yohana mbatizaji hakushindwa ya wa wa hadi ikawa yesu alipokwisha kuwaagiza wanafunzi wake 1uw2 alitoka huko kwenda kufundisha na kuhubili katika miji yao naye yohana aliposikia huko gerezani matendo yake kristo alituma wanafunzi wake kumuuliza wewe ndiye yule ajae au tumtazamie mwingine yesu akajibu akamwambia nendeni mkamweleze yohana mnayoyasikia na kuyaona vipofu wanapata kuona viwete wanakwenda wenye ukoma wanatakaswa viziwi wanasikia wafu wanafufuliwa na maskini wanahubiliwa habari njema naye heli awaye yote asiyechukizwa nami na hao walipokwenda zao yesu alianza kuwahumbia makutano habari ya yohana mlitoka kwenda nyikani kutazama nini unyasi ukitikiswa na upepo lakini mlitoka kwenda kuona nini mtu aliyevikwa mavazi mololo tazama watu wavaao mavazi mololo wamo katika nyumba za wafalume lakini kwa nini mlitoka nikuona nabii nam nawambia na aliye na na mkuu zaidi ya nabii huyu ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako ayatengeneze njia yako mbele yako amini nawambieni hajaondoka mtu katika wazao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni hupatikana kwa nguvu nao wenye nguvu wauteka kwa maana manabii wote na torati walitabili mpaka wakati wa yohana na ikawa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja ni huduma gani sasa ambayo yohana mbatizaji aliitizama kabla ya yesu wakristo wengi leo hii hawamfahamu vizuri yohana mbatizaji hivyo wanatakiwa kupata mtazamo mpya kuhusu yohana mbatizaji ili waweze kumfahamu na kuikubali huduma yake kikamilifu sisi sote tunapaswa kuwa na ufahamu sahihi na kuukubali uhusiano kati ya huduma ya yesu na ile ya yohana mbatizaji kwa kuufahamu uhusiano huu kikamilifu basi unapaswa kwanza kulipokea ondoleo la dhambi kwa imani katika kifungu cha leo cha maandiko yesu alimwambia wanafunzi wa yohana mbatizaji nendeni mkamweleze yohana mnayosikia na kuyaona vipofu wanapata kuona viwete wanakwenda wenye ukoma wanatakaswa viziwi wanasikia wafu wanafufuliwa na maskini wanahubiriwa habari njema kwa kweli vipofu walipokutana na yesu walifunguliwa macho yao viwete waliweza kusimama na kutembea waliokuwa wamepagawa na mapepo waliwekwa huru na injiri ilihubiliwa kwa masikini wa roho tunapopaswa kulitambua hapa ni kwamba huduma ya yesu ilihusisha kazi ya kuwafungua macho vipofu kwa maneno mengine katika wakati huu bwana ametupatia injiri ya maji na roho ambayo ni injili ya kweli inayowafungua macho wenye dhambi ambao bado wanatembea katika giza kabla ya kukutana na yesu kristo kila mtu alikuwa na dhambi katika moyo wake na alikuwa ni kipofu wa kiroho mbele za mungu sisi pia tulikuwa hatufahamu uhusiano wa injili ya maji na roho wala hatukutambua kuwa yesu ni nani pia sisi sote tulikuwa hatufahamu dhambi zetu na matokeo mabaya ambayo yangejili ya kwa sababu ya dhambi hizo pia tulikuwa na upendo wa neno la kweli la injili ya maji na roho ambalo ni kweli ya wokovu ambayo yesu ametupatia hata hivyo watu wengi sasa wameisikia neno lenye nguvu la injili ya maji na roho na kwa kule kuiweka imani yao katika neno la injili basi macho yao ya kiroho yamefunguliwa na wameuvumbua ukweli unaowezesha kuokolewa kutoka katika dhambi zao zote wale wanaoifahamu na kuiamini njiri hii ya kweli sasa wameuvumbua ukweli waondoleo la dhambi ambao walikuwa hawaufahamu hapo kwanza macho yao ya kiimani yamefunguliwa na sasa wanaifahamu kazi ya mungu kama ilivyokuwa katika macho yetu ya kimwili ambao tunaona kila kitu katika ulimwengu huu sasa tunaweza kuona ulimwengu wa kiroho kwa wazi hasa baada ya macho yetu ya kiloho kufunguliwa kwa kupatia imani yetu katika injili ya maji na loho hivi ndivyo mtu anavyoweza kuufikia ufahamu kwamba huduma ya yesu inahusu hasa huduma ya njili ya maji na loho kwa sababu ya dhambi zetu wewe na mimi tulikuwa ni vipofu na viwete wa kiloho na kwamba hatukuweza kuiona huduma ya mungu wala kuifahamu kazi yake kwa maneno mengine sisi pia tulikuwa ni wenye dhambi ambao tulikuwa tumefungwa ili kwenda kuzimu hata hivyo yesu kristo alikuja hapa duniani alibatizwa na yohana mbatizaji akaimwaga damu yake msalabani na kwa sababu hiyo akazitimiza kazi ambazo ziliondolewa mbali dhambi zote za ulimwengu kwa hiyo yeyote atakayeamini katika ukweli huu ataona bayana kuwa dhambi zake zote zimeoshelewa mbali kikamilifu kwa kweli yesu kristo amezisafisha dhambi zetu zote kwa kuja hapa duniani kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kuimwaga damu yake msalabani hata sasa kazi hizo za mungu zinaeendelea kujifunua vizuri katika mioyo ya wale wote wanaoamini katika injiri ya maji na roho bwana wetu ameyafunua macho ya waumini wake kiroho na ametufanya sisi tuliokuwa viwete kiroho kuinuka na kusimama kwa miguu yetu kwa kupitia nguvu ya injiri ya maji na roho hapa tunahitaji kutambua kuwa ikiwa tutajaribu kuifanya kazi ya mungu pasipokuwa na imani katika injiri ya maji na roho basi ni hakika kuwa hakutakuwa na faida yoyote kwa miri yetu wala kwa roho zetu wale ambao bado hawajapokea ondoleo la dhambi zao wanafikiri wakati wote ninapaswa kuishi maisha mema ninapaswa kuwa mwema kwa kila mtu yaani kutenda mema na kuishi maisha mema kabla hatujaifahamu injiri ya maji na roho tulikuwa na dhambi katika mioyo yetu na kwa sababu hiyo sisi sote tulikuwa na dhambi katika mioyo yetu na kwa sababu hiyo tulikuwa ni wenye dhambi na hivyo hatukuweza kuifahamu kazi ya mungu na haki ilivyo na wala hatukuweza kuitenda ha- hata hivyo kwa kuwa bwana wetu alizipokea dhambi zetu zote mara moja na kwa wakati wote kwa kupitia ubatizo wake na kwa sababu alizisafisha dhambi kwa damu yake iliyomwagika msalabani hali akiwa amejitwika dhambi za ulimwengu basi hapo tuliweza kuokolewa toka katika dhambi zetu zote sasa tunaweza kuishi kwa mujibu wa mapenzi ya mungu kwa sababu yesu kristu ametuokoa toka katika dhambi kwa nguvu ya injili ya maji na roho sasa tunaweza kumwezesha kumwekeza yesu yule kuionja ladha ya nguvu ya injili hii ya kweli na kisha kuokolewa yesu kristu ametuwezesha kuokolewa toka katika dhambi na raana zetu zote kwa kuleta maisha mapya kwako wewe na mimi ambao tulikuwa ni viwete kwa kupitia ukweli wa uokovu alichosema yesu hapa ni kuwa wenye ukoma wanatakaswa na vizui wanasikia wafu wanafufuliwa kimetimizwa katika mioyo yetu yote inayoamini katika injili ya maji na roho tulipokuwa tungali wenye dhambi pia tulikuwa ni wakoma wa kiroho wakati huo mioyo yetu ilikuwa na dhambi na hatukuweza kusafishwa toka katika dhambi zetu zote hadi pale tulipoiweka imani yetu katika njiri ya kweli ya maji na roho pia bwana wetu alisema kuwa viziwi watasikia tulipo wenye dhambi hatukuweza kulifahamu neno la mungu hata pale tuliposikia lakini sasa kwa kuwa tumefunuliwa na nguvu ya njili ya maji na roho kwa kuiweka imani yetu juu yake tunaweza kulifahamu neno la mungu na kufahamu maana yake ya kweli na kisha kuliamini hili neno kwa mioyo yetu yote kila mtu ulimwenguni pote anaishi katika njaa na kiu ya roho watu wanateseka kutokana na upofu wa ulemavu wa kiroho lakini bwana bado anawapatia nafasi ya kuponywa mara moja kwa kumruhusu kuhubiri njiri ya maji na roho ni lazima tuwaone huruma tunahitaji kumkumbuka kuwa wakati tulipokuwa tu, hatuifahamu njiri hii ya wokovu ambayo ni injiri ya maji na roho hatukuwa na ukamilifu na kwamba hatukuweza kufanya lolote zaidi ya kuishi hali tukiwa na dhambi zetu zote katika mioyo yetu hatupaswi kuisahau neema yake yenye huruma ambayo imewageuza wenye dhambi kuwa wenye haki kwa hivyo kile ambacho bwana wetu alikizungumzia kwa wanafunzi wa yohana mbatizaji kuhusu maajabu ambayo alikuwa anayatenda alikuwa na lengo kuwafanya wafahamu kuwa yesu ni mwana wa mungu mwokozi wa kweli na masihi atakayekuja baadhi wanaweza kusema kuwa wakati yohana mbatizaji alipofungwa alijaribu hadi akawa na mashaka ikiwa yesu alikuwa ni masihi atakayekuja na kwamba hii ndiyo sababu aliwatuma wanafunzi wake kwenda kwa yesu lakini hii si kweli yohana mbatizaji alikuwa ni nani alikuwa ni mkuu kati ya wote waliozaliwa na wanawake alikuwa ni mkuu kuliko watumishi mwingine yoyote wa mungu kwa maneno mengine siyo kwamba yohana alikuwa mwaminifu yesu kiasi kuwa akatuma wanafunzi wake kwenda kumuuliza wewe ndiye yule yajaye bali alichokuwa nakifanya ni kuwaelimisha wanafunzi wake ili waweze kufahamu hasa kuwa yesu ni nani yohana mbatizaji alikwisha amini na kufahamu kuwa yesu ni mokozi na mwana wa mungu zaidi ya yote alikuwa amekwishasikia shuhuda wa mungu baba wakati alipombatiza yesu kristo katika mtu ya mstari wa yorodani na, na pia yeye mwenyewe alikuwa ni shahidi aliyekuwa akimshuhudia yesu yohana mbatizaji aliwatuma wanafunzi wake kwa yesu kwa kuwa wanafunzi wake walikuwa hawafahamu yesu kikamilifu na alitaka kuwafundisha kuwa yesu kristo ndiye mokozi atakayekuja kwa kweli baada ya yohana mbatizaji kufahamu kuwa yesu kristo alikuwa ni masihi atakayekuja alijaribu kuiondoa huduma yake na kuwapereka wanafunzi wake kwa bwana ili kumfunua yesu kwa taifa la israeli yohana mbatizaji alisema kuwa yeye ye, yesu hanabudi kuzidi bali mimi kupungua yohana ya mstari wa therathini kwa mfano andrea ndugu wa simeoni petro alikuwa ni mwanafunzi wa yohana lakini alimfuata bwana mara baada ya kusikia yohana akimshuhudia yesu yohana ya mstari wa Robaini. hata hivyo ubishi unaotolewa juu ya yohana mbatizaji unaeleza mambo mengi yasiyo na maana hata pale ambapo hawafahamu yohana mbatizaji vizuri huku akidai yohana mbatizaji alikuwa ameshindwa aliangukia katika majaribu na akashindwa kumwamini yesu imani yake ilivurugika baada ya kufungwa lakini ndugu zangu waumini hampaswi kuiwekea mashaka imani ya yohana mbatizaji yohana mbatizaji na yesu walikuwa na majukumu yao ambayo walipaswa kuyatimiza pamoja kwa kujaliwa na mungu baba na majukumu haya yalikuwa ni kubatiza na kubatizwa huduma ambazo zilikuwa na lengo la kutimiza haki ya mungu hii ni siyo sababu yesu na yohana mbatizaji kila mmoja alishuhudia huduma ya mwenzie matayo sa11maw7h inasema na hao walipokwenda zao yesu alianza kuwambia makutano habari za yohana mlitoka kwenda nyikani kuutazama nini unyasi ukitikiswa na upepo lakini mlitoka kwenda kuona nini mtu aliyevikwa mavazi mololo tazama watu wenye mavazi mololo wamo katika nyumba za wafalume lakini kwa nini mlitoka ni kuona nabii nam na, na, na aliye mkuu zaidi ya nabii hapa yesu alisema kwa nini mlikwenda nyikani kumwona nabii ikiwa ni hivyo mpo sahihi ninawaambia kuwa yohana mbatizaji ni mkuu zaidi ya nabii kisha yesu alimweleza yohana mbatizaji kwa kunukuu malaki ya wa malakila katika maandiko111 ya ni kifungu kinacho nukuu malaki3ma wa kwanza katika kifungu hiki yesu alisema huyu ndiye aliyeandikwa haya tazama mimi namtuma mjumbe wangu mbele ya uso wako atakayeitengeneza ya njia yako mbele yako kwa maneno mengine kwa kunukuu kifungu kilichoandikwa katika maraki sula ya3mstari wa kwanza. yesu alishuhudia kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi halisi wa mungu ambaye ndiye aliyetumwa kumtangulia yesu mwenyewe mtumishi wa mungu aliyeandaliwa katika maraki la ya 3 msa wa kwanza ni nani si mwingine bali ni yohana mbatizaji maraki sura ya4 msari wa hadi wa wasita pia inaonyesha kuwa mtumishi anayetajwa katika maraki 3a mstari wa kwanza, na mtuma mjumbe wangu inamaanisha ni yohana mbatizaji katika matayo a1111 yesu alisema amini nawambieni hajaondokea mtu katika uzao wa wanawake aliye mkuu kuliko yohana mbatizaji walakini aliye mdogo katika ufarume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye kwa nini bibilia ali ilitwambia hili kwa nini alisema kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mkuu kuliko wote waliozaliwa na wanawake hapa yesu anatueleza kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi halisi wa mungu aliyekuwa ametabiliwa katika agano la kale na kwamba yeye ni mwakilishi wa wanadamu kifungu hiki kinaendelea kwa kuelezea sentesi ngumu walakini aliye mdogo katika ufalume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye walimu wengi wa uongo wanamhukumu yohana mbatizaji kuwa mtu aliyeshindwa kwa uangalia kifungu hiki wanadai kwa sababu yohana alikuwa na mashaka kuhusu yesu kuwa ni masihi na kwa sababu hiyo alitathiminiwa na bwana kuwa ni mtu wa mwisho madai haya ni upuuzi mtupu ila kile anachokisema hapa yesu ni kwamba ingawa yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu kwa upande wa kiloho alikuwa ni mtu wa chini ambaye hakuweza kufananishwa na wale waliokuwa wamefanya watoto wa mungu kwa maneno mengine pamoja na kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu wote katika mwili basi yeye hakuweza kufananishwa na wale waliozaliwa tena upya kwa kweli yohana alikuwa ni mkuu katika mtazamo wa kibinadamu yeye aliyelelewa kama mnadhiri na aliishi maisha ya kitawaa akiwa nyikani akila nzige na asari ya mwitu kutokana na mtazamo wa haki ya kibinadamu ni kweli kuwa yohana alikuwa ni mkuu lakini hii haki ya kibinadamu haina maana yoyote hasa pale inapolinganishwa na haki ya mungu mbayo inaweza kutolewa kwa yoyote anayeweza kuingia ufarume wa mungu kwa imani kwa sababu ya wale waliofanyika kuwa watu wa ufarume wa mbinguni kwa kuamini katika injiri ya maji na roho wameipokea haki ya mungu basi hao ni wakuu kuliko mtu yoyote anayeitegemea haki yake binafsi mtu anaweza kuwa mwakilishi wa wanadamu katika ulimwengu huu katika mwili lakini yeye ni mdogo kuliko wale waliofanyika watu wa mungu kwa kuamini katika injili ya maji na roho hivyo basi wakati yesu aliposema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni wapatikana kwa nguvu na wenye nguvu wa alisema hivyo kwa sababu yohana mbatizaji alikuwa ameambatiza mara moja na hivyo kuzipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa hiyo yohana mbatizaji alikuwa ni kuhani mkuu wa mwisho wa nabii wa mwisho wa agano la kale na huduma yake iliisha pale alipombatiza yesu na akamshuhudia kwa maneno mengine yesu anatueleza kuwa kila kitu cha agano la kale iliisha kwa kuonekana kwake na kwa kuonekana kwa yohana mbatizaji na kwa huduma ya yohana mbatizaji ya kumbatiza yesu kwa lugha nyingine tangu wakati ambao yohana mbatizaji na yesu walikuwa hapa ulimwenguni hapo ndipo haki yote ya mungu ilitimizwa kipindi cha agano jipya kilifunguliwa wakati yesu alipokuja hapa duniani na kubatizwa na yohana mbatizaji kipindi hiki cha agano jipya ni kipindi cha nguvu ya injili ni wakati ambapo yeyote anayeamini katika injiri ya maji na roho anaweza kupokea ondoleo la dhambi na kufanyika mwana wa mungu kadi liagano la kale lilivyodumu hata siku za yohana mbatizaji wakati yesu alipokuja hapa duniani wakati alipozichukua dhambi za wanadamu kwa ubatizo wake akamwaga ya damu yake na kuzitowesha mbali dhambi zetu zote basi tangu hapo malango ya mbinguni yamefunguliwa kwa wote wanaomwamini katika ukweli huu wakati yesu alipozichukua dhambi zetu zote za kila mmoja katika ulimwengu huu kwa kubatizwa basi hapo ndipo kipindi cha agano la kale kilipoanza neno lote lau nabii la agano la kale lilitimizwa kwa kupitia yohana mbatizaji na kwa kuzipitia yesu kristo yesu kristo alizipokea dhambi zote za wanadamu mara moja na kwa wakati wote kwa kubatizwa na yohana mbatizaji kisha akamwaga damu yake msalabani na kwa sababu hiyo amezitowesha mbali dhambi zote za ulimwengu hii ndiyo sababu bwana wetu alisema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni wapatikana kwa nguvu yeyote anayeamini katika ukweli huu anaweza kuingia mbinguni kwa imani kwa kuwa yesu alizipokea dhambi za ulimwengu kwa kupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji kwa lugha tofauti yesu aliweza kuzichukua dhambi zote za wanadamu mara moja na kwa wakati wote kwa kuwa yohana mbatizaji alikuwa amezipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu yohana mbatizaji aliziweza kulitimiza jukumu la kusipitisha dhambi za ulimwengu kwenda kwa yesu akiwa kama kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale na hii ni kwa sababu yohana mbatizaji alikuwa amezaliwa toka katika ukoo wa haruni kuhani mkuu kule kusema kila mtu anayeamini katika ukweli huu anaweza kuingia mbinguni kwa imani ni kutokana na ukweli ayohana mbatizaji alikuwa amezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na pia ni kwa sababu yesu alizichukua dhambi za ulimwengu na ndio maana kipindi cha wokovu kwa mwanadamu kimetufikia kwa tukio hili la kihistoria kipindi cha agano la kale kiliisha na kipindi cha agano jipya kilianza yesu alitimiza huduma yake kama mwokozi wetu mkamilifu kwa kuzichukua dhambi zetu zote za mwanadamu kwa ubatizo wake na kwa kuimwaga damu yake na kwa kufufuka tena kutoka kwa wafu hivyo basi wakati mpya umefika wale wote wanaoamini katika ubatizo ambao yohana mbatizaji aliutoa kwa yesu ambapo ufalume wa mungu unapatikana kwa nguvu ukweli ni kuwa ufalume wa mbinguni hauwezi kuchukuliwa kwa nguvu ya kimwili sasa maana ya kiloho ya kifungu hiki ni ipi maana yake ni hivi yesu anatuelezea juu ya fumbo la mbinguni kwamba mtu yeyote anayeweza kuingia mbinguni kwa kuamini katika injiri hii kwa sababu yesu alizipokea dhambi zote za ulimwengu wakati yohana mbatizaji alipombatiza yeye na kwa sababu ya kusurubiwa na kumwaga damu yake na kuufuka toka kwa wafu bwana wetu alisema manabii wote na torati walitabili hadi wakati wa yohana kwa maneno mengine unabii wa agano la kale ulidumu hadi wakati wa yohana mbatizaji na kwa kweli ni sahihi kusema kipindi cha gano la kale kilidumwa hadi kuzaliwa na kuzaliwa kwa yesu lakini unabii wa gano la kale ulitimizwa kiloho katika yohana mbatizaji alipombatiza yesu eliya atakayekuja si mwingine bali ni huyu mtu yohana mbatizaji katika matayo 1114 yesu alisema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja kifungu hiki kinaeleza kuwa yule mjumbe aliyeandikwa katika malaki sura ya tatu mstari wa kwanza na malaki 4 mstari wa tano hadi wa sita si mwingine bali ni yohana mbatizaji kwa kuwa yohana mbatizaji alikuwa ni mwakilishi wa wanadamu na mkuu kuliko wote waliozaliwa na wanawake basi hii inamaanisha kuwa yeye alikuwa ni mkuu kuliko manabii wote wa agano la kale yohana mbatizaji alikuwa ni mtumishi wa mungu ambaye alikuwa ni mkuu kuliko watumishi wote wa ulimwengu kama vile msa eliya yeremia ezekieli na danieli wakati alipokuja hapa duniani yohana mbatizaji alitimiza jukumu lake kama nabii na kama mwakilishi wa wanadamu pia alitimiza jukumu lake kama kuhani mkuu wa mwisho wa agano la kale dhambi zote za wanadamu zilipelekwa kwa yesu mara moja na kwa wakati wote kwa kuwa yohana mbatizaji alikuwa amembatiza yesu katika mto yorodani unabii wote lakale, wa gano la kale ulitimizwa mara moja na kwa wakati wote kwa kupitia huduma ya yohana mbatizaji na huduma ya yesu kwa hiyo sisi sote ni lazima tutambue kuwa jukumu la yohana mbatizaji lilikuwa ni la muhimu sana kwa kazi ya uokovu na mwanadamu lilikuwa ni huduma ya yohana mbatizaji ambayo ilifanya kazi kuisaidia wakati yesu kristu alipotimiza injiri ya maji na roho sisi sote ni lazima utambue kuwa yesu aliutimiza unabii wa agano la kale kwa kupokea ubatizo wake toka kwa yohana mbatizaji sisi sote ni lazima kufahamu na kuamini pasipo shaka juu ya ukweli huu hasa pale inapokuja kuhusu majaliwa ya mungu kwa uokovu wa mwanadamu ninachokueleza hapa ni uhusiano kati ya huduma ya yesu na ile ya yohana mbatizaji kwa hakika huduma hizi mbili yaani ya yesu na ile ya yohana mbatizaji zilikuwa kwa ajili ya kuyatimiza mapenzi ya mungu baba katika umoja wao ni hakika kuwa ikiwa yohana mbatizaji asingelishuhudia kuwa yesu mokozi na kama asingezipitisha dhambi zote za ulimwengu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza basi ni hakika kuwa yesu asingeliweza kuitimiza huduma yake ambayo ilizitoweshea mbali dhambi za ulimwengu tuliweza kuokolewa toka katika dhambi zetu zote kwa sababu yesu alishuhudiwa na yohana mbatizaji kuwa ni mwana kondo wa mungu azichukuae dhambi za ulimwengu hivyo leo hii mimi na wewe tunaweza kusafishwa dhambi zetu zote kwa kuiweka imani yetu katika injiri ya maji na roho tunaweza kuamini katika injiri ya kweli kikamilifu hasa pale tunapoamini kikamilifu katika kifungu cha maandiko kinachoelezea kuwa yohana mbatizaji ni nani ili kufanya hivyo tunapaswa kufungua bibilia katika kitabu cha malaki sla3 ili tuthibitishe kifungu hiki kwa macho yetu na kisha tumwamini huyu mjumbe wa mungu hakuwa mwingine zaidi ya yohana mbatizaji na hapo tu ndipo tunapoweza kwa ujasiri kulihubiri na kulieneza jukumu la yohana mbatizaji na lile la yesu hasa pale tunapoishuhudia injili ya maji na roho kila mtu ya mstari wa kwanza inaeleza angalieni namtuma mjumbe wangu naye ataitengeneza njia ya mbele yangu naye bwana mnayemtafuta atalijiria hekalu lake gafla nam yule mjumbe wa gano mnayemfurahia angalieni anakuja asema bwana wa majeshi mjumbe anayetajwa katika kifungu hiki ni nani bwana wa majeshi anaeleza hapa kuwa anamtuma mtumishi wake kuja hapa ulimwenguni na katika matayo sula ya na 11 mstari wa 1 katika agano la kale yesu mwenyewe akishuhudia kifungu hiki cha agano la kale tunapolinganisha vifungu hivi viwili tunaweza kuona kwa wazi kuwa mjumbe mungu si mwingine bali ni yohana mbatizaji ambaye yesu mwenyewe alimshuhudia je unafikiri yohana mbatizaji alikuwa ni nani yule mjumbe halisi ambaye mungu aliahidi kumtuma katika agano la kale ni yohana mbatizaji huduma ambayo ilikuwa ya muhimu sana katika kuzitoweshea mbali zambi za ulimwengu hebu tusome sehemu ya mwisho ya malaki sula ya tatu mstari wa kwanza naye bwana mnayemtafuta atalijilia hekalu lake gafra nam yule mjumbe wa gano mnayemfurahia angalieni anakuja asema bwana wa majeshi mjumbe wa agano la kale anayetabiliwa hapa ni yesu kristo hivyo unabii wa agano la kale ulitimizwa na yohana mbatizaji na yesu kristo kwa kuwa walitumwa hapa duniani kwa mujibu wa mapenzi ya mungu baba kifungu hiki kinahusishwa na unabii mwingine unaosema tazama bikle atachukua mimba atazaa mtoto mwanaume naye atamwita jina lake Isaiah, sura ya saba, mstari emanueli1 pia katika isaya 55 imeandikwa bali alijiluhiwa kwa makosa yetu alichubuliwa kwa maovu yetu adhabu ya amani yetu ilikuwa juu yake na kwa kupigwa kwake sisi tumepona hii inatueleza kuwa yesu kristo mwana wa mungu aliyehiidiwa katika agano la kale atakuja hapa duniani na kuzisafishia mbali dhambi zote za wanadamu na kuzifanya kuwa nyeupe kama theluji katika malaki sula ya tatu mstari wa pili hadi watatu mungu aliendelea kusema lakini ni nani atakayestahimili siku ya kuja kwake au ni nani atakayesimama atakapoonekana yeye kwa maana yeye ni mfano wa moto wa mtu asafirishaye fedha ni mfano wa sabuni ya mtu afuaye nguo naye ataketi kama asafishaye fedha na kuitakasa naye atawatakasa wana walawi atawasafisha kama dhahabu na fedha nao watamtolea bwana dhabihu katika haki kama vile mungu alivyotuahidi katika kifungu hiki mungu ana atawatakasa wana walawi na atawasafisha kama dhahabu na fedha ili kwanza waweze kumtolea bwana dhabihu katika haki kwa kweli hii neno la ahadi limetimizwa sana kafikia agano jipya wakati yesu kristu alipochukua dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kumwaga damu yake basi yesu aliutimiza wokovu wetu toka katika dhambi zetu zote kifungu hiki kinazungumzia juu ya nguvu ya ondoleo la dhambi zote za mwanadamu ambazo yesu kristo amezitimiza kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kuimwaga damu yake katika maraki sura ya tatu mstari wa pili mungu alisema lakini ni nani atakayestahimili siku ya kuja kwake au ni nani atakayesimama atakapoonekana yeye ni nani aliyeweza kusimama kinyume na yesu kristo wakati alipokuja hapa duniani ni nani aliyeweza kumzuia ili asitimize huduma yake ambayo ili ziliondolewa mbali dhambi zote za wanadamu kwa kuja hapa duniani kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kumwaga damu yake wakati watu walipojaribu kumkamata yesu na kumtupa katika ukingo mrefu yesu alikwenda zake hali akipita ya katikati yao Yani mstari wa 28, hadi mstarwatunapaswa kumfahamu yeye kuwa ni mungu mkuu mwenye nguvu bwana azichukuae dhambi zetu zote mara moja na kwa wakati wote kupitia injili ya maji na roho akazitoweshea mbari dhambi zote kwa nguvu ya injili hii kwa kupitia kusulubiwa kwake naye atakuja kuwachukua wote wanaoamini hii ni nani basi miongoni mwa waumini atakayeweza kusimama mbele ya mungu katika siku hii ya hukumu imeandikwa hivi ni nani atakayestahimili siku ya kuja kwake ukweli ni kuwa ni wale tu waliokolewa kondolewa la zambi kwa kuamini katika njiri ya maji na roho ndio watakaoweza kustahimili na kusimama mbele yake hakuna mtu mwingine yeyote atakayeweza kusimama mbele ya mungu ikiwa tutasimama mbele ya yesu kristo katika siku hiyo ya hukumu hali tukiwa na dhambi basi ni hakika kuwa tutateketezwa maraki sura ya tatu mstari wa pili inasema kwa maana yeye ni mfano wa moto wa mtu asafishaye fedha ni mfano wa sabuni ya mtu afuae nguo ni nani basi anayetajwa hapa ni yesu kristo ambaye ni mwokozi pekee ambaye amezitoweshea mbali dhambi za wanadamu kwa mfano wa mtu asafishaye fedha na mfano wa sabuni ya mtu afuae nguo kwa maneno mengine kifungu hiki kinatabiri kuwa yesu kristo atasafishilia mbali dhambi za kila mmoja kwa kubatizwa na kumwaga na kwamba atausafisha moyo wa kila mtu kwa kuimwaga damu yake ndugu zangu waumini wakati bwana wetu alipokuja hapa duniani alizichukua dhambi zote za wanadamu mara moja na kwa wakati wote kwa kuupokea ubatizo wake toka kwa yohana mbatizaji kisha alizichukua dhambi hizi a ulimwengu kwenda msalabani alisurubiwa akafa msalabani akaufuka toka mautini na kwa sababu hiyo ametuokoa toka katika dhambi za ulimwengu na dhabu yake hii ndiyo yesu kristo alivyotoshea mbali dhambi za kila mtu yesu ni mwokozi ambaye alisafishia mbali dhambi za kila mtu aliyemwamini mungu mara moja kama vile mtu anayefuata kwa kuamini sabuni kama vile nguo zetu zinavyotakata wakati tunapoziosha kwa sabuni basi kila mtu anayeamini katika injiri ya maji na roho anaweza kuziosha dhambi zake zote na anaweza kukombolewa toka katika dhambi ya hizo kila mtu anayeamini katika injiri ya maji na roho ataondolewa dhambi zake zote na kufikia ukamilifu pamoja na hili kuna wakristo wengi sana ambao bado wana dhambi katika mioyo yao pamoja na kuwa wanakili kumwamini yesu kristo kwa mwokozi wao hii ni kwa sababu hawaifahamu injiri ya maji na roho vibonge vyote vya dhahabu katika dunia hii si vya dhahabu safi ili kuvifanya viwe dsahabu safi kwa asilimia mia ni lazima vibonge hivyo visafishwe ili kusafisha vibonge hivyo vya dhahabu kuwekwa katika tanuru na kisha kuchomwa kwa moto unaowaka baada ya vibonge hivyo vya dhahabu kuyeyushwa basi uchafu wote huelekea juu ni hadi uchafu huo utakapokuwa umeondolewa kwa kutumia vifaa maalum basi hapo ndipo kile kibonge cha dhahabu kinakuwa dhahabu safi na kama uchafu ule hautaondolewa basi kibonge hicho hubaki dhahabu isiyo safi kama vile vibonge hivyo vya dhahabu vinavyopitia mchakato huo wa usafishaji ili kuondoa uchafu basi vivyo hivyo dhambi zetu zote zilitoweshwa mbali na kwa sababu yesu alizichukua dhambi zote za ulimwengu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kumwaga damu yake dhambi zetu zote zinaweza kutoweshwa mbali kwa kuamini katika injiri ya maji na roho ya tatu, mstari wa tatu, inaendelea kusema naye ataketi kama asafishaye fedha na kuitakasa naye atawatakasa wana walawi atawasafisha kama dhahabu na fedha nao watamtolea bwana dhabihu katika haki hii inatueleza kuwa bwana amewasafisha wana wa wana walawi toka katika dhambi zetu tukiongea kwa mtazamo wa kiroho wana walawi inamaanisha ni watakatifu wanaoamini katika njiri ya maji na roho watu waisraeli walikuwa wameundwa a makabila kumi na mbili yakobo walikuwa na wana kumi na wawili na wazao wa ukoo huu waliunda hayo makabila kumi na mbili ya israeli kati ya makabila haya wazao wa rawi walichaguliwa na mungu ili kumtumikia mungu kama makuhani kwa ajili ya kutekeleza jukumu katika hema takatifu la kukutania kwa hiyo wazao wakuu wa rawi waliweza kuwa makuhani mbele za mungu kisha mungu alisafisha dhambi zao kwa kupitia utaratibu wa sadaka ya kuteketezwa ya hema takatifu la kukutania vivyo hivyo katika wakati wa sasa mungu amewawezesha wa waumini waweze kumtumikia yeye kwanza kwa kuzihosherea mbali dhambi zao zote katika mioyo yao kwa injiri ya maji na roho kama vile dhahabu inavyosafishwa na kama vile nguo zinavyosafishwa asababu kwa, kwa sabuni ili kuzitakasa katika malaki sula ya tau mstali wa tatu mungu alisema nao watamtolea bwana dhabihu katika haki bwana wetu alikuja hapa duniani na kwa msaada wa yohana mbatizaji alizipokea dhambi zetu zote kwa kubatizwa akaimwaga damu yake na kwa sababu hiyo amezitowesha mbali dhambi hizi zote yohana mbatizaji alipitisha dhambi zote za mwanadamu kwenda kwa yesu mara moja kwa kumbatiza kisha yesu kristo akazipokea dhambi hizi mala moja na kwa wakati wote toka kwa yohana mbatizaji akafa msalabani kisha akafufuka tena toka kwa wafu na kwa sababu hiyo amezisafisha kikamilifu zambi zote za mwanadamu kila mtu katika ulimwengu huu anayemwamini mungu na katika injili ya maji na roho aweza kuondolewa dhambi zake zote kwa nguvu ya ubatizo wa damu aliyomwaga bwana wetu bila kujali mapungufu aliyo kwa kuwa yesu alibatizwa na akaimwaga damu yake kwa ajili yetu basi ndiyo maana aliweza kuzioshelea mbali dhambi zetu kikamilifu yesu amezioshelea mbali dhambi za wanadamu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji na kwa kuimwaga damu yake bwana wetu amezioshelea mbali dhambi zetu zote na kuzifanya kuwa nyeupe kama theruji yaani kama vile nguo inavyooshwa kwa sabuni kwa maneno mengine bwana wetu amezisafisha mbali zambi zetu zote mala moja na kwa wakati wote kwa kupitia injili ya maji na roho bwana wetu alikuwa hapa duniani kisha akazichukua zambi zetu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji kuwamini hivyo hakumaanishi kuwa yohana mbatizaji ni mwokozi mwingine kwetu yohana mbatizaji alikuwa ni nabii wa mwisho wa agano la kale na mwakilishi wa wanadamu pia alikuwa ni kuhani mkuu wa mwisho hapa duniani ambaye alikuwa ametumwa kuja hapa ulimwenguni ili kulitimiza neno lote la unabii la agano la kale na hasa unabii kuhusu eliya atakayekuja zambi zote za ulimwengu huu zilipitishwa kwenda kwa yesu pale yohana mbatizaji ambaye alikuwa hapa duniani miezi sita kabla ya kuja kwa yesu kristo alipombatiza yesu hivyo unabii wote wa agano la kale kuhusu yesu ulitimizwa kikamilifu kwa kuja kwa yohana mbatizaji na ubatizo wake aliompa yesu na kwa kusurubiwa kufa na kwa kufufuka kwa yesu kristo wakati yesu alipokuja hapa duniani alizitoweshea mbali kikamilifu dhambi zote za mwanadamu kwa kuzipokea kupitia ubatizo wake yesu amefanyika kuwa mwokozi wetu mkamilifu kwa sababu amezichukua dhambi zote za ulimwengu na kufa msarabano na kwa kufufuka tena toka kwa wafu sasa yesu anayeamini katika ukweli huu anaweza kuokolewa toka katika dhambi zake zote yesu aliyatimiza mapenzi ya mungu baba kikamilifu kwa yeye kufanyika mwokozi wetu sisi sote ni lazima tuufahamu ukweli wa kuwa yesu alizichukua dhambi za ulimwengu kwa kupitia jukumu la uzinduzi la yohana mbatizaji sisi sote ni lazima tutambue juu ya uhuhimu wa huduma ya yohana mbatizaji na ile ya yesu waondoleo la dhambi zetu na ni lazima tuamini hivyo zaidi ya yote pia tunapaswa kutambua na kuamini kwamba yesu alibatizwa na yohana mbatizaji ili kuzitooshea mbali dhambi zetu zote za ulimwengu pia ni lazima tuamini kuwa yesu aweza kumwaga damu yake msalabani na hivyo kuzioshelea mbali dhambi zetu zote kwa kuwa alikuwa amebatizwa na yohana mbatizaji ndani ya injiri ya maji na roho kuna utimilifu wa unabii wa agano la kale na kuna majaliwa ya uokovu ambayo yametimizwa mapenzi ya mungu baba injili ya maji na roho inajumlisha lile jukumu muhimu la yohana mbatizaji na injili hii imebeba ukweli kuwa kwa kupitia jukumu hili la yohana mbatizaji yesu aliweza kulitimiza neno lote la agano la kale na kwa sababu hiyo amefanyika kuwa mwokozi mkamilifu kwa wote wanaoamini katika ukweli huu kwa maneno mengine pamoja na jukumu la yohana mbatizaji yesu kristo alizitimiza ahadi zote za agano la kale ni lazima tuamini kuwa yesu amezioshelea mbali dhambi zetu zote za ulimwengu na amezisafisha dhambi za kila mtu na kuzifanya kuwa nyeupe kama theruji kwa kupitia ubatizo wake ndugu zangu wa ni je mnaamini hivyo je mnaamini kuwa yesu kristu amezisafisha dhambi zetu zote na za ulimwengu kwa kubatizwa na kwa kuimwaga damu yake kwa kweli yesu alizipokea dhambi zote za wanadamu na alikazioshea mbali kwa kupokea ubatizo wake toka kwa yohana mbatizaji yesu alizipokea dhambi za kila mmoja katika ulimwengu huu kwa kupitia ubatizo wake wala hakuwacha dhambi yoyote ile na alizioshelea mbali dhambi hizo zote kisha aliadhibiwa kwa sababu ya dhambi hizo wakati yesu alipokuja hapa duniani hakufanya kazi peke yake lakini ili aweze kuzichukua dhambi za ulimwengu na kulitimiza neno la agano la kale ili mbidi kubatizwa na yohana mbatizaji ambaye ni kuhani mkuu hapa duniani yesu aliutimiza unabii wote wa upatanisho katika agano la kale kwa kupokea ubatizo kwa mwili wake yesu amezioshelea mbali milele dhambi zetu zote mara moja na kwa wakati wote kwa kubatizwa ili kuzipokea dhambi za wanadamu kwa kuimwaga damu yake na kwa kufufuka toka kwa wafu hii ndiyo injili halisi ya maji na roho yesu amezitoeshea mbali dhambi zetu zote za kila mwamini wa kweli kwa injiri hii ya maji na roho yesu alizipokea dhambi zote za ulimwengu pasipo kuiacha dhambi yoyote kwa kupitia ubatizo wake alizibeba dhambi hizi hadi msalabani na kamwaga damu yake akiadhibiwa kwa sababu ya dhambi hizi akafufuka tena toka kwa wafu na kwa sababu hiyo amezioshelea mbali dhambi zote na kuzifanya kuwa nyeupe kama theruji je unaamini hivyo katika ya wakati yohana alipokuwa amewatuma wanafunzi wake kwenda kwa yesu yesu aliwajibu maswali yao akawarudisha kwenda kwa yohana kisha akasema maneno haya kwa makutano je mlitoka kwenda nyikani kutafuta nini unyasi mtu aliyevikwa mavazi ya singa au nabii sawa mtamwona nabii ambaye nalimtuma si mwingine bali ni yohana mbatizaji yeye ni mkuu kuliko wote waliozaliwa na wanawake yeye ni mwwakilishi wa wanadamu lakini yeye aliye mdogo katika farume wa mbinguni ni mkuu kuliko yeye yohana mbatizaji ni mwwakilishi wa wanadamu lakini akiwa atakwenda mbele za mungu akiwa anaitegemea haki yake mwenyewe basi atakuwa ni mdogo kuliko mtu yoyote aliyezaliwa tena upya kisha yesu akasema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni wapatikana kwa nguvu na wenye nguvu wahuteka tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalume wa mbinguni wapatikana kwa nguvu kisha bwana wetu akaendelea kusema wenye nguvu wahuteka kifungu hiki hakimaanishi kuwa wenye nguvu watawapiga walinzi wa mbinguni kisha watafungua mlango yake alafu wakalazimisha kuingia sasa ni watu wakati ambao injili ya maji na roho inapaswa kuonyeshwa nguvu za kikamili hakuna mtu anayeweza kuingia katika ufalme wa mbinguni ila tu kwa waliozaliwa tena upya ambao wamezisafisha dhambi zao kwa kuamini katika injili ya maji na roho yohana kwa lugha nyingine tunaweza kuingia katika ufalme wa mungu pale tu tutakapoamini katika huduma ya maji hii ya maji na roho hii ndiyo sababu yesu alisema kuwa wakati wa kuingia mbinguni ulianza tangu siku za yohana mbatizaji ni kweli kuwa yesu alipokea dhambi zote za wanadamu kwa sababu yohana mbatizaji alikuwa amezipitisha dhambi zote kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na kwa sababu hiyo bwana wetu alizipokea dhambi zetu zote akazioshelea mbali na akabeba adhabu yote ya dhambi msalabani yeyote anayeamini katika ukweli huu atapokea ondoleo la dhambi zake kikamilifu kwa kuwa anaamini hivyo na mtu huyu ataingia mbinguni kwa imani hii alichokisema yesu hapa si kwamba mbingu ni mahali ambapo wenye nguvu za mwili ndio watakaoingia bali alichokimaanisha ni kuwa watu wa imani wanaoamini katika injili ya maji na roho ndio wanaoweza kuingia mbinguni watu wasiojua nguvu ya injiri ya maji na roho hawana mashaka na kifungu toka matayo sura ya kuminamoj mstari wa kumi na mbili ambacho kinasema tangu siku za yohana mbatizaji hata sasa ufalme wa mbinguni wapatikana kwa nguvu na wenye nguvu wauteka wanashangazwa na kifungu hiki wakifikiria kuwa wenye nguvu si ndio wwanyaganyi maandiko yanapotuelezea hapa kuwa ufarumu wa mbinguni wapatikana kwa nguvu basi ni wazi kuwa hii inamaanisha ni imani yetu yenyewe nguvu katika haki ya mungu inayotuwezesha kuichukua mbingu kuwa yetu kwa maneno mengine andiko hili linaelezea kuwa wale walio na imani katika nguvu ya injili ya maji na roho wanaweza kuifanya mbingu kuwa yao tunaweza kuifanya mbingu kuwa yetu ikiwa tu tutakuwa na imani na kuiamini injili hii ya maji na roho na roho mbele za mungu hatuwezi kuingia mbinguni kwa kuitegemea haki yetu wenyewe ikiwa tutasimama mbele za mungu kwa kuitegemea haki yetu wenyewe basi ni hakika kuwa hakuna hata mmoja kati yetu anaweza kusimama mbele zake hata hivyo tunapojivika haki yake sahihi kwa kuamini katika injili ya maji na roho basi hapo tunaweza kuwa na ujasiri wa kuingia mbinguni na kusimama mbele za mungu ya tatu mstari wa na saba. yeyote anayeamini katika neno la injili ya maji na roho anaweza kuifanya mbingu kuwa yake vipi kuhusu wewe je haupendi kuufanya ufarume wa mbinguni kuwa wako yani kwa kuiweka imani yako katika injili ya maji na roho je umeamini katika injili ya maji na roho sasa je umeamini huduma ya yesu na huduma ya yohana mbatizaji ili kuifanya mbingu kuwa yako yeyote aliyeshindwa kuifanya mbingu kuwa yake amekwamba kufanya hivyo kwa kuwa hajaweka imani yake katika nguvu ya injili ya maji na roho ni lazima uamini uweke huu ukweli unaokuwezesha kuingia mbinguni si mwingine zaidi ya injili ya maji na roho imani katika injili hii ya maji na roho ndiyo msingi wa imani ya kikristo kwa sababu tunahesabiwa haki kwa imani pekee hii inatuelezea kwamba kwa kuwa yohana mbatizaji alipitisha dhambi zote za wanadamu kwenda kwa yesu kwa kumbatiza na kwa kuwa yesu alizipokea dhambi hizi zote kwa kuupokea ubatizo toka kwa yohana mbatizaji basi yeye amezitowesha mbali dhambi zote za wale wanaoamini kama vile nguo zinavyotakaswa kwa sabuni na kufuliwa bwana wetu amezifutia mbali dhambi zetu zote zikamkamilifu kwa kubatizwa na yohana na kwa kuimwaga damu yake hii ndiyo sababu yeyote anayeamini katika jukumu la yohana mbatizaji na ubatizo na damu ya yesu kuwa ni ukweli wa ondoleo la dhambi basi mtu huyu anasafishwa dhambi zake zote na imani na anaweza kuingia katika ufalume wa mbinguni ufalume wa mbinguni ni wa wale walio na nguvu za kiimani yaani wanaomiliki imani yenye nguvu ondoleo la dhambi linapokelewa akupitia imani katika injiri ya maji na roho na tunaweza kuingia mbinguni kwa kuamini kuwa yesu ni muumba mwenyewe na kwamba yesu ni mungu harisi aliyetuumba na kwamba yeye ni mwokozi wetu na kwamba amezitoweshea mbali dhambi zetu kikamilifu kwa kubatizwa tunafanyika kuwa watoto wa mungu na tusio na dhambi kwa kuamini katika injiri ya maji na roho yesu, Johana, yesu na yohana mbatizaji ndio waliofanya iwezekane kwetu si si kuingia katika ufalume wa mbinguni kwa imani je imani unaamini kwa wale walio na dhambi katika mioyo yao kwa sasa basi si kwa sababu hawana imani katika injiri ya maji na roho na ndiyo maana wanabaki wenye dhambi ni dhahiri kuwa sio tu kwamba wanaikataa injiri ya maji na roho bali pia wanaokana umuhimu wa yohana mbatizaji hapa tunapaswa kutambua kuwa kushindwa kumfahamu yohana mbatizaji ambaye alifanya kazi pamoja na yesu katika kuzipitisha dhambi zetu kwenda kwa yesu au kumchukulia kama alivyoshindwa ka ni sawa na kumkataa yesu na kuukana wokovu watu wa jinsi hivyo bado wanazikumbatia dhambi zao pamoja na kwamba wanakili na kumwamini yesu kwa kweli wanamwamini yesu katika hali ya upotofu hawa wenye dhambi ambao mioyo yao inabakia kuwa na dhambi wanaamini kwa mujibu wa fikira zao binafsi na hii ndiyo sababu mioyo yao haijasafishwa na ndiyo maana wanakwenda kuhangaika na dhambi muda kidogo uliopita nilitembelewa na kikundi kimoja cha kristo ambacho kilimtangaza yohana kuwa aliyeshindwa wote katika kikundi hicho walisimama katika kifungu cha bibilia cha leo hoja zao zilikuwa hivi kwa yohana mbatizaji alitumwa wanafunzi wake kwenda kwa yesu kumuuliza je wewe ndiye yule atakayekuja au tumtazamie mwingine hii inaonyesha wazi kuwa yohana mbatizaji alikuwa na shaka kuhusu yesu kuwa ni mwokozi ukweli ni kuwa walikuwa wameshindwa kuyaelewa maneno ya yohana kwa sababu walimchukulia kuwa ni mtu aliyeshindwa na ndiyo maana walitoa mada ya jinsi hiyo ikiwa mtu halifahamu jukumu la yohana mbatizaji na jinsi huduma yake ilivyo ya msingi basi ni hakika kuwa mtu hu, wa jinsi hiyo ataishia katika hali ya kutokuelewa kama watu hawa wangelikuwa na ufahamu kuhusu agano la kale na kama wangelifahamu huduma ya yohana mbatizaji ilivyotabiliwa kwa kina katika kitabu cha maraki basi hakika kuwa wasingiliweza kuelewa ufahamu wa dini kama waliouelewa hili linaweza pia kutupa na sisi ikiwa tungelikuwa hatulifahamu vizuri jukumu la yohana mbatizaji na huduma ya yesu basi niwazi kuwa na sisi pia tusingeliweza kuifahamu njiri ya maji na roho ikiwa hali ikiwa ndiyo kama hivyo je matokeo yake yangelikuwa vipi baadhi ya wanafunzi wa yohana walikuwa bado hawamwamini yesu kuwa ni mwamasihi atakayekuja hii ndiyo sababu yohana mbatizaji aliwapereka wanafunzi wake kwenda kwa yesu ili kwamba wao wenyewe waweze kumwona yesu waweze kulisikia neno lake kwa masikio yao na kisha waweze kumwamini na kumfuata ikiwa mtu haitambui huduma ya yohana mbatizaji basi mtu huyo hawezi kuifahamu njiri ya kweli na kama haifahamu njiri hii vizuri basi hawezi kumfahamu yesu vizuri na matokeo yake mtu wa jinsi hiyo atajijenga atajitenga na ukweli na kuishia kutokuamini kweli nyingine yoyote ile hii ndiyo sababu kifungu hiki katika maraki ni cha muhimu sana kwa kweli kila kifungu katika agano la kale ni cha muhimu lakini katika kitabu cha maraki ni cha muhimu sana kwa kuwa kina tabili juu ya kuja kwa yesu na ujiwo wa yohana mbatizaji mtumishi wa mungu ambaye atamtimiza yesu unabii wote wa gano la kale unaashiria katika kitabu hiki cha malaki baada ya nabii malaki hakuna mtumishi wa mungu aliyejitokeza kwa zaidi ya miaka 4 yohana mbatizaji alijitokeza baada ya kipindi hiki cha ukimia je alionekana wapi alionekana akiwa nyikani baada ya kujionyesha yohana mbatizaji aliwahubilia waisraeli wa wakati wake tubuni yenyi wazao wa nyoka alikuwa ni mtumishi wa mungu aliyekuwa amevaa singa zangamia na alikula nzige na sari za mwitu yohana mbatizaji alikuwa ni mjumbe wa kweli wa mungu ninyi nyote ni lazima muwe na ufahamu thabiti wa ukweli kuwa yohana mbatizaji alitimiza jukumu lake ambalo lilikuwa ni kumbatiza yesu unabii huu yohana aliandikwa katika kitabu cha maraki na katika isaya hali likinukuu isaya wa isaa andiko katika matayo sura ya tatu mstali watatu linaeleza sauti ya mtu aliyaye nyikani itengenezeni njia ya bwana yanyosheni mapito yake kama tulivyoona katika unabii huu imeandikwa kuwa yohana mbatizaji atakuja hapa duniani na kwamba yeye pamoja na yesu kristo watazitowesha mbali dhambi zote za ulimwengu katika kitabu cha maraki bwana wetu alisema atawatakasa nyumba ya rawi hii inamaanisha kuwa atazitowesha mbali kabisa na kikamilifu dhambi zote za wale wanaoamini katika huduma ya injiri ya maji na roho kwa maneno mengine bwana wetu alikuwa akitabiri jinsi atakavyotufanyia sisi kutoka sadaka za haki kwa mungu na kwamba atatufanya sisi tuichukue imani hii na kuitoa kama sadaka yani imani inayoamini katika ukweli kuwa mungu amezitowesha mbali dhambi zetu akiwa kama sadaka yetu kwa mungu katika mungukatia ay na yesu mwenyewe alisema kwa maana manabii wote na torati walitabiri mpaka wakati wa yohana unabii wa agano la kale ulidumu hadi wakati jukumu la yohana mbatizaji lilipokamilika agano la kale linatabiri kuhusu jinsi yesu atakavyokuja hapa duniani na jinsi atakavyozichukua dhambi zetu za agano la hili la kale lilidumu hadi nyakati za yohana wakati huu yohana alipowambatiza yesu wakati yesu alipopokea ubatizo alizibeba dhambi zote za wanadamu na kwa sababu hiyo ametuokoa kutoka katika dhambi zetu agano jipya lilianza wakati yesu alipozichukua dhambi zetu zote ili kutimiza unabii wa agano la kale hivyo tunaokolewa pale tunapoliamini neno agano la kale na agano jipya katika agano aya la kumi na nne yesu aliendelea kusema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja nabii eliya ambaye kuja kwake kumetabiliwa katika kitabu cha malaki si mwingine bali ni yohana mbatizaji hivyo hakuna shaka kwamba tunapaswa kulishukuru neno la unabii huu ambalo ni neno la utimilifu wa unabii huu katika mioyo yetu baadhi ya watu wanaweza kuuliza huyu eliya aliyetajwa katika unabii wa gano la kale yuko wapi hebu tugeukie malaki sura ya nne mstari wa tano hadi wa sita ili kupata hilo jibu angalieni nitawapelekea elia nabii kabla haijaja siku ile ya bwana iliyo kuu na ya kuogofya naye ataigeuza mioyo ya baba iwaelekee watoto na mioyo ya watoto iwaelekee baba zao ili msije nikaipiga dunia kwa laana maaki sura ya n mstari watano hadi wa wasita kifungu hiki kinaposema kabla haijaja siku ile ya bwana iliyokuu na ya kuogofya inamaanisha ni kabla ya kuja siku ya hukumu hivyo mungu alisema hapa kuwa atamtuma huyu eliya kabla ya kuja kwa siku ya hukumu na kwa upande mwingine katika matayo14ma wa14 yesu alisema na ikiwa mnataka kukubali yeye ndiye eliya atakayekuja vifungu vyote viwili vinamzungumzia juu ya eliya atakayekuja ni nani huyo ambaye yesu anamzungumzia hapa kwa hakika ni yohana mbatizaji agano la kale limejaa zaidi neno la unabii na ahadi na agano jipya linahusu timilifu na neno la unabii na ahadi hizo kama vile mungu alivyoahidi kumtuma eliya yohana mbatizaji alizaliwa hapa duniani miezi sita kabla ya kuzaliwa kwa yesu alizaliwa kwa kazi ya kushangaza ya majaliwa ya mungu yohana hakuzaliwa katika familia ya kawaida bali alizaliwa katika familia ya kikuhani mkuu baba yake zakaria anatoka katika ukoo wa haruni luka sula ya kwanza mstari wa tano hii inamaanisha kuwa yohana mbatizaji pia anatoka katika nyumba ya haruni kuhani mkuu bwana wetu ni mungu ambaye anatimiza kila kitu kwa mujibu wa ahadi zake na ni mwaminifu yeye alianza kazi ya ukovu kwa kuzaliwa kwa yohana mbatizaji kama ilivyoandikwa katika gano la kale katika kitabu cha mambo ya walawi katika gano la kale mungu aliwaahidi watu wa israeli kuwa atazisamehe dhambi zao baada ya kuhani mkuu kuzipitisha dhambi zao kwenda katika mnyama wa sadaka ya kuteketezwa kwa kuiweka miimo yake juu ya kichwa cha mnyama huyo na kwa kulikatakoo yake na kuikinga damu yake na kwa kuiweka kwenye pembe za madhabahu ya sadaka ya kuteketezwa na kwa kumwaga ardhi na kwa kuichukia damu na kuipereka patakatifu patakatifu katika madhabahu ya mungu na kwa kuinyunyiza mashariki mwa sanduku la agano mambo ya walawi sula kumiast mungu alikuwa ameahidi kuwa hivi ndivyo atakavyofanyika ili aweze kusamehe dhambi za wanadamu na kweli kuwa yesu kristo alikuja hapa duniani sawasawa sawa na kabisa na unabii huu aliopokea dhambi zetu kwa kubatizwa na yohana mbatizaji aliadhibiwa kwa sababu ya dhambi zetu kwa kufa msalabani na kwa sababu hiyo amezitowesha mbali dhambi zetu zote na kwa kufanya haya yote yesu amefanyika kuwa mokozi wetu je mlikwenda nyikani kuona nini kuona unyasi mtu aliyevikwa mavazi mololo au kumwona nabii basi mpo sahihi ikiwa mlikwenda kumwona mtu wa mungu kule nyikani alikuwepo mwwakilishi wa wanadamu na katika nyikaa ungeliweza kumwona yohana mbatizaji ambaye ni mkuu kuliko wanadamu wote yeye si mwingine zaidi ya eliya niliahidi kuwaletea mtumishi wangu eliya na huyu eliya ni yohana mbatizaji ni yohana mbatizaji ndiye anayelitimiza jukumu la eliya yohana ni mtumishi wa mungu anayewawezesha wote kuingia katika ufalme wa mungu kwa kuwakusanya na kuwashuhudia kwamba yesu kristo ni mwana wa mungu mwokozi ambaye amezipokea dhambi zote za wanadamu amekufa msalabani amefufuka tena kutoka kwa wafu na kwa sababu hiyo amewakomboa wanadamu toka katika dhambi zao yeye ni masihi wakati yohana mbatizaji alipokuwa hapa duniani alizitimiza huduma mbili muhimu alizipitisha dhambi zetu kwenda kwa yesu kristo na alimshuhudia mwokozi wetu huduma hizi ni njema kiasi gani kwa kupitia msaada wa yohana mbatizaji yesu aliweza kulitimiza neno la ahadi sasa tunaweza kutambua kuwa yesu aliweza kulitimiza neno la agano la kale kwa kupitia yohana mbatizaji na kwamba alishuhuda wa yohana ulithibitishwa jinsi yesu atakavyolitimiza neno lake la gano la kale na kwamba mungu ameutimiza wokovu wetu kwa kupitia huduma ya yesu na yohana mbatizaji kwa kupitia yohana mbatizaji tunaweza kuelewa kwamba yeye na yesu alitimiza ahadi ya mungu je unaamini hili hii ndiyo sababu tunapohubiri njiri ya maji na roho hatuwezi kuliacha jukumu la yohana mbatizaji ikiwa mtu yeyote ye anayesema kuwa yohana mbatizaji alikuwa ameshindwa na kudhalau muhimu wake basi mtu huyo si mtumishi wa mungu na wala sio mmoja kati ya watu wa mungu ndugu zangu waumini yeye yesu amezitoesha mbali dhambi zetu zote na kutufanya safi kwa kubatizwa na kwa kumwaga damu yake pengine ninyi nyote mnafahamu maana ya kufua hasa kama ni wanawake unapofua ni kitu gani kinatokea ikiwa utatumia sabuni katika kufua nguo zako zitakuwa safi na kung'aa basi kitendo cha kutumia sabuni katika kungalisha nguo huitwa kufua katika kipindi cha kolea ya kaskazini watu walikuwa wakitumia hisopo katika kuosha nguo zenye madoa wakati huo wakolea walivaa mavazi meupe tu kiasi kuwa kolea iliitwa ni taifa la nguo nyeupe kwa baadhi ya nyakati mavazi haya yalichafuka na kuwa rangi ya njano hivyo waliyaweka mavazi hayo katika chungu kikubwa pamoja na hisopo na kisha kuyachemsha baada ya kuchemka yalichukua mavazi hayo na kisha kuyaosha kwa sabuni huku wakiyafikicha na hapo ndipo mavazi hayo yalipogeuka na kuwa meupe sana vivyo hivyo yesu alizitowesha mbali dhambi zetu zote kikamilifu tuna mshukuru ukweli huu alizichukua dhambi zetu katika mwili wake na kubatizwa na yohana mbatizaji na kisha akafa msalabani anakafa ha, kwa ajili yetu yesu alizifutia mbali dhambi zote kiasi kuwa hakuna chochote cha kukiondoa yesu amezitoesha mbali dhambi zetu zote kikamilifu na milele hivi ndivyo yesu alivyotufanyia kuwa mwokozi wetu hii ndiyo maana kifungu cha maandiko kutoka matayo kumi na moja mstari wa kwanza hadi kumi na nne ni cha muhimu na kinachoendelea hilo tunapoishuhudia injili hii nafsi nyingine mara nyingi tunakisoma kifungu hiki juu ya kama yalivyo mazoea lakini ninaamini kuwa mnapaswa kuwa na ufahamu wa kina kifungu hiki ili imani yetu iweze kuimarishwa zaidi katika moyo yetu kwa kweli imani hii ambayo wewe na mimi tunayo ni imani ni ya thamani sana si kwa watu wachache katika baadhi ya nchi waliozaliwa tena upya kwa kupitia neno hili kuna nafasi nyingi katika kum, ulimwengu mzima ambao wamepokea ondoleo la dhambi zao kwa kuamini njiri hii ya maji na roho watu hao wote pamoja na sisi tumepokea ondoleo la dhambi kwa kuamini katika huduma ya yesu mbatizaji yo, huduma ya yohana mbatizaji na ile ya yesu hampaswi um, kuionea aibu imani hii badala yake imani hii ni ya heshma sana kiasi kuwa tunaweza kuihubiri pasipokuwa na shaka yoyote ninaweza kuutangaza ukweli huu kwa kila mtu katika ulimwengu mzima nikiwa na ujasiri wa hali ya juu ninaweza kuitangaza kwa sauti kubwa kwa kila mchungaji na kwa kila mwanathiolojia katika ulimwengu huu kila mtu haijalishi yeye ni nani na ni lazima aifahamu nguvu ya injiri ya maji na roho na kisha aiamini sisi tuliozaliwa tena upya si wakamilifu katika miili yetu bali kiloho sisi ni wenye haki zaidi katika ulimwengu huu wote mimi ninaamini hivyo ninaamini kuwa imani yetu ni imani kuu katika ulimwengu huu na haina mapungufu yoyote yale mimi ninaamini kuwa sisi ni walawi wa kiloho na kwamba kama vile walawi walivyosafisha taifa lote la israeli kwa imani vivyo hivyo sisi wenye haki tumefanya kuwa makuhani wakuu na tunatoa sadaka ya haki kwa mungu ili kuwasafisha watu wote wa ulimwengu huu injili ya maji na roho ndugu zangu waumini je unaamini kweli katika nguvu ya injili ya maji na roho kuitoa imani hii kweli kwa mungu ni kumpatia mungu sadaka safi na ya kweli imani hii katika nguvu ya injiri ya maji na roho ni imani halisi inayotuwezesha kuimarika mbingu na kuwa yetu ni imani hii ndiyo inayotuwezesha kutubadilisha sisi kuwa vyombo vya haki na imani hii ndio inayotuwezesha sisi kuwa wafanyakazi wa mungu aina hii ya imani ni sadaka sahihi kwa mungu ni namshukuru sana mungu kwa kutupatia imani ya jinsi hii katika injiri ya maji na roho mungu wa mbinguni akubariki amen omba kitabu cha bule katika tovuti ya www bj new life org