ieneze injili ya kweli na tendo la haki la yesu ya saba wa hadi ak layesu siku zile aliondokea yohana mbatizaji akihubiri katika nyika ya uyahudi na kusema tubuni kwa maana ufalme wa mbinguni umekaribia kwa sababu hiyo ndiye aliyenenwa na nabii isaya akisema sauti ya mtu aliyaye nyikani itengenezeni njia ya bwana yanyosheni mapito yake naye yohana mwenyewe alikuwa na vazi lake la singa zangamia na mshipi wa ngozi kiunoni mwake na chakula chake kilikuwa nzige na asali ya mwitu ndipo walipomwendea yerusalemu na uyahudi wote na nchi zote za kandokando kando ya yorodani naye akawabatiza katika mtu wa yodani huku wakiziungama wakizi zambi zao hata alipoona wengi miongoni mwao mafarisayo na masadukayo wakiujia ubatizo wake aliwambia enyi wazao wanyoka ni nani aliyewaonya ninyi kuikimbia hasila itakayokuja basi zayeni matunda ya pasayo toba wala msiwaze mioyoni mwenu kwamba tunaye baba ndiye ibrahimu kwa maana nawaambia ya kwamba mungu aweza katikati mawe haya kumwinua ibrahimu watoto na shoka limewesha kuwekwa penye mashina ya mti basi kila mti usiyozaa matunda mazuli hukatwa na kutupwa motoni kweli mimi nawabatiza kwa maji kwa ajili ya toba bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake yeye atawabatiza kwa roho mtakatifu na kwa moto ambaye pepeto lake li mkononi mwake naye atausafisha sana uwanda wake na kuikusanya ngano yake garani bali makapi atayateketeza kwa moto usiyozimika wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yorodani kwa yohana ili yabatizwe lakini yohana alitaka kumzuiya akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini natazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake natazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye ni hakika kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mtu muhimu sana katika bibilia yohana mbatizaji aliwalilia watu wa israeli ili wafanye toba na lazima tuzikumbuke kikamilifu kazi za yesu na yohana mbatizaji yesu aliyekuja hapa duniani aliwaokoa wanadamu akitii mapenzi ya mungu wakiwa pamoja na yohana mbatizaji yohana mbatizaji na yesu walikuja hapa duniani na wakayakamilisha matendo ya haki yohana mbatizaji aliwahamisha watu wa israeli kumrudia mungu tunaweza kuona katika matayo sura ya tatu mstari wa saba kwamba kwa ujasiri kabisa yohana mbatizaji aliwakemea mafarisayo na masadukayo pale alipowaona wakimjia kwa ubatizo kwa kusema enyi wazao wa nyoka ni nani aliyewaonya ninyi kuikimbia hasila itakayokuja huyu yohana mbatizaji aliyewakemea watu wa israeli kwa ukali kama nabii tubuni enyi wazao wa nyoka yohana mbatizaji alikuwa ni nabii aliyefanya matendo ya haki mbele ya macho ya mungu na akikuwa ni nabii wa mwisho katika kipindi cha gano la kale baadhi ya watu wanashangaa kuwa ilikuwaje kwa yohana mbatizaji kama nabii wa mungu kusema maneno ya kutisha kama wazao wa nyoka hata hivyo bibilia imeandika na inatueleza kuwa lile alilolifanya lilikuwa ni tendo la haki mbele za mungu manabii wote anatakiwa kuwa ni watu wanaoweza kulipiga kelele tendo la haki ya mungu kisha akatokea mwingine ambaye naye aliyatekeleza matendo ya haki pamoja na yohana mbatizaji na huyo alikuwa ni yesu katika bibilia masadukayo na mawasisi na wanasayansi wa ulimwengu wao wanaweka mkazo zaidi katika mambo ya siasa za ulimwengu huu kuliko kumtumikia mungu kwa upande mwingine mafarisayo walikuwa ni viongozi wa dini walihifadhina kwa pamoja walidai kuliamini neno la mungu kama lilivyoandikwa lakini walimkana yesu mungu alisikitishwa sana alipowaona watu hawa je watu hawa mbele za mungu wao ni waovu au la ukweli ni kuwa mbele za macho ya mungu mafarisayo na masadukayo ni waovu mafarisayo hawakumwamini yesu kuwa ni masihi na hii ndiyo sababu ilikuwa sahihi kwa yohana mbatizaji kuwaita kuwa ni wazao wa nyoka yohana mbatizaji hawakuwabembeleza watu wa kidini wa wakati ule bali badala ya kuwabembeleza mafarisayo na masadukayo yeye alijaribu kuwageuza kwa kuwakemea kuwa ni wazao wa nyoka yohana mbatizaji aliwafundisha watu waliokuwa wakimrudia mungu kuwa kutubu pekee hakutoshi bali wanapaswa kuwa na matunda yanayoendana na toba yao na kwamba walipaswa kuachana na uovu kwa mfano walipaswa kwenda kurudisha fedha zote walizokuwa wamewapokonya watu kisha baada ya kufanya hivyo ndipo walipopaswa kwenda kwake kwa ubatizo na hivyo kumrudia mungu tunapoyasikia madai yake kwa hakika tunaona kuwa ilikuwa ni mtumishi aliyetumwa na mungu katika kipindi ambacho yesu kristu alianza huduma yake ya wazi tangazo la yohana mbatizaji lilikuwa na lengo la kuisaidia kazi ya yesu kwa kipindi hicho hakukuwa na mtumishi wa mungu aliyewahi kutokea kwa watu wa israeli kwa takribani miaka 4 hivyo kutokea kwa yohana mbatizaji kulikuwa ni fursa pia kwa watu wa israeli kusikia majaliwa ya mungu na sauti ya mungu yohana mbatizaji alisema wazao wanyoka tubuni na mrudie mungu geukeni toka katika kuabudu miungu mnapaswa kuikanda miungu ya kigeni na kisha kumrudia mungu ili kuikwepa hukumu ya mungu kwa kweli ilikuwa ni baraka kubwa kwa watu wa israeli kwa mtumishi wa mungu kuwakemea na kuwashauri hivyo taifa zima la israeli lilisikitika kwa maneno ya yohana mbatizaji muujiza wa makuhani wakuu masadukayo mafarisayo kuja kwa yohana mbatizaji kuungama na kutubu na kisha kumrudia mungu ulitokea yohana mbatizaji anashuhudia juu ya uwezo wa yesu kristo kweli mimi nawabatiza kwa maji na kwa ajili ya toba bali yeye ajaye nyuma yangu ana nguvu kuliko mimi wala sistahili hata kuvichukua viatu vyake yeye atawabatiza kwa roho mtakatifu na kwa moto ambaye pepeto lake li mkononi mwake naye atausafisha sana uwanda wake na kuikusanya ngano yake galani bali makapi atayateketeza kwa moto usiozimika anashuhudia kuwa yeye anafanya kazi ya kuwakemea ili kuwageuza watu wamwendee mungu lakini anasema kuwa yeye anayekuja baada yake atabatiza kwa roho mtakatifu na kwa moto yohana mbatizaji alisema kuwa watu waliozaliwa tena upya kwa kumwamini yesu watakusanyika mbinguni kama vile ngano na wale ambao hawajazaliwa tena upya watatengwa kwa pepeto kama vile makapi ya nakisha watachomwa kwa moto usiozimika ni lazima kufahamu kuwa yohana mbatizaji aliwahubiria watu ili wafanye toba kwa kuwa mungu na kwamba yeye kristo alipokuja hapa ulimwenguni aliupokea ubatizo toka kwa yohana m'batizaji kwa mujibu wa injiri ya luka yeye alibatizwa alipokuwa na miaka 30 luka ya tatu, wa na tatu. ni kwa nini yesu alitaka kubatizwa alipokuwa na miaka 30 hii ni kwa sababu ilimpasa mtu kuwa na miaka 30 ndipo aweze kuyachukua majukumu ya ukuhani mkuu katika agano la kale mungu alisema kuwa watoto wa makuhani wakuu wataweza kuchukua majukumu yao ukuhani mkuu watakapofikisha miaka 3hivyo wa hivyo yesu alipofikisha miaka 30 alibatizwa na yohana m'batizaji sababu iliyomfanya yesu kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ilikuwa ni kuitimiza haki yote ya mungu yesu alibatizwa na yohana mbatizaji ili kuzichukua dhambi za kila mmoja hapa ulimwenguni hata hivyo watu wanachanganyikiwa na hawafahamu ni kwa nini yesu alibatizwa na yohana mbatizaji ubatizo wa yesu uliofanywa na yohana mbatizaji ni sili iliyofunuliwa katika bibilia watu wengi hawahifahamu sili ya ubatizo na wanaelewa kimakosa juu ya ubatizo wa yesu wanadhani kuwa alibatizwa ili kutuonyesha mfano au kuonyesha unyenyekevu ni lazima tufahamu kuwa yesu alikuwa hapa ulimwenguni na alibatizwa ili k kuokoa kila mmoja hapa ulimwenguni toka katika dhambi yesu aliweza kulitimiza tendo la haki la kuzichukua dhambi za ulimwengu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji pale alipokuja hapa ulimwenguni tendo la haki ni kwamba yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wakati wote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji ubatizo wa yesu ulikuwa na lengo la kuitimiza haki yote ya mungu ambayo ilikuwa ni ya kumpendeza mungu kwa wetu alikuja hapa ulimwenguni kutuokoa toka katika dhambi zetu zote alibatizwa ili kuzichukua dhambi zako na zangu mala moja na kwa wakati wote na kisha akaimwaga damu hadi kifo kwa ajili yetu bwana alizichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja na kwa wakati wote katika matayo l315 haki yote inamaanisha ni tendo la yesu kuzichukua dhambi zote za ulimwengu wakubatizwa na yohana na kisha kumwaga damu hadi kifo msalabani kwa wakati ule yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu yaani dhambi zote hii ni bahati nzuri kwetu lakini je tunamshukuru mungu kwa hilo wapendwa wa kristo je katika ulimwengu huu tunafanya dhambi au la ukweli ni kuwa tunafanya dhambi je tunafanya dhambi chache hapana ni pale je tunafanya dhambi kubwa ni hakika kuwa tunafanya dhambi nyingi sana katika ulimwengu huu na dhambi zote unazozifanya zimejumuishwa katika dhambi zote za ulimwengu yesu alizibeba dhambi zote za ulimwengu mala moja na kwa wakati wote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na akaimwaga damu yake hadi kifo msalabani kwa ajili ya wote na kwa sababu hiyo akasafiria mbali mbali na hukumu ingi basi kwa wewe na mimi kuwa wasio na dhambi ikiwa yesu asinge dhambi zako za zote na zangu mara moja kwa wakati wote ukweli huu ndiyo haki ambayo bwana wetu aliitimiza kwa kubatizwa na kuimwaga damu yake alipokuja hapa ulimwenguni yesu ni mwokozi aliyekuja hapa ulimwenguni kama mwana wa mungu na akazashughulikia dhambi za ulimwengu na hukumu ya dhambi kwa ajili yetu tunapoho paswa kukumbuka tunaposherekea krismasi mwaka huu ni lazima tukumbuke kuwa yohana mbatizaji na yesu waliitimiza haki ya mungu ambayo hakuna mtu amawezaye yote ambaye angeliweza kufanya hivyo tunapoisherekea krismasi tunahitaji kufikia ninawezaje kujiunga katika kazi hii ya haki ninapoisherekea krismasi tunapomkumbuka bwana wetu aliyeitimiza haki kuliko ninawezaje kufurahia ninawezaje kujenga kukumbuka nzuri kwa hakika tunaweza kuikumbuka kazi ya yohana mbatizaji na ile ya yesu sisi pia tunapaswa kuwa wale wanaomfikiria yesu na yohana mbatizaji waliotimiza haki yote katika krismasi hii tunapaswa kuyatoa maisha yetu katika kuieneza hiyo haki ya mungu baada ya kuwa tumepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika injili ya maji na roho basi, basi ni lazima tuendelee kuishi maisha yanayoieneza injili hii je tutakuwa akina nani ikiwa hatutajitolea katika huduma hii ya haki inayojieneza injiri ya maji na roho tunawezaje kutegemea kuzipata baraka za mungu ikiwa hatushiriki katika huduma hii ya haki ni lazima tushiriki kwa kuwa tunawafahamu kuwa yesu ambaye kwa kuzichukua dhambi zote za wanadamu je si jambo la muhimu kuieneza injiri hii ya maji na roho katika ulimwengu wote je tunaweza kuyafanya matendo ya haki kwa jinsi ya mwili je tunaweza kukwepa matendo ya dhambi kwa kutojaribu kuzifanya je sisi wenyewe mapungufu tunawezaje basi kuishi maisha ya haki baada ya kuwa tumepokea ondoleo la dhambi je ingiwezekana kuieneza injiri ya maji na roho ambayo imetuokoa toka katika dhambi za ulimwengu kwa kupitia yesu aliyekuja hapa ulimwenguni akazibeba dhambi zote kwenda msalabani akaimwaga damu yake na kufa ili kwamba aweze kuichukua hukumu ya dhambi badala yetu je ni mawaz, ni kazi gani ambayo ingeliweza kuwa njema ambayo mimi na wewe tungeifanya hapa ulimwenguni je mungu atafurahishwa na tabia zetu njema na matendo mema yaliyokumbukwa kazi ambayo ni ya haki kabisa kwetu sisi hapo ulimwenguni ni kuieneza injili ya maji na roho jambo la haki ni kuitoa mioyo yetu yote na nguvu katika kuieneza injili ya maji na roho haijalishi una mwonekano gani mungu atafurahishwa na wewe pale tu utakapoishiriki katika kuieneza injili ya maji na roho wakati yesu alipokuwa akibatizwa alisema kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote basi akamkubali wa akamkubari je maneno hayo yanamaanisha nini haya ni maneno ya ushuhuda yanayotueleza kuwa yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu ambazo tulikuwa tumezifanya kwa ubatizo aliyokuwa amepokea toka kwa yohana mbatizaji wakati yesu alipokuwa amebatizwa na yohana mbatizaji dhambi zote za ulimwengu zilipitishwa kwenda kwa yesu mala moja na kwa wakati wote yesu alizipokea dhambi zote za ulimwengu zikiwemo dhambi zako na zangu kupitia ubatizo wake mara moja na kwa wakati wote hivi ndivyo mwili wa yesu ulivyoweza kuchukua dhambi zote za ulimwengu na hivi ndivyo ilivyofanya iwezekane kwa yeye kuipokea hukumu pale mikono na miguu yake ilipopangiwa msalabani hata hivyo hii haimaanishi kuwa dhambi ilikuwa juu ya nafsi yake ni lazima u pokee wokovu wako kwa kuamini kwamba yesu alikuja hapo limwenguni na akatimiza haki ya mungu na kwamba yohana mbatizaji alishiriki katika huduma hii kukuwa kuzipitisha dhambi kwenda kwa yesu kwa kumwekea mikono juu yake yohana mbatizaji ambaye ni mwakilishi mkuu miongoni mwa wale waliozaliwa na mwanamke alifanya mambo mawili kama mtumishi wa mungu jambo la kwanza lilikuwa ni kuonyesha bayana uovu wa kila mmoja aliwahubilia watu ili wamrudie mungu kwa kuwakemea akisema kuitumikia miungu mingine badala ya mungu ni dhambi jambo la pili ni kwamba alimbatiza yesu ili kuzipitisha dhambi za kila mmoja hata ulimwenguni kwenda kwa yesu hii ni haki ya mungu ambayo ilikuwepo kwa ajili yao na mimi hii diyo ile haki ambayo bwana likuja kuitimiza hapa ulimwenguni yesu alikuja hapa ulimwenguni ili kuzipokea dhambi zako na zangu na kuzibeba kisha akaupokea ubatizo ili kuzibeba dhambi za kila mmoja hapa ulimwenguni yaani dhambi zako dhambi za wanao na dhambi za... na dhambi za wazazi wako dhambi za mababu zako dhambi za ukoo wako na zambi za kila mmoja tangu adamu hadi siku ya mwisho ingawa hatujui ni lini uliweka ulimwengu huu utakoma yesu alipopokea ubatizo ili kuzitowesha mbali dhambi zetu na kisha kutusafisha na hizo zambi neno kubatiza lina maana ni kusafisha kwa kuzamisha kulowanisha kuosha kufanya kitu kiwe safi kwa maji kunawa au kuoga hivyo yesu alibatizwa ili kuzibeba dhambi zote za ulimwengu yesu alizisafisha dhambi zetu kwa kuzipokea kupitia kwa yohana mbatizaji ni kama vile nguo ziko zinapoonyesha hasa unapoziosha kwa maji na kama vile uchafu wako unapoondoka wakati unapooga kwa maji yesu alizisafisha dhambi zetu na kutufanya safi kwa kupokea ubatizo na akazichukua dhambi zote za mioyo yetu kupitia yohana mbatizaji ndugu zangu wa kristo je unaamini katika injiri ya maji na roho je unaamini kuwa bwana alikuaja hapa ulimwenguni alibatizwa na akafa msalabani ili kuitimiza haki ya mungu tunapoishelekea krismasi ni lazima tukumbuke yesu bwana wetu aliyeitimiza haki kwa ajili yetu imeandikwa basi mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote fanyeni kwa kwayo kwa kutukufu wa mungu wakorinthi wa kwanza sura ya kumi mstali wa thelathinamoja tunaposherekea krismasi tunapaswa kutafakari kwa yale ambayo ni haki yaani tunawezaje kuishi katika maisha ya haki na kuamini kwa thabiti wewe na mimi tunapaswa kuiweka imani yetu katika yesu kristo hapa ulimwenguni na kufahamu kuwa iko siku tutarudi kwa mungu na tunapaswa kuyahishi haya maisha tuliyo nayo hapa ulimwenguni kwa kuifanya kazi ya haki je ni kazi gani ambazo tunapaswa kuzifanya mbele za mungu ni lazima tufikilie kwanza juu ya haki inatupasa kufikilia kwa kina kuwa haki yenyewe ni kitu gani kabla hatujafikiria ikiwa tunapaswa kuishi kwa ajili ya haki ya mungu ninamshukuru mungu sana ninaposhelekea krismasi hii na ninakuombea ili kwamba uweze kufanya jambo la haki ni jambo gani la haki ambalo unaweza kulifanya mbele za mungu je tunaweza kufanya jambo lolote la haki kwa kujitahidi kutenda vizuri kwa miili yetu usijaribu kamwe kufikiria hivyo kujaribu kufanya hivyo jambo la haki kwa mwili ni sawa na mnala uliojengwa juu ya mchanga ambao unaweza kuanguka wakati wowote wa hata kama umekuwa mwema katika maisha yako yote basi ukifanya kosa moja tu basi ile haki yote ya kibinadamu inakuwa imepotea haki ya kweli ni kueneza kila siku njiri ya maji na roho ambayo kwayo mungu amezifutilia mbali zambi zetu zote kushiriki katika kueneza injiri hii ni kushiriki katika kazi ya mungu wewe na mimi tunapaswa kwa ajili ya dhamuni la kazi hii haijalishi ikiwa unafanya kazi katika kampuni au unamiliki biashara yako basi tambua kuwa ni jambo la haki kwako kujitolea kwa ajili ya mungu hii, hii ya maji na roho ikiwa hauwezi kufanya hivyo wewe mwenyewe basi itakuwa haki ikiwa utajitoa kwa maombi na kwa vitu vichache lolote mfanyalo ikiwa ni kula au kunywa kunywakishi ukieneza injili hii ni haki wapendwa wa kristo pamoja na kuwa hatujapatia aya za bibilia moja baada ya nyingine ni hakika kuwa umeyasikia maneno haya ninaamini kuwa unayaamini maneno haya kuwa ni ya kweli je unaamini kuwa yesu alikuja hapo ulimwenguni na akaitimiza haki yote je unaamini kuwa bwana ametimiza haki kuu ambayo inazifutilia mbali dhambi zote yaani dhambi zako na zangu ndiyo kwa kweli ni bahati njema kuwa yesu alizibeba dhambi zetu na tunamshukulu kuwa alitimiza haki yote hivi tungegombolewa vipi ikiwa angelikuwa amezichukua baadhi ya dhambi za wengine hata hivyo kumbuka kuwa dhambi yote ambayo umeitenda yesu alikwisha ichukua uwe na amani thabiti na ninaamini unampenda mungu kwa imani yako na ufanye matendo ya haki kwa imani yako ninaamini kuwa utaishi kwa imani na ninaamini kuwa utakwenda mbinguni kwa imani ulio nayo ninaamini kuwa wewe ni mtu usiye na dhambi kwa mujibu wa imani yako ninaamini kuwa wewe mtu unayempokea roho mtakatifu kuwa ni katika injiri ya kweli ya maji na roho kwa hakika ninamshukuru mungu tena kwa sababu ninaamini katika injiri ya maji na roho wapendwa wa kristo je mnaamini katika injili ya maji na roho ndiyo tunaamini kuwa ni ninyi nyote na wale wanaoamini kwa hakika katika injili ya kweli wakati huu tunaposherekea krismasi haleluya mungu wa mbinguni akubariki amen