usiano kati ya huduma ya yesu na ile ya yohana mbatizaji kama ilivyoandikwa katika njili 4e ni lazima uifahamu na kuiamini huduma ya yohana mbatizaji Sula ya kwanza, wa wa hadi mstali, mwanzo wa injili ya yesu kristo mwana wa mungu kama ilivyoandikwa katika nabii isaya tazama na mtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako yohana mbatizaji aliandaa njia ya bwana marko sula y mstali wa inasema tazama na mtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako ndugu zangu waumini unaweza kuipata haki ya mungu ikiwa tu utatupilia mbali uelewa wako wa kale na kuifuata bibilia kadiri neno la mungu linavyokuongoza hivyo wakati unaposoma neno la mungu ni lazima ulisome hali ukiwa umeacha mawazo ya tamaa zako za mwili ni kwa kufanya hivyo tu ndipo unapokea kutambua na kuamini katika mapenzi ya mungu ambayo anataka kuyatimiza kanuni hiyo inatumika pia katika kifungu cha maandiko cha leo ni pale tu utakapokuwa umeachilia mbari mawazo yako ya kimwili na kisha ukalifuata neno la mungu linapokuongoza ndipo unapoweza kufahamu kiusahihi huduma ya yohana mbatizaji na huduma ya yesu mjumbe ambaye mungu alimtuma mbele za yesu si mwingine bali ni yohana mbatizaji kwa nini mungu alisema katika matayo sula 11ma111 kuwa alimtuma yohana mbatizaji kwako na kwangu kwa nini yohana mbatizaji alitumwa miezi sita kabla ya kuzaliwa kwa yesu kristo hapa duniani sababu ya kufanya hivyo ilikuwa ili yohana aweze kuikamilisha majukumu yake kama kuhani mkuu wa agano la kale katika dunia hii sababu nyingine ilikuwa ni kumfanya yohana kuzipitisha dhambi za mwanadamu kwenye kwa yesu kristo aliye mwana kondo wa mungu akiwa ni ukoo wa kuhani mkuu haruni wa agano la kale yohana mbatizaji alitumwa kuutimiza ukuhani wa nyumba yake kwa mapenzi ya mungu miezi sita kabla yesu hajatungwa mimba na bikra mariamu yohana mbatizaji alitungwa mimba na mungu katika tumbo la elizabeti ambaye anatoka ukoo wa kuhani mkuu haruni jambo hili lilifanyika kwa ajili ya mapenzi ya mungu yaani kuzipitisha dhambi za mwanadamu kwa yesu kristo injili ya luka inamtambulisha yohana mbatizaji kuwa mwana wa zakaria ambaye ni mmoja wa wakuhani toka katika ukoo wa abia mmoja wa wajukuu kuhani mkuu haruni hii inamaanisha kuwa baba wa yohana mbatizaji zakaria alizaliwa toka katika ukoo wa abia ambaye ni mmoja wa wajukuu wa kuhani mkuu haruni ukoo wa abia unaotajwa hapa unamaanisha ukoo wa haruni kuhani mkuu kwa maneno mengine inaonyesha bayana kuwa ni ukoo wa kuhani mkuu haruni wakati wa haruni ulipoongezeka kiidadi mfalume daudi alianza utaratibu wa kuzunguka kwa ajili ya ukuhani wao na ukoo wa haruni ulitoa sadaka kwa mujibu wa utaratibu huu hawa wana wa haruni ambao wote walikuwa wametoka katika nyumba ya kuhani mkuu waliweza kuhudumu kama makuhani kwa zamu kwa siku kumi na tano kwa mujibu wa ukoo wao ukoo wa haruni ulitekeleza kwa uaminifu huduma yao kama makuhani kwa watu wa israeli wengine walihudumu hu, wali kama makuhani wakuu wa wengine kama makuhani wa kawaida hii ni kwa sababu mungu alikuwa amewapatia ukoo wa haruni fursa na baraka ya kutumika kama makuhani tu ushahidi wa hili unapatikana katika mambo ya nyakati wa kwanza sura ya ishirini na nne mstari wa kwanza hadi wa kumi natisa hebu sote tugeukie kifungu hiki nazamu za wana wa haruni ni hizi wana wa haruni nadabu na abihu na eliazari na ithamari lakini hao nadabu na abihu walikufa kabla ya baba zao wala hawakuwa na watoto kwa hiyo eliazari na athamari hawaka fanya ukuhani akawagawanya daudi na sadoki wa wana wa eliazari na ahiemeleki wa wana wa ethamari katika utumishi kwa kadiri ya usimamizi wao wakaonekana wakuu wengi wa wana wa eliazari kuliko waethamari wakagawanyika hivi na waeleazari kuwa na kumi na sita waliokuwa wakuu wa mbali za baba zao na wana wa ethamari sawasawa na mbali za baba zao wanane ndio waliogawanyika kwa kula wao kwa wao kwani walikuwa na wakuu wa patakatifu na wakuu wa mungu wa wana wa eleazari na wa wana wa ethamari pia naye shemaya mwana wa nethaneli mwandishi aliyekuwa wa walawi akawaandikia mbele za mfalume na mbele za wakuu wa sadoki kuhani na athimeleki mwana wa abiathali na wakuu wa mbali za baba za makuhani na za walawi akawatwalia ya eleazari mbali moja ya baba na mmoja akatwaliwa ya ethamari kula ya kwanza ikamtokea yehoailimu na ya pili yudea na tatu halimu na ya nne seolimu ya tano marikia ya sita miamini ya saba hakos ya nane abiya ya kenda yeshua ya kumi shekania ya kumi na moja eliashimu ya kumi na mbili yakimu ya, ya kumi na tatu hupa ya kumi na nne yeshebehabu na ya kumi na tano bilaga ya kumi na sita imeli ya kumi na saba hezil ya kumi na nane hapisesi ya kumi na kenda pethahia ya ishirini ezekieli ya ishii na moja yakini ya, ya ishiri na mbili gamuli ya i delaya ya ishirinina4 maazia huu ndiyo usimamizi wao katika huduma ya wengine nyumba wa bwana kwa kadiri ya agizo lao kwa mkono wa haruni baba yao kama bwana mungu wa israeli alivyomwamulu hebu pia tugeukie juu ya habari za siku ya upatanisho ambapo wana waisraeli walitoa sadaka zao za kuteketezwa mara moja kwa mwaka wa mungu kisa hiki kinaendelezwa katika mambo ya walawi sula ya 16 mstari wa 29 hadi 34 amri hii itakuwa amri ya milele kwenu katika mwezi wa saba siku ya kumi ya mwezi mtajiitabisha roho zenu msifanye kazi ya namna yoyote mzalia na mgeni akae katikati yenu kwa maana siku hiyo upatanisho utafanywa kwa ajili yenu ili kuwatakasa nanyi mtatakaswa na dhambi zenu zote mbele za bwana si sabato ya raha ya makini kwenu nanyi mtajitabisha roho zenu ni amri ya milele na kuhani atakayetiwa mafuta na kuwekwa wakifu baada ya baba yake ataufanya huo upatanisho naye atayavaa mavazi ya kitani yaani yale mavazi matakatifu naye atafanya upatanisho kwa ajili ya patakatifu naye atafanya upatanisho kwa ajili ya hema ya kukutania na kwa ajili ya madhabahu naye atafanya upatanisho kwa ajili ya makuhani na kwa ajili ya watu wote wa kusanyiko na amri hii itakuwa amri ya milele kwenu ili kufanya upatanisho kwa ajili ya wana wa israeli kwa sababu ya dhambi zao zote mara moja kila mwaka naye akafanya vilevile kama bwana alivyomwamurumsa ni lazima utambue hapa kuwa mungu aliwakabidhi ukoo wa haruni ofisi ya ukuhani mkuu wa milele hii ni amri ya mungu ya milele isiyobadilika ili kwamba ukoo wa haruni utekeleze na kusimamia ofisi kuu mkuu mungu alimfanya kuhani mkuu kutoka kutoa sadaka ya dhambi kila mwaka katika siku ya kumi katika mwezi wa saba kwa ajili ya upatanisho wa dhambi za watu wa israeli baada ya kupitiza zama za agano la kale na kuwanza zama za agano jipya yohana mbatizaji alilazaliwa katika nyumba ya kuhani mkuu haruni ili kuitimiza huduma ya kuzipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kristo kwa kumbatiza kwa lugha nyingine jukumu la yohana mbatizaji lilikuwa ni kuitimiza kazi ya kuhani mkuu na agano la kale kalemasula ya kwanza mstari wa kwanza hadi mstari wa pili inazungumzia juu ya huduma ya yohana mbatizaji katika luka sula ya mstari waa imeandikwa kuwa zamani za herode mfalume wa uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa zamu ya abia na mkewe alikuwa mmoja wao wa uzao wa haruni jina lake elizabeti kifungu hiki kinaelezea kuwa zakaria pamoja na mkewe elizabeti wanatoka katika wa haruni tunachopaswa kulitambua na kukiamini hapa ni huduma ya yohana mbatizaji na sili ya injili ya maji na roho yohana mbatizaji alizaliwa toka kwa zakaria na elizabeti na hawa wote wanatoka katika nyumba ya haruni aliyekuwa kuhani mkuu wa kwanza katika agano la kale mungu alimfanya yohana mbatizaji azaliwe kwa zakaria na mkewe ili kwamba yohana aweze kuanza kurithi ofisi ya kuhani mkuu hapa duniani yohana mbatizaji alipaswa kuyatimiza majukumu ya kuhani wa mwisho katika zama za agano la kale ili kwamba awe mwakilishi wa wanadamu ambaye atambataza yesu haya yalikuwa ni majaliwa ya ukombozi yanayopatikana katika yesu kristo na ilikuwa pia ni kazi ya gano la haki ya mungu linalopatikana kwa majaliwa yake yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyeinuliwa kwa mujibu wa majaliwa ya ukombozi katika yesu kristo kwa maneno mengine ilikuwa ni kwa mujibu wa mapenzi ya mungu kwamba yohana mbatizaji azaliwe katika nyumba ya haruni ili kutimiza jukumu la kuhani mkuu wa mwisho hapa duniani hali akiwa amezaliwa katika nyumba ya haruni yohana mbatizaji alihudumu kama kuhani mkuu wa wanadamu hapa tunahitaji kulichunguza jukumu lake kwa kina na kufikia ufahamu mpana nia kwa kufanya vitu tu ndipo tunapoweza kumwamini yesu kristo kiu sahihi yeye ambaye alikuwa kutuokoa toka katika dhambi za ulimwengu huu ingawa mara nyingi tunafikiri kuhusu yesu kuwa ni mwokozi wa wanadamu lakini inapofikia kuhusu eliya atakayekuja ambaye ametajwa katika maraki sura ya nne katika agano la kale basi mara nyingi tunapishana sana ili tuweze kuthamini na kufahamu umuhimu wa kila mkristo katika nyakati hizi za mwisho kuifahamu huduma ya yohana mbatizaji basi tunahitaji tena kurudia neno la mungu tunahitaji kutafakari uhusiano kati ya huduma ya yohana mbatizaji na ile ya yesu kama husingelikuwa na mahusiano kati ya huduma ya yohana mbatizaji na huduma ya yesu basi tusingelikuwa na sababu tena ya kuvutiwa na huduma ya yohana mbatizaji hata hivyo kuna sababu inayotufanya tuvutiwe na huduma ya yohana mbatizaji hii ni kwa sababu huduma yake inahusiana kwa ukaribu sana na huduma ya yesu jambo hili ni la kweli zaidi katika siku za leo kwa sababu mioyo ya wakristo wengi bado haijiaoshwa kikamilifu kutoka katika dhambi na kutokana na hitaji la wakristo ulimwenguni pote ili waweze kumrudia yesu kristo aliyekuja kwa injili ya maji na roho inapofikia kuhusu huduma ya yohana mbatizaji na ile ya yesu basi ni jambo muhimu sana kwetu sisi kufahamu na kuamini juu ya sababu zilizomfanya yesu abatizwe na yohana mbatizaji na kwa kufanya hivyo ndipo tunapoweza kufahamu sababu iliyomfanya yesu kuimwaga damu yake msalabani kwa ajili yetu mala tu baada ya kubatizwa na yohana yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyetumwa hapa duniani na mungu baba karibu kabisa na wakati ambao mwanawe yesu kristu alitumwa kama kuhani wa mwisho wa nyakati za agano la kale yohana aliitimiza huduma yake kwa kumbatiza yesu hii ndiyo maana katika marko mungu alisema kama ilivyoandikwa katika nabii isaya tazama namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako hapa unapaswa kutambua kuwa waandishi wote wa injili nne katika agano la jipya wameelekeza kwanza umakini wao katika huduma ya yohana mbatizaji kabla ya kumwongelea yesu kristo marko aliyekuwa mwanafunzi wa yesu anaanza kwanza kwa kuitambulisha huduma ya yohana mbatizaji ambayo ilikuwa ni kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu hii ni kwa sababu marko alifahamu kuwa yohana mbatizaji alipaswa kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu huu kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo hivyo hali akinukuu kifungu cha toka agano la kale malko anasema kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyekuwa ameandaliwa kabla ya kwa mujibu wa majaliwa ya mungu sababu ya kufanya hivyo ni kwamba pale pale tutakapoifahamu kiusahihi huduma ya yesu yohana mbatizaji ndipo tutakapoweza kuifahamu kiusahihi na kuiamini huduma ya yesu yohana mbatizaji alikuwa ni mjumbe wa mungu baba aliyetumwa hapa duniani miezi 6 kabla ya yesu kwa maneno mengine yeye alikuwa ni mjumbe wa mungu aliyetumwa ili kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa, kwa yesu hali akiwa amechaguliwa na mungu kati ya makuhani wakuu wa gano la kale yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu wa kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kuumbatiza na hivyo kuutimiza ukuhani wake hivyo basi huduma yake ilikuwa imebarikiwa na yeye alikuwa ni mtumishi wa mungu ambaye alitenda jukumu muhimu sana katika kuitumiza haki ya mungu yohana mbatizaji alikuwa amebarikiwa na ambaye pamoja na yesu walikuwa ni muhimu sana katika kuitumiza haki ya mungu ya mstari wa kuminatana. kwa maneno mengine alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyefanya ieleweke wazi kuwa yesu atafanyika kuwa mkombozi wa wenye dhambi wote basi tusishindwe kuutambua ukweli kuwa waandishi wote wa zile injili nne walitambulisha kwanza huduma ya yohana mbatizaji kabla ya huduma ya yesu sisi sote ni lazima tutambue kwamba umuhimu wa huduma ya yohana mbatizaji kabla ya kuitafakari huduma ya yesu kiloho na kimwili yohana mbatizaji alikuwa ni balozi wa mungu aliyetumwa toka ufarume wa mbinguni ni kwa kupitia huduma ya yohana mbatizaji aliyetoka katika ufalume wa mbinguni hali ya kitii mapenzi ya mungu basi ndipo tunapoweza kuifahamu huduma ya yesu kristo kiu sahihi ikiwa tuna ufahamu sahihi wa huduma ya yohana mbatizaji basi hapo tunaweza kuelewa kwa urahisi kuwa yesu alizibeba zambi za mwanadamu mara moja na kwa wote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji alifanya hayo yote ili aweze kuwa mwokozi wetu hivyo tunaweza kuona kwamba hakika kuwa injili 4 katika agano jipya zinaandikwa kuhusu huduma ya yohana mbatizaji ambaye ni mtumishi wa mungu kwa nini mungu alimtuma yohana mbatizaji wa ukoo wa haruni kabla ya kumtuma yesu katika kipindi cha kwanza cha agano jipya hii inatuonyesha kuwa kama vile haruni kuhani mkuu katika agano la kale alivyozipitisha dhambi zote za mwaka mzima za watu wa israeli kwenda kwa mbuzi wa kizingio kwa kuiweka mikono yake katika kichwa cha yule mbuzi yohana mbatizaji ndiye hasa aliyezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu mara moja na kwa wote katika kipindi cha gano jipya mambo ya walawi6 mstari wa moja, inasema na haruni ataweka mikono yake miwili juu ya kichwa cha yule mbuzi aliye hai na kuungama juu yake uovu wote wa wana wa israeli na makosa yao nam zambi zao zote naye ataziweka juu ya kichwa chake yule mbuzi kisha tampereka aende jangwani kwa mkono wa mtu aliye tayari katika agano jipya tunachokifananishwa ni kifungu hiki ni huduma ya yohana mbatizaji na huduma ya yesu inayoonyesha umuhimu wa huduma hii ya yohana hebu nielezee hoja hii kwa kutoa mfano mmoja wa kawaida hebu tuseme kuwa kija mmoja ameandikishwa kuingia katika huduma ya jeshi na anapitia mafunzo yote pale mwanzo haonyeshi kuwa ni askari mzuri lakini hatimaye anaonyesha kuwa ni askari mzuri vivyo hivyo yesu hakuchukua dhambi za wanadamu mara tu alipozaliwa bali alizibeba alipokuwa na umri wa miaka thelathini kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na hii ndiyo sababu aliweza kuwa mwokozi wa kweli yesu alisurubiwa ili kutupatia upatanisho wa dhambi kwa kuwa alikuwa amejitwika dhambi za ulimwengu mabegani mwake mnyama wa kuteketezwa katika agano la kale alifanyika kuwa sadaka ya upatanisho kwa kuzipokea dhambi za mwaka mzima wa, za wana wa israeli mara moja kwa kule kuwekewa mikono na kuhani mkuu vivyo hivyo yohana mbatizaji alitimiza jukumu la kuzipitisha dhambi za ulimwengu huu kwa sadaka ya kuteketezwa aitwaye yesu kristo mwana wa mungu kwa kumbatiza hali akinukuu ukweli huu waibrania sula 1 inasema basi tolati kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuwa wala si sura yenyewe ya mambo haya kwa dhabihu zile zile wanazozitoa kila mwaka daima haiwezi wakati wowote kuwakamilisha wakaribi yao pia katika isaya wa 4 bibilia inasema sikiliza ni sauti ya mtu aliaye itengenezeni njia ya bwana nyosheni mapito yake jangwani njia kuu kwa mungu wetu mungu baba anasema kuwa alizipitisha dhambi zote za ulimwengu huu kwenda kwa mwanawe yesu mara moja na kwa wakati wote kwa kupitia yohana mbatizaji kila dhambi ya ulimwengu huu ilipitishwa kwenda katika kichwa cha yesu kwa kupitia ubatizo uliotolewa na yohana mbatizaji karibu ya kusurubiwa yesu alikuwa amejitwika dhambi za ulimwengu kwa kupitia ubatizo aliyoupokea toka kwa yohana mbatizaji mwanzo wa kila injili katika injili nne agano jipya linaitambulisha huduma ya yohana mbatizaji kabla ya huduma ya yesu kama ilivyoandikwa katika agano la kale yohana mbatizaji alikuwa ni mjumbe wa mungu hata hivyo leo hii kuna tabia iliyozoweleka kwa wahubiri wa injili kumdhalau yohana mbatizaji na huduma yake hii ni nadharia kuu potofu ya kiloho na tatizo kubwa sana liletalo mauti ni sawa na kuidharau hekima ya mungu na mipango yake ili kuwapatia wanadamu maisha ya milele hata hivyo ni lazima utambue kuwa ni kwa kuitambua na kuiamini kikamilifu huduma ya yohana mbatizaji ndipo unapoweza kutambua kwa hakika kuwa yesu kristo mwokozi wa kweli wa wanadamu ikiwa unahudumu pasipo kuwa na ufahamu hekima na imani hiyo basi ni hakika kuwa huwezi kuhudumu kikamilifu utageuka na kuwa ni mtendaji wa dini za kidunia zinazohubiri ganda la nje na kuacha kiini cha injiri ya maji na roho pasipo kuwafundisha waumini juu ya jukumu la yohana mbatizaji basi hakuna mhuli anayeweza kuwaongoza kwenda kwa yesu kristu aliyekuja kwa mwili kwa injili ya maji na roho kufanya hivyo kutakuwa ni sawa na kuhubili utupu katika hali hii wakristo wengi wa siku hizi wanaodai kumwamini yesu kwa kweli wanayaelekeza maisha yao ya kiimani pasipo kutambua siri ya injili ya maji na roho na hii ndiyo sababu pamoja na kuwa wanamwamini yesu kuwa ni mwokozi wao dhambi zao hazijaondoka na bado wapo katika ilaana milele imani ya watu wa jinsi hiyo haina maana na wanafanya upotoshaji na kuuharibu kristo kwa kufanya kuwa kama dini za kidunia alihali ilipaswa imani hiyo iwaeletee uzima wa milele kama matokeo ya hayo kuna wakristo wengi siku hizi ambao wanasema kuwa bado wana dhambi hata pale wanapodai kumwamini yesu kwa watu wa jinsi hii ni hakika kuwa kristo kila mmoja wao ni mwenye dhambi hata kama anamwamini yesu au la kwa kuwa watu wa kidunia na wakristo bado wana dhambi katika roho zao basi hakuna kinachowatofautisha ikiwa kuna tofauti yoyote ile basi ni ule ukweli kuwa baadhi ya wenye dhambi wanavifahamu dhambi zao wakati wengine hawazifahamu kwa kuwa wote wanaishi kama wenye dhambi basi wote ni wapo kama hivyo ndivyo basi kuna haja gani ya kumwamini yesu ikiwa haufahamu injili ya maji na roho na hauiamini basi hauna tofauti na wengine wote wasioifahamu haki ya mungu ambayo yesu kristo ameitimiza je una imani katika injili ya maji na roho sasa kwa wale wanaoamini sasa kuwa yesu kristo ni mwokozi wao aliyekuja kwa injili ya maji na roho je ni wenye dhambi au ni wenye haki wahubiri wa leo wainjiri wanasema kuwa kila mtu anaweza kwenda mbinguni ili mradi tu amwamini yesu hata kama nikiupofu yaani hata pasipokuifahamu injiri ya maji na roho kama matokeo hilo watu wengi wasio na hesabu wamebakia kuwa wenye dhambi hii ni kwa sababu ya viongozi vipofu wa kiroho ni kwa sababu hawafanyi toba inawezekanaje kwa wakristo waleo kusema kuwa wanamwamini yesu kuwa ni mwokozi wao pasipokuwa na ufahamu wa injiri ya maji na roho yesu mwenyewe alishuhudia yohana mbatizaji katika bibilia akisema yohana mbatizaji alikuwa katika njia ya haki sasa kwa kuzingatia hili inawezekana kwa mtu yeyote kupata ondoleo la dhambi kwa kule kusema tu kuwa anamwamini yesu bila masharti je mtumishi yoyote asiyefahamu huduma ya yohana mbatizaji anaweza kusema kwa hakika kuwa anamfahamu na kumwamini yesu kikamilifu hapana kwa kweli hapana hii ndiyo maana ni lazima tufahamu kiusahihi huduma ya yohana mbatizaji pamoja na huduma ya yesu ya mstari wa 20 na 32, inasema kwa sababu yohana alikuja kwenu kwa njia ya haki ninyi msimwamini lakini watoza ushuru na makahaba walimwamini nanyi hata mlipoona hamkutubu baadaye ili kumwamini ukristo wa leho unajidai kuwa na ile historia ndefu wa kuwa viongozi wa kikristo waleo hawaifahamu huduma ya yohana mbatizaji kwa kulinganisha na huduma ya yesu basi hata kama watajitahidi kufanya uinjilisti basi wale wanaofanyiwa uinjilisti huo hawawezi kuzaa tunda la kweli la uokovu ni jambo la kuvunja moyo kuona kuwa wakristo wengi hawana ufahamu wa jinsi dhambi zao zilivyotoweka mbali hii ni sawa na ilivyoandikwa watu wangu wanaangamia kwa kukosa maarifa kwa kuwa wewe umeakataa maarifa mimi nami nitakukataa wewe usiwe kuhani kwangu mimi kwa kuwa umejisahau sheria ya mungu wako mimi nami nitawasahau watoto wako hosea ya mstari wa hebu nikueleze hadithi moja hapa zamani za kale katika kijiji kimoja kilichokuwa mwituni kulikuwa na ndugu wawili waliokuwa hawajui kusoma kaka mkubwa aliondoka kijijini kwao ili kwenda kutafuta kazi lakini alirudi nyumbani kwa ajili ya sherehe siku moja kabla ya siku ya kutoa shukulani aliongozana na mdogo wake kwenda kupanda mlima katika kilima kilichokuwa jilani kwa kuwa kilikuwa ni kipindi cha kiangazi kulikuwa na mabango mengi yaliyoonya juu ya uwezekano wa kuzuka moto wa mstuni basi hao ndugu wakalifika bango moja ambalo lilikuwa limening'inizwa katika nguzo mbili za umeme likiwa na maandishi mekundu yanayosomeka jihadhari na moto huyu ndugu mdogo alikuwa amemwona kaka yake jinsi alivyobadilika baada ya kutokuwepo kwa muda mrefu akiwa amevaa nguo nzuri za kisasa basi alidhani kuwa kaka yake alifahamu kilichoandikwa katika bango lile akiwa na matarajio hayo alimuuliza kaka yake hii alama inasema nini kusema kweli yule kaka yake alikuwa hajui kuwa bango lile linasema nini lakini kwa kuwa mdogo wake alikuwa akimuuliza basi yeye aliona kuwa anastahili kumpa jibu ili kulinda hadhi yake basi akangalia sehemu za jirani kisha akasema bango hili linasema nguzo ya umeme hali akiwa ameshangaa yule kijana mdogo aliluka juu kwa furaha na kumsifu kaka yake kwa kusema eewaa unaakili sana baada ya kitambo kidogo walifika bango jingine wakati huu bango lilisomeka hivi jihadhari na moto wa mstuni yule kijana mdogo kwa kweli hakujua chochote kilichoandikwa katika bango lile kwa kuwa alikuwa hajui kusoma kabisa basi akamuuliza tena kaka yake bango hili linasema nini huyu kaka mkubwa alikuwa amempatia yule mdogo wake jibu ambalo lipo wazi na sasa alikuwa akiuliza tena bas akafikia kwa muda atamwambia nini kisha akatambua kuwa mabango hili lina neno moja la ziada kuliko lile bango la kwanza basi akamjibu nguzo nyingine ya umeme kwa mara nyingine yule kijana alivutiwa hali wakiendelea na safari yao walikuwa wakizungumza yaliyokuwa yakitokea katika kijiji chao wakati walipokuwa wametengana waliendelea kushirikishana habari za furaha na za huzuni baadaye walifikiria bango jingine wakati huu bango hilo lilikuwa likisomeka uwe mwangalifu na moto wa mstuni basi yule kijana mdogo akamuuliza tena kaka yake kuhusu lile bango akisema bango hili linasema nini basi yule kaka mkubwa alifikiria kwa kitambo kisha akamjibu nguzo nyingine tena ya umeme wakaendelea kupanda mlima walipozidi kuendelea walikutana na bango nyingine wakati huu lilisomeka hivi uwe makini sana na moto wa mstuni basi yule kijana mdogo akauliza tena kwa mara nyingine bango hili linasema nini basi yule kaka akajichetua kisha akasema nguzo zaidi za umeme kwa mara nyingine tena yule kijana mdogo alimfurahia sana kaka yake akamwambia una ufahamu wa hali ya juu ninataka unichukue twende pamoja utakapokuwa ukiondoka nyumbani huku wakiendelea na safari yao walifika ya alama nyingine iliyokuwa na herufu nyingine zaidi alama hii ilisomeka hivi hebu uangalie tena moto maana umeupitia yule kijana mdogo akauliza tena je alama hii inamaanisha nini majibu yote yaliyokuwa yamepita yalizungumzia kuhusu nguzo za umeme je unadhani ni jibu gani ambalo kaka yake alimjibu mdogo wake alimjibu hivi hii bado ni nguzo nyingine ya umeme kwa njia hii huyu kaka mkubwa aliweza kumstajabisha mdogo wake miongoni mwa wale wanaoihubiri injili leo hii kuna watu wengi sana ambao ni sawa na huyu kaka mkubwa katika hadithi tuliyoipitia pamoja na kuwa hawafahamu kiuswahihi jinsi yesu alivyozibeba dhambi zao wao bado wanakazania katika hali ya upofu kwamba kwa kuwa mungu anawapenda na kwamba alijitoa kusurubiwa kwa ajili yao basi wanaokolewa kwa kuamini msalaba wa yesu tu lakini huu ni uongo mkubwa unaweza kuufahamu alama ikiwa unazifahamu herufi zake na maana yake tunaweza kuufikia uelewa sahihi kwa injili ya maji na roho pale tu tutakapokuwa na ufahamu sahihi kuhusu yohana mbatizaji leo hii tunaweza kumwamini yesu kupitia yohana mbatizaji yaani kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji kama ilivyoandikwa katika maandiko yohana alimshuhudia yesu kuwa ni nani dhambi gani alizibeba alizibeba alizibebaje jinsi alivyokuwa mwana wa mungu na jinsi alivyotwikwa dhambi zetu zote mtume yohana na yohana mbatizaji sio watu wamoja mtume yohana ni mwanafunzi wa yesu wakati wa yohana mbatizaji ni mjumbe wa mungu mwakilishi wa wanadamu mwana wa haruni kuhani wa mwisho wa kizazi cha wanadamu na kuhani mkuu wa kizazi hicho yohana mbatizaji ni mtumishi wa mungu aliyetumwa na baba katika yohana sula ya kwanza mstari wa sita hadi mstari wa saba imeandikwa palitokea mtu ametumwa kutoka kwa mungu jina lake yohana huyu alikuja kwa ushuhuda ili ashuhudie ile nuru wote wapate kuiamini kwa yeye mtume yohana anashuhudia hapa kuwa kulikuwa na mtu aliyekuwa ametumwa toka kwa mungu akiitwa yohana na kwamba ni kwa kupitia ushuhuda wake tunaweza kumwamini yesu kristo pasipo ushuhuda wa yohana mbatizaji anayotajwa katika yohana sula ya kwanza mstari wa saba inawezekanaje basi kwa wewe na mimi kumwamini yesu kiusahihi ukizingatia ukweli kuwa hatujawahi kumwona yesu na kwamba sisi sote tunatoka katika tamaduni desturi na utaifa na dini mbalimbali tungeliwezaje basi kumwamini yesu kuwa ni mwokozi pasipo kuifahamu huduma ambayo yohana mbatizaji aliitimiza ikiwa hatufahamu kiu sahihi kuwa ni wakati gani dhambi zetu zilipitishwa kwenda kwa yesu na ikiwa yohana asingelishuhudia kuwa alizipitisha dhambi za ulimwengu pamoja na dhambi zetu kwenda kwa yesu sasa tungeliwezaje kumwamini yesu kuwa ni mwokozi pasipo yohana mbatizaji ambaye ni mtangulizi wa injili tungeliweza kumwamini yesu kuwa ni mwokozi wetu je si hadi tunapochunguza msingi wa mpango wa mungu wa wokovu ndipo tunapoweza kupata ukweli ikiwa yo yesu kristo ni mwokozi au la je si hadi tutambue lini kivipi na kupitia kwa nani ambapo dhambi zetu zilipitishwa kwenda kwa yesu ndipo tunapoweza kumwamini yesu je maswali haya hayana msuko, msukumo wa kutosha ndugu zangu waumini kristo wa ambao bado wanamwamini yesu ni lazima waifahamu huduma ya yohana mbatizaji mtu anapaswa kuwa msomi ndipo aweze kuwa kiongozi wa kijiji kuweka kiongozi ambaye hajasoma au hana ufahamu ni kuongeza matatizo sio kwamba kiongozi huyu asiyesoma atakuwa m- matatani bali kijiji chote kitapata mateso kama matokeo ya kuwa na kiongozi asiyesoma ndugu zangu waumini ni pale tu utakapoifahamu huduma ya yohana mbatizaji aliyetumwa na mungu ndipo unapoweza kuokolewa kwa kweli toka katika dhambi ni lazima utambue kuwa unapomwamini yesu yaani wakati unapokubali na kuyamwamini yesu Amef- umefanyika kuwa mwokozi wako basi wewe unaweza kuokolewa na uokovu wako hauwezi kuhesabiwa kuwa si kitu tunapokuwa na imani ya jinsi hiyo tunaweza kushuhudia kwa midomo yetu kuwa yesu ametuokoa kwa hakika toka katika dhambi zote kuwa anatupenda sote je unakubaliana na hilo kama ambavyo ufahamu ni wa muhimu katika kufanya jambo lolote basi unapaswa kutambua kuwa yohana mbatizaji alikuja kwa njia ya haki na ni lazima utambue kuwa yesu alizibeba dhambi zetu mara moja na kwa wakati wote kupitia ubatizo ambao aliupokea toka kwa yohana je si hadi kufikia hapo ndipo tunapoweza kumwamini yesu kuwa ni mwokozi wetu yohana mbatizaji ni mtumishi wa mungu aliyezipitisha dhambi za ulimwengu huu kwenda kwa yesu naye ndiye kuhani mkuu wa mwisho wa dhama za agano la kale tunapaswa kuitafakari huduma ya yohana mbatizaji kwa kuilinganisha na huduma ya yesu kristo na kisha kufahamu uhusiano wake na kisha kuamua kumwamini yesu amen mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bure katika tovuti ya www life org