uhusiano kati ya kazi ya yohana mbatizaji na injili ya upatanisho wa dhambi zetu sula ya 21 msali wa 32. kwa sababu yohana alikuja kwenu kwa njia ya haki ninyi msimwamini lakini watoza ushuru na makahaba walimwamini nanyi hata mlipoona hamkutubu baadaye ili kumwamini yohana mbatizaji aliyetumwa na mungu katika injili ya yohana sula ya kwanza mstari wa sita hadi wa saba imeandikwa hivi kumhusu yohana mbatizaji palitokea mtu mmoja aliyetumwa kutoka kwa mungu jina lake yohana huyu alikuja kwa ushuhuda ili ashuhudie ile nulu wote wapate kuamini kwa yeye katika kifungu hiki mtume ya yohana anatushuhudia umuhimu wa ubatizo ambao yohana mbatizaji alimpatia yesu huku akiuhusisha na injili ya uokovu hali akizungumzia kuhusu yohana mbatizaji yesu alisema huyu alikuja kwa ushuhuda ili ashuhudie ile nulu katika kifungu hiki yesu anashuhudia kuwa hakuna mtu mwingine zaidi ya yohana mbatizaji ambaye alikuwa amezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa kupitia ubatizo aliokuwa ameupokea yohana mbatizaji alimshuhudia yesu ili kwamba wote wapate kuamini kwa yeye mtume yohana anatuelezea kuwa kwa kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji watu wote ulimwenguni wanaweza kuamini ukweli ambao unaeleza kuwa yesu amewaokoa wenye dhambi wote kwa ubatizo aliopokea na damu yake msalabani kwa maneno mengine kifungu hiki kina maanisha kuwa ikiwa yohana mbatizaji asingelishuhudia wokovu wa maji na roho basi watu asingeweza kuufuhamu wokovu ambao kwa huo yesu amewaokoa wenye dhambi kwa ubatizo wake na damu yake msalabani hivyo basi imani ambayo haijajengwa katika ufahamu kwa nini yohana mbatizaji alibatizwa na yesu ni imani isiyo ya maana wale waliokutana na yesu kwa kupitia injili ya maji na roho ndio wanaoweza kuimiriki imani hii sahihi je yohana mbatizaji alikuwa mtu wa aina gani kwa majaliwa ya mungu kuhani zakaria na mkeewe elizabeti walimpata yohana mbatizaji wakiwa na umri wa uzee na hivyo wakasifu nawe mtoto utaitwa nabii wa aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana huutengeneze njia zake uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi zao luka sura ya wa 36, hadi wa hadi yohana mbatizaji akiwa kama nabii wa aliye juu na mwakilishi wa wanadamu alizipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa kuufanya ubatizo kwa yesu na akafanya watu wa mwamini yesu kwa kuihubili injili hii ambayo kwa hiyo watu wanaweza kupokea wokovu hakuna zaidi ya yohana mbatizaji ambaye aliihubiri habari njema ili kutufahamisha kuwa tumeokolewa toka katika hukumu kwa kuwa ubatizo wa yesu ulikuwa ni upatanisho kwa ajili ya dhambi zetu zote mungu alimtuma yohana mbatizaji kuja hapa ulimwenguni kama mwakilishi wa wanadamu ili kuifanya kazi ya kuzitupilia dhambi za watu wenda kwa yesu katika injili ya luka ya wa 78 sababu ya tendo hilo inaelezwa hapa kwa njia ya rehema za mungu wetu ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia hivi hili neno ambalo kwa hizo linamaanisha kuwa watu wote watauona wokovu kwa kupitia yohana mbatizaji kama vile mwangaza utokao juu unavyowaangazia wale waliokaa katika giza na bonde la uvuli wa mauti yesu amekuwa kipatanisho kwa dhambi zote za wanadamu katika ulimwengu huu ni nani aliyetuongoza katika njia za haki ni yesu kwa kuwa yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo basi ni hakika kuwa yohana mbatizaji alituongoza katika njia ambayo kwa hiyo bwana amezipitisha dhambi zetu zote hebu tuangalie vizuri kwa yohana mbatizaji ni nani toka katika maandiko haya ni maneno toka katika luka sula ya kaa wa wakaza hadi msali wa 14 kwa kuwa watu wengi wametiwa mikononi kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa katika yote kama yalivyorithiwa wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa lile neno tokea mwanzo nimeona vema mimi nami kwa kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo haya yote tangu mwanzo kukuandikia kwa taratibu tiofilo mtukufu upate kujua hakika ya kuwa mambo yale uliyoyafundisha dhamani za herode mfalume wa uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa zamu ya abia na mkewe alikuwa mmojawapo wazao wa haruni jina lake elidhabeti na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za mungu wakiendelea katika amri zote za bwana na maagizo yake bila lawama nao walikuwa hawana mtoto maana elidhabeti alikuwa tasa na wote wawili ni wazee sasa basi ikiwa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu za zamu yake mbele za mungu kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani kula ilimwangukia kuingia katika hekalu la bwana ili kufukiza uvumba na makutano yote ya watu walikuwa wakisari nje saa ya kufukiza uvumba akatokea na malaika wa bwana amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukiza zakaria alipomwona alifadhaika ofu ikamwingia lakini yule malaika akamwambia usiogope zakaria maana dua yako imesikiwa na mkea elizabeti atakuzalia mtoto mwanamme na jina lake utamwita yohana nawe utakuwa na furaha na shangwe na watu wengi watakufurahia kuzaliwa kwake luka mtumishi mwenzaa wa mtume paulo alitoa injiri hii kwa mtu wa mataifa aliyeitwa theofilo mtu aliye na cheo kikubwa hata hivyo kwa kuwa mtu huyu alikuwa hayafahamu maandiko ilibidi luka kumwelezea habari za bibilia kwa kina na hii ndiyo sababu luka alianza kuiandika injiri tangu wakati wa kuonekana kwa yohana mbatizaji ili kuieneza injiri kimsingi ilikuwa ni muhimu kwa luka kuelezea ukoo wa yohana mbatizaji na maelezo kuhusu kuzaliwa kwake kwa kutumia maneno hayo tutajaribu kuangalia juu ya kuzaliwa kwa kwa yohana mbatizaji na huduma yake kwa kina tukiangalia kifungu hicho hapo juu kuna kifungu kidogo ndani yake kinachosema dhamani za herodia mfalume wa uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa zamu ya abiya na mkewe alikuwa mmojawapo wa wazao wa haruni jina lake luka ya mstari wa hapa imeelezwa kwa uwazi kuwa mama wa yohana mbatizaji anatoka katika ukoo wa haruni lakini kwa upande wa baba zake zakaria ni lazima tutafute kwa akina juu ya ukoo uko wake katika taifa la israeli ambako alizaliwa baba wa yohana mbatizaji alikuwa ni zakaria na luka anaelezea kuwa alikuwa ni kuhani toka katika zamu ya abia sasa huyu abia ambaye ni babu wa kuhani zakaria ni yupi tunapoingia katika kitabu cha kwanza cha mwa mambo ya nyayupi ya nyakati sura ya 24 aya ya 1 kuna kifungu kinachoelezea ya sa akosi ya 8ane abia mungu aliwaongoza watu waisraeli kwa kumweka mungu kama mpatanishi kisha mungu alimchagua haruni kaka yake na haruni kuwa kuhani mkuu mungu aliwafanya wazao wa zao wa haruni kuzifanya sadaka za kuteketezwa zilizokuwa zikifanyika ndani ya hema takatifu la kukutania lakini nadabu na abihu wana wawili wa haruni walikufa wakati wakitoa sadaka kwa moto usiotakiwa mbele za mungu wakati wa sadaka ya kuteketezwa hesabu wa baada ya kifo cha wana hawa wawili wana wengine wawili wa haruni elieza na ithamari waliyachukua majukumu ya ukuhani lakini wana wa watoto hawa wawili waliongezeka hivyo wakati wa daudi ilikuwa ni muhimu kuwaga katika makundi ya kukuani ili waweze kuingia katika hema takatifu la kukutania na kumtumikia mungu hivyo uliogawa makuhani katika makundi ishiinanne wakizingatia nyumba ya elieza na ethamari kisha kama ilivyoandikwa akawagawanya daudi na sadoki wa wana wa elieza na ahimeleki wa wana wa ismari katika utumishi wa kadiri ya usimamizi wao wakaonekana wakuu wengi wa wana wa elieze kuliko wa wana wa thamari wakagawanyika hivi wana wa elieza walikuwa na kumi na tita waliokuwa wakuu wa mbali za baba zao na wana wa thamali sawasawa na mbali za baba zao wanne ndio walivyogawanyika kwa kula wao kwa wao kwani kulikuwa na wakuu wa patakatifu na wakuu wa mungu wana wa elieza na awana wa ethamari pia mambo ya nyakati wa kwanza sura 24 mstari watatu hadi watano daudi aliyegawa makundi ya ukuhani ili wamtumikie mungu ndani ya hema takatifu la kukutania kati ya zamu ambazo zimeonyeshwa hapa katika kifungu hiki ni ya nne kwa abia kama tulivyokwisha soma katika kitabu cha kwanza kwa mambo ya walawi sula ya ishiri nanne aya ile ya kumi imeandikwa na kifungu kinachosema palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa dhamu ya abia luka anathibitisha kuwa huyu zakaria alikuwa ni kuhani toka katika zamu ya abia ambayo ni kati ya ukoo wa kuhani mkuu haruni zaidi ya yote kama inavyoelezwa kuwa elizabeti alikuwa anatoka ukoo wa haruni hivyo yohana mbatizaji anatoka katika ukoo wa kuhani mkuu haluni luka sura ya k mstari waano kwa sababu baba yake zakaria alikuwa ni mkuhani wa zamu ya abia kwa kuwa eliazabeti naye anatoka katika ukoo wa haluni basi ni dhahili kuwa yohana mbatizaji alizaliwa katikati ya watu wawili wanaotoka katika ukoo wa haruni kuhani mkuu luka alipaswa kuelezea sehemu hii vizuri ili kwamba theofilo aweze kufahamu kuwa yohana mbatizaji akiwa kama mwakilishi wa wanadamu ilikuwa amezipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu hebu tukitafute kifungu cha maandiko kinachotueleza kuwa wana wa nyumba ya haruni walifanya majukumu ya Kikuhani, kuhani mkuu yohana mbatizaji aliyezaliwa katika familia ya makuhani wakuu mtoto wa kuhani mkuu aliyealithi majukumu ya kutoa sadaka ya kuteketeza kwa ajili ya upatanisho katika kitabu cha hesabu sura ya 2 aa a 28 na 29 kisha msa akamvua haruni mavazi yake akamvika mwanawe liedza mavazi hayo haruni akafa huko katika kilele cha mlima msa na aliedha wakatelemka mlimani na mkutano wote ulipoona ya kuwa haruni amekufa wakamwombolezea haruni muda wa siku thelathini maana nyumba yote ya israeli ikamwombolezea mungu aliutoa ukuhani mkuu wa taifa la israeli kwa haruni na wanawe na akasema kuwa hii itakuwa ni amri ya milele mambo ya walawi walai 4 hii ndiyo sababu haruni na wana wake waliyafanya majukumu ya kutoa sadaka za kuteketezwa ambazo zilikomboa dhambi ya uwatu wa israeli mbele za mungu kutoka sura 28 mstali wa kwanza hadi wa pili imeandikwa hivi nawe umletee haruni ndugu yako karibu nami nawe wanawe pamoja naye miongoni mwa wa israeli ili unitumikie katika kazi ya ukohani haruni na narabu na abihu na elieza na ethamari wana wa haruni nawe utamfanya haruni ndugu yako mavazi matakatifu kwa utukufu na kwa uzuri pia kutoka ishirina tisa mstari wa kwanzadtia inaelezea yafuatayo nawe wafanyie jambo hili ili kuwatakasa wapate kunitumikia mimi katika kazi ya ukuhani toa ng'ombe mmoja mme kijana na kondoo waume wawili walio wakamilifu na mkate usiyotiwa chachu na maandazi yasiyotiwa chachu yaliyoandaliwa kwa mafuta na keki zisizotiwa chachu zilizoandaliwa mafuta utazifanya za unga mzuri mwembamba wa ngano nawe vitie vyote katika vikapu uvilete ndani ya kikapu pamoja na huyo ng'ombe na hao kondoo waume wawili kisha mlete haruni na wanawe hata mlangoni pahema ya kukutania ukawaonyeshe kwa maji kisha twaa hiyo mavazi na kumvika haluni itie kanzu na joho ya naivela na kumkaza kwa huo mshipi wa naivela uliosukwa kwa ustadi nawe mvike kile kilemba kichwani na ile taji takatifu utaitia katika kile kilemba ndipo takapotwaa hayo mafuta ya kutiwa na kumiminiwa kichwani mwake na kumtia mafuta kisha walete hao wanawe na kuwavika kanzu nawe uwakaze mishipi haruni na wanawe na kuwavika kofia nao watakuwa na huo ukuhani kwa amri ya milele nawe utawaweka haruni na wanawe kwa kazi takatifu hivyo kwa niaba ya taifa la israeli mungu aliichagua nyumba ya haruni kaka mkubwa na msa kuyafanya majukumu ya ukuhani mkuu kwa kutoa sadaka ya kuteketezwa katika sura ya upatanisho kwa mungu hakuna aliyeweza kulipiga jukumu hili ukuhani mkuu kwa nyumba ya haruni ulikuwa ni amri iliyokuwa imewekwa na mungu ukuhani huu mkuu haukuwa ni kitu ambacho kila mtu angeliweza kukifanya ni makuhani wakuu tu toka katika nyumba ya haruni ndio walioweza kuingia patakatifu papatakatifu ndani ya hema takatifu la kukutania mara moja kwa mwaka na kisha kuyafanya majukumu ya kuhani mkuu waliweza kuzipatanisha dhambi za mwaka mmoja tu za watu waisraeli na kwa waisraeli wote hii ndio sababu mungu alimwambia msa nawe umlete haruni ndugu yako karibu nami na wanawe pamoja naye miongoni mwa wana wa israeli ili anitumikie katika kazi ya ukuhani haruni na nadabu na abihu na eliazari na athamari wana wa haruni nawe utamfanyia haruni ndugu yako mavazi matakatifu kwa utukufu na kwa uzuli kutoka sura 8 mstari wa waan hadi mstari wa wapili ule ukweli kuwa ni haruni na ukoo wake tu ndiyo wangeliweza kuwa na ukuhani mkuu yalikuwa ni maamzi yaliyokuwa yali yamepangwa na mungu mungu walimwamulu haruni na ukoo wake kuyafanya majukumu ya ukuhani mkuu milele tangu siku za agano la kale hadi wakati wa kuja kwa yesu wakati wa kipindi cha agano jipya wana wa haruni wamekuwa wakifanya majukumu ya ukuhani mkuu ambayo yanajumuisha amri ya milele ya uokovu ambayo ni upatanisho wa dhambi uliopangwa na mungu hii ndiyo sababu luka alikuwa akimwelezea yohana mbatizaji kama kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale kwa kueleza ukweli kuwa zakaria alikuwa anatoka katika nyumba ya haruni kuhani mkuu agano la kale lilifikia mwisho kwa yohana mbatizaji akiwa mwakilishi wa wanadamu alipofanya kazi ya kupitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu na tangu hapo wakati wa yesu yaani wakati wa neema ulianza mungu aliongelea juu ya historia ya wanadamu kwa kuigawa katika vipindi maalum vya kuzingatiwa yohana mbatizaji aliimbatiza yesu kristo kwa kuwa yohana aliimbatiza yesu ndiyo maana tunamwita yohana mbatizaji sasa nini maana ya ubatizo katika bibilia neno ubatizo au kwa kiyunani baptizo baptizmu ninamaanisha ni nikuzamisha kwa kiyunani kubatiza au baptizo nikuzamisha au kuingia ndani ya maji kuosha kwa kuchovya au kuzamisha kufanya kitu kiwe safi kwa maji kunawa na kuoga pia inamaanisha nikuhamisha au kupitisha kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji basi dhambi zote zilipitishwa kwenda kwa yesu naye yesu amefanyika kuwa mwokozi wa mwaminifu wa kuzichukua dhambi za ulimwengu mzima wa kufa baadala yetu akilipa mshahara wa dhambi na kwa kufufuka toka kwa wafu bwana aliupokea ubatizo ambao kwa huo alizichukua dhambi kwa niaba yetu na akafa msalabani hii ni kwa sababu mshahara wa dhambi ni mauti kwa kuwa tendo la ubatizo linafanyika katika mtindo wa kuzamisha na kuwekea mikono basi ndiyo maana pia linaitwa desturi ya kuzamisha maneno hayo yote yana maana moja neno ubatizo pia linamaanisha ni kusafisha ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji katika mtu ya yorodani ulikuwa ni ubatizo wa ondoleo la dhambi ambao kwa huo ametusafisha toka katika dhambi za ulimwengu baada ya kuzichukua dhambi hizo katika mwili wake kwa kuwa dhambi zote za mwanadamu zilipitishwa kwenda kwa yesu kwa yeye kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji basi ndio maana tuliweza kupokea wokovu kwa kuamini ubatizo ikiwa tutaangalia kwa undani juu ya maana ya ubatizo ambayo yesu aliupokea basi hapa tutapata maana nne kuosha kupitisha kuhamisha na kuzikwa watu wa gano la kale ili waweze kupokea ondoleo la dhambi walileta mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kama vile mbuzi kondoo ng'ombe na kadhalika na alipaswa kuwa mnyama asiye na mawaa kisha walimweka mikono yao kichwa cha mnyama huyo ambaye dhambi zilipitishwa kwenda kwake tendo hili ni sawa kabisa na maana ya neno batizo yaani yani, ubatizo ambao yesu aliopokea katika gano la kale watu waliiweka mikono yao juu ya mbuzi ili kuzipitisha dhambi za taifa kwenda kwa mbuzi huyo na kwa kuwa mbuzi alikuwa amezichukua zile zambi basi alipaswa kufa ili kuzipatanisha dhambi za hao watu katika gano la kale haluni kuhani mkuu aliwwakilisha watu wote wa israeli huku akiliwakilisha taifa la israeli kuhani mkuu alizihamisha dhambi kwa kuiweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi na kwa kuichukua damu ya nyama baada ya kumchinja na kisha kuiweka katika pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa alitoa dhabihu ya dhambi katika siku ya upatanisho mbele za mungu kwa niaba ya watu kati Ka agano la jipya na yohana mbatizaji ndiye aliyekuwa mwakilishi wa wanadamu wote hivyo yesu alichukua dhambi za ulimwengu kwa kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na ili kuzipatanisha dzambi hizi za wanadamu yesu aliimwaga damu yake na kufa msalabani yesu aliwaokoa wote wanaomwamini kwa kufufuka kwake toka kwa wafu mkuu kati ya wote waliozaliwa na wanawake tunapoangalia matayo a 111 yesu anamshuhudia yohana mbatizaji akisema amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu mara moja na kwa wote kwa kumbatiza yesu kwa mujibu wa amri ya mungu dha milele akiwa kama kuhani mkuu wa wanadamu wote kama vile haruni kuhani mkuu ya tatu, wa yohana mbatizaji alikuwa na sifa za kuwa kuhani mkuu wa wanadamu wote na hii ndiyo sababu yohana mbatizaji aliweza kuzipitisha dhambi za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza katika agano la kale na agano jipya kuhani zakaria alikuwa anatoka katika nyumba ya haruni na asili ya kuhani mkuu ilikuwa ni kuu kama ifuatavyo katika kitabu cha kwanza cha mambo ya nyakati sula ya aya ya 24:1 zamu za makuhani wakuu ambao ni wana wa haluni wakitoka sadaka kwa kuteketezwa zimeonyeshwa katika agano la kale na zamu ya kuhani abia ipo katika zamu ya nane hata hivyo katika agano la kale kuhani alichaguliwa kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani kama tunavyoweza kuona toka katika injili ya ruka sula ya kwanza aya ya tisa kama ilivyokuwa katika agano la kale mtu aliyechaguliwa hapa alikuwa kuhani mkuu akibeba majukumu ya ukuhani mkuu wa agano la kale na kisha kuyatimiza majukumu ya ukuhani desturi hii ilidhihirishwa toka kizazi hadi kizazi tangu siku za agano la kale hadi wakati wa zakaria ambaye ni baba wa yohana mbatizaji zakaria alikuwa ni kuhani mkuu aliyezaliwa katika nyumba ya abia ya ukoo wa haruni kama vile simba anavyoweza kuzawa na simba mungu alifanya hivyo ili kwamba kuhani mkuu atoke katika ukoa wa haruni kuhani mkuu tu hivyo yohana mbatizaji toka katika nyumba ya kuhani mkuu alichukua jukumu la kuwa mpatanishi yaani kuhani ambaye atautimiza unabii kuhusu uokovu wa mungu kama ulivyoahidi katika agano la kale naye ndiye aliyezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu naye ni mkuu kati ya wote waliozaliwa na wanawake kifungu hiki cha matayo sula ya11maw11had mawa1 kinalishuhudia hili hii ndiyo maana yesu haki akimwonyesha yohana mbatizaji alishuhudia kuwa yeye yohana ye ni eliya atakayekuja kama ilivyotabiliwa katika agano la kale malaki a 4 wa 5 mitume kuhusu ubatizo wa yesu ambao umezichukua zambi za wanadamu ubatizo ambao yesu aliupokea ulikuwa ni utsibitisho kwa ajili ya dhambi yaani zambi za ulimwengu ambao yesu alikuwa amezichukua kwa ubatizo ule ushahidi wa ubatizo ambao yesu aliupokea unaonyesha mala kadhaa katika nyalaka za paulo na petro na pia katika walaka wa yohana hebu kwanza tuangalie kifungu cha maandiko kuhusu ubatizo wa yesu kwa kupitia nyalaka za paulo kwanza tutaangalia kifungu toka walumi sula ya sita mstari wa pili hadi mstari wa saba hasha sisi tulioifiya dhambi tutaishije tena katika dhambi hamfahamu ya kuwa sisi sote tuliobatizwa katika kristo yesu tulibatizwa katika mauti yake basi tulizikwa pamoja naye kwa njia ya ubatizo katika mauti yake kusudi kama kristu alivyofufuka katika wafu kwa njia ya ufufuo wa baba vivyo hivyo na sisi twenende katika upya wa uzima kwa maana kama tulivyounganika naye katika mfano wa mauti yake kadhalika tutaunganika kwa mfano wa kufufuka kwake tukijua neno hili ya kuwa utu wetu wakale, wa kale ulisurubishwa pamoja naye ili mwili wa dhambi ubatilike tusitumikie dhambi tena kwa kuwa yeye aliyekufa amehesabiwa haki mbali na dhambi imani ya mtume paulo kwamba tumepokea ubatizo na kuunganishwa pamoja na yesu ni imani inayoamini katika injili ya kwamba ubatizo wa yesu umezichukua mbali dhambi za ulimwengu na umezipatanisha dhambi hizo injili ya upatanisho wa dhambi inayotajwa katika bibilia ni injili ya maji na roho na damu ambayo kwa hiyo yesu aliupokea ubatizo na akasulubiwa katika bibiliya injili ya upatanisho wa dhambi inayoshuhudiwa na mitume inatueleza kuwa yesu amezichukua dhambi zote za dunia mtume paulo anatuelewa na kueleza vipi ubatizo wa yesu katika wa kwanza wa petro sula ma wa moja, petro alisema mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaowaokoa ninyi pia siku hizi siyo kuwekea mbali uchafu wa mwili bali jibu la dhamiri safi mbele za mungu kwa kufufuka kwake yesu kristo mtume petro anasema kuwa ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji ni mfano wa wokovu ambao kwa huo yesu amezipitisha dhambi zetu la zaidi kabisa mtume yohana alisema mwenye kushinda ulimwengu ni nani isipokuwa ni yeye aaminiye ya kwamba yesu ni mwana wa mungu huyu ndiye aliyekuja kwa maji na damu yesu kristo si katika maji tu bali katika maji na katika damu naye roho ndiye ashuhudiyaye kwa sababu roho ndiye kweli kwa maana wako watatu washuhudi yao wa mbinguni baba na neno na roho mtakatifu na watatu hawa ni mmoja kisha wako watatu washuhudi yao duniani roho na maji na damu na watatu hawa hupatana kwa habari moja walaka wa sura ya tano, wa tano, hadi wa wa kwanza yohana ya hadi mtume yohana anatueleza kuwa tunapokea wokovu wa mungu ambao umezipatanisha dhambi zetu zote kwa kumwamini mokozi aliyekuja kwa maji na kwa damu ipi ni imani sahihi katika kumwamini yesu kristo vivyo hivyo mitume walisema kuwa ubatizo maji ambayo yesu aliupokeya ni mfano wa wokovu unaowahokowa wenye dhambi na kwamba wale waliozaliwa tena upya wanaweza kuushinda ulimwengu kwa kuamini katika injili ya upatanisho wa dhambi ambao ilikamilishwa na ubatizo na damu ya yesu hivyo tunaweza kuona kuwa kuna tofauti kubwa sana kati ya imani ambayo mitume waliamini na imani ya leo ya wathiolojia ambayo wanaamini katika damu ya msalaba tu siku hizi wathiolojia wanaamini damu ya yesu tu lakini bibilia inashuhudia kuwa ye wenye dhambi wanaweza kupokea wokovu pale watakapo uamini ubatizo wa yesu na damu yake msalabani hivyo basi ni lazima tufahamu kiusahihi na kisha kuamini katika injili ambayo kwa hiyo yesu amezipitisha dhambi zetu zote kwa ubatizo wake na damu yake ubatizo ambao yesu aliupokea na damu yake msalabani ni vitu vya muhimu sana katika kuikamilisha injili sahihi na hii ni injili ambayo imezipatanisha dhambi zote za ulimwengu katika agano la kale na katika agano jipya imeandikwa kuwa injili ya upatanisho wa dhambi ni injili ya ubatizo na maji na injili hii inazitoshea mbali dhambi zote za ulimwengu matayo wanafunzi wa yesu anaandika hivi katika matayo sula mtaiwa15ad16 yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa, he, kwa, kwa, kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuhitimiza haki yose basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake hapa mungu anatuelezea kuwa dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwenda kwa yesu kwa yeye kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji kifungu hiki kinashuhudia haki ya uokovu ambayo mungu ameikamilisha kwa kupitia injili ambayo kwa hiyo dhambi zetu zimepatanishwa baada ya kuupokea ubatizo yesu alizichukua dhambi za watu wote katika ulimwengu huu na kisha akashuhudia juu ya uokovu wake kwa muda wa miaka mitatu baada ya miaka hii mitatu alikufa msalabani akaimwaga damu yake na akafufuka siku ya tatu kwa kufanya hivyo ameukamilisha wokovu kwa wale wote wanao uwamini, ukweli huu na kwa sasa ameketi mkono wa kuume katika kiti cha enzi cha mungu baba pia wanafunzi wa yesu wanaeleza hivi kadhalika kristo naye akiisha kutolewa sadaka mara moja azichukue dhambi za watu wengi atatokea mara ya pili pasipo dhambi kwa hawo wamtazamiyao kwa wokovu Sura ya tisa wa na nane. kifungu hiki kinamaanisha kuwa bwana atatuokoa mara ya pili kwa wale ambao wanamtazamia yaani kwa wale ambao kwa imani wameupokea wokovu kwa kupitia upatanisho wa dhambi kwa kuuamini ubatizo wa yesu alioupokea na damu yake msalabani natazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye ya tatu wa kifungu hiki kinamzungumzia ukweli kuwa yeye ambaye dhambi zote za ulimwengu zimehamishwa kwake kwa kupitia ubatizo na kisha akazipatanisha dhambi hizo si mwingine bali ni yesu baazi ya wanathiolojia hawaufahamu ukweli huu ambao kwa huo yesu amezipitisha dhambi zao mwanadamu kwa ubatizo wake na damu yake ni vipofu wa kiloho hawawezi kulitambua kikamilifu neno halisi la mungu na kwa sababu ya uwelewa huu duni watu wanaamini kuwa yesu amezichukua dhambi ya ulimwengu lakini haya ni mawazo yanayotokana na ujinga wa kutoufahamu ubatizo wa yesu ambao unaunda injili ya upatanisho wa dhambi kama ambavyo taifa la israeli lilikombolewa toka katika dhambi katika agano la kale kwa tendo la kuhani mkuu kuzipitisha dhambi kwa kuiweka mikono yake juu ya mnyama wa sadaka ya kuteketezwa na kisha mnyama huyo akaimwaga damu yake basi vivyo hivyo yesu aliwaokoa wanadamu kwa jinsi mungu alivyokuwa ameahidi yesu alikuwa ni mwanakondoo wa sadaka ya kuteketezwa katika agano jipya alikuwa akimhitaji yohana wa mbatizaji mwakilishi wa wanadamu ambaye atazipatanisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu hii ndiyo sababu mungu baba alimtuma yohana mbatizaji miezi sita kabla ya kumtuma yesu yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyekuwa ametabiliwa katika kitabu cha maraki katika agano la kale yeye ni si mwingine zaidi ya yule mjumbe wa mungu aliyetabiliwa katika kitabu cha malaki sura ya tatu, wa hadi wa mstariwaahadiwatat pia ikiwa tutaangalia sura ya tutaangaliamatayo ua1awa1 hadimawa11 katika agano jipya bwana alihitaji kuupokea ubatizo ambao ungeliwezesha kuzichukua dhambi zote za wanadamu kama mwokozi na kwamba baadaye angelizipatanisha dhambi hizo hivyo yesu alimhitaji mtumishi wa mungu ambaye atambatiza hii ndiyo sababu yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa ubatizo hali yakitii amli ya yesu kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote ya tatu wa katika agano la kale sadaka ya kuteketezwa ilikufa au kuuwawa baada ya kuzichukua dhambi za mtu mmoja au taifa moja lakini yesu kristo mwana wa mungu alikuja hapa duniani na akifungua aki kipindi cha agano jipya alizibeba dhambi za ulimwengu pasipokuacha hata mmoja ili kuzipatanisha dhambi zote za wanadamu kisha ilimpasa kufa kwa sababu ikiwa ni gharama ya kuzipatanisha hizo zambi ili yesu aweze kumkomboa milele mwanadamu toka katika dhambi za ulimwengu basi ilimpasa kuzipatanisha dhambi zote za ulimwengu kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na kufa msalabani na kisha kufufuka baada ya siku tatu mungu amewaokoa toka katika dhambi zao zote wale wanaoamini katika injili ya ubatizo wa yesu na damu yake yohana mbatizaji alikuwa ni mjumbe wa mungu Sula ya wa wa hadi inamshuhudia yohana mbatizaji hebu tusome injili ya matayo sla na hao walipokwenda zao yesu alianza kuwaambia makutano habari za yohana mlitoka kwenda nyikani kutazama nini unyasi ukitikiswa na upepo lakini mlitoka kwenda kuwona nini mtu aliyevikwa mavazi mololo tazama watu wavaao mavazi mololo wamo katika nyumba za ufalume lakini kwa nini mlitoka nikuwona nabii na mnawambiya na, na aliye mkuu zaidi ya nabii huyo ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako amini nawambiyeni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wahuteka kwa maana na madibii wote na tolati walitabili mpaka wakati wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja watu walienda nyikani ili kumwona yohana mbatizaji yohana mbatizaji alikuwa akiwahabilia watu akiwambia watubu yesu alipowaona watu wakienda kumwona yohana mbatizaji alisema mlikwenda nyikani kufanya nini mtu aliyevaa mavazi mololo wale wavao mavazi mololo wamo katika nyumba za mfalume lakini nabii yohana mbatizaji alikuwa nyikani maneno haya ya yesu yanauonyesha ukweli kuwa mungu aliweka yohana mbatizaji hapa duniani kama mwakilishi wa wanadamu na pia akafanya ambatize yesu wakati yesu alipokuwa akiutoa ushuhuda binafsi kuhusu yohana mbatizaji alisema hivi mlikwenda nyikani kutazama nini kwa nini mlikwenda kumwona mtu aliyevaa mavazi ya singa zangamia kama mtu wa polini mlikwenda kutazama nini je mlikwenda kutazama mtu aliyevaa mavazi mololo mtu wa jinsi hiyo avaye mavazi mololo yumo katika nyumba za wafalume lakini yeye ni mkuu kuliko wafalume pia yesu alishuhudia kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mkuu kati ya wale waliozaliwa na wanawake huku akisema mlitoka kutazama nini mlikwenda kumwona nabii ndiyo yeye ni zaidi ya nabii katika siku za agano la kale manabii walichukuliwa kuwa ni wakuu kuliko wafalume sasa ni nani aliyekuwa mkuu kuliko manabii wote wa agano la kale si mwingine bali ni yohana mbatizaji yesu mwenyewe alishuhudia kuwa yohana mbatizaji ni mwakilishi wa mwanadamu kisha yesu akasema kuwa yohana mbatizaji ni mkuu kuliko wanadamu wote yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyekuwa ametumwa miezi sita kabla ya kuzaliwa kwa yesu na kwamba alizaliwa ili kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwa kumkumbaza yesu hivyo bwana alisema nam nawambia na, na aliye mkuu zaidi ya nabii huyo ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayatengeneza njia yako mbele yako katika hii bibilia inaandika kwa wazi kabisa na inamshuhudia yohana mbatizaji yohana mbatizaji ambaye alikuwa ameshuhudiwa na yesu sasa anamshuhudia yesu kama hivi tazama mwana mwanakondowa mungu aichukuaye dhambi ya, ya ulimwengu yohana, yohana mbatizaji ndiye aliyemshuhudia yesu kuwa kusema yesu amezichukua mbali dhambi zote za ulimwengu naye si mwingine bali ni mwana wa mungu huyu yohana alikuwa ni mkuu kuliko watu wote na kuliko manabii wote inaweza kuelezewa hivi yohana mbatizaji alikuwa ni kuhani mkuu kwa sababu wazazi wake wote wanatoka katika ukoo wa haruni tunafahamu kuwa katika gano la kale mungu alikuwa amemchagua haruni kuwa kuhani mkuu wa israeli kwa miaka arobaini mungu alikuwa amemkabidhi ukuhani mkuu milele kwake na kwa wazao wake na kwa sababu hiyo hakuna shaka kwamba yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu na kama kuhani ambaye amezipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kisha bwana yesu akaendelea kusema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wa huteka kifungu hiki kinaonyesha kuwa yesu amefanyika kuwa mwokozi wa watu kwa kuzipokea dhambi za ulimwengu kwa kupitia yohana mbatizaji yesu ame ushin, ameshuhudia ukweli kuwa yohana mbatizaji amezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwake maneno yanayopatikana katika mathayo yanashuhudia kuwa dhambi za ulimwengu dhambi zote za wanadamu zimepitishwa kwenda kwa yesu kwa ule ubatizo wa yesu waumini katika injili ya mbingu ambayo ni injili ya ubatizo wa yesu aliyopokea na damu yake wanaamini kuwa yesu alikwenda na kufa msalabani baada ya kuwa amezichukua dhambi zao zote kwa ule ubatizo aliyokuwa ameupokea ushuhuda wa zakaria baada ya kusikia ujumbe wa malaika kuwa mungu atampatia mtoto wa kiume mara ya kwanza zakaria hakuweza kuamini hivyo akapewa adhabu ya kuwa bubu baadaye ya kuliona neno la mungu likitimia zakaria alimwita yule mtoto yohana kama alivyokuwa amemwamulu malaika basi wakati huo ulimi wake ukafunguka na akaweza kusema hali akiwa amejazwa na roho mtakatifu zakaria alianza kumsifu mungu kama ifuatavyo na zakaria baba yake akajazwa roho mtakatifu akatabili akisema atukuzwe bwana mungu wa israeli kwa kuwa amewaajilia watu wake na kuwakomboa ametusimamishia pembe ya wokovu katika mlango wa daudi mtumishi wake kama alivyosema tangu mwanzo oh kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tumeokolewa na adui zetu na mikononi mwao wote wanaotuchukia ili kuwatendea rehema na baba zetu na kulikumbuka agano lake takatifu uwapo alioupatia ibrahimu baba yetu ya kwamba atatujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu na kumwabudu pasipo hofu kwa utakatifu na kwa haki mbele zake siku zote na zetu zote nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana umtengenezee njia zake uwajulishe watu wake wakovu, wa okovu katika kusamehewa dhambi zao kwa njia ya rehema za mungu wetu ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuwaangazia wakaao katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani yule mtoto akakuwa akaongozeka kuwa nguvu rohoni akakaa majangwani hata siku ya kutokea kwake kwa, kwa israeli ya mstari wa hadi katika kifungu hiki baba yake na yohana alitoa unabii unaoonyesha jinsi ambavyo yohana mbatizaji atakuwa na jinsi atakavyo beba majukumu ya ukuhani pia alitabiri kuwa yohana batizaji atakuwa mtumishi wa mungu hasa alitabiri kwamba nawe mtoto utaitwa nabii wake aliyejuu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana umtengenezee njia zake uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dhambi zao Luka ya kwanza wa na sita, hadi wa hadi kifungu hiki kinashuhudia kuhusu injili kwa kupitia injili ya maji na roho yohana mbatizaji anakuwa ni shahidi wa ukweli kwetu sisi tunaomwamini yesu yohana mbatizaji alituambia kuwa tumepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini ubatizo wa yesu na damu yake ambayo imezipatanisha dhambi zetu ili aweze kuzipatanisha kwa dhambi zetu yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu kwa kupitia ubatizo aliokuwa ameupokea toka kwa yohana mbatizaji pia yohana aliushuhudia ukweli kuwa amezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwa kumbatiza yesu kwa maneno mengine alitufanya sisi tuufahamu uokovu tuupatao kwa upatanisho wa dhambi kwa kupitia ushuhuda wake kila mtu anaupokea uokovu toka katika dhambi kwa kuamini ubatizo wa yesu na damu yake pia kwa kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji kila mtu aliyeweza kufahamu kuwa yesu ni mwokozi ambaye amezipatanisha dhambi zake zote ikiwa watu wasingelifahamu injiri ya upatanisho ambao ilitimizwa kwa kupitia ubatizwa ambao yohana mbatizaji alimpatia yesu basi ingeliwezekana vipi wakawa na uhakika wa asilimia mia kuwa yesu ni mwokozi wao ikiwa mtu haufahamu kweli wa injili ya upatanisho wa dhambi basi nihakika kuwa hakuna uokovu wala uzima wa milele kwa mtu wa jinsi hiyo ikiwa angelimwamini yesu pasipo kuifahamu huduma ya yohana mbatizaji basi imani yako ingelikuwa ni imani potofu na ungelikuwa unaishi maisha potofu ya kikristo ungelikuwa unafahamu vitu kama kutegemea mafundisho ya dini unayotajwa katika theolojia hata hivyo ikiwa unafahamu kuwa yohana mbatizaji ni nani na ikiwa unaufahamu ukweli kuhusu aina ya ubatizo ambayo yohana mbatizaji alimpatia yesu kwa ajili ya uokovu nani ubatizo ambao amepatanisha dhambi za mwanadamu basi ni hakika kuwa utaokolewa toka katika dhambi zote kwa sababu ya kuwa kuamini ukweli huu katika kitabu cha mwanzo kuna habari zinazoelezea tangu wakati kulipokuwa hakuna dhambi wakati wa adamu na hawa wanadamu wa kwanza hadi siku za ibrahimu aliyekuwa wa ukoo wa sesi na washemu baada ya adamu na hawa kufanya dhambi hadi wakati wa ukoo wa yakobo katika kitabu cha kutoka yaani mwanzo wa siku ambazo torati iliandikwa basi baada ya kuvuka bahari ya shamu waisraeli walizipokea amri wakiwa katika nyika za sinai kupitia kwa musa na waliishi kwa mujibu wa amri hizo na wakati wa siku hizi za torati mungu aliwapatia watu wa israeli utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa wa hema takatifu la kukutania mungu aliwafanya watoe dhabihu ambayo kuhani mkuu atazipitisha dhambi zote za watu kwa kuiweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi wa makosa na kisha kwa kupitia kifo cha mnyama huyo wa sadaka ya kuteketezwa basi dhambi zao zote zilipitishwa lakini kipindi hiki cha torati kinafikia mwisho kwa ujio wa kipindi cha neema yaani wakati ambao yesu aliupokea ubatizo mara baada ya ubatizo wa yesu aliyokuwa amebatizwa na yohana mbatizaji basi hapo ndipo uokovu wote ulioahidiwa kuwa upatanisho wa dhambi wakati wa kipindi cha agano la kale ulifikia mwisho dhambi za wanadamu wote ziliondolewa na wokovu toka katika dhambi ulika ukamilifu kwa kupitia ubatizo ambao yesu aliopokea na damu yake aliyoimwaga kuhani zakaria alimsikia mungu akimwambia kuwa atampatia mtoto wa kiume kwa kuwa elizabeti mke wake zakaria alikuwa ni mzee basi kwa mujibu wa kibinadamu ilionekana kuwa mwanamke mzee hawezi kuzaa mtoto lakini mke wa zakaria alipata mimba kama mungu alivyosema miezi sita baadaye bikla mariamu naye akapata ujauzito malaika alimtokea mariamu na akamwambia salamu uliyepewa neema mariamu akamwambia yule malaika tazama mimi ni mjakazi wa bwana na iwe kwangu kama ulivyosema luka sura ya wa 38. hivyo baada ya kuivaa neema ya mungu mariamu alipokea baraka ya kumzaa yesu kristo hata hivyo tukio hili la bikla mariamu kupata mimba linaweza kuitwa ni baraka kiuhalisia ilikuwa ni marufuku kufanya uzinzi hasa kwa kuzingatia sheria ya kiyahudi ni sawa na ilivyo siku hizi kwa wanawake ambaye hajaolewa kuzaa mtoto jambo hilo linaonekana kuwa si jema wakati huo tendo la jinsi hiyo lilisababisha mtu kutolewa daima lakini neema ya mungu ilimfanya mariamu kuifurahia heshima na utukufu baada ya kukumbana na unyonge wa kimwili baada ya kuikili imani yake mariamu alianza kuuelewa ujauzito wake ukweli ni kwamba mimba ya mariamu ya kumzaa yesu ilipatikana kwa uwezo wa roho mtakatifu kama vile yule malaika wa mungu alivyosema hivyo kwa kupitia mwili wa biki la mariamu yesu kristu ambaye ni mwokozi wetu alizaliwa mariamu hakuwa wa ukoo wa haruni yeye anatoka katika ukoo wa yuda yusufu aliyekuwa amechambiwa mariamu pia alikuwa ni wa ukoo wa yuda hivyo yesu kristo alizaliwa katika familia ya wafalme kwa kuwa yesu kristo ni mfarume basi ilimpasa kuja kwa kupitia nyumba ya wafarume hivyo imeendeleana katika na ule mnyololo wa fikra ambapo tunaona kuwa yohana mbatizaji alikuja kama kuhani mkuu wa mwisho basi ilimpasa aje kupitia katika nyumba ya makuhani wakuu yaani kwa kupitia ukoo wa haruni mungu alimtuma yesu na kabla ya kumtuma yesu alimtuma yohana mbatizaji nabii mkuu wa mtumishi wa mungu ni kwa kufanya hivyo ndipo wa unabii wagano la kale ulipotimizwa na ndiyo maana iliwezekana kwetu sisi kumwamini mungu vizuri kwa kuwa ukuhani mkuu ni kitu kilichokuwa kimewekwa na mungu milele basi zambi za ulimwengu zilipaswa kupitishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo toka kwa mmoja wa wazao wa haruni ambaye alikuwa ni yohana mbatizaji akiwa kama kuhani mkuu wa wanadamu haruni alikuwa ni kuhani mkuu kwa kwanza katika israeli na alikuwa ni kaka mkubwa wa musa baba yao mkuu alikuwa anaitwa lawi mwana wa yakobo babu yake alikuwa anaitwa kohathi baba yake aliitwa amlami mama yake aliitwa yokebedi na dada yake mdogo aliitwa miliam kutoka sula ya sita mstari wa kumi na sita hadi mstari wa ishirini haruni alikuwa na watoto walioitwa nadabu na abihu elieza na ithamari kutoka sula ya sita mstari wa ishiri na tatu hesabu sula ya tatu mstari wa pili tangu wakati ambapo msa alihupokea wito toka kwa mungu wa kutoka misiri haruni alikuwa akimsaidia msa maana alikuwa hawezi kuongea vizuri na kwa sababu hiyo haruni alizungumza badala yake kutoka sula ya sab mstari wa kumi pia wakati sherehe za kufanya agano kati ya mungu na waisraeli zilipokuwa zikifanyika katika mlima sinai musa pamoja na haruni na wanawe wawili na wazee sabini wa israeli walimwona mungu kisha wakala na kunywa hii inaonyesha kuwa ukoo wa haruni ulikuwa ukiwawakilisha watu wa israeli kutoka sura ya ishirin nanne mstari wa kwanza hadi mstari wa kumi na moja kisha tangu wakati ambao mungu aliwaamuru kulijenga hema takatifu la kukutania kwa ajili ya watu wa israeli haruni na wanawe wanne waliwekwa wakifutoka kwa mungu na wakaopokea ukuhani kutoka sura a ishit mstari wa kwanza hadi wa watisa kutoka sura aoamstariwakat hadi mstariwa kuminasita haruni kama kuhani mkuu wa kwanza wa israeli alifanya ukuhani kwa miaka arobaini na kwa sababu hii kabila ya ruben waliyapinga mamlaka ya haruni kama kuhani mkuu lakini kwa mujibu wa amri ya mungu maua ya mlozi yalichanua katika fimbo ya haruni iliyokuwa ikiliwakilisha kabila la lawi kati ya makabila kumi na mbili yaliyokuwa yamewekwa fimbo na hapo ilithibitisha kuwa ukuhani ulitolewa na mungu kwa nyumba ya haruni hesabu mstari wa kwanza, hadi mstari wa wak wakati haruni alipokuwa akiwa na miaka 123 mavazi ya haruni yalivaliwa na eliazari mwanawe na eliazari akawa kuhani mkuu mahali pa haruni hesabu mstari wa tatu, hadi mwandishi wa kitabu cha waibrania anashuhudia ukweli kuwa haruni alikuwa ni kuhani mkuu wa hapa duniani na kwamba yesu alikuwa ni kuhani mkuu wa mbinguni Sura ya wa kumi na moja, hadi wa hadi ni wazi kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni kukohani mkuu atakayembatiza yesu kichwani ili kuzipitisha dhambi za ulimwengu yesu ana ukweli kuwa yohana mbatizaji ni mwakilishi wa wanadamu kama ilivyoandikwa katika ya wa kumi, hadi wa hadi huyo ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako akayatengeneza njia yako mbele yako amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye yohana mbatizaji aliufanya ukuhani wa kuzipitisha dhambi za wanadamu kwenda kwa yesu mwana mwanakondo wa mungu wa sadaka ya kuteketeza lengo la mbinguni lilifunguliwa tangu wakati wa yohana mbatizaji tunapoanza kuifahamu kazi fulani basi ni hakika kuwa tunajiandaa kuifanya kazi ile kikamilifu vivyo hivyo mungu alimwandaa kwanza yohana mbatizaji ili kuzitowesha mbali dhambi za ulimwengu ushahidi ni huu hapa mwanzo wa injili ya yesu kristo mwana wa mungu kama ilivyoandikwa katika nabii isaya tazama na mtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako akayatengeneza njia yako sauti ya mtu aliyaye nyikani itengenezeni njia ya bwana yanyosheni mapito yake yohana alitokea akibatiza nyikani na kuhubili ubatizo wa toba liletalo ondolewo la dhambi wakamwendea nchi yote uyahudi na wayerusalemu wote wakabatizwa katika mtu yorodani wakizungama dhambi zao na yohana alikuwa amevaa singa zangamiya na mshipi wa ngozi kiunoni mwake akala nzige na asali ya mwitu akahubili akisema yuwaja nyuma yangu aliye na nguvu kuliko mimi ambaye mimi sistahili kuamua hata kulegeza gidamu ya viatu vyake mimi niliwabatiza kwa maji bali yeye atawabatiza kwa roho mtakatifu ya mstali, wa hadi tutamwangalia kwa kina yohana mbatizaji ambaye ni mwandaji wa injili ya mbinguni tukisoma kitabu cha malaki katika agano la kale tunaweza kuona kuwa makuhani wakati wa malaki walikuwa ni mafisadi kabisa kwa sababu hivyo hakukuwa na kuhani aliyekuwa sawa mbele za mungu kati ya waisraeli kabla ya kuja kwa yesu miaka elfu mbili iliyopita wakati huo makuhani walikuwa ni mafisadi kiasi kuwa walikuwa wamezitupa amri za neno la mungu yaani utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ulitolewa na mungu na amri zake kwa kuwa sababu hiyo ilimpasa mungu kuwa na kuhani mwaminifu ambaye ni mjumbe wake azaliwe hapa duniani hivyo mungu alimtuma mjumbe wake na huyo si mwingine bali ni yohana mbatizaji ambaye ni mwandaaji wa injili ya mwinguni yohana mbatizaji alitumwa hapa duniani miezi sita kabla ya yesu kwa kuwa wakati wote mungu alimtumia kuhani mwakilishi ili kuzipitisha dhambi za watu kwenda katika mnyama wa sadaka ya kuteketezwa basi ilimpasa mungu kumtuma yohana mbatizaji kwa kazi hiyo hivyo mungu alimtuma yohana mbatizaji na akamfanya kuwa mu, muhani mwakilishi wa wanadamu lakini kwa kuwa yohana mbatizaji asingeliweza kuishi pamoja na makuhani mafisadi basi yeye aliwahamisha aliwa waisraeli kutubu wakati akiwa anaishi peke yake nyikani katika injili ya marko sura ya kwanza mstari wa pili inaelezea kama ilivyoandikwa katika nabii isaya tazama namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako hata hivyo yeye aliyekuwa akihubiri nyikani alikuwa akihubiri ubatizo wa toba ambao ungeliweza kuwaongoza kupata uondoleo la dhambi kulikuwa na aina mbili za ubatizo zilizokuwa zimetolewa na yohana mbatizaji aina ya kwanza ya ubatizo ilikuwa ni ubatizo wa toba ambao aliwapatia watu wa israeli na huu ulikuwa ni ubatizo ambao ulifanya watu waliokuwa wamemwacha mungu kumrudia kristo ambaye alikuwa ni mpatanishi wa milele kwa ajili ya dhambi zao yohana mbatizaji akiwa kama nabii aliwapatia watu ubatizo wa toba hasa wale wote ambao waliokubali na kuzitupia dhambi zao mbali pia aliwafanya watu watambue kuwa ni wenye dhambi wanaoelewa wanaoelekea kuzimu hivyo watu walikuja mbele ya yohana mbatizaji wakaupokea ubatizo wa maji kama ishara ya kuthibitisha ukweli kuwa wao ni wenye dhambi mbele za mungu ubatizo wa pili ulikuwa ni ule ambao yohana mbatizaji alimpatia yesu na huu ulikuwa ni ubatizo ambao ulizipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda katika mwili wa yesu yohana mbatizaji aliwashuhudia wale waliopokea ubatizo wa otoba mbele za mungu ili waweze kumwamini yeye ambaye alikuwa amezichukua dhambi za ulimwengu kwa ubatizo wakati yesu alipokuwa anakaribia kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji yesu alimwambia yohana mbatizaji hivi kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote kama ilivyoandikwa katika kifungu hiki maneno ya nabii wa mungu yanasema kuwa yesu atazichukua dhambi za wanadamu na kuzipatanisha yalitimizwa watu wote wanaomwamini yesu wanapaswa kuamini ubatizo pia na damu ya yesu na kisha kuiamini injili ya upatanisho wa dhambi kwa kuwa yohana mbatizaji mwandaaji wa injili ya mbinguni alikuwa amezipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu milele kwa kumpati, kumbatiza yesu kama kipatanisho tosha kwa dhambi za ulimwengu basi ni hakika kuwa yohana mbatizaji amefanya aiwezekane kwetu sisi kuingia mbinguni kwa kumwamini yesu yesu amefanyika kuwa ni njia ya kwenda mbinguni je unaamini hili katika injili ya mariko sula ya kwanza mstari wa kumi na nne hadi kumi na tano maandiko yanasema hata baada ya yohana kutiwa gerezani yesu akaenda galilaya akihubili habari njema ya mungu alisema wakati umetimia na ufalume wa mungu umekaribia tubuni na kuiamini injili injili ni habari njema na kwa kiyunani ni g habari kwamba yesu amezichukua mbali dhambi za ulimwengu kwa kuzipokea katika mwili wake wakati alipoupokea kubatizo toka kwa yohana mbatizaji kwa ajili ya upatanisho wa dhambi kwa katika hiyo ni njiri ya mbinguni dhambi zote za ulimwengu zimepitishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia yohana mbatizaji hasa wakati yesu alipoupokea ubatizo wake injili inayozipatanisha dhambi za mwanadamu ilikuwa ni injili ya upatizo wa yesu aliohupokea na damu yake msalabani dhambi za ulimwengu inamaanisha ni dhambi za watu ambao wamezifanya hapa ulimwenguni watu wote wanaojitajwa hapa ni pamoja na wewe na majukuu wako watakaozaliwa baadaye na dhambi zao ni dhambi zote zilizopita zilizopo na zitakazokuja yaani ni dhambi alizozifanya awali tu baada ya pamoja na dhambi zote ambazo utazifanya hapo baadaye kwa ujumla wake ndiyo zilizoitwa dhambi za ulimwengu zaidi ya yote neno ulimwengu halimaanishi kuwa ni dunia tu bali namaanisha ni mwanzo na mwisho wa kila kitu yohana mbatizaji alikuja kuuhubiri ukweli wa upatanisho wa dhambi yohana mbatizaji alikuja akiwa amebeba ukweli wa haki au ukweli wa wokovu ambao kwa huo mungu amezipatanisha dhambi za dha, wanadamu kama ilivyoandikwa kwa sababu yohana alikuja kwenu kwa njia ya haki ninyi msimwamini lakini watoza ushuru na makahaba walimwamini nanyi hata mlipoona hamkutubu baadaye ili kwamba matayo sula 212 yohana mbatizaji alikuja kuhubiri ukweli wa haki yohana mbatizaji alikuwa ni nabii aliyekuwa ametumwa na mungu kuja ulimwenguni ili kwamba awaongoze watu wote kwenda kwenye haki kwa kuzipitisha dhambi za watu wote kwenda kwa yesu basi yeyote anayeamini katika ulimwengu huu anaweza kupokea ondoleo la dhambi watu wengi wamepokea wokovu kwa kuamini na kuwa na imani katika ukweli wa wokovu ambao yohana aliushuhudia hasa alipotoa ushuhuda juu ya injili ya upatanisho na dhambi ambayo yeye ndiye alizipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa bwana sura 21 wa 32. inasema kwa sababu yohana alikuja kwenu kwa njia ya haki ninyi msimwamini lakini watoza ushuru na makahaba walimwamini nanyi hata mlipoona ku baadaye ili kuwa nini hii sentesi inayosema kwa sababu yohana alikuja kwenu kwa njia ya haki inazungumza kazi ya yohana mbatizaji akiwa kama kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale mateo sura 11 wa 13. hasa baada ya kuzipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kwamba ubatizo lakini kwa nini unafikiri watoza ushuru na makahaba waliamua waliamini ubatizo wa yesu ambao kwa huo yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu ni lazima tufikirie zaidi ni kwa nini makahaba na watoza ushuru waliupokea wokovu toka katika dhambi zao zote kwa kuamini haki kazi ya haki iliyokuwa imefanywa na yesu kristo na yohana mbatizaji na kwa nini watu wengi sana waliteseka kwa maangamizi kwa kutokuwa na imani juu ya huduma hii ya haki makahaba na watoza ushuru walikuwa ni watu wa kawaida waliokuwa wanatenda dhambi nyingi kama ingelikuwa yohana mbatizaji hajafanya haya ya kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu mara moja na kwa wote basi ni hakika kuwa makahaba na watoza ushuru wasingeliweza kupokea wokovu toka katika dhambi za ambazo zilikuwa ni nzito kama mawingu ya ukungu watoza ushuru na makahaba waliamini katika moyo kuwa ule ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji ulikuwa ni ubatizo wa upatanisho kwa ajili ya dhambi zao zote na kwa sababu hiyo walipokea wokovu pia waliamini kuwa yesu alikuwa ni mwana wa mungu na kwamba wamepokea ondoleo la dhambi kwa kuwa na imani kwamba yesu alikuwa ni mwana kondoo wa mungu wa sadaka ya kuteketezwa aliye kuwa ametumwa ili kuwaokoa toka katika dhambi zao kama isingelikuwa jukumu la yohana mbatizaji katika injiri ya upatanisho wa dhambi ingeliwezekanaje ingeliweze basi kwetu sisi kumwamini yesu na kupokea wokovu unaweza kusema si uamini ubat, ubatizo wa yesu lakini bado ninamwamini yesu ikiwa ni hivyo unafikiri kuwa yesu anaweza kuwa mwokozi wako pasipo wewe kuwa na imani katika dhambi zako zimepatanishwa zime kwa ubatizo wa yesu kama ni hivyo basi inamaanisha kuwa yesu alikufa pasipo kuzichukua dhambi zako kwa ubatizo wake je unafikiri unaweza kuzaliwa tena upya kwa kumwamini yesu ndugu wapendwa waumini naomba mfikilie tena kuhusu hili mungu alimtuma yohana mbatizaji na kampanga ili yesu azichukue dhambi zako zote kwa kupitia yohana mbatizaji ili aweze kukuombea toka katika dhambi zako na adhabu ya dhambi ikiwa mungu ameamulu kuzipitisha dhambi zako kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo wa yesu basi kama unaopinga uamzi wa, wa mungu hutaweza kupokea okovu ila utaipinga injili ya yesu ya ubatizo na damu yake basi ni hakika kuwa huwezi kukombolewa baada yake kwa sababu ya kumpinga mpango wa mungu basi wewe utakuwa ni mmoja kati ya wale ambao wamepangwa kwenda kuzinu ninafikiri kuwa utafikia vizuri kuhusu ipi ni imani ya kweli kwa kuzingatia neno la ukweli ni sahihi kwamba upokee wokovu kwa kumwamini yesu kwa mujibu wa mpango uliopangwa na mungu je hisia zako zikoje safi ninaamini kuwa utatupatia utatuulia mbali mawazo yako na kisha utkaamua ukweli kuwa dhambi zako zote zimeondolewa mbali na kupitia ubatizo wa yohana mbatizaji ambao alimpatia yesu ninawaombea ili kwamba muyaamini mapenzi ya mungu yanayotoka kutoka kwa maji na roho ikiwa unaamini kuwa dhambi zako zote zimepitishwa kwenda kwa yesu basi wewe ni mwenye haki kwa kuwa hakuna dhambi kwa imani na wewe haki wanaoamini hivi wanaenda mbinguni kwa mujibu wa sheria ya mungu ya neema ikiwa hauwezi kukubali ukweli kuwa dhambi zako zote zimepitishwa kwenda kwa yesu na yohana mbatizaji basi hiyo inamaanisha kuwa umeukataa wokovu wa mungu je bado utaendelea kuikataa njia ya haki ambayo yohana mbatizaji ameifanya kwa yesu ikiwa utaipinga baraka hii basi unapaswa kufahamu kuwa itakuwa ni sawa na kuikataa mipango yote ya mungu na kwa sababu hiyo utakuwa ni mtoto mwovu unayeukataa ukweli kwa mawazo yako mwenyewe baadhi ya k kumbatku kumbatiza yesu katika mto a yorodani siku ya pili yake yohana mbatizaji alimshuhudia akisema tazama mwana kondo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana sura ya kwanzamsali wa 29 yesu alipokea dhambi za ulimwengu na miaka thelathini baada ya kupokea ubatizo miaka mitatu baadaye alikufa msalabani kama gharama ya hizo dhambi, dhambi haina, uzito wowote haina dhambi harufu au umbo na wala haitoi sauti kwa kuwa mtu hawezi kuiona kupitia milango ya fahamu ufahamu wa kuona kunusa kuonja na kugusa watu hawahisi katika maisha yao usijaribu kufikilia kwa kutumia hisia zako na ufahamu kwa dhambi zako zimetoweshwa hisia hubadilika lakini neno la mungu ambalo ni ukweli kuwa yesu amezitoshea mbali dhambi za ulimwengu au badiliki milele imani kuwa sasa unaliamini neno la mungu kweli ambalo kwa hilo yohana mbatizaji alishuhudia akisema tazama mwana kondo wa mungu aichukuae dhambi ya ulimwengu yohana ya yesu alishuhudia kwa miaka mitatu akisema mimi ni njia kweli na uzima yohana ya wa 6. pia alishuhudia kuwa aubatizo ambao yesu aliupokea na damu yake ni ubatizo wa dhambi za mwanadamu yesu alituambia sisi tunaoamini kuishi maisha ya ufuasi kueneza injili ya ubatizo wa yesu na damu yake ndugu waumini nabii isaya alisema semeni na moyo wa yerusalemu kuambieni kwa sauti kuwa ya kwamba vita vyake vimekwisha uovu wake umeachiliwa kwa kuwa amepokea kwa mkono wa bwana adhabu mala dufu kwa dhambi zake zote isaya wa w ndiyo hii ni kweli yesu ametuokoa kwa kuzichukua dhambi zako na zangu kwa kupitia ubatizo aliopokea toka kwa yohana mbatizaji kwa kufa msalabani kama fidia kwa dhambi hizo na kwa kufufuka kutoka kwake katika kitu cha kwanza ambacho mungu alikifanya ili kuzipitisha dhambi za wanadamu na kutuokoa n ni kumtuma yohana mbatizaji ukweli ni kuwa mungu alimtuma kwanza yohana mbatizaji ambaye ni mjumbe wa ambaye ni mjumbe wa mfalume ili kutuokoa wenye dhambi kutoka katika dhambi bibilia inasema hivyo Katibu, katika kitabu cha malaki katika agano la kale sura ya tatu aya ya tatu inasema hivi angalieni namtuma mjumbe wangu naye ataitengeneza njia mbele yangu naye bwana mnayemtafuta atalijalia hekalu lake gafla nam yule mjumbe wa gano mnayemfurahia angalieni anakuja asema bwana wa majeshi katika kitabu cha malaki katika agano la kale mungu aliahidi kumtuma yohana mbatizaji mjumbe wa mungu mungu ametufanyia sisi wanadamu tokea mpatanisho wa dhambi katika yesu kwa kupitia yohana mbatizaji mtumishi wake yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatizi hili ni njia ya kufanya sisi kuiandaa njia ya kwenda mbinguni kwa kutufanya kupokea ondoleo la dhambi na hii ni njia ya uokovu ambayo imetuokoa sisi wanadamu na ni hakika kuwa hakuna njia nyingine ya okovu zaidi ya hii bwana alisema mimi ni njia kweli na uzima kule kusema yesu amezipatanisha dhambi zetu zote kwa yeye kuzichukua dhambi zetu kwa kupitia ubatizo wake na kwa kufaa msalabani basi hiyo ni njia ya ukweli unaotuwezesha kuupokea okovu tunaweza kupata maisha mapya kwa kuamini hivyo je ulizamishwa dhambi zako zote kwenda kwa yesu wakati yohana mbatizaji alipozipitisha zote za ulimwengu kwa, kwa kumbatiza yesu je unaamini ukweli huu huu ulikuwa ni mpango wa mungu aliyokuwa ameupanga na mungu na unaowafufafaisha wenye haki ikiwa unaukataa ukweli huu basi ni hakika kuwa huwezi kuingia katika ufalme wa mungu mungu aliupokea ubatizo wa yohana mbatizaji na akazipatanisha dhambi zako zote ili kukuokoa ninaamini kuwa utaiamini njia ya wokovu aliyokufungulia na yesu zinatambua kuwa yeye ndi yoyote mtaikataa njia ya uzima tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni wapatikana kwa nguvu na wenye nguvu wauteka wautekamata112 kupatikana kwa nguvu ya maana yake ni kuwa watu wanaoamini ukweli kuwa dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwenda kwa yesu wakati alipopokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji wataingia ufalume wa mbinguni kwa imani kwa kuwa hawana dhambi sasa ufalume wa mbinguni upo kwa wale wanaoamini kuwa dhambi za ulimwengu zilipitishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia yohana mbatizaji yeyote anayeiamini injiri ya aupatanisho wa dhambi ambayo kwa hiyo yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu atapokea wokovu pasipo shaka ndugu waumini ni nani anayetuandalia njia ya kwenda katika ufalme wa mbinguni mungu anasema angalieni namtuma mjumbe wangu naye ataitengeneza njia mbele zangu hii inamaanisha kuwa mungu alimwandaa yohana mbatizaji ili kwamba tuweze kuingia katika ufalume wa mbinguni yohana mbatizaji ametufanya sisi kuwa wenye haki wasio na dhambi na watoto wa mungu kwa kuitimiza kazi ya kuzihamisha dhambi zetu kwenda kwa yesu kristo mungu alituandaa ili kwamba tuweze kuingia katika ufalume wa mbinguni yohana mbatizaji njumbe aliyetumwa na mungu mwenyewe aliandaa njia kwa niaba yetu ili kwamba tuweze kuenda katika ufalume wa mbinguni huku yeye akiwa ni mwakilishi wa kila mmoja wetu yohana mbatizaji aliandaa njia kwenda sisi wanadamu ili tuweze kuzaliwa tena upya wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yordani kwa yohana ili abatizwe lakini yohana alitaka kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyi kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake na tazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye mateo ya mstari mstari wa 13, hadi nayet17 yohana mbatizaji alifanya kazi ya haki huduma ya yohana mbatizaji kwamba amezipitisha dhambi za watu wote za ulimwengu huu kwenda kwa yesu alikuwa ni tendo la haki hii ni injili ya upatanisho wa dhambi na haki ya mungu na pia ni njia ya kuupata wokovu ambayo yohana alishuhudia ili kupokea wokovu basi ni lazima tuutambue na kuamini katika mioyo yetu ubatizo wa yesu damu yake aliyoimwaga na ufufuko wake ambavyo kwa pamoja vinaifanya injili ya upatanisho wa dhambi pia yesu aliitimiza haki ya mungu kwa ubatizo wake yesu aliukamilisha wokovu wa wanadamu kwa kuzichukua dhambi za ulimwengu mzima kwa kupitia ubatizo wa yohana mbatizaji na kwa kufa msalabani baada ya kuwa amezipitisha dhambi hizo zote tunakiangalia kitabu cha waibrania yesu anatajwa kuwa ni kuhani mkuu wa mbinguni baada ya zamu ya melkizedeki yeye hana ukoo na yeye si mwana wa haruni yesu kristo siyo mwa okoo wa adamu mbali yeye ni mwana wa mungu na kuwa yeye ni muumba wetu na anayejiita mimi niko ambaye niko basi ni dhahili kuwa hana ukoo lakini aliuchukua utukufu wa mbinguni akaja hapa duniani ili kuwaokoa watu wote yesu alikuja hapa duniani katika mwili wa mwanadamu na akaupokea ubatizo katika mtu y yorodani ili kuwaokoa mwanadamu kwa kuzipitisha dhambi zao alifanya hivyo wakati wo walipokuwa wakihangaika baada ya kugunguka katika dhambi kwa sababu ya maajabu ya ibilisi hebu tusome matayo sura yam5 kwa pamoja yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote basi akamkubali yesu alimwamuru yohana mbatizaji mwakilishi wa dunia kukubali mara moja yohana mbatizaji alitii kwa kusema ndiyo nitafanya hivyo kisha yesu h kiweka mbele kichwa chake kumwelekea yohana na akabatizwa kama vile kuhani mkuu alivyofanya kuiweka mikono juu ya kichwa cha mbuzi wa makosa ili kuzihamisha dhambi za mwaka mzima wa israeli kwenda kwa huyo mbuzi za mwaka mzima wa waisraeli kwenda kwa huyo mbuzi kama tunavyoona katika agano la kale basi vivyo hivyo yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu yesu wakovu toka katika dhambi umekamilishwa kwa, ku, kwa kanuni ya uwakilishi wakati nchi moja inaposaini mkataba na nchi nyingine mkataba ule unakuwa halali wakati viongozi wa nchi zote mbili wanapokuwa wameusaini mkataba huo kila mmoja wao akiwakilisha wa watu wa taifa lake vivyo hivyo wakovu wetu ulikamilishwa chini ya kanuni ya uwakilishi yohana mbatizaji aliwakilisha wanadamu wote alipitia dhambi kwenda kwa yesu na yesu alipoona ubatizo toka kwa yohana mbatizaji katika neno ambalo kuna maana ya kiroho ya kusafisha kuzika kupatanisha na kuhamisha katika gano la kale wakati mwenye dhambi alipokuwa akizipitisha dhambi kwenda kwa mbuzi kwa kumwekea mikono basi dhambi hizo zilipitishwa kwenda kwa mbuzi huyo na hayo huyo mbuzi alipaswa kufa ili kuzipatanisha dhambi zao katika mambo ya walawi sura ya kmias msali wa ishirini namoja kuna kifungu kinachosema na haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa israeli na makosa yao nam dhambi zao zote naweza asi, asiweke juu ya kichwa chake yule mbuzi kisha atampeleka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari kama kifungu hiki kinavyosema kila mwaka katika siku ya upatanisho haruni alifanya tendo la kuwekea mikono kwa kuiweka mikono yake juu ya kichwa cha mbuzi wa makosa kwa mujibu wa kanuni ya uwakilishi kwa niaba ya watu kadiri haruni alivyoiweka mikono yake basi zambi zote za watu wa israeli zilipitishwa kwenye kwenda kwa yule mbuzi kwa kupitia mkono wa haruni mambo ya walawi sula a 16 msali wa ishirini hadi 2shiambili je watu wa israeli walikuwa na dhambi wakati huo hapana hawakuwa nazo kwa nuni ile ile kwa kupitia ubatizo wa yesu alioupokea toka kwa yohana mbatizaji mwakilishi wa wanadamu basi mapenzi ya mungu ya kuzipatanisha zambi za wanadamu yalitimizwa katika gano la kale mnyama wa sadaka ya kuteketezwa alipokea kule kuwekewa mikono ambayo kilithibitishwa dhambi za watu mambo ya walawi 16 wa 1621 ubatizo wa yesu alihupokea toka kwa yohana mbatizaji katika mtu ayorodani mata 1amtarwa17 ni sawa na ile sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya upatanisho maneno yanayosemwa hivi kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupatsavyo kuitimiza haki yote ya yatatu mstari wa kumi natano yana maana inayofanana na nitaitimiza haki yake katika ulimwengu huu kwa kuzichukua migongoni mwangu dhambi zote za ulimwengu kwa kupokea ubatizo toka kwako na neno kwa kuwa linamaanisha kwa wewe kunipatia ubatizo na kwa mimi aupokei ubatizo toka kwako maneno haya kuwa kama yalivyotajwa apo kwa, kwa, kwa kiunani ni hiyo na maneno haya yanaweza kuwa faa zaidi au hakuna njia nyingine zaidi ya hii hivyo msemo unaosemwa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote maana yake ni sahihi kwamba nizichukue dhambi za wanadamu wote kwa maana inayofaa zaidi wewe ufanye ubatizo juu yangu nami niupokee ubatizo toka kwako kwa kwa lugha nyingine bwana anasema watu wote wanaoenda kuzimu kwa kuwa wana dhambi kila mtu anateseka sasa kwa sababu ya dhambi wananyanyaswa na ibilisi hawawezi kuzipokea baraka kwa sababu ya dhambi hivyo ili kuwabariki watu wote na ili waweze kuingia mbinguni basi ni lazima nipokee ubatizo toka kwako wewe ni wa ukoo wa haruni hivyo ukiwa kama mwakilishi wa wanadamu basi unapaswa kufanya uamzi ubatizo kwangu kwa niaba ya kila mtu nitaupokea ubatizo toka kwako kwa kufanya hivi haki yeyote itakuwa imetimizwa katika ulimwengu huu walakini yesu alipomwambia yohana mbatizaji fanya batizo juu yako yohana mbatizaji alijibu ndiyo nitafanya hivyo kisha yohana mbatizaji akaiweka mikono yake juu ya kichwa cha yesu kisha akaondoka tangu wakati huo dhambi zote zilipitishwa kwenda kwa yesu kristo kikamilifu je kulikuwa na tukio lolote lile ambalo yesu alifanya dhambi hapa halikuwepo kwa kuwa yesu kristo alitungwa mimba kwa uwezo wa roho mtakatifu yeye alizaliwa pasipo kuwa na dhambi wala hakutenda dhambi katika ulimwengu huu sisi wanadamu tunazaliwa na dhambi lakini yesu hakuzaliwa na dhambi wakati alipokuwa akiishi hapa duniani yesu hakutenda dhambi yoyote ile wala hakufanya kosa lolote lakini kwa nini unadhani ilimpasa yesu kufa kwa kupitia msalaba msalaba katika huduma ya wazi ya yesu kristo kazi ya kwanza iliyofanya ilikuwa ni kuzichukua dhambi zetu zote kwa kupokea ubatizo katika mto yorodani yesu alizichukua dhambi zote za watu kwa kupitia kuhani mkuu wa mwisho aliyeitwa yohana mbatizaji mwakilishi wa wanadamu hii ndiyo sababu yesu alipokea adhabu na kufa msalabani hii ndiyo maana ni kwa nini yesu kristo wakati alipokuwa akiishi katika miaka ile mitatu hata baada ya kumwona yule mwanamke mzinzi alisema hata mimi sikuhukumu ni lazima nipokee hukumu ni lazima nife msalabani kwa ajili yako yesu alikwenda kuomba katika bustani ya getsemane si kama nitakavyo mimi bali kwama utakavyo wewe mala kwanza aliomba kwa nguvu sana baba ikiwa ina mapenzi yako kikombe hiki kiniepuki lakini si muda si muda tena mrefu ali mpango wa mungu wa okovu pamoja na kuwa yesu alitaka kukwepa kama ingeliwezekana na kwa kufuata mapenzi ya baba baadaye yesu aliacha na sehemu si kama nitakavyo mimi bali kama utakavyo wewe kisha akauandaa moyo wake yesu alifahamu kuwa mungu alitaka yeye afe hivyo kuanzia wakati huo alipelekwa katika mahakama ya pilato aliteswa alipigwa kwa mijeledi ilipokuwa imeandaliwa na kwa makosa chini ya hukumu ya kifo hadi mwili wake ulipokuwa umelaluka na hatimaye alianguka msalabani akiwa nusu mfu pilato alimuuliza yesu wewe ni kristo wewe ni mwakozi mwana wa mungu yesu akajibu huyo unayesema ni mimi wewe wasema wakati pilato aliposema ikiwa utasema maneno haya sahihi nitakuachilia nina mamlaka ya kufanya hivyo yesu alijibu wewe hungekuwa na mamlaka yoyote juu yangu kama usingepewa kutoka juu ya kisha akakaa kimya kama mwana kondoo mbele za wana wakatao manyoya kwa nini unafikiri yesu alifanya hivyo ukweli ni kuwa yesu kristo kuteseka kwa haki kwa kuamdhibiwa na kusurubiwa kwa kuwa alikuwa amezichukua dhambi za ulimwengu kwa ubatizo wake na mpaka pale yesu alipoiona adhabu ya dhambi kwa kusurubiwa kwa ndipo vita zidi ya dhambi ilipofika ukomo na ni kuanzia hapo ndipo watu wangeliona kuteseka na kwa, na dhambi na kuanzia hapo ndipo wanadamu wote wangelikuwa hulu mbali na dhambi na kukombolewa toka katika utumwa wa dhambi na ndiyo maana yesu alikaa kimia kama vile kondoo mbele za wakatamanyoya manyoya hii injiri ya ubatizo wa yesu na damu yake ambavyo imepatanisha dhambi za wanadamu bwana amezipatanisha dhambi zote za ulimwengu huu katika injili ya yohana sula ya kwanza mstari wa ishiatisa yohana alishuhudia yesu na ilikuwa ni siku ya pili yake baada ya ubatizo wa yesu alisema tazama mwana kwandoo wa mungu alichukuae dhambi ya ulimwengu yohana mbatizaji alimpatia yesu ubatizo ambao ulizipitanisha dhambi zote za wanadamu wakati yesu alipomwendea yohana mbatizaji mala baada ya yesu kuwa amebatizwa yohana mbatizaji alishuhudia huko akiwambia watu kuwa tafadhali hebu mwangalieni yeye yesu yeye ni mwanakondo wa mungu aichukwaye dhambi ya ulimwengu ninyi watu hebu mwangalieni yeye ni mwana kondo wa mungu achukuae dhambi ya ulimwengu kwa kuwa alikuwa amezipitisha dhambi zote na za wanadamu kwenda kwa yesu kwa ubatizo wake ndiyo maana yeye mwenyewe aliweza hushuhudia ukweli kuwa yesu alikuwa ni mwokozi tazama mwana kondoo wa mungu achukuaye dhambi ya ulimwengu yohana ul mstarwa 29 yesu alikuwa ni mwanakondoo wa mungu aliyekuwa amezichukua dhambi dhambi za ulimwengu mwana wa mungu alikuwa hapa duniani na akazichukua mbali mbali za ulimwengu katika ya wa 35, 36, mbatizaji alishuhudia tena kama 56 ndikwa tena siku ya pili yake yohana alikuwa amesimama pamoja na wawili katika wanafunzi wake akamtazama yesu akitembea akasema tazama mwokozi wa mungu mwanakondo wa mungu aichukuaye hata dhambi ya ulimwengu hapo inamaanisha ni yesu kama mwanakondo ambaye amefanyika kuwa sadaka ya kuteketeza kwa wanadamu wote kama vile ilivyokuwa kwa mnyama wa sadaka ya kuteketezwa akini agano la kale alivyokufa alivyokufa kwa niaba ya watu mwana wa mungu muumbaji wetu alikuja hapa duniani na akazitowesha mbali dhambi zote za kwa ubatizo wake na kwa damu yake aliyoimwaga yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na akaimwaga damu yake msalabani ili aweze kuzichukua dhambi zote dhambi ya asili dhambi binafsi dhambi zote za makosa na ukovu wote ule ambao kila mwanadamu ameutenda tangu siku ya uumbaji hadi mwisho wa dunia yesu alikwisha kuzitowesha mbali dhambi zote za ulimwengu karibu miaka elfu mbili iliyopita kwa sasa tunatumia miaka ya kukarenda kwa kufuata kuzaliwa kwa yesu kristo ambaye ni mkuu wa historia kama unavyofahamu miaka yote kabla ya kristo kuwa tunaitwa kk na bade, na miaka yote baada ya kuzaliwa kwake huwa tunaita bk au kwa kilatini anodomino maana yake katika mwaka wa mwaka wa bwana wetu kwa kuwa katika mwaka wa heahi bk yesu alizichukua dhambi za ulimwengu kikamilifu wakupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji siku iliyofuata yohana mbatizaji alimwonyesha yesu na kusema tazama mwana kwuondoa wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana mbatizaji alishuhudia injili ya upatanisho akisema yesu alizichukua mbali dhambi zetu zote kikamilifu hivyo vita yako imekwisha hauna dhambi haijalishi ni aina gani ya dhambi umekwishazifanya mwana wa mungu alizichukua mbali zambi zote ndugu wapendwa waumini mungu alizipatanisha dhambi zetu zote kwa ubatizo wa yesu baada ya kuzipitisha dhambi zote kwenda kwa yesu yohana mbatizaji alishuhudia akisema tazama mwana kondo wa mungu aichukuae dhambi ya ulimwengu ya mstari wa yohana mbatizaji alishuhudia ukweli huu ili kwamba kila mtu apate kumwamini yesu imeandikwa hivi huyu alikuja a ushuhuda ili ashuhudie ile nuru wote wapate kuamini kwa kuwa yeye yohana ya sl mstari wa saba hii ni neno ambalo linaonekana katika injili ya yohana kama yohana mbatizaji asingelishuhudia watu wangelifahamu vipi kuwa yesu amezichukua dhambi za ulimwengu pamoja na kuwa bibilia inasema kuwa yesu alikufa kwa ajili ya dhambi zetu lakini yohana mbatizaji ndiye aliyeshuhudia kwamba baada ya yesu kuzichukua dhambi za ulimwengu kwa ubatizo wake yesu amezichukua dhambi hizo kwenda msalabani yohana mbatizaji alikuwa ni daraja linalounganisha agano la kale na agano jipya yeye alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyefanya jitihada ili maeneo yote ya agano la kale yaweze kutimizwa kwa yesu ninamwaombea ili mpokee wokovu wa milele kwa kuamini hili ili iwezekana kuwa watu wote kuamini kuwa ubatizo ambao yesu aliupokea ulikuwa ni ubatizo wa kuzichukua dhambi zote za wanadamu na kwa kama matokeo ya hilo yesu alipaswa kuimwaga damu yake ya thamani msalabani uelewa huu unatokana na ushuhuda wa yohana mbatizaji na ushuhuda wa wale ambao kwa sasa wanamwamini kwa uaminifu ninamshukuru mungu aliyeruhusu dhambi zetu zote kupatanishwa kwa kutumia yohana batizaji na yesu mungu wa mbinguni akubariki amen omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbjnliforg