yohana mbatizaji aliyekuja katika njia ya haki mathayo ya wa wa na baada ya siku sita yesu akamtwaa petro na yakobo na yohana nduguye akawaleta juu ya mlima mrefu faragani akageuka sula yake mbele yao uso wake ukangʼaa kama jua mavazi yake yakawa meupe kama nulu na tazama wakatokea na msa na eliya wakimzunguka naye petro akajibu akamwambia yesu bwana ni vizuri sisi kuwa hapa ukitaka nitafanya hapa vibanda vitatu kimoja chako wewe na kimoja cha msa na kimoja cha eliya alipokuwa katika kusema tazama wingu jeupe likawatia uvuli na tazama sauti katoka katika lile wingu ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye msikilizeni yeye na wale wanafunzi waliposikia waliyeanguka kifulifuli wakaogopa sana yesu akaja akawagusa akasema inukeni wala msiogope wakainua macho yao wasione mtu ila yesu peke yake na walipokuwa wakishuka mlimani yesu aliwaagiza akasema msimwambie mtu yoyote habari ya maono hayo hata mwana wa adamu atakapofufuka katika wafu wanafunzi wake wakamuuliza wakisema basi kwa nini waandishi hunena ya kwamba imempasa eliya kuja kwanza naye akajibu akawambia kweli eliya uwaja kwanza naye atatengeneza yote ila nawambia ya kwamba eliya amekwisha kuja wasimtambue wasi lakini wakamtenda yote waliyotaka vivyo hivyo mwana wa adamu naye uwaja kuteswa kwao ndipo wale wanafunzi walifahamu ya kuwa amenena nao habari za yohana mbatizaji kifungu cha maandiko cha leo kinatoka katika injili ya matayo 17a hadi mstari wa1 kifungu hiki kinaelezea kuwa yesu aliwachukua wanafunzi watatu petro yohana na yakobo na akawaongoza kwenda katika mlima mrefu sana jambo la kushangaza lilitokea kule mlimani msa na eliya walishuka toka mbinguni na mavazi ya yesu yalibadilika yakang'aa na kuwa meupe na sura yake ikabadilika pia yesu alizungumza na msa na eliya petro alipoona hivyo akazungumza katika hali kindoto na tusifanye vibanda vitatu kimoja chako kimoja cha msa na kimoja cha eliya tunapenda kujenga vibanda vitatu na kuishi pamoja nawe na kisha wingu likamfunika na sauti ikatoka ikisema huyu ni mwanangu mpendwa ninayependezwa naye msikilizeni yeye petro yakobo na kaka yake yohana walipanda mlimani mlima pamoja na yesu na walipofika kileleni yesu alibadilika na mala hiyo eliya na msa walikuja kumzunguza naye kisha anga lilifunikwa na mawingu na sauti ikasema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye msikilizeni yeye bila shaka anaweza kufikiri jinsi tukio hilo lilivyokuwa la kushangaza ni kwa nini yesu aliwaonyesha wanafunzi wake tukio kama hilo yesu aliwaruhusu wanafunzi wake waone akizungumza na eliya na msa je umuhimu wa tukio hilo ni upi aya ya pili upiinasema hivi akageuka sula yake mbele yao uso wake ukang'aa kama jua mavazi yake akawa meupe kama nulu pia katika kitabu cha danieli imeandikwa hivi na hao waongozao wengi kutenda haki watang'aa kama nyota milele na milele 12, wa bibilia inaandika hapa kuwa mavazi ya yesu yalibadilika na kuwa meupe kama nulu mungu ametuahidi kuwa katika siku ya mwisho atatubadilisha na kuwa kama vile yesu alivyobadilika hivyo pale tutakapobadilishwa katika siku ile basi ni hakika kuwa tutafanana na yesu alivyokuwa amebadilika siku ile tutang'aa kama jua wakati bwana atakaporudi tutafufuliwa na kunyakuliwa na nina hakika kuwa mili na sura zetu zitabadilishwa wakati huo hii ndio sababu yesu aliwachukua wanafunzi wake kwenda mlimani na akawaonyesha mambo hayo baada ya kuwa amewaonyesha wanafunzi wake mambo hayo basi yesu akamzungumza nao walipokuwa wakiteremka mlimani katika aya ya tisa imeandikwa hivi na walipokuwa wakishuka mlimani yesu aliwaagiza akasema msiwaambie watu yeyote habari ya maono hayo hata mwana wa adamu atakapofufuka katika wafu kisha wanafunzi wakamuuliza yesu wanafunzi wake wakamuuliza wakisema basi kwa nini waandishi hunena ya kwamba imempasa eliya kuja kwanza kisha bibilia inaendelea kusema naye akajibu akamwambia kweli eliya uwaja kwanza naye atatengeneza yote ili nawaambia ya kuamba eliya amekwisha kuja Wasim, wasimtambue lakini wakamtenda yote waliotaka vivyo hivyo mwana wa adamu naye yuenda kuteswa kwao ndipo wale wanafunzi walifahamu ya kuwa amenena na habari za yohana mbatizaji wanafunzi walikuwa wakimshangaa katika mawazo yao bwana kila kitu katika maandiko kitakamilishwa kwa ubatizo wako kusulubiwa na ufufuko lakini ni kwa nini waandishi wanasema kuwa imempasa elia kuja kwanza maandiko yalikuwa yameandikwa muda mrefu uliopita na waandishi walidai kuwa ili bwana wetu aweze kutimiza unabii wa agano la kale eliya ni lazima aje walikuwa wakidai kuwa ni mpaka eliya atakapokuwa amerudi ndipo uokovu wa mwanadamu utakapotimizwa na kila kitu ambacho mungu amekiahidi kitahusishwa kuhusishwa kwa vitu vyote kunamaanisha kuwa mungu atawakomboa wana wa adamu waliokuwa wamefukuzwa toka bustanini ya edeni kwa ajili ya dhambi zao kwa, kumtum, kwa kumtuma mwokozi na kwa sababu hiyo atawafanya kuwa wana wake tena kwa maneno mengine wanafunzi walikuwa wakimwambia yesu waandishi na wanasema kuwa eliya ni lazima aje kwa ili wokovu huu uweze kutimizwa ili kila kitu ambacho umekisema kiweze kuhusishwa kikamilifu yaani kwa ajili ya kuhusishwa kwa bustani ya edeni na ile sisi tuweze kuokolewa kutoka katika dhambi zetu na kurudishwa kuwa watu wa mungu sasa eliya ni nani yesu aliwajibu kwa kusema kweli eliya yuwaja kwanza naye atatengeneza yote ili anawaambia ya kwa kwamba eliya amekwisha kuja wasimtambue lakini wakamtenda yote walioyataka kwa maneno mengine mungu alikuwa amekwisha mtuma eliya lakini watu hawakumwamini kwa sababu zao binafsi kisha yesu akasema vivyo hivyo mwana wa adamu naye yuenda kuteswa kwao akionyesha kuwa kama vile yohana mbatizaji alivyoteseka katika ulimwengu huu basi vivyo hivyo na yesu pia atateseka wanafunzi wake waliposikia hivi hatimaye walitambua kuwa o oh, kumbe yohana mbatizaji ni eliya aya kumi na tatu inasema ndipo wale wanafunzi walifahamu ya kuwa amenena nao habari za yohana mbatizaji yaani mbatizaji ni eliya ambaye mungu alikuwa ameahidi kumtuma katika kitabu cha malaki na katika agano la kale hebu sasa tugeukie kitabu cha malaki katika sura ya mwisho ya agano la kale yani kabla ya njiri ya matayo sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa tatu imeandikwa hivi kwa maana angalieni siku ile inakuja inawaka kama tanuru na watu wote wenye kibuli nao wote watendaa uovu watakuwa kama makapi na siku ile inayokuja itawateketeza asema bwana wa majeshi hata haitawaacha shina wala tawi lakini kwenu ninyi mnaolicha jina la mungu jua la haki litawazukia lenye kuponya katika mbawa zake nanyi mtatoka nje na kuchezacheza kama ndama wa mazizini nanyi mta wakanyaga waovu maana watakuwa majivu chini ya nyayo zenu miguu yenu katika siku ile nitaifanyayo asema bwana wa majeshi kisha katika malaki sura ya nne mstari wa nne hadi wa sita inaendelea kusema ikumbukeni tolati amsa mtumishi wangu nilivyowamuru huko hebron kwa ajili ya israeli wote nam amri na hukumu angalieni nitawapelekea eliya nabii kabla haijaja siku ile ya bwana hii iliyo kuu na ykuogofya naye ataugeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao ili nisije nikapiga dunia kwa laana mungu aliahidi kuwa atamtuma mwa mtumishi wake nabii eliya baba kabla ya yesu mwenyewe hajaja hapa duniani anasema eliya ataugeuza moyo ya baba iwaelekee watoto na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao na hivi ndivyo kuhani mkuu alivyowapasa kufanya kazi ya kuhani mkuu ni kuubadilisha moyo wa mungu kwa kumtolea sadaka kwa kawaida hasila ya mungu inawaka pale watu wanapokuwa wametenda dhambi mbele zake hivyo ni jukumu la kuhani mkuu kuubadilisha huo moyo wa mungu mwenyewe hasila kuwa moyo wenye huruma kwa maneno mengine ni kuhani mkuu ndiye anayelitimiza jukumu hili la upatanisho la kubadili moyo wa mungu kuwa na huruma kwa watu wake pia ni jukumu lake kuibadilisha mioyo ya watu waliokuwa wamwacha mungu na kisha kumrudia mungu haya ndiyo majukumu halisi ya kuhani mkuu anayetoa sadaka kwa mungu kwa niaba ya watu mungu alisema kuwa atamtuma nabii eliya na kazi ya eliya itakuwa ni kuyatimiza majukumu haya kwa kuja hapa duniani ni lini basi ambapo eliya atakuja mungu alisema kuwa atamtuma wakati ambao hukumu itakuwa imekaribia kama ilivyoandikwa nisije nikaipiga dunia kwa lana eliya atakuja na kuitimiza jukumu lake kama mpatanishi ili kuiongoza mioyo ya watu kumwelekea mungu na moyo wa mungu kuwaelekea watu lakini bibilia pia inasema ikiwa watu hawatayashika maneno ya eliya atakayekuja wakashindwa kuigeuza mioyo yao kumwelekea mungu na kumtomwamini mungu basi mungu atakuja na kuipiga dunia atawafutilia mbali na kuwatupa katika tanulu la moto ndugu zangu waumini neno ubatizo kwanza kabisa linamaanisha kuwa ni kuoshwa kwa dhambi zetu hali akimwita kila mtu aje kubatizwa yohana mbatizaji alisema ziosheeni mbali zambi zenu mnapaswa kuoshelea mbali dhambi zenu yohana mbatizaji alitoa ubatizo wa toba kwa watu wa israeli ubatizo uliowezesha kupokea ondoleo la dhambi zao maro sula ya mstal wa nne. lakini pia yohana alimbatiza yesu na ubatizo huu wa yesu ni ule uliohusisha kuzipitisha dhambi zote za mwanadamu kwenda kwa yesu ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji ulikuwa ni ubatizo ambao ulizioshea mbali dhambi za kila mtu na hii ndiyo maana ubatizo unamaanisha kuoshwa kuzikwa na kupitishwa ndugu zangu waamini kitu gani kilipaswa kufanyika ili dhambi zetu zioshwe mbali ili dhambi zetu ziweze kuosheewa mbali ilikuwa ni muhimu sana kwa yohana mbatizaji kuiweka mikono yake juu ya yesu na kuzipitisha dhambi za wanadamu wote kwenda kwa yesu ni nini basi ambacho kilipaswa kutokea baada ya dhambi zetu kupelekwa kwa yesu kwa kuwa yesu alikuwa amezipokea dhambi zetu zote alipaswa kufa na kuzikwa kaburini na hii ndiyo sababu baada ya kujitwika dhambi zote za mwanadamu kwa kubatizwa yesu alielekea msalabani akiwa kama mwana kondo wa mungu na akafa kwa niaba yetu na hii ndiyo sababu ni kwa nini yesu alizikwa yesu alikuwa ameuliza ubatizo wa yohana ni kitu gani lakini viongozi wa kidini wa israeli hawakuzingatia ubatizo wa yesu mbati ya yohana mbatizaji hivyo yesu akawaambia yohana alikuja hapa duniani katika njia ya haki na wakati huo huo watoza ushuru na makahaba walimwamini ninyi hamkutubu na kumwamini pamoja na kuwa mlimwona mtaenda moja kwa moja kuzimu kama ilivyoandikwa katika malaki siku ile ya mwisho mtatupwa katika tanulu iwakayo moto mtawekwa katikati ya hasila kuu mungu ali angelimtuma angeli nabii eliya naye angiliegeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto hii inamaanisha ni moyo wa mungu kuwaelekea watoto wake kivipi ni kwa kumtuma yohana mbatizaji ambaye ni mwakilishi wa wanadamu na mkuu kuliko wote waliozaliwa na mwanamke yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kumbatiza yesu mwana wa mungu na mwokozi kwa kufanya hivyo yohana alielekeza hasila ya mungu iliyokuwa imehifadhiwa kwa ajili yetu kwenda kwa yesu kristo mwana wake na hivyo akafanya iwezekane kwetu sisi ambao tulikuwa hatuwezi kumkaribia mungu kwa sababu ya dhambi zetu kwenda mbele za mungu kwa ujasili kwa kuamini katika ukweli huu kwa kuamini katika injiri ya maji na roho kwamba yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na kwamba yesu alijitwika dhambi hizi zote na akadhabiwa kwa ajili ya dhambi hizi pale msalabani basi mwanadamu sasa anaweza kusimama mbele za mungu mungu alimfanya yohana mbatizaji kulitimiza jukumu lake kama mtu aliyewajibika kwa ubatizo wa yesu ili kwamba mungu aweze kuwa na huruma kwa wale wote wanaomwamini yesu kristo na wanaoiamini huduma ya yohana mbatizaji na kuwachukulia kuwa ni watoto wake kwa maneno mengine yohana mbatizaji alifanya jukumu la upatanishi imeandikwa hivi naye ataigeuza mioyo ya baba iyewaelekee watoto wao yohana mbatizaji akiwa kama kuhani wa mwisho wa agano la kale alitimiza jukumu hili la upatanishi kikamilifu mungu alikuwa ameanzisha utaratibu wa sadaka ya kuteketeza na kaufanya ufahamike kwa watu waisraeli kwa kupitia msa hivyo waisraeli wote walitoa sadaka zao za kuteketeza kwa mungu kwa kuzingatia kanuni ya uwakilishi na hapa alikuwepo yohana mbatizaji ambaye alitimiza jukumu hili kama kuhani mkuu wao wa mwisho yohana mbatizaji mwakilishi wa wanadamu mkuu wa wanadamu wote waliozaliwa na mwanamke yesu alisema kuwa tangu siku za yohana mbatizaji ufalme wa mbinguni hupatikana kwa nguvu hii inamaanisha kuwa yohana mbatizaji ni kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale aliyelitimiza jukumu muhimu la kuzipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa mwanakondoo wa mungu ili kufungua mlango wa mbinguni mungu alikuwa ameahidi kumtuma eliya na huyu eliya si mwingine bali ni yohana mbatizaji mungu alisema kuwa eliya atakigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao yohana mbatizaji alitoa sadaka ya kuteketezwa ya milele kwa niaba yetu katika agano la kale watu wa israeli walikuwa wakileta wanyama wao wa sadaka ya kuteketeza na kuhani mkuu aliwatoa sadaka kwa niaba yao lakini sasa sadaka ya namna hii ilibadilishwa mwana wa mungu mwenyewe alifanyika kuwa zamana yetu na yohana mbatizaji mkuhani mkuu wa mwisho wa gano la kale akazipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa mwana wa mungu kwa kupitia ubatizo huu ambao ulitolewa na yohana mbatizaji yesu alizipokea dhambi zote za wanadamu wakati yohana mbatizaji alipokuwa akilitimiza jukumu lake ili kuvunja ukuta wa dhambi ambao ulikuwa umemtenga mwanadamu na mungu baba basi aliubadilisha moyo wa baba kuwaelekea watoto na mioyo ya watoto kumwelekea baba kwa hiyo kila mtu anaweza kupokea ondoleo la dhambi ikiwa anaamini katika ubatizo wa yesu na damu yake msalabani mungu amewafanya wasio na dhambi wale wote wanaoamini katika uokovu ambao bwana ameuleta yaani wale wote wanaoamini katika injiri ya maji na roho huku akitangaza kuwa yesu alizipokea ah, dhambi zao zote kwa kupitia ubatizo aliopokea toka kwa yohana mbatizaji na kwamba amezitoeshea mbali dhambi zao zote kama ilivyoandikwa yohana alikuwa kwenu katika njia ya haki yohana mbatizaji alitimiza jukumu lake la kuzipitisha dhambi za mwanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza yesu hata hivyo pamoja na kuwa tunapiga kelele sana kuwa dhambi zetu zilipitishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia yohana mbatizaji kuna watu wengi sana ambao hawaamini hivi hili ni jambo mbaya sana ni kwa kiasi gani yohana mbatizaji ameshuhudiwa kwa wazi katika bibilia kwa wazi kuwa yohana mbatizaji ndiye aliyeshuhudiwa zaidi na ambaye yesu amemthibitisha zaidi yesu alimthibitisha kikamilifu yohana mbatizaji yesu aliweza kujitwika dhambi zote za wanadamu kwa kupitia yohana mbatizaji yesu hakusema nitazibeba dhambi zenu mimi mwenyewe kama vile dhambi za waisraeli katika agano la kale zilivyopitishwa kwenda kwa mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kwa kupitia kuhani mkuu basi hivyo vivyo yesu alikuja hapa duniani kama mwana kondoo wa mungu kama sadaka yetu ya kuteketezwa alizipokea zambi zote za ulimwengu kwa kupitia ubatizo aliopokea na yohana mbatizaji hii ni dhahiri kabisa pamoja na haya kuna watu wengi ambao bado hawaamini hivi wakati yesu alipokuwa hapa duniani viongozi wa dini wa wakati ule wandishi watolati, wa tolati na wazee wa israeli sio tu kwamba walikataa kumwamini yesu bali hawakuamini pia juu ya kile ambacho yohana mbatizaji alikuwa kikifanya kwa ajili yao walisimama kinyume na huduma ya yohana mbatizaji hii ndiyo sababu yesu aliwambia mtatupwa kwa kuwa mmejawa na haki yenu binafsi na hamwamini juu ya ushuhuda wa yohana lakini makahaba na watoza ushuru waliamini kwa maneno mengine makahaba na watoza ushuru walihudumiwa kwanza na mungu kwa sababu waliamini katika injili ya maji na roho hata leo hii kuna wakristo wengi sana ambao hawaamini injili hii wakati yesu alipokuwa hapa duniani mafarisayo na waandishi walikuja kumwona toka yerusalemu na wakamuuliza ni kwa nini wanafunzi wako hawayaharifu mapokeo ya baba zetu kwa nini wanakula pasipo hata kuosha mikono yao waliwatuhumu wanafunzi kwa kuwa walikuwa pasipo kunawa mikono yao walivihaki yesu kwa kusema kwa kuwaangalia wanafunzi wako tu tunaweza kuona kuwa na wewe ni mtu waovyo wewe pia ni mtu ambaye hautii torati upo chini ya viwango vyetu kabisa kisha yesu akawakemea akasema kiwango kimwingiyacho mwanadamu hakimtii unajisi ni ule uovu utokao ndani ya moyo wake ndio unaomtia unajisi maana toka katika mioyo ya wanadamu kunatoka dhambi kumi na mbili zikiwemo mawazo maovu na hayo ndio hutoka kinywani na kumfanya mtu anajisike kitendo cha mtu kula pasipokuosha mikono yake hakumaanishi kuwa mtu huyo amenajisika kisha waandishi na mafarisayo waliokuwa wameyatunza mapokeo ya wazee walimzihaki yesu akisema wewe ni mwanafunzi wako mna mapungufu makubwa na wachafu kiasi kuwa hatuwezi kufanya lolote nanyi inawezekanaje basi mtu akala chakula pasipo kuosha mikono yake mapokeo na desturi toka kwa wazazi wetu zinaeleza kuwa kila mtu ni lazima aoshe mikono yake na miguu yake mara anaporudi nyumbani toka nje na tumeamliwa kuyatii mapokeo haya lakini wewe unakataa kuyatii walimkataa yesu kwa msingi ya vitu a kibinadamu na kidesturi kisha yesu akawakemea akisema mnadai kuishi na kutii torati torati inawamulu ninyi kuwatii wazazi wenu na kuwatunza je ninyi mnafanya hivyo je hamjajivunja torati hali mkidhani ya kuwa hampaswi kuwapatia chochote wazazi wenu huku mkisema faida yoyote ambayo unaweza kuwa umeipokea toka kwangu ni kobani maana yake ni zawadi toka kwa mungu je huku ndio kutii tolati je hamjabadilisha amri za mungu kuwa amri za wanadamu na hivi sasa si mnaziamini hizo amri za wanadamu mnamwogopa mungu bule kwa kuwa hata pale mnapodai kuwa mnamwamini mungu mnafanya hivyo kwa kufuata misingi ya amri za wanadamu kisha yesu akasema kipofu anapomwongoza kipofu mwenzie wote wataangukia katika shimo mapokeo haya ya wazee yanamaanisha ni mafundisho ya kiimani ya wanadamu yaliyojiundia hata leo hii kuna wakristo wengi wanaosema hakikisha unahudhuria katika kanisa kubwa hakikisha kuwa kanisa ambalo unahudhuria limejaliwa na wizara utamaduni na utalii na hakikisha kuwa unahudhuria kanisa ambalo mafundisho yake ya kiimani yameidhinishwa kwa kifupi ni lazima uhudhurie kanisa ambalo lina uhusiano na dhehebu kubwa na linalofahamika na watu wa kidunia pia yakupasa ufundishwe katika kanisa kama hilo la uliamini neno kwa maana wanaofundisha kwa kweli ni jambo la bule kumwamini mungu na kumwogopa kwa msingi ya amri za wanadamu haijalishi ni nani na anafundisha nini je kinachoongelewa kinahusiana walau na aya moja ambayo mungu ameizungumzia mafundisho ya wanadamu ni bure kabisa hata hivyo viongozi wa kiloho wa leo wanapitia oloza ndefu ya ritania na ikona na aliongea nini kuwa wakasema kwa kusanyiko kanisa kelvin alisema hivi luthe alisema vile livingstone alisema hivi ibrahim kaype alisema vile hegan na kanta walisema hivi wakati hwakati onfushenmn na sokleti walisema vivile hii ndiyo john scotti kutoka uingereza alivyosema na hivi ndivyo ibrahim lincoln toka marekani alivyosema na ndivyo alivyoamini na kuyaongoza maisha yake ya kimani kwa kweli kufundisha kwa mitindo kama hii ni bule kabisa kule kusema jifunze hivi kisha enenda hivi ni bule kitu ambacho ni cha muhimu ni kile ambacho bibilia inasema kile ambacho neno la mungu linasema katika maagano yote ndicho cha muhimu hasa yesu alisema kuwa yohana mbatizaji alikuwa ndiye eliya atakayekuja na kwamba alikuwa ni mkuu kuliko wote waliozaliwa na mwanamke wakati mungu mwenyewe anaposema kuwa yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kule kumbatiza na kwamba hii na sawa na ule utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa basi hapo tunapaswa kuamini hivyo na kufundisha hivyo hii ndiyo maana na kusikia na kuamini katika amri za mungu na neno lake na tunaweza kuokolewa kwa kuamini katika hili neno la mungu ni muhimu sana kwetu kumsikiliza mungu kwa ukaribu kwa mujibu wa neno lake hii ndiyo maana ya kumwogopa na kumtii mungu hakuna kitu cha kujinga kama kufafanua mafundisho ya kiimani na kimadhehebu pasipo kulifahamu neno la mungu kwa usahihi je john toka ufaransa aliifahamu injiri ya maji na roho huyu mtheolojia mkuu alizaliwa ufaransa lakini injiri ya maji na roho ndio kwanza inaingia ufaransa wakati huu watu wa ufaransa hawaifahamu kolea vizuri lakini tutachukua fursa hii kuwafanya waifahamu vizuri watatambua kuwa kolea si taifa pweke bali ni nchi watagundua kwa imani ya kweli pamoja na kuwa yohana alikuja katika njia ya haki wakristo wengi bado hawaamini hili hawaamini kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni eliya ambaye mungu alikuwa ameahidi kumtuma katika nyakati za mwisho watu wanamzungumzia yohana mbatizaji kama aliyeshindwa wakisema yohana alishindwa kwa nini kwa sababu kichwa chake kilikatwa na mfalume herode lakini ukweli ni kuwa yohana mbatizaji hakushindwa ikiwa yohana mbatizaji alishindwa basi hata yesu atakuwa alishindwa na kwa hivyo kwa hata mungu baba alikuwa ameshindwa ili kutuokoa wanadamu toka katika dhambi mungu baba alimtuma yohana mbatizaji kuja hapa duniani miezi sita kabla ya yesu kisha baba akamtuma yesu kuja hapa duniani miezi sita baada ya kuzaliwa kwa yohana mbatizaji na wakati watumishi hao wawili walipofika umri wa miaka thelathini yohana alimbatiza yesu na yesu akaupokea ubatizo huu hivi ndivyo mungu baba alivyoweka dhambi za ulimwengu kwa yesu kwa kuzingatia hili kama yohana mbatizaji angelikuwa ameshindwa basi hivyo hivyo huduma ya yesu ya uokovu ilikuwa imeshindwa pia na vivyo hivyo mungu baba aliyewamtuma wote angekuwa ameshindwa pia kwa kupitia msa kati agano la kale mungu alizungumza kuhusu tarati kwa wanadamu ambao walikuwa wameanguka katika dhambi alizungumza juu ya utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ambao ulitozoesha mbali dhambi akamzungumza juu ya amri 61ta ambazo wanadamu walipaswa kuzitii kila kitu kilikuwa kimeandikwa katika torati toka katika utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa hadi kuwekwa katika sheria ya wokovu na sheria ya hukumu mungu alikuwa ameahidi kumtuma eliya kama alivyokuwa ameahidi mungu alimtuma eliya miezi sita baada ya kumtuma eliya mungu alimtuma yesu kuja hapa duniani na kwa kupitia eliya mungu alizipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu yesu alizipokea dhambi zote za wanadamu kwa kupitia eliya eliya alizipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu yesu akasema ndivyo itupasavyo savyo kuitimiza haki yote ndivyo itupasavyo kumfanya kila mtu awe hana dhambi na kuwaokoa watu wote wa ulimwengu huu toka katika dhambi zao kwa kuwa yesu alizipokea dhambi za ulimwengu kwa kupitia yohana mbatizaji kwa kubatizwa na kwa kuwa yohana mbatizaji alizipitisha dhambi hizi za ulimwengu kwenda kwa yesu basi mungu aliweza kuzitoesha mbali dhambi zote za wanadamu kwa kupitia yohana mbatizaji ambaye alikuwa ndiye eliya atakayekuja na kwa yesu alifanyika kuwa mkonokondoo wa sadaka ya kuteketezwa pamoja na hili watu wengi hawaamini ukweli huo hata katika kipindi cha agano jipya kulikuwa na wengi ambao hawakumtambua yohana mbatizaji na kwa sababu hiyo haikuwezekana kuokolewa je umesikia juu ya barua pepe ambazo tumezipata toka kwa wamishonari mmoja huko afrika kwanza kabisa wakati mishonari huyu aliposoma moja ya kitabu chetu alikasirika na kusema vibaya akatuambia kitabu hiki kinasema yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zangu kwenda kwa yesu lakini dai hili ni potofu kiasi kuwa siwezi kukubaliana nalo sikubaliani kabisa na hoja zilizomo katika kitabu hiki bila shaka anaonekana alikuwa ni mtu asiye nathubila kwa sababu alituma barua yake wakati hata hajamaliza kukisoma kitabu chote kisha baada ya siku chache baadaye alituandikia kwa kusema nina habari takatifu za kuwashirikisha ukweli alikuwa hajamaliza kuisoma kitabu alipokuwa akituandikia barua yake ya kwanza baada ya kuendelea kuisoma kitabu chetu na kabla ya kukimaliza alituambia sikubaliani na maelezo haya lakini baada ya kukisoma kitabu zaidi alifikia hatua ya kuelewa kuwa kitabu hiki kinazungumzia nini baada ya kuisoma kitabu zaidi na zaidi akatuandikia tena akisema ninataka kuashirikisha habari takatifu mimi pia ninakubaliana na msimamo wako juu ya ubatizo wa yesu kwamba mungu alizipitisha dhambi zetu kwenda kwa yesu kwa kupitia yohana mbatizaji na kwa sababu hiyo dhambi zangu pia zilipitishwa kwenda kwa yesu sasa sina dhambi siku hizi kuna watu wengi katika nchi za ng'ambo ambazo wanakubaliana na sisi juu ya hili wanakili kuwa pamoja na kumwamini yesu kwa muda mrefu si mara yao ya kwanza kuisikia injili ya namna hiyo niliandika hivi katika kitabu kimoja na kitabu changu ukiachilia mbali maandiko ya wanafunzi wa yesu ha, hiki ni kitabu cha kwanza katika ulimwengu mzima ambacho kina injili ya maji na roho watu hawa hawawaipingi hoja hii wanakubaliana kukaa kimia hata sasa kuna watu wengi ambao wanakili baada ya kuvisoma vitabu vyetu sijawahi kukisoma kitabu kama hiki katika ukristo wanakili kuwa yohana mbatizaji alizipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu wanakubali katika mioyo yao kuwa yesu alizipokea dhambi za ulimwengu kwa kupitia yohana mbatizaji wanakubaliana na ukweli huu baada ya kusoma kitabu kimoja tu mara ya kwanza kwa kuwa neno la injili hii ni geni kwao wanaweza kudhani kuwa huu ni upotofu lakini kadili injili inavyoelezwa katika bibilia ni nini kinachokea wanafikia hatua ya kuikubali hata sasa kuna wageni wengi wanazaliwa tena upya hata wakati huu kuna waumini wapya wanaozaliwa tena upya watu wengi wanasoma vitabu vyetu wakiwa sebleni na wakiwa mabafuni watu wengi sana wanasoma vitabu vyetu kwa jicho la imani na wanaamini katika injili hii huku wakiisemea sasa sina dhambi ni sawa kabisa na jinsi bibilia ilivyosema kisha wanatuandikia ninataka kuwashirikisha habari njema ninakubaliana kuwa yesu alijitwika dhambi zetu zote kwa kubatizwa wanadamu wote wanakubaliana kuwa yesu alizibeba dhambi zetu msalabani na akasurubiwa hata ibilisi anakubaliana na hili lakini bado kuna baadhi ya watu ambao bado wanashambuliwa wakisema inawezekana basi ikiwa ni mchungaji jon tu ndio anafahamu hili inawezekanaje yeye ndiye aweze kuona jambo kama hili katika bibilia je ni kweli kuwa ni yeye tu ndiye aliyeona mambo haya mimi sihitaji kutafuta habari hizo linachokifanya ni kuisoma bibilia tu wakati bibilia nzima inazungumzia juu ya huu ni jambo linaweza kukwepeka kuuona wokovu hata kama ningili kuwa sichunguzi maandiko ninapoanza kuisoma bibilia ninasoma sana ninasoma hadi ninapoona kuwa nimejawa nayo ninachosema ni kuwa ninaifahamu bibilia kama wale wanaojiita kuwa ni madaktari wa bibilia kila mtu katika ulimwengu anayemwamini mungu atafikia hatua ya kuamini katika batizo wa haki ambao yohana alimbatia yesu yaani njia ya haki kwa kuwa njia hii ipo wazi kabisa hivi ndivyo bibilia inavyosema na ilitabiliwa katika agano la kale imeandikwa hivi nitawapelekea eliya nabii kabla haijaja siku ile ya bwana iliyokuu na ya kuogofya naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao hivi sasa watu wanamgeukia mungu kwa kuamini katika injili ya maji na roho wakati yohana mbatizaji alipokuwa akizipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kumbatiza wakati alipokuwa akizamishwa dhambi zote za ulimwengu huu kwenda kwa yesu basi wenye dhambi wote wanachopaswa wana kufanya sasa ni kumgeukia mungu kwa kuamini ukweli huu je sisi pia tuligeukia mungu je yes, sisi tulisema kuwa tumeamini ni kweli tulisema kama yohana mbatizaji asingelifanya kazi hii basi hata kifo cha yesu kingelikuwa ni bule wokovu usingeliweza kupatikana hata kama tungelikuwa tunaamini kwa nguvu kiasi gani hata kama tungelilia kiasi gani hata kama tungelijitolea kuwa wafia dini hata kama tungelitoa fedha zetu zote hata kama tungeliwasaidia wengine mwishowe tungelijuta kama yuda kwa kusema kwa nini niliamini ingelikuwa bora kama nisingeliamini ninatamani hata kama nisingelizaliwa hata hivyo yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na hii ndiyo sababu tunaweza kuamini kwa ujasiri mbele za mungu ndugu zangu waumini yohana alikuwa alikuja kwa njia ya haki na akatafanya tuwe katika namna za haki yesu alizipokea dhambi zao zote kwa kubatizwa ili kwamba watu wawezee kupokea ondoleo la dhambi zao yesu alizitoesha mbali dhambi za ulimwengu kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana yesu alizichukua dhambi za ulimwengu alisurubiwa hadi kifo na akatuokoa ikiwa neno linasema hivi ndivyo basi sote tunapaswa kuamini hivyo yesu aliku, aliwaita msa na eliya na akazungumza nao pamoja na kuwa haijaandikwa katika bibilia kile ambacho walizungumza hasa ni wazi kuwa watatu hao walizungumza pamoja hapa msa anaiwakilisha torati je eliya anawakilisha nini anawakilisha kuhani mkuu yeye ni kuhani mkuu kuliko wote waliozaliwa na wanawake maana yake ni nini mwakilishi mara nyingi bibilia inataja habari za dunia dunia inamaanisha kuwa ni moja ya watu inamaanisha kuwa ni roho zao ila eli aya ya mwisho katika kitabu cha maraki inasema nini inasema ili nisije nikaipiga dunia kwa raana hii inamaanisha kuwa mungu ataimimina hasira yake kwa wale wote wasioamini katika ukweli wa wokovu unaweza kushangaa kwa nini ninasema hivi tena wakati nini nyote mnaamini tayari lakini ninasema hivi kwa kuwa kuna wengi sana ambao hawaamini si kwamba kila kina, kinakuwa kimekwisha mara baada ya kupokea ondoleo la dhambi zako bali kuna nafasi nyingi sana ambazo tunapaswa kuzifikia kama sehemu ya jukumu letu wanadamu wote ni lazima waamini katika hili kuna watu wengi ambao wameanza kuamini hivyo hivi karibuni nitaendelea kuchapisha gazeti letu la njiri bila kujalisha bei ya karatasi itakavyopanda ninahakika kuwa wale ambao wanaweza kulipata gazeti letu kwa bahati wanaweza kulisoma gazeti letu na kisha kuja kanisani kwetu wakisema tafadhali naomba mtu aniongoze hapa ninataka kujua hapa kulisikia neno sikuwahi nafahamu kuwa kulikuwa na neno kama hilo katika bibilia hapo zamani kidogo watakatifu wetu walioko katika kanisa la da john walimtembelea mwanamke aliyekuwa kimiliki saluni ya kike na wakampatia gazeti letu baada ya huyu mmiliki kumaliza kulisoma gazeti letu aliacha juu ya meza na kahawa katika saluni mmoja wa wateja wake akawa analisoma gazeti wakati akingojea zamu yake kisha akamwambia yule mmiliki wa saluni je unafahamu mahali ambapo kanisa hili lipo je unaweza kunipeleka mahali hapa ambapo neno la ajabu kama hili linahubiliwa nimekuwa mkristo kwa muda mrefu lakini bado dhambi nyingi hazijatoweka tafadhali unaweza kuniongoza kwenda katika kanisa hili hatimaye aliweza kuwasiliana nasi kwa njia ya simu na mchungaji wa kanisa la alimhubilia injili na baada ya kuisikia injili hiyo alipokea ondoleo la zambi zake ndugu zangu waumini neno la mungu halitatoweka kamwe litabaki kama lilivyo milele yote habari ya thamani zaidi katika ulimwengu huu ni neno hili linalotangazwa kuwa yohana mbatizaji alizipitisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na kwamba yesu alijitwika dhambi zote za ulimwengu na akazibeba hadi msalabani akafa msalabani na akafufuka tena toka kwa wafu na kwamba kwa sababu hiyo mmetuokoa sisi sote hii ndiyo habari nzuri zaidi na yenye furaha zaidi ina nguvu ya ajabu kama vile viled na ni mziki ambao ni mzuri kuliko mziki wowote ule ndugu zangu waumini jn mnaamini hivyo au kwa namna yoyote ile unachukizwa kwa sababu ninarudia maneno yale tena na tena mahubiri yangu yalikuwa ni marefu kuliko haya yalikuwa ni marefu sana kiasi kuwa yalidumu wakati mwingine kwa masaa matatu lakini siku hizi ninazingatia sana muda ikiwa kama ningelihubiri kila kitu kinachonijia katika fikra zangu basi ningelipaswa kuhubiri kwa masaa matatu hadi manne hivyo ukilinganisha na pale zamani utaona kuwa mahubiri yangu siku hizi ya wastani ndugu zangu waumini unaweza kuhubiri ukweli huu wa maji na roho ikiwa tu wewe mwenyewe unafahamu je umewahi kuhubiri injiri hapo kabla unapojaribu kuihubiri injiri huoni kuwa kuna wakati maneno yanakuishia ni pale tu unapolisikia neno la mungu katika undani wake wote na ukalithibitisha na kulifahamu katika upana wake ndipo utakapoweza kuhubiri injili kikamilifu hata kama mtu atakupa changamoto katika neno unaweza kumfanya ashindwe na kisha akaiona nafsi yake upo radhi uokolewe wewe binafsi na kisha ukauficha ukweli binafsi kama ningelifanya hivyo basi ni hakika kuwa ningelikuwa nimeacha kuitumikia injili muda mrefu mara baada ya kupokea ondoleo la zambi kama ningeliacha kutumikia injiri mara baada ya kupokea ondoleo la dhambi pengine ningelikuwa ni mkurugenzi katika kituo kikubwa cha maombi ambacho maana mama yangu wakambo alikuwa akiongoza bila shaka baadhi yenu mlikuwa mnakuja katika kituo changu cha maombi kuomba karibu nini kimekuleta hapa nimekuja kuomba nenda katika chumba kile omba kisha unaweza kutumia chumba kile kingine kisha ungelilia sana katika chumba kile hali ukijiweka katika hali nzito ya kuteseka ukijaribu kufunga mara nyingi watu wanaenda katika vituo vya maombi wanataka mkurugenzi aweke mikono juu yao wale wanaomiliki vituo hivi mara nyingi wanadai kiasi kikubwa cha sadaka kwa kuwawekea mikono mara moja wanajipatia fedha nyingi sana kama ningaliufungua mdomo wangu badala ya kuihubiri njiri hii ninyi nyote si mgilikuwa mnaelekea kuzimu sasa kama ningilikuwa sijaifanya kazi hii basi ni hakika kuwa mungu angelimwandaa mtu mwingine kuifanya kwa kuwa mungu ana nguvu hata ya kubadilisha jiwe hili kuwa uzao wa ibrahimu hata hivyo siwezi kuyazuia mapenzi ya mungu na hii ndiyo sababu ninaihubiri njiri ya maji na roho na hii ndiyo sababu ninaendelea kuihubiri njiri ya maji na roho kwenu muda baada ya muda ninawasihi nanyi muihubiri njiri hii kwa watu wengine katika undani wake kamili na sio tu kakaa nayo ninyi wenyewe jaribu kuandika yale ambayo umeyasikia toa katika kifungu chako cha leo cha maandiko kwa kukamilifu wake thibitisha tena na tena kisha muhubilie mtu mwingine kama ilivyo halafu jionee wewe mwenyewe ikiwa mtu huyo atapokea ondoleo la dhambi au la ni hakika kuwa mtu huyo atapokea ondoleo la dhambi ikiwa mtu huyo ataondolewa dhambi zake zote kwa kupitia wewe basi ufarume wa mungu utashuka katika moyo wako pia pengine baadhi yenu sasa mmechoka sana katika muda huu wa kuabudu kwa, kwa kuwa mlikuwa mkicheza kandanda kwa juhudi mchana na waleo nimesikia kuwa dada zenu ni wazuri sana katika kandanda ninaweza kuwa mchezaji mzuri mshambuliaji ninapocheza kandanda lakini siku hizi sina nguvu ya kuweza kucheza kandanda pamoja nanyi natumai muda mwingi kujaribu kufanya mwili wangu uwe na afya bora na ndio maana siku hizi ninaweza kuhubiri mara moja baada ya kipindi fulani afya yangu si nzuri sana ya kuniwezesha kutembea sehemu mbalimbali mbali. nikizingatia jinsi afya yangu ilivyo dhaifu siku hizi za karibuni kwa kweli ninamshukuru sana mungu kwa kuweza kusimama mbele yangu na kulihubiri neno na hakika kuwa mungu amefanya yasiyowezekana kuwezekana ndugu zangu waumini kila mtu katika ulimwengu huu anapaswa kuamini kile ambacho yohana mbatizaji alishuhudia kwani watu hawaamini ushuhuda huo hata pale ambapo bibilia inashuhudia kuwa yohana mbatizaji alikuja katika njia ya haki kila mtu anapaswa kuamini katika ushuhuda wa yohana na huduma yake injiri ya maji na roho ambayo yohana mbatizaji alipitiza pamoja na yesu ni njia ya wokovu ambayo kila mtu hapa duniani anapaswa kuiamini yohana mbatizaji alikuja katika njia ya haki akazipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kubatiza yesu hiyo yesu ametuokoa sisi sote toka katika dhambi kwa kuzipokea dhambi za ulimwengu na kwa kufa msalabani kila mtu ni lazima aamini katika wokovu huu na katika njia hii kuelekea katika ufalume wa mbinguni wewe na mimi pia yaani sisi sote tunapaswa kuufikia wokovu kwa imani kila mtu anayemwamini yesu ni lazima aamini shaka wokovu hauwezi ukafikiwa kwa kuamini katika msalaba tu ni muhimu na lazima kuamini katika injili ya maji na roho hayo ndiyo ninataka kuwashirikisha ninyi nyote ni vipi kuhusu ninyi mnaamini katika injili hii bila shaka unaweza kuwa umelisikia neno hili mara elfu kadhaa ukweli ni kwamba kama haukubali njiri hii basi utatupwa na aibu mbele za mungu wakati yesu mwenyewe atakapothibitisha injiri hii ya maji na roho inawezekanaje basi kwa sisi tusikubali ndugu zangu waumini ninawaomba ninyi nyote muikubali injiri hii ni lazima uitii na uitunze injiri hii kwa uaminifu na ni lazima uiamini njiri hii kwa moyo wako wote mungu wa mbinguni akubariki omba kitabu cha bule katika tofauti ya www bjnwlfe org