengine ambao wako karibu na wewe hata ingawa hawajapata ondoleo la dhambi zao kwa kweli kwa kuwa hata wenye haki waliozaliwa mara ya pili wanahisi wanahisia wanaweza pia kuvutia kihisia kwa mtu ambaye hajaokoka lakini ikiwa unafanya urafiki na mtu ambaye imani yake ni tofauti na yako basi utaishia kuangamia kiroho ndiyo maana tunapaswa kuwa waangalifu na kuanguka katika uhusiano wa kidunia hata waadirifu wanaweza kuongozwa na mhemko wao kwani wote ni wanadamu lakini ikiwa wamejitolea kweli kwa bwana ni busara kwao kuchukua haki kuwa rafiki yao ndiyo maana mtume paulo alituambia tuishi kulingana na matakwa ya roho mtakatifu sisi pia tunakiri kwa bwana kwamba tutafuata matakwa ya roho mtakatifu katika maisha yetu yote haleluya