Karibu sana katika chanel hii ya Dr Chris Mauki, ambayo kwa upendo kabisa umeamua kuja kuingia kutoka kokote ambako umetoka. Najua kuna mambo mengi na watu wengine wanafundisha vitu vizuri kabisa, lakini umeamua kuwa mmojawapo wa watu ambao wamesubscribe katika chanel hii. Lakini kama bado hujasubscribe, ninakuombe hicho kitufe kilichoandikwa subscribe chekundu, kibonyeze, kiklik, kitabadilika rangi na utakuwa tayari umekuwa mmoja wa wanafunzi wazuri kabisa, wahudhuriaji wazuri kabisa wa masomo haya, na kila wakati unapo upload basi, moja kwa moja utafahamu nini tumefundisha. Utaangalia kama kinakufaa utakiangalia, na kama basi kinamfaa mtu mwingine utampa, lakini ukimpa mtu mwingine pia muhimize aweze kusubscribe na aweze kuwa member. Channel hii inakufundisha mambo yanayogusa maisha yako kwa ukaribu kila siku, na mambo hayo yanaweza yakawa katika maeneo ya mahusiano ndoa, uh, malezi, familia pamoja na personal development au maendeleo yako binafsi katika, katika maisha. Naomba nikufundishe somo uh, la malezi zaidi, somo la malezi zaidi especially uh, malezi ya mzazi mmoja au single parenting leo nataka tuangalie uh, changamoto tano za malezi ya mzazi mmoja, changamoto tano za malezi ya mzazi mmoja, yaani single parenting challenges, za single parenting. Kwa nini uh, watu wanalazimika uh, kuwa mzazi mmoja? Kuna sababu nyingi Yawezekana ndoa imevunjika, na hiyo ndio sababu kubwa uh, kwa wengi uh, sababu ndoa imevunjika. Kwa hiyo mzazi mmoja anaishia kuwa na watoto uh, yeye mwenyewe, aidha ni baba au ni mama, ingawa kwa asilimia kubwa wanakwenda kwa mama, especially wale wanaokuwa katika umri mdogo, na ziko sheria zinazungumza mambo hayo. Lakini pia yamkini, mtu alizaa lakini hajaolewa, amezaa mtoto lakini hajaolewa. Kwa hiyo yu, mtoto yule au watoto wale wanakuwa kwa yule mzazi na kwa sababu hajaoa au hajaolewa. Lakini pia Mungu anaweza akamchukua mwenza, uh, kifo kinaweza kikamwondoa baba au mama, na basi watoto wakabaki na mzazi mmoja, kama yule mzazi mwingine hakuamua ku kuoa au kuolewa. Lakini pia wako walezi ambao wanalea watoto wenyewe kwa sababu hakuwa na mtoto, hajapata mtoto, lakini ameamua kuadapti na anamtunza yule mtoto wake mwenyewe, anamtunza haja mzaa, lakini ni mtoto wake, anamlea mwenyewe, nayo na hiyo tunaita ni single parenting. Kwa ziko aina tofauti tofauti, lakini mwisho wa siku mtoto au watoto wanapobaki na kulelewa na mzazi mmoja na sio wazazi wawili, hiyo inaitwa Single, uh, parenting. Ziko changamoto nyingi sana , uh, za kijamii, za kiuchumi , uh, za kihisia, za kisaikolojia , uh, zinaweza zikawaathiri watu hawa, lakini naomba nichambue hizi tano ambazo zitakusaidia, na ninakwambia, changamoto hizi, sikwambii kwamba haya ni matatizo, nakwambia ni changamoto, kwa sababu unaweza ukazishinda na na uh, somo ambalo nita nita ni, unaweza pia ukaangalia somo lingine ambalo lime, lime, lime katika channel hii ambalo linazungumza kuhusu single parenting, pia mambo ambayo yanamfanya single parent akawa mzazi bora. Kwa hizi changamoto unaweza ukazishinda, na katika somo hilo nimekuonyesha namna gani ya kuzishinda changamoto hizi na uweze kuwa bora zaidi, ni kwa namna gani wewe single parent, pamoja na machangamoto hizi zote unaweza ku maintain kuwa a better parent na zitakusaidia sana. Uh, ilo somo unaweza kulitafuta uh, katika, uh, katika uh, channel hii. Uh, changamoto ya kwanza ni kwamba unakuwa katika ile hali ya kujihisi na kujiona kwamba uko mwenyewe yani, is a one man show. Hakuna mtu mwingine wa kumtegemea, hakuna mke wako, hakuna mume. Ulikuwa umezoea kuna mwingine, mnasapotiana kwa mawazo, mnasapotiana kiuchumi, mnasapotiana. Hivi atakwenda kumchukua mtoto, atakwenda hivi, mtoto wa kiume, wewe tutaambiana sasa hivi hayupo hayupo au hajawahi kuwepo au alikuwepo. Sasa ni bora wale ambao hajawahi kuwepo, ameshajituni kuanzia mwanzo kuliko wale ambao alikuwepo wakawa na mazoea fulani, alafu ghafla inatokea hiyo hali, yamkini ni divorce imetokea au separation. Kiukweli amekuumiza sana na katamani kabisa mwachano, hutaki ndoa yako, lakini ukianza kuona ile reality ya kwamba kuna vitu nafanya mwenyewe, inavyokuwa ishu ya watoto vini, changamoto sio kitu rahisi. Hiyo ni changamoto ya kwanza. Changamoto ya pili ni negative perceptions mitazamo mitazamo mitazamo mitazamo hii ambayo ni negative, mara nyingine inatoka kwa jamii. Mara nyingi jamii zetu hususan Waafrika zinaamini sana kwenye ndoa, zinaamini sana kwenye kwenye mahusiano sinaamini sana kwenye mtu kulea watoto na mke wake, au kulea watoto na, na mume wake ko, inapotokea kama si kifo ni ndoa imevunjika, kuna ile perception. Hawatokwambia na huwezi kuambiwa formally, lakini unaiona, kuna perception fulani wanakuona kwamba unakaa mwenyewe. Tena unaweza kuta wakaanza kukuona hata tabia ambazo sio, wakakuona kama wewe labda malaya na wanaume, the fact kwamba tu una tunza watoto wako mwenyewe, alafu una mtu una date naye una boyfriend wako, wanaona kabisa hicho kitu a ah, ah, ni uchafu, haiwezekani. Unaona perception ambayo ni negative kutoka kwenye jamii. Lakini pia tusisahau mara nyingine kuna perception negative kwa, kwa, kwa mtoto wako. Mtoto wako yani watu wanaona kama wako wazazi ambao wanawakataza hata watoto wao kucheza na mtoto ambaye akai na baba na mama, anakaa na baba yake peke yake au anakaa na mama yake peke yake, wakiamini kwamba ataweza kuwa na tabia fulani ambazo zitawaathiri watoto wao. It's a negative perception ambayo utakutana nayo, ni changamoto. Lakini pia changamoto nyingine ya tatu ni guilty feeling, yani kuhisi kushitakiwa, kuhisi kuumia, kuhisi kosa wakati hata huna kosa lakini unahisi unakosa. Kwa nini? Kwa sababu ndani yako unaona sijui mtoto wangu anasema anaonionaje. Alafu mara nyingine gilti inakuja pale ambapo mara nyingine mtoto mara kwa mara anakwambia baba yuko wapi, baba yangu yuko wapi wapi? Hapo ndio kina mama mara nyingine wanadanganya amekufa, aligongwa na gari, alianguka kwenye ndege, aliugua sana kafa, wala mi mwenyewe simjui. Angalia majibu unayomwambia mtoto wako. Sasa so, kuna ile gilti mtoto anasemaje Wazazi wangu wananionaje? Wazazi wangu wangetamani niwe na mke? Wazazi wangu watamani niwe na mume? Wananionaje ndugu zangu wananionaje? unafeel ile guilty hivi. kwa nini? Ndio maana tafiti zinasema asilimia karibu 60 ya watu wengi ambao wanavunja kwa mfano ndoa zao na kuachana baada ya miaka miwili mitatu, huwa wanaanza kujuta, na wengine wanajuta kwa sababu si tu kwa sababu yule ameondoka, lakini kwa sababu ya haso wanazokutana nazo katika swala zima ya kulea watoto wakiwa wenyewe. Na siku moja nitafundisha uh, kuhusu uh, athari hizi kwa watoto. Hapa naangalia kwa mzazi uh, athari ya nne ni financial stress au financial strains, mambo yanayohusu uchumi. Mlikuwa mnafanya vitu kwa pamoja, mnapanga vitu kwa pamoja, mnapanga kuhusu ada pamoja, labda alikuwa analipa ada wewe, unafanya mambo mengine. Sasa hivi kila kitu utafanya wewe, na mara nyingine wazazi wengine wana taka kujitutumua kuwafanya watoto waishi maisha yale yale waliokuwa wanaishi shule zile zile walizokuwa wanasoma wakati mkiwa wawili, na unajua kabisa uwezo wako sasa hivi ni mdogo. Um, mambo mengi yamekuingilia yame kipato chako, unataka ufanye vile ili uprove kwa jamii kwa kwamba haujatetereka, kwamba uko vile vile, kwamba yeye yeah, ameondoka tu hamna kitu kitakachobadilika kwenye maisha yako. Utajiua bure, utateseka bure, na mwisho wa siku utamteza huyo mtoto. Be real. Be real, fanya vitu ambavyo unaviweza, fanya vitu napangilia vitu kiuchumi, fanya vitu sawa sawa na kipato chako. Nafahamu malezi ya mzazi mmoja yana changamoto sana kiuchumi, lakini mwisho ni balancing, ni changamoto kubalance kazi na nyumbani, especially watoto wanapokuwa wachanga. Mpeleke shule au dada yuko naye, na changamoto za madada mnazijua, riski, hofu. Uko ofisini unanyonyesha, unataka mpeleka hospitali, unataka... yani ni changamoto kwa sababu uko mwenyewe. Na jinsi anavyoendelea kukua, kuna changamoto nyingine zinapungua na kuna changamoto nyingine mpya zinazaliwa. Kwa hiyo ni ngumu sana kubalance, especially watoto wanapokuwa wadogo. Naomba nikuambie, ziko changamoto nyingi, lakini hizi tano zitakusaidia usikose somo lingine linalofundisha, na mambo matano yatakayokusaidia wewe single parent kuwa mzazi bora, mambo yatakayokusaidia wewe single parent wa kike au wa kiume, baba au mama, kuwa mzazi bora. Naitwa Dr Chris Mauke na kama umependa masomo haya, basi subscribe kitufu kilichoandikwa subscribe, ili uweze kuwa mmoja wa wanafunzi wanaobadilisha maisha yao.