yesu tukiwa na ufahamu wa Mstali, wa Mstali, wa yohana mbatizaji luka ya hadi kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa katika yetu kama yalivyotuahidithia wale waliokuwa wa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa kile neno tokea mwanzo nimeona vema mimi nami kwani tajifutia usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo kukuandikia kwa taratibu theofilo mtumkufu upate kujua haki ya mambo yale yaliyofundishwa zamani za herode mfalume wa uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa zamu ya abiya na mkewe alikuwa mmojawapo wa uzao wa haruni jina lake elizabeti na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za mungu wakiendelea katika amri zote za bwana na maagizo yake bila lawama na walikuwa hawana mtoto maana elizabeti alikuwa tasa na wote wawili ni wazee sasa basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu za zamu yake mbele za mungu kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani kura ilimwangukia kuingia katika hekaru la bwana ili kufukiza uvumba na makutano yote ya watu walikuwa wakisali nje saa ya kufukiza uvumba akatokewa na malaika wa bwana amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukiza zakaria alipomwona alifadhaika hofu ikamwingia lakini yule malaika akamwambia usiogope zakaria maana dua yako imesikiwa na mkeo elizabeti atakuzalia mtoto mwanaume na jina lake utamwita yohana nawe utakuwa wa furaha na shangwe na watu wengi watakufurahia kuzaliwa kwake kwa sababu atakuwa mkuu mbele ya bwana hata kunywa divai wala kileo naye atajazwa roho mtakatifu hata tangu tumboni mwa mamaye na wengi katika waisraeli atawalejezea kuwa bwana wa mungu wao naye atatangulia mbele zake katika roho ya eliya na nguvu zake ili kuigeuza mioyo ya baba inawelekea watoto na kuwatia waasi akili za wenye haki na kumwekea bwana tayari watu waliotengenezwa ninashukuru kuwa mungu ametupatia chakula kingi cha kiloho nilipitia hapa na pale kukununua ili hakuna mashine ya kudurufu na nikaona watu wengi walikuwa wametingwa wakijaribu kutafuta kitu kitakachowaridhisha walikuwa ni watu maskini kiroho pamoja na kuwa walikuwa wakiishi katika wakati huu ambao ulimwengu huu umejawa vitu vya utajiri walionekana kana kwamba vile watu wanaozunguka jangwani wakitafuta njia ya kuwawezesha kupata bilauli ya maji kwa sababu ya kiu kali kwa kweli kimtazamo walikuwa ni watu matajiri wa kimwili na wa kidunia lakini kwa kweli nilipoziangalia nafsi zao nilihisi wakionekana maskini na waliotengwa kwa kuwatazama kwa macho yangu walikuwa wamepigwa na umaskini na njaa katika roho zao walikuwa ni watu waliokufa wa kifa kwa sababu ya njaa kali ya kiloho baada ya kuwaona ndipo nikafikia hatua ya kuitambua maana ya neno la mungu mtu hataishi kwa mkate tu bali kwa kila neno litokalo katika kinywa cha mungu wakati yesu alipokuwa akijaribu akijaribiwa baada ya kufunga na kuomba kwa siku a kitu cha kwanza ambacho shetani alitumia kumjalibu ilikuwa ni chakula shetani ibilisi alileta jiwe mbele ya uso wa mungu na akamwambia ikiwa ndiwe mwana wa mungu amulu mawe hayo yawe mikate wakati shetani alipomjalibu yesu kwa namna hiyo yesu alijalibu imeandikwa mtu hata ishi kwa mkate tu bali kwa kila neno litokalo katika kinywa cha mungu na kwa sababu hiyo alimtupilia mbali shetani yesu alikuwa akisema kuwa hakuna mtu anayeweza kuishi kwa mkate tu na kwamba wote ni lazima wale neno la mungu ambalo ni mkate wa kiloho kisha ale mkate wa kimwili ili kufurahia maisha halisi ni lazima tukumbuke kuwa tunaweza kuishi kwa kweli ikiwa tu tunalia neno lote la mungu na kisha kumshukulu mungu kwamba mungu baba ametupa mkate wa kila siku wa kuula katika ulimwengu huu tunapaswa kumshukulu mungu baba kwa kiasi gani kwa kutupatia neno lake ili tulile kiloho wa imani Hatu, hivyo siku kama unafahamu jinsi neno la mungu lilivyo la thamani kwako tunahitaji kufahamu kuwa kuna watu wengi sana ambao hawawezi kulila neno la mungu pamoja na kuwa wanapenda kufanya hivyo ni lazima tufikirie kwamba sisi ni watu tuliobarikiwa mbele za uwepo wa mungu hasa tunapowaona watu wanaoshindwa kukila chakulahiki cha kiroho ni lazima tushukulu kwa ajili ya neno la mungu tunaweza kulila neno la bwana kwa wingi kwa imani katika injiri ya maji na roho lakini wakristo wengi bado hawawezi kulila neno la mungu kwa imani pamoja na kuwa wanapenda kulila bwana alisema kuwa mtu hata ishi kwa mkate tu bali kwa kila neno litokalwa katika kinywa cha mungu kuna baadhi ya watu wanaoishi katika ulimwengu huu pasipokufahamu kuwa kuna hili neno la ukweli wakati kitu ambacho kila mtu anahitaji neno la mungu ninapofikia jinsi watu wengi wanavyozunguka hapa na pale pasipoweza kulila neno la mungu pamoja na kuwa wanafahamu kuwa kuna neno la ukweli basi hapo ndipo ninapotambua kuwa sisi ni watu tuliobarikiwa sana na mungu ndipo ninatambua tena jinsi ambavyo waumini wa katika kanisa la mungu walivyobalikiwa yaani kaka na akina dada katika kanisa letu lakini kadili tunavyohisi mambo hayo basi ndiyo sisi waumini tunaoishi katika kanisa la mungu tunavyopaswa kujiangalia tena na tena ikiwa tuna shukulani kwa sababu ya ukweli huu na ikiwa tunalila kwa kweli neno la mungu na ikiwa tumejawa na shukulani ninasema kuwa nilifikia hatua ya kuwaza katika moyo wangu kwamba ninapaswa kuifundisha thamani hii kwa watu kanisani kwa kuwa pengine kuna baadhi ya watakatifu ambao hawafahamu kuwa mambo haya yote kama vile kulitia jina la yehova kanisani kulitia jina la bwana yesu kuimba sifa kwa kazi ambazo mungu amezifanya kufanya maombi kwa muda kusoma na kusikiliza neno na kushirikiana katika faraga ya kiroho ni mambo yenye neema ya thamani ya mungu hauifahamu jinsi neema hii ya thamani ya mungu ya kulisikia neno hili ilivyo mimi ninatambua jinsi ilivyo ya thamani kiasi kuwa na faraga pamoja na watakatifu wa mungu mtu hataishi kwa mkate tu bali kwa kila neno litokalo katika kinywa cha mungu kisha je unajisikia kuwa na shukulani na kufikiri kuwa ni thamani kwamba tunaishi kwa kulila neno la mungu kwa namna hii kwa kweli neno la mungu lina thamani sana neno la mungu lipo katika kiwango tofauti kabisa hasa unapolianganisha na yale maneno ambayo sisi viumbe tunaongea maandiko ni kumbukumbu kumbu ya neno lote linalotoka katika kinywa cha mungu na kwa sababu hiyo tunaishi kwa neno la mungu kwa imani sisi tunaoiamini injili ya maji na roho kwa kweli ni lazima tule vitu vya dunia kwa kuwa tuna mili lakini wakati huo huo ni lazima tule neno la mungu wakati watu wa kawaida wa kila vitu vya dunia pekee pia ni lazima tuvile vitu vya mbinguni kwa sababu tunazo roho ninamshukuru mungu kwa kutupatia baraka ya jinsi hiyo kwetu sisi sote tunaoamini injiri ya maji na roho mimi pia baada ya kupata ufahamu sahihi tangu pale mwanzo luka ni mwandishi wa ya luka na alikuwa ni daktari huyu ndugu luka aliandika injili ya luka na kitabu cha matendo ya mitume wakati akiifanya uinjilisti injili ya bwana pamoja na mitume paulo kwa asili hapo kwanza injili ya luka ni kitabu cha matendo ya mitume vilikuwa ni kitabu kimoja kulikuwa na mtu aliyekuwa akiitwa theofilo ambaye anaonekana hapa na hatujui zaidi kuwa huyu theofilo kwa sasa ni nani tunapoangalia katika kitabu cha matendo ya mitume sura ya kwanza aya ya kwanza kinaanza kwa kusema hivi kitabu kile cha kwanza na likiandika kwa theofilo katika habari ya mambo yote aliyoanza yesu kuyafanya na kufundisha kisha nikaendelea kwa kuwa watu wengi wametia mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale yaliyotimizwa kati yetu kama walivyotuhadithia wale waliokuwa mashahidi wetu kuyaona na walituhadithia wale waliokuwa mashahidi wetu watumishi wa lile neno tokea mwanzo nimeona vema mimi nami kwa kuwa nimejitafutia usahihi wa mambo hayo yote tangu mwanzo kukuandikia kwa taratibu thiofilo mtukufu upate kujua hakika ya mambo yale uliyoyafundisha hivyo ninaweza kuona kuwa kupitia kifungu hiki kuwa matendo ya mitume ilikuwa ni njiri ambayo luka aliiandika kwa mtu aliyeitwa thiofilo bila shaka thiofilo alikuwa ni mtu aliyekuwa katika nafasi ya juu kwa kuwa aliitwa thiofilo mtukufu na inaonekana kuwa alikuwa amemwamini yesu kuwa ni mwokozi pia na tunapoendelea kusoma inaeleza kuwa kwa kuwa watu wengi wametiwa mikono kutunga kwa taratibu habari za mambo yale waliotimizwa kati yetu kama walivyotuhadithia wale waliokuwa mashahidi wenye kuyaona na watumishi wa lile neno tokea mwanzo luka ya kwanza wa kwanza wa hadi wa pili yesu alikuwa na wanafunzi kumi na mbili na walikuwa ni watu waliopata uzoefu waliosikia na waliomwona yesu kristo kwa macho ya kimwili na yale ya kiroho walishawashirikisha wengine neno la mungu walilokuwa wamelisikia walishashirikisha wengine kikamilifu kwa mujibu wa yale walioyaona na kulikuwa na wafanyakazi wengi waliochukua kalamu na kuandika habari hizi zote kwa ukweli huyu mwanafunzi wa yesu anayeitwa luka pia alifikiri kuwa itakuwa ni vizuri kumwandikia mtukufu theofilo kuhusu yesu tangu mwanzo kabisa adi akisema kuwa hata yeye aliyaona haya yote tangu mwanzo kabisa kwa undani luka anaelezea kuwa alikuwa akifanya hivi ili kufanya mtukufu theofilo kufahamu kuwa uthabiti wa usahihi yale ambayo alikuwa ameyafundishwa luka mmoja kati ya wanafunzi wa yesu kristo alianza pia kuandika kuhusu yesu kristo kwa wakati ule kulikuwa na watu walio eneza uvumi kuwa mtu aliomwamini yesu kristo walikuwa wakinywa damu walikuwa wakisema kuwa watu waliomwamini yesu ni lazima wawe wanywa damu kwa kuwa walielezea kuwa walikuwa wakiishi kwa kunywa damu luka aliandika maneno ya kukanusha ili kufuta uvumi kama ule ambao haukuwa na maana luka alikuwa akisema kwa kweli wakristo hawanywi damu wanachofanya ni kuikumbuka damu ya yesu kristo iliyomwagika hapa duniani kwa kutumia divai kwa hivyo ilipotokea mtu akachafua ukweli kuhusu yesu kristo kwa kuandika maovu na wakati tulipokuwa na maandiko ya watu waovu yaliyokuwa yameandikwa ili kuwazulu wa kristo wa kanisa la kwanza luka aliwaandikia watu waliomwamini mungu kikamilifu neno kuukana uongo huo luka alithibitisha kuwa madai ya uongo yaliyokuwa yametolewa hayakuwa ya kweli kisha akatuma maelezo ya kweli kwenda kwa mtu waliokuwa wakiwachafua watoto wa yesu kristo na watu maarufu katika ngazi za juu luka alifanya hivi ili kuwalinda watu waliokuwa katika ngazi za juu za kiserikali kutosoma maneno yaliyokuwa yameandikwa na wale waongo ili wasije wakayaamini kisha wakawatesa wana wa imani watu wengi wanaweza kuwa na dhana na mawazo potofu kulikuwa na watu wakati huo ambao waliamini juu ya huo uvumi wa uongo usio na maana neno uovu ambalo lilikuwa likitapakaa katika huo ni kwamba watu waliokuwa wakimwamini yesu kristo waliishi kwa kunywa damu za watu hivyo wanaeneza uvumi wa uongo walikuwa wakidai kuwa kristo wote wauawe kuna msemo wa zamani unaosema kuwa kalamu ina nguvu kuliko upanga hivyo watu walikuwa wakimwamini yesu walikana shutuma hizo kwa neno kwa kawaida watu wanaamini kitabu chochote hasa pale wanapokisoma na hii ndiyo sababu luka aliandika kitabu hiki kwenda kwa ofisa wa juu aliyeitwa theofilo kama ilivyokwisha kusemwa hapo kwanza mtu aliyeitwa mtukufu theofilo anaonekana alikuwa ni mtu aliyemwamini yesu kristo pengine hii ndiyo sababu luka mwanafunzi wa yesu kristo alifikiri kuwa itakuwa ni vizuri ikiwa ataandika barua ya kina kuhusu yesu kristo tangu mwanzo kabisa na kwa kuzingatia vitu vya msingi kama alivyofahamu hii ilikuwa ni kuthibitisha yale ambayo mtukufu theofilo alikuwa amejifunza mtukufu theofilo alikuwa amejifunza ukweli wa aliaumini hivyo luka aliandika barua hii kwa sababu alifikiri itakuwa ni vizuri ikiwa atamwandikia fiofilo kuhusu yesu kristo kwa akina zaidi barua hiyo si nyingine bali hii ni njili ya luka yohana mbatizaji aliyezaliwa toka katika ukoo wa haruni kwa kawaida wanamuita yohana aliyembatiza yesu kama yohana mbatizaji ili kumtofautisha na yohana aliyekuwa mwanafunzi wa yesu hebu tusome neno toka katika injili ya luka sula ya wa 5 hadi wa7 inasema dhamani za herode mfalume wa uyahudi palikuwa na kuhani mmoja jina lake zakaria wa zamu ya abiya na mkewe alikuwa mmoja wapo wa uzao wa haruni jina lake elizabeti na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za mungu wakiendelea katika amri zote za bwana na maagizo yake bila lawama nao walikuwa hawana mtoto maana elizabeti alikuwa tasa na wote wawili ni wazee sana ya kwanza mstari watano, hadi mstari wa wa hadi hii ni habari toka kwa mfarume herode wa israeli luka anaandika habari za msingi kuhusu kuzaliwa kwa yohana mbatizaji kwa kina tangu mwanzo na kulikuwa na kuhani mmoja katika zamu ya abia na jina lake alikuwa akiitwa zakaria na mke wake aitwa elizabeti andiko linasema na wote wawili walikuwa wenye haki mbele za mungu wakiendelea katika amri zote za bwana na maagizo yake bila lawama zamu ya abia inatokana na katika ukoo wa haruni kuhani mkuu hebu tuangalie juu ya habari za ukoo wa yohana mbatizaji zamu ya ukuhani wa ukoo wa haruni zimeorodheshwa katika mambo ya nyakati wa kwanza sura ishirinanne hebu tuangalie pamoja andiko linasema nazamu za wana wa haruni ni hizi wana wa haruni nabab na abihu na eliazari na ethomari lakini hao nabodi na abihu walikufa kabla ya baba yao wala hawakuwa na watoto kwa, mo, kwa hiyo eliazari na ethamari wakafanya ukuhani mambo ya nyakati wa kwanza sura ishiri ane mstari wa kwanza hadi mstari wa pili imeandikwa kuwa haruni aliwazaa watoto wanne lakini imeelezwa kuwa nadabu na aliyekuwa mtoto mkubwa wa kiume na haruni na abihu walikufa wakati wakitoa sadaka ya kuteketezwa isiyo na kwamba waliokuwa wamebakia walikuwa ni eliazari na ethamari hao waliupokea ukuhani na wakafanya kazi ya kutoa sadaka ya kuteketezwa kwa mungu walifanya kazi hii na baada ya hapo yakaonyeshwa majina ishirini nanne ya wajukuu wa haruni kwanzia ile aya ya sita naye shemaya mwana wa nethanaeli mwandishi aliyekuwa wa walawi akawaandikia mbele yao mfalume na mbele ya wakuu wa sadoki kuhani wa ahimeleki mwana wa biathari na wakuu wa mbali za baba za makuhani na za walawi akatwaliwa na eliazari mbali mmoja ya baba na mmoja akatwaliwa kwa thamari kula ya wanza ikamtolea yehoarivu yeho, na ya pili yehodaya na ya tatu halimu ya nne siolimu ya tano malikia sita miamini ya saba hakosi ya nne abia ya kumi mbili ya kimu ya kumi na tatu hupa ya kumi na nne 7 hezila ya kumi na nane hasipesi ya kumi na kenda pethahia ya ishirini ezekieli ya, moja, ya, ya ishirini na moja yakini ya ishirina mbili gamuli ya ishirinina tatu delaya ya ishirini na nne maazi huu ndiyo usimamizi wa katika huduma yao waingie nyumba mwa bwana kwa kadiri ya agizo lao kwa mkono wa haruni baba yao kama bwana mungu wa israeli alivyomwamuru mambo ya nyakati wa kwanza sura a ishiri mstari wa sita mpaka mstari wa kumi natisa mfalume daudi alikuwa amepanga utaratibu wa kuhani wa walawi kwa sababu wazao wa haruni walikuwa wameongezeka sana walipangwa katika zamu ishiinanne kulingana na familia za wajukuu ishiinanne wa haruni mmoja wa kuhani toka zama za abia wakati mfalume herode wa israeli karika wakati wa gano jipya alikuwa akiitwa zakaria zakaria alikuwa na ukoo wa haruni kuhani mkuu mfalume daudi aliifanya kila zamu itumike majukumu ya hema takatifu la kukutania kwa muda wa siku kumi na tano na zamu ya abia ilitokea kuwa ya nane katika mpangilio wa zamu yohana mbatizaji anaonekana katika injiri ya luka na kufungu cha leo cha maandiko kinatueleza kuhusu ukoo wa yohana mbatizaji tangu mwanzo nilishasema pale awali kuwa luka alionekana kuwa ni vyema kutuma barua itakayoelezea kwa kina juu ya asili ya injili kwenda kwa thiofilo hivyo luka akaonyesha wazi kabisa juu ya ukoo wa yohana mbatizaji kwa kuelezea kwamba kulikuwa na kuhani mmoja aliyeitwa zakaria wa zamu ya abia na kwamba mke wake alikuwa ni wa ukoo wa haruni na jina lake aliitwa elizabeti pia inaelezwa zaidi kuwa elizabeti alitoka katika ukoo wa haruni hii inamaanisha kuwa alichaguliwa toka katika ukoo wa haruni akatokea zakaria na mke wake elizabeti zakaria alikuwa ni kuhani toka zamu abia aliyekuwa mjukuu wa kuhani mkuu haruni pia elizabeti alikuwa ni kutoka ukoo wa haruni maandiko yanasema kuwa wote wawili walikuwa ni watu wenye haki mbele za mungu na kwamba walikuwa ni wenye haki waliotembea pasipo lawama kuhusiana na amri ya maagizo ya bwana watu hawa walimwamini mungu yehova kwa ukweli na kwa usahihi na waliitumikia na kuifuata kwa mioyo yao yote torati ambayo mungu alikuwa ameianzisha kwa ajili yao katika agano la kale agano la kale linasema kuwa watu wa mungu walipaswa kutoa sadaka ya upatanisho kwa ajili ya dhambi za mwaka mzima kwa kumchinja mbuzi na wao walifuata sheria hii bila lawama maandiko yanaelezea hakuna mwenye haki hata mmoja walumi sula ya tatu mstari wakumi maandiko yanaelezea kuwa hakuna mwenye haki hata mmoja isipokuwa tu kwa mtu aliyepokea ondoleo la dhambi kwa kumwamini yesu ndani ya sheria ya uzima lakini watu hawa wawili waliitwa wenye haki pamoja na haya yote hii inamaanisha kuwa hata wakati wa agano la kale watu hawa wawili waliamini kuwa masihi atakayekuja kama mwana kondoo wa sadaka ya kuteketezwa kama mungu alivyoahidi atawapatia ondoleo la dhambi kwa kuzichukua dhambi katika mwili wake na kwa kufa kwa haki hivyo ndivyo walivyoweza kuwa wenye haki mbele za mungu kifungu cha leo kwa maandiko kinaelezea kuwa walikuwa ni wenye haki wakitembea katika amri na maagizo yote bila lawama walikuwa ni wenye haki katika mwenendo wao harisi na si katika maneno yao tu maandiko yanasema nao walikuwa hawana mtoto maana elizabeti alikuwa tasa na wote wawili ni wazee sana basi ikawa alipokuwa akifanya kazi ya ukuhani katika taratibu ya zamu yake mbele za mungu kama ilivyokuwa desturi ya ukuhani kule ilimwangukia kuingia katika hekalu la bwana ili kufukiza uvumba na makutano yote ya watu walikuwa wakisari nje ya saa ya kufukiza uvumba akatokea maraika wa bwana amesimama upande wa kuume wa madhabahu ya kufukiza zakaria alipomwona alifadhaika hofu ikamwingia lakini yule malaika akamwambia usiogope zakaria maana dua yako imesikiwa na mkeo elizabeti atakuzalia mtoto mwanaume na jina lake utamwita yohana nawe utakuwa na furaha na shangwe na watu wengi watakufurahia kuzaliwa kwake luka sura ya kwanza, mstari wa hadi kama unavyoweza kuona wanandoa hawa wazee hawakuwa na mtoto zakaria alipokuwa akienda katika hekalu la mungu ili kuyafanya majukumu yake kama kuhani kwa mujibu wa mpangilio wa zamu na alipokuwa akitoa sadaka malaika akamtokea zakaria wakati alipokuwa akifukiza uvumba bila shaka zakaria alimwomba mungu kutoka na, na tatizo lake binafsi na kwa kweli aliwaombea watu aliokuwa akiomba mbele za uwepo wa mungu je wewe na mimi hatuombi hivi lakini maandiko yanaandika kuwa malaika alimtokea wakati huo na akamwambia usiogope zakaria maana dua yako imesikiwa na mkewe elizabeti atakuzalia mtoto mwanaume na jina lake utamwita yohana nawe utakuwa na furaha na shangwe na watu wengi watakufurahia uzaliwa kwake kwa sababu atakuwa mkuu mbele za bwana kutakunywa divai wala kileo naye atajazwa roho mtakatifu hata tangu zake katika roho ya eliya nguvu zake ili kuigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na kuwatia waasi akili za wenye haki na kuwamweka bwana utayari watu waliotengwazwa so, wa malaika alimwambia zakaria kuwa mungu atampatia mtoto elizabeti lakini zakaria hakuamini habari hii mungu alimfanya zakaria kuwa bubu ili kuthibitisha hili kwa kuwa zakaria alikuwa kwa kutumia ufahamu wa kibinadamu na alikumia kwa neno la mungu hivyo zakaria akawa bubu hadi wakati mtoto alipozaliwa mdomo wake uliachiliwa uongee wakati yohana alipozaliwa malaika alisema kwamba mungu atampa zakaria na elizabeti na kumwambia jina lake ataitwa yohana pia malaika alimwambia zakaria kuwa moyo wake utafurahi na kushangilia na kwamba watu wengi pia watafurahia kushangilia kuzaliwa kwa mtoto huyo imeandikwa katika yohana atakuwa mkuu mbele ya uwepo wa bwana na kwamba atajazwa na roho mtakatifu tangu katika tumbo la mama yake na kwamba atawageuza watu wa israeli kumgeukia mungu pia inaelezwa kuwa atamtangulia bwana akiwa na roho na nguvu ya eliya na kuigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na wakaidi kuwa wenye hekima maandiko yanaelezea kuwa mungu alimpa yohana roho na nguvu za nabii eliya nabii mwakilishi katika agano la kale anatajwa kuwa ni eliya na agano jipya linasema kuwa yohana mbatizaji ni kama eliya wakati waandishi waliposema kuwa imempasa eliya kuja kwa kabila ya masihi yesu alisema eliya amekwisha kuja wasimtambue lakini wakamtenda yote waliyotaka wa wakati yesu aliposema kuwa eliya amekwisha kuja alimaanisha kuwa yohana mbatizaji alizaliwa katika ulimwengu huu akiwa na roho ya eliya lakini hii roho ya eliya inamaanisha nini hapa ikiwa tutaifahamu jinsi roho ya eliya ilivyo basi hapo tunaweza kuona kwa nini yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu aliyekuja kuiandaa njia ya bwana msa ni mwakilishi wa tolati katika agano la kale na mwakilishi wa manabii wote ni eliya lakini mwakilishi wa wanadamu wote ni yohana mbatizaji aliyekuwa na roho ya eliya tunaweza kuona ni kwa nini maandiko yanasema kuwa yohana alikuja katika roho ya eliya pale tutakapojifunza kuhusu eliya nabii katika wakati wa agano la kale eliya alikuwa ni mtumishi wa mungu na nabii toka gileadi katika ufahamu wa kaskazini wa israeli wakati huo israeli ilikuwa imegawanyika katika ufalume wa kaskazini na ufalume wa kusini mfalume ahabu alitawala ufalume wa israeli kwa kaskazini lakini mfalume ahabu alimleta mke wa mataifa kuwa mke pamoja na kuweka yeye kuwa ni mwanaisraeli aliyepaswa kumhofia na kumcha mungu mkewe yezebeli alileta miungu ya bahali katika ikulu ya ahabu ili aabudiwe kama mungu na waisraeli wakaiakubali na kuanza kumwabudu baali ambaye malikia wa yezebeli alikuwa akimwabudu bali maana yeye ni bwana pia neno hili linaweza kutafasiliwa kama miliki kwa kawaida huyu mungu wa kiume aliabudiwa katika nchi ya kanani kwa wakati huo waliamini kuwa bahali alikuwa ni mungu aliyeifanya ardhi kuwa na rutuba na yenye uzao na aliyekuwa anaifanya mifugo stawi na kuongezeka kwa upande mwingine mungu huyu alijulikana kama mungu wa mafanikio sisi pia tuna miungu inayoweza kufanikisha na bahari katika nchi yetu tunaweza kuona sura ya au picha ya miungu kama bahari katika maeneo ya kijamii ya kuzikia na watu kolea wameweka picha hizo pasipo kufahamu asiri yake bahali alikuwa ni mungu aliyesimama alizalisha waaridhi na kustawi kwa mifugo baali ndiye mungu aliyeabudiwa zaidi miongoni mwa wakulima na miungu ya jinsi hiyo inayosimama ulizalisha mashambani na mifugo imeenea ulimwenguni kote kwa asili mungu huyu alikuwa ni mungu wa wataifa na hakuwa mungu wa watu wa israeli wamataifa walimleta huyu mungu baali kisha wakafanya sura inayofanana naye wakaiabudu kisha wakaomba baraka za mafanikio katika kila kitu waliomba vitu tafadhali naomba unipe watoto tafadhali naomba ufanye mazao yangu yawe mengi kwa namna yeyote ile yezebeli marikia wa mfarume ahabu alileta miungo ya jinsi hiyo katika nchi ya israeli mara ya kwanza yezebeli alimwabudu bahari na watumishi wake wa kike kwa kweli nguvu ya marikia ni kubwa sana kuliko unavyofikiri kuna msemo unaosema hivi ni wanaume ndio wanaosukuma ulimwengu lakini ni wanawake ndio wanaosukuma wanaume hao ikiwa mwanaume ni kichwa basi mwanamke lazima atakuwa ni shingo kichwa kinazunguka upande huu na upande ule wakati shingo inazunguka upande huu na ule ikiwa shingo haitaki kuzunguka basi kichwa hakiwezi kufanya lolote zaidi ya kutulia hata kama kinataka kuzunguka vivyo vivyo mwanamke atafuata na kwenda kule ambako wanawake wanakwenda kwa hivyo malikia yezebeli alimtawala mfalume ahabu wa mapenzi yake binafsi hatimaye nini kilitokea nchi yote ya israeli ikawa ina mwabudu israeli ikawa ni nchi inayoabudu mungu baali mungu wa mataifa na ikawa si nchi inayomwabudu mungu yehova nabii wakati wa mfalume ahabu alikuwa ni eliya msa nabii wa kwanza aliipokea torati aliyopewa na mungu katika mlima sinai na akaitangaza kwa watu wa israeli alichonga tolati katika mbao za mawe na akaziweka katika sanduku la agano akawafundisha waisraeli jinsi tolati ya mungu ilivyokuwa eliya alikuwa ni nabii aliyeishi wakati wa mfalume ahabu muda mrefu baada ya musa wakati hezebeli na watu wa israeli walipokuwa wakimwabudu baali eliya aliona hali hii na akayatangaza mapenzi ya mungu kwa nguvu zake zote ana akashindana nao akisema hapana bahari si mungu bahali anayemaanishwa kama bwana ni miungu na si mungu wa kweli kumwabudu bahari ni dhambi kubwa mbele za yehova lakini yezebeli na watu wa israeli waliendelea kufanya dhambi na kumwita mungu bahari lakini eliya angeliweza kushindana na maelfu hao eliya alisikia sauti ya mungu kwa sili na akatakabal akatabili alikwenda kwa watu kama nabii akawakemea na kuushauri lakini hatimaye eliya ili mbidi yasimame kinyume na manabii 80 wa baali na ashera ili kumthibitisha mungu wa kweli waisraeli wakawa walipokuwa hawaliheshimu neno la mungu kwa kusema kuwa ilikuwa ni sauti ya mtu mmoja muhifidzani eliya alisema yehova ni mungu wa kweli sasa hebu tuone nani ni mungu wa kweli hivyo akasimama kinyume na manabii hao yaani manabii mia nane hamsini kwa mmoja eliya akamwambia nabii wa uongo kuwa ndipo eliya akamwambia watu mimi nimesalia mimi peke yangu nabii wa bwana lakini nabii wa bahali ni watu mia nne na hamsini kwa hivyo nawatuolee ng'ombe wawili wao nawachingulie ng'ombe mmoja wakamteke kati na kumweka juu ya kuni wasi Tie moto chini nami nitamtengeneza huyo ng'ombe wa pili na kumweka juu ya kuni wala sitatiya moto chini nanyi ombeni kwa jina la mungu wenu nami nitaomba kwa jina la bwana na mungu yule ajibuye kwa moto na awe ndiye mungu watu wote wakajibu wakasema maneno haya ni mazuli 18, 22, 22, 24. pia aliwambia manabii wa bahali jichangulieni ngombe mmoja mkamtengeneze kwanza maana ninyi ndiyo wengi msitie moto chini hivyo hivyo basi manabii wa bahari walianza kwanza kumwandaa huyo ng'ombe wa sadaka na wakalia moja kwa moja bahari o oh, bwana wetu bahari walipoona kuwa hakuna dalili zozote walijikatakata huku wakimwita bahari lakini hakukuwa na dalili ya bahari kujibu pamoja na kuwa walilia kwa sauti hadi jioni maji yalikuwepo pale na yule ng'ombe dume aliyekuwa amechinjwa kama sadaka alikuwa yuko pale hajaguswa eliya aliona haya yote na akawambia iteni kwa sauti kwa kuwa yeye ni mungu pengine amelala na ni lazima aamshwe hivyo walijikata na kutembea kizunguka shimo na wakalia kwa sauti bila msaada kisha eliya akamwambia watu wote nikaribieni mimi akaitengeneza madhabahu ya bwana iliyokuwa imevunjwa kwa mawe kumi na mbili kisha akafanya mfereji kuizunguka madhabahu kisha akaweka kuni kwa kuzipanga akamchinja yule ng'ombe vipande vipande kisha akamweka juu ya kuni na akasema jazeni mapipa manne maji kisha yamwageni juu ya sadaka ya kuteketezwa na kuni hivyo maji yakamiminika ya kuizunguka madhabahu pia akaujaza maji ule mfereji kisha eliya akaomba unisikie e bwana unisikie ili watu hawa wajue yakuwa wewe bwana ndiwe mungu na yakuwa wewe umewageuza moyo wakurudie kisha moto wa bwana ukashuka toka mbinguni ukayaunguza yale maji yaliyokuwa katika ule mfereji wakati akiomba kisha ule moto ukaiteketeza ile sadaka ya kuteketezwa pamoja na kuni na mawe ya ile madhabahu huku waisraeli wote wakiangalia ni hadi pale eliya alipoinyoosha kazi ya mungu kwa namna hii ndipo watu waisraeli walipotambua kuwa yehova ni mungu wa kweli anayefanya sisi tufanikiwe na watoto wetu na anayefanya vyote vifanikiwe mungu ni mungu wa kweli pekee mioyo ya watu waisraeli ilitubu na ikarudi mbele ya uwepo wa mungu maandiko yanaelezea hilo katika injili ya luka sura ya Kwanza, mstari wa 16 had17 kwamba na wengi katika waisraeli atawalejeza bwana mungu wao naye atatangulia mbele zake katika roho ya eliya na nguvu zake ili kuigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na kuwatia waasi akili za wenye haki na kumwekea bwana utayari watu waliotengenezwa ni nani aliyewaongoza watu wa israeli kwa nguvu mbele za uwepo wa mungu kwa kweli isaya na ezekieli walikuwa ni manabii wakuu lakini nabii aliyewaongoza watu hawa kwa nguvu alikuwa ni eliya ni eliya ndiye aliyewatia waasi akili za wenye haki akawaongoza waisraeli kuyafahamu mapenzi ya mungu na akawafanya kufahamu jinsi mapenzi ya mungu yalivyo maandiko yanasema kuwa yohana mbatizaji ambaye ni mkuu kati ya wanadamu wote ambaye ni mkuu kati ya wote aliozaliwa na wanawake ndiye atakayefanya kazi hii na siyo miungu fulani hii ndiyo sababu luka mwanafunzi wa yesu kristo amezungumziwa juu ya kuzaliwa kwa yohana mbatizaji kwa umuhimu na akaeleza kuwa yohana mbatizaji alizaliwa akiwa na roho ya eliya tunapoangalia injili ya mathayo sula ya kumi na moja inasema kuwa yohana mbatizaji ni mkuu miongoni mwa wazaliwa wa wanawake hebu tusome toka katika injili ya matayo sula ya11 ya msa wa114 hadi 14, inaeleza huyu ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako amini nawambieni hajaondokea mtu kati ya wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini ndiye aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wauteka kwa maana manabii wote na rotorati walitabiri mpaka wakati wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja mungu aliyeahidi katika kitabu cha maraiki katika agano la kale kuwa atamtuma mtu kama eliya malaki sura ya 4 wa 5 mungu alisema kuwa atamtuma mtu ambaye atawaongoza watu wengi kumwendea mungu kisha mungu akalitimiza neno hili la ahadi mungu huyu mtu ambaye mungu alimwahidi ni yohana mbatizaji bwana alisema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja ya atakayekujamata1ma1 wa watu wengi katika agano la kale walimsubiri sana eliya atakayekuja kadili walivyokuwa wakimngojea masihi pia walikuwa wakimngojea eliya atakayewaongoza kwenda kwa masihi kisha yohana mbatizaji alizaliwa mwanzoni kabisa mwa kipindi cha gano jipya yohana mbatizaji alizaliwa hapa ulimwenguni katika roho ya eliya na bwana alimwandaa yohana mbatizaji kwa ajili ya wenye dhambi ili aweze kuwarudishia wengi kwenda kwa mungu na hivyo kuwakomboa toka katika hali ya dhambi hii ndiyo sababu luka mwanafunzi wa yesu kristo aliandika injiri kwa kina toka katika asili yake pamoja na kuwa sasa tunaifahamu vizuri huduma ya yohana mbatizaji kwa sababu tumeisikia na kuiamini njiri ya maji na roho ukweli ni kuwa kuna watu wengi sana ambao bado hawafahamu vizuri yohana mbatizaji na yale ambayo ameyafanya hata baadhi ya waamini wa kikristo hawafahamu kuhusu yohana mbatizaji ambaye ameandikwa kwa namna ya maana sana katika maandiko watu hawafahamu pamoja na kuwa wanaisoma injili ya luka injili ya mathayo injili ya marko na injili ya yohana ili hali yohana mbatizaji ameandikwa kwa umuhimu sana katika maandiko pamoja na kuwa maandiko yanamzungumzia yohana mbatizaji kuwa umuhimu mkubwa ukweli ni kwamba bado watu wanamwangalia yohana kwa jicho la dhalau huku wakifikiri yohana mbatizaji ni mmoja tu wa manabii wa watumishi wa mungu wanasema chochote kile kinachotoka katika mawazo yao pasipo jitihada za kumfahamu yohana mbatizaji kiusahihi hata hivyo watu wa kristo waleo wanazungumza mambo kama hayo huyu bahari ni nani bahari anawakilisha mungu wa uongo wa ulimwengu huu wa sasa lakini mungu yehova ndiye aliyeko na aliyekuwako mungu alisema mimi niko ambaye niko kutoka sura ya tatu mstari wa kumi na nne huyu mungu hakuumbwa lakini bali ni nadharia ya kufikilika iliyoumbwa kutokana na mawazo ya wanadamu wanadamu wanazifanya nadharia zao kuwa ni kitu chao cha kuabudu ili kupata mafanikio nadharia hizo zimeandikwa toka katika uviumbe vilivyoumbwa na mungu na vitu hivyo ni miungu na nadharia hizo ndiyo dini za ulimwengu mungu wetu ni nani mungu yehova ni mungu tunayemwamini mungu aliyeumba ulimwengu kama anavyoelezwa katika maandiko mungu wa utatu anayeishi kwa mapenzi na nguvu zake kwa lugha nyingine yesu kristo ni muumbaji wetu lakini kuna watu wengi katika ulimwengu huu ambao bado wanamwamini bahali watu wengi katika ulimwengu huu bila kujalisha kuwa ni wakristo au wanategemea miungu yao kutokana na fikla zao na wanaamini miungu hiyo kwa fikla zao pia hali kama hiyo ilijitokeza wakati wa yesu alipozaliwa na kile ambacho yohana mbatizaji alikifanya ni kuifanya kazi ya nabii ambayo iliwafanya watu wamfahamu mungu na kweli yohana mbatizaji alikuja katika roho ya eliya na akawafanya watu wamtambue mungu wa kweli na akawageuza watu wengi kwa kuwapa mioyo ya wenye akili ni nani aliye mungu wa kweli mwenyewe ungu wa kweli je mungu aliyetuokoa toka katika dhambi ni mungu wa kweli au ni mungu ambaye hawezi kumwokoa hata mtu mmoja toka katika dhambi ndiye mungu wa kweli ukweli ni kuwa mungu ambaye hawezi kuokoa hawezi kamwe kuwa mungu wetu pamoja na hayo kuna wakristo wengi ambao wanamwita baali kuwa ni mungu wao pamoja na kuwa wanaliitia jina la mungu yehova kwa midomo yao baadhi ya watu wanaelezea kuwa kumwamini baali ni kutengeneza aina fulani ya sula na kisha kuiabudu lakini ukweli ni kwamba baali anaweza kuwa ni sula ya shughuli yoyote pia baali anaweza kuwa ni dhehebu au dini yoyote hii inamaanisha kuwa hata kule kuunda dhehebu fulani katika ukristo kunaweza kuwa ni sawa na bahali kwa wafuasi wa dhehebu hilo yohana ana mbatizaji aliyembatiza yesu kristo alishuhudia kwa wazi kuhusu yesu kristo kwa kuwa watu wa ulimwengu yote mbatizaji alishuhudia kwa wazi kuwa yesu kristo ni mwokozi wetu yohana mbatizaji alishuhudia kwa wazi jinsi bwana alivyozichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa ajili yetu yesu kristo alitunayemwamini ni mungu wa kweli je ulimwengu unaweza kutufanya sisi tufanikiwe inaonekana kwana kwamba ulimwengu unaweza kutufanya tufanikiwe lakini ukweli sio huo ni mungu tu ndiye anayeweza kutufanya tufanikiwe ni mungu tu ndiye anayetuwezesha kutufanya tuwe na furaha tubarikiwe na kutufanya tufanikiwe mungu yehova ndiye anayetuongoza katika maisha yaliyobalikiwa na anatufanya tuishi kwa furaha ya kweli hakuna miungu yoyote inayoweza kuifanya hayo mungu tunayemwamini ni yesu kristo yeye ni mwokozi wetu tunapoangalia kuna waumini wengi wa kikristo katika nyakati hizi lakini haja yao haiko kwa mungu bali haja yao zipo katika baadhi ya watu kwa baadhi ya madhehebu na kwa baadhi ya sasi pamoja na kuwa wanamwamini yesu kristo wanafikiri kuwa wanaweza kubarikiwa ikiwa wataabudu hiyo na kwamba watafanikiwa sana ikiwa watashirikilia hiyo nikizungumza kiroho kufanya hivyo ni sawa kabisa na kuabudu miungu kuabudu roho chafu mioyo yao ipo katika biashara ipo katika madhehebu yao na hata kwa baadhi ya watu pamoja na kuwa wanamtamka kwa midomo yao bwana bwana bwana nilisema kuwa neno baari linamaanisha bwana wao husema bwana bwana kwa viumbe badala ya kumwita mungu kuwa ni bwana pia wanatafuta baraka toka kwa viumbe ambavyo mungu aliviumba lakini bahari ambaye ametengenezwa na mwanadamu anaweza kwa kweli kuwafanya waisraeli kubarikiwa je ni kweli kuwa bahali aliufanya ulimwengu huu kubarikiwa bali hakuweza kumfanya mtu yoyote kubalikiwa bali asingeliweza kuufanya ulimwengu huu kubalikiwa bahali alijifanya kuwa anasaidia watu na badala yake aliwaonyonya na kuwafanya waanguke kuzinu hakuweza kufanya watu wa mwabudu mu- yeye kuwa ni furaha hata mwisho pamoja kuwa inaonekana kana kwamba bahari anawabariki ukweli ni kuwa hatimaye anawaongoza kwenda katika moto wa kuzinu miongoni mwa waumi ni wakristo waleo basi wale ambao hawajapokea ondoleo la dhambi wanaye bahali kuwa ni bwana wao pamoja na kuwa wanajifanya kumuita bwana bwana kama nilivyosema kuwa neno bali linamaanisha kuwa ni mzigo basi ni kweli kuwa neno hilo linamaanisha kuwa kile kile kwa watu wanao moyo wa udanganyifu ndani ya mioyo ya wanadamu na wakristo ninasema kuwa wakristo wa siku hizi wana mioyo ya kuvihisia vitu wakipima na kuchunguza jinsi vitu katika ulimwengu huu vinavyoweza kuwatumikia au jinsi madhehebu yanavyoweza watumikia na, na kadhalika wanafanya hivyo badala ya kuwa na imani ya kweli kwa mungu anayebariki mungu ndiye bwana wetu na ni mungu tu ndiye anayeweza kutupatia baraka za mbinguni ni mungu yehova tu ndiye anayeweza kutubariki ni mungu yehova tu ndiye anayeweza anaye kufanya haya je unaamini mungu ndiye bwana wetu pekee ni kitu gani ambacho yohana mbatizaji alikifanya katika ulimwengu huu kazi ya yohana mbatizaji ilikuwa akiwashuhudia watu wote kuwa yesu kristo tu ndiye mwokozi wetu na akawafanya watu wafahamu jinsi yesu alivyoziondoa dhambi dhambi za ulimwengu yohana mbatizaji ndiye jinsi yesu kristo alivyozichukua dhambi zetu na jinsi tunavyopaswa kumwamini yesu kristo ili kufanyika watoto wa mungu na jinsi tunavyopaswa kuwamini ili kupokea baraka za mbinguni miongoni mwa wale wanaosema wanadamu yesu ukweli ni kuwa kuna watu ambao mwa, bahari wale wa kristo wasio na roho mtakatifu katika mioyo yao ndiyo hao wanaomwabudu huyu mungu baari watu wote ambao hawajapokea ondoleo la dhambi ndiyo wale ambao wanamwabudu baari watu wote ambao bado hawajapokea ondoleo la dhambi ndio wale ambao wanamwabudu baari wanamwita bwana bwana lakini hawajali kile ambacho bwana anakisema wao wanaomba tu kwa mungu wakiwa na moyo jasili hali wakiomba baraka na wanapenda kusikiliza kitu chochote toka kwa mungu mungu ni mwenye hakima anayetuelezea mambo yote kupitia neno na jinsi tunavyoweza kupokea baraka na juu ya kipi ni sahihi na kipi ni kibaya yeye pia ni mungu aliye hai anatuongoza kwa neno lake hatua kwa hatua na anawapatia watu akili za wenye haki anawapatia upendo waki, waki baba kwa watoto wanaoamini mungu wetu yupo hai na anatuongoza katika njia ya haki na anatuzungumza nasi kupitia kanisa na kwa kupitia watangulizi katika imani lakini watu wanafikiri kuwa mungu asiye na wakweli baali au utajili wa mahali unaweza kuwapatia furaha lakini ukweli ni kuwa baali hawezi kuwapatia watu furaha wakati ambao waisraeli wote walipomgeukia baali na kumwabudu nabii eliya alithibitisha kuwa nani ni mungu wa kweli na aliwageuza waasi kuwa wenye akili za wenye haki ni nani aliyekuwa kiongozi mkuu kama huyu alikuwa ni eliya atakayekuja na ambaye si mwingine bali ni yohana mbatizaji maandiko yanasema kuwa yohana mbatizaji atawaongoza watu wote kwenda kwa yesu kristo na kwamba watu wote watakuja kumwabudu yesu kristo kwa kupitia ushuhuda wake bibilia inasema kuhusu hili haikutakua sentesi kali ikiwa nitasema kuwa uokovu wako utakuwa mbali sana ikiwa utakuwa haufahamu vizuri yale ambayo yohana mbatizaji ameyafanya watu wanaokwenda huku na huko wakisema fulani na fulani ni wazushi na kwamba watu wasiopeleka neno la mungu kuwa ni wenye kujivunia hali wakiwa hawafahamu lolote kuhusu ukweli basi ni hakika kuwa watu wa jinsi hiyo hawawezi kupokea ondoleo la dhambi yohana mbatizaji alikuwa ni mtu aliyekuwa kama eliya bila shaka umeona jinsi luka alivyoongezea kwa kina huku yohana mbatizaji toka katika chanzo chake si ndivyo luka alithibitisha kuwa yeye aliyezaliwa akiwa na nguvu ya roho ya eliya ni yohana mbatizaji maandiko yanathibitisha kwa kina kuwa yohana mbatizaji katika maeneo mbalimbali mbali, tena na tena je unaamini kuwa yohana mbatizaji ndiye eliya kifungu cha maandiko ya leo kinaeleza naye yohana mbatizaji atatangulia mbele zake katika roho ya eliya na nguvu zake ili kuigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na kuwatia waasi akili za wenye haki na kumwelekea bwana tayari watu waliotengenezwa yohana mbatizaji alimshuhudia yesu kristo kwa ulimwengu aliwashuhudia watu kuwa yesu kristo ni mungu wakweli, wa kweli na akawafanya watu wamgeukie bwana aliwafanya watu wengi kupokea balaka za kweli yohana mbatizaji aliandaa huduma yake kwa watu waliokuwa wakiamini katika haki ya mungu na akafanya kazi ya kuwarudisha katika ulimwengu wa wenye haki yohana aliishi nyikani alivaa singa za ngamia na chakula chake kilikuwa anzige na asari ya mwitu yohana mbatizaji aliwa asha watu waliokuwa wakitamani kumwishia mungu na kuishi bila lawama na akawafanya wamwishie mungu na aliwaongoza watu wengi kwenda kwa kristo yohana alimshuhudia yesu hadi mwisho sio tu kwamba aliwafanya watu wapokee ondoleo la dhambi bali aliwafanya pia wana wa imani kuwa na imani sahihi katika mioyo yao kwa mungu kwa kupitia maisha yake yohana mbatizaji alituonyesha njia sahihi na kumwendea mungu ilivyo kwa kweli alikuwa ni mtu asiye na lawama maandiko yanaeleza kuwa yohana mbatizaji aliishi katika nyika yohana mbatizaji hakuishi katika ulimwengu ni jambo lisilo na maana ikiwa tunafikiri kuwa kia mungu hali tukiwa tunachanganya na ulimwengu huu katika fikila zetu pia haileti maana kuvitazama vitu vya ulimwengu huu kwa kina na kuvikubali huku tukisema kwa midomo yetu kuwa tunamwamini mungu kule kusema kuwa yohana mbatizaji alikula asali na nzige za mwitu kunamaanisha kuwa kile ambacho bwana alimpatia hii inamaanisha kuwa yeye alimtegemea mungu alipokuwa akiishi katika ulimwengu huu yohana mbatizaji ni mfano wa watumishi wa mungu pamoja na kuwa tuna mapungufu basi ni lazima tujitoe kwa mungu na kuishi kwa ajili yake na pia ni lazima tumshuhudie yesu kristo katika maisha yetu yote ni lazima tuishi maisha yanayotuwezesha kuwageuza waasi yaani watu walioanguka katika dhambi ili walete katika akili za wenye haki ni lazima tuishi maisha ambayo yanamdhihirisha bwana yaani maisha ya kuwafanya watu wapokee baraka luka pia alikuwa akizungumza ukweli huu kwa kupitia neno tumeweza kumchunguza yohana mbatizaji kuwa ni nani ambaye ni eliya atakayekuja yohana mbatizaji ni nani yeye ni eliya wa agano la kale na ni mwakilishi wa waisraeli msa aliipokea torati ya mungu na akaitoa hiyo tolati kwa waisraeli lakini mwakilishi wa kweli wa waisraeli ni eliya katika agano la kale eliya aliishi akimshuhudia mungu na kuwarudishia waisraeli kwa mungu kisha akaenda kwa mungu akipanda gari la falasi wa moto yohana mbatizaji ni eliya atakayekuja na mwakilishi wa wanadamu wote ukiachilia mbali kuwa yohana mbatizaji anatoka katika ukoo gani na katika zamu gani ukweli ni kwamba bado tunaweza kuona kitu kimoja kwa wazi kabisa pale tunapoangalia juu ya kuzaliwa kwa yohana mbatizaji ukweli huu ni kuwa yohana mbatizaji ni mtu ambaye mungu alimtuma wazazi wake walikuwa ni wazee mno kuweza kuzaa watoto hivyo ni wazi kuwa hakuzaliwa kwa kupitia utaratibu wa kawaida wa kibinadamu au kupitia nguvu za kibinadamu kwa hakika ilikuwa haiwezekani tangu mwanzo hivyo bibilia inaeleza hivyo ni wazi kuwa hakuzaliwa kwa kupitia utaratibu wa kawaida wa kibinadamu au kupitia nguvu za kibinadamu kwa hakika ilikuwa haiwezekani tangu mwanzo hivyo bibilia inaelezea wazi kuwa palitokea mtu ametumwa kutoka kwa mungu jina lake yohana yohana ya wa yohana mbatizaji alizaliwa kwa kupitia majaliwa maalumu ya mungu na kupitia kazi nguvu na mamlaka ya mungu imeandikwa kuwa watu wengi watakula watakufurahia kuzaliwa kwake na sio tu wazazi wake kuzaliwa kwa yohana mbatizaji ni baraka na furaha kwetu sisi pia ikiwa yohana mbatizaji asingelizaliwa hapa ulimwenguni basi ukweli ni kuwa ingelikuwa ni vigumu kwetu kumwamini yesu na kwa sababu hiyo tungelivihakiwa na ibilisi tumefikia hatua ya kumfahamu yesu kristo ikiwa tungelifahamu yesu kristo na kutomfahamu yohana mbatizaji na huduma yake basi ni hakika kuwa ibilisi anatujaribu kutuangukia tena katika dhambi na tulikuwa wenye haki leo na kisha wenye dhambi kesho tunaweza kufikiri kuwa tunaweza kwenda mbinguni ikiwa tutakufa katika siku yenye bahati wakati imani yetu ni imara na kwamba tunaweza kwenda kuzimu ikiwa tutakufa katika siku isiyo ya bahati wakati imani yetu ni dhaifu ni kweli kuwa imani ya jinsi hiyo si sahihi kwa hivyo hatuwezi kupokea ondoleo kamili la dhambi ikiwa hatuzifahamu kiusahihi huduma ambazo yohana mbatizaji alizitimiza uthibitisho binafsi wa ondoleo la dhambi si sahihi mbele ya uwepo wa bwana ni lazima tuyafahamu majukumu ambayo yohana mbatizaji aliyatimiza na hii ndiyo sababu maandiko yanaelezea mambo haya kwa kina katika asili yake je unafahamu jinsi habari ya yohana mbatizaji ambazo luka ameziandika kwa kina zilivyo za muhimu luka aliandika ukweli wa kihistoria kwa uangalifu mkubwa kwa kuwa habari hii ilikuwa ni ya muhimu sana tunapoangalia katika maelezo haya ya kihistoria tunaweza kufahamu ni lini mfalume herode alitawala habari hizi zinaeleza kwa usahihi juu ya kabila na baada na kuja kwa yesu kristo wakati ule kuhani zakaria alipokuwa akifukiza uvumba basi ndipo malaika alipomtokea na akamwambia kuwa bwana utampata mtoto na kwamba mtoto huyo ataitwa yohana malaika aliyesema haya kabla ya yohana hajatungwa mimba malaika alimbaliki na akamwambia yohana atawaleta watu wengi kwenye akili za wenye haki sasa huyu yohana mbatizaji ni nani maandiko yanaelezea kuwa yohana ndiye aliyekuja katika roho ya eliya na kwamba yeye ndiye eliya atakayekuja hivyo basi watu wengi watamwamini yesu kristo kwa kupitia yohana mbatizaji ambaye ni mwakilishi wa wanadamu wote na kuhani mkuu na kufahamu kuwa amezihamisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kristo aliyekuja kama mwanakondoa wa sadaka ya kuteketezwa yohana mbatizaji alishuhudia kuwa yesu kristo ni mwokozi wetu sote vitu vyote tulivyokuwa tunavifahamini vilikuwa ni bule hasa pale tulipokuwa hatuifahamu huduma ya yohana mbatizaji na haki ya yesu tulisema tu kwamba tunaamini toka katika msimamo yetu lakini hatukuwa na ushahidi kwamba mungu ametuokoa toka katika dhambi za ulimwengu lakini baada ya kuifahamu huduma ya yohana mbatizaji hapo ndipo tuliweza kutambua kuwa hatupaswi kumngangania bwana kwa kutegemea msimamo yetu na badala yake tunapaswa kuamini kuwa yesu kristo ametuokoa kwa kupitia injili ya maji na roho kumwamini kwa namna hii ndiyo imani sahihi tuliposema kuwa tunamwamini mungu pasipo kumfahamu yohana mbatizaji basi ni hakika kuwa tulikuwa hatumwamini bwana kwa mujibu wa neno lake na yake tulikuwa tunamwamini kwa mujibu wa misimamo yetu ya kibinadamu nini kinatokea pale tunapomwamini yesu toka katika misimamo yetu binafsi ni hakika kuwa imani yetu inaanguka hasa pale inapokuwa dhaifu na hivyo hatimaye tunakwenda kuzimu hali ya kufanya dhambi kila siku na kufanya sala za toba kila siku kama wakristo wengi wanavyofanya ni hakika kuwa kufanya hivyo si imani sahihi pia kule kusema na, na kuamini wewe toka katika msimamo binafsi na kuushikilia na imani siyo ya kweli imani inayoshikilia katika msimamo binafsi inaanguka kirahisi wakati ninapokuwa dhaifu lakini ikiwa tunaifahamu huduma ya yohana mbatizaji kwa usahihi basi hapo tunaweza kufahamu jinsi yesu alivyochukua mbali dhambi zetu zote pia tutafahamu jinsi alivyomshuhudia yesu kristo pia yohana mbatizaji alisema yesu ni mwana kondoo wa mungu achukuaye dhambi za ulimwengu na akatufahamisha kuwa hatuna dhambi yeyote kwa sababu ya yesu bwana na yohana mbatizaji waliamua kutuchukua na kutupeleka mbinguni kwa kupitia huduma zao wenyewe zenye ushirikiano hivyo hatuna la kufanya zaidi ya kwenda mbinguni hata kama hatutaki kwa sababu walifanya kazi kwa juhudi sana katika kukamilisha hilo yesu alituokoa kwa kutimiza haki ya mungu kwa kupitia ubatizo wake hivyo tumepokea wokovu kwa jinsi hiyo mungu aliamua kutuokoa toka katika dhambi za ulimwengu na akatimiza hili kwa kupitia maji damu na roho takatifu wa wa wa wa kwanza yohana wa ya tano wa nne, hadi bwana alizishuhudia hizi kwa kupitia yohana mbatizaji kwa nini yohana mbatizaji alizaliwa yohana mbatizaji alizaliwa hapa ulimwenguni ili kumshuhudia yesu kristo ili awafanye watu wawe wenye haki kuithibitisha katika aliyoifanya yesu kristo kuonyesha kuwa yesu ni mungu wa kweli kushuhudia kuwa yesu ni mungu wa kweli aliyeumba ulimwengu na kwamba yeye ni bwana aliyewaokoa wanadamu wote ni yesu ndiye aliyezitowesha mbali dhambi za wanadamu wote kikamilifu na ndiye aliyewaumba yohana mbatizaji alikuja hapa ulimwenguni ili kuushuhudia ukweli huu wote kwa kweli ninamshukuru bwana aliyekuja kwetu kwa kupitia injiri ya maji na roho ninafikiri yale ambayo tunapaswa kuyafanya wakati tunaendelea kuishi huko mbeleni ni lazima tuwarudishe watu wengi kuja katika akili za wenye haki na kuishi maisha yanayomshuhudia yesu kristo na kisha kushuhudia kwamba yesu ni mungu wa kweli na kwamba ndiye pekee aliyezibeba dhambi zote za ulimwengu bibilia natueleza haya ninawatakia ninyi nyote kuishi maisha ya ushuhuda kama yohana mbatizaji kwa kweli ninataka ninyi nyote mpokee baraka kwa msaada wa mungu na kisha muendelee kuishi maisha yenu mkiwa mawahubiri maisha yenu yote mungu wa mbinguni akubariki amen omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwjlif doti org