madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyotengenezwa kwa mti wa mshita na kufunikwa kwa shaba kutoka sura ya thelathini na nane mstari wa kwanza hadi mstari wa saba kisha akafanya hiyo madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ya mti wa mshita urefu wake ulikuwa dhilaa tano na upana wake ulikuwa dhilaa tano ilikuwa mlaba na kwenda juu kwake kulikuwa hila tatu naye akazifanya pembe zake katika ncha zake nne hizo pembe zilikuwa za kitu kimoja nayo naye akaifunika shaba kisha akafanya vyombo vyote vya madhabahu yaani sufuria zake na majembe yake na mabakuli yake na uma zake na meko yake vyote vyake vyote akavifanya vya shaba naye akaifanya madhabahu wavu wa shaba akautia chini ya ukingo kuizunguka pande zote ukawa katia hiyo madhabahu naye akahubutu vikuku vinne kwa kutiwa katika pembe nne za huo wavu wa shaba viwe mahali pa kutia ile miti ya kuichukulia naye akaifanya hiyo miti kwa mti wa mshita na kuifunika shaba naye akaitia ile miti katikati vile vikuku vilivyokuwa katika mbavu za hiyo madhabahu ili kuichukua akaifanya yenye mvungu ndani kwa vile mbao kila mwenye dhambi alipaswa kuleta sadaka ya kuteketezwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ili mwenye dhambi yoyote kati ya watu wa israeli aweze kuondolewa dhambi zake basi limpata kuleta mnyama wa sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania na kisha kuzipitisha dhambi zake juu ya mnyama huyo wa sadaka kwa kuiweka mikono yake juu ya kichwa cha mwanasadaka huyo na kisha kuikinga damu yake na kisha kuikabidhi damu hii kwa kuhani kuhani aliye katika dhamu yake aliweka damu hii ya mwana sadaka katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa aliyewekewa mafuta na nyama ya mwanasadaka huyo juu ya madhabahu kisha akavichoma vitu hivyo kama manukato mazuri kwa bwana mungu hata kuhani mkuu ili aweze kupokea ondoleo la dhambi zake basi alipaswa kuiweka mikono yake juu ya mnyama wa sadaka ya kuteketezwa na kisha kuzipitisha dhambi zake kwa mnyama huyo mbere ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kutokana na mti wa mshita na kisha kufunikwa kwa shaba na sadaka hii ya ondoleo la dhambi ilitolewa baada ya tendo la kuiweka mikono juu ya mwana sadaka na kisha kumwaga damu hiyo mwana sadaka hata kabla ya msingi wa ulimwengu mungu alimekwisha panga njia ya wokovu ili kumwokoa awa yeyote toka katika dhambi zake tendo la kuiweka mikono na kuimwaga damu ya mwanasadaka baada ya kuwa amekwisha upangilia wokovu wetu basi mungu baba alimtuma mwanawe pekee kuja hapa duniani akamfanya u tizwe na yohana mbatizaji na kisha akamfanya aimwage damu yake msalabani hii ndiyo sababu yesu kristo alizipokea dhambi zetu za kila mwenye dhambi kwa kupitia ubatizo wake ambao ulikuwa ni sawa na tendo la kuwekea mikono katika gano la kale ili kuibeba dhambi yote kwa dhambi zote za ulimwengu basi yesu alijitwika dhambi hizo zote na akaimwaga damu yake msalabani kwa niaba yetu madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyofunuliwa kwa shaba inatufundisha kwamba mungu ataihukumu kwa haki kila dhambi ambayo imeandikwa katika kibao cha moyo wa mwanadamu hivyo kila mwenye dhambi anapaswa kuzipatisha dhambi zake kwenda kwa mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kwa kuiweka mikono yake juu ya kichwa cha huyo mnyama na kisha kumchinja na kuikinga damu yake kisha makuhani walipaswa kuiweka damu ya huyo mnyama katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyofunikwa kwa shaba inatufanya sisi sote kufahamu kwamba yesu alidhibeba dhambi zetu zote na kwamba alihukumiwa msalabani kwa ajili ya dhambi zote kwa niaba yetu umuhimu wa madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kila wakati mnyama wa sadaka ya kuteketezwa alipotolewa sadaka kwa mungu mnyama yake ilikatwa katika vipande na kisha kuwekwa juu ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ili iweze kuunguzwa na moto na kisha kutoa harufu nzuri ya kupendeza kwa mungu mungu baba alifurahishwa sana kuona yesu kristo akibatizwa na yohana mbatizaji na kisha kusurubiwa hata kifo kwa niaba yetu kwa ajili ya dhambi zetu zote mungu baba alifurahishwa kuona huyu yesu asiye na mawaa akijitolea kuwa sadaka ya mirere kwa wenye dhambi wote sadaka zilizotolewa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa zinaonyesha jinsi ambavyo mungu amemwokoa kila mwenye dhambi toka katika dhambi zake zote pia kwa wakati huo huo sadaka hizo zinaonyesha jinsi mungu anavyoihukum kila dhambi kwa lugha nyingine madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa inaudhihirisha wokovu wa mwanadamu toka katika dhambi na adhabu pia inatuonyesha kwamba kila mwenye dhambi ni lazima atupwe katika ziwa la moto na kiberiti huko kuzimu pia inatuonyesha jinsi kila mwenye dhambi anavyoweza kukombolewa toka katika dhambi zake vivyo hivyo yeyote aliye na dhambi yoyote ile ni lazima atupwe katika ziwa la moto hivyo kila mwenye dhambi ni lazima aitafute rehema ya mungu pasipo kushindwa kila mnyama wa sadaka ya kuteketezwa aliyewekwa katika madhabahu ya kuteketezwa alikuwa amebeba maovu ya mwenye dhambi na alihukumiwa na kufa kwa ajili ya dhambi hizo kwa maneno mengine mnyama wa sadaka ya kuteketezwa alikuwa amezipokea dhambi za mtu fulani kwa kule kuwekewa mikono na kisha kuimwaga damu yake mahali pa yule mwenye dhambi yaani mwana sadaka alikuwa ameibeba adhabu ya dhambi ambayo mwenye dhambi alipaswa kukabiliana nayo na hii sadaka ya kuteketezwa iliyotolewa katika hee takatifu la kukutania inatufundisha kwamba yesu alizipokea dhambi zote za ulimwengu huu kwa kupitia ubatizo wake kisha akaimwaga damu yake kwa ajili yetu kila chombo katika hema takatifu la kukutania kinatuonyesha jinsi mungu alivyolitimiza ondoleo la dhambi kwa ajili yetu hivyo ili uweze kufahamu sawasawa sawa juu ya wokovu wako basi unapaswa kuwa na imani sahihi juu ya ukweli unaofunuliwa katika vyombo vya hema takatifu la kukutania sasa utawezaje basi kuufahamu uokovu wako kiusahihi unapaswa kuufahamu kiusahihi wokovu wako kwa kuamini ukweli wa wokovu ambao umefichwa katika nyuzi za rangi ya burudha mbarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa ni wale tu walio na imani kama hiyo ndio wanaoweza kuja katika haki ya mungu na kisha kuishi kwa imani yao kikamilifu mungu alikuwa ameandaa sadaka ya kuteketezwa ambayo itazipapatanisha dhambi za wenye dhambi ili kwamba waweze kuingia mahali patakatifu naye kuhani mkuu alitoa sadaka ya upatanisho kwa niaba ya wenye dhambi ili kuwaokoa toka katika dhambi zao zote mungu ameitimiza ahadi yake ya uokovu kwa kupitia mwanawe yesu kristo katika injili ya maji na roho hivyo ni lazima tuamini ukweli wa injili ya maji na roho na kisha kuishi kwa imani hii je imani yako imewekwa katika injiri ya maji na roho ili uweze kuokolewa toka katika dhambi zako zote basi unapaswa kuamini katika injiri ya maji na roho kwa moyo wako wote ondoleo la dhambi la kweli linaweza kupatikana ikiwa tu una imani katika neno la injiri ya maji na roho kama linavyoshuhudiwa katika nyuzi za bluu dhambarau na nyekundu ni kweli kwamba ukweli wa wokovu unadhihirishwa katika nyuzi za bluu dhambarau na nyekundu zinazoonyesha katika hema takatifu la kukutania la agano la kale umejumuishwa katika injiri ya maji na roho inayodhihirishwa katika agano jipya je unasimama kuingua mkono injiri ya maji na roho au unangangania injiri ambayo inatilia mkazo juu ya damu ya msalaba tu je unaamini injiri inayotangaza kwamba yesu kristu alibatizwa na kisha kuimwaga damu yake kwa ajili yetu katika kipindi cha agano la kale utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa wa hema takatifu la kukutania ulikuwa ni agano la mungu la uokovu lililokuwa likituahidi kwamba mungu atatuokoa kwa toka katika dhambi za ulimwengu mungu alikuwa ameufunua mpango wake mkubwa wa uokovu kwa kupitia nyuzi za bluu dhambarau na nyekundu makitani safi ya kusokotwa zilizotumika kulifuma lango la hema takatifu la kukutania yeyote aliyetaka kuingia kwa kupitia lango hili alipaswa kuamini katika ukweli uliofunuliwa katika nyuzi hizo vivyo hivyo mungu aliwaruhusu watu wa israeli kuokolewa toka katika dhambi zao kwa kupata sadaka ya hema takatifu la kukutania yani kwa kuiweka mikono yao juu ya mnyama wa sadaka ya kuteketezwa na hivyo kuzipitisha dhambi zao kwenda katika mnyama huyo kwa imani na kisha kuitoa damu ya mwana sadaka huyo kwa mungu injili ya maji na roho ni kipimo sahihi ambacho kwa hicho ondoleo la dhambi linapokelewa hivyo ni wakati tu unaofahamu na kuamini katika injili hii kwa usahihi ndio wanaofanyika kuwa watu wa mungu mwenyewe na kwamba yeyote asiyeamini hivyo basi yeye si mtu wa mungu hii ni kwa sababu kweli uliofunuliwa katika nyeuzi za bluu dhambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa vilivyotumika katika lango la ua wa hema takatifu la kukutania ni njiri ya maji na roho katika agano jipya katika yohana sula ya tatu bwana wetu alimwambia nikodemo kwamba mtu asipozaliwa kwa maji na kwa roho hawezi kuingia katika ufalme wa mungu sisi sote tunapaswa kutambua kwamba maji yanayotajwa hapa yanamaanisha juu ya ubatizo wa yesu ambao waliupokea toka kwa yohana mbatizaji tunaweza kuingia katika mikono ya mungu ikiwa tu tutaiamini injiri ya maji na roho kwa imani kila mtu anapaswa kutambua kwamba atahukumiwa kwa ajili ya dhambi zake kama inavyoelezwa katika marko sula ya sab mstari wa ishirina moja na kuendelea kila mtu anazo zile zambi kumi na mbili zinazotoka katika moyo wake kwanza kabisa fikira mbovu za mtu ni dhambi mbele za mungu na pia mauaji uzinzi wizi uchafu tamaa majivuno na ujinga vyote hivyo ni dhambi mawazo maovu yaliyo katika mioyo ya watu ndiyo mwanzo halisi wa dhambi ambavyo yanadhalilisha utakatifu wa mungu pamoja na kwamba mungu alimfanya adamu katika sura na mfano wake kama kiumbe atakayeishi milele adamu alifanya dhambi the ifu ya mungu na kama matokeo ya jambo hili basi sisi wote tulio wa uzao wa adamu tunazaliwa tukiwa na wenye, wenye dhambi ambao tusingeweza kuikwepa adhabu ya mungu kwa kuwa tulikuwa tunazaliwa kama wazao wa mwanadamu wa kwanza adamu basi kwa asili yetu hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kutenda dhambi na hivyo kuudharirisha utakatifu wa mungu kwa mawazo na kwa matendo yetu na ndio maana hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kutenda dhambi hadi siku tutakapokufa kimsingi kwa asili wanadamu wote wana mawazo yenye uovu pia ni viumbe ambao ni dhaifu ambao wanaweza kudanganywa kwa urahisi na shetani ambaye anaendelea wakati wote kuupa changamoto utakatifu wa mungu mungu alisema kwamba mawazo maovu yanayotoka katika moyo wa mwanadamu kwa kweli kila mwanadamu ni mwenye dhambi aliyejawa na aina kumi na mbili ya dhambi kama zilivyoorozeshwa katika malko sura ya saba yaani kuanzia uuaji uzinzi wizi tamaa uhuvu ujinga na kadhalika kimsingi asili ya mwanadamu imejawa na mawazo maovu na kwamba kwa sababu hiyo kuna watu wengi sana ambao wanaupa changamoto utakatifu wa mungu kwa kukumbatia utakatifu wa dini zao hivyo sisi sote tulipaswa kuhukumiwa na mungu kwa ajili ya dhambi zetu pasipokukwepa hii ndiyo sababu wanyama wa sadaka ya kuteketezwa waliendelea kuchomwa kila siku mfurulizo katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa katika hema takatifu la kukutania ua wa hema takatifu la kukutania ulijawa na harusu ya mnyama iliyokuwa ikiungua vilivyochangamana na moshi wa kuni ni lazima tuoshelee mbali uchafu kwa maji katika birika la shaba makuhani wa agano la kale walijikuta wakiwa wamezunguguzwa na harufu kali ya nyama inayoungua na moshi mweusi hivyo iliwafanya wasiwe wasafi kwa kuwa sura zao zilifanywa kuwa nyeusi kwa sababu ya moshi na miili yao ilifunikwa na maasizi hii ndiyo sababu ya hitaji kuwa na birika la shaba katika ua wa hema takatifu la kukutania ili kwamba waweze kuosha miili yao makuhani walipaswa ku mbali uchafu wao kwa maji yaliyokuwemo katika birika la shaba kila siku hili bilika la shaba katika hema takatifu la kukutania linamaanisha kwamba katika siku za agano jipya yesu amezioshelea mbali dhambi zote za ulimwengu huu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji ule ukweli kwamba makuhani wa agano la kale walioosha mili yao kwa maji yaliyokuwemo katika bilika la shaba katika hema takatifu la kukutania unamaanisha ni ubatizo wa yesu kristo ambao ulikuwa ni tendo muhimu sana kwa kazi yake ya wokovu kama vile kwa adamu alivyoimwaga msarabani ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji ilikuwa ni hatua muhimu sana katika kuziosherea mbali dhambi zetu zote ambao pasipo ubatizo huo hakuna hata mmoja ambaye angeliweza kusafishwa dhambi zake kwa hakika makuhani waliweza kutunza utakatifu wao kwa kuwa waliweza kuliendelea birika la shamba lililokuwemo katika hema takatifu la kukutania na kisha kuwaonyesherea mbali uchafu na masizi yao yaliyokuwa yamepatikana kutokana na kuhudumu katika hema takatifu la kukutania kule kusema makuhani waliooshelea mbali uchafu wao katika birika la shaba kuna maanisha kwamba mtu ni lazima akili hali yake ya dhambi na kutambua kwamba kila mtu atahukumiwa na kuangamizwa na mungu kwa sababu ya dhambi zake njia ya wokovu inayofunguliwa kwako kwa wakati unapokili kwa mungu kwamba utahukumiwa na kutupwa katika ziwa la moto na kisha kuteseka huko milele kwa sababu ya dhambi zako njia pekee ya kukufanya uje katika uwepo wa mungu ni kwa wewe kuzikili dhambi zako na kisha kuamini katika ukweli halisi wa wokovu ambao yesu ameutimiza kwa ajili yako ukweli ni kwamba masihi alikuja hapa duniani ili kukuokoa wewe na mimi toka katika dhambi zote za ulimwengu ni kweli kwamba alizibeba dhambi zote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na hatimaye yaliangikwa msalabani kwa ajili yetu huu ndio ukweli wa aina ya maji na roho ni ukweli muhimu sana wa uokovu ambao tunapaswa kuhuamini kila mwanadamu ana mawazo maovu ndani yake na kwa sababu hiyo kila mtu ana matamanio mabaya ya kuwaumiza wengine kwa kuwa kuwaletea maovu na hata kuwaua unapopaswa kutambua jinsi wanadamu walivyo waovu kwa nini wanadamu ni waovu kiasi hicho kwa sababu kwa asili wao ni kizazi cha watenda maovu ambacho kinakumbatia mawazo potofu na kufanya dhambi wakati wote kwa kuwa wanadamu wanazifanya aina zote kumi na mbili za zambi wakati wote ni kama vile bomu ambalo linaweza kulipuka wakati wowote ni kweli kwamba wanadamu walihofanya uovu wakati wote huku wakidanganyana wakati wote wakiibiana huku wakifanya uzinzi na uhasherati huku wakiukufulu utukufu wa mungu na hukumu wakipenda ujinga wenda wazimu wakiwa kwa asili kama wazawa wa watenda maovu wanadamu huku wakiyakumbatia mawazo mabaya wamekuwa wakileta changamoto kwa utakatifu wa mungu katika maisha yao yote ni jinsi gani tulivyo waovu mbele za mungu kwa kweli ni kawaida kwa kila mwanadamu kuwa na ubinafsi kwa kuwa hii ni asili ya mwanadamu wanasayansi wanasema kwamba wanadamu aina seli zaidi ya trioni mia moja na kila mojawapo ya hizi seli ina ubinafsi sana kiasi kuwa haiwezi kukubaliana na seli nyingine hii ndiyo sababu mwanadamu ni kiumbe mwenye ubinafsi sana kwa kuwa kila mmoja amepangiwa kiasilia kuwa binafsi kiasi hiki basi hakuna hata mmoja anayeweza kuapona katika ulimwengu huu hadi pale patakapokuwepo na miiko ya kijamii inayoongoza tabia za watu binafsi wanadamu ni wabinafsi sana kiasi kwamba pasipo kuwepo kwa taratibu kama hizo basi wangeliweza kuuana na hii ndiyo sababu ili waweze kuishi kwa <coughs> usalama wanadamu wameanzisha utawala wa sheria na hii ndio desturi ya kijamii na kanuni zilizoweza ku patikana desturi na taratibu za kijamii zilizotengenezwa ili kuibaini nia halifu ya mwanadamu ili kuimarisha mazingira yenye ushirikiano zaidi kwa kifupi desturi na sheria za kijamii zilianzishwa kwa sababu wanadamu ni waovu sana hivyo sheria zote zililenga kutawala tabia zao na kuzuia nia zao mbaya kadiri uovu ulivyozidi kuongezeka ulimwenguni basi ndivyo ilivyokuwa muhimu kuanzisha sheria na kanuni za kijamii ikiwa unataka kuwa kweli kumwamini yesu kristo kuwa ni mwokozi wako na kisha kuja katika uwepo wa mungu baba basi unapaswa kwanza kutambua pasipo shaka kwamba kimsingi na kwa asili wewe ni mwenye wovu th- kisha ukili kwamba wewe ni mwenye dhambi mkamilifu ambaye umefungwa ili kwenda kuzimu ndipo hatimaye uamini katika njili ya maji na roho unapaswa kuamini katika haki ya yesu kristo ili uweze kupokea ondoleo la dhambi zako zote ingawa mungu ni mtakatifu ukweli ni kwamba wanadamu ni waovu na kwa sababu hiyo hawawezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kutenda dhambi wakati wote pamoja na kuwa wanadamu waliumbwa katika sura na mfano wa mungu hao ndio wanaokufuru utakatifu wa mungu na hii ndiyo sababu wanadamu wanaweza kuokolewa ikiwa tu wataamini kwa mioyo yao yote katika injili ya maji na roho iliyotolewa na yesu kristo unaweza kuufikia wokovu wako ikiwa tu unaingilia hali ya yesu kristo unaifahamu na kisha kuiamini unapaswa kuitafuta haki ya mungu na kisha kuiamini neema yake huku ukimwambia bwana ninakiri kwamba mimi ni mdhaifu wakati wote nimejawa na mapungufu wakati wote ninafanya dhambi wakati wote na kwa sababu hiyo ninastahili kuadhibiwa kuzimu na ndiyo maana wakovu unaotoa kupitia injiri ya maji na roho ni wa muhimu sana kwangu ninaamini umeniokoa kwamba umeniokoa kupitia injiri ya maji na roho ni wale tu wanaoukili udhaifu nao, nao uovwa wao ndio unaoweza kuiamini haki ya yesu kristo inasemekana kwamba sokleti alivutiwa na maandishi yaliyoandikwa ovyo ovyo katika ukuta wa choo yaliyokuwa yakisema jifahamu mwenyewe kauli hii nyepesi iliacha fikra nyingi katika akili za sokreti kwa kuwa alielezea kile kilichokuwemo ndani ya akili yake hivyo ndiyo maana sokreti alipomwona mtu akijifanya kuwa na haki binafsi na kujiona ni mwema na mwenye ufahamu basi sokreti alimwambia mtu huyo kwanza jifahamu mwenyewe kauli hii nyepesi pekee yake ilimfanya sokreti kuwa mwana falisafa mkubwa ambaye anakumbukwa hadi leo kwa kweli siwezi kuelezea vya kutosha jinsi ilivyo muhimu kwa wewe kuitambua nafsi yako yenye dhambi na kutambua kwamba utatupwa kuzimu kama mshahara wa dhambi hizo kisha uukili ukweli huu moyo wako wote kwa kweli hauwezi ukaielewa vizuri haki ya mungu hadi pale utakapotambua kwanza jinsi ulivyo mwenye dhambi mbele za mungu na hadi pale utakapotambua kwamba ni hakika bila shaka kwamba unaelekea kuzimu vivyo hivyo kila mtu ni lazima akili kwanza madhara ya dhambi zake mwenyewe madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa ilitengenezwa kwa mti wa mshita na nje yake ulifunikwa kwa shaba hii inamaanisha kwamba kila mtu anapaswa kuhukumiwa kwa ajili ya dhambi zake na kwamba kila mwenye dhambi hawezi kuikwepa njia yake ya kwenda kuzimu lakini wale wanaofahamu jinsi wasivyo na msaada ndio wanaoweza kuiheshimu haki ya yesu na kisha kuamini upendo wake hebu tugeukie luka wa wa watu wawili walipanda kwenda hekaluni kusali mmoja farisayo wa pili ushuru yule farisayo akasimama akiomba hivi moyoni mwake e mungu nakushukuru kwa kuwa mimi si kama watu wengine wanyang'anyi wadhalimu wazinzi wala kama huyu mtoza ushuru mimi nafunga mara mbili kwa juma hutoa zaka katika mapato yangu yote lakini yule mtoza ushuru alisimama mbele ya wale hakuthubutu hata kuinua macho yake mbinguni bali alijipigapiga kifua akisema e mungu wangu uniwie radhi mimi mwenye dhambi nawaambia huyu alishuka kwenda nyumbani kwake amehesabiwa haki kuliko yule kwa maana kila ajikwezae atadhiriwa naye ajidhirie atakwezwa katika siku za yesu mafarisayo walikuwa ni washika dini sana kwa mwonekano wao wa nje huku wakimfurahisha kila mtu kuishi kwa mwema lakini ni kweli kwamba hawakufanya wizi wowote au uzinzi hapana kwa kweli hapana pamoja na kuwa mafarisayo walijifanya kuwa ni watu wa kimungu kwa mwonekano wa nje ukweli ni kwamba wakati walipokuwa hawaonekani kwa watu walitenda mambo ambayo ni mabaya kuliko hata watu wa kawaida lakini pamoja na ukweli huo waliendelea kujitutumua kwa kuamini kwamba walikuwa hawana dhambi pia walijifanya kuwa ni watu wa kimungu kwa watu waliozunguka ni sahihi kwamba watu wa jinsi hiyo ambao ni wenye dhambi wanaupa changamoto utakatifu wa mungu maombi ya mtoza ushuru yalikuwa ni tofauti na yale ya farisayo ilikuwa dhahiri ka kila mtu kwamba mtoza ushuru alikuwa ni mwenye dhambi ni kweli hata alipokuja mbele za mungu hawakuweza hata kukiinua kicho chake kuziangalia mbingu badala yake alijipigapiga kifua huku akitubu mungu ni uheradhi mimi ni mwenye dhambi kisha mungu aliyasikiliza maombi yake ya yule mtoza ushuru na akamwokoa toka katika dhambi zake zote kwa kuwa mtoza ushuru huyo aliyeamini katika ukweli wa injili ya maji na roho kinyume chake yule farisayo alionekana kuwa ndiye mtenda maovu mbele za mungu ni mtoza ushuru ndiye aliyekubarika na mungu kwa ajili ya haki yake na wala si yule farisayo tumepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika haki ya mungu kwa mioyo yetu yote na sio kwa kuyategemea matendo yetu binafsi kwa kuwa matendo yetu mara nyingi yanapungukiwa na utukufu wa mungu basi hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kutenda dhambi wakati wote na kwa sababu ya hiyo sisi sote tunastahili kuhukumiwa kwa moto kwa ajili ya dhambi zetu ni kama vile wanyama wa sadaka ya kuteketezwa walivyochinjwa wakati wote na kisha kuchomwa juu ya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya dhambi za dha watu wa israeli hivyo ni lazima tukili kwa mungu jinsi tulivyo wenye dhambi na kisha kuonekana toka katika dhambi zetu zote na adhabu ya dhambi kwa kumwamini yesu kristo pekee tunapoangalia moto na moshi unaofuka toka katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyofunikwa kwa shaba basi tunaweza kuona mbele za mungu kwamba sisi ni wenye dhambi ambao tumefungwa ili kuhukumiwa katika moto wa kuzimu kwa ajili ya dhambi zetu kila mmoja wenu ni lazima aufahamu kweli huu ni kwa sabab hapo tu ndipo unapoweza kukombolewa kikamilifu toka katika dhambi zako zote na adhabu ya dhambi zako kwa kuamini katika ubatizo wa yesu kristo na damu yake iliyo aliyoitoa sadaka yesu kristo anakupatia wokovu toka katika dhambi zako zote lakini hutaweza kuuangalia wokovu huu kwa uaminifu hadi pale utakapokili kwa mungu kwamba wewe ni mwenye dhambi na kwamba huwezi kufanya lolote zaidi ya kuhukumiwa kwa ajili ya dhambi zako ni hii hadi pele utakapoamini ukweli huu wa wokovu kwa moyo wako wote ndipo utakapoweza kuufikia wokovu wako na hapo ndipo utakapoweza kuwekwa hulu toka katika dhambi zako zote na adhabu zake na kisha kuupokea upendo wa mungu lakini kama ilivyoelezwa kabla haujaamini ukweli wa wokovu kwanza unapaswa kuitambua nafsi yako halisi na kisha ukili kwa uaminifu hali yako ya dhambi na mapungufu yako mbele za mungu yeye anayeikili hali yake ya dhambi basi huyo ndiye anayeufahamu utakatifu wa mungu pamoja na haki yake kwa maneno mengine unaweza kupokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika ubatizo wa yesu na damu yake mara baada ya kukili kwanza kwamba mungu ni mkamilifu mwema na mwenye haki na kwamba wewe ni mchafu usiye na haki na mwenye uovu mbele za mungu lakini ikiwa wewe ni mwenye haki binafsi kama yule farisayo aliyejiona kuwa ni mwema na bora mbele za mungu basi unapaswa kutambua kwamba unasimama katika barafu nyembamba sana mbali na kuitafuta rehema ya mungu ukweli ni kwamba mungu atakuacha kwa upande mwingine ikiwa wewe ni kama yule mtoza ushuru basi unaweza kukili kwamba wewe ni mwenye dhambi ambaye umefungwa kwenda kuzimu kwa sababu ya dhambi zako kisha ukaifuata rehema ya mungu kwa kuziangalia msingi huu wa kunyenyekeza kwa kweli mungu baba amezitowesha mbali dhambi zote za wale ambao ni wanyenyekevu kama yule mtoza ushuru kwa kupitia injiri ya maji na roho na amewaokoa kwa kumtuma mwana pekee yesu kristo ingawa kuna watu wengi sana hapa ulimwenguni ukweli ni kuwa watu hao wanaweza kugawanywa katika aina kuu mbili yaani wale waliopokea ondoleo la dhambi na wale ambao bado hawajapokea ondoleo la dhambi kundi la kwanza ni la wale waliokili hali yao ya unyonge kwamba walikuwa wamefungwa ili kwenda kuzimu na kwa sababu hiyo walizipata rehema za mungu wakati wa jinsi hiyo wamepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika wokovu wa yesu kristo wanamkubali mungu kwa uaminifu na kutumainia utakatifu wake hadi na haki na uaminifu wake kwa upande mwingine hili kundi la pili sio tu wanakataa kupokea ndoleo la dhambi zao bali pia wanasimama kinyume na mungu kwa kuwa hawaamini kwamba yesu kristo ni mwokozi wao wala hawakili kwamba wao wenyewe ni wenye dhambi unapaswa kuamini kwamba mungu amezioshelea mbali dhambi zako zote kwa ukweli wa nyuzi za bluu dhambalau na nyekundu ni wale tu walio na imani isiyoyumba kama hii ndio wameweza kwa kweli kuufikia wokovu wao madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyofunuliwa kwa shaba inatuonyesha kuwa pamoja na kwamba tulikuwa tumepangiwa hukumu na mungu kwa sababu ya dhambi zetu sasa dhambi zetu zimeoshelewa mbali kwa kuamini katika ubatizo wa bwana wetu na kifo chake lakini kabla ya kukili kumwamini yesu kuwa ni mwokozi wako na kisha kuikili imani yako basi kwanza unapaswa kukili kwamba unastahili kuhukumiwa na mungu kwa sababu ya dhambi zako nyingi ambazo umezitenda yaani kama ambavyo wanyama wa sadaka ya kuteketezwa walivyochomwa katika madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa iliyokuwa imefunikwa kwa shaba ni hadi pale unapokili nafsi yako yenye dhambi ndipo unapoweza kufahamu na kuamini katika ubatizo wa yesu kristo na damu yake msalabani kwa ajili ya wokovu wako na hapo ndipo unapoweza kufanywa kuwa mtu wa mungu imani katika damu ya yesu pekee yake haitoshi Baada, baadhi yetu mtakuwa mnawaza hivi kwa nini mchungaji jong anakazia kusema kwamba ninapaswa kukili juu ya nafsi yangu yenye dhambi wakati mimi ninaiamini damu ya yesu ni kweli kwamba nina mawaa machache lakini mimi si mwenye dhambi kiasi kwamba ninastahili kuhukumiwa kwa mungu kwa ajili ya dhambi zangu sifikirii kwamba kila wazo kila nia na kila tendo le, ni, ni, ni lenye dhambi kiasi kuwa ninastahili kuhukumiwa adhabu ikiwa hivi ndivyo unavyofikiria sasa hivi basi unapaswa kutambua kwamba unaweza unawaza vibaya kama yule farisayo unafanya kosa kubwa sana kwa kujifanyia tathmini ya jumla kama hiyo bibilia inasema kwamba mshahara wa dhambi ni mauti kila dhambi aiina uzito sawa mbele za mungu haijalishi kwamba dhambi hiyo ni kubwa au ndogo yeyote aliye na dhambi yoyote ile mbele za mungu hata kama dhambi hiyo ndogo kuliko zote ukweli ni kwamba atahukumiwa kwa zambi hiyo nakisha kutupwa katika moto wa kuzimu haijalishi kwamba dhambi zako ni kubwa au ndogo ukweli ni kuwa ikiwa una dhambi yoyote ile basi wewe ni sawa na mwenye dhambi yoyote yule mbele za macho ya mungu kwa nini hali hiko hivi ni kwa sababu mungu mwenyewe ni mtakatifu na, wasab... na kwa sababu hiyo hawezi kuvumilia dhambi yeyote ile bila kujalisha kwamba dhambi hiyo ni kubwa au ndogo pia ni kwa sababu mungu ni lazima ataihukumu kila dhambi bila simile tunapoyafunua maisha yetu kwa uwazi mbele za mungu basi ni kweli kwamba hakuna mmoja wetu anayeweza kudai kwamba ametenda dhambi chache ikiwa unasema kwamba umetenda dhambi chache basi ni wazi kuwa pengine unajihesabu kuwa wewe ni mwema kwa kuangalia viwango vya ulimwengu lakini unasema hivyo kwa kuwa uelewa wako juu ya hukumu ya mungu na adhabu yake ni wenye makosa kwa kuwa ufahamu jinsi ya mungu alivyo makini kwa maneno mengine unajitathimini kwa kuzingatia vigezo vyako binafsi badala ya kutumia viwango vya mungu na ndiyo maana unafikiri kwa makosa maana hiyo hivyo unapaswa kujitathimini mwenyewe mbele ya sheria ya mungu huku ukijiuliza ninaonekanaje mbele ya uwepo wa mungu wakati mungu anaponiangalia sionekani kuwa ni mtu ninayestahili kuadhibiwa je sifanyi dhambi nyingi sana ambazo zitanipeleka kuzimu vivyo hivyo unapaswa kujichunguza mwenyewe kwa kina mbele za mungu na kisha ukatambua kwkuwa wewe mwenyewe ni mwenye dhambi ambaye umepangwa kutupwa katika shimo la kuzimu kwa kuwa mshahala wa dhambi ni mauti unapaswa kutambua kwamba kitu chochote kinachofanywa pasipo imani ni dhambi mbele za mungu walumi sura kumi na nne mstari wa ishiri tatu lakini pale unapotenda dhambi kila siku basi ni hakika kwamba utahukumiwa kwa sababu ya dhambi hizi ni baadhi ya kutambua hivi ndipo unapoweza kutambua ukweli wa wokovu na kufahamu kwamba bwana amewaokoa wenye dhambi kama wewe toka katika dhambi zote kwa kupitia nyuzi za bluu dhambarau na nyekundu na kitani safi ya kusokotwa na hapo utakapofahamu hivyo basi ndipo utakapopokea ondoleo la dhambi tunapoliangalia neno la mungu likielezea hema takatifu la kukutania kwa kina basi hapo tuna shindwa cha kufanya zaidi ya kukili hivi bwana ni kweli kwamba sisi sote tulipangiwa kuhukumiwa kwa sababu ya dhambi zetu kwa kuwa hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kuendelea kutenda dhambi wakati wote lakini hata hivyo bwana ametuokoa toka katika dhambi zetu zote na adhabu yake kwa kubatizwa kwa kuimwaga damu yake sisi tumeokolewa toka katika dhambi zetu zote na adhabu yake kwa kuuamini katika ukweli wa injili yako ya maji na roho kwa hakika sisi sote tulipangiwa kwenda kuzimu lakini tunashukuru bwana tumeokolewa toka katika dhambi zetu zote kwa kuamini katika utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ulioanzishwa na wewe tunaamini kwamba hii ni zawadi ya ukovu ambayo umetupatia tunachoweza kukifanya mbele ya neema kubwa kama hiyo ni kuiamini njiri ya maji na roho na kisha kukupatia shukurani zetu zote wewe mungu lakini kuna watu wengi katika ulimwengu huu ambao bado hawajaiendea haki ya kristo kuna watu wengi sana ambao hawaufahamu ukweli wa wokovu yaani hawatambui kwamba bwana amemkoa kila mwenye dhambi toka katika dhambi zake zote za ulimwengu kwa kupitia ukweli wa nyuzi za bluu thambarau na nyekundu watu hawa hawafahamu jinsi walivyo waovu na kwamba wamepangiwa kuadhibiwa kwa sababu ya dhambi zao ingawa wanatenda dhambi nyingi sana wakati wote na kwamba wataadhibiwa kwa sababu ya dhambi zao ukweli ni kuwa watu hao bado hawajatambua kwamba wao ni wenye dhambi wakubwa na kwa sababu hiyo wanaendelea kujidanganya zaidi ya yote wanafikiri kimakosa kwamba wanatenda matendo mema mbele za mungu na wanajitahidi sana kuonyesha wema wao watu wa jinsi hiyo wanapomkaribia mungu huwa hawasiti kuleta haki yao binafsi mbele za mungu kuliko kuileta haki ya mungu hali wakiwa katika ujinga na kujihesabia haki wao wanadhani kwamba hawataweza kwenda kuzimu ati kwa sababu tu wao wana dhambi chache na kwamba wanahitaji ondoleo la dhambi hizo chache kwa kweli kuna wakristo wengi ulimwenguni mote ambao wanafikiri kwamba pamoja na kuwa wanamwamini yesu kweli ni kuwa bado wana dhambi chache zilizo ndani yao na kwamba dhambi za jinsi hiyo zinaweza kuoshelewa mbali kwa urahisi kwa kutoa sada, sala za kutoba na kwamba wanafanywa kuwa watakatifu kadiri mdo unavyozidi kwenda na kwamba hatimaye wataingia katika ufalme wa mbinguni wakristo wengi wanahakika kwamba ingawa bado ni wenye dhambi mungu hata wahukumu hati kwa sababu wanamwamini yesu haijalishi jinsi watu wanavyoamini katika hili ukweli ni kuwa watu wa jinsi hiyo wamepangiwa kuingia katika moto wa kuzimu wakao ikiwa unafikili kwamba utakwenda kuzim hata kama haulifahamu fumbo la wekovu ambalo limefunuliwa katika nyuzi za bluu dhambalau na nyekundu na kitani safi ya kusokota zahema takatifu la kukutania au ikiwa unamwamini tu kwamba yesu kristo alisulubiwa kwa ajili yako pasipo kuamini ubatizo wake basi ni hakika kwamba imani yako si sahihi hivyo hivyo ikiwa unafikiri kwamba hutakwenda kuzimu hata kama moyo wako ni, mwe, ni wenye dhambi ati kwa sababu tu unamwamini yesu kristo kuwa ni mwokozi wako kiasi fulani basi tambua kwamba wewe unaupinga utakatifu wa mungu kwa kweli kuzimu ni mahali palipoandaliwa na watu wenye kibuli kama hao ambao hawaamini kwamba watakabiliana na adhabu ya mungu ni masikitiko makubwa kuona wenye dhambi wengi wakibakia wajinga kiasi cha kutofahamu kwamba wanaelekea kuzimu lakini kama bibilia inavyosema wote wametenda dhambi na kupungukiwa na utukufu wa mungu walumi sula ya tatu mstali wa ishinatatu kwa hakika kila mtu ni lazima atupwe kuzimu hii ni kwa sababu kila mtu ni mwenye dhambi utukufu wa mungu si mwingine bali ni yesu kristo mwenyewe ambaye alikuja kwa maji na kwa roho ingawa wakristo wengi wanadai kumwamini yesu kristo aliyekuja kwa nyuzi za bruu dhambarau na nyekundu basi ni wazi kuwa dhambi zao zote bado hazijaoshelewa mbali na kwa sababu hiyo huwezi kuingia katika nyumba ya mungu yenye utukufu na ikiwa huwezi kuja katika nyumba ya mungu basi hii inamaanisha kwamba huwezi kushiriki katika ufarme wa mungu na kwa sababu hiyo hatimaye utatupwa kuzimu hivyo bila kujalisha kwamba wewe ni mkristo unayekili kwamba yesu kristo ni mwokozi wako ukweli ni kuwa kama hujazaliwa tena upya basi unapaswa kukubali kwamba umefungwa kwenda kuzimu kwa ajili ya dhambi zako na kwa sababu hiyo kuanzia sasa na kuendelea unapaswa kumwamini yesu kristo kwa sahihi sheria ya mungu inaeleza wazi kwamba mshahara wa dhambi ni mauti na unapaswa kuikubari sheria hii takatifu na kuiamini pasipo upinzani wowote ni hadi pale utakapokili kwamba unaelekea kuzimu kwa sababu ya dhambi zako basi hapo ndipo utakapoweza kuiamini injiri ya maji na roho iliyotolewa na mungu zawadi ya mungu ya wokovu ni ile ondoleo la dhambi na zawadi hii inatolewa kwa wale tu ambao wanaoamini katika ubatizo wa yesu kristo kifo chake msalabani na ufufuo wake wokovu na ukombozi wetu toka katika dhambi zetu zote haukuja kwa sababu yetu wenyewe bali ni zaidi ya mungu kwetu hakuna kati yetu aliyezaliwa hapa ulimwenguni kwa matamanio yake binafsi lakini ni muhimu ndiye aliyeruhusu sisi kuzaliwa duniani ili atufanye sisi kuwa watoto wake kila mmoja wetu i lazima auamini ukweli huu na atambue kwamba mungu anayetuwezesha sisi sote kuufikia wokovu wetu ikiwa tu tutauamini ubatizo wa yesu kifo chake msarabani na ufufuo wake baada ya kuwa ameianzisha sheria yake kwamba mshahara wa dhambi ni mauti mungu alimpanga pia kutupatia uzima wa mirele katika yesu kristo bwana wetu mungu aliamuru kuifanya madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa kutokana na mti wa mshita na kisha kuifunika kwa shaba na kisha kuwasha moto juu yake hii inamaanisha kwamba mshahara wa dhambi ni mauti na kwamba kila dhambi na lazima iadhibiwe milele sheria hiyo ya mungu haiwezi kuvunjwa milele wala haiwezi kubadilishwa na yeyote yule kati yetu na hii ndiyo sababu tunapaswa kukili kwamba sisi ni wenye dhambi ambao hatuwezi kufanya lolote na kisha tuupokee ukweli wa wokovu katika mioyo yetu kwa imani ni muhimu sana kwetu sisi sote kukubali na kuamini katika kila sheria ambayo mungu ameianzisha kwa ajili yetu ikiwa kweli unauelewa sahihi wa hema takatifu la kukutania na ikiwa una imani sahihi basi si kwamba mungu atatuokoa wewe tu toka katika dhambi zako na adhabu ya dhambi hizi bibilia ni dhahiri kwamba mungu atakupatia pia baraka zake lakini ikiwa unakataa kuzitafakari dhambi zako walau mara mmoja na badala yake ukafikiri kwamba hauna dhambi yoyote yaani kwamba hujatenda dhambi yoyote istahilio mauti au kwamba dhambi chache zilizofinywa za kitu ukilinganisha na mambo mengine ulioyatenda basi fahamu wazi kwamba nafasi yako itaweza kuwa chini ya hasira ya mungu yesu kristo ni mungu mwenyewe na huweza kuweka uhuru toka katika dhambi zako zote ikiwa tu utamwamini kristo kuwa ni mwokozi wako na kisha kuiamini haki ya mungu ambayo ilitimizwa na bwana mara utakapokuwa umewekwa huru toka katika dhambi zako zote kwa kuamini katika injiri ya maji na roho basi ni hakika kwamba utaishi na mungu milele ninamshukuru yesu kristo kwa kutuokoa toka katika dhambi zetu zote na kifo kwa kupitia ukweli wa wokovu uliofichwa katika utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ya hema takatifu la kukutania mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwnir mission com