itazame huduma ya ya yohana mbatizaji luka Sula ya wa 17, hadi wa hadi naye atatangulia mbele zake katika roho ya eliya na nguvu zake ili kuigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na kuwatilia waasi akili za wenye haki na kumwwekea bwana tayari watu waliotengenezwa zakariya akamwambia malaika nitajuaje neno hili maana mimi ni mzee na mke wangu mkongwe kwa siku nyingi malaika akamjibu akamwambia mimi ni gabrieli nisimamaye mbele za mungu nami nimetumwa niseme nawe nawe kukupasha habari hizi njema na tazama utakuwa bubu usiweze kusema mpaka siku ile yatakapotukia hayo kwa sababu huku yasikia maneno yangu nayo yatatimizwa kwa wakati wake na wale watu walikuwa wakimngojea zakaria wakastaajabu kukawia kwake mle hekaluni alipotoka hali hawezi kusema nao walitambua ya kuwa ameona maono ndani ya hekalu naye aliendelea kuwaashiria akakaa bubu ikawa siku za huduma yake zilipokuwa zimetimia akaenda nyumbani kwake luka ya mstari wa na zakaria baba yake akajazwa roho mtakatifu akatabili akisema atukuze bwana mungu wa israeli kwa kuwa amewaajia watu wake na kuwakomboa ametusimamia pembe za wokovu katika mlango wa daudi mtumishi wake kama alivyosema tangu mwanzo kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tuokolewe na adui zetu na mikono ni mwao wote wanaotuchukia ili kuwaendea rehema baba zetu na kulikumbuka agano lake takatifu uwapo alipowampia ibrahimu baba yenu ya kwamba atatujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu na kumwabudu pasipo hofu kwa utakatifu na kwa haki mbele zake siku zetu zote nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatuunguliwa mbele za uso wa bwana umtengenezee njia zake uwajulishe watu wake wokovu katika kusemewa dhambi zao kwa njia ya rehema za mungu wetu ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umefikia kuwaangazia wakaao katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani yule mtoto akakuwa akaongezeka nguvu rohoni akakaa majangwani hata siku ya kutokea kwake israeli ni kazi gani ambayo yohana mbatizaji aliifanya injili ya luka katika sura ya aya ile ya17 inaeleza kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mtu aliyekuja katika roho na nguvu ya eliya na akaifanya kazi ya kuwaruhudisha watu kwa mungu mbele za uwepo wa bwana yohana mbatizaji alikuwa ni tofauti na watu wengine tangu alipozaliwa sisi watu wa kawaida tunaoona na kisha kuzaa watoto kwa kudhamilia au kutokudhamilia kadri muda unavyozidi kwenda lakini yohana mbatizaji ni mtu ambaye kuzaliwa kwake kulikuisha tabiliwa na kunaandaliwa katika agano la kale inasemwa kuwa yohana mbatizaji atakuja kwetu katika roho na nguvu ya eliya injili ya luka katika sura ya kwanza inaeleza kwa kina kuhusu kuzaliwa kwa yohana mbatizaji imeandikwa hivi na zakaria baba yake akajazwa roho mtakatifu akatabili akisema atukuzwe bwana mungu wa israeli kwa kuwa amewaajia watu wake na kuwakomboa ametusimamishia pembe ya wokovu katika mlango wa daudi mtumishi wake kama alivyosema tangu mwanzo kwa kinywa cha manabii wake watakatifu tuokolewe na adui zetu na mikononi mwao wote wanaotuchukia ili kuwatendea rehema baba zetu na uliumbuka agano lake takatifu uwapo alimwambia ibrahimu baba yetu ya kwamba atatujalia sisi tuokoke mikononi mwa adui zetu na kumwabudu pasipo hofu kwa utakatifu kwa haki mbele zake siku zetu zote luka Sula ya Kwanza, mstari wa 67, hadi 75. neno lililoandikwa hapa ulikuwa ni unabii wa zakaria hali akiwa amejazwa roho mtakatifu alitabili kuhusu yesu ambaye atakuja kama mwokozi na kuhusu yohana mbatizaji mshirika wa yesu katika mwili ambaye atakuja kama mwakilishi wa wanadamu hii inamaanisha kuwa yohana mbatizaji alikuja hapa duniani na akamsaidia yesu ili kutuokoa toka katika mikono ya adui zetu mikono ya ibrisi kwa kupitia ushuhuda wa huduma yake na akatufanya sisi kuishi kwa utakatifu na haki milele pasipo hofu bwana alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake kwa kupitia ubatizo alitufanya sisi kumtumikia mungu kwa kutufanya kwa haki ya mungu na akatufanya tumtumikie mungu milele pasipo dhambi yesu alikuja hapa duniani na akaupokea ubatizo kutoka kwa yohana mbatizaji na akafa msalabani na akafufuka kutoka kwa wafu na akatupatia neema ya uokovu inayofanya kila mtu anayeamini katika ukweli huu kuwa hana dhambi injili ya luka katika sura ile ya kwanza inaandika kuhusu kazi ya yohana mbatizaji ambaye alifanya jukumu kubwa na muhimu sana katika neema ya wokovu wa bwana ni lazima tufahamu maana katika neno lililoandikwa katika injili ya luka ya a aya ya 76 hadi79 aya hizo zinasema hivi nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana ukimtengenezea njia zake ukiwajulisha watu wake wokovu katika kusamehewa zambi zao kwa njia ya rehema za mungu wetu ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuwaangazia wakaao katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya amani ni nani ambaye ataifanya kazi hiyo ni yohana mbatizaji aya hii zinaeleza kuwa yohana mbatizaji ataitwaa nabii aliye juu mbele za mngu na kwamba atakwenda mbele za uwepo wa bwana na kuwafanya watu wa uelewe uokovu unaopatikana kupitia ondoleo la dhambi aya zitaendeleza kuwa yohana mbatizaji ataionyesha njia ya wokovu ambayo italeta ondoleo la dhambi kwa watu wa mungu kwa hivyo ndiyo maana imeandikwa hivi ambazo kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuwaangazia wakao katika giza na uvuli wa mauti mwanga wa ukweli unaotuwezesha kumtumikia mungu utatushukia katika mioyo yetu kwa kupitia ubatizo ambao yesu aliupokea toka kwa yohana mbatizaji ambao ulizamisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu yesu anautoa mwanga wa mungu wa wokovu kwa watu wote wanaoishi katika ulimwengu wa giza na anawaongoza kwenda kwenye nuru watu wanaoongozwa kwenda katika nuru ya uzima kwa kupitia nani watu wanaongozwa katika huduma na ushuhuda wa yohana mbatizaji sasa yohana mbatizaji anamshuhudia nani anaishuhudia kazi ya yesu kristo aya ya 76 inasema nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu hii inamaanisha yohana mbatizaji atakubaliwa kuwa ni nabii mkuu wa watu wote maandiko yanaeleza kuzaliwa kwa yesu na yohana mbatizaji kama unabii na tunaweza kuona unabii ukitimizwa yesu ni mungu mwenyewe lakini yesu ni mwokozi aliyejaa upendo aliyekuja kutuokoa toka katika dhambi za ulimwengu akiwa amejivika mwili wa kibinadamu ambao ni sehemu ya uumbaji wake ingawa yeye ni mungu na yohana mbatizaji alikuwa ni mtu aliyeifanya huduma kama ya eliya ambayo imeandikwa katika kitabu cha maraki katika agano la kale walikuwa ni watumishi walioandaliwa mbele ya uwepo wa mungu walikuwa ni watumishi wa haki wa mungu baba waliokuwa wametabiliwa katika maandiko hapa sizungumzii neno mtumishi kwa maana hasi bali ninamaanisha kuwa yesu aliifanya kazi ya haki mbele ya macho ya mungu akiwa kama mwana wa mungu kumekuwepo na manabii wengi kama vile msa na isaya lakini hawa walitabiliwa katika maandiko kuwa watakuja kama alivyotabiliwa yohana mbatizaji hapa hawakutabiliwa hivyo watu hao yaani hao manabii wengine walizaliwa katika mwili na wazazi wao kama wanavyozaliwa watu wengine lakini mungu alijidhihirisha kwao na akasimama na kuwatumia kwa mujibu wa mahitaji ya bwana ya wakati huo lakini yohana mbatizaji anayetajwa katika agano jipya ambaye alimbatiza yesu ni nabii wa mungu ambaye alitabili katika agano la kale pia tunaweza kuona kupitia neno la mungu lililoandikwa katika maandiko kuwa yohana mbatizaji ni kama eliya wa agano la kale hebu tuangalie neno toka kitabu cha maraki katika agano la kale kinasema kwa maana angalieni siku ile inakuja inawaka kama tanulu na watu wote wenye kibuli nao wote watendao uovu watakuwa makapi na siku ile inayokuja inawa, itawateketeza asema bwana wa majeshi hata haitawaachia shina wala tawi lakini kwenu ninyi mnaolicha jina langu jua la haki litawazukia lenye kuponya katika mbawa zake nanyi mtakaa nje na kucheza cheza kama ndama wa mazizini nanyi mtawakanyaga waovu maana watakuwa majivu chini ya nyayo za miguu yenu katika siku ile niifanyayo asema bwana wa majeshi ikumbukeni tolati ya msa mtumishi wangu nilivomwamuru huko horobu kwa ajili ya israeli wote nam amri na hukumu angalieni nitawapelekea eliya nabii kabla haijaja siku ile ya bwana iliyokuu na ya kuogofya naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto wao na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao ili nisije nikaipiga dunia kwa rana malaki sula ya 4 mstari wa kwanza hadi wa wasita yohana mbatizaji ni eliya ambaye mungu aliahidi kumtuma bibilia inasema angalieni nitawapelekea eliya nabii malaki sula ya 4 mstari watano na eliya anayezungumziwa hapa ni yohana mbatizaji ambaye anamshuhudia yesu hebu tuangalie maneno aliyosema yesu katika matayo sula ya kumi na moja mstari wa kumi na nne anasema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja katika aya hii tunaweza kuona kuwa yesu mwenyewe anamshuhudia yohana mbatizaji pia yesu alimshuhudia kuwa yule eliya ambaye mungu aliyeahidi kumtuma katika kitabu cha malaki katika agano la kale ni yohana mbatizaji Amba, alikuja katika kipindi cha agano jipya kwa maneno mengine yohana mbatizaji ambaye alikuwa ni eliya atakayekuja anatufanya sisi sote tumrudie mungu katika kipindi cha agano jipya hii ni kwa mujibu wa neno linalosema kuwa ataufanya moyo wa baba uwarudie watoto na mioyo ya watoto kumrudia baba injili ya matayo sula ya 1 mstari wa 14 inasema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja huyu eliya ni yupi katika kitabu cha maraki mungu yehova alisema atamtuma nabii eliya kabla ya mwisho wa ulimwengu aujafika na kwamba kila mtu anayeritii neno lake ataupokea wokovu na wale watakaolikana neno lake wataharibiwa maandiko yanaeleza kuwa mungu alimtuma yohana mbatizaji ambaye ni nabii eliya kuja kwa ajili ya wenye dhambi wote kwa sababu hatimaye kutakuwa na siku ya kutisha ya mwisho wa dunia na kutakuwa na hukumu lakini watu wengi ha wakufahamu kuwa nabii eliya wa agano la kale alikuwa amekwisha kuja katika nafasi ya yohana mbatizaji hii ndiyo sababu wandishi na mafarisayo na watu wa israeli walimuuliza yesu maandiko yanasema kuwa eliya atakuja kabla ya yesu sasa huyo eliya ni yupi watu wa israeli walimngojea sana eliya ambaye bwana mungu alikuwa ameahidi kumtuma hivyo bwana akasema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya sasa huyu eliya ni nani ni yohana mbatizaji ambaye alimbatiza yesu injili ya matayo sula ya aya ile ya1 inasema huyu ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza njia yako mbele yako neno hili lilinukuliwa toka katika malaki sura ya tatu mstari wa kwanza katika agano la kale ni neno la unabii lililokuwa limetamkwa katika katika agano la kale yesu alilinukuu neno ambalo lilikuwa limetambuliwa katika agano la kale na akasema kuwa lilikuwa ni neno kumhusu yohana mbatizaji yohana mbatizaji ni mwakilishi wa wanadamu bwana alishuhudia amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji moja, mstari wa vifyo hivyo maandiko yanaandika kuwa ile nafasi inayoitwa yohana mbatizaji inawakilisha wanadamu wote yohana mbatizaji ni eliya ambaye yagano la kale linasema kuwa takuja huyu yohana mbatizaji ndiye mwakilishi wa wanadamu baadhi ya wanaweza kuniuliza ni wapi katika maandiko wanaposema kuwa yohana mbatizaji ni mwakilishi wa wanadamu yesu alisema amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalme wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye moja, hii ndiyo sababu tunasema kuwa yohana mbatizaji ni mwakilishi wa wanadamu kwa kumbatiza yesu kristo huyu mwwakilishi wa wanadamu alizihamisha dhambi za wanadamu wote kwenda kwa yesu kristo na akaitimiza haki ya mungu maandiko yanaendelea kusema walakini aliye mdogo katika ufalme wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wauteka kwa maana manabii wote na torati waliotabili mpaka wakati wa yohana na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja neno hili linasema kuwa mamlaka ambayo wenye haki watayafurahia mbinguni ni makubwa mno kiasi kuwa hata yule mwakilishi wa wanadamu si kitu huko mbinguni yohana mbatizaji alikuwa amekwishatabiliwa muda mrefu uliopita hebu nirudie hili unabii katika malaki sura ya tatu mstari wa kwanza unasema angalieni namtuma mjumbe wangu huyu mjumbe anayetajwa hapa ni yohana mbatizaji ambaye angelikuja hapa baadaye kama tunavyoweza kuona katika neno la mungu linalosema angalieni namtuma mjumbe wangu naye ataitengeneza njia mbele yangu malaki ya mstari wa kwanza. mungu alikuwa amekwisha ahidi kuwa atamtuma eliya mtumishi wa mungu ili kuitengeneza njia yake kabla ya yesu kristo hajaja na hapa alikuwa akizungumza juu ya jukumu la yohana mbatizaji la kuzihamisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza mungu alikuwa amekwishazungumza kupitia unabii katika kitabu cha maraki kuwa atatumwa yesu mwokozi na yohana mbatizaji ambaye atazihamisha dhambi zote za wanadamu ambaye kwenda kwa yesu huyu mtu aliyetajwa kuwa atatumwa na mungu ni nani ni eliya wa kiloho yaani yohana mbatizaji ambaye alikuwa na roho ya eliya na hii ndiyo sababu imeandikwa hivi katika injili ya ruka sura ya aya ya7677 hadi nawe na mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana umtengenezee njia zake uwajulishe watu wake wa kovu katika kusamehewa dhambi zao hali akizungumzia juu ya huduma na ushuhuda wa yohana mbatizaji mungu alisema uwajulishe watu wake uokovu katika kusamehewa dhambi zao maneno haya wewe mtoto yanamwelezea yohana mbatizaji ambaye ni mwakilishi wa wanadamu katika ulimwengu wote inasemwa kuwa yohana mbatizaji ni kuhani mkuu wa kiloho anaye wa wanadamu wote hii inamaanisha kuwa huu, huyu mtoto atatufanya sisi watu wa mungu kuelewa wokovu kupitia ondoleo la dhambi sio tu dhambi zote za waisraeli bali pia dhambi zote za ulimwengu zilizotoweshwa mbali wakati yohana mbatizaji alipozamishwa kwenda kwa yesu kristo aliyekuwa amekuja hapa ulimwenguni ili kuzipatanisha kwa kumbatiza na yohana akaushuhudia ukweli huu akasema tazama mwana kondo wa mungu yohana ya mbatizaji aliwafanya watu waliotamani kuamini katika haki ya mungu kumwamini mungu kwa kufanya waelewe kuwa yesu alikuwa amekwisha zichukua dhambi zote za ulimwengu mara moja kwa kupitia ubatizo wake aliyoutoa hii inatueleza jinsi ambavyo bwana alitufanya hatimaye tuweze kupokea wokovu toka katika dhambi zetu zote kwa kuwekewa bayana jinsi tunavyopaswa kumfahamu na kumwamini yesu hasa pale tunapotamani kumwamini yesu kuwa ni mwokozi sisi tunaomwamini yesu kuwa ni mwokozi tunapokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika ubatizo na damu ya yesu kwa sababu yohana mbatizaji alizihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu mara moja kwa kufanya ubatizo katika kichwa cha yesu imani ya jinsi hiyo ni imani inayoamini katika injiri ya maji na roho ambayo maandiko yanaizungumzia inaelezwa kuwa yohana mbatizaji atakuja kuwajulisha watu wake wokovu sisi wanadamu tuliweza kujifunza juu ya njia ya kweli ya wokovu ambayo ni yesu kristo kwa kupitia ushuhuda wa yohana mbatizaji kwa kupitia kazi ya yohana ya kuzihamisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu na kuwapitia jukumu lake la kulitimiza jukumu la kuhani mkuu katika ulimwengu huu tumefikia hatua ya kumwamini yesu kuwa ni mwokozi kwa kupitia huduma ya yohana mbatizaji tuliweza kuamini kuwa yesu ni mwana mwanakondo wa mungu aliyezichukua dhambi zote za ulimwengu yohana mbatizaji alishuhudia kuwa yesu alizichukua dhambi za wanadamu wote katika mwili wake kwa kupitia ubatizo aliopokea toka kwa yohana mbatizaji haya yote yalitokea sawasawa na kwa mujibu wa agano la kale kama mungu alivyokuwa ameahidi mungu aliahidi kumtuma yohana mbatizaji hapo ulimwenguni na kitabu cha maraki sura ya nne kinaeleza hivyo naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na mioyo ya watoto kuielekea baba zao kila mtu anaweza kuzifanya zambi zake zihamishwe kwenda kwa yesu kwa kristo mara moja ikiwa atafahamu na kuamini injili ya jukumu la yohana mbatizaji kitu ambacho mtu anapaswa kufanya ni kuifahamu na kuiamini sadaka ya kuteketezwa ya kushangaza na uaminifu wa wokovu wa yesu kristo unaojidhihirisha katika injili ya maji na roho baada ya kuamini hivyo mtu anaweza kukutana na ukweli unaompatia ondoleo la dhambi mungu aliahidi kumtuma yohana mbatizaji ambaye ni eliya wa kiloho ili kuutimiza wokovu wote yohana mbatizaji alizaliwa toka katika familia ya dzakaria ambaye ni mmoja wa ukoo wa haruni kuhani mkuu alizaliwa miezi sita kabla ya yesu hajaja hapa ulimwenguni elizabethi mke wa zakaria alikuwa ni mzee sana katika umri ambao ni vigumu kwake kuweza kupata mimba sasa unadhani zakaria mme wa elizabeti alijisikia vipi alitekewa na kupatwa na bumbuazi kiasi kuwa hakuweza kuliamini neno la bwana zakaria hakuonekana kuwa ni mwaminifu mbele za macho ya mungu na hii ndiyo maana zakaria alifanywa bubu na akaweza kuongea baada ya unabii wa mungu kukamilishwa mungu akamfanya zakaria kuwabubu kwa, kwa muda hadi pale kazi ilipotimizwa na miezi sita baadaye mungu alimtuma malaika gabrieli kwenda kwa biki la malia na akampatia neno linalokuwa tumaini kwa wanadamu wote likuwa ni neno kwamba atamzaa yesu kristo yohana mbatizaji alizaliwa katika familia ya haruni na kimwili yesu alizaliwa katika familia ya daudi mungu alitaka kuzitimiza ahadi zote zilizokuwa zimezungumziwa katika agano la kale kwa hiyo maraika alikuja kwa zakaria wa ukoo wa haruni wakati alipokuwa katika zamu ya ukuhani kwa mujibu wa utaratibu wa maraika alimwambia mkeo elizabeti hata mtoto mwanaume na jina lake utamwita yohana kisha malaika mkuu gabrieli akamtokea mariamu bikla toka katika ukoo wa kifalume wa daudi akasema tazama utachukua mimba na kuzaa mtoto mwanaume na jina lake utamwita yesu huyu atakuwa mkuu ataitwa mwana wa aliye juu na bwana mungu atampa kiti cha enzi cha daudi baba yake ataimiliki nyumba ya yakobo hata milele na mifalume wake utakuwa hauna mwisho luka ya wa hadi kisha mariamu akamwambia malaika litakuwaje neno hili maana si jui mme kisha malaika akamwajibu akamwambia roho mtakatifu atakuijilia juu yako na nguvu zake aliye juu zitakufunika kama kivuli kwa sababu hiyo hicho kitakachozaliwa kitakuwa kitakatifu mwana wa mungu lakini uka ya5 wa 34 kisha malaika akaendelea kusema tena tazama jamaa yako elizabet naye amechukua mimba ya mtoto mwanaume katika uzee wake na mwezi huu ni wa sita kwake yeye aliyeitwa tasa kwa kuwa hakuna neno lisilowezekana kwa mungu kisha mariamu akasema tazama mimi ni mkazi wa bwana na iwe kwangu kama ulivyosema kisha malaika akaondoka kwake Sura ya kwanza, 36, hadi 38. kisha mariamu akakili tazama mimi ni mtumishi wa bwana na iwe kwangu kama ulivyosema huu ni msemo ambao neno lilitambuliwa vizuri wakati mariamu alipolipokea neno la mungu yesu kristo alitungwa mimba katika tumbo la mariamu kwa kupitia imani sawasawa na neno la malaika gabrieli alilokuwa amelitamka na sawasawa na neno la unabii katika gano la kale kwa hivyo ni lazima tufahamu kuwa yesu na yohana mbatizaji walikuwa wakiandaliwa kwa mujibu wa majaliwa ya mungu ili kuwaokoa wanadamu wote toka katika dhambi hata kabla hawajazaliwa yohana mbatizaji alifundisha kuwa yeye binafsi alizihamisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa ajili yetu sisi sote ambao tutamwamini yesu kuwa ni mwokozi katika siku za baadaye injili ya matayo sula ya 5 inasema yesu akajibu akamwambia kubari hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavo kuhitimiza haki yote basi akamkubali hii inamaanisha kuwa yesu aliupokea ubatizo kupitia yohana mbatizaji kitendo cha yesu kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji kilikuwa ni kwa ajili ya kuhitimisha kazi ya haki ya mungu ambayo itatuwezesha mbali dhambi zetu zote sisi ni watu ambao tulipokea ondoleo la dhambi toka kwa mungu na ni yohana mbatizaji ndiye aliyeifanya kazi ya kuzihamisha dhambi za ulimwengu kikamilifu kwenda kwa yesu kristo ni nani aliyezihamisha dhambi za wenye dhambi kwenda kwa yesu yohana mbatizaji alizihamisha dhambi kwenda kwa yesu yesu ambaye ndiye mwenye kuitimiza haki yote alitimiza haki yote kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji yohana mbatizaji alifanya kazi ya kuzihamisha dhambi za ulimwengu mzima mara moja kwa kumbatiza yesu yohana mbatizaji alizihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo yesu alipokea dhambi za wanadamu mara moja kwa kupitia ubatizo aliopokea toka kwa yohana mbatizaji huu ni ukweli wa injiri ya maji na roho inayotupatia ondoleo la dhambi yesu amezitoesha mbali dhambi zote za wanadamu sasa ameitimizaje haki hii yesu alikuwa ni mwanakondoo wa mungu kwa kuteketezwa aliyekwenda msalabani akiwa amezichukua dhambi zote za wanadamu mara moja kwa kupitia ubatizo wake aliyokuwa ameupokea toka kwa yohana mbatizaji akiwa kama mwana kondoo wa mungu na kisha akafufuka toka kwa mauti hivyo wale wanaoamini katika haki ya yesu wanakili imani jinsi ilivyo mbele za mungu watu wa jinsi hiyo wanasema kuwa wameokolewa toka katika dhambi zote za ulimwengu kwa kuamini katika mioyo yao juu ya ukweli wa ondoleo la dhambi ambao yohana mbatizaji na yesu wameutimiza jua la haki limejidhihirisha kwetu toka juu kwa kupitia kazi hii nasi tumeweza kukaa katika nuru ambayo ni haki ya mungu tumepokea ondoleo toka katika dhambi kwa kuamini na kuufahamu upendo wa mungu ambao umeziondolea mbali zambi za ulimwengu kwa kupitia ubatizo ambao yohana mbatizaji alimpatia yesu kwa hivyo wewe na mimi tutaoamini katika ukweli huu tumefanyika kuwa watu tusio na dhambi kwa namna ile usimzalau yohana mbatizaji na huduma yake hata miongoni mwa wengi wanaodai kumwamini yesu huwa ni mwokozi kuna wachache sana walio na ufahamu sahihi wa yohana mbatizaji na huduma yake watu wanamfahamu yohana mbatizaji kuwa ni mtu ambaye si muhimu sana lakini njili ya luka inasema kuwa yohana mbatizaji ataitwa nabii mkuu yohana mbatizaji ni mtu mkuu kuliko msa au ibrahimu bwana mwenyewe alisema amini nawambieni hajaondokea mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji Sula ya na msali wa pia alisema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekujamoja ya kumina moja, kumina moja ya huduma ya yohana mbatizaji mbele za uwepo wa mungu ilikuwa ni kuwafanya waisraeli wageuke toka katika kuitumikia miungu ya mataifa na kisha kumrudia mungu katika hili alifanya ubatizo wa toba kwa watu kisha akaufanya ubatizo ambao ulidhihamisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu hivyo ni lazima tuufahamu kweli huu yohana mbatizaji alikuja kufamu kuufanya ubatizo ambao ulitimiza haki ya mungu wakati alipokuwa akiwabatiza watu katika mtu yordani hebu tuliangalie neno toka katika injili ya matayo sula ya tatu neno linasema wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka orodani kwa yohana ili abatizwe lakini yohana alitaka kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu yesu akajibu akamwambia kubari hivi sasa kwa kuwa ndivyo tupasavyo kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini natazama mbingu zikamfunikia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake natazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu ni mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye ya wa tatu hadi saba. hili ni tukio ambalo yohana mbatizaji alipokuwa akimbatiza yesu kristo lakini kabla ya tukio hili yohana mbatizaji alikuwa akihubiri katika nyika ili watu wa tubu aliwahubiri watu wote akiwambia tubuni enyi wazao wa nyoka yeye hakujali hali zao kijamii yeye alihubiri watu watubu bila kujali hali zao za kijamii kwa sababu alikuwa ni mtumishi wa mungu na hii ndiyo sababu aliweza kuwahubiria akisema tubuni enyi wazao wanyoka kama msipogeuka na kutubu mtaangukia katika moto wa kuzini watu walimsikia yohana mbatizaji akihubiri na kuwakemea kwa ajili ya dhambi zao na wakazitambua dhambi katika mioyo yao na wakaanza kuigeuza mioyo yao na kumrudia mungu kisha wakamrudia mungu hali wakitubu na kusema mungu nimefanya dhambi hizi na zile walijutia kuitumikia miungu ya mataifa na wakamwomba mungu msamaha na kisha wakapokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji yohana mbatizaji alihubiri ni lazima mpokee usafisho wa dhambi na kumrudia mungu kisha akawafanyia ubatizo wa toba yohana aliufanyia ubatizo wa toba ambao uliwafanya watu wamrudie mungu ni nani aliyemwendea yohana katika mtu yorodani wakati ule yesu mwana kondoo wa mungu alimjia yohana yesu kristo ambaye ni mungu wa kweli alimjia yohana mbatizaji akiwa kama mwana kondoo wa mungu akazichukua dhambi zote za ulimwengu katika mwili wake hatimaye yesu alitaka kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji maandiko yanasema wakati huo yesu akaja kutoka galilaya mpaka yo yolodani kwa yohana ili yabatizwe lakini yohana alitaka kumzuia maandiko yanasema lakini yohana alitaka kumzuia akisema mimi nahitaji kubatizwa na wewe nawe waja kwangu sura ya tatu, mstari wa kuminane. kisha yesu akamwamulwa akisema kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo Kuitimiza haki yote kisha hatimaye yesu akaupokea yesu, yesu alimwambia yohana mbatizaji ili ambatize kisha akaupokea ubatizo hii inamaanisha nini ilikuwa ni kuzihamisha dhambi zetu zote yohana alikuwa akizihamisha dhambi za wanadamu na yesu alikuwa akizipokea dhambi hizo ilikuwa ni kazi ya kuhitimiza haki ya mungu sasa yesu aliwezaje kuitimiza kazi ya kuzitoweshea mbali zambi zetu zote mara moja yohana mbatizaji alimbatiza yesu na yesu akaupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ili kuzipokea dhambi zote za ulimwengu mara moja yohana mbatizaji na yesu walitaka kuzisafisha dhambi za ulimwengu kwa kuzipitisha kwa yesu yohana mbatizaji alizipeleka dhambi zote kwa yesu ikiwa ni kazi ya kuzipeleka kwa yesu kisha yesu akaupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji bwana alimwamuru yohana mbatizaji kukubali ili kuitimiza kazi hii yesu akasema kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote matayo st15 maandiko yanasema kuwa yesu alikwenda kwa yohana mbatizaji na akataka kuupokea ubatizo ndipo itupasavyo inamaanisha kuwa ilikuwa ni sahihi kuitimiza haki yote ya mungu kwa yesu kuupokea ubatizo toka kwa yohana yesu alisema kuwa yeye aliyekuja kama mwana mwanakondoa sadaka ya kuteketezwa ataitimiza haki yote ya mungu kikamilifu kuzichukua dhambi za wanadamu wote mara moja kwa kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ambaye ni mwakilishi wa wanadamu hivyo sisi sote inatupasa kuufahamu ukweli huu ikiwa tunataka kupokea ondoleo la dhambi kwa kumwamini yesu kuwa ni mwokozi basi ni lazima kwanza tuufahamu na kuamini ukweli kuwa yohana mbatizaji alizihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu na kwamba yesu alizichukua dhambi zetu katika mwili wake mala moja na kwa wakati wote imeandikwa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote yesu amezichukua dhambi zote za ulimondamu kwa kupitia yohana mbatizaji yesu alikuwa akisema kuwa kazi ya kuzichukua dhambi zetu zote mara moja kwa kupitia kazi hii ilikuwa ni sahihi yohana mbatizaji alimbatiza yesu ili kuzihamisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kisha yesu alizibeba dhambi zetu zote kwa hiyo sisi tunaoamini ukweli huu tunapokea ondoleo la dhambi kwa imani maana ya maneno ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote ya wa kumina, tano imetimizwa haki yote ya mungu kwa wanadamu inayozungumzwa hapa ni haki ya yesu ya kuzitowesha mbali zambi zetu zote amla moja kwa kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na kwa kuimwaga damu yake kitendo cha yesu cha kuupokea ubatizo ni kazi ya kuitimiza haki ya mungu kwa asili wewe na mimi tusingeliweza kufanya lolote zaidi ya kwenda kuzimu ikiwa ni mshahara wa dhambi zetu kwa asili tusingeliweza kujisaidia zaidi ya kuharibiwa kwa sababu ya dhambi zetu lakini yesu na yohana mbatizaji walifanya kazi kwa pamoja yaani kuutoa na kuupokea kupo, ubatizo ili kuitimiza kazi ya haki ya mungu yesu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake mara moja kwa kupitia ubatizo wa yesu alisema kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote ndiyo itupasavyo maana yake ni kuwa wenye dhambi wote waliweza kupokea ondookovu toka katika dhambi kwa imani kwa kupitia mbingu kama ile ya yohana mbatizaji ya kumbatiza yesu na yohana ye kupokea ubatizo kifungu kinachosema kwa kuwa ndivyo itupasavyo kutimiza haki yote kinamaanisha kuwa ubatizo wa yesu alioupokea toka kwa yohana mbatizaji ni wamuhimu sana kwa wokovu wetu kitendo cha yesu cha kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji kinatueleza kuwa haki ya mungu haiwezi kufanya pasipo njia hii yesu alikuwa akisema kuwa yeye na yohana mbatizaji walipaswa kuifanya kazi ya kuziondolea mbali zambi za watu wote kwa yeye yesu kuzipokea dhambi kwa kubatizwa na kwa yohana mbatizaji kufanya ubatizo wa kuzihamishia dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu bwana alikuwa akisema kuwa atazichukua dhambi zote za wanadamu kupitia yohana mbatizaji na kisha atafanya kuwa sadaka ya kuteketezwa kwa ajili ya dhambi hizo mwana kondo wa mungu na yohana mbatizaji walifanya kazi ya kuzihamisha na kuzichukua dhambi zetu ili kuitimiza haki ya mungu na hii ndiyo maana ya neno lisemalo kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote yesu alikuja hapa ulimwenguni na akaupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ili kufanyika kuwa mwana kondoo ambaye alizichukua dhambi zetu zote yesu alitimiza haki yote ya mungu ambayo alizitoweshea mbali dhambi zote za wanadamu mara moja kwa kuja hapa duniani kama sadaka ya kuteketezwa ya milele ya ukombozi na kwa kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ilikuwa ni kama vile dhambi ilivyoamrishwa wenda kwa mwanasadaka wa kuteketezwa wakati mikono inapowekwa juu ya mwanasadaka wa kuteketezwa katika agano la kale kama vile kuhani mkuu alivyokuwa akizihamishia dhambi zote za mwaka mzima za waisraeli kwenda kwa mwana kondoo wa sadaka ya kuteketezwa kwa kupitia utaratibu wa kuwekewa mikono bwana alizitoweshea mbali dhambi zetu zote mara moja katika ule mwaka wa hh katika maisha yake yesu alizitoeshea mbali dhambi za watu wote ulimwenguni wanaoamini katika haki ya mungu je unaamini hivi maandiko yanasema yesu akajibu akamwambia kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote basi akamkubali naye yesu alipokwisha kubatizwa mala akapanda kutoka majini na tazama mbingu zikamfunukia akamwona roho wa mungu akishuka kama huwa akija juu yake natazama sauti kutoka mbinguni ikisema huyu mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye ya tatu, wa tano, hadi wa hadi yesu alipoupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji hii ni kwa ajili ya usafisho wa dhambi zetu kitendo cha yesu kuupokea ubatizo toka kwa yohana ni usafisho wa dhambi za wanadamu bibilia inasema kuwa yohana mbatizaji ataitwa nabii wa aliye juu kifungu cha leo cha maandiko kinasema nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu wa na, na baada ya yohana mbatizaji kuzihamisha dhambi za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo yohana alisema tazama mwana kondoo wa mungu aichukuaye dhambi ya ulimwengu yohana ya mstari wa yohana mbatizaji alikuwa ni nabii mkuu katika ulimwengu na alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu alikuwa ni mkuu kati ya wale waliozaliwa na mwanamke alikuwa ni mtu aliyetimiza jukumu la kuhani mkuu aliyezihamisha dhambi zote za waisraeli kwenda kwa yesu yohana mbatizaji aliifanya kazi hii kwa ajili yetu na kwa ajili ya haki ya mungu na yesu alifanya kazi ya kuupokea ubatizo toka kwa yohana na kuzichukua dhambi za ulimwengu ili kuokoa wewe na mimi toka katika dhambi za ulimwengu huu andiko linasema kuwa yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana kule kusema kuwa yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana kunamaanisha kuwa alizichukua dhambi zetu zote mala moja inaelezwa kuwa bwana amezipwisha kuzioshea mbali dhambi zetu zote neno linasema kuwa bwana alisafisha dhambi zetu na kwa sababu hiyo alizitoweshea mbali dhambi zetu zote ikiwa tuna uwamini, ukweli huu je wewe na mimi tuna dhambi hapana hatuna dhambi kule kusema kuwa yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana inamaanisha kuwa alizibeba dhambi zetu zote mala moja na kule kusema kuwa yesu alikufa msalabani akiwa na dhambi za ulimwengu ni kumaanisha kuwa yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana na akipokea adhabu ya dhambi kama sadaka na kuteketezwa kwa wanadamu wote ili kukuokoa wewe na mimi toka katika dhambi za ulimwengu bwana aliupokea ubatizo na akafufuka toka kwa wafu kisha akatujulia tena ufunuo wa yesu unamaanisha kuwa ametuokoa kikamilifu wewe na mimi toka katika dhambi na kwamba amewahusisha upya wale waliokuwa wamekufa kule kusema kuwa yesu aliupokea ubatizo kuna maanisha kwa yesu alizichukua dhambi zetu zote katika mwili wake hii inamaanisha kuwa dhambi zetu zote zimehamishwa kwenda kwa yesu kwa kupitia ubatizo wa yohana mbatizaji wakati yesu alipotoka katika maji baada ya kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji gafula sauti katoka mbinguni ikisema huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye mungu baba mwenyewe alishuhudia kuwa yesu ambaye aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji alikuwa ni mwana wake hivyo akasema huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye sasa unafahamu ni kwa nini yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji au sivyo yohana mbatizaji aliufanya ubatizo wa yesu na akaizamishia dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu na yesu akaupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na kuzipokea dhambi zote za wanadamu ili kuzitoweshea mbali dhambi zetu zote ni kwa nini yohana mbatizaji alimbatiza yesu yesu aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ili kutufanya sisi tu sio na dhambi kwa kuwa tulikuwa hatuwezi lolote zaidi ya kufa na kwenda kuzimu kwa sababu ya dhambi zetu yesu mwana kondoo wa mungu aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji mungu baba alishuhudia huyu ndiye mwanangu mpendwa wangu ninayependezwa naye mungu alikuwa akisema kuwa yesu aliyezichukua dhambi zetu zote za wanadamu kwa kuupokea ubatizo alikuwa ni mwanawe yaani mwana wa mungu baba mungu ni mungu baba mtakatifu yesu ni mwana wa baba na roho mtakatifu nafsi hizi tatu ni mungu mmoja kwetu sisi kila nafsi ina majukumu tofauti bali zote ni mungu mmoja yesu alitungwa mimba katika mwili wa mariamu kwa kupitia roho mtakatifu hivyo yesu ni mwana wa mungu nafsi iliyotumwa mwa mwana ni mungu baba baba mwana na roho mtakatifu wote ni mmoja na ni mungu mtakatifu kwetu kila nafsi ya mungu utatu ina majukumu tofauti basi nafsi zote tatu ni mungu mmoja kwetu kama vile mtoto anavyozaliwa kwa wanadamu alivyo mwanadamu vivyo hivyo mwana wa mungu baba kimsingi ni mungu pia mungu ni roho mtakatifu hatupaswi kumfikilia mungu kwa namna ya mwili kwa kuwa yeye ni roho yeye alimzaa yesu kwa kupitia neno kama vile alivyoamulu ulimwengu mzima kwa kupitia neno yesu aliyeupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji ni mwana wa mungu baba na yesu ni mungu kwetu hii inamaanisha kuwa yesu ni mkombozi wetu yesu alifanyika kuwa mwokozi wetu kwa kunamna hiyo luka sula ya kan mstari wa 78 hadi 7b9 inasema kwa njia ya rehema za mungu wetu ambazo kwa hizo mwangaza ulitoka juu umetufikia kuwaangazia waliokaa katika giza na uvuli wa mauti na kuiongoza miguu yetu kwenye njia ya maani yohana mbatizaji alikuwa kwetu na akashuhudia kuwa haki yote ilitimizwa kwa kumbatiza yesu yohana mbatizaji alishuhudia yesu aliyekuwa ameupokea ubatizo kwa utaratibu wa kuwekewa mikono injili ya yohana sula ya kwanza mstari wa 29 inasema tazama mwana kondoo wa mungu achukuaye dhambi ya ulimwengu yohana anasema kuwa yesu ni mwokozi wetu aliutimiza unabii ambao kwa hizo mwangaza utokao juu umetufikia kuwaangaza wakaao katika giza au uvuli wa mauti kwa kushuhudia hivyo yesu anakuwa ni yule ambaye amezichukua dhambi zetu zote na kwamba ni mwokozi anayezichukua dhambi zetu zote na kuteseka akiwa sadaka ya kuteketezwa kwa niaba yetu kwa hiyo watu wamefanyika kuwa watoto wa mungu kwa imani kupitia ushuhuda wa yohana tukiwa kama wana wa adamu kwa kweli tulipaswa kuangamia tulikuwa ni watu wa kuhurumiwa ambao hatukuweza kufanya lolote zaidi ya kufa tukiwa tumeketi katika giza la uvuli wa mauti wewe na mimi na wanadamu wote tulikuwa ni binadamu tuliokuwa tukiishi katika giza na aibu na ambao tulikuwa tukielekea kifo kwa sababu ya dhambi katika mioyo yetu lakini mungu alituhurumia na akatuokoa kwenye kwenda katika mwanga wa ukweli wa kumtuma yohana mbatizaji kuja hapa ulimwenguni ili kubatiza yesu ubatizo ambao ulizihimishia dhambi zetu zote wanadamu kwenda kwa yesu kwa namna hii yesu alitufanya sisi waumini kuwa katika mwanga wa kuokolewa toka katika dhambi zetu zote kwa yeye kuzichukua dhambi zote za wanadamu yesu alizichukua dhambi za wanadamu wote kwa kupitia ubatizo wake na akafanyika kuwa mwokozi kwa sababu ya kazi ya yohana mbatizaji mwangaza utokao juu umetuzukia kwa sababu yohana mbatizaji aliifanya kazi ya ondoleo la dhambi kwa kuzihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu hii inamaanisha kuwa tumeweza kukaa katika haki ya mungu kwa kuiamini haki ya mungu tumeweza kuupokea wokovu toka katika dhambi kwa kuamini katika haki ya mungu ni vigumu kufahamu kuwa yesu alizichukua dhambi zetu zote juu ya yake mara moja pasipo kulifahamu jukumu la yohana mbatizaji na ubatizo ambao yesu aliupokea hatuwezi kusema lolote kuhusu yesu aliyekuja kwa injili ya maji na roho ikiwa hatulifahamu jukumu la yohana mbatizaji hata kama tunasema kuwa tunaliamini neno la vitabu stst vya bibilia ni lazima tufahamu na kuamini ukweli huu kuwa mungu aliwatuma watumishi wawili wa haki kuja hapa ulimwenguni kwa kwamba tumepokea ondoleo la dhambi kwa kuwa kazi ya kuzitoleweshea dhambi dhambi zetu zote ilifanywa na watumishi hawa wawili ni lazima tufahamu ukweli huu kwa uwazi na kuuamini kwa sababu yohana mbatizaji alizihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu na yesu alifanya kazi ya kuzioshea mbali dhambi hizi zote kwa kuupokea ubatizo kwa kweli ni lazima tuwe na moyo wenye furaha kama wakati tunapoimba ule wimbo wa krismasi ulipokaribia furaha ulimwenguni bwana amekuja na dunia imepokea mfalume wake bwana alitufanya wewe na mimi kuwa wasio na dhambi kwa kumwandaa yohana mbatizaji na kwa yeye ka ubatizo toka kwa yohana mbatizaji yeye alizichukua dhambi zote za wanadamu na akaipokea adhabu ya dhambi hizo kwa niaba yetu kwa kupigiliwa misumali msalabani alifufuka siku ya tatu baada ya kifo chake na sasa ameketi mkono wa kuume katika kiti cha enzi cha mungu baba hii ndiyo sababu tunatoa shugkulani nyingi kumpa bwana utukufu yeye aliyekuja hapa ulimwenguni takribani miaka elfu mbili iliyopita kisha akatuokoa sisi tuna uamini katika injili ya maji na roho toka katika dhambi za ulimwengu kwa kweli napenda sana mpokee ondoleo la dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho ondoleo la dhambi zetu lipo katika neno la mungu na si katika hisia zetu kitendo cha moyo wako kuwa na mchemko si uthibitisho wa wokovu wako katika bibilia imeandikwa kuwa hapo mwanzo mungu aliumba mbingu na nchi nayo nchi ilikuwa ukiwa na utupu giza lilikuwa juu ya uso wa vilindi vya maji na roho wa mungu alitulia juu ya uso wa maji ni wapi na kivipi ambapo roho wa mungu anafanya kazi anafanya kazi katika maji anafanya kazi pale tunapoliamini neno mungu hafanyi kazi kamwe ndani ya mtu ambaye halihubiri neno la mungu kama lilivyo na kama haliamini neno la mungu kama lilivyo mtu wa jinsi hiyo hana roho mtakatifu ndani yake bila kujaarisha ni jinsi gani anadai kuwa amepokea wokovu ninaona wakristo wengi katika ulimwengu huu ambao hawana roho mtakatifu pamoja na kuwa wanadai kuwa wamepokea ondoleo la dhambi kwa namna zao ninapowaangalia watu ninawaweza kuwatambua watu walio na roho mtakatifu na wale wasio na roho mtakatifu haijarishi wanazungumzia imani yao kwa ufahamu kiasi gani kwa kweli ninafahamu mengi kuwahusu wao ninaongea nao na kuwasikiliza mara moja watu walio na roho mtakatifu katika mioyo yao ya inaweza kusema lolote kwa kutumia maandiko lakini wale wasio na roho mtakatifu hawawezi kusema lolote hasa pale unapowanyang'anya daftari kwa nini ni kwa sababu hawana roho mtakatifu ndani ya mioyo yao tunaweza kuusema ukweli pale tu tunapokuwa na mungu ndani yetu utapokea wokovu ikiwa tu unaamini katika neno kwa moyo wako wote kisha roho mtakatifu anaweka muhuri ndani ya moyo wako sawa imani yako ni sawa upo sahihi wewe ni mwenye haki basi hiyo ndiyo roho mtakatifu anayofanya kazi wapendwa watakatifu ni lazima ulifahamu vizuri jukumu la yohana mbatizaji ni lakini ufahamu ni kwa nini yohana mbatizaji alizaliwa miezi sita kabla ya yesu pia ni kwa nini yohana mbatizaji alie ambatiza yesu na kwamba ni kwa nini yohana mbatizaji alisema kuwa yeye ni mwanakondoo wa mungu aliyezichukua dhambi za ulimwengu na vilevile ni muhimu kufahamu kwa nini yesu alisema kubali hivi sasa kwa kuwa ndivyo itupasavyo kuitimiza haki yote pia ni muhimu kufahamu ni kwa nini yesu aliupokea ubatizo baada ya hapo akapaswa kuyaamini majibu yote kwa uaminifu roho mtakatifu anathibitisha ndani ya moyo wako na anasema sawa imani yako ni sahihi pale unapoamini kwa mujibu wa neno bila kujalisha hisia zako mtu yoyote bila kujalisha kuwa ni mkolea au mgeni anaweza kupokea ondoleo la dhambi ikiwa anaamini katika injiri hii ya kweli kwa uhakika haijarishi ikiwa mtu huyu ana ufahamu mwingi kuhusu mungu au la roho mtakatifu anakaa ndani ya moyo wake ikiwa tu anahubiri na kuliamini neno kikamilifu kama lilivyo nimeona mambo ya jinsi hiyo mara nyingi inaelezwa kuwa roho mtakatifu alishuka toka juu wakati petro alipokuwa akihubiri neno na huu ndio ukweli kwa sababu neno hili ni neno la ukweli jinsi unavyoamini ni muhimu sana je unaamini juu ya jukumu la yohana mbatizaji je unamwamini yesu je unaamini kuwa alitatua tatizo la dhambi mara moja kwa kuchukua dhambi zetu zote kwa kuupokea ubatizo je unaamini kuwa mungu alitufanya tusio na dhambi kwa kupitia yohana mbatizaji ambaye alizihamisha dhambi zetu zote kwenda kwa yesu ondoleo la dhambi zetu lilikwisha kupitia jukumu la yohana mbatizaji na lile la yesu sisi tunaamini na kufahamu hivi kujaribu kupokea ondoleo la dhambi kwa kumwamini yesu aliyetuokoa toka katika dhambi hali aliondoa jukumu la yohana mbatizaji ni kuiamini nusu ya injili ya maji na roho imani yetu haipaswi kuwa hivyo ni lazima tuwe na imani inayoamini injiri kikamilifu ya maji na roho kwa kuwa unaamini katika injili ya maji na roho je una dhambi kwa kweli hauna dhambi je hauna dhambi kwa sababu umefanya jambo jema unafanyika kuwa asiye na dhambi kwa kupitia kazi ya yohana mbatizaji na ile ya yesu na kwa kuziamini kazi hizo je hatufanyi dhambi kila siku tuna mapungufu kiasi gani je unafahamu kuwa sisi wenyewe ni wadhaifu bwana alituokoa wakati tulipokuwa hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kuwa na dhambi na wakati tulipokuwa hatuwezi kufanya lolote zaidi ya kwenda kuzimu kwa sababu ya dhambi zetu hili si jambo la kushukuru huu ni wokovu kwa kweli ninamshukuru mungu tena tunawaweza kukutana pamoja hapa na kufanya ibada ya kuabudu kulisikia neno kulitumikia injili kumtumikia bwana na kumfuata bwana mbele za uwepo wa mungu kwa sababu bwana alituokoa kwa sababu alitupatia ondoleo la dhambi zetu zote kwa kuzichukua dhambi zetu zote kwa kupitia yohana mbatizaji hakuna sababu yoyote ya kumfuata na kumwamini bwana zaidi ya hili la uokovu hatupati mamlaka makuu katika ulimwengu huu kwa kumwamini na kumfuata bwana pasipokuamini katika ubatizo wake na imani yetu itakuwa ni bule ikiwa bado tuna dhambi ndani yetu uchumi na mazingira ya asili katika ulimwengu huu yatanguka kwa kiwango kikubwa lakini kanisa la mungu litaihubili injili ya maji na roho kwa uthabiti hata ulimwengu huu utapasuka ninaamini watu wengi zaidi wataokolewa toka katika dhambi kwa kuamini katika injili ya maji na roho ninatoa shukulani kwa mungu kifungu cha leo cha maandiko kinasema nawe mtoto utaitwa nabii wake aliye juu kwa maana utatangulia mbele za uso wa bwana umtegezee njia zake uwajulishe watu wake wokovu katika kusamehewa dzambi zao mungu alimtuma mtumishi wake yohana mbatizaji na akambatiza yesu na akatufundisha ukweli wa wokovu utokao katika rehema zake bwana aliupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji na akatuandikwa msalabani na akatupatia ondoleo la dhambi kwa kupitia damu yake ya thamani tunamshukuru mungu na kumwamini yeye kwa sababu tunauamini ukweli huu mungu wa mbinguni akubariki amen omba kitabu cha bule katika tovuti ya wwwbjnliforg