je unazifahamu huduma za watumishi wawili wa mungu yohana ya wa 30, wa mpaka huyu ndiye niliyenena habari zake ya kwamba yuwaja mtu nyuma yangu ambaye amekuwa mbele yangu kwa maana alikuwa kabla yangu wala mimi sikumjua lakini kusudi adhihirishwe kwa israeli ndiyo maana mimi nalikuja nikibatiza kwa maji tena yohana akashuhudia akisema nimemwona roho akishuka kama huwa kutoka mbinguni naye akakaa juu yake wala mimi sikumjua lakini yeye aliyenipeleka kubatiza kwa maji huyo aliniambia yeye ambaye utamwona roho akishuka na kukaa juu yake huyo ndiye abatizaye kwa roho mtakatifu nami nimeona tena nimeshuhudia ya kuwa huyu ni mwana wa mungu na siku ya pili yake yohana alikuwa amesimama pamoja na wawili katika wanafunzi wake akamtazama yesu akitembea akasema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu kifungu cha maandiko cha leo kinatoka katika injili ya yohana ya mstari wa 30, hadi mstari wa watumishi wa mungu wanaoamini katika injili ya maji na roho wanafahamu wote kuwa yesu ni mwana wa mungu na mwokozi wa wenye dhambi vivyo hivyo wale ambao wanafahamu na kumwamini mungu kwa kweli wanaweza kutambua kuwa yohana mbatizaji alitimiza huduma muhimu na ya thamani akiwa kama mtumishi wa mungu katika kipindi cha agano la kale baadhi ya watumishi walitengwa ili kuwekwa wakifu kwa mungu wanadhali kama vile samsoni walikuwa wametengwa na kuchuguliwa na mungu hata kabla ya kuzaliwa kwao ili waweze kuyaweka maisha yao wakifu kwa mungu vivyo hivyo mnadhiri yohana ambaye alibatiza yesu pia alizaliwa hapa duniani kama mwanadamu aliyekuwa amewekwa maarumu na mungu hata kabla ya kutungwa mimba katika tumbo la mama yake elizabeti hivyo wakati elizabeti alipopata mimba ya yohana mbatizaji malaika alisema kwa sababu utakuwa mkuu mbele za bwana hatakunywa divai wala kileo naye atajazwa roho mtakatifu hata tangu tumboni mwa mamae luka sura ya mstari wa 15. kama kifungu hiki kinavyoonyesha yohana mbatizaji alikuwa ni mtu maalum aliyekuwa ametengwa na kuchaguliwa na mungu wakati yohana mbatizaji alipokuwa roho mtakatifu alimfanya atambue kuwa yesu alikuwa ni mwana wa mungu ili kwamba aweze kumshuhudia yesu kristo kwa usahihi na ndiyo maana yohana alikili hivi wala mimi sikumjua lakini yeye aliyenipeleka kubatiza kwa maji huyo aliniambia yeye ambaye utamwona roho akishuka na kukaa juu yake huyo ndiye abatizaye kwa roho mtakatifu ya Kwanza, mstari wa yohana mbatizaji alikuwa ni mtu aliyekuwa amekabidhiwa kazi maalum toka kwa mungu kabla hajawekwa mikono yake juu ya yesu ili kumbatiza yohana mbatizaji alikuwa amepokea ufunuo wa roho mtakatifu akimwambia utakapokuwa ukiwabatiza watu yeye ambaye roho mtakatifu atamshukia huyo ndiye mwana wa mungu imeandikwa hivi wala mimi sikumjua lakini yeye aliyenipeleka kubatiza kwa maji huyo aliniambia yeye ambaye utamwona roho akishuka na kukaa juu yake huyo ndiye atabatizaye kwa roho mtakatifu nami na nimeona tena nimemshuhudia ya kuwa huyu ni mwana wa mungu yohana ya Kwanza mstari wa 33, hadi wa hivyo yohana mbatizaji alifanyika kuwa mtu ambaye alizipitisha dhambi za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza baada ya kuwa amembatiza yesu yohana mbatizaji alimshuhudia yesu akisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu ya mstari wa vivyo hivyo yohana mbatizaji aliweza kushuhudia kuwa yesu aliyekuwa amebatizwa alikuwa ni mwana wa mungu na mwokozi aliyekuwa amezibeba dhambi za wanadamu hali akimshuhudia yesu yohana mbatizaji alisema yeye ni mwana wa mungu mwana kondo wa mungu na mwokozi aliyekuwa ametabiliwa miaka mingi iliyopita katika agano la kale mwana wa mungu alikuja hapa duniani kama mwana damu alizipokea dhambi zote za wanadamu mara moja na kwa wakati wote kwa kupitia ubatizo wake aliyeupokea toka kwa yohana mbatizaji alikufa msalabani akafufuka tena toka kwa wafu na akajishuhudia mwenyewe na kwa sababu hiyo akadhihirishwa kuwa yeye alikuwa ni mwokozi wa hudumu wa wanadamu kama sehemu ya huduma yake yohana mbatizaji alitoa ushuhuda akishuhudia kuwa yesu kristo alijitwika dhambi zote za wanadamu na kwamba ataimwaga damu yake msalabani na kisha kufufuka tena toka kwa wafu wakati yohana mbatizaji alipombatiza yesu alitambua bila shaka kuwa yesu alikuwa ni mwana wa mungu mungu alimfanya isiwezekane kwa yoyote anayeifahamu haki ya mungu kukana kuwa yohana mbatizaji ni mtumishi wa mungu aliyezipitisha dhambi za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza kwa maneno mengine mungu alihakikisha kuwa wale wote wanaomwamini mwanaye wataweza kutambua kuwa yohana mbatizaji ni nabii wa mwisho wa gano la kale na kuhani mkuu wa mwisho katika dunia hii aliyezipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza ikiwa mtu halitambui hili basi ni hakika kuwa mtu huyo haliamini neno la mungu kwa uaminifu na mtu huyo si yule aliyempata mwokozi kwa kupitia injiri ya maji na roho ili sisi tuweze kuokolewa toka katika dhambi zote za ulimwengu huu kwa mujibu wa neno la maandiko lililoandikwa ni lazima tuifahamu huduma ya yohana mbatizaji yaani huduma ya kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu mara moja na kwa wakati wote na pia ni lazima tuiamini huduma hii katika yohana sula, laka wa yohana sula ya tano, wa wa ya hadi wa 58 mtume yohana ambaye ni mwanafunzi wa yesu anashuhudia hivi mwenye kushinda ulimwengu ni nani isipokuwa ni yeye aaminie ya kwamba yesu ni mwana wa mungu huyu ndiye aliyekuja kwa maji na kwa damu yesu kristo si katika maji tu bali katika maji na katika damu na yye roho ndiye ashuhudiaye kwa sababu roho ndiye kweli kwa maana wako watatu washuhudiyao mbinguni baba na neno na roho mtakatifu na watatu hawa ni umoja kisha wako watatu washuhudiyao duniani roho na maji na damu na hawa hupatikana kwa habari moja yohana mbatizaji pia alishuhudia ukweli huu kuwa yesu alizibeba dhambi za wanadamu kwa kubatizwa na kwamba alikufa ili kuwa kipatanisho kwa dhambi hizi zote na kwamba yesu alikuwa ni mwana wa mungu vivyo hivyo huduma ya yohana mbatizaji na huduma ya yesu zinahusiana sana kwa uwazi huduma ya yohana mbatizaji haikuwa kwa ajili ya kuzipitisha dhambi zote za wanadamu tu wenda kwa yesu kwa kumbatiza yesu bali ilikuwa ni kwa ajili ya kumshuhudia yesu kama ifuatavyo yesu kristo ndiye mwokozi hasa wa wanadamu yeye ni mwokozi na masihi aliyezibeba na kuzioshea mbali dhambi zote za ulimwengu huu mara moja na kwa wakati wote yeyote aaminie kuwa yesu kristo alikuja hapa duniani nimwokozi atakayeokolewa toka katika dhambi zote Wakupitia huduma ya yohana mbatizaji na ile ya yesu tunaweza kupata ukweli halisi wa uokovu na kufahamu kuwa yesu kristo ni mwokozi wetu hivyo imefanywa iwezekane kwetu kuokolewa kwa imani hasa sasa ikiwa sisi sote tunaamini katika neno la mungu na kulifuata basi sisi sote tutaifahamu huduma ya yohana mbatizaji na hivyo itakuwa haiwezekani kwetu kutoamini kuwa yohana alikuwa ni mtumishi aliyetumwa na mungu yohana mbatizaji alishuhudia yesu wakati alipokuwa hapa duniani alishuhudia kuwa yesu alikuwa ni mwana wa mungu na mwokozi wa wanadamu hata hivyo ni watu wachache sana waliofahamu hili pamoja na kuwa yohana alishuhudia yohana mbatizaji alishuhudia ukweli akisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu lakini hata hivyo ni watu wachache sana walioweza kuunganisha kati ya ukweli huo na huduma ya yohana mbatizaji na ni wachache zaidi walioamini yesu aliweza kuzibeba dhambi zote za wanadamu mara moja na kwa wakati wote kwa sababu ya ule ubatizo aliokuwa amebatizwa ame na yohana mbatizaji kabla ya maelezo yaliyotolewa katika kifungu cha maandiko cha leo yohana mbatizaji alikuwa ndiye pekee aliyefahamu kuwa yesu ni mwana wa mungu na mwokozi wa wanadamu masihi wa kweli aliyezibeba dhambi zote za mwanadamu kupitia ubatizo wake na kwamba ataibeba adhabu ya dhambi zote msalabani ushuhuda wa yohana mbatizaji ulikuwa wakweli yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu huu kwenda kwa yesu mala moja na kwa wakati wote kwa kumbatiza yesu kisha kashuhudia ukweli huu kwa wale wote wanaoamini yesu kuwa ni mwokozi wa wanadamu ushuhuda wa yohana mbatizaji ulikuwa na lengo la kuwafanya watu wote wafahamu kuwa yesu alibeba dhambi zote za wanadamu kwa kubatizwa na yeye yohana huduma ya yohana mbatizaji ilikuwa maalum kwa kumbatiza yesu wakati yohana mbatizaji alipokuwa akiwambatiza watu katika mtu ya yoodani yesu alikwenda kwa yohana mbatizaji ili yabatizwe yesu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote Mateusula ya mstari wa kuminatano. yesu kristo aliyesema haya ili aweze kuzichukua dhambi zote za kila mtu mara moja kwa kupitia ubatizo alioupokea toka kwa yohana mbatizaji wakati yohana mbatizaji alipombatiza yesu roho mtakatifu alishuka toka mbinguni kama vile huwa kisha mungu baba akamshuhudia wewe ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa nawe yohana mbatizaji siyo tu alimpatia yesu ubatizo ambao uliitimiza haki ya mungu bali alitufanya sisi kwa kupitia ushuhuda wake tutambue kuwa yesu ni mwokozi wetu wa kweli wakati mungu baba alipomwamimlu yohana mbatizaji kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu na wakati yesu alipozikubali na kuzipokea kwa kubatizwa basi mapenzi ya mungu baba yalitimizwa na hii ndiyo sababu sisi sote tuliweza kuokolewa kutoka katika dhambi zote za ulimwengu wa kuamini katika injili ya maji na roho iliyotolewa na bwana yesu alidhihirishwa katika ulimwengu huu kwa kupitia yohana mbatizaji na hii ndiyo sababu tunaweza kuamini kuwa yesu kristo aliyekuja kwa maji na kwa roho ni mwokozi wa wanadamu kwa lugha nyingine yohana mbatizaji alishuhudia ili kumwonyesha yesu kuwa ni mwokozi wa wanadamu wote katika ulimwengu huu kwa kupitia ushuhuda huu wa yohana mbatizaji mungu ametufanya sisi kutumbua na kuamini kuwa yesu ni mwokozi aliyezibeba dhambi zetu zote na kuzioshelea mbali kwa kubatizwa kwake hivyo basi sasa inawezekana kwako na kwangu na kwa mwingine yeyote kutambua kuwa yesu ni mkombozi wa wanadamu sisi sote tunaweza kuwa na imani ya kweli kupitia ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji na damu yake iliyomwagika msalabani kwa kuwa yesu alizichukua katika mwili wake dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wakati wote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kuwa alisurubiwa ili kuzibeba adhabu ya dhambi zote za ulimwengu basi yeyote anayeamini hivyo anaweza kuzaliwa tena upya na kufanyika kuwa mmoja wa watu wa mungu yesu ametoa pia ushahidi na uthibitisho kuwa yeyote anayeamini katika injiri ya maji na roho basi ni hakika uwa amepokea ondoleo la dhambi na hii pia ni kwa wale wote wanaoamini yesu kuwa ni mwokozi aliyewakomboa toka katika dhambi za ulimwengu kwa wale wote wanaoamini katika ubatizo wa yesu kristo kwa kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji yaani wale wanaoamini kuwa yesu ni mwana wa mungu na mungu mwenyewe na kwamba alizitoweshea mbali dhambi zote mara moja na kwa wakati wote wakubatizwa katika mtu ya lodani na kwamba alizikomesha dhambi zetu zote pamoja na adhabu ya dhambi kwa kusulubiwa na kuadhibiwa badala yetu basi ni hakika kuwa mungu amewawezesha watu wa jinsi hiyo kuzaliwa tena upya hivyo basi sasa unapaswa kuamini kuwa mungu amezitoshelea mbali dhambi zako zote na kwamba umeokolewa kwa kuamini katika injiri ya maji na roho mungu amewafanya wale wote wanaoamini katika injiri ya maji na roho kuwa hawana dhambi na amewaokoa toka katika dhambi kwa kupitia mwanawe hii haijarishi jinsi gani hawa walivyo na udhaifu na mapungufu ukweli huu ni ukweli wa injiri ya maji na roho ikiwa mtu yoyote anaamini katika injiri ya yesu ya maji na roho kwa moyo wake basi mtu huyu atakuwa hana dhambi yoyote anayemwamini yesu kuwa ni mwokozi wake basi mtu huyo atafanywa kuwa asiye na dhambi lakini kwa wale wanaomwamini yesu kristo aliyekuja kwa injili ya maji na roho basi ni hakika kuwa watu hao watabakia na dhambi kila mtu anaweza kufanyika asiye na dhambi ikiwa mtu huyo atamwamini yesu kuwa ni mwokozi ambaye yohana mbatizaji alimshuhudia na ambaye alikuja kwa maji na damu8 waraka wa wa wa kwanza yohana ya mstari wa sita, hadi wa haijalishi jinsi mtu huyo alivyo mgomvi mwenye mapungufu dhaifu na mwenye makosa mengi ukweli ni kuwa mtu huyo ambaye amemwamini yesu kuwa ni mwokozi wake na kuamini njiri ya maji na roho basi mtu huyo ataokolewa toka katika dhambi zote na atafanyika kuwa mwenye haki watu hawawezi kufanya lolote zaidi ya kubakia kuwa wenye dhambi kwa kuwa, kuwa hawamwamini yesu kuwa ni mokozi aliyewakomboa toka katika dhambi hata hivyo kwa wale wanaoamini kuwa yesu ni mwokozi wao aliyekuja kwa njiri ya maji na roho basi dhambi zao zote zimeondolewa zimeondoshwa mbali ikiwa tunamwamini kweli yesu kristo kuwa ni mwokozi wetu basi ni lazima tutambue kuwa yesu alizibeba dzambi zetu zote mara moja na kwa wakati wote na alizioshelea mbali kubatizwa na yohana mbatizaji katika mto ilodani. yesu alibatizwa na yohana mbatizaji katika mto yorodani matayo sula ya tatu mstali wa tatu na mstali wa 13 inasema wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yordani kwa yohana ili abatizwe yesu alikuwa amekwenda kwa yohana mbatizaji ili abatizwe kisha akamwambia yohana kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote Sura ya tatu, wa yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi aliyekuwa ametumwa na mungu naye ye yesu baada ya kuwa amebatizwa na yohana ambaye ni mwakilishi wa wanadamu alizibeba zambi zetu zote mala moja na kwa wakati wote akazioshelea mbali mala moja hivyo basi yesu alihitaji kubatizwa na yohana mbatizaji ili aweze kuzichukua dhambi zote za ulimwengu katika mwili wake ingiawa mara ya kwanza yohana mbatizaji alikataa kumbatiza yesu hatimaye alikubali na kumbatiza yesu kwa amri ile aliyokuwa amepewa na yesu ni kwa ubatizo huu ndipo yesu alipoweza kuzipokea dhambi zote za ulimwengu vivyo hivyo wakati yohana mbatizaji alipoiweka mikono yake juu ya kichwa cha yesu na kumbatiza basi yesu aliweza kuzichukua dhambi za ulimwengu kwa ubatizo huo akafa msalabani na akafufuka tena toka kwa wafu baada ya kubatizwa na yohana yesu alitoka ndani ya maji jambo ambalo linaonyesha kuwa atafufuka baada ya kifo chake cha upatanisho msalabani jambo hili lilifanyika sawia na neno la mungu lilitabiliwa katika agano la kale ubatizo ambao yesu aliupokea katika agano jipya ulikuwa ni utimilifu wa unabii wa agano la kale unaomaanisha katika utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ambapo ilikuwa zitoshea mbali dhambi za watu wake mungu alituma utaratibu wa kuzihamisha dhambi za kila mwaka kwenda kwa mbuzi wa kisingizio wakati kuhani mkuu alipoiweka alipo mikono yake juu ya mbuzi huyo wa kisingizio katika siku ile ya upatanisho hivyo yesu alizibeba dhambi zote za mwanadamu na akazihoshelea mbali kwa ubatizo wake siku iliyofuata baada ya yesu kubatizwa yohana mbatizaji alimuona yesu akitembea akasema tazama enyi watu yeye ni mwanakondoo wa mungu anayeichukua dhambi ya ulimwengu yeye ni mwanakondoo halisi wa mungu yeye ni mwokozi wa wanadamu anayetwikwa dhambi za ulimwengu yeye ni mwokozi wa wenye dhambi yeye ni mwokozi wako mwokozi wangu na mwokozi wa watu yohana mbatizaji alishuhudia kitu muhimu cha wokovu kwa namna hii yohana aliweza kushuhudia vivyo kwa sababu alimfahamu yesu kuwa ni nani kwa mhakika yesu alikuwa mwanakondoo wa mungu aliyekuwa akizibeba dhambi za ulimwengu wakati yohana mbatizaji alipombatiza yesu basi yesu kwa kupitia yohana mbatizaji aliweza kufanya kuwa mwana kondoo wa mungu aliyezipokea dhambi zote za ulimwengu hii ndiyo sababu siku iliyofuata yohana mbatizaji aliweza kushuhudia juu ya ubatizo wa yesu tazama mwana kuondowa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana ya mstari wa 29. yesu alizibeba katika mwili wake dhambi zote za hapa ulimwenguni kwa ubatizo wake na akawaokoa wanadamu wote kikamilifu kwa kuimwaga damu yake msalabani na kuhukumiwa adhabu mala moja sasa inawezekanaje basi kukawepo msaalia ya dhambi kwa kuzingatia ule ukweli kuwa yesu alizibeba dhambi zote kwa kupitia ubatizo wake na akaimwaga damu yake ya thamani ili kulipa mshahara wa hizo zambi inawezekanaje basi kukawa na dhambi katika ulimwengu huu ikiwa huamini katika injiri ya maji na roho basi ni hakika kuwa dhambi zako zitabaki kama zilivyo lakini ikiwa unaamini kwa kweli katika injiri ya maji na roho basi umeoshwa dhambi zako zote na umepokea ondoleo la dhambi kamili la dhambi imewezekanaje kuwa hivyo kwa sababu ikiwa mtu yoyote ana imani ya kuiamini kuwa yesu alijitwika dhambi za ulimwengu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji basi mtu wa jinsi hiyo ameokolewa pasipo mashariti yoyote hii ni kwa sababu uokovu toka katika dhambi hautimizwi kwa jitihada za mtu binafsi bali umeshatimiizwa kikamilifu na mwokozi mwenyewe ikiwa mtu ana hati ile imani ndogo katika injiri ya maji na roho basi mtu huyo ameokolewa toka katika dhambi zote hivyo hakuna hata mmoja ambaye hawezi kupokea ondoleo la dhambi ikiwa mtu huyo anaifahamu kwa kweli njiri ya maji na roho na ikiwa anamfahamu yesu kikamilifu yesu alikuja kwa maji na roho na kila mtu anayemfahamu na kumwamini kuisahihi sa, kui amepokea ondoleo la dhambi kwa kuwa yesu amekwisha kuzichukua dhambi zambi za ulimwengu kubatizwa kwa kubatizwa kwake basi haiwezekani kwa mtu anayeamini katika ulimwengu huu kubaki na dhambi ikiwa bado una dhambi zimebakia basi fahamu kuwa ni kwa sababu haumtambui yesu na wala hautambui na kuamini kuwa yesu amefanyika kuwa mbadala wa upatanisho wako ikiwa kweli unamwamini yesu inawezekanaje basi dhambi za ulimwengu zibaki kwako katika yesu alikwisha zichukua mbali haiwezekani hivyo ikiwa unaamini katika sadaka ya yesu ya upatanisho basi ni hakika kuwa hauna dhambi lakini kama hauamini basi nihakika kuwa wewe bado ni mwenye dhambi kila mtu ni lazima afahamu na kuamini katika huduma ya watumishi wawili waliopakwa mafuta ni kwa kuamini katika yesu kristo kuwa mwokozi wako ndipo utakapoweza kuokolewa kutoka katika dhambi kama sivyo basi utabadiliana na adhabu ya dhambi haijalishi jinsi ulivyo na mapungufu ulivyo mwovu dhaifu mnyonge katili mwenye vurugu usiye na maana na mpotevu kama yeyote anavyoweza kuwa ukweli ni kuwa ikiwa umwamini yesu basi hauna dhambi kila mtu anafanywa kuwa asiye na dhambi ikiwa tu ataifahamu njili ya yesu kuisahihi na kuiamini kiusahihi na hii ndiyo maana ni muhimu sana kwetu sote kumfahamu yesu kupitia injiri ya maji na roho ni vivi mtu anaweza kumfahamu yesu mtu ni lazima kwanza aufahamu na kuuamini katika injiri ya maji na roho ili aweze kumfahamu yesu kiusahihi kama vile petro alivyomfahamu yesu na kukili wewe ndiye kristo mwana wa mungu aliye hai ya wa sisi pia tunaweza kumfahamu yesu na kukili yafuatayo bwana wewe ni kristo mfalume wa ufalume na mungu wa uumbaji wewe ni mungu mwenyewe na pia ni mwana wa mungu aliye hai wewe ni kuhani mkuu wa mbinguni nabii na mfalume wewe ni mungu wangu mfalume wangu kuhani mkuu wa ufalume wa mbinguni ambaye umezitowesha mbali zambi zangu zote mara moja na kwa wakati wote na wewe ni nabii wa wakweli uliyenifundisha ukweli huu wale wote waliopokea ondoleo la dhambi wanaweza kuikili imani yako kwa njia hii rahisi baada ya kuwa kwa roho yohana mbatizaji watu wa wakati ule walikuwa na mawazo ya ajabu kuhusu yesu wakati yesu alipokuwa akiwafufua wafu na kuwaponya wagonjwa baadhi ya watu walidhani kuwa yesu ni yohana mbatizaji kwa mfano mfarume herode alifikiri kuwa yohana mbatizaji amefufuka na kwamba kwa yesu ni yohana aliyefanyika mwili toka wafu herode aliogopa sana kwa kumuua yohana mbatizaji wengine walisema hapana yesu si yohana mbatizaji bali anaweza kuwa ni eliya eliya alikuwa amepaa kwenda mbinguni pasipo kuonja mauti pengine amerudi tena ni eliya tu ndiye angeliweza kufanya mambo kama hayo lakini wengine walisema hapana yule mtu si eliya yeye ni mwema sana labda anaweza kuwa ni yeremia pamoja na kuwa anaweza kuwa mpole na mkimia kwa nyakati fulani yeye anawalewa sana wanadamu na amejaa huruma pengine yeye ni yeremia yule nabii machozi watu wengi walifikiria tofauti kuhusu yesu na kila mmoja alikuwa na uelewa wake binafsi lakini yesu alimuuliza petro petro wewe unafikiria kuwa mimi ni nani petro akajibu wewe ni kristo mwana wa mungu aliye hai katika hili jibu fupi kunapatikana imani ya kweli yapet pamoja na kuwa petro alikuwa ni mvuvi wa kawaida alikuwa ni mtu mwenye imani kubwa kiasi kuwa aliweza kuitaja waziwazi wazi nafasi ya yesu kwa jibu fupi wale wanaomwamini yesu kuiusahihi kuwa ni mwokozi wao wanaweza kuielezea vizuri njiri ya maji na roho kwa usahihi na uwazi waweza kusema yesu ameziondoa zambi zetu na zangu zote kwa maji kwa maji na damu wakati petro alipoikili imani yake ya yesu yesu alimwambia heli wewe simioni bayona kwa kuwa mwili na damu havikufunuuliwa hili bali baba yangu aliye mbinguni kwa maneno mengine ni mungu baba ndiye aliyemfanya petro kuelewa hivyo ukweli huu unafanana kabisa na uelewa wetu pia tunapolihubiri neno la mungu kwa watu wengine ni nani basi anayewafundisha hao watu wakati ulipokubali na kuipokea njiri hii na ni nani basi aliyekufundisha ukweli huu katika moyo wako bwana mwenyewe ndiye aliyeufundisha ukweli na kukufanya uamini huu ukweli kwa kule kuja kwangu kwa maji na damu nimekuokoa toka katika dhambi zote ni bwana ndiye aliyetufanya tulitambue na kulifahamu neno la injili ya maji na roho watu wengi sana wanasema kuwa mwamini yesu kuwa ni mwokozi wako lakini imani yako imejengwa katika misingi ya hisia hii ni kwa sababu hawana ufahamu sahihi kuhusu yesu hii ni hali ya kawaida katika ukristo wa leo watu wengi wamemwamini yesu kwa miongo mingi pasipo hata kutambua kuwa yesu ni mwokozi aliyekuja kwa injiri ya maji na roho wanapoulizwa huyo yesu mnayemwamini ni nani wao hujibu ni kweli ninamwamini yesu lakini siifahamu injiri hii ya maji na roho sasa watu hawa wameendelea kumwamini yesu kwa miongo mingi katika fahamu upi ni dhahiri kuwa wamekuwa wakimwamini yesu kwa mujibu wa hisia zao binafsi petro alipomwamini yesu alimfahamu kiu sahihi kuwa yesu ni nani na ndiyo maana alisema wewe ni kristo mwana wa mungu aliye hai kwa ukili huu petro alikuwa akimaanisha wewe ni mungu wangu we mokozi wangu na nabii wangu pia lakini pia wewe ni mwana wa mungu na mungu mwenyewe kwa hivyo petro alimwamini yesu ikiwa ufahamu sahihi lakini siku hizi wakristo wengi wanadai kumwamini yesu pamoja na kuwa wa, wa, hawaifahamu haki yake wakristo wote wanaokili kumwamini yesu basi wanapaswa sasa kumwamini na kuufahamu kiu sahihi kwa mujibu wa neno la mungu pia wanapaswa kuwa na ufahamu sahihi kuhusu yohana mbatizaji pia wanapaswa kufahamu watumishi wengi wa mungu wanaoonekana katika gano la kale ni kweli kuwa ufahamu ni wa muhimu sana katika kila sehemu ya maisha kama ilivyo inawezekanaje basi kwa mtu kumwamini yesu wakati akiwa mjinga ili dhana ya kwamba unaweza kukokolewa hata kama unamwamini yesu kiivyovyote yaani hata kama haumfahamu yesu basi imani hiyo ni potofu mbele za mungu imani ya jinsi hiyo ni mawazo tu ya mtu binafsi hata kama unamwamini yesu ikiwa hautambui uungu wa yesu kwamba yeye ni mungu mwenyewe basi imani, yako, imani ya jinsi hii hiyo ni tupu kwa kuwa yesu ni mwana wa mungu ndiye maana alibatizwa kwa ajili yetu ili kuzipokea dhambi za ulimwengu na akavumilia hata huduma yake na kuteseka na kufa msalabani hivi ndivyo mungu alivyofanya ili kuwaokoa wenye dhambi toka katika dhambi sisi tumefanyika kuwa utushio na dhambi kwa kuamini katika injili haki ya mungu ikiwa yesu angelikuwa ni mtu wa kawaida basi asingeliweza kwa sisi kuokolewa toka katika dhambi na pia yesu asingelitambua kama miongoni mwa watu wakuu wa mashuhuri ulimwengu ikiwa uaminiu unamwamini yesu kwa misingi ya kidunia yaani ukifikilia uki kuwa ni mwongozo mwa wale wenye hekima wakuu wanne basi si hakika kuwa huwezi kuokolewa toka katika dhambi zako yesu ni mungu mwenye yeye ye ni mwokozi aliyekuja kwa injili ya maji na roho ni mwana wa mungu tu ndiye angeliweza kuwa mwokozi wa wanadamu kwa kuwa wanadamu wote walikuwa wameanguka katika dhambi unapaswa kutambua hapa kuwa ule ukweli kuwa yesu ni mungu mwenyewe na kwamba si mwanadamu tu ndio uliofanya ubatizo wake uliopokelewa toka kwa yohana mbatizaji na kifo chake msalabani kuwa na maana kwako wewe na kwangu na kuwa wale wote wanaomwamini yesu yeyote anayeamini ha- katika haki ya yesu kwa moyo wake ataufikia wokovu kwa imani na kwamba kila mmoja ataweza kuzaliwa upya hivyo ni lazima tuamini katika njiri ya maji na roho wale ambao hawajazaliwa tena upya hata kama wanakili kuwa wanamwamini yesu basi watu hao bado wana dhambi ndani yao kwa watu wa jinsi hiyo hata kama yohana mbatizaji alimshuhudia yesu akisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu basi neno hili la mungu kwao ni kama kifungu cha kawaida na dhambi itabaki kama ilivyo katika roho zao kwa kuwa mtu huwa hawaliamini neno la mungu lililokuja kwa njiri ya maji na roho si dhambi zote za ulimwengu zimebaki ndani yao kwa kuamba, kwa kwamba kwakuwa dhambi za ulimwengu bado zimo ndani ya mioyo yao basi hawawezi kusema kuwa hawana dhambi hata kama wanamwamini yesu hivyo hivyo kwa kuwa bado wanaendelea kufanya dhambi katika nyakati tofauti tofauti katika maisha yao basi watu hao bado niwatenda dhambi na hawawezi kusema kuwa wao ni wenye haki kwa maneno mengine kwa kuwa wanamwamini yesu pasipo ufahamu sahihi wa haki yake basi wao bado ni wenye dhambi na hawawezi kuwa watu wenye haki wataendelea kuishi na kufa na kuzikwa chini ya dhambi za ulimwengu ikiwa unafahamu sahihi wa huduma wa yohana mbatizaji na huduma ya yesu na ikiwa unaziamini huduma hizi zikiusahihi basi unaweza kuwa mtu asiye na dhambi bila kujali jinsi ulivyo na mapungufu na pia unaweza kusema kwa mtu yoyote kwa ujasiri kuwa wewe ni mwenye haki inawezekanaje basi kwa wewe kusema hivyo unaweza kusema kuwa wewe ni mwenye haki kwa sababu unaamini katika haki ya mungu ni sahihi kwa kuwa unaamini katika haki ya mungu na ndiyo maana sasa hauna dhambi wanadamu wanawezaje kuzaliwa tena upya yesu alisema kuwa ni lazima wazaliwe tena upya kwa maji na kwa loho hii inamaanisha kuwa tunazaliwa tena upya kwa kuamini kuwa yesu ni mungu mwenyewe na mwana wa mungu wa thamani na kwamba yeye ni mwokozi aliyewaokoa wenye dhambi kwa kubatizwa na kuimwaga damu yake na kwamba yeye ndiye nabii aliyefundisha yaani ni kwa kuamini kuwa yesu ametuokoa kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kuimwaga damu yake msalabani kuzaliwa tena upya ni kupokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho katika injiri ya maji na roho maji yanamaanisha ni ubatizo wa yesu na roho inamaanisha ni kuwa yesu ni mungu mwenyewe pamoja na kuwa yesu ni mungu mwenyewe huyu mungu aliyeinuliwa alikuja hapa duniani akiwa katika mwili wa mwanadamu alizichukua katika mwili wake dhambi zetu kwa kubatizwa na kuimwaga damu yake msalabani yeye ni mwokozi ambaye ametufanya sisi kuwa tusio na dhambi sisi sote tunaomwamini yeye kwa mioyo yetu sisi tulizaliwa tena upya kwa kuamini katika ubatizo wa yesu aliopokea na damu yake aliyoimwaga kama sadaka ya upatanisho wokovu wetu umefikiwa kwa kuamini kuwa yesu ni mwana wa mungu na mungu mwenyewe na kwamba dhambi zetu zote zilipitishwa kwenda kwake kwa kupitia ubatizo wake na kwamba aliimwaga damu yake ya thamani msarabani ili kuwa kipatanisho kwa dhambi zote kwa ajili yetu kuamini hivi ni kuamini katika injili ya maji na roho hii ni kwa sababu yesu ni mungu mwenyewe na mwokozi wetu sababu inayotufanya kuwa tuamini katika uungu wa yesu yaani kuwa yesu ni mungu mwenyewe ni kwa sababu tunaamini kuwa mungu mwenyewe alikuja hapa duniani kama mwokozi yesu akazichukua dhambi za ulimwengu kwa kuupokea ubatizo katika mwili wake akaimwaga damu iliyo kuwemo ndani ya mwili wake msarabani ili kuzioshea mbali dhambi zetu zote na kwa sababu hiyo amewaokoa wote wanaowaamini katika ukweli huu hakuna zaidi ya imani hii inayoweza kumfanya mtu azaliwe tena upya bibilia inaelezea kuwa yesu kristo ndiye aliyekuja kwa maji na damu walaka wa wa wa kwanza yohana ya maji yanayotajwa katika kifungu hiki yanamaanisha ni ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana mbatizaji wakati damu inamaanisha ni damu ya yesu aliyoimwaga msalabani yesu alisema hatuwezi kuona wala kuingia katika ufalme wa mungu hadi pale tutakapozaliwa mara ya pili kwa maji na kwa roho pia alisema kuwa yeyote aliyezaliwa tena upya kwa maji na kwa roho aweza kumwita mungu kuwa ni baba yake mungu amefanya iwezekane kwa mtu kuzaliwa tena upya ikiwa tu mtu huyu anaamini katika ubatizo wa yesu aliopokea toka kwa yohana mbatizaji na iwapo ataamini katika ukweli kuwa yesu ni mwana wa mungu na pia kama ataamini katika huduma ya yesu yeyote anayeamini kuwa yesu amezihosherea mbali dhambi zetu zote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji kwa ajili yetu basi mtu huyu atazaliwa tena upya kwa maneno mengine mtu anafanywa kuwa asiye na dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho yesu alisema kuwa wale wote yesu ni mungu mwenyewe na mwokozi wao na kwamba mungu mwenyewe amefanyika kuwa mwokozi wao basi ni hakika kuwa watu hao watafanywa kuwa watu wa mungu kama watu wenye haki tuliozaliwa tena upya wewe na mimi tunaweza kwa ujasiri kabisa kumwelezea mtu yoyote juu ya msingi wa imani yetu kuwa kusema nimeokolewa toka katika dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho na hii ndiyo maana ya kuzaliwa tena upya kwa kumwamini yesu mtu afanywa kuwa mwenye haki ikiwa tu atazaliwa tena upya kwa kuamini katika injiri ya maji na roho iliyotolewa na yesu zaidi ya yote kuzaliwa tena upya kwa maji na roho maana yake ni kwamba tumeshasafishwa toka katika dhambi zetu zote kwa kuamini kuwa yesu alizipokea dhambi zetu zote na akaziosherea mbali kwa kubatizwa na yohana wale wanaoamini kuwa dhambi zao zilipitishwa kwenda katika kichwa cha yesu kwa kupitia yohana mbatizaji ndio wale waliopata ondoleo kamili la dhambi watu hawa wanazaliwa tena upya kwa kuamini kuwa yesu ni mungu roho na kwamba huyu yesu aliyezibeba dhambi zao zote akahukumiwa kwa ajili yao kwa kuimwaga damu yake ya thamani msalabani ni mungu mwenyewe pia imani ya jinsi hiyo imani kuwa yesu aliyekuja kwa ubatizo na damu ili kuwaokoa wanadamu si mtu wa kawaida bali ni mungu mwenyewe katika injili ya yohana ya yatatu yesu alisema mtu anayeweza kuingia katika kuona ufalme wa mungu ikiwa tu atazaliwa tena upya kwa maji na kwa roho sisi tunaoamini hivi ndio wale waliozaliwa tena upya kwa maji na kwa roho sasa inapokuja moja ya mtu yeyote anayewezaji kuzaliwa tena upya basi jibu ni mtu anazaliwa tena upya kiusahihi kwa kuamini kuwa yesu ni mungu mwenyewe na kwamba alikuja hapa duniani akafanyika mwili wa mwanadamu akabatizwa akahukumiwa msalabani na kwamba kwa sasa sababu hiyo ametuokoa sisi kikamilifu toka katika dhambi zote wale wanaoamini kuwa mungu amewaokoa wote toka katika dhambi kwa kupitia injili ya maji na roho ni watu ambao wamezaliwa tena upya sasa wamezaliwa kwa mala nyingine sisi kama wanadamu tusingeliweza kukwepa kifo kwa sababu ya dhambi zetu hivyo kwa kuzipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kuzipitia imani yetu katika ubatizo wa yesu na damu yake basi zambi zetu zote ziliondolewa mbali wakati ule yesu alipobatizwa wakati yesu alipokufa msalabani sisi nasi tulikufa naye na wakati alipofufuka tena toka kwa wafu sisi nasi tulifufuishwa pamoja na yesu hivyo kuamini mambo haya kwa moyo wako wote ndiyo imani halisi inayomwokoa kila motu toka katika dhambi hata hivyo wale wasioamini kuwa yesu ni mungu mwenyewe na mwana wa mungu na kwamba yesu ametuokoa kwa kupitia maji na damu hawawezi kuzaliwa tena upya kwa sababu zambi zao hazijaoshelewa mbali mioyo mwao wale wanaodai kumwamini yesu kuwa ni mwokozi wao yaani wale wanaoamini katika maji yake na damu yake hao wamezaliwa tena upya kwa maji na roho lakini kuna wengine ambao hawaamini kuwa yesu aliyeziosherea mbali dhambi zao zote kupitia maji na damu ni mungu mwenyewe na kwamba huyu mungu amewakomboa kwa jinsi hiyo ni wazi kuwa watu wasiowaamini hivyo bado hawajazaliwa tena upya hii inamaanisha kuwa kila mtu anabakia kuwa mwenye dhambi pale tu anapokuwa haamini katika injiri ya maji na roho ni majaliwa ya mwanadamu kuzaliwa mwenyewe dhambi na kubakia mwenye dhambi hadi mwisho wa maisha yake watu wanaendelea kuwa wenye dhambi kwa sababu hawaamini kwa mioyo yao juu ya ukweli wa uokovu kwamba yesu mwokozi wao ni mwana wa mungu na mungu mwenyewe na kwamba huyu mungu alikuja hapa duniani akafanyika mwili wa mwanadamu akabatizwa na kumwaga damu yake msalabani na kwamba siku ya tatu akafufuka tena toka kwa wafu na kwamba kwa sasa hiyo amewafanya kuwa wenye haki na kuwageuza kuwa watu wa mungu mwenyewe hii ndiyo sababu sisi sote tunapaswa kuamini katika injiri ya maji na roho na kisha kupokea ondoleo la dhambi na kuzaliwa upya niliposema kuwa ni lazima umwamini yesu kuwa ni mwokozi wako bila shaka unaweza kufikiria juu ya imani ya kishirikina yaani imani inayomwamini yesu kuwa ni mwokozi pasipo ufahamu wowote mimi simaanishi hivyo imani sahihi ni ile ya kuifahamu neno la mungu la kweli pasipo shaka ni ile ya kulifahamu neno la mungu la kweli pasiposhaka na kuliamini haki ukiwa na ufahamu sahihi hii ndiyo mani ya kweli nitatumia mfano ufuatao katika kuelezea hili ili lieleweke kwa urahisi zaidi hebu tuseme kuwa tupo katika treni inayokwenda kwa kuwa tumo ndani ya treni ukweli unabaki kuwa tunaendelea na safari hata kama tumekaa behewani behewa la katikati ya treni au behewa la mwisho vivyo hivyo ikiwa tumekaa katika behewa la kwanza au ikiwa tumekaa karibu kabisa na konda trei ukweli unakuwa kuwa sisi sote tunasafiri sawia lakini kinachotembea ni treni na sio sisi treni ndiyo linayotembea kwa kuwa lina enjini mabehewa mengine yatatembea kwa kuwa yameangana na lile behewa lenye njini na haya mabehewa mengine yatanyongwa kadili dreva wa treni anavyotaka hivyo tunapokuwa tumepanda ndani ya mabehewa haya sisi sote tunaweza kufikia mahali tunapokwenda bila kujulisha tumeketi katika behewa lipi ni wazi huwa ni makosa kufikiri kuwa treni inajiendesha tu treni isiyo na injini si treni kamili bali ni kipande kikubwa cha chuma hivyo hivyo imani inahitaji msingi imara unaoweza kukuongoza kama vile injini ya, injini ya treni inayofanya imani sahihi ni kuamini katika nguvu ya msingi za ubatizo wa yesu msalaba wake kifo chake na ufufuo wake ikiwa unamwamini yesu katika hali ya upofu yaani pasipo kufahamu vizuri jinsi alivyokuokoa kwa kupitia maji na damu basi imani yako si imani ya kweli ikiwa hivyo si imani basi ni kitu gani ni kama vile kufukuza tembo mweupe kumwamini yesu pasipo kuufahamu ukweli uliomo katika maji na roho ni kama vile kuamini katika nadharia na kufikiria na sawa na kutengeneza mungu kisha, wa kisha ukamwabudu kwa kumshujudia ndugu zangu waumini ili uweze kuzaliwa tena upya na kuamini katika injiri ya maji na roho basi mnapaswa kuwa na ufahamu sahihi wa huduma ya yesu na pia lazima ufahamu kikamilifu huduma ya yohana mbatizaji ikiwa yohana mbatizaji aange likuwa amefahamu kuwa yesu ni mwokozi basi ni hakika kuwa leo hii tungelikuwa hatujaokolewa toka katika dhambi ikiwa yohana mbatizaji asingelikuwa na imani isiyohusishwa kwamba amezipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza basi angeliwezaje tena kutoa ushuhuda kwa watu wa israeli huku akishuhudia kuwa yesu ni mwana kondoo wa mungu achukuaye dhambi za ulimwengu yohana asingeliweza kushuhudia hivi ikiwa angelikuwa hafahamu alichokuwa amekifanya pia yohana mbatizaji alihitaji ushuhuda ili aweze kushuhudia ushindi upi kulipaswa kuwepo kwa ushindi wa neno ili kuonyesha kuwa yohana mbatizaji amezipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza wale walio na ushahidi huu ndio wale ambao wamezipitisha dhambi zao kwenda kwa yesu kwa ubatizo wa yesu hii ndiyo basi mwenye dhambi wanazaliwa tena upya ikiwa tu anaamini katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani vinginevyo hakuna mwenye dhambi anayeweza kuzaliwa upya ikiwa unataka kuzaliwa tena upya basi unapaswa kuifahamu injiri ya maji na roho kwa usahihi na kuiamini unapoifahamu injiri ya maji na roho na kisha kukaiamini kuisahihi basi tambua kuwa hilo ndilo imani harisi ya kukufanya uzaliwe tena upya toka katika dhambi ni lazima utambue kuwa yesu mungu mwenyewe alizibeba dhambi zote za wanadamu katika ulimwengu ul, huu mara moja na kwa wakati wote kuupokea ubatizo katika mwili wake kama kuhani mkuu wa mbinguni pia ni lazima utambue kuwa yesu aliyeadhibiwa msalabani mara moja na kwamba siku ya tatu alifufuka tena toka kwa uwafu pia ni lazima utambue kuwa kwa sasa yesu ameketi mkono wa kiti cha enzi cha mungu baba yesu alituahidi kuwa atakuja kutuchukua sote tukamwonane unaweza ukazaliwa tena upya toka katika dhambi ikiwa unafahamu na kuamini katika yale yaliyozungumzwa hadi sasa ikiwa uamini kipofu kuwa yesu ni mokozi wako pasipo kuifahamu injiri ya maji na roho ambayo yesu ametupatia basi ni hakika kuwa hauwezi kuzaliwa tena upya ni nani ambaye yesu kristu anawapelekea katika ufalme wa mbinguni anawapelekea wale tu ambao wamezaliwa tena upya kwa kuamini katika injiri ya maji na roho ni akina nani basi ambao wamezaliwa tena upya kwa kuamini katika injiri ya maji na roho ni wale wanaofahamu na kuamini kuwa yesu ni mungu mwenyewe na mwana wa mungu na wanaoamini kuwa dhambi zao zote na dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwenda kwa yesu wakati alipobatizwa na yohana mbatizaji kwamba alizioshelea mbali dhambi zote akahukumiwa kwa kuimwaga damu yake msalabani na kwamba akafufuka tena toka kwa wafu basi watu wanaoamini hivi ndio waliozaliwa tena upya kwa maji na kwa roho kama yesu alivyosema huu ndio ujumbe mkuu wa injili ya maji na roho na huu ndio ukweli wa kuzaliwa tena upya katika siku za agano la kale kulikuwa na nabii aliyeitwa habakuki na bwana alisema kupitia nabii huyu akisema tazama roho yake hujivunia haina unyofu ndani yake lakini mwenye haki ataishi kwa imani yake habakuki ya pili, wan wanadamu wana majivuno kama vile lusfe kwa kuwa ile seemu yake imewaathiri wanadamu wote hata hivyo kufunga hiki cha maandiko kinasema kuwa hata wale waovu wanaweza kufanywa wenye haki na wale waliofanywa wenye haki wataishi kwa imani ikiwa unaamini kwa moyo wako wote kuwa yesu ni mungu mwenyewe na kwamba alizibeba dhambi zako na kuzioshea mbali wakati alipobatizwa na yohana mbatizaji na kwamba aliadhibiwa msalabani kwa niaba yako na kwamba siku ya tatu alifufuka tena toka kwa wafu na kwamba ameketi mkono wa kuume wa mungu na kwamba atarudi tena akiwa kama hakimu basi ni hakika kuwa unaweza kuzaliwa tena upya na kufanyika mwenye haki kwa imani hii ikiwa unaamini hivi ni hakika kuwa roho mtakatifu atakuwa moyoni mwako na atakutia muhuri akisema umezaliwa tena upya wewe ni mmoja wa watu wangu hivyo ndivyo unavyofanya asiye na dhambi kwa imani wenye haki ambao wameokolewa toka katika dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho hawana dhambi mbele za macho ya mungu hii haijadishi jinsi walivyo na mapungufu kwa imani ni watu wasio na dhambi na kuihaisia si watu pia wasio na dhambi hata kama wanatenda dhambi watu hao wanabaki kuwa wasio na dhambi ni kweli kuwa hawana dhambi kabisa je bado una dhambi hapana dhambi zako zote zimetoeshwa wale wasiofahamu wala kuamini kuwa yesu ni mwokozi ambaye ameziondoa dhambi za, zao zote kwa kupitia injiri ya maji na roho ni wakristo wazushi kwa upande mwingine wale wanaoamini kwa kweli katika ubatizo na damu ya yesu msalaba ni wakristo wa kweli wasio na dhambi yoyote anayeamini katika injiri ya maji na roho ana ufahamu sahihi wa haki ya mungu na anamwamini mungu kiu sahihi yohana mbatizaji alimfahamu yesu vizuri ndiyo maana katika yohana sula ya kwanza mstari wa ishiri na tisa alimshuhudia yesu akisema tahama mwana kondoo wa mungu aichukuae dhambi ya ulimwengu yohana mbatizaji alishuhudia kuwa hakukuwa na dhambi ulimwenguni waamini katika injiri ya maji na roho pia wanashuhudia kuwa hawana dhambi lakini wale wasioamini katika injiri hii wanashuhudia kuwa bado wana dhambi zikiwa zimeisalia kama zilivyo kwa kupitia kifungu cha leo cha maandiko toka injili ya yohana tunaweza kuona kuwa ukweli kwamba tumezaliwa tena upya au la tunategemea ikiwa tunamwamini mungu hali tukifahamu haki ya yesu au la kwanza ni lazima tuufahamu ukweli wa injili ya maji na roho na ni lazima tuamini ukweli huu kwa mioyo yetu yote kuamini hivi na imani sahihi mbele za macho ya mungu nahitimisha kwa kusema kuwa kufahamu na kuamini katika ubatizo wa yesu aliyoupokea toka kwa yohana na damu yake aliyoimwaga msalabani na neema ya kifo chake na, na ufunuo ni imani sahihi inayokuokoa nami imani hii ni ukweli ni na wasihi ninyi nyote muuamini hivyo